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Assalamu Aleikum 

 

Kwa unyenyekevu mkubwa namshukuru Mwenyezi Mungu, Muumba Mbingu na Ardhi 

na vyote viliomo ndani yake, kwa kutujaalia uhai na afya njema na tukaweza 

kukusanyika hapa hivi leo, kwa ajili ya kuadhimisha miaka 54 ya Mapinduzi Matukufu 

ya Zanzibar, ya tarehe 12 Januari, 1964. 

 

Kwa niaba ya Wananchi wa Zanzibar, natoa shukurani zangu za dhati, kwako 

Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, kwa kuungana nasi katika sherehe hizi.  Kadhalika, natoa shukurani zangu 

za dhati kwa viongozi wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, waliopo madarakani na waliostaafu kwa kuhudhuria 

kwenu.  Vile vile,  nawashukuru Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa, 

Viongozi wa dini na vyama vya siasa na wananchi wote kwa kuhudhuria kwa wingi 

katika sherehe hizi muhimu na adhimu.  Ahsanteni sana kwa mahudhurio yenu. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Leo ni siku muhimu sana katika historia ya wananchi wa Zanzibar, ambapo miaka 54 

iliyopita, waliikata minyororo ya utawala wa kisultani na vibaraka vyao.  Wananchi wa 

Zanzibar, walikataa madhila makubwa ya kutawaliwa waliyotendewa na utawala wa 

Kisultani, wakoloni, mabwanyenye na mabepari ya kunyimwa haki zao za msingi katika 

kuendesha maisha yao.  Walibaguliwa katika kupata huduma za afya, elimu, fursa za 

kuitumia ardhi yao, walinyimwa fursa za kazi zenye staha na heshima ya mwanadamu, 

walinyimwa makaazi bora, walidhulumiwa mashamba yao na kukosa nafasi ya 

kuendesha maisha yao na kadhalika.  Kwa lengo la kukabiliana na uonevu huo, Chama 

cha Afro-Shirazi kilichoongozwa na Rais wake Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, 

kilivinjari na kilisimama imara kwa ajili ya kuwakomboa wanyonge wafanyakazi na 

wakulima wa Zanzibar. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,  

Leo tunapoadhimisha sherehe za Mapinduzi kwa kutimiza miaka 54, hatuna budi 

kuwakumbuka na kuwashukuru wazee wetu waasisi wa Chama cha Afro-Shirazi, 

walioongozwa na Rais wake wa Kwanza Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, kwa 

ushujaa wao wa kuzipigania haki zetu, kuleta usawa na maelewano na kuondosha kila 
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aina ya pingamizi walizokuwa wakizipata wananchi wa Unguja na Pemba. Leo ni siku 

ya kumbukumbu ya ushindi wa wananchi wa Zanzibar na kwamba Mapinduzi yaliuinua 

na yaliusimamisha utawala wa wanyonge,  wakulima na wafanyakazi; yaliweka usawa 

na kuwakabidhi tena wafanyakazi na wakulima wa Zanzibar, heshima yao na utu wao, 

katika nchi yao. 

 

Namuomba Mwenyezi Mungu amrehemu Jemadari wa Mapinduzi yetu Matukufu ya 

tarehe 12 Januari, 1964, Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, pamoja na waasisi 

wengine wa Mapinduzi hayo, waliotangulia mbele ya haki,  awabariki na awaweke 

mahali pema peponi, Amin.  Kwa wale waliohai, Mwenyezi Mungu awape umri mrefu 

na afya njema.  Siku zote tutawakumbuka, tutawaenzi, tutawashukuru na 

tutawaombea dua kwa kujitolea kwao muhanga kwa ajili ya kutukomboa. Kutokana 

na jitihada zao na mapenzi kwa nchi yao, hivi sasa tupo huru na tutaendelea kuwa 

huru wakati wote.   

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Leo tunafikia kilele cha Maadhimisho ya Sherehe za Miaka 54 ya Mapinduzi ya tarehe 

12 Januari, 1964, tukiwa na furaha kubwa na kusherehekea kwa vifijo na hoi hoi, 

kama tulivyojionea wenyewe hapa uwanja wa Amaan.  Pamoja na hayo, sherehe hizi 

zinatukumbusha umuhimu wa kuendelea kuyalinda, kuyatetea na kuyadumisha 

Mapinduzi yetu, kama tulivyofanya katika miaka iliyopita kwa mafanikio makubwa.   

 

Vile vile, tunasherehekea umoja wetu uliotokana na Muungano wa nchi mbili 

zilizokuwa huru; Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar na kuzaliwa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tarehe 26 Aprili, 1964.  Muungano  wetu 

ulianzishwa kutokana  na sera sahihi za vyama viasisi vya TANU na ASP na sasa CCM 

pamoja na uongozi bora na thabiti wa waasisi wa nchi yetu Marehemu Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere na Marehemu Mzee Abeid Amani Karume na viongozi wa awamu 

nyengine waliofuata baadae. 

 

Katika kipindi hiki cha miaka 54 ya Mapinduzi,  tunasherehekea kuwepo kwa hali ya 

amani, umoja na maendeleo makubwa yaliyopatikana.  Tuna wajibu mkubwa wa 

kuuenzi na kuuendeleza umoja na mshikamano wetu, ambao ndio siri kubwa ya 

kuendelea kuwepo kwa hali ya amani na utulivu yenye kuimarisha maendeleo yetu.     
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Nnafarijika sana kuona wananchi wa Zanzibar wameungana na Serikali yao katika 

kipindi cha miaka 54, kwa kuyatekeleza malengo ya Mapinduzi yetu na kupatikana 

maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa hakika, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar, imeweza kuyatekeleza na kuyaendeleza malengo ya Mapinduzi kwa ufanisi 

mkubwa.   

 

Mafanikio yaliyopatikana katika Awamu zote Saba, ni ushahidi ulio wazi unaodhihirisha 

kuwa katika miaka 54 iliyopita, tumeweza kufanya mambo mengi kwa mafanikio na ni 

haki ya kila mmoja wetu kujivunia mafanikio hayo na kuyaendeleza kwa manufaa yetu 

na vizazi vya baadae.   

 

Katika sherehe za mwaka huu, jumla ya miradi ya maendeleo 33 mbali mbali 

ilizinduliwa na miradi 15 iliwekewa mawe ya msingi, Unguja na Pemba.  Ufunguzi na 

uwekaji wa mawe ya msingi ya miradi hio inahusisha Umeme, Masoko, Barabara, 

Majengo ya Idara ya Serikali, Vituo vya Afya, Studio ya Televisheni, Skuli, Tamasha la 

Biashara na kadhalika. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Katika mwaka huu wa tatu, wa kipindi cha pili 2017/2018, cha Awamu ya Saba, Serikali 

imetekeleza vizuri Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu ya mwaka 2015-2020, MKUZA III 

na Dira ya Maendeleo 2020 na kupata mafanikio ya kuridhisha. 

   

Juhudi kubwa zilizochukuliwa na Serikali katika kuimarisha uchumi zimewezesha 

kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato.  Jumla ya TZS. bilioni 548.571  zilikusanywa 

katika mwaka 2017 ikilinganishwa na  TZS. bilioni 487.474 zilizokusanywa katika 

mwaka 2016. Katika mwaka 2017, mapato yameongezeka kwa TZS bilioni 61.097, 

ikilinganishwa na makusanyo ya kipindi cha mwaka 2016, ikiwa ni sawa na ongezeko 

la asilimia 12.5.  Natoa pongezi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Bodi ya 

Mapato Zanzibar (ZRB), kwa juhudi zao katika ukusanyaji wa mapato. Kwa upande 

mwengine, Pato la Taifa limeongezeka kutoka thamani ya TZS. bilioni 2,308 mwaka 

2015 na kufikia thamani ya TZS. bilioni 2,628 kwa mwaka 2016.  Pato hii lilikadiriwa 

kufikia TZS. bilioni 2,827, mwaka 2017, kwa bei za soko. Katika jitihada tulizoanza 

kuzichukua mwaka 2011/2012, hivi sasa, utegemezi wa bajeti yetu kwa mwaka 
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2017/2018, umefikia asilimia 7.3, ikilinganishwa na asilimia 30.2 katika mwaka 

2010/2011.  Mafanikio haya tuliyopata ni makubwa na ya kupigiwa mfano. 

 

Kasi ya ukuaji wa uchumi wetu kwa bei halisi, imekua kwa asilimia 7.0 kwa mwaka 

2017, ikilinganishwa na asilimia 6.8 kwa mwaka 2016.  Aidha, Pato la Mtu Binafsi nalo 

limeongezeka na kufikia TZS.  1,806,000 ikilinganishwa na TZS 1,632,000 kwa mwaka 

2015.   Kasi ya mfumko wa bei ilifikia asilimia 5.6 katika mwaka 2017 kutoka asilimia 

6.7 mwaka 2016. Lengo letu ni kuimarisha uchumi, kupunguza umasikini na kuifanya 

Zanzibar kuwa miongoni mwa nchi zenye uchumi wa kiwango cha kati ifikapo mwaka 

2020. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,  

Katika kipindi cha Januari hadi Septemba, 2017 jumla ya miradi 25 iliyopangwa 

kuingiza mtaji wa US$ milioni 276.84 iliidhinishwa na Serikali. Miradi hii itakapokamilika 

inategemewa kutoa ajira  zisizopungua 915. Katika mwaka 2017, ujenzi wa mji mpya 

wa kisasa wa Fumba na Nyamanzi imeendelezwa, kwa lengo la  kuimarisha maisha ya 

wananchi na kubadilisha taswira ya Zanzibar.  Jumla ya nyumba 170 zimejengwa 

katika Mradi wa ujenzi wa “Fumba  Satellite City” na nyumba 60 katika Mradi wa 

“Fumba Town Development”, Nyamanzi.   

 

Kadhalika, mradi wa nyumba za kisasa katika eneo la Mbweni  unaotekelezwa na 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) wa ujenzi wa majengo 18 yenye urefu wa 

ghorofa 7 unatarajiwa kukamilika, hivi karibuni.  Vile vile,  mradi wa  ujenzi wa hoteli 

ya kisasa ‘Verde’  ya nyota tano, inayojengwa huko Mtoni Unguja ambao 

unaotekelezwa na Kampuni ya SS Bakhressa, umekamilika. Hatua inayofuata ni ya 

uwekaji wa samani. Mradi  huu unatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni.  

 

Uimarishaji wa miji yetu umeendelezwa kupitia mradi mkubwa wa Huduma za Jamii 

Mijini (Zanzibar Urban Services Project - ZUSP). Awamu ya kwanza ya Mradi huu, 

imeshatekelezwa kwa mkopo wa US$ milioni 38 kutoka Benki ya Dunia ambapo 

ulijumuisha ujenzi wa miundombinu mbali mbali, ikiwemo misingi ya maji, uwanja wa 

Mnazi Mmoja, majengo, ununuzi wa magari kwa Unguja na Pemba na ujenzi wa ukuta  

unaolikinga eneo la Forodhani lisiathiriwe na bahari.  Ujenzi wa  Awamu ya pili ya 
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mradi huu umeshatayarishwa na Benki ya Dunia imekubali kutoa mkopo wa US$ 

milioni 55.  

 

Huduma za jamii zimeimarishwa kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).  Jumla 

ya kaya 32,478 zimepatiwa TZS bilioni 4.45 katika utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru 

Kaya Maskini kupitia TASAF III.  Vile vile, TASAF III imetekeleza miradi ya kutoa ajira 

za muda kwa kaya 27,044 Unguja na Pemba. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Sekta ya utalii imeendelea kuimarika, ambapo jumla ya watalii 433,116 waliingia nchini 

katika mwaka 2017, ikilinganishwa na idadi ya watalii 379,242 walioingia nchini katika 

mwaka 2016.  Hili ni ongezeko la asilimia 14.2, kwa kipindi cha mwaka mmoja.  

Kuongezeka kwa idadi ya watalii wanaoingia nchini, kunaonesha wazi kwamba lengo 

la kufikia watalii 500,000 ifikapo mwaka 2020, litafikiwa kabla ya mwaka huo. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Kwa upande wa biashara, jumla ya bidhaa zenye thamani ya TZS bilioni 145.76, 

zilisafirishwa kwenda nje ya nchi, mwaka 2017, ikilinganishwa na bidhaa zenye 

thamani ya TZS bilioni 94.94, mwaka 2016. Bidhaa zenye thamani ya TZS bilioni 

211.42, ziliingizwa nchini kutoka nje ya nchi, ikilinganishwa na bidhaa zenye thamani 

ya TZS bilioni 167.09 zilizoingizwa mwaka 2016.  Biashara kati ya Zanzibar na Tanzania 

Bara inaendelea vizuri, ambapo bidhaa zenye thamani ya TZS billioni 32.32 

zilisafirishwa kwenda Tanzania Bara na bidhaa zenye thamani ya  TZS bilioni 184.84, 

zilisafirishwa kutoka Tanzania Bara kuja Zanzibar katika  kipindi cha Januari hadi 

Disemba, 2017. 

 

Juhudi za Serikali za kufufua zao la karafuu zinaendelea kupata mafanikio mazuri.   

Hadi kufikia tarehe 5 Januari, 2018, jumla ya  tani 8,182.04 za karafuu zenye thamani 

ya TZS bilioni 114.17 zilikuwa zimenunuliwa kutoka kwa wakulima, katika mwaka wa 

fedha 2017/2018.  Kwa upande wa mauzo, katika msimu wa mwaka 2017/2018, 

Serikali imeshauza jumla ya tani 5,881 zenye thamani ya TZS  bilioni 103.49.  Uamuzi 

wa kuwalipa wakulima asilimia 80 ya bei ya soko la dunia unaendelezwa.  Mwaka huu 

ni wa sita mfululizo ambapo Serikali  inanunua karafuu kwa wakulima kwa bei ya TZS. 

14,000 kwa kilo moja. 
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Nawashukuru wakulima wa karafuu kwa kuziuza karafuu zao katika Shirika la ZSTC.  

Navipongeza vikosi vya Ulinzi na Usalama na Idara Maalum za SMZ kwa kuyadhibiti 

magendo ya karafuu. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,  

Mchango wa sekta ya viwanda, katika Pato la Taifa umefikia TZS. bilioni 487.9 kwa 

mwaka 2016, ikilinganishwa na TZS. bilioni 417.0 mwaka 2015.  Hili ni ongezeko la 

asilimia 17 ikilinganishwa na mwaka 2015.  Kadhalika, mchango wa sekta ya viwanda 

katika jumla ya Pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 18.1 mwaka 2015 hadi 

asilimia 18.6 mwaka 2016. 

 

Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) imeshaidhinisha ujenzi wa 

viwanda vinne, katika eneo la Viwanda Vidogo Vidogo Amani pamoja na Maruhubi.  

Viwanda hivyo vinajumuisha, Kiwanda cha Mafuta ya Nazi, Kiwanda cha Mafuta ya 

Kupikia pamoja na Kiwanda cha Vipodozi, Kadhalika, ujenzi wa viwanda vitatu vipya 

vitakavyojengwa huko Fumba umeshaidhinishwa na ZIPA. Serikali itaendelea na 

juhudi za kushajihisha wawekezaji wa ndani na nje, kuja kuwekeza katika sekta ya 

viwanda. 

 

Serikali kupitia Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) imeendelea kuchukua hatua za 

kudhibiti ubora wa bidhaa mbali mbali zinazotengenezwa au kuingizwa Zanzibar kwa 

ajili ya matumizi ya wananchi.  Jumla ya viwango 143 vimetangazwa kupitia Gazeti 

Rasmi la Serikali na vinatumika.   Hadi mwezi Disemba 2017, jumla ya bidhaa 12 

zimepatiwa cheti cha matumizi ya alama ya ZBS.    Ujenzi wa Ofisi na maabara za ZBS 

unaendelea katika eneo la Maruhubi. 

  

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,  

Katika kipindi cha miaka 54 ya Mapinduzi tunajivunia kuimarika kwa huduma za elimu 

ambapo  kabla ya Mapinduzi ya 1964, zilikuwa chache, zikitolewa kwa ubaguzi na 

zilikuwa za kulipia.  

 

Hivi leo, skuli za msingi zimeongezeka mara saba, skuli za sekondari zimeongezeka 

mara 53 na idadi ya wanafunzi wa skuli za Msingi na Sekondari imeongezeka mara 14, 
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kutoka wanafunzi 25,372 mwaka 1963 hadi wanafunzi 378,211 mwaka 2017. Tatizo 

walilotutengenezea wakoloni kwamba watoto wa wafanyakazi na wakulima tusiingie 

sekondari na kupata elimu ya juu, leo halipo tena. Haya ni mafanikio makubwa ya 

kupigiwa mfano.    

 

Katika jitihada ya kuongeza madarasa, mwaka 2017, Serikali ilianza ujenzi wa skuli 9 

za ghorofa za sekondari kwa Unguja na Pemba, ambapo ujenzi wake,  pamoja na vituo 

vya mafunzo ya amali kwa Mkoa wa Kusini Unguja na Mkoa wa Kaskazini Pemba 

unaendelea.  Aidha, ujenzi wa jengo jipya katika Taasisi ya Karume ya Sayansi na 

Teknolojia umefikia asimilia 85. 

 

Pamoja na hatua hizo, Serikali inaendelea kulishughulikia suala la ununuzi wa 

madawati yote kwa ajili ya skuli zote za Unguja na Pemba.  Kutokana na  hatua  

maalum tunazozichukua za kukusanya fedha, tunatarajia tatizo la upungufu wa 

madawati, litamalizika mwaka huu.  Kuanzia mwezi wa Julai, 2018 Serikali itaanza 

kutekeleza azma ya kurudisha utaratibu wa kutoa elimu bure katika skuli za sekondari, 

ili kutekeleza lengo la Mapinduzi.  Kwa hivyo, elimu ya Msingi hadi Sekondari  itatolewa 

tena, bure, bila ya malipo.Hapatakuwa na mzee hata mmoja atakaetakiwa kulipa na 

mzigo wote utabwebwa na Serikali.  

 

Mipango yetu ya elimu imepata mafanikio makubwa ambapo sasa  Zanzibar inavyo 

Vyuo Vikuu Vitatu  vinavyoendeshwa na wataalamu wetu wenyewe. Kiasi cha 

wanafunzi 1,800 wa fani mbali mbali wanahitimu kwenye Vyuo Vikuu vya Zanzibar, 

kila mwaka. Kwa hivyo, Zanzibar itajitosheleza kwa kuwa na wataalamu wake 

wenyewe hivi karibuni. 

 

Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Juhudi kubwa na za makusudi zinaendelea kuchukuliwa katika kuziimarisha huduma 

za afya. Sera mpya ya Afya ya mwaka 2014 inatekelezwa katika kuwapa wananchi 

huduma za afya bila ya malipo kutokana na malengo ya Mapinduzi. Hivi sasa huduma 

za afya zinatolewa katika hospitali za Serikali 12, badala ya hospitali 5 na vituo vya 

afya 158, badala ya 36 vilivyokuwepo kabla ya Mapinduzi.  Vile vile, huduma za afya 

zinatolewa na hospitali za vyombo vya Ulinzi na Usalama pamoja na Idara Maalum za 

SMZ, mpango ambao kabla ya Mapinduzi haukuwepo.  
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Kutokana na upungufu wa madaktari mabingwa, madaktari na wataalamu wengine 

wa fani ya afya, Serikali imefanya jitihada maalum  za kuwasomesha madaktari na 

wataalamu mbali mbali wa sekta ya afya.  Hadi mwishoni mwa mwaka 2017, jumla ya 

madaktari 46 wanasomea masomo ya Uzamili ya Udaktari bingwa,  wanafunzi 340 

wanasoma  Shahada ya Kwanza ya Udaktari, miongoni mwao, 195 wanasoma katika 

Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA).  Kadhalika, wanafunzi 1,416 wanasomea 

fani mbali mbali za afya katika kiwango cha Shahada na Stashahada katika vyuo tofauti 

vya ndani na nje ya nchi. 

 

Ndugu Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Idadi ya madaktari wanaotoa huduma katika hospitali na vituo vya afya, Unguja na 

Pemba, imeimarika sana.  Hivi sasa,  daktari mmoja  anatoa  huduma kwa watu Elfu 

nane mia  tano na tisiini na mbili (I:8592),. Kutokana na kuongezeka kwa  idadi ya 

madaktari na wafanyakazi wa fani mbali mbali, kupanuka kwa huduma za tiba na kinga 

na kuongezeka majengo ya kutolea huduma; mafanikio makubwa yamepatikana.  Vifo 

vya akinamama wanaojifungua vimepungua kutoka 237/100,000 mwaka 2016 mpaka 

195/100,000 mwaka 2017.  Vifo vya watoto wachanga, navyo vimepungua kutoka 

54/1,000, mwaka 2010/2011 hadi 43/1,000, mwaka 2016/2017.   

 

Kuhusu UKIMWI, pamoja na mafanikio tuliyoyapata, katika kupambana na 

maambukizo mapya ya virusi vya UKIMWI, mipango madhubuti imeandaliwa katika 

kukabiliana na maradhi hayo thakili.  Kwa hivyo, tatizo la UKIMWI bado lipo, ambapo 

inakadiriwa Zanzibar hivi sasa ina watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, ikiwa ni 

asilimia 0.4 ya watu wote wa Zanzibar.  Mapambano dhidi ya maambukizo mapya 

yanahitaji jitihada za kila mmoja wetu.   

 

Kadhalika, kiwango cha malaria na kasi ya kuenea kwake, kimeendelea kudhibitiwa na 

kimeendelea kubaki asilimia 0.4 kwa mwaka 2017. 

 

Serikali imekabiliwa na idadi kubwa ya wagonjwa na wazazi wanaohudhuria kwenye 

hospital na vituo vya afya kwa  ajili ya kupata huduma.  Idadi ya wagonjwa 

wanaotibiwa na kurudi nyumbani (wagonjwa wa nje) imeongezeka kutoka 533,703  

mwaka 2010  na  kufikia 705,589 hadi Novemba 2017. Hili ni ongezeko la asilimia 
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32.21. Wagonjwa wanaolazwa nao wameongezeka, kutoka 51,641 mwaka 2010 hadi 

kufikia 68,158 hadi Novemba, 2017. Hili ni ongezeko la asilimia 32.0.  Ingawa idadi ya 

wagonjwa imekuwa ikiongezeka, lakini bado Serikali inaendelea kutekeleza Sera ya 

Matibabu  bila ya Malipo katika hospitali za umma  hadi leo.  Pamoja na kuwa  upo 

upungufu wa vifaa, nyenzo, dawa na kadhalika, lakini Serikali imeongeza nguvu zake 

katika kulishughulikia suala hili. 

 

Kwa mfano, tumepata mafanikio ya kutia moyo katika ununuzi na upatikanaji wa dawa 

na vifaa vya utibabu, ambapo katika mwaka wa fedha 2016/2017, Serikali ilitenga 

jumla ya TZS bilioni  4.9,  kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa vya utibabu na katika 

mwaka wa fedha 2017/2018, Serikali imetenga jumla ya TZS bilioni 7.0.  Zaidi ya hayo, 

katika mwaka wa fedha 2018/2019, Serikali itatenga kwenye bajeti ya Wizara ya Afya, 

jumla ya TZS bilioni 12.0.  Uamuzi huu wa Serikali unatarajiwa kulipatia ufumbuzi wa 

uhakika wa tatizo la upatikanaji wa dawa na vifaa vya utibabu.  

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Pamoja na jitihada za Serikali inazochukua katika kuimarisha huduma za upatikanaji 

wa maji safi na salama, bado mahitaji ya maji ni makubwa.  Jumla ya lita za maji 

milioni 234.45 zinahitajika kila siku kwa Unguja na Pemba, ambapo uzalishaji kwa siku 

ni lita milioni 162.82 sawa na asilimia 67 ya upatikanaji wa maji safi na salama.  Kwa 

upande wa Mkoa wa Mjini Magharibi upatikanaji wa maji ni asilimia 63, Mkoa wa 

Kaskazini Unguja asilimia 48 na Mkoa wa Kusini Unguja asilimia 50. Kwa upande wa 

Pemba Mkoa wa Kaskazini asilimia 83 na Kusini asilimia 87. 

 

Katika kutekeleza Mradi wa Maji wa Mkoa wa Mjini Magharibi kutokana na mkopo wa 

US$ 23.673 kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB),  visima 9 vipya 

vimeshachimbwa na visima 23 vya zamani vimefanyiwa matengenezo.  Mabomba 

yenye urefu wa kilomita 68 yatalazwa na ujenzi wa matangi utafanywa. Mradi huu 

utatekelezwa  na Kampuni ya STECOL ya China na kumalizika mwezi Aprili, 2019. 

Kumalizika kwa Mradi huu kutaongeza upatikanaji wa maji safi na salama  kutoka lita 

milioni 67 na kufikia lita milioni 81, sawa na ongezeko la asilimia 20.9. 

 

Kampuni ya CRUCS kutoka India inasimamia mradi wa maji, wenye thamani ya mkopo 

wa US$ milioni 92 ikiwa ni mkopo kutoka Benki ya Exim ya  India. Kampuni hiyo, tayari  
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imeanza maandalizi ya mradi huo kwa kufanya upembuzi yakinifu. Maeneo 

yatakayofaidika na Mradi huo ni Wilaya ya Magharibi A na B. 

 

Kadhalika, Mradi wa maji unaotekelezwa na Kampuni ya “First Highway Engineering” 

ya China kwa ajili ya vijiji vya Mkoa wa Kusini na Kaskazini Unguja, umekamilika 

Disemba, 2017. 

 

Kuhusu visima 150 vilivyochimbwa katika maeneo mbali mbali ya Unguja na Pemba, 

kwa msaada wa Serikali ya Ras Al Khaimah, visima 26 tayari vinatoa maji na 

yanatumika na visima 14 viliendelea kutayarishwa, katika mwaka 2017. 

 

Katika mwaka 2017, Serikali iliendeleza mazungumzo na   Kampuni ya RAK Gas ya 

Ras Al Khaimah, kwa madhumuni ya kuanza kazi ya utafiti wa Mafuta na Gesi Asilia.  

Awamu ya Kwanza ya utafiti huo ilifanywa mwezi wa Machi, 2017 kwa kutumia ndege 

ya Kampuni ya “Bell Geospace Enterprises” ya Uingereza iliokabidhiwa kuifanya kazi 

hio.  Awamu ya pili ya utafiti huo ilifanywa kuanzia tarehe 27 Oktoba, 2017 na Kampuni 

ya BGP Explorer ya China.  Utafiti huu kwenye awamu ya pili ulihusika katika miamba 

iliopo kwenye maeneo ya bahari.  

 

Katika mwaka 2018, Serikali inaendeleza utafiti wa mafuta na gesi kwa kutegemea 

taarifa itakayotolewa na wataalamu baada ya utafiti uliofanywa. Serikali itatoa taarifa 

rasmi kwa wananchi kuhusu matokeo ya utafiti huu unaofanywa kwa maslahi ya 

Zanzibar.   

  

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Hivi sasa huduma za umeme zinapatikana katika shehia zote za Unguja na Pemba na 

wananchi wananufaika na huduma hizi muhimu. Miundombinu ya huduma hizi  

imekamilishwa kwa asilimia 91 na mahitaji ya umeme kwa Unguja na Pemba, 

yametekelezwa kwa asilimia 60, kwa kadri wananchi walivyojitokeza kuunga umeme.  

Kwa mwaka 2016/2017 jumla ya vijiji 76 vimefikishiwa umeme na mwezi wa Julai, 

2017 umeme umefikishwa katika Kisiwa cha Fundo na tarehe 6 Januari, 2018 umeme 

ulizinduliwa rasmi.  Mpango wa Serikali ni kuufikisha umeme katika Kisiwa cha Uvinje 

hapo 2017/2018, Kokota 2018/2019 na Njau 2019/2020.  Hadi sasa tumeshafikisha 

umeme jumla ya visiwa saba vya hapa Zanzibar. Kadhalika, Serikali itaendelea na 
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juhudi zake za kuufikisha umeme kwenye vijiji na vitongoji ambavyo bado havijapata 

umeme. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Wananchi wanaendelea kupata fursa nzuri ya kuitumia ardhi kwa ajili ya kuendeleza 

maisha yao kwa kilimo, ujenzi wa nyumba bora na kadhalika.  Kinyume na wakati wa 

ukoloni, ambapo hata kiwanja kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kikitozwa kodi, seuze 

kupata ardhi kwa ajili ya kilimo.   

 

Katika mwaka 2017, Serikali iliendelea na utaratibu wa kuwapatia wananchi na 

wawekezaji nyaraka za kumiliki haki ya matumizi ya ardhi kwa matumizi mbali mbali, 

ambapo hati zipatazo 1,400,  zitatolewa hivi karibuni.  Aidha, zoezi la uhakiki lililoanza 

kutekelezwa, litaendelezwa katika maeneo mbali mbali ya ardhi yakiwemo ya kilimo, 

uwekezaji na ujenzi wa makaazi, ili kuona yanatumika ipasavyo. 

 

Katika mwezi wa Disemba 2017, Serikali iliandaa Sera Mpya ya Ardhi ya Zanzibar, 

ambayo itaimarisha utawala na usimamizi wa sekta ya ardhi.  Kuandaliwa kwa sera 

mpya ya ardhi kutapelekea kufanyiwa marekebisho sheria nane za ardhi za Zanzibar. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Kwa kutambua umuhimu wa kilimo; Serikali inaendelea kuwapa wakulima ruzuku ya 

asilimia 75 ya pembejeo na huduma za matrekta. Hatua hiyo imepelekea, mavuno ya 

mpunga  kuongezeka kutoka tani 33,655.06 za mpunga kwa mwaka 2013 hadi tani 

39,000 mwaka 2017.   

 

Katika kuwahudumia wakulima kwa msimu wa mwaka 2017/2018, tani 1,800 za 

mbolea, tani 350 za mbegu ya mpunga na lita 15,000 za dawa za kuulia magugu 

zimenunuliwa na zitasambazwa kwa wakulima. Aidha, katika kuhakikisha kuwa 

huduma za matrekta zinakua za uhakika, serikali imeanzisha Wakala wa Serikali wa 

Huduma za Matrekta na zana nyengine za kilimo.  Mbali na matrekta ya zamani 

yaliyopo kwenye kiwanda cha matrekta Mbweni, Serikali imetiliana saini Hati ya  

Maelewano (MoU) na Kampuni ya Mahindra Mahindra ya India ya kununua matrekta 

100 na matrekta 20 kutoka Kampuni ya Mahindra Mahindra tayari yameagizwa.  
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Serikali imeziimarisha shughuli za utafiti wa kilimo, katika Taasisi ya Utafiti wa kilimo 

Kizimbani. Katika mwaka 2017, Taasisi ya Utatifii wa Kilimo, Kizimbani imefanya tafiti 

sita (6), katika zao la muhugo, mpunga, mikarafuu, migomba na kunde.  Utafiti huo 

umeonesha matokeo mazuri na bado unaendelea.   

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Juhudi zimefanywa na Serikali katika kuimarisha sekta ya uvuvi.  Katika mwaka wa 

2017, jumla ya tani 24,000.44 za samaki zenye thamani ya TZS milioni 109.17 

zimevuliwa.  Katika  kushajiisha ufugaji wa samaki, Serikali imeanzisha kituo cha  

Kutotolea Vifaranga vya Samaki kilichopo Beit el Raas, kwa kushirikiana na Serikali ya 

Japan na FAO chenye uwezo wa kuzalisha vifaranga milioni 10 kwa mwaka.  Kituo hiki 

kinatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni. 

 

Aidha, Serikali imeanzisha Kampuni ya Uvuvi ya Zanzibar (ZAFICO),  kwa mtaji wa TZS 

bilioni 7 na imeamua kununua meli mbili za uvuvi kwa kuanzia shughuli hizo, hivi 

karibuni.  

 

Ili  kuongeza kasi ya ufanisi na kuongeza tija katika kuiendeleza sekta ya mifugo, hivi 

karibuni Serikali imeanzisha Taasisi mpya ya Utafiti wa Mifugo.  Katika mwaka wa 

fedha, 2017/2018, Taasisi hiyo imepatiwa TZS. milioni 500 ambapo imeanza kufanya 

tafiti 6 ikiwemo athari za minyoo katika ng’ombe na matumizi ya mwani kama chakula 

cha mifugo.  Kadhalika, jumla ya vikundi 18 vya wafugaji vimepatiwa ng’ombe 368 na 

mbuzi 720 wa maziwa kwa mpango wa kopa ng’ombe lipa ng’ombe.  Vile vile, vijana 

60 wamepatiwa elimu ya huduma za mifugo vijijini, ili kuwasaidia wananchi katika vijiji 

vyao. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Serikali inaendelea na ujenzi wa miundombinu ya barabara mpya   katika maeneo 

mbali mbali ya Unguja na Pemba.  Ujenzi wa barabara ya Jendele - Cheju - Unguja 

Ukuu  (km. 11.7), kwa kiwango cha lami na bara bara ya  Kwarara - Matumaini 

zimekamilika na zimezinduliwa rasmi jusi katika sherehe za Mapinduzi.  Vile vile,  ujenzi 

wa Barabara ya Bububu - Mahonda - Mkokotoni (km 31) unatarajiwa kuanza wakati 

wowote kuanzia sasa kwa mkopo wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB).  Mjenzi wa 

barabara hio tayari amekabidhiwa eneo la ujenzi huo. 
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Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Ujenzi  wa  barabara ya Chwale (Madenjani) hadi Mzambarau Takao (km. 5.0) na 

barabara ya Mgagadu hadi Kiwani (km 7.6), kwa kiwango cha lami huko Pemba nao 

umekamilika na tayarinzimezinduliwa.  Vile vile, ujenzi wa barabara ya Ole - Kengeja, 

(km. 35) unaendelea vizuri, ambapo kazi ya utiaji lami kutoka Ole hadi Vitongoji (km. 

7) umeshafanyika na jitihada zinaendelea.  Kadhalika, Serikali itazijenga kwa kiwango 

cha lami  barabara mbali mbali za vijijini za Unguja na Pemba katika mwaka 2018. 

  

Katika kuimarisha usafiri wa baharini na usafirishaji wa mafuta, tarehe 02 Disemba, 

2017, Serikali ilitiliana saini na Kampuni ya “Damen Shipyard” kutoka Uholanzi  kwa 

ajili ya kuanza kutengeneza meli mpya ya mafuta. Meli hiyo itakapomalizika 

itachukuwa nafasi ya Meli ya MT Ukombozi. Utengenezaji wa meli hiyo utachukua  

miezi 18.  

 

Katika kuimarisha usafiri wa anga, ujenzi wa jengo jipya la abiria linalojengwa kwenye 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume, uliosita kwa muda mrefu 

kutokana na sababu mbali mbali; utaendelea tena hivi karibuni baada ya 

kusawazishwa kwa matatizo yaliyojitokeza na ujenzi utakamilika katika miezi 18 ijayo.   

 

Kuhusu ujenzi wa bandari mpya ya Mpiga Duri, ujenzi wake utaanza baada suala la 

mkopo wa ujenzi huo kufanyiwa kazi na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na hatimae kujadiliana na Benki ya Exim ya China, 

kuhusu mkopo huo.   

 

Aidha, huduma za bandari ya Malindi zimeimarishwa kwa kununuliwa vifaa vipya vya 

kuchukulia na kupimia makontena pamoja na vifaa vya kukagulia mizigo na abiria 

wanaopita kwenye bandari ya Malindi na Mkoani.  Katika mwaka 2017, bandari ya 

Malindi ilihudumia jumla ya tani za mizigo mchanganyiko 366,918 na makontena 

41,967. Bandari ya Mkoani ilihudumia jumla ya tani 56,849.53 za mizigo 

mchanganyiko.  Lengo la Serikali ni kuzidi kuimarisha huduma za bandari zetu, ili 

kuongeza ufanisi na kuchangia ukuaji wa uchumi wetu. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 
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Katika juhudi za kuwaendeleza vijana na wanawake za kupambana na tatizo la ajira, 

juhudi kubwa zimefanywa za kuwawezesha kiuchumi kwa kuwapatia mikopo kupitia 

Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi. Kuanzia mwaka 2014 hadi Disemba 2017, jumla ya 

Mikopo 1419 yenye thamani TZS. bilioni 2.5 ilitolewa kwa vijana, wanawake na vikundi 

mbali mbali vya ujasiriamali. Katika mwaka 2017 jumla ya mikopo 221 yenye thamani 

ya TZS. milioni 569.31 ilitolewa kwa wakopaji 3,149 Unguja na Pemba.  Nafasi za ajira 

949 zilitolewa Serikalini na ajira 1,644 zilitolewa kwenye sekta binafsi katika mwaka 

2017. 

 

Kadhalika,  Serikali imeimarisha ushiriki wa watu wenye ulemavu katika harakati mbali 

mbali za kiuchumi na kijamii. Serikali  ilianzisha Mfuko wa Watu wenye Ulemavu 

mwaka 2012.  Mfuko huu wenye jumla ya TZS. milioni 166  umekusudiwa  kutumika 

kwa kuwapatia mikopo nafuu Watu wenye Ulemavu kuendesha shughuli zao za 

kujiajiri wenyewe.  Aidha, Serikali ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha Sera ya 

Watu wenye Ulemavu itakayotoa utaratibu mzuri wa kuyashughulikia masuala yao.  

Kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo.  

 

Kwa upande wa wastaafu, Serikali imeongeza pensheni kwa viwango mbali mbali.  Vile 

vile, pensheni jamii iliyoanzishwa na Serikali kwa wazee wote waliofikia umri wa miaka 

70, bila ya kuzingatia kazi walizokuwa wakifanya, imeendelea kutolewa kwa mafanikio. 

Jumla ya wazee 27,627 wamelipwa jumla ya TZS bilioni 10.175 tangu utaratibu huo 

ulipoanzishwa, mwezi wa Aprili, 2016, ambapo kila mzee analipwa TZS. 20,000 kwa 

mwezi.  

 

Kuhusu udhalilishaji wa Wanawake na Watoto, jumla ya kesi 177 za udhalilishaji 

zilifunguliwa kupitia Operesheni Maalum iliyoanzishwa na Serikali mwaka 2016.  Hivi 

sasa kesi 90 zinaendelea kusikilizwa Mahakamani Unguja na Pemba.   Mpango wa 

Miaka Mitano wa Kupambana na Vitendo vya Ukatili na Udhalilishaji dhidi ya 

Wanawake na Watoto ulizinduliwa mwezi Julai, 2017.  Serikali imejenga vituo vipya 

vya mkono kwa mkono katika Hospitali ya  Makunduchi na Hospitali ya Micheweni  

kwa kushirikiana na “Save the Children Fund”.  Wito wangu kwa wananchi, tuendelee 

kushirikiana katika vita dhidi ya vitendo hivi vinavyoiaibisha na  vinavyoidhalilisha jamii 

yetu ambavyo vinafanywa kinyume na maadili yetu na haki za binadamu. 
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Katika mwaka 2017, Serikali imeimarisha shughuli za Mahkama katika ngazi mbali 

mbali  ikiwemo Mahkama ya Ardhi na Mahkama ya Watoto.  Hivi sasa kasi ya usikilizaji 

wa kesi imeongezeka baada ya Serikali kuongeza idadi ya Majaji na Mahakimu.  Juhudi 

hizo zitaendelezwa kwa kuyafanyia matengenezo makubwa majengo ya Mahkama, 

pamoja na kuanza ujenzi wa  jengo jipya la Mahakama Kuu huko Tunguu.  Ujenzi wa 

Mahkama hio unatarajiwa kuanza hivi karibuni. 

 

Kwa upande wa  Baraza la Wawakilishi, Baraza hilo limeweza kutekeleza majukumu 

yake vizuri, ambapo katika kipindi cha Januari hadi Disemba mwaka 2017, lilifanya 

mikutano minne ambapo jumla ya miswada 14 ilitungwa  kuwa sheria.  Vile vile, Jumla 

ya maswali 529 ya msingi yaliulizwa na kupatiwa majibu. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Kwa kuzingatia umuhimu wa utumishi bora na nidhamu, Serikali imesimamia 

utekelezaji wa Sheria Nam. 2 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2011,  ili kuimarisha 

uwajibikaji, uwazi na nidhamu katika taasisi zote za Serikali. Serikali imeongeza kasi 

ya kupambana na vitendo vya rushwa na uhujumu wa uchumi.  Jumla ya taarifa za 

uchunguzi 46 zimewasilishwa katika Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashataka kati ya mwaka 

2016 na 2017 ambapo katika kipindi hicho tayari mashauri tisa kuhusu rushwa na 

uhujumu uchumi yamepelekwa Mahkamani. Ni matarajio yangu kwamba wananchi 

wataendelea kushirikiana na Serikali katika mapambano hayo dhidi ya rushwa. 

 

Katika mwezi wa Aprili, 2017 Serikali ilitimiza ahadi yake, ambapo ilipandisha 

mishahara kwa watumishi wa umma katika ngazi mbali mbali, ikiwa ni  mara ya nne  

tangu Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Awamu ya Saba ilipoingia madarakani mwezi 

wa Novemba, 2010, tumepandisha mshahara mwaka 2011,2012,2013 na hatimae 

mwaka jana tumepandisha tena mara ya nne. Mshahara wa kima cha chini 

umeongezwa kwa asilimia 100,kwa watumishi wote wa Umma, sambamba na 

kuimarisha maslahi yao mengine.  Vile vile, nawapongeza waajiri katika sekta binafsi, 

kwa kutekeleza agizo la  Serikali la kupandisha mishahara ya kima cha chini kwa 

wafanyakazi wao. Serikali itahakikisha  maslahi ya wafanyakazi katika sekta ya umma 

na sekta binafsi, yanaimarika kwa kadri hali ya uchumi inavyoruhusu. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 
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Katika sekta ya habari, Serikali imeendeleza jitihada za kuliimarisha Shirika la Utagazaji 

Zanzibar (ZBC) kwa kuweza kuhama kutoka kwenye mfumo wa Analojia kwenda 

mfumo wa Digitali.  Hatua hii imeongeza kiwango cha ubora wa matangazo ya ZBC 

TV.  Aidha,  matengenezo makubwa yamefanywa katika studio nne pamoja na 

kuziwekea vifaa vipya vya kisasa vinavyoendana na mahitaji ya kidigitali zilizozinduliwa 

tarehe 9 Januari, 2018.  Jengo la ZBC TV la Karume nalo limefanyiwa matengenezo 

makubwa. Kwa upande wa ZBC Redio, Serikali imeanunua vifaa mbali mbali vipya, 

kuzifanyia matengenezo studio tatu kwa ajili ya  kuimarisha matangazo yake katika 

kituo cha Rahaleo na Bungi.  Ni matarajio yangu kwamba wafanyakazi wa ZBC nao 

watatimiza wajibu wao, ili Shirika hili lipata mafanikio makubwa. 

 

Shirika la Magazeti ya Serikali, ambalo linachapisha Gazeti la Zanzibar Leo, 

limetayarishiwa mazingira mazuri kwa ajili ya wafanyakazi wake pamoja na kupatiwa 

vifaa vya kisasa na ofisi yenye hadhi ya kufanyia kazi za gazeti hilo.  Hivi sasa Shirika 

la Magazeti la Serikali kwa kushirikiana na Wakala wa Uchapishaji Zanzibar 

wamefanikiwa kuanza kuchapisha Gazeti la Zanzibar Leo hapa hapa Zanzibar.  Aidha, 

Shirika limefanikiwa kuliweka gazeti hili katika tovuti yake jambo ambalo 

limewawezesha watu wengi zaidi kupata fursa ya kulisoma.  Nauhimiza uongozi wa 

Zanzibar Leo uliendeleze gazeti hili, ili lifikie nafasi yake inayostahiki. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Jitihada za kuimarisha michezo zimeendelezwa kwa  dhamira ile ile ya waasisi wa nchi 

yetu.  Matunda ya jitihada hizo yameanza kujitokeza ambapo Timu yetu ya Zanzibar 

Heroes, imeonesha umahiri katika mashindano ya “CECAFA Challenge Cup” ya mwaka 

2017.  Kadhalika, timu yetu ya “Zanzibar Sand Heroes” ambao wametuletea ushindi 

na kikombe katika mashindano ya Mpira wa Ufukweni mwaka jana.  Tunazipongeza 

kwa dhati timu zote mbili. Ushindi wa Zanzibar Heroes umeipa heshima Zanzibar katika 

michezo.  Kwa mara nyengine natoa shukurani  kwa taasisi zote za Serikali na watu 

binafsi waliotoa michango mbali iliyosaidia kuziwezesha timu zetu kupata mafanikio 

tuliyoyashuhudia.  Serikali  itaendelea kuimarisha michezo kwa kuendeleza vipaji mbali 

mbali na kujenga  miundombinu ya kisasa ya  michezo kwa wakati.  Na uwanja wa 

Mao Tse Tung nao umefikia hatua kubwa ya ujenzi hivi sasa na utakuwa wa kisasa 

hapo utakapokamilika. 
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Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Maendeleo yetu yanategemea sana kuwepo kwa amani na usalama nchini.  Jukumu 

la kulinda amani na usalama wa nchi yetu ni letu sote kwa kushirikiana na vyombo 

vya ulinzi na usalama. Navipongeza vyombo vyetu vya Ulinzi na Usalama kwa kuilinda 

nchi yetu na mipaka yake.  Napenda niwahakikishie wananchi na wageni 

wanaoitembelea nchi yetu kwamba nchi yetu iko salama na kwamba Serikali zetu mbili 

zitaendelea kutekeleza wajibu wao wa kikatiba na kisheria katika kulinda amani, 

utulivu na maisha ya wananchi na mali zao. 

 

Natumia fursa hii kutoa pongezi zangu kwa Mheshimiwa Dk. John Pombe Joseph 

Magufuli  katika jitihada zake za kuiongoza Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

watu wake pamoja na kupambana na vitendo vya rushwa, ufisadi, uhujumu wa 

uchumi, dawa za kulevya na kuzilinda raslimali za nchi yetu.  Sote ni wajibu wetu 

tumuunge mkono katika vita hivi kwa kuzingatia kuwa rushwa ni adui mkubwa wa 

haki na ni adui wa jitihada zetu za kuleta maendeleo nchini. 

 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itaendelea kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika kuuendeleza na kuuimarisha Muungano wetu.  Vile vile, 

tutahakikisha kuwa tunashirikiana katika mambo yasiyokuwa ya Muungano kama 

tunavyofanya sasa kwa faida ya pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano ya 

Tanzania.  Mimi na Dk. John Pombe Joseph Magufuli tunatambua uzito wa dhamana 

mliyotupa Watanzania, katika kuhakikisha kuwa Muungano wa Tanzania, unadumu na 

unaimarika kwa dhamira ile ile ya viongozi wetu wa Awamu zilizotangulia.  

Nakuhakikishieni wananchi nyote, kwamba Serikali zetu mbili, zitaendelea kuchukua 

hatua, ili nchi yetu iendelee kupiga hatua kubwa zaidi na ibaki kuwa nchi ya amani na 

utulivu. 

 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Namalizia hotuba yangu kwa kutoa shukurani zangu tena kwa viongozi wote wa 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuungana nasi katika maadhimisho 

haya ya Miaka 54 ya Mapinduzi.  Nawashukuru viongozi wastaafu, waheshimiwa 

mabalozi na wawakilishi wa Jumuiya za Kimataifa na Washirika wetu wa Maendeleo 
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na wageni wetu wote waliohudhuria.  Tunaahidi kuendelea kushirikiana katika 

utekelezaji wa shughuli mbali mbali za maendeleo, ili kuongeza ufanisi. 

 

Natoa shukurani na pongezi kwa viongozi wote wa Serikali ya Mapinduzi na watumishi 

wote kwa jitihada zao katika kuwatumikia wananchi kwa moyo wa uzalendo hadi 

kuyafikia mafanikio tuliyoyapata.  Wito wangu ni kwamba tuongeze kasi katika 

kutekeleza wajibu wetu kwa misingi ya haki, uadilifu na utumishi bora na kuwatumikia 

wananchi katika kukabiliana na changamoto zinazowakabili katika maisha yao.   

 

Natoa shukurani maalumu kwa Halmashauri ya Sherehe na Maadhimisho, 

inayoongozwa na Makamo wa Pili wa Rais Mheshimiwa Balozi Seif Ali Idi, kwa uongozi 

wake mahiri, ambao umezifanikisha sherehe hizi.  Kadhalika, shukrani zangu nazitoa 

kwa Makamanda wa vikosi vya ulinzi na usalama vya SMT na SMZ pamoja na 

wapiganaji wote walioshiriki katika gwaride na kuzifanikisha shughuli zote za Sherehe 

za Maadhimisho ya Miaka 54 ya Mapinduzi; ambazo zimefana sana. Natoa pongezi 

kwa wananchi walioshiriki kwenye maandamano na wafanyakazi  wa vyombo vya 

habari, kwa kuzitangaza shughuli na sherehe zetu tangu katika hatua za mwanzo za 

uzinduzi.  Kadhalika, natoa shukurani nyingi kwa wananchi  kwa kuhudhuria kwa wingi 

hivi leo kwenye kilele cha sherehe hizi.  Tuendelee kuiombea nchi yetu amani, umoja 

na mshikamano, ili tuzidi kupiga hatua za maendeleo.  Nakutakieni nyote kila la kheri 

na mrudi nyumbani salama, usalimini.  

 

 

MAPINDUZI DAIMA 

MUNGU IBARIKI ZANZIBAR 

MUNGU IBARIKI TANZANIA 

MUNGU IBARIKI AFRIKA 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 


