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UTAMBULISHO
Wapenzi wasomaji wa Jarida la 
Ikulu tunafuraha kukukaribisheni 
katika uendelezaji wa juhudi za 
Afisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kuimarisha 
mawasiliano na wananchi.

Ni lengo la Ofisi ya Rais kukuza 
mawasiliano na wananchi kwa 
kutumia njia tofauti kama vile 
Jarida, vipeperushi pamoja na 
vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili 
tuweze kufikia lengo hilo.

Maoni ya Mhariri
Kudumisha amani, utulivu na usalama ni 
jukumu la kila mtu

Suala la amani kwa muda mrefu 
limekuwa ndio agenda kuu na 
muhimu kwenye vikao vingi 

vya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa. Aidha, 
viongozi wa madhehebu yote ya dini 
wamekuwa wakilizungumza kwa mapana 
suala la amani wanapokuwa ndani   ya 
ibada zao na hata kwenye mahubiri yao 
mbali mbali nje ya nyumba zao za ibada.

Umuhimu wa agenda hii unatokana 
na unyeti wa suala lenyewe na athari 
kubwa inayopatikana pale ambapo amani 
inatoweka.

Mara kadhaa, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imekuwa ikielezea kwa furaha na  
fahari kubwa kutokana na mafanikio  yake 
ambayo imekuwa ikiyapata katika kukuza 
uchumi na ustawi wa jamii. Bila ya shaka 
mafanikio hayo yametokana na amani na 
utulivu.

Katika kuadhimisha miaka 52 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein alielezea mafanikio 
makubwa yaliyopatikana katika sekta 
mbali mbali.

Licha ya kuwepo matukio kadhaa 
yanayoathiri kasi ya ukuaji uchumi wa 
dunia, uchumi wa Zanzibar uliendelea 
kukua na kuimarika kila mwaka. Kwa 
mfano, mwaka  2014  Pato halisi la taifa 
lilikua na kufikia asilimia 7.0. 

Kadhalika, Pato la mtu binafsi nalo 
limeongezeka hadi kufikia TZS 1,552,000 
(USD 939) mwaka 2014 ikilinganishwa 
na TZS 1,384,000 (USD 866) mwaka 2013 
sawa na ongezeka la asilimia 12.1.

Ni dhahiri hali hiyo imechangiwa 
na mambo mbali mbali, lakini zaidi 
ni kuongezeka kwa idadi ya watalii 
wanaoingia nchini kutokana  na kuwepo 
kwa vivutio vya utalii na kuwepo kwa hali 
ya amani, utulivu na usalama nchini.

Kumeripotiwa mafanikio makubwa 
katika sekta ya kilimo na hasa kilimo cha 
mboga mboga kinacholimwa kwa njia ya 
umwagiliaji. Taarifa zinasema kuwa pato 
la mkulima limeongezeka sana kutoka 
wastani wa Tsh. Milioni 3.5 hadi shilingi 
milioni 5.075 kwa kila msimu.

Soko kubwa la wakulima wa mboga 
mboga  nalo linategemea kwa kiasi 

kikubwa kuimarika kwa biashara ya utaliii 
ambayo nayo inategemea hali ya amani,  
utulivu na usalama nchini.  Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na ile ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imekuwa ikieleza 
wazi msimamo wake katika suala zima la 
kusimamia amani nchini kote.

Harakati za Serikali za kusimamia 
amani mara nyingi huonekana wazi wazi 
pale ambapo hali inakuwa mbaya kiasi 
ambapo imeanza kuathiri harakati za 
kijamii. Huu ni ule wakati ambapo vikosi 
vya ulinzi na usalama vinaingia mitaani 
huku vikiwa vimebeba silaha za moto.

Hali ya amani utulivu ambayo 
hailazimishi vikosi hivyo kuingia mitaani, 
haimaanishi kwamba vikosi vya ulinzi na 
usalama havifanyi kazi yake. Inawezekana 
kabisa kwamba hali hiyo inatokana 
na ama wananchi wenyewe kufahamu 
umuhimu wa kuwa na amani, au juhudi 
za vikosi hivyo za kugundua mapema 
dalili zinazoashiria kuvunjwa amani na 
kuchukua hatua zinazofaa katika wakati 
muafaka.

Katika hali ya kawaida, wananchi 
wenyewe ndio wanaopaswa kuhakikisha 
kuwa wanadumisha amani kabla ya 
kulazimisha  vyombo vya dola kutekeleza 
jukumu lake la kusimamia amani kwa 
kuingia mitaani wakiwa na silaha. 
Ifahamike kwamba wakati nchi hasa 
Zanzibar ikifikia hatua hiyo, tayari biashara 
ya utalii itakuwa imeshapata msukosuko.

Hivyo ni vyema na ni jambo la busara 
kwa vyombo vya dola kuifanya kazi yao 
kitaalamu ili viweze kugundua mapema 
njama au mipango yoyote ya kuvuruga 
amani na utulivu ili hatua za kufaa 
zichukuliwe mapema kabla ya athari 
kubwa kuweza kutokea.

Kwa upande mwengine, wananchi nao 
hawana budi kufahamu athari za kuvunjika 
kwa amani na utulivu ili hali iliyopo iweze 
kuendelea. Hilo litawezekana iwapo tu 
kila mtu atatekeleza wajibu wake na 
kutoa taarifa kwa vyombo husika mara 
tu anapobaini dalili za kutaka kuvunjika 
amani, akijua kuwa matokeo ya hali hiyo 
humuathiri kila mmoja wetu.

Jarida hili linatolewa na Idara ya 

Mawasiliano Ofisi ya Rais na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

Zanzibar.
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Uanzishwaji wa mahakama 
za watoto ni moja 
kati ya hatua muhimu 

zilizochukuliwa na Serikali katika 
kutekeleza Sheria ya Mtoto Zanzibar 
ya mwaka 2011, miaka mitano baada 
ya kuanzishwa sheria hiyo.

Mwaka 2015 wakati Zanzibar 
ilipotunukiwa tuzo ya dhahabu 
kutokana na kuwa na Sheria ya 
Mtoto Zanzibar yenye viwango 
vinavyostahiki si wananchi wengi 
waliotambua sababu hasa ya Zanzibar 
kupewa tuzo hiyo. 

Lakini sasa karibu miaka 5 tangu 
kupitishwa sheria hiyo, Zanzibar 
imeshuhudia hatua mbali mbali 
za kisera, kiutawala na kisheria 
za kuimarisha mazingira mazuri 
yatakayowezesha ustawi wa watoto 
unaozingatia ulinzi na haki zao za 
msingi.

Sheria hiyo inaweka mazingira 

Zanzibar inazidi kupiga hatua katika kutekeleza 
sheria ya Mtoto ya Mwaka 2011.

muafaka ya kiulinzi wa kisheria 
na wa haki nyingine kwa watoto 
wanapokuwa mbele ya vyombo vya 
sheria hususan mahakamani wakiwa 
ama watuhumiwa au mashahidi.

Kwa hivyo, uanzishwaji wa 
mahakama za watoto ni hatua 
moja muhimu na ya msingi katika 
kutekeleza sheria hii ili kuhakikisha 
haki za watoto zinalindwa.

Rais wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na wananchi waliohudhuria hafla ya uwekaji 
wa jiwe la msingi jengo la mahakama ya watoto lililojengwa Mahonda Wilaya ya Kaskazini B Unguja tarehe 8 Februari, 2016. Kulia ni Jaji Mkuu 
wa Zanzibar Mhe. Omar Othman Makungu. Kushoto ni Waziri Uwezeshaji, Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake na Watoto Mhe. Zainab Omar 
Mohammed

Rais wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na Jaji Mkuu wa Zanzibar Mhe. Omar Othman Makungu wakati akiwasili katika sherehe za 
uwekaji wa jiwe la msingi jengo la mahakama ya watoto inayojengwa Mahonda Wilaya ya 
Kaskazini B Unguja, tarehe 8 Februari, 2016. 
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Ndio maana tangu kupitishwa 
kwa sheria hii zimekuwepo jitihada 
za makusudi zinazofanywa na serikali 
kwa kushirikiana na washirika wake 
kuanzisha mahakama za watoto 
nchini.

Kwa sasa Zanzibar ina mahakama 
moja tu ya watoto iliyoko Vuga ambayo 
ilifunguliwa rasmi mwaka 2013. Kwa 
hivyo kwa sasa karibu kesi zote za 
watoto zilizo nje ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi zimekuwa zikiendeshwa 
katika mahakama za mikoa husika.

Ni jambo jema kueleza kuwa 
katika kipindi kifupi kijacho Zanzibar 
itakuwa na mahakama nyingine 
mbili na kufanya jumla ya mahakama 
3 za watoto. Itakumbukwa kuwa 
hivi karibuni Mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
aliweka jiwe la msingi la mahakama 
ya watoto ya Mahonda katika 
mkoa Kaskazini Unguja. Jengo hili 
linatarajiwa kufunguliwa mwezi Aprili 
mwaka huu.

Katika hafla hiyo ilielezwa kuwa 
kwa upande wa Pemba, mahakama 
ya watoto imo mbioni kuanzishwa 
katika jengo la mahakama ya Chake 
Chake ambalo linafanyiwa ukarabati 
mkubwa na linatarajiwa kumalizika 
hivi karibuni.

Hatua hizi za haraka za kutekeleza 
sheria hii ya Mtoto Zanzibar ni 
kilelezo kingine cha dhamira ya 
kweli ya serikali ya Awamu ya Saba 
ya kutekeleza kwa vitendo Sheria ya 
Mtoto ili kuhakikisha ulinzi na ustawi 
wa watoto unapewa kipaumbele 
kinachostahiki.

Wahenga walisema “kuzaa mwana 
si kazi, kazi ni kulea” basi hatua hizi 
zinadhihirisha pia utayari wa uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya Saba katika 
kupanga na kutekeleza programu 
zake mbali mbali za maendeleo na 
ustawi wa jamii.

Kazi za ujenzi na uanzishwaji wa 
mahakama za watoto zinakwenda 
sambamba na utekelezaji wa malengo 
ya Serikali ya Awamu ya Saba ya 
kuimarisha dhana ya utawala bora na 
utawala wa kisheria.

Ni ukweli ulio wazi na 
kuthibitishwa duniani kote kuwa 
watoto wanapokabiliwa na mashitaka 
au kutakiwa kutoa ushahidi katika 
mazingira ya kawaida ya mahakama 
mara nyingi wanashindwa kufanya 
hivyo. 

Mbali ya kushindwa wakati 
mwingine mazingira hayo huwaletea 
athari zaidi ikiwemo za kisaikolojia 
na hata kukumbwa na msongo wa 
mawazo hivyo kuwazidishia madhila 
hasa kwa mtoto aliyedhalilishwa.

Kwa hivyo uanzishwaji wa 
mahakama za watoto ni hatua 
maridhawa ya kuwawezesha watoto 
kuwa katika mazingira bora ambayo 
yatawawezesha kujieleza pasi na 
hofu ya waliowatendea mabaya au 
wanaotoa ushahidi dhidi yao.

Kwa mujibu wa Jaji Mkuu Omar 
Othman Makungu mahakama hizo 
zimezingatia kanuni za uendeshaji 
wa mahakama za watoto kwa 
mfano kuweka chumba maalum 

ambacho mtoto atatoa ushahidi 
pasi na kuangaliana uso kwa uso na 
mtuhumiwa hivyo kuondoa kabisa 
hofu kwa watoto kutoa ushahidi.

Hivyo hatuna budi kukiri na 
kupongeza jitihada hizi kubwa 
zinazofanywa na Idara ya Mahakama 
chini ya Jaji Mkuu katika kusimamia 
utekelezaji wa sheria ya Mtoto na 
Mpango Mkakati wa Miaka Mitano 
wa Mapitio na Marekebisho ya Sheria 
(2013-2018). 

Jitihada hizo kwa mujibu wa Jaji 
Mkuu zimeleta mafanikio makubwa 
katika uendeshaji wa kesi za watoto 
ambapo sasa humalizika haraka.

Miongoni mwa mambo 
yaliyosaidia kumalizika kwa haraka 
ni ushirikiano kati ya Idara ya 
Mahakama, Jeshi la Polisi na Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka. Chini ya 
ushirikiano huo kabla kesi kuanza 
taasisi hizo hushauriana namna ya 
kuweka mazingira bora ya kuendesha 
kesi hizo.   

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Aidha, kuanza kutumika kwa 
kanuni za uendeshaji wa kesi za 
watoto na kukamilika kwa taratibu 
za kukusanya ushahidi pamoja 
na mafunzo kwa mahakimu wa 
mikoa kushughulikia kesi za watoto 
kumechangia sana mafanikio haya 
katika eneo hilo la utoaji haki.

Mambo mengine yaliyochangia 
mafanikio hayo ni kuwepo kwa 
Kituo cha Jamii cha Kurekebisha 
Tabia ambacho huwapokea watoto 
waliopatikana na makosa na 
kutumikia adhabu zao.

Halikadhalika mchango wa Kituo 
cha Msaada wa Sheria Zanzibar 
ambacho kinatoa msaada wa kisheria 
kwa watoto wanaokabiliwa na 
mashtaka mahkamani.

Kwa hivyo ni dhahiri kuwa 
mafanikio haya ni jitihada za 
pamoja kati ya Serikali na washirika 

mbalimbali kama ilivyoelezwa hapo 
awali hivyo hatuna budi kuwashukuru 
wote wanaoshirikiana na serikali 
katika kutimiza malengo ya sheria 
ya Mtoto ya Zanzibar  na Mpango 
Mkakati wa Miaka Mitano wa Mapitio 
na Marekebisho ya Sheria. 

Kumalizika kwa mahakama ya 
Mahonda na Chake Chake ambapo 
kutafanya idadi ya mahakama hizo 
Zanzibar kuwa 3 utawezesha watoto 
wenye matatizo ya kisheria kupata 
huduma mapema na kuwapa nafasi 
kuendelea na shughuli zao ikiwemo 
masomo.

Jambo la msingi ni kwa mahakama 
hizo kuzingatia sheria hiyo ambayo 
inaelekeza usikilizwaji wa kesi za 
watoto ufanywe haraka na kutolewa 
hukumu pasi na kuchelewa.

Wahenga walisema “kinga ni 
bora kuliko tiba”.Katika mnasaba huo 

jarida lako linapenda kusisitiza wito 
alioutoa Mheshimiwa Rais wa kutaka 
jitihada zaidi zichukuliwe kupiga vita 
unyanyasaji na udhalilishaji watoto 
katika jamii.

Pamoja na Mheshimiwa Rais 
kutambua mchango wa taasisi 
mbalimbali katika kuielimisha jamii 
na kuunga mkono kampeni dhidi ya 
udhalilishaji na ukatili wa jinsia lakini 
anaitaka jamii nayo irudi katika mila 
na desturi ya malezi ya watoto ili 
kujenga taifa lenye maadili mema.

“mtoto aendelee kuwa wa 
jamii kama zamani ambapo malezi 
hayakuzingatia mtu mmoja mmoja 
bali jamii nzima iliwajibika”alieleza Dk. 
Shein na kuongeza kuwa watu wabaya 
wanaoharibu watoto wasipewe nafasi 
katika jamii na wapewe majina ya 
“karaha” yanayosadifu tabia zao kama 
ilivyokuwa zamani kwani wamepoteza 
heshima katika jamii.

Tunakubaliana na wito wa 
Mheshimiwa Rais kwa kuwa pamoja 
na takwimu kuonesha kesi za 
udhalilishaji watoto nchini zinaonesha 
kupungua lakini takwimu hizo lazima 
zichukuliwe kwa tahadhari kubwa 
kwa kuwa si kesi zote za aina hiyo 
hufikishwa katika vyombo vya sheria.

Jitihada hizi za serikali na 
washirika wake kuanzisha mahakama 
za watoto zimefungua ukurasa mpya 
na kuleta matumaini mapya kwa 
wazazi na jamii kwa jumla kuhusu 
ulinzi na ustawi wa watoto hapa 
Zanzibar. 

Hata hivyo, mzigo mkubwa 
sasa uko kwa watendaji wa taasisi 
zinazohusika na utoaji haki kuanzia 
Jeshi la Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka, Idara ya Mahkama yenyewe 
na Wazazi na walezi wa watoto 
wamekuwa na tabia ya kuficha kesi au 
kutatua matatizo ya watoto kifamilia.

Kwa hivyo ni juu ya wahusika 
wote kuzidi kushirikiana katika 
kubuni mbinu bora zaidi na mikakati 
makini katika kushughulikia kesi za 
watoto kuanzia uchunguzi hadi kesi 
kupelekwa mahkamani na kutolewa 
kuhumu.

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016

Rais wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar Mhe. Said Hassan Said wakati akiwasili katika sherehe 
za uwekaji wa jiwe la msingi jengo la mahakama ya watoto inayojengwa Mahonda Wilaya ya 
Kaskazini B Unguja tarehe 8 Februari, 2016. 
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Matumizi ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano 
yanaendelea kushika 

kasi duniani kote na kuleta mapinduzi 
makubwa ya kimaendeleo katika 
sekta za kiuchumi, kisiasa na kijamii 
kutokana na urahisi na uharaka wa 
kusambaza habari kwa njia tofauti.

Mabadiliko haya ya kiteknolojia ya 
kisasa yamewanufaisha watu wengi 
hapa nchini kwani wameweza pia 
kuitumia fursa hiyo kujifunza mambo 
tofauti kupitia mitandao ya kijamii 
kwa kupata taarifa mpya kila mara 
na kuelimishana kuhusu shughuli 
za maendeleo katika nchi tofauti na 
wakati huo huo wakilinganisha kasi 
ya maendeleo baina ya nchi yao na 
mataifa mengine duniani.

Kwa kutumia mitandao, 
wajasiriamali sasa wanaweza 
kufahamu hali ya soko kila siku jambo 
ambalo linawawezesha kufanya 
maamuzi ya uhakika kuhusu wapi na 
wakati gani waende kuuza bidhaa zao. 
Vile vile, imekuwa rahisi katika dunia 
ya leo kufahamu wapi unapata bidhaa 
unayoihitaji na kuweza kuinunua 
kupitia kwenye mitandao.

Wazazi, walezi na wanafunzi 
wengi wameanza kusahau kutumia 
muda mwingi kusimama kwenye 
mstari kufanya malipo ya ada za skuli 
kutokana na utaratibu mpya wa kisasa 
wa kuweza kufanya malipo hayo kwa 
kutumia njia za mitandao. Imekuwa 
ikifanyika hivyo pia katika kulipia 
huduma nyengine muhimu za kijamii 
kama vile umeme, maji, huduma za 
simu na malipo mengine mengi.

Lakini kwa kuwa kila maendeleo 
yanakuja na changamoto zake, 
kumekuwa ni kilio  kikubwa pia juu 
ya matumizi mabaya ya mitandao 

Umuhimu wa kuharakisha 
Sheria ya matumizi 
ya mitandao Zanzibar 
unazidi kubainishwa

hiyo katika jamii. Kwa mfano jamii 
imekuwa ikishuhudia aina mbali 
mbali za taarifa na picha za faragha 
za wanandoa zikisambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii na kuleta 
usumbufu mkubwa wa kisaikolojia 
siyo tu miongoni mwa wanandoa 
husika lakini vile vile kwa familia za 
wanandoa hao.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
kama zilivyo Serikali za nchi nyengine 
nyingi duniani, inaamini kwamba 
kuwepo kwa mitandao ya kijamii 
kunaimarisha uhuru wa wananchi 
wa kutoa maoni yao na hivyo 
kutekeleza matakwa ya kikatiba kama 
ilivyoelezwa katika Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984 Ibara ya 18 kuhusu 
uhuru wa wananchi kutoa maoni yao.

Hata hivyo, kwa upande mwengine, 
SMZ inaamini pia kwamba matumizi 
hayo ya mitandao, yanaweza kuwa 
chanzo kikuu cha kuvuruga amani 
ya nchi, iwapo hatua za makusudi 
hazitochukuliwa kuharakisha 
matumizi ya Sheria ya mitandao 
ambayo pamoja na mambo mengine 
itatoa miongozo ya matumizi ya 
mitandao na kuweka adhabu kwa 
wale watakaokwenda kinyume na 
Sheria hiyo.

Umuhimu wa Sheria hiyo kwa hapa 
Zanzibar umezidi kuonekana katika 
siku za hivi karibuni ambapo baadhi 
ya wananchi wamekuwa wakitumia 
mitandao ya kijamii kuwakashifu watu 
wengine pamoja na kutoa taarifa za 
uongo zinazolenga kuchafua amani 
ya nchi ambayo imedumu kwa muda 
mrefu sasa.

Wapo wanaobeza umuhimu wa 
kuweko kwa Sheria hiyo wakijenga 
hoja kwamba, kuwa na Sheria ni jambo 
moja, lakini utekelezwaji wa Sheria 

yenyewe ni jambo jengine ambalo 
ni muhimu zaidi. Hoja hii inajengwa 
kutokana na ukweli kwamba Zanzibar 
ni moja kati ya nchi zenye Sheria 
nyingi nzuri ikilinganishwa na 
nchi nyengine duniani. Lakini vile 
vile Zanzibar inaongoza kwa watu 
kuvunja Sheria zao wenyewe bila ya 
kuchukuliwa hatua.

Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984 inawalinda wananchi na 
inawahakikishia kuwa katika utumiaji 
wa taarifa na utoaji wa maoni, utu 
wa mtu unaheshimika na hakuna 
aliye na haki kisheria ya kuweza 
kumdhalilisha mwenzake. Ibara ya 15 
(1) ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984 inaeleza kwamba “Kila mtu 
anastahili kuheshimiwa na kupata 
hifadhi kwa nafasi yake, maisha yake 
binafsi na ya nyumbani kwake, na pia, 
heshima na hifadhi ya maskani yake 
na mawasiliano yake”. 

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Wakati tunazungumzia maendeleo 
hayo, wapo watu wachache 
wanaotumia fursa hiyo kuvuruga 
amani kwa kuchochea vurugu, 
kufitinisha na kuwadhalilisha watu 
kwa kutoa taarifa za uongo kuipotosha 
jamii kupitia kwenye mitandao ya 
kijamii bila ya kuchukuliwa hatua.

Mawasiliano kwa njia ya intaneti 
na mitandao ya kijamii imekuwa 
ikitoa changamoto kubwa kwa Tume 
za Uchaguzi duniani hasa wakati 
zinapofanyika chaguzi mbali mbali. 
Athari za mitandao ya kijamii katika 
uchaguzi zimeweza kuonekana wazi 
wazi katika chaguzi za hivi karibuni 
Tanzania Bara, Zanzibar na hata nchini 
Uganda, ambako Serikali iliamua 
kuifungia mitandao yote ya kijamii 
wakati wa uchaguzi.

Wigo wa matumizi ya mitandao 

umepanuka zaidi kwa baadhi ya 
watumiaji wa mitandao hiyo kufanya 
vitendo vya wizi (utapeli) kupitia 
huduma za mawasiliano na ugomvi 
baina ya makundi, mambo ambayo 
yanahatarisha usalama na hatimaye 
kupelekea uvunjifu wa amani ya nchi. 

Aidha, ni kosa la jinai kutumia 
mawasiliano vibaya kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya 
mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta (EPOCA) ya mwaka 2010 na 
kutaka mawasiliano yatumike vizuri 
kudumisha amani ya Tanzania.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein katika hotuba yake 
kwenye sherehe za siku ya Sheria 
Zanzibar hivi karibuni, alielezea 
kusikitishwa kwake na matumizi 
mabaya ya mitandao katika jamii 

kinyume na silka, mila na utamaduni 
wa Zanzibar. 

Kadhalika, Jaji Mkuu wa Zanzibar 
Mheshimiwa Omar Othman Makungu 
kwenye maadhimisho ya Siku hiyo ya 
Sheria Zanzibar, alisema kuwa kuwepo 
kwa Sheria Namba 14 ya mwaka 
2015 ambayo ilianza kutumika kwa 
Tanzania Bara tarehe 1, Septemba 
2015 imesaidia kupunguza matumizi 
mabaya ya mitandao kwa upande 
wa Tanzania Bara, ambapo baadhi 
ya wahusika wamekamatwa na 
kufunguliwa kesi mahkamani. Vile vile 
baadhi ya vituo hasa vile vilivyokuwa 
vinajihusisha na matokeo ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015 kwa njia ya 
mitandao vilifungwa.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa upande wake imeweka masharti 
makali kwenye baadhi ya Sheria za 

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016

Rais wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein alipokuwa akitoa hotuba yake kwa Wananchi katika sherehe 
za kilele cha siku ya sheria Zanzibar zilizofanyika katika viwanja vya Victoria Garden Mjini Unguja. Kushoto kwa Mhe. Rais Jaji Mkuu wa 
Zanzibar Omar Othman Makungu na kulia kwake ni Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Mohammed Othman Chande. Sherehe hizo zilifanyika tarehe 
10 Februari, 2016
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Zanzibar zinazohusiana na masuala 
ya mitandao pamoja na adhabu kwa 
wale wote ambao wataitumia vibaya 
mitandao.

Miongoni mwa Sheria hizo ni 
Sheria ya Baraza la Sanaa Namba 7 
ya mwaka 2015 ambayo imekataza 
matumizi mabaya ya mitandao. 
Pamoja na mambo mengine, Sheria 
hiyo imeweka masharti na indhari 
katika wajibu wa watoa huduma za 
mitandao kuchukua tahadhari wakati 
wa kutoa huduma hizo.

Kwa kutambua kuwa matumizi 
mabaya ya mitandao ya kijamii ni 
chanzo cha uvunjifu wa Sheria na 
amani ya nchi, ni vyema  Sheria 
ya Makosa ya Mitandao iliyoanza 
kutumika nchini Septemba mosi 
mwaka 2015 kwa upande wa 
Tanzania Bara baada ya kupitishwa 
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na kusainiwa na Rais Jakaya 
Kikwete, ikaharakishwa kuridhiwa 
kutumika Zanzibar, hasa kwa vile 
Sheria hiyo ililengwa pia kutumika 
Zanzibar, kwani matumizi mabaya ya 
mitandao hapa Zanzibar yamekuwa 
yakiongezeka siku hadi siku. 

Sheria hiyo inaeleza wazi kwamba, 
wavunjaji wa Sheria hiyo wanaweza 
kukabiliwa na vifungo vya gerezani 
au faini ya fedha isiyopungua Sh. 
milioni tano kulingana na kosa 
lililofanyika. Kutokana na ukweli 
kuwa Sheria yenyewe ilishapitishwa 
na wabunge, ni vizuri sasa Watanzania 
wakazingatia utekelezaji wake ili 
kujiepusha na adhabu zake. Aidha, 
Sheria hiyo imeweka utaratibu wa 
kulinda na kushughulikia changamoto 
ya matumizi mabaya ya mitandao ili 
isiwe chanzo cha uvunjifu wa Sheria 
na amani ya nchi. 

Kamisheni ya Utalii Zanzibar 
imetoa taarifa ya hali ya 
uingiaji watalii Zanzibar kwa 

mwaka 2015 ambapo kwa mujibu 
wa taarifa hiyo, Idadi ya wageni 
walioingia moja kwa moja kutoka nchi 
zao imeongezeka kinyume na watalii 
wanaoingia kupitia nchi nyengine za 
Afrika. Ifuatayo ni taarifa ya kamisheni 
hiyo kama ilivyotolewa kwenye Jarida 
la Ikulu.

1. UTANGULIZI
Kufuatia juhudi mbali mbali 
zinazochukuliwa na Serikali kupitia 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar kwa 
kushirikiana na wadau mbali mbali 
wa sekta ya utalii za kutangaza ndani 
na nje ya nchi vivutio vya Utalii 
vilivyopo Zanzibar, idadi ya wageni 
wanaotembelea Zanzibar imeendelea 
kukua kwa takriban asilimia sita kwa 
mwaka katika kipindi cha miaka kumi 
iliyopita. 

Aidha, Serikali imeendelea kuimarisha 
mfumo wa ukusanyaji wa takwimu za 

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifuatana na 
Jaji Mkuu wa Zanzibar Omar Othman Makungu na Jiji Mkuu Tanzania  Mohammmed Chande 
Othman wakati alipowasili viwanja vya Victoria Garden katika kilele cha sherehe za Siku ya 
Sheria Zanzibar tarehe 10 Februari, 2016



Chati nambari 1: Idadi ya watalii walioingia Zanzibar mwaka 2010 – 2015

Chanzo: Kamisheni ya Utalii, 2016

 
Kimsingi takiwmu za watalii wa kimataifa wanaotembelea Zanzibar 
zimegawika katika makundi mawilli ambayo ni (i) watalii wanaoingia 
Zanzibar moja kwa moja kutoka katika nchi zao za makazi na (ii) watalii wa 
kimataifa wanaoingia Zanzibar kupitia Tanzania bara.

•	 Idadi	ya	watalii	wanaoingia	moja	kwa	moja	(Direct	international		tourists)
Idadi ya wageni walioingia moja kwa moja imeongezeka kutoka 212,447 kwa 
kipindi cha mwezi wa Januari - Disemba mwaka 2014 hadi kufikia 227,205 kwa 
kipindi kama hicho mwaka 2015 ) kama  inavyoonekana katika  chati  namba 
2. Idadi hiyo ni sawa na ongezeko wageni 14,758. Miongoni mwa sababu za 
ongezeko hilo ni kuimarika kwa huduma za Utalii zinazotolewa kwa wageni, 
kuongezeka kwa mashirika ya ndege yanayofika Zanzibar na kuimarika kwa 
shughuli za utangazaji katika masoko ya zamani na masoko chipukizi yakiwemo 
masoko ya Poland na Israel kama inavyoonekana katika jaduweli nambari 1.
…
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watalii, kazi ambayo inafanywa kwa 
pamoja baina ya Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Kamisheni ya Utalii 
na Idara ya Uhamiaji. Kuimarika kwa 
mfumo wa ukusanyaji wa takwimu 
za wageni/watalii kumewezesha 
Zanzibar kupata idadi halisi ya 
watalii, ambapo mwaka 2014 jumla 
ya watalii 311,891 walipata nafasi ya 
kutembelea Zanzibar.
 
2. HALI YA UINGIAJI WA WAGENI 

MWAKA 2015.
Takwimu zinaonesha kuwa uingiaji 
wa wageni Zanzibar kwa mwaka 2015 
ulikuwa wa kuridhisha ambapo jumla 
ya wageni wa kimataifa 294,243  
walitembelea Zanzibar. Hata hivyo, 
idadi hii ni ndogo ikilinganishwa na 
ile ya mwaka 2014 ambapo idadi 
ya wageni waliotembelea Zanzibar 
kipindi cha  mwezi wa Januari 
– Disemba ilifikia 311,891 kama 
inavyoonekana katika chati nambari 
1.

Watalii mbali mbali wakiingia nchini kwa njia ya Anga

Hali ya uingiaji wa watalii Zanzibar mwaka 
2015 imezidi kuimarika
 Zanzibar inajivunia zaidi watalii wanaoingia kutoka   
    nchi za mbali

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Chati nambari 2: Idadi ya watalii walioingia moja kwa moja 2014 -2015. 

Jaduweli	nambari	1:	Mwenendo	wa	ukuaji	wa	Masoko	Chipukizi	(2014/15)

Chanzo: Kamisheni ya Utalii, 2016

•	 Wageni	wanaoingia	Zanzibar	kupitia	Tanzania	Bara
Idadi ya wageni wanaoingia Zanzibar kupitia Tanzania bara imepungua kutoka 
99,444 mwaka 2014 hadi kufikia 67,051 mwaka 2015 sawa na upungufu wa 
wageni 32,363 kama inavyoonekana kwenye chati nambari 3.

Chati	nambari	3:	Idadi	ya	Watalii	waliongia	Zanzibar	kutoka	Tanzania	Bara	(2015)

Kianzio:  Kamisheni ya utalii 2016

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016

Matukio mbali mbali katika picha 
yanayoonesha hali ya watalii wanavyoingia 
Zanzibar na kupata fursa za kujionea vivutio 
mbali mbali vinavyopatikana visiwani humu
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Miongoni mwa sababu zilizopelekea kushuka kwa idadi ya watalii wanaotoka 
Tanzania bara ni:

• Kupungua kwa wageni walioingia Tanzania Bara kutoka 781,758 (Jan/
Agosti) mwaka 2014 hadi 684,585 (Jan/Agosti) mwaka 2015 

• Kupungua kwa watalii wanaotembelea Afrika - Kwa mujibu wa shirika 
la Utalii la Dunia (UNWTO) kwa kipindi cha Januari – Juni 2015, idadi ya 
watalii walioitembelea Afrika kwa kipindi hicho ilipungua kwa asilimia 
10 ukilinganisha na ile ya mwaka jana. 

• Aidha, ripoti hiyo imebainisha kuwa watalii waliotembelea Ukanda wa 
Sahara ikiwemo Afrika Mashariki kwa kipindi cha mwezi wa Januari 
hadi Juni ilipungua kwa asilimia 4. 

• Kadhalika, takwimu za awali za Utalii za Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia masuala ya Utalii Duniani (UNWTO) zinaonesha 
kuwa pamoja na ongezeko la idadi ya watalii duniani, idadi ya watalii 
waliotembelea Afrika mwaka 2015 ilipungua kwa asilimia tatu (3%). 
Athari za punguzo hilo kwa hakika limeiathiri Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla.

3.	 MAONI	YA	WADAU	WA	NCHI		ZA	NJE	KUHUSU		HALI		YA	KIUSALAMA		
BAADA	YA	UCHAGUZI

Kufuatia kumalizika  kwa  uchaguzi  mkuu wa Zanzibar  uliofanyika  tarehe 
25/11/2015,  kumekuwa na tahadhari  zinazotolewa kupitia  matamko ya 
kiserikali na  vyombo  vya habari  vya nje   kuhusu   hali ya usalama wa Zanzibar.  
Matamko  hayo yanalenga kuwashauri  raia  wa nchi hizo kuchukua tahadhari za 
kutosha  wanapotembelea  Zanzibar kwa  kipindi hichi. 

Miongoni  mwa  nchi  zilizotoa matamko hayo  ni  pamoja na  Uingereza, Canada 
na Australia.  Vilevile baadhi ya Magazeti  yakiwemo “The New York Times” na 
“Washington Post” ya Marekani yamekuwa  yakitoa taarifa  hasi  kuhusu  usalama  
wa Zanzibar jambo  ambalo  linaathiri maamuzi  ya  wageni  wanaopenda 
kutembelea Zanzibar.

Aidha kumekuwa na mtizamo mzuri wa mitandao ya kijamii ya kimataifa 
kama vile “trip advisor” kuhusu hali ya usalama ya Zanzibar wakati na baada 
ya uchaguzi. Watalii  wengi  waliopata nafasi ya kutembelea Zanzibar katika  
kipindi  hicho wameweza  kutoa  ushawishi kwa  watu  wanaotaka kuitembelea 
Zanzibar wakiamini kwamba hali  ya kisiasa  ni  tulivu na hakuna matukio yenye  
kutishia usalama wa  wageni.

4.  HITIMISHO.
Takwimu zinaonesha wazi kuwa uingiaji wa watalii hapa Zanzibar haujaathirika 
na uchaguzi  kinyume  na  muono  wa  baadhi  ya  wawekezaji  na  wadau  wa 
utalii kwamba hali  ya kisiasa  Zanzibar  hasa  kufutwa  kwa matokeo ya uchaguzi  
na  ukimya wa Serikali  juu ya  siku ya kurejewa  kwa uchaguzi huo  kumeathiri  
na  kunaendelea  kuathiri  sekta  ya utalii Zanzibar (Angalia kiambatanisho 
nambari 1). Mwezi pekee ambao tulipata upungufu wa watalii ni Octoba jambo 
ambalo lilikadiriwa kutokea hapo awali.  Hata hivyo, tunazo taarifa  kuwa  baadhi 
ya  wananchi  wamekuwa  wakitoa taarifa  zenye kupotosha  kwa wageni kuhusu  
hali  ya  utulivu wa kisiasa Zanzibar.  Aidha  kwa  mwezi  wa  Januari  hali  
imeendelea kuwa nzuri  kwani  jumla ya watalii 31,717 wameingia  ukilinganisha 
na  wageni  23,052 walioingia  kipindi  kama hicho  kwa  mwaka 2015.

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Mandhari ya maeneo 
yanayopita barabara 
ya Fuoni kutokea 

Mwanakwerekwe yameanza 
kuonekana katika hali tofauti kwa 
wale waliozowea kupita kwenye 
barabara hiyo hadi siku chache 
zilizopita.

Barabara hii hivi sasa inapitika 
kwa shida kutokana na vumbi, matuta 
makubwa na mashimo kufuatia kazi 
kubwa inayofanyika ya bomoa bomoa 
ya nyumba na maduka yaliyokuwa 
yamejengwa ndani ya eneo la 
barabara na vile vile uwekwaji wa 
kifusi kwenye barabara hiyo.

Utekelezaji wa mradi huu ni hatua 
nyengine ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar katika kukamilisha 
ahadi zake kwa wananchi kama 
zilivyoelezwa kwenye Ilani ya CCM 
2010 – 2015, ambayo kwa mujibu 

wa tathmini iliyofanywa na Ofisi ya 
Makamo wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Ilani hiyo imetekelezwa kwa zaidi ya 
asilimia 90.

Aidha, ujenzi wa barabara hii 
ya Fuoni hadi Mwanakwerekwe ni 
utekelezaji wa mpango wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar wa kuzijenga 
upya barabara zote zinazoingia mjini 
kutoka mashamba.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kupitia Wizara ya Miundombinu na 
Mawasiliano ziliingia mkataba na 
kampuni ya Mwananchi Engineering 
Contracting Company (MECCO) ya Dar 
es Salaam kuifanyia matengenezo 
barabara ya Mwanakwerekwe 
Makaburini hadi Fuoni  kwa kiwango 
cha Kifusi  yenye  urefu wa Km 4 ikiwa 
na njia mbili zenye upana wa mita 6.5 
kila upande. 

Ili kurahisisha utumiaji wa 

barabara hii kwa waendao kwa miguu, 
kutakuwa na upana wa kutosha 
katikati ya barabara hii kuwawezesha 
watumiaji hao wa barabara kusubiri 
wakati wanapokatisha na huku 
magari yanapokuwa yakipita. Kwa 
ujumla wake, barabara hii ina urefu wa 
kilomita 16.3 ikianzia Tunguu, Fuoni, 
Magomeni, Kariakoo hadi Mkunazini.

Kazi hii inasimamiwa na Wizara ya 
Miundombinu na Mawasiliano kupitia 
Idara yake ya Ujenzi na Utunzaji wa 
Barabara (UUB). Mkataba wa ujenzi 
kati ya Wizara ya Miundombinu 
na Mawasiliano ulianza tarehe 18 
Septemba 2015 na unatarajiwa 
kukamilika ndani ya miezi sita (6) 
tangu kuanza kazi hii.

Mradi huu ulitarajiwa kugharimu 
kiasi ya shilingi bilioni 3.8 ingawa 
gharama hizo pamoja na muda 
uliopangwa vinatarajiwa kuongezeka 

Harakati za ujenzi wa barabara 
ya Fuoni - Mwanakwerekwe 
zinavyoendelea kwa kasi

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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kutokana na changamoto mbali mbali 
zilizojitokeza baada ya kuanza kazi za 
ujenzi ikiwa ni pamoja na kukutikana 
kina kikubwa cha maji kwenye 
maeneo ya meli tano.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imelazimika kuchukua hatua ya 
kuanza kuijenga barabara hiyo kwa 
kutumia fedha zake za ndani katika 
bajeti ya mwaka wa fedha 2015/2016, 
kutokana na msongomano mkubwa 
wa magari kwenye barabara ya 
zamani, unaotokana na kuongezeka 
kwa harakati nyingi za kijamii 
kwenye maeneo ya njia hiyo, ikiwemo 
kuanzishwa kwa vyuo vikuu maeneo 
ya Tunguu na ujenzi wa makaazi 
mapya ya wananchi katika vijiji vya 
Fuoni, Jumbi, Tunguu na maeneo 
mengine kwenye muelekeo wa 
barabara hiyo.

Kwa mujibu wa Meneja wa mradi 
huo Bwana Japhet Manambi, mara 
mradi huu utakapokamilika kwa 
kiwango cha kifusi, kazi itakayofuatia 
ni kutathmini na kuanza kazi ya utiaji 
wa lami barabara hii ili kulinda kazi 
ya awali ambayo itakuwa imekamilika 

na kukabidhiwa kwa muda chini ya 
uangalizi wa mjenzi wa awamu ya 
kwanza.

Tofauti na ujenzi wa barabara 
nyingi za Zanzibar, ujenzi wa barabara 
hii umezingatia kwa kina mahitaji ya 
miundombinu ya baadae kwa mahitaji 
ya lazima ya wakaazi wanaoendelea 
kuhamia maeneo yanayopita 
barabara hiyo kwa kuweka maeneo 
ya kupitishia mabomba ya maji na 
huduma nyengine za aina hiyo bila ya 
kuvunja barabara.

Ili kuendeleza kazi ya kuimarisha 
miundombinu ya barabara, katika 
kipindi cha 2015 – 2020, Serikali 
inakusudia kuendeleza kazi ya 
utunzaji na utengenezaji wa barabara 
zilizokwishakujengwa na kufanya 
marekebisho katika maeneo mbali 
mbali yanayotuama maji ya mvua na 
kuathiri ubora wa barabara hizo.

Kwa jumla katika kipindi hicho, 
Serikali inakusudia kujenga jumla 
ya kilomita  160.8 za barabara kwa 
kiwango cha lami Unguja na kilomita 
51.1 za barabara kwa kiwango cha 
lami huko Pemba.

Picha zinazoonesha hatua za ujenzi wa 
barabara kutoka Mwanakwerekwe hadi 
Fuoni unavyoendelea kwa kasi
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Matukio
mbali mbali
katika

Picha

Askari wa vikosi vya ulinzi 
walioshiriki sherehe za 

Maadhimisho ya miaka 52 
ya Mapinduzi Matukufu ya 

Zanzibar wakichukua chakula 
cha mchana kilichotayarishwa 

na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein katika viwanja vya 

Makao Makuu ya Polisi Ziwani 
Mjini Unguja, tarehe 07, 

Februari 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akimkabidhi 
Vifaa vya Michezo Nahodha wa 

Timu ya Mafunzo Mpira wa Miguu 
Haji Ramadhan Mwambe katika 

hafla iliyofanyika Ikulu Mjini 
Unguja, tarehe 29 Januari 2016. 

Katikati ni Mwenyekiti wa Baraza 
la Michezo Zanzibar Bi. Sharifa 

Khamis

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 

Ali Mohamed Shein na Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar 
Balozi Seif Ali Iddi wakipiga 

makofi na kuimba wimbo 
maalum wakati wa chakula cha 
mchana alichowaandalia vijana 
walioshiriki Halaiki ya sherehe 

za Maadhimisho ya miaka 52 ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar  

katika viwanja vya ukumbi wa 
Salama Bwawani Mjini Unguja 

tarehe 6, Februari 2016

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dk. John Pombe 

Magufuli akisalimiana na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein katika sherehe 

za uzinduzi wa barabara 
ya Arusha - Holili, Tengeru 
Mkoani Arusha tarehe 03 

Machi, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akiwasalimia wananchi 
waliohudhuria katika viwanja 

vya Hoteli ya Ngurdoto 
Mkoani Arusha palipofanyika 

mkutano wa 17 wa Nchi za 
Afrika ya Mashariki EAC, 

tarehe 03 Machi, 2016

Baadhi ya vijana walioshiriki 
halaiki katika sherehe za 

Maadhimisho ya miaka 52 
ya Mapinduzi Matukufu 

ya Zanzibar wakiwa katika 
hafla ya chakula cha mchana 
kilichoandaliwa na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein katika 

viwanja vya ukumbi wa Salama 
Bwawani Mjini Unguja tarehe 6, 

Februari 2016

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016
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Mapinduzi ni msamiati 
wa Kiswahili ambao 
umetafsiriwa kwenye 

kamusi la Kiswahili fasaha kuwa ni 
mabadiliko ya kiutawala ya haraka 
katika jamii yanayolazimishwa 
na wananchi. Maana nyengine ya 
msamiati huo ni mabadiliko ya 
makusudi katika mfumo wa kiuchumi 
na kiutamaduni.

Lakini historia na mazingira ya 
kisiasa Zanzibar, yameifanya tafsiri ya 
neno hilo kubeba maana ya kisiasa 
zaidi ikinasibishwa na Mapinduzi 
ya tarehe 12 Januari 1964, ambapo 
wananchi wa Zanzibar walilazimisha 
kufanya mabadiliko ya haraka ya 
kiutawala kuiondoa madarakani 
serikali ya kikoloni ambayo ilitawala 
kwa miaka kadhaa.

Haikuwa bahati mbaya kwa 
Chama Cha Mapinduzi CCM kutangaza 
Mapinduzi ya Kilimo ndani ya Ilani 
yake ya uchaguzi ya mwaka 2010 – 
2015, ambayo wagombea wa Chama 
hicho walipita maeneo mbali mbali 
kuinadi wakati walipokuwa wakiomba 
ridhaa ya kuongoza nchi. Hatua hiyo 
ilimaanisha tafsiri ya pili ya msamiati 
huu ikilenga mabadiliko ya makusudi 
katika mfumo wa kiuchumi.

Kwa kutambua umuhimu wa 
mchango wa sekta ya kilimo katika 
kujenga uchumi wa kisasa, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya 
uongozi wa CCM iliahidi kuendelea 

Mafanikio ya Mapinduzi ya Kilimo 
Zanzibar

• Wakulima wamekiri kuwa kilimo ni bora kuliko kazi 
ya kuajiriwa

kuimarisha Mapinduzi ya Kilimo 
kwa kutekeleza mambo mbali mbali 
ikiwemo kuendelea kuhimiza na 
kutilia mkazo mafunzo na matumizi 
ya kanuni za kilimo bora kwa mazao 
ya chakula, biashara na matunda, 
huduma za ugani sambamba na 
kuendelea kukiimarisha Chuo cha 
Kilimo cha Kizimbani na kuendeleza 
utafiti wa mbegu bora za mazao ya 
chakula, biashara na mboga mboga.

Miaka mitano baada ya wananchi 
kuichagua Serikali ya CCM, wakulima 
wanayo fahari kubwa ya kujivunia 
mafanikio wanayoyapata katika sekta 
ya kilimo baada ya kuondokana na 
kilimo kilichokuwa kimezoeleka yaani 

kilimo cha kujikimu “subsistence 
farming” na kujiingiza kwenye kilimo 
cha biashara “commercial farming”.

Mafanikio ya sekta ya kilimo 
Zanzibar yanatokana na mabadiliko 
makubwa yaliyopata kasi zaidi ndani 
ya kipindi cha miaka mitatu iliyopita 
kuanzia mwaka 2013 hadi mwaka 
2015, chini ya ufadhili wa Shirika 
la Misaada la Marekani la USAID. 
Mabadiliko hayo yamejikita zaidi 
kwenye matumizi ya mbegu bora na 
umwagiliaji hasa katika kilimo cha 
mboga mboga.

Mtaalamu wa masuala ya 
kilimo cha mboga mboga ambaye 
amefanyakazi katika Shirika hilo la 

Bwana Abdallah Moh’d Ali Mkulima wa 
mazao ya mboga mboga katika shamba la 
Mtakata Kisiwani Pemba

Bwana Shaaban Ameir (Sharji) Mkulima wa 
mazao ya mboga mboga kijiji cha Bungi 
Kisiwani Unguja
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Marekani linaloshughulikia misaada 
USAID Bwana Suleiman Said (China) 
amesema kupitia kilimo cha kisasa 
cha umwagiliaji, mkulima anaweza 
kwa uchache kupata mazao yenye 
thamani ya kati ya Shilingi milioni 
15 – 20 za Tanzania ndani ya msimu 
mmoja wa kilimo, katika shamba 
lenye ukubwa wa nusu hadi ekari 
moja kutegemea na aina ya mazao 
yanayolimwa kwenye msimu husika. 
Mazao makubwa yanayolimwa na 
wakulima wa Unguja na Pemba kwa 
sasa ni matikiti maji, pilipili boga na 
tungule.

China amesema maendeleo ya 
kilimo yamepelekea kubadilisha 
mfumo wa chakula katika maisha ya 
kila siku ya wananchi wa Zanzibar, 
ambao katika siku za hivi karibuni 
wamekuwa watumiaji wakubwa wa 
matunda ya aina mbali mbali ikiwemo 
tikiti maji, tunda ambalo amesema lina 
virutubisho vingi na hivyo kuimarisha 
afya za wananchi.

Kutokana na mafanikio 
yanayoonekana ndani ya sekta ya 
kilimo, wananchi wengi wa Zanzibar 
wameamua kujiingiza kwenye kilimo 
cha biashara ambacho kimeonesha 
kuwa na tija zaidi kuliko aina nyengine 
ya biashara. Aidha, kilimo cha biashara 
kimeonekana kuwa na tija zaidi hata 
kuliko ajira Serikalini.

Bwana China ameliambia Jarida 

hili kuwa wafanyabiashara maarufu 
ambao kwa muda mrefu wamekuwa 
wakifanya biashara ya uagiziaji na 
uuzaji wa vifaa vya ujenzi Pemba, 
wameachana na biashara hizo na 
kujiingiza kwenye kilimo cha biashara.

Kwa upande wa Pemba wakulima 
wengi wa mboga mboga wanapatikana 
katika maeneo ya Pujini na shamba la 
Serikali la Mtakata liliopo Wawi Wilaya 
ya Chake chake Pemba linalomilikiwa 
na Shirika la Biashara la Taifa (ZSTC) 
ambalo limetolewa kwa wananchi 
kuendeleza kilimo cha muda mfupi 
cha mboga mboga. Kwa upande 
wa Zanzibar ukiachilia maeneo 
ambayo kwa muda mrefu yamekuwa 
yakitumika kwa kilimo hicho cha 
mboga mboga, ardhi ya maweni hivi 
sasa nayo imekuwa ikitumika vyema 
kwa kuendeleza kilimo hicho.  

Baadhi ya wafanyakazi wa zamani 
waliokuwa wakifanyakazi serikalini na 
kwenye makampuni ya watu binafsi 
na baadae kustaafu, wamesikika 
wakijutia uamuzi wao wa awali wa 
kile walichokisema kuwa kupoteza 
muda mrefu kwenye ajira zenye tija 
ndogo ikilinganishwa na kilimo hicho 
cha biashara.

Bwana Shaaban Ameir (Sharji) 
mkulima wa kilimo cha nje na kilimo 
cha ndani (green house farming) cha 
biashara kwa takriban miaka mitatu 
sasa, amekaririwa na jarida hili 

akisema kuwa amepata mafanikio 
makubwa ya aina yake kwenye kilimo 
cha biashara na angetamani kuanza 
kazi hiyo miaka mingi zaidi iliyopita.

Sharji ambaye hakutaka kusema 
wastani wa fedha anazozipata 
kutokana na kazi yake hiyo kwa mwezi, 
amekiri kuwa kilimo cha kisasa ndio 
kazi pekee ambayo itamuwezesha 
mkulima kuondokana na umasikini 
wa kipato. 

“Serikalini huwezi kupata utajiri 
iwapo utafanyakazi kihalali, wenye 
kufaidika ni wale wenye nafasi ya 
kupata fedha nje ya mishahara yao au 
watakaoutumia muda wa kazi kufanya 
shughuli zao binafsi, jambo ambalo ni 
kinyume na utaratibu na kanuni za 
utumishi wa umma”, alisema Sharji. 

Bwana Mohamed Nuru na Issa 
Kamata wa Mtule ambao vile vile 
wanajishughulisha na kilimo cha 
biashara cha tungule, pilipili boga na 
tikiti maji, kwa pamoja wamelithibitishia 
jarida hili kwamba kilimo hicho 
kinaweza kuwaingizia wastani wa kati 
ya shilingi milioni 15 hadi 20 kwa ekari 
moja ndani ya  miezi mitatu. Aidha, 
wamesema kilimo kina nafasi kubwa 
katika kutoa ajira kwa vijana nchini. 
Hata hivyo wamesema zipo baadhi ya 
changamoto ambazo iwapo zitafanyiwa 
kazi ipasavyo, Zanzibar haitakuwa 
na haja ya kuagiza bidhaa za mboga 
mboga kutoka Tanzania Bara.
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Ongezeko kubwa la wakulima 
kwenye kilimo cha mboga mboga 
limepelekea kupungua kwa kiasi 
kikubwa uagiziaji wa bidhaa za 
matunda na mboga mboga kutoka 
Tanzania Bara kuja Zanzibar. Takwimu 
zinaonesha kuwa uagiziaji wa bidhaa 
za matunda na mboga mboga 
umepungua kutoka asilimia 80 mwaka 
2009 hadi kufikia chini ya asilimia 40 
hivi sasa.

Ni dhahiri, mafanikio hayo 
yanatokana na juhudi za serikali 
kwa kushirikiana na washirika wa 
maendeleo kupitia miradi na program 
za ASSP, TASAF, PADEP, TAPP na TAHA 
ambao wamesaidia kuwashajiisha 
na kuwawezesha wakulima wadogo 
wadogo kupata maarifa, ujuzi na 
mitaji ambayo hatimaye imewafanya 
kuongeza kipato chao. Inakadiriwa 
kuwa mazao ya wakulima yamefikia 
wastani wa tani 25 hadi 45 kwa hekta 
moja kwa msimu wa kilimo na pato 
la kila mkulima limeongezeka kutoka 
wastani wa shilingi mil. 3.5 hadi 
shilingi mil. 5.075 kwa kila msimu wa 
kilimo.

Wataalamu wa masuala ya 
maendeleo wamethibitisha kuwa 
hakuna hatua ya maendeleo ambayo 
inaweza kwenda peke yake bila ya 
kukabiliana na changamoto. Wakulima 
wa Zanzibar nao hawakusalimika na 
hili. Changamoto ya soko la bidhaa za 

mboga mboga limejitokeza hasa kwa 
wakulima wadogo wadogo kisiwani 
Pemba.

Uzalishaji wa mboga mboga 
kisiwani humo unaonekana kuwa 
ni mkubwa kuliko mahitaji halisi 
ya wananchi wa kisiwa cha Pemba 
na hivyo kusababisha kuweko bei 
ndogo ya bidhaa hizo kwa wakulima. 
Changamoto hiyo inawakabili zaidi 
wakulima wadogo ambao mazao 
yao hayajafikia wingi wa kuweza 
kuyasafirisha kutoka Pemba na 
kuyapeleka Unguja kwenye soko 
kubwa ikilinganishwa na Pemba.

Wakizungumzia changamoto 
hiyo, wadau mbali mbali wa kilimo 
wamesema njia ya kukabiliana 
na changamoto hiyo ni kuanzisha 
Jumuiya itakayoweza kununua na 
kuyahifadhi mazao ya wakulima ili 
baadae yaweze kusafirishwa kwenye 
masoko kulingana na mahitaji.

Aidha, wamesema uanzishwaji 
wa viwanda vidogo vidogo vya 
kushindika matunda na mboga mboga 
unaweza kwa kiasi kikubwa kuwa 
ufumbuzi wa tatizo hilo, hasa iwapo 
kasi ya uzalishaji wa matunda na 
mboga mboga itaendelea kuongezeka 
visiwani Unguja na Pemba.

Kilimo cha mboga sasa kimekuwa ni biashara kubwa hivyo hulimwa kwa wingi sana katika 
visiwa vya Unguja na Pemba
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Mwenendo wa maisha 
ya jamii katika nchi za 
visiwa, kwa njia moja 

au nyengine hutegemea shughuli 
za uvuvi ama wa asili ambao 
wataalamu wamebaini kuwa hauna 
tija, au wa kisasa ambao ni endelevu 
unaozingatia uhifadhi wa mazingira 
ya bahari na kukuza kipato cha wavuvi.

Zanzibar kama zilivyo nchi 
nyengine za visiwa, uvuvi ni shughuli 
muhimu ya kiuchumi miongoni 
mwa wananchi wengi wanaoishi 
pembezoni mwa mwambao wa bahari.

Hata hivyo, ni ukweli uliowazi 
kwamba kutokana na ukosefu wa 
zana bora za uvuvi na utaalamu katika 
kuendeleza uvuvi wa kisasa, wavuvi 
wadogo wadogo katika maeneo 
mengi ya Zanzibar kwa muda mrefu 
wamekuwa wakitumia zana duni 
ambazo siyo tu husababisha uharibifu 
mkubwa wa mazingira, lakini 
jitihada zao bado hazijawawezesha 
kujikwamua na umasikini wa kipato 
kutokana na faida ndogo inayotokana 
na aina ya uvuvi wanaoufanya.

Kutokana na kutambua tatizo hilo, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
awamu ya saba imechukua juhudi 
mbali mbali za kuleta mapinduzi ya 
uvuvi na mazao ya baharini ikiwa ni 
pamoja na kuendelea kuwahamasisha 
wavuvi juu ya uanzishwaji wa vikundi 
vya ushirika na matumizi ya maarifa 

ya kisasa na zana bora za uvuvi na 
kuwapatia misaada na mikopo ya zana 
hizo ili uvuvi wao uwe wa kisasa zaidi.

Wananchi katika maeneo mbali 
mbali wameonesha kuridhishwa na 
juhudi hizo za Serikali na wengi tayari 
wamehamasika kuunda vikundi vya 
ushirika na jumuiya zinazoshughulikia 
masuala ya uvuvi na hasa ufugaji wa 
samaki wa maji baridi na maji chumvi, 
kufuga kaa, chaza, lulu na viumbe 
wengine wa baharini.

Lakini kama ilivyo kwenye 
harakati zote za maendeleo, wafugaji 
wengi wa samaki wa maji chumvi 
wamekabiliwa na changamoto kubwa 
ya ukosefu wa vifaranga vya maji 
chumvi hasa vya samaki aina ya 
mwatiko, ambao wamethibitishwa na 
wataalamu kwamba ni aina pekee ya 
samaki wenye kustahamili maradhi 
na mabadiliko ya hali ya hewa. 

Katika ziara yake ya kutembelea 
miradi ya maendeleo Kisiwani Pemba, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alielezwa na wafugaji wa 
samaki wa Pujini na Mwambe juu 
ya changamoto hiyo ambayo kwa 
kiasi kikubwa inazorotesha juhudi za 
wafugaji hao. Tatizo kama hilo vile vile 
linawakabili wavuvi Ndagoni, Gando, 
Makombeni, Chokocho, Chambani na 
maeneo mengine yote ya wafugaji wa 
samaki huko Pemba.

Aidha, wafugaji wa samaki wa 
Unguja katika maeneo ya Jozani, 
Donge Mchangani, Muwanda, Shakani, 
Fukuchani na maeneo mengine mengi 
wanakabiliwa na changamoto hiyo.

Katika jitihada zake za kukabiliana 
na changamoto hiyo, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar hivi karibuni 
ilitiliana saini mkataba na Shirika 
la Kimataifa la Kilimo (FAO) kwa 
ajili kuanzisha mradi wa kuendeleza 
shughuli za ufugaji wa samaki wa 
kisasa utakaogharimu kiasi cha fedha 
za Marekani USD 3,228,103 kwa 
lengo la kuinua uzalishaji wa samaki 
kwa wafugaji wa zao hilo hapa nchini.

Mradi huo wa miaka mitatu 
utaendeshwa kupitia shirika hilo la 
FAO, ambalo fedha zake zitatolewa na 
Serikali ya Korea kupitia shirika lake 
la Korea  Inetrnational Cooperation 
Agency (KOICA).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Idara ya Mazao ya Baharini Bwana 
Mohd Soud, utiaji wa saini huo 
ulifanyika tarehe 15 Februari 2016, 
ambapo Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ilitia saini kwa niaba ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Ndugu Soud alisema katika 
utekelezaji wa mradi huo kutajengwa 
kituo cha kuzalisha vifaranga vya 
samaki aina ya Mwatiko ambao 
kwa sasa ndio aina pekee ya 
samaki wanaofugwa kupitia maji 

SMZ	inavyokabiliana	na	changamoto	
ya ufugaji wa samaki

Bwawa la kufugia samaki la ushirika wa  Kichakaa si Shangi 
lililoko Kiuyu Wilaya ya Wete Kisiwani Pemba
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yanayotokana na mtiririko wa maji ya 
bahari. Pia kituo hicho kitakuwa na 
uwezo wa kuzalisha vifaranga vya kaa 
na majongoo ya baharini.

Alisema kituo hicho kinatarajiwa 
kujengwa katika eneo la Chuo Kikuu 
cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) liliopo 
Beit-el-ras Unguja. Utekelezaji wa 
mradi huo unatarajiwa kuchukua 
muda wa miaka mitatu ambapo kila 
mwaka tathmini itafanyika ili kujua 
hali ya utekelezaji na iwapo malengo 
yaliyowekwa yamefikiwa. Aidha, 
tathmini hiyo itaweza kubaini iwapo 
kuna changamoto zinazokwamisha 
utekelezaji wa mradi huo.

Katika mwaka wa kwanza na wa 

pili, mradi utaanza na shughuli za 
ujenzi wa kituo, ununuzi wa vifaa 
pamoja na kupata uongozi wa kituo 
ambao utajumuisha Bodi, ukaguzi na 
tathmini kabla ya  kuzinduliwa rasmi.

Katika uendeshaji wa kituo hicho 
cha kuzalisha vifaranga, Bodi itakuwa 
na wajumbe mbali mbali wakiwemo 
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar 
(SUZA), Shirika la Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO) na KOICA.

Kadhalika, atakuwepo mtaalamu 
Muelekezi atakayesimamia shughuli 
za uendeshaji (Meneja) akisaidiwa 
na wataalam wawili wa kimataifa, 
mtaalamu wa masuala ya utawala, 

fedha na manunuzi na Mratibu wa 
Mradi.

Mwaka wa pili kituo hicho 
kinatarajiwa kiwe kinafanyakazi baada 
ya ununuzi wa mbegu za madume za 
kuzalishia pamoja na kufanya zoezi la 
uzalishaji  kama utakavyotarajiwa

Katika kuona azma hiyo 
inafanikiwa kutatolewa mafunzo 
watakayopewa wafugaji wa samaki 
pamoja na kuwepo utaratibu wa 
kutafsiri mafunzo hayo kutoka 
lugha ya Kiingereza kwenda lugha 
ya Kiswahili ili elimu inayotolewa 
iweze kuwafikia walengwa kama 
inavyokusudiwa.

Sambamba na matarajio hayo, 
kutakuwa na utaratibu mzuri wa 
kuwepo mpango endelevu wa 
kufanya utafiti juu ya ushiriki wa sekta 
binafsi katika kuendeleza  mradi huo 
ili utakapomalizika  serikali iwe na 
utaratibu mzuri wa  kupatikana kwa 
masoko ya uhakika kwa wafugaji wa 
samaki ili kuweza kuwaondoshea 
usumbufu wafugaji wakati wa 
uzalishaji na kuelekea kuondokana na 
umasikini.

Ndugu Ali Issa Ali mfugaji wa samaki wa 
ushirika wa Kichakaa si Shangi ulioko Kiuyu 
Wilaya ya Wete Kisiwani Pemba akiwa katika 
harakati wa kuvuna samaki wanaofugwa 
katika bwawa la ushirika huo
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Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya awamu ya 
saba kwa mara nyengine 

tena imewathibitishia kwa vitendo 
wananchi wa Zanzibar dhamira 
yake ya kweli ya  kupunguza na 
hatimae kuondosha kabisa kero 
za siku nyingi ambazo zimekuwa 
zikiwakabili wananchi wa Zanzibar 
wanaoishi kwenye visiwa vidogo 
vidogo zinazotokana na ukosefu wa 
miundombinu imara ya kiuchumi na 
huduma za jamii.

Mwanzoni Ilikuwa ikionekana 
kama simulizi au hadithi za kizamani 
za paukwa pakawa za amini usiamini, 
na kwa kweli wengi walibeza wakati 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alipokuwa akipita kuomba 
kura kwa wananchi kabla ya awamu 

Dk.	Shein	amekamilisha	ahadi	
yake Tumbatu

ya kwanza ya uongozi wake mwaka 
2010, alipokuwa akipita na kuahidi 
mambo kadhaa ikiwemo kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi kama vile 
maji, umeme na gati katika visiwa 
vidogo vidogo vya Unguja na Pemba 
ambavyo kwa muda mrefu vilikosa 
huduma hizo.

Kisiwa cha Tumbatu ni moja 
miongoni mwa visiwa vidogo vidogo 
vya Zanzibar ambavyo vilikuwa 
vikisubiri kwa hamu utekelezwaji 
wa ahadi ya Dk. Shein ya kujengwa 
kwa gati ndogo kwenye Wilaya yao 
ndogo, gati ambayo ingewasaidia 
kuwapunguzia usumbufu wa usafiri 
wakati wanapokwenda au wanaporudi 
Mkokotoni kwa ajili ya mahitaji yao 
mbali mbali ya mjini hapo na vile vile 
mjini Unguja.

Jumatano ya tarehe 30 Disemba 

mwaka 2015 ilikuwa ni siku maalum 
ya kihistoria iliyokuwa imechangamka 
kwa shamrashamra na furaha ya 
aina yake ya wananchi wa Tumbatu, 
ambapo Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein mwenyewe 
alikuwa mgeni rasmi katika 
ufunguzi wa gati mpya katika kijiji 
cha Tumbatu na kukamilisha ahadi 
yake aliyoitoa wakati wa kampeni. 
Sherehe hiyo ilifananishwa na ile ya 
Kisiwa Panza na Makoongwe Pemba 
ambako wananchi wa visiwa hivyo 
nao walipatiwa huduma ya umeme 
kama ilivyokuwa imeahidiwa na yeye 
Mheshimiwa Rais.

Utekelezaji wa mradi huo wa gati 
Tumbatu umezidi kujenga matumaini 
miongoni mwa wananchi hao kwamba 
mradi mwengine wa ujenzi wa gati 

Bandari ya Tumbatu iliyojengwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ikiwa ni utekelezaji wa ahadi ya Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein kwa wananchi wa Kisiwa hicho. Bandari hiyo imezinduliwa rasmi tarehe 30 Disemba, 2015
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huko Mkokotoni nao utatekelezwa 
kama ilivyokuwa imepangwa na 
hivyo kupunguza kwa kiasi kikubwa 
tatizo la usafiri wa  baharini kwa 
wananchi wa Tumbatu ambao ndio 
pekee wa kwenda na kurudi kisiwani 
humo. Tatizo la gati katika kisiwa 
cha Tumbatu limedumu kwa muda 
mrefu na limekuwa likishindikana 
kutekelezwa na awamu zilizopita 
kutokana na Serikali kushindwa 
kupata fedha za kutosha kuweza 
kutekeleza mradi huo.

Pamoja na ukweli huo, utekelezaji 
wa mradi huo ambao umegharimu 
kiasi ya Shilingi milioni 374 zilizolipwa 
kutoka katika hazina ya serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, unatokana na 
utashi binafsi wa Dk. Shein kutaka 
kuona visiwa vyote vidogo vidogo vya 
Zanzibar vinajitosheleza kwa mahitaji 
yote muhimu na kuwa visiwa vya 
mfano duniani.

“Natamani sana kijiji hiki cha 
Tumbatu kiwe na barabara na kiwe 
kinang’ara kama ilivyo kwenye vijiji 

vingine vya wenzetu, na kitakuwa 
hivyo, inshaallah” alisema Dk. Shein 
alipokuwa kijijini Tumbatu.

Ni dhahiri, mradi huu wa Gati ni  
mkombozi mkubwa katika kuwaletea 
maendeleo endelevu wananchi wa 
Tumbatu na utarahisisha masuala 
ya usafiri, ambapo mazao na bidhaa 
zote za wakulima zitaweza kufikishwa 
sokoni kwa urahisi zaidi kwa upande 
mmoja na kwa upande mwengine zile 
zinazotoka nje ya Tumbatu zitaweza 
kuwafikia wananchi wa kijiji hicho 
kwa wepesi zaidi. 

Lakini kama kuna jambo la 
kujivunia zaidi kwenye utekelezaji wa 
mradi huo, ni kitendo cha kushuhudia 
kwa kuona kuwa usimamizi na 
utaalamu uliotumika katika kujenga 
gati hiyo umetolewa na mafundi 
wazalendo, ambao walifanya kazi 
hiyo mwanzo hadi kukamilika kwa 
mradi chini ya usimamizi wa Shirika 
la Bandari la Zanzibar. Hatua hiyo 
inathibitisha kuwa Zanzibar wapo 
mafundi wenye uwezo mkubwa iwapo 

watapatiwa nyenzo za kufanyia kazi.
Utekelezwaji wa mradi huo 

umeenda sambamba na utekelezwaji 
wa mradi wa maji safi na salama kijijini 
humo, ambao nao umekamilika. Mradi 
huo mpya katika kisiwa hicho nao 
umeleta faraja kubwa miongoni mwa 
wananchi wa Tumbatu, ambao licha ya 
ukweli kwamba maji ni uhai, huduma 
hiyo kwa muda mrefu imekuwa ikileta 
changamoto kisiwani humo.

Wakati Serikali imejidhatiti 
kutekeleza miradi hiyo kwa maslahi 
ya jamii na maendeleo, wananchi kwa 
upande wao wanabaki na jukumu 
kubwa la kuhakikisha kuwa miradi 
hiyo inadumu ili iweze kutumika kwa 
maslahi ya watu waliopo sasa na 
vizazi vijavyo.

Akitembelea miradi hiyo, Dk. Shein 
hakuchelea kuwaahidi wananchi 
wa Kisiwa hicho kuwa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar itachukua 
juhudi zote kuhakikisha kuwa miradi 
hiyo na mengineyo katika kisiwa hicho 
inafanikiwa na inaleta manufaa kwa 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo wakati alipokuwa akiangalia ramani ya Ujenzi 
wa Bandari ya Tumbatu kutoka kwa Mhandisi Mkuu wa Shirika la Bandari Zanzibar Mbarouk Hamadi Mbarouk wakati alipofanya ziara maalum 
ya kutembelea miradi ya maendeleo katika kisiwa cha Tumbatu Mkoa wa Kaskazini Unguja tarehe 30 Disemba, 2015
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Wanatumbatu na wananchi wengine 
wanaoishi nje ya visiwa hivyo.

Dk. Shein aliwaahidi wananchi 
wa Tumbatu kuwa matangi kwa ajili 
ya maji yatajengwa  kisiwani humo 
na Serikali kwani uwezo huo inayo 
sambamba na kuendeleza hatua 
nyengine zote katika kuhakikisha 
miradi yote ya maendeleo katika 
kisiwa hicho inatekelezwa.

Kauli hiyo ya Dk. Shein inapingana 
kabisa na kauli za wapinga maendeleo 
ambao wamejipa kazi maalum ya 
kupinga shughuli zote za maendeleo 
zinazofanywa na serikali huku wao 
wenyewe wakishindwa kuonesha 
angalau mfano mmoja wa shughuli 
waliyoifanya kwa maslahi ya wananchi 
kwenye maeneo wanayoishi. Dk. Shein 
aliwataka wananchi wa Tumbatu 
kuwapuuza wale wote wanaobeza 
miradi hiyo kwani alisema hulka hizo 
ni miongoni mwa hulka za baadhi 
ya wanaadamu. Alisisitiza kuwa 
mwanaadamu yeyote anayepata 
neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
hanabudi kuishukuru neema hiyo 
badala ya kuikufuru.

Jamii haina budi kuwapongeza 
wananchi wa Tumbatu kwa kushiriki 
vyema katika ujenzi wa miradi 
wakiamini kuwa mjenzi wa nchi ni 
mwananchi mwenyewe. Uamuzi wa 
wananchi wenyewe kuonesha moyo 
wa kujitolea katika kukabiliana 
na changamoto zinazowakabili 

zimeizidishia ari serikali kuharakisha 
ujenzi wa gati hiyo na ni wazi kwamba 
kwa utaratibu huo Serikali itaendelea 
kuwaunga mkono katika kuwapelekea 
miradi mbali mbali ya maendeleo na 
hivyo kufikia lile lengo la  kukifanya 
kisiwa hicho kuwa cha kisasa.

Wananchi wa Tumbatu pamoja na 
viongozi wa kijiji hicho kwa nyakati 
tofauti walielezea kufurahishwa kwao 
na juhudi za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya Awamu ya saba chini 
ya uongozi wa Dk. Ali Mohamed 
Shein na hasa katika kutekeleza 
ahadi  zilizoahidiwa na Dk. Shein kwa 
wananchi wakati alipokuwa akiomba 
kura.

Mzee Haji Ame mkaazi wa 
Tumbatu Jongowe akizungumza na 
mwandishi wa Makala hii alieleza 
kuwa wazee wa Tumbatu wana kila 
sababu ya kumpongeza Dk. Shein 
kwa kuwasaidia katika kuendeleza 
miradi yao ya maendeleo na kuahidi 
kuendelea kumuunga mkono katika 
juhudi zake za kuleta maendeleo.

Bi Asha akionesha tabasamu 
lisilo na mfano naye hakua nyuma 
kuelezea fursa walizonazo akina 
mama wa Tumbatu hivi sasa baada 
ya utekelezwaji wa ahadi za Dk. Shein 
katika kisiwa hicho, na kumpongeza  
Dk. Shein kwa juhudi zake za makusudi 
za kuhakikisha kuwa wananchi wa 
Tumbatu wanapata huduma bora za 
maendeleo zikiwemo huduma za afya, 

maji safi na salama, umeme, elimu 
ujenzi wa gati na huduma nyenginezo.

Kwa maelezo ya uongozi wa Shirika 
la Bandari  Zanzibar, ujenzi wa gati ya 
Tumbatu umekamilika na kwa upande 
wa gati ya Mkokotoni mchakato wa 
ujenzi wake unaendelea na kwamba 
ndani ya mwaka huu hatua kubwa 
ya ujenzi itafikiwa. Ujenzi wa gati 
hiyo mpya ya Tumbatu umegharimu 
Shilingi milioni 374 na ujenzi wa gati 
ya Mkokotoni unatarajiwa kugharimu 
zaidi ya Shilingi Bilioni moja.

Kwa mujibu wa maelezo ya 
uongozi wa Shirika la Bandari 
Zanzibar gati hiyo ya Tumbatu ni kwa 
ajili ya vyombo vyote vidogo vidogo 
vikiwemo vile vya kienyeji ambapo 
pia, kumejengwa eneo maalum 
kwa ajili ya mizigo. Gati mpya ya 
Mkokotoni  itatumika kwa boti ndogo 
zitakazosafiri baina ya Mkokotoni na 
Tumbatu  lakini vile vile  boti kubwa 
zitakazokuwa zinasafiri baina ya 
Mkokotoni na Tanzania Bara.

Nao uongozi wa Mamlaka ya Maji 
Zanzibar (ZAWA)  ulieleza  kuwa mradi 
mpya wa maji safi na salama kisiwani 
humo unaotekelezwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar umeshaanza 
kutoa huduma  ambapo mchango 
mkubwa umetolewa na wananchi wa 
Tumbatu, Mwakilishi wa jimbo hilo 
pamoja na Washirika wa Maendeleo 
wakiwemo Ubalozi wa Marekani na 
Iran.

Mradi huo unatarajiwa kuwa na 
visima vitatu ambapo tayari hivi sasa 
kisima kimoja kilichochimbwa huko 
Donge Kipange kimeshaanza kazi na 
vyengine vinaendelea. Kukamilika 
kwa visima hivyo na kuunganishwa 
kwake kutaondosha kabisa tatizo la 
upatikanaji wa maji safi na salama 
kwa mgao kama ilivyo hivi sasa na 
badala yake huduma hiyo muhimu 
itapatikana kwa muda wote wa saa 
24.

Mradi huo ambao unatekelezwa 

na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kupitia ZAWA, unajumuisha pia kazi 
za kulaza mabomba baharini na  
uchimbaji visima ambapo gharama za 
mradi huo ni Shilingi Bilioni moja na 
nusu za Tanzania.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifuatana 
na Wananchi na wanafunzi wa madrasa huku wakisoma Qaswida wakati walipokuwa 
wakimshindikiza katika ziara ya kuangalia maendeleo ya Miradi ya maendeleo ya Kijiji cha 
Kichangani Wilaya Ndogo Tumbatu ikiwemo Ujenzi wa Bandari na Maji Safi na Salama tarehe 
30 Disemba, 2015
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Wananchi	wa	Makangale,	Jozani	
na dhamira yao ya kuhifadhi 
maliasili
Misitu ni rasilimali 

muhimu ambayo kwa 
bahati mbaya imekuwa 

ikitoweka kwa kasi kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya rasilimali 
hiyo sambamba na ongeko la idadi ya 
watu.

Hali hiyo imekuwa ikipelekea 
kuweko na changamoto za aina yake 
kwa Serikali katika jitihada zake za 
udhibiti na ulinzi wa misitu hasa ile 
ya hifadhi ya taifa, ikitiliwa maanani 
kwamba rasilimali hiyo ni miongoni 
mwa vivutio vikuu vya utalii hapa 
Zanzibar. 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ilidhamiria kusimamia ulinzi na 
udhibiti wa maeneo ya hifadhi ya 
misitu ya Taifa ya Jozani, Unguja 
na Ngezi, Pemba pamoja na misitu 
mingine ya asili kwa mashirikiano na 
wananchi na wadau mbali mbali kazi 
ambayo imefanyika kwa mafanikio 
makubwa.

Aidha, Serikali kwa kushirikiana 
na wananchi imekuwa ikiendeleza 
utunzaji wa hifadhi ya wanyamapori 
walio katika hatari ya kutoweka hasa 
kimapunju, popo wa Pemba na paa 
nunga na kuwatumia kama vivutio 
vya utalii.

Changamoto ya kutekeleza kazi 
ya uhifadhi wa misitu inatokana na 
ukweli kwamba wananchi wengi 
hutegemea rasilimali hiyo kwa 
mahitaji yao mbali mbali ya kila siku, 
huku wakichukua juhudi ndogo sana 
ya kupanda misitu.

Kazi kubwa ambayo imekuwa 
ikifanywa na Serikali kwa kushirikiana 
na washirika wa maendeleo kwa muda 
mrefu sasa ni kujaribu kubadilisha 
uelewa wa jamii kuhusiana na suala 
la misitu; faida na hasara zake pamoja 
na kuwashajiisha wananchi kuanzisha 

miradi mbadala itakayowaongezea 
kipato bila ya uharibifu wa mazingira.

Kwa kiasi kikubwa matunda ya 
kazi hii sasa yameanza kuonekana 
kutokana na wananchi wengi 
kuanzisha miradi ambayo ni rafiki 
kwa mazingira. Miradi hii ni ile yenye 
kuwaletea tija kubwa wananchi bila ya 

kukata kuni, miti, makaa na shughuli 
zote zinazohusiana na misitu. Mifano 
ya miradi hiyo ni ile ya ufugaji wa 
nyuki kwa kutumia njia za kisasa, 
ufugaji wa samaki wa maji chumvi 
na maji baridi na kilimo cha mboga 
mboga kwa kutumia njia za kisasa za 
umwagiliaji.

Kima Punju wakiwa juu ya miti katika maisha yao ya kila siku. Wanyama hawa hupatikana 
katika msitu wa hifadhi wa Jozani Unguja



25 Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2016

Inatia moyo kuona kuwa wananchi 
katika maeneo mbali mbali ikiwemo 
Shehia ya Makangale iliyoko Wilaya 
ya Micheweni, Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Wakulima wenye mashamba 
Jozani, Shehia ya Pete, Wilaya ya Kusini, 
Mkoa wa Kusini Unguja hatimaye 
wamekubali kushirikiana na Serikali 
kuilinda, kuihifadhi na kuitetea 
rasilimali ya misitu katika maeneo yao 
ambayo ni msitu wa hifadhi ya Taifa 
wa Makangale na Msitu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Jozani Ghuba ya Chwaka.

Katika mahojiano maalum na 
wananchi wa kijiji cha Makangale, 
wananchi mbali mbali wa Shehia hiyo 
ambayo kijiji chao walipewa heshma 

kubwa ya kufanyika serehe za ufungaji 
wa Mradi wa Hifadhi ya Misitu Asili 
(HIMA) walisema watahakikisha 
wanailinda heshima hiyo kwa kuilinda 
kwa nguvu zao zote rasilimali hiyo 
kwa manufaa yao, vizazi vya sasa, 
vijavyo na taifa kwa jumla. 

Wamesema wananchi wenyewe 
wa Makangale hawana sababu ya 
kuharibu mazingira kwa kukata 
misitu kwani wamezaliwa wakiiona 
rasilimali hiyo kukiwa na miti minene 
lakini kwa bahati mbaya miti hiyo 
imekuwa  ikiharibiwa kwa  kukatwa na 
kupasuliwa mbao, ujenzi wa nyumba 
na uchomaji wa tanu za makaa na 
chokaa.

“Makangale ina hewa safi, 
rutba nzuri na mvua za mara kwa 
mara mambo ambayo yamekuwa 
yakiwanufaisha wananchi wa 
Makangale” alisema mzee huyo.

Hivi karibuni kijiji cha Makangale 
kilipata heshima ya kufanyika sherehe 
za ufungaji wa Mradi wa Hifadhi ya 
Mazingira ya Misitu ya Asili (HIMA), 
ambapo mgeni rasmi alikuwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein. 

Sheha wa Shehia ya Makangale 
Mohamed Juma Ali alisema kuwa 
shehia yake kupitia  kamati yake ya 
shehia pamoja na baadhi ya wananchi 
wamekubaliana kuandaa mikakati 
kadhaa itakayoweza kusaidia kulinda 
rasilimali zilizokuwepo ndani ya msitu 
wa Hifadhi wa Makangale ili kuona 
inaendelea kubakia.

“Tumekaa kamati  nzima ya 
Shehia na baadhi ya wanavijiji 
wanaoendesha shughuli zao za 
maisha kwa kutegemea rasilimali 
ya msitu kulitafakari suala hilo kwa 
pamoja na ufumbuzi wake tumepeana 
majukumu likiwemo la  kila mmoja 
wetu awe mlinzi wa mwezake katika 
kulinda msitu huo” alisema Sheha 
Mohamed.

Kwa mujibu wa kamati hiyo ya 
shehia, mafanikio ya utekelezaji wa 
mipango iliyopangwa yataondosha 
kabisa tatizo la uharibifu wa 
mazingira ambao hufanywa na baadhi 
ya wananchi wachache  ambao 
uchunguzi umebaini kuwa wengi wao 
ni kutoka nje ya shehia hiyo.

Salum Mkadam Hamad  ambae 
ni mkaazi wa kijiji cha Makangale 
alisema tatizo lilipo kwa wananchi 
wengi ni kuwa na elimu ndogo ya 
kutambua umuhimu wa faida za 
misitu na uhifadhi wa mazingira 
kwa jamii na umma na ndiyo maana 
watu wamekuwa wakiharibu bila ya 
huruma rasilimali ya misitu.

Kwa upande wa uhifadhi wa misitu 
na wanyama adimu Jozani, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Idara 
ya Misitu na Maliasili Zisizorejesheka, 
imekubaliana na wakulima wenye 
mashamba Jozani na wadau wengine  

Msitu wa hifadhi wa Jozani Unguja
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kuhifadhi maliasili na viumbe hai 
vilivyomo kwenye eneo hilo.

Katika kufanikisha mpango huo, 
pande hizo zimekubaliana kutenga 
fungu maalum la fedha ikiwa ni fidia 
kwa wakulima wa Jozani ambao, 
kwa mujibu wa utafiti uliofanywa 
mwaka 2008, wakulima hao ndio 
wenye kuathiriwa zaidi na kimapunju, 
ikilinganishwa na wakulima wengine 
wote kwenye eneo hilo la Hifadhi 
ya Taifa ya Jozani Ghuba ya Chwaka. 
Lakini Serikali pia imekubali kuweka 
mazingatio maalum kutenga fungu la 

fedha kutoka katika fedha za kiingilio 
zinazolipwa na wageni  kuwalipa 
wanavijiji wa vijiji vingine tisa 
vinavyozunguuka hifadhi hiyo.

Kwa kuwa fedha za fidia 
zinazogaiwa kwa wakulima ni 
kidogo kuweza kukidhi mahitaji ya 
wakulima, na kwa kuwa  wataalamu 
wanaoshughulikia masuala ya 
kutembeza wageni kwa muda 
mrefu wamekuwa wakilalamika 
kutokana muda mdogo wanaoutumia 
Jozani kwa wageni wao kuangalia 
kimapunju, msitu wa asili na daraja la 

mikoko, Umoja wa Wenye Mashamba 
Jozani (UWEMAJO) umeamua kubuni 
mbinu mbadala za kuendesha maisha 
ya wakulima kwa kuanzisha utalii wa 
kimazingira badala ya kutegemea 
mazao ya kilimo ambayo yanaathiriwa 
na kimapunju.

Mradi wa uhifadhi wa kasa ni mradi 
wa kwanza kubuniwa na wakulima wa 
Jozani. Kwa kuwa kasa yumo kwenye 
orodha ya samaki wanaoendelea 
kupungua kwa kasi duniani, UWEMAJO 
imeamua kuanzisha kampeni 
maalum ya kuwahifadhi samaki hao 
kwa kuwataka wananchi waache 
kuwatumia kama kitoweleo au 
chakula. Kasa wanaohifadhiwa Jozani 
ni wale ambao ama kwa makusudi au 
kwa bahati mbaya wameingia kwenye 
mikono ya wavuvi na wamo katika 
hatari ya kutaka kuliwa. 

Jumuiya inawaokoa kasa hao 
kutoka katika mikono ya wavuvi na 
kuwahifadhi kwa muda maalum kabla 
ya kuwapeleka bahari kuu kuendelea 
na maisha yao ya kawaida. Mradi huu 
umekuwa kivutio kikubwa kwa watalii 
wanaotembelea Zanzibar na hasa 
wanapofika Jozani.

Ufugaji wa samaki ni mradi 
mwengine wa pili uliobuniwa na 
wakulima kwa lengo la kupanua 
wigo wa miradi, kuongeza kipato 
chao kwa kuvuna samaki na kuuzwa 
kwa wananchi na kwenye hoteli za 
kitalii. Pamoja na kuongeza kipato 
cha wananchi, mradi huu pia ulilenga 
kuimarisha afya ya jamii kwa kuipatia 
chakula bora. 

Lakini kutokana na kushindwa 
kufikia lengo hilo kwa sababu ya 
ukosefu wa vifaranga, mradi huu nao 
umejumuika na miradi mingine ya 
utalii, ambapo wageni wamekuwa 
wakivutika na kuangalia namna ya 
ufugaji wa samaki. Kadhalika, mradi 
huu umekuwa ukitumiwa na wasomi 
na hasa wanasayansi mbali mbali 
kufanya utafiti kuhusiana na masuala 
ya ufugaji wa samaki.

Mradi mwengine uliobuniwa na 
wenye mashamba Jozani ni mradi 
wa kuhifadhi makobe. Awali mradi 
huu ulikuwa na makobe wadogo 

Msitu wa hifadhi wa Ngezi Pemba
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wachache wenye asili ya Tanzania 
Bara, lakini kiu kubwa na ya muda 
mrefu ya wakulima hawa ilikuwa ni 
kupata makobe wakubwa wa Zanzibar.

Tarehe 8 Mei 2012, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alifanya ziara ya kutembelea 
miradi mbali mbali ya maendeleo ya 
wananchi ikiwemo mradi wa Wenye 
Mashamba Jozani. 

Katika taarifa yao kwa Mheshimiwa 
Rais, wakulima hao walimuomba 
Dk. Ali Mohamed Shein kuwapatia 
makobe walioko katika Kisiwa cha 
Changuu ili waweze kupanua wigo wa 
biashara yao. Kwa kuzingatia dhana ya 
utalii kwa wote, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
alikubali ombi hilo na kuiamuru taasisi 
husika kuwapatia makobe wakubwa 
wakulima hao kutoka kisiwa cha 
Changuu ambako idadi yao imekuwa 
ikiongezeka kwa kasi kubwa. Makobe 
hao wameongeza haiba ya eneo hilo 
na wageni wengi wameonekana 
kufurahia kivutio hicho. 

Miradi mingine ya utalii 
iliyoanzishwa na wenye mashamba 
ni kwa ajili ya watalii ni mkahawa 
unaopika chakula cha asili na aina 
nyengine ya vyakula, mradi wa 
kuonesha vitu vya asili ambavyo 
vilitumika kabla ya maendeleo 
makubwa ya Sayansi na Teknolojia, 
mapishi ya asili, ngoma za jadi na 
ziara ya kuangalia pango la Pangejuu. 

Hivyo UWEMAJO imefanikiwa 
kuigeuza athari ya kimapunju kwenye 
mashamba ya wakulima na kuwa fursa 
adhimu kwao kuweza kujikwamua na 
hali ngumu ya maisha kwa kuimarisha 
utalii wa kimazingira badala ya kukata 
kuni, makaa na miti ya kujengea, kazi 
ambazo siyo tu zinahitaji nguvu kubwa 
na kutoa kipato kidogo, lakini vile vile 
zinapelekea uharibifu mkubwa wa 
mazingira.




