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UTAMBULISHO
Wapenzi wasomaji wa Jarida la 
Ikulu tunafuraha kukukaribisheni 
katika uendelezaji wa juhudi za 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kuimarisha 
mawasiliano na wananchi.

Ni lengo la Ofisi ya Rais kukuza 
mawasiliano na wananchi kwa 
kutumia njia tofauti kama vile 
Jarida, vipeperushi pamoja na 
vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili 
tuweze kufikia lengo hilo.

Jarida hili limetolewa na Idara ya Mawasiliano 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Zanzibar.

P.O.BOX: 2422 

Zanzibar - Tanzania

Phone: +255 223 0814/5

Fax: 024 223 3722

Email: com_ikulu@ikuluzanzibar.go.tz

Maoni ya Mhariri
Kutoa taarifa kwa umma ni jukumu la 

kila kiongozi wa Serikali

Katika zama hizi za utawala wa 
kidemokrasia ambao unahimiza 
uwazi na uwajibikaji, suala la 

mawasiliano kati ya Serikali na wananchi 
limekuwa sio tu ni sehemu ya utawala, bali 
ni utamaduni katika uendeshaji wa Serikali 
duniani kote.

Kwa nchi zilizoendelea suala la 
mawasiliano tayari limeshakuwa utamaduni 
uliozoeleka tofauti na nchi zetu zinazochipukia 
katika mifumo ya siasa za ushindani.  Hata 
hivyo, pamoja na kupewa kipaumbele, suala 
hili la mawasiliano  bado halijafanikiwa sana 
katika nchi za zinazoendelea.

Katika kuhakikisha kuwa Zanzibar 
haibaki nyuma katika suala hilo, Serikali 
imekuwa ikichukua hatua mbalimbali ili 
kujenga mifumo madhubiti ya kuwezesha 
mawasiliano bora na ya uhakika kati yake na 
wananchi pamoja na washirika wengine.

Mawasiliano kati ya Serikali yanafanyika 
kwa njia nyingi ikiwemo matumizi ya vyombo 
vya habari, mikutano ya hadhara ya viongozi 
na wananchi na washirika wa Serikali pamoja 
na matumizi ya njia za kisasa za teknolojia ya 
habari na mawasiliano kama vile tovuti na 
mitandao ya kijamii.

Lakini mfumo wa mawasiliano 
umejengwa katika misingi ya ushirikiano 
kati ya mtoa taarifa, mchukuaji taarifa na 
walengwa. Na kwa sababu ni mawasiliano, bila 
ya shaka kunakuwepo na mrejesho miongoni 
mwa wanaowasiliana.

Tokea baada ya Mapinduzi matukufu 
ya tarehe 12 Januari 1964,  kumekuwepo na 
jitihada mbalimbali za kuelimisha jamii juu 
ya umuhimu wa suala la Serikali kuwasiliana 
na wananchi.  Katika kuhakikisha hilo 
linafanikiwa, hatua mbalimbali zimekuwa 
zikichukuliwa tangu awamu ya kwanza 
ya uongozi hadi awamu hii ya saba ili 
kujenga mazingira bora zaidi ya kuwezesha 
mawasiliano hayo.

Mawasiliano na umma ni moja kati 
ya ajenda muhimu katika Serikali ya 
awamu ya saba inayoongozwa na Dk. Ali 
Mohamed Shein. Kwa hakika tangu kuingia 
madarakani mwaka 2010 amefanya jitihada 
kubwa kuhakikisha kuwa kunakuwepo 
na mawasiliano ya karibu kati ya Serikali 
anayoiongoza na wananchi wakati wote.

Tungependa kukumbusha katika ukurasa 
huu kuwa lengo kuu la Serikali kuwa na 
mawasiliano na wananchi ni kuhakikisha 
wananchi wanashiriki kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo kwa kupewa taarifa 
muhimu ambazo zitawasaidia kufahamu 
mipango ya Serikali, utekelezaji wake na nafasi 

yao katika kushiriki utekelezaji wa mipango 
hiyo.

Kwa kuwa pande hizo zinawasiliana ni 
rahisi kwa Serikali kuwafahamisha wananchi 
kile ambacho imekusudia kukifanya, lengo 
lake na manufaa yake kwa wananchi na nchi 
kwa jumla. Kwa upande mwengine, Serikali 
kwa kutumia njia nzuri za mawasiliano, 
itaweza kufahamu nini hasa mahitaji halisi 
ya wananchi na changamoto zao na hivyo 
kuchukua hatua zinazofaa kwa wakati 
muafaka.

Katika kuhakikisha suala hilo linafanyika 
kwa ufanisi mkubwa, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya awamu ya saba imetoa 
muongozo unaowahimiza viongozi wote 
wa Serikali wakiwemo Mawaziri, Makatibu 
wakuu, Wakuu wa Taasisi, Wakuu wa Mikoa 
na Wilaya kutoa taarifa kwa wananchi kila 
baada ya kipindi maalum  kuhusu utekelezaji 
wa shughuli zao. Hii ni kwa sababu watumishi 
wote wa umma wanawajibika kwa wananchi.

Mheshimiwa Rais amekuwa mfano 
bora katika kutekeleza hili la kuwasiliana 
na wananchi mara kwa mara. Amekuwa 
akikutana na wananchi na kuzunguza nao ana 
kwa ana katika hadhira mbalibali, lakini pia 
anawasiliana nao kupitia mikutano yake na 
waandishi wa habari.

Wakati Mheshimiwa Rais anaonekana 
kuweko mstari wa mbele katika kulitekeleza 
hilo, bado viongozi na watendaji wengi wa 
Serikali wamekuwa wagumu kutekeleza 
mkakati wa Serikali wa mawasiliano. 

Tatizo hili limekuwa ndio kilio kikubwa 
cha waandishi wa habari kila wanapokutana 
na Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Katika mazungumzo yake na waandishi 
wa habari hivi karibuni hoja hiyo ilijitokeza 
kwa mara nyengine tena ambapo Mheshimiwa 
Rais  alijibu kwa ufupi kwa kusema “suala hilo 
halihitaji tena mjadala, tulitoa mwongozo 
tangu mwaka 2011. Viongozi na watendaji 
husika hawapaswi kukataa kutoa habari kwa 
vyombo vya habari”.

Safu hii inapenda kusisitiza kuwa kasi 
ya Serikali ya kipindi hiki cha miaka mitano 
inahitaji mchango madhubuti wa sekta 
ya habari na mawasiliano na hilo haliwezi 
kufikiwa bila ya viongozi na watendaji wa 
Serikali na taasisi zake kutoa ushirikiano wa 
karibu na vyombo hivyo. 

Sisi tunaamini kuwa kauli hii ya 
Mheshimiwa Rais ina ujumbe mzito kwa 
wahusika na kwamba ni imani yetu pia kuwa 
wataelewa kusudio la kauli hii. Inawezekana 
timiza wajibu wako. 

Ikulu Zanzibar Mei - Juni 2016
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali Mohamed Shein akipokea maandamano ya Wafanyakazi mbali mbali wa Taasisi za 
Serikali na Binafsi,wakati wa sherehe za siku ya Wafanyakazi Duniani katika viwanja vya Ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja, tarehe 
01 Mei, 2016 

Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar pamoja na 
Shirikisho la Vyama Huru 

vya Wafanyakazi (ZATUC) nchini kwa 
mara nyengine tena vimedhihirisha 
dhamira yao ya dhati katika kuimarisha 
mazingira ya kufanyakazi ikiwemo 
maslahi bora zaidi ya wafanyakazi, huku 
ikitilia mkazo suala la haki na wajibu 
kuwa ni watoto pacha.

Dhamira hiyo ya Serikali kwa 
kushirikiana na Shirikisho Vyama Huru 
vya Wafanyakazi imebainika wazi katika 
maadhimisho ya sherehe za siku ya 
wafanyakazi ampapo pande zote mbili 
zilibainisha mafanikio yaliyopatikana 
katika kuzipatia ufumbuzi changamoto 
mbali mbali ambazo zimekuwa 

Sherehe za siku ya wafanyakazi 
- Mei Mosi
	Serikali imejidhatiti kuendelea kuimarisha maslahi ya wafanyakazi
	Shirikisho la vyama huru la wafanyakazi lapongeza juhudi za Serikali
	Vyasisitiza kuwa haki na wajibu ni watoto pacha

zikiikabili sekta ya kazi na mipango ya 
baadae ya kuimarisha sekta hiyo.

Katika kufikia mafanikio ya 
utekelezaji wa dhamira hiyo, Serikali 
tayari imeshaweka utaratibu mzuri wa 
kisheria baina ya mwajiri na mwajiriwa 
kwa kuweka vyombo maalum vyenye 
uwezo wa kusikiliza, kushauri na 
kupendekeza maslahi ya wafanyakazi.  
Utaratibu wa aina hii ni mashuhuri 
duniani kote ili kuuthamini mchango wa 
wafanyakazi katika utoaji wa huduma 
kwa umma, kuchangia maendeleo na 
kudumisha amani, utulivu na usalama 
kwa lengo la kuimarisha huduma za 
jamii na utendaji katika sekta ya umma 
na sekta binafsi. Madhumuni makubwa 
ya utaratibu huu ni kuepusha migogoro 

na mifarakano katika sehemu za kazi.
Ni ukweli ulio wazi kwamba, Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar imepiga hatua 
kubwa katika kuimarisha utaratibu 
wa majadiliano ya pamoja kazini ili 
kuimarisha uhusiano bora na kuondoa 
mizozo kwenye kazi, ili kuleta ufanisi.  
Serikali imehakikisha kwamba vyombo 
vyote vya majadiliano kati ya waajiri 
na waajiriwa vimeundwa na vinafanya 
kazi ipasavyo.  Vyombo hivyo ni pamoja 
na Bodi ya Ushauri wa Mambo ya 
Kazi, Bodi ya Ushauri wa Mishahara, 
Kamati ya UTATU na Kamati ya Afya 
na Usalama Kazini.  Vyombo vyote 
hivi vina uwakilishi wa wafanyakazi 
kupitia Shirikisho la Vyama Huru vya 
Wafanyakazi Zanzibar, Jumuiya ya 
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Waajiri na Wajumbe kutoka Serikalini.
Hivi sasa tayari Serikali 

imekwishaunda chombo cha juu cha 
Kitaifa cha Majadiliano katika Sekta ya 
Umma na kimeshaanza kufanya vikao 
vyake kwa mujibu wa Sheria na kanuni 
zinazoongoza vikao hivyo.  Hatua hii ni 
muhimu sana na hasa kwa vile Serikali 
itaendelea kuwashirikisha wafanyakazi 
katika mambo yanayowahusu.  Itakuwa 
ni vyema basi iwapo wawakilishi wa 
wafanyakazi wanaoingia katika vyombo 
hivyo wataitumia ipasavyo fursa hiyo 
na kuwasilisha hoja zenye kuzingatia 
maslahi ya wafanyakazi na jamii yote 
kwa jumla.

Mfumo mzuri wa Sera, Sheria na 
Kanuni zinazohusiana na masuala ya 
kazi, ikiwemo Sheria  Namba 11 ya 
mwaka 2005 na Sheria ya Utumishi 
wa Umma Namba 2 ya mwaka 2011 
umekwishawekwa ili kuhakikisha 
kwamba kunakuwepo na utaratibu 
mzuri ambao unasimamia  masuala 
ya kazi hapa nchini.  Hivi sasa Serikali 
inaendelea na utekelezaji wa Sera ya 
Ajira ya mwaka 2009 na Kanuni za 
kazi ikiwemo Kanuni za Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2014.  Ni dhahiri 
kwamba, mashirikiano ya pamoja kati ya 
wafanyakazi, waajiri na Serikali ni suala 

muhimu katika kufanikisha utekelezaji 
mzuri na wenye tija wa sera, sheria na 
kanuni zinazohusiana na masuala ya 
kazi.  

Akizungumza kwenye kilele cha 
sherehe za siku ya wafanyakazi, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
aliwaahidi wafanyakazi  kwamba Serikali 
itajitahidi kuchukua hatua katika 
kutimiza wajibu wake ili ifikie lengo la 
kupata ufanisi zaidi.  

Alisema Serikali inatambua 
umuhimu wa kuandaa mpango 
madhubuti wa kuhakikisha kwamba 
afya za wafanyakazi zinalindwa dhidi 
ya maradhi au majanga yanayoweza 
kuwapata wafanyakazi wakiwa kazini au 
nje ya mazingira ya kazi.  Katika kuikabili 
hali hiyo, katika kipindi hiki cha pili cha 
Awamu Saba, Serikali imeweka mkazo 
katika kuziimarisha huduma za afya na 
kuandaa utaratibu  bora zaidi wa kutoa 
huduma hizo, pamoja na  kukamilisha 
utaratibu wa kuanzisha Bima ya Afya 
kwa wafanyakazi wa Sekta ya Umma.  
Lengo la mipango hii ni kuwaondoshea 
wananchi na wafanyakazi mzigo 
wa gharama za matibabu wakati 
wanapougua.

Alitoa wito kwa waajiri wa sekta 

binafsi ambao bado hawajaanzisha 
huduma hizo na wao waanze kujipanga 
ili waweze kuwaingiza wafanyakazi wao 
katika utaratibu wa aina hii.  Aidha, 
alisisitiza umuhimu wa kuendeleza 
utaratibu wa kupima afya kila baada ya 
kipindi maalum na kufanya mazoezi 
kwa lengo la kukabiliana na maradhi 
mbali mbali. 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Awamu ya Saba, imeshaanza kazi 
katika kipindi chake cha pili ambapo 
mipango na vipaumbele vya Serikali 
katika kipindi hicho kwa sekta mbali 
mbali vilielezwa na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
wakati alipokuwa akilizindua Baraza la 
Tisa la Wawakilishi, tarehe 05 Aprili, 
2016.

Katika hotuba yake hiyo, alieleza 
wazi wazi azma ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar juu ya kuimarisha ukuaji 
wa mapato na kuziba mianya ya uvujaji 
wa mapato.  Vile vile, Rais wa Zanzibar 
alisisitiza umuhimu wa kuzingatiwa 
kwa Sheria Namba 9 ya mwaka 2005 
ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma pamoja na kuhakikisha ubora wa 
miradi na ununuzi wa vifaa na huduma 
mbali mbali unaofanywa kwa kuzingatia 
thamani ya fedha zinazotumika.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali Mohamed Shein akiwapungia mkono wafanyakazi kutoka Ofisi ya Makamu wa Pili 
ya Rais walioshiriki maandamano wakati wa sherehe za sikuya Wafanyakazi Duniani katika viwanja vya Ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini 
Unguja, tarehe 01 Mei, 2016 

Ikulu Zanzibar Mei - Juni 2016
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Ili kuthibitisha dhamira ya kweli 
ya Serikali katika suala la uwajibikaji, 
Dk. Shein alirejea kauli yake mbele 
ya wafanyakazi hao kwa kusema kuwa 
Serikali itayasimamia mambo ya msingi 
kwa vitendo.  Aidha, Serikali itapambana 
na vitendo vyote vya rushwa na 
uhujumu wa mali ya umma, ubadhirifu, 
uzembe, uonevu na dhulma na kwamba 
watakaobainika kujiingiza na kufanya 
vitendo hivi, watachukuliwa hatua kwa 
kuzingatia sheria na misingi ya utawala 
bora bila ya kumdhulumu mtu yoyote.  

“Wakati tulionao si wakati wa 
maneno, sasa ni wakati wa vitendo.  
Jukumu letu ni kuipeleka mbele nchi 
yetu ili ifikie nchi yenye uchumi wa 
kati.  Kwa hivyo, lazima sote tujitahidi 
kuongeza kasi katika kujituma na 
kufanya kazi za halali. Tuwe wabunifu 
na tujisimamie wenyewe badala ya 
kusubiri kusimamiwa na kuelekezwa 
hata katika yale mambo ambayo yamo 
ndani ya uwezo wetu”, alisisitiza Mhe. 
Rais wa Zanzibar katika hotuba yake 
kwenye sherehe za siku ya wafanyakazi 
– Mei Mosi.  

Alielezea matumaini yake kwamba 
Zanzibar tunao uwezo wa kupiga hatua 
kubwa zaidi ya maendeleo na kwa 
haraka, iwapo tutatumia vyema maarifa 

tuliyonayo, rasilimali alizotujaalia 
Mwenyezi Mungu na uzoefu tulioupata 
katika kipindi cha miaka 52 sasa, tangu 
yalipofanyika Mapinduzi Matukufu ya 
Januari 12, mwaka 1964.

Serikali imekwishaandaa utekelezaji 
wa mipango mikuu ya maendeleo 
ambayo wajibu wa wafanyakazi na 
wananchi wote ni kushirikiana na 
Serikali katika kuitekeleza mipango 
hiyo kwa manufaa ya watu wote bila ya 
kujali aina yoyote ya ubaguzi.  Ushiriki 
wa wafanyakazi wa sekta mbali mbali 
za umma na sekta binafsi ni tegemeo la 
Serikali katika kuufanikisha utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo ili kupata 
mafanikio katika kukuza uchumi wa 
taifa na kuimarisha huduma za jamii. 

Mafanikio ya haraka yanaweza 
kupatikana katika utekelezaji wa 
mipango hiyo iwapo  wafanyakazi kwa 
pamoja watatimiza wajibu wao kwa 
moyo wa uzalendo huku wakizingatia 
umuhimu wa kuendeleza amani, 
umoja na mshikamano mambo 
ambayo ndiyo msingi wa mafanikio 
yaliyokwishapatikana.

Ili kuweza kupata mafanikio 
yaliyokusudiwa, viongozi wa 
Vyama vya Wafanyakazi vya hapa 
Zanzibar nao hawana budi kuendelea 

kujidhatiti katika kutimiza wajibu 
wao kwa kuwakumbusha na kuwataka 
wafanyakazi watimize wajibu wao.  
Wafanyakazi watakiwe kuzingatia 
nidhamu kazini na maadili ya kazi ili 
ipatikane tija kwenye kazi na matokeo 
mazuri kwa ustawi wa wananchi wote.  
Wafanyakazi ni lazima wawajibike 
kwa mujibu wa majukumu yao na kwa 
kuzingatia Sheria Namba 2 ya Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2011 na kanuni 
zake. 

Kuhusu tatizo la ajira, Zanzibar kama 
zilivyo nchi nyengine zinazoendelea 
na zile zilizoendelea, nayo inakabiliwa 
na tatizo la ukosefu wa ajira za kutosha 
kwa wananchi na hasa kwa vijana.  Hata 
hivyo,  Serikali katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, iliongeza nafasi za 
ajira 5,370 katika taasisi mbali mbali 
Serikalini ili kupunguza tatizo la ajira.  
Aidha, Sekta Binafsi ilitoa nafasi za ajira 
25,006 zikijumuisha ajira za nje ya nchi.  
Hii ni hatua kubwa ingawa bado nafasi 
hizo zilizopatikana  ni chache sana na 
bado suala la ajira linaendelea kuwa 
ni changamoto kubwa nchini. Hata 
hivyo, Serikali itaendelea kuchukua 
hatua mbali mbali katika kukabiliana na 
changamoto hiyo kwa kushirikiana na 
sekta binafsi.

Baadhi ya Viongozi na Wafanyakazi wa Taasisi mbali mbali  za Serikali na Binafsi wakiwa katika sherehe za siku ya Wafanyakazi Duniani katika 
Ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja, tarehe 01 Mei, 2016 

Ikulu Zanzibar Mei - Juni 2016



6

Risala ya kuukaribisha Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani mwaka 1437 -  Hijria sawa na mwaka, 

2016 Miladia
Risala ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Mheshimiwa Alhaj Dk. Ali Mohamed Shein ya kuukaribisha Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani mwaka 1437 - Hijria sawa na mwaka, 2016 
Miladia 5 Juni, 2016

BISMILLAHI RAHMAN RAHIM,

Naanza kwa jina la Mwenyezi 
Mungu, Mwenye 
kuneemesha neema kubwa 

kubwa na Mwenye kuneemesha neema 
zote ndogo ndogo.

 
Ndugu Wananchi,
Assalamu Aleikum Warahmatullahi 
Wabarakatuhu.

Ni wajibu wetu kumshukuru Mola 
wetu (SW) kwa kutujaalia neema ya 
uhai na leo hii tukajaaliwa kuukaribisha 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. 
Tunamshukuru Mwenyezi Mungu 
aliyelijaaliya jua kuwa na mwangaza, 
na mwezi ukawa na nuru, na akaupimia 
vituo ili tujue idadi ya miaka na hisabu 
yake. Tunamuomba atujaaliye siha, 
nguvu na uwezo kwa kuitekeleza ibada 
ya Saumu katika mwaka huu 1437 
Hijria, kwa unyenyekevu, utiifu na 
katika hali ya amani na utulivu.

Tunamshukuru Mola wetu kwa 
kutuwezesha kujuumuika na waislamu 
wenzetu katika nchi mbali mbali leo 
hii katika kuukaribisha mwezi huu 
mtukufu. Ni neema na hidaya kubwa 
kwetu tukizingatia kuwa wako wenzetu 
tuliofunga nao Ramadhani iliyopita, 
na leo hii hatunao tena, wametangulia 
mbele ya haki. Tunamuomba Mwenyezi 
Mungu uwasamehe makosa yao na 
awape makaazi mema Peponi wale wote 
waliotangulia mbele ya haki. Amin.

Ikulu Zanzibar Mei - Juni 2016

Alhajj Dk. Ali Mohamed Shein 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
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Ndugu Wananchi,
Wakati tunaukaribisha Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani, ni vyema 
tukakumbushana baadhi ya mambo 
muhimu yanayopendeza kufanywa 
katika mwezi huu.

Huu ni Mwezi Mtukufu ambao 
ndani yake imeteremshwa Qur’ani 
kama alivyotubainishia Subahana 
Wataala katika Kitabu chake kitukufu 
cha Qur’ani katika aya ya 185 ya Suratul 
Baqara, kwa kusema: 

“Mwezi wa Ramadhani ambao 
imeteremshwa ndani yake Qur-an 
kuwa ni uongofu kwa watu, na hoja 
zilizowazi za uwongofu na upambanuzi 
.. …………” (2:185)

Ilivyokuwa katika mwezi huu ndio 
Qur’ani iliteremshwa kwa Mtume 
wetu Muhammad (SAW), tuna wajibu 
wa kufanya bidii katika kuisoma na 
kuifahamu Qur’an, ili tuweze kuishi 
kama Mwenyezi Mungu alivyotuelekeza 
na tupate baraka zake hapa duniani na 
kesho mbele ya haki.

Vile vile, hatuna budi kuhimizana 
katika kuzitekeleza Sala za Fardhi 
na kusali Sala za Sunna mbali mbali 
hasa katika nyakati za usiku. Huu ni 
mwezi, ambao ndani yake unapatikana 
usiku wenye heshima kubwa (Laylatul 
Qadr) ambao ibada ya usiku huo 
imebarikiwa kuliko ibada ya miezi elfu 
moja, na kwa hekima yake, Allah (SW), 
hakutubainishia kuwa ni usiku wa 
tarehe ngapi.

Bwana Mtume Muhammad (SAW) 
amesema: “Mwenye kusimama usiku 
wa Ramadhani kwa kufanya ibada 
hali ya kuwa na imani na kutaraji 
thawabu, anasamehewa mtu huyo, yote 
yaliyotangulia miongoni mwa makosa 
yake.” (Bukhari na Muslim).

Ndugu Wananchi,
Vile vile, ni muhimu katika 

Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
tukakumbushana kuwa miongoni mwa 
ibada tukufu alizokuwa akizifanya 
Bwana Mtume (SAW) ni kutoa sadaka 
na alilipa umuhimu sana jambo hili hadi 
wakati wa kuondoka kwake duniani. 
Wakati Bwana Mtume Muhammad 

(S.A.W) alipokuwa katika sakaratul 
mauti kila alipopata fahamu alikuwa 
akimuuliza Bibi Aisha (‘Radhiyallahu 
Unha) iwapo ameshazitoa sadaka zile 
dirhamu nne zilizokuwa nyumbani 
kwake wakati huo. 

Kadhalika, kutoa kwake sadaka 
kulikuwa kukiongezeka katika Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.  Ni wajibu 
wetu tuishi, yeye akiwa ni mfano wa 
umma huu. Vile vile, tufanye bidii na 
kumtaja Allah, tufanye istighfari na 
kukaa Itikafu, tuharakishe kufungua 
wakati unapofika na tutekeleze sunna 
ya kula daku.  Mambo haya yote 
yamepewa uzito mkubwa katika Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani. Tumuombe 
Allah atupe nguvu na uwezo wa 
kuyatekeleza mambo haya.

 
Ndugu Wananchi,

Sambamba na kuongeza juhudi 
katika kufanya mambo mema, ni 
wajibu wetu tuongeze juhudi katika 
kujizuwia ili tusifanye mambo maovu 
yaliyokatazwa ambayo yanaweza 
kubatilisha funga zetu au kufanya 
mambo ambayo hayapendezi kufanywa 
na mtu aliyefunga na yanayoweza 
kupunguza uzito wa mizani ya thawabu 
katika ibada zetu.

Wakati tunajiandaa na kufunga, ni 
muhimu sote tukafahamu kwamba hivi 
sasa teknolojia imevisogeza vishawishi 
vingi vinavyoweza kuibatilisha saumu 
karibu na nafsi zetu. Miongoni mwa 
vishawishi hivyo ni mitandao ya simu 
na intaneti.  

Nimeona nikukumbusheni ndugu 
wananchi, kuhusu suala hili, kwa 
sababu nahisi bado tunachangamoto 
mbali mbali za kijamii na kidini 
zinazoibuka kutokana na matumizi 
mabaya ya mitandao. Bila ya kujijua, 
mtu anaweza kujikuta anafanya makosa 
pale anapoangalia mitandao yenye 
mambo yasiyopendeza, hasa katika 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. Simu 
zimerahisisha mawasiliano katika 
jamii yetu, lakini vijana wetu wa kike 
na wa kiume, hufanya mazungumzo ya 
faragha yasiyoruhusiwa kidini baina ya 
vijana hao. Ni wajibu wetu waislamu 
tujiepushe na vitendo vinavyoweza 

kubatilisha saumu zetu kwa njia ya 
mitandao ya simu na kompyuta.  

Wito wangu kwa mashekhe ni 
kwamba waendelee kutoa taaluma 
juu ya umuhimu wa matumizi bora ya 
mitandao na kwa pamoja tuhimizane 
juu ya umuhimu wa kuunga mkono 
juhudi zetu zinazoendelea kuchukuliwa 
na Serikali za kushajihisha matumizi 
bora ya mitandao ya simu na kompyuta 
kwa kutumia mitandao ya intaneti.

Ndugu Wananchi,
Ni muhimu tukazingatia kuwa 

wakati tunaukaribisha Mwezi huu 
Mtukufu wa Ramadhani bado 
tumekabiliwa na tatizo la kuwepo kwa 
miripuko ya maradhi ya kipindupindu 
katika sehemu mbali mbali za 
Unguja na Pemba. Hadi leo ambapo 
tunaukaribisha Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani bado wapo wagonjwa 
wanaohudumiwa katika vituo 
vinavyotolewa utibabu wa maradhi ya 
kipundupindu, Unguja na Pemba.

Hali ya maradhi hayo yalipofikia 
hivi sasa ni nafuu sana, ikilinganishwa 
na kipindi cha wiki iliyoanzia tarehe 16 
hadi 22 Aprili, 2016 ambapo wagonjwa 
wa kipindupindu walifikia 250 kwa 
Unguja na Pemba ndani ya wiki moja.  
Tunapaswa tuyadhibiti maradhi hayo 
kwa juhudi zetu zote.

Ndugu Wananchi,
Katika kuendeleza jitihada na 

mikakati ya kuyanusuru maisha ya 
wananchi na kujikinga na miripuko 
ya kasi ambayo inaweza kuathiri kwa 
kiasi kikubwa harakati za maisha yetu 
na mwenendo mzima wa uchumi, 
Serikali itaendelea kuchukua tahadhari 
kwa kuchukua hatua mbali mbali kama 
zilivyotangazwa na Wizara ya Afya. 

Serikali inajuwa kwamba uamuzi 
huu uliochukuliwa unaweza kuathiri 
utamaduni wetu wa kuandaa hafla na 
tafrija za kufutarisha zinazoandaliwa na 
wananchi, taasisi mbali mbali za Serikali 
na sekta binafsi katika kipindi cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani. Imani yangu 
ni kuwa, sote tutaendelea kushirikiana 
katika kuendelea kulitekeleza agizo 
hilo la Serikali, lengo letu liwe ni 
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kushirikiana katika kuyanusuru maisha 
yetu kwa kuyatokomeza maradhi haya 
kwa haraka zaidi ili tuweze kuendesha 
shughuli na harakati za maisha katika 
hali ya kawaida.

Nasaha zangu kwenu wananchi ni 
kuwa tuendelee kufuata miongozo ya 
usafi iliyotolewa na wataalamu wa afya 
na Serikali inaendelea kufanya tathmini 
kuhusu hali hiyo na itawapa taarifa kwa 
kadri hali inavyoendelea kuimarika.

 
Ndugu Wananchi,

Ni muhimu tukakumbushana 
kuwa Bwana Mtume Muhammad 
(S.AW) alikuwa akizidisha ukarimu 
katika mwezi huu wa Ramadhani. Siku 
zote alikuwa mkarimu, lakini alikuwa 
mkarimu zaidi katika mwezi huo.  Kwa 
hivyo, ni wajibu wetu kufuata nyendo za 
Kiongozi wetu kwa kuzidisha ukarimu 
baina yetu katika Mwezi Mtukufu 
tunaouanza kesho.

Inasikitisha kuona kuwa, licha ya 
kuwa uislamu unahimiza kuoneana 
huruma, lakini wapo wafanyabiashara 
ambao huchukua fursa ya kupandisha 
bei bidhaa zao katika mwezi huu 
Mtukufu wa Ramadhan, hasa zile 
bidhaa za chakula muhimu ambazo 
Serikali hupunguza ushuru ili 
kuwapa afueni wananchi. Nafahamu 
malalamiko yaliyopo hivi sasa, ambapo 
wafanyabiashara walipandisha bei za 
bidhaa kwa kisingizio cha uchaguzi. 
Hadi leo hii bei za bidhaa hizo bado 
ziko juu.

Serikali itaongeza juhudi za 
kuwafuatilia wafanyabiashara wenye 
tabia hiyo ya kupandisha bei za bidhaa 
muhimu bila ya sababu za msingi, 
jambo ambalo linaathiri hatua ya 
Serikali ya Mapinduzi ya kutoa unafuu 
wa ushuru wa bidhaa muhimu kwa 
wafanyabiashara, ili waziuze bidhaa 
hizo kwa wananchi kwa bei nafuu.  
Kadhalika, upandishaji wa bei usio na 
msingi unakwenda kinyume na malengo 
yetu ya kuanzishwa kwa biashara huru 
yenye ushindani.  Serikali itaendelea 
kushirikiana na wafanyabiashara na 
itahakikisha kuwa bidhaa zote muhimu 
zinazohitajika na kutumika zaidi 
katika Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 

zinapatikana wakati wote na bila ya 
usumbufu wowote.

Ndugu Wananchi,
Miongoni mwa mambo muhimu 

kwa waislamu ni kuimarisha umoja 
na mshikamano miongoni mwetu.  
Mtume Muhammad (S.A.W)  katika 
maisha yake amehimiza sana suala 
la kuvumiliana, kupendana na 
kustahamiliana na kuishi bila ya 
kukhitilafiana kwa mambo madogo 
madogo.

Kadhalika, Mtume Muhammad 
(SAW) ametufundisha umuhimu 
wa kudumisha umoja na udugu kwa 
kutwambia: “Msikate ujamaa, msigeuke, 
msichukiane na msihusudiane. Nyinyi 
mkiwa ni waja wa Mwenyezi Mungu, 
dumisheni udugu. Ndugu wawili 
wasinuniane kwa zaidi ya siku tatu” 
(Imepokewa na Imam Malik).

Katika hadithi nyengine Mtume 
Muhammad (S.A.W) anatufundisha 
kwamba:

“Tabasamu unayoonesha kwa 
nduguyo ni sadaka” (Tirmidh).

Qur-ani Tukufu, inahimiza suala la 
kukuza udugu kwa kutwambia katika 
aya ya 10 ya Surat al-Hujurat

“Kwa hakika Waislamu wote ni 
ndugu basi patanisheni baina ya ndugu 
zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ...” 
(49:10).

Kutokana na mafundisho hayo ya 
Qur’ani na Hadithi za Mtume wetu 
Muhammad (S.A.W) ni wajibu wetu 
wa kila mmoja wetu kuhakikisha kuwa 
anafanya vitendo vyema, anaepuka 
chuki na hasama na kuimarisha mapenzi 
miongoni mwa Wazanzibari wote. 
Tuimarishe mshikamano wetu katika 
kulinda amani ili tuweze kuitekeleza 
saumu na ibada nyengine katika hali 
ya amani na utulivu, tukitambua kuwa 
amani ndio msingi unaotuwezesha na 
kutupa uhuru wa kufanya ibada kwa 
utulivu na kutafuta riziki za halali kwa 
familia zetu.

Ni wajibu wetu kumshukuru 
Mwenyezi Mungu Muweza kwa 
kuiweka nchi yetu katika hali ya amani 
na salama na sote tunafahamu kuwa sisi 
ni wamoja na kwa hivyo, chuki na husda 

hazina tija wala hazina nafasi katika 
kuijenga Zanzibar ya leo.  

Napenda nikuhakikishieni ndugu 
wananchi kuwa, Serikali zetu mbili, 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 
amani na salama.

Ndugu Wananchi,
Nafahamu kwamba licha ya jitihada 

mbali mbali zinazoendelea kuchukuliwa 
na Serikali katika kuwapatia wananchi 
huduma bora za jamii, lakini bado 
huduma hizo hazipatikani vizuri katika 
baadhi ya maeneo. Kwa mfano, bado 
shida ya maji safi na salama inaendelea 
kuwakumba wananchi katika baadhi ya 
maeneo. 

Kwa hivyo, katika Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani, bado wananchi 
wanaoishi katika maeneo hayo 
wanaweza kupata shida ya ukosefu wa 
maji.  

Kutokana na hali hiyo,  kwa mara 
nyengine ninaiagiza Wizara ya Ardhi, 
Maji, Nishati na Mazingira pamoja 
na Mamlaka ya Maji ya Zanzibar 
(ZAWA) ifanye kila jitihada ili iwapatie 
wananchi maji safi na salama, kwa 
kutumia magari katika sehemu zote 
ambazo zina upungufu wa   maji safi 
na salama.  Mkurugenzi Mkuu wa 
ZAWA ahakikishe kwamba kazi hii ya 
kuwapatia wananchi maji inafanyika 
kwa mafanikio makubwa. Natoa 
wito kwa wananchi washirikiane na 
Mamlaka hiyo ili waifanikishe shughuli 
hiyo ipasavyo.

Ndugu Wananchi,
Napenda nimalizie risala yangu 

kwa kukutakieni nyote kheri, rehema 
na baraka za Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani. Namuomba Mwenyezi 
Mungu atuzidishe mapenzi baina yetu 
na aizidishe baraka na neema katika 
nchi yetu. 

Ramadhani Njema.

Ahsanteni kwa kunisikiliza.
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Utafiti wa kisayansi na 
zoefu wa muda mrefu 
umeonesha kuwa 

michezo kwa jumla siyo tu inaimarisha 
afya za wanamichezo, lakini ni shughuli 
inayoimarisha ufahamu wa wanafunzi 
maskulini na vipaji vya uongozi bora 
huanza kuonekana katika miaka ya 
mwanzo wakati wanafunzi wakiwa 
skuli. Kumbukumbu zinaonesha kuwa 
wengi miongoni mwa viongozi maarufu 
duniani, walianza kuonekana vipaji 
vyao wakiwa skuli ama kwenye michezo 
au kwenye harakati za uongozi wa skuli.

Kuna mifano mingi ya viongozi 
wazuri walioshiriki michezo tokea 
wakiwa wanafunzi na uongozi wao 
katika utumishi wa umma umekuwa 
wa kupigiwa mfano. Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa ni mmoja kati ya 
mifano ya viongozi wa aina hiyo. Katika 
maisha yake ya skuli, yeye alikuwa ni 

Dk. Shein amewasisitiza wazazi, walezi umuhimu 
wa michezo maskulini

mwanamichezo mahiri aliyeshiriki 
michezo mingi bila ya masomo yake 
kuathirika. Michezo ilimpelekea hadi 
kufikia kuwa kocha wa mpira wa miguu 
aliyepata sifa kubwa.

Katika hili, hatuwezi kuacha 
kumzungumzia Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein, ambaye kwa 
wakati wake alikuwa mwanasoka na pia 
mwanariadha maarufu aliyeweka rikodi 
ya mita 100, ambayo inasemekana 
kuwa hadi leo haijapata kuvunjwa hapa 
Zanzibar. Aidha, Dk. Shein kutokana 
na kipaji chake cha uongozi, Rais wa 
kwanza wa Zanzibar Marehemu Mzee 
Abeid Karume, alimteua kuongoza 
timu ya wanafunzi kadhaa waliokuwa 
wanakwenda kusoma nchini Urusi 
mwaka 1969. Hivyo, uamuzi wa Dk. 
Shein wa kuhamasisha kurejeshwa 
vuguvugu la michezo katika skuli mbali 
mbali, haukuja kwa bahati mbaya, bali 

ni dhamira yake ya kweli akijua kwa 
uhakika tija inayopatikana kutokana na 
michezo hiyo.

Katika kuendeleza azma yake ya 
kuibua vipaji vya michezo kwa watoto, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dk. 
Ali Mohamed Shein amekuwa 
akiwahamasisha wazazi na walezi 
kuwaruhusu watoto wao kushiriki 
katika michezo mbali mbali na 
kuondokana na dhana potofu ambayo 
imejengeka miongoni mwa baadhi ya 
wazazi na walezi katika jamii kwamba 
ushiriki wa watoto katika michezo 
mbali mbali maskulini unasababisha 
wanafunzi kupoteza muda wao wa 
masomo na hivyo kupelekea kufanya 
vibaya kwenye masomo yao.

Dhana nyengine ambayo vile vile 
siyo sahihi, inajengwa na baadhi ya 
wazazi na walezi kwamba kitendo cha 
wanafunzi kupewa uongozi kuongoza 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipiga mpira kuashiria ufunguzi wa Mashindano ya Tamasha la 
Michezo ya Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu Zanzibar yaliyofanyika katika Uwanja wa Amaan Mjini Unguja, tarehe 21 Mei, 2016
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madarasa yao kinawanyima watoto wao 
fursa ya kusoma na hivyo kufanya vibaya 
katika mitihani yao ikilinganishwa na 
wanafunzi wenzao ambao hawakupewa 
majukumu hayo.

Akizindua mashindano ya michezo 
ya Shirikisho la Michezo ya Vyuo 
Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu 
Zanzibar (ZAHILFE) tarehe 21 Mei, 
2016 katika Uwanja wa Amaan, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi  Dk. Ali Mohamed Shein 
alibainisha wazi umuhimu wa michezo 
katika jamii, maskuli na taasisi za elimu 
kwa jumla.  Alisema michezo ni nyenzo 
muhimu ya kujenga umoja, maelewano 
na mshikamano kwa wanavyuo, 
wanafunzi wa skuli na jamii kwa jumla.

Katika kuelezea umuhimu wa 
michezo kwa kuzingatia mabadiliko 
ya dunia kisiasa, kijamii na kiuchumi, 
Dk. Shein alisema, “Michezo hivi 
sasa imepata kipaumbele kikubwa 
kwani mbali ya kuwa na dhima kuu 
ya uburudishaji, lakini vile vile inatoa 
ajira kwa vijana ndani na nje ya nchi”.  
Aliendelea, “Hivi sasa vijana wengi 
wa Kitanzania tayari wamepata ajira 
kucheza soka la kulipwa nje ya nchi.”

Dk. Shein alisisitiza kuwa katika 
taasisi za elimu, michezo ina mchango 
muhimu wa kuimarisha nidhamu 
za wanafunzi katika masomo yao na 
kuwapelekea kupata matokeo mazuri.  
Aidha, nidhamu hiyo huwajengea kuwa 
na mahusiano mema wenyewe kwa 
wenyewe na jamii inayowazunguka.

Kihistoria, michezo katika taasisi 
za elimu hapa nchini sio jambo jipya 
kwani tangu kupatikana kwa uhuru 
wa Zanzibar baada ya kufuzu kwa 
Mapinduzi Matukufu ya Januari 
12, mwaka 1964, tumeshuhudia 
kuanzishwa kwa Wizara ya Elimu, Mila 
na Utamaduni yenye jukumu muhimu 
la kushughulikia masuala ya michezo 
katika skuli na taasisi zote za elimu.

Kwa upande wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya 
uongozi wa Dk. Ali Mohamed Shein, 
jitihada maalumu za kuchochea 
vuguvugu la michezo katika maskuli na 
taasisi za elimu ya juu zimechukuliwa.  
Katika kufanikisha azma hiyo ya 
Serikali, Dk. Shein, aliamua kuanzisha 
Idara mpya ya Michezo na Utamaduni 
katika Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali ili kuoanisha masuala ya michezo 

na elimu.  Matokeo ya jitihada hizo 
yameanza kuonekana kwa kurudi kwa 
hamasa za michezo katika Tamasha 
la Elimu bila ya malipo ifikapo mwezi 
Septemba kila mwaka.		

Katika hatua nyengine, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar Awamu ya 
Saba, katika kipindi hiki cha Awamu 
ya Pili imewahakikishia wananchi wote 
wa Zanzibar kuwa itayaendeleza kwa 
vitendo mafanikio yaliyopatikana katika 
sekta ya michezo.  Vile vile, itaimarisha 
mashindano ya riadha ya Wilaya na 
kuliimarisha Bonanza la Michezo na 
vikundi vya mazoezi linalofanyika kila 
tarehe Mosi Januari ya kila mwaka.  
Aidha, Serikali itaongeza juhudi katika 
kuimarisha michezo maskulini na vyuo 
vya elimu ya juu ambapo kipindi hiki 
Serikali inadhamiria kufundisha somo 
la michezo katika Skuli teule sita (6) za 
Sekondari Unguja (4) na Pemba (2).

Kadhalika, Serikali itakamilisha 
matengenezo ya Kiwanja cha Mao 
Tse Tung na kujenga viwanja vya 
michezo kila Wilaya.  Hata hivyo, 
Serikali kwa kushirikiana na wananchi 
itazidi kuhamasisha michezo ya asili 
ya Zanzibar, ikiwemo mashindano ya 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwapungia mkono wanamichezo wa Vyuo Vikuu na Taasisi za 
Elimu ya Juu Zanzibar wakati wa ufunguzi wa Mashindano ya Tamasha la Michezo ya Vyuo hivyo  yaliyofanyika katika Uwanja wa Amaan Mjini 
Unguja, tarehe 21 Mei 2016. Kushoto ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Mheshimiwa Riziki Pembe Juma

Ikulu Zanzibar Mei - Juni 2016



11

Resi za Ngalawa, Bao, Karata, Mchezo 
wa Ng’ombe na kadhalika.  Kwa hivyo, 
Serikali inatoa wito kwa makundi mbali 
mbali katika jamii wakiwemo watu 
wenye mahitaji maalum kushiriki katika 
michezo na vile vile Serikali inatarajia 
kuvipatia vifaa vyama vya michezo 
vinavyohusika ili viweze kushiriki 
kikamilifu katika kuendeleza michezo 
nchini.

Tunaipongeza kwa dhati kabisa 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar kwa jitihada zake katika 
kuwaunganisha na kuwaweka pamoja 
wanafunzi wote wa Shirikisho la 
Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu hapa 
Zanzibar.  Tuna imani kuwa, Zanzibar 
ina uwezo wa kupata wanamichezo bora 
watakaoweza kuendelezwa na hatimae 
kupata wachezaji mahiri wa michezo 
mbali mbali, watakaoiletea sifa nchi 
yetu katika medani za kimataifa. Hivyo, 
walimu na wanamichezo, waamuzi 
na makocha wahakikishe kuwa 
mashindano na michezo inaendeshwa 
kwa kuzingatia sheria za michezo za 
kimataifa ikiwa vile vile ni maandalizi 
kwa timu zetu zinazotuwakilisha.

Wakati akizindua michezo ya 
Shirikisho la Vyuo Vikuu na Taasisi za 
Elimu ya Juu, Dk. Shein aliukumbusha 
uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali kufanya maandalizi mazuri 
ya timu za Zanzibar zilizotarajiwa 
kushiriki katika mashindano ya Umoja 
wa Michezo ya Skuli za Sekondari 
Tanzania (UMISSETA) ili kwenda 
kushinda na sio kushiriki tu.  Michezo 
ya UMISSETA ilipangwa kufanyika 
katika viwanja vya Chuo cha Ualimu 
Butimba Mwanza kuanzia tarehe 13 
Juni hadi tarehe 24 Juni, 2016. Hata 
hivyo, mashindano hayo yaliahirishwa 
hadi itakapotajwa tarehe nyengine.

Kwa mara ya kwanza katika 
michezo hiyo, Zanzibar ilipangwa kuwa 
na timu za Kanda ya Unguja na Kanda 
ya Pemba, ili kutoa ushiriki mpana wa 
timu za Zanzibar.  Kanda ya Unguja 
ilikuwa na timu ya mpira wa miguu 
wanaume, mpira wa wavu na mikono 
wanaume, riadha wanaume na sanaa na 
mpira wa meza wanawake na wanaume.  
Vile vile, kulikuwa na mshiriki mmoja 
wa mchezo wa bao.  

Akizungumza na jarida la Ikulu, 

Mkurugenzi wa Idara ya Michezo na 
Utamaduni; Maalim Hassan Hairallah 
alisema Kanda ya Pemba itakuwa na 
timu ya mpira wa miguu, mpira wa wavu 
na mpira wa vikapu kwa wanaume.  
Aidha, kutakua na timu za mpira wa 
meza na riadha kwa wanawake na 
wanaume.

Mkurugenzi huyo amesema 
kuwa ameridhishwa na maandalizi ya 
timu zote zilizopangwa kuiwakilisha 
Zanzibar katika mashindano ya mwaka 
huu na amewashukuru wazazi, walimu 
na makocha wa timu hizo kwa mchango 
wao katika kufanikisha ushiriki wa timu 
za Zanzibar yaliyokuwa yamepangwa 
kufanyika Butimba Mkoani Mwanza.  
Aidha, kwa uzito maalum alietoa 
shukurani za dhati kwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
kwa kuzipatia timu hizo vifaa vya 
michezo.  Vifaa hivyo, vilikabidhiwa 
tarehe 05 Juni, 2016 na Katibu Mkuu 
Wizara ya Habari, Utalii, Utamaduni na 
Michezo Nd. Omar Hassan Omar kwa 
niaba ya Mhe. Rais. 

Lengo la Dk. Shein la kutaka 
kuirejesha hadhi ya Zanzibar katika 
tasnia ya michezo lazima iungwe 
mkono na wapenzi wote wa michezo 
kwa kuwa tayari kutoa michango yao 
ya hali na mali.  Wahenga walisema 
“Kidole kimoja, hakivunji chawa”.  Huu 
ni wajibu wetu sote na tuwe na imani 
kuwa uwezo wa kupiga hatua kubwa 
zaidi katika kuimarisha michezo nchini 
tunao.

Taasisi za Serikali, taasisi binafsi, 
wafanya biashara, vikundi na watu 
mmoja mmoja tuoneshe uzalendo 
na mapenzi yetu katika kuchangia 
kuimarisha sekta ya michezo hapa 
Zanzibar kwa kuzingatia umuhimu 
wake katika jamii na kuirudisha hadhi 
ya nchi yetu kitaifa na kimataifa katika 
tasnia ya michezo.  Tuzingatie wajibu 
wa kila mmoja wetu kwa mujibu wa 
Sera ya Michezo ya Zanzibar ya mwaka 
2007 jambo ambalo ni kuunga mkono 
dhamira ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar Awamu ya Saba chini ya 
Dk. Shein katika kuimarisha sekta ya 
michezo, Zanzibar.   

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na mchezaji wa Timu ya Chuo cha Uandishi wa Habari Zanzibar wakati alipokuwa akiikagua timu 
hiyo wakati wa ufunguzi wa Mashindano ya Tamasha la Michezo ya Vyuo hivyo  yaliyofanyika 
katika Uwanja wa Amaan Mjini Unguja, tarehe 21 Mei, 2016
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Lilikuwa ni tukio la kwanza 
la aina yake kwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi kukutana na 
kuzungumza ana kwa ana na wanahabari 
kutoka vyombo vya habari vya Serikali 
kuzungumzia/kujadili mustakabala 
wa taaluma yao na wao wenyewe, 
kama walivyokiri baadhi ya watumishi 
wakongwe wa vyombo hivyo walioanza 
kufanya kazi tokea Awamu ya Kwanza 
ya uongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Kwa wengi wa watumishi hao, 
ni mkutano utakaobaki katika 
kumbukumbu zao kwa miaka mingi 
ya utumishi wao serikalini kwa kupata 
fursa hiyo adhimu ya kubadilishana 
mawazo na Mheshimiwa Rais.

Chimbuko la mkutano huo ni ombi 
lililowasilishwa kwa Mheshimiwa Rais 
na watumishi wa vyombo hivyo wakati 
wa mkutano wake na waandishi wa 
habari alipokuwa akitangaza Baraza la 
Mapinduzi Aprili 9, 2016.

Kwa upande mmoja mkutano 
huu ulimpa fursa Mheshimiwa Rais 
kuwafahamu kwa karibu zaidi watumishi 
wa vyombo hivi vya serikali ambavyo 

kama alivyoeleza mwenyewe kuwa 
vimekuwa vikifanyakazi nzuri katika 
kuteleleza majukumu yake ya kila siku.

Ilikuwa ni fursa pia kwa Mheshimiwa 
Rais kujifunza kutoka kwa watumishi 
hao uzoefu wao na mazingira yao ya kazi 
ikiwemo changamoto wanazokabiliana 
nazo kila siku.

Kwa watumishi hao ilikuwa ni fursa 
ya pekee kuzungumza na Mheshimiwa 
Rais kueleza mazingira yao ya kazi na 
kutoa ushauri wao kwa serikali kuhusu 
namna bora zaidi ya kuimarisha vyombo 
hivyo.

Kwa hakika ulikuwa mkutano 
muhimu na pengine inaweza 
kusemwa kuwa ulichelewa kufanyika 
kutokana na uzoefu uliopatikana 
katika kubadilishana mawazo kati ya 
Mheshimiwa Rais na watumishi hao.

Ni jambo la kufurahisha kuona 
watumishi wa vyombo hivyo vya 
habari vya serikali walionesha ukomavu 
mkubwa katika kujadili masuala 
mbalimbali ya taasisi zao na kutoa 
ushauri ambapo serikali kupitia uongozi 
wa Wizara ya Habari, Utalii, Utamaduni 
na Michezo uliahidi kuufanyia kazi.

Katika mkutano huo watumishi 

hao walieleza changamoto mbalimbali 
zinazowakabili katika kutekeleza 
majukumu yao ikiwemo upungufu wa 
vitendea kazi pamoja na suala la maslahi 
ambalo kama watumishi wengine wa 
serikali hicho ndio kilio chao.

Jambo la kutia moyo ni kuwa 
uongozi mpya wa Wizara hiyo ambao 
uliteuliwa mara baada ya uchaguzi 
mkuu wa marudio wa tarehe 20 Machi, 
2016 umeanza kuzifanyia kazi baadhi ya 
changamoto hizo.

Tungependa kurejea pongezi na 
shukrani za Mheshimiwa Rais kwa 
uongozi wa wizara kwa kukutana na 
wafanyakazi wa taasisi zilizo chini 
yao vikiwemo vyombo vya habari vya 
serikali na kuzungumza nao ili kufahamu 
vyema mafanikio yao na changamoto 
zinazowakabili katika mazingira yao ya 
utendaji kazi.

Mikutano kama hiyo ni muhimu 
na inapaswa kufanyika mara kwa mara 
katika kila wizara na idara za serikali ili 
kuhakikisha kuwa wizara na taasisi zake 
zinafikia malengo yaliyowekwa katika 
kuwatumikia wananchi.

Kitendo cha Mheshimiwa Rais 
kukubali ombi la kukutana na watumishi 

Dk. Shein azungumza na wana-habari 
wa SMZ

Baadhi ya Waandishi wa Habari wa vyombo vya Serikali wakimsikiliza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alipokuwa akizungumza nao pamoja na Viongozi wa Wizara ya Habari, Utalii, Utamaduni na Michezo katika ukumbi wa Ikulu Mjini Unguja, 
tarehe 09 Juni 2016
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wa vyombo hivyo vya habari vya serikali, 
ni uthibitisho mwingine wa usikivu wa 
Mheshimiwa Rais na serikali yake.

Ni kitendo kinachoonesha utayari 
wa Mheshimiwa Rais kusikiliza na 
kutenda kwa manufaa ya wananchi na 
Zanzibar kwa ujumla wake. Dk. Shein 
tangu kuingia madarakani ameonesha 
kwa vitendo utayari wake kushirikiana 
na wananchi katika kusukuma mbele 
maendeleo ya nchi. 

Si mara ya kwanza au ya pili 
kuitikia mwaliko au ombi la wananchi 
kuwatembelea au kuonana nao kama 
alivyofanya kwa watumishi hawa wa 
vyombo vya habari vya serikali.

Dk. Shein ameahidi kuwa huo 
hautakuwa mkutano wake wa mwisho 
wa ana kwa ana na watumishi hao na 
kwa kudhihirisha uungwana na utayari 
wake alikubali tena ombi la kufanya 
ziara katika kila chombo cha habari kwa 
nyakati tofauti ili kujionea hali halisi ya 
vyombo hivyo.

Kwa hivyo ni jukumu la kila 
kiongozi katika serikali kuiga mfano 
wa Mheshimiwa Rais kwa kukutana na 
watumishi na wananchi na kusikiliza 
hoja na maoni yao pamoja na kuchukua 

hatua zinazopaswa kuchukuliwa pasi na 
kusubiri.

Kama alivyoeleza mwenyewe katika 
mkutano huo kuwa katika utumishi na 
uongozi, mawasiliano ni muhimu iwe 
sehemu za kazi au hata katika maeneo 
ya makazi kwa kuwa huko nako kuna 
wananchi ambao wanayo mengi ya 
kuzungumza na kuelimishana na 
viongozi wao.

Alitolea mfano wa vikao na mikutano 
kama hiyo kuwa njia mojawapo ya 
mawasiliano ambayo kwa upande 
mmoja yanajenga mahusiano mema 
kati ya viongozi na wanaoongozwa na 
kwa upande wa pili njia hiyo inajenga 
mazingira mazuri ya utendaji kazi 
ambayo ni moja ya misingi ya kufikia 
malengo yaliyowekwa katika sehemu za 
kazi.

Katika mnasaba huo, alitoa wito 
kwa viongozi wa taasisi zikiwemo za 
habari kuitisha vikao vya mara kwa 
mara kujadili masuala mbalimbali 
yanayohusu taasisi zao ili kurahisisha 
utendaji kazi na kuleta ufanisi ili 
hatimae kuziwezesha taasisi kutekeleza 
majukumu yake kikamilifu.

Lakini kwa upande wa vyombo 

vya habari vya serikali alivikumbusha 
tena wajibu wake kwa jamii ambao ni 
kuhabarisha, kuelimisha, kuhamasisha 
na kuburudisha kazi ambayo amesema 
si haba kwa kuwa vyombo hivyo 
vimekuwa vikijitahidi kuutekeleza 
pamoja na kukabiliwa na changamoto 
kadha wa kadha.

Dk. Shein aliwaeleza watumishi hao 
kuwa vyombo vya habari vya serikali 
vimekuwa njia kuu ya kuwapasha habari 
wananchi hivyo hawana budi kuifanya 
kazi yao kwa weledi mkubwa na kufuata 
maadili, sera na maagizo ya serikali.

Alibainisha kuwa kumefanyika 
uwekezaji mkubwa katika ZBC TV 
hivyo serikali na wananchi wangependa 
kuona mabadiliko makubwa katika 
upatikanaji wa matangazo na ubora 
vipindi vyake ili taasisi hiyo iendelee na 
sifa na ubora uliozoeleka na watazamaji 
wake.

Kwa hivyo, Mheshimiwa Rais 
aliahidi kuhakikisha changamoto 
zinazovikabili vyombo hivyo vya habari 
vya serikali zinatafutiwa ufumbuzi hatua 
kwa hatua kwa kushirikiana na uongozi 
wa wizara husika.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na Waandishi wa Habari wa vyombo vya Serikali 
pamoja na Viongozi wa Wizara ya Habari, Utalii, Utamaduni na Michezo katika ukumbi wa Ikulu Mjini Unguja, tarehe 09 Juni, 2016
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Maafa ni matukio 
ambayo hutokea bila 
ya kutarajiwa, na 

wengi wanaamini kwamba ni matukio 
yanayotokana na shani yake Mwenyezi 
Mungu. Imani hii inapata nguvu zaidi 
kutokana na daraja kubwa isiyo na 
kifani aliyonayo Muumba ya kujua 
asichokijua binadamu yoyote.

Licha ya wanasayansi kujaribu 
kubainisha baadhi ya mambo ambayo 
zamani yalionekana kuwa ni miujiza, 
bado mambo mengi yamebaki kuwa 
mtihani mkubwa kwao na kumuachia 
mwenyewe Mwenyezi Mungu.

Miongoni mwa mambo ambayo 
wanasayansi wamefanikiwa ni kuweza 
kuandaa mazingira ambayo wanadamu 
wanaweza kupunguza athari zinazoweza 

Tahadhari ichukuliwe kujiepusha na 
maafa – Mama Mwanamwema

kutokea ni kuchukua tahadhari za aina 
mbali mbali wanapobaini ishara za 
maafa mapema. Kwa mfano; utabiri 
wa hali ya hewa umeweza kwa kiasi 
kikubwa kunusuru maisha ya watu 
wengi kwa kuchukua hatua zinazofaa 
pale wanapoarifiwa uwezekano wa 
kutokea machafuko ya hali ya hewa 
wanapokuweko safarini.

Watengenezaji wa vyombo vya 
baharini na angani wameweza kuweka 
mavazi ya kujiokolea pale kwa bahati 
mbaya inapotokezea dharura ya 
kufanya hivyo. Kwa ustadi mkubwa 
taarifa pamoja na mafunzo maalum 
hutolewa kwa abiria wanaosafiri jinsi 
ya kuyatumia mavazi hayo yaliyowekwa 
kwenye sehemu mbali mbali ndani ya 
chombo wanachosafiria.

Historia inaonesha kuwa katika 
mataifa yaliyoendelea kimbunga 
na mafuriko vinaoneka kuongoza 
katika maafa ya kimaumbile. Hali hii 
inasababishwa na sehemu ya nchi 
husika kijiografia pamoja na mabadiliko 
ya tabia nchi. Lakini maafa makubwa 
katika nchi nyingi zinazoendelea 
yameonekana kusababishwa na 
binaadamu wenyewe kutokana na 
kuharibu mazingira ikiwemo ujenzi  
holela hasa katika miji mikuu.

Mafuriko katika mji wa Zanzibar 
na maeneo jirani limekuwa jambo 
la kawaida kila mvua kubwa 
zinaponyesha. Msingi wa tatizo hilo 
ni ujenzi holela usiozingatia mipango 
miji. Matokeo ya ujenzi huo ni kuziba 
kwa njia zinazopitisha maji, vyoo kujaa 

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akiwa amenyanyua mikono kuitikia dua pamoja na watoto na wanafamilia ambazo zimeathiriwa 
na mafuriko wakati alipofika kuwafariji na kuwapatia misaada mbali mbali katika kambi yao Skuli ya Mwanakwerekwe C Wilaya ya Magharibi B 
Unguja, tarehe 03 Mei, 2016
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maji na hatimaye kuenea kwa maradhi 
ya miripuko. Ni dhahiri katika hali hiyo 
jamii hupoteza umakini wa kufanya 
shughuli zake na mchango wa wananchi 
katika maendeleo ya taifa hupungua 
kwa kiasi kikubwa.

Katika kukabiliana na hali hiyo 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
imekuwa ikichukua juhudi maalum 

kuwasisitiza wananchi kuepuka kujenga 
kwenye maeneo yenye kutuama maji, 
kwenye njia za maji na kwa kadri 
inavyowezekana kufuata ushauri 
unaotolewa na wataalamu wa mipango 
miji. 

Hata hivyo, ongezeko la idadi 
ya watu mijini linaonekana wazi 
kutokwenda sambamba na kasi ya 
mahitaji ya makaazi bora ya wananchi, 
jambo ambalo linapelekea watu kujenga 
bila ya kufuata ushauri unaotolewa na 
wataalamu. 

Mke wa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
mama Mwanamwema Shein hivi 
karibuni alifanya ziara ya kwenda 
kuwapa pole waathirika wa maafa ya 
mvua kubwa iliyonyesha usiku wa 
Jumamosi kuamkia Jumapili ya Aprili 
16, 2016  huko Mwanakwerekwe `C` 
Wilaya ya Magharibi `B`.

Katika mazungumzo yake na 
waathirika wa maafa hayo, alisema  
majanga ya kimaumbile kama vile ya 
mvua huweza kutokea wakati wowote 
ambapo mwananadamu anakuwa hana 
maandalizi nayo. Katika hali hiyo jamii 
inapaswa kushikamana kuchukua hatua 
za dharura kuwasaidia waliopatwa na 
maafa hayo licha ya wajibu wa Serikali 
unaotekelezwa kupitia taasisi zake mbali 
mbali ikiwemo Idara inayoshughulikia 
maafa. 

“Majanga ya aina hii yanatokana 
na kudura za Mwenyezi Mungu, hivyo 
jamii inapaswa kushirikiana bega kwa 
bega katika kuwasaidia wale wote 
watakaopata majanga ya aina hiyo 
kwani athari ya maafa haya inaweza 
kumfika kila mmoja wetu” alisema 
mama Mwanamwema.

Mke huyo wa Rais wa Zanzibar 
aliipongeza Kampuni ya Teknoljia 
ya Mawasiliano ya ZTE kwa msaada 
wao walioutoa kwa ajili ya waathirika 
wa maafa hayo, ambayo kwa njia 
moja au nyengine itaweza kuwasaidia 
kuwarejesha katika mwenendo wa wa 
maisha yao ya kawaida.

Misaada iliyotolewa na Kampuni 
hiyo kutoka China ni pamoja na vifaa 
vya kufanyia usafi, vyakula, vifaa vya 
masomo zikiwemo sare za skuli, kanga 
na mashuka ambavyo kwa jumla vina 
thamani ya shilingi milioni 42.9. Msaada 
huo mkubwa umetolewa kupitia Umoja 
wa wake wa Viongozi. Zaidi ya msaada 
huo, misaada mingine mingi ilitolewa 
na taasisi mbali mbali, mashirika 
binafsi, vyama vya siasa na watu binafsi, 
hali ambayo iliondoa usumbufu kwa 
waathirika kwenye kambi hiyo ya Skuli 
ya Mwanakwerekwe C.

Maafa yaliyotokana na mvua hizo 
za masika kwa mara nyengine yanatoa 
fursa kwa jamii kujifunza athari za 
kujenga mabondeni. Lakini zipo taarifa 
za uhakika kwamba baadhi ya familia 
zilizoathirika na kuhamishiwa kwenye 
kambi hiyo ya skuli ya Mwanakwerekwe 
C, zimetamani kuendelea kuishi kwenye 
kambi hiyo kutokana na huduma nzuri 
zilizokuwa zikitolewa na Serikali katika 
kipindi chote ambacho waathirika 
walikuwepo kambini ikilinganishwa na 
huduma wanazozipata kwenye makazi 
yao ya asili. 

Hata hivyo, siyo sahihi kuzifanya 
huduma bora zitolewazwo kwenye 
kambi za maafa kuwa kichocheo cha 
kuendelea kujenga na kuishi kwenye 
maeneo hatarishi, kwani uzoefu 
unaonesha kuwa maafa ya aina hiyo 
yanakuja na maradhi mabaya ya 
miripuko yanayopelekea vifo vya watu 
wengi. Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa 

Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa Zanzibar Ali Juma Hamad akitoa maelezo ya maendeleo ya 
kambi ya waliothirika na mafuriko wakati alipofika kuwatembelea na kuwafariji katika Skuli ya 
Mwanakwerekwe C Wilaya ya Magharibi B Unguja, tarehe 03 Mei, 2016
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Wazazi, Walimu na 
Wanafunzi wa Vyuo mbali 

mbali waliohudhuria 
Ufunguzi wa Mashindano ya 
Tamasha la Michezo ya Vyuo 
Vikuu na Taasisi za Elimu ya 
Juu Zanzibar yaliyofanyika 
katika Uwanja wa Amaan 

Mjini Unguja ambapo mgeni 
rasmi alikuwa ni Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein, tarehe 21 
Mei, 2016

Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mwanamwema Shein 

akiwa katika picha ya pamoja 
na Ujumbe wa Maofisa wa 

Kampuni ya ZTE na baadhi 
ya wajumbe wa Umoja wa 

wake wa Viongozi mara 
baada ya kupokea misaada 

ya vitu mbali mbali kwa ajili 
ya wananchi walioathiriwa 

na mafuriko. Hafla hiyo 
ilifanyika Ikulu ndogo ya 

Migombani, tarehe 03 Mei, 
2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akimkabidhi zawadi 
ya fedha taslim shilingi laki tano Nd. 
Yunus Sose Hassan kutoka Ofisi ya 
Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi  akiwa mfanyakazi bora 
Chama cha ZUPHE katika sherehe 

za Siku ya wafanyakazi Duniani 
zilizofanyika katika ukumbi wa 
Salama Bwawani Mjini Unguja, 

tarehe 01 Mei, 2016

Matukio
mbali mbali
katika

Picha
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein 

akizungumza na Ujumbe 
wa Chama cha Kikoministi 
cha China kutoka Kamati 

ya Jimbo la Jiangsu 
ukiongozwa na Katibu 
wake  Bw.Luo Zhijon, 
ulipofika Ikulu Mjini 

Zanzibar, tarehe 02 Juni, 
2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi ambae 
pia ni Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 

Zanzibar Dk. Ali Mohamed 
Shein akipata maelezo ya 

ushuhuda kutoka kwa Sheha 
wa Shehia ya Maziwa Ngo’mbe 
Wilaya ya Micheweni Pemba Bi. 
Asha Yussuf Hassan (katikati) 
aliyevunjiwa nyumba yake na 

watu wasiojulikana hivi karibuni 
kwa sababu za kisiasa pamoja na 
kukatiwa Migomba yeke wakati 

alipomtembelea kuangalia maafa 
hayo tarehe 31 Mei, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akiteta jambo na 

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan 

wakati wa hafla ya kukabidhi 
Ripoti ya Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania(NEC) 

katika ukumbi wa Mikutano 
Ikulu ya Dar es Salaam, tarehe 

23 Juni, 2016
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Balozi Mdogo wa Jamhuri ya 
Watu wa China anayefanyia 
kazi Zanzibar Mheshimiwa 

Xie Yunliang amemaliza muda wake 
wa kazi na anarejea nyumbani China 
akiwa ameacha majonzi makubwa 
miongoni mwa wananchi wa Zanzibar, 
hasa Umoja wa Wake wa Viongozi 
wa Zanzibar kutokana na ushirikiano 
mkubwa aliouonesha yeye na Mke 
wake wakati wote alipokuweko hapa 
Zanzibar.

Mheshimiwa Xie Yunliang na 
Mkewe Bibi Wu Yan wataendelea 
kukumbukwa kutokana na ukaribu wao 
na misaada mbali mbali ambayo siyo tu 
ilidhihirisha udugu wa kihistoria kati 
ya Zanzibar na Jamhuri ya Watu wa  
China, lakini ulienda mbali zaidi kwa 
kuonekana kubeba hisia za kibinadamu 
kwa kutoa misaada kwa makundi 
ya watu wenye mahitaji maalum 
wakiwemo wanawake.

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein ambaye 
anaongoza Jumuiya ya Wake wa 
Viongozi, alionekana katika nyakati 
tofauti akishirikiana na Mke wa Balozi 
huyo Bibi Wu Yan katika kuvisaidia 
vikundi vya wanawake wajasiriamali, 
hatua ambayo imewezesha wanawake 

Balozi Xie Yunliang amemaliza muda wake
wengi kuimarisha vikundi vyao vya 
uzalishaji mali hasa wale wa vijijini 
Unguja na Pemba.

Bibi Wu anaondoka kurejea nchini 
China, lakini ataendelea kukumbukwa 
Zanzibar kutokana na kujijengea 
historia nzuri iliyotokana na jitihada 
zake zilizomfanya kusafiri hadi 
Kisiwani Pemba akifuatana na Mama 
Mwanamwema Shein, Mama Asha 
Suleiman Iddi na viongozi wengine 
wakiwemo wabunge na wawakilishi wa 
CCM.

Katika ziara zake vijijini Unguja na 
Pemba, Bibi Wu Yan alipata fursa ya 
kujumuika na wananchi wa Zanzibar 
hasa wanawake na kushuhudia hafla 
mbali mbali za makabidhiano ya vifaa 
vya aina tofauti vikiwemo vya kilimo, 
mifugo, upandaji wa miti, vifaa vya 
michezo na fedha taslim.

Katika nyakati tofauti Bibi Wu Yan 
alipongeza juhudi zinazochukuliwa 
na uongozi wa Jumuiya ya Wake wa 
Viongozi kwa jitihada za kikundi hicho 
katika kuwapatia maendeleo wanawake 
wa Zanzibar hasa vijijini.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Sein akizungumza na Balozi Mdogo wa Jamhuri ya Watu wa China 
anayefanyia kazi Zanzibar Mhe. Xie Yunliang alipofika Ikulu Mjini Zanzinar kwa ajili ya kumuaga baada ya kumaliza mda wake, tarehe 14 Juni, 2016

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akizungumza na Mke wa Balozi Mdogo wa 
China Bibi Wu Yan katika Ikulu ndogo ya Migombani Zanzibar, tarehe 3 Mei, 2016
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Ajira ni suala ambalo 
limekuwa agenda kuu nchini 
Tanzania na duniani  kote 

kutokana na athari kubwa ya kiuchumi 
na kijamii inayopatikana kutokana na 
watu wengi kukosa sehemu za kufanya 
kazi halali. Kutokana na umuhimu wake, 
suala la ajira limekuwa moja kati ya mada 
zenye kujadiliwa sana  kwenye semina, 
kongamano na mikutano ya kitaifa na 
kimataifa.

Kwa mujibu wa Shirika la kazi 
duniani (ILO), mtikisiko wa uchumi 
uliyoikumba dunia kwenye miaka ya 
2000, kwa kiasi kikubwa umechangia 
kuongezeka kwa tatizo la ajira 
ambapo watu waliokosa kazi duniani 
waliongezeka kutoka watu milioni 178 
mwaka 2007 hadi kufikia watu milioni 
212 mwaka 2009. Kulingana na taarifa 
ya shirika hilo inayopatikana kwenye 
mitandao, Mataifa yaliyoathirika zaidi 

Jitihada za Serikali katika kukabiliana na tatizo 
la ajira.

na hali hiyo ni yale yaliyokumbwa na 
mtikisiko mkubwa wa kiuchumi kama 
vile Ugiriki, Hispania na Italia.

Takwimu za ILO zinaonesha kuwa 
hali mbaya ya ukosefu wa ajira iliikumba 
Ugiriki ambako kwa mujibu wa takwimu 
za Shirika hilo la kazi Ulimwenguni, 
mwaka 2008 ukosefu wa ajira ulikuwa 
asilimia 7.7 lakini uliongezeka kuwa 
mbaya kila mwaka hadi kufikia asilimia 
17.7 mwaka 2011. 

Hali kama hiyo ililikumba taifa la 
Hispania ambako mwaka 2007 kulikuwa 
na ukosefu wa ajira asilimia 8.2 na 
kuongezeka hadi kufikia asilimia 26.1 
mwaka 2013. Aidha, nchini Italia tatizo 
la ajira liliongezeka kutoka asilimia 6.1 
mwaka 2007 hadi kufikia asilimia 12.2 
mwaka 2013.

Zanzibar ambayo ni sehemu ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
haina hali mbaya sana katika tatizo 

hilo ikilinganishwa na baadhi ya nchi 
nyingi nyengine za Bara la Afrika na 
kwengineko duniani. Kwa mujibu wa 
Mkuza II (Successor Strategy of Mkuza 
II, Feb 2016), tatizo la ajira kwa vijana 
Zanzibar ni 14.3% tu, wakati nchini 
Afrika ya Kusini ni asilimia 26.7 (2016), 
nchini Mali ni asilimia 30.0 (2013), 
Sudan asilimia 13.6 (2014), Uturuki 
asilimia 11.1 (2016). 

Pamoja na tatizo hilo kuonekana 
kuwa dogo ikilinganishwa na nchi 
nyengine duniani, Serikali imekuwa 
ikichukua juhudi mbali mbali za 
kukabiliana na tatizo la ajira, ambapo 
sekta ya viwanda ndiyo iliyoonekana 
kuwa na uwezo mkubwa wa 
kuwakomboa wananchi kuondokana na 
tatizo hilo.

Imeelezwa  kwenye Ilani ya CCM 
kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka 
2015 kwamba, ili kuendeleza shughuli za 

Wajasiriamali mbali mbali wakionesha bidhaa walizozitengeneza kwenye kituo cha kulelea wajasiriamali kilichopo Mbweni nje kidogo ya mji wa 
Zanzibar ikiwa ni sehemu ya mafunzo yao waliopatiwa kwenye kituo hicho
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viwanda na biashara na kuinua uchumi 
wa Zanzibar, katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2015 hadi 2020, 
serikali itachukua hatua mbali mbali 
ikiwa ni pamoja na kuandaa mkakati 
wa kuendeleza sekta binafsi pamoja na 
program ya kuwakuza wawekezaji wa 
ndani na wajasiriamali wadogo na wakati 
(SMEs ) kwa kuwapatia mafunzo, mitaji 
na huduma za kiufundi ili kuzalisha 
bidhaa bora zenye kuweza kukabili 
ushindani wa soko la ndani na nje ya 
nchi.

Aidha, serikali imepanga kuendeleza 
viwanda katika maeneo huru ya uchumi, 
maeneo maalum ya kiuchumi (SEZ) 
na kuwavutia wawekezaji wenye mitaji 
mikubwa kuwekeza miundombinu ya 
viwanda vinavyozalisha ajira kwa wingi 
vikiwemo viwanda vya kushona nguo, 
usindikaji mazao, usindikaji samaki na 
viwanda vya kusarifu mazao ya kilimo 
na mifugo.

Vile vile, Serikali imepanga kufanya 
mapitio ya sera ya biashara ya mwaka 
2006, kuandaa sera mpya ya biashara 
na kuanzisha chombo maalum cha 
kuwaendeleza wajasiriamali wadogo  
na kufanya utafiti juu ya gharama  za 
biashara kwa lengo la kuchochea ukuaji 
wa biashara na kuondosha urasimu 
katika utoaji wa leseni.

Uanzishwaji wa kituo cha kulelea na 
kukuza wajasiriamali Mbweni ni moja tu 
kati ya mipango ya serikali ya kujaribu 
kupunguza au kuondosha kabisa tatizo  
la ajira Zanzibar.  Kituo hiki kilianzishwa 
mwaka 2015 lengo kuu likiwa ni kuwapa 
ujuzi vijana na wanawake kuhusu namna 
bora ya kukabiliana na matatizo ya ajira, 
kuendeleza mawazo yao ya biashara 
na kuyakinisha ndoto zao za kuwa na 
biashara endelevu.

Vituo vingine vilivyoanzishwa na 
Serikali kwa madhumuni yanayofanana 
na hayo ni kituo cha Mafunzo ya Amali 
kilichopo Mkokotoni katika Mkoa 
wa Kaskazini Unguja pamoja na kituo 
cha Elimu Mbadala kilichopo Rahaleo 
Mjini/Magharibi Unguja na kituo cha 
Mafunzo ya Amali Mwanakwerekwe, 
Wilaya ya Magharibi B. Vile vile kituo 
kingine kiko Vitongoji, Mkoa wa 
Kusini Pemba.  Serikali ina mpango wa 
kuanzisha kituo chengine cha kulelea na 
kukuza wajasiriamali (incubator) kwa 

upande wa Pemba ambacho kitakuwa 
maalum kwa ajili ya usarifu wa mazao 
ya kilimo (Agribusiness Incubator) 
ili kuongeza thamani ya mazao kwa 
wakulima na kupunguza tatizo kubwa 
la kuharibika kwa mazao. Aidha, tayari 
Serikali imeshatiliana saini mkataba 
na wakandarasi hivi karibuni kwa ajili 
ya kujenga vituo vipya vya mafunzo 
ya amali huko Makunduchi Mkoa wa 
Kusini Unguja na Daya-Mtambwe Mkoa 
wa Kaskazini Pemba ili kuwafunza vijana 
ujuzi wa kazi mbali mbali za amali. 

Pamoja na mambo mengine, 
malengo makuu ya kituo cha kulelea 
wajasiriamali cha Mbweni, ni kupunguza 
tatizo kubwa la ajira kwa Vijana hasa 
baada ya kuzingatia ukweli kwamba 
sekta rasmi pekee haitoweza kuchukua 
vijana wote ambao wana uwezo wa 
kufanya kazi. Hivyo, sekta isiyo rasmi 
ina jukumu la kuzalisha wajasiriamali 
ambao watakuwa na uwezo wa 
kuanzisha biashara na kuweza kuajiri 
vijana wengine katika kuzalisha bidhaa 
na huduma mbali mbali.

Kwa kuwa kituo hiki kinatoa 
taaluma ya ujasiriamali, kitasaidia 
kupunguza tatizo la kuanguka  kwa 
biashara (business Failure) kwani utafiti 
umeonesha kuwa biashara nyingi za 
wajasirimali wadogo na wakati huwa 
zinafungwa katika mwaka wao wa 
mwanzo kutokana na ukosefu wa elimu 
juu ya uendeshaji wa biashara, kutokuwa 
na mpango wa biashara, kutokuwa na 

elimu juu ya uongozi wa biashara na 
elimu ya utunzaji wa kumbukumbu na 
ukadiriaji wa bei za bidhaa zao.

Kituo hiki kina jukumu la 
kuwatayarisha vijana kwa kuwapa 
mbinu na elimu mbali mbali ambazo 
zitawafanya wakabiliane vyema na 
changamoto za biashara hususan katika 
miaka miwili ya mwanzo ya kuanza 
biashara kwani katika kipindi hiki 
biashara nyingi zinakufa.

Kutumia mbinu maalum za 
kuwabadilisha vijana kisaikolojia 
ili hatimaye wenyewe kwa hiari yao 
waweze kuona kuwa ujasiriamali 
ni fursa ya maisha yao. Jukumu hili 
limeonekana kuwa linahitaji msukumo 
maalum kutokana na vijana wengi kuona 
kuwa ujasiriamali ni kazi ya mwisho 
inayofanywa na wajasiriamali baada 
ya  kutofanikiwa juhudi zao zote za 
kutafuta ajira kwenye sekta rasmi. Jamii 
imejenga dhana kwamba ujasiriamali ni 
kazi inayofanywa kwa sababu tu hakuna 
njia nyengine ya mtu kumtoa katika 
umasikini.

Bila ya shaka, dhana hiyo iliyojengeka 
katika jamii haileti tija katika kukuza 
uchumi wa nchi kwani katika kila ajira 
10 basi nafasi 9 kati ya hizo zinatokana 
na sekta ya ujasiriamali. Hivyo vijana 
wanatakiwa kuwezeshwa kuzitambua 
fursa zilizomo katika ujasiriamali na 
kuweza kuzitumia. Kwa msingi huo kituo 
kina jukumu la kubadilisha ufahamu wa 
vijana kuwatoa walipo kama watafuta 
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kazi na kubadilika kuwa wazalisha kazi. 
Kituo hiki kimedhamiria 

kuunganisha sekta zinazotoa nafasi 
kubwa za ajira na vijana hasa baada ya 
kutambua kuwa vijana wengi wa sasa 
hawapendi kilimo, sekta ambayo ndiyo 
yenye kutoa nafasi kubwa ya ajira. Hivyo 
kituo cha kulelea wajasiriamali  kina 
jukumu la kuwaunganisha vijana na 
sekta hizi kwa kuwapatia mafunzo ya 
kusarifu mazao ya kilimo ambayo faida 
yake hupatikana haraka haraka tofauti 
na kilimo chenyewe. Hali hii inachangia 
kuhamasisha  sekta za uchumi katika 
nchi na kupelekea maendeleo endelevu.

Kituo kina jukumu la kutayarisha 
vijana ambao wataweza kuanzisha 
viwanda vidogo na vya kati kama 
muelekeo wa uchumi wa Zanzibar 
kwenda katika uchumi wa kati. Ili kufikia 
lengo hilo, vijana wanatakiwa waone 
fursa zilizopo katika viwanda vidogo na 
wajue jinsi ya kuanzisha na kusimamia 
viwanda hivyo. 

Katika kituo cha kulea na kukuzia 
wajasiriamali, kuna mashine mbali mbali 
zenye kufanyakazi tofauti. Miongoni 
mwa mashine hizo ni mashine za kusagia 
nafaka ambazo katika kituo hicho 
zinatumika kujifunza namna ya kusaga 
na  kuchanganya aina tofauti za viungo 
“Spices” na kujua harufu inayopatikana 
baada ya mchanganyo wa aina tofauti za 
viungo.

Mafunzo haya ya uchakataji wa 
viungo yanawawezesha wajasiriamali 

kuongeza thamani ya viungo 
vilivyozoeleka kwa kupata harufu mpya 
ambayo, iwapo ikitokea kupendwa na 
watumiaji wengi, basi fomula iliyotumika 
kuchanganya viungo hivyo inabaki kuwa 
mali ya mjasiriamali aliyeitengeneza.

Kuna mashine ya kusarifu asali 
ambayo inatumika kuchemshia asali 
na kuchuja asali ambapo mabaki 
yanayotokana na asali hutumika 
kutengenezea bidhaa nyengine kama vile 
mishumaa. Asali safi huhifadhiwa katika 
kifungashio mfano chupa kwa ajili ya 
kuuzwa. Wajasiriamali  wanafundishwa 
pia namna ya kutumia malighafi 
nyengine  inayotokana na asali kama vile 
nta, ambayo hutengenezewa mishumaa. 
Wajasiriamali hutengeneza mishumaa 
ya aina na harufu tofauti kutegemea na 
vifaa pamoja na malighafi wanayotumia.

Ipo mishumaa yenye harufu ambayo 
inapochomwa hutoa harufu ya udi 
na viungo vingine vinavyopatikana 
Zanzibar mfano  mchaichai, karafuu 
na mkaratusi. Vile vile ipo mishumaa 
ya dawa ya mbu (mosquito Repellent) 
ambayo moshi  wake unatumika  
kufukuzia mbu.  Kuna  soko la kutosha 
la kuuzia mishumaa hii. Wajasiriamali 
wamegundua soko la uhakika kwenye 
hoteli za kitalii.  

Kwenye kituo hiki kuna mashine za 
kusarifu maziwa, ambazo hutengeneza 
mtindi, samli na “cheese”.  Kabla ya 
wajasiriamali kutumia mashine hizi, 
hupatiwa mafunzo maalum ya kusarifu 

maziwa, ambapo kwa mujibu wa 
wanafunzi hao, utaratibu uliozoeleka wa 
kuuza maziwa bila ya kufanyiwa usarifu 
hauwasaidii sana wafugaji kwani faida 
inayopatikana ni ndogo sana na hivyo 
hawana budi kubadilika ili waweze 
kupata faida kubwa zaidi.

Zipo pia  mashine za kutengenezea 
sharbati (juisi). Mashine hizi 
zinatengeneza aina zote za sharbati za 
matunda kama vile machungwa, embe, 
ndimu, pensheni na aina nyengine zote 
kutegemea na mahitaji ya mjasiriamali.

Wajasiriamali pia hufundishwa 
namna ya kutengeneza “jam na tomato 
source”. Taaluma hii kwa wajasiriamali 
ni mkombozi wa mazao mengi 
yanayopatikana kwa wingi Zanzibar. 
Uzoefu umeonesha kuwa wakati wa 
msimu mkubwa wa baadhi ya mazao, 
mazao mengi huharibika kutokana na 
kukosa watumiaji na pia kukosa sehemu 
za kuyahifadhi au mbinu mbadala za 
kuyatumia.

Kuna mashine ya kukaushia ambayo  
inatumiwa kukaushia matunda, dagaa, 
mboga za majani na aina nyengine nyingi 
za bidhaa bila ya kupoteza uasilia wake.

Moja kati ya matatizo makubwa 
ya muda mrefu ya wajasiriamali wa 
Zanzibar ni kukosa ujuzi,  maarifa 
na ustadi wa kufunga bidhaa zao 
wanazozitengeneza na kuweza kuuzika 
kwenye masoko. Hali hiyo inasababisha 
bidhaa nzuri kushindwa kuuzika 
kutokana na ushindani uliopo kuanzia 
hatua ya utengenezaji bidhaa hadi 
kuziuza. 

Akizungumzia kuhusu mipango 
ya baadae ya kituo hicho, Mkurugenzi 
uendeshaji wa kituo hicho Bwana Said 
amesema wanakusudia kunazisha kituo 
cha kulea na kukuza wajasiria mali ( 
incubator)Pemba, kuanzisha kituo 
cha Incubation kwa ajili ya kufanya 
“Recycle ya Plastic, paper na Glass” 
pamoja na utengenezaji wa makaa na 
vifaa vinavyotokana na taka(Green 
Technology Incubator).

Aidha, amesema wanakusudia 
kuanzisha programu ya kusaidia 
“Incubator” kujitegemea na kuwasaidia 
wajasirimali baada ya kumaliza 
mafunzo yao (Expansion of Incubator 
and establishment of Accelerator 
Programme).
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Mwezi Mei mwaka huu 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imewasilisha 

katika Baraza la Wawakilishi mwelekeo 
wa hali ya uchumi 2016 na mpango 
wa maendeleo 2016/17 pamoja na 
mapendekezo ya bajeti kuhusu mapato 
na matumizi ya Serikali kwa mwaka 
wa fedha 2016/2017. Aidha, Serikali 
ilielezea mapitio ya utekelezaji wa 
bajeti kwa mwaka uliopita 2015/16 
na mwelekeo wa bajeti kwa mwaka 
2016/17.

Kuwasilishwa kwa bajeti hiyo 
kumefanyika chini ya miezi miwili 
baada ya wananachi wa Zanzibar 
kufanya tukio la kihistoria la kisiasa, 
kutokana uamuzi wao wa kumchagua 
tena Dk. Ali Mohamed Shein kuwa 
Rais wa Zanzibar kwa kipindi kingine 
cha miaka mitano. Maamuzi hayo 
ya Wazanzibari yalifanywa kwenye  
uchaguzi mkuu wa marudio uliofanyika 
Machi 20,2016.

Uamuzi wa kumrejesha tena 
madarakani Dk. Ali Mohamed Shein 
kwa njia ya kura, siyo tu ulitokana na 
wananchi kuridhishwa na uongozi 
wake katika kipindi cha kwanza cha 
miaka mitano iliyopita, lakini vile vile 
ulitokana na Ilani ya chama chake ya 
mwaka 2015 – 2020, ambayo yeye na 
wenzake kupitia chama chake, waliinadi 
wakati walipokwenda kwa wananchi 
hao kuomba ridhaa ya uongozi kwa 
kipindi hicho.

Kwa mujibu wa hali ya mwelekeo 
wa uchumi 2016 na mpango wa 
maendeleo 2016/17, mwelekeo wa 
uchumi unatarajiwa kwenda sambamba 
na utekelezaji wa Dira ya maendeleo ya 
2020, Mkakati  mpya wa  maendeleo 
2016 - 2020, Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2015 - 2020 na hotuba ya 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein, ambayo aliitoa katika uzinduzi 
wa Baraza la tisa la Wawakilishi.  Ni 

Mtazamo wa Wananchi kwenye 
bajeti ya Serikali 2016/17

dhahiri wananchi wengi walikuwa 
wakisubiri kwa hamu kuona hatua za 
kwanza za Serikali katika kutekeleza 
yale ambayo waliahidiwa wakati wa 
kampeni za uchaguzi mkuu uliopita.

Hivyo, Bajeti ya Serikali ambayo 
inakwenda sambamba na mwelekeo 
wa hali ya uchumi 2016 na mpango wa 
maendeleo wa 2016/17  kwa vyoyote 
vile imegusa hisia  na matarajio ya 
wananchi wengi wa Zanzibar.

Ukweli ulio wazi kwamba katika 
awamu ya kwanza ya uongozi wa Dk. 
Ali Mohamed  Shein, Zanzibar ilipata 
mafanikio makubwa ya kupigiwa mfano 
katika sekta zote na hasa ukuaji wa 
uchumi. Katika kipindi  hicho takwimu 
zinaonesha kuwa uchumi wa Zanzibar 
ulikuwa kwa wastani wa asilimia 7.0. 
Hali hiyo ilichangiwa na mambo mengi 
ikiwemo utulivu wa kisiasa, amani na 
mshikamano wa wananchi.  

Lakini matarajio makubwa ya 
wananchi wa Zanzibar kutokana 
na bajeti ya Serikali kwa mwaka wa 
fedha 2016/2017, yamejiegemeza 
zaidi kwenye mustakabali wa uchumi 
na mapato hasa kwenye mwelekeo 
wa Serikali kiuchumi, wakiamini 
kuwa kukua kwa uchumi ndiko 
pekee kutakakowatoa katika tatizo la 
umasikini.

Akizindua Baraza la tisa la 
Wawakilishi la Zanzibar, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
alielezea haja ya kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi  ili isipungue asilimia nane 
(8%) kwa mwaka, ambapo jitihada 
zielekezwe katika kushajiisha uwekezaji, 
uimarishaji wa sekta za uchumi kama 
vile huduma hususan utalii, mageuzi ya 
viwanda na kilimo, ikiwemo cha  mazao, 
ufugaji na uvuvi.

Ni dhahiri mageuzi hayo ya 
kiuchumi yataletwa kupitia utekelezaji 
wa mkakati mpya wa maendeleo 
uliochukua nafasi ya MKUZA II, ambao 

moja ya eneo muhimu la matokeo ya 
mkakati huu mpya ni la mageuzi ya 
kiuchumi.

Inatia moyo kuona kuwa mustakabali 
wa mapato ya Serikali katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo, umejikita zaidi 
katika  kuimarisha uwezo wa ukusanyaji 
wa mapato ya ndani.  Mwelekeo huo 
unaendana na dhamira ya Serikali ya 
kuongeza uwezo wa kujitegemea na 
kwa kadiri inavyowezekana kupunguza 
utegemezi wa washirika wa maendeleo 
kuhudumia bajeti ya Serikali. Hii ni 
dhamira ambayo ilianza  kuoneshwa 
na Dk. Ali Mohamed Shein wakati  wa 
kipindi cha kwanza cha miaka mitano 
ya uongozi wake.

Dk. Shein, mara kadhaa katika 
kipindi chake cha kwanza cha uongozi, 
alikaririwa akiwaambia wananchi 
kuacha kutegemea wafadhiili kwa kila 
kitu hata kwa ile miradi ambayo iko 
ndani ya uwezo wao.  Katika kuhakikisha 
kuwa suala hilo linawezekana, aliongoza 
harambee katika vijiji mbali mbali 
ambapo fedha nyingi zilizopatikana 
zilisaidia kukamilisha miradi ya ujenzi 
wa skuli, hospitali na hata masoko ya 
kuuzia bidhaa za wananchi.
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Suala kubwa ambalo linaonekana 
kuleta changamoto katika ukuaji wa 
uchumi  wa Zanzibar, ni  mtikisiko wa 
uchumi katika  mataifa yaliyoendelea 
ambayo uzoefu umeonesha kuwa athari 
za nchi hizo huingia na kusambaa 
kwenye mataifa yanayoendelea.

Kwa mujibu wa mwelekeo wa 
uchumi, ukuaji wa uchumi Zanzibar 
katika mwaka huu wa fedha unatarajiwa 
kufikia asilimia 6.3 ambayo ni chini 
ikilinganishwa na mwaka uliopita  
ambapo  uchumi ulikua kwa asilimia 
6.6.

Kutokana na hali hiyo, indhari 
inatolewa kwamba jamii inapaswa 
kujipanga ili iweze kukabiliana na 
changamoto zenye kupelekea kupungua 
kasi ya ukuaji wa uchumi hasa kwa 
yale  mambo ambayo yamo ndani ya 
uwezo wa wananchi.  Miongoni mwa 
changamoto ambazo zinatarajiwa 
kuathiri kasi ya ukuaji wa uchumi, 
ni uwezekano wa kupungua mazao 
yanayotokana na kilimo. 

Hivyo, jitihada za makusudi 
zinahitajika kwa wakulima wa 
Zanzibar kufuata kikamilifu ushauri 
wa wataalamu wa kilimo, kwani 
ushahidi umeonesha kuwa kilimo cha 
kisasa kwa kiasi kikubwa kinakuwa na 
tija hasa pale wakulima wanapofuata 
kikamilifu ushauri wa wataalamu 
hao pamoja na kutumia pembejeo 
inavyostahiki. Hivyo pamoja na tatizo 
hilo kuwa kubwa duniani, mabadiliko 
katika kilimo yanaweza kusaidia katika 
kukabiliana na changamoto hii.

Sababu nyengine ni kupungua 
kwa shughuli za usafirishaji wa bidhaa 
kutokana na kuwa mwaka 2016 ni 
msimu mdogo wa uzalishaji wa zao la 
karafuu.  Hata hivyo, Zanzibar inayo 
faida ya ziada ya zao hili mwaka huu 
ikilinganishwa na miaka iliyopita.  
Wananchi hawana budi kujivunia 
mafanikio makubwa yaliyopatikana 
katika kuimarisha zao hilo ndani ya 
miaka mitano iliyopita. Katika kipindi 
hicho,  kulikuwa na mikarafuu mingi 
mipya iliyopandwa ambayo baadhi yake  

imeshafikia umri wa kuanza  kuzaa.  
Aidha, biashara ya magendo ambayo  
haina tija kwa Serikali na wananchi 
ilipungua kwa kiasi kikubwa.

Ni dhahiri iwapo fursa hizo 
zitatumika vyema, athari ya kupungua 
kwa shughuli za usafirishaji  wa karafuu 
haitaonekana kuwa kubwa sana.  Lakini 
kinyume chake  hujuma  za kuchoma  
mikarafuu kama zilivyoanza kuonekana  
kisiwani Pemba, zinaweza kuzidisha 
athari itakayotokana na changamoto 
hiyo. Ni vyema wananchi wote hususan 
raia wema wakatoa ushirikiano katika 
kukabiliana na vitendo vyote vya 
hujuma dhidi ya mikarafuu.

Changamoto nyengine kubwa 
inayotarajiwa kupunguza kasi ya 
ukuaji wa uchumi ni kupungua kasi ya 
kukua uchumi kwa nchi zenye uchumi 
mkubwa duniani hususan nchi  zilizo 
katika Zoni  ya Ulaya,  ambazo zina 
mchango mkubwa katika soko la utalii 
la  Zanzibar.  Miongoni mwa nchi hizo 
ni Itali, Ujerumani, Hispania, Ubelgiji 
na Ufaransa.   

Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wakiwa wamesimama katika moja ya shughuli zao za kila siku zinazoendelea katika Baraza hilo 
liliopo Chukwani Wilaya ya Magharibi B Unguja
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Ili kuziba pengo hili, Kamisheni ya 
Utalii Zanzibari haina budi kuendelea 
kupanua wigo wa kutangaza zaidi 
utalii wa Zanzibar kwa kutilia maanani 
vivutio vya utalii ambavyo vinapatikana 
Zanzibar pekee, sambamba na 
kuimarisha utalii wa ndani.

Takwimu za hivi karibuni 
zinaonesha kuwa katika kipindi cha 
mwaka 2015, licha ya idadi ya watalii 
kupungua kwenye mataifa mengi ya 
Bara la Afrika, na licha ya kuwa kipindi 
hicho ni kipindi cha uchaguzi mkuu, 

Zanzibar iliongoza kwa kuwa na watalii 
wengi hasa wale wanaofika Zanzibar 
moja kwa moja kutoka kwenye nchi zao.  
Hali hiyo inaonesha kuwa Zanzibar ni 
visiwa vinavyopendwa na watalii.

Katika kufanikisha suala la utalii, 
amani, utulivu na mshikamano 
yataendelea kuwa ni masuala muhimu 
katika nchi na kwamba Serikali ina 
wajibu wa kuchukua hatua zote 
muhimu kuhakikisha kuwa amani 
inadumu nchini.

Bajeti ya mwaka 2016/17 
inahamasisha wafanyakazi na wananchi 
wote kwa jumla kufanyakazi kwa bidii 
zaidi, kuzidisha kubana matumizi na 
kufanya matumizi kwa yale mambo 
ambayo tija yake itakuwa inaonekana. 
Kadhalika, jamii hainabudi kukubali 
kufanya kazi kwa kujitolea ili 
kuhakikisha kuwa Zanzibar inapiga 
hatua kubwa mbele kimaendeleo, 
jambo ambalo linawezekana iwapo kila 
mtu atakuwa na dhamira ya dhati ya 
kutaka kujitegemea.

Miaka mitatu baada ya 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF) 

kukamilisha miradi kadhaa mikubwa 
iliyozidisha haiba ya miji ya Unguja na 
Pemba, harakati zimeanza za kulifanyia 
matengenezo makubwa  jumba la treni 
(Chawl Building) liliopo darajani mjini 
Unguja bila ya kuathiri ramani yake ya 
asili. 

ZSSF inavyoendelea kustawisha 
mji wa Zanzibar

Kama ambavyo umebadilika 
muonekano kwenye maeneo ya miradi 
ya ujenzi wa mnara wa kumbukumbu ya 
Mapinduzi katika eneo la Michenzani, 
ujenzi wa kiwanja cha kufurahishia 
watoto cha Umoja – Kariakoo na 
kiwanja cha kufurahishia watoto cha 
Uhuru Pemba, mradi huu unatarajiwa 
kubadilisha kabisa muonekano wa 
eneo la Darajani, ambapo ndipo 

inapoonekana sura halisi ya mji wa 
Zanzibar kutokana na harakati nyingi 
za kibiashara zinazoendeshwa na 
wananchi wa Zanzibar na wageni 
kutoka nchi mbali mbali.

Jumba hili la treni lina historia 
kubwa katika Zanzibar. Historia 
inaonesha kuwa jengo hilo lilijengwa 
mwaka 1880 na limekuwa likitoa 
mchango mkubwa katika kukuza sekta 

Ramani inayoonesha jengo jipya la Treni (Chawl Building) linalotarajiwa kujengwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) mara baada ya 
kubomolewa jengo lililopo hivi sasa katika maeneo ya Darajani Mjini Unguja
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ya biashara na utalii. Lengo la kulifanyia 
matengenezo makubwa ni kuondoa 
hatari iliyopo inayotokana na uchakavu 
wake na uwezekano wa kuanguka 
na kutishia usalama wa  wakazi na 
watumiaji wa jumba hilo.

Ripoti zilizoandaliwa na wataalamu  
mbali mbali wakiwemo wa Mamlaka 
ya Uhifadhi na Uendelezaji wa Mji 
Mkongwe zinaonesha kuwa, jengo hilo 
la daraja la kwanza halifai kutumiwa  
kibiashara na makaazi ya watu kwa 
kipindi hichi.

Jengo hili  linamilikiwa na watu 
watano (5) na wapangaji arobaini na 
mbili (42). Ghorofa ya  chini kuna  
milango ya maduka ipatayo arobaini na 
saba (47) na ghorofa ya juu kuna ghala 
za wafanyabiashara ambazo hutumia 
kuhifadhia bidhaa zao. Aidha nyumba 

zipatazo sita (6) hutumiwa na baadhi ya 
wapangaji kwa shughuli zao za makaazi. 

Kwa mujibu wa mipango ya 
ZSSF, matengenezo ya jengo hilo 
yanalenga kulifanya kuwa la kisasa 
zaidi likizingatia mahitaji muhimu ya 
watumiaji wake kwa wakati tulionao. 
Mpango wa kwanza ni kuhakikisha 
kuwa matumizi ya asili ya jengo hilo 
yanakuwepo ikiwemo maduka, nyumba 
za kuishi na ghala za kuhifadhia mizigo 
ya wapangaji. 

Mpango wa pili ni kuongeza huduma 
nyingine ili biashara na maakazi yawe 
na mvuto wa kipekee. Hii inajumuisha 
kuongeza “mini supermarket”, maduka 
ya kisasa ya kujitegemea, sehemu za 
kufanya mazoezi (gym), mkahawa 
wa kisasa, sehemu za ofisi, huduma za 
lifti tatu, mifumo ya ulinzi (CCTV), 

mifumo ya tahadhari za moto, mifumo 
ya viyoyozi n.k. 

Jengo hili pia litawekwa “solar panel” 
zitakazosaidia mahitaji ya umeme 
unaotokana na nguvu za jua. Kwa 
eneo la nje ya jengo, ZSSF imejipanga 
kuweka huduma ya maegesho ya 
magari itayozungukwa na bustani 
mwanana kwa wananchi watakaopenda 
kupumzika nyakati za jioni. Eneo hilo 
pia litatumika kuhifadhi majenereta ya 
uhakika inapotokezea umeme kukatika.

Utekelezaji wa mradi huu ni 
miongoni mwa utekelezaji wa Ilani ya 
CCM 2015-2020 kwa ZSSF ambayo 
imepanga kuimarisha mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii ili uendelee kuwekeza 
katika miradi mbali mbali ya kiuchumi 
inayozalisha faida kubwa na kukuza 
mapato ya mfuko huo.

Jengo la Treni (Chawl Building) lililopo eneo la Darajani Mjini Unguja linalosubiri kubolewa na kupisha ujenzi wa jengo jengine jipya litalofanana na 
hili kwa ramani yake. Jengo hilo linatarajiwa kujengwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) 
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Utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa barabara ya 
Ole hadi Kengeja ambao 

umelenga kuondosha usumbufu wa 
usafiri kwa wananchi na usafirishaji wa 
mazao yanayotoka maeneo mbali mbali 
yanayopita barabara hiyo, umekuwa 
ndio mazungumzo makubwa kwenye 
maskani na baraza nyingi kisiwani 
Pemba.

Mradi huo ambao umekuwa 
ukizungumzwa na wananchi wa rika 
na jinsia zote, unaonekana kuwa 
mkombozi hasa kwa wananchi 
wanaoishi katika ukanda wa mashariki 
mwa kisiwa cha Pemba,  kutokana 

Pemba wamefurahishwa na mradi wa 
barabara ya Ole-Kengeja

na uwezekano mkubwa wa kuwatoa 
wananchi kutoka katika dimbwi la 
umasikini baada ya kukamilika kwake. 

Kwa mujibu wa ramani ya ujenzi wa 
barabara hiyo na maoni ya wananchi 
mbali mbali, watakaofaidika na mradi 
huo ni wananchi wote wa Pemba, kwani 
barabara hiyo itawaunganisha wananchi 
wa mikoa miwili ya Pemba, Mkoa wa 
Kaskazini na Mkoa wa Kusini Pemba 
na hivyo kuwarahisishia harakati zao za 
maendeleo kwa safari za kwenda upande 
mmoja hadi mwengine. Barabara hiyo 
itawaunganisha wananchi wa Wilaya 
ya Chake chake, Mkoani, Wete na 
Micheweni.

Bw. Moh’d Nassor Hamad ni mkaazi 
wa kijiji cha Ole Kiyanga amesema 
uamuzi wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kuijenga barabara hiyo ni wa 
kupongezwa kwani kumalizika kwake 
kutaweza kuwasaidia wananchi wengi 
kisiwani Pemba kutokana na mpangilio 
wa maeneo yaliyopita barabara hiyo 
ambao haukulenga kuwanufaisha 
wananchi wa eneo moja.

 “Mimi binafsi naipongeza Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuona 
umuhimu wa kuijenga barabara hiyo 
ambayo kwa muda mrefu ilikuwa 
ikiwaletea usumbufu mkubwa 
wananchi wa Ole na vijiji vyengine 
jirani” alisema Bw Hamad.

Hata hivyo Bw. Hamad ameiomba 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kuangalia kwa umakini zaidi suala 
la utoaji wa fidia kwa wananchi 
watakaoathiriwa mali zao kutokana 
na mradi huo kwani amesema mara 
nyengine fidia hizo zinakuwa hazilingani 
na thamani ya mali za waathirika, 
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jambo ambalo hatimaye husababisha 
wananchi kutokuwa na imani na baadhi 
ya watendaji.

Saidi Mbarouk Ali mfanyabiashara 
wa shehia ya Pujini ameelezea 
kufurahishwa kwake na ujenzi wa 
barabara ya Ole hadi Kengeja kwani 
amesema kuwepo kwa barabara hiyo 
kutaweza kurahisisha usafirishaji wa 
bidhaa zao kutoka Pujini na vijiji 
nyengine  kwenda mijini na kwenye 
masoko mengine.

“Ukweli kuwepo kwa barabara 
hiyo kutaweza kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa zetu na shughuli zetu 
nyengine na hivyo kuwa kichocheo 
cha maendeleo,  kujiongezea kipato 
na kupambana na umasikini”, alisema 
Mzee Said. 

Uamuzi wa kujenga barabara 
katika maeneo mbali mbali ya Unguja 
na Pemba unatokana na ukweli 
kwamba kuimarika wa  miundo 
mbinu ya barabara ndio kuimarika 
kwa maendeleo ya kiuchumi. Hivyo, 
kuimarika kwa barabara hiyo siyo tu 
kutaweza kuimarisha maendeleo ya 
kiuchumi lakini vile vile kuimarisha 
uchumi wa Zanzibar na bila ya shaka 
maisha ya mtu mmoja mmoja.

Akizungumzia juu ya maendeleo ya 
ujenzi wa barabara hiyo Mkandarasi wa 
ujenzi  wa ujenzi wa barabara ya Ole hadi 

Kengeja, Bwana Amini Kh. Abdullah 
kutoka Idara ya Ujenzi na Utunzaji wa 
Barabara (UUB) alisema barabara hiyo 
ni miongoni mwa barabara zilizolengwa 
kujengwa na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kutokana na umuhimu wake 
mkubwa kiuchumi na kijamii. 

Alisema barabara hiyo ina urefu 
wa km 35 na ameielezea kuwa Serikali 
iliamua kujenga barabara hiyo kutokana 
na kuwa ndiyo barabara pekee 
inayounganisha miji ya Chake chake, 
Mkoani pamoja na vijiji kadhaa vya 
Mikoa ya Kusini na Kaskazini Pemba.

Mhandisi huyo alisema kuwa 
barabara hiyo inajengwa na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kutokana 
na mkopo wenye  riba nafuu kutoka 
Mfuko wa Maendeleo wa Nchi 
zinazotoa Mafuta kwa wingi (Opec 
Fund) na unatarajiwa kugharimu jumla 
ya fedha za Kimarekani Dola milioni 12, 
ambapo Dola milioni moja ni mchango 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa ajili ya ulipaji wa fidia.

Kama ilivyo miradi mingine 
mingi, mradi huu nao umekabiliwa 
na changamoto kadhaa ambazo 
zimejitokeza wakati wa kuanza 
utekelezaji wake. Miongoni mwa 
changamoto hizo ni ucheleweshwaji 
wa fedha kutoka (OFID) kwa ajili 
ya kulipia fidia. Changamoto hiyo 

imepelekea kusita kidogo kwa ujenzi 
huo kwani Serikali imeweka utaratibu 
wa kutovunja nyumba za watu kwenye 
maeneo yanayopita  barabara  iwapo 
wakaazi wa maeneo husika hawajalipwa 
fidia.

Changamoto nyengine 
zilizojitokeza ni kuondoshwa kwa nguzo 
za umeme, mabomba ya maji katika 
baadhi ya maeneo yaliyopita ujenzi huo 
pamoja na uchache wa baadhi ya vifaa 
vya kujengea na kujitokeza kwa hali ya 
mvua wakati wa utekelezaji wa mradi.

Miongoni mwa vijiji ambavyo 
vitafaidika kwa karibu zaidi na ujenzi 
wa barabara hiyo ya Ole hadi Kengeja 
ni Uwandani, Vitongoji, Pujini, 
Chambani, Ukutini, Kendwa na 
Kengeja. Katika kipindi hiki  mradi 
umeshalipa nyumba 9, maduka 
3, vibanda 6 kazi ambayo itakuwa 
inaendelea ambapo inakadiriwa kiasi 
cha nyumba 52 zitaathirika moja kwa 
moja.

Mhandisi huyo ametoa wito kwa 
wananchi wa Mkoa wa Kusini hasa wale 
ambao maeneo yao yatapita barabara 
hiyo kutoa kila aina ya ushirikiano ili 
kuona malengo yaliyowekwa ya mradi 
wa ujenzi wa barabara hiyo yanakwenda 
vizuri na kuiepusha Serikali  na vikwazo 
ambavyo  vinaweza kuzorotesha ujenzi 
wa barabara hiyo.

Sehemu ya Barabara mpya ya Ole - Kengeja inayoendelea kujengwa Kisiwani 
Pemba

Meneja wa Mradi wa Barabara ya Ole - Kengeja Amini Khalid 
Abdullah akielezea maendeleo ya ujenzi wa Barabara hiyo Ofisini 
kwake Chake - Chake Pemba, tarehe 29 Mei, 2016
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Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na wananchi wote 
wa Zanzibar kwa jumla, 

wamefaulu vyema mtihani mgumu 
wa kisiasa uliokuwa ukiwakabili  kwa 
kipindi cha takriban miezi saba kuanzia 
mwezi wa Septemba, 2015 wakati 
wa kampeni za uchaguzi mkuu hadi 
kumalizika kwa uchaguzi wa marudio 
wa tarehe 20 Machi, 2016.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein aliapishwa rasmi tarehe 24 Machi, 
2016, baada ya kuchaguliwa tena na 
wananchi wa Zanzibar kuiongoza 
Zanzibar.

 “Uchaguzi umekwisha na hakuna 
mwengine hadi mwaka 2020”. Hii 
ni kauli ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein ambayo aliitoa 
wakati alipokuwa akizindua Baraza la 
tisa la Wawakilishi tarehe 5 Aprili 2016. 
Sambamba na kauli hiyo, Dk. Shein 
alibainisha kazi kubwa inayoikabili 
Serikali anayoiongoza na wananchi 
kwa ujumla katika kipindi kijacho hadi 
kufikia mwaka 2020.

Kumekuwa na maoni mengi tofauti 
kufuatia kuanza kwa kipindi cha pili 
cha Dk. Shein na hasa kufuatia kurudia 
mara kadhaa kauli yake ya kuwataka 
Wazanzibari na hasa Watumishi  
wa Umma kubadilika na kuacha 
kufanyakazi kwa mazowea.

Itakumbukwa kwamba kauli hiyo 
aliitoa pia katika kipindi cha mwanzo 
cha uongozi wake, alipokuwa kwenye 
mkutano na viongozi wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi baada ya kumaliza ziara yake 
ya kwanza kwenye maeneo mbali mbali 
ya Mkoa huo na kuona hali halisi ya 
kiutendaji.

Vile vile, itakumbukwa  kuwa kabla 
ya kuchaguliwa kuwa Rais wa Zanzibar 
mara ya kwanza, Dk. Shein alikuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa takriban 
miaka 9. Lakini historia yake vile vile 
inaonesha kuwa, kabla ya kushika 

Mabadiliko kuelekea utumishi wa umma uliotukuka 
yameanza rasmi 

wadhifa huo, aliutumia muda wake  
mwingi akiwa mfanyakazi wa kawaida 
ndani ya sekta ya umma hadi kufikia 
kushika nyadhifa za Uongozi wa ngazi 
ya juu ndani ya taasisi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.   

Dk. Shein baada ya kumaliza 
masomo yake hapa Zanzibar, alipata 
masomo ya elimu ya juu nchini Urusi 
kwa miaka sita kabla ya kwenda nchini 
Uingereza kwa miaka minne. Uzoefu, 
taaluma na maarifa ya Dk. Shein katika 
masuala mbali mbali, vinatosha kabisa 
kujua lipi lifanyike na kwa wakati gani ili 
kufikia malengo yaliyowekwa. Ni wazi  
kwamba yeye ni   miongoni mwa  marais 
wenye uelewa na ueledi wa kutosha 
katika utendaji na uongozi kwenye 
Sekta ya Umma.

Juhudi maalum zilizoonekana 
kuchukuliwa na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya awamu ya saba yenye 

Muundo wa Umoja wa Kitaifa chini 
ya uongozi wa Dk. Shein katika 
kipindi cha miaka mitano ya kwanza, 
zilikuwa zinalenga kuweka sawa zana 
“Instruments” za kufanyia kazi kuelekea 
kwenye utumishi wa umma uliotukuka.

Miongoni mwa hatua muhimu 
zilizochukuliwa na Serikali ni kupitisha 
Sheria ya Utumishi wa Umma  Namba 
2 ya mwaka 2011, Sheria ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu wa Uchumi 
Zanzibar Namba 1 ya mwaka 2012 
na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma ya Zanzibar Namba 4 ya mwaka 
2015.

Kila sheria miongoni mwa sheria 
hizi imeweka masharti ya msingi 
yanayowalazimisha wahusika kuyafuata. 
Kwa mfano; sehemu ya pili ya Sheria 
ya Utumishi wa Umma imeweka 
masharti ya lazima ya misingi mikuu na 
maadili ya utumishi wa umma ambayo 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua 
semina ya siku mbili kwa Viongozi na Watendaji Wakuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
inayohusu kukumbushana masuala mbali mbali ya kiuongozi na taratibu zake. Semina hiyo 
imefanyika katika ukumni wa Baraza la Mapinduzi Ikulu Mjini Unguja, tarehe 14 Mei, 2016
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kila mtumishi wa umma atatakiwa 
kuyasimamia na kuyatekeleza ipasavyo.

Misingi  hiyo ni pamoja na 
kujielekeza katika malengo ya kazi, 
kujielekeza kwa mpewa huduma, 

kujielekeza katika kushiriki na 
kujilekeza katika thamani ya fedha. 
Misingi mingine ni pamoja na ugawaji 
wa madaraka kwa wingi na wajibu 
katika kutumikia mamlaka ya nchi.

Chimbuko la Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma linatokana na Sheria 
ya Utumishi wa Umma kifungu cha 7, 
ambayo imetaja maadili yanayopaswa 
kufuatwa kwa kila mtumishi wa umma.

Maadili hayo yanamtaka kila 
mtumishi wa umma awe mwaminifu 
na mwenye uadilifu, afanye kazi kwa 
tahadhari na bidii, katika utekelezaji 
wa ajira ya Utumishi wa Umma, ampe 
kila mtu heshima na nidhamu na 
asibughudhiwe. Vile vile, atekeleze 
maelekezo halali na yanayokubalika 
yaliyotolewa na mtu aliyeidhinishwa 
na wakala wa muajiriwa ambaye 
ana maamuzi na mamlaka ya kutoa 
maelekezo hayo.

Kadhalika, mtumishi wa umma 

anatakiwa atunze usiri unaotakiwa 
wakati wa kufanya mahusiano rasmi 
ambayo mwajiriwa atafanya na waziri 
au mfanyakazi yeyote wa Wizara. 
Aweke wazi na achukue hatua muafaka 
za kuepusha mgongano na uajiri wake 
katika utumishi wa umma, asitoe 
taarifa za uongo au za kupotosha 
wakati anapotakiwa kutoa taarifa rasmi 
zinazohusiana na uajiri katika utumishi 
wa umma.

Kwa mujibu wa sheria ya Mamlaka 
ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa 
Uchumi Namba 1 ya mwaka 2012, 
Mamlaka hiyo imepewa uwezo 
mkubwa kiutendaji kuweza kutekeleza 
majukumu yake. Kifungu 13 (1) (b) na 
(c) cha Sheria hiyo, kinatoa mamlaka 
kwa taasisi hiyo kufanya uchunguzi. 
Aidha, katika kuhakikisha kuwa 
Mamlaka hiyo inakuwa na nguvu za 
kutosha za kukabili jinai ya rushwa na 
uhujumu wa uchumi, kifungu namba 
19 (2) cha Sheria hiyo, kinatoa uwezo, 
fursa na kinga alizonazo afisa wa polisi 
katika kufanikisha taratibu za upelelezi 
wa jinai.

Miongoni mwa uwezo uliotolewa 
kisheria chini ya kifungu nambari 14 
(1) hadi (7), 25 na 28 ni kukamata 
watuhumiwa, kufanya upekuzi wa 
mwili, wa majengo, vyombo vya 
usafiri, vya anga, vya ardhi na bahari, 
kuitisha kuzuia nyaraka, mali na vitu 
vinavyotuhumiwa, kuchunguza hesabu 
za benki za mtu yoyote, kuzuia hati za 
kusafiria, kupekua compyuta na njia 
nyengine za kielektroniki na kadhalika. 

Sheria hizi ambazo pia zimeainisha 
adhabu kwa watakaokiuka sheria, 
zinatoa mwelekeo kwa watumishi wa 
umma kufanyakazi zao kwa uadilifu  zaidi 
na kuleta matokeo yanayokusudiwa.

Miongoni mwa mambo kadhaa 
yaliyobainishwa na Mheshimiwa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
kuwa ni muhimu kufanywa baada ya 
kumalizika kwa uchaguzi mkuu, ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa wananchi 
wa Zanzibar na hasa watumishi wa 
umma wanalitekeleza kwa vitendo 
agizo lake alilolitoa mwaka 2011 
mara tu baada ya kuingia madarakani 

la kuwataka wananchi kubadilika na 
kuacha kufanyakazi kwa mazowea.

Kauli hiyo inatokana na ukweli 
kwamba ingawa wananchi walibadilika, 
lakini bado kuna matatizo makubwa 
kwenye viwango vya utendaji na 
nidhamu kazini.

“Wapo baadhi ya wafanyakazi 
ambao hawapendi kufanyakazi, na 
wengine hawataki kufanyakazi.  Lakini 
wao ndio wa mwanzo wanaotaka 
mishahara mikubwa, posho nzuri, safari 
za kila wakati na kuhudhuria kwenye 
semina na mkiutano kila mara”. Alisema 
Dk. Shein wakati alipokuwa akizindua 
Baraza la tisa la Wawakilishi tarehe 5 
Aprili 2016.

Tabia ya kutowajibika ipasavyo 
katika kazi haiko kwenye taasisi za 
umma pekee, lakini vile vile ni tabia 
iliyojenga ndani ya taasisi binafsi. 
Mkurugenzi Mtendaji wa Jumuiya ya 
Waajiri Zanzibar (ZANEMA) Bwana 
Salahi Salim Salahi amesema kuna 
mazowea yaliyojengeka miongoni mwa 
wafanyakazi wanaofanya wapendavyo 
bila ya kujali sheria na kanuni za kazi.

Jambo linaloonekana wazi kwamba 
baadhi ya wafanyakazi wanakwenda 
kazini siku wanazotaka, badala ya saa 
42 za kazi  kwa wiki, wao wanafanyakazi 
kwa muda wa saa 18-25 tu kwa wiki.

Wanaingia kazini kwa siku na 
saa wanazotaka huku wakiwa na 
dharura nyingi za kweli na za mipango, 
kutofanyakazi hadi wapewe chochote 
na urasimu mkubwa usiokuwa wa 
lazima.

Kwa msingi huo serikali sasa imefikia 
mahala ambapo italazimika kuchukua 
hatua kwa  wale wote watakaoshindwa 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo.

“Hatuwezi kuwa na wafanyakazi 
waliokuwa hawana nidhamu. Sasa basi, 
imetosha. Waliopewa dhamana ya 
kuziongoza Idara mbali mbali za Serikali 
watapaswa watekeleze wajibu wao  kwa  
kuwasimamia wafanyakazi walio chini 
yao.   Pindi kama hawatawawajibisha, 
basi watawajibishwa wao. Lengo letu 
liwe kutoa huduma kwa wananchi, kwani 
sote tunawajibika kwao”. Alisisitiza Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi.
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Mafanikio ya serikali 
katika kukabiliana 
na changamoto ya 

umasikini Zanzibar  yanaonekana 
wazi wazi katika sekta tofauti ikiwemo 
sekta za kilimo na uvuvi, ambazo 
wananchi wameamua kuziendesha kwa 
kutumia mbinu za kisasa na kuachana 
na utaratibu wa zamani wa kufanya 
shughuli hizo.

Haihitaji chombo maalum au elimu 
ya kiwango cha juu kuweza kufahamu 
mafanikio ya sekta ya Kilimo Zanzibar, 
ambayo inachangia asilimia 31 ya pato la 
taifa (GDP) na kuwawezesha wananchi 
walio wengi kujikimu kimaisha na 
kuwapatia uhakika wa chakula na lishe 
bora.

Katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita sekta ya kilimo imefanikiwa 

Jamhuri ya Korea na SMZ zilivyodhamiria kuondoa 
umasikini Zanzibar

kupitisha sheria na sera mbali mbali 
ikiwemo sera ya masoko na kuanza 
kutumika, sheria ya kuanzishwa kwa 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar na 
sheria ya Haki Miliki za Wagunduzi wa 
aina mpya za mbegu na mimea.

Vile vile taarifa za mafanikio ya sekta 
hiyo zinaelezea hatua ya kuanzishwa 
mashamba darasa 1,200 ya wakulima 
sambamba na kuwapatia mafunzo 
wakulima 2,800 wa zao la mpunga na 
1,500 wa zao la muhogo na mboga 
mboga. Jitihada hizi zinaenda pamoja 
na ongezeko la matrekta na pembejeo 
nyengine za kilimo katika maeneo yote 
ya Unguja na Pemba.

Wakulima wengi wa Zanzibar hasa 
wale wa kilimo cha mboga, wameanza 
kuona ishara ya kupata utajiri kutokana 
na mapato makubwa wanayoyapata 

kupitia kilimo hicho kinachoendeshwa 
kwa kufuata ushauri wa kitaalamu. 
Ushahidi kutoka kwa wakulima mbali 
mbali wa kilimo hicho umeonesha kuwa 
wakulima wanao uwezo wa kukusanya 
hadi shilingi 20,000 kwa kila mche 
mmoja wa tungule ambao kuoteshwa 
kwake hadi kuvunwa kutafanywa kwa 
kufuata ushauri wa kitaalamu.

Kwa hesabu hiyo mkulima anao 
uwezo kuzalisha kwa uchache hadi 
Tsh. Milioni ishirini (20,000,000/=) 
kwa kulima tungule kwenye shamba 
lenye ukubwa wa nusu heka iwapo 
atapata mbegu bora, mbolea, maji ya 
kumwagilia na bila ya shaka usimamizi 
mzuri utakaomuwezesha kubaini 
maradhi ya mimea katika hatua za awali 
na kuyatibu.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Sheuin akisalimiana na Balozi wa Jamhuri ya Korea nchini Tanzanzia 
Mhe. Song Geum-Young alipofika Ikulu Mjini Zanzibar kwa mazungumzo ya mashirikiano baina ya nchi hizo, tarehe 27 Juni, 2016
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Licha ya sehemu ya bidhaa za  
mboga kuendelea kuagizwa kutoka 
Tanzania Bara, wakulima wa Zanzibar 
wameonekana kufaidika zaidi na soko 
la Zanzibar kutokana na kuepukana 
na gharama za usafiri ikilinganishwa 
na wakulima wenzao kutoka Tanzania 
Bara hasa wale walioko nje ya Dar es 
Salaam. 

Kwa upande wa uvuvi, imekuwa 
jambo la kawaidi hivi sasa kuzungumzia 
suala la ufugaji wa samaki Zanzibar, 
lugha ambayo katika miaka iliyopita 
ilikuwa haifahamiki miongoni mwa 
wananchi wa Zanzibar. Kazi za ufugaji 
wa samaki ambazo sasa ni maarufu 
katika visiwa vya Unguja na Pemba, 
imethibitika kuwa inaweza kuleta tija 
na kutoa ajira kubwa kwa wananchi, 
iwapo tatizo la upatikanaji wa vifaranga 
litapatiwa ufumbuzi.

Juhudi za Serikali katika kuleta 
mapinduzi ya kilimo na uvuvi zilianza 
kuonekana zamani kwa kuwekwa 
kwenye mipango mikuu ya kitaifa 
ikiwemo MKUZA I, II na Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi, ambacho 
kimekuwa kikitawala tokea kuanzishwa 
kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa 
nchini mwaka 1992.

Miongoni mwa mkakati ambao 
serikali imekuwa ikiutumia ni 
kuwashirikisha washirika wa maendeleo 
kutoka nchi mbali mbali. Serikali 
ya Jamhuri ya Korea ni moja kati ya 
washirika wa karibu wa maendeleo 
ambao wamekuwa wakifanya kazi 
kwa karibu na serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar katika kukabiliana na 
changamoto ya umasikini na hasa 
katika kuimarisha kilimo ambacho ndio 
uti wa mgongo wa taifa. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein hivi karibuni alikutana na Balozi 
wa Jamhuri ya Korea Mhe. Song 
Geum-Young na kuzungumzia masuala 
mbalimbali ya uhusiano na ushirikiano 

ikiwemo masuala ya kilimo akiutaja 
msaada mkubwa wa serikali ya Jamhuri 
ya Korea katika kilimo cha umwagiliaji.

Katika mazungumzo hayo Dk. 
Shein na balozi Young walisifu jitihada 
za serikali za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Jamhuri ya Korea za 
kuimarisha uhusiano uliopo tangu nchi 
mbili hizo zilipoanzisha uhusiano wa 
kidiplomasia kwenye miaka ya tisini.

“Tumefanya jitihada kubwa za 
kuimarisha uhusiano wetu na matokeo 
yake sasa nchi zetu zinashirikiana 
kwa karibu katika mambo mbalimbali 
katika nyanja za kidiplomasia, uchumi 
na maendeleo” Dk. Shein alimueleza 
Balozi huyo.

Alifafanua kuwa ushirikiano 
katika biashara na uwekezaji, elimu, 
afya na kilimo ambayo ni kati ya 
maeneo yaliyowekewa mkazo katika 
ushirikiano ni maeneo muhimu kwa 
kuwa yanasaidia jitihada za kupunguza 
kiwango cha umasikini hivyo kujenga 
ustawi wa wananchi.

Dk. Shein alibainisha kuwa chini ya 
uhusiano huo, Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, ikiwemo Zanzibar imekuwa 
ikifaidika na misaada mbalimbali 
ambayo imekuwa chachu katika 
kuongeza kasi ya jitihada za wananchi 
wa Tanzania kujiletea maendeleo.

Katika mazungumzo hayo Dk. 
Shein aliishukuru Serikali na wananchi 
wa Jamhuri ya Korea kwa misaada yake 
kwa Serikali na watu wa Zanzibar  na 
kuutaja mradi mkubwa wa kilimo cha 
umwagiliaji kuwa moja ya matokeo 
makubwa ya ushirikiamo kati ya nchi 
hiyo na Zanzibar.

“Kupitia mradi huu wa umwagiliaji, 
tunatarajia kutimiza lengo letu la muda 
mrefu la kujitegemea kwa chakula hivyo 
ni habari njema kwetu kuwa taratibu 
za kuanza utekelezaji wa mradi huu 
zitakamilika hivi karibuni” Dk. Shein 
alieleza.

Pamoja na mradi wa kilimo cha 
umwagiliaji, Jamhuri ya Korea kupitia 
Shirika lake la Maendeleo la Kimataifa 
(KOICA) inaisaidia pia Zanzibar kwa 
kushirikiana na Shirika la Chakula 
Ulimwenguni (FAO) mradi wa ufugaji 
wa samaki wenye thamani ya zaidi ya 
Dola za Kimarekani milioni 3.4.

Dk. Shein alitambua mchango wa 
shirika la kazi za kijamii la Korea la 
SAEMAUL ambalo alisema limekuwa 
likifanya kazi nzuri za kusaidia 
maendeleo ya jamii katika maeneo ya 
vijijini hapa Zanzibar.

Kwa upande wake Balozi wa 
Jamhuri ya Korea alimueleza Dk. Shein 
kuwa nchi yake inaupa kipaumbele 
uhusiano wake na Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na ingependa 
kuona unaimarika siku hadi siku.

Alifafanua kuwa ujumbe maalum 
wa nchi hiyo utakuja tena nchini kwa 
mazungumzo zaidi ya ushirikiano baada 
ya mkutano kama huo wa ushirikiano 
uliofanyika mwezi Aprili mwaka huu.

Balozi Young alieleza kufurahishwa 
kwake kuona zaidi ya vijana 80 wa 
kujitolea wa Kikorea wanashiriki hutoa 
huduma za kijamii katika sehemu 
mbalimbali za Tanzania ikiwemo 
Zanzibar. Alieleza kitendo hicho kuwa 
ni kilelezo kingine cha kuonesha na 
kuimarisha urafiki mzuri uliopo kati ya 
nchi yake na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Katika mkutano huo Balozi Young 
alimhakikishia Dk. Shein kuwa nchi 
yake itaendelea kushirikiana na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika 
kutekeleza miradi yake ya maendeleo.
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