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UTAMBULISHO
Wapenzi wasomaji wa Jarida la 
Ikulu tunafuraha kukukaribisheni 
katika uendelezaji wa juhudi za 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kuimarisha 
mawasiliano na wananchi.

Ni lengo la Ofisi ya Rais kukuza 
mawasiliano na wananchi kwa 
kutumia njia tofauti kama vile 
Jarida, vipeperushi pamoja na 
vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili 
tuweze kufikia lengo hilo.

Jarida hili limetolewa na Idara ya Mawasiliano 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Zanzibar.
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Maoni ya Mhariri
Hatimaye tumepata tulichokitaka

Tarehe 15 Novemba, 2016 
Zanzibar iliandika tena katika 
vitabu vya historia yake tukio 

kubwa ambalo bila ya shaka yoyote 
limeleta matumaini mapya na makubwa 
ya kujenga mustakbala mwema na imara 
wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
kwa wananchi wa Zanzibar kwa miaka 
mingi ijayo.

Ni tukio la kuhitimisha mchakato 
wa muda mrefu wa kutunga Sheria ya 
Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi 
Asilia Zanzibar ambao umekamilishwa 
kwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa Dk. Ali 
Mohamed Shein kwa kutia saini Sheria 
hiyo Namb. 6 ya mwaka 2016 mbele 
ya viongozi mbali mbali wa Serikali na 
waandishi wa habari.

Sheria hii inaipa Zanzibar mamlaka 
ya kutafuta na kuchimba mafuta na gesi 
asilia ambayo hapo awali haikuwanayo 
kutokana na sheria zilizokuwepo kuipa 
mamlaka hayo Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia Shirika 
lake la uchimbaji mafuta TPDC pekee.

Ni ukweli kuwa hadi kufikia hatua 
ya kutiwa saini sheria hiyo kulikuwepo 
na mazungumzo ya muda mrefu kati 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuhusu 
suala la mafuta na gesi kuondolewa katika 
orodha ya mambo ya Muungano.

Ni kitu cha kujivunia na kumshukuru 
Mwenyezi Mungu kuwa mashauriano 
hayo yalifanyika katika mazingira ya 
udugu, urafiki na mshikamano ambao 
lengo lake lilibaki katika kutafuta 
mustkabala mwema wa watu wa pande 
mbili hizi za muungano.

Kwa hivyo ni wajibu wetu 
kuwashukuru viongozi wetu 
waliosimamamia suala hili hadi kufikia 
hatua ambayo wananchi wa Zanzibar 
wamepata na kuridhika na kile ambacho 
walikuwa wakikililia kwa miaka mingi.

Hatuna budi kuwashukuru viongozi 
wetu wa kitaifa kwa busara zao hadi 
kufikia hatua hii. Tunampongeza Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
kwa uongozi wake imara uliojaa busara, 
hekima na uvumilivu na zaidi imani yake 
katika uongozi wa pamoja ambapo hata 
wakati mmoja katika masuala makubwa 
ya nchi hakuacha kuwashirikisha viongozi 
kupitia kwenye vikao rasmi vya maamuzi.

Safu hii ya Mhariri inaamini kwa dhati 
kabisa kwa kuwa changamoto ni suala la 
lazima katika mchakato wa maendeleo, 
zilikuwepo changamoto kadhaa katika 
hatua za mashauriano, lakini busara 
umahiri na umakini mkubwa wa Dk. 

Shein katika uongozi hatimae imefikiwa 
hatua ya kutiwa saini sheria hiyo tukio 
ambalo limepokelewa kwa shangwe na 
vigelegele na wananchi wa Zanzibar hasa 
wapenda maendeleo.

Aidha, ni wajibu wetu pia 
kumshukuru kwa namna ya pekee Rais 
Mstaafu wa Awamu ya Nne wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dk. Jakaya Mrisho Kikwete kwa busara 
zake na uongozi wake thabiti katika 
kulishughulikia jambo hili. 

Utayari wake tu ndio uliowezesha 
jambo hili kufanyika kwa namna 
lilivyofanyika. Angeweza, kwa wakati 
aliokuwepo, kusema suala hili aliahirishe 
limsubiri Rais ajaye kwa vile liliendelea 
hadi karibu na kufikia ukingoni mwa 
uongozi wake. Alitumia busara ya 
kiuongozi pamoja na uungwana kwa 
kuangalia haja na mahitaji ya ndugu zake 
wa Zanzibar katika kujenga na kuimarisha 
uchumi wao. 

Dk. Kikwete alielewa fika kuwa ‘fursa 
haiji mara mbili’ hivyo ilikuwa ni wakati 
muafaka kwake kuuharakisha mchakato 
ule hadi Bunge likapitisha Sheria Mpya ya 
Mafuta Namb. 21 ya mwaka 2015 ambayo 
inaipa uwezo Zanzibar kushughulikia 
masuala ya mafuta na gesi asilia kwa 
kutumia sheria itakazozitunga yenyewe. 
Katika mtazamo huo huo, Dk. Kikwete 
hakufanya ajizi akatia saini Sheria hiyo 
tarehe 5 Agosti, 2015.

Zanzibar sasa ina sheria yake ya 
Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi 
Asilia kwa lugha za wenzetu wanasema 
sasa “mpira uko upande wetu”. 
Tunatakiwa kuucheza! Kwa bahati nzuri 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ilianza 
matarayarisho ya kuendeleza sekta hii 
muda mrefu baada ya kupata matumaini 
ya kuwepo mazingira ya sasa ya kuwa 
na sheria yake. Sera ilikwishaundwa na 
kupitishwa.

Ni kweli kuwa Sheria hii imeleta 
matumani kwa kila mwananchi wa 
Zanzibar lakini kama alivyotahadharisha 
Mheshimiwa Rais baada ya kusaini sheria 
hii kuwa isitegemewe kuwa manufaa 
ya sekta ya mafuta na gesi yatapatikana 
kufumba na kufumbua. La hasha, inaweza 
kuchukua miaka isiyopungua kumi lakini 
kubwa alilosisitiza ni ustahamilivu tena si 
kwa wananchi tu lakini hata kwa serikali 
yenyewe!

Alichomaanisha Mheshimiwa Rais ni 
kuwa bado kuna safari ndefu hadi kufikia 
hatua ya kufaidika na sekta hii na hata 
Sheria yenyewe inathibitisha hilo kwani 
inaanza na neno “kutafuta”, ikimaanishwa 
kutaka kitu au jambo ambalo hulijui lilipo. 
Hivyo sijambo lililo tayari!
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein na Balozi wa China 
Nchini Tanzania Mhe. Lu Youqing 
wakikata utepe kuizindua Hospitali  
mpya ya Abdalla Mzee Mkoani, 
Mkoa wa Kusini Pemba. iliyojengwa 
kwa msaada wa Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China, tarehe 26 Novemba. 
2016
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Zanzibar inavyoshuhudia 
mabadiliko makubwa sekta ya 
afya

IKULU ZANZIBAR NOVEMBA 2016

Kuishi kwingi kuona mengi, 
ni miongoni mwa semi za 
Kiswahili zilizozoeleka 

miongoni mwa waswahili hasa 
wazee waishio mwambao wa bahari 
ya hindi, ambao mazungumzo yao 
hujikita zaidi kwenye simulizi za 
matukio mbali mbali wakati wa enzi 
zao za utotoni hadi ujanani kwao. 

Lakini simulizi za wazee 
wa miaka ya hivi karibuni 
hapa Zanzibar, zinahusishwa 
na mabadiliko makubwa ya 
kimaendeleo katika sekta tofauti 
ikiwemo sekta ya afya Unguja na 
Pemba, ambayo kama zilivyo sekta 

nyengine nayo imepata mafanikio 
ya kupigiwa mfano. 

Vifaa vya kisasa vinavyotumika 
kutambua na kutibu maradhi 
mbali mbali ya mwanadamu 
katika hospitali za Unguja na 
Pemba, vinaonekana na baadhi ya 
wazee wenye umri wa miaka 70 
na kuendelea kuwa kama miujiza 
kutoka kwa Muumba. 

Mara nyingi wanashindwa 
kumithilisha kwa mfano maumivu 
makubwa na ya muda mrefu 
waliokuwa wakiyapata wakati 
kwa bahati mbaya inapotokezea 
kufanyiwa upasuaji mambo ambayo 
kwa sasa yamebaki kuwa historia.

Wanakumbuka wanapojiona 
wakiwa na makovu makubwa 
yaliyoachwa na majaraha ya 
upasuaji mambo ambayo kwa 
mujibu wa teknolojia ya sasa 
yanaonekana kuwa ni mateso 
makubwa kwa binadamu.

Hatua ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar ya kuimarisha huduma 
za afya kwa wananchi wake bila ya 

ubaguzi, ni utekelezaji wa malengo 
makuu ya Mapinduzi matukufu ya 
tarehe 12 Januari 1964 ulioanza 
kuonekana tokea mara tu baada 
ya Mapinduzi hayo kufuatia 
kutangazwa matibabu kuwa bure 
kwa kila mtu.

Ni dhahiri hatua hiyo iliondosha 
unyonge kwa wananchi wa Zanzibar 
ambao wengi wao ni masikini na 
hawakuwahi kufaidika na huduma 
hizo zilizokuwa zikitolewa kwa 
ubaguzi kabla ya Mapinduzi.

Utekelezaji wa uimarishaji wa 
sekta ya afya umekuwa ukiendelea 
hatua kwa hatua ingawa mtikisiko 
wa uchumi duniani katika miaka 
ya 80, ulioyumbisha harakati za 
maendeleo katika bara la Afrika 
ikiwemo Zanzibar, ulidhoofisha pia 
huduma za afya Zanzibar pamoja 
na huduma nyengine za jamii. 
Kutokana na mtikisiko huo,  Serikali 
ililazimika kubadili sera zake ili 
kuhakikisha kuwa huduma zote 
muhimu zinaendelea kupatikana 
vizuri kwa wananchi.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein na Mtendaji 
Mkuu wa Hospitali ya Chuo Kikuu 
cha Hauklend Bw. Eivend Hansen 
wakikata utepe kuzindua jengo la 
Wodi ya Watoto wakati wa uzinduzi 
wa majengo mapya ya Wodi ya  
Kinamama na  Watoto uliofanyika  
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja,  
tarehe 11 Novemba 2016
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Katika jithada za kukabiliana na 
changamoto hiyo, Serikali ilianzisha 
mpango wa  ushirikishwaji wa 
wananchi na sekta binafsi katika 
kuchangia maendeleo ya sekta hiyo 
huku ikizingatiwa mipango mikuu 
ya maendeleo kitaifa na kimataifa.

Lakini kazi maalum ambayo 
Serikali ilijipangia katika kuimarisha 
sekta ya afya kuanzia mwaka 2010, 
ilikuwa ni kuimarisha huduma za 
hospitali kuu ya Mnazi Mmoja, ili 
ifikie hadhi ya kiwango cha Hospitali 
ya rufaa, Hospitali ya Abdalla Mzee 
na Wete Pemba zifikie hadhi na 
kiwango cha hospitali za Mkoa na 
Cottage Hospital ya Micheweni na 
Vitongoji Pemba na Makunduchi 
na Kivunge, Unguja zifikie hadhi na 
kiwango cha hospitali ya Wilaya.

Dhamira ya Serikali kuendelea 
kuimarisha sekta ya afya imeendelea 
kuonekana kwenye Ilani ya CCM ya 
mwaka 2015 – 2020. Pamoja na 
mambo mengine, Serikali imepanga 
kuendelea kuifanya hospitali ya 
Mnazimmoja kuwa ya rufaa kwa 
kuongeza huduma za matibabu ya 
aina mbali mbali ikiwemo  huduma 
za matibabu ya saratani na huduma 
za uchunguzi na ununuzi wa vifaa 
kama vile “Magnetic Resonance 
Imaging” (MRI), DNA pamoja 
na kuongeza Idadi ya madaktari 
bingwa wa fani mbali mbali.

Vile vile Serikali kwenye Ilani 
ya CCM mwaka 2015 – 2020 
imedhamiria kuendeleza jitihada 
zake za kuimarisha huduma za Afya 
ya Mama na Mtoto kwa kujenga 
majengo mapya ya wodi ya wazazi 
na wodi ya watoto katika hospitali 
kuu ya Mnazi Mmoja pamoja na 
kuvifanyia ukarabati vituo 19 vya 
afya ya msingi na kuvipatia vifaa 
vya kisasa Unguja na Pemba kwa 
lengo la kupunguza vifo vya mama 
na mtoto.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
wapo baadhi ya watu waliokuwa 
wakikebehi na kudhihaki mipango 
hiyo kama kwamba ni jambo ambalo 
kamwe haliwezi kutekelezeka.

Tarehe 11, Novemba 2016, 
wananchi wa Zanzibar, Tanzania na 
duniani kote walishuhudia uzinduzi 
wa jengo la Mama wajawazito na 
watoto katika hospitali ya Mnazi 
Mmoja, ambapo Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
alikuwa mgeni rasmi.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
kitaalamu iliyosomwa kwenye 
sherehe hiyo, ujenzi wa wodi ya 
watoto ulianza mwezi Disemba 
2014 na uligharimu jumla ya Tsh 
bilioni 2.4, ambapo Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imechangia 
Tsh 495,000,000 na fedha 

zilizobaki zimechangiwa na Serikali 
ya Norway kwa kushirikiana na 
Chuo Kikuu cha Haukeland  Bergen 
cha nchini humo.

Jengo hilo lina jumla ya ghorofa 
mbili na linauwezo wa kuchukua 
hadi vitanda 100. Linajumuisha 
vitengo kadhaa vikiwemo vitengo 
vya Wodi ya maradhi ya kuambukiza 
na yasiyoambukiza, maabara ndogo 
kwa ajili ya watoto na kitengo cha 
kusafisha damu kwa wagonjwa 
wenye matatizo ya figo ambacho 
kina jumla ya mashine na vitanda 6. 
Vitengo vingine ni kitengo cha lishe, 
chumba cha wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi maalum na kitengo cha 
ufundi. Kimsingi jengo hili lina 
vifaa vyote vinavyokidhi utoaji wa 
huduma zilizokusudiwa.

Kwa upande wa jengo la wazazi, 
mradi huu umegharimu jumla 
ya Euro milioni 10.2 ambazo ni 
sawa na Tsh bilioni 25. Mradi huu 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akipata maelezo 
kutoka kwa Dk. Mariamu Abdalla 
Salum wakati alipotembelea Wodi ya 
Wazazi ya Hospitali mpya ya Abdalla 
Mzee baada ya kuizindua. Katikati ni 
balozi wa China Nchini Tanzania Lu 
Younqing. Uzinduzi huo umefanyika 
tarehe 26 Novemba, 2016
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umetekelezwa kupitia ufadhili wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na Serikali ya Uholanzi. SMZ 
imechangia asilimia 54 ya gharama 
hizo na asilimia 46 zilizobaki 
zimetolewa na Serikali ya Uholanzi.

Jengo la wazazi nalo lina 
uwezo wa kuingia vitanda 100 na 
linajumuisha kiasi ya vitengo 13 
vikiwemo Wodi ya wazazi kabla ya 
kujifungua ina vitanda 42, wodi ya 
wazazi baada ya kujifungua vitanda 
30, chumba cha kujifungulia 
vitanda 6, wodi ya wagonjwa wenye 
kifafa cha mimba vitanda 6 na 
vyumba viwili vya upasuaji.

Sehemu nyengine ni wodi ya 
watoto wachanga vitanda 8, wodi ya 
kangaroo (njiti) vitanda 6, kitengo 
cha maradhi ya dharura, chumba 
kidogo cha upasuaji, chumba cha X 
– Ray, chumba cha MRI, sehemu ya 
kufulia na sehemu ya mtambo wa 
kuzalishia oxygen.

Mradi wa ufungaji mashine 
ya MRI ambao unafadhiliwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Watu wa 
China unatarajiwa kumalizika 
mwezi Januari 2017.

Lakini jambo kubwa zaidi 
lililoshuhudiwa na wananchi wa 
Zanzibar Unguja na Pemba ni tukio 
la kihistoria la uzinduzi wa hospitali 
mpya ya kisasa ya Abdalla Mzee 
iliyoko Mkoani, Pemba ambapo 
kwa mara nyengine tena Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alikuwa mgeni rasmi.

Hatua hiyo inafuatia upanuzi 
mkubwa wa Hospitali hiyo 
uliofanyika ili kuiongezea nafasi 
zaidi ya kutoa huduma. Hospitali hii 
mpya ina majengo manane ambayo 
yanajumuisha shemu ya Utawala, 
Jengo la huduma ya nje (OPD), 
Jengo la Huduma za dharura na  
Jengo la Huduma za Uchunguzi na 
upasuaji.

Majengo mengine yanajumuisha 
vitengo vya Huduma ya Wazazi 
na Watoto, Wodi za wanawake na 
wanaume, Jiko la kupikia, Sehemu 
ya kufulia na ghala ya Madawa na 
Sehemu ya kuchomea taka pamoja 
na sehemu ya kuhifadhia maiti. 

Pamoja na kupanuliwa 
miundombinu yake, Hospitali hii 
vile vile imepanuliwa kwenye 

wigo wa utoaji wa huduma na 
kujumuisha huduma mbali mbali 
zikiwemo Huduma ya CT-Scan,  
mashine  tatu mpya za X-Ray,  
Huduma za Floroscopy,   Vyumba 
vinne vya upasuaji pamoja na  
huduma za Ultrasound.

Huduma nyengine ni masuala 
yanayohusiana na magonjwa ya 
moyo Electro-cardiogram (ECG), 
masuala yanayohusiana na 
maradhi ndani ya kichwa - Electro 
Encephalograme na huduma 
za uchunguzi wa maradhi – 
histopatholojia. 

Vile vile hospitali hiyo 
inajumuisha utoaji wa huduma 
za meno ambapo kuna vitengo 
viwili (dental Units -02) 
vinavyoshughulikia masuala ya 
meno na chumba maalum cha 
wagonjwa mahututi (ICU) chenye 
vitanda vinne, sehemu za maradhi 
makali ya maambukizi pamoja na 
maabara ya kisasa.

Huduma zitakazotolewa katika 
Hospitali hii zitaweza kukidhi haja 
ya kutambulikana kama hospitali 
ya Mkoa. 

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Afya Dk. Juma Malik 
Akil, iwapo mpango ya Wizara ya 
Afya unaotarajiwa kuwasilishwa 
Serikalini hivi utakubaliwa,  
Wizara hiyo itaanzisha utaratibu 
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maalum wa kuwapokea wagonjwa 
watakaokwenda kupatiwa huduma 
za matibabu na uchunguzi baada 
ya tiba zao kushindikana katika 
hospitali nyengine ndogo ndogo 
yaani utaratibu wa rufaa.

Muundo na vifaa vilivyomo 
katika Hospitali hii kwa hivi sasa 
unatoa fursa ya kuifanya Hospitali 
ya Abdalla Mzee iwe miongoni mwa 
vituo vya mafunzo kwa wanafunzi 
wanaosoma fani za udaktari kwa 
kupata fursa za mazoezi ya vitendo 
kwenye hospitali hiyo.

Katika kuijengea uwezo wa 
awali, Wizara ya Afya imeshachukua 
hatua maalum ya kuwahamisha 
wafanyakazi 59 wa fani mbali mbali 
wakiwemo madaktari na madaktari 
wasaidizi 16 kutoka Unguja, na 
zoezi hilo litaendelea hatua baada ya 
hatua kadri huduma zinazotolewa 
zitakavyokua zikiongezeka.Vile 
vile, juhudi za kupata nyongeza ya 
madaktari kutoka China kupitia 
program maalum ya uletaji wa 
madaktari na wataalam wengine 
nchini zimeanza kuchukuliwa. 

Kwa kuanzia Hospitali hiyo 
itakua na jumla ya wafanyakazi 

163 wa kada mbali mbali 
ikiwemo madaktari 26,  madaktari 
wasaidizi 4, wauguzi 49, wataalam 
wa maabara 9, wafamasia 4, 
Wataalamu wa nusu kaputi 4 na 
“biotechnologist” mmoja pamoja 
na kada nyenginezo. Lengo kufikia 
jumla ya wafanyakazi 227.

Wafanyakazi wote waliotoka 
Unguja tayari wameshapatiwa 
makaazi ya muda katika nyumba 
zilizokodiwa katika maeneo mbali 
mbali ya Mkoa Kusini (P), wakati 
mchakato wa ununuzi wa mabasi ya 
kuwasafirishia nao ukiwa umeanza. 
Sambamba na hatua hiyo, Wizara 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha tayari imeanza mchakato wa 
kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba za kudumu za wafanyakazi 
ndani ya eneo la Hospitali. 

Kumalizika kwa majengo ya 
Mama na Mtoto katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja na Hospitali 
ya Abdalla Mzee na kuwekwa 
vifaa vyote vitakavyowezesha 
kufanyika kazi kwa ufanisi, siyo 
tu kunathibitisha ukweli wa 
utekelezaji wa ahadi  zilizotolewa 
na Serikali kwa wananchi, lakini 

pia kunathibitisha dhima iliyonayo 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa wananchi wake.

Kwa mafanikio hayo tiba za 
kubahatisha ambazo zilisababishwa 
na kutokuwa na uhakika wa 
maradhi yanayowasumbua 
wagonjwa yamebaki kuwa historia 
kutokana na vifaa vya kisasa 
kutambua kiini cha maradhi ya 
mgonjwa na kuelekeza aina ya 
matibabu yanayofaa kwa maradhi 
husika.

Bila ya shaka haya ni mapinduzi 
makubwa katika huduma 
hii muhimu kwa maisha ya 
mwanadamu.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akipata maelezo 
kutoka kwa Mkuu wa Chumba cha 
kulelea Watoto wachanga wakati 
alipotembelea  majengo mapya 
ya Wodi ya  Kinamama na  Watoto 
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja. Wa 
pili kulia ni  mwakilishi wa Ubalozi wa 
Uholanzi Teresia  Mcha, tarehe 11 
Novemba, 2016.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akipokea zawadi kutoka kwa 
Mwakilishi wa Ubalozi wa Uholanzi 
Bibi Teresia  Mcha katika sherehe 
ya ufunguzi wa majengo mapya ya 
Wodi za Kinamama na Watoto katika 
Hospitali ya Mnazi Mmoja, tarehe 11 
Novemba, 2016

Washirika wa 
maendeleo 
wanavyosaidia Zanzibar

Tarehe 11 Novemba, 2016 
Zanzibar ilishuhudia 
kuimarika kwa huduma za 

Mama wajawazito na watoto katika 
Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja 
baada ya kuzinduliwa rasmi Wodi 
ya Watoto na Wodi ya Wanawake. 
Wodi hizi ni za kisasa na zenye 
huduma bora zaidi ikilinganishwa 
na hospitali nyingi nchini. 

Mradi mwingine mkubwa ni 
hospitali ya Abdalla Mzee huko 
Pemba ambayo imejengwa upya 
na kuwa moja kati ya hospitali 
bora nchini Tanzania. Hospitali hii 
ilifunguliwa tarehe 26 Novemba, 
2016.

2

Miradi hii ambayo ilizinduliwa 
na Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein imejengwa 
kwa ushirikiano mkubwa kati ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na washirika wa maendeleo na 
watu binafsi wenye kuitakia mema 
Zanzibar.

Kwa hakika matukio haya mawili 
ya uzinduzi wa Miundombinu 
hiyo ya afya imezidi kufanikisha 
utekelezaji wa malengo ya Serikali 
ya kuimarisha huduma za afya kwa 
kuwapatia wananchi huduma bora 
na kwa wepesi.

Katika miradi yote hiyo mbali 
ya kujengwa majengo ya kisasa 
yaliyowekewa vifaa na nyenzo 
nyingine za kisasa ambazo sio tu 
zinaharakisha utoaji wa huduma na 
kuleta ufanisi, lakini pia zinasaidia 
kutoa huduma za uhakika tofauti 
na huko nyuma mfano mashine za 
kufanyia uchunguzi wa maradhi.

Katika miradi yote hiyo suala la 
uchunguzi wa maradhi limepewa 
kipaumbele kwa kuwekewa vifaa 

vya kisasa vya 
u c h u n g u z i 
ambavyo kama 
a l i v y o e l e z a 
M h e s h i m i w a 
Rais hata katika 
baadhi ya nchi 
hazina vifaa 
hivyo.

T u n a a m i n i 
k w a m b a 
misaada hii 
inatokana na 
washirika wa 
m a e n d e l e o 
kuvutiwa na 
jitihada za 
uongozi wa 
Awamu ya 
Saba katika 
k u i m a r i s h a 
sekta ya afya 
na kuridhishwa 

kuwa misaada wanayoitoa 
inatumika vizuri na kugusa 
wananchi ambao ndio walengwa 
wakuu.

Kwa hivyo tunampongeza 
Mheshimiwa Rais kwa jitihada 
zake za kuimarisha mashirikiano 
na nchi marafiki na washirika wa 
maendeleo ambao wamedhihirisha 
kuridhika kwao na uongozi wake. 

Katika mazungumzo yake na 
viongozi wa nchi mbali mbali, 
mabalozi na wawakilishi wa 
mashirika ya maendeleo ya 
kimataifa, Mheshimiwa Rais 
amekuwa akieleza wazi wazi 
dhamira ya kweli ya uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya Saba ya  
kuimarisha huduma za afya nchini 
na kubainisha uwezo wake na 
changamoto zinazoikabili Serikali 
yake.

Serikali yake imekuwa ikionesha 
kwa vitendo dhamira hiyo, kwa 
mfano kutenga fedha zaidi katika 
bajeti ya Serikali ili kuhakikisha 
huduma hizo zinapatikana kwa 
wananchi pasi na malipo.
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Madaktari kutoka Nchi mbali mbali 
wanaotoa huduma kwa wananchi 
wa Zanzibar wakimsikiliza Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
(hayupo pichani) wakati alipokuwa 
akitoa hutuba yake katika sherehe 
ya Ufunguzi wa Majengo mapya ya 
Wodi za Kinamama na Watoto katika 
Hospitali ya Mnazi Mmoja, tarehe 11 
Novemba, 2016
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Ni wajibu wetu kuwashukuru 
kwa dhati washirika wa maendeleo 
ambao wameendelea kuziunga 
mkono jihada za Serikali na za 
wananchi wa Zanzibar katika 
harakati zao za kujiletea maendeleo.

Ni jambo la kujivunia kuona 
kuwa wakati wa uzinduzi wa 
miradi hiyo washirika wote wa 
maendeleo wamemhakikishia Rais 
na wananchi wa Zanzibar kuwa 
baada ya kukamilisha miradi hiyo 
wako tayari kuendelea kushirikiana 
na Serikali katika miradi mingine 
kwa faida ya wananchi wa Zanzibar.

“Uholanzi imejidhatiti 
kutekeleza ahadi yake katika 
mradi huu, tumeanza pamoja na 
tutamaliza pamoja” alieleza Bibi 
Theresia Mcha Mwakilishi wa 
Ubalozi wa Uholanzi ambao ndio 
iliyotoa asilimia 46 ya gharama za 
mradi huo uliogharimu shilingi 
bilioni 25 za Tanzania.

Katika maelezo yake hayo 
mafupi wakati wa uzinduzi wa 
jengo hilo Bibi Mcha alieleza 

utayari wa Uholanzi wa kuendelea 
kusaidia Zanzibar na kueleza 
matumaini yake kuwa mradi huo 
“utakuwa mfululizo wa ushirikiano 
katika kutekeleza miradi mingine 
mingi kwa faida ya wananchi wa 
Zanzibar”.

Wodi ya watoto imejengwa kwa 
msaada kutoka Serikali ya Norway 
ilichangia shilingi bilioni1.4 na 
bwana Trond Mohn mhisani 
kutoka nchi hiyo naye alichagia 
shilingi bilioni 2.2 ambapo Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ilitoa 
shilingi milioni 500. 

Ni vyema kubainisha hapa 
kuwa msaada huo ni matokeo 
ya ushirikiano mkubwa kati ya 
hospitali ya Mnazi Mmoja na 
hospitali ya Chuo Kikuu cha 
Haukeland cha nchini humo.

Kama ilivyokuwa kwa Uholanzi, 
Norway ni mshirika mkubwa wa 
Zanzibar kwa miaka mingi na 
nchi hiyo imekuwa ikisaidia mbali 
ya sekta ya afya, sekta nyingine za 
maendeleo ikiwemo nishati, kilimo 
na maliasili.

Katika maelezo kwenye sherehe 
ya uzinduzi wa jengo hilo, Meneja 
wa Mradi na Mwakilishi wa 
Ubalozi huo bwana Victor Mlunde 
alieleza kuwa kupitia ushirikiano 
wa kimaendeleo na uwekezaji, 
Norway itaendelea kusaidia kujenga 
mustakbala mzuri kwa watoto wa 
Zanzibar wa sasa na wa baadae.

“Tunatarajia wodi hii itakuwa 

kichocheo cha kuongeza kasi 
ya kufikia malengo endelevu ya 
maendeleo ya dunia ya kupunguza 
idadi ya vifo kwa angalau 12 kwa 
kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai 
na vifo vya watoto chini ya umri wa 
miaka 5 kwa angalau 25 kwa kila 
watoto 1,000 ifikapo mwaka 2030” 
Alisema Mwakilishi huyo. 

Jambo moja ambalo 
liliwafurahisha wengi katika 
uzinduzi wa wodi hiyo ni taarifa 
kuwa Hospitali ya Chuo Kikuu 
cha Haukland itasaidia ukarabati 
mkubwa wa hospitali ya wagonjwa 
wa akili ya Kidongo Chekundu. Hii 
ni taarifa njema na kielelezo cha 
uhusiano mzuri kati ya Zanzibar na 
nchi hiyo. Tayari makubaliano ya 
awali (MOU) kuhusiana na mradi 
huo yameshafikiwa.

Kwa upande mwingine msaada 
mkubwa wa ujenzi na upanuzi 
mkubwa wa hospitali ya Abdalla 
Mzee kutoka Serikali ya Jamhuri 
ya Watu wa China ni matunda ya 
udugu na urafiki kati ya watu wa 
nchi hiyo na Zanzibar.

Kama inavyoonesha historia, 
kwa miaka zaidi ya 50 China 
imekuwa na uhusiano mzuri na wa 
kipekee na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambapo chini ya 
uhusiano huo Zanzibar imekuwa 
mshirika mkubwa.

Ikiwa ni miongoni mwa nchi za 
mwanzo zilizoyatambua Mapinduzi 
ya tarehe 12 Januari, 1964, China 
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Baadhi ya vitanda vya kisasa 
vilivyomo katika Wodi ya Kinamama 
katika majengo mapya ya Hospitali 
ya Mnazi Mmoja  yaliyofunguliwa 
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk.  Ali 
Mohamed Shein, tarehe 11 
Novemba, 2016

Baadhi ya Wafanyakazi katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja wakimsikiliza Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
(hayupo pichani) alipokuwa akitoa 
hutuba yake katika sherehe ya Ufunguzi 
wa Majengo mapya ya Wodi za 
Kinamama na Watoto katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja, tarehe 11 Novemba, 
2016
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imekuwa ikiisaidia 
Zanzibar katika 
sekta mbalimbali 
za maendeleo 
lakini sekta ya 
afya imekuwa na 
mashirikiano ya 
aina yake. 

Kwa hivyo 
msaada wa 
upanuzi na ujenzi 
wa hospitali ya 
Abdalla Mzee 
u l i t a r a j i w a 
kwa kuwa ni 
muendelezo wa 
historia hiyo ya 
ushirikiano katika 
sekta ya afya kati 
ya Zanzibar na 
China.

Akizungumza 
katika sherehe za uzinduzi wa 
hospitali hiyo Balozi wa China 
nchini Mheshimiwa Dk. Lu You 
Quin alisema nchi yake inathamini 
sana ushirikiano wake na Zanzibar 
na kueleza kuwa miradi mingi 
ya maendeleo ambayo nchi hizo 
zimekuwa zikishirikiana kwa 
miaka zaidi ya 50 sasa ni kielelezo 
cha urafiki huo.

Alimhakikishia Mheshimiwa 
Rais na wananchi wa Zanzibar 
kuwa nchi yake itaendelea 
kushirikiana nao katika kutekeleza 
miradi waliyokubaliana sasa na 
itakayobuniwa baadae.

Kuhusu hospitali hiyo, balozi Lu 
You Quin alieleza kuwa madaktari 
na wataalamu kutoka China 
wataendelea kuwepo katika hospitali 
hiyo kusaidia uendeshaji wake kwa 
kutoa huduma kwa wagonjwa na 
pia mafunzo kwa madaktari na 
watumishi wa hospitali hiyo ili 

kudumu utoaji hudumu kwa vifaa 
vipya vilivyowekwa.

Ndio maana katika hotuba 
yake ya uzinduzi wa hospitali hiyo 
Mheshimiwa Rais alieleza kwa 
hisia kali namna ushirikiano kati 
ya Zanzibar na China ulivyokuwa 
ni wa kipekee katika historia ya 
ushirikiano wake wa kimataifa.

“Katika marafiki wetu, China 
ndio marafiki wetu wa kweli…
asiyekujua hakuthamini, sisi 
tunawajuwa hivyo tunawathamini” 
alieleza Dk. Shein na kumshukuru 
kwa namna ya pekee Rais wa nchi 
hiyo Mhe. Xin Jinping kwa kukubali 
kutoa shilingi bilioni 35 kwa ajili ya 
ujenzi na vifaa vya hospitali hiyo.

Kama alivyoeleza katika hadhara 
ile msaada huo mkubwa kutoka 
Serikali na wananchi wa Jamhuri ya 
Watu wa China, umebadili historia 
ya huduma za afya kisiwani Pemba. 

Kwa hatua hiyo, wananchi wa 
Pemba hivi sasa hawatakuwa na 

sababu ya kusafiri kwenda nje 
ya kisiwa hicho kupata vipimo 
au matibabu ambayo yatakuwa 
yanapatikana katika hospitali ya 
Abdalla Mzee.   

Kwa hakika matukio haya 
makubwa yaliyopamba mwezi 
Novemba 2016 yameufanya mwezi 
wa Novemba 2016 kuwa wa 
kumbukumbu kubwa ya uongozi 
wa Awamu ya Saba katika historia 
ya maendeleo ya sekta ya afya 
Zanzibar. 

Kwa upande mwingine, 
umeonesha jinsi Zanzibar 
inavyosonga mbele na kujiimarisha 
katika kuendeleza ushirikiano 
wake na jumuiya ya kimataifa. 
Kwa mnasaba huo hatuna budi 
kumpongeza Mheshimiwa Rais kwa 
kuongoza vyema jitihada hizo na 
matokeo yake yanaonekana. 
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein tarehe 15 Novemba, 
2016 alisaini Sheria Namba 6 ya 
Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta 
na Gesi Asilia Zanzibar inayofungua 
milango kwa wawekezaji katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia kuja 
kuwekeza Zanzibar. 

Zanzibar sasa inaweza 
kutafuta, kuchimba mafuta 
yake3

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akionesha hati ya 
muswada wa sheria ya Utafutaji na 
Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asilia 
ya mwaka 2016,baada ya kusaini hati 
hiyo  katika hafla iliyofanyika ukumbi 
wa Ikulu Mjini Unguja, tarehe 15 
Novemba, 2016

Tafiti za awali zilizofanywa 
na mashirika ya mafuta na gesi 
zimeonesha kuwa Zanzibar inayo 
rasilimali hii na hivyo kuwa muhimu  
kwa kila Mzanzibari kuifahamu na 
kuiunga mkono.

Hata hivyo ni vyema kukiri kuwa 
tafiti hizo za awali hazikuwa za kina 
sana hivyo kusainiwa na kuanza 
kutumika kwa sheria hii kunatoa 
fursa muhimu kwa makampuni 
mbalimbali makubwa katika sekta ya 
mafuta na gesi kuja Zanzibar kufanya 
tafiti za kina na kwa wasaa zaidi.

Ni Sheria inayobeba dhima 
kubwa ya matumaini kwa wananchi 
wa Zanzibar. Pamoja na dhima 
hiyo kubwa ya matumaini, lakini 
utekelezaji wake na matokeo ya 
utekelezaji wa Sheria yanapaswa 
kuchukuliwa kwa tahadhari kubwa.

Kama alivyosema Mheshimiwa 
Rais baada ya kutia saini Sheria hiyo 
kuwa mafuta na gesi ni rasilimali 
muhimu katika kuleta maendeleo 
lakini pia ni sekta ambayo inaweza 
kuiyumbisha nchi kama haikutumika 
vizuri.

Uzoefu umetuonesha hatari 
na athari za rasilimali kama hizi 
kutotumika vizuri ikimaanishwa kwa 
faida ya wananchi wengi zilivyoathiri 
utulivu na utengamano katika baadhi 
ya nchi duniani.

Dhana ya ‘laana ya 
maliasili”(natural resource curse) 
imeibuliwa na wataalamu wa 
masuala ya migogoro inayohusisha 
maliasili/rasilimali baada ya kuenea 
kwa migogoro katika nchi nyingi 
ambazo zimebahatika kuwa na 
raslimali kama mafuta, gesi, madini 
na misitu yenye rasilimali ya miti 
adimu ya mbao.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
miongoni mwa nchi zenye migogoro 
mikubwa hasa barani Afrika chanzo 
chake ni kugombea rasilimali kama 
hizo ambapo uzoefu umeonesha 
kuwa migogoro hiyo imekuwa 
migumu kuisuluhisha.

Migogoro hii inaweza kutokea 
kwa wananchi kukosa kushirikishwa 
na pia kutoona faida ya rasilimali 
hizo hasa wakati ambapo sehemu 
kubwa za ardhi zao zimechukuliwa 
kwa ajili ya shughuli hizo na hivyo 
kuwakosesha maeneo ya kujitafutia 
riziki.

Lakini kwa upande mwingine 
ipo hatari pia ya uchumi wa mafuta 
kuleta athari zisizotarajiwa kwenye 
sekta nyingine za uchumi kama 
uongozi hautakuwa makini katika 
kuwaelimisha wananchi umuhimu 
wa sekta hiyo na sekta nyengine za  
kiuchumi.

Mfano mkubwa hapa unatolewa 
kwa nchi kama Uholanzi ambayo 
iliathirika kiuchumi ambapo baada 
ya kugundua mafuta ikazipa mgongo 
shughuli nyingine za uchumi na 
kugeukia mafuta. Hali hii maarufu 
inajulikana kama ‘ugonjwa wa 
kidach’(dutch disease).
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Baadhi ya Mawaziri na viongozi 
mbali mbali wa Serikali wakiwa 
katika hafla ya utiaji saini mswada 
wa sheria ya Utafutaji na Uchimbaji 
wa Mafuta na Gesi Asilia ya mwaka 
2016, uliotiwa saini na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
katika ukumbi wa Ikulu Mjini Unguja, 
tarehe15, Novemba, 2016

Inawezekana kuwa kuchelewa 
kwa Zanzibar kuingia katika sekta 
hii kuna faida kubwa kwa kuwa 
kunatoa fursa ya kujifunza uzoefu 
uliopatikana katika nchi nyingine 
na hivyo kuiendesha sekta hii kwa 
ufanisi na kupata tija pasi na kuingia 
katika migogoro na wananchi wake.

Moja ya eneo ambalo Zanzibar 
inapaswa kuliangalia sana ni uwiano 
kati ya sekta hii ya nishati (shughuli 
za utafutaji na uchimbaji wa mafuta 
na gesi) na biashara ya utalii ambayo 
inaweza kauthirika mara moja ikiwa 
kutakuwa na uchafuzi wa mazingira.

Ni bahati iliyoje kuwa kuna nchi 
na taasisi nyingi zenye kila aina ya 
uzoefu na utaalamu katika sekta ya 
mafuta na gesi ambazo zimeonesha 
kuwa ziko tayari kuisaidia Zanzibar 
kuisimamia sekta hiyo ipasavyo.

Wakati habari hizi njema 
zikizagaa katika anga ya Zanzibar 
wapo walioanzisha chokochoko 
kabla ya Mheshimiwa Rais kusaini 
Sheria hii kwa madai kuwa kusaini 
Sheria hiyo ni kuvunja Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
lakini wakaenda mbali zaidi na kuiita 
Sheria hiyo kuwa ni kanuni tu.

Udadisi ni jambo zuri ikiwa 
utakuwa na lengo la kusaidia kuleta 

manufaa kwa walio wengi. Katika hili 
huhitaji usomi uliobebea kujua kuwa 
haya yanayozungumza ni porojo 
ambazo lengo lake ni kuwatoa watu 
katika hoja ya msingi na kuwapeleka 
katika mambo yasiyo na tija.

Sheria ya Utafutaji na Uchimbaji 
Mafuta na Gesi Asilia ya Zanzibar 
imetungwa kufuatia Bunge la Jamhuri 
ya Muungano kupitisha Sheria mpya 
ya Mafuta Namba 21 ya 2015 ambayo 
inabainisha usimamizi wa rasilimali 
za mafuta na Gesi katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Ni vizuri kufafanua hapa kuwa 
Sheria hiyo iliyopitishwa na Bunge 
haikuliondoa suala la mafuta na 
gesi katika orodha ya mambo ya 
Muungano kama watu wengi na hata 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ilivyopendekeza. 

Badala yake Sheria hiyo inaeleza 
kuwa rasilimali hizo zitasimamiwa 
na serikali ambayo kwa mujibu 
wa tafsiri ya Katiba ni Serikali ya 
Jamhuri ya Muugano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 
Kabla ya kupitishwa Sheria hiyo, 
Sheria iliyokuwepo ilikuwa inalipa 
mamlaka Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) pekee 
kushughulikia masuala hayo. 

Kwa mantiki hiyo suala la kuvunja 
Katiba halipo kwa kuwa bado suala 
la mafuta na gesi limebaki ndani ya 
orodha ya mambo ya muungano ndio 
maana tunasema hayo maneno ya 
kuvunja Katiba ni chokochoko tu za 
watu wasioitakia mema Zanzibar na 
kwamba “wanajitafutia umaarufu 
tu” kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein mara 
baada ya kutia saini sheria 
hiyo.

Kifungu cha 2 kifungu 
kidogo cha 2 (a) na (b) cha 
Sheria Namba 21 ya 2015 
kinaeleza utaratibu mzima 
wa kusimamia rasilimali 
hizo zikiwa Tanzania 
Bara na zikiwa upande wa 
Zanzibar. Kifungu hicho 
cha 2 kifungu kidogo 
cha 2(a) kinaeleza kuwa 
shughuli za utafutaji na 
uchimbaji wa mafuta 
na gesi asilia zikiwa 
zinafanyika Tanzania Bara 
zitasimamiwa na taasisi 
zilizoanzishwa kwa sheria 
hiyo au kutajwa katika 

Sheria hiyo Namba 21 ya mwaka 
2015.

Ama kwa shughuli kama hizo 
ambazo zinafanyika Zanzibar, 
kifungu cha 2 kifungu kidogo cha 2 
(b) kinasema kuwa zitasimamiwa 
kwa mujibu wa Sheria za Zanzibar 
na hapa ndipo ilipolazimu Baraza la 
Wawakilishi kutunga Sheria Namba 6 
kuipa Zanzibar mamlaka ya kisheria 
kusimamia vyema rasilimali hii.

Sheria hii imeweka wazi jinsi 
mapato yatokanayo na utafutaji na 
uchimbaji wa mafuta na gesi asilia.  
Kifungu cha 4(a)na (b) cha Sheria 
vinatamka kuwa kwa upande wa 
Tanzania Bara mapato yatatumiwa 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa faida ya Tanzania 
Bara wakati kwa upande wa Tanzania 
Zanzibar mapato hayo yatatumiwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa manufaa  ya Zanzibar.

Katika hali hii, Sheria hii 
imeyaangalia na kuzingatia maslahi 
ya pande zote Tanzania Bara na 
Zanzibar. Kila upande umepata 
kilicho chake na kinachostahiki kwa 
mujibu wa sheria. Tunasema hivyo 
kwa kuwa kila mmoja atafanya 
shughuli zake ndani ya mipaka yake 
na kunufaika kwa kadri atakavyoona 
inafaa na wananchi wake. Kwa hivyo, 
chokochoko za nini? 

Wito kwa wazanzibari wote 
ni kuwataka waimarishe udugu 
wao, upendo na mshikamano wao 
na kuiunga mkono serikali kwa 
kushirikiana nayo kujenga mazingira 
mazuri ya kuitekeleza Sheria hii 
kwa kuzingatia maslahi mapana ya 
Zanzibar na Tanzania kwa jumla.
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Takriban miaka 21 sasa 
tokea mwezi Septemba 
mwaka 1995 ulipofanyika 

mkutano mkuu wa nne wa Umoja 
wa Mataifa mjini Beijing, ambao 
ulipitisha azimio la kutambua usawa 
wa kijinsia, azimio ambalo lilitoa 
fursa zaidi kwa akinamama kuwa 
na ushiriki sawa na wanaume katika 
kufikia maamuzi yote muhimu ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Tokea kumalizika mkutano huo, 
mataifa mengi duniani yamekuwa 
yakichukua hatua mbali mbali ikiwa 
ni pamoja na kufanya marekebisho 
ya katiba zao kuhakikisha kuwa 
wanatekeleza azimio hilo.

Wanawake Zanzibar
wamethibitisha 
wanaweza

Wanawake Zanzibar
wamethibitisha 
wanaweza

Zanzibar ambayo ni sehemu ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inatambua kwenye katiba haki na 
usawa kwa kila mtu bila ya kujali 
jinsia, dini kabila, uzawa au aina 
yoyote ya ubaguzi. Kifungu cha 12 
(1) cha katiba ya Zanzibar kimeeleza 
wazi kwamba “watu wote ni sawa 
mbele ya sheria, na wanayo haki, 
bila ya ubaguzi wowote, kulindwa 
na kupata haki sawa mbele ya 
sheria”. 

Kwa kutambua na kuthamini 
nafasi na mchango wa wanawake 
katika maendeleo ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) katika Ilani yake 
ya Uchaguzi 2015 – 2020, imeeleza 
kuwa itahakikisha kuwa inaeendelea 
kupiga vita mila, desturi na sheria 
zinazowabagua wanawake pamoja 
na kusimamia sheria na mikataba 
ya Kimataifa inayohusu haki na 
ustawi wa wanawake. 

Aidha, CCM kimesema 
kitaendelea kuhamasisha na 

kushajiisha juu ya kuwepo na fursa 
sawa bila kujali jinsia katika elimu, 
nafasi za uongozi, na utawala 
sambamba na kuhamasisha taasisi 
za fedha ili kuwawezesha wanawake 
kiuchumi.

Ingawa kulionekana kuweko 
na kusitasita katika utekelezaji wa 
azimio hilo la Umoja wa Mataifa 
kwenye baadhi ya nchi duniani, 
Zanzibar na Tanzania kwa jumla 
imeonekana kuweko mstari wa 
mbele katika kuleta mabadiliko ya 
kiuongozi kwa kutoa fursa maalum 
kwa wanawake kwenye mabaraza 
ya kutunga sheria; bunge kwa 
upande wa Tanzania Bara na Baraza 
la Wawakilishi kwa Zanzibar. 
Maamuzi ya mabaraza hayo ni 
muhimu kuliko maeneo mengine 
kutokana na kugusa maisha ya kila 
mtu. Uamuzi huo ulichukuliwa 
kutokana na ukweli kwamba miaka 
mingi iliyopita wanawake walibaki 
nyuma kimaendeleo

Lakini kazi kubwa iliyofanywa 
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Mke wa Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein akiwa katika 
picha ya pamoja na Wake wa 
Viongozi, Wawakilishi pamoja na 
Viongozi wa Chama na Serikali mara 
baada ya kikao chao kilichofanyika 
katika ukumbi wa Ikulu ya Chake 
Chake Pemba, tarehe 08 Novemba, 
2016



Baadhi ya wake wa wawakilishi wakiwa katika kikao maalum pamoja na Mke wa Rais 
wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein. Kikao hicho kilifanyika katika ukumbi wa 
Ikulu ya Chake Chake Pemba, tarehe 08 Novemba, 2016
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na Serikali katika utekelezaji wa 
azimio hilo ni kuwashajiisha 
wanawake kushiriki wenyewe 
katika kugombania nafasi mbali 
mbali za uongozi kupitia vyama vya 
siasa badala ya kusubiri nafasi za 
upendeleo.

Sambamba na juhudi hizo, 
Serikali zote mbili zimekuwa kwa 
muda wote zikiwapandisha daraja 
wanawake ambao wamekuwa 
wakionesha uwezo mkubwa wa 
kiutendaji wanapokabidhiwa 
dhamana kwenye ofisi au taasisi 
mbali mbali za Serikali.

Mke wa Rais wa  Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein ametoa 
pongezi za dhati kwa wanawake 
wote wa Unguja na Pemba  kwa 
kujitokeza kwa wingi kuwania 
nafasi mbali mbali za uongozi katika 
uchaguzi mkuu uliopita, hapa 
Zanzibar na Tanzania kwa jumla 
kuanzia nafasi ya Urais, Ubunge, 
Uwakilishi na Udiwani.

Akizungumza na viongozi wa 
Jumuiya ya Wanawake Tanzania 
(UWT) wa Wilaya ya Mkoani katika 
ukumbi wa Skuli mpya ya Sekondari 
ya Mkanyageni Mkoa wa Kusini 
Pemba, Mama Mwanamwema 
Shein  alisema ushindi uliopatikana 
na CCM ni muhimu sana kwa 
maendeleo ya wanawake na 
wananchi wa Zanzibar na Tanzania 
nzima kwa jumla kwani ushindi huo 
umeongeza ushiriki katika nafasi za 
uongozi wa juu na kuwaweka katika 
nafasi nzuri kwenye suala zima la 
kufanya maamuzi ya nchi yao.

Mama Shein alisema kuwa ni 
faraja kubwa kwa wanawake kuona 
kwamba Serikali zote mbili zilizopo 
madarakani hivi sasa zinahamasisha 
na kuunga mkono ushiriki wa 
wanawake katika nafasi za uongozi 
kwa kuwapa nafasi mbali mbali za 
uongozi.

Ni wazi kwamba ushiriki wa 
wanawake katika siasa Zanzibar 
unahitaji moyo na ujasiri mkubwa 
kwa baadhi ya akinamama 
kutokana na mazingira halisi ya 
siasa za Zanzibar. Kwa mfano katika 
kipindi cha uchaguzi mkuu uliopita, 
kulikuwa na tishio la baadhi ya 
ndoa kuvunjika kutokana na tofauti 
za kiitikadi baina ya wanandoa. 
Pamoja na changamoto hiyo, wapo 
wanawake waliokuwa majasiri na 
kukubali kukabiliana na chochote 
kitakachotokea mradi tu watekeleze 
haki yao ya kikatiba ya kuchagua 

na pia kuchaguliwa. Ujasiri huo 
umethibitisha kuwa wanawake 
wa Zanzibar wanaweza bila ya 
kuwezeshwa.

Kutokana na changamoto hizo, 
Mke wa Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein aliwapongeza 
wanaweke wote wa Unguja na 
Pemba waliojitokeza  katika kuwania 
nafasi mbali mbali za uongozi katika 
uchaguzi Mkuu uliopita, kuanzia 
nafasi ya urais, ubunge, uwakilishi,  
na udiwani. 

Pongezi maalum amezitoa kwa 
wanawake wote waliojiotokeza  
kuwania nafasi hizo na wakaweza 
kuibuka kuwa  washindi. Ushindi 
wao ambao  ni muhimu kwa 
maaendeleo ya wanawake wa 
Zanzibar  na Tanzania kwa jumla, 
umeongeza ushiriki wa wanawake  
katika nafasi za uongozi wa juu na 
umewaweka nafasi nzuri katika 
suala zima la kufanya maamuzi 
muhimu ya nchi yao. 

“Ni faraja kubwa kwetu kuona 
kwamba Serikali zetu zote mbili 
zilizopo madarakani hivi sasa 
zinahamasisha na kuunga mkono 
ushiriki wa wanaweke katika nafasi 
za uongozi kwa kuwapa nafasi 
mbali mbali za uongozi”. Alisema 
Mama Mwanamwema.

Vile vile, amewapongeza 
wanawake wote wa Unguja na 
Pemba waliojitokeza kwa wingi  
kwenda  kuitumia haki yao ya 
msingi ya Kikatiba  ya kupiga kura, 
licha ya baadhi yao kukumbana na 

vitisho vya aina mbali mbali katika 
familia zao. Jukumu lililo mbele 
ya wanawake hivi sasa ni kuzidi 
kujiweka tayari kushiriki kikamilifu 
katika chaguzi zote kupitia kwenye 
vyama vyao vya siasa.

“kazi iliyo mbele yetu hivi sasa, 
tunapaswa kujipanga tukiongozwa 
na UWT na  kuhahikisha kwamba 
tunajitokeza kwa wingi na kwa ari 
kubwa zaidi katika kugombania 
nafasi mbali mbali za uongozi katika 
ngazi zote katika Uchaguzi Mkuu 
wa Chama Chetu unaotarajiwa 
kufanyika mwaka 2017”. Alisema 
Mama Mwanamwema.

Takwimu zinaonesha kuwa 
Idadi ya wanawake nchini Tanzania 
ni kubwa zaidi ikilinganishwa na 
wanaume, hivyo hakutakuwa na 
ubaya wowote kuwa na idadi kubwa 
zaidi ya wanawake kuliko wanaume 
kwenye nafasi za uongozi serikalini 
na hata kwenye jamii,  iwapo tu 
watakaochaguliwa au kuteuliwa 
kushika madaraka watakuwa na 
uwezo wa kutosha wa kufanyakazi 
wanazopangiwa na kutekeleza 
majukumu wanayopewa.

Mama Shein alitoa shukurani 
kwa uongozi wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inayoongozwa na Dk. Ali Mohamed 
Shein, kwa kutoa nafasi nyingi za 
uongozi kwa vijana na wanawake 
na kutoa wito kwa akina mama 
wenzake kuendelea kuwa watendaji 
wazuri, wenye bidii na uadilifu.
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Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mwanamwema 
Shein akimkabidhi kadi 
mwanachama mpya wa 
UWT Wilaya ya Mkoani 
Bi. Biubwa Ridhiwani, 
hafla hiyo imefanyika 
katika ukumbi wa skuli ya 
Wilaya Mkoani Pemba, 
tarehe 05 Novemba, 
2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein 
akifuatana na  Waziri wa 
Afya Mhe. Mahmoud 
Thabit Kombo pamoja na 
viongozi wengine mara 
alipowasili katika uzinduzi 
wa majengo mapya ya 
Wodi ya  Kinamama na  
Watoto katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja,
tarehe 11 Novemba, 
2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk.Ali 
Mohamed Shein 
akiangalia bidhaa 
mbali mbali kwenye 
Kongamano la siku 
moja kuhusu Biashara 
baina ya Tanzania na 
Comoro katika ukumbi 
wa Sea Cliff Mangapwani 
Wilaya ya Magharibi 
“A” Unguja,  tarehe 19 
Novemba 2016

Matukio
mbali mbali
katika

Picha
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Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mwanamwema 
Shein akipokea zawadi 
kutoka kwa Mwakilishi 
wa Ubalozi wa Uholanzi 
Bibi Teresia  Mcha katika 
sherehe ya ufunguzi 
wa majengo mapya ya 
Wodi ya Kinamama na 
Watoto katika Hospitali ya 
Mnazi Mmoja, tarehe 11 
Nonemba, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein 
akizungumza na Ujumbe 
kutoka Nchini Norway 
ukiongozwa na  Bw. Eivind  
Hansen, Ofisa Mtendaji 
Mkuu kutoka Chuo Kikuu 
cha Haukeland walipofika 
Ikulu Mjini Unguja tarehe 
10 Novemba, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein 
akizungumza kitu na 
Katibu Mkuu wa Wozara 
ya Afya Dk. Juma Malik 
Akili wakati walipokuwa 
wakitembelea sehemu 
mbali mbali ya Hospitali 
Mpya ya Abdalla 
Mzee, Mkoani Pemba 
iliyozinduliwa rasmi 
tarehe 26 Novemba, 
2016
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Mahakama zatakiwa 
kuzingatia haki, usawa

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk.  Ali 
Mohamed Shein akifunua kitambaa 
kuashiria ufunguzi rasmi wa Jengo la 
Mahakama Kuu liliopo Chake Chake 
Pemba kufuatia kukamilika kwa 
ukarabati mkubwa wa mahakama 
hiyo. Sherehe za ufunguzi wa 
Mahakama hiyo zilifanyika tarehe 5 
Novemba, 2016
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Jengo la Mahakama Kuu Chake 
Chake Pemba ni moja kati ya 
majengo makongwe katika 

mji huo ulioko katikati ya Kisiwa 
cha Pemba. Jengo hilo lililojengwa 
mwaka 1920 limefanyiwa ukarabati 
mkubwa ili kuimarisha mazingira 
ya kazi na kuleta ufanisi katika 
Mahakama hiyo. 

Kumbukumbu zinaonesha kuwa 
jengo hili ni moja kati ya majengo 
machache yaliyobaki ambayo ni 
sehemu ya alama za mji wa Chake 
Chake. Pembezoni mwa jengo 
hilo lipo jengo jingine mashuhuri 
linaloitwa Jumba la Jan ( Jan 
building). Ukarabati mkubwa wa 
jengo hili ambalo lilianza kutumika 
mwaka 1922 umeupa mji wa Chake 
Chake haiba mpya.

Kama ilivyoelezwa hili ni jengo la 
Mahakama Kuu; mmoja wa mihimili 
mitatu ya dola baada ya Serikali na 
chombo cha kutunga sheria yaani 
Baraza la Wawakilishi. Hivyo ni 

Mahakama zatakiwa 
kuzingatia haki, usawa

mhimili ambao jamii imeweka 
matumaini yao makubwa iwe mtu 
mmoja mmoja, kikundi, taasisi na 
hata serikali yenyewe kwa kuwa 
ndio chombo cha kutafuta haki kwa 
waliokosa au walionyimwa.

Kwa hivyo uzinduzi wa jengo 
hili uliofanywa na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
tarehe 05 Novemba, 2016 lilikuwa 
ni tukio kubwa na la historia kwa 
Mahakama hiyo Zanzibar.

Ni historia kwa sababu kwanza 
kama alivyoeleza Jaji Mkuu 
Mheshimiwa Omar Othman 
Makungu kuwa kukamilika 
ukarabati huo kwake yeye kunampa 
fursa ya kuteua Jaji Mkaazi ingawa 
alisema “akiona inafaa”. 

Hapana shaka yoyote 
Mheshimiwa Jaji Mkuu atazingatia 
haja ya kuwa na jaji Mkaazi kisiwani 
Pemba ili kuondoa usumbufu wa 
mashauri kuchelewa kusikilizwa 

kwa kusibiri majaji watoke Unguja 
ambao wanakuja kwa msimu.

Sisi tunaamini hivyo kwanza 
kutokana na hatua hiyo kwenda 
sambamba na mkakati wa Mahakama 
wa kupambana na mrundikano wa 
kesi katika mahakama zetu ikiwemo 
Mahakama Kuu ambao ni moja 
ya masuala wanayoyalalamikia 
wananchi kwa miaka mingi.

Kwa upande mwingine kama 
alivyoeleza Mheshimiwa Rais 
katika hotuba yake ya uzinduzi 
kuwa mfumo wa sasa wa kupeleka 

5
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Mrajisi wa Mahkama Kuu Jaji George 
Kazi akitoa maelezo kwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
mara baada ya uzinduzi wa jengo 
la Mahakama Kuu ya Mjini Chake 
Chake Pemba tarehe 5 Novemba, 
2016. Kushoto ni Jaji Mkuu wa 
Zanzibar Mheshimiwa Omar Othman 
Makungu
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majaji Pemba kwa kipindi maalum 
una changamoto zake kiutendaji 
ikiwemo gharama kubwa pamoja 
na kuchelewesha haki.

Aidha, Mheshimiwa Jaji Mkuu 
kumteua Jaji Mkaazi kisiwani Pemba 
atakuwa ametekeleza maelekezo 
ya Mheshimiwa Rais yanayozitaka 
wizara, Idara na Taasisi za serikali 
kuwa na wawakilishi wao katika 
ofisi za Pemba.

Maelekezo hayo yanaitaka kila 
idara lazima iwe na mtumishi au 
watumishi wake watakaokuwa na 
jukumu la kutekeleza majukumu 
ya idara kiswani Pemba kwa hivyo 
uwepo wa Jaji Mkaazi katika 
Mahakama Kuu Chake Chake ni 
jambo lisiloepukika. 

Ni jambo zuri kuona kuwa 
Mahakama Kuu imesimamia 
vizuri ukarabati huu mkubwa wa 
jengo hilo ambapo kwa mujibu wa 
taarifa ya Mrajis wa Mahakama 
hiyo Mheshimiwa Jaji Joseph Kazi 
katika kumbukumbu zao hakuna 
matengenezo kama hayo yaliyowahi 
kufanyika tokea jengo hilo lilipoanza 
kutumiwa mwaka 1922.

Jambo moja muhimu ambalo 
limefanyika na ambalo tunapaswa 
kuupongeza uongozi wa Mahakama 
ni kuweka chumba cha Mahakama 
ya watoto katika jengo la Mahkama 
hiyo ili kesi za watoto ziweze 
kufanyika katika mazingira mazuri 
na rafiki kwa watoto. 

Aidha, ujenzi wa jengo dogo 
nao unapaswa kupongezwa kwa 
kuwa jengo hilo limetoa nafasi kwa 
idara nyingine zinazoshirikiana 
na Mahakama kupata nafasi 
ya kutekelezea majukumu yao 
ikiwemo jeshi la polisi na Ofisi ya 
Mkururgenzi wa Mashtaka.

Ndio maana Mheshimiwa Jaji 
Mkuu mwenyewe alikiri mbele ya 
kadamnasi kuwa katika mazingira 
ya sasa hakuna sababu tena za 
msingi za kuchelewesha mashauri 
Mahakamani hapo kero ambayo 
ilidumu kwa muda mrefu.

Tunaamini kuwa kauli hiyo ya Jaji 
Mkuu inajibu baadhi ya malalamiko 
ya wananchi ambayo Mheshimiwa 
Rais katika hotuba yake aliyaeleza 
ikiwemo lile la “safari za nenda rudi 
Mahakamani” ambalo Mheshimiwa 
Rais alitahadharisha kuwa inaweza 
kuleta sintofahamu katika jamii.

Ni dhahiri kuwa wananchi 
wanaichukulia kwa uzito mkubwa 
kauli hiyo ya Mheshimiwa Jaji 
Mkuu kwani hilo ndilo walilotaka 
kulisikia kutoka kwa kiongozi huyu 
mkuu wa Mahakama Zanzibar. 

Naamini wananchi hawana 
shaka yoyote na kauli hiyo ya 
Mheshimiwa Jaji Mkuu kwa kuwa 

dira ya Mahakama nchini ni “Kutoa 
haki sawa kwa wote na kwa wakati” 
hivyo Mheshimiwa Jaji Mkuu 
alichofanya ni kuonesha na kusisitiza 
utayari wa Mahakama kutimiza 
wajibu wake katika mazingira hayo 
mapya yaliyoimarishwa.

Uthabiti wa kauli hiyo unasadifu 
hatua za Mahakama za kuimarisha 
utendaji kama alivyozieleza 
Mheshimiwa Jaji Mkuu wakati wa 
hotuba yake katika uzinduzi wa 
jengo hilo. 

Hatua ya sasa ya Mahakama 
kujiandaa kutoka kwenye mfumo 
wa uendeshaji kesi na utunzaji 
kumbukumbu wa zamani kwenda 
mfumo wa digitali ni hatua 
muhimu katika mazingira ya sasa 
ambayo matumizi ya tekinolojia ya 
habari yamerahisisha utekelezaji 
wa majukumu ya kiutawala, 
menejimenti na kitaaluma ndani 
ya taasisi mbalimbali ikiwemo 
Mahakama.

Aidha, uamuzi wa Mahakama 
kutumia uzoefu wa Tanzania Bara 
wa uendeshaji wa kesi kwa kuweka 
idadi maalum ya kesi zinazotolewa 
maamuzi katika kipindi cha mwaka 
kati ya Mahakama na Majaji wa 
Mahakama Kuu, Mahakimu wa 
ngazi zote na Makadhi wa Wilaya 
na Mahakama za Mwanzo ni hatua 
nyingine muhimu ya kuimarisha 
ufanisi wa utendaji wa Mahakama.

Inatia moyo kuona kuwa uongozi 
wa Mahakama umekuwa mkweli 
kwa kukiri baadhi ya mapungufu 
yake kama vile suala la ucheleweshaji 

IKULU ZANZIBAR NOVEMBA 2016



Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akiwa katika picha 
ya pamoja na viongozi mbali mbali 
wa Mahakama Kuu na kutoka taasisi 
nyengine za Serikali mara baada 
ya uzinduzi wa jengo la Mahakama 
Kuu  Chake Chake Pemba, tarehe 5 
Novemba, 2016
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wa mwenendo wa mashauri na 
hukumu ambazo ni mojawapo ya 
vitu vinavyochelewesha ukataji wa 
rufaa.

Tunaamini kuwa Mahakama 
inaamini katika dhana ya 
kujisahihisha. Imejitathimini na 
kuona wapi imefanya vizuri na 
wapi imetetereka na ndio maana 
Mheshimiwa Jaji Mkuu hakuona 
vibaya kueleza hali halisi kwa uwazi 
na ukweli na kueleza namna ya 
kurekebisha mapungufu hayo na 
pia hakusita kueleza maombi yake.

Baadhi ya wachambuzi 
wanaona kuwa uwazi na ukweli 
wa Mheshimiwa Jaji Mkuu 
umesaidia sana kumshawishi na 
kumhamasisha Mheshimiwa Rais 
kumfanya atoe kauli nzito katika 
hotuba yake.

Katika hotuba yake Dk. Shein 
aliitaka serikali itenge fedha 
za kutosha kuhakikisha kuwa 
jengo jipya la Mahakama Kuu 
linalotarajiwa kujengwa huko 
Tunguu wilaya ya Kati, Unguja 
ujenzi wake unakamilishwa ifikapo 
mwaka 2019.

Pamoja na maelekezo hayo, Dk. 
Shein aliuhakikishia uongozi wa 
Mahakama kuwa serikali itaendelea 
kushirikiana nao katika kuhakikisha 

kuwa changamoto zinazoikabili 
Mahakama zinapatiwa ufumbuzi 
hatua kwa hatua kadri uwezo wa 
kifedha unapoimarika.

Tunaamini kuwa uongozi wa 
Mahakama umefarijika sana kusikia 
ahadi ya Mheshimiwa Rais kuwa 
katika miaka minne hii wataona 
“mabadiliko makubwa katika 
mhimili huu” 

Kuwa Mheshimiwa Rais anataka 
kuona Mahakama inakuwa na 
majengo ya kisasa na kuona kuna 
utaratibu endelevu wa kuyafanyia 
ukarabati majengo ya Mahakama 
na kuipatia vifaa kwa kuzingatia 
mazingira yaliyopo ni kauli 
inayoinua ari na moyo wa kujituma 
kwa watumishi wa Mahakama.

Ni kweli kuwa watumishi 
wa Mahakama wamekuwa 
wanakabiliwa na changamoto kadha 
wa kadha lakini pia wameshuhudia 
wenyewe jitihada kubwa upande wa 
serikali pekee na wakati mwingine 
kwa kushirikiana na washirika wa 
maendeleo kuimarisha mazingira 
ya kazi pamoja na mafunzo ya 
kuimarisha weledi wa kitaaluma wa 
watumishi wa Mahakama.

Katika mnasaba huo, watumishi 
wa Mahakama katika ngazi zote 
hawana budi nao kutekeleza 
majukumu yao kwa mujibu wa 
miiko ya taaluma yao ikiwemo 
kutoa haki bila ya upendeleo kwa 
kuepuka vishawishi mbalimbali 
ambavyo vinaweza kuwafanya 
kutoa maamuzi yasiyokuwa sahihi.

Ndio maana Mheshimiwa Rais 
hakufanya ajizi kuwataka watumishi 
wa Mahakama kuanzia Majaji hadi 

Mahakimu kuwa lazima wawe 
mstari wa mbele katika kupiga vita 
maovu yakiwemo kupokea na kutoa 
rushwa. 

Lakini Mheshimiwa Rais 
hakuishia wito wake kwa watumishi 
wa Mahakama pekee bali aliwataka 
pia wananchi wajiepushe na 
vitendo vya aina hiyo badala yake 
aliwakumbusha kuwa huduma 
zote katika taasisi za serikali iwe 
za Mahakama au penginepo ni 
haki yao kisheria hivyo hawapaswi 
kuzilipia.

Kwa mantiki hiyo tunaunga 
mkono rai ya Mheshimiwa Rais 
kwa uongozi wa Mahakama kuwa 
wananchi lazima waelimishwe juu 
ya Mahakama hizi ambazo serikali 
inatumia fedha nyingi kuzijenga na 
kuzitunza kama ilivyofanya kwa 
jengo hili la Chake Chake.

Kwamba wananchi wajue faida 
na manufaa ya serikali yao kutumia 
zaidi ya shilingi 621 milioni kwa 
kazi ya kuimarisha Mahakama hii ya 
Chake Chake. Wananchi wataelewa 
faida kwa kupata huduma nzuri 
toka kwa watumishi wa Mahakama 
hiyo. Mapokezi mazuri, lugha nzuri, 
msaada kwa watu ambao hawana 
uzoefu wa kufika au kufuatilia 
mashauri katika Mahakama ambao 
hao ndio wengi miongoni mwa 
wananchi wa Zanzibar.

Mambo yakiwa tofauti na hivyo 
yatakuwa yale aliyotahadharisha 
Mheshimiwa Rais kuwa majengo 
hayo yatabaki kuonekana kama ni 
“mbwembwe tu za serikali” badala 
ya kuhudumia wananchi. Tufanye 
kazi hakuna lisilowezekana.
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Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mwanamwema 
Shein kwa mara 

nyengine tena ameungana na 
viongozi wengine wa Serikali na 
Chama Cha Mapinduzi kusisitiza 
umuhimu wa amani, utulivu 
na mshikamano miongoni mwa 
wananchi wa Zanzibar na Tanzania 
kwa jumla ili kufikia lengo la kuwa 
na maendeleo endelevu.

Kauli ya mama Mwanamwema 
Shein ya kuwataka viongozi 
wa kisiasa Kisiwani Pemba hivi 
karibuni kuendelea kudumisha 
amani, utulivu na mshikamano 
inabeba uzito mkubwa kutokana na 
ukweli kwamba amani na utulivu 
ndio msingi wa maendeleo na 
kwamba bila ya amani na utulivu 
hakutakuwa na maendeleo.

Wito wa Mama Mwanamwema 
Shein umekuja wakati muafaka 
ambapo baadhi ya watu ndani ya 
jamii wamekuwa wakiyatumia 
makundi ya kijamii kupenyeza 
chuki na uhasama miongoni mwao 
kwa lengo la kutekeleza malengo 
yao binafsi kisiasa na kiuchumi.

“Kwa kuwa mimi ni mzazi, 
naguswa sana na hatma ya vijana 
wetu kuendelea kudanganywa 
na kudanganyika hivyo tuendelee 
kuwaelimisha katika majimbo yetu 
kuwa wakatae kutumika katika 
vitendo vinavyoweza kuvuruga 
amani, wajue kuwa uchaguzi 
umekwisha”, alisema Mama Shein.

Watafiti wa masuala ya kisiasa 
wamebainisha wazi kuwa njia nzuri 
ya kuweza kuwatawala wanajamii 
ni kutumia hila zozote ambazo 
hatimaye zitawezesha kuwagawa 
na hivyo kuwa rahisi kwa watawala 
kujifanyia watakavyo. Hivyo kauli 
zozote za viongozi zinazowataka 
wanaoongozwa kuungana na kuwa 

Mama Mwanamwema 
asisitiza umuhimu wa 
amani, utulivu6

kitu kimoja zinajenga mustakbali 
mwema kwa maendeleo endelevu 
ya jamii au taifa husika.

Kadhalika kugawanyika kwa 
jamii katika misingi ya kiitikadi na 
kiimani imekuwa ndio chanzo kikuu 
cha migogoro ya kijamii katika Bara 
la Afrika na kwengineko duniani. 
Kwa msingi huo, ni dhahiri kauli, 
vitendo na matukio yanayofanywa 
na baadhi ya wanasiasa nchini, 
vinathibitisha dhamira mbaya ya 
wanasiasa hao kwa maendeleo ya 
nchi na wananchi wake.
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Mke wa Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein akisoma 
hotuba yake mbele ya viongozi  
na waumini ya dini ya kikristo 
aliokutana nao katika ukumbi wa 
chuo cha amili vitongoji Wilaya 
ya Chake Chake Mkoa wa Kusini 
Pemba, tarehe 07 Novemba, 2016

Kutokana na kuzingatia ukweli 
huo, Mke wa Rais wa  Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Mama Mwanamwema 
Shein amewataka Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi wa 
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Mke wa Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar Mama Asha Suleiman 
Iddi akitia saini kitabu cha wageni 
wakati alipofika katika ukumbi wa 
Kituo cha Walimu Wingwi Wilaya 
ya Micheweni kwa ajili ya mkutano 
wa kinamama wa UWT, tarehe 06 
Novemba, 2016. Kulia ni Mgeni 
rasmi wa mkutano huo Mama 
Mwanamwema Shein 

Pemba kuendelea kuwaelimisha 
wananchi na zaidi vijana na kamwe 
wasikubali kutumika katika vitendo 
vinavyoweza kuvuruga amani, 
huku akiwataka kuieleza jamii 
kuwa uchaguzi umekwisha na 
kwamba hakutakuwa na uchaguzi 
mwengine hadi mwaka 2020.

Wito huo umetolewa wakati 
ambapo baadhi ya wananchi 
wameacha kabisa kufanya kazi 
zitakazowasaidia kuleta maendeleo 
yao na kuendelea kuhubiri siasa 
huku wakitarajia kufanyika kwa 
uchaguzi mkuu mwengine wa 
Zanzibar kabla ya mwaka 2020.

Katika maelezo yake Mama 
Shein, aliwataka viongozi hao 
kutambua kuwa nyadhifa zao 
moja kwa moja zinawafanya 
kuwa walezi na wasimamizi 
katika jamii inayowazunguuka. 
Hivyo hawanabudi kuwasisitiza 

wanajamii na hasa vijana juu ya 
umuhimu kutafuta kazi halali ikiwa 
ni pamoja na kujiajiri wenyewe 
kwani Serikali haina nafasi za 
kutosha za ajira kuweza kukidhi 
mahitaji ya vijana wote.

Tatizo ambalo limekuwa 
likiwaathiri vijana ni matumizi 
ya dawa za kulevya ambalo nalo 
Mama Mwanamwema Shein katika 
mazungumzo yake alilizungumzia 
kwa upana wake. Alisisitiza haja 
ya  viongozi hao kuwaelimisha 
vijana juu ya madhara ya utumiaji 
wa dawa za kulevya na kuwataka 
vijana walioko skuli kuongeza bidii 
katika masomo yao kwani alisema 
nchi hii itajengwa na wananchi 
wenyewe hasa vijana wenye elimu, 
maarifa na ujuzi.

Ameeleza kuhuzunishwa kwake 
na vitendo vya udhalilishaji wa 
wanawake na watoto na kuwataka 
viongozi hao kuchukua juhudi 
maalum katika kuwaelimisha 
vijana na wazazi juu ya mbinu za 
hadaa na mazingira yanayotumiwa 
na wabakaji na wadhalilishaji 
wote kwa jumla ili kupunguza na 
hatimaye kuondoa kabisa tabia 
hiyo ambayo imekuwa ikiitia aibu 
kubwa Zanzibar.

Katika jitihada za kukabiliana 
na vitendo hivyo, Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kwa upande 
wake imeanza kuchukua hatua 
mbali mbali ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha kampeni maalum ya 
kutokomeza vitendo hivyo kupitia 
Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, 
Vijana, Wanawake na Watoto kwa 
kushirikiana na Taasisi mbali mbali 
na washirika wa maendeleo.

Katika jitihada za kukabiliana 
na tatizo hilo, Serikali inaangalia 
uwezekano wa kuunda Kamati 
Maalum katika Majimbo, ambazo 
zitakuwa ndio kimbilio kwa 
wananchi pale linapotokea tatizo 
la udhalilishaji wa wanawake na 
watoto.

Akizungumzia mikakati ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
katika kukabiliana na umasikini, 
Mama Mwanamwema Shein 
alisema kuwa miongoni mwa 
majukumu ambayo Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar Awamu 
ya Saba chini ya uongozi wa Rais 
Dk. Ali Mohamed Shein imejipa ni 
kuandaa fursa mbali mbali kupitia 
Wizara zake, lakini viongozi nao 
wanawajibu wa kuwaunganisha 
wananchi na kuwahamasisha 
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Baadhi ya wajumbe wa mkutano 
wa kinamama wa UWT Wilaya ya 
Micheweni wakipiga makofu na 
kuimba nyimbo mbali mbali wakati 
wa mkutano huo uliofanyika katika 
ukumbi wa Kituo cha Walimu 
Wingwi Wilaya ya Micheweni, 
tarehe 06 Novemba, 2016. 

Baadhi ya wajumbe wa mkutano wa kinamama wa UWT Wilaya ya Micheweni 
wakifuatilia matukio mbali mbali yaliyokuwa yakiendelea katika mkutano wao 
uliofanyika katika ukumbi wa Kituo cha Walimu Wingwi Wilaya ya Micheweni, 
tarehe 06 Novemba, 2016. 

kuzifuatilia na kuzitumia fursa hizo 
hasa kwa ajili ya akinamama na 
vijana.

Rai iliyotolewa na Mama 
Mwanamwema Shein nayo inahitaji 
mazingatio maalum kutokana na 
ukweli kwamba, akinamama wengi 
wamekuwa wakiziachia fursa 
muhimu zilizopo na kutumiwa 
na wanaume hata zile ambazo 
zimeshathibitishwa kwa vitendo 
kufanywa vizuri na akinamama 
wachache waliofanya maamuzi 
ya kijasiri na kuonesha mfano wa 
kuigwa katika siasa na uchumi.

Mafanikio ya utendaji na 
uaminifu wa akinamama katika 
nafasi nyingi za uteuzi ndani 
ya Serikali ya awamu ya saba, 
yanadhihirisha uwezo mkubwa 
walionao  wanawake katika 
kufanyakazi na uwezo wao wa 
kutumia fursa zilizopo serikalini. 
Adiha, tumeshuhudia akinamama 

wanaofanya kazi za kupigiwa 
mfano kwenye fani za ukandarasi 
na ujasiriamali, mambo ambayo 
zamani yalikuwa nadra kwao. 

Alitoa wito kwa akinamama 
kujiunga katika vikundi vya ushirika 
vya SACCOS na ujasiriamali kwani 

amesema ujasiriamali  sio tu silaha 
muhimu katika mapambano dhidi 
ya umasikini, lakini njia hiyo ndio 
pekee itayowawezesha akinamama 
kujiamini katika kufanya maamuzi 
yao na hivyo kuondokana  na 
utegemezi kutoka kwa akinababa.



Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akifuatana na  Waziri 
wa Elimu na Mafunzo ya Amali Mhe. 
Riziki Pembe Juma wakitembelea 
sehemu mbali mbali za majengo 
ya Dakhalia katika Chuo cha Ufundi 
Kengeja, Wilaya ya Mkoani Mkoa 
wa Kusini Pemba baada ya uzinduzi 
rasmi, tarehe 05 Novemba, 2016
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Hivi karibuni Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi 

Dk. Ali Mohamed Shein alitoa wito 
kwa Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali kuliangalia upya suala la 
ujenzi wa dakhalia katika skuli za 
sekondari nchini. Katika Makala 
haya Jarida letu linaelezea kwa nini 
wito huu umekuja wakati muafaka.

Moja kati ya mambo 
yanayokumbukwa sana na 
wanafunzi wa zamani katika 
visiwa vya Unguja na Pemba na 

hata kwengineko ni maisha yao ya 
uanafunzi wakiwa dakhalia. Maisha 
ya dakhalia yana kumbukumbu 
nzuri wakati wote pamoja na 
visa vyake ambavyo ni sehemu ya 
maisha na kumbukumbu hizo.

Skuli za dakhalia zilikuwepo 
tangu enzi za utawala wa kikoloni 
ingawa zilikuwa chache kama 
historia ya elimu Zanzibar 
inavyoeleza. Baada ya Mapinduzi 
jitihada za Serikali za kupanua wigo 
wa elimu ili kutoa fursa kwa watoto 
kutoka familia masikini zilifanyika 
sambamba na kuongeza skuli zenye 
dakhalia.

Historia inaonesha kuwa hadi 
mwanzoni mwa miaka ya 1980, ni 
skuli chache tu Unguja na Pemba 
zilizokuwa zikichukua wanafunzi 
wa kidato cha nne au kwa maana 
nyingine mitihani ya kidato cha 
nne ilikuwa inafanyika katika skuli 
chache.

Wakati huo, baada ya mchujo 

wa kidato cha tatu, wanafunzi 
wengi waliochaguliwa walilazimika 
kwenda katika skuli hizo chache 
ambazo ziko mbali na nyumbani 
kwa mfano wanaojiunga na kidato 
cha nne ilikuwa ni sekondari ya 
Lumumba kwa Unguja na Fidel 
Castro kwa Pemba. 

Kwa watoto waliochaguliwa 
kujiunga na vyuo ilikuwa chuo cha 
Ufundi Karume, Chuo cha Ufundi 
Mikunguni, Chuo cha Kiislamu na 
Chuo cha Ualimu Nkurumah. Vyuo 
hivi vyote vilikuwa Unguja.

Kwa hivyo wanafunzi kutoka 
kila pembe ya visiwa hivi bila 
kujali uwezo wao kiuchumi au 
jinsia walikutana katika dakhalia 
za Beit el Rais, kwa waliokuwa 
wakisoma ualimu, chuo cha 
Kiislamu na Lumumba na wengine 
walikuwa katika dakhalia ya Chuo 
cha Karume Mbweni. Kwa Pemba 
ilikuwa dakhalia ya skuli ya Fidel 
Castro. 

Dakhalia zinajenga 
msingi imara wa elimu, 
maelewano7
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
akipata maelezo kutoka kwa Mkandarasi  wa Wizara Elimu na Mafunzo ya Amali 
Khamis Rashid mara baada ya kuzindua majengo ya Dakhalia katika Chuo cha 
Ufundi Kengeja, tarehe 05 Novemba, 2016. Kushoto ni Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Mhe. Riziki Pembe Juma
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Haikushangaza hata kidogo kwa 
Mheshimiwa Rais wakati akizindua 
dakhalia hiyo kutumia muda 
mrefu kuelezea faida za maisha ya 
dakhalia sio tu katika kuimarisha 
elimu lakini alikweda mbali zaidi 
na kueleza kuwa dakhalia hizo 
zilichangia sana kuwaunganisha 
vijana wa Zanzibar kuzidi kuwa 
kitu kimoja.

Hoja kubwa ya wakati ule 
ya kuwa na dakhalia ilikuwa ni 
kuwapatia fursa watoto walio mbali 
na skuli na vyuo kupata elimu kama 
wengine ili kuimarisha elimu na 
mafanikio yake yanafahamika kwa 
matokeo mazuri ya wanafunzi kwa 
kuwa walikuwa wakiishi katika 
dakhalia zilizokuwa na mazingira 
tulivu na huduma nzuri tofauti kwa 
walio wengi majumbani kwao. 

Hata hivyo, upande mwingine wa 
shilingi kwa hakika faida kubwa na 
muhimu ilikuwa imejificha katika 
dakhalia hizi kwa kuwa yalikuwa ni 
mazingira yaliyowajenga watoto wa 
mashamba na mjini na wa Unguja 
na wa Pemba kuwa kitu kimoja na 
kuendeleza udugu na ukaribu wao.

Dakhalia hizi kama alivyoeleza 
Mheshimiwa Rais zilitoa mchango 
mkubwa wa “kuondoa tofauti 
na kasumba zilizopandikizwa na 
wakoloni dhidi ya wananchi”. 
Kwa walioishi katika dakhalia hizi 
wanakumbuka fika namna watoto 
walivyoishi bila ya kubaguana pasi 
na kuonesha tofauti za uwezo wa 
kifamilia au sehemu wanazotoka.

Wanafunzi wengi walijenga 
urafiki na kutembeleana kwa zamu 
wakiwa skuli na kuendeleza urafiki 
wao hadi katika umri mkubwa wa 
maisha yao. Waliweza kuendelea 
kujenga uhusiano mzuri katika 
maisha yao na kujenga mawasiliano 
ya karibu licha ya njia duni za 
mawasiliano zilizokuwepo wakati 
huo ikilinganishwa na wakati wa 
sasa ambapo njia za mawasiliano 
zimerahisishwa sana kutokana na 
maendeleo makubwa ya sayansi na 
teknolojia.

Wako waliozaliwa Pemba 
wakiijua Unguja vizuri zaidi 
kuliko Pemba walikozaliwa, na 
vile vile wako waliozaliwa Unguja 
wakaijua Pemba zaidi kuliko 
Unguja walikozaliwa kutokana na 
udugu na urafiki ulioasisiwa katika  
maisha ya dakhalia.

Yuko mwanadakhalia mmoja 
alihadithia kuwa mara yake ya 

kwanza kuijua Pemba alikwenda 
katika moja ya likizo zake akiwa 
skuli ya sekondari kwa mwaliko wa 
marafiki zake wa Pemba waliokuwa 
wakiishi nao dakhalia.

Katika simulizi zake anasema 
hawezi kusahau likizo hiyo 
kutokana na jinsi alivyopokelewa na 
wenyeji wake ambapo alilazimika 
kuwatembelea kila mmoja kwa 
nyakati tofauti na kubainisha kuwa 
hakuweza kumaliza mialiko yote.

Ni dhahiri kuwa iko mifano 
mingi ya udugu na urafiki wa 
kweli uliozaliwa katika mazingira 
ya dakhalia. Kwa mfano liko kundi 
kubwa la wanafunzi waliosoma 
mchepuo katika skuli ya Fidel Castro 
ambalo mpaka sasa linawasiliana 
na kukutana wakiwa na familia zao 
huku wakisaidiana kwa kila kitu 
iwe katika furaha au huzuni.

Katika hali kama hii hapana 
shaka yoyote kuwa watu hawa 
walijenga mazingira ya kupendana 
na kuhurumiana na waliamini 
kuwa katika mazingira yale aliye 
karibu yako ndiye ndugu na 
ndiye rafiki. Na zaidi waliishi kwa 
kuheshimiana sana.

Ni vizuri kukumbuka kuwa 
umri huo ni muhimu kwa mtoto 
katika kumjenga kitabia iwe ya 
ushirikiano au ya utengano, upendo 
au chuki, uzalendo na kupenda 
nchi yake. 

Hata hivyo, pamoja na faida hii 
ya kujenga utaifa ni bahati mbaya 
kuwa kadri hatua za upanuzi wa 
fursa za elimu zilivyopamba moto 
kwa kuongeza skuli zenye kutoa 
elimu hadi kidato cha nne na 
kuenea katika sehemu nyingi za 

Unguja na Pemba ndivyo umuhimu 
wa kuwa na dakhalia maskulini 
ulivyozidi kufifia.

Hali hiyo ilichagizwa pia na 
hali mbaya ya uchumi wa Zanzibar 
katika miaka ya mwisho wa 1980 
baada ya bei ya karafuu kushuka 
katika soko la dunia na kusababisha 
uwezo wa serikali kuzihudumia 
dakhalia hizo kupungua sana 
matokeo yake dakhalia hizo kuwa 
na huduma duni.

Uko msemo wa lugha ya 
Kiswahili unaosema ‘ya kale hayaji’ 
lakini pia uko msemo wa lugha ya 
kingereza kuwa ‘historia hujirudia’.

Kwa hivyo wito wa Mheshimiwa 
Rais wa kuutaka uongozi wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
kuangalia upya mahitaji ya dakhalia 
katika skuli na vyuo vyetu ni hatua 
muhimu. Tunafahamu kuwa 
tayari zipo jitihada zinazofanywa 
na baadhi ya vyuo vya umma za 
kurejesha dakhalia halikadhalika 
katika  skuli binafsi.

Katika kuangalia umuhimu 
wa kuendeleza misingi mizuri 
ya utengamano wa watu wa 
Zanzibar kurejesha dakhalia ni 
hatua muhimu. Udugu na urafiki 
unaojengwa katika mazingira ya 
dakhalia hauwezi kujengwa katika 
mazingira mengine na hili halihitaji 
mtaalamu wa roketi kulithibitisha.

Ni jambo la kushukuru kuwa 
mheshimiwa Rais ameliona hilo na 
kulitolea tamko hivyo ni matumaini 
ya wananchi wa Zanzibar kuwa 
uongozi wa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali utalifanyia kazi 
agizo hilo bila ajizi.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akikata utepe 
kuashiria uzinduzi wa madarasa 
mapya  ya Maandalizi  katika Skuli 
ya Gando Wilaya ya Wete Mkoa wa 
Kaskazini Pemba akiwa katika ziara 
ya kufungua miradi mbali mbali 
ya Maendeleo. Kulia ni Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali Mhe. 
Riziki Pembe Juma, uzinduzi huo 
ulifanyika tarehe 06 Novemba, 
2016
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Tarehe 6 Novemba, 2016, 
shehia ya Junguni katika 
jimbo la uchaguzi la Gando, 

Wilaya ya Wete, Mkoa wa Kaskazini 
Pemba iliweka historia mpya kwa 
kuzindua skuli ya maandalizi katika 
skuli ya Gando. 

Skuli ya Gando ni moja kati ya 
skuli kongwe kisiwani Pemba. Watu 
wengi wamepitia katika skuli hii 
na inawezekana msomaji ukawa 
ama mmoja wa watu waliofaidika 

moja kwa moja na matunda ya 
skuli hii au miongoni mwa watu 
wako wa karibu wanahusiana moja 
kwa moja na matunda ya skuli hii. 
Wengi waliopitia skuli hii hivi sasa 
ni miongoni mwa viongozi katika 
taasisi mbali mbali za serikali, 
mashirika ya umma na vyama vya 
siasa.

Tukio la tarehe 6 Novemba, 
2016 la uzinduzi wa skuli mpya ya 
maandalizi katika skuli ya Gando 
limeitia shehia ya Junguni katika 
vitabu vya historia kwa mara ya 
kwanza kuwa na madarasa ya kisasa 
ya maandalizi.

Wananchi wa shehia hiyo 
wameitikia kwa vitendo wito wa 
serikali wa kuunga mkono sekta ya 
elimu kwa kushiriki katika ujenzi 
wa miundombinu ya elimu na 
huduma nyingine katika sekta hiyo. 

Kwa hivyo ni vyema kueleza 
hapa kuwa uamuzi wa wananchi 
wa shehia ya Junguni kuanzisha 

madarasa ya maandalizi ni sehemu 
ya utekelezaji wa maamuzi ya 
Serikali yanayotaka mfumo wa 
elimu Zanzibar uanzie na madarasa 
ya maandalizi.

Kama ilivyoeleza risala, 
wananchi walibuni mradi huu 
na waliamua kuwa na majengo 
yaliyotenganishwa na ya skuli ya 
msingi ili kuwahakikishia utulivu 
watoto wa elimu ya maandalizi.

Hata hivyo, kama walivyosema 
wahenga ‘safari hatua’ utekelezaji 
wa mradi huu kwa bahati mbaya 
haukufika mwisho wake hadi pale 
wananchi walipobahatika kupata 
msaada mkubwa kutoka Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Hapana shaka yoyote watoto 
wa shehia hiyo kwa kuandikishwa 
katika skuli ya maandalizi watapata 
msingi imara wa elimu hivyo 
kufanya vizuri katika elimu ya 
msingi, sekondari hadi elimu ya juu.

Katika mnasaba huo wananchi 
wa Junguni watakuwa wamewekeza 
vyema nguvu zao kwa watoto wao 
na bila ya shaka kitendo hicho 
kinathibitisha namna wananchi hao 
wanavyothamini elimu.

Kama inavyoeleza Sera ya Elimu 
ya Zanzibar ya mwaka 2006 na 
kama alivyosisitiza Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein katika maelezo 
yake ya ufunguzi wa skuli hiyo, 
elimu ya maandalizi inawapa watoto 
msingi mzuri wa kufanya vyema 
wanapoingia elimu ya msingi.

Kwa mujibu wa Mpangokazi 
wa Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali, moja ya viashiria vya 
matokeo ya programu hiyo ni kuleta 
uwiano wa idadi ya uandikishaji 
katika ngazi ya maandalizi na 
msingi.

Kwa mujibu wa takwimu 
zilizopo, Zanzibar hivi sasa kuna 
jumla ya skuli za maandalizi 295 
kati ya hizo 30 ni za serikali na 265 
ni za jamii ama binafsi. Kati ya skuli 
za maandalizi 30 za serikali 19 ziko 
Unguja na 11 ziko Pemba.

Aidha, hadi Novemba 2016, 
kuna skuli za msingi 215 zenye 

WEMA yatakiwa kuongeza kasi 
elimu ya Maandalizi
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Baadhi ya wanafunzi wa Maandalizi wakiwa na Walimu wao katika sherehe ya 
Uzinduzi wa madarasa mapya yaliyozinduliwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein katika Skuli ya Gando Wilaya ya Wete 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, tarehe 06 Novemba, 2016 

25

madarasa ya maandalizi Unguja na 
Pemba. Kati ya hizo 115 ziko Unguja 
na 99 ziko Pemba. Kisiwani Pemba 
skuli nyingine 18 za mchanganyiko 
Msingi na Kati pia zina madarasa ya 
maandalizi. 

Elimu ya maandalizi hutolewa 
pia kupitia vituo maalum 
vijulikanavyo kama “Tucheze 
Tujifunze” maarufu TUTU. Vituo 
hivi kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Elimu ya Maandalizi na Msingi Bi 
Sofia Ali Rijali vipo katika maeneo ya 
vijiji vya mbali sana kutoka maeneo 
yenye skuli ambako watoto wadogo 
wa maandalizi inakuwa vigumu 
kuvifikia. Hadi sasa kuna vituo 299 
vya TUTU kati yake 160 viko Unguja 
na 139 Pemba.  

Kwa mwaka 2016 pekee jumla 
ya wanafunzi wapya 13,690 wa 
ngazi ya elimu ya maandalizi 
waliandikishwa. Kutokana na 
utekelezaji mzuri wa programu 
hii, ongezeko la uandikishaji wa 
wanafunzi ngazi ya maandalizi 
ulifikia 55,731 mwaka 2015/2016 
ambao ni sawa na asilimia 58.2 

Shabaha ya programu hiyo kwa 
mujibu hotuba ya Waziri wa Elimu 
na Mafunzo ya Amali aliyoitoa 
wakati wa kikao cha bajeti, ni 
kuongeza kiwango cha uandikishaji 
kutoka asilimia 58.2 mwaka 
2015/2016 hadi asilimia 65.0 
mwaka 2016/2017.

Kwa maana hiyo wito wa 
Mheshimiwa Rais wa kuongeza 
kasi ya utekelezaji sera ya elimu 
katika kipengele hiki cha elimu ya 
maandalizi ili watoto wote waliofikia 
umri wa miaka minne waweze 
kujiunga na elimu ya maandalizi 
kama sera hiyo ilivyoelekeza hapana 
budi kuungwa mkono na kila 
mzanzibari na hasa kila mzazi.

Kama ilivyoelezwa kabla 
takwimu kisiwani Pemba zinaonesha 
kuwa hadi sasa kuna skuli za 
maandalizi za serikali 11 tu; kati 
ya hizo 5 ziko wilaya ya Micheweni 
ambazo ni Konde, Kiuyu, Ungi, 
Wingwi na Micheweni.

Wilaya nyingine tatu kisiwani 
humo kila moja ina skuli mbili za 
maandalizi ambazo ni Machomane 
na Madungu wilaya ya Chake 
Chake, Uweleni na Mkoani wilaya 
ya Mkoani na Jadida na Mitiulaya 
katika Wilaya ya Wete. Skuli zote 
hizo zikiwa na watoto 1,876.

Zipo pia skuli kama hizo binafsi 
(na za jamii) 42 zenye wanafunzi 
3,584. Kati hizo 9 ziko Wilaya ya 
Micheweni, 12 Wilaya ya Wete, 13 
Chake Chake na Wilaya ya Mkoani 
skuli 8.

Hiyo ni hatua nzuri lakini kama 
alivyotoa wito Mheshimiwa Rais, ni 
lazima kuongeza juhudi ili kusiwe 
na watoto wanaopaswa kuhudhuria 
elimu ya maandalizi lakini 
wanakosa kufanya hivyo kutokana 
na kukosekana kwa madarasa. 
Juhudi za makusudi ni lazima 
zichukuiwe ili kuhakikisha kuwa 
lengo la kuleta uwiano halisi wa 
uandikishaji wa wanafunzi katika 
ngazi ya maandalizi na msingi 
linafikiwa. 

Wakati tukiwapongeza wananchi 
wa shehia ya Junguni, tunapenda 
pia kutambua mchango mkubwa 
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Tanzania (TASAF) kwa kuwaunga 
mkono wananchi wa Junguni.

Tunaupongeza mfuko huu kwa 
namna inavyoliangalia suala la kaya 
masikini kwa ujumla wake na azma 
yake ya kuziondoa kaya hizo katika 
hali zilizomo sasa.

Kama alivyoeleza Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais Mheshimiwa Mohamed Aboud 
Mohamed kuwa ujenzi wa madarasa 
hayo kwa skuli hiyo ya maandalizi 
ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango 
wa Kusaidia Kaya Masikini kwa 
kuchangia katika miundombinu 
maalum ya elimu na afya.

Huu ni mtazamo chanya wa 
kupambana na umasikini kwa 
kuwa kuimarisha miundombinu 
maalumu kama ya maji, elimu na 
afya kunawapunguzia mzigo wa 
umasikini wananchi. 

Kwa mfano katika elimu 
kuwawezesha watoto wanaotoka 
katika kaya masikini kuhudhuria 
masomo ni mkakati wenye maslahi 
mapana na ya muda mrefu katika 
ngazi ya kaya na taifa.

Ni jambo la kujivunia kuona 
TASAF-taasisi iliyoundwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuongeza kasi ya 
maendeleo ya kijamii imekuwa, 
tangu awamu ya kwanza ya mradi 
hadi sasa katika awamu ya tatu, 
ikitekeleza malengo yake kwa 
ufanisi na kwa mafanikio makubwa 
kwa kugusa maisha ya kila siku ya 
wananchi.

Ni vyema kufafanua kuwa katika 
shehia ya Junguni ambayo ina 
wakaazi zaidi ya 2050, kaya 185 
zinafaidika na mpango wa Mfuko 
huo wa kusaidia kaya masikini 
ambapo hadi sasa kaya hizo 
zimeshapatiwa jumla ya shilingi 
105.18.

Kwa mujibu wa taarifa ya Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais Joseph Abdalla Meza, mradi 
wa Mfuko huo kisiwani Pemba 
unatekelezwa katika shehia 78 
ambapo jumla ya kaya zinazofaidika 
hadi sasa ni 14,386 ambazo tayari 
zimeshapatiwa jumla ya shilingi 
5.760 bilioni.

Kwa hakika hizi ni hatua muhimu 
katika utekelezaji wa malengo ya 
mipango mikuu ya Maendeleo kama 
vile MKUZA II, Dira ya Maendeleo 
2020 na Ilani ya Uchaguzi 20215-
2020 

Wakati tukiwashukuru TASAF 
kwa msaada huo ni wajibu wetu pia 
kuwapongeza wananchi wa shehia 
ya Junguni kwa kubuni mradi huu 
ambao sio kwamba leo umebadili 
sura ya elimu ya shehia hiyo bali pia 
kwa manufaa ya muda mrefu kwa 
watu wa Junguni na Zanzibar kwa 
jumla. 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akizungumza na 
Wananchi wa Kijiji cha Ngomeni 
shehia ya Mgelema Wilaya ya 
Mkoani Mkoa wa Kusini Pemba, 
wakati   alipotembelea Ujenzi wa 
Barabara ya  Kuyuni - Ngomeni, 
tarehe 07 Novemba, 2016
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Ziara ya siku tano ya 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein aliyoifanya kisiwani Pemba 
kuanzia tarehe 5 hadi 9 Novemba 
2016 imeongeza matumaini 
miongoni mwa wananchi wa 
Pemba hasa baada ya wananchi hao 
kupewa nafasi ya kuzungumza na 
kuuliza masuali ya ana kwa ana na 
Mheshimiwa Rais na hivyo kutumia 
fursa hiyo kuelezea changamoto 
zinazowakabili.

Ingawa utaratibu wa wananchi 
kupewa fursa ya kueleza shida zao na 
kuuliza masuali ya ana kwa ana na 

Mheshimiwa Rais kila anapokutana 
nao umezoeleka, katika ziara hiyo 
wananchi wa Pemba walionekana 
kuwa na shauku kubwa zaidi ya 
kujua mwelekeo wao kimaisha na 
kimaendeleo kutokana na kupata 
taarifa tofauti zenye utata hasa 
baada ya kumalizika kwa uchaguzi 
mkuu wa marejeo Mwezi Machi 
mwaka 2016.

Katika mazungumzo yake 
kwenye maeneo mbali mbali, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alieleza kwa uwazi 
mbele ya wananchi wa Pemba 
kwamba uchaguzi umemalizika, 
hakutakuwa na uchaguzi mwengine 
hadi mwaka 2020 na kuwataka 
wananchi kuendelea kufanyakazi 
kwa bidii kwa kushirikiana na 
serikali yao iliyoko madarakani 
na kuzipuuza taarifa kwamba 
kutakuwa na serikali nyingine 
itakuja kuingia madarakani.

“Hakuna nchi inayoapishwa 
Rais mara mbili, mimi sina wasiwasi 

na Serikali yenu haina wasiwasi 
na tuko hapa kuwatumikia ili 
kuendeleza nchi yetu. Maneno haya 
yanawapotezea muda wenu tu” Dk. 
Shein aliwahakikishia wananchi 
hao na kuwataka kuendelea 
na maisha huku wakiwapuuza 
wanaoeneza uzushi huo.

Kauli ya Rais inafuatia taarifa 
zinazosambazwa na baadhi ya 
watu kwenye vikao visivyo rasmi 
na kupitia kwenye baadhi ya 
mitandao ya kijamii kwamba upo 
uwezekano ama wa kufanyika 
uchaguzi mwengine au kutangazwa 
Rais mwengine wa Zanzibar, jambo 
ambalo limekuwa likiwachanganya 
baadhi yao na hivyo kutokuwa na 
uhakika wa kuendelea na harakati 
zao za kujiletea maendeleo.

Lakini kubwa zaidi katika 
ziara hiyo ni ile fursa ya wananchi 
kuelezea changamoto zao ana kwa 
ana na Rais wao ambapo nyingi 
miongoni mwa changamoto hizo 
zilitolewa ufafanuzi na kuelezewa 
mikakati ya serikali katika 

9

Ziara ya Dk. Shein Pemba 
imeongeza matumaini
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kukabiliana nazo. Zipo baadhi ya 
changamoto ambazo taasisi husika 
zimetakiwa kuzikabili katika kipindi 
maalum ili wananchi waondokane 
na usumbufu unaotokana na 
changamoto zilizotajwa.

Akizungumzia suala la barabara 
alipokuwa akikagua maendeleo ya 
ujenzi wa barabara katika maeneo 
tofauti kisiwani Pemba, Dk. Ali 
Mohamed Shein amesema pamoja 
na kuongezeka kwa gharama 
za ujenzi wa barabara, serikali 
itaendelea kutimiza ahadi zake za 
kujenga barabara ili kurahisisha 
usafiri kwa wananchi wa maeneo 
mbalimbali nchini.

Miongoni mwa barabara 
alizozitembelea ni pamoja na 
barabara ya Mgagadu-Kiwani 
yenye urefu wa kilomita 7.6 
ambapo hadi sasa kilomita 3.1 
zimeshawekwa lami. Barabara 
nyingine ni Mgagadu–Kwautao 
(5.3km), Kuyuni-Ngomeni (3.0 
km) na Kipapo–Mgelema (6.0km).

Akizungumza na wananchi wa 
Kinazini shehia ya Kinazini, Wilaya 
ya Mkoani, wananchi kutoka 
vijiji vinavyozunguuka shehia 
hiyo waliishukuru serikali kwa 
kufanikisha ujenzi wa barabara 

kwa kiwango cha lami na kuiomba 
serikali kuwajengea kituo cha afya 
kwani wamesema wanalazimika 
kutembea masafa marefu kufuata 
huduma za matibabu, tatizo ambalo 
limebaki kuwa historia katika 
maeneo mengi ya Zanzibar.

Aidha, wananchi hao 
wameiomba serikali kuongeza 
urefu wa barabara hiyo hadi Dikoni, 
ambako walisema ndiko wananchi 
wengi wanakoendesha shughuli zao 
za kila siku za kujitafutia maisha. 
Vile vile walielezea changamoto 
zinazowakabili katika kupata 
huduma za maji safi na salama na 
umeme katika baadhi ya maeneo.

Dk. Shein alikubali maombi 
ya wananchi hao; ombi la kutaka 
barabara hiyo ya Mgagadu-Kiwani 
yenye urefu kilomita 7.6 iongezwe 
hadi sehemu ya Dikoni ambako 
wananchi wengi wanafanya 
shughuli zao. Aidha, alikubali ombi 
la kujengwa kituo cha afya kwenye 
eneo hilo na kuahidi kuwa serikali 
itajenga kituo cha afya daraja la pili.

Amewaagiza wananchi hao 
kutafuta eneo la ujenzi wa kituo 
hicho na kuwaomba kuwa na 
subira hadi kumalizika ujenzi wa 
barabara inayoendelea hivi sasa ili 
kupata fursa ya kuanza maandalizi 

ya ujenzi wa sehemu iliyoombwa 
kwa lengo la kuondoa usumbufu 
kwa wananchi hao. 

Hata hivyo Dk. Shein aliziagiza 
wizara husika kushughulikia 
matatizo yaliyoelezwa na wananchi 
wa shehia hiyo ambayo ni pamoja 
na kukosa umeme na huduma ya 
maji safi na salama katika baadhi ya 
maeneo.

Akiwa katika kijiji cha Ngomeni 
Shehia ya Mgelema, Wilaya ya 
Chake Chake, wananchi wa kijiji 
hicho pamoja na kuipongeza 
serikali kujenga barabara yao kwa 
kiwango cha kifusi, wameiomba 
serikali kuijenga barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami kwani wamesema 
kuna uwezekano mkubwa wa 
barabara hiyo kuharibiwa na mvua.

Kadhalika wananchi hao 
wameiomba serikali kuwajengea 
kituo kipya cha kuuzia karafuu 
kwani walisema licha ya kuwa 
eneo hilo ni miongoni mwa maeneo 
yenye kutoa karafuu nyingi Pemba, 
kituo kilichopo hakioani na hadhi 
na umuhimu wa karafuu.

Dk. Shein aliziagiza 
taasisi zilizoteuliwa maalum 
kushughulikia ujenzi wa barabara 
ya Kuyuni - Ngomeni kuhakikisha 
kuwa ujenzi wa barabara hiyo hadi 
kiwango cha lami uwe umekamilika 
ndani ya miezi 12 kuanzia kufanyika 
kwa ziara hiyo. Kadhalika aliitaka 
Wizara ya Afya kujenga kituo cha 
afya daraja la kwanza kijijni hapo 
ndani ya miezi tisa kuanzia wakati 
wa ziara hiyo.

Vile vile Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein ameliagiza 
Shirika la Biashara la Taifa (ZSTC) 
kuhakikisha kuwa ndani ya miezi 
mitatu imejenga mabanda mapya na 
ya kisasa ya kuuzia karafuu katika 
vijiji vya Ngomeni na Mgelema 
kama ambavyo imefanya katika 
vijiji vingine.

Katika mikutano hiyo Dk. Shein 
alirejea wito wake wa kuwataka 
wananchi kuuza karafuu zao ZSTC 
kwani kufanya hivyo wanapata 
faida mara mbili; kwanza kupata 
asilimia 80 ya bei ya zao hilo soko 
la dunia na pili serikali inapata 
uwezo wa kuimarisha huduma 
mbalimbali ikiwemo afya, elimu na 
barabara mambo ambayo wao ndio 
wanufaika wakuu.
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