
Uk.
Januari1

2017

ZANZIBAR
SERIKALI KWA MAENDELEO YA WANANCHI

TOLEO NO. 031 JANUARI  2017ISSN 1821 - 8253

Website: www.ikuluzanzibar.go.tz /  Email: info@ikuluzanzibar.go.tz /  Twitter: Zanzibarupdates / Facebook: Zanzibarupdates

ZANZIBAR YAADHIMISHA 
MIAKA 53 YA MAPINDUZI



Uk.
Januari2

2017

Bodi ya Wahariri
Mhariri Mkuu
Hassan K. Hassan

Mhariri Msaidizi
Haji M. Ussi

Waandishi
Rajab Y. Mkasaba

Said K. Salim
Yunus S. Hassan
Amina M. Ameir

Mpiga Picha
Ramadhan O. Abdalla

Msanifu
Aziz I. Suwed

UTAMBULISHO
Wapenzi wasomaji wa Jarida la 
Ikulu tunafuraha kukukaribisheni 
katika uendelezaji wa juhudi za 
Ofi si ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kuimarisha 
mawasiliano na wananchi.

Ni lengo la Ofi si ya Rais kukuza 
mawasiliano na wananchi kwa 
kutumia njia tofauti kama vile 
Jarida, vipeperushi pamoja na 
vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili 
tuweze kufi kia lengo hilo.

Jarida hili limetolewa na Idara ya 
Mawasiliano Ofi si ya Rais na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar.
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MAONI YA MHARIRI

Mwenye macho haambiwi 
tazama ni msemo wa 
wahenga ambao kama 

ilivyo misemo mingine ya Kiswahili 
unabeba maana pana katika jamii na 
unaweza kutafsiriwa kwa matukio na hali 
tofauti.

Katika mtazamo wa maendeleo 
msemo huu unaelekezwa kwa wale 
wenye kubeza mafanikio yaliyopatikana 
serikalini hasa baada ya Mapinduzi 
matukufu ya tarehe 12 Januari 1964 
ambapo wananchi wa Zanzibar chini 
ya Jamadari Mkuu wa Mapinduzi 
Marehemu Mzee Abeid Amani Karume 
waliamua kukata minyororo ya utumwa 
na kukandamizwa kwa kunyimwa haki 
za msingi za kiuchumi na kijamii.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
mafanikio makubwa yamepatikana 
katika kipindi cha miaka 53 iliyopita 
katika kuimarisha sekta za uchumi, siasa 
na jamii ikilinganishwa na zaidi ya miaka 
200 ambapo Zanzibar iliendeshwa chini 
ya utawala wa wageni. 

Hali ya kuimarika kwa uchumi 
sambamba na kuimarika kwa huduma 
bora za jamii zimekuwa zikionesha kuwa 
bora zaidi kila siku zinapoendelea jambo 
ambalo linatosha kuthibitisha kuimarika 
kwa maisha ya watu wa Zanzibar.

Kwa mfano ukuaji wa uchumi mwaka 
uliopita tu, unaonekana kuwa tofauti na 
mwaka uliotangulia. Ni dhahiri hali hiyo 
inaimarisha ubora wa upatikanaji wa 
huduma za jamii mjini, vijijini, Unguja na 
Pemba.

Katika hotuba yake aliyoitoa kwenye 
kilele cha maadhimisho ya miaka 53 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein, alisema bayana 
kwamba katika kipindi cha Januari hadi 
Novemba 2016, mapato yaliyokusanywa 
kutokana na vyanzo vya ndani, 
yaliongezeka kutoka TZS  bilioni 336.6 
mwaka 2015 hadi  TZS bilioni 441.3 
mwaka 2016.  Kiasi hicho ni ongezeko 
la TZS bilioni 104.7, sawa na asilimia 
31.1.  Kadhalika, katika kipindi hicho, 
Serikali imepokea jumla ya TZS bilioni 
54.53 kutoka kwa Washirika wetu wa 
Maendeleo, kuanzia mwezi wa Januari 
hadi Oktoba, 2016.

Mapato hupimwa na matumizi. Kwa 
upande wa matumizi, Serikali imetumia 
jumla ya TZS bilioni 436.6 kwa kipindi 

cha Januari hadi Oktoba 2016. Kwa jumla, 
katika kipindi hicho, Mapato ya Serikali 
yalipindukia matumizi kwa jumla ya TZS 
bilioni 4.7, sawa na ongezeko la asilimia 
1.08. Haya ni mafanikio makubwa katika 
usimamizi wa fedha za umma.

Hii inatokana na mafanikio ya 
jitihada za Serikali za kudhibiti matumizi 
yasiyokuwa ya lazima ya fedha za umma 
na badala yake kuelekeza matumizi hayo 
kwenye huduma muhimu za kijamii 
ikiwemo afya, maji safi na salama, elimu 
na nyenginezo ambazo mafanikio yake 
pia yanaonekana wazi wazi Unguja, 
Pemba, mjini na vijijini.

Katika kipindi hiki, Serikali 
iliidhinisha jumla ya miradi 51 ya 
uwekezaji, yenye thamani ya USD milioni 
497.92. Katika miradi hiyo, asilimia 53 
ni miradi inayomilikiwa na wawekezaji 
wazalendo. Miradi hii inatarajiwa kutoa 
ajira zipatazo 2,658 na hivyo inakwenda 
sambamba na azma ya Serikali  ya 
kupunguza tatizo la ajira, na hatimae  
kupunguza umaskini.

Mafanikio hayo hayako kwenye 
nadharia bali yanaonekana dhahiri kwa 
macho katika kila eneo. Kwa mfano 
inapozungumziwa kuimarisha uwekezaji, 
katika kipindi cha 2015/16, Serikali kwa 
kushirikiana na Kampuni ya SS Bakhresa 
imeanza ujenzi wa miundombinu ya mji 
mpya  wa kisasa – “Fumba Bay Satelite 
City”, uliopo Fumba katika eneo la EPZ.  

Kadhalika, nyumba za kisasa 150 
kati ya 500, tayari zimeanza kujengwa 
kwenye Mradi wa “Uptown living” 
unaoendeshwa na Kampuni ya “Union 
Property Developers”.  Mji mpya wa 
kisasa wa  “Fumba Bay Satelite City” na  
mradi wa nyumba mpya 150 “Uptown 
Living” zikiwa kwenye hatua mbali mbali 
za ujenzi.

Vile vile, mradi wa ujenzi wa nyumba 
za kisasa katika eneo la Nyamanzi  
umeanza kutekelezwa katika kipindi 
hiki.  Hadi hivi, sasa nyumba 20 kati ya 
nyumba 1300 zimeanza kujengwa na 
zimefikia katika hatua mbali mbali.

Hii ni miradi michache tu kati ya 
mingi ambayo serikali imeifanikisha na 
mafanikio yake yanaonekana wazi wazi.

Ni bahati mbaya sana kwamba 
wapinga maendeleo hawayaoni mafanikio 
hayo pamoja na kuruzukiwa macho na 
Mwenyezi Mungu. Ni kweli mwenye 
macho haambiwi tazama.

Yaoneni mafanikio ya Mapinduzi
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Mamia ya wananchi wa 
Zanzibar wameshiriki 
katika kilele cha 

Maadhimisho ya miaka 53 ya 
Mapinduzi  Matukufu ya Zanzibar 
ya tarehe 12 Januari, 1964, 
tarehe ambayo wataendelea 
kuikumbuka katika  maisha yao 
yote kutokana na kujikomboa 
kutoka katika madhila makubwa 
ya kutawaliwa na kunyimwa 
mahitaji muhimu ya kijamii 
wakiwa kwenye ardhi yao.

Katika hotuba yake kwenye 
maadhimisho hayo, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein 
alibainisha mafanikio makubwa 
yaliyopatikana tokea baada ya 

Zanzibar Yaadhimisha Miaka 
53 ya Mapinduzi

Mapinduzi hayo hasa katika 
kuimarisha huduma za kijamii 
kwa wananchi wa Zanzibar bila 
ya ubaguzi.

“Leo ni siku muhimu sana 
katika historia ya wananchi wa 
Zanzibar, ambapo miaka 53 
iliyopita tuliikata minyororo ya 
utawala wa Kisultani na ukoloni 
wa Kiingereza uliodumu kwa 
takriban miaka 132.  Wananchi 
walikataa kwa vitendo 
kudharauliwa, kunyanyaswa, 
kubaguliwa na kutokuheshimiwa 
katika nchi yao. Chama 
cha Afro-Shirazi, kiliongoza 
vuguvugu la kuikomboa 
Zanzibar, dhidi ya madhila ya 
wakoloni, mabwanyenye na 
mabepari” Alisema Dk. Shein.

Katika kuadhimisha sherehe 
hizo, wananchi huzitumia 
sherehe hizo kuwakumbuka na 
kuwashukuru wazee Waasisi 
wa Chama cha Afro-Shirazi 
walioongozwa na Rais wake wa 
Kwanza, Marehemu Mzee Abeid 
Amani Karume. 

Daima viongozi hao 
hawatosahaulika  kutokana na  
ushujaa wao na ushindi wa 
jitihada zao za kupigania haki, 
kuleta usawa na maelewano 
na kuondoa  pingamizi zote 
walizokuwa wakizipata wananchi 
wa Unguja na Pemba.  

Ni ukweli ulio wazi kwamba 
Mapinduzi hayo ya tarehe 
12 Januari 1964, ndiyo 
yaliyowainua wanyonge, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein alipokuwa akipokea salamu ya heshima ya 
Gwaride la Vikosi vya Ulinzi katika  sherehe za Kilele cha Maadhimisho ya miaka 53 ya Mapinduzi Zanzibar zilizofanyika katika 
Uwanja wa Amaan, tarehe 12 Januari, 2017
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yameleta uhuru wa kweli 
na yamesimamisha utawala 
wao katika misingi ya usawa 
na haki.   Ni kutokana na 
Mapinduzi, ndipo Wafanyakazi 
na Wakulima wa Zanzibar 
walipoirudisha heshima na 
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Viongozi wakiwa wamesimama wakati wimbo wa Taifa ukiimbwa

Mgeni rasmi Dk. Ali Mohamed Shein akikagua gwaride rasmi

ubinadamu wao katika nchi 
yao.

Fahari kubwa ya wananchi wa 
Zanzibar katika kusherehekea 
miaka 53 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ni kushuhudia kuwa 
katika kipindi cha miaka 53 

ya Mapinduzi,  wanaendelea 
kusherehekea sikukuu hiyo 
wakiwa katika hali ya amani, 
umoja, mshikamano wakijivunia 
mafanikio makubwa ya 
maendeleo ya kisiasa, kiuchumi 
na kijamii.
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Kikosi cha FFU Wanaume

Kikosi cha KMKM Wanaume

Kikosi cha JKU Wanawake

Maandamano ya Wananchi

Kikosi cha JWTZ Wanaume

Kikosi cha JWTZ Wanawake

Kikosi cha POLISI  Wanawake

Maandamano ya Vijana
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Harakati za ujenzi 
wa majengo ya 
kisasa sambamba na 

upanuzi wa miji mipya katika 
maeneo mbali mbali ya Unguja 
na Pemba zimeanza kuleta 
muonekano mpya wa Zanzibar 
mambo ambayo yanaongeza 
matumaini kwa wananchi 
wa Zanzibar hasa wapenda 
maendeleo kwa kuuona wazi 
wazi muelekeo wa kuwa na 
Zanzibar mpya tuitakayo.

Umuhimu wa kuwa na 
maeneo huru ya kiuchumi 
Zanzibar ulianza kuonekana 
tokea mwanzoni mwa miaka ya 
90 wakati Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar chini ya uongozi wa 
Dk. Salmin Amour ilipoamua 

Mafanikio ya juhudi za kuimarisha 
sekta ya uwekezaji Zanzibar yameanza 
kuonekana

kutenga eneo la Fumba, Amani 
na Maruhubi kwa Unguja na 
Micheweni kwa Pemba kuwa ni 
maeneo huru ya uchumi.

Chini ya mpango huo 
wa muda mrefu, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ilidhamiria kuwashajihisha 
wawekezaji wa ndani na 
nje ya nchi kuja kuwekeza 
kwenye maeneo hayo. Hata 
hivyo, utekelezaji wa mpango 
huo ulichukua muda mrefu 
kutokana na hali isiyoridhisha 
ya ukusanyaji wa mapato 
ambao ulipelekea kasi ndogo 
ya ukuaji uchumi.

Maeneo hayo hayakuwa 
yamejengewa miundombinu 
ya uhakika ambayo ingeweza 

kuwashawishi wawekezaji 
kuekeza miradi yao. Ili kuongeza 
kasi ya uwekezaji, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
awamu ya saba tokea ilipoingia 
madarakani imekuwa ikichukua 
juhudi maalum kuhakikisha kuwa 
maeneo hayo yanaendelezwa. 
Serikali iliidhinisha jumla ya 
miradi 51 ya uwekezaji, yenye 
thamani ya USD milioni 497.92. 
Katika miradi hiyo, asilimia 
53 ni miradi inayomilikiwa 
na wawekezaji wazalendo. 
Miradi hii inatarajiwa kutoa 
ajira zipatazo 2,658 na hivyo 
inakwenda sambamba na azma 
ya Serikali ya kupunguza tatizo 
la ajira, na hatimae  kupunguza 
umaskini. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk .Ali Mohamed Shein akifungua pazia kuashiria uwekaji wa jiwe 
la msingi ujenzi wa VERDE-MARINE HOTEL Mtoni Mjini Magharibi,hoteli ya kisasa yenye hadhi ya nyota 5 inayojengwa na 
kampunui ya ujenzi ya Bakhresa Group of Companies,ikiwa ni katika shamra shamra za miaka 53 ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
tarehe 03 Januari, 2017. Kulia ni Mwenyekiti wa Bakhresa Group of Companies Bw. Said Salim Bakhresa
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Lakini ili kuongeza mchango 
wa sekta binafsi katika 
kukuza uchumi wa Zanzibar, 
SMZ imepanga kusimamia 
utekelezaji wa sera, mwongozo 
na sheria ya ushirikiano 
baina ya sekta ya umma na 
sekta binafsi sambamba na 
kuharakisha miradi yenye tija 
inayopendekezwa kufanyika.

Aidha, serikali ilipanga 
kukamilisha utekelezaji wa 
uendelezaji wa mji mpya wa 
kisasa katika maeneo huru 
ya uchumi ya Fumba na 
Micheweni na kuweka vivutio 
kwa wewekezaji wa sekta ya 
viwanda.

Pamoja na hatua hizo, 
Serikali pia imepanga kuweka 
mazingira endelevu ya 
kuwawezesha kimtaji wawekezaji 
wa ndani na kuwaunganisha na 
wawekezaji wa nje pamoja na 
kuvishawishi vyombo vya fedha 
kuwapatia mikopo yenye riba 
na masharti nafuu wawekezaji.

Kutokana na mipango hiyo, 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
inajivunia mwanzo wa mafanikio 

ya wazi wazi ya juhudi hizo 
kufuatia uanzishwaji wa miradi 
mikubwa katika kijiji cha Fumba 
na kampuni inayomilikiwa na 
muekezaji mzalendo kampuni 
ya S S Bakhresa inayojenga 
nyumba na mji wa kisasa.

Katika kipindi cha 2015/16, 
Serikali kwa kushirikiana na 
Kampuni hiyo imeanza ujenzi 
wa miundombinu ya mji mpya  
wa kisasa (Fumba Bay Satelite 
City) katika eneo la EPZ.  
Kadhalika, nyumba za kisasa 
150 kati ya 500, zimejengwa 
kwenye Mradi wa “Uptown living” 
unaoendeshwa na Kampuni ya 
“Union Property Developers”.  
Mji mpya wa kisasa wa  
“Fumba Bay Satelite City” na  
mradi wa nyumba mpya 150 
“Uptown Living” zikiwa kwenye 
hatua mbali mbali za ujenzi 
zimewekewa mawe ya msingi 
tarehe 9 Januari, 2017 na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein. 

Vile vile, mradi wa ujenzi 
wa nyumba za kisasa katika 

eneo la Nyamanzi  umeanza 
kutekelezwa katika kipindi hiki.  
Hadi hivi, sasa nyumba 20 kati 
ya nyumba 1300 zimeanza 
kujengwa na zimefikia katika 
hatua mbali mbali.

Kadhalika, kupitia Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
(ZSSF), Serikali ilianza 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa  
nyumba katika eneo la Mbweni. 
Mradi huo ni  wa ujenzi wa 
majengo 18 yenye urefu wa 
ghorofa 7 ambayo yatakuwa 
na nyumba (Flats) 252. Hadi 
kufikia mwishoni mwa mwezi 
Novemba 2016, tayari majengo 
matano yenye jumla ya 
nyumba 70  za kuishi yalikuwa 
yameshajengwa. Majengo hayo 
yanatarajiwa kumalizika mwezi 
wa Aprili, 2017. 

Ujenzi wa hoteli kubwa ya 
kisasa ya “Verde” (Mtoni Marine) 
ya nyota tano na vyumba 
106, ambao umeanza katika 
kipindi hiki ni sehemu nyengine 
inayotia matumaini makubwa 
ya mafanikio ya utekelezaji 
wa mpango wa serikali siyo 

Miongoni mwa nyumba za kisasa zinazoendelea kujengwa katika mradi wa Ujenzi wa Miundombinu katika maeneo huru ya 
Uchumi huko Fumba Wilaya ya Magharibi “A” Mkoa Mjini Magharibi , sambamba na uwekaji wa jiwe la msingi nyumba za 
kuishi zilizozinduliwa na  Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein ikiwa ni  shamra 
shamra za maadhimisho ya miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 03 Januari, 2017



tu katika kuwakaribisha 
wawekezaji wa ndani, lakini 
pia katika kuimarisha sekta ya 
utalii ambayo nayo imeonesha 
umuhimu wa pakee katika 
kukuza uchumi wa taifa.  Hoteli 
hiyo ambayo nayo inajengwa 
na Kampuni ya SS Bakhressa, 
iliwekewa jiwe la msingi tarehe 
3 Januari, 2017, na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohmed Shein. Ujenzi huo 
unatarajiwa kukamilika kabla 
ya mwezi Julai 2017.  

Wakati wa sherehe za 
kuadhimisha miaka 53 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein ile vile 
alipata fursa ya kuzindua 

rasmi kiwanda kinachomilikiwa 
na Makampuni ya Bakharesa 
kinachoendesha shughuli za 
uzalishaji wa  maziwa cha Azam 
Dairy Products Ltd kilichoko 
eneo la Fumba Kororo Wilaya 
ya Magharibi `A` Unguja. 

Uzinduzi huo unakwenda 
sambamba na  malengo ya 
Serikali ambapo, katika kipindi 
cha pili cha Awamu ya Saba ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
lengo ni kuimarisha viwanda ili 
kupunguza uagiziaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi, kuongeza 
usafirishaji wa bidhaa hizo 
kwenda nje,  kuimarisha utumiaji 
wa malighafi zinazopatikana 
nchini na kuongeza ajira kwa 
wananchi. 

Sekta ya Viwanda ilichangia 
asilimia 19.8 ya Pato la 

tu katika kuwakaribisha rasmi kiwanda kinachomilikiwa 

Pato la taifa linaendelea 
kukua
Mafanikio ya Serikali 

katika kukuza pato 
la taifa yanaendelea 

kuonekana katika kila eneo 
kutokana na kukua kwa 
pato la taifa jambo ambalo 
linachangiwa na kuimarika kwa 
miundombinu na huduma za 
kisasa kwenye vyanzo vikuu vya 

Taifa katika mwaka 2015 
ikilinganishwa na asilimia 16.8 
mwaka 2014.  Hii ni sawa na 
ongezeko la asilimia 3.0.  

Katika mwaka 2016, viwanda 
vitatu vikubwa vya watu binafsi, 
kiwanda cha maziwa cha Azam, 
kiwanda cha “Zanzibar Milling 
Corporation”, kilichopo Mtoni 
na kiwanda cha Sukari kilichopo 
Mahonda vimeendelea kufanya 
kazi ya uzalishaji.  

Aidha, Kiwanda cha Serikali 
cha Makonyo ya Karafuu na 
Viungo vyengine  kimeendelea 
na uzalishaji.   Vile vile, Kiwanda 
cha Matrekta, Mbweni kimefanya 
kazi ya kuyatengeneza matrekta 
yote ya Serikali, kwa ajili ya 
kutoa huduma kwa wananchi 
katika kilimo cha mpunga. 

mapato bandari na huduma 
kwenye viwanja vya ndege.

Kwa mujibu wa hotuba ya 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi kwenye 
kilele cha maadhimisho ya 
miaka 53 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, katika mwaka wa 
kwanza wa kipindi hiki cha pili, 

2015/2016, cha Awamu ya 
Saba ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar inayoongozwa na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein, Serikali 
imeanza vizuri utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2015, MKUZA III na 
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Wafanyakazi wa Kiwanda cha Maziwa cha AZAM DAIRY PRODUCTS LTD wakiwa katika majukumu yao ya kila siku mara 
baada ya kuzinduliwa rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein wakati 
alipotembelea Kiwanda hicho huko Fumba Kororo Wilaya ya Magharibi “A” Unguja kuona harakati za uzalishaji, tarehe 05 
Januari, 2017

Dira ya Maendeleo 2020 na 
kupata mafanikio ya kuridhisha 
katika kuuimarisha uchumi, 
huduma za jamii na bila ya 
shaka  kujenga misingi imara 
ya utawala bora.

Katika kipindi hicho, pato 
halisi la Taifa lilikua kwa 
kiwango cha wastani wa 
asilimia 6.6.  Pato la mtu 
binafsi limefikia wastani wa 
TZS 1,632,000 sawa na USD 
817 kwa mwaka 2015.   Katika 
mwaka 2016, kasi ya mfumko 
wa bei za bidhaa na huduma 
ilifikia asilimia 6.7 ambapo kasi 
hiyo ilikuwa asilimia 5.7 katika 
mwaka 2015.  Mfumko wa 
bei bado umedhibitiwa katika 
kiwango cha tarakimu moja.

Mafanikio ya kuimarika 
kwa huduma mbali mbali, 
yametokana na juhudi za 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya ukusanyaji wa 
mapato ambapo kwa kipindi 
cha Januari hadi Novemba 
2016, mapato yaliyokusanywa 

kutokana na vyanzo vya ndani, 
yameongezeka kutoka TZS  
bilioni 336.6 mwaka 2015 hadi  
TZS bilioni 441.3 mwaka 2016.  

Kiasi hicho ni sawa na 
ongezeko la TZS bilioni 104.7, 
ambazo sawa na asilimia 
31.1.  Kadhalika, katika kipindi 
hicho, Serikali imepokea jumla 
ya TZS bilioni 54.53 kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo, 
kuanzia mwezi wa Januari hadi 
Oktoba, 2016. Kwa kiasi hicho 
cha fedha ni dhahiri kwamba 
washirika wa maendeleo 
wameendelea kuonesha 
imani yao kwa Serikali 
iliyoko madarakani kinyume 
na matarajio ya wapinga 
maendeleo.

Akizungumza kwenye kilele 
cha maadhimisho ya miaka 
53 ya Mapinduzi matukufu ya 
tarehe 12 Januari 1964, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alitoa pongezi 
kwa Bodi ya Mapato ya Zanzibar 

(ZRB) na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kwa kazi 
nzuri wanayoendelea kuifanya 
katika kukusanya mapato 
na amezihimiza taasisi hizo 
kuendelea na juhudi zao hizo, 
ili mapato yanayokusanywa kwa 
kila mwaka yazidi kuongezeka 
kwa kiwango kikubwa zaidi.

Kwa upande wa matumizi, 
Serikali imetumia jumla ya TZS 
bilioni 436.6 kwa kipindi cha 
Januari hadi Oktoba 2016. 
Kwa jumla, katika kipindi hicho, 
Mapato ya Serikali yalipindukia 
matumizi kwa jumla ya TZS 
bilioni 4.7, sawa na ongezeko la 
asilimia 1.08. Hayo ni mafanikio 
makubwa katika usimamizi wa 
fedha za umma.

Sifa ya kipekee iliyokwenda 
Serikalini ni ahadi iliyotolewa na 
Rais wa Zanzibar ya kuendelea 
kusimamia vyema matumizi ya 
fedha hizo na kuwahakikishia 
wananchi kwamba fedha 
zinazokusanywa zitaendelea 
kutumiwa katika kuwahudumia 
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wananchi kwa mambo muhimu 
ya maendeleo yao.

Kwa kiasi kikubwa mapato ya 
serikali kwenye nchi za visiwa 
kama Zanzibar yanakusanywa 
kupitia kwenye milango mikuu 
ya kuingilia kwenye visiwa 
hivyo ikiwemo kwenye bandari 
au viwanja vya ndege.

Katika mwaka 2016, Serikali 
iliendelea na mpango wake wa 
kuimarisha kiwanja cha ndege 
cha kimataifa cha Abeid Amani 
Karume.  Ingawa ujenzi wa 
jengo jipya  la abiria ulisita 
kutokana  na changamoto  
zilizojitokeza, changamoto 
hizo zitapatiwa ufumbuzi hivi 
karibuni na kwamba ujenzi huo 
unatarajiwa kuendelea mara 
tu baada ya changamoto hizo 
kupatiwa ufumbuzi.  

Kuhusu uwanja wa ndege wa 
Pemba, mipango ilitayarishwa 
ya kufanya upembuzi yakinifu 
kwa kukipanua kiwanja hicho, 
ili ndege kubwa za aina ya 

Boeing 737 - 800 ziweze kutua 
pamoja na ujenzi wa jengo la 
abiria jengine.  Fedha kwa ajili 
ya kazi hiyo tayari zimepatikana 
kutoka Benki ya Maendeleo ya 
Afrika.  

Akizungumza katika hafla 
ya uzinduzi wa vifaa vipya vya 
kufanyia kazi bandarini kwenye 
sherehe uzinduzi wa vifaa 
vipya vya kufanyia kazi huko 
Bandarini  ikiwa ni miongoni 
mwa shamrashamra za miaka 
53 ya Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar, Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein ameelezea kusikitishwa 
kwake na tabia ya baadhi 
ya wafanyakazi bandarini 
kwa kufanya kazi kinyume na 
maadili na taratibu za kazi 
zao na kueleza kuwa endapo 
wafanyakazi wa aina hiyo 
watajulikana  watashughulikiwa 
ikiwa ni pamoja na kushtakiwa 
ama kufukuzwa kazi.

Dk. Shein amelazimika kutoa 
karipio hilo kutokana na ukweli 
kwamba juhudi zinazoendelea 
kuchukuliwa na serikali katika 
kuwaletea maendeleo wananchi 
wake na harakati za kukuza 
maendeleo ya uchumi kwa 
jumla hazitoweza kufanikiwa 
bila ya kuungwa mkono na kila 
mwananchi popote alipo.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
wakati Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kwa awamu zote 
imekuwa ikitumia njia mbali 
mbali za kujiimarisha kiuchumi 
na kimaendeleo, kumekuwa na 
baadhi ya watu au wafanyakazi 
wa serikali ambao ama kwa 
makusudi au kwa bahati mbaya 
wamekuwa wakijaribu kurejesha  
nyuma juhudi hizo. 

Ili kujidhatiti na mapato ya 
bandarini, Serikali imo katika 
matayarisho ya ukamilishaji 
wa ujenzi wa bandari mpya 
ya kuhudumia mizigo katika 
eneo la Mpigaduri. Wakati 
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huo huo mipango inaendelea 
ya kuiimarisha na kuiendeleza 
Bandari ya Mkoani kwa kuipatia 
vifaa vya kisasa vya kuhudumia 
abiria na mizigo.

Kadhalika, Serikali 
inaendeleza mazungumzo 
na wawekezaji kwa lengo la 
kuiimarisha Bandari ya Wete 
kutokana na umuhimu wake 
kwa Serikali, wananchi wa 
Mkoa wa Kaskazini Pemba na 
watumiaji wote. Kwa upande  
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Serikali itaendelea kuiimarisha 
gati ya Mkokotoni kwa 
kukamilisha ujenzi wa jeti kwa 
ajili ya huduma za usafiri wa 
wananchi hasa wa Mkokotoni 
na Tumbatu.

Vifaa vipya vya kufanyia kazi Bandarini ikiwemo vifaa vya kuteremshia Makontena ya mizigo mizito inayowasili katika Bandari 
ya Malindi Mjini Unguja, vimezinduliwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
katika  shamra shamra za miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 04 Januari, 2017
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Matamasha ya biashara 
yabuni mbinu za kisasa

Maonesho ya biashara 
ni utaratibu maalum 
uliobuniwa na 

wafanyabiashara miaka mingi 
iliyopita kwa lengo la kutangaza 
bidhaa mpya zinazokusudiwa 
kuuzwa au ambazo ziko tayari 
kuuzwa kwa watumiaji mbali mbali.

Historia inatufundisha kuwa, 
maonesho ya kwanza rasmi ya 
biashara yalifunguliwa nchini 
Marekani mnamo mwishoni mwa 
miaka ya 50 karne iliyopita. 
Maonesho hayo ambayo 
yameendelea kufanyika katika nchi 
nyengine nyingi duniani, katika 
miaka ya karibuni yamekuwa 
yakitumika siyo tu kuonesha 
bidhaa mpya zinazozalishwa 
viwandani, lakini kuuza bidhaa 
ambazo ziko tayari kwa matumizi.

Kama zilivyo nchi nyengine 
duniani, wafanyabiashara wa 
Zanzibar, Tanzania Bara na eneo 

zima la Afrika ya Mashariki na 
Kati wamehamisika sana miaka ya 
karibuni kushiriki katika matamasha 
ya biashara ili kuuza na kuonesha 
bidhaa zao.

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia Wizara ya Biashara 
Viwanda na Masoko imeandaa 
tamasha la tatu la Biashara 
mwaka huu kama sehemu ya 
maadhimisho ya miaka 53 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Maendeleo makubwa ya 
Sayansi na Teknolojia dunia 
yanalazimisha mfumo wa 
matamasha hayo kubadilika 
kuendana na wakati. Hivyo pamoja 
na mtindo uliozoeleka wa kuandaa 
matamasha hayo, ni vyema eneo 
la Afrika Mashariki na Kati likabuni 
mbinu mpya za matamasha hayo 
ya biashara ambazo zitaongeza 
ufanisi katika kufikia malengo ya 
matamasha ya biashara.

Akizungumza kwenye tamasha 
hilo, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein alisema 
kufanyika kwa aina hiyo ya 
matamasha kutaweza kuleta tija 
na manufaa iwapo yataendeshwa 
kwa kufuata taratibu na miongozo 
ya kibiashara na kwamba jambo 
la msingi ni kuzingatia kuwa na 
mbinu za kisasa za kutangaza 
biashara zinazozalishwa hapa 
nchini.

Katika kufikia azma hiyo 
wananchi kwa upande wao 
nao wanao wajibu wa kujenga 
utamaduni wa kuthamini bidhaa 
zinazozalishwa na wajasiriamali 
wa ndani ili kuweza kuwapa nguvu 
katika shughuli zao za uzalishaji.

Imekuwa bahati mbaya sana 
kwamba wafanyabiashara wengi 
wanajiingiza kwenye biashara za 
kununua na kuuza badala ya kuwa 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana na Wajasiriamali kutoka Mkoa 
wa Mwanza ambao wanafanya bishara ya mikoba na dawa asilia wakati alipotembelea mabanda ya maonesho ya Biashara 
mbali mbali  mara baada kufungua Tamasha la tatu la Biashara Zanzibar katika viwanja vya Maisara Wilaya ya Mjini Unguja 
ikiwa ni shamra shamra za miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 10 Januari, 2017. Kushoto ni Waziri wa 
Biashara,Viwanda na Masoko Mhe. Amina Salum Ali
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wajasiriamali wanaozalisha bidhaa. 
Lakini bahati mbaya zaidi nikuona 
kwamba hata wafanyabiashara 
wanaofanya bishara za kuuza na 
kununua wanakuwa wanakosa 
uaminifu katika biashara hizo 
wanazozifanya.

Mara kadhaa imeshashuhudiwa 
baadhi ya wafanyabiashara 
wasiokuwa waaminifu wakighushi 
biashara zao kwa kuweka alama 
za tarehe bandia na kuuza bidhaa 
ambazo zimeshapitwa na wakati.

Tunapongeza kauli ya Rais wa 
Zanzibar aliyoitoa kwenye tamasha 
hilo kwamba Serkali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imejiandaa kuweka 
mtandao maalum utakaoweza 
kuwatambua, kuwanasa na 
kuwafichua wafanyabiashara 
wanaojaribu kukiuka utaratibu 
wa kuingiza nchini bidhaa 
zilizomalizika muda wa matumizi 
ambayo ni hatari kwa matumizi na 
maisha ya watumiaji.

Ni dhahiri mipango hiyo 
ya serikali imekuja baada ya 
kuongezeka kwa vitendo vya baadhi 
wa wafanyabiashara kuwa na tabia 
ya kughushi nembo kwa baadi 
ya biashara zao zinazoonyesha 
kuendelea kwa matumizi ya 
bidhaa hizo kwa kuondosha ile 

tarehe ya zamani yenye kuonesha 
kumalizika kwa muda na kuweka 
tarehe mpya wanazozitaka wao 
wenyewe huku wakijua kwamba 
muda wa matumizi ya bidhaa hizo 
ama unakaribia kumalizika au 
umeshamalizika kabisa.

Kutokana na serikali 
ya kuzigundua hadaa hizo 
zinazofanywa na baadhi ya 
wafanyabiashara wasiokuwa 
waaminifu hasa bidhaa za  
vyakula na bidhaa nyengine za 
matumizi ya binadamu,  serikali 
imewaonya wafanyabiashara 
wanaoingiza  bidhaa nchini kuacha 
kutumia mwanya wa kuwepo kwa 
soko huria kwa kuingiza bidhaa 
zilizomaliza muda wake.

Vitendo vya aina hiyo 
vinavyofanywa na baadhi ya 
wafanyabiashara wasiokuwa 
waaminifu havistahiki kufumbiwa 
macho na ni lazima hatua 
kali zichukuliwe dhidi ya 
wafanyabiashara wote 
watakaojaribu kukiuka taratibu na 
maadili ya uendeshaji wa biashara 
likiwemo tatizo la ukwepaji wa kodi 
ambalo nalo limekuwa likifanywa 
na baadhi ya wafanyabiashara 
wenye tamaa binafsi.

Lakini suala muhimu katika 

matamasha ya hapa nchini ni 
kwa wajasiriamali kujitokeza 
kwa wingi kutangaza bidhaa 
wanazozizalisha wenyewe badala 
ya kutegemea bidhaa kutoka nchi 
za nje ikumbukwe usemi maarufu 
wa Kiswahili usemao thamini 
kilichochako mpaka usahau cha 
mwenzako.

Akizungumza kwenye tamasha 
hilo, Waziri wa Biashara, Viwanda 
na Masoko Balozi Amina Salum 
Ali alisema mtazamo wa serikali 
uliokuwepo hivi sasa ni kutilia 
mkazo uimarishaji wa viwanda ili 
viweze kusaidia katika mpango wa 
mkakati na kuondosha umasikini 
Zanzibar.

Wakizungumza katika tamasha 
hilo wafanyabiashara mbali 
mbali wameelezea kufanyika kwa 
tamasha hilo kumekuwa kukisaidia 
kutangaza bidhaa mbali mbali kwa 
wananchi wanaotembelea katika 
maonesho hayo.

Tamasha la tatu la biashara 
limewashirikisha wadau zaidi ya 
150 kutoka Zanzibar, Tanzania 
Bara na Kenya ambapo 
wafanyabiashara wa aina mbali 
mbali walipata fursa ya kuonesha 
bidhaa zao za aina zikiwemo za 
utoaji huduma za asili.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kutoka kwa Mhandisi 
Hamis Lusanda (kulia) kutoka Vigor Tp Company Ltd wakati alipotembelea mabanda ya maonesho ya Biashara mara baada 
ya kufungua  Tamasha la tatu la Biashara Zanzibar   katika viwanja vya Maisara Wilaya ya Mjini Unguja ikiwa ni shamra shamra 
za miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 10 Januari, 2017



Matukio
mbali mbali
katika

Picha
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein na Mwenyekiti wa 
Kampuni ya Azam Group 
Bw.Said Salim Bakhresa 
wakikata utepe kuashiria 
Uzinduzi wa Mradi wa 
kiwanda cha uzalishaji wa 
Maziwa (Azam Dairy Products 
Ltd.) huko Fumba wilaya ya 
Magharibi “A” Unguja, tarehe 
05 Januari 2017

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein na Mwakilishi wa 
Benki ya Dunia Bibi Elizabeth 
Ann Talbert wakifungua 
pazia kuashiria Uwekaji wa 
jiwe la Msingi  jengo jipya 
la Ofi si ya Mtakwimu Mkuu 
wa Zanzibar huko  Mazizini 
Mkoa wa Mjini Magharibi, 
tarehe 05 Januari 2017

Rais wa Zanzibar na 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein akikata 
Utepe  kuashiria uzinduzi 
wa  Soko la Matunda   na 
Ofi si ya Baraza la Mji la 
Wete katika shamra shamra 
za Maadhimisho ya sherehe 
za miaka 53 ya Mapinduzi 
Zanzibar, tarehe 28 Januari, 
2017. Kulia ni Mke wa 
Rais  wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akiangali studio ya 
Kituo cha Habari ndani ya 
Skuli ya Sekondari Kwarara 
mara baada ya kuifungua 
rasmi, tarehe 11 Januari, 
2017

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein 
akikata utepe kuashiria 
Uzinduzi wa Vifaa vipya 
vya kufanyia kazi katika 
Bandari ya Malindi 
Mjini Unguja ikiwemo  
Makontena ya mizigo 
mizito, uzinduzi huo 
umefanyika tarehe 04 
Januari, 2017

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akikata utepe ikiwa ni 
ishara ya ufunguzi wa Skuli 
ya Sekondari ya Kwarara na 
Kituo cha Habari, skuli hiyo 
imejengwa kwa ufadhili 
wa Serikali ya Korea na 
imefunguliwa tarehe 11 
Januari, 2017. Kulia ni 
Wafadhili wa Skuli hiyo na 
Koshoto ni Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Mhe. Riziki 
Pembe Juma na Katibu Mkuu 
Kiongozi na Katibu wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Abdulhamid 
Yahya Mzee
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Suala la Serikali 
kuendelea kuhodhi 
biashara ya karafuu au 

kulibinafsisha ili liendeshwe kama 
ilivyo biashara ya mwani na 
biashara nyengine za mazao ni 
suala lililojadiliwa sana miongoni 
mwa wakulima, viongozi wa 
vyama, serikali na wananchi 
kwa jumla na hasa baada ya 
zao hilo kuonekana kupoteza 
umaarufu wake wa asili katika 
soko la ndani na nje ya nchi.

Serikali ya Zanzibar 
haitabinafsisha zao la 
karafuu

Wazo la kubinafsisha zao hilo 
ambalo kwa mujibu wa historia 
ndilo utambulisho wa Zanzibar, 
lilianzia kwa wafanyabiashara 
ambao  walishaanza kufaidika 
na biashara ya karafuu 
waliokuwa wakiifanya kwa njia 
isiyokuwa rasmi, likaenda kwa 
taasisi zisizokuwa za serikali 
NGO zinazojumuisha wakulima 
wa karafuu ili kujaribu kutumia 
njia shirikishi za ushawishi, 
likaingia ndani ya vyama vya 

siasa ambako lilitumika kama 
sehemu ya kampeni za kisiasa 
na hatimaye kufika Serikalini 
ambako ndiko linakomilikiwa 
na ambako ndiko kulikofanywa 
maamuzi.

Licha ya wadau wote 
walioshiriki hatua za awali 
kwenye mjadala huo kutaka 
kubinafsishwa kwa zao hilo, 
msimamo wa mwisho wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar chini 
ya uongozi wa Dk. Ali Mohamed 
Shein uliendelea kuwa imara 
kwa kusisitiza kwamba kamwe 
zao hilo halitabinafsishwa na 
kwamba litaendelea kumilikiwa 
na Serikali kwa manufaa ya taifa 
na wakulima wa karafuu pamoja 
na wananchi wote wa Zanzibar.

Msimamo wa Serikali katika 
suala hilo umezingatia ukweli 
kwamba karafuu ni zao la 
kihistoria la taifa na ndio 
utambulisho wa uchumi wa 
Zanzibar kwa miaka kadhaa. 
Aidha, licha ya zao hilo hivi 
sasa kupata ushindani mkubwa 
katika soko la dunia kutokana 
na kuzalishwa na baadhi ya 
nchi zenye visiwa vilivyopo 
katika bahari ya Hindi, bado 
karafuu zinazozalishwa Zanzibar 
zimekuwa na daraja la juu 
kutokana na ubora wake na ladha 
yake ya kipekee, jambo ambalo 
nchi nyengine zinazozalisha zao 
hilo kama vile nchi za Mauritius, 
Shelisheli, Madagascar pamoja 
na nchi za Malasia, Philippines 
na Indonesia hazijafikia ubora 
wa karafuu za Zanzibar.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akinyanyua Nembo ya KARAFUU kama ishara 
ya Uzinduzi wa  Awamu ya kwanza ya Branding  ya Karafuu 
ya Zanzibar,uliofanyika Saateni Mjini Unguja, ikiwa ni shamra 
shamra za maadhimisho ya  miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar, tarehe 06 Januari, 2017
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Kufuatia uamuzi huo, Serikali 
ya awamu ya saba chini ya 
uongozi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
imelazimika kuchukua hatua 
mbali mbali za kuliimarisha zao 
hilo ikiwa ni pamoja na kulifanyia 
marekebisho makubwa Shirika la 
Biashara la Taifa (ZSTC) ili liweze 
kujiendesha kibiashara,  pamoja 
na kuifanyia utambulisho maalum 
karafuu ya Zanzibar, hatua 
ambayo itaondosha uwezekano 
wa watu wengine kuighushi na 
kuharibu umaarufu wake.

Wakulima wa karafuu 
wameendelea kulipwa TZS 
14,000 kwa kilo moja, ikiwa 
ni sawa na asilimia 80 ya bei 
ya soko  ya kuuzia nje. Katika 
mwaka 2015/16, ZSTC ilinunua 
tani 5,764.8 za karafuu, kwa 
TZS bilioni 80.9  Katika mwaka 
2015/16, ZSTC iliuza nje ya nchi, 
jumla ya tani 5667 za karafuu, 
zenye thamani ya USD milioni 
45.63, sawa na TZS bilioni 98.2.  

Kadhalika, Shirika limeuza nje 
ya nchi mafuta ya viungo yenye 
thamani ya TZS milioni 872.37 
katika mwaka 2016.

Kadhalika katika kipindi hicho 
Serikali imeendelea na utaratibu 
wake wa kuwapa wakulima wa 
karafuu miche ya mikarafuu bure, 
kwa lengo la kuliendeleza zao 
hilo.  Jumla ya miche 450,540 
ya mikarafuu ilitolewa Unguja 
na Pemba.  Vile vile, maandalizi 
ya Mkakati wa Tasnia Malibunifu 
(Branding),  kwa karafuu za 
Zanzibar na viungo vyengine 
yalikamilishwa na majaribio 
yake yamezinduliwa rasmi na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein tarehe 6 
Januari, 2017.  

Akizungumza katika uzinduzi 
wa awali wa `Brading` ya karafuu 
na viungo vyengine huko Saateni 
katika shamra shamra za 
kutimia miaka 53 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar Dk. Shein alisema 
Zanzibar itaendelea kulitambua 

zao la karafuu kuwa zao kuu 
la taifa  na ndio maana juhudi 
zinachukuliwa katika kuliimarisha 
zao hilo ikiwemo hatua ya 
kulitafutia utambulisho maalum 
kwa lengo la kuijengea hadhi 
karafuu hiyo katika soko la 
kimataifa ambako Zanzibar 
imekuwa ikikabiliana na ushindani 
baina yake na nchi nyingine 
zinazozalisha karafuu.

Pamoja na juhudi hizo 
zinazochukuliwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kulijengea 
thamani hilo kitaifa na kimataifa 
bado kumekuwa na watu 
wanaojaribu kufanya magendo 
ya karafuu kwa kutumia hadaa 
mbali mbali kutaka kuzivunjia 
hadhi na ubora wake kutokana 
na tamaa zao binafsi.

“Hatutakuwa tayari kuwaachia 
watu wachache wa aina hiyo 
wenye lengo la kutuharibia 
karafuu zetu ambazo ndio 
tegemeo kubwa la uchumi wa 
taifa letu” alisisitiza Dk. Shein

 Yapewa jina la mmoja wa waasisi wa Mapinduzi -    
 Mohamed Juma Pindua

Mkanyageni yapata Skuli ya 
Sekondari ya kisasa

Jitihada za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
za kuimarisha sekta ya 

Elimu zinazidi kuonekana katika 
kila eneo Unguja na Pemba 
kufuatia kuweko na matukio 
tofauti ya uzinduzi wa miradi 
mipya mikubwa ya elimu na 
mingine kuwekwa mawe ya msingi 
katika maadhimisho ya sherehe 
za miaka 53 ya Mapinduzi 
Zanzibar na hata kabla ya hapo.

Matukio ya hivi karibuni 
kabisa ya miradi ya elimu 
yaliyomhusisha Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi katika kuadhimisha 
miaka 53 ya Mapinduzi matukufu 
ya Zanzibar ni pamoja uzinduzi 
wa Skuli mpya ya kisasa katika 
kijiji cha Mkanyageni ilyopewa 
jina la mmoja wa waasisi wa 
Mapinduzi - Mohamed Juma 
Pindua na Skuli ya Sekondari ya 
Kwarara ambazo zote zimejengwa 
kwa kiwango kinachokubalika na 
zinaonekana kuwa za kisasa 
kwa majengo na vifaa vilivyomo. 
Matukio hayo mawili yanazidi 
kuwathibitishia wananchi dhamira 

ya kweli ya serikali katika 
kuwaletea wananchi maendeleo 
yao.

Kukamilika kwa ujenzi wa 
skuli ya Sekondari ya Mohamed 
Juma Pindua siyo tu itasaidia 
kupunguza msongamano wa 
wanafunzi kwenye skuli za 
Sekondari  zilizo karibu na 
eneo hilo, lakini pia kunatoa 
fursa kwa wananchi wa kijiji cha 
Mkanyageni na maeneo mengine 
ya Pemba kuondokana na 
usumbufu waliokuwa wakiupata 
kabla ya kuwepo kwa skuli hiyo 
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Jengo jipya la Skuli ya Sekondari ya Mkanyageni iliyopewa jina la Mohamed Juma Pindua katika Kijiji cha Mkanyageni Mkoa 
wa Kusini Pemba, lililozinduliwa rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
katika shamra shamra za  maadhimisho ya miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 07Januari 2017

Jengo jipya la Skuli ya Sekondari ya Mkanyageni iliyopewa jina la Mohamed Juma Pindua katika Kijiji cha Mkanyageni Mkoa 

na hivyo kuongeza ufanisi wa 
wanafunzi katika masomo yao.

Kuenea kwa huduma za elimu 
katika ngazi zote kunahesabika 
kuwa ni kufaulu kwa malengo 
ya Mapinduzi ambayo miongoni 
mwa malengo yake makuu 
yalikuwa ni kuwapatia wananchi 
huduma ya elimu bure na bila 
ya aina yoyote ya ubaguzi.

Ujenzi wa Skuli hiyo ni 
miongoni mwa ahadi alizozitoa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein tokea awamu ya 
kwanza ya uongozi wake. Ujenzi 
wa Skuli hiyo ulianza ndani 
ya kipindi chake cha kwanza 
cha uongozi na imejengwa 
na kampuni inayomilikiwa na 
wazalendo.

Akizungumza na wananchi na 
viongozi mbali mbali waliohudhuria 
hafla ya ufunguzi wa hospitali 
hiyo, Dk. Shein aliwataka 
wananchi wa Mkanyageni na 
maeneo jirani ya Pemba kuitumia 
vyema skuli hiyo kuwasomesha 
watoto wao masomo ya aina 
mbali mbali kwani alisema fursa 
ya elimu ilikuwa haipatikani kwa 

wanyonge wakati wa ukoloni na 
ndio miongoni mwa sababu za 
kufanywa Mapinduzi.

Alisema wananchi wote 
wanayo kila sababu ya kujivunia 
mafanikio yaliyopatikana 
baada ya Mapinduzi kwani 
yamewaondolea maisha ya 
matabaka na kuwawezesha 
watoto wa wanyonge kuweza 
kupata elimu bure ambayo 
ndiyo yaliyokuwa miongoni mwa 
malengo makuu ya Mapinduzi.

Alisema kutokana na 
mafanikio hayo ipo haja ya 
kuyatunza na kuyaenzi Mapinduzi 
Matukufu ya Januari tarehe 
12,1964 ambayo yameondosha 
madhila mbali mbali ikiwemo ya 
ukoloni pamoja na utumwa na 
kuwafanya wananchi wa Zanzibar 
kuwa huru kwenye ardhi yao.

Dk. Shein alisisitiza kwamba 
ili dhana hiyo iweze kuendelea 
na kurithiwa na vizazi vijavyo, 
wazee wazalendo hawanabudi 
kuwafundisha historia vijana 
wao ili waweze kuijua nchi yao 
inakotoka, ilipo na iendako.

Vile vile katika hotuba 
yake kwa maelfu ya wananchi 

waliohudhuria kilele cha 
maadhimisho ya miaka 53 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi 
alibainisha mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika sekta ya 
elimu nchini akitoa takwimu za 
mwaka mmoja uliopita.

“Leo hii Mkanyageni 
imebadilika na kila mmoja wetu 
anaona mafanikio hayo. Zote 
hizo ni juhudi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya 
uongozi wa C.C.M na kuwabeza 
wale wanaoponda mafanikio 
hayo” alisema Dk. Shein.

Katika mwaka 2016, idadi ya 
skuli imeongezeka kutoka 792 
mwaka 2015 hadi 843, sawa na 
ongezeko la asilimia 7.  Idadi ya 
wanafunzi walioandikishwa, nayo 
imeongezeka kutoka wanafunzi 
388,616 mwaka 2015 hadi 
kufikia 424,074 mwaka 2016, 
sawa na ongezeko la asilimia 
8.36.  Kiasi hicho ni kikubwa 
sana ikilinganishwa na hali halisi 
ya sekta ya elimu kabla ya 
Mapinduzi ya tarehe 12 Januari 
1964. 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia vitabu wakati alipotembelea 
madarasa na maabara mara baada ya kuizindua Skuli  Mpya ya Sekondari ya Mohamed Juma Pindua katika Kijiji cha 
Mkanyageni ikiwa ni shamra shamra za  maadhimisho ya miaka 53 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, tarehe 07Januari 
2017. Kushoto ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Mhe. Riziki Pembe Juma

Kwa lengo la kuondoa 
msongamano wa wanafunzi katika 
skuli za sekondari, ukiachilia 
miradi ya Skuli za Sekondari 
zilizokwisha kufunguliwa, Serikali 
imeshakamilisha michoro ya 
ujenzi wa skuli 9 za ghorofa 
zitakazojengwa katika Wilaya 
ya Mjini, Magharibi A na B kwa 
Unguja na Wilaya zote nne za 
Pemba.  Fedha za ujenzi huo 
tayari zimepatikana kutoka Benki 
ya Dunia.

Aidha, vituo viwili vipya vya 
mafunzo ya amali vimeanza 
kujengwa huko Makunduchi, 
Unguja na Daya Mtambwe, 
Pemba kwa mkopo wa Benki 
ya Maendeleo ya Afrika.  Vile 
vile,  jengo jipya la Taasisi ya 
Karume ya Sayansi na Teknolojia 
litakalokuwa na madarasa, 
maabara na karakana limeanza 
kujengwa na jiwe la msingi 
liliwekwa rasmi tarehe 8 Januari, 
2017 na linatarajiwa kukamilika, 
mwezi wa Mei, 2017.  

Vile vile mafanikio makubwa 
yamepatikana katika kuimarisha 
elimu ya juu. Idadi ya wanafunzi 
wanaosoma elimu ya juu 
katika vyuo vikuu vya Zanzibar 

imeongezeka, kutoka wanafunzi 
6,370 mwaka 2015 hadi kufikia 
7,383 mwaka 2016, ongezeko 
hili ni sawa na asilimia 5.9.  

Katika kupanua fursa za elimu 
ya juu, Serikali imekiunganisha 
Chuo Kikuu cha Taifa cha 
Zanzibar (SUZA) na Chuo cha 
Utalii Maruhubi,  Chuo cha 
Uongozi wa Fedha Chwaka 
pamoja na Chuo cha Sayansi 
za Afya Mbweni, ili vyuo hivyo 
vilivyounganishwa viweze kuwa 
na fursa ya kutoa elimu ya juu 
na kuongeza idadi ya wanafunzi 
wa elimu ya juu.

Kuhusu mikopo ya elimu ya 
juu, Serikali imetoa mikopo  kwa  
wanafunzi 2,655 na   jumla ya 
TZS bilioni 3.7 zimetolewa kwa 
ajili ya wanafunzi hao.  Kadhalika, 
Serikali imekusanya jumla ya 
TZS milioni  480 kutoka kwa 
wahitimu waliorudisha mikopo, 
kwenye Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu.

Kwa ujumla hali ya elimu 
Zanzibar ndani ya miaka 53 
baada ya Mapinduzi imeimarika 
zaidi ikilinganishwa na zaidi ya 
miaka 250 walioishi wananchi 
wa Zanzibar chini ya utawala 

wa kikoloni, ambao kwa mujibu 
wa historia waliacha skuli mbili 
tu za maandalizi na 62 tu za 
msingi, kulikuwa na skuli nne tu 
za  sekondari na hakukuwa na 
hata chuo kikuu kimoja.

Hali hiyo ni tofauti na sasa 
ambapo idadi ya skuli katika 
ngazi ya elimu ya lazima 
zimefikia zaidi ya 800 mpaka 
kufikia mwaka 2016. Kwa 
upande wa Pemba hadi mwaka 
1963 kulikuwa na skuli 21 ikiwa 
ni pamoja na skuli moja ya 
sekondari ya Fidel Castro. Hadi 
kufikia mwaka jana skuli za 
serikali kisiwani Pemba zimefikia 
184 na sekondari zilikuwa 61 
baada ya kufunguliwa skuli mpya 
ya Sekondari ya Abdalla Pindua 
sasa zitakuwa 62.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
iwapo vijana wataweza kuijuwa 
vyema historia ya nchi yao pamoja 
na kutambua kilichosababisha 
kufanyika Mapinduzi, wataweza 
kuwapuuza baadhi ya watu 
wachache ambao wamekuwa 
wakiyabeza Mapinduzi hayo hali 
ya kwamba ndiyo yaliyowalea na 
kuwafikisha hapo walipo.
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Akufaaye kwa dhiki 
ndiye rafiki ni msemo 
maarufu wa Kiswahili 

ambao umekuwa ukitumika 
katika matukio tofauti kwa 
watu kufarijiana hasa baada ya 
mmoja kati ya wahusika kutoka 
kwenye majonzi makubwa 
yaliyomsibu kwa muda maalum.

Hii ndiyo hadithi ya 
Serikali ya Zanzibar pamoja 
na wananchi wa Kwarara, 
wanavyowazungumzia ndugu 
zao wa Korea ambao wamesaidia 
ujenzi wa skuli ya kisasa ya 
Sekondari ya Kwarara na kituo 
cha habari kilichozinduliwa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein katika shamra 
shamra za maadhimisho ya 
miaka 53 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar. 

Mradi wa ujenzi wa Skuli hiyo 
umekuja wakati ambapo Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
imo katika jitihada za kupanua 
wigo wa nafasi za masomo 
kwa wanafunzi wa Mkoa wa 
Mjini Magharibi, kutokana na 
ongezeko kubwa la wanafunzi 
ndani ya Mkoa huo na hivyo 
kusababisha mrundikano 
mkubwa wa wanafunzi  kwenye 
skuli za Sekondari ndani ya 
Mkoa huo.

Kwa mujibu wa hotuba ya 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi 
aliyoitoa kwenye kilele cha 
maadhimisho ya miaka 53 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
katika mwaka 2016, idadi ya 

skuli imeongezeka kutoka 792 
mwaka 2015 hadi 843, sawa na 
ongezeko la asilimia 7.  Idadi 
ya wanafunzi walioandikishwa, 
nayo imeongezeka kutoka 
wanafunzi 388,616 mwaka 2015 
hadi kufikia 424,074 mwaka 
2016, sawa na ongezeko la 
asilimia 8.36.  

Kwa lengo la kuondoa 
msongamano wa wanafunzi 
katika skuli za sekondari, 
Serikali imeshakamilisha 
michoro ya ujenzi wa skuli 9 za 
ghorofa zitakazojengwa katika 
Wilaya ya Mjini, Magharibi A 
na B kwa Unguja na Wilaya 
zote nne za Pemba.  Fedha za 
ujenzi huo tayari zimepatikana 
kutoka Benki ya Dunia.

Wataalamu wa masuala ya 
maendeleo wamethibitisha kuwa 
msaada pekee wenye manufaa 

makubwa kwa binadamu ni 
msaada wa elimu ikiwa ya dunia 
au ile ya akhera. Elimu siyo 
tu inamuwezesha mtu kutoka 
kwenye ujinga, lakini inampa 
uwezo binadamu yeyote kuwa 
na mipango ya uhakika na 
kuweza kufikiria sababu ya kila 
tukio linalojiri katika mwenendo 
wa maisha yake.

Wazee wenye elimu na 
busara wanaamini kwamba urithi 
mkubwa wa kuwaachia watoto 
wao ni elimu ambayo kamwe 
hakutakuwa na mtu ambaye 
atathubutu kuipora hata baada 
ya wazazi kuondoka duniani. 
Lakini waswahili wamesema pia 
ukitaka kumsaidia mtu mwenye 
hamu ya kula samaki, ni vyema 
ukamfundisha namna ya kuvua 
samaki na kumpa nyenzo 
za kuvulia badala ya kumpa 

Uk.
Januari20

2017

Jengo la Skuli mpya ya Sekondari ya Kwarara na Kituo cha Habari, iliyofunguliwa 
rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein iliyojengwa kwa ufadhili wa Serikali ya Korea. Ufunguzi huo umefanyika 
tarehe 11 Januari, 2017

Wananchi wafurahia mradi 
wa skuli, kituo cha habari - 
Kwarara
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samaki mwenyewe ambaye 
atamtumia mara moja.

Kutokana na ukweli huo 
ndio maana Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akaipongeza Serikali 
ya Jamhuri ya Korea kupitia 
Mashirika yake kwa kuendelea 
kuiunga mkono Zanzibar katika 
sekta za maendeleo ikiwemo 
sekta ya elimu kutokana na 
ukweli kwamba elimu ndio 
ufunguo wa maisha.

Jamhuri ya Korea kupitia 
Mashirika yake imeendelea 
kuiunga mkono Zanzibar katika 
harakati za kuleta maendeleo 
hapa Zanzibar na kwamba mradi 
wa skuli ya Kwarara na Kituo 
cha habari chini ya ufadhili wa 
Shirika la Habari la mjini Seoul 
Seoul – “Broadcasting System 
(SBS TV)” ni mradi wa mwanzo 
wa aina yake katika miradi ya 
elimu.

Aidha, Serikali ya Korea 
kupitia Shirika lake la Good 
Neighbors Tanzania imekubali 
kujenga skuli ya msingi 
huko Kwarara itakayokuwa 
na madarasa 24 ambapo 
tayari eneo la skuli hiyo 
limeshapatikana.

Sambamba na hayo, Shirika 
la KOICA linatarajia kutoa 
msaada wa dola za Kimarekani 
milioni 10 ambazo zitapitia 
Shirika lisilo la Kiserikali la 
Korea kwa ajili ya kuimarisha 
elimu ya Sekondari kwa 
wanafunzi wa kike. 

KOICA imeahidi kuunga 
mkono miradi mengine mipya 
itakayoianzisha hapa Zanzibar 
ikielezea kuridhishwa kwake 
na mashirikiano mazuri 
wanayoyapata kutoka kwa 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali. 

Mafanikio ya ujenzi wa 

Skuli ya Sekondari ya Kwarara 
umefanikiwa kutokana na 
wananchi wa eneo hilo kuunga 
mkono kwa dhati jitihada za 
serikali za kuleta maendeleo. 
Wazee wawili wa familia moja 
Bwana Mohamed Salum na 
Bwana Ali Salum wanaomiliki 
shamba ndani ya eneo 
lililojengwa skuli hiyo ambao 
wamekubali kwa hiari yao 
kutoa sehemu ya ardhi ndani 
ya shamba lao ili kutoa fursa 
ya kutekelezwa mradi huo.

Moyo huo wa kijasiri 
uliooneshwa na wazee hao 
wawili ni tofauti na baadhi 
ya wananchi kwenye maeneo 
mengine, ambako imeshindikana 
kupelekwa miradi mikubwa 
ya maendeleo waliyoiomba 
wenyewe serikalini kwa maslahi 
yao baada ya kutakiwa 
kusamehe fidia kwa maeneo 
ambayo huenda yakaathirika 
kutokana na mradi husika.

Uongozi wa KOICA umetoa 
pongezi maalum kwa Dk. 
Shein kwa mafanikio makubwa 
yaliofikiwa Zanzibar katika 
kipindi kifupi na kuahidi 
kuendelea kuiunga mkono 
Zanzibar katika kuimarisha 
sekta za maendeleo ikiwemo 
sekta ya elimu.
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Jengo la Skuli mpya ya Sekondari ya Kwarara na Kituo cha Habari, iliyofunguliwa 
rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein iliyojengwa kwa ufadhili wa Serikali ya Korea. Ufunguzi huo umefanyika 
tarehe 11 Januari, 2017

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
akiangali studio ya Kituo cha Habari ndani ya Skuli ya Sekondari Kwarara mara 
baada ya kuifungua rasmi, tarehe 11 Januari, 2017
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SMZ Yahimiza Matumizi 
ya Takwimu Sahihi kwa 
Maendeleo Endelevu
Matumizi ya 

takwimu sahihi 
katika kupanga 

na kutekeleza miradi ya 
maendeleo ni jambo la 
lazima katika nchi au taasisi 
yoyote inayokusudia kuwa na 
maendeleo endelevu. 

Zanzibar ambayo ni sehemu 

Jengo jipya la Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Zanzibar, lililowekewa Jiwe la Msingi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein linaloendelea kujengwa Mazizini Mkoa wa Mjini Magharibi, Jiwe hilo limewekwa tarehe 
06 Januari, 2017

ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kama zilivyo nchi 
nyengine duniani, imekuwa 
ikichukua juhudi mbali mbali 
za kuimarisha mfumo wake 
wa takwimu, ili kuhakikisha 
kuwa mipango yake inakuwa 
sahihi siyo tu katika kupanga, 
lakini pia katika kuifanyia 

tathmini kwani takwimu hizo 
ndizo zitakazoweza kutoa hali 
halisi kabla ya utekelezaji 
wa miradi husika, wakati wa 
utekelezaji na pia baada ya 
utekelezaji.

Uamuzi wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ya 
Awamu ya saba wa kutumia 
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takwimu kama taarifa muhimu 
katika mipango ya maendeleo, 
unaenda sambamba na 
uamuzi wa kuanzisha Idara 
za Mipango sera na Utafiti 
katika kila Wizara ya Serikali.

Hivyo uamuzi huo 
ulionekana kuwa ni hatua ya 
lazima kwani takwimu sahihi 
zinapatikana katika taarifa 
zilizofanyiwa utafiti wa kina 
na zinakuwa ndio msingi au 
chanzo cha tafiti nyengine 
zitakazofanyika siku zijazo.

Katika kulitilia mkazo 
suala hili Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein wakati wa kikao cha 
kutathmini utekelezaji wa 
mpango kazi, aliiagiza Ofisi 
ya Makamo wa Pili wa Rais 
kukaa pamoja na Tume ya 
Mipango pamoja na ofisi ya 

Mtakwimu mkuu wa Serikali 
kuangalia utaratibu bora zaidi 
wa kuratibu shughuli za utafiti  
hasa baada ya Zanzibar kuwa 
na mpango wake wa utafiti 
ambao umeainisha maeneo 
yake ya utafiti na vipaumbele 
vyake. 

Katika kufanikisha mpango 
huo amesema kuwa kuna haja 
ya kuwekwa mfumo mathubuti 
katika kuondoa hitilafu 
kutokana na kuwepo kwa 
tatizo la ukusanyaji, utumiaji 
na uhifadhi wa takwimu hapa 
nchini

Wito huo wa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi umekuja 
kutokana na changamoto 
zilizopo katika kutafuta, kupata 
na hatimaye kutumia takwimu. 
Imeshawahi kutikezea mara 
kadhaa taasisi moja kutoa 
takwimu tofauti. Hali kama hiyo 
inapotokea kwenye taasisi, 
basi taarifa zote za taasisi 
hiyo zinakuwa haziaminiki 
hasa zinapokwenda kwa watu 
wenye kuzifanyia kazi takwimu 
na kufahamu umuhimu wake.

Akizungumza  mara baada 
ya kuweka  jiwe la msingi la 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
serikali iliyoko Mazizini Mjini 
Unguja katika shamrashamra 
za miaka 53 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alisema bila ya 
kuwepo  mfumo mzuri wa 
kitaalamu wa ukusanyaji wa 
takwimu, Serikali haitoweza 
kuwa na taarifa sahihi na 
hivyo  kusababisha  wananchi 
kukosa taarifa sahihi za 
serikali ambazo ni haki yao 
ya kikatiba. 

“Mimi mwenyewe ni 
mtumiaji mkubwa wa takwimu, 
lakini unapohitaji takwimu 
kutoka Wizarani basi kwa 

wakati mmoja tarajia kupata 
takwimu tofauti” alisema Dk. 
Shein.

Katika maelezo yake, Dk. 
Shein alisema kuwa udhaifu 
katika utoaji wa takwimu na 
taarifa, ni ukiukaji wa maadili 
ya uongozi na utumishi wa 
umma. Hivyo alitoa wito kwa 
kila Wizara kuhakikisha kuwa 
inakuwa na mtaalamu wake 
wa takwimu katika Idara ya 
Mipango na Sera ambaye 
pia atakuwa ndiye kiungo 
baina ya Wizara na Ofisi ya 
Mtakwimu mkuu wa Serikali.

Alisisitiza haja ya kubadilika 
kwa kuondokana na utaratibu 
uliopo hivi sasa wa kila 
mmoja kuwa na mamlaka ya 
kutoa takwimu za Serikali na 
badala yake kufuata  taratibu 
za Serikali katika utoaji wa 
takwimu. Sambamba na 
hatua hiyo ameitaka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
kuandaa utaratibu mzuri wa 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu takwimu pamoja na 
umuhimu wa takwimu.

Aidha, ameitaka  Wizara ya 
Fedha na Mipango kuongeza 
kasi ya kuwasomesha 
wafanyakazi wanaohusika 
na takwimu, ili kupatikane 
wataalamu wa kutosha, 
watakaoweza kukusanya na 
kutoa tafsiri za takwimu na 
uhusiano wake na maendeleo.

Kutokana na umuhimu wa 
takwimu Dk. Shein alieleza 
azma ya Serikali kutoa 
semina maalum kwa viongozi 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kwa lengo la kuelewa 
suala zima la takwimu na 
hatimae kusaidia kufanya kazi 
kwa haraka na kwa ufanisi 
zaidi.                  
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Wa n a n c h i 
kisiwani Pemba 
wamesherehekea 

sherehe za maadhimisho 
ya kutimiza  miaka 53 ya 
Mapinduzi ya Januari 1964 
kwa furaha kubwa na nderemo 
wakichanganya maadhimisho 
hayo na kukamilika kwa miradi 
ya kuimarisha huduma za 
jamii mijini, ambayo moja kwa 
moja inatoa faida nyingi kwa 
wananchi. 

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya awamu ya saba 
chini ya uongozi wa Rais wa 

Pemba washerehekea 
Mapinduzi kwa vifijo na 
nderemo

Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein imeendelea 
vyema na utekelezaji wa Ilani 
ya  uchaguzi ya chama cha 
Mapinduzi ya mwaka 2015-
2020 kwa kutekeleza miradi 
mikubwa ya kiuchumi na 
kijamii na kuiwezesha Zanzibar 
kuendelea kupiga hatua zaidi za 
kimaendeleo.

Miongoni mwa miradi mingi 
iliyoweza kufanikiwa  chini ya 
uongozi wa Dk. Shein na kuweza 
kuleta faraja na matumaini 
makubwa kwa wananchi wa 

Unguja na Pemba, ni mafanikio 
ya mradi wa Huduma za jamii 
mjini ZUSP.

Mradi huo wa serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ulioanzishwa mwaka 2015, 
unatokana  na mkopo wa Benki 
ya Dunia wa Dola milioni 38 za 
Marekani ambazo kwa wakati 
huo zilikuwa karibu shilingi bilioni 
56 za Tanzania na zilitengwa 
kwa ajili ya mradi wa kuimarisha 
huduma za jamii mijini yaani - 
Zanzibar Urbarn Service Project 
uliosimamiwa na Wizara ya Fedha 
na Mipango na kuendeshwa na 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kutoka kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nchi Ofi si ya Rais,Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ Nd. Radhiya Rashid kuhusu Soko la 
Matunda na Ofi si ya Baraza la Mji Wete Mkoa wa Kaskazini katika Shamra shamra za Maadhimisho ya miaka 53 ya Mapinduzi 
Zanzibar, tarehe 08 Januari, 2017
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Baraza la Manispaa Zanzibar na 
Halmashauri za Wilaya ya Wete, 
Mkoani na Chake chake.

Mtazamo wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar  wa 
kuanzisha miradi hiyo ni 
kuimarisha huduma zilizokuwa 
bora  zaidi  kwa lengo la kuiweka 
miji hiyo kuwa ya kisasa zaidi 
kwa kuimarisha mipango miji 
na usafi wa mazingira katika 
maeneo hayo.

Kutokana na umuhimu wa 
mradi huo Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa kipindi chote cha 
utekelezaji wake alikuwa 
karibu kufuatilia utekelezaji 
wa mradi huo ili kufahamu 
na kuona jinsi kazi za mradi 
huo zinavyoendelea akifahamu 
umuhimu wake kwa wananchi 
kiuchumi na kimazingira.

Miradi hiyo ya Huduma za 
jamii Mjini iliyopata fursa ya 
kuitembelewa na Dk. Shein 
wakati imo katika utekelezaji 
wake, ni ujenzi wa ukuta wa 
Forodhani, Matengenezo ya Ofisi 
kuu ya Manispaa iliyopo Malindi 
na ujenzi wa mtaro wa maji 
ya mvua uliopo Mnazi mmoja 
na mradi utakaowekwa taa za 
njiani kwa kutumia umeme wa 
sola huko Saateni.

Katika mazungumzo yake 
kwenye sherehe za uzinduzi 
wa soko la Wete katika 
shamrashamra za kuadhimisha 

miaka 53 ya Mapinduzi, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi aliwataka 
wananchi wa Wete kulitumia 
soko hilo vizuri na kufanya 
kazi kwa bidii ili kukabiliana na 
changamoto za maisha ikiwamo 
umasikini.

Amesema Serikali itaendelea 
kutekeleza wajibu wake wa 
kuwatumikia wananchi wote 
bila ya ubaguzi kwani malengo 
ya Mapinduzi yalikuwa ni 
kuwakomboa wananchi wote wa 
Zanzibar bila ya ubaguzi kutoka 
katika utawala wa kidhalimu 
ambao kamwe hautorudi tena.

Katika mahojiano maalum na 
wananchi mbali mbali wa miji ya 
Mkoani, Wilaya ya Mkoani, Mkoa 
wa Kusini Pemba wameipongeza 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya awamu ya saba chini ya 
uongozi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa kuweza kufanikisha 
miradi ya uimarishaji wa miji 
kupitia Mradi wa Huduma za 
jamii mjini ZUSP na hivyo 
kuuwezesha mji huo kuwa na 
mabadiliko makubwa.

Walisema kumalizika 
kwa miradi hiyo na kuweza 
kufunguliwa kwenye shamra 
shamra   za kutimia miaka 
53 ya Mapinduzi na Waziri wa 
Fedha Khalid Salum kunastahili 
kupongezwa kwani miradi hiyo 
mbali ya kuijengea haiba mji huo 

lakini kutaweza kuwanufaisha 
wananchi waliowengi kiuchumi 
na kimaendeleo.

Walisema miradi hiyo 
kwa mara nyengine tena 
imethibitisha dhamira ya kweli 
ya Serikali katika kuwaletea 
maendeleo yao na imefuta 
dhana ya wapinga maendeleo 
ambao mara zote wamekuwa 
wakibeza na kukebehi ahadi zote 
zilizokuwa zikitolewa na serikali 
kwa wananchi wakinasibisha 
ahadi hizo na mchezo wa siasa.

“Mimi  ni Diwani wa Wadi 
ya Makoongwe kupitia chama 
cha Mapinduzi na katika 
Halmashauri yetu ya Wilaya ya 
Mkoani wajumbe wengi walikuwa 
kutoka upande wa upinzani,hivyo 
tulipokuwa tukiinadi miradi hii 
tulilazimika kufanya kazi ya 
ziada kwani wajumbe  wezentu 
walikuwa wakiona kuwa ni 
propaganda za kisiasa na hakuna 
chochote kitakachofanyika, 
sasa nashukuru Mungu ukweli 
umejidhihirisha kwa kuwa miradi 
hiyo ipo na inaonekana” alisema 
Diwani wa Makoongwe.

Naye Bw. Haji Khamis Haji 
mfanyakazi wa Baraza la Mji 
Mkoani amesema kumalizika 
kwa miradi mitatu chini ya 
mradi wa ZUSP ukiwemo 
ukarabati  wa ujenzi wa ofisi ya 
Baraza la Mji Mkoani kumeweza 
kuongeza wingi wa nafasi  kwa 
wafanyakazi wake ambapo hapo 
awali kulikuwa na uchache wa 
nafasi na hivyo kusababisha 
msongomano wa kiutendaji kwa 
wafanyakazi.

“Nashindwa kuelezea furaha 
yangu kutokana na kumalizika 
kwa ukarabati wa jengo letu hili 
la Baraza la mji Mkoani, mbali 
ya uzuri wa haiba yake lakini 
sasa wafanyakazi wanazo nafasi 
za kutosha ambapo kila kitengo 
kina ofisi na vifaa vya kufanyia 
kazi kwa nafasi” alisema Bw. 
Haji Khamis.

Soko la Matunda la Mji wa Wete, Pemba



Taarab rasmi 
iliyotumbuizwa na 
Kikundi cha Taifa 

ilikuwa ni miongoni mwa 
shamra shamra ya sherehe za 
Mapinduzi matukufu ya miaka 
53 kwa mwaka huu. Onesho 
la taarab hiyo lilifanyika 
katika ukumbi wa Baraza la 
Wawakilishi la zamani liliopo 
Kikwajuni Mjini Unguja ambapo 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alikuwa mgeni 
rasmi.

Katika taarab hiyo jumla ya 
nyimbo 14 zenye maudhui mbali 
mbali yakiwemo yale yenye 
mnasaba na sherehe hizo yaani 
kumbukumbu ya Mapinduzi 
matukufu ya Zanzibar, nyimbo 
za kuhamasisha kuilinda amani 
ya Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla wake, nyimbo 
ya pongezi maalum kwa Dk. 
Shein kwa jitihada zake za 

Kikundi cha Taifa cha Taarab 
kilivyokonga nyoyo za wananchi

kuiletea maendeleo Zanzibar 
bila kusahau mashairi mbali 
mbali ya mafumbo yaliowaacha 
mashabiki wa mziki huo kila 
mmoja kutafsiri kwa namna 
aonavyo yeye mwenyewe.

Vinanda vilivyopangwa na 
kucharazwa kwa ueledi na 
ustadi mkubwa pamoja na 
sauti maridhawa za waimbaji 
kutoka ndani ya kikundi hicho 
viliweza kukonga nyoyo za 
waliohudhiria hafla hiyo na 
wengine kushindwa kujizuia na 
kujikuta wakitikisa vichwa au 
kunyanyuka kwenda kutunza 
ikiwa ni ishara ya kuonesha 
kuguswa na burdani hiyo.

Kikundi hicho kilianza 
na wimbo wa Amenipokea 
ulioghaniwa na mwimbaji Sheria 
Issa, wimbo uliobeba maudhui 
ya Miaka 53 ya Mapinduzi 
uliimbwa na Bibie Hilda 
Mohd, nae Al - Anisa Sabina 
Hassan alikuja na kibao chake 

maridhawa kinachojulikana kwa 
jina la Nimtakae Hataki.

Mwenyekiti wa Kikundi 
hicho Ndugu Iddi S. Suwedi 
nae alipanda na kibao 
chake kilichobeba ujumbe wa 
Tuilindeni Amani, wimbo huu 
ulikuwa ni kati ya nyimbo 
zilizotegewa sikio na Mgeni 
rasmi Dk. Ali Mohamed Shein 
kutokana na mashairi yake 
yaliyokuwa yakihimiza umuhimu 
wa watanzania kuilinda amani 
ya nchi yetu. Miongoni mwa  
beti zinazopatikana ndani ya 
wimbo huo ni kama hii ifuatayo.

Tusifanye masihara 
Amani kuichezea
Amani si wera wera 
Yafaa kuzingatia
Umakini na ubora 
Amani kusimamia
Haitakiwi papara 
Amani kuivamia.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na 
Michezo Mhe. Rashid Ali Juma, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, Mke  wa 
Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein, Waziri Mkuu wa Tanzania Mhe. Kasim Majaliwa Majaliwa, Makamo wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi pamoja na wake wa viongozi wakiwa katika  Ukumbi wa zamani wa Baraza la Wawakilishi  
katika Taarab rasmi ya kusherehekea Miaka 53 ya Mapinduzi ya Zanzibar iliyofanyika tarehe 12 Januari, 2017
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein, Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na 



Mgeni rasmi Dk. Ali 
Mohamed Shein pamoja na 
viongozi wengine wa Serikali 
zote mbili akiwemo Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Waziri Mkuu 
wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa, 
Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar Mhe. Balozi Seif Ali 
Iddi, walionekana kutulia kwa 
mda mrefu wakifuatilia kwa 
umakini mashairi na vinanda 
vilivyokuwa vikirindima ndani 
ya ukumbi huo wakati wake 
wa viongozi Mhe. Mama 
Mwanamwema Shein pamoja na 
Mhe. Mama Asha Suleiman Iddi 
wao walionekana wakisimama 
mara kwa mara na kwenda 
kutunza huku wakisindikizwa na 
kundi la mashabiki walionekana 
kuinogesha vyema hafla hiyo.

Wimbo wa Kama 
Yalivyonipata uliimbwa na Bibie 
Maryam Juma kabla kupanda 
kwa Mamaa wa Minenguo 
Saada Nassor kuwasilisha 
wimbo Wahoi, nyimbo hii ya 
Wahoi ilitumbuizwa kutokana 
na Mapendekezo ya Mke 
wa Rais wa Zanzibar Mhe. 
Mama Mwanamwema Shein 
na ni miongoni mwa nyimbo 
zilizovuma miaka ya nyuma 

ikiimbwa na Malkia wa Mipasho 
Bibie Khadija Omar Kopa, 
suala lililokuwa likiulizwa ndani 
ya nyoyo za mashabiki ni 
kiasi gani Bibi Saada Nassor 
ataweza kuumudu wimbo huo 
lakini suala hilo lilipata jibu 
mara tu iliposikika sauti yake 
kwani alionesha umahiri na 
ustadi wa hali ya juu mda wote 
aliposimama mbele ya jukwaa.

Lulu ni jina la nyimbo 
iliyopata bahati kusikika katika 
hafla hiyo ambayo ilighaniwa na 
Ustadh Khamis Nyange (Profesa 
Gogo) kutoka Kisiwani Pemba, 
nayo sauti nyororo na laini ya 
Bibie Rukia Ramadhan ilivuma 
ndani ya ukumbi huo na wimbo 
wake Njoo kwa Mtu Mkweli na 
kuudhihirishia umma kuwa kweli 
vya kale ni dhahabu. Kiongozi 
wa Kikundi hicho Ndugu Mohd 
Ilyas yeye alipanda kwa awamu 
mbili tofauti ya kwanza akiimba 
wimbo unaojulikana kwa jina 
la Muungwana na wimbo wa 
pili ambao ulikuwa ni wa 
mwisho kabisa katika hafla 
hiyo unajulikana kwa jina la 
Hofu yako Iondoe. Mkongwe 
huyu wa mziki huu wa taarab 
hapa nchini alitumia mda wake 
vyema kwa kughani na kusarifu 
sauti yake hali iliyosababisha 

kuwainua mashabiki mara kwa 
mara juu ya viti vyao.

Tukio lililobeba hisia 
ndani ya hafla hiyo na 
wengi likawafurahisha ni pale 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaaliwa alipojisikia 
kutaka kutunza lakini kutokana 
na jukwaa kuzongwa na 
mashabiri mara zote kila 
nyimbo inapoanza kupigwa 
aliamua tunza yake ya Dola 
200 za Kimarekani kumkabidhi 
Mshauri wa Rais wa Masuala 
ya Utamaduni na Utalii ndugu 
Chimbeni Kheri kuiwasilisha 
kwa Kikundi cha Taifa.

Dk. Ali Mohamed Shein 
alionekana tena kutulizana na 
kusikiliza kwa umakini zaidi 
wimbo uliotajwa kwa jina la Rais 
Twakupa Pongezi, wimbo ambao 
uliyataja wazi wazi baadhi ya 
mambo yaliyotekelezwa na Dk. 
Shein na ambayo yaliyowakuna 
wazanzibari wengi kama vile 
kuanzisha Pencheni Jamii kwa 
Wazee, Kuimarisha Sekta ya 
Utalii, na kubwa zaidi ni suala la 
Amani na Utulivu wa Zanzibar.
Wimbo huu ulighaniwa na 
waimbaji wanne tofauti ambayo 
ni Bibie Saada Nassor, Asha, 
Maryam na Sabina Hassan.
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