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UTAMBULISHO
Wapenzi wasomaji wa Jarida la 
Ikulu tunafuraha kukukaribisheni 
katika uendelezaji wa juhudi za 
Afisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kuimarisha 
mawasiliano na wananchi.

Ni lengo la Ofisi ya Rais kukuza 
mawasiliano na wananchi kwa 
kutumia njia tofauti kama vile 
Jarida, vipeperushi pamoja na 
vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili 
tuweze kufikia lengo hilo.

Maoni ya Mhariri
Tumieni fursa zilizopo kukabiliana 

na umasikini

Fursa mbali mbali za kijamii 
na kiuchumi zitolewazo 
na Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar ni njia muhimu 
ya kulipatia ufumbuzi tatizo la 
umasikini. Kutumia vyema fursa 
hizo mbali mbali kutawasaidia 
wananchi kujiongezea kipato chao na 
kuondokana na umasikini.

Wapo wananchi wasiofahamu 
kwamba hata nchi ambazo leo hii 
zinahesabika kuwa ni miongoni mwa 
nchi tajiri, nazo zilikuwa masikini 
kama Zanzibar na nyengine ni zaidi 
ya Zanzibar.

Mataifa kama vile China, 
Singapore, Malaysia na nchi nyengine 
nyingi katika Bara la Asia, zilipitia 
katika hali ngumu ya maisha na ni 
vigumu leo hii kuamini kwamba nchi 
hizo zinahesabiwa kuwa ni miongoni 
mwa mataifa yenye uchumi mkubwa 
duniani.

Mafanikio ya mataifa hayo 
hayakupatikana kimiujiza. Dhamira 
ya kweli ya viongozi na wananchi 
katika kuimarisha miundombinu ya 
kiuchumi na kila mmoja kukubali 
kufanya kazi kwa bidii ndio siri 
kubwa ya mafanikio yao.

Dhamira ya kupambana na 
umasikini Tanzania na Zanzibar 
kwa ujumla wake, ni suala ambalo 
limekuwa likielezewa kwenye 
mipango yote mikuu ya kitaifa 
na kimataifa. Serikali imekuwa 
ikichukua juhudi za makusudi katika 
kuhakikisha kuwa inaondokana na 
tatizo hilo kwa kutoa fursa kadhaa.

Jitihada za Serikali katika 
kuimarisha miundo mbinu ya 
kiuchumi mjini na vijijini hazikuwa 
na lengo jengine zaidi ya kuendeleza 
mipango hiyo ya kuondokana na 
umasikini.

Ujenzi wa barabara za lami, 
usambazaji wa maji safi na salama, 
usambazaji wa huduma za umeme, 
ujenzi wa skuli mpya za kisasa na 
hospitali za kisasa mjini na vijijini 
Unguja na Pemba hayakuwa na 
maana nyengine zaidi ya kujenga 
jamii imara, yenye afya bora, 
iliyoelimika itakayokuwa na uwezo 
wa kufanya shughuli za uzalishaji 
mali bila ya usumbufu.

Kutokana na ukweli kwamba, vijiji 
vingi hivi sasa vimepata huduma ya 
umeme, maji safi na salama, barabara 
za uhakika, watu wengi wanao 
uwezo wa kuanzisha miradi yao na 

hasa baada ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kuweka utaratibu mzuri 
wa kuwapatia mikopo ambayo 
itawawezesha kuanza miradi yao.

Jitihada hizi zimekuwa zikienda 
sambamba na mafunzo ya kilimo, 
ufugaji na ujasiriamali mambo ambayo 
yamekuwa yakifanyika kwenye vijiji 
mbali mbali kwa lengo la kuzifanya 
shughuli hizo kuendeshwa kisasa na 
kuleta tija zaidi kwa wanaoziendesha.

Suala kubwa ambalo limekuwa 
kikwazo cha kuondokana na 
umasikini kwa sasa ni namna 
ambavyo wananchi wenyewe 
watakavyoweza kukubali mabadiliko 
na hivyo kuachana na kufanyakazi 
kwa mazowea, wakiamini kuwa 
kazi pekee inayoweza kuwavusha 
kimaisha ni ajira kutoka Serikalini.

Bila ya shaka inawezekana kuwa 
tatizo hili likawa kubwa zaidi kuliko 
lile la kuanzisha miundo mbinu kwani 
kimaumbile binadamu anakuwa 
mgumu kubadilika. Kubadilisha 
mwenendo au tabia ya binadamu ni 
mchakato ambao huchukua muda 
mrefu na mafanikio yake huonekana 
kidogo kidogo huku ikizingatiwa 
ule msemo wa Kiswahili usemao 
“mazowea yanatabu na kuyakosa ni 
adhabu”.

Hata hivyo wapo waliothubutu 
kubadilika na mafanikio yao 
yamekuwa yakionekana wazi wazi. 
Kwa mafano ilikuwa imezoeleka 
kwamba biashara ya nyanya/
tungule, pilipili boga, tikitimaji, 
vitunguu maji na nyingi za aina hiyo 
zilifanywa tu huko Tanzania Bara na 
ama isingewezekana au ingekuwa 
vigumu biashara hiyo kuifanya hapa 
Zanzibar.

Lakini katika siku za hivi 
karibuni baada ya jitihada kubwa ya 
Serikali kutoa elimu kwa wananchi, 
imethibitika kwamba wazanzibari 
wenyewe wanao uwezo wa kuzalisha 
bidhaa hizo na kutosheleza soko 
la Zanzibar bila ya kuagiza bidhaa 
hizo kutoka Tanzania Bara na wapo 
wakulima wenye maisha bora zaidi 
hata kuliko wafanyakazi serikalini.

Kazi kubwa inayoikabili Serikali 
na wananchi kwa ujumla ni kutangaza 
mafanikio ya wale waliothubutu ili 
wengine nao waweze kutanabahi 
kuwa kumbe inawezekana kufanya 
maisha yakawa mazuri bila ya 
kutegemea ajira kutoka serikalini.

Jarida hili linatolewa na Idara ya 

Mawasiliano Ofisi ya Rais na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

Zanzibar.
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Jumamosi ya tarehe 12 
Disemba 2015, ilikuwa ni 
siku maalum kwa Wananchi 

wa visiwa vya Unguja na Pemba 
kuandika historia nyengine ambapo 
kwa mara nyingine tena Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ya Awamu 
ya Saba imeweza kutekeleza kwa 
vitendo dhamira yake ya kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi kama 
usafiri wa baharini. 

Ni siku hii ambapo Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein alizindua rasmi meli mpya 
MV Mapinduzi II katika bandari ya 
Malindi Zanzibar. 

Kila mzanzibari alipenda 
kuhudhuria na kujionea kwa 
macho yake tukio hilo la kihistoria 
la uzinduzi wa meli, lakini kwa 
kuwa halikuwa jambo rahisi, 
uwepo wa tekinolojia ya kisasa 
ya mawasiliano uliwafanya watu 
wengi kulishuhudia tukio hilo 

kupitia matangazo ya moja kwa 
moja ya kituo cha televisheni cha 
Zanzibar Broadcasting Corporation 
(ZBC).

Ni meli mpya na ya kisasa 
ambayo kila mwananchi angependa 
siku moja apate fursa ya kusafiri 
nayo. Ni meli yenye kila sifa ambazo 
abiria 1,200 wanaoweza kuingia 
melini humo wataipenda. 

Meli hiyo ambayo ina uwezo wa 
kusafiri kati ya bandari ya Zanzibar 
hadi Pemba kwa saa 4 wakati safari 
ya Zanzibar hadi Dar es salaam 
inachukua saa 3 inayo madaraja 3, 
daraja la watu mashuhuri abiria 50, 
daraja la kwanza linalochukua abiria 
350 na daraja la tatu abiria 800.   

Lakini kitu kimoja muhimu 
katika meli hii ni teknolojia ya 
kisasa iliyotumika katika kuifanya 
kuwa ya kisasa. Inaelezwa kuwa 
meli hiyo imewekewa vifaa maalum 
vyenye uwezo wa kuituliza meli 
hiyo isiyumbe baharini wakati 

bahari inapochafuka na kusababisha 
mawimbi makali jambo ambalo 
linaepusha madhara kwa abiria 
wanaosafiri.

Aidha, meli hiyo imewekwa 
mitambo maalum ya kusafisha 
mafuta mazito ya kulainishia 
injini na kuyafanya kutumika tena 
halikadhalika mitambo kama hiyo 
imewekwa pia kwa ajili ya kusafisha 
maji yaliyotumika kuyafanya 
kutumika tena. 

Inafaa kuwapongeza sana 
wataalamu wetu kwa kuzingatia 
suala la usalama wa abiria na 
wafanyakazi wa meli hiyo kwa 
kuweka vifaa vya kisasa vya 
kujiokolea endapo kutatokea 
dharura pamoja na kuwekwa kwa 
mfumo wa usalama kwa kutumia 
kamera za CCTV zinazouwezo wa 
kuonesha takribani sehemu zote 
za meli zitakazosaidia kuchunga 
usalama wa abiria na mali zao 
pamoja na kuangalia uharibifu 

MV Mapinduzi II imewasili katika 
Bandari ya Malindi, Zanzibar

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwa na Makamo wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali 
Iddi wakipata maelezo kutoka kwa Nahodha wa Meli mpya ya MV - Mapinduzi II Abubakar Mzee (katikati) wakati walipofika katika chumba 
maalum cha mitambo ya kuendeshea meli, maelezo hayo yalitolewa katika shamra shamra za sherehe za uzinduzi wa Meli hiyo tarehe 12 
Disemba 2015, katika Bandari ya Malindi Mjini Zanzibar
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unaoweza kufanywa na baadhi ya 
watu wakiwa safarini. Aidha, jambo 
jengine la kufurahisha zaidi katika 
suala zima la usalama wa meli hiyo 
ni kuwekwa sehemu maalumu 
itayotumika kutua kwa ndege aina 
ya herikopta endapo kutajitokeza 
haja ya kufanya hivyo.

MV Mapinduzi II ni matokeo ya 
utekelezji wa mpango wa serikali 
kuimarisha usafiri wa baharini 
ambao umeelezwa vyema kwenye 
Dira ya Maendeleo 2020, MKUZA 
II na Ilani ya uchaguzi ya CCM ya 
mwaka 2010-2015 katika suala zima 
la kuimarisha miundombinu ya 
kiuchumi kwa lengo la kuharakisha 
ukuaji wa uchumi na biashara 
nchini. 

Hata hivyo, utekelezaji wa 
mpango huu ulipata kasi zaidi 
kufuatia mfululizo wa ajali za 
vyombo vya bahari zilizoikumba 
Zanzibar kati ya mwaka 2011 na 
2012, ambazo zilisababisha maafa na  
taharuki kubwa kutokana na maelfu 
ya wananchi kupoteza maisha na 
mali nyingi kupotea. 

Mkataba wa ujenzi wa meli 
hiyo ulitiwa saini mwezi Julai 
mwaka 2013 ambapo ujenzi wake 
ulianza mwezi huo huo mwaka 2013 
kwa kazi ya ukataji wa vyuma na 

usarifu wake kulikochukua miezi 
12 huko katika mji wa Ulsan Kusini 
Mashariki mwa Korea.  

Baada ya kukamilika hatua hiyo 
sehemu hizo zilisafirishwa hadi 
bandari ya Busan Kusini Magharibi 
ya Korea ambako ujenzi uliendelea 
hadi ulipokamilika mwezi Agosti, 
2015.

Ununuzi wa meli hiyo 
unatokana na ukweli kuwa pamoja 
na uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na sekta binafsi katika usafiri wa 
baharini, bado tatizo la usafiri wa 
mizigo na abiria kati ya visiwa vya 
Unguja na Pemba na Tanzania Bara 
linaendelea kuwepo hasa baada ya 
meli mbili za Serikali MV Maendeleo 
na MV Mapinduzi kuchakaa na 
hatimae Serikali kuamua kuiuza 
Meli ya MV Mapinduzi. 

Meli hii mpya imejengwa na 
Kampuni ya Daewoo International 
kwa kushirikiana na Kampuni 
ya POSCO Plantec. Ujenzi huo 
ulisimamiwa na Kampuni ya STX 
Marine ya nchini Korea ambayo 
iliajiriwa na serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kuhakikisha ujenzi 
wake unafanyika kwa mujibu wa 
mkataba. 

Ni vyema kuwaeleza wasomaji 
kuwa Kampuni ya Daewoo 

International ni miongoni mwa 
makampuni makubwa na mahiri 
ya ujenzi wa meli ambapo taarifa 
zinaeleza kuwa kampuni hiyo 
mapema mwaka 2015 ilikamilisha 
ujenzi wa meli kubwa kabisa 
duniani ya kubeba makontena.

Meli hiyo iliyopewa jina la 
Oscar na kumilikiwa na kampuni 
ya meli ya Mediterrenean ilianza 
safari yake ya kwanza tarehe 25 
Januari, 2015. Meli hiyo ina uwezo 
wa kubeba makontena 19,224 yenye 
ukubwa wa futi 20 na kuipiku meli 
ya Globe ambayo imejengwa na 
kampuni nyingine ya Kikorea ya 
Hyundai. Meli hiyo inayomilikiwa 
na Kampuni ya China Shipping 
Container Lines ya Shanghai ina 
uwezo wa kubeba makontena 19,100 
yenye ukubwa huo huo. 

Kwa hivyo Serikali ilifanya 
uamuzi sahihi bila ya hata shaka 
wa kuipa kandarasi Kampuni ya 
Daewoo International kujenga meli 
hii mpya ya kisasa ya abiria na 
mizigo ambapo tumeelezwa kuwa 
ina uwezo wa kuchukua abiria 
1,200 na tani 200 za mizigo ikiwemo 
magari 80 madogo au 50 makubwa. 

Kuwasili kwa meli hii ambayo 
ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu sio 
tu kwa wananchi wa Unguja na 
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Pemba bali Tanzania Bara na nchi 
jirani ikiwemo visiwa vya Comoro 
kumeleta matumaini mapya kwa 
wasafiri na wasafirishaji. 

Wakati wa ziara ya Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein nchini 
Comoro mwaka 2014, moja ya 
masuala yaliyojitokeza wakati 
wa mazungumzo yake na Rais 
wa nchi hiyo Dk. Ikililu Dhoinine 
lilikuwa usafiri wa meli kati ya 
Zanzibar na Comoro. Aidha, katika 
mazungumzo na watanzania nchini 
humo suala hilo lilijitokeza pia. 

Kwa hivyo kukamilika kwa meli 
hiyo ni habari njema si kwa wananchi 
wa Unguja, Pemba na Tanzania Bara 
pekee, bali pia wananchi wa maeneo 
yote ya Afrika Mashariki, ambako 
meli hiyo itasafiri.

Safari za meli hiyo katika bandari  
za nchi hizo sio tu zitakuza shughuli 
za usafirishaji wa abiria, lakini vile 
vile zitakuza shughuli za biashara 
katika ukanda wote wa pwani ya 
Afrika Mashariki.

Hatuna budi kuipongeza Serikali 
ya Awamu ya Saba kwa kutekeleza 
ahadi yake ya kuimarisha usafiri wa 
baharini na kuonesha kwa vitendo 
dhamira hiyo kwa wananchi wake.

Wananchi na wadau katika sekta 
usafiri wa baharini wamevutiwa 
sana na kupata matumaini zaidi pale 
waliposikia kauli ya Mheshimiwa 
Rais wakati wa uzinduzi wa meli 
hiyo kuwa serikali ina mpango, 
katika awamu hii, kununua meli 
nyingine mbili kwa ajili ya abiria na 
mizigo na nyingine ya mafuta.

Hatua hii ni ya kupongezwa 
sana kwa kuzingatia kuwa pamoja 
na kuwa lengo ni kuwapatia 
wananchi usafiri wa uhakika lakini 
pia ni sehemu ya hatua za kulifanyia 
mageuzi makubwa Shirika la Meli 
na Uwakala Zanzibar ili liweze 
kujiendesha kibiashara kama 
yanavyofanya mashirika mengine 
ya serikali kwa mfano Shirika la 
Biashara la Taifa (ZSTC), Shirika la 
Bima la Zanzibar (ZIC) na Benki ya 
Watu wa Zanzibar (PBZ).

Huu ni uamuzi sahihi na umekuja 
muda muafaka ikizingatiwa  hatua 
nyingine ya serikali ya kujenga 
bandari mpya ya Mpigaduri ambayo 
ujenzi wake unatarajiwa kuanza 
mapema mwaka 2016.

Wakati wananchi na 
wadau mbalimbali wakiwemo 
wafanyabiashara wakisubiri ujenzi 
wa bandari hiyo ambayo itakuwa ya 
kisasa na kuweza kuhudumia meli 

nyingi na kubwa, kuwepo na shirika 
la Meli na Uwakala madhubuti 
yenye uwezo wa kutoa huduma 
katika bandari za mwambao wa 
Afrika Mashariki ni jambo lenye 
umuhimu wa kipekee.

Kwa hivyo ni matarajio ya 
wananchi na wadau mbalimbali 
kuwa hatua za kulifanyia mageuzi 
Shirika la Meli zitakwenda 
sambamba na mtazamo huo wa 
kutoa huduma zaidi kwa matazamio 
ya shughuli za bandari yetu mpya 
ya Mpigaduri.

Tunakubaliana na kauli ya 
Mheshimiwa Rais kuwa ufanisi 
wa utekelezaji wa mipango hii 
ya Serikali ya kuimarisha usafiri 
wa baharini unategemea sana na 
mwamko na wananchi kuwa tayari 
na kujidhatiti kushirikiana na 
serikali katika kufikia lengo hili.

Miongoni mwa wajibu wa 
wananchi katika hili ni kuhakikisha 
kuwa wanakuwa watumiaji 
wazuri wa meli hizo kwa kuwa 
watu wanaojali meli na mali za 
serikali kwa kuzitunza. Ni vyema 
wananchi wakafahamu kuwa 
fedha zilizotumika kununulia meli 
hiyo ni jasho lao hivyo ni vyema 
wakaitunza ili iweze kutumika kwa 
muda mrefu.
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Usambazaji wa umeme 
vijijini ni moja kati ya 
mafanikio makubwa ya 

uongozi wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na Awamu ya Saba. 
Tarehe 20 Oktoba, 2015 Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alizindua mradi wa umeme 
wa katika vijiji vya Kijini na Mbuyu 
Tende katika Mkoa wa Kaskazini 
Unguja. Katika Makala hii Jarida la 
Ikulu linaelezea zaidi.   

Ilikuwa ziara ya nne kwa 
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 
kutembelea vijiji hivyo kwa 
shughuli mbali mbali za maendeleo 
na za kijamii tangu alipofanya ziara 
wakati wa kampeni za uchaguzi 
mwaka 2010.

Kama kawaida ya wananchi wa 
kijiji cha Kijini, Rais wa Zanzibar 
alipokelewa na wananchi kijiji hicho 
wakionyesha nyuso za matumaini 

Kijini, Mbuyu Tende wapata umeme
makubwa kunakoashiria kumuunga 
mkono kiongozi wao na Serikali 
yao. Ujio wake mara hii ni maalum 
kuzindua mradi wa umeme ambao 
ni moja ya ahadi za Serikali kwa 
wananchi wa vijiji hivyo.

Ni tukio la kihistoria kwa 
wananchi wa vijiji vya Kijini na 
Mbuyu Tende kwani kwa kuwepo 
kwa huduma hiyo kutafungua 
ukurasa mpya wa maendeleo katika 
vijiji hivyo na vijiji jirani ambavyo 
huduma hiyo itazidi kusambazwa. 

Kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais katika hotuba yake fupi kwa 
wananchi na viongozi waliohudhuria 
hafla hiyo kuwa mbali ya kusaidia 
kuimarisha maisha ya wananchi 
hao lakini pia kuwepo kwa huduma 
hiyo kutarahisisha utekelezaji wa 
mipango mingine ya maendeleo 
iliyopangwa kutekelezwa katika 
eneo hilo.

Mfano wa mipango hiyo ni mradi 
mkubwa wa kitalii utakaogharimu 
dola za kimarekani milioni 220 
ambao utajumuisha ujenzi wa 
nyumba za kisasa, mahoteli, kiwanja 
cha ndege pamoja na kiwanja cha 
mchezo wa gofu.

Kwa hivyo kuwepo kwa 
huduma ya umeme katika eneo hilo 
ni jambo la muhimu na ni nyenzo 
muhimu katika kuvutia shughuli 
nyingine za kitalii ambazo bila ya 
shaka zitasaidia sana kuviendeleza 
vijiji vyote vilivyo jirani na mradi 
huo.

Ni matumaini ya Serikali kuwa 
wananchi wataitumia vyema fursa 
ya kuwepo huduma hiyo katika 
vijiji vyao kujiendeleza kiuchumi 
kwa mfano kutumia mashine 
katika shughuli zao mbalimbali za 
kijasiriamali kuongeza uzalishaji 
na tija ambapo kwa upande wa 
shughuli zao za uvuvi kutumia 
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Ni matumaini yetu vile vile kuwa 
Shirika la Meli na Uwakala Zanzibar 
litafanya jitihada za kuwaelimisha 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kutoka kwa Nahodha wa Meli mpya ya MV 
- Mapinduzi II Abubakar Mzee wakati walipofika katika sehemu maalumu ya kutulia Herikopta, maelezo hayo yalitolewa katika shamra shamra 
za sherehe za uzinduzi wa Meli hiyo tarehe 12 Disemba 2015, katika Bandari ya Malindi Mjini Zanzibar

wananchi sio tu wakati wakiwa 
safarini lakini pia kupitia vyombo 
vya habari juu ya namna bora 

ya kutunza meli hiyo ikiwemo 
matumizi ya vifaa mbalimbali kama 
vile vyoo, mifereji pamoja na viti.



majokofu kuhifadhi samaki 
wakisubiri masoko. 

Kwa upande wao, kama 
alivyoeleza Mheshimiwa Rais, 
kinamama watalazimika “kuongeza 
kasi ya ujasiriamali kwa kubuni 
miradi itakayokwenda sambamba 
na mahitaji na mabadiliko 
yatakayokuja”   

Uzinduzi wa mradi wa umeme 
katika vijiji vya Kijini na Mbuyu 
Tende ambao umegharimiwa na 
Serikali kwa jumla ya shilingi 
milioni 263 ni mwendelezo wa kasi 
kubwa ya usambazaji wa umeme 
vijijini na miundombinu mingine 
ya kiuchumi ambayo ni moja ya 
mafanikio makubwa ya uongozi wa 
Awamu ya Saba.

Wakati uzinduzi huo unafanyika 
tayari usambazaji umeme vijijini 
kwa kipindi cha miaka mitano 2010-
2015 ulishapita malengo kutoka vijiji 
123 hadi vijiji 129.

Sambamba na umeme vijijini 
lakini pia Serikali imepiga hatua 
kubwa katika kutekeleza ahadi yake 
ya kuvipatia umeme visiwa vidogo 
vidogo ninavyokaliwa na watu. 

Taarifa zinaonesha kuwa kwa 
sasa kwa upande wa Pemba ni 

visiwa vya Fundo na Shamiani tu 
ndio havijafikishiwa umeme baada 
ya visiwa vya Kojani, Kisiwa Panza 
na Makoongwe kupatiwa huduma 
hiyo wakati kwa kisiwa cha Unguja 
visiwa vya  Tumbatu na Uzi tayari 
vina huduma hiyo. 

Wakati akizindua mradi huo 
Mheshimiwa Rais alieleza dhamira 
ya Serikali anayoingoza kuendelea 
na kasi ya usambazaji umeme hadi 
kila sehemu wanapoishi watu 
huduma hiyo iwe inapatikana.

“Tunataka kuhakikisha 
umeme unapatikana kila sehemu 
wanazoishi wananchi katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo” aliwaambia 
wananchi.

Katika mnasaba huu tunaungana 
na wito wa Mheshimiwa Rais 
kwa wananchi hao wa kuwataka 
kuthamini jitihada hizi za Serikali 
yao katika kuwaletea maendeleo 
kwa kushirikiana nayo kwa 
kuzitumia vyema huduma hizo 
ikiwemo kuzitunza.

Tunapenda kuipongeza Serikali 
kupitia Shirika la Umeme Zanzibar 
(ZECO) kwa kuweka mpango 
madhubuti wa kuwakopesha 
wananchi gharama za kuunganisha 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akibonyeza kitufe ikiwa ni ishara ya Ufunguzi wa Umeme 
katika kijiji cha Matemwe Mbuyutende na Kijini, Wilaya ya Kaskazini A Mkoa wa Kaskazini Unguja, tarehe 20 Oktoba 2015. Kushoto ni Meneja 
wa Shirika la Umeme Zanzibar  (ZEC) Hassan Ali Mbarouk
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umeme hatua ambayo sio tu 
inawahamasisha wananchi 
kujipatia huduma hiyo lakini pia 
inadhihirisha dhamira ya kweli ya 
Serikali ya kuwapatia wananchi 
wake huduma hiyo.

Kwa hivyo ni jukumu la ZECO 
kutekeleza mara moja agizo la 
Mheshimiwa Rais la kuwataka 
kufanya jitihada za kutoa elimu kwa 
wananchi juu ya namna ya kuweza 
kufaidika na huduma hizo ili 
wananchi wengi waweze kuitumia 
fursa hiyo na hatimaye kuondokana 
na umasikini.

Kwa kufanya hivyo hatua hiyo 
itakuwa ya msaada mkubwa kwa 
wananchi kwa kuwa wengi zaidi 
wataweza kupata huduma hiyo 
hivyo kuharakisha utekelezaji 
wa lengo la Serikali la kuwapatia 
wananchi wote huduma ya umeme 
kila mahala walipo.

Kwenu wananchi wa Kijini 
na Mbuyu Tende wakati ndio 
huu “shime changamkieni 
fursa hizo”kama alivyowataka 
Mheshimiwa Rais katika hotuba 
yake wakati anazindua mradi wa 
umeme.



Tarehe 26 Novemba, 2015 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alikabidhiwa rasmi tuzo 
ya dhahabu iliyopewa Sheria ya 
Watoto ya Zanzibar ya Mwaka 
2011 na taasisi ya kimataifa ya 
World Future Council.

Tunzo hii ni matokeo ya kazi 
nzuri iliyofanywa na Serikali  
ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
washirika wake wa ndani na nje 
katika kuimarisha haki na ustawi 
wa watoto nchini kupitia sera, 
sheria na mikakati ya utekelezaji 
wake.

Taasisi ya Kimataifa ya World 
Future Council inajishughulisha 
na kushajiisha uandaaji na 
utekelezaji wa sera zinazolenga 
kuimarisha ustawi, haki na hali 
za maisha kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Kwa hivyo ili kuhamasisha 
kufikia malengo hayo, kwa miaka 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiiangalia Tunzo ya dhahabu 
iliyopewa  Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ( Gold Future Policy Award kwa mwaka 2015) ambayo imetolewa na 
Taasisi ya kimataifa ya World Future Council  katika Mji wa  Geneva Uswizi tarehe 20 Oktoba, 2015 baada ya 
Sheria ya Watoto ya Zanzibar ya Mwaka 2011 kuzishinda sheria za Nchi nyingine zaidi ya 20 kwa kukidhi vigezo 
vilivyoshindaniwa. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika tarehe 26 Novemba, 2015, Ikulu Mjini Unguja,
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Zanzibar yapata Tunzo 
ya dhahabu



mingi sasa, taasisi hiyo imekuwa 
ikitoa tunzo kwa nchi na taasisi 
ambazo zimekuwa zikitunga na 
kutekeleza vyema sera, sheria 
na mipango ambayo inakwenda 
sambamba na azma yake ya 
kuleta na kuimarisha maendeleo 
endelevu na mustakabala wa 
jamii.

Kwa mwaka 2015, taasisi hii 
ilielekeza jicho lake katika sera na 
sheria zenye kuchangia ulinzi na 
kuimarisha haki za watoto wote 
wa kike na wa kiume, ambapo 
jumla ya sera na sheria za nchi 20 
zilishindanishwa.

Zanzibar ilikabidhiwa tunzo 
hiyo katika sherehe zilizofanyika 
mjini Geneva, Uswizi tarehe 20 
Oktoba, 2015 ambapo Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uwezeshaji, 
Ustawi wa Jamii, Vijana  
Wanawake na Watoto Bi Asha 
Ali Abdalla aliongoza ujumbe wa 
Zanzibar.

“Tumeshinda tunzo hii kwa 
kuwa Sheria ya Watoto Zanzibar 
imekidhi vigezo vinavyokubalika 
kimataifa pamoja na namna 
mchakato wetu wa kutengeneza 
sheria hii hadi kupitishwa kwake 
kuwa shirikishi” alibainisha Bi. 
Asha Ali Abdalla, Katibu Mkuu 
Wizara ya Uwezeshaji, Ustawi 
wa Jamii, Vijana, Wanawake na 
Watoto.

Sheria hii ya watoto Zanzibar 
imezingatia viwango/vigezo 
vinavyotambuliwa na Sheria ya 
Watoto ya Umoja wa Mataifa 
ya Mwaka 1989 na Mkataba wa 
Afrika wa Haki na Ustawi wa 
Watoto wa Mwaka 1990. Chini 
ya sheria hii watoto ama wakiwa 
watuhumiwa wa makosa au 
mashahidi wanapewa ulinzi 
wa kisheria na haki nyingine 
zikizingatiwa ikiwemo matunzo 
yao na ulinzi kizuizini.

Bila ya shaka pamoja 
na ubora wa sheria hiyo na 
mchakato shirikishi uliofanikisha 
utungwaji wake, lakini hatua 

mbalimbali zilizochukuliwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika kutekeleza 
sheria hiyo tangu ilipopitishwa 
mwaka 2011 zimechangia sana 
kupata ushindi huo.

Ni dhahiri tangu uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya Saba 
kuingia madarakani mwaka 
2010 kumekuwepo na jitihada 
za makusudi kuhakikisha kuwa 
haki za watoto zinaheshimiwa na 
ustawi wao unalindwa.

Jitihada hizo zinatokana na 
ukweli kuwa kumekuwepo na 
vitendo vingi vya uvunjaji wa 
haki za watoto na wanawake 
katika jamii yetu ikiwemo 
unyanyasaji wa kijinsia hivyo 
kupitishwa kwa sheria hiyo 
ilikuwa moja ya hatua muhimu 
za kukabiliana na vitendo hivyo.

Mara baada ya kupitishwa 
sheria hiyo hatua nyingine 
zilifuata ambazo ni pamoja 
na uanzishwaji wa mahkama 
za watoto, vituo vya mkono 
kwa mkono katika baadhi ya 
hospitali vinavyosaidia wahanga 
wa vitendo vya udhalilishaji 
watoto na kuanzisha madawati 
ya jinsia katika vituo vya 
Polisi kushughulikia masuala 
ya udhalilishaji wa watoto na 
wanawake.

Katika jitihada hizo za Serikali, 
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein amekuwa na mchango 
mkubwa ambapo katika kipindi 
chake cha uongozi alizindua 
rasmi kampeni kubwa dhidi 
ya unyanyasaji na udhalilishaji 
watoto nchini.

Kampeni hii ambayo imekuwa 
ikiendelezwa na Mheshimiwa 
Rais kila mara katika hotuba zake 
sehemu mbalimbali imechangia 
sana kupata mafanikio kwa 
Sheria ya Watoto Zanzibar.

Mwaka 2013 Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
kushirikiana na washirika 

mbalimbali wa ndani na nje 
imeweza kukamilisha Mkakati 
wa Miaka Mitano wa Mapitio na 
Marekebisho ya Sheria ya Watoto 
(Child Justice Reform: A five year 
Strategy 2013-2018).

“Tunzo hii imesaidia sio 
tu kuitangaza Zanzibar bali 
pia imedhihirisha utashi na 
dhamira ya kisiasa ya viongozi 
wa Zanzibar katika kusimamia 
sheria na kupanga mikakati 
inayolenga kuhakikisha haki na 
ustawi watoto nchini” Bi Asha 
Abdalla alisema katika maelezo 
kwenye hafla ya kukabidhi tunzo 
hiyo.

Katika shindano la mwaka 
2015 mbali ya Zanzibar 
kunyakua tunzo ya dhahabu, 
tunzo nyingine mbili za fedha 
zilitolewa kwa nchi zilizofanya 
vizuri.

Finland kupita sheria yake 
ya Elimu ya Msingi (Basic 
Education Act) ya mwaka 1998 
ilijinyakuliwa tunzo ya fedha. 
Sheria hiyo, kwa mujibu wa 
Taasisi ya World Future Council, 
inawahakikishia watoto fursa 
sawa ya elimu bora na mafunzo 
bila kujali uwezo (utajiri), 
rangi, umri, lugha au mtu alipo. 
Matokeo ya sheria hiyo ni nchi 
ya Finland kupata alama za juu 
katika majaribio ya kimataifa.

Jimbo la Meryland nchini 
Marekani lilijinyakulia pia 
tunzo ya fedha kutokana na 
mafanikio kwa kuweka kigezo 
cha ufahamu wa elimu ya 
mazingira kuwa sharti la kwa 
watoto wanaomaliza elimu ya 
sekondari (Environmetal Literacy 
Standards).

Kwa hakika tunzo hii kwa 
Zanzibar ni kielelezo cha matokeo 
ya kazi nzuri iliyofanywa kwa 
ushirikiano mkubwa kati ya 
watu na taasisi mbalimbali nchini 
na nje kwa maslahi mapana ya 
Zanzibar na watu wake.
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Zaidi ya miaka 20 baada 
ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kutangaza 

azma yake ya kuyaendeleza maeneo 
huru ya kiuchumi, utekelezaji 
wa mpango huo sasa umeonesha 
mwelekeo baada ya shughuli mbali 
mbali kuanza kufanyika kwenye 
maeneo hayo.

Hatua hiyo ni sehemu ya 
mafanikio ya juhudi za serikali 
zinazolenga kuifanya Zanzibar 
kuwa  ya kisasa zaidi yenye  kufikia 
kiwango cha uchumi wa  kipato 
cha kati kwa wananchi wake kwa 
kujenga mazingira bora ya uwekezaji 
wenye manufaa zaidi kiuchumi na 
kijamii nchini.

Dhamira ya Serikali 
katika kujenga mazingira 
yatakayoiwezesha Zanzibar kupiga 
hatua zaidi za kimaendeleo kwa 
kushirikiana na sekta binafsi ilianza 
tokea mwaka 1994, ilipotangaza 
rasmi kutenga maeneo matano. 
Maeneo hayo ni eneo la Fumba, 
Micheweni ambalo linajumuisha 
Kiuyu na Maziwa Ng’ombe, Eneo 

Ujenzi wa Mji Mpya Fumba 
umeanza

la Viwanda la Amani, Uwanja wa 
Ndege na Maruhubi.

Lakini pamoja na nia nzuri 
iliyokuwepo ya kuyashughulikia 
maeneo hayo, utekelezaji wa 
mpango huo tokea ilipotangazwa 
nia hiyo umekuwa ukishindikana 
kutokana na sababu mbali mbali 
ikiwemo Serikali kushindwa kupata 
fedha za kuyaendeleza maeneo 
hayo.

Moja kati ya maeneo yaliyopata 
msukumo mkubwa katika siku za 
hivi karibuni kuyaendeleza maeneo 
hayo ni ujenzi wa miundombinu 
katika eneo la Fumba. 

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya awamu ya saba chini 
ya uongozi wa Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa kushirikiana na 
muwekezaji mzalendo Bwana 
Said Salim Bakhresa kwa pamoja 
wanaliendeleza eneo la Fumba 
kwa kuanza kujenga kiwanda 
cha kisasa cha maziwa pamoja na 
miundombinu itakayoshajiisha 
wawekezaji kuwekeza kwenye eneo 
hilo.

Eneo la Fumba ambalo 
limetengwa kwa madhumuni hayo 
ya uwekezaji lina  ukubwa wa hekta 
3000. Kwa mujibu wa mpango 
wa matumizi ya ardhi, eneo hilo 
la Fumba limegawiwa makundi 
matatu makubwa; eneo la vijiji vya 
asili  hekta 800, 

eneo la majengo ambalo nalo 
limegaiwa katika maeneo matatu 
tofauti. Eneo moja ni eneo la 
uendelezaji miradi ya kibiashara 
- “Fumba Town Development” – 
Nyamanzi hekta 60, Eneo la pili ni 
mradi wa ujenzi wa nyumba za kati 
- Fumba Kororo hekta 76 na eneo la 
tatu ni ujenzi wa mji mpya wa kisasa 
wa kibiashara hekta 700.

Ili kuhamasisha utekelezaji wa 
mradi huo, tarehe 22 Novemba 2015, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alitembelea eneo 
hilo kukagua shughuli mbali 
mbali za miradi ya uwekezaji 
inayoendeshwa na makampuni ya 
Bakharesa.
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Njia mpya inayoelekea katika Mji Mpya wa Fumba itakayokuwa na upana wa mita 50 ambao utaruhusu kupishana kwa gari kumi kwa wakati 
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“haya ndio maendeleo 
tunayoyataka na hatuna budi 
kuyatangaza ili watu walijue eneo 
hili la Fumba lenye mwelekeo mpya 
kabisa wa maendeleo ya kisasa” 
alisema Dk. Shein.

Mara baada ya kufika kwenye 
eneo hilo, Rais wa Zanzibar 
alipatiwa maelezo kuhusiana na 
mradi huo. Jambo la kwanza kubwa 
linaloweza kuonekana mara tu 
baada ya kuingia kwenye eneo hilo, 
ni bara bara yenye upana wa mita 
50, ambayo ipo kwenye kiwango 
cha lami ya awali. 

Pembezoni mwa bara bara hiyo 
kuna ujenzi unaoendelea wa kituo 
cha habari na mawasiliano ambacho 
kitatumika kutoa taarifa mbali mbali 
za ndani na nje ya nchi kuhusiana na 
masoko na matukio tofauti.

Kiwanda kikubwa cha kisasa 
cha maziwa kimejengwa pembezoni 
mwa eneo la mradi wa ujenzi wa 
nyumba ambapo miundo mbinu ya 
barabara inaenelea kujengwa.

Ziara ya Rais wa Zanzibar 
ilimpeleka hadi kwenye ujenzi 
wa kiwanda kikubwa cha kokoto 
chenye uwezo wa kuzalisha tani 120 

za kokoto kwa saa. Pembezoni mwa 
kiwanda hicho kulikuwa na ujenzi 
unaoendelea wa kiwanda kipya cha 
kutengenezea lami.

Kwa mujibu wa Bwana Said 
Salim Bakhresa, viwanda hivyo 
vitazalisha lami na kokoto ambayo 
itatosheleza kwa mahitaji ya 
kampuni yake na makampuni 
mengine yatakayoendeleza 
ujenzi kwenye eneo hilo. Vile vile 
alitembelea sehemu itakayojengwa 
nyumba 500 za aina na ukubwa 
tofauti pamoja na huduma nyingine 
za kijamii, ujenzi wa gati ndogo na 
mitambo ya ujenzi wa barabara.

Dk. Shein aliupongeza uongozi 
wa Makampuni ya Bakhresa chini 
ya kiongozi wake Sheikh Said 
Bakhresa kwa kuonesha mfano 
katika uwekezaji katika mradi huo 
mkubwa ambao sio tu utaibadilisha 
kabisa haiba ya mji wa Fumba lakini 
pia utaipatia sifa zaidi Zanzibar.

Katika maelezo yake kwa 
Mheshimiwa Rais, Mwenyekiti wa 
Makampuni ya Bakhresa Sheikh 
Said Salum Bakhresa alieleza kuwa 
awamu ya kwanza ya mradi huo 
utakaogharimu zaidi ya dola za 

kimarekani milioni 100, utahusisha 
ujenzi wa nyumba 100. 

Aidha, alipata maelezo 
kuhusiana na ujenzi wa gati ndogo 
ambayo itawezesha vifaa na 
mahitaji mengine ya mradi kwenda 
Fumba moja kwa moja.  Baada ya 
mradi huo kukamilika, bandari 
hiyo itaimarishwa ili itumike kwa 
shughuli za kusafirishia abiria na 
mizigo.

Ziara ya Dk. Shein ilikamilika 
baada ya kuangalia ramani za 
majengo na maeneo yote ya eneo 
hilo ikiwemo viwanja vya michezo 
na burudani na kupatiwa maelezo 
ya kina kuhusiana na mradi huo 
na namna ambavyo wawekezaji 
wanaweza kuvutiwa kuwekeza 
biashara zao. 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kwa ufupi kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Uekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) Ndugu Salum Khamis Nassor wakati alipotembelea maeneo ya ujenzi wa mji mpya 
wa nyumba za kisasa zinazojengwa na Kampuni ya “Azam Group of Companies” katika kijiji cha Fumba Wilaya ya Magharibi B Unguja, tarehe 
22 Novemba, 2015
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Tarehe 6 Agosti, 2015 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alizindua rasmi kituo cha 
kutoa mafunzo ya elimu ya amali 
na ujasiriamali kwa kinamama 
huko Kibokwa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja. Jarida la Ikulu linaeleza 
umuhimu wa kituo hicho 
katika kuchochea maendeleo ya 
kinamama na jamii kwa ujumla.

Ilikuwa ni siku ya furaha 
kubwa kwa wakaazi wa kijiji 
cha Kibokwa kilichopo kiasi ya 
kilomita 35 kutoka mjini Unguja 
ambapo kijiji hicho kilipata ugeni 
mzito wa watu kutoka pande 
mbalimbali za nchi yetu na nje. 

Ugeni huo pamoja na wenyeji 
walipamba sherehe kubwa ya 
uzinduzi wa Kituo cha Mafunzo 
ya Elimu ya Amali na Ujasiriamali 
kwa Kinamama. 

Kituo hiki ni matokeo ya ziara 
ya kikazi ya Mheshimiwa Rais 
aliyoifanya nchini India mwezi 
Februari, 2014. Akiwa nchini 
humo alipata fursa ya kutembelea 
chuo kama hicho kinachoitwa 
Barefoot kilichoko katika kijiji 
cha Tilonia, wilaya ya Ajmer, 
jimbo la Rajastan. Kituo hicho 
kinafundisha kinamama kazi za 
amali na ujasiriamali.

Mheshimiwa Rais alivutiwa 
sana na mchango wa chuo hicho 
katika kuwawezesha kinamama 

kujiletea maendeleo kwa 
kuwapatia ujuzi na nyenzo za 
kukabiliana na changamoto za 
maisha yao ya kila siku ikiwemo 
kupambana na umasikini.

Katika mnasaba huo Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
Uongozi wa chuo hicho ulitia 
saini makubaliano ya kuanzisha 
chuo kama hicho Zanzibar hivyo 
uzinduzi wa kituo hicho ni 
matokeo ya makubaliano hayo.

Kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais katika hotuba yake ya 
uzinduzi, kituo hicho ni moja ya 
hatua muhimu za utekelezaji wa 
mipango ya serikali ya kuimarisha 
maendeleo ya wanawake, 
ujasiriamali na kutengeneza 

Ziara ya Dk. Shein ya India 
imezaa Matunda
	 ¾Chuo cha taaluma ya mafunzo ya amali kimezinduliwa Kibokwa 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia kazi za utengenezaji vifaa vya umeme wa jua 
zinazofanywa na wanafunzi wa kituo cha kuwafunza Wanawake wakati wa sherehe za ufunguzi wa kituo hicho katika kijiji cha Kibokwa Wilaya 
ya Kaskazini A,  tarehe 6 Agosti, 2015
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ajira ili kuwawezesha wanawake 
kupambana na umasikini.

Kwa hakika kuna kila sababu za 
kuzipongeza jitihada za Serikali ya 
Awamu ya Saba chini ya uongozi 
wa Mheshimiwa Dk. Shein kwa 
namna ambavyo imekuwa ikifanya 
jitihada za makusudi kuhakikisha 
kuwa wanawake nchini wanapata 
fursa za kujiendeleza kadri 
inavyowezekana kulingana na 
nafasi na mchango wao katika 
jamii.

Jitihada hizi za serikali ni 
sehemu ya utekelezaji wa malengo 
mbalimbali ya uimarishaji wa 
hali ya maisha ya kinamama 
kama yalivyoainishwa katika 
mipango ya maendeleo ya kitaifa 
na kimataifa ikiwemo Dira 
ya Maendeleo Zanzibar 2020, 
MKUZA II, Ilani ya Uchaguzi 
wa CCM 2010-2015 pamoja na 
Malengo ya Milenia.

Hivyo ni vyema kauli ya 
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraz la 
Mapinduzi kuwa Wazanzibari 
wana kila sababu za kujivunia 
hatua kubwa ya maendeleo 
iliyofikiwa katika kuimarisha 
hali ya kinamama katika kipindi 
hiki cha miaka mitano ya Serikali 
ya Awamu ya Saba ikaungwa 
mkono kwa juhudi zote ili kuleta 
mafanikio zaidi.

Kwa hivyo kuzinduliwa 
kwa chuo hiki ni hatua nyingine 
muhimu katika kuongeza kasi ya 
maendeleo ya kinamama nchini 
pamoja na jamii kwa ujumla 
kwa kuwa lengo la mafunzo 
yatakayotolewa kituoni hapo ni 
kuwa chachu ya maendeleo ya 
nchi yetu kwa kuamini fika usemi 
wa wahenga ‘ukimuelimisha 
mwanamke mmoja, basi 
umeelimisha jamii’ hivyo 
ukimuimarisha/ukimwezesha 
mwananke umeimairisha/
umeiwezesha  jamii.

Kama hivi leo Zanzibar 

inajivunia mafanikio makubwa 
ya watoto wa kike katika elimu 
ya sekondari na vyuo vikuu, 
basi katika miaka michache ijayo 
tunatarajia matokeo mazuri zaidi 
kwa kuwa mchango wa kituo 
hiki kuimarisha hali za kinamama 
utatoa fursa zaidi kwa watoto wa 
kike na kiume kupata huduma /
mahitaji yao zaidi ya kielimu na 
mengine kutoka kwa wazazi wao 
watakaowezeshwa  kupitia kituo 
hiki.

Kukamilika kwa kituo hiki 
kutatoa fursa zaidi kwa kinamama 
nchini kujiendeleza katika fani 
mbali mbali za ujasiriamali 
ikiwemo ufundi wa vifaa vya 
umeme wa jua na usambazaji 
wake, ushoni, ufugaji wa nyuki 
kwa ajili ya asali, ukulima wa 
mboga mboga na utengenezaji 
wa bidhaa kama vile chaki na 
vyandarua.

Kama alivyobainisha 
Mwakilishi wa Shirika la Umoja 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifuatilia kwa makini maelezo yanayotolewa na mmoja kati 
ya wanafunzi wa kituo cha kuwafunza Wanawake utengenezaji wa vifaa vya Umeme wa jua na kazi mbali mbali za ujasiriamali katika kijiji cha 
Kibokwa Wilaya ya Kaskazini A,  tarehe 6 Agosti, 2015
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wa Mataifa linaloshughulikia 
wanawake (UN Women) nchini 
Bibi Anna Collins, katika pongezi 
zake kwa Serikali, kuwa kituo 
hiki ni mfano bora wa uwezeshaji 
kinamama kiuchumi katika 
mtazamo mpana wa maendeleo 
endelevu ambao unajielekeza 
katika kuleta usawa wa jinsia, 
kuondoa umasikini na ukuaji 
wa uchumi unaoshirikisha/
unaomgusa kila mwananchi.

Bibi Collins alibanisha kuwa 
kituo hiki kinaongeza sauti ya 
kinamama kusikika na uhuru 
wao katika jamii kitu ambacho 
kinajenga matumaini ya kutimiza 
ndoto zao za maisha hivyo 
kuongeza hamasa kwa vijana 
kujiamini na kujituma zaidi.

Jambo jingine muhimu ni kuwa 
mafunzo wanayoyapata kinamama 
katika kituo hicho yanawapa 
kinamama uwezo wa kujiamini 
na kuwawezesha kupanga, 
kutekeleza na kufanya maamuzi 

sahihi katika kutekeleza shughui 
zao mbalimbali za kujipatia kipato 
pamoja na maendeleo ya jamii 
katika maeneo yao.

Ni vyema kueleza kuwa kituo 
hiki ni cha aina ya kipekee kwa 
kuwa kinamama wanaojiunga na 
kituo hiki ni wale wa maeneo ya 
vijijni ambao ama hawakupata 
fursa ya elimu au wamefikia 
kiwango kidogo cha elimu. Watu 
hao mara nyingi katika jamii 
zetu huonekana kuwa ni watu 
wasioweza kufundishika tena 
jambo ambalo husababisha baadhi 
yao kukata tamaa katika maisha.

Kituo hiki kimejengwa kwa 
ushirikiano kati ya serikali na 
washirika wa maendeleo ambapo 
jumla ya shilingi milioni 124.5 
zilitumika kukarabati majengo 
ambapo kati ya hizo milioni 76.3 
zilitolewa na serikali na shilingi 
milioni 48.2 zimetolewa na UN-
Women. 

Mshirika mkuu Chuo cha 
Barefoot India kimegharimia 
ununuzi wa samani, uchimbaji wa 
kisima, ujenzi wa tangi la kuvuna 
maji ya mvua lenye uwezo wa 
kuhifadhi lita 30,000 pamoja 
na matangi ya maji ya moto 
yanayotumia umeme jua. Aidha, 
Taasisi ya Milele Zanzibar ni 
miongoni mwa taasisi zilizoshiriki 
katika uanzishwaji wa kituo hiki.

Malengo ya muda mrefu ni 
kituo hiki kupokea kinamama 
kutoka nchi jirani. Hiyo ni fursa 
nyingine kwa wananchi wa 
Zanzibar kuonesha utamaduni 
wetu ulioambatana na ukarimu 
ili kuimarisha uhusiano na 
ushirikiano kati yetu na majirani 
zetu.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikabidhiwa kitenge maalum na aliekuwa Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Uwezeshaji, Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake na Watoto Bwana Ali Khamis Juma wakati wa sherehe za ufunguzi wa kituo 
cha kuwafunza Wanawake utengenezaji wa vifaa vya Umeme wa jua na kazi mbali mbali za ujasiriamali katika kijiji cha Kibokwa Wilaya ya 
Kaskazini A,  tarehe 6 Agosti, 2015
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Matukio
katika

Picha

Rais wa Zanzibar wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akifungua pazia katika 
jiwe la msingi ikiwa ni ishara 
ya kulifungua   Jengo jipya 
la   Wizara ya Katiba na Sheria 
liliopo Mazizini Nje kidogo 
ya Mji wa Zanzibar, tarehe 
06 Oktoba 2015. Kushoto ni 
Waziri wa Katiba na Sheria 
Mheshimiwa Abubakar  Khamis 
Bakari na (kulia) Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo Ndugu Asaa 
Omar Hamad

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akisalimiana na 
Mkurugenzi wa Shirika la 
Misada la Uengereza (DFID) 
Vel Gnanendran alipofika 
Ikulu Mjini Zanziba tarehe 24 
Oktoba, 2015. Aliesimama 
katikati ni Balozi wa 
Uengereza nchini Tanzania Bi 
Dianna Melrose

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akizungumza 
na Balozi mteule nchini 
Zimbabwe Luteni Jenerali 
Mstaafu Charles Makakala Ikulu 
Zanzibar tarehe 21 Agosti, 2015

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed  
Shein na mkewe mama 
Mwanamwema Shein 
wakiangalia machapisho 
mbali mbali yanayotoa elimu 
kwa wananchi kuhusu bidhaa 
zinazotokana na karafuu 
katika banda la maonesho 
ya bidhaa za karafuu. 
Maonesho hayo yalifanyika 
katika kiwanda cha Makonyo 
Wawi Wilaya ya Chechake 
Pemba tarehe 26 Ogasti, 
2015

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk.Ali Mohamed 
Shein akizungumza na 
Balozi wa Msumbiji nchini 
Tanzania Vicente Mebunia 
Veloso Ikulu Mjini Zanzibar 
tarehe 3 Agosti, 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akimsikiliza 
Waziri wa Ardhi, Makazi, Maji na 
Nishati Mh. Ramadhan Abdallah 
Shaaban akitoa maelekezo 
kuhusu mradi wa maji safi na 
salama wakati alipotembelea 
mradi wa uimarishaji maji safi na 
salama kwa uchimbaji wa kisima 
kipya na ukarabati wa tangi 
la maji Makunduchi Wilaya ya 
Kusini Mkoa wa Kusini Unguja, 
tarehe 01 Disemba, 2015



Uzinduzi wa miradi ya Maendeleo 
Pemba

Chuo Kikuu cha Taifa cha 
Zanzibar (SUZA) kimepiga hatua 
nyingine mbele katika kujiimarisha 
baada ya kukamilisha ujenzi wa 
Tawi la chuo hicho, Kampasi ya 
Benjamin Mkapa, huko katika kijiji 
cha Mchangamdogo Wilaya ya 
Wete, Mkoa wa Kaskazini, Pemba. 

Sherehe za uzinduzi wa Tawi 
hilo ambapo mgeni rasmi alikuwa 
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein zilifana sana ambapo mamia 
ya wanafunzi na wananchi wa vijiji 
vya jirani walihudhuria.  

Kampasi hiyo kwa mujibu wa 
Makamu Mkuu wa Chuo hicho 
Profesa Idrisa Ahmada Rai, itaanza 
kwa kuendeleza masomo ya 
Ualimu katika ngazi ya Diploma ya 
Msingi yanayotolewa Chuoni hapo 
na  mafunzo mengine ya muda 
mfupi kwa taaluma mbali mbali 
kama vile masomo ya matumizi ya 
teknolojia ya Tehama, mafunzo ya 
ujasiriamali na mafunzo ya lugha 
za kigeni.

Kama walivyosema wahenga 
‘mwanzo wa hesabu ni moja’ 
lakini lengo la muda mrefu 
ni kuona mengi ya masomo 
yanayofundishwa katika kampasi 

Hatua hii inakwenda 
sambamba na utekelezaji wa 
malengo ya Mapinduzi matukufu 
ya mwaka 1964 na sababu kuu ya 
kutangazwa elimu bila ya malipo 
mara tu baada ya Mapinduzi hayo. 

Kama  alivyoeleza Dk. Shein 
katika hotuba yake ya uzinduzi 
kuwa kampasi hiyo ni fursa 
nyingine kwa vijana wa kisiwa 
cha Pemba kupata elimu ya juu 
kisiwani humo tofauti na huko 

nyingine zilizoko Unguja kuanzia 
shahada ya kwanza hadi shahada 
ya uzamivu yanatolewa pia katika 
kampasi hiyo.

Kwa hivyo kuzinduliwa tawi 
hilo lenye majengo ya kisasa 
na huduma zote za msingi kwa 
wanafunzi kisiwani Pemba ni hatua 
nyingine muhimu ya kuimarisha 
maendeleo ya elimu ya juu katika 
visiwa vya Unguja na Pemba.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikata 
utepe kuzindua Tawi la Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) katika Chuo cha Benjamin 
Willium Mkapa liliopo Mchanga mdogo Kaskazini Pemba tarehe 25 Agosti 2015. Kulia ni Mke 
wa Rais Mama Mwanamwema Shein na kushoto ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali 
Mheshimiwa Ali Juma Shamuhuna
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Mwishoni mwa 
mwezi wa Agosti 
Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk.  Ali Mohamed 
Shein alifanya ziara ya siku 
nne kisiwani Pemba.  Ziara 
hiyo ambayo  ilikuwa mahsusi 
ilikamilika baada ya  kuzindua 
miradi kadhaa pamoja na kuweka 
mawe ya msingi ya miradi mipya. 
Katika makala hii gazeti lako 
linakupitisha katika ziara hiyo 
hatua kwa hatua.

Miradi iliyokuwemo katika 
ziara hiyo ni ya sekta ya elimu, 
maji, afya, miundombinu, kilimo, 
maliasili na mazingira, michezo na 
burudani.

Ni hatua nzuri ya mafanikio 
katika sekta hizo kisiwani Pemba 
ikiwa ni matokeo ya utekelezaji wa 
malengo yaliyomo katika mipango 
ya maendeleo ikiwemo Dira ya 
Maendeleo ya Zanzibar 2020, 
Mpango wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umasikini Zanzibar 
Awamu ya Pili (MKUZA II), 

Malengo ya Milenia na Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM mwaka 2010-
2015.

Katika maelezo yake kwa 
wananchi, Dk. Shein alisema 
mafanikio yaliyopatikana Unguja 
na Pemba katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wake ni matokeo 
ya amani na utulivu uliopo pamoja 
na ushirikiano kati ya serikali 
na wananchi, hivyo aliwasihi 
wananchi kuendelea kudumisha 
hali hiyo kwa kuzidisha upendo 
miongoni mwao. 

Uzinduzi wa Tawi la Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA)



nyuma ambako walilazimika 
kufuata elimu ya juu katika vyuo 
vilivyoko Unguja, Tanzania Bara 
na hata nchi za nje. Kwa hivyo Tawi 
hilo la SUZA litakuwa kichocheo 
cha kuharakisha mabadiliko katika 
jamii na kuleta maendeleo.

Kuongezeka kwa Kampasi ya 
Benjamin Mkapa kunafanya chuo 
hicho sasa kuwa na kampasi nne. 
Kampasi nyingine ni Tunguu, 
Vuga na Nkrumah. Ni matarajio 
kwa serikali kuwa kuwepo kwa 
kampasi hizo kutatoa changamoto 
kwa vijana kuzitumia vyema 
fursa za elimu ambapo sasa 
wamerahisishiwa kwa kuzidi 
kusogezewa huduma za elimu 
mahala walipo. 

Ni ukweli usiopingika kuwa 
katika kipindi hiki cha uongozi 
wa awamu ya kwanza ya serikali 
ya Awamu ya Saba Chuo hicho 
chenye umri wa miaka 14 sasa 
kimepanuka kwa haraka sana 
kitaasisi na kitaaluma hivyo 
kuweza kwenda sambamba na 
mabadiliko na mahitaji ya elimu ya 
juu katika nchi yetu. 

Kwa hivyo hatuna budi 
kuupongeza kwa dahati uongozi 

wa SUZA kwa mafanikio hayo 
makubwa yaliyopatikana katika 
kipindi hiki kifupi.

Lakini shukrani za pekee 
hazina budi kuelekezwa kwa 
Mkuu wa Chuo hicho ambaye pia 
ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein kwa jitihada 
zake binafsi katika kuhakikisha 
kuwa chuo hicho kinapiga hatua 
haraka iwezekanavyo na hatimae 
kinakuwa moja ya vyuo bora na 
vya kutegemewa katika ukanda 
huu wa Afrika Mashariki.

Ni jambo la kujivunia kuona 
kuwa wakati wote panapokuwepo 
na fursa ya kusaidia chuo hicho 
Mheshimiwa Rais amekuwa mstari 
wa mbele katika ‘kukipigia debe’. 
Kwa mfano katika mazungumzo 
yake na washirika wa maendeleo 
iwe humu nchini au katika safari 
zake za kikazi nje ya nchi, SUZA 
ni moja ya ajenda zake muhimu 
katika mazungumzo na wenyeji 
wake zikiwemo taasisi za elimu na 
utafiti.

Matokeo yake SUZA hivi 
sasa imekuwa na mahusiano 
na mashirikiano na vyuo vikuu 

vingi pamoja na taasisi za kitafiti 
ambapo kinapata kubadilishana  
uzoefu na kufanya kazi za kitafiti 
na taasisi hizo na hivyo kuongeza 
ujuzi na taaluma kwa wakufunzi 
na wataalamu wa chuo.  

Uwezo na uzoefu katika 
kufanya tafiti ni moja ya vigezo 
vinavyovipandisha hadhi vyuo 
vikuu. Hii inatokana na nafasi 
ya vyuo vikuu katika kuleta 
maendeleo. Hivyo ni wajibu wa 
chuo kikuu chochote ulimwenguni 
kufanya tafiti kwa lengo la 
kutafuta ufumbuzi wa changamoto 
mbali mbali zinazoikabili jamii 
sambamba na kutoa ushauri. 
Kutokana na sababu hiyo, ndiyo 
maana Mheshimiwa Rais kwenye 
hotuba zake amekuwa akisisitiza 
jambo hilo.

Katika hatua nyingine 
tunaungana na pendekezo 
lililotolewa na Makamu Mkuu 
wa SUZA Profesa Idrissa Ahmada 
Rai ya kutaka Chuo hicho 
kikabidhiwe skuli ya sekodari ya 
Mchangamdogo ambayo ipo jirani 
ya chuo hicho.

Pendekezo hili ni muhimu 
kama ilivyoelezwa SUZA inayo 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia moja ya darasa katika Tawi la Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar  (SUZA) katika Chuo cha Benjamin Willium Mkapa, Mchanga mdogo Kaskazini Pemba baada ya kufanya uzinduzi rasmi 
tarehe 25 Agosti 2015
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skuli kama hiyo katika kampasi 
ya Tunguu na imekuwa ni moja 
ya skuli zinazofanya vyema 
katika mitihani ya taifa hivyo 
kuihakikishia SUZA wanafunzi 
wenye uwezo zaidi kujiunga na 
chuo hicho hasa katika masomo ya 
sayansi.

Itakuwa ni jambo la busara sana 
ikiwa SUZA itakabidhiwa skuli 
hiyo kwa faida ya jamii kuanzia 
mwanafunzi mmoja mmoja hadi 
kwa taifa kwa kuwa uamuzi 
huo utasaidia kupunguza pengo 
kubwa la wanafunzi wa masomo 
ya sayansi katika vyuo vya elimu 
ya juu nchini.

Sambamba na pendekezo hilo, 
ni vyema mamlaka husika ikalipa 
kipaumbele ombi la chuo hicho la 
kupatiwa eneo zaidi kwa ajili ya 
matumizi yake hasa ikizingatiwa 
kuwa kwa namna yeyote ile 
kampasi hiyo baada ya muda 
itapanuka na itahitaji eneo zaidi 
kwa shughuli zake. 

Na itakuwa ni jambo jema kama 
ombi hili likatekelezwa bila ya 
ajizi kama wahenga walivyonena 
‘ajizi ni nyumba ya njaa’. Ni 
muhimu kuzingatia kuwa ujenzi 
katika maeneo mengi ya nchi 
yetu ikiwemo Mchangamdogo 
hivi sasa umeshika kasi hivyo 
kuchelewa kutekelezwa ombi hili 
sasa kunaweza ama kukwamisha 
kabisa upanuzi wa chuo hicho siku 
za baadae au zoezi hilo kufanyika 
kwa gharama isiyotarajiwa na 
ikawa ‘majuto ni mjukuu’

Tunalitilia mkazo sana suala 
hili kwa kuzingatia ukweli kuwa 
kwa namna ambavyo sekta ya 
elimu inavyoendelea kupanuka 
hatutarajii kuwa SUZA itaendelea 
kubaki katika muundo wa 
sasa hivyo haitakuwa jambo la 
kushangaza Kampasi ya Benjamin 
Mkapa siku moja kikawa chuo 
kikuu kinachojitegemea kama 
historia inavyoonesha kwa vyuo 
vikuu vya taifa kama SUZA.

Mradi huu ni moja kati ya miradi 
mikubwa ya maji iliyotekelezwa 
katika Awamu ya Saba, lengo 
likiwa ni kutekeleza kwa vitendo 
malengo ya Mapinduzi matukufu 
ya mwaka 1964 ya kuwapatia 
wananchi maji safi na salama. 

Tokea Awamu ya Kwanza lengo 
hili limekuwa likitekelezwa hatua 
kwa hatua kulingana na mahitaji 
na uwezo wa uchumi wa nchi. 
Kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais wakati wa uzinduzi wa mradi 
huo, serikali haitasita kukopa ikiwa 

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Mradi wa Maji Safi na Salama na Mazingira Zanzibar

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua 
mfereji kuruhusu maji kuingia kwenye ndoo  mara baada kufungua Mradi wa Maji safi na 
Salama katika kijiji cha  Taif Wete Pemba Mkoa wa Kaskazini akiwa katika ziara ya kuifungua  
miradi mbalimbali ya Maendeleo tarehe 25 Ogasti 2015. Mradi huu umefadhiliwa na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika ADB, 
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uchumi utaruhusu ili kufanikisha 
mipango ya maendeleo kama 
ilivyofanya kwa mradi huu.

Mradi huu wa Maji safi na 
Salama, Usafi wa Mazingira 
Zanzibar ambao ulitekelezwa kwa 
pamoja kati ya Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB), Shirika la 
Makazi la Umoja wa Mataifa (UN-
Habitat) na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ulihusisha maeneo 
makuu manne.

Maeneo hayo ni ya Kuijengea 
uwezo Mamlaka ya Maji ili 
kuiwezesha kutoa huduma bora, 
Ujenzi wa Miundombinu ya 
Kusambaza Huduma ya Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
Unguja na Pemba, Ujenzi wa 
Miundombinu ya Kuimarisha na 
Kuendeleza huduma ya Maji na 
Usafi wa Mazingira katika Miji 
Mitatu ya Pemba na Kuimarisha 
na Kuvitunza Vianzio vya Maji 
Unguja na Pemba.

Gharama za mradi huu ni 
jumla ya shilingi bilioni 67.73 
ambapo shilingi bilioni 50.85 ni 
mkopo kutoka benki ya AfDB na 
benki hiyo ilitoa fedha nyingine 
shilingi bilioni 6.10 zilikuwa ni 

msaada. UN-Habitat ilitoa msaada 
wa shilingi bilioni 2.50  

Kwa upande wake Serikali 
ilitumia shilingi bilioni 8.28 kwa 
ajili ya kulipa fidia mali na mazao 
ya wananchi yaliyoathirika na 
ujenzi wa maradi pamoja na 
kupeleka umeme katika vituo vya 
maji.

Kisiwani Pemba mradi huu 
umeongeza kiwango cha uzalishaji 
maji kutoka lita 14,022,000 kwa 
siku hadi lita 35,600,000 kwa siku 
kwa mkoa wa Kaskazini Pemba 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
154 na kwa upande wa Mkoa 
wa Kusini Pemba uzalishaji 
maji umeongezeka kutoka  lita 
19,034,000 hadi lita 36,500, ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 92.

Kwa ujumla kukamilika 
kwa Ujenzi wa Miundombinu 
ya Kuimarisha na Kuendeleza 
huduma ya Maji na Usafi wa 
Mazingira katika miji mitatu ya 
Pemba (Chake-Chake, Mkoani 
na Wete) tayari kumewezesha 
wananchi 70,852 kupata huduma 
hiyo. Kwa upande wa vijijini 
wananchi wapatao 54,173 wa 
shehia za Wambaa, Chumbageni, 

Mizingani, Ndagoni, Wesha, 
Vitongoji (ikiwemo Uwandani 
na Kibokoni), Ng’ambwa, 
Mchangamodogo, Kiswani, Piki, 
Mzambarauni na Chwale nao 
wanapata huduma hiyo

Kwa upande wa kisiwa cha 
Unguja, mradi umewafaidisha 
wananchi wapatao 41,000 
kutokana na kuongezeka kwa 
kiwango cha uzalishaji maji kwa 
asilimia 53 kutoka lita 14,952,000 
hadi lita 22,900,000 kwa siku 
kwa mkoa wa Kaskazini wakati 
katika mkoa wa Kusini uzalishaji 
umeongezeka kwa asilimia 5 
kutoka lita 13,574,000 kwa siku 
hadi lita 14,300,000.   

Kutokana na mafanikio 
ya utekelezaji wa mradi huo, 
Mheshimiwa Rais alizipongeza 
jitihada za wizara ya Ardhi, 
Makazi, Maji na Nishati kwa kazi 
nzuri ambayo imekuwa ikiifanya 
ambayo imewezesha Zanzibar 
kuzalisha lita milioni 163 za maji 
ikiwa ni asilimia 76 ya mahitaji 
yake ambayo hadi Disemba 2014 
yalikuwa ni lita 214,580,240.

Dk. Shein aliwaambia 
mamia ya wananchi na wageni 

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua pazia kama ishara ya uzinduzi wa Mradi wa 
Majisafi na salama katika kijiji cha Taif Wete Kaskazini Pemba akiwa katika ziara ya kuifungua miradi mbalimbali ya Serikali kisiwani humo 
tarehe 25 Agosti, 2015. Mradi huu umefadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika (ADB)
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cha Mapinduzi 2010 - 2015 ambapo 
kwa mujibu wa Ilani hiyo katika 
kipindi cha miaka mitano ilielekeza 
Serikali kujenga barabara za 
kiwango cha lami zenye urefu wa 
kilomita 76.6 kisiwani Pemba. 

waliohudhuria uzinduzi wa mradi 
huo uliofanyika katika kijiji cha 
Taif, Wilaya ya Wete, Mkoa wa 
Kaskazini Pemba kuwa, Mradi 
huo ni miongoni mwa hatua za 
utekelezaji wa ahadi zake kwa 
wananchi alizozitoa wakati 
akiomba ridhaa yao kuongoza 
Zanzibar katika uchaguzi wa 
mwaka 2010 kupitia mipango 
mbalimbali ya maendeleo.

Pamoja na kuwashukuru 
washirika wa maendeleo na taasisi 
nyingine pamoja na watu binafsi 
kwa mchango wao mkubwa 
katika kusaidia miradi ya maji   
nchini lakini alieleza“anaona 
faraja kwamba mambo mengi 
tuliyowaahidi wananchi katika 
mwaka 2010 tunayakamilisha. 
Tulipoahidi tulijua ahadi ni deni”

Uzinduzi wa barabara za 
Wete- Gando na Wete- Konde ni 
muendelezo wa jitihada za Serikali 
ya Awamu ya Saba ya kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi 
Unguja na Pemba. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikata utepe kufungua Barabara ya Wete- Gando na Wete-
Konde katika Mkoa wa Kaskazini Pemba  katika ziara ya kuzindua miradi ya maendeleo katika Mkoa huo tarehe 27 Ogasti 2015. Kushoto ni 
Naibu Waziri wa Mawasiliano na Miundombinu Issa Haji Ussi

Barabara hizo zinaongeza 
idadi za barabara zilizomalizika 
kujengwa katika Mkoa wa 
Kaskazini Pemba katika awamu 
hii ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimtwisha 
ndoo ya maji Bi. Mwajuma Ahmed Abdalla baada ya kufungua Mradi wa Maji safi na Salama 
katika kijiji cha  Taif Wete Pemba Mkoa wa Kaskazini akiwa katika ziara ya kuifungua  miradi 
mbalimbali ya Maendeleo tarehe 25 Agosti 2015. Mradi huu umefadhiliwa na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika AFDB, 

Uzinduzi wa barabara ya Wete – Gando na Wete Konde
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Ni vyema kuwakumbusha 
wasomaji kuwa mwezi Machi 
2014, Mheshimiwa Rais alizindua 
barabara za vijijini katika mkoa 
wa Kaskazini Pemba ambazo ni 
kutoka Kipangani hadi Kangagani 
ambayo inajulikana kama barabara 
ya Kangagani yenye urefu wa 
kilomita 2.7. Barabara nyingine 
ni ya Kojani yenye urefu wa 
kilomita 1.9 ambayo imeanzia kijiji 
cha Chwale hadi Likoni kwenda 
kisiwa cha Kojani, nyingine ni ya 
Pandani. Hii ina urefu wa kilomita 
7.9 ambayo inaanzia kijiji cha 
Mzambarau Takao kupitia vijiji 
vya Pandani hadi Finya.

Barabara nyingine ni ya Mapofu 
ambayo imeanzia Mzambarau 
Karim kupitia Finya hadi kijiji 
cha Mapofu ambayo ina urefu wa 
kilomita 8.9. Nyingine ni barabara 
ya Daya yenye urefu wa kilomita 
6.9 ambayo imeanzia kijiji cha 
Bahanasa hadi Daya na mwisho ni 
barabara ya Mtambwe yenye urefu 
wa kilomita 7.1 inayoanzia kijiji 

cha Makoongeni kupitia kijiji cha 
Daya hadi Mtambwe.

Ni jambo la kutia moyo na 
kujivunia kuona kuwa pamoja 
na kumalizika kwa barabara 
hizo, Serikali bado inaendelea 
na mpango wake wa ujenzi wa 
barabara nyingine katika mkoa 
huo ambazo ni barabara ya zamani 
ya kutoka Wete hadi Chake-
Chake yenye kilomita 22.1 na pia 
inaifanyia marekebisho makubwa 
barabara ya Ole hadi Konde 
kuimarisha uwezo wake.

Kwa upande mwingine Serikali 
imeanza ujenzi wa barabara ya Ole 
hadi Kengeja (35 km). Barabara hii 
inaelezwa kuwa ilibuniwa na Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar Mzee 
Abeid Amani Karume kwa hivyo 
ujenzi wake utatimiza ndoto ya 
mwasisi huyo ambaye alifariki 
kabla ya ndoto yake kutimia.

Katika hotuba yake kwa 
wananchi wakati wa uzinduzi wa 
barabara hizo uliofanyika katika 
kijiji cha Ukunjwi Wilaya ya Wete, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifuatana na viongozi wa Wizara ya Miundombinu na 
Mawasiliano mara baada ya uzinduzi rasmi wa Barabara ya Wete - Gando katika katika ziara ya kuzindua miradi ya maendeleo Mkoa wa 
Kaskazini Pemba tarehe 27 Ogasti, 2015

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Dk. Shein hakusita kuwakumbusha 
wananchi kuhusu matumizi bora 
ya barabara pamoja na kutumia 
fursa za kuwepo barabara hizo 
kuchangamkia fursa za kiuchumi 
kama vile kuongeza kilimo cha 
mbogamboga na matunda.

Ni ukweli usiofichika kuwa 
barabara hizo zimejengwa 
kwa gharama kubwa na fedha 
nyingine ni mikopo na misaada 
hivyo tunaungana na wito wa 
Mheshimiwa Rais kwa wananchi 
wa kuwataka kuzitunza barabara 
hizo na kuwatahadharisha 
wananchi hao dhidi ya kukaidi 
amri ya serikali ya kutojenga katika 
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 
upanuzi wa barabara. 

Dk. Shein alitumia fursa hiyo 
kuushukuru uongozi wa Benki ya 
Kiarabu ya Maendeleo ya Uchumi 
ya Afrika (BADEA) na Mfuko wa 
Maendeleo wa Saudi Arabia (Saud 
Fund) kwa kusaidia ujenzi wa 
barabara hiyo.
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Hospitali ya Abdallah Mzee 
iliyoko Mkoani, mkoa wa Kusini 
Pemba ni moja ya hospitali za 
zamani kisiwani humo na tangu 
kuanzishwa kwake imejipatia sifa 
kubwa kutokana na kuwa kama 
ndio hospitali ya rufaa kisiwani 
Pemba.

Jambo moja ambalo liliifanya 
hospitali hiyo kuwa mashuhuri 
kisiwani humo ni kuwepo kwa 
madaktari bingwa kutoka Jamhuri 
ya Watu wa China kama ilivyo kwa 
hospitali kuu ya Mnazi Mmoja 
Unguja.

Hospitali hii hivi sasa inajengwa 
upya kwa msaada kutoka Serikali 
ya Jamhuri ya Watu wa China ili 
kuifanya iwe ya kisasa ikiwa ni 
sehemu ya mkakati wa serikali wa 
kuimarisha huduma za afya nchini.

Siku ya tarehe 27 Agosti, 2015 
ilikuwa siku ya pekee iliyojaa 

furaha kwa wananchi wa Mkoani 
Pemba kwa kuwa walishuhudia 
sherehe za  kuweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa hospitali hiyo mgeni 
rasmi akiwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya 
Dk. Mohamed Saleh Jidawi, 
itakapokamilika mwezi Septemba 
2016, pamoja na uwezo wa kulaza 
wagonjwa 160, hospitali hiyo 
itakuwa na vifaa vyote muhimu 
vya kisasa vya uchunguzi wa 
maradhi. 

Aidha, hospitali hiyo itakuwa 
na jengo la utawala, jengo la 
kupokelea wagonjwa, sehemu za 
kufulia, chumba cha kuhifadhia 
maiti, jiko na sehemu ya kuchomea 
taka.

Wakati serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China itatoa vifaa vyote 
vya hospitali hiyo kwa upande 
wake katika kuhakikisha hospitali 
inafikia viwango vya kimataifa, 
Mhe Rais aliahidi kuwa serikali 
ya Zanzibar itaweka mashine ya 
kisasa kabisa katika uchunguzi 
wa maradhi iitwayo Megnatic 
Renascence Imaging (MRI).

Katika hotuba yake kwenye 
hafla hiyo, Dk. Shein aliusifu 
urafiki na udugu wa wananchi 
wa Jamhuri ya Watu wa China 
na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kuwashukuru 
viongozi na wananchi  wa China 
kwa namna wanavyowaunga 
mkono wananchi wa Zanzibar 
katika harakati zao za kujiletea 
maendeleo ikiwemo msaada wa 
ujenzi wa hospitali hiyo.

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Kuweka Jiwe la Msingi la Hospitali ya Abdalla Mzee Mkoani

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua pazia kuashiria uwekaji wa jiwe la msingi la 
Hospitali mpya ya Abdalla Mzee iliyopo Mkoani Pemba akiwa katika ziara ya kufungua miradi ya maendeleo kisiwani Pemba tarehe 28 Ogasti, 
2015
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“hawa (wachina) ni marafiki 
zetu wa kweli kwani akufaaye 
kwa dhiki ndie rafiki” Dk. Shein 
aliwaeleza wananchi na viongozi 
waliohudhuria hafla hiyo huku 
akitoa shukrani maalum kwa Rais 
wa Jamhuri ya Watu wa China Xi 
Jinping kwa kuendeleza urafiki na 
udugu huo.

Katika salamu zake kwa 
wananchi kwenye hafla hiyo, 
Balozi Mdogo wa Jamhuri ya Watu 
wa China nchini Mheshimiwa 
Xie Yunliang alieleza kuwa ujenzi 
wa hospitali hiyo ni uthibitisho 
mwingine wa udugu na urafiki 
wa watu wa China na Zanzibar 
uliodumu kwa miaka mingi.

“China inathamini sana udugu 
na urafiki wetu na Zanzibar na 
dhamira yetu kila siku ni kuona 
urafiki na udugu wetu unaimarika 
mwaka hadi mwaka kwa manufaa 
ya wananchi wa pande zote 
mbili”alieleza Balozi Yunliang.

Kwa hakika ujenzi wa hospitali 
hii kunaendeleza historia ya miaka 
51 ya ushirikiano katika sekta ya 
afya kati ya Zanzibar na China. 
Historia inaonesha mwaka mmoja 
baada ya Mapinduzi ya mwaka 
1964, Serikali ya Jamhuri ya Watu 

Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia 
ramani ya jengo la Hospitali mpya ya Abdalla Mzee iliyopo Mkoani Pemba itakavyokuwa 
baada ya ujenzi kukamilika akiwa katika ziara ya kufungua miradi ya maendeleo kisiwani 
Pemba tarehe 28 Ogasti, 2015

wa China iliipa msaada mkubwa 
Zanzibar kwa kuleta timu ya 
madaktari bingwa ambapo chini 
ya utaratibu huo hadi sasa imefikia 
timu ya 31 ya madaktari hao.  

Uzinduzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Karafuu

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akielekeza 
matumizi ya asili ya pakacha 
katika uchumaji wa karafuu 
mbele ya Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo na Maliasili 
katika banda la maonesho ya 
bidhaa za karafuu. Maonesho 
hayo yalifanyika katika kiwanda 
cha Makonyo Wawi Wilaya ya 
Chechake Pemba tarehe 26 
Ogasti, 2015

Moja kati ya tukio kubwa na 
la kihistoria lililofanyika wakati 
wa ziara ya Mheshimiwa Rais 
kisiwani Pemba hivi karibuni ni 
uzinduzi wa Mfuko wa Maendeleo 
ya Karafuu. 

Uzinduzi wa mfuko huo 
ni hatua nyingine muhimu ya 
kuendeleza zao hilo na kuzifanya 
jitihada za serikali za kuimarisha 
zao la karafuu kuwa endelevu na 
lenye kuleta tija kwa washiriki 

wote hususan wakulima kwa 
upande mmoja na kurejesha hadhi 
ya zao hilo na hatimae kuchukua 
nafasi yake katika uchumi wa 
Zanzibar.
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Kwa hakika hatua ya Serikali ya 
Awamu ya Saba chini ya Uongozi 
wa Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein kulifufua zao la karafuu ni 
jambo linalopaswa kupongezwa na 
kushukuriwa kwa kila wananchi 
wa visiwa vya Unguja na Pemba.

Kudorora kwa zao la karafuu 
hadi kufikia mikarafuu kuonekana 
si chochote si lolote na kuwafanya 
wakulima wa zao hilo kuyakimbia 
mashamba yao hadi sasa shamba la 
mikarafuu kuonekana mali kama 
mgodi wa dhahabu sio tu ni jambo 
la kujivunia bali ni uthibitisho wa 
dhamira ya kweli ya uongozi wa 
Awamu ya Saba kuimarisha zao 
hilo.

Kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais mpango wa kufufua zao 
la karafuu ni utekelezaji wa 
maelekezo ya Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM ya mwaka 2010-2015 
iliyoahidi kuimarisha zao la 
karafuu bila ya kulibinafsisha 
tofauti na Ilani za baadhi ya vyama 
vingine vilivyojiegemeza katika 
ubinafsishaji wa zao hilo.

Kwa hakika ni jambo la kutia 
moyo na faraja kubwa kwa kila 

mwananchi na kila kiongozi 
wa serikali ya Awamu ya Saba 
anaposikia taarifa kuwa wakulima 
wa karafuu katika misimu mine 
iliyopita wamejipatia jumla ya 
shilingi bilioni 231.2 kutoka 
shilingi bilioni 42.6 miaka mitano 
kabla ya hapo ikiwa ni ongezeko la 
asilimia 359.4.

Haya ni mafanikio makubwa 
na ya kujivunia kwa uongozi 
wa Awamu ya Saba  kwa 
kuwa umeonesha njia bora ya 
kuwatumikia wananchi. Uongozi 
umedhihirisha kuwa uko kwa 
ajili ya wananchi na kwa faida ya 
wananchi. 

Haihitaji mtaalamu wa uchumi 
aliyebobea kutafsiri matokeo 
ya fedha hizo kuwemo katika 
mifuko ya wananchi. Hii ni moja 
ya kumbukumbu za serikali ya 
Awamu ya Saba itakayodumu 
kwa miongo mingi miongoni mwa 
wakulima wa karafuu na wananchi 
wa Zanzibar.

Sherehe za uzinduzi wa 
Mfuko huo ambazo zilifanyika 
katika viwanja vya kiwanda cha 
Makonyo, kilichoko Wawi Chake 
Chake Pemba zilifana sana sio tu 
kwa sababu ziliwakusanya karibu 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia koja la karafuu katika moja ya banda la maonesho 
ya bidhaa za karafuu. Maonesho hayo yalifanyika katika kiwanda cha Makonyo Wawi Wilaya ya Chechake Pemba tarehe 26 Ogasti, 2015

washirika wote wa zao la karafuu 
ndani na nje ya nchi lakini pia 
maonesho ya zao hilo kuanzia 
utafiti wa udongo, aina ya vitalu, 
uvunaji, uanikaji hadi karafuu 
kumfikia mteja yaliandaliwa 
vyema.

Sherehe zilipambwa na 
matukio mbalimbali yakiwemo ya 
utoaji vyeti kwa wakulima bora na 
wauzaji bora wa zao hilo, wageni 
mashuhuri wa ndani na nje ya nje 
kutambulishwa na kupata fursa ya 
kusalimiana na mgeni rasmi.

Yote haya yalifanyika 
kuthibitisha kile alichokieleza 
Mheshimiwa Rais katika hotuba 
yake akiuzindua mfuko huo 
kuwa  “kazi ya karafuu si ya 
mtu mmoja bali ni ya ushirikiano 
na washirika wengi wakiwemo 
wakulima, Wizara ya Kilimo na 
Maliasili, Wizara ya Biashara, 
Viwanda na Masoko, Shirika la 
Biashara la Taifa (ZSTC) pamoja na 
wafanyabiashara wa ndani na nje”

Ni lazima kuipongeza Serikali 
kwa kuanzisha mfuko huu ambao 
tayari manufaa yake yameonekana 
miongoni mwao ni hundi ya 
shilingi milioni 60 iliyotolewa 
wakati wa uzinduzi ikiwa ni malipo 
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ya bima kwa wakulima wa karafuu 
watakaoanguka mikarafuu wakati 
wa kuchuma zao hilo.

Misaada ya kila aina kwa 
wakulima ukiwemo ulinzi wa 
maisha yao kupitia bima ya ajali, 
mikopo isiyo na riba, upatikanaji 
wa vifaa vya kuchumia na kuanikia 
karafuu pamoja na vituo vya 
kuuzia karafuu vyenye huduma 
nzuri ikiwa ni tafsiri ya vitendo 
ya lugha ya biashara ya siku hizi 
kuwa ‘mteja ni mfalme’ yote haya 
ni katika kutekeleza dhamira ya 
serikali ya kulifanya zao la karafuu 
kuwa ni zao muhimu na linabaki 
kuwa utambulisho wa Zanzibar.

Kama alivyoeleza Mheshimiwa 
Rais “wakulima sasa wana 
matumaini makubwa na Mfuko 
huo” kwa kuwa wanaamini kuwa 
ni chombo chao muhimu katika 
kuendeleza zao hilo na kusisitiza 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia 
karafuu zilizokuwa katika daraja la kwanza zikiwa katika majamvi ambazo zinakauka kutokana 
na hali nzuri ya hewa wakati wa Uzinduzi wa Mfuko wa wa Maendeleo  ya Zao la Karafuu, 
Utambulisho Maalum wa Karafuu Zanzibar na Matumizi mazuri ya Tasnia ya Malibunifu 
katika kiwanda cha Makonyo Wawi Wilaya ya Chechake Pemba tarehe 26 Ogasti, 2015

kuzingatiwa masharti ya mfuko 
katika utendaji lakini hata hivyo 
tunapaswa kuwakumbusha 

wakulima wetu maneno ya 
wahenga kuwa ‘abwebwae 
hujikaza’ ili wasibweteke!   

Uzinduzi wa Mradi wa Hifadhi ya Misitu ya 
Asili na Mazingira

Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein 
akipata maelezo 
kutoka kwa 
Afisa Misitu Asili 
Jamii Bi. Rahika 
Hamad Suleiman 
kuhusu utumiaji 
wa majiko kwa 
makaa nafuu na 
gesi, alipotembelea 
maonesho ya kazi 
mbali mbali katika 
uzinduzi wa Mradi 
wa (HIMA) katika 
hifadhi ya Misitu 
asili kituo cha Jamii 
Makangale ndani 
ya  Msitu wa Ngezi 
Mkoa wa Kaskazini 
Pemba tarehe 26 
Ogasti, 2015

Ni mwendo wa karibu 
dakika 40 kutoka mji 
wa Chake-Chake hadi 

katikati ya msitu wa Ngezi ulioko 
Wilaya ya Micheweni Mkoa wa 
Kaskazini Pemba. Msitu huo ni 
kati ya misitu miwili mikubwa 
Zanzibar- mwingine ukiwa ni 
Jozani. Msitu huu kama ulivyo 

msitu wa Jozani, ni maarufu 
ulimwenguni hasa kwa watafiti wa 
masuala ya viumbehai kwa kuwa 
msitu huu umesheheni hazina 
kubwa ya baianuai.

Kwenye kijiji cha Makangale 
pembeni tu mwa msitu huo kuna 
kila aina ya shamrashamra za 
wananchi wengi wenye furaha 

na nyuso zilizojaa matumaini 
wakiwa na wageni mbalimbali 
kutoka sehemu nyingine za visiwa 
vya Unguja na Pemba pamoja na 
wageni wengine kutoka Tanzania 
Bara-wote wakiwa wadau wa 
masuala ya mazingira.

Wote hao wakimsubiri 
mgeni rasmi Rais wa Zanzibar 
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na Mwenyekti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein katika sherehe hizo. Tofauti 
na sherehe nyingine, hii ni sherehe 
ya aina yake na inafanyika katika 
eneo la aina yake pembeni ya 
-katikati ya msitu.

Ni sherehe ya uzinduzi wa 
mafanikio ya mradi wa Hifadhi 
ya Misitu ya Asili (HIMA). 
Katika eneo la sherehe katikati 
ya msitu huo kuna maonesho ya 
kazi mbalimbali zinazofanywa 
na vikundi vya wanamazingira 
(zikiwemo za ujasiriamali)-
washiriki wa programu za HIMA 
ambazo zinaambatana na malengo 
ya mradi huo.

Msitu wa Ngezi upo karibu na 
bahari pamoja na misitu mingine, 
hivyo kwa pamoja inakuwa 
miongoni mwa misitu ya pwani ya 
Afrika Mashariki ambayo ni moja 
ya sehemu muhimu za baianuai 
muhimu 200 za kidunia.

Mradi wa HIMA ambao 
ulitekelezwa kuanzia mwaka 
2010 hadi mwaka 2014 lengo lake 
lilikuwa ni kupunguza uzalishaji 
wa hewa ukaa kutokana na 
ukataji wa miti na uharibifu 
wa misitu huku ukiwanufaisha 
wananchi kutokana na juhudi 
zao za kuhifadhi misitu ya asili 
ambayo ina mchango mkubwa 
katika kupunguza hewa ukaa. 
Kwa maelezo mengine lengo hilo 
la mradi wa HIMA linakwenda 
sambamba utekelezaji wa Mkakati 
wa Kupunguza Ukataji Miti 
ovyo na Uharibifu wa Misitu 
(MKUHUMU) 

Chini ya mradi huo wananchi 
wameweza kupata elimu na 
uzoefu wa kutengeneza majiko 
sanifu na matumizi bora ya nishati 
mbadala ya gesi, ufugaji wa nyuki, 
kufanya tafiti mbali mbali za mali 
asili pamoja na mabadiliko ya 
tabianchi.

Ndio maana katika hotuba 
yake kwenye sherehe hizo, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi  Dk. Ali Mohamed 
Shein mbali ya kuipongeza na 
kuishukuru serikali ya Norway 
na Shirika la CARE International 

lililosimamia mradi huo, 
alitambua umuhimu wa mradi 
huo na mchango wake mkubwa 
sio katika hifadhi ya misitu ya asili 
pekee lakini pia katika kuimarisha 
harakati za ujasiariamali  katika 
maeneo ya mradi.

Hii ni sehemu ya jitihada 
za kimataifa za kukabiliana 
na matatizo ya kimazingira 
yanayotokana na mabadiliko ya 
tabianchi ambayo sasa ni miongoni 
mwa ajenda kuu za mazingatio 
katika masuala ya kimataifa.

Kwa mujibu wa tafiti 
zilizofanywa hivi karibuni, 
Zanzibar ina jumla ya maeneo 148 
ambayo yanaingia maji ya chumvi 
kwa sababu ya kupanda kwa kina 
cha bahari kulikosababishwa na 
mabadiliko ya tabianchi pamoja 
na ukatwaji wa mikoko. Kati ya 
maeneo hayo, 123 yapo Pemba na 
25 Unguja.

Ni jambo la kutia moyo kuona 
dhana ya uhifadhi shirikishi 
kama hii ya mradi wa HIMA 
imepokelewa vyema na wananchi. 
Hivi sasa wananchi wanatambua 
wajibu wa kuhifadhi misitu ya 
asili kwa kuzingatia manufaa 
wanayoyapata katika kutekeleza 
wajibu wao huo.

Miongoni mwa faida walizopata 
ni pamoja na  kuweza kupanda 

miti zaidi ya milioni 5.35 katika 
mashamba yao binafsi, kuanzisha 
kilimo cha mbogamboga, 
wamepatiwa taaluma   ya ufugaji       
nyuki na kupewa vifaa vyake, 
wamefundishwa kutengeneza 
majiko sanifu, wamepatiwa 
mafunzo ya upimaji wa hewa 
ukaa, ajira na zaidi wamepatiwa 
jumla ya shilingi milioni 459 kama 
motisha ya kuhifadhi misitu.

Chini ya mradi wa HIMA, 
tafiti mbalimbali zilifanywa 
zinazohusiana na utekelezaji wa 
malengo ya mradi  ikiwemo sensa 
ya miti iliyofanyika mwaka 2013. 
Matokeo ya sensa hiyo yametoa 
taswira halisi ya rasilimali ya miti 
hapa nchini ikiwemo ya misitu, 
miti na mimea ya matunda na 
viungo ikiwemo mikarafuu.

Katika mnasaba huo Dk. Shein 
mbali ya kueleza kufurahishwa 
kwake na matokeo ya tafiti hizo, 
aliipongeza Wizara ya Kilimo na 
Maliasili kwa kukamilisha tafiti 
mbali mbali kupitia mradi wa 
HIMA kwa mafanikio makubwa 
na kuuhimiza uongozi wa Wizara 
hiyo kutunza na kutumia matokeo 
ya tafiti hizo ambazo zinakadiriwa 
kufikia 20 na kuzitaka Idara 
nyengine za Serikali kufuata mfano 
wa wizara hiyo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na Mwakilishi wa Shirika la Kimataifa la Care Tanzania Bw. Paul Daniel (katikati) wakati 
alipowasili  katika sherehe za Uzinduzi wa Mradi wa (HIMA) katika hifadhi ya Misitu asili kituo 
cha Jamii Makangale ndani ya  Msitu wa Ngezi Mkoa wa Kaskazini Pemba tarehe 26 Ogasti, 
2015. Kulia ni Balozi wa Norway Bw. Trygve Bendiksby



29 Ikulu Zanzibar Julai - Disemba 2015

Hivi karibuni Rais 
wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alifanya ziara fupi kutembelea 
eneo ambalo linatarajiwa kujengwa 
Bandari mpya ya Mpigaduri.

Kwa nchi za visiwa kama 
Zanzibar bandari ni njia pekee 
kuu ya kusafirishia mizigo kutoka 
na kuingia iwe ya biashara au 
matumizi mengine na hivyo 
kuifanya kuwa na umuhimu wa 
kipekee kwa uchumi na maendeleo 
yake. 

Kwa hivyo taarifa za kuwa 
maandalizi ya ujenzi wa bandari 
Mpigaduri kuwa yamekamilika 
zimepokelewa kwa furaha kubwa 
si kwa viongozi wa serikali pekee  
bali hata kwa wananchi wengi 
waliokuwa wakisubiri kwa miaka 
mingi wakielewa kuwa ujenzi wa 
bandari hiyo unaleta matumaini 
mapya kwa maendeleo yao na 
maendeleo ya Zanzibar kwa jumla. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari wakati wa ziara hiyo 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alisema azma ya 
kujenga bandari hiyo ilikuwepo 
tangu uongozi wa Awamu ya Tano 
chini ya Rais Dk. Salmin Amour  
lakini uwezo wa kupata fedha za 
kutekeleza mradi huo umepatikana 
katika awamu ya saba baada ya 
mazungumzo ya mara mbili kati 
ya Rais Dk. Ali Mohamed Shein na 
Rais wa Jamhuri ya watu wa China 
bwana Xi Jinping ambapo serikali 
ya China ilikubali kutoa fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa bandari hiyo.

Wapo waliobeza na kusema 
mradi huo ni hadithi za alinacha 
lakini leo imekuwa tofauti kwani 
wahenga walisema ‘penye nia pana 
njia’ na kuongeza kuwa ‘ukweli 
ukidhihiri uongo hujitenga’. 

Naam kweli imedhihiri, Serikali 
imeonesha ukweli wake katika 
jambo hili.   

“Sisi awamu hii tumekwenda 
mbele zaidi, tumetafuta fedha na 
tumefanikiwa kutokana na urafiki 
wetu na serikali ya Jamhuri ya Watu 
wa China ambao wametupatia 
mkopo wa ujenzi wa bandari hii” 
Dk. Shein aliwaeleza waandishi wa 
habari kwa furaha.

Mradi wa ujenzi wa bandari 
ya Mpigaduri unatarajiwa kuanza 
Januari, 2016 ambapo kwa 
mujibu wa taarifa za wizara ya 
Miundombinu na Mawasiliano 
masuala yote muhimu ya utekelezaji 
wa mradi huo umekamilika na 
ithibati ya mkopo kutoka China 
imepatikana.

Kukamilika kwa mradi huo ni 
hatua muhimu katika kuirejesha 
Zanzibar kuwa kituo cha biashara 
Afrika Mashariki na hivyo kusaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza 

tatizo la ajira nchini hasa kwa 
vijana.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Wizara ya Miundombinu na 
Mawasiliano ujenzi wa bandari 
hii utafanyika kwa awamu tatu 
tofauti kulingana na mahitaji 
ya wakati husika. Awamu ya 
kwanza ujenzi wake utafanywa na 
kampuni ya CHEC kutoka nchini 
China na utagharimu Dola za 
kimarekani milioni 231.4. Awamu 
hiyo inatarajiwa kukamilika ndani 
ya miaka mitatu kwa kujengwa 
bandari kamili yenye kila huduma 
zitakiwazo kwa bandari za kisasa 
na awamu nyingine zitatekelezwa 
kulingana na kuongezeka kwa 
mahitaji ya miaka ijayo.

Ni vyema kubainisha kuwa 
ujenzi wa bandari hii ni hatua 
nyingine muhimu ya kuongeza kasi 
ya kukua kwa uchumi sambamba 
na kuharakisha maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii Zanzibar.

Matayarisho ya Ujenzi wa Bandari 
ya Mpigaduri yamekamilika

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata 
maelezo kutoka kwa Mhandisi Mkuu wa Shirika la Bandari Mbarouk Hamadi Mbarouk wakati 
alipotembelea Eneo la Ujenzi wa Bandari Mpya ya kisasa Mpigaduri Maruhubi Wilaya ya Mjini, 
tarehe 02 Disemba 2015. Bandari hiyo itajengwa na Kampuni ya China Harbour Engineering 
Company Ltd (CHEC)



Imezoweleka miongoni mwa 
wananchi kwamba kauli 
na maandiko ya wanasiasa 

hasa wakati wa kampeni za kuomba 
kura, mara nyingi huonekana 
kama ni mkakati unaotumiwa na 
wanasiasa kuomba kura kwa lengo 
la kuingia madarakani. 

Dhana hiyo miongoni mwa 
wananchi  imethibitishwa na 
baadhi ya viongozi katika baadhi 
ya majimbo, ambako viongozi 
waliochaguliwa na wananchi 
wamehama kwenye majimbo yao 
mara tu baada ya kuchaguliwa.

Lakini hali haiko hivyo kwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein, ambaye 
alionekana na bado anaendelea 
kuonekana kuwa mkweli kutokana 
na kutekeleza asilimia kubwa ya 
yale aliyoyaahidi kwa wananchi 
wakati alipokuwa akiomba kura 
katika uchaguzi mkuu wa 2010. 
Miongoni mwa mambo mengi 
aliyoyaahidi ni kuliimarisha zao la 
karafuu ambalo lilishapoteza hadhi 
yake.

Miaka mitano baada ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye 
muundo wa Umoja wa Kitaifa 
kuanza kutekeleza azma yake 
ya kuliimarisha zao la karafuu, 
Mkurugenzi Mwendeshaji wa 
Shirika la Biashara la Taifa (ZSTC) 
Bibi Mwanahija Almasi Ali alieleza 
kuwa Shirika lake limepata 
mafanikio makubwa katika 
kutekeleza majukumu yake hadi 
kufikia kutambuliwa kimataifa.

“Tumetunukiwa tunzo ya 
kimataifa iliyoambatana na cheti 
kutoka taasisi ya kimataifa ya 
Global Trade Leaders Club ya 
Hispania, kutokana na utendaji 
wa shirika, utoaji wa bidhaa bora 

ZSTC yatunukiwa tunzo 
na taasisi ya kimataifa

na huduma nzuri zinazotolewa na 
shirika” alieleza Bi Mwanahija. 

Mkurugenzi huyo Mwendeshaji 
aliyasema hayo wakati alipokuwa 
akizungumza katika hafla ya 
uzinduzi wa Mfuko wa Kuendeleza 
Karafuu shughuli ambayo pia ni 
hatua nyengine ya kuliendeleza 
zao hilo kwa kuliwekea mipango 
endelevu.

Mafanikio hayo yanatokana na 
dhamira ya kweli ya Serikali katika 
utekelezaji wa mkakati maalum 
uliopangwa wa kuimarisha zao 
la karafuu ndani ya kipindi cha 
miaka 10  ili kuhakikisha  kuwa zao 
hilo linaendelea kuwa ni shemu 
muhimu kwa uchumi na maisha ya 
watu wa Zanzibar.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shirika la ZSTC Bi. Mwanahija Almasi Ali akiwa ameshika 
tunzo maalumu ya kimataifa iliyozawadiwa Shirika la ZSTC kutoka kwa taasisi
ya ‘Global Trade Leaders Club’ya Hispania inayolitambua Shirika kwa utoaji wa bidhaa 
bora na huduma nzuri.
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Miongoni mwa malengo 
yaliyokuwa yamepangwa 
kutekelezwa ni kutafuta masoko 
ya uhakika, kuitunza mikarafuu 
iliyopo pamoja na kupanda 
mikarafuu mingine mipya. 

Baada ya kukamilisha utafiti 
wa soko la karafuu, Serikali ilifikia 
maamuzi ya kupandisha bei ya zao 
hilo kwa wakulima kutoka TZS 
5,000 mwaka 2010 hadi kufikia 
14,000,  kwa kilo moja, sawa na 
ongezeko la asilimia 180.  Katika 
bei hiyo Serikali iliamua kumpa 
mkulima asilimia 80 na Serikali 
inachukua asilimia 20 ambazo 
kwa kiasi kikubwa zinatumika 
kuimarisha uzalishaji wa karafuu. 

Ingawa uamuzi huo ulihitaji 
moyo kuutekeleza kutokana na 
ukweli kwamba bei ya karafuu 
kwenye soko la dunia inakuwa 
haitulii, Serikali imeweza 
kuidumisha bei hiyo tokea 
ilipopandishwa licha ya bei ya 
karafuu kupanda na kushuka 
katika soko la dunia.

Katika kipindi cha 2010 – 2014, 
jumla ya miche ya mikarafuu milioni 
3.7  iligaiwa kwa wakulima Unguja 
na Pemba. Tafiti zilizofanywa 
zimebainisha kuwa wastani wa 
asilimia 44 ya miche hiyo imeota 
na inaendelea kunawiri vizuri hivi 
sasa. 

Hayo ni mafanikio makubwa 
ya kujivunia katika zao la karafuu 
hasa ikizingatiwa kwamba kabla 
ya hatua hiyo mashamba ya 
mikarafuu yalikuwa  yameachwa na 
kudharauliwa kama vile yalikuwa 
hayana wenyewe. Mikarafuu 
mingi ilikufa kwa kukosa 
kushughulikiwa. Wako wananchi 
waliothubutu  kuvunja sheria 
kwa kuikata kwa ajili ya kuchoma 
makaa. Mikarafuu ilipunguwa kwa  
wingi sana katika sehemu zote za 
Unguja na Pemba.

Kwa lengo la kurahisisha 
upangaji na utekelezaji wa mipango 
na kujenga mwelekeo sahihi, Serikali 
iliamua kuihesabu mikarafuu 
iliyopo Uguja na Pemba kupitia 

tathmini ya sensa ya miti (Woody 
Biomass Survey) iliyofanywa 
mwaka 2013. Kupitia Sensa hiyo, 
ilibainika kuwa Zanzibar ilikuwa 
na  idadi ya Mikarafuu 4,131,783  
mwaka huo, ambapo Unguja 
ilikuwa na mikarafuu 277,197 
na Pemba ilikuwa na mikarafuu 
3,854,587. Idadi hiyo imeongozeka 
hivi sasa kutokana na mikarafuu 
iliyopandwa baada ya kipindi hicho 
cha mwaka 2013.  

Vile vile, katika sensa hiyo 
ilibainika kuwa asilimia 60 ya 
mikarafuu iliyokuwepo ilikuwa ni 
midogo yenye umri kati ya mwaka 
mmoja hadi sita. Tafsiri ya takwimu 
hizo ni kuwa, bado kuna nafasi 
kubwa ya  kuongeza uzalishaji 
wa karafuu kwa wingi zaidi kwa 
siku zijazo wakati mikarafuu 
hiyo itakapoanza kuzaa ikiwemo 
hii inayoendelea kupandwa kila 
mwaka.

Katika jitihada za kuimarisha 
taaluma na maarifa ya wakulima juu 
ya zao la karafuu, Serikali lianzisha 
utaratibu wa kutoa mafunzo ya 
ukulima wa karafuu kupitia shamba 
darasa.  Kupitia mpango huo 
wakulima wamejitokeza kwa wingi 
katika darasa hizi na zimesaidia 
sana katika kufanikisha uzalishaji 
wa miche, upandaji, utunzaji wa 
mashamba na hifadhi ya mazingira.

Ili kuwaondoshea wakulima 
usumbufu waliokuwa wakiupata  
wakati wa kuuza karafuu, 
Serikali imefanya jitihada kubwa 
katika kipindi hiki cha miaka 
mitano za kuimarisha vituo vya 
kuuzia karafuu kwa kuvifanyia 
matengenezo makubwa vituo vya 
zamani na kujenga vipya karibu 
na maeneo yote yanayozalishwa 
karafuu.  Katika vituo hivyo, 
Serikali imehakikisha upatikanaji 
wa huduma zote muhimu 
unaimarishwa. 

Kwa upande mwengine, 
Serikali ilitambua kuwa pamoja 
na juhudi zote hizo, zao la karafuu 
lingeweza kuathiriwa vibaya 
kutokana na magendo ya karafuu 

na hivyo kulazimika kuchukua 
hatua madhubuti katika kuzuwia 
na kupambana na  magendo ya 
karafuu. Hivyo Serikali ilipanga 
mikakati imara ambayo kwa 
kipindi hiki cha miaka mitano 
imeleta mafaniko makubwa. Kwa 
kiasi kikubwa Serikali imeweza 
kupunguza magendo ya karafuu na 
kimsingi hivi sasa  imekuwa fahari 
kwa wakulima wa karafuu kuuza 
karafuu zao katika vituo vya ZSTC.  

Kwa upande mwengine, 
Serikali ililazimika kuchukua 
maamuzi mazito ya kulifanyia 
mageuzi Shirika la Biashara la Taifa 
(ZSTC) ili kulipa nguvu katika 
shughuli za ununuzi, usafirishaji, 
uuzaji  na utafutaji wa masoko nje 
ya nchi. Shirika lilipewa nguvu 
kiutendaji na kiutawala, limeajiri  
wafanyakazi wenye ujuzi na 
utaalamu ili kuliongoza shirika 
hilo kitaalamu zaidi na kulipa 
mwelekeo wa kibiashara.

“Leo hii sote tunajivunia kuona 
namna Shirika lilivyonawiri na 
kutononoka. Limekuwa na ubunifu 
na ujasiri wa kibiashara na linaenda 
likiwa na mashirikiano mazuri 
na uongozi wa juu wa Wizara. 
Mashirikiano haya mazuri ndiyo 
yaliyotuwezesha kuzindua mfuko 
huu wa maendeleo ya karafuu 
ambayo ni hatua nyengine ya 
maendeleo katika jitihada zetu za 
kuimarisha zao hili”. Alisema Dk. Ali 
Mohamed Shein katika sherehe za 
uzinduzi wa mfuko wa karafuu.

“Nashukuru kuona juhudi 
tulizochukua kwa mashirikiano 
makubwa katika mambo hayo 
muhimu zimetuwezesha kuongeza 
uzalishaji wa zao hili kutoka tani 2,673 
katika mwaka nilioingia madarakani, 
2010 hadi kufikia tani 5,340 mwaka 
2014.  Mafanikio tuliyoyapata katika 
kulifufua zao hili ni matokeo ya 
upangaji na utekelezaji wa mipango 
mingi tukiwa na mashirikiano 
makubwa”. Aliongeza.
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