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Baraza la Mapinduzi kuimarisha
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mawasiliano na wananchi kwa
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vyombo vyengine vya habari.

Tunakaribisha maoni yenu ili
tuweze kufikia lengo hilo.
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Maoni ya Mhariri

Tulidhamiria na tumeweza

wishoni mwa mwezi
Februari, 2015, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi Dk. Al
Mohamed Shein, amekamilisha duru
nyengine ya vikao vya Wizara zote 16
za Serikali, ambavyo hukutana kujadili
utekelezaji wa bajeti na mpango kazi
kwa kila Wizara kwa kipindi maalum,
kama itakavyoelekezwa na Katibu wa
Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi.

Vikao vya mwisho vilivyoishia
mwishoni mwa mwezi wa Februari
2015, wvilijadili utekelezaji wa bajeti
na mpangokazi kwa kila Wizara kwa
kipindi cha Julai — Disemba 2015.

Utaratibu wa kufanya vikao hivyo
ni wa kwanza wa aina yake, kwa
maana kwamba havikuwahi kufanywa
na kiongozi yeyote wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar tokea kuasisiwa
kwa Serikali hiyo ambayo imedumu
kwa zaidi ya miaka 51 sasa.

Ni ukweli kwamba,
kuanzishwa kwa utaratibu huo mpya
kulijenga hofu miongoni mwa baadhi
ya watendaji, siyo tu kwa kudhani
kwamba watendaji watatakiwa kujibu
hoja nzito zitakazojitokeza wakati
wakitekeleza majukumu yao, lakini
vile vile haikuwa jambo la kawaida kwa
baadhi ya watendaji na hasa katika ngazi
ya wakurugenzi, kukutana ana kwa ana
na Mheshimiwa Rais, Makamo wa
Kwanza wa Rais, Makamo wa Pili wa
Rais, na kujadiliana nao masuala ya kazi
zao mbele ya wakuu wao wa kazi kama
vile Makatibu wakuu na Mawaziri.

Kama ilivyo kwenye vikao vingine
rasmi vyenye kujadili masuala muhimu
yamaendeleo ya nchi, vikao vya kujadili
utekelezaji wampango kazinabajeti kwa
‘Wizara zote za Serikali chini ya uenyekiti
wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, hufanyika bila ya
kuingizwa itikadi za kisiasa na ni vigumu
kubaini itikadi za washiriki wakati

uliowazi

vikao hivyo vinapokuwa vikiiendelea,
jambo ambalo kwa mara nyengine
tena linathibitisha kuwa tukidhamiria
wenyewe tunaweza.

Miongoni mwa masuala muhimu
yanayojadiliwa kwenye vikao hivyo
ambavyo vinajulikana kwa jina la
bango kitita, ni kuangalia utekelezaji
wa maagizo mbali mbali yanayotolewa
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kwenye vikao vilivyotangulia,
uingizwaji wa fedha kwa kila Idara na
namna fedha hizo zilivyotumika. Aidha,
vikao vinaangalia thamani ya fedha na
matumizi halisi yaliyofanywa kwa fedha
hizo.

Faraja kubwa wanayoipata washiriki
wa vikao hivyo ni kupata fursa ya kutoa
maoni yao kuhusiana na jambo lolote
linalowakwaza katika utekelezaji wa
majukumu yao ya kila siku kwenye
sehemu zao za kazi, na vile vile kuishauri
Serikali namna bora zaidi ambayo kwa
maoni yao itaongeza ufanisi na hatimaye
kuimarisha huduma bora kwa jamii.

Hatua hii ya ushirikishwaji wa
watendaji katika kupanga na kutekeleza
sera za Serikali na mipango yamaendeleo
ya kitaifa inabeba uzito wa kipekee
katika mfumo wa uongozi uliojikiti
katika masuala ya utawala bora.

Pamoja na ukweli kwamba Serikali
inazo njia nyingi za kupata taarifa za
aina mbali mbali, kupitia vikao hivi
vya bango kitita, Serikali inapata fursa
ya kufahamu kwa undani vyanzo vya
matatizo mengi ya kijamii na kuchukua
hatua za haraka kuyapatia ufumbuzi
kabla ya matatizo hayo kugeuka kuwa
kero ndani ya jamii.

Uzoefu wa miaka minne ya vikao
hivyo umeonesha kuwa vikao vya
kutathmini utekelezaji wa mpango
kazi na bajeti katika vipindi tofauti
siyo tu vimekuwa vikichochea kasi
ya utekelezaji wa majukumu ya taasisi
za Serikali, lakini vile vile vimekuwa
chimbuko la mambo muhimu yenye
kuleta maslahi makubwa katika jamii.

Vile vile vikao hivyo vimekuwa
vikiongeza kasi ya uwajibikaji kwa
watendaji wote wa Serikali, ambao
wanatekeleza majukumu  yao kwa
tahadhari kubwa, huku wakijuakwamba
watahojiwa kuhusiana na matanikio
na  changamoto  wanazokabiliana
katika  kutekeleza  shughuli

walizoziombea fedha za umma.

nazo

Mpango huu wa mikutano ya
bango kitita unaitofautisha kiutendaji
awamu hii ya saba ya uongozi na
awamu nyengine zilizotangulia, ambazo
kimsingi hoja kuhusu utekelezaji wa
bajeti zilikuwa zikiibuliwa kwenye
Barazala Wawakilishi, baada ya chombo
hicho kuanzishwa rasmi kikatiba mwaka
1980.



Rais wa Ujerumani ausifu
Utamaduni, Mila na Silka

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na mgeni wake Rais wa Shirikisho la Serikali ya

- ==

Ujerumani Mhe. Joachim Gauck katika ukumbi wa Ikulu Mjini Zanzibar alipofika na ujumbe wake tarehe 4 Februari 2018

anzibar inaendelea
kujijengea sifa kutokana
na mila, silka na
utamaduni wake wa kuheshimiana
bila ya kujali tofauti za dini, rangi,
kabila na itikadi za kisiasa.

Hisia na kauli ya kuvutiwa hali
hiyo ilionekana wazi wazi kwenye
uso na kauli ya Rais wa Ujerumani
Mheshimiwa Joachim Gauk wakati
wa ziara yake ya kutwa moja
Zanzibar ambapo, pamoja na mambo
mengine alikuwa na mazungumzo na
mwenyeji wake Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein.

Mheshimiwa Joachim aliwasili
kwa  boti

majira  ya asubuhi

inayomilikiwa na Kampuni ya Azam
Marine akitokea mjini Dar es Salaam
na alilakiwa na mwenyeji wake Dk.
Ali Mohamed Shein kwenye Bandari
ya Malindi, Zanzibar.

Mara baada ya kuwasili, kama
ilivyo kawaida kwa wageni wakuu
wa kiserikali, Mheshimiwa Rais wa
Shirikisho la Serikali ya Ujerumani
alikagua gwaride rasmi la Jeshi la
Wananchi wa Tanzania na kupigiwa
mizinga 21.

Tumbuizo za ngoma za asili za
kibati na ndege zilikuwa ni hatua ya
kwanza ya mamia ya wananchi wa
Zanzibar waliokuwa wamejipanga
barabarani kumlaki kiongozi huyo
kutembea kwa

ambaye aliamua
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miguu kutoka Bandari ya Malindi
Zanzibar hadi kwenye hoteli ya
Serena.

Masafa hayo ya kiasi cha mita 250
yalimpa fursa nzuri kiongozi huyo
kutoka moja kati ya mataifa makubwa
duniani kujionea kwa macho yake mji
Mkongwe wa Zanzibar wenye hadhi
ya kimataifa, na angalau kwa kiasi
kidogo kusoma na kufahamu mila,
silka na utamaduni wa wananchi wa
Zanzibar.

Ratiba ya ziara ya Rais wa
Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani
hadi Tkulu Zanzibar
alikutana  na

ilimchukua
ambako kufanya
mazungumzo na mwenyeji wake

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
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wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein ambaye alimuelezea
mgeni wake hali halisi ya Zanzibar
kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni.
Kimsingi ziara ya Rais wa
Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumant,
Mheshimiwa Gauck

nchini, ni fursa nyingine muhimu

Joachim
ya  kuimarisha  uvhusiano  na
ushirikiano uliopo kati ya Zanzibar
na Ujerumani. Katika mazungumzo
yake na kiongozi huyo, Dk. Shein
amesema kuwa historia inaonesha
kuwa uhusiano kati ya Zanzibar na
Ujerumani ulianzamwaka 1847 ikiwa
ni nchi ya tatu baada ya Marekani na
Uingereza kuanzisha mahusiano na

Zanzibar,
“tumefurahi ziara yako
itaimarisha urafiki na uhusiano

wetu kwa kuendelea kushirikiana
katika
tunashirikiana sasa na hata kuanzisha

maeneo ambayo  tayari
maeneo mengine mapya’, Dk. Shein
alimueleza Rais Gauck.

Miongoni mwa mambo muhimu
ambayo  Rais wa  Ujerumani
alivutiwa navyo, ni namna ambavyo
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
yenye muundo wa Umoja wa Kitaifa
inavyoendesha shughuli zake kwa
mafanikio makubwa ikijumuisha
viongozi wa vyama ambavyo kwa
muda mrefu vilikuwa vikihasimiana.

Aidha,

Ujerumani

kiongozi huyo wa

alionekana  mwenye

hamu kubwa vya kujua namna

Zanzibar inavyoendelea kudumu
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na mgeni
wake Rais wa Shirikisho la Serikali ya Ujerumani Mhe. Joachim Gauck mara alipowasili katika
Bandari ya Malindi Mjini Zanzibar akitokea Dar es Salaam tarehe 4 Februari, 2015

na amani na utulivu huku kukiwa
na watu waliochanganyika kiitikadi
wakiwemo wafuasi wa makundi ya
dini tofauti.
Zanzibar  na  Jamhuri  ya
Muungano wa Tanzania kwa jumla,
zinajivunia uvhusiano na ushirikiano
mzuri wa kidiplomasia, kiuchumi
na kibiashara uliopo kati yake na
Ujerumani. Ni dhahiri, ziara hii ya
Rais wa Ujerumani siyo tu inatoa
fursa nyengine ya kupanua ushirikano
ambao umedumu kwa muda mrefu
sasa, lakini vile vile inafungua ukurasa
mwengine wa kuanzisha maeneo

mapya ya ushirikiano baina ya pande

hizo mbili.
Itakumbukwa  kuwa, zaidi
ya msaada wa kibajeti kupitia

“General Budget Support — GBS”,
Ujerumani imekuwa mshirika mkuu
wa maendeleo Zanzibar ikiisaidia
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
katika maeneo mbali mbali kwa
lengo la kuinua ukuaji wa uchumi na
hali za maisha ya jamii kwa jumla.
Maeneo  mengine  ambayo
yanaweza kutumika kupanua wigo
wa ushirikiano ni pamoja na Zanzibar
fursa

kutumia hiyo kushirikiana

na Ujerumani kwa  kuanzisha
ushirikiano baina ya taasisi ya Utafiti
ya Kizimbani na taasisi za aina hiyo
nchini Ujerumani kwa kubadilishana
programu baina ya taasisi hizo hasa
katika masuala ya kilimo cha kisasa
ambayo Ujerumani imepiga hatua

kubwa.

4
—

Miongoni mwa maeneo
ambayo ujumbe wa Wawekezaji
wa Ujerumani uliofuatana na Rais
Joachim Gauck umekuwa na hamu
ya kuyaendeleza, ni pamoja na
kuwekeza katika sekta ya mafuta na
gesi, kilimo na usalama wa chakula,
mifugo, uvuvi, mawasiliano,
maendeleo ya miundombinu na
utalii ambapo Serikali zote mbili
nazo zimekuwa na mkakati maalum
wa kuyaendeleza.

Rais wa Zanzibar pamoja na
mambo mengine aliitumia fursa hiyo
kuishukuru Serikali ya Shirikisho la
Jamhuri ya Ujerumani kwa misaada
yake mbali mbali inayoitoa kuunga
mkono jitthada za wananchi za
kujiletea maendeleo.

“Tunaishukuru  serikali  na
wananchi wa Shirikisho la Jamhuri ya
Ujerumani kwa kuendelea kuisaidia
Tanzania katika jitthada zetu za
kujiletea maendeleo na kufanya
hivyo sisi tunawaona nyinyi kuwa ni
wenzetu na marafiki wa kweli” Dk.
Shein alisema.

Alitaja baadhi ya maeneo ambayo
Ujerumani inaisaidia Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, kuwa ni
pamoja na hifadhi ya mazingira,
msaada katika Dbajeti, nishati na
huduma za jamii.

Kwa hivyo Dk. Shein alimueleza
Rais wa Ujerumani kuwa Zanzibar
na Tanzania kwa jumla zingependa
kuona nchi hizo zinashirikiana katika
maeneo mapya ya kiuchumi na
biashara ikiwemo uwekezaji katika
sekta ya utalii.

Katika
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Al

Mohamed Shein vile vile alimueleza

mazungumzo Yao,

Rais wa Ujerumani kuwa matfanikio
yaliyopatikana hivi sasa Zanzibar
yanatokana na wananchi kuishi kwa
amani na utulivu huku wakizingatia
uvumilivu wa kisiasa na kidini.
“Tumekuwa na ustahamilivu wa
kidini Zanzibar kwa karne nyingi na
katika historia ya nchi yetu, waumini
wa dini zote wamekuwa wakiishi

huku

kwa mapenzi makubwa na



Katiba zetu zote mbili zikimpa kila
mwananchi uhuru wa kuabudu dini
anayoitaka” Dk. Shein alieleza.

Aliongeza kuwa katika mwaka
1953 Zanzibar ilitoa stempu maalum
ya  kuonesha ustahamilivu  wa
kidini ambapo baadae Dk. Shein
alimkabidhi mgeni wake nakala ya
stampu hiyo.

Dk. Shein alimhakikishia
Rais wa Shirikisho la Jamhuri ya
Ujerumani kuwa hivi sasa Zanzibar
iko katika utulivu mkubwa na kusifia
ushirikiano mzuri uliopo katika
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar iliyo
katika mfumo wa Umoja wa Kitaifa,

“Katika miaka minne hii Serikali
yetu iliyo chini ya Muundo wa
Umoja wa Kitaifa imekuwa ikifanya
vizuri. Tuna ushirikiano ndani ya
serikali na si rahisi kufahamu tofauti

s
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na mgeni

Rais wa Shirikisho la Serikali ya Ujerumani Mhe. Joachim Gauck akisalimiana na Wakuu wa
vikosi vya ulinzi na usalama Zanzibar waliojitokeza kumpokea wakati alipowasili Bandari ya
Malindi Zanzibar tarehe 4 Februari, 2015

zetu za kisiasa kwa kuwa lengo letu
ni moja la kujenga nchi yetu” alieleza
Dk. Shein.

~ el

wake Rais wa Shirikisho la Serikali ya Ujerumani Mhe. Joachim Gauck wakiangalia Ngoma ya

he mbali mbal

Mwanandege ambayo huchezwa katika shere

. by SHET 63 =
Rais wa Shirikisho la Serikali ya Ujerumani Mhe.

i za Kitaifa hapa Zanzibar

=

Bt o g
Joachim Gauck akisalimiana na mmoja kati

ya mamia ya wakaazi wa Mji Mkongwe wa Zanzibar waliojitokeza kumlaki wakati alipokuwa
akitembea kwa miguu kutoka Bandari ya Malindi Zanzibar kuelekea hoteli ya Serena tarehe 4
Februari, 2015
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Kwa upande wake Rais wa
Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani
Mbheshimiwa Gauck
alimueleza  Dk. kuwa

Joachim
Shein
amefurahi kuona Zanzibar ni nchi
yenye kukusanya watu wa tamaduni
nyingi pamoja na dini tofauti lakini
wanaishi kwa amani na mashirikiano
makubwa.

Rais huyo alieleza kuwa wananchi
wa Ujerumani wanafahamu
uhusiano wa kihistoria uliopo kati
ya nchi yao na Zanzibar na kwamba
amekuja hapa kuangalia namna nchi
hiyo inavyoweza kuimarisha zaidi
uhusiano huo.

Mheshimiwa  Gauck

Ujerumani

alisema
watu  wa wanapata
taswira nzuri ya Zanzibar kutokana
na watalii wanaotembelea Zanzibar
na Tanzania mara kwa mara.
Kuhusu hali ya kisiasa nchini Rais
Joachim Gauck alisema “Nimefurahi
kuona wananchi wa Tanzania ni
watu wanaowasiliana na kujadiliana
mambo yao, si watu wanaogombana
na hilo ni jambo kubwa kwa
maendeleo ya demokrasia”.
Alisisitiza  kuwa nchi  yake
itaendelea kushirikiana na Zanzibar
na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa jumla ili kuuenzi na
kuimarisha vhusiano na ushirikiano

huo wa miaka mingi.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein (katikati), Makamo wa Pili wa Rais Balozi Seif Ali Iddi (kulia),
Jaji Mkuu wa Zanzibar Mheshimiwa Omar Othman Makungu, Jaji Mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Mohamed Othman Chande (kushoto) na
Waziri wa Katiba na Sheria Mheshimiwa Abubakar Khamis Bakari wakiwa wamesimama wakati Wimbo wa Taifa ukipigwa katika maadhimisho ya
kilele cha Siku ya Sheria zilizofanyika katika viwanja vya bustani ya Victoria Mjini Unguja tarehe 10 Februari 201§

Jitihada za SMZ katika kuimarisha
uhuru wa Mahkama

fumo wa Kidemokrasia wa
vyamavingivyasiasawenye
kuheshimu Utawala wa

sheria, haki za binaadamu, usawa, amani,
haki na uadilifu ilivyoelezwa kwenye
katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984, ni
miongoni mwa mambo ya msingi ambayo
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye
Muundo wa Umoja wa Kitaifa imeyapa
kipaumbele tokea ilipoingia madarakani
zaidi ya miaka minne iliyopita.

Katika
wa madaraka, imeelezwa katika katiba

suala zima la mgawanyo

ya Zanzibar ibara ya 5A (1) kama
ifuatavyo:-

“Zanzibar itakuwa na mfumo wa
mgawanyo wa madaraka kati ya Mamlaka
tatu. Mamalaka ya Utendaji, Mamlaka ya
Kutunga Sheria na Kusimamia Utekelezaji
wa Shughuli za Umma na Mamlaka ya
Kutekeleza Utoaji Haki.

(2y “Mamlaka ya Utendaji ni Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mamlaka ya
Kutunga Sheria na Kusimamia Utekelezaji
wa Shughuli za Umma ni Baraza la
Wawakilishi na Mamalaka ya Kutekeleza
Utoaji Haki ni Mahkama.

3y “Hakuna Mamlaka itakayoingilia
Mamlaka nyengine isipokuwa kama na
kwa kadri iliyovyoelezwa katika Katiba

lkulu Zanzibar Januari - Februari 2015

hii”.

Hivyo kwa katiba,

mahkama ni miongoni mwa mihimili

mujibu  wa

mitatu mikuu nayo inatakiwa kuwa ni
Uhuru kwa
maana ya kuwa, wale wote waliopewa

chombo au taasisi huru.

jukumu la kutoa haki ya kuamua mtu
kuwa mkosa au hana hatia kikatiba,
lazima awe huru kutokana na aina zote za
shindikizo, bila ya kujali zinakotoka.

Vile vile Serikalisiku zote inahakikisha
kuwa Mahkama zinakuwa huru kutokana
na shindikizo za kisiasa, kiutawala na
kihisia lengo likiwa kuzifanya mahkama
hizo zitekeleze majukumu yake kwa
wepesi na uadilifu unaotakiwa chini ya
sheria mama ya nchi ambayo ni Katiba.
Mahkama haitakiwi
kupokea vitisho vya aina yoyote.

kulazimishwa au

Ni wazi kuwa uhuru wa Mahkama
ni suala la  msingi na lenye umuhimu
sababu hizo

Serikali katika muda wote imechukua

mkubwa. Kutokana na
juhudi za makusudi za kuifanya Mahkama
iendelee kuwa huru na kuhakikisha
kuwa mihimili mingine haiingilii katika
maamuzi yake.

Akihutubia kwenye sherehe za siku
ya Sheria Zanzibar, Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
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Dk. Ali Mohamed Shein amewataka
majaji, mahakimu, wanasheria, mawakili
na wahusika wote katika kada hii ya sheria
kutekeleza majukumu yao bila ya kuwa
na ubinafsi, upendeleo au athari za utashi
wa kisiasa katika kutekeleza majukumu
yao.

Kwa upande wa wananchi, alisema
kuwa kila mmoja hana budi kufanya
jitthada ya kuzielewa na kuzifuata sheria
mbali mbali zinazogusa maisha yake
ya kila siku na kuelewa usemi maarufu
usemao “‘kutokujuwa sheria siyo kinga au
utetezi katika makosa”.

Kauli mbiu ya maadhimisho yasiku ya
Sheria Zanzibar mwaka huu ni “Mahkama
huru, msingi wa Utawala Bora”, ambayo
haina khitilafu na inakwenda sambamba
na maamuzi ya Serikali ya kuimarisha
utawala wa sheria, misingi ya haki za
binadamu na utawala bora ikiwa ni
pamoja na kuwa na Mahkama huru.

Hata hivyo, utawala bora unajengeka
kwa kuwepo taasisi zilizo huru,
zilizowekwa kikatiba na kisheria zenye
kufanya kazi zake kwa uadilifu na
mashirikiano. Kwa msingi huo, Serikali
imeunda na kuimarisha taasisi kadhaa kwa
lengo kuendeleza utawala bora ikiwemo

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu



Mahakimu na Wanasheria wakiwa katika maandamano wakati wa kilele cha siku ya Sheria
Zanzibar zilizofanyika katika viwanja vya bustani ya Victoria Mjini Zanzibar tarehe 10 Februari
ambapo mgeni rasmi alikuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali

Mohamed Shein

wa Hesabu za Serikali, Idara ya Utawala
Bora, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka

na Mamlaka ya Kuzuwia Rushwa na

Uhujumu Uchumi.

Serikali  inamatarajio  makubwa
kwamba, taasisi  hizo  zitaendelea
kutekeleza majukumu  yao ipasavyo

ili iweze kuongeza kasi ya utekelezaji
wa mipango ya maendeleo, kukuza
demokrasia na kuimarisha utawala bora.

Katika
ya Utawala Bora, tarehe 30 Januari,
2015, Baraza la Wawakilishi lilipitisha

rasmi Mswada wa Sheria ya Maadili ya

kuzidi kuimarisha masuala

Viongozi wa Umma ambao unatarajiwa
kutiwa saini na Rais siku za hivi karibuni
baada ya taratibu za kisheria kukamilika.
Kukamilika  kwa
kutaiwezesha Serikali kuwa na Sheria

hatua  hiyo
ya Maadili ya Uongozi wa Umma

itakayotumika kwa viongozi wote
wa Utumishi wa Umma na Utumishi
Serikali

makubwa kwamba viongozi wote na

wa  Kisiasa. ina  matumaini
wananchi wataipokea vyema sheria hiyo.
Kupitia sheria hiyo, viongozi wataweza
kutekeleza majukumu yao kwa uadilifu,
jambo ambalo litaongeza ufanisi na
kupunguza manung’uniko ya wananchi
katika utendaji haki na upatikanaji wa
huduma.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanziabar,
katika

kuhakikisha kuwa kunakuweko utoaji

kutekeleza wajibu  wake wa
wa haki katika vyombo vya sheria,
imeziimarisha Mahkama ili zifanye kazi
kwa ufanisi.

Bajeti ya Mahkama imeongezwa
kutokaTZS bilioni 1.3mwaka2010/2011
hadi TZS bilioni 5 mwaka 2013/2014.
Hii ni sawa na ongezeko la asilimia
284.6. Kwa upande wa majaji, Serikali
imefanikiwa kuongeza idadi yao kutoka
wawili mwaka 2011 hadi sita (wakiwemo
wanawake wawilly mwaka 2014, sawa na
ongezekolaasilimia 200. Iwapo Mahkama
inahisi majaji zaidi wanahitajika, Serikali
haitosita kuwaongeza wengine mara tu
itakapopata mapendekezo ya majina ya
mahakimu/ wanasheria wenye sifa.

Kwa upande wa Mahakimu wa
ngazi mbali mbali, idadi yao imeongezwa
kutoka 43 mwaka 2010 hadi 69 mwaka
2014. Hii ni sawa na ongezeko la asilimia
60.5.
kazi yameimarishwa, ikiwa ni pamoja na

Vile vile, mazingira ya utendaji

kuyafanyia ukarabati mkubwa majengo ya
mahkama likiwemo jengo la Mahkama
Kuu Vuga, Mahkama ya Chwaka,
Mahkama ya Makunduchi, Mahkama
ya Kadhi Mwanakwerekwe pamoja na
Mahkama Kuu ya Chake Chake Pemba
ambapo ukarabati unaendelea.

Serikali imefanyajitihada za makusudi
za kuimarisha Afisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka kwa lengo la kuongeza
uwajibikaji na  umahiri wa kisheria
katika Afisi
hii imeongeza idadi ya Wanasheria wa

usimamizi wa mashtaka.

Serikali kutoka 28 waliokuwepo mwaka
2010 hadi kufikia 50 mwaka 2015.
Ongezeko hili ni sawa na asilima 78.5.
Ongezeko hilo  limeiwezesha Serikali

kuendeleza mashtaka ya kiraia kwa
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kuwatumia Wanasheria badala ya polisi
katika mahkama za Mikoa yote na Wilaya
sita. Wilaya nne zilizobakia zinatarajiwa
kuwa na utaritibu huo katika mwaka wa
fedha 2015/2016.

Ni dhahiri kuwa, juhudi mbali mbali
zilizofanywa na Serikali, ni kielelezo
thabiti cha kuhakikisha kuwa mahakama
zinaendelea kuwa huru, zinafuata misingi
ya utawala bora na zinakwenda sambamba
na mabadiliko ya teknolojia, kiuchumi
yanayoendelea  kutokea
ndani na nje ya nchi. Mafanikio hayo

na  kijamii

yanayoendelea kupatikana katika kukuza
demokrasia na utawala bora nchini, ni
matunda ya juhudi na mashirikiano ya
pamoja baina ya mihimili yote ya Serikali
na wananchi.

Lakini pamoja na mafanikio hayo
yaliyopatikana,
kadhaa zinazohitaji kupatiwa ufumbuzi

bado zipo changamoto

ili Serikali iweze kupata mafanikio zaidi
katika bora. Ni
dhahiri kwamba bado kuna malalamiko

kuendeleza utawala

mengi kutoka kwa wananchi juu ya
ucheleweshwaji wa kesi, upoteaji wa
nyaraka muhimu za ushahidi pamoja
na baadhi ya wananchi kukataa kufika
ushahidi  pale
inapohitajika kufanya hivyo. Hizi ni

mahakamani  kutoa
changamoto ambazo majaji, mahakimu,
wanasheria na watendaji wengine wa
taasisi zinazosimamia sheria wanapaswa
kuzitahamu ili hatimaye ziweze kupatiwa
ufumbuzi.

Takwimu zinabainisha kwamba kesi
29,786 zilifunguliwa katika kipindi
cha miaka minne; ambapo kesi 19,952
zilitolewa maamuzi, sawa na asilimia
Hata
hivyo, 1dadi ya kesi zilizobakia asilimia
33 bado ni kubwa. Mahkama haina budi
kuongeza kasi ya usikilizaji wa kesi 1ili

67 ya kesi zote zilizofunguliwa.

zisirundikane.
Aidha, suala la unyanyasaji wa
kijinsia  linaendelea  kubaki  kuwa

changamoto kubwa miongoni mwa jamii
ya Wazanzibari. Katika kukabiliana na
changamoto hii, vyombo vya ulinzi na
usalama pamoja na wananchi hawana budi
kuiunga mkono kampeni iliyoanzishwa
tarehe 6 Disemba, 2014 ya kupinga
vitendo vya udhalilishaji wa wanawake
na watoto. Mpango maalum wa miaka
miwili ulioandaliwa katika kampeni hii
hivi sasa unatekelezwa na taasisi zote za
Serikali na za kiraia kwa kushirikiana na
wananchi na washirika wa maendeleo.
Ni wazi, mafanikio makubwa zaidi
tu  kila
mmoja ataendelea kutimiza wajibu wake

ipasavyo.

yanaweza kupatikana iwapo
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Taasisi za Sheria zimetoa pongezi
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maalum kwa Dk. Shein

Jaji Mkuu wa Zanzibar Mheshimiwa Omar Othman Makungu

aasisi zinazoshughulikia
masuala ya Sheria na wadau
wa sekta hiyo Zanzibar,

zimetoa pongezi maalum kwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein kwa
juhudi anazozichukua yeye binafsi na
Serikali anayoiongoza katika kuimarisha
suala la utawala bora nchini.
Akizungumza katika maadhimisho
ya siku ya sheria Zanzibar, zilizofanyika
tarehe 10 Februari 2015 katika uwanjawa
bustani ya Victoria “Victoria Garden”,
Jaji Mkuu wa Zanzibar Mheshimiwa
Othman Makungu
tokea kushika madaraka ya urais mwezi
Oktoba 2010, Dk. Shein amekuwa
akichukua hatua mbali mbali yeye
binafsi na serikali anayoiongoza katika

Omar amesema

kuweka na kusimamia vyema misingi ya
utawala bora, jambo ambalo halijawahi
kufanywa na kiongozi yeyote miongoni
mwa viongozi waliomtangulia.

“Mbhe. Rais, leo hii tunatoa shukrani
dhati kubwa

zetu za kwa juhudi
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ulizozifanya kwa mambo yafuatayo;
Kwanza umeteua Majaji watano (5)
akiwemo Jaji Mkuu kutoka Majaji sita
Hii ni idadi kubwa ya
uteuzi iliyofanywa na Rais mmoja tangu
Mapinduzi ya 1964. Pili, umeteua
Makadhi wote pamoja na Kadhi Mkuu
na Naibu Kadhi Mkuu ukiondoa
Makadhi watatu (3y kati ya Makadhi
kumi na tatu (13y waliopo. Tatu, katika

6y waliopo.

kipindi chako tumepewa fursa ya kuajiri
Mahakimu wa ngazi mbali mbali na sasa
kufikia Mahakimu 62. Aidha tumeajiri
watumishi wa ngazi mbali mbali
wakiwemo Makarani, Wapiga Chapa
na watumishi wengine. Ni dhahiri hii
ni hatua kubwa sana iliyowaongezea

wananchi fursa ya kupata haki”, alisema

Jaji Mkuu.

Alisema kwa upande wa Majaji
waliopo  Zanzibar wanakidhi haja,
isipokuwa idadi zaidi ya Majaji

wanahitajika kwa ajili ya Mahkama
ya Rufaa ya Tanzania kwa kuwa idadi
ya Majaji wa Rufaa kutoka Zanzibar
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iliyopo sasa ni ndogo mno. Rais wa
Zanzibar aliahidi kuongeza idadi ya
watendaji wa mahkama wakati wowote
atakapowasilishiwa mahitaji ya majaji na
mapendekezo ya watendaji wenye sifa.
Miongonimwamamboyaliyofanywa
na Dk. Shein katika kuimarisha
utawala katika kipindi chake

cha uongozi ni pamoja na kuanzisha

bora

Wizara inayoshughulikia masuala ya
utawala bora, kuanzishwa kwa chombo
kinachosimamia Rushwa na Uhujumu
wa Uchumi na hivi karibuni kupitishwa
kwa Mswada wa Maadili ya Viongozi
ambao sasa unangojea idhini ili kuwa
sheria.

Sheria ya Kuzuia Rushwa na
Uhuyjumu wa Uchumi na Sheria ya
Maadili ya viongozi ni sheria mbili
muhimu katika nchi inayofuata misingi
ya utawala bora, na zinapaswa kujulikana
zaidi na wananchi hasa wakati huu
tupo katika

uchaguzi mkuu.

ambapo maandalizi ya
Suala la rushwa ni

suala zito na linazihusu taasisi mbali
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar Bwana Said Hassan Said

mbali zinazotoa huduma kwa wananchi
ikiwemo Mahkama, vyama vya siasa,
wagombea wa nafasi za kisiasana wengine
wengi. Aidha, sheria ya Maadili ya
Viongozi ni muhimu ili kuweza kuchuja
viongozi wenye maadili mazuri.

Kuwepo kwa Mahkama huru ni
moja ya misingi ya utawala bora kwani
kukosekana kwa mahkama iliyo huru
na inayotoa haki kwa wananchi inaweza
kupelekea kukosekana kwa amani na
utulivu katika nchi.

“Mbhe. Rais, tunakushukuru
wewe binafsi na Serikali kwa jitthada
zinazofanywa ili Mahkama na Taasisi
za kusimamia haki zifanye kazi zao kwa
weledi zaidi, hasakwenye kuongeza fursa
ya kupata haki”, alisema Jaji Mkuu.

Kuhusu Mahkama, Jaji Mkuu
alisema katika kipindi chake cha uongozi
ambacho sasa kinaingia mwaka wa tano,
Dk. Shein ameweza kutatua changamoto
nyingi zilizokuwa ni kikwazo si tu kwa
mahkama kutenda haki bali vile vile kwa
wananchi kupata fursa ya kupata haki
sawa na kwa wakati. Baadhi ya vikwazo
hivyo vilikuwa uhaba wa watumishi
hasa Majaji, Mahakimu, Makadhi, bajeti
ndogo na isiyokidhi mahitaji halisi na
majengo chakavu ya Mahkama.

Kwa wupande wa majengo vya
Mahkama, Serikali  imewezesha
kufanywa ukarabati mkubwa wa jengo
la. Mahkama Kuu Vuga, Mahkama
ya Makunduchi, Mahkama ya Kadhi
wa Wilaya Mwanakwerekwe na sasa
ukarabati mkubwa unaendelea katika
Mahkama ya Chake Chake Pemba.

Mkurugenzi wa Mashtaka Bwana Ibrahim Mzee Ibrahim

Rais wa Mawakili Zanzibar Bwana Awadh Ali Said
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Zingatieni sheria na kanuni

za utumishi wa umma —
Dk. Shein
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein (kulia) akizungumza na Uongozi wa Wizara ya Nchi, Ofisi ya

Rais Ikulu na Utawala Bora katika mkutano uliozungumzia utekelezaji wa mpango kazi na bajeti wa Wizara ya hiyo kwa kipindi cha mwezi Julai-
Disemba 2014 katika ukumbi wa Ikulu Mjini Zanzibar uliofanyika tarehe 17 Februari, 2015

als  wa  Zanzibar  na
Mwenyekiti wa DBaraza
la Mapinduzi, Dk. Ali

Mohamed Shein kwa mara nyengine
tena amesisitiza umuhimu wa viongozi
na watendaji wa Ofisi yake kufanyakazi
kwa bidii huku wakizingatia sheria na
kanuni za utumishi wa umma kama
zilivyoelezwa kwenye Sheria Nambari 2
ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2011.

Dk. Shein amerejea wito huo wakati
alipokuwa akizungumza na uongozi na
watendaji wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi baada ya
kuwasilishwa na kujadiliwa taarifa ya
utekelezaji ya Wizara hiyo kwenye
mkutano wa kutathmini utekelezaji wa
bajeti na mpango kazi kwa kipindi cha
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miezi sita kuanzia mwezi Julai — Disemba
2014.

Amesema suala  la  kutekeleza
majukumu ya kazi kwa mujibu wa sheria
ya utumishi wa umma linamuwajibikia
kila kiongozi na mtendaji wa Serikali,
ambaye katika kazi zake za kila siku
anapaswa  kujielekeza  zaidi  katika
malengo yake ya kazi, kujielekeza kwa
anaowapa huduma, kushiriki
pamoja na kufanya matumizi ya fedha na
raslimali nyengine kulingana na thamani
halisi ya matumizi husika.

Rais wa Zanzibar mara kwa mara

watu

amekuwaakitoawito huokuwakumbusha
viongozi na watendaji wa Wizara yake
pamoja na Wizara nyingine zote za
Serikali majukumu yao kwa lengo la
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kuhakikisha kuwa azma ya kuongeza
ufanisi na kutoa huduma bora zaidi kwa
jamii inafanikiwa.

Katika kuhakikisha
hilo linafikiwa, hatua vya
iliyochukuliwa na Serikali ni kupitisha
Sheria ya Utumisi wa Umma Nambari
2 ya mwaka 2011 ambayo pamoja na
mambo mengine imebainisha miiko ya
utumishi wa umma pamoja na kanuni za
maadili ya utumishi.

Kwa

lengo
kwanza

kuwa

Sheria  hiyo,
maamuzi ya uajiri katika utumishi wa

mujibu  wa
umma wa Zanzibar yatafanywa bila ya
kujuana, upendeleo au utashi wa kisiasa
na uteuzi na upandishwaji vyeo katika
afisi za utumishi wa umma wa Zanzibar
utafanywa kwa misingi ya kuwa na sifa.



Kadhalika, sheria hiyo imebainisha
kuwa miongoni mwa miiko ya utumishi
wa umma ni kwamba, muundo wa
utumishi wa umma wa Zanzibar
utazingatia kwa kadri itavyowezekana
mchanganyiko wa watu wa Zanzibar,
utumishi utakuwa wenye ufanisi na
uwajibikaji ambao vile vile utazingatia
utoaji wa huduma bora kwa jamii.

Aidha,

utazingatia kuwa utiifu kwa serikali

utumishi  wa  umma
unaendelezwa, bidii ya kazi inazingatiwa,
sheria zinaheshimiwa, heshima kwa wote
inafuatwa kwa usahihi na nidhamu na
kanuni za maadili na uvadilifu zinafuatwa.

Hatua
na Serikali ni kupitishwa kwa sheria

nyengine iliyochukuliwa
ya Rushwa na uhujumu wa uchumi ya
mwaka 2012, ambayo imeipa madaraka
makubwa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu wa Uchumi kufanya kazi
mbali mbali zenye lengo la kuzuia rushwa
na uhujumu wa uchumi nchini.

Mamlaka hiyo pamoja na mambo
mengine imepewa jukumu la kupokea
na kuchunguza malalamiko yoyote
yatakayohusiana na masuala ya rushwa
kutoka kwa mtu yoyote ndani au nje ya
taasisi ya Serikali. Aidha, Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka hiyo hatopewa
amri wala shinikizo na mtu au mamlaka
nyengine yoyote kuhusiana na maamuzi
yake katika kutekeleza kazi yake.

Hatua nyengine ya hivi karibuni
kabisa ni ile ya kupitishwa katika Baraza
la Wawakilishi Sheria ya Maadili ya
Viongozi wa Umma ya mwaka 2014.
Sheria hiyo itatumika kwa viongozi wote
wa utumishi wa umma na utumishi wa
kisiasa ikiwa ni pamoja na wajumbe wa
Baraza la wawakilishi na viongozi wa
mahkama, viongozi wote wanaofanyakazi
katika Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

au wanaofanyakazi kwa niaba ya Serikali

ya Mapinduzi ya Zanzibar ndani na nje
ya nchi.

Chini ya sheria hiyo, maadili ya
viongozi wa umma yatalenga kwa
kadri iwezekanavyo kuhakikisha kuwa
wanafanyakazi kwa uaminifu, ukarimu,
umakini, kutosheka na kukuza maadili
kwa kiwango cha juu ili imani vya
wananchi katika utendaji wa Serikali bila
ya upendeleo iweze kuimarika.

Aidha, kwa kuzingatia kuwa umma
unawaangalia, viongozi wa umma
watakuwa na jukumu la kutekeleza
majuku yao ya kiofisi na kujipangia
mambo yao binafsi kwa namna ambayo
itazingatia ~ kwamba  jukumu  hilo
halikamiliki kwa kufanyakazi kwa mujibu
wa sheria pekee bali kwa kuzingatia kuwa
umma unawaangalia,

Kuhusu viongozi wote wa umma;
wale wa kuchaguliwa au kuteuliwa,
Serikali itaanzisha taratibu za kutangaza
mali wanazomiliki, au madeni
wanayodaiwa mwenza wake au watoto
wake wadogo bila ya kuathiri haki za
wenza wa viongozi wa umma kumiliki
mali wao wenyewe.

Sheria ya maadili ya viongozi wa
umma inatarajiwa  kuanza kutumika
katika tarehe ambayo Waziri mwenye
dhamana ya Maadili ya Viongozi wa
Umma atatangaza katika gazeti rasmi.

Kuna usemi maarufu wa Kiswahili
usemao “haki na wajibu ni watoto
pacha”. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
ikichukua juhudi

kuhakikisha kuwa haki za viongozi na

imekuwa maalum
watendaji zinalindwa na zimewekwa wazi
kwenye sheria ya utumishi wa umma.
Sambamba na hatua hiyo, kwa mara
ya kwanza tokea Mapinduzi ya tarche
12 Januari 1964, Serikali ya awamu hii
imeinua kwa kiasi kikubwa maslahi ya
wafanyakazi — mishahara na posho.

Baadhi ya watendaji wa Ofisi ya Rais Ikulu na Utawala Bora wakiwa kwenye mkutano wa ofisi
yao unaojadili mpango kazi na bajeti kwa kipindi cha miezi sita kuanzia mwezi Julai — Disemba
2014 uliofanyika Ikulu tarehe 17 Februari 2015
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Serikali
wafanyakazi

Ni dhahiri, kwa kuwa
imeshatekeleza haki za
kwa ujumla wake, hakutakiwi kuwe na
vikwazo kutekelezwa kwa ukamilifu
sheria hizi. Huduma zinazotolewa
na Serikali kwa umma zinatazamiwa
kuimarika zaidi kutokana na ukweli
kwamba, mapungufu mengi ya kiutendaji

baadhi

ya watumishi wa umma kutowajibika

yalikuwa yanasababishwa na
ipasavyo katika dhamana zao walizopewa
na kwamba ilithibitika kipindi kilichopita
kwamba rushwa ni kweli adui wa haki.
Katika
Zanzibar vile vile alizungumzia umuhimu

mkutano huo Rais wa

wa kuwatumia wataalamu wa ndani
katika kutekeleza masuala mbali mbali
ya kitaalamu ya ndani na kufuta kabisa
tabia iliyojengeka ya kuwatafuta washauri
elekezi kutoka nje ya Zanzibar.

Hoja ya Mheshimiwa Rais inatokana
namisingi yaukwelikwamba Wazanzibari
wengi wameshaelimika kiasi ambacho
kuna wataalamu wengi waliobobea
katika fani tofauti. Lakini sifa nyengine
ya kipekee ambayo wanaikosa washauri
elekezi kutoka nje ya Zanzibar, ni kujua
mazingira, mila, silka na utamaduni wa
watu wa visiwa vya Unguja na Pemba
ambao ndio wahusika wakuu katika kazi
zinazofanywa na wataalamu hao kutoka
nje.

Dk. Shein ameelezea matumainio
yake kwamba wataalamu wa ndani
siyo tu wanaweza kufanya vizuri zaidi
ikilinganishwa na wataalamu kutoka nje,
lakini malipo yao yanaweza kuwa nafuu
zaidi ikilinganishwa na wale wanaotoka
nje ya nchi, jambo ambalo litapelekea
fedha ambazo zingetumika kuwalipa
wao zikatumika kugharamia shughuli
nyengine za maendeleo. Faida nyengine
itakayopatikana kwa kutumia wataalamu
wa ndani ni kuwajengea uwezo katika
kufanya kazi walizozisomea.

Rais wa Zanzibar ametaka utaratibu
maalum uandaliwe wa kuwapatia taarifa
wataalamu wa ndani kila zinapotokea
kazi zinazohitaji ushauri wa kitaalamu
badala ya kutoa matangazo hayo kupitia
kwenye vyombo vya habari pekee,
kwani alisema baadhi ya wataalamu hao
ama hawana muda wa kutosha kuweza
kusoma magazeti au maeneo yao ya kazi
hayatoi fursa ya kupokea magazeti ya kila
siku.

“tuwatumieni  wataalamu  wetu
wa ndani iwe katika Wizara husika au
serikali yenyewe,
nje, tukumbuke methali maarufu vya

ndani ya tusitoke

marehemu kiongozi wetu — tukuza
kilicho  chako

mwenzako” alisema.

mpaka usahau cha
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Madaktari bingwa kutoka Uingereza
wamekutana Zanzibar

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akihutubia kwenye mkutano maalum wa wataalamu wa

B Dk Shein amealikwa rasmi kutoa mhadhara

maradhi yanayohusiana na mfumo wa utoaji wa haja ndogo kutoka nchini Uingereza uliofanyika katika ukumbi wa Hoteli ya Breezes iliyoko Bwejuu
Wilaya ya Kusini Mkoa wa Kusini Unguja tarehe 20, Januari 2015

andhari ya  Zanzibar
Minayopambwa na hali
ya amani na utulivu
imeendelea kuwa kivutio kikubwa isiyo
tu kwa watalii ambao idadi yao imekuwa
ikiongezeka siku hadi siku, lakini vile vile
kwa wataalamu wa fani tofauti ambao
wamekuwa wakiwasili kwa lengo la
kufanya mikutano kwenye hoteli mbali
mbali.

Wakati Serikali imeripoti ongezeko
la asilimia 107 ya watalii wanaokuja
kutembelea Zanzibar kutoka mwaka 2010
hadi mwaka 2014 kutokana na mazingira
bora yanayoruhusu kuendeleza biashara
hiyo, makundi ya wataalamu na watu
mashuhuri nao wamekuwa wakimiminika
kwa wingi Zanzibar kwa shughuli tofauti
ikiwemo kupumzika, kufanya utafiti na
kuendesha mafunzo ya muda mfupi.

Mwezi Januari mwaka huu, Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
alialikwa kwenye mkutano maalum wa

wataalamu wa maradhi yanayohusiana na
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mfumo wa utoaji wa haja ndogo kutoka
Uingereza ambao kwa mwaka huu
wameichagua Zanzibar kuwa ni sehemu
ya kufanyia mkutano wao. Mkutano huo
ulifanyika kwenye ukumbi wa Hoteli
ya Breezes iliyoko Dongwe, Mkoa wa
Kusini Unguja.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Wataalamu hao — “Royal
Society of Medicine — Urology Section”,
Dk. Roger Plail, vamuzi wao wa kuja
Zanzibar kufanya mkutano huo wa
wataalamu umetokana na mashirikiano
mazuri yaliyopo kati yao na Madaktari
wa Zanzibar na vile vile hali ya amani na
utulivu, mambo ambayo yaliwahakikishia
kuufanya mkutano wao huo kwa ufanisi.

Akizungumza kwenye mkutano huo,
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed
Shein alitumia fursa hiyo kuelezea historia
ya Zanzibar kisiasa, kiuchumi na kijamii
pamoja na mafanikio yaliyopatikana
katika kuimarisha sekta ya afya nchini

ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa Sera
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katika sekta hiyo.

Katika kipindi cha miaka minne
iliyopita, idadi ya madaktari na wataalamu
mbalimbali waafya Zanzibarimeongezeka
kutoka 3,634 mwaka 2010 hadi kufikia
4,618 mwaka 2014. Ongezeko hili ni
sawa na asilimia 26.

Sambamba na ongezeko hilo, idadi
ya madaktari wazalendo walioajiriwa
nayo sasa imeongezeka kutoka madaktari
62 hadi kufikia 102 baada ya kuajiriwa
madaktari wazalendo 37 katika mwezi
wa Novemba, 2014. Hivi sasa Zanzibar
wapo madaktari 40 wa kigeni. Kwa
jumla, idadi ya madaktari wote wanaotoa
huduma Zanzibar, sasa imefikia 142.

Kwa idadi hiyo ya madaktari na idadi
ya watu wa Zanzibar, kwa mujibu wa
sensa ya mwaka 2012, hivi sasa daktari
mmoja anatoa huduma kwa watu 9,708.
Kiwango hiki cha madaktari kimesaidia
sana katika utoaji wa huduma za afya kwa
Unguja na Pemba. Hata hivyo, jitihada
za kuwasomesha madaktari na watalaamu

wengine wa afya zinaendelezwa.



Kwa mfano, katika kuhakikisha kuwa
idadi ya Madaktari inaongezeka kupitia
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar
SUZA,),
Zanzibar inaendelea kukiimarisha Chuo
chake cha Madaktari ambacho hivi sasa

kina wanafunzi 99 waliopo mwaka wa

Serikali ya Mapinduzi ya

kwanza na mwaka wa pili katika fani ya
udaktari katika Chuo Kikuu hicho.

Aidha, Serikali inaendelea
kukiimarisha Chuo chake cha Afya
kilichopo Mbweni Zanzibar ambacho

kinatarajiwa kuwa sehemu ya  Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA)
pamoja na kuhakikisha kuwa Hospitali
ya rufaa ya Mnazi Mmoja inafikia lengo
lililowekwa sambamba na ujenzi wa
hospitali ya kisasa ya Mkoani Pemba
unaoendelea.

Pamoja na jitthada hizo, Serikali
kupitia Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar na Wizara ya Elimu
ya Tanzania Bara zitaendelea kutoa
mikopo ya elimu ya juu kwa wanafunzi
watakaofaulu masomo ya sayansi na
kujiunga na masomo ya fani ya udaktari
katika vyuo mbali mbali vya ndani na nje
ya nchi.

Serikali makubwa

kwamba kutokana na juhudi hizo, Serikali

inamatumaini

ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa
imefikia kiwango cha kimataifa katika
kutoa huduma za afya katika kipindi cha
miaka michache jjayo, ambapo miundo
mbinu ya afya Unguja na Pemba itakuwa
imeimarika.

Vile vile, Dk. Shein aliitumia fursa
hiyo, kutoa shukurani kwa  juhudi
zinazochukuliwa na Jumuiya ya Misaada
ya Uingereza katika kuimarisha programu
za Afya hapa Zanzibar (HIPZ), na hivyo
kuunga mkono juhudi za Serikali katika
kutoa na kuimarisha huduma hizo katika
hospitali ya Makunduchi na Kivunge.

“Natumia fursa hii kutoa shukurani
kwa Dk. Ru McDonagh na madakatari
wote kwa huduma wanazozitoa katika
hospitali hizi....”, alisema Dk. Shein.

Dr. Ru kupitia jumuiya yake ya HIPZ
tayari ameshaifanyia ukarabati mkubwa
ya Makunduchi

na kuweka vifaa vyote muhimu vya

sambamba

hospitali

uchunguzi wa maradhi pamoja na

kukifanyia matengenezo chuma cha
upasuaji ambacho kimeshaanza kutoa

huduma ikiwemo huduma za dharura

za upasuaji kwa kinamama wajawazito
wanaoshindwa kujifungua kwa njia ya
kawaida.

Dk. Shein ambaye ni mtaalamu
katika fani ya Patholojia, alitoa shukurani
kwa Jumuiya hiyo kwa kuamua kufanya
huku
akieleza azma ya Serikali ya Mapinduzi

mkutano huo hapa Zanzibar
ya Zanzibar katika kuwapata wataalamu
wakiwemo wa maradhi yanayohusiana na
haja ndogo na maradhi mengineyo.

katika kilele cha
maadhimisho ya miaka 51 ya Mapinduzi
Rais
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.

Akizungumza

ya Zanzibar, wa Zanzibar na
Ali Mohamed Shein alielezea mipango
ya Serikali katika kuimarisha huduma za
afya ambapo alisema serikali itko mbioni
kuhakikisha kuwa huduma za maradhi ya
figo zinapatikana hapa Zanzibar na kazi
hiyo tayari imeshaanza kutekelezwa kwa
ujenzi wa jengo litakalotoa huduma hizo.

Ni dhahiri, hatua hiyo inakwenda
sambamba na malengo ya SMZ katika
kuimarisha huduma za jamii kwa upande
wa sekta ya afya.

Mkutano huo umehudhuriwa vile

vile na madaktari bingwa wa maradhi

hayo kutoka Tanzania Bara na Zanzibar.

Baadhi ya washiriki wa Mkutano wa madaktari kutoka nchini Uingereza wakimasikiliza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamaed Shein kwenye mkutano maalum wa wataalamu wa maradhi yanayohusiana na mfumo wa utoaji wa haja ndogo kutoka
Uingereza uliofanyika katika ukumbi wa Hoteli ya Breezes iliyoko Bwejuu Mkoa wa Kusini Unguja tarehe 20 Januari 2015
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SMZ imeendelea kutekeleza uimarishaji wa Afya

ya wazazi, watoto wadogo na wachanga
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa Mataifa
Tanzania Alvaro Rodriguez ambaye aliongoza ujumbe wa Wakuu wa Taasisi za Umoja wa Mataifa wenye Ofisi zao Nchini Tanzania ulipofika Ikulu

ails  wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la. Mapinduzi Dk. Ali

Mohamed Shein amesema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imeendelea
kuweka kipaumbele katika kuimarisha
afya ya wazazi, watoto wadogo
na watoto wachanga kwa lengo la
kupunguza idadi ya vifo ili hatimaye
iweze kufikia malengo ya Maendeleo
ya Milenia ya Umoja wa Mataifa.

Kwa lengo la kupunguza vifo
vya mama wajawazito na watoto
wachanga, Serikali imekuwa ikihimiza
utekelezaji wa uamuzi wa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi uliotolewa mwezi wa Met,
2012 kwamba akinamama wajawazito
wakajifungue kwenye vituo vya afya
na hospitali za Serikali bila ya malipo
yoyote pamoja kuhudhuria kwenye
kliniki wakati wa kipindi cha ujauzito.

Aidha, ujenzi waklinikiumeendelea

lkulu Zanzibar Januari - Februari 2015

Mjini Zanzibar tarehe 13 Februari 2015

kufanyika katika maeneo mbali mbali
Unguja na Pemba na taarifa za Wizara
ya Afya zinaeleza kuwa, hakuna eneo
la Zanzibar ambalo wananchi wake
wanaweza kutembea umbali wa
kilomita tano bila ya kukuta kliniki,
hatua ambayo haijawahi kufikiwa na
mataifa yote ya bara la Afrika.

Hatua nyengine za Serikali katika
kuthibitisha

wa afya ya jamii, Rais wa Zanzibar na

utekelezaji  uimarishaji
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Ali Mohamed Shein katika hotuba
yake ya kuadhimisha miaka 51 vya
Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12
Januari 1964, alisisitiza umuhimu wa
wafanyakazi wa vituo vya afya na wodi
za wazazi za Serikali, kutowatoza malipo
ya aina yoyote wazazi wanapokwenda
kujifungua kwa njia ya kawaida au ya
upasuaji, kwani huduma hizo zinapaswa
zitolewe bure.

Sambamba na hatua hiyo, Serikali
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imekuwa ikitoa taaluma kwa jamii
kuhusiana na umuhimu wa akinamama
kujifungua hospitalini.

Dk. Shein alisema hayo katika
mazungumzo kati yake na ujumbe wa
wakuu wa Taasisi za Umoja wa Mataifa
zenye ofisi zake nchini Tanzania ambao
ulifika Tkulu kumsalimia.

Hata hivyo amesema, ingawa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imepiga hatua kubwa katika kuyafikia
baadhi ya Malengo ya Milenia, suala
la kupunguza idadi ya vifo vya mama
wajawazito na watoto wachanga
limebaki kuwa changamoto kubwa
kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kama ilivyo kwenye mataifa mengine
yaliyo Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Alisema changamoto kubwa katika
kufikia Malengo ya Milenia kwenye
eneo hilo inatokana na ukosefu wa
wataalamu wa kutosha wenye sifa

kwenye hospitali mbali mbali za




Unguja na Pemba na uelewa mdogo
wa jamii kuhusu umuhimu wa wazazi

kujifungulia kwenye vituo vya afya.

Hata hivyo, amesema Serikali
imechukua juhudi kubwa katika
kukabiliana na changamoto hiyo

ikiwa ni pamoja na kuongeza idadi ya
madaktari na wataalamu mbali mbali
wa afya kutoka 3,634 mwaka 2010 hadi
kufikia 4,618 mwaka 2014 na kwamba
kwa mujibu wa idadi ya madaktari
iliyopo sasa daktari
huduma kwa watu 9,708.

Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka
2014 ya Shirika la Umoja wa Mataifa
watoto UNICEF,

dunia kwa jumla imepata mafanikio

mmoja anatoa

linaloshughulikia

makubwa katika kupunguza idadi ya
vifo vya watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, lakini hali inaonekana
kuwa bado ni mbaya katika mataifa
yaliyoko Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Ripoti hiyo imeeleza kuwa idadi ya
vifo vya watoto wenye umri chini ya
miaka mitano imepungua kutoka 12.7
milioni mwaka 1990 hadi kufikia 6.3
milioni mwaka 2013.

“Mataifa

yaliyoko Kusini mwa Jangwa la Sahara,

yote isipokuwa yale
yamepunguza idadi ya vifo vya watoto
kwa wastani wa asilimia 52 au zaidi ya
hapo”. Imeeleza sehemu ya ripoti hiyo
iliyopatikana kwa njia ya mtandao.
Miongoni mwa sababu za vifo
hivyo vya watoto zimeelezwa kuwa ni

kwa akinamama kujifungua kabla ya

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Barazala Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein

wakati, matatizo yanayojitokeza wakati
wa kujifungua, ukosefu wa lishe bora
pamoja na malaria.

Akizungumzia suala la ajira, Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
alisema kama ilivyo kwenye sehemu
nyengine katika bara la Afrika na
duniani kote, tatizo la ajira kwa vijana,
kuimarisha maisha, lishe bora na ustawi
wa jamil hasa kwa watoto, wanawake
na makundi yaliyo katika mazingira
hatarishi, nalolimekuwa na changamoto
zake Zanzibar licha ya juhudi kadhaa
ambazo Serikali imekuwa ikichukua.

Taarifa za Mashirika ya Kimataifa
yanayoshughulikia maendeleo ya vijana
duniani zinaeleza kuwa vijana wenye
umri kati ya miaka 15 na 25 wanakisiwa
kufikia zaidi ya asilimia 60 ya jumla ya
idadi ya watu duniani ambapo ni kiasi
cha asilimia 45 ya jumla ya nguvu kazi
duniani.

Tofauti na  nchi  nyengine
zinazoendelea, idadi ya watu katika
mataifa yaliyoko Afrika na hasa Kusini
mwa Jangwa la Sahara yamekuwa na
idadi kubwa zaidi ya vijana ambapo
takwimu zinaonesha kuwa zaidi ya
asilimia 75 ya watu wanaoishi kwenye
eneo hilo ni vijana.

Aidha, tafiti
mashirika hayo ya Kimataifa katika

zilizofanywa  na

maeneo mbali mbali ya bara la Afrika

zimeonesha kuwa katika mataifa hayo

vijana wengi wana ujuzi mdogo au

akizungumza na ujumbe wa Wakuu wa Taasisi za Umoja wa Mataifa wenye Ofisi zao Nchini
Tanzania ulipofika Ikulu Mjini Zanzibar tarehe 13 Februari 2015
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hawana kabisa ujuzi wa kubuni miradi
ya kuendesha maisha yao na hivyo kwa
kiasi kikubwa kutengwa na maisha ya
uzalishaji kiuchumi na kijamii. Vijana
wachache wenye elimu, nao hawako
vizuri kwani taaluma yao mara nyingi
siyo tu haiwawezeshikujiajiri wenyewe,
lakini haiendani na mazingira halisi
ya soko la ajira na hivyo kusababisha
mamilioni ya vijana kukosa ajira.

Kwa upande wa Zanzibar hali
haiko mbaya sana ambapo kwa mujibu
wa taarifa za mwisho rasmi za Serikali
za mwaka 2010 ni asilimia 17 tu ya
vijana ambao hawana ajira. Kiasi hicho
ni kidogo ikilinganishwa na baadhi ya
mataifa ya Ulaya ambayo yanafikia zaidi
ya asilimia 30 ya vijana wasiokuwa na
ajira.

Katika kukabiliana na tatizo hilo
la ajira, Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeanzisha mfuko maalum
wa uwezeshaji wananchi kiuchumi
kwa lengo la kuwasaidia vijana, ingawa
ongezeko kubwa la vijana wanaomaliza
likileta
changamoto kwa Serikali. Changamoto

vyuo  vikuu  limekuwa
hiyo pia inachangiwa na mfumo wa
elimu ambao unaendelea kuwaandaa
vijana katika mazingira ya kuajiriwa
badala ya kujiajiri wenyewe.

Vile vile Serikali imeanzisha vyuo
vya amali Unguja na Pemba kwa
wanafunzi wanaoshindwa kuendelea na
masomo yao ya elimu ya juu pamoja na
kituo maalum cha kisasa chenye lengo
la kuwaendeleza wajasiriamali.

Rais wa Zanzibar amezishukuru
taasisi zote za Umoja wa Mataifa kwa
misaada yake mbali mbali inayotoa kwa
Zanzibar na kuelezea matumaini yake
kwamba Mashirika hayo vyataendelea
kufanyakazi kwa pamoja na Serikali
katika utekelezaji wa malengo mapya
kwa kipindi cha miaka mitano ijayo.

Naye kiongozi wa Ujumbe huo
Mratibu Mkaazi wa Shirika la Mpango
wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa
Bwana Alvaro Rodriguez amesema
changamoto zote zilizojitokeza katika
utekelezaji wa malengo ya Milenia
kuendelea

zinatarajiwa kupatiwa

mpya
ujao ambao utajumuisha masuala ya

ufumbuzi kwenye mpango
Maendeleo ya Uchumi, Ustawi wa
Jamii, na Utawala Bora, Demokrasia na

Maendeleo.
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Matukio

katika

t
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein akizungumza
na Balozi wa Rwanda Nchini
Tanzania Eugene S.Kayihura
alipofika Ikulu Mjini Zanzibar
tarehe 6 Februari 2015
|
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti -
wa Baraza la Mapnduzi
Zanzibar Dk. Ali Mohamed
Shein akiangalia kitabu
kwenye maonesho maalum ya

maadhimisho ya kutimia miaka
90 ya Skuli ya sekondari ya

Benbella tarehe 8 Februari 2018.
Kulia kwa Mhe. Rais ni Dk.

Yussuf Nuhu Pandu Mwenyekiti

wa Maonesho hayo.
|
'

Rais wa Zanzibar na
Muwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Alhaj Dk.

Ali Mohamed Shein
akikata utepe kuifungua
Madrasatul Al-Tawheed

iliyopo Kiongoni
Makunduchi Wilaya ya
Kusini Unguja tarehe 21

Februari, 2015
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Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed
Shein na mgeni wake Rais
wa Shirikisho la Serikali ya
Ujerumani Mhe. Joachim
Gauck wakiangalia Ngoma
ya mwanandege ambayo
huchezwa katika sherehe
mbali mbali za Kitaifa

-

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein akizungumza
na Waziri wa Mambo ya Nje
wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran
Mohammed Javad Zarif alipofika
Tkulu Mjini Zanzibar tarehe S
Februari 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti =g
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein akiwaangalia
wanafunzi wa Maandalizi wa
Skuli ya Mkunazini Mjini Unguja
Darasa la tatu (3) ambao
wanatumia kompyuta kwa
njia ya kusoma Vitabu wakati
alipotembelea maonesho ya
maadhimisho ya kutimia miaka
90 ya Skuli ya Sekondary ya
Benbella tarehe 8 Februari, 2015
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“Tutumieni misikiti kutuunganisha ili
tuwe wamoja~ - Dk. Shein

| M -

Kiongoni Makunduchi, Wilaya ya Kusini Mkoa wa Kusini Unguja tarehe 21 Februari, 2015

als  wa  Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza

la Mapinduzi Alhaj Dk.
Shein amewakumbusha waumini wote
kutambua kuwa misikiti ni nyumba za
Mwenyezi Mungu hivyo hazinabudi
kutumika kufanya mambo mema ikiwa
ni pamoja na kuwaunganisha waumini
wa dini na siyo kuwatenganisha au
kuwagombanisha.

Alhaj Dk. Shein

haitokuwa vyema kusikia mizozo ikiwa

alisema  kuwa
ni pamoja na kugombania uongozi wa
msikiti miongoni mwa viongozi au
Waislamu  katika misikiti kwa sababu
mbali mbali kwani matokeo hayo
yatakuwa ni kinyume na malengo na azma
ya kuuimarisha misikiti na kutozitumia
vyema neema na fadhila za Mwenyezi
Mungu.

Rais wa Zanzibar alieleza matumainio
yake kwamba pamoja na kuwa baadhi ya

wakati wapo wanaokhafilika na kufanya

lkulu Zanzibar Januari - Februari 2015

hivyo, imani yake ni kuwa waumini
watafuata nyayo za mashehe na Maulamaa
waliopita katika kufuata matendo mema
ya Mwenyezi Mungu.

Dk. Shein aliyasema hayo alipokuwa
akifungua msikiti  huko  Kiongoni
Makunduchi, Wilaya ya Kusini Mkoa wa
Kusini Unguja na kuelezea dhana nzima
ya ujenzi na ushughulikiaji wa misikiti.

Alisisitiza kuwa msikiti huo pamoja
na madrasatul alizozifungua ziwe ni
chemchem ya elimu mbali mbali ikiwa
ni pamoja na usomaji Kuran, Fikhi na
taaluma nyengine za dini, malezi na
imani.

“Mkimuona mtu anajishughulisha
shughulisha na misikiti, basi shuhudieni
Hii
ni moja ya hadithi ya Bwana Mtume
Muhammad  (S.A. W),
kuhusu umuhimu wa kuishughulikia na

)

kwa mtu huyo, imani ya kweli”
inayohimiza

kuitunza misikiti.
Kwa mnasaba wa hadithi hiyo, Dk.
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Shein alisema kuwa hatua ya kuufungua

msikiti  huo  imefikiwa  kutokana

na waislamu wa waliozaliwa katika
""" hicho kuamua kwa makusudi
kuushughulikia msikiti wao na kuujenga
upya.

“Sote tunashuhudia mlivyo na imani
ya kweli. Tumuombe Mwenyezi Mungu
atulipe fadhila njema na atudumishe
katika Imani na Ucha Mungu”, alisema
Alhaj Dk. Shein.

Ujenzi wa msikiti na madrasa ni
miongoni mwa mambo ya kheri na yenye
umuhimu katika kuuendeleza Uislamu.
Mwenyezi Mungu anahimiza kutumia
neema alizowaruzuku wanaadamu ikiwa
ni pamoja na uzima wa afya, elimu na
mali katika mambo ya kheri ili yapatikane
malipo mema hapa duniani na huko
akhera.

Katika aya ya
92 ya Suratul Al Imran Mwenyezi

Qur-an tukufu,

Mungu, Subhana Wataala anakumbusha



kwa kusema “Hamtaweza kuufikia
wema (khasay mpaka mtoe katika
vile mnavyovipenda; na chochote

mnachokitoa, basi hakika Mwenyezi
Mungu anakijua”.

Akitoa nasaha zake mara baada ya
kuufungua msikiti huo, Alhaj Dk. Shein
alisema kuwa ni dhahiri kuwa kukamilika
kwa ujenzi wa msikiti huo kumetokana
na michango ya Waislamu katika hatua
mbali mbali ambapo wapo waliotoa
wazo la ujenzi, waliochangia nguvu zao,
waliotoa miongozo na waliotoa fedha,
ambao wote wana kheri kubwa mbele
ya Mwenyezi Mungu kwani ni ishara ya
watu wema.

Alielezea matarajio yake kwamba
msikiti huo pamoja na madrasatul
alizozifungua zitakuwa ni chemchem
ya elimu mbali mbali ikiwa ni pamoja
na usomaji Kuran, Fikhi na taaluma
nyengine za dini, malezi na imani.

Alhaj Dk. Shein

Kiongoniimetoa watu mbali mbali wenye

alisema  kuwa
maarifa makubwa kama marehemu Mzee
Sheikh Idrisa Abdul Wakil ambaye alitoa
mchango mkubwa katika maendeo ya
nchi na sio wananchi wa Kiongoni na
Makunduchi pekee yake bali wa Taifa
zima.

Katika nasaha zake hizo Alhaj Dk.
Shein, aliwasisitiza waumini kuendelea
kuhimizana juu ya umuhimu wa
kuendeleza amani iliyopo kwa manufaa
yao na vizazi viliopo na kuwataka wazazi
kutochoka kusimamia malezi bora ya
watoto wao na kuwaelekeza katika
maadili mema sambamba na mienendo
inayozingatia utamaduni na mafundisho
ya dini.

Alhaj Dk. Shein alisema kuwa ujenzi
wa misikiti na madrasa ni masuala ya kheri
na yenye umuhimu katika kuuendeleza
Uislamu. Mapema kabla ya ufunguzi wa
Msikiti huo, Alhaj Dk. Shein alifungua

risala  yao walieleza kuwa wazo la
kujenga msikiti huo lilitolewa kiasi cha
miaka 110 iliyopita kutoka kwa mababu
zao na kuishukuru familia ya Bwana Ali
Kitambo kwa kukubali kutoa ardhi yao
kuwa ni Wakfu.

msikiti huo uliendelea na ujenzi kwa
msaada wa mfadhili Sheikh Mwinyi

Mohamed Kitovu na baadae ulifanyiwa

matengenezo na marehemu Sheikh Idrisa
Abdulwakil pamoja na Sheikh Ibrahim
Ali Suleiman na Sheikh Mustafa Ali
Suleiman.

Mwaka 2013, Mwakilishi wa
Jimbo hilo la Makunduchi nae aliomba
kuufanyia matengenezo zaidi na ndipo
msikiti huo ili uwe mkubwa zaidi.

Hafla ya uzinduzi wa msikiti na
hiyo, ilitanguliwa na hafla ya uzinduzi wa
Madrasatul Muzdalifa Al-Qadiria Shafii

ambapo Alhaj Dk. Shein alisisitiza haja
ya kuzitumia Madrasa kama zilivyokuwa
zikitumiwa na wazee hapo siku za nyuma
kuwa nisehemu ya kujenga na kuimarisha
mashirikiano, mapenzi na umoja
miongoni mwa Waislamu sambamba na
kuwa ni kituo cha kuimarisha maadili,
kutoa suluhu na nasaha kwa mambo
kadhaa yaliokuwa yakiisibu jamii.

Alhaj Dk. Shein katika nasaha zake
pia alitumia fursa hiyo kuelezea umuhimu
wa kuimarisha mashirikiano baina ya
wazazi, walimu na jamaii yote kwa jumla
katika kuwaepusha watoto na wanawake
katika vitendo vya udhalilishaji.

Alisema kuwa jukumu la kuwalinda
watoto na wanawake ni la watu wote na
na kwamba vitendo vya udhalilishaji wa
watoto ni kinyume na maadili na haki za
binaadamu, hivyo havipaswi kufumbiwa
macho kwani vinatoa taswira mbaya
kwa jamii na mustakbali wa maisha ya
watoto.

Alhaj Dk. Shein alisema kuwa Serikali
kwa kushirikiana na Taasisi na Mashirika
mbali mbali imeanzisha Kampeni ya
miaka miwili ya kupambana na ukatili

dhidi ya akina mama na watoto.

} b1

e @&

Waumini mbali mbali wa dini ya Kiislamu waliohudhuria sherehe za ufunguzi wa msikiti wa

Kwa kuwa elimu zote zinatokana
na Mwenyezi Mungu, Alhaj Dk. Shein
aliwasihi wazazi na walezi kuwahimiza
vijana kufuatilia masomo ya dini
sambamba na yale ya skuli kwani Serikali
imekuwa ikichukua jitihada za makusudi
katika  kuhakikisha

wanapata haki yao ya elimu huku Serikali

kuwa  watoto
ikiimarisha mazingira ya skuli zote za
Zanzibar.

Mwakilishi wa Jimbo la Makunduchi
ambaye pia, ni Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Kazi na Utumishi wa Umma
Mhe. Haroun Ali Suleiman nae alitumia
fursa hiyo kuelezea kuwa  mafanikio
ya ujenzi huo wa Madrasa ya ghorofa
moja  yametokana na mashirikiano
mazuri ya mfadhili na wananachi wa
eneo hilo kupitia Kamati yao iliyo chini
ya Mwenyekiti wake Mzee Makame
Mudu.

Akisoma risala kwa niaba ya wa
madrasa hiyo, Ustadh Ali Habib Suleiman
alisema kuwa Madrasa hiyo imeanzishwa
mnamo mwaka 1940 ambapo baadae
iliendelezwa na Mwalimu Bi. Atamani
binti Ali ambaye sasa ni marehemu kwa
Ustadh Ramadhan
Mwinyi  hadi kupata mfadhili mnamo
mwaka 2013 na 2014. Hadi kukamilika
kwake
umegharimu  Shilingi  za
Milioni 37.

Alhaj Dk. Shein alikubali ombi la

madrasa hiyolakuwapatiakompyutamoja

mashirikiano na

ujenzi  wa madrasa  hiyo

Kitanzania

pamoja na printa yake huku akiwaahidi
kuwaunga mkono pale watakapokuwa
tayari kuanza ujenzi wa nyumba ya
mwalimu mkuu pamoja na kuanza skuli

ya maandalizi ndani ya Madrasa hiyo.

AR, I

Kiongoni Makunduchi wakiitikia dua baada ya Swala ya Adhuhuri iliyoswaliwa kwenye msikiti
huo mpya baada ya ufunguzi rasmi tarehe 21 Februari, 2015
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Uwanja wa Gofu wa kisasa kwenye hoteli ya Sea Cliff Mangapwani

Hoteli ya Sea Clift imeanzisha uwanja

mpya wa Gofu
B Uwanja huu ni kivutio kipya cha Utalii

isiwa vya Zanzibar vimepata
umaarufu mkubwa duniani
kutokana na utajiri wa historia

yake, ambayo imesheheni matukio mengi
yaliyoanza kufanyika kwa mara ya kwanza
ndani ya visiwa hivi kuliko sehemu nyingi
duniani.

inatufundisha
utamaduni wa kuyaweka majani ya chai

Historia kuwa

kwenye kifungio ulianza Zanzibar kwenye
ambao hakukuwa na nchi yoyote ndani
ya Afrika ya Mashariki iliyokuwa imeanza
kufanya hivyo.

Aidha,

Zanzibar ni miongoni mwa nchi za

tunasoma kwenye historia

mwanzo duniani kutumia taa za umeme,
kuwa na miundombinu ya reli, bara bara
na bandari. Vile vile, Zanzibar ilikuwa
nchi ya kwanza barani Afrika kuanzisha
televisheni ya rangi, nyumba za ibada za
dini mbali mbali

na mambo mengine

lkulu Zanzibar Januari - Februari 2015

mengi ya maendeleo. Huduma za simu
nazo zilianza Zanzibar kuliko nchi zote za
Afrika ya Mashariki. Hivyo hivyo, ilikuwa
kwa huduma za posta.

Ingawa siyo watu wengi wanaofahamu
umaarufu wa Zanzibar katika mchezo wa
Gofu, lakini kumbukumbu zinathibitisha
kwamba Zanzibar ilikuwa ni miongoni
mwa nchi za mwanzo kabisa barani
Afrika kuwa na Kiwanja cha Mchezo wa
Gofu, ambacho kilikuwa katika eneo la
Maisara — mjini Unguja, lakini kwa muda
mrefu jitthada za kuundeleza mchezo huo
zilififia.

Dalili zimeanza kujitokeza kuwa hivi
sasa Zanzibar inaelekea kuirejesha hadhi
hiyo kwa namna nyengine kulingana na
mazingira yaliyopo sasa, ambapo biashara
ya utalii inaonekana kushika kasi. Hali
hiyo imedhihirika kutokana na wamiliki
wa hoteli ya kitalii ya Sea Chiff kuanzisha
kiwanja cha mchezo wa gofu katika hoteli
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hiyo iliyoko Kiomba Mvua - Wilaya ya
Kaskazini B — Unguja.

Licha ya ukweli kwamba kiwanja
hicho kinamilikiwa na wamiliki wa hoteli
hiyo, manufaa yatakayotokana na kiwanja
hicho yatawanufaisha wamiliki wa hoteli,
wananchi wa Kiomba mvua na nchi nzima
kwa jumla.

Faida za kiwanja hicho cha kisasa
chenye kiwango cha kimataifa cha vishimo
tisa, haziishii kwa wananchi wa Kiomba
Mvua kujipatia ajira pekee, lakini uzuri
wa kiwanja hicho utapelekea kuitangaza
Zanzibar kiutalii duniani kote na hivyo
kuongeza idadi ya watali watakaokuja
Zanzibar na hatimaye kuinua pato la taifa.

Katika hotuba ya Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
kwenye sherehe za ufunguzi wa kiwanja
hicho ambayo imesomwa kwa niaba yake
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ikulu na
Utawala Bora, Dk. Mwinyihaji Makame,



amesema wawekezaji wa hoteli hiyo wana

imani kuwa kiwanja hicho na hoteli kwa
jumla, vitaendelea kuwa na mchango
muhimu katika kutoa ajira kwa wananchi
wa Kiomba Mvua na kuendeleza uchumi
wa Zanzibar.

“Nimefurahi kupata taarifa kwamba
wamiliki wa hoteli hii hawaoni kama
kiwanja hiki ni mali yao peke yao; bali
wanaona kama ni mali ya Zanzibar na
watu wake. Wanapata hisia hizo kwa
kuzingatia kuwa uzuri wa kiwanja hiki
utatumika katika  kuitangaza Zanzibar
kiutalii na kimichezo duniani kote. Aidha,
wana imaini ya dhati kuwa kiwanja hiki
na hoteli hii kwa jumla vitaendelea kuwa
na mchango muhimu katika kutoa ajira
kwa wananchi wa eneo hili na kuendeleza
uchumi wa nchi yetu.” alisema

Ufunguzi wa Kiwanja cha Gofu
chenye hadhi ya Kimataifa utachangia
sana katika kurejesha sifa na umaarufu wa
Zanzibar iliyoupata katika mchezo huu
mwanzoni mwa karne ya 20 ambapo
Zanzibar ilikuwa ni miongoni mwa nchi
za mwanzo kabisa barani Afrika kuwa na
Kiwanja cha Mchezo wa Gofu ambacho
kilikuwa katika eneo la Maisara — mjini
Unguja.

Historia inaeleza kuwa uwanja huo
ulijengwa mwaka 1900 ambapo ni miaka

115 iliyopita. Ukubwa na mazingira
ya kiwanja hicho ulishabihiana sana na
mazingira ya kiwanja cha Sea CIliff hivi
sasa. Uwanja huo ulikuwa pembezoni
mwa bahari, wenye vishimo 9 sawa na
ule wa Sea Cliff . Idadi hiyo ni nusu
ya wvishimo vinavyokuwemo kwenye
viwanja vinavyotumika kwa mashindano
makubwa ya Kimataifa ambayo yana jumla
ya vishimo 18.

Kumbukumbu zinaonesha kwamba
kiwanja hicho cha zamani kilitumika kwa
mashindano ya Kimataifa. Miongoni mwa
makombe maarufu yaliyoshindaniwa kwa
wakati huo ni Kombe la Nicole ambalo
kwa mwaka 1924 mshindi wake alijulikana
kwa jinala Gott. Mashindano hayo yalisita
kwa miaka kadhaa baada ya mwaka huo,
na maendeleo ya mchezo huu yalizidi
kuzorota wakati wa vita vya pili vya dunia.

Zipo kumbukumbu zinazoonesha
kuwa mashindano mengine makubwa ya
gofu yalifanyika tena Zanzibar mwaka
1953. Baada ya Mapinduzi kiwanja hicho
kiliendelea kutumiwa kwa muda na
wananchi wa Zanzibar. Eneo ilipokuwepo
klabu ya gotu ya wakati huo ni pale ulipo
mkahawa wa Maisara hivi sasa.

Historia hiiinadhirisha ukweli kwamba
Zanzibar ilizitangulia nchi nyingi za Afrika
katika maendeleo ya kiuchumi, sayansi na
teknolojia, kijamii na kimichezo. Zanzibar
ina kila haki na sababu ya kujivunia,
kuilinda na kuidumisha historia kubwa
ya nchi, ambayo inaendelea kwa namna
ya pekee kuwa kivutio kikubwa cha
wataalii na wawekezaji kutoka pande zote
za dunia.

Ni dhahiri ufunguzi wa Kiwanja
hichi unakwenda sambamba na juhudi
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya Awamu ya Saba
za kuimarisha Sekta ya utalii ambayo ndiyo
sekta kiongozi kwa uchumi wetu. Utalii
hivi sasa unachangia aslimia 80 ya fedha za

kigeni na  una mchango wa asilimia 27
katika Pato la Taifa.
Mafaniko  makubwa  yanaendelea

kupatikana katika Utekelezaji wa dhana
ya “Utalii kwa Wote” ambayo ina lengo
la kuhakikisha kuwa kila mwananchi
ananufaika na matunda ya utalii na sekta
ya utalii inatumika katika kuimarisha sekta
nyengine za kiuchumi ikiwemo Kilimo,
wjasiriamali pamoja na kukuza soko la
ajira.

Juhudi za wananchi katika kuitelekeza

dhana ya utalii kwa wote zimepelekea
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kuongezekaidadiyawataliiwanaoitembelea
Zanzibar mwaka hadi mwaka. Takwimu
zinaonesha kuwa Idadi ya watali 132,836
waliitembelea Zanzibar katika mwaka
2010 ambapo katika mwaka 2014  watalii
wapatao 274,619 waliwasili Zanzibar. Hilo
ni ongezeko la asilimia 107.

Serikali inaendeleza jitthada mbali
mbali za kuimarisha maeneo yenye
kumbukumbu za mambo ya kale na urithi
wa utamaduni yaliyo katika maeneo mbali
mbali ya Unguja na Pemba kwa lengo la
kuhakikisha kuwa Utalii wa Zanzibar
unawavutia wageni wenye hamu ya kuona
na kuburudika na mambo mbali mbali,
wakiwemo wapenda fukwe na bahari,
wapendahistoria, wapendaamani, wapenda
utamaduni na urithi, wanaependa kulala
kwenye chumba cha hoteli kilichoko chini
ya bahari, na hivi sasa, wapenzi wa mchezo
huu wa gofu.

Serikali inathamini sana michango
na mashirikiano kutoka kwa wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi kwa kuwa tayari
kuwekeza katika mambo hayo ambayo kwa
kweli ni kivutio kikubwa kwa watalii.

Kwa upande mwengine, ufunguzi
wa Kiwanja hicho cha Gofu unakwenda
na jitthada
kuchukuliwa na Serikali ya Awamu ya Saba

sambamba zinazoendelea
ya kuimarisha sekta ya michezo nchini.
Serikali imekuwa ikishajihisha ushiriki wa
wananchi na wanafunzi maskulini katika
michezo mbali mbali. Lengo ni kuonakuwa
vugu vugu la michezo linarejea Zanzibar na
Zanzibar inatoa wanamichezo wenye vipaji
mbali mbali, wenye uwezo wa kushiriki na
kushinda katika mashindano ya kimataifa.

Serikali
mashindano ya riadha kattka ngazi ya

Hivi  karibuni imefufua
Taifa na juhudi zinaendelea kuchukuliwa
kufufua ligi za michezo mbali mbali katika
ngazi zote. Hivyo kuwepo kwa uwanja
huo wa gofu kutapelekea Zanzibar kuwa
na wanamichezo wenye vipaji vya kucheza
mchezo huu na kushiriki na kushinda katika
michuano ya Kimataifa.

Bado ni mapema kufikiria kuwa na
Tiger Wood kutoka Zanzibar, lakini
hakuna sababu ya kuondoa matumaini
kwamba hatuwezi kuwa na nyota wa aina
hiyo.

Kwa hivyo, ni vyema uongozi wa
hoteli hiyo, ukalipa umuhimu suala la utoaji
wa mafunzo na kuwashirikisha wananchi
wa Zanzibar na Tanzania kwa jumla katika
mchezo huu kwa kutumia kiwanja hicho
kipya.

Ikulu Zanzibar Januari - Februari 2015
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Mama Mwanamwema Shein akikabidhi msaada mbali mbali ya chékula

Mama MwanamweméSheln akikabidhi msaada mbali mbali ya chaulu kw

Penye nia pana njia

i

Wake wa viongozi watumia Sh. milioni 135 kuyasaidia
makundi ya kijamii Zanzibar

umla ya shilingi milioni 135 za

Tanzania zimetumika kutoka

kattka mfuko wa Wake wa
Viohgozi wa Chama cha Mapinduzi
CCM ambao hutumika kwa lengo la
kuyawezesha makundi mbali mbali ya
kijamii Unguja na Pemba.

Mke wa Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Mama Mwanamwema Shein, aliyasema
hayo wakati alipokuwa akizungumza
katika  sherehe ya  kuyawezesha
makundi mbali mbali ya kijamii katika
Jimbo la Bububu, ambapo Mbunge wa
Jimbo hilo, alichangia fedha na vifaa
mbali mbali vyenye thamani ya shiling
milioni 6.600.

Sherehe katika
Viwanja vya Skuli ya Bububu Mjini

hiyo ilifanyika

Unguja, ambapo Mke wa Makamu wa
Pili wa Rais, Mama Asha Suleiman Iddi,
alimuakilisha
Shein kwenye hafla hiyo.

Mama Mwanamwema

Akisoma taarifa ya Umoja huo kwa
niaba ya Mama Mwanamwema Shein,
Mke wa Makamu wa Pili wa Rais Mama
Asha Suleiman Iddi alisema umoja huo,
tayari umeshatumia fedha hizo ikiwa ni
hatua ya utekelezaji wa Ilani ya Chama
cha Mapinduzi kuyawezesha makundi
ya Vijana, Wanawake na Watoto.

Alisema sera ya CCM, inaelekeza
namna ya kuwawezesha wanawake
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na watoto pamoja na vijana na ndio
maana umoja wao uliamua kuchukua
hatua ya kuwapatia vifaa mbali mbali
vitavyowasaidia kubadili maisha yao,
kwa kuzingatia utoaji huo ni kwa watu
wote bila ya kujali itikadi ya dini, kisiasa
au jinsia.
Alisema, Umoja huo ambao
unajumuisha wake wa viongozi wakuu
wa CCM, Wabunge, Wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi na viongozi wa
Jumuiya za Chama hicho, umeamua
kutoa fedha hizo, ikiwa ni sehemu ya
kuisaidia serikali kufanikisha malengo
yake ya kuithudumia jamii kwa njia
tofauti  ili

hatimaye  kujikwamua

Mama Mwanamwema Shein na Mama Asha Suleiman Iddi
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kutokana na hali ngumu ya maisha
na hivyo kwenda sambamba na ilani
ya CCM ambayo matayarisho yake
yamezingatia  kikamilifu ~ mipango
mikuu ya kitaifa na kimataifa — Mkuza
II, Malengo ya Millenia na Dira 2020.
Imeelezwa kwenye ilani ya CCM
kwamba kwa kutambua umuhimu wa
makundi mbali mbali katika jamii kama
vile vijana, wanawake, watu wenye
ulemavu na makundi mengine, Serikali
itaweka mazingira maalum kuhakikisha
sheria mbali mbali
zinapitiwa ili kujenga mazingira yaliyo
bora zaidi yatakayosaidia kuharakisha
maendeleo ya makundi hayo.

kuwa sera na

wakikab{dhi misada ya vitu mbali mbali kwa

=
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Mama Mwanamwema Shein akikabidhi vifaa vya michezo kwa vijana wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja tarehe 17 Mei 2014

Kwa mfano kwa upande wa vijana,
Serikali inatambua kwamba ukosefu wa
ajira, kukosa ujuzi na maarifa ya kisasa
pamoja na mitaji ni miongoni mwa
zinazowakabili

changamoto  kubwa

kuwatanya washindwe kujiendeleza na
kutekeleza wajibu wao wa kushiriki
kikamilifu katika ujenzi wa uchumi wa
kisasa.

Ni dhahiri  kwamba  Serikali
imechukuwa juhudi katika kukabiliana
na changanmoto hiyo kwa kusimamia
1pasavyo ya
Maendeleo ya vijana, sera ya ajira na

utekelezaji  wa  sera
sheria ya kazi pamoja na kuendelea
kuwahamasisha vijana kuunda vikundi
vya uzalishaji mali.

Kwa msingi huo huo, Wake wa
Viongozi wa CCM kwa muda mrefu
sasa wamekuwa wakisaidia makundi
tofauti ili yaweze kujiajiri, na hatimaye
kujikomboa kutokana na hali duni ya

7

~

4

wananchi wa Wilaya ya Magharibi tarehe 1 Aprili 2014

Akizungumzia juu ya Katiba
iliyopendekezwa, = Mama  Shein,
aliwataka  wananchi hao kuuona

umuhimu wa kuipigia kura ya ndio
katiba hiyo, na kuachana na vitisho
ambavyo vimeandaliwa na baadhi ya
vyama vya upinzani vinavyowakataza
kuigusa seuze kuisoma katiba hiyo.
Alisema suala la kuisoma Katiba
hiyo ni moja ya jambo la msingi kwao,
kwani njia hiyo ndiyo pekee ambayo
kuifahamu
kabla ya kuipigia kura na pili; ni fursa

kwanza; itawawezesha
nzuri kwao kufahamu haki zao ndani
ya katiba hiyo ili itakapopita wawe na
mwamko thabiti wa kuweza kudai haki
zao kama zilivyolezwa kwenye katiba
hiyo inayopendekezwa.

Alisema uamuzi wa Serikali wa
kuzigawa nakala nyingi za katiba katika
maeneo mbali mbali nchini Tanzania
ni  fursa nzuri itakayowawezesha
wananchi kuisoma vyema katiba hiyo

na kuifahamu na hivyo kuondoa ile
s {I = : -‘ . -

tabia iliyokuwa imejengeka siku za
nyuma ambapo sehemu kubwa ya
jamii, ilikuwa haina tabia ya kuisoma
wala kuifahamu Katiba ya nchi.

“kuja kwa mchakato wa katiba
inayopendekezwa ni hatua muafaka
kwa wananchi kuisoma katiba hiyo,
kufahamu haki zao na kufanya maamuzi
sahihi wakati wa
alisema.

Mama, Shein, aliwataka wananchi
hao kutotiliamaanani kauli zinazotolewa

kuipigia kura”

na baadhi ya vyama vya siasa nchini
kuishawishi jamii kutoshiriki kwenye
kura ya maoni kwani amesema hatua
hiyo itawanyima haki yao ya msingi ya
kidemokrasia.

Mama Shein, aliwataka Wananchi
hao, kuendeleza umoja na mshikamano
uliopo nchini na kuifanya Zanzibar
kuendelea kubaki katika hali ya amani
na utulivu wakati wa kura ya maoni
pamoja na uchaguzi Mkuu.

Naye Wazii wa Uwezeshaj,
Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake
na Watoto, Bibi Zainab Mohammed
Omar, akitoa hotuba yake kwenye
sherehe hizo, alisema Wizara vya
Uwezeshaji, itaendelea kutoa misaada
ya aina mbali mbali ikiwemo mikopo na
mafunzo kwa makundi tofauti ya kijamii
na ametumia fursa hiyo kuendelea
kuwashauri wananchi wa makundi
tofauti kujiunga katika vikundi, ili iwe
rahisi kwao kupatiwa misaada hiyo
ambayo 1wapo watafuata maelekezo ya
wataalamu itawasaidia kubadili maisha

yao.
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Akinamama na akinababa wakishiriki kwenye maandamano ya kupinga vitendo vyote vinavyowadhalilisha
wanawake na watoto nchini yaliyofanyika hoteli ya Bwawani tarehe 6 Februari, 2015

(oMY |

M

UMOJA WA WAWAI
WANAWAKE ZANZIBAR

TUSAIDIAT
KUTOKOMEZ A
DHIDI YA WAN

Jamii ishirikiane na UWAWAZA
kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto

attka  kufikia  malengo

E yaliyowekwa  kitaifa  na
kimataifa ya kupambana

na vitendo vyote vya udhalilishwaji wa
wanawake na watoto, jamii hainabudi

UWAWAZA na
kinamama wote katika kukabiliana na

kushirikiana  na

hatimaye kuvitokomeza kabisa vitendo

hivyo ambavyo vimeonekana kuwa
tishio kubwa kwa jamii katika siku za hivi
karibuni.

Kutokana na dunia kufahamu na
kuthamini umuhimu wa wanawake,
kila ifikapo tarehe 8 Machi ya kila
akinamama wa

mwaka, Zanzibar,

Tanzania na duniani kote, huungana
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pamoja kuadhimisha siku ya wanawake
Duniani. Siku hii ya Kimataifa ilianza
kuadhimishwa tokea mwanzoni mwa
karne ya 20 katika nchi za Ulaya na
Marekani.

Maadhimisho ya siku hiyo kimataifa,
yamefuatia ~ makubaliano  kwamba
masuala ya haki, maendeleo na usawa
wa jinsia yanahitaji mtazamo maalum
kimataifa kwenye mkutano wa Umoja
wa Mataifa katika mwaka 1977, ambao
ulirasimisha siku ya tarehe 8 Machi ya kila
mwaka kuwa siku ya wanawake Duniani.
Hapa Tanzania maadhimisho ya siku hii
yalianza rasmi mwaka 1997,

Madhumuni ya msingi ya kuwa na
24

siku ya maadhimisho ya wanawake katika
mataifa mbali mbali duniani ni kufanya
tathmini yamchango wa wanawake katika
jamii, kubaini na hatimae kuzifanyia kazi
changamoto mbali mbali za maendeleo
zinazowakabili wanawake.

Ni dhahiri kuwa hatuwezi kupuuza
umuhimu huo kwa kuzingatia idadi
kubwa ya wanawake waliopo katika jamii
yetu ambao ni asilimia 51 ya Watanzania.
Hapa Zanzibar kwa mujibu wa matokeo
ya Sensa ya watu na Makaazi ya mwaka
2012, wanawake ni 672,892 kati ya
Wazanzibari 1,303,569 sawa na asilimia
51.61.

Aidha, tafiti mbali mbali zimeonesha
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kuwa wanawake wanachangia sehemu

kubwa katika kutoa nguvu kazi katika
shughuli za uzalishaji kwenye kilimo na
pia hubeba jukumu muhimu la malezi
katika familia zetu. Kwa mnasaba, huo
akina mama wanayo nafasi ya kipekee
ya kuleta ustawi wa jamii nchini na
inawezekana kuwa hii ndiyo sababu ya
kuwepo usemi mashuhuri wa kiswahili
usemao  “‘ukimuelimisha mwanamke
mmoja ni sawa na kuelimisha jamii
nzima.”

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imekuwa

katika

kuwashirikisha akinamama katika masuala

katika awamu zake zote

ikiweka mazingatio maalum
mbali mbali ya maendeleo, uongozi
sambamba na kuzifanyia kazi changamoto
za maendeleo zinazowakabili. Tokea
Matukufu vya tarehe 12

Januari, SMZ imekuwa ikiweka Wizara

Mapinduzi

maalum inayoyashughulikia masuala ya
akinamama kwa undani zaidi.

Katika, Awamu ya Saba ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi
wa Dk. Ali Mohamed Shein, masuala ya

wanawake yanaratibiwa na Wizara ya

Uwezeshaji, Ustawi wa Jamii, Vijana,
Wanawake na Watoto chini ya Uongozi
imara wa Mhe. Zainab Omar Mohamed
na Katibu Mkuu wake ni Bi Asha Ali
Abdalla ambao wote ni akinamama.

Uamuzi wa kuunganisha Wizara
hiyo na masuala ya watoto inakwenda
sambamba  na  masuala  muhimu
yaliyopewa kipaumbele maalum duniani.
Uimarishaji wa afya ya mama wajawazito,
watoto wachanga na watoto wenye umri
chini ya miaka mitano, ni masuala ambayo
yamekuwa yakijadiliwa kwa mapana
kwenye vikao tofauti na kuwekewa sera
maalum.

Changamoto  kubwa  zilizoibuka
kwenye eneo hili hasa katika miaka
ya hivi karibuni, ni kiasi kikubwa cha
matukio ya udhalilishwaji wa akinamama
na watoto kwenye maeneo mbali mbali.
Katika kukabiliana na changamoto hizo,
Serikali kwa upande wake imekuwa
ikichukua juhudi maalum kuhakikisha
kuwa wanawake na watoto wanaishi
katika maisha bora zaidi kiafya na
kiuchumi.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa
bajeti na mpango kazi wa Wizara yake
kwenye mkutano maalum wa kutathmini
utekelezaji huo, Waziri wa Wizara hiyo
Bibi Zainab Omar Mohamed amesema
Wizara yake katika kipindi cha mwezi
Julai — 2014

vyema kutekeleza majukumu yake katika

Disemba imefanikiwa

kuyahudumia makundi mbali mbali

likiwemo kundi la wanawake.
katika hicho

mkazo umeelekezwa katika maeneo

Amesema

kipindi

tofauti ikiwemo kuimarisha hali za

akinamama  kiuchumi na  kijamii,
kuhakikisha kuwa mapungufu ya sheria
na sera katika masuala ya uwezeshaji
yanayohusu wanawake yanatanyiwa kazi
pamoja na kuimarisha ubora wa huduma
na upatikanaji wa hifadhi ya jamii
kwa wanawake na makundi mengine
yanayoishi katika mazingira magumu.

Majukumu mengine muhimu ya
Wizara hii ambayo yametekelezwa kwa
mafanikio makubwa ni kuwawezesha
Wanawakekiuchumikwakuwahamasisha
kuanzisha vikundi vya ushirika na
SACCOS pamoja na kujishughulisha na
shughuli za ujasiriamali.

Chini ya mpango huo, vikundi vya
akina mama hupewa huduma za matunzo
na mara kadhaa wake wa viongozi chini

ya uongozi wa Mama Mwanamwema
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Shein huvipitia vikundi vya kinamama na
kuvipatia vifaa ili kuunga mkono jitihada
72a0.

Kwa upande mwengine, Zanzibar
nayo imepiga hatua kubwa katika suala la
kuwashirikisha wanawake katika uongozi
na utoaji wa maamuzi katika Baraza la
Wawakilishila Zanzibar. Kwamfanoidadi
ya wajumbe wanawake katika chombo
hicho

wananchi na chenye jukumu la kutunga

muhimu  kinachowawakilisha
sheria ni asilimia 32.9 ya wajumbe wote.

Kwa lengo la kuwajengea uwezo
zaidi wanawake, Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeweka mikakati maalum
wa kuimarisha huduma ya elimu kwa
watoto wa kike kwa kuimarisha huduma
ya elimu kwa watoto wa kike sambamba
na kuanzisha skuli ya Sekondari za
wanawake.

Jitithada
dhamira ya Serikali katika kuwasaidia

nyengine zinazothibitisha

akinamama kukabiliana na changamoto
zinazowakabili ni kuwaondolea malipo
waliyokuwa wakitozwa katika hospitaliya
Mnazi Mmoja walipokuwa wanakwenda
kujifungua, jambo ambalo lilikuwa
likisababisha usumbufu mkubwa kwao.

Kadhalika, katika
kukomesha vitendo vya udhalilishaji wa

kukabiliana na

wanawake na watoto, Serikali katika
2014,
kampeni ya kupiga vita vitendo vya

mwezi  Disemba imezindua
ukatili na udhalilishaji wa wanawake
na watoto kwa kushirikiana na taasisi za
ndani na nje ya nchi.

Jitthada

la kukabiliana na

zote hizo zina lengo
changamoto
zinazowakabili wanawake katika jamii
Ni dhahiri

kuwa mafanikio hayajawa ya kuridhisha

na maendeleo ya Zanzibar.

ingawa tuna haki ya kujipongeza kwa
tulipofikia wakati huu tunapoadhimisha
siku ya wanawake Duniani.

Tutumie wakati huu kutathmini

mafanikio na changamoto mbali mbali

zilizojitokeza  katika  utekelezaji  wa
mipango ya Kitaifa na Kimataifa katika
kuwawezesha wanawake na kuleta

usawa wa kijinsia. Hiki ni kipindi cha
kutathmini utekelezaji wa Azimio la
Ulingo wa Beijing (1995-2015y Malengo
ya Milenia na Agenda ya Umoja wa
Afrika ilitamka

mwaka wa kuwawezesha wanawake.

kuwa mwaka 2015 ni
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Dk. Shein asisitiza umuhimu wa
kuendelea kuitunza historia ya

Z.anzibar

- el
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapnduzi Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein akikata utepe

kufungua maonesho ya maadhimisho ya kutimia miaka 90 tokea kuanzishwa Skuli ya sekondari ya Benbella

als wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa
Baraza la  Mapinduzi

Dk. Ali Mohamed Shein kwa mara
nyengine tena amesisitiza umuhimu
wa kuendelea kuhifadhi
ya kihistoria ya Zanzibar kwa faida

matukio

ya vizazi vya sasa na vitakavyokuja
baadae.

Katika kufanikisha
utekelezaji wa suala hilo, Dk. Shein

vyema

ameiagiza Wizara ya Elimu na
Matunzo ya Amali kuandika historia

yaskulimbali mbali Ungujana Pemba,
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tarehe 8, Februari 2015

jambo ambalo kwa kiasi kikubwa
litaweza kupunguza usumbutu uliopo
sasa wa kupata kumbukumbu sahihi
kuhusu Zanzibar wakati wasomi na
watafiti wanapotaka kutumia taarifa
hizo. Kumbukumbu za historia
huzisaidia taasisi husika kujielewa
inakotoka, ilipo na kuiwezesha kutoa
mwelekeo wa kupanga mipango
mizuri ya inakokusudia kwenda.

Dk. Shein alisema hayo wakati
alipokuwa akizungumza kwenye
sherehe za maadhimisho ya miaka

90 tokea kuanzishwa kwa skuli ya
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Benbella zilizofanyika kwenye skuli
hiyo iliyopo Mnazi Mmoja mjini

Unguja.
“Nimefurahi kuona kuwa
uongozi wa Skuli ya Benbella

umeonesha mfano kwa vitendo juu ya
umuhimu wa kuweka kumbukumbu
na kuithamini historia ya taasisi zetu
na nchi yetu kwa jumla” alisema.
Vile
kuona kwamba uongozi wa skuli

vile alisema amefarajika
hiyo umetunza historia ya skuli ya
Benbella tokea siku iliyoanzishwa,

pamojakuweka vyema kumbukumbu
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia aina tofauti

ya mapishi wakati alipotembelea maonesho maalum ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 90 tokea

kuanzishwa kwa Skuli ya Sekondari ya Benbella tarehe 8 Februari, 2015

zinazoonesha aina na mifumo ya
uendeshaji wa masomo na mafunzo,
mabadiliko ya jina la skuli, orodhaya
walimu wakuu pamoja na wanafunzi
waliosoma katika skuli hiyo.

Wakati wa Maadhimisho ya
Sherehe za Miaka 50 ya Mapinduzi
ya Zanzibar Dk. Shein aliziangiza
‘Wizara na taasisi nyenigine za Serikali
kuandika historia zao na ameelezea
furaha yake kwa kuona kwamba
agizo hilo linatekelezwa vyema.

Akielezea mfano wa usumbufu
wanaoupata waaandishi na watafiti
wakati wanapotaka kuandika historia
ya Zanzibar, amesema siyo rahisi
kwa sasa kupata picha ya iliyokuwa
Skuli ya Gulioni, ambayo yeye
(Mheshimiwa Raisy na wenzake
wengi wa hapa Zanzibar waliisoma
kabla ya Mapinduzi ya tarehe 12
Januari, 1964.

Ni ukweli uliowazi kwamba Skuli
za zamani Zanzibar zinakumbusha
mambo mengi ikiwemo michezo,
waliosoma

masomo,  wanafunzi

pamoja, walimu na watu wote
ambao walijjenga udugu na uswahiba
wa namna mbali mbali katika maisha

yao ya utoto na ujana maskulini,

Maadhimisho ya sherehe hizo
yaliwajumuisha baadhi ya wananchi
waliobahatika kusoma Skuli hiyo
ambao miongoni mwao ni viongozi
katika ngazi tofauti serikalini na katika
sekta binafsi.
“Nafahamu

nakupongezeni kwa kuja kwa wingi.

hisia zenu na
Hata hivyo, bado wapo watu ambao
walisoma katika skuli hii na wapo
hapa hapa Zanzibar, lakini kwa namna
moja au nyengine hamkubahatika
kuwapa fursa ya kuhudhuria leo
hii. Nina imani kwamba nao bado
wana imani na mapenzi makubwa na
skuli yao hii na wangelipenda kutoa
mchango wao katika kuiendeleza.
Waswahili wanasema “Kawia ufike”.
Kwa hivyo, nakushaurini muwatafute
na kuwashirikisha ili nao weweze
kutoa mchango wao wa hali na mali
katika kuiendeleza skuli hii maarufu.”
Alisema Dk. Shein.

Kama zilivyo sekta nyengine,
Sekta ya elimu ina historia kubwa
Zanzibar ambayo ni vyema kila
mtu kuisoma na kuifahamu, kwani
kwa kufanya hivyo ndivyo itakuwa
rahisi kuona wazi wazi na kuthamini
mafanikio makubwa vyaliyopatikana
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ndani ya sekta hiyo katika kipindi hiki
cha miaka ya 51 baada ya Mapinduzi
Matukufu ya Zanzibar ya tarehe 12
Januari 1964.

Historia inatufundisha kuwa, skuli
Zanzibarzilianzakufunguliwamnamo
mwaka 1890, na skuli ya mwanzo
ilijulikana kwa jina la Sir Euan Smith
Madressa, ambayo hivi sasa inaitwa
Haile Sellasie. Skuli hii kabla ya
Mapinduzi ilikuwa ikiendeshwa kwa
misingi ya Kikabila. Katika mwaka
1907 wakati wa Utawala wa Ali Bin
Homoud ilijjengwa skuli nyengine
ambayo ilikuwa kwa watoto,
wajukuu na watoto wa kifalme.

Katika mwaka 1920 wakoloni
waliamua rasmi  kwamba elimu
itakayotolewa Zanzibar iwe kwa
matabaka na kila tabaka lilipewa elimu
ya aina yake. Skuli hii ya Benbella
ilianzishwa mwaka 1924 nailijjulikana
kama ni Commercial School. Jina hili
la Benbella ni jina iliyopewa Skuli hii
baada ya skuli nyingi zilizokuwepo
kubadilishwa
majina baada ya kuwa mikononi mwa
Serikali.

Jina la

wakati wa ukoloni

Matuka
Secondary School lilikuwepo kabla

Seyyidah
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ya Jina la Benbella na lilitokana
na Seyyida Matuka bint Humud
Albusaid ambaye alikuwa ni Mke
wa Mfalme wa tisa aliyetawala
Zanzibar, ambaye ni Seyyid Khalifa
Bin Haroub (1911 — 1960y. Majina
mengine yaliyowahi kutumiwa kwa
skuli hii  katika nyakati mbali mbali
baada ya kuanzishwa kwake na kabla
ya Mapinduzi ni Government Boys
Primary Shool na Government Girls
Secondary School.

Skuli

wakati wa Mapinduzi na kupewa

nyengine zilizokuwepo
majina mapya kwenye mabano ni
Agakhan Shool (Kidutaniy, Bohora
Shool (Hamamniy, Hindoo Union
(Shanganiy, Bohora
School  (Sokomuhogoy,  Seyyid
Khalifa (Gamal Abdil Nassery na St.

Monica (Mkunazini).

Continuation

Nyengine ni St. Paul (Tumekujay,

Comorian

St. Joseph (Kiunganiy,

School (Kajificheniy, Seyyid Abdalla
(Fidel Castroy, Sir Euan Smith
Madressa  (Haile Sellassie),
George (Lumumbay,
Chekunduy,
College

King
Holmwood
(Kidongo Teachers’
Training (Nkurumah,

na  Arabic  Speaking  School
(Vikokotoni).

Katika mwaka 1935 ilifunguliwa
skuli mojakatika eneolaDole ambayo
ndiyo pekee iliyotoa fursa kwa watoto
wa wakulima na Wafanyakazi. Skuli
hiyo iliitwa ‘Rural Middle School
Dole’.

Tokea mwaka 1890 hadi 1963
watoto wa kinyonge waliopata elimu
ya juu kwa muda huo wa miaka 73
walikuwa ni 36 tu. Hadi mwaka
1963 kulikuwa na skuli 62 za msingi
zilizokuwa na

skuli
na wanafunzi 734. Watoto wengi wa

wanafuzi 19,106 na
nne za sekondari zilizokuwa

wanyonge hawakuweza kujiunga na

| .

skuli hizo kwa sababu za ukabila na
hali duni ya maisha ya wazee wao na
hivyo hawakuwa na namna ya kupata
fedha zilizokuwa zikihitajika kwa
kulipia ada.

Mara Mapinduzi
Matukufu ya Januari 12, 1964,
Abeid Amani
Karume alitangaza rasmi, siku ya
tarche 01 Julai, 1964 kwamba skuli
zote zilizokuwa zikiendeshwa kwa

baada ya

Marehemu Mzee

misingi ya kibaguzi ni mali ya Serikali
namtu yoyote anaweza kusoma katika
skuli hizo. Lengo ilikuwa ni kuondoa
ubaguzi na badala yake kujenga jamii
yenye misingi ya haki na fursa sawa
katika nyanja zote za kiuchumi na
kijamii.

Watoto wa wanyonge waliweza
kufaidika na fursa za elimu hasa
baada ya Marehemu Mzee Karume
kutangaza elimu bure, tarehe 23
Septemba, 1964.
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Wanafunzi wa Skuli ya Sekondari ya Benbella waliohudhuria maadhimisho ya miaka 90 tokea kuanzishwa kwa
Skuli ya Sekondari ya Benbella tarehe 8 Februari, 2018.
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Hali ya upatikanaji wa

chakula Zar
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Hali halisi ya upatikanaji w

ama kuna jambo
muhimu  kuliko yote
katika maisha ya

mwanadamu na hata wanyama, basi
ni kuwa na chakula cha kutosha
ambacho ndicho kinachowawezesha
kuishi kwa raha na bila ya mashaka.

katika
kwamba upatikanaji wa chakula cha

Tumejifunza historia
kutosha au cha ziada katika enzi za
mababu, ndiyo ulikuwa mwanzo
wa  binadamu  kuanza  kupata
muda wa kukaa na kufikiri jambo
lililopelekea uvumbuzi wa mambo
mbali mbali mapya katika maisha ya
mwanadamu.

Kimsingi, mabhitaji ya chakula
yanamlazimikia kila mtu bila ya kujali
umri wake, rika lake, jinsia yake au
itikadi yake.

Sekta ya Kilimo hapa Zanzibar
ndiyo yenye jukumu la kuhakikisha

kuwa kunakuwa na chakula cha

yakula vya aiﬁa mbali mbali kﬁtikai So

kutosha nchini kwa kutumia mbinu
mbali mbali ikiwemo kilimo cha
kisasa chenye kuleta tija kubwa zaidi
kwa wakulima.

i kuhakikisha kuwa lengo la

chakula cha kutosha
linafikiwa, Serikali ya Mapinduzi

kupatikana

ya Zanzibar imekuwa ikiendelea
kusimamia utekelezaji wa sera na
programu mbali mbali za kilimo kwa
lengo la kuziimarisha.

Juhudi nyengine ni kuanzisha
mradi maalum wa kuwawezesha
wananchi katika sekta binafsi juu ya
kilimo cha kisasa na cha kibiashara
cha mazao ya viungo, mboga mboga
na matunda sambamba na kuendeleza
uzalishaji wa mazao ya biashara hasa
karafuu, matunda na viungo na kutilia
mkazo kilimo hai na kilimo mseto
kwa lengo la kuhifadhi mazingira
na kupunguza matumizi ya kemikali
zenye sumu.
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Mafanikio
yameripotiwa katika kilimo cha kisasa

makubwa

chamboga mboga na mazao mengine
ya chakula kama vile muhogo, ndizi,
viazi vitamu na mengineyo, na hivyo
kupelekea kupungua uagiziaji wa aina
hiyo ya chakula. Taarifa za Wizara ya
Kilimo na Maliasili zinaeleza kuwa
wakati Zanzibar inajitosheleza kwa
mazao ya muhogo na viazi vitamu,
tayari imeshapunguza uvagiziaji wa
mazao ya mboga mboga kutoka
asilimia 80 mwaka 2009 hadi asilimi
30 hivi sasa.

Kwa lengo la  kuwasaidia
wakulima hasa wa mpunga, Serikali
imeendeleza programu iliyoanzishwa
mwaka 2011 ya kuwapa ruzuku
wakulima ya asilimia 75 ya gharama
za bei ya mbolea, mbegu, dawa
ya kuulia magugu na huduma za
Aidha, katika

hiki, zana, vifaa na nyenzo mbali

matrekta, kipindi
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mbali zimenunuliwa ambapo jumla
ya wakulima 61,500 wa kilimo cha
kutegemea mvua walifaidika.

Vile vile mavuno yazaolampunga
kwa jumla yaliongezeka kutoka tani
21,014 mwaka 2010 hadi tani 33,655
mwaka 2013. Ongezeko hilo ni sawa
na asilimia 60. Juhudi za Serikali za
kutoa ruzuku zimesaidia sana katika
kupatikana kwa matanikio hayo.

Mafanikio hayo yameonckana
vile vile katika kujitosheleza kwa
chakula miongoni mwa vyakula
muhimu

vinavyotumika sana

Zanzibar ambavyo ni mchele,

sukari na unga wa ngano. Kwa kiasi

kikubwa bidhaa hizi zinaagizwa
kutoka nje ya Zanzibar.
Kwa mujibu wa taarifa ya

utekelezaji ya miezi sita Julai —
Disemba 2014 ya Wizara ya Biashara,
Viwanda na Masoko iliyowasilishwa
katika mkutano maalum wa kujadili
utekelezaji wa Mpango Kazi na
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Hali halisi ya upatikanaji wa aina mbali mbali za vyakula katika

Bajeti, katika kipindi cha Julai-
Disemba 2014 wastani wa tani 107-
147 za chakula muhimu mchele,
sukari na unga wa ngano vilikuwepo
nchini kwa ajili ya matumizi ya
soko la ndani. Hivi sasa Zanzibar
inakadiriwa  kutumia wastani wa
tani 11,431 za chakula muhimu kwa
mwezi.

Hivyo kwa kutumia takwimu
za uingizaji wa bidhaa hizo katika
kipindi cha Julai- Disemba 2014,
Zanzibar iliendelea kuwa na chakula
cha kutosha cha aina hizo tatu katika
kipindi hicho.

Hali hiyo imeleta faraja kubwa
wananchi  wa

miongoni mwa

Zanzibar na hivyo kuwafanya
waweze kuendeleza majukumu yao
katika hali ya utulivu na umakini
mkubwa zaidi huku wakitafakari na
kubuni njia bora zaidi za kujikwamua
na ukali wa maisha.

Kadhalika, mwenendo wa bei
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za vyakula katika soko la dunia
haukuonesha mabadiliko makubwa
katika kipindi hicho.
wa taarifa ya Wizara ya Biashara,

Kwa mujibu

Viwanda na masoko bei ya mchele
kwa mwezi wa Julai- Septemba
ilikuwa kati ya USD 428- 437 Kwa
Oktoba-Disemba ilikuwa 433-
450, sukari ilikuwa USD 500-680
kwa mwezi wa Julai — Septemba na
USD 500-680 kwa mwezi Oktoba-
Disemba.  Kwa bidhaa za unga
wa ngano mwezi Julai- Septemba
ilikuwa kati ya USD 243-280 kwa
mwezi na Oktoba- Disemba ilikuwa
245-290.

Vile vile mwenendo wa bei

katika
kuwa wa utulivu bila ya mabadiliko

soko la ndani uliendelea
kwa kipindi cha miezi sita iliyopita

kutokana na serikali kuendelea

kuchukua hatua maalum za kisera za
kudhibiti bei zake kwa kushirikiana

na wafanyabiashara.



Ni dhahiri

yanatokana na juhudi za Serikali

mafanikio  hayo
katika kuendeleza Mapinduzi ya
Kilimo. Akizungumza kwenye kilele
cha maadhimisho ya miaka 51 ya
Mapinduzi ya Zanzibar, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti waaza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
amesema Serikali inafanya jitihada
katika
Mapinduzi ya Kilimo ili kuongeza

mbali  mbali kuendeleza

uzalishaji, kuwa na uhakika wa
chakula na lishe.

Alisema kwa lengo la kuwasaidia
wakulima hasa wa mpunga, Serikali
imeendeleza programu iliyoanzishwa
mwaka 2011 ya kuwapa ruzuku
wakulima ya asilimia 75 ya gharama
za bei ya mbolea, mbegu, dawa
ya kuulia magugu na huduma za
matrekta.

Aidha, katika hicho,

zana, vifaa na nyenzo mbali mbali

kipindi

zilinunuliwa.  Jumla ya wakulima

Soko kuu la Mwanakwerekwe na maghala ya chakula ya Zanzibar

61,500 wa kilimo cha kutegemea
mvua na kilimo cha umwagiliaji maji
walifaidika.

Vile vile, mavuno ya zao la
mpunga kwa jumla, yaliongezeka
kutoka tani 21,014 mwaka 2010 hadi
tani 33,655 mwaka 2013. Ongezeko
hilo ni sawa na asilimia 60. Juhudi za
Serikali za kutoa ruzuku zimesaidia
sana kupatikana mafanikio hayo.

Kadhalika, jitihada za kuendeleza
miundombinu ya umwagiliaji maji
wa hekta 2,200 katika mabonde ya
Cheju, Kibokwa na Kilombero kwa
Unguja na Mlemele na Makwararani
kwa Pemba zimeendelea.
mafanikio

Pamoja na hayo,

changamoto imeonekana kwenye

katika

Taarifa za

sekta ya viwanda hasa
usafirishaji wa bidhaa.
Wizara ya biashara  na masoko
zinaonesha kuwa mchango wa sekta
hiyo bado ni mdogo katika pato la

Taifa.
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Hata hivyo, mabadiliko makubwa
kwenye sekta  hiyo yanatarajiwa
kuonekana hivi karibuni kutokana
na juhudi mbali mbali zinazoendelea
kuchukuliwa  na  serikali  za
kuanzishwa viwanda hapa Zanzibar
vikiwemo kiwanda cha usaifu wa

bidhaa

usarifu wa mazao, sabuni, samani,

za maziwa, viwanda vya

pamoja na kuanza uzalishaji wa
sukari katika kiwanda cha sukari cha
Mahonda .

Serikali
mazungumzo na muwekezaji wa
kiwanda cha Coca Cola
chake

Mapitio ya awali ya

inaendelea na

ambaye
kiwanda kimesimamisha
uzalishaji.
mkataba wa ukodishaji wa kiwanda

hicho

iliendelea

yamebaini  kuwa serikali

kumiliki  majengo ya
kiwanda na kuyakondisha kwa miaka
20 hadi Septemba 2014 na kwamba
serikali iliuza mitambo ya kiwanda

kwa muwekezaji.

lkulu Zanzibar Jan
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