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Maoni ya Mhariri

S
erikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya Awamu ya Saba yenye muundo 
wa Umoja wa Kitaifa chini ya 

uongozi wa Dk. Ali Mohamed Shein, 
imekuwa ikitekeleza kazi zake vizuri 
kwa kuzingatia Katiba ya Zanzibar ya 
1984 na Sheria katika kuwatumikia 
wananchi, kama ilivyofafanuliwa katika 
katiba hiyo.

Imeelezwa kwenye katiba hiyo 
kifungu cha 9(2)(a) kuwa, mamlaka ya 
kuendesha nchi ni ya wananchi ambapo 
nguvu na uwezo wote wa Serikali 
unatokana na wananchi wenyewe. Kwa 
hivyo, viongozi wa Serikali ya awamu 
ya saba kama walivyo viongozi wengine 
waliotangulia, wameingia madarakani 
wakifahamu wajibu wao wa kuwaletea 
maendeleo wananchi wote bila ya 
ubaguzi na kwamba Serikali iliyopo 
inawajibika kwao.

Kifungu cha 9(b) cha Katiba hiyo 
pia kinaeleza  kuwa Usalama na hali 
nzuri kwa wananchi itakuwa ndiyo 
lengo kubwa la Serikali. Hivyo, Serikali 
imekuwa ikiendelea kuchukua hatua 
madhubuti kuhakikisha kuwa usalama 
na utulivu wa nchi unakuwepo wakati 
wote, na mshikamano na mapenzi baina 
ya wananchi yanaendelezwa.  

Suala hilo limekuwa likipewa umuhimu 
wa kipekee kwa kuamini kwamba 
amani na utulivu ndizo nguzo kubwa za 
maendeleo ya Zanzibar na ndiyo maana 
Serikali imekuwa na tahadhari kubwa 
juu ya usalama wa wananchi wake, 
na haisiti kuchukua hatua za kisheria 
inapobaini kuwa usalama, utulivu, 
amani na mshikamano wa Wazanzibari 
vinahatarishwa. 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na ile 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
zimeendelea kuchukua hatua zinazofaa 
bila ya kuwa na khofu wala woga, dhidi 
ya watu au makundi yenye kuhatarisha 
amani na usalama wa watu na taifa kwa 
kuzingatia misingi ya utawala bora. 

Sambamba na hatua hiyo, viongozi 
wakuu wa Serikali na hasa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
mara kadhaa amekuwa  akitoa wito kwa 
wananchi wote kuzidi kuimarisha umoja, 
amani na utulivu ili kuhakikisha kuwa 
mafanikio yaliyopatikana yanakuwa 
endelevu.  

Akizungumza na waandishi wa habari, 
miaka mitatu baada ya kuchaguliwa 
kuiongoza Serikali ya Mapinduzi ya 

Amani na utulivu ndio 
misingi mikuu ya kiutawala 

Zanzibar ambayo kwa mara ya kwanza 
iko chini ya muundo wa Umoja wa 
Kitaifa, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alielezea mafanikio 
makubwa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii 
yaliyopatikana katika kipindi hicho, 
ambacho baadhi ya watu walikuwa 
na wasi wasi wa mafanikio ya serikali 
hiyo.

Dk. Shein alitumia fursa hiyo kuelezea 
kwa takwimu mafanikio ya Serikali  
anayoiongoza katika kutekeleza ilani 
ya CCM katika sekta mbali mbali 
zikiwemo sekta za uchumi, huduma 
za jamii, miundombinu, utawala bora 
na  nyinginezo kwa maendeleo  ya 
Zanzibar.

Alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu tokea Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar yenye muundo wa Umoja wa 
Kitaifa kuingia madarakani, Zanzibar 
iko salama na wananchi wanaishi kwa 
amani, utulivu na mshikamano.  Katika 
kipindi cha mwaka 2012 kwa nyakati 
tofauti wananchi walishuhudia vitendo 
vya vurugu na fujo, ambavyo vilikuwa 
vikifanywa na baadhi ya watu, lakini 
vitendo hivyo vilidhibitiwa na vyombo 
vya ulinzi na usalama.

Kwa kuwa jukumu la kuendeleza umoja, 
maendeleo ya watu na ustawi wa jamii 
katika nchi ni la Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Serikali hiyo katika kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita imekuwa 
ikiendelea kutoa huduma za kutosha 
kwa ajili ya kuendeleza watu katika 
njia za mtu kuwa huru kwenda atakapo 
na kutoa haki zote za kuishi kwa 
Wazanzibari bila ya ubaguzi.

Sambamba na hatua hizo, amesema 
Serikali imedhamiria kuondosha kabisa 
vitendo vya rushwa na utumiaji mbaya 
wa vyeo dhidi ya umma kwa wale 
wote walio na madaraka, kusimamia  
maendeleo ya uchumi wa nchi 
kufuatana na misingi na madhumuni 
yaliyowekwa na Katiba na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora, kuratibu 
na kusimamia uendeshaji wa rasilimali 
muhimu za nchi.

Kimsingi mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika kipindi kifupi cha 
miaka mitatu, yanatokana na ushirikiano 
mkubwa wa wananchi kuiunga mkono 
serikali yao katika harakati mbali mbali 
za maendeleo ambazo zinaendelea 
kufanyika katika mazingira ya amani, 
utulivu na mshikamano. 
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Dk. Shein  
ameuzindua rasmi Mfuko wa 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  akimkabidhi bahasha Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa NSSF Chiku 
Matesa baada ya kuchangia Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi wakati wa sherehe ya uzinduzi wa Mfuko huo tarehe 21 Disemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein amezindua 

Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi na kusema kuwa hatua hiyo 
ni muendelezo wa jitihada za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar za kutekeleza 
dhamira ya waasisi wa Mapinduzi ya 
mwaka 1964 ya kuwawezesha wananchi 
kiuchumi.

Aliongeza kuwa mbali ya kutekeleza 
dhamira hiyo mfuko huo pia unakwenda 
sambamba na utekelezaji wa lengo la nne 
la MKUZA II la kuimarisha sekta binafsi 
lenye shabaha ya kuongeza upatikanaji wa 
mikopo kutoka asilimia 43.2 mwaka 2009 
hadi kufikia asilimia 86.9 ifikapo mwaka 
2015. 

Mfuko huo wenye thamani ya shilingi 
1.101 bilioni unatarajiwa kutoa mikopo 
kwa wananchi yakiwemo makundi 
mbalimbali likiwemo kundi la vijana 
waliomaliza masomo katika vyuo na 
skuli za sekondari, vituo vya kutotolea 
wajasiriamali na makundi ya walemavu na 
wanawake. 

Dk. Shein aliwaeleza wananchi na wageni 
waalikwa katika hafla hiyo iliyofanyika 
katika hoteli ya Zanzibar Beach Resort 
iliyopo nje kidogo ya Mji wa Zanzibar 
kuwa kwa mujibu wa utafiti uliofanyika 
mwaka 2009/2010 asilimia 17.1 ya vijana 
Zanzibar hawana ajira.

Kwa hiyo alieleza matumaini yake 
kuwa uzinduzi wa Mfuko huo utasaidia 

kwa kiasi kikubwa jitihada za Serikali 
za kuliwezesha kundi hilo pamoja na 
makundi mengine katika jamii kama la 
wanawake katika kuhakikisha kuwa kila 
mtu anatoa mchango wake katika ujenzi 
wa taifa. 

“Hatuwezi kupata maendeleo ya 
kweli ikiwa tutakuwa na kundi kubwa la 
watu lililokuwa halizalishi kwa kukosa 
kushughulikiwa ipasavyo au kwa kukosa 
nyenzo za msingi za kuendesha maisha” 
Dk. Shein alieleza.

Alifafanua kuwa pamoja na jitihada za 
kuongeza fursa za mikopo lakini pia 
Serikali inaendeleza jitihada zake za 
kuhamasisha uwekezaji nchini hatua 
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ambayo itasaidia kuongeza ajira nchini.
Alibainisha kuwa kuongezeka kwa fursa za 
elimu nchini kumepelekea kuwa na idadi 
kubwa ya vijana wanaomaliza masomo 
katika ngazi ya vyuo vikuu ikilinganishwa 
na nafasi za ajira zilizopo.

Kwa hiyo aliwahimiza vijana hao kuwa 
wabinifu na kuwa tayari kuanzisha vikundi 
vya ushirika katika fani walizosomea na 
kutolea mfano wa mafanikio waliyoyapata 
vijana wenzao huko India. 

“...tunaweza kujifunza kutoka India 
ambako vijana wengi waliamua kuanzisha 
kampuni ndogondogo na vikundi vya 
ushirika katika tekinolojia ya habari na 
mawasiliano ambapo hivi sasa wamepata 
mafanikio makubwa baada ya kuibua 
masoko mapya hasa katika nchi za Ulaya 
na Marekani” Alifafanua Dk. Shein.

Alisisitiza kuwa Zanzibar inayo vijana 
mahiri wenye vipaji lakini akawataka 
kuondoa hofu ya kujaribu mambo 
mapya na kusema kuwa“hawataweza 
kuwa wajasiriamali wa kweli” kama 
watashindwa kuthubutu kufanya hivyo.

Katika mnasaba huo Mheshimiwa Rais 
alikumbushia umuhimu wa wananchi 
kuendeleza utamaduni wa kupenda 

vitu vinavyotengenezwa humu nchini 
kwani kwa kufanya hivyo kutasaidia 
kuwaendeleza na kukuza masoko ya 
wajasiriamali  nchini. 

Pamoja na mambo mengine mfuko 
huo utakuwa na jukumu la kuanzisha 
ushirikiano na taasisi nyengine za fedha 
kama vile mabenki na kuwaunganisha 
wajasiriamali na taasisi nyengine kwa ajili 
ya kuwapatia mafunzo. Aidha mfuko 
huo utaweza kudhamini mikopo ya 
wajasiriamali inayotolewa kupitia taasisi 
mbali mbali za fedha.

Kwa upande mwengine wataalamu wa 
ujasiriamali na makundi mbali mbali 
wameemelezea matumainio yao kutokana 
na juhudi zinazochukuliwa na serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar katika kuleta 
maendeleo ya wananchi jambo ambalo 
limedhihirisha dhamira ya kweli ya serikali 
katika kukabiliana na umasikini.

Mtaalamu wa masuala ya ujasiriamali Dr. 
Rajeev Aggarwal amesema mwelekeo 
wa Zanzibar kuelekea kuondokana na 
umasikini ni mzuri, lakini amesisitiza 
haja ya kuwa na usimamizi mzuri wa 
mfuko huo ambao ameshauri kuweko 
na kamati maalum ya kusimamia mfuko 
itakayojumuisha wataalamu wa fani tofauti 

zinazohusiana na masuala ya biashara.
“Mahala pengine wajasiriamali hawahitaji 
fedha taslim “cash” wanaweza 
kutafutiwa vifaa (zana), mahala pengine 
utaalamu”, alisema

Aidha, ameshauri kuwa Serikali 
hainabudi kuandaa utaratibu mzuri wa 
kuwasajili na kuwafuatilia kwa karibu 
wajasiriamali watakaonufaika na mfuko 
huo, siyo tu kwa kutaka kuhakikisha 
kuwa wanarejesha mkopo, lakini pia 
kuwasaidia kukabiliana na changamoto 
watakazokuwa wanakabiliana nazo katika 
hatua za mwanzo za biashara zao, kwani 
alisema tafiti zinaonesha kuwa idadi ya 
vifo vya makampuni ya biashara Zanzibar 
katika hatua za mwanzo ni kubwa. 

Ndugu Haji Faraji Juma naye alikaririwa 
na jarida la Ikulu akisema kuwa, katika 
hatua ambayo Zanzibar imefikia hivi 
sasa, hakuna sababu ya mtu kulalamika 
kutokana na kuwa masikini mradi tu awe 
anapenda kujituma. “Kwa kweli hakuna 
sababu ya mtu kuilalamikia serikali; 
kama mikopo hii tutapewa, umeme upo, 
barabara safi zimejengwa hadi vijijini, 
huduma za elimu ya juu na vyuo vya 
amali zimeimarishwa, maji yanapatikana; 
tunataka nini tena?” alihoji Bwana Haji 
Faraji.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza wakati wa sherehe ya uzinduzi wa Mfuko wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi katika ukumbi wa Zanzibar Beach Resort tarehe  21 Disemba, 2013.
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Misemo mingi ndani ya 
lugha ya Kiswahili hubeba 
maana nzito inapotafsiriwa 

katika mazingira halisi ya maisha ya 
mwanadamu ndani ya jamii anayoishi. 
Misemo kama vile “hakuna dhiki wa 
dhiki”, “baada ya dhiki faraja” 
au “kimya kingi kina mshindo 
mkubwa”, inakwenda sambamba na 
matukio na mwenendo wa maisha ya 
kijamii ya Wazanzibari, ambayo kwa 
muda mrefu yalikuwa yamegubikwa 
na mifarakano iliyotokana na uhasama 
wa kisiasa uliokuwa ukidumaza ukuaji 
wa uchumi na hivyo kukwamisha kasi 
ya maendeleo katika sekta zote.

Uhasama mkubwa wa kisiasa Zanzibar 
ulimalizika mwanzoni mwa mwezi 
Novemba mwaka 2010 baada ya Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 

Hali ya Uchumi 
wa Zanzibar inaleta matumaini

la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein kuteua viongozi wakuu wa 
Serikali; Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Makamu wa Pili wa Rais na Mawaziri 
wanaoongoza Wizara mbali mbali za 
Serikali, wakiwemo kutoka chama 
tawala cha CCM na Chama kikuu cha 
upinzani Zanzibar CUF.

Muundo au sura yenyewe ya Baraza 
la Mapinduzi inaonesha kumaliza 
tofauti za kisiasa Zanzibar ambazo 
tayari zilishaonesha ishara ya kuweza 
kuifikisha Zanzibar mahala pabaya. 
Kubwa zaidi linaloonesha kumalizika 
kwa mifarakano ya kisiasa iliyokuwa 
imedumu kwa karibu miaka 15 kabla 
ya kuundwa kwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar yenye Muundo wa 
Umoja wa kitaifa, ni namna viongozi 
wa pande hizo mbili (CCM na CUF) 

wanavyokaa pamoja kwenye Baraza 
la Mapinduzi kuzungumzia masuala 
muhimu yenye mustakbali wa 
Zanzibar.

“Huwezi kutofautisha vyama vyetu 
wakati tunapokaa na kujadiliana 
kuhusiana na masuala muhimu yenye 
maslahi ya nchi yetu na wananchi 
wetu wa Zanzibar, natamani sana siku 
moja nikualikeni katika mikutano 
yetu ya Baraza la Mapinduzi ili muone 
namna tunavyokaa pamoja bila ya 
kujali tofauti zetu za kisiasa katika 
kujadili mambo yenye maslahi ya nchi 
yetu, bahati mbaya sheria haniruhusu 
kufanya hivyo” alisema Dk. Shein 
alipokuwa akizungumza na wananchi 
wa Tumbe Mkoa wa Kaskazini 
Pemba. 

Hali ya maelewano miongoni mwa 
viongozi wa kisiasa imesababisha 
kuwepo kwa mazingira mazuri ya 
kukua uchumi  nchini na kuzifanya 
sekta nyengine kukua vizuri ndani 
ya kipindi cha miaka mitatu tokea 
kuingia madarakani kwa serikali ya 
awamu ya saba yenye muundo wa 
Umoja wa kitaifa. 

Wakati tunaadhimisha miaka mitatu 
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya Awamu ya Saba yenye muundo wa 
Umoja wa Kitaifa, ni faraja na  fahari 
kubwa kwa wananchi wa Zanzibar 
kuona kuwa  utekelezaji wa Ilani ya 
CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2010 - 2015 na mipango mikuu 
ya Serikali katika kukuza uchumi 
unakwenda kwa mujibu wa matarajio 
na mipango kama ilivyopangwa. 
Juhudi kubwa zinazochukuliwa 
na Serikali katika kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato, uwezeshaji, 
na ushirikishwaji wa wananchi katika 
harakati za kujenga uchumi zimekuwa 
zikizaa matunda mazuri. 

Ukusanyaji wa mapato ya ndani 
umekuwa ukiongezeka mwaka hadi 
mwaka. Katika mwaka 2010/2011 
Serikali ilikusanya Tsh. bilioni 181.4, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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mwaka 2011/2012, Tsh. bilioni 212 na 
katika mwaka 2012/2013 ukusanyaji 
ulikuwa Tsh. bilioni 266.2.  Juhudi 
za kuimarisha Bodi ya Mapato ya 
Zanzibar (ZRB) zinaendelezwa 
pamoja na kuimarisha mashirikiano 
na Mamlaka ya  Mapato Tanzania 
(TRA).

Uchumi wa Zanzibar umekuwa ukikua 
kila mwaka. Ulikua kwa asilimia 6.4 
katika mwaka 2010, ulifikia asilimia 
6.7 katika mwaka 2011, asilimia 7.0 
katika mwaka 2012 na unatarajiwa 
kufikia asilimia 7.5 mwaka 2013. 

Itakumbukwa kuwa wakati Serikali ya 
awamu ya saba inaingia madarakani, 
pato la Mtu Binafsi lilikuwa ni Tsh. 
726,000 tu, na maelekezo ya Ilani ya 
CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2010, yalilenga Pato la Mtu Binafsi 
lifikie Tsh. 884,000 ifikapo mwaka 
2015. 

Jitihada za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kwa kushirikiana na 
wananchi, zimefanikiwa kuliongeza 
Pato la Mtu Binafsi  kutoka Tsh. 
726,000 mwaka 2010 hadi kufikia Tsh. 

960,000 mwaka 2011, ambazo ni sawa 
na Dola za Kimarekani 611 kutoka 
Dola 560, mwaka 2010. Katika mwaka 
2012, Pato la Mtu Binafsi liliongezeka 
na kufikia Tsh. 1,003,000 sawa na Dola 
za Kimarekani 638. 

Huduma za benki zimeendelea  
kuimarishwa ili  kutoa huduma nzuri 
kwa sekta binafsi ili nazo ziweze kutoa 
mchango mkubwa katika kukuza 
uchumi na soko la ajira nchini. 
Mikopo ya Benki kwa sekta binafsi 
iliongezeka kutoka Tsh. bilioni 147.5 
mwezi Septemba 2011 hadi kufikia 
Tsh. bilioni 150.9 mwezi wa Septemba 
2012. Taasisi za kifedha zinaendelea 
kuimarika kutoka asilimia 4.0 mwaka 
2011 hadi kufikia asilimia 10.2 mwaka 
2012. 

Licha ya mafanikio hayo tuliyoyapata 
hata hivyo, bado mfumko wa bei 
umekuwa ukileta changamoto kadhaa. 
Mwaka 2011 mfumko wa bei ulifika 
asilimia 14.7. Jitihada mbali mbali 
zimechukuliwa katika kukabiliana na 
hali hiyo ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
shughuli za kilimo, kuwapunguzia 
wananchi ushuru katika baadhi ya 

bidhaa muhimu na kushajihisha 
uwekezaji. Mwaka 2012 mfumko wa 
bei ulishuka na kufikia asilimia 9.4. 
Hadi Disemba 2013 mfumko wa bei 
ulikuwa umefikia asilimia 5.0 kutoka 
asilimia 9.4 mwaka 2012. 

Mafanikio ya katika ukuaji wa 
uchumi yanatokana na sababu nyingi 
lakini msingi mkuu ni kwa wananchi 
kuikubali serikali yao na kudumisha 
amani, utulivu na mshikamano 
mambo ambayo yamepelekea sekta 
nyingi kufanya vizuri katika kipindi 
kifupi cha miaka mitatu.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa 
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein wakati alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa Habari 
hivi karibuni, katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita, biashara ya usafirishaji 
na uingizaji wa bidhaa umeweza nao 
kuimarika, ambapo usafirishaji  hasa 
wa karafuu umeongezeka hadi kufikia 
tani 2100 ambazo ziliozwa kwa Tsh. 11. 
198 bilioni (USD 7.359.200) mwaka 
2011, tani 4503 ambazo ziliozwa kwa 
Tsh. 84.184 bilioni (USD 58,057,660). 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Sekta ya utalii imeonekana kukua kwa kasi katika siku za karibuni na kuchangia sehemu kubwa ya pato la Taifa nchini. Pichani ni wageni 
kutoka mataifa mbali mbali ya  Ulaya ambao wamevutiwa na mazingira ya Zanzibar



7

mwaka 2012 - 2013 tani 2185 ambazo 
ziliuzwa kwa Tsh. 32.502 bilioni (USD 
20, 617, 500). Bidhaa zenye thamani 
ya Tsh. milioni 271,273.1 ziliagizwa 
kutoka nje mwaka 2012 ikilinganishwa 
na bidhaa zenye thamni ya Tsh. 
milioni 129,137 mwaka 2010. 

Serikali imeweza kusimamia upandaji 
wa bei holela kwa bidhaa muhimu kama 
mchele, sukari na unga wa ngano kwa 
kuunda  kanuni maalum za uagiziaji 
na kusimamia mwenendo wa biashara 
ambapo hivi sasa bei zinapangwa kwa 
mashirikiano ya pamoja baina ya 
serikali na wafanyabiashara wa ngazi 
zote. 

Serikali imetoa ruhusa kwa wanaotaka 
kuagizia bidhaa hizo muhimu hapa 
Zanzibar, waagizie kwa mujibu wa 
taratibu zilizowekwa. Wananchi 
wameombwa kuondokana na dhana 
kuwa kuna wafanyabiashara wachache 
ndio waliopewa vibali vya kuagizia 
bidhaa za namna hiyo. Jambo hilo 
sio kweli na wito unatolewa kwa 
wafanyabiashara wanaotaka kuagiza 
bidhaa toka nje wawasiliane na 
mamlaka husika ili waweze kupata 

vibali vya kufanya hivyo. 

Tarehe 21 Agosti, 2011 Serikali 
imelifanyia mageuzi makubwa  shirika 
la ZSTC na tayari imeshapitisha 
sheria mpya ya ZSTC yenye lengo 
la kuweka muundo mpya wa shirika 
hilo kwa lengo la kupunguza gharama 
za uendeshaji, na kuweka majukumu 
mapya. Kwa upande wa biashara ya 
karafuu, Serikali inatekeleza mpango 
wa kuweka Utambulisho wa Karafuu 
ya Zanzibar (Branding) ili iweze 
kutambulika kimataifa na kupata 
hadhi na bei zaidi katika masoko ya 
dunia. 

Katika kuimarisha mazingira ya 
biashara na viwanda nchini, Serikali 
imeamua kuifanya Zanzibar kuwa 
Eneo Tengefu la Kiuchumi (SEZ) 
ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.  
Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) 
imeanzishwa, ili kusimamia ubora 
na kuweka viwango vya bidhaa 
zinazozalishwa na zinazoingizwa 
nchini.
 
Jitihada za kuvifufua na kuvikuza  

viwanda hapa nchini zinaendelezwa, 
na katika kipindi cha 2011/12 jumla 
ya miradi tisa ya viwanda yenye jumla 
ya mitaji ya Dola za Kimarekani 
milioni 7.5 iliidhinishwa na Mamlaka 
ya Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA). 
Mchango wa sekta hii bado ni mdogo 
katika Pato la Taifa, hata hivyo ukuaji 
wake umekuwa  ukiongezeka mwaka 
hadi mwaka. 

Hivi karibuni ujenzi umeanza wa 
kiwanda kikubwa cha maziwa cha 
Azam Diary Factory katika eneo la 
Fumba, Unguja ambacho kitasarifu 
bidhaa za maziwa na kinatarajiwa 
kuajiri zaidi ya wafanyakazi 200. 
Aidha, kiwanda cha Sukari cha 
Mahonda kinaendelea kufufuliwa na 
wafanyakazi 350 wamepatiwa ajira. 

Serikali imekuwa ikishajihisha 
ushiriki wa Sekta binafsi kuekeza 
katika viwanda kwa njia mbali mbali 
ikiwemo kupitia mikutano ya Baraza 
la Biashara la Zanzibar. Mafanikio 
hayo yanaashiria kufanikiwa vyema 
kwa serikali katika kutekeleza ilani ya 
CCM ifikapo mwaka 2015.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Uingizaji na utoaji wa bidhaa nchini umeweza kuimarika zaidi katika siku za karibuni. Pichani meli ya mizigo ikiteremsha bidhaa mbali 
mbali kwenye makontena kutoka nchi za nje.
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Yaoneni Maendeleo ya 
sekta ya Afya Zanzibar

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua pazia kuashiria ufunguzi wa Chuo cha Taaluma za Sayansi 
ya Afya ikiwemo madarasa ya kusomea na Dakhalia  kwenye majengo ya Chuo hicho yaliyoko Mbweni tarehe 7 Septemba, 2013

Kama ilivyo kwenye sekta nyengine 
za kijamii Zanzibar, imedhihirika 
kuwa licha ya kupata mafanikio 

makubwa tokea baada ya Mapinduzi 
matukufu ya tarehe 12 Januari 1964, sekta 
ya afya imefanya vizuri katika kuimarisha 
huduma za afya kwa jamii ndani ya 
kipindi cha miaka mitatu tokea kuanza 
kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
aliwaambia wananchi kupitia vyombo 
mbali mbali vya habari kwamba wanayo 
kila sababu ya kufurahia mafanikio 
makubwa yaliyoyapatikana katika Sekta 
ya hiyo ya afya. 

Ukiacha mambo ya jumla ambayo 
yameendelea kutekelezwa tokea awamu 
zilizopita, kama vile ujenzi wa vituo 
134 vya afya, ambavyo vimepelekea 
kupunguza masafa ya kutembea kupata 
huduma hadi kufikia chini ya wastani wa 
kilomita 5, huduma za afya zimeimarishwa 
pia kwenye hospitali  4 za koteji.

Kila hospitali moja kati ya hospitali hizo 

ina vitanda 40, na  huduma muhimu 
zikiwemo za uchunguzi wa maradhi wa 
Maabara, huduma za meno, upasuaji 
mdogo na kadhalika vimeimarishwa. 
Kutokana na hatua hiyo, lengo la Serikali 
la kuziimarisha hospitali hizo ili ziweze 
kufikia kiwango cha hospitali za Wilaya, 
limefikia hatua nzuri; hasa kwa hospitali 
ya Koteji ya Makunduchi na Kivunge.  

Pamoja na hatua hiyo, yapo mambo 
mengine ya msingi ambayo  Serikali 
imeyafanya katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita katika kutekeleza Ilani ya 
CCM ya 2010 - 2015. Kwa mfano,  katika 
kusimamia utekelezaji wa sera ya afya 
na ushirikishwaji wa wananchi na sekta 
binafsi katika kuchangia maendeleo ya 
afya kwa kuzingatia malengo ya Milenia, 
Dira ya 2020 na MKUZA, Serikali 
imezifanyia mapitio sera kadhaa pamoja 
na kushughulikia uanzishwaji wa bima ya 
afya.

Katika kuendelea kuimarisha huduma 
za Hospitali ya Mnazi Mmoja, ili ifikie 
hadhi na kiwango cha Hospitali ya Rufaa, 
Serikali imeweza kufanya mambo kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kuweka  Mtambo wa 

“Oxygen” kwenye chumba cha upasuaji 
(theatre), wodi ya wagonjwa mahututi 
(ICU), wodi ya wazazi (maternity) na 
chumba cha dharura na mashine ya kisasa 
ya kufanyia operesheni (minimal access 
surgery) kwenye chumba cha upasuaji.

Serikali imefungua “kituo cha meno 
cha tabasamu” (smiling center) kwa 
mashirikiano na wataalamu kutoka China 
na madaktari wazalendo wa Zanzibar 
kwa kufanya marekebisho kwa midomo 
yenye kasoro, Mfumo wa kuweka 
kumbukumbu za wagonjwa kwa kutumia 
kompyuta (Electronic medical Record 
System) umeanzishwa, vifaa vya kisasa 
vikiwemo kompyuta kwa ajili ya kazi 
hiyo vimewekwa sehemu ya mapokezi 
na umeanza kurikodi kumbukumbu za 
wagonjwa wa nje (OPD). 

Mafunzo ya utafiti wa afya (clinical 
research) yametolewa kwa wafanyakazi 
30 ili waweze kufanya tafiti mbali mbali 
na kusaidia kuimarisha huduma za afya, 
pamoja na kuifanyia ukarabati mdogo 
wodi ya wazazi na chumba cha wagonjwa 
wa dharura.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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Mashirikiano na Hospitali ya Chuo 
Kikuu cha Haukeland cha Norway 
yameendelezwa kwa kubadilishana 
wataalamu. Kwa mwaka 2013 wataalamu 
watano wa Zanzibar (madaktari wawili 
na wauguzi watatu 3) wamerejea kutoka 
Norway ambako walipata mafunzo kwa 
miezi sita wakati wafanyakazi watano 
(madaktari 2 na wauguzi 3) wa hospitali 
hiyo hivi sasa wapo katika Hospitali ya 
Mnazi Mmoja wakisaidiana na madaktari 
na wauguzi wazalendo katika kutoa 
huduma bora za afya. Kurudi kwao 
kumeongeza ujuzi zaidi wa kukabiliana 
na kesi za maradhi mbali mbali. 

Kadhalika, ipo miradi iliyobuniwa ambayo 
tayari imeanza kutekelezwa.  Miradi 

hiyo ni pamoja na Mradi wa kuimarisha 
huduma za mama na mtoto, Mradi wa 
ujenzi wa jengo la wodi ya watoto, Mradi 
wa upasuaji wa maradhi ya kichwa na uti 
wa mgongo (Neurosurgical unit), Mradi 
wa kitengo cha “Gastro-Enterology”, 
Mradi wa kuimarisha kitengo cha kisasa 
cha wodi ya wagonjwa mahututi (ICU) 
na Mradi wa elimu ya utafiti.  Vile vile, 
maandalizi ya utibabu wa matatizo ya 
maradhi ya haja ndogo na figo yameanza.

Hospitali ya Wete imefanyiwa 
matengenezo katika wodi ya wanaume 
pamoja na vyoo vyake, kliniki ya watoto 
pamoja na kupatiwa vifaa vya kisasa. 
Aidha, imejengwa maabara mpya 
kubwa na ya kisasa kwa kushirikiana na 

“International Center for Aids care and 
treatment Programme” ( ICAP) katika 
hospitali ya Micheweni. 

Kwa kupitia mashirikiano yaliyoanzishwa 
baina ya hospitali ya  Kivunge na mradi wa 
HIPZ, hospitali imefanikiwa  kuanzisha 
kitengo cha huduma za dharura 
(Emergency Unit) kitakachotoa huduma 
za haraka kwa wagonjwa wanaofikishwa 
hospitalini hapo pamoja na kufanyiwa 
matengenezo kwa kituo cha elimu ya 
kujiendeleza (Resource Centre) iliyopo 
hospitalini hapo. 

Katika kutekeleza mpango wa kuifanya 
Hospitali ya Abdalla Mzee kuwa hospitali 
ya Mkoa, mchakato umeanza ambapo 
Hospitali hii itajengwa kwa msaada 
mkubwa kutoka Jamhuri ya Watu wa 
China na itakuwa ni ya kisasa yenye 
uwezo wa kutoa huduma za wagonjwa 
wa maradhi mbali mbali na wagonjwa 
mahututi (ICU), huduma za dharura 
(accident and emergency) na huduma za 
uchunguzi wa “CT Scan”. 

Serikali iliahidi kukiimarisha Chuo cha 
Taaluma za Sayansi ya Afya pamoja na 
watumishi wa sekta ya afya kwa kuwapatia 
mafunzo ya ndani na nje ya nchi. 
Utekelezaji wa ahadi hii umekwenda vizuri 
ambapo wafanyakazi  226  wamepelekwa 
mafunzo ya muda mrefu na ya muda 
mfupi katika vyuo mbali mbali na Chuo 
cha Taaluma za Sayansi za Afya sasa 
kitaunganishwa na Chuo Kikuu cha Taifa 
cha Zanzibar SUZA katika kukiendeleza.

Katika kuziimarisha afya za wanawake, 
Serikali imeondoa ada ya Tsh. 40,000 kwa 
akinamama wanaokwenda kujifungua kwa 
operesheni. Kadhalika, huduma za bohari 
kuu ya dawa zimeimarishwa ili kurahisisha 
upatikanaji wa dawa nchini.  Bohari 
Kuu mpya ya dawa ilifunguliwa rasmi 
huko Maruhubi katika shamrashamra ya 
Sherehe za Maadhimisho ya miaka 49 ya 
Mapinduzi mwezi Januari, 2013.

Sambamba na hatua hiyo, Serikali 
imechukua juhudi maalum za kuiimarisha 
maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali na 
sasa kwa mara ya kwanza imefanya uamuzi 
wa kumteua Mkemia Mkuu wa Serikali 
akiwa miongoni mwa wakurugenzi wa 
Wizara ya Afya. Maabara sasa itakuwa 
wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Afya 
na kuipatia ruzuku ambapo kwa mwaka 
wa fedha 2013/14 imetengewe Tsh. 
Milioni mia saba (shs. 700,000,000/=). 

Mambo yanayoendelea kutekelezwa hivi 
sasa ni pamoja na kutayarisha mpangokazi 
wa miaka mitano, kutayarisha sheria ya 
kemikali, kanuni za wafanyakazi, mpango 
wa mafunzo ya ndani na nje na kufanya 
maandalizi ya ukarabati wa majengo 
mawili huko Maruhubi.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Mashine ya “CT Scan” iliyopo katika Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja ambayo inachunguza matatizo mbali 
mbali ya afya ya binadamu.

Wanafunzi wa Chuo cha Taaluma ya Sayansi ya Afya Mbweni wakifanya majadiliano kuhusiana na masomo 
yao.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia Vitabu vya aina mbali mbali kwenye Maktaba ya Skuli mpya 
ya sekondari ya Chasasa Pemba tarehe 23 Disemba 2013.

Sekta   ya Elimu 
inavyozidi kuimarika

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ya 
awamu ya saba inajivunia mafanikio 
makubwa yaliyopatikana katika 

sekta ya elimu kwa ujumla katika kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita ikitambua 
kuwa maendeleo ya nchi yoyote 
yanategemea kuwepo kwa fursa na elimu 
bora wanayoipata wananchi wake. 

Mafanikio ya sekta hiyo yanatokana na 
jitihada kubwa za kuimarisha sekta ya 
elimu na yanaonekana wazi wazi katika 
elimu ya maandalizi, msingi, sekondari, 
utoaji wa elimu mbadala, mafunzo ya 
ualimu, elimu ya ufundi, mafunzo ya 
amali pamoja na fursa za elimu ya juu kwa 
wanafunzi wa Zanzibar.

Takwimu za Serikali katika masuala ya 
elimu zinaonesha kuwa Idadi ya skuli 
za Maandalizi zimeongezeka kutoka 
238 zenye wanafunzi 1641 mwaka 2010 
hadi skuli 278 zenye wanafunzi 30,912 
mwaka 2013. Fursa ya Elimu ya msingi 
imeimarika kutoka skuli 299 zenye 
wanafunzi 226,746 mwaka 2010 hadi skuli 
342 zenye wanafunzi 247,353. Wanafunzi 

walioandikishwa kuanza darasa la kwanza 
mwaka 2010 walikuwa 31,092. Mwaka 
huu wa 2013 watoto wote waliofikia umri 
wa kuanza skuli wameandikishwa idadi 
yao ikiwa ni watoto 35,703.  
Hali hii imeifanya Zanzibar kupiga 
hatua kubwa ya utekelezaji wa malengo 
ya Milenia na yale ya Elimu kwa Wote. 
Aidha, kwa kuzingatia umuhimu wa 
Sayansi na Teknolojia kwa watoto, 
Serikali imetekeleza Mradi wa Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano uitwao T.21 
kwa skuli za msingi 74 za Zanzibar.

Elimu ya sekondari imezidi kuimarishwa 
kwa kuongezeka kwa idadi ya skuli 
zinazotoa elimu hiyo kutoka kidato cha 
kwanza hadi cha sita, na hivi sasa zipo skuli 
za sekondari 252 zenye wanafunzi 84,099 
kutoka skuli 227 zilizokuwa na wanafunzi 
78,794 mwaka 2010. Serikali imekamilisha 
ujenzi wa skuli mpya za sekondari 13 kati 
ya 16 ambazo zimeshapatiwa samani na 
vifaa vya maabara na kuanza kutumika.  
Skuli 3 ambazo ni Paje - Mtule, Dimani 
na Tunguu ujenzi wake umefikia asilimia 
94. Skuli hizi zilikuwa zikamilike mwaka 

2015 kwa mujibu wa maelekezo ya Ilani 
na mipango ya awali, lakini Serikali 
imezikamilisha kabla ya wakati wake.

Katika uimarishaji wa elimu ya Sekondari, 
Serikali imekamilisha ujenzi wa skuli tatu 
za ghorofa katika maeneo ya Mpendae, 
Kwamtipura na Mazizini, zinazotarajiwa 
kufunguliwa katika sherehe za 
maadhimisho ya miaka 50 ya Mapinduzi. 
Aidha, ujenzi wa skuli nyengine mbili za 
ghorofa unaendelea vyema katika vijiji 
vya Kibuteni Mkoa wa Kusini Unguja 
na Mkanyageni katika Mkoa wa Kusini 
Pemba. Serikali vile vile, imekamilisha 
matengenezo makubwa katika skuli za 
sekondari za Forodhani na Tumekuja 
Unguja, na Utaani na Fidel Castro kwa 
Pemba. Matengenezo katika skuli za 
sekondari za Hamamni kwa Unguja na 
Uweleni Pemba yako katika hatua za 
mwisho kumalizika.

Aidha, kwa lengo la kuwaendeleza watoto 
wa kike katika masomo ya Sayansi, serikali 
imeamua kuzifanya skuli za sekondari 
ya Benbella Unguja na Utaani Pemba 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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Sekta   ya Elimu 
inavyozidi kuimarika

zitumike kwa azma hiyo.

Fursa ya elimu ya juu nayo imezidi 
kuimarika kwa kuongeza idadi ya vijana 
wanaojiunga na elimu ya chuo kikuu 
hapa Zanzibar ambapo ndani ya kipindi 
hiki cha miaka mitatu vijana waliojiunga 
katika vyuo vikuu vya SUZA, Chuo cha 
Elimu Chukwani na  Chuo Kikuu cha 
Zanzibar wameongezeka kutoka vijana 
3,624 mwaka 2010 hadi vijana 4,485 
mwaka 2013. Idadi hii haijumuishi vijana 
wanaoendelea kujisajli katika vyuo hivyo 
kwa mwaka wa masomo 2013 /2014.

Katika kipindi hiki Chuo Kikuu cha 
Taifa SUZA kimeongeza idadi ya skuli 
za masomo kutoka skuli moja mwaka 
2010 hadi skuli tano. Skuli hizo ni skuli ya 
Elimu Endelezi, skuli ya Elimu ya Lugha 
ya Kiswahili na Lugha za Kigeni na skuli 
ya Sayansi ya Asili na Jamii.  Katika mwezi 
wa Oktoba, 2013 Skuli ya Tiba (Medical 
School) ilizinduliwa rasmi. 

Vile vile, Chuo kimeanzisha shahada ya 
uzamifu (PhD) ya lugha ya Kiswahili. 
Sambamba na hatua hiyo, Chuo hiki 
kimeongeza idadi ya kampasi zake na 
kufikia tatu badala ya mbili ambapo sasa 
chuo kimepata haiba nzuri kwa kuanza 
kutumia kampasi yake mpya ya Tunguu 
iliyoanza kutumika mwaka 2012.

Kadhalika, ndani ya kipindi hiki Chuo 
Kikuu cha Zanzibar nacho kimeongeza 
masomo yanayofundishwa katika chuo 
hicho. Masomo yaliyoongezwa ni shahada 
ya Uzamili katika Utawala wa Umma na 
Sayansi ya Uchumi na Fedha.  Masomo 
mengine ni ya Shahada ya Benki ya 
Kiislamu na Fedha, Shahada ya Teknolojia 
ya Habari na Uchumi, Shahada ya Lugha 

na Ualimu pamoja na Shahada ya Uuguzi. 
Chuo Kikuu cha Elimu Chukwani nacho 
kimeimarisha masomo yake ikiwa ni 
pamoja na kuanza kusomeshwa kwa somo 
la lugha ya Kiswahili kwa wananchuo 
wa maandalizi (pre- university) na wa 
Shahada ya ualimu.

Ili kuwawezesha vijana wengi zaidi 
wanaopata sifa ya kuendelea na masomo 
yao vyuoni, Serikali imeongeza fedha 
kwa ajili ya mikopo ya wanafunzi kutoka 
Tsh. bilioni 2.3 mwaka 2010 hadi Tsh. 
bilioni 9.1 mwaka 2013. Serikali iliwapa 
mikopo waombaji wapya 1000 katika 
mwaka huu wa fedha wa 2013/2014. 
Serikali imechukua juhudi za makusudi 
ili kuongeza fedha kwa matumizi ya sekta 
ya elimu kwa ulinganisho wa matumizi ya 
serikali na Pato la Taifa kutoka asilimia 
15.6 mwaka 2010 hadi asilimia 21.4 mwaka 
wa fedha uliomalizika wa 2012/2013.

Kadhalika, kwa upande wa madarasa ya 
kisomo kwa ajili ya  wasiojua kusoma na 
kuandika, mafanikio yamepatikana kwa 
kupungua idadi ya watu wenye tatizo 
hilo na kuwa na wanakisomo 463 katika 
mwaka huu wa 2013 kutoka wanakisomo 
6,980 mwaka 2010.

Sambamba na jitihada hizo, Serikali pia 
imeendelea  kuimarisha mafunzo ya ualimu 
yanayotolewa katika chuo cha Kiislamu 
Mazizini, Chuo cha Kiislam Micheweni 
na Chuo cha Benjamin William Mkapa 
Kisiwani Pemba pamoja na mafunzo ya 
Ualimu na Daraja la 3A  yanatolewa kwa 
utaratibu wa Elimu masafa kwenye vituo 
9 vya walimu Unguja na Pemba.  Katika 
mwezi wa Aprili, 2013 jumla ya walimu 
675 walimaliza mafunzo yao ya cheti cha 
ualimu Daraja hilo. 

Katika kuimarisha elimu ya ufundi na 
mafunzo ya amali, serikali imefanikiwa 
katika kuimarisha mazingira  na taaluma 
inayotolewa katika Taasisi ya Karume ya 
Sayansi na Teknolojia pamoja na vituo vya 
mafunzo ya amali vya Mwanakwerekwe 
na Mkokotoni kwa Unguja na Vitongoji 
huko Pemba. 

Idadi ya wanafunzi katika taasisi ya 
Karume imeongezeka kutoka 237 mwaka 
2010 hadi 1,215 mwaka 2012/2013. Kwa 
upande wa masomo ya kujiendeleza ya 
ufundi stadi, stashahada ya ICT, mafunzo 
ya Sayansi na Hisabati kwa elimu ya msingi 
na kidato cha nne, Taasisi ina jumla ya 
wanafunzi 996. Aidha, idadi ya wanafunzi 
wanaochukua masomo mbali mbali ya 
ufundi  na amali katika vituo vya mafunzo 
vya Mwanakwereke, Mkokotoni na 
Vitongoji imeongezeka kutoka wanafunzi 
449 mwaka  2010 hadi wanafunzi 784 
mwaka 2012/2013. 

Kwa jumla mafanikio ya sekta ya elimu 
yanaridhisha sana, licha ya changamoto 
zinazoikabili sekta hii ikiwemo uhaba 
wa walimu hasa wa sayansi, matokeo 
yasioridhisha ya mitihani ya Taifa, ukosefu 
wa samani na kuwepo kwa idadi kubwa ya 
wanafunzi katika baadhi ya madarasa ya 
skuli za mijini, uhaba wa fedha katika Bodi 
ya mikopo ya wanafunzi na nyenginezo. 

Hata hivyo, mipango mizuri ya serikali 
na hali nzuri ya ukuaji wa uchumi inatia 
matumaini kuwa changamoto hizi 
zitaweza kutatuliwa hatua kwa hatua kwa 
ushirikiano na wananchi ikiwemo sekta 
binafsi kwa kuwekeza zaidi katika sekta ya 
huduma za jamii ikiwemo sekta ya elimu.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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Dawa za kulevya ni moja kati ya 
matatizo makubwa ya kiuchumi 
na kijamii hivi sasa ulimwenguni 

kutokana na athari wanazozipata 
watumiaji wa dawa hizo ambao wengi 
wao ni vijana. Hivi karibuni Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
alitembelea moja ya vituo vya vijana 
walioathirika na sasa wanapambana 
kuacha matumizi ya madawa hayo. Katika 
makala haya tunaelezea zaidi kuhusu ziara 
ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar katika 
kituo hicho. 

Ziara ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi katika kituo hicho 
ilifanyika ikiwa ni sehemu ya ratiba ya ziara 
yake ya siku tano kutembelea kisiwa cha 
Pemba kwa lengo la kukagua maendeleo 
ya msimu wa uchumaji karafuu pamoja na 
maendeleo ya ujenzi wa barabara katika 
mkoa wa Kaskazini Pemba. Limbani 

ni moja kati ya vijiji vilivyobahatika na 
mpango wa Serikali ya Awamu ya Pili ya 
ujenzi wa makaazi bora kwa wananchi 
maarufu nyumba za vijiji.

Kituo cha vijana walioamua kuachana 
na matumizi ya dawa za kulevya (Sobber 
House) cha Limbani hakiko mbali na mji 
wa Wete kiasi cha kilomita mbili kutoka 
katikati ya mji huo ukitokea Chakechake. 
Kipo upande wa pili wa barabara ukitokea 
Chakechake kikitazamana na nyumba za 
maendeleo.

Kama kawaida, ujio wa viongozi wakuu 
katika sehemu kama hii hutanguliwa na 
risala ya wenyeji kwa kuelezea shughuli 
husika inavyofanyika kwa kuainisha 
mafanikio, changamoto zilizopo na 
malengo ya baadae.

Risala ya vijana wa kituo pamoja na 

mambo mengine ilielezea historia ya kituo 
hicho na vituo vingine vilivyoko kisiwani 
Pemba. Ilibainisha kuwa kituo hicho 
ni kimoja kati ya vituo sita kama hivyo 
vilivyoko Pemba. Kati ya vituo hivyo 
vitatu viko mkoa wa Kaskazini na vingine 
vitatu viko Mkoa wa Kusini Pemba. 

Risala ilieleza zaidi kuwa vituo vitatu 
vilivyoko Mkoa wa Kaskazini Pemba 
vimeanzishwa na kumilikiwa na kijana 
aitwaye Abdulwahid Salum Said ambaye 
mwanzoni alikuwa akiishi Mombasa 
nchini Kenya na kupatwa na masahiba ya 
kutumia dawa za kulevya lakini baadae 
aliweza kuacha na kurejea nyumbani 
ambapo aliamua kuanzisha vituo hivyo 
kusaidia wananchi wenzake.
 
Akizungumza na vijana hao, Mheshimiwa 
Rais aliwapongeza kwa uamuzi wao wa 
kijasiri wa kuachana na matumizi ya dawa 
za kulevya ambayo mbali ya kuwatia 

Tuwasaidieni 
wanaoamua kuacha matumizi ya dawa 
za kulevya – Dk. Shein

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana na Bwana Abdulwahid Salum  Said, Kiongozi wa Kituo 
cha Vijana walioamua kuacha Dawa za Kulevya (Sorber House) kilichopo Limbani, Wete, Pemba, wakati alipotembelea kituo hicho tarehe 19 Novemba, 
2013.
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umasikini na kuhatarisha afya zao, lakini 
pia matumizi ya dawa hizo huambatana 
na tabia au mwenendo ulio kinyume na 
maadili na kuathiri mahusiano yao na 
jamii.

Alimpongeza Bwana Abdulwahid 
kwa busara aliyoionesha pamoja na 
mapenzi kwa ndugu zake walioathirika 
na matumizi ya dawa hizo baada ya yeye 
mwenyewe kuwa alifikwa na mtihani 
huo na Mwenyezi Mungu akamjaalia 
kuushinda hadi kurejea nyumbani na 
kuanzisha vituo hivyo.

“Tunampongeza na kumshukuru ndugu 
yetu Abdulwahid ambaye mara baada 
ya kuzishinda dawa za kulevya huko 
nchini Kenya alikokuwa akiishi, aliamua 
kurejea nyumbani kusaidia ndugu zake 
walioathirika na dawa hizo” Dk. Shein 
alisema.

Alisema ni jambo la kushukuru 
kuona kuwa baada ya Abdulawahid 
kughafilika na kuingia katika matumzi 
ya dawa za kulevya, Mwenyezi Mungu 
amemuwezesha kujitambua na kurejea 
katika hali yake ya kawaida.

Dk. Shein alisema na kueleza kuwa ni 
bahati mbaya kuona baadhi ya wananchi 
wanawalaumu vijana wa aina hiyo badala 
ya kuwatia moyo na kuwapa kila msaada 
wanaouhitaji.

Alibainisha kuwa si jambo rahisi kwa watu 
wanaotumia dawa za kulevya kuacha na 
kurejea katika hali zao za kawaida hivyo 
jamii ni lazima iwaunge mkono vijana 
wanaoamua kuachana na matumizi ya 
dawa hizo.

Alieleza kuwa jamii inapaswa kuwapatia 
vijana hao kila msaada unaofaa ili 
kuhakikisha kuwa hawarejei tena kwenye 
matumizi ya dawa hizo ambapo kama 
ilivyoeleza risala yao wako baadhi 
wanaorejea katika matumizi ya dawa hizo 
kutokana na kukosa kuungwa mkono 
katika ngazi ya familia na hata jamii.

Kufuatia hali hiyo Mheshimiwa Rais 
alitoa wito wa kuwataka wazazi na kuitaka 
jamii kubadilika na kuwapokea tena 
kwa mikono miwili vijana waliofanikiwa 
kuacha matumizi ya dawa za kulevya.

Aliwakumbusha wazazi kuwa upotevu wa 
vijana hao haukati usuli wao na familia 
bali kama wahenga walivyosema “mtoto 
akinyea kiganja hakikatwi”. Hivyo, 
vijana hao waliokosea hawana budi nao 
kukaribishwa tena katika jamii kwani 
bado ni watoto waliozaliwa na kulelewa 
katika jamii.

“wazazi hawana budi kukumbuka kuwa 
vijana hao ni watoto wao waliowazaa, 

kuwalea na kwamba pale mtoto 
anapopotoka na baadae kujirudi ni wajibu 
wao kuwapokea tena na kuwapa upendo 
kama zamani” alisisitiza Dk. Shein.

Kwa upande wa Serikali aliwahakikishia 
vijana hao kuwa itaendelea kushirikiana 
nao katika kuhakikisha kuwa jitihada 
zao hazirejeshwi nyuma kwa sababu za 
unyanyapaa huo wa jamii dhidi yao na 
kukosa mahitaji ya msingi.

 “Serikali ina kila sababu za kuwasaidia 
katika maisha yenu. Tunahitaji kuwalea, 
kuwaenzi na kuwapa huduma kama 
walivyo wananchi wengine”alibainisha 
Dk. Shein na kueleza kuwa Serikali ni 
mzazi. “Mzazi mzuri habagui, Serikali 
itafanya kila lililo ndani ya uwezo wake 
kwani ni jukumu letu kuendeleza jitihada 
zenu” alisema.

Kwa upande wake, uongozi wa kituo 
hicho ulieleza kuwa unafanya jitihada za 
kukabiliana na tatizo la jamii kuwakataa 
vijana hao kwa kuanzisha mpango wa 
kutoa ushauri nasaha kwa jamii kwa 
kuwatumia vijana walioacha madawa hayo 
ili kuivuta jamii kuona kuwa vijana hao 
bado ni sehemu ya jamii na ni rasilimali 
yenye mchango mkubwa kusaidia jamii 
yao.

Kiongozi wa kituo hicho Bwana 
Abdulwahidi Salim alieleza kuwa kazi 
wanayoifanya hapo ni ya kiroho kwa 
kuwarejesha vijana katika maisha yao ya 
kawaida na kuacha tabia ambazo zinaikera 
jamii ambazo ndizo zinazoifanya jamii 
kuwachukia na hata kukataa kuwapokea 
tena pale wanaporudi katika jamii.

“Tumekuwa tukifanya kazi ya kuwafanya 
vijana hawa sio tu kuacha dawa za 
kulevya, lakini pia kuacha tabia chafu 
zinazoichukiza jamii kama wizi, mauaji, 
ugomvi na uzinzi ambao unasababisha 
kusambaza virusi vya ukimwi” Alieleza 
Abdulwahid na kuvuta hisia za wananchi 
na viongozi waliokuwepo.

Katika mkutano huo Rais aliwaahidi vijana 
hao kuwa ataiagiza Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais kuangalia namna bora 
ya kuimarisha huduma katika nyumba 
hizo Unguja na Pemba ili angalau ziweze 
kupata huduma nzuri zaidi japokuwa 
kwa kuanzia si kama walivyoomba katika 
risala yao.

“Hatuwezi kutoa majibu ya matatizo 
yenu yote hapa leo lakini kuhusu 
uimarishaji wa huduma hasa chakula 
katika nyumba hizi nitawasiliana na Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais ambayo 
ndio tuliyoikabidhi suala hili ili iweze 
kuzingatia maombi yenu hususan katika 
kupanga bajeti ya mwaka ujao wa fedha” 
aliahidi Dk. Shein.

Kuhusu suala la vijana hao kurudi katika 
jamii na kuendelea na maisha yao kama 
kawaida kwa maana ya ajira na shughuli 
nyingine za kujipatia riziki, Mheshimiwa 
Rais aliwasifu kwa kuwa na mipango 
mizuri ya kujiendeleza kielimu na kiajira.
Alielezea kufurahishwa kwake na kutiwa 
moyo na namna vijana hao walivyojiwekea 
malengo ya kujiendeleza kielimu na pia 
kujishughulisha na miradi ya uzalishaji 
kama ufugaji na kilimo.

“Nimevutiwa na namna mlivyojidhatiti 
kukabiliana na changamoto 
zinazowakabili, sisi Serikali tunaahidi 
kujadiliana nanyi kuona namna 
mnavyoweza kushiriki katika ujenzi wa 
taifa” Dk. Shein aliwaeleza na kuwataka 
waainishe aina ya mafunzo wanayotaka 
ili Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
iweze kuandaa utaratibu wa kuwapatia 
mafunzo hayo.

Kwa upande wa miradi aliwafahamisha 
kuwa Serikali inao mpango kabambe 
ambao nia yake ni kuwawezesha vijana 
kiuchumi ikiwemo kuanzisha miradi 
kama walivyoeleza katika risala yao.

“Tuna mpango wa kuzindua hivi 
karibuni Mfuko wa Uwezeshaji ambao 
lengo lake ni kuwasaidia wananchi wetu 
kujiajiri wenyewe katika sekta zote, 
nanyi tumieni fursa hiyo kwa kujiunga 
katika vikundi ili mfaidike na mpango 
huo” Dk. Shein aliwaambia vijana hao 
na kusisitiza kuwa lengo ni kuwajengea 
uwezo ili waweze kufanya wayatakayo 
kama ni ufugaji au kilimo.

Dk. Shein aliwaahidi vijana hao kuwa 
atawasiliana na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali kuangalia namna ya 
kutekeleza ombi lao walilolitoa katika 
risala yao la kutaka wapewe fursa za kutoa 
elimu dhidi ya matumizi ya dawa za 
kulevya maskulini.

Mbali ya maombi hayo, vijana hao 
waliomba kupatiwa kompyuta mbili 
ndogo (laptop) na magodoro 30, ambapo 
Mheshimiwa Rais alikubali na vifaa hivyo 
vilikabidhiwa siku iliyofuata na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais  Tawala za Mikoa na 
Idara Maalum za SMZ Mheshimiwa Haji 
Omar Kheri kwa niaba ya Mheshimiwa 
Rais.

Kwa hakika ziara ya Mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar ilikuwa faraja kubwa kwa vijana 
hawa kwani iliwapa matumaini mapya 
na kujisikia ni sehemu ya jamii ambayo 
inastahiki heshma na upendo wa kila 
mwanajamii. Kitendo cha Mheshimiwa 
Rais kutimiza ahadi yake katika kipindi 
kifupi kilionesha dhamira ya kweli 
aliyonayo  binafsi na Serikali anayoiongoza 
katika kuwasaidia vijana hawa. 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akisisitiza jambo wakati alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari Ikulu  
mjini Unguja tarehe 13 Novemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein, tarehe 12 

Novemba, 2013 alifanya mazungumzo 
na waandishi wa habari Ikulu mjini 
Zanzibar. Katika mazungumzo hayo 
alibainisha mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka mitatu baada ya 
kuingia madarakani Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa 
Kitaifa anayoiongoza. 

Amesema kwa kiasi kikubwa mafanikio 
hayo yamepatikana kwa mashirikiano 
makubwa walioyaonesha wananchi wa 
Zanzibar,  ambapo amani, utulivu na 
mshikamano imeonekana kuwa ndiyo 
chachu ya mafanikio hayo kuelekea 
kufikia kwenye malengo ya jumla ya 
Serikali. Alitoa wito kwa wananchi wa 
Zanzibar kuendelea kushirikiana na 
Serikali ili iweze kufikia malengo yake. 
Ifuatayo ni sehemu ya hotuba ya Rais wa 
Zanzibar kwa wananchi.
 
…..Napenda nitoe shukurani zangu za 
dhati kwa wananchi wote kwa kushirikiana 
na Serikali. Ni matumaini yangu kwamba 
wananchi wataendelea kushirikiana na 
Serikali na vile vile wafanyakazi wote wa 
Serikali wataendelea kuongeza juhudi 
zao ili tuweze kutekeleza malengo yetu 

ya DIRA YA MAENDELEO 2020.  Hivi 
sasa tumebakiwa na miaka sita tu hadi 
kuyafikia malengo hayo. Pindi kama 
tukiyafikia, hapana shaka tutaitoa nchi 
katika kundi la nchi za kipato cha chini na 
kuwa katika kundi la nchi za kipato cha 
kati (Middle income).

Bila ya shaka yoyote, hali hiyo tutaifikia 
tu tukiwa makini, watiifu wa amani na 
utulivu nchini. Utiifu wa sheria ni hatua 
moja muhimu katika kuyafanikisha hayo. 
Ni jukumu la viongozi wote wa Serikali, 
wanasiasa, viongozi wa dini na viongozi 
wengine katika jamii, sote kwa pamoja 
tutekeleza wajibu wetu kwa kuhakikisha 
kwamba amani na utulivu unadumishwa 
na sheria za nchi zinafuatwa.  

Ilivyokuwa Serikali inaongozwa kwa 
misingi ya Katiba na Sheria zake, basi 
vyama vyote vya siasa, taasisi zisizokuwa 
za Serikali na zile za jamii nazo ni lazima 
ziongozwe kwa kuzingatia katiba za 
nchi, katiba zao, kanuni zao na kuzifuata 
sheria za nchi.  Sura ya Tatu ya Katiba 
yetu imeelezea kuhusu Kinga ya Haki za 
Lazima, Wajibu wa Uhuru wa Mtu Binafsi, 
kuanzia kifungu cha 11 hadi kifungu cha 
25.  

Lakini kila mtu ana wajibu wa kufuata na 
kuitii Katiba ya Zanzibar na Sheria zake. 
Hili ni jambo muhimu. Lazima tuyaenzi 
na tuyadumishe Mapinduzi yetu na 
tuudumishe na tuuendeleze Muungano 
wetu kwani  ndiyo nguzo yetu kubwa 

ya maendeleo na vilivyotufikisha hapa 
tulipofika hivi sasa na tunakokusudia 
kufika katika miaka mingi ijayo.  

Katika kipindi hiki tumeshuhudia 
Muungano wetu umeendelea kuwa 
imara zaidi tangu pale ulipoanzishwa na 
nchi yetu imepata heshima kubwa sana 
katika Jumuiya ya Kimataifa.  Tumepata 
mafanikio makubwa ya kisiasa, kiuchumi 
na ustawi wa jamii, ingawa zimekuwepo 
baadhi ya changamoto lakini zitaendelea 
kushughulikiwa hatua kwa hatua. 

Napenda niwahakikishie wananchi wote 
kwamba Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
itaendelea kushirikiana na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika kuendeleza Muungano wetu, 
kuimarisha na kuwatumikia wananchi.  
Katika kuuimarisha Muungano wetu, sote 
tumetimiza wajibu kwa kutoa maoni yetu 
kwa ajili ya kuandaliwa Katiba Mpya ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

Tume ya Kuratibu Maoni ya Katiba Mpya 
imefanya kazi nzuri na itaendelea kuifanya 
kazi hiyo kama vile sheria inavyoiongoza.  
Hatua zilizobakia nazo zitakamilishwa 
kwa kuzingatia sheria iliyopo ili hatimae 
tupate Katiba Mpya itakayoliongoza Taifa 
letu na kuimarisha Muungano wetu. 

Napenda nimshukuru na nimpongeze 
sana Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dk. Jakaya Mrisho Kikwete 
kwa kusimama imara katika kuutetea na 

Mafanikio ya Zanzibar 
yanatokana na mshikamano, amani na utulivu 
– Dk. Shein
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Muungano, Tanzania imeweza kuimarisha 
ulinzi na usalama ndani ya mipaka yake 
dhidi ya maadui wa ndani na nje ya nchi. 
Kwa Zanzibar, Muungano huu ndio ngao 
imara ya kuyalinda Mapinduzi matukufu 
ya tarehe 12 Januari 1964.

Muungano huu umeimarisha kujenga 
undugu, umoja na mshikamano baina ya 
wananchi wa pande mbili za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambao ulikuwa 
wa enzi na enzi. Historia inatufundisha 
kuwa watu wote wanaoishi katika visiwa 
ni wahamiaji kutoka katika maeneo 
mbali mbali. Hii inatuthibitishia kuwa 
Wazanzibari wote ndani ya visiwa hivi 
wamehamia kutoka maeneo tofauti. 

Kinachowatafautisha ni nani alifika 
mwanzo na nani alifika baadae. Hivyo, 
Muungano huu umeimarisha undugu 
kwa watu kuishi pamoja.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeweka uhuru kwa watu 
wa pande hizi mbili kwenda kokote 
wanakotaka ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, kuishi na 
kufanya kazi bila ya kubugudhiwa. Hii ni 
faida kubwa kwa Watanzania na hasa kwa 
Wazanzibari ambao wanaruhusiwa kuishi 
sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Kutokana na fursa hii, 
wananchi wengi wa Zanzibar wameweza 
kuhamia mikoa mbali mbali ya Tanzania 

kuuendeleza Muungano wetu na kwamba 
siku zote yuko tayari kuzizungumzia 
changamoto zinazoukabili Muungano 
wetu na kutafuta njia za kuzipatia 
ufumbuzi kila zinapotokea.

Hivi sasa tumemaliza miaka mitatu tangu 
SMZ yenye Mfumo wa Umoja wa Kitaifa 
imeingia madarakani.  Hata hivyo, bado 
ipo kazi kubwa mbele yetu ambayo 
inahitaji jitihada zetu sote.  Tuendelee 
kushikamana na kupendana, tushindane 
kwenye mfumo wa vyama vingi vya siasa 
bila ya kugombana, bila ya kukashifiana, 

Mafanikio ya Zanzibar 
yanatokana na mshikamano, amani na utulivu 
– Dk. Shein

Muungano   umeimarisha 

undugu na umoja wa Watanzania

Suala la Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar limekuwa agenda 
kubwa miongoni mwa Watanzania 

ambao miongoni mwao wanafahamu 
kwa undani faida, hasara, mafanikio na 
changamoto zake. Lakini wapo miongoni 
mwa watanzania ambao hawana uelewa 
wa kutosha kuhusiana na masuala ya 
Muungano na wamekuwa wakishabikia 
kile kinachoelezwa na wenye vipaji na 
utashi vikinasibishwa na mitazamo binafsi 
kuhusiana na suala hilo. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein katika mikutano yake tofauti na 
wananchi wa Zanzibar amekuwa akisisitiza 
umuhimu wa kuudumisha Muungano 
kwa maslahi ya wananchi wa Zanzibar na 
Tanzania kwa jumla.

Katika makala hii tunajaribu kuelezea 
angalau kwa ufupi masuala machache 
yanayohusiana na Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar ambao umedumu 
kwa takriban miaka 50 sasa.

Mara nyingi mafanikio yoyote huenda 
sambamba na changamoto. Ili ufanikiwe 
unalazimika kukabiliana na changamoto 
za aina mbali mbali. Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambayo karibuni inatimiza 
miaka 50 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar haitafautiani na nchi nyengine 
katika kufikia maendeleo endelevu. 
Ingawa zipo baadhi ya changamoto, lakini 
mafanikio makubwa yamepatikana.

Muundo wa Muungano wenyewe ni 
wakipekee na haujafanyika katika nchi 
yoyote ya Afrika. Chini ya mfumo huu wa 

bila ya kulaumiana, bila ya kutukanana 
na bila ya kudharauliana. Zanzibar hata 
siku moja haitajengwa kwa mambo hayo 
yasiyokuwa na tija wala faida.  Huu ni 
wakati wa kuongeza kasi na kuijenga nchi 
yetu, ili tusije tukaachwa nyuma.

Napenda kuwahakikishia wananchi wote 
wa Zanzibar kuwa Serikali kwa upande 
wake itaendelea kutekeleza wajibu wa 
kikatiba na sheria kwa kuilinda amani, 
utulivu, mali na maisha ya watu. Hakuna 
atakayedhulumiwa wala kuonewa, lakini 
pia hakuna atakayevumiliwa kwa kuvunja 

sheria.

Tukiwa tumo katika kipindi cha 
shamrashamra ya kusherehekea miaka 
50 ya Mapinduzi ya Zanzibar, natoa wito 
kwa kila mmoja wetu awe ni sehemu ya 
kuzifanikisha sherehe zetu kwa furaha, 
salama, amani na utulivu. Tushirikiane 
sote kwa pamoja na tuendeleze umoja na 
mshikamano katika kuzifanikisha sherehe 
zetu, ili tuioneshe dunia mafanikio yetu 
ya miaka 50, utamaduni wetu na kwamba 
tunauthamini umoja wetu, amani na 
mshikamano wetu.
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Bara wakiendesha shughuli mbali mbali 
za maisha kwa uhuru kabisa na mafanikio 
makubwa.

Kama ilivyoelezwa awali, kwenye 
mafanikio hapakosi changamoto. Ndani 
ya Muungano wa huu zipo baadhi ya 
changamoto ambazo baadhi ya watu 
wamekuwa wakizichanganya changamoto 
za Muungano na kero za Muungano. 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano imefikia 
hatua nzuri katika kuzitafutia ufumbuzi 
kero nyingi za Muungano kupitia vikao 
vya pamoja vya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar. Kwa mfano;

Suala la ushiriki wa Zanzibar katika 
Jumuiya ya Afrika Mashariki limekuwa 
likizungumzwa kuwa ni kero. Lakini 
Wizara ya Afrika Mashariki pamoja na 
sekretarieti yake inaendelea na jitihada za 
kutafuta ufadhili wa miradi ya Zanzibar 
iliyowasilishwa kwenye sekretarieti 
hiyo. Juhudi hizo zilikuwa zimekwama 
kutokana na kuchelewa kidogo kufanyika 
upembuzi yakinifu wa mradi wa uwanja 
wa ndege  wa Pemba na kufanyika kwa 
mchanganuo wa mradi wa ujenzi wa 
bandari ya Maruhubi. Mradi wa ujenzi 
wa chelezo na kivuko katika bandari ya 
Dar es Salaam, Zanzibar, Pemba, Tanga 
na Mombasa bado ni kipaumbele ingawa 
bado inafikiriwa. Hatua nzuri imefikiwa 
kuhusiana na suala hili.

Kamati ya wanasheria wakuu wa SMT na 
SMZ na wataalamu wa sekta ya nishati 
wa pande hizo mbili imeshaundwa kama 
ambavyo iliagizwa na tayari imeshaandaa 
hadidu za rejea kuwezesha kutekeleza 
maagizo ya kamati ya pamoja ya SMT na 
SMZ ambayo imeshakutana mara kadhaa 

kuzungumzia suala la utafutaji wa mafuta 
na gesi asili,  ambalo nalo linatajwa kuwa ni 
miongoni mwa kero za Muungano. Ofisi 
ya Mwanasheria wa Serikali ilishauriwa 
kuiandikia barua SMZ ili kuiruhusu SMZ 
kuendelea na matayarisho ya utafutaji 
wa mafuta na gesi asili. Utekelezaji tayari 
umeanza.

Suala la Uvuvi kwenye ukanda wa 
uchumi wa bahari kuu nalo limeelezwa 
kuwa ni kero ya Muungano. Kimsingi 
imeshakubalika kwamba SMZ inaweza 
kutumia njia mbadala ya kumaliza suala 
hili kwa kupeleka sheria ya mamlaka ya 
uvuvi kwenye ukanda wa uchumi wa 
bahari kuu kwenye Baraza la Wawakilishi 
kwa ajili ya kuorodheshwa na  mchakato 
unaendelea.

Rasimu ya muongozo wa ushirikishwaji 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika masuala yote ya kikanda na 
kimataifa umeshawasilishwa, kujadiliwa 
na kuridhiwa. Hatua hii inalenga katika 
kuimarisha ushirikiano wa moja kwa 
moja wa Zanzibar na nchi za nje jambo 
ambalo nalo lilikuwa miongoni mwa zile 
zinazoelezwa kuwa kero za Muungano.

Kuhusu ajira kwa watumishi wa Zanzibar 
katika taasisi za Muungano, mwongozo wa 
utekelezaji kuhusu utaratibu wa muda wa 
mgao wa ajira katika taasisi za Muungano 
umekamilika na umeshasambazwa 
kwenye Wizara husika. 

Wizara zinazoshughulikia masuala ya 
Fedha za SMT na SMZ zimeshakutana na 
kukubaliana kuwa hati ya makubaliano 
baina ya SMT na washirika wa Maendeleo 
ifanyiwe marekebisho ili MKUZA 
iingizwe kwenye hati hiyo kama 

ilivyofanyika kwa MKUKUTA. Aidha, 
ilishakubaliwa kwamba washirika wa 
maendeleo wajulishwe kuhusiana na suala 
hilo. Hatua hii inalenga katika kulitafutia 
ufumbuzi suala la mgawanyo wa Mapato 
yatokanayo na misaada kutoka nje ya nchi 
ambalo nalo lilikuwemo kwenye orodha 
ya kero za Muungano.

Mawaziri wa Fedha wa SMT na 
SMZ wameshakutana mara kadhaa 
kujadiliana kuhusiana na Malalamiko ya 
wafanyabiashara wa Zanzibar kutozwa 
kodi mara mbili na wamekubaliana kuwa, 
TRA ifanye mapitio ya mfumo mpya wa 
kufanya tathmini kwa lengo la kubaini 
faida na upungufu wake na baadae 
kuwasilisha taarifa kwa mawaziri wa 
pande zote mbili ili iweze kufanyiwa kazi. 
Mchakato huo umefikia hatua nzuri.
	
Kimsingi masuala yote ambayo 
yameonekana kuwa ni kero au 
changamoto katika Muungano, yanaweza 
kushughulikiwa katika vikao vya pamoja 
vinavyoendelea, na kwamba hakuna 
lisilowezekana mradi tu busara zinahitajika 
katika kila eneo.

Suala kuhusu muundo au mfumo wa 
Muungano limepata mjadala mkubwa 
kuliko masuala mengine yote ambayo 
yangepaswa pia kuzungumzwa kwenye 
mapendekezo ya katiba mpya ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Hii ni fursa ya 
kikatiba ambayo imetolewa kwa wananchi 
na ni haki ya kila mtu kutoa maoni yake 
kama atakavyoona inafaa. 

Wazanzibari na Watanzania kwa ujumla  
hawana budi kuulinda Muungano kwa 
maslahi yao ya sasa na vizazi vijavyo kwani 
muungano ndio ngao ya mapinduzi.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Viongozi wa Kitaifa wakiwa katika sherehe za Uhuru wa Tanganyika zilizofanyika katika kiwanja cha Uhuru Mjini Dar es Salaam akiwemo Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein tarehe 09 Disemba, 2013.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein pamoja na 

wananchi wa Zanzibar wameungana na 
viongozi na wananchi ulimwenguni kote 
kuomboleza kifo cha Rais wa zamani wa 
Afrika Kusini Nelson Rolihlahla Mandela 
kilichotokea tarehe 5 Disemba, 2013 na 
kuzikwa tarehe 15 Disemba, 2013.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi alimtumia salamu za 
Rambirambi Rais wa Afrika Kusini Bwana 
Jacob Zuma kufuatia kifo hicho cha 
Mzee Nelson Mandela ambaye ni Rais wa 
Kwanza Mwafrika kuiongoza nchi hiyo 
tangu kutokomezwa kwa siasa za ubaguzi 
wa rangi nchini humo.

Katika salamu hizo Dk. Shein amesema 
yeye binafsi na wananchi wote wa 
Zanzibar wamepokea kwa masikitiko na 
huzuni kubwa taarifa za kifo cha Bwana 
Mandela.

Amesema maneno pekee hayawezi 
kueleza huzuni, hisia na jinsi wananchi wa 
Zanzibar walivyoguswa na kifo cha Mzee 
Mandela na amewahakikishia wananchi 
wa Afrika Kusini kuwa wananchi wa 

Zanzibar wako pamoja nao wakati 
wakiomboleza msiba huo mkubwa.

“Mandela alikuwa na ataendelea kuwa 
kielelezo cha uhuru na haki ulimwenguni. 
Kwetu sisi Afrika ataendelea kuwa alama 
ya ukombozi. Alionesha mwangaza 
pale palipokuwa na kiza, na ilikuwa 
ni mwangaza wake uliong’arisha 
ulimwengu kwa utu.”ameeleza Dk. 
Shein na kuongeza kuwa dunia itaukosa 
mwangaza huo.

Dk. Shein amemuelezea pia Bwana 
Mandela kama mtetezi mkubwa na 
kiongozi aliyepigania utu wa mwanadamu 
na kwamba alitumikia maisha yake katika 
ukombozi na kutetea haki hivyo dunia 
daima itakuwa na deni kwake.

“Nakutumia salamu za rambirambi 
wewe binafsi Mheshimiwa Rais, kwa kuwa 
umekuwa mmoja wa watu wa karibu sana 
na ndugu Madiba”alisema Dk. Shein 
katika salamu zake hizo kwa Rais Zuma. 

Kupitia kwa Rais wa Afrika Kusini Jacob 
Zuma, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi ameipa pole 
familia ya Marehemu Nelson Mandela, 

jamaa na wananchi wa Afrika Kusini. 

Makamu wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif 
Ali Iddi akifuatana na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dk. Jakaya 
Mrisho Kikwete alitoa salamu za pole 
kutoka kwa wananchi wa Zanzibar kwa 
viongozi na wananchi wa Afrika Kusini. 

Mzee Nelson Mandela aliongoza harakati 
za watu weusi dhidi ya utawala wa kibaguzi 
wa rangi nchini humo na katika harakati 
hizo alipata msaada mkubwa kutoka kwa 
viongozi na wananchi wa nchi mbalimbali 
ikiwemo Tanzania.

Mara baada ya kutolewa gerezani mwezi 
Machi, 1990, Mzee Mandela alifanya 
ziara rasmi kuzitembelea nchi mbalimbali 
zilizokuwa zikiunga mkono harakati 
za wananchi wa Afrika Kusini dhidi ya 
ubaguzi wa rangi nchini mwao. Ziara hiyo 
ilimfikisha nchini Tanzania kuwashukuru 
viongozi na wananchi wa Tanzania kwa 
mchango wao uliomuwezesha yeye 
kufunguliwa gerezani. 

Akiwa nchini Tanzania tarehe 7 Machi, 
1990, Mzee Mandela alifika Zanzibar 
kwa ziara ya siku moja ambapo alikutana 
na viongozi na kuhutubia maelfu ya 
wananchi waliokuwa wamefurika katika 
uwanja wa Amaan. Kama ilivyoripotiwa 
katika vyombo vya habari vya ndani na 
nje ya nchi siku hiyo mji wa Zanzibar 
ulifurika. Wananchi wakiwa na shauku ya 
kumuona Mzee Mandela walijaa kwenye 
barabara inayotoka uwanja wa ndege wa 
Zanzibar ambako alipokelewa na uwanja 
wa Amani ambako alihutubia wananchi. 

Katika hotuba yake aliyoitoa uwanja 
wa Amaan, Mzee Mandela aliwaeleza 
wananchi namna alivyomfahamu Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar Hayati Mzee Abeid 
Amani Karume na mazungumzo yao 
waliyofanya mjini Adis Ababa Ethiopia 
walipokutana huko mwaka 1962. Mzee 
Mandela aliomba apelekwe alipozikwa 
Mzee Karume na alipopelekwa Ofisi Kuu 
ya CCM alipata fursa kuona sehemu 
aliyouawa Marehemu Mzee Karume.

Zanzibar 
yahuzunika na kifo cha Nelson 
Rolihlahla Mandela

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais Mstaafu wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi wa awamu ya nne Mzee Idrissa 
Abdulwakil akiwa na mgeni wake aliyekuwa Rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela alipofika Zanzibar 
tarehe 7 Machi, 1990, kushoto ni Dk.Omar Ali Juma aliyekuwa Waziri Kuongozi wa Zanzibar
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akibadilishana mawazo na Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali 
Mheshimiwa Ali Juma Shamhuna katika sherehe za ufunguzi wa skuli ya 
sekondari ya wanawake ya Utaani na Skuli ya sekondari ya Chasasa tarehe 
23 Disemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali Mohamed 
Shein  alipokuwa akiangalia maonesho ya wajasiriamali wakati wa uzinduzi 
wa Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika ukumbi wa Zanzibar 
Beach Resort  nje ya Mji wa Unguja tarehe 21 Disemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akikata utepe kuashiria ufunguzi wa kituo cha Afya cha Kijiji cha 
Kajengwa Makunduchi Wilaya ya Kusini Unguja, katika shamra shamra za 
miaka 50 ya Mapinduzi ya Zanzibar tarehe 16 Disemba, 2013.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akiangalia maonesho ya kazi mbali mbali wakati  wa uzinduzi wa 
Komngamano la Utafiti na Ubunifu lililofanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano  wa Zanzibar Beach Resort tarehe 19 Disemba, 2013.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akizungumza na watendaji, maafisa wadhamini, maafisa tawala 
na Wakuu wa Mikoa Mikoa ya Pemba alipokuwa katika ziara maalum 
kisiwani humo tarehe 23 Novemba, 2013.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akisalimiana na Mwakilishi UN wakati wa kilele cha maadhimisho 
ya siku ya Ukimwi Duniani katika Kijiji cha Paje Wilaya ya Kusini Unguja 
tarehe 01 Disemba, 2013.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akiagana na  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk. Jakaya 
Mrisho Kikwete baada ya dhifa ya chakula cha Mchana Ikulu Jijini Dar es 
Salaam siku ya Uhuru wa Tanganyika tarehe 09 Disemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein  na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  Dk. Mohamed Gharib Bilal wakiwa na wake zao katika sherehe 
za maadhimisho ya siku ya Uhuru wa Tanganyika katika viwanja vya Ikulu 
mjini Dar es Salaam tarehe 09 Disemba, 2013

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akizungumza na 
wanaushirika wa vikundi mbali mbali kwa vya Mkoa wa Kaskazini Pemba 
wakati wa ziara yake Wilayani humo tarehe 18 Disemba, 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein  akizungumza na wananchi katika  maadhimisho ya  siku ya Ukimwi 
Duniani yaliyofanyika katika Kijiji cha Paje Wilaya ya Kusini Unguja tarehe 
01 Disemba, 2013

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein na Mke wa 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Mama Asha Balozi wakiangalia 
bidhaa mbali mbali zilizotengenezwa na wajasiriamali wa Pemba tarehe 
18 Disemba, 2013

Wake wa Viongozi wa Kitaifa na aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja 
wa mataifa Dk. Asha Rose Migiro wakiwa katika picha ya pamoja siku ya 
kilele cha Uhuru wa Tanganyika baada ya dhifa ya chakula cha mchana 
iliyofanyika Ikulu Jijini Dar es Salaam tarehe 09 Disemba, 2013

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013
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Kama kulikuwa na tatizo kubwa 
ambalo kwa muda mrefu lilikuwa 
likiisumbua Zanzibar, Afrika 

na duniani kote, basi lilikuwa ni suala 
la akinamama kuanchwa nyuma katika 
hatua zote za kimaendeleo kijamii, kisiasa 
na kiuchumi.

Kilio cha akinamama kilienea ulimwenguni 
kote hadi ulipofanyika mkutano mkuu 
wa nne wa wanawake mjini Beijing China 
mwezi Septemba 1995, ambapo wanawake 
duniani wenyewe walifikia maazimio 
kadhaa yenye lengo la kuilinda hadhi na 
heshima yao sambamba na kupiga vita 
aina zote za ubaguzi wa kijinsia.

Katika maazimio yao, wanawake  
wametaka kushirikishwa kikamilifu 
katika masuala yote ya kupanga, kuamua 
na kutekeleza masuala yote ya kitaifa ya 
kiuchumi, kijamii na kisiasa, uhifadhi wa 
mazingira na yote yanayohusiana nayo 
bila ya kujali maumbile yao kijinsia.

Ni dhahiri kwamba serikali nyingi duniani 
zimeamua kubadilika mara tu baada 
ya kumalizika kwa mkutano huo, na 
Zanzibar ambayp ni sehemu ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ni moja kati 
ya mataifa ya kupigiwa mfano katika 
kuhakikisha kuwa wanawake wanapewa 
fursa sawa kisiasa, kiuchumi na kijamii. 
Idadi ya wanawake kwenye mabaraza  
ya kutunga sheria – Bunge na Baraza la 
wawakilishi imekuwa ikiongezeka kwa 
kiasi cha kuridhisha. Aidha, uteuzi wa 
nafasi mbali mbali unaofanywa wa viongozi 
wakuu wa serikali umekuwa ukizingatia 
kwa makini masuala ya kijinsia. Sera za 
kitaifa nazo zimekuwa zikiweka msisitizo 
maalum masuala ya kijinsia pamoja na 
makundi yote yaliyomo ndani ya jamii.

Lakini sehemu kubwa katika kufanikisha 
azma ya kumkomboa mwanamke 
imekuwa ikifanywa na wanawake wenyewe 
wakiwemo wake wa Marais.  Mke  wa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi mama Mwanamwema Shein 
siku zote amekuwa mstari wa mbele 
kuwashajiisha akinamama kuchangamkia 
fursa zilizopo ili kuondokana na 
umasikini.

Akizungumza na akinamama wa Mkoa 
wa Kaskazini na Kusini Pemba Pemba 
hivi karibuni Mama Mwanamwema Shein 
amesisitiza haja ya akinamama kuzitumia 
fursa zilizopo ndani na nje ya serikali 
kupitia miradi mbali mbali ya maendeleo 
vikiwemo vikundi vya uzalishaji ili kuweza 
kujikwamua kiuchumi  na kuondokana 
na umasikini.

Ziara ya Mama Mwanamwema Kisiwani Pemba

Wito huo wa Mama Mwanamwema Shein 
unatokana na ukweli kwamba  akinamama 
wanao mchango mkubwa na muhimu 
katika maendeleo ya taifa hivyo ni vyema 
kuzitumia fursa  zilizopo za kuwapatia 
maendeleo na kuongeza mchango wa kasi 
ya maendeleo kwa taifa na familia zao.

Alitoa wito wakati aplipokuwa 
akizungumza na akinamama wa mikoa 
miwili ya Kaskazini na Kusini Pemba 
katika mikutano tofauti aliyoifanya katika 
ukumbi wa Jamhuri hall Wete na ukumbi 
wa skuli ya Fidel Castro Chake chake 
Pemba mara baada ya kuvitembelea 
vikundi vya uzalishaji  wa kilimo, 
mifugo na upandaji wa miti katika ziara 
yake iliyofanyika kisiwani Pemba hivi 
karibuni. 

Ziara ya mke wa rais wa Zanzibar mama 
Mwanamwema Shein kwenye vikundi 
hivyo imefanyika wakati wananchi wa 
Zanzibar wakisherehekea kutimia miaka 

50 ya Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 
12 Januari 1964. Akinamama wanayo 
kila sababu ya kukumbuka  mchango wa  
akinamama wenzao waliojitolea katika 
harakati za siasa zilizosaidia kuleta uhuru 
wa wananchi katika visiwa vya Unguja na 
Pemba chini ya chama cha ASP. 

Mama Mwanamwema Shein amewataka 
akinamama kushajiishana katika kuanzisha 
vikundi vya ushirika, ujasiliamali na 
SACCOS ikiwa ni njia mojawapo ya 
kuongeza mitaji yao ya uzalishaji.

Akizungumzia juu ya wajibu wa 
akinamama katika kuwalea watoto 
wao mama Shein amewakumbusha 
akinamama hao kurejesha malezi bora kwa 
watoto wao na kuwapa miongozo mizuri 
itakayowafaa kwa maisha yao ya baadae 
na kuwaepusha na majanga yakiwemo ya 
madawa ya kulevya na ukimwi.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Changamkieni fursa 

zilizopo muondokane 
na umasikini 

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akizungumza na wanaushirika wa vikundi 
mbali mbali kwa vya Mkoa wa Kaskazini Pemba wakati wa ziara yake Wilayani humo tarehe 18 
Disemba, 2013



21

Ziara ya Mama Mwanamwema Kisiwani Pemba
Katika ziara yake hiyo mama 
Mwanamwema Shein ambaye alifuatana 
na mama Asha Suleiman Iddi, Mke 
wa Balozi wa China mama Wu Yan 
walikabidhi vifaa mbali mbali kwa vikundi 
vya akinamama vikiwemo cherehani, 
nyuzi na vifaa vyengine vya kuendeshea 
shughuli za vikundi mbali mbali vya 
uzalishaji. 

Vikundi vilivyofaidika na misaada hiyo 
kwa Mkoa wa Kaskazini Pemba ni kikundi 
cha ushirika cha Tupendane chenye 
wanachama 15 wanaojishughulisha na 
shughuli za ushoni wa nguo za kike 
na ufumaji wa mashuka, kikundi cha 
Allah Atosha chenye wanachama 21 
wanaojishughulisha na kilimo cha 
migomba, ufumaji na saloon na  kikundi 
cha Nia Njema kinachojishughulisha na 
utengenezaji wa nguo za batiki. Kikundi 
kingine ni Tuhasike chenye wanachama 
21 wanaojishughulisha na ufugaji wa 
ng’ombe wa maziwa na kazi za ufinyanzi 
wa vyungu na mikungu.

Kwa upande wa Mkoa wa Kusini vikundi 
vilivyofaidika na misaada hiyo ni kikundi 
cha Nia Safi SACCOS shughuli zao 
za ufugaji na ushoni, Hatugombani 
wanajishughulisha na upandaji wa miti 
ya mivinje na mikaratusi, Mkarafuuni 
Cooperetive Sociaty shughuli za uzalishaji 

mali na ushirika wa Wambaa ambao 
wanajishughulisha na kilimo na shughuli 
nyengine za uzalisjai.

Katika risala zao walizotoa kwa viongozi 
hao wameomba kutafutiwa masoko 
ya kuuzia bidhaaa zao kwani pamoja 
na juhudi kubwa wanazozichukua za 
uzalishaji,  bado hawana masoko ya 
uhakika ya kuuzia bidhaa zao jambo 
ambalo walisema linarejesha kasi ya 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa zao. 

Hata hivyo wamempongeza mama 
Mwanamwema Shein na mama Balozi 
Seif Ali Iddi kutokana na juhudi kubwa 
ambazo wamekuwa wakizichukua katika 
kuwahamasisha akianama kujiendeleza 
kiuchumi na kuondokana na hali ya 
umasikini.

Wamesema ziara zinazofanywa na wake 
hao wa viongozi zimekuwa zikileta nguvu 
kwa akinamama wengine na kuthamini 
misaada yao na wamewahakikishia kuwa 
wataitumia kwa malengo yaliyokusudiwa 
ili hatimaye waweze kuongeza uzalishaji wa 
bidhaa zao jambo ambalo pia litaimarisha 
vikundi vyao.

Wakati huo huo Mke wa Rais wa 
Zanzibar Mama Mwanamwema Shein 
amepokea hundi ya shilingi milioni tano  

kutoka kampuni ya “Sinohydro Tiajing 
Enginearing Co. Ltd ya China kwa ali ya 
kusaidia miradi ya jamii kupitia Umoja 
wa Wake wa Viongozi wakiwemo wake 
wa wabunge na wajumbe wa Baraza 
la Wawakiklishi kutoka Chama Cha  
Mapinduzi.

Akipokea  hundi hiyo kutoka kwa Bwana 
Wang Jingli, Mama Mwanamwema Shein 
ameipongeza kampuni hiyo kutokana 
na msaada huo ambao amesema 
utawanufaisha wanawake wote wa Unguja 
na Pemba.

“Tunakuhakikishia kwamba misaada 
ya aina hii itawafikia walengwa hasa wa 
vijijini bila ya kujali itikadi zao za kisiasa” 
alisema Mama  Shein.

Akinamama  wa mikoa miwili ya  
Pemba wamepongeza na kusifu ziara 
zinazofanywa na Mama Mwanamwema 
Shein, Mama Asha Balozi Iddi pamoja 
na baadhi ya wake wa viongozi wa 
wabunge na wawakilishi na wametoa wito 
kwa wengine kuiga mfano huo kwani 
wamesema ziara za aina hiyo zinaongeza 
kasi na ari ya akinamama kujituma zaidi 
na kuongeza kasi ya uzalishaji kupitia 
vikundi vyao vya ushirika.
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Wakulima wa mwani kisiwani  
Pemba wameiomba Serikali  
ya Mapinduzi ya Zanzibar 

kupitia kwa Mke wa Rais wa Zanzizbar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Mama Mwanamwema Shein na Mke 
wa Makamo wa pili wa Rais Mama Asha 
Suleiman Iddi kuharakisha kutekeleza 
mpango wake wa kuongeza thamani zao 
la mwani ili wakulima wa zao hilo waweze 
kunafika zaidi kutokana na kilimo hicho.

Ombi hilo limetolewa na wajumbe wa 
Kamati ya Mwani kutoka vijiji mbali 
mbali  Pemba vyenye kulima  zao hilo 
wakati walipokutana na  Mke wa Rais wa 
Zanzibar mama Mwanamwema Shein 
na Mama Asha Suleiman Iddi katika 
ziara yake kisiwani Pemba na kufanya 
mazungumzo na kamati hiyo huko katika 
ukumbi wa Ikulu Chake chake Pemba.

Katika mipango yake, serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kwa kushirikiana 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na sekta binafsi, itaanzisha 
mchakato wa kujenga viwanda 
vinavyotumia malighafi inayopatikana 
hapa nchini hususan viwanda vya nguo, 
samaki, sukari, viwanda vya kuunganisha 
mitambo ya aina mbali mbali na vya 
kusindika mazao ya kilimo na matunda 
ili kuyaongezea thamani katika soko na 
kukuza uchumi.

Akitoa  ufafanuzi kuhusiana na maombi 
ya wajumbe waKamati hiyo, Katibu Mkuu 
wa wizara ya Mifugo na Uvuvi Dk. Kassim 
Gharib amesema kuwa Serikali imekuwa 

ikichukua juhudi mbali mbali katika 
jitihada zake za kulitafutia ufumbuzi suala 
la bei ndogo ya mwani kwa wakulima 
ili kuhakikisha kuwa nao wananufaika 
kutokana na kilimo hicho.

Miongoni mwa jitihada zinazochukuliwa 
na serikali ni pamoja na kutafuta matajiri 
wengine wa kununulia mwani kwa lengo 
la kuongeza ushindani wa ununuzi wa 
zao hilo. Jitihada nyengine ni kujenga 
kiwanda cha kusarifu mwani ambapo 
kwa sasa mazungumzo yanaendelea baina 
ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na 
Serikali ya Korea na kwamba mtazamo 
wa serikali ni kujenga kiwanda hicho 
Kisiwani Pemba.
 
“Napenda nikuhakikishieni kwamba 
Serikali yenu ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inalielewa vyema tatizo hili na juhudi 
zinaendelea za kulitafutia ufumbuzi” 
alisema Dk. Kassim Gharib.

Amezipongeza Kamati za mwani za 
Wilaya kwa juhudi kubwa zinazozichukua 
siyo tu katika kutatua migogoro ambayo 
hujitokeza katika maeneo yao,  lakini 
pia katika kuzalisha kiasi kikubwa cha 
mwani licha ya changamoto mbali mbali 
zinazokikabili kilimo hicho. Takwimu 
zinaonesha kuwa kati ya tani 15,000 za 
mwani zinazozalishwa hapa Zanzibar, 
asilimia 80 ya mwani huo unazalishwa 
Kisiwani Pemba. 

Utafiti wa kitaalamu umeonesha kuwa 
zao la mwani linaweza kutumika kwa 
matumizi tofauti iwapo litasarifiwa na 

hivyo kuongeza thamani ya zao hilo kwa 
wakulima na watumiaji.

Katika taarifa yao kwa wake wa viongozi, 
wakulima wa zao hilo wamesema kuwa 
gharama za vifaa vya  mwani zimekuwa 
zikiongezeka siku hadi siku wakati bei ya 
zao hilo  ya shilingi mia tisa 900 kwa kilo 
ya mwani mnene na shilingi mia nne 400 
kwa aina nyengine ya mwani imekuwa 
haibadiliki licha ya ukweli kwamba bei 
hiyo ni ndogo sana na imekuwa haikidhi 
hata nusu ya gharama wanazozitumia. 
Hali hiyo imekuwa likiwavunja moyo 
wa kuendelea na kazi hiyo, ambayo 
wamesema iwapo itashughulikiwa inaweza 
kuwasaidia sana kuondokana na tatizo la 
ajira na umasikini wa jumla.

Bwana Faki Khamais Faki mkaazi wa 
Jimbo la Mgogoni shehia ya Mtemani  
amesema kuwa bado hakujawa na soko 
la uhakika la Mwani ambalo linawapa 
matumaini wakulima kutokana na matajiri 
wanaonunua mwani huo  kutokuwa 
na utaratibu wa  kupandisha bei jambo 
ambalo limekuwa likiwarejesha nyuma na 
kuendelea kuwaumiza.

“Tunaiomba Serikali iharakishe mpango 
wake wa kutafuta uwezekano wa kuanzisha 
kiwanda cha kusarifia mwani kwani hiyo 
ndiyo njia pekee itakayoondosha matatizo 
ya wakulima wa mwani” alisema Bwana 
Faki.

Mjumbe mwengine wa Kamati hiyo 
Bwana Khamis Sheha Mwadini Mkaazi 
wa Tumbe,  ameishauri Serikali kujenga  
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Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein akihutubia wakati wa mkutano wake na wenyeviti wa Kamati za wakulima wa mwani za Mikoa 
miwili ya Pemba katika mkutano uliofanyika Ikulu mjini Chakechake Pemba tarehe 19 Disemba, 2013



23

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein amesema 
kuwa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar na taasisi nyengine zitaendelea 
na juhudi zao za kusaidia vijana wanaoishi 
katika nyumba za kubadilisha tabia 
(Sobber Haouse) zilizopo Unguja na 
Pemba kwa lengo la kuwanusuru vijana 
kujiingiza katika vitendo viovu ikiwemo 
matumizi ya dawa za kulevya.

Amesema kuwa Serikali, wafadhili pamoja 
taasisi mbali mbali zitaendelea kufanya 
hivyo kwa kuamini kwamba wao ni 
rasilimali muhimu ya taifa na ni tegemeo 
kwa familia zao.

Mama Mwanamwema Shein ameyaeleza 
hayo wakati alipokuwa akizungumza 
na vijana wanaoishi katika nyumba za 
kubadilishia tabia – “Sobber House” 
zilizoko Mkoroshoni Chake chake, Wete 
na Mkoani Pemba.

Amesema vijana wanaoishi katika 
nyumba hizo ni sawa na vijana wengine 
hivyo juhudi za makusudi zitaendelea 
kuchukuliwa kuyatafutia ufumbuzi 
matatizo yanayowakabili hatua kwa 
hatua.

Hata hivyo, Mama Mwanamwema Shein 
ameipongeza Jumuiya inayotoa elimu 
kwa jamii kuhusiana na athari za  dawa za 
kulevya, ukimwi na mimba katika umri 
mdogo (JUKAMKUM) kutokana na 
juhudi wanazozifanya za utoaji wa elimu 
kwa vijana, shughuli ambayo imekuwa 
ikisaidia kuwanusuru vijana kutokana na 
majanga yenye athari kubwa kwa maisha 
yao.

Mama Shein ambaye katika ziara yake 
hiyo alifuatana na Mke wa Makamo wa 
Pili wa Rais Mama Asha Suleiman Iddi na 
Mke wa Balozi mdogo wa China mama 
Wu Yan pamoja na  baadhi ya wake wa  

SMZ  itaendelea kuwasaidia 
vijana – Mama Shein

wabunge  na wawakilishi kutoka Unguja, 
ametumia fursa ya ziara yake hiyo 
kuwahamasisha akinamama kuanzisha 
miradi ya maendeleo na kuweza 
kupambana na umasikini.

Akisoma risala  yao kwa mama 
Mwanamwema Shein, Mratibu wa 
jumuia hiyo Bwana Hafidh Abdi Said 
amesema lengo la kuanzishwa jumuia 
hiyo ni kupunguza utumiaji wa dawa za 
kulevya, sambamba na kupunguza kasi ya 
maambukizi  mapya ya virusi vya ukimwi 
na ukimwi wenyewe. Aidha, Jumuiya 
hiyo imelenga kupunguza tatizo la watoto 
wa kike kupata mimba wakiwa katika 
umri mdogo na kupambana na maradhi 
nyemelezi ikiwemo kifua kikuu.

Katika jitihada za kufanikisha malengo 
yake, Jumuiya hiyo imeanzisha 
“dropping center” kwa lengo la 
kuwarahisishia vijana namna ya kujielewa 
na kuweza kujitambua wako wapi na 

majengo ya uhakika ya kuhifadhia mwani 
katika sehemu zinazozalishwa bidhaa hiyo 
kwa wingi kwa lengo la kuepuka kupata 
hasara hasa  nyakati za mvua.

Amefahamisha kuwa sumu kubwa ya 
mwani ni  kupata mvua, na inapotokea 
hali hiyo wakulima wengi huharibikiwa na 
mwani wao na hivyo kusababisha kupata 
hasara kwani hulazimika kuuza mwani 
wao kwa bei ndogo zaidi.

Nae Bi Hadia Mwinyi Soud Mkaazi wa 

Micheweni amesema kuwa wakulima wa 
mwani ni jeshi la baharini linalopigania 
uchumi kupitia zao la mwani lakini 
nguvu zao zinakuwa nyepesi kutokana 
na kukosekana kwa vifaa muhimu vya  
kuzalishia mwani. Hali inakuwa ngumu 
zaidi pale inapotokezea wakulima hao 
kupata ajali wanapokuwa baharini.

Mwanamwema Shein ambae ni mlezi 
wa Kamati hiyo na Mke wa Makamo 
wa pili wa Rais mama Asha Suleiman 
Iddi  wamezipongeza kamati hizo kwa 

kufanyakazi katika mazingira magumu. 
Wamewasihi wakulima hao wasivunjike 
moyo kwani Serikali inatambua matatizo  
yanayowakabili na itaendelea kuyatafutia 
ufumbuzi hatua kwa hatua ili kuona 
shughuli zao hizo zinawaletea faida.

Viongozi hao wamesema watakuwa na 
utaratibu wa kufanya ziara maalum ya 
kuvitembelea vikundi vya uzalishaji wa 
mwani ili kukaa nao pamoja kuzungumzia 
masuala ya vikundi vyao na namna ya 
kuweza kuvisaidia.

wanahitaji kufikia wapi.
Nyumba hizo za kubadilishia tabia zilizoko 
Chake, Wete na Mkoani zimeweza 
kuchukua vijana wengi ambao baadhi yao 
wamerudi mitaani na kuwa tegemeo kwa 
familia zao na jamii kwa jumla.

Kituo hicho cha kunusuru vijana 
tokea kuanzishwa kwake  mwaka 2010 
kimeshapokea vijana 141, ambapo 
kati yao vijana 51 wanaendelea vizuri, 
80 wamerudia matumizi ya dawa, 10 
wameacha kabisa matumizi ya dawa za 
kulevya lakini wanatumia aina nyengine 
ya ulevi. Imeelezwa na Jumuiya hiyo kuwa 
hatua hiyo ni nzuri na inatia matumaini 
makubwa kwamba nyumba hizo zinaweza 
kusaidia kupunguza matumizi ya dawa za 
kulevya.

Mama Shein alikabidhi vifaa mbali mbali 
vikiwemo vyakula, mafuta, magodoro na 
vifaa vyengine kwa ajili ya matumizi ya 
vijana hao. 
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Maadhimisho    

ya siku ya UKIMWI Zanzibar
Tarehe 01Disemba ya kila mwaka 

duniani kote huadhimishwa siku 
ya UKIMWI. Hapa Zanzibar 

maadhimisho hayo mwaka huu 
yalifanyika kitaifa huko katika kijiji cha 
Paje, Wilaya ya Kusini, Mkoa wa Kusini 
Unguja, ambapo Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein alikuwa Mgeni 
Rasmi. Katika makala haya tunaelezea 
zaidi kuhusu maadhimisho hayo. 

Ni maadhimisho ambayo mara nyingi 
huteka hisia za watu kutokana na historia 
na athari za ugonjwa huu kwa jamii. Kwa 
kawaida maadhimisho haya huambatana 
na utoaji wa elimu ya ugonjwa huu kwa 
njia mbali mbali ikiwemo sanaa kama vile 
maigizo, nyimbo, mashairi na ngonjera. 
Hapa ndio mara nyingi hadhara hutekwa 
na hisia na hata wengine kutokwa na 
machozi kutokana na ujumbe wanaoupata 
kutoka kwenye sanaa hizo. 

Inawezekana kuwa maigizo hayo ndiyo 
yanayowaletea hisia hizo, lakini siyo jambo 
la kushangaza kuona kwamba maigizo 
hayo yanawakumbusha wapendwa 
wao ambao wameathirika na ugonjwa 
huo, hasa wale waliopoteza maisha. Hii 
inatokana na ukweli kwamba katika hali 
ya kawaida ya maisha ya zama hizi, ni 
vigumu au haiwezekani kukutana na 
familia ambayo haijaathirika kwa namna 
moja au nyingine na ugonjwa huu.
Hata hivyo, hali ya ugonjwa wa ukimwi 
sasa ni tofauti na zamani, ambako watu 
walikuwa wakitajiwa ugonjwa huu 
wanapatwa na hofu na mshituko mkubwa. 
Pamoja na hali hiyo, ukweli unabaki kuwa 
UKIMWI bado ni tishio kwa binadamu 
hasa kutokana na ukweli kwamba ugonjwa 
huu bado haujapata tiba.

Katika hotuba yake kwenye maadhimisho 
hayo, Rais wa Zanzibar na Mweneykiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein alisisitiza kuwa wazanzibari 
wasihadaiwe na takwimu za ugonjwa huo 
nchini kwa kuwa ugonjwa huu bado ni 
tatizo. 

Aliwatahadharisha wazanzibari  kutojenga 
dhana kuwa asilimia 1.0 ya watu wanaoishi 
na virusi vya ugonjwa wa UKIMWI 
Zanzibar ni ndogo ikilinganishwa na nchi 
nyingine zilizo Kusini mwa Jangwa la 
Sahara, ambako maambukizi katika nchi 
hizo kwa mujibu wa tafiti za mwaka 2011 
yalikuwa ni asilimia 4.9.

Dk. Shein alinukuu matokeo ya Utafiti 
wa Viashiria vya Ugonjwa wa UKIMWI 
na Malaria wa Mwaka 2012 (THMIS 3) 
ambayo yalionesha kuwa maambukizi 
ya ugonjwa huo Zanzibar yameongezeka 
kwa asilimia 0.4 kutoka asilimia 0.6 mwaka 
2008 hadi asilimia 1.0 mwaka 2012.

Akifafanua hoja yake hiyo, Dk. Shein 
alieleza kuwa kwa mujibu wa takwimu za 
THMIS 3 na takwimu za Sensa ya Watu 
na Maakazi ya Mwaka 2012 ambazo 
zinaonesha kuwa Zanzibar ina wakaazi 
1.3 milioni na asilimia 1.0 miongoni 
mwao wameambukizwa, maana yeke ni 
kwamba jumla ya watu 30,000 wanaishi na 
virusi vya ukimwi Zanzibar. Asilimia 69 ya 
kesi hizo ziko katika nchi zilizo chini ya 
Jangwa la Sahara. “Hakika hili si jambo 
la kuridhisha”anasema Dk. Shein na 
kuwataka wazanzibari kuwa waangalifu. 
Inakadiriwa kuwa Watu milioni 35 
wameshaiaga dunia kutokana na ugonjwa 
huu.

Ametoa wito kwa wananchi wa Zanzibar 
kuunga mkono juhudi mbalimbali 
zinazochukuliwa na Serikali na taasisi za 

ndani na nje ya nchi kuzuia maambukizi 
mapya ya virusi vya ugonjwa huo. 
Sambamba na wito huo akasisitiza wajibu 
wa kila mwananchi kushiriki katika 
kupiga vita unyanyapaa na ubaguzi wa 
aina yeyote ile dhidi ya waathirika wa 
ugonjwa huo ikiwa ni njia bora ya kuwatia 
moyo waathirika hao ili waweze kufaidika 
na jitihada mbalimbali zinazosaidia 
kupunguza nguvu za maradhi hayo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi alieleza hatua kadhaa 
ambazo Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
imekuwa ikizichukua katika vita dhidi ya 
Ugonjwa wa UKIMWI, ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha kitengo cha kudhibiti ugonjwa 
huo katika Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii mwaka 1986, mara tu baada ya 
dunia kubaini uwezekano wa kuenea kwa 
kasi kwa maradhi hayo duniani.

Katika mapambano dhidi ya UKIMWI 
Serikali imekuwa ikishirikiana na Jumuiya 
ya Kimataifa jambo ambalo lilipelekea 
kunaishwa Tume ya UKIMWI mwaka 
2002. Miongoni mwa kazi za Tume hiyo 
ni kusimamia utekelezazji wa maazimio 
ya Shirika la Afya Duniani (WHO) la 
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kuzitaka nchi kuanzisha vyombo vya 
kitaifa vya kupambana na UKIMWI na 
magonjwa ya Uasherati. 

Mbali ya kuunda Tume, mnamo mwaka 
2005 Serikali ilianzisha vituo vya kutolea 
huduma za tiba kwa watu wenye VVU kwa 
kuanzia katika hospitali ya Mnazi Mmoja 
hadi sasa vituo hivyo vimeongezeka hadi 
kufikia 10 Unguja na Pemba.

Kwa upande wa Tume, imekuwa 
ikishirikiana na washirika mbalimbali 
katika mapambano dhidi ya UKIMWI 
na imeweza kupata mafanikio makubwa. 
Akizungumza kwenye maadhimisho 
hayo, Mwenyekiti wa Tume hiyo 
Zanzibar Profesa Saleh Mohamed Idrissa 
amesema kuwa Tume imepata mafanikio 
ya kupigiwa mfano katika kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita. Mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na kupanuka 
kwa shughuli za huduma na tiba kwa 
mujibu wa Mwongozo wa WHO kwa 
wenye virusi vya kiwango cha CD4 350 
badala ya kile cha zamani cha CD4 200.

Alizidi kubainisha kuwa hadi Disemba 
2012 asilimia 55 ya watu wanaoishi na 
VVU kwa kutumia kigezo cha CD4 chini 
ya 200 walikuwa wakipatiwa dawa wakati 
hadi Juni 2013 idadi ilifikia asilimia 63 kwa 
kutumia kiwango cha CD4 350.

Velevile Profesa Idrisa alieleza 
kuwa huduma za kupima kwa hiari 
zimeongezeka kutoka watu 86 mwaka 
1986 hadi kufikia watu 87,326 mwaka 
2012 ambapo kwa upande wa upimaji wa 
VVU kwa kina mama wajawazito kwa 
kipindi cha Januari hadi Septemba 2013 
pekee jumla ya mama wajawazito 38,555 
walipimwa katika vituo 151. 

Ukiachia kueleza hatua hizo na mafanikio 
hayo, Dk. Shein aliweka bayana msimamo 
wa Serikali kuhusu azma yake ya kuendelea 
kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa wa 
UKIMIWI na kuimarisha huduma kwa 
watu wanaoishi na VVU.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
itaendelea kutekeleza Mpango Mkuu 
wa Afya na Mipango yetu Mikuu ya 
Maendeleo ikiwemo MKUZAII kwa 
sekta ya Afya ili kutimiza malengo 
yaliyowekwa ambayo yanajumuisha vita 
dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI”Dk. 
Shein alissiitiza.

Rais aliwahakikishia wananchi wa Zanzibar 
pamoja na washirika katika vita dhidi ya 
UKIMWI kuwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar itaendelea kuongeza bajeti 
ya fedha katika miradi ya kupambana na 
ugonjwa wa UKIMWI kadri uwezo wa 
kifedha unavyoruhusu.

Aliwataka wananchi waliohudhuria 
maadhimisho hayo na wale waliokuwa 
wakifuatilia kupitia vyombo vya habari 
kuzingatia ujumbe wa mwaka huu wa 

maadhimisho hayo ambao ni kuondoa 
ziro tatu ifikapo mwaka 2015. Ziro hizo 
tatu ni kusiwepo maambukizi mapya, 
kusiwepo unyanyapaa, na kusiwepo vifo 
vinavyotokana na UKIMWI.

Inatia moyo kuona kuwa watu wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI wameendelea 
kuonyesha ukomavu na kuikubali 
hali waliyonayo pamoja na masahibu 
yanayowapata. Wanastahiki kushukuriwa 
kwa moyo wao wa kutaka kuona jamii 
inaepukana na janga hili.

Katika salamu zao kwenye maadhimisho 
hayo waliipongeza Serikali kwa namna 
inavyofanya jitihada katika kupambana 
na ugonjwa wa UKIMWI pamoja na 
huduma inazozitowa kwa watu wenye 
VVU.

Walionyesha dhamira ya kufikia lengo la 
ziro tatu ifikapo mwaka 2015 na kuomba 
ushirikiano zaidi kutoka Serikalini, 
washirika katika mapambano dhidi ya 
UKIMWI na wanajamii. 

Kama alivyoeleza Mheshimiwa Rais katika 
hotuba yake kuhusu athari za unyanyapaa 
dhidi ya watu wanaoishi na VVU, 
Jumuiya hiyo nayo imeonesha wasiwasi 
wake kuhusu suala hilo ambalo imesema 
ni kikwazo katika kufikia lengo hilo.  

Ni dhahiri kama walivyoeleza wanachama 
wa ZAPHA+ kuwa unyanyapaa na ubaguzi 
kwa watu wanaoishi na VVU ndio adui 
mkubwa wa jitihada zinazochukuliwa na 
Serikali na washirika wengine walio katika 
mapambano dhidi ya UKIMWI.

Risala ya ZAPHA+ ilitahadharisha 
kuwa kwenye unyanyapaa na ubaguzi 

wanajamii hawawezi kujitokeza kupima 
afya zao. Katika hali hiyo inazidi kufafanua 
risala hiyo kuwa watu wanaoishi na 
VVU hawawezi kujitokeza si kwa tiba 
wala kupata huduma nyingine na hivyo 
kuongeza vifo ambavyo tumedhamiria 
kuvikomesha ifikapo mwaka 2015.

Kwa hiyo Dk. Shein aligeukia vitabu vya 
dini kueleza ubaya wa unyanyapaa na 
ubaguzi si kwa watu wenye VVU tu bali 
hata magonjwa mengine. Alieleza kuwa 
vitendo vya unyanyapaa na ubaguzi 
ni kinyume na haki za binadamu na 
Mwenyezi Mungu hapendezwi na vitendo 
hivyo.

Dk. Shein aliwakumbusha wananchi 
kuwa kuzingatia maadili mema na 
kufungamana na mafundisho ya dini 
pamoja  na utamaduni wa nchi ni moja ya 
njia maridhawa ambayo inaweza kusaidia 
kwa kiwango kikubwa katika jitihada za 
kupambana dhidi ya maambukizi mapya 
VVU. 

“Tukumbuke kuwa dini na utamaduni 
wetu ni hazina kubwa katika kukabiliana 
na mtihani kama huu ndani ya jamii” 
alieleza Dk. Shein na kusisitiza kuwa dini 
zote zinahimiza uadilifu, tabia njema na 
kuwaasa waumini kujiepusha na mambo 
ambayo yanaathiri maisha yao.

Alitumia fursa hiyo kuwapa moyo na 
kuwanasihi watu wanaoishi na VVU 
kuendelea kufuata ushauri wa madaktari 
wakati wote ikiwemo kuendelea kutumia 
dawa za kupunguza makali ya VVU 
maarufu ARV. Sambamba  na nasaha hizo 
aliwataka wasikate tamaa na waendelee 
kuishi maisha yao ya kawaida ikiwemo 
kufanya shughuli zao za maendeleo.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo 
kutoka kwa Mwenyekiti wa Jumuiya ya watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi ZAPHA +  Bibi 
Consolata John katika maadhimisho ya  Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika Kijiji cha Paje tarehe 
01 Disemba, 2013
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Maji ni uhai na hasa maji safi 
na salama. Kwa kufahamu 
hilo, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar chini ya uongozi wa CCM 
ilidhamiria kuchukua juhudi maalum 
kutekeleza mambo mbali mbali ikiwa ni 
pamoja na kusambaza huduma ya maji 
safi na salama kutoka asilimia 75 mwaka 
2010 hadi asiimia 95 mwaka 2015 mjini na 
kusimamia huduma hiyo kutoka asilimia 
60 mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 
80 mwaka 2015 vijijini kupitia mradi 
mkubwa wa maji unaofadhiliwa na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (ADB), ambao 
utajenga miundombinu ya maji Unguja 
na Pemba.

Katika kipindi cha miaka mitatu, Serikali 
imezingatia umuhimu wa huduma ya 
uhakika ya maji safi na salama katika Vijiji 
mbali mbali Unguja na Pemba. Usambazaji 
wa maji safi na usafi wa Mazingira 
unafanywa kwa kupitia Mradi wa Maji na 

Mazingira unaofadhiliwa kwa pamoja kati 
ya Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Shirika la Kimataifa la Makaazi (UN-
Habitat), Serikali na Jamii. Mradi huu 
unahusisha kuchimba visima, kujenga 
matangi, kulaza mabomba, kujenga vyoo 
maskulini pamoja na kuimarisha vianzio 
vya maji. 

Katika kutekeleza mradi huo, 
Serikali inaendeleza kazi za ujenzi wa 
miundombinu ya maji katika Miji mitatu 
ya Pemba na Vijijini Unguja na Pemba, 
sambamba na ujenzi wa matangi ya 
majaribio ya uvunaji wa maji ya mvua.
Kupitia Programu hii, Serikali 
imekamilisha Mradi wa maji Mkoa wa 
Mjini Magharibi awamu ya pili chini kwa 
ufadhili wa Serikali ya Japan kwa kujenga 
matangi makubwa mawili, uchimbaji 
wa visima vitano pamoja na ulazaji wa 
mabomba yenye urefu wa kilomita 21.

Kuhusu Mradi wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Zanzibar (Zanzibar 
Water Supply and Sanitation Project) 
unaoendeshwa kwa mkopo wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika, utekelezaji wake 
unaendelea vizuri. Kwa upande wa Unguja 
vijijini ujenzi wa matangi ya Matemwe na 
Nungwi umekamilika. Kwa upande wa 
Pemba vijijini kazi za Mradi zimekamilika 
kwa asilimia 87.64 na utekelezaji halisi 
umefikia asilimia 66.80. 

Kwa upande wa Pemba Mijini ujenzi 
umefikia asilimia 54.17 na utekelezaji halisi 
umefikia 20.12 na visima vyote 10 vya 
uchunguzi wa maji tayari vimeshachimbwa 
kwa ajili ya miji yote mitatu ya Pemba. 
Kadhalika, kazi za uchimbaji msingi na 
ufungaji mabomba kwa maeneo yote ya 
Miji ya Wete, Chake Chake na Mkoani 
tayari zimefanyika kwa masafa ya km 12 
kati ya 62.50 za mabomba kwa maeneo 
yote. 

Jitihada   za SMZ 

kuhusiana na suala la Maji na Ardhi

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Tangi la Maji safi na salama  liliopo Gombani Wilaya ya Chake chake Pemba linalojengwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika ADB
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Katika kuimarisha huduma za maji, Serikali 
ya Ras Al Khaimah inaisaidia Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kuchimba visima 
vya maji 50 kwenye maeneo mbali mbali 
ya Unguja na Pemba.  Visima hivi tayari 
vimeanza kuchimbwa kwenye maeneo 
mbali mbali. Jumla ya visima 21 kati ya 50 
vilikuwa vimeshachimbwa katika maeneo 
14 ya Mkoa wa Mjini Magharibi na 
maeneo 5 ya Mkoa wa Kusini Unguja.

Pamoja na juhudi kubwa ambazo Serikali 
inazichukua katika kuziimarisha huduma 
za kupatikana maji safi na salama, sekta 
ya maji inakabiliwa na changamoto ya 
upungufu wa maji chini ya ardhi na 
kwenye chemchem. Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein mwenyewe 
ameshuhudia  upungufu mkubwa wa 
maji wakati alipotembea vianzio vya maji 
Welezo, Saateni, Mwanyanya na maeneo 
mengine.

Hali ya uzalishaji wa chemchem karibu 
zote ikiwemo ya Mwanyanya na Mtopepo 
katika Mkoa wa Mjini Magharibi siyo 
nzuri sana. Wananchi wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi wanahudumiwa na visima 60 na 
chemchem 2. Kati ya visima hivyo, jumla 
ya visima 26 vipo Wilaya ya Mjini na visima 
34 vipo Wilaya ya Magharibi. Upatikanaji 
wa maji kutoka katika chemchem za 
Mtoni na Mwanyanya zinazopeleka maji 

Mji Mkongwe ilikuwa ni zaidi ya asilimia 
30 ya mahitaji ya Mkoa. Lakini kiwango 
cha kupatikana maji kimepungua kwa 
asilimia chini ya 15.  

Tatizo kubwa lililopelekea kupungua 
kiwango cha maji ni uharibifu wa 
mazingira, ukataji wa miti kwenye maeneo 
hayo, wananchi kuyavamia maeneo 
hayo na kujenga kwenye  vyanzo vya 
maji au kwenye uoto wa asili.  Vile vile, 
kutokuwepo vivuli vya asili na mabadiliko 
ya tabia nchi, kunapelekea maji kukauka. 

Rais wa Zanzibar ametoa wito kwa 
wananchi wasiyaharibu mazingira na 
wasiyavamie maeneo ya vyanzio vya maji, 
seuze kujenga kwenye maeneo hayo. 

Kuhusu suala zima la matumizi endelevu 
ya ardhi, Serikali imeanzisha Idara ya 
Mipango Miji na Vijiji ambayo kazi yake 
kubwa ni kufanya mabadilko makubwa 
katika sekta ya ardhi (Land Reform). 

Idara imeshapitia Mpango Mkuu wa 
matumizi ya ardhi wa mwaka 1995 na 
imeandaa Mpango Mkuu wa Taifa wa 
Matumizi ya Ardhi (National Land Use, 
2013) ambao utawasilishwa Serikalini 
kabla ya mwezi wa Disemba 2013.  Vile 
vile, mipango ya matumzi ya ardhi 
kimikoa imetayarishwa. 
 

Kazi ya kutengeneza “Zanzibar Town 
Master Plan” imeanza rasmi tarehe 2 
Mei 2013 na itamalizika Julai 2014 na  
kazi za Mikoa ya Unguja na Pemba nazo 
zimeanza na ile mipango midogo midogo 
ya vijiji inaendelezwa. Matumizi ya ardhi 
ya kijiji cha Nungwi tayari umefikia hatua 
za mwisho na utakuwa tayari mwisho wa 
mwaka huu wa 2013.

Serikali inaendelea na juhudi za  kuweka 
mkakati wa matumizi ya ardhi (National 
Spatial Developement Strategy) kwa 
kutambua  kuwa udogo wa ardhi ya 
Zanzibar, ifikapo 2014 na migongano ya 
kisekta katika kutumia ardhi.  Maeneo yote 
muhimu na matumizi yake yatapangwa 
katika mkakati huu.

Serikali itatoa kipaumbele katika kufanya 
tafiti kwa ajili ya kuandaa makaazi 
bora na kuhimiza ujenzi wa nyumba za 
ghorofa. Utafiti wa ujenzi mpya wa eneo 
la Ng’ambo na ujenzi wa nyumba za 
ghorofa Ng’ambo utaanza mwezi wa 
Novemba 2013.  Lengo ni kufikia azma 
ya Serikali ya A wamu ya Saba kuhakisha 
kuwa Wazanzibari wanapata makaazi 
bora. 

Kuhusu viwanja kwa ajili ya ujenzi, jumla 
ya viwanja 1393 vimegaiwa  kutoka 
mwaka 2010 hadi Septemba 2013 kwa ajili 
ya ujenzi wa aina mbali mbali. 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na Balozi wa Finland nchini Tanzania Bibi Sinnika Antilia wakibonyeza 
kitufe kuashiria uzinduzi wa kazi za usajili wa ardhi Zanzibar, kupitia mradi wa SMOLE unaofadhiliwa na Serikali ya Finland, katika sherehe iliyofanyika 
kwenye viwanja vya bustani ya Victoria “Victoria Garden” tarehe 23 Machi, 2013
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Serikali imeweza kutekeleza vyema 
Ilani ya CCM ya mwaka 2010/2015, 
Dira 2020 na MKUZA II katika sekta 

ya miundombinu kwa kuzijenga barabara 
mpya kama ilivyokuwa imeahidiwa 
kwenye ilani hiyo. Kadhalika imeweza 
kuzifanyia matengenezo makubwa 
barabara mbali mbali za mijini na 
mashamba, Unguja na Pemba sambamba 
na kuimarisha huduma za umeme mjini 
na vijijini.

Ujenzi wa barabara ya Gando-Wete, 
Konde-Wete unaendelea vizuri na 
barabara za Kaskazini Pemba zinazojengwa 
kwa msaada wa MCC ambazo ni 

Mafanikio 
ya Serikali katika sekta ya 
Miundombinu

Bahanasa-Mtambwe, Mzambarautakao-
Pandani-Finya, Mzambarau Karima-
Mapofu, Chwale-Kojani na Kipangani-
Kangagani, zenye urefu wa km. 35; nazo 
zimekamilika. Ujenzi wa barabara mpya 
ya Jendele-Cheju hadi Unguja Ukuu Kae 
Bona, tayari umeanza na ile ya Jumbi-
Koani karibu itaanza. 

Vile vile, Serikali imefanya jitihada za 
kuziimarisha huduma za bandari nchini 
na kwa kushirikiana na Kampuni ya 
Azam Marine imejenga upya majengo 
ya kuwahudumia abiria katika bandari 
ya Malindi. Kuna mpango pia wa 
kujenga jengo jingine la abiria bandarini 

hapo. Halikadhalika,upembuzi yakinifu 
umeshafanyika kwa ajili ya ujenzi wa 
bandari mpya ya Mpigaduri na bandari ya 
Mkokotoni Unguja.

Serikali imeshughulikia vizuri ujenzi wa 
jengo jipya la abiria katika uwanja ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume 
ambao umefikia hatua nzuri licha ya 
kujitokeza matatizo ya kiufundi ambayo 
tayari yamesawazishwa. Ujenzi huo 
unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa 
mwaka 2014.  Ujenzi wa eneo la kuegesha 
ndege (apron) na ujenzi wa barabara 
mpya ya kupitia ndege (taxiway) nao 
unatarajiwa kukamilika hivi karibuni.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Mafundi wa barabara wakiendelea na kazi za ujenzi wa barabara mpya Kisiwani Pemba.
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Mafanikio 
ya Serikali katika sekta ya 
Miundombinu

Ndani ya kipindi hiki cha miaka mitatu, 
Mamlaka ya Viwanja vya  Ndege ilianzishwa 
na imefanya marekebisho mbali mbali 
katika jengo la abiria na eneo la uwanja wa 
ndege wa Abeid Amani Karume.  Utoaji  
wa huduma katika viwanja vya Unguja 
na Pemba umeimarishwa na vifaa mbali 
mbali vya kuimarisha ulinzi na usalama 
zikiwemo mashine za uchunguzi na vifaa 
vya zimamoto vimewekwa.

Serikali imezingatia umuhimu wa 
kuziimarisha huduma za usafiri wa baharini 
kwa kulifanyia mabadiliko makubwa 
Shirika la Meli la Zanzibar ili liweze 
kujiendesha kwa faida na kuwahudumia 
wananchi kwa ufanisi zaidi. 

Katika kutekeleza azma hii, Serikali 
ilifanya uamuzi wa kununua meli mpya.  
Hivi sasa, Serikali imeshafunga mkataba 
na Kampuni ya Korea ya Kusini na tayari 
ujenzi wa meli hiyo umenza ambayo 
itakuwa na uwezo wa kuchukua abiria 
1,200 na mizigo tani 200. Meli hiyo 
inategemewa kufika nchini mwezi Juni, 
2015 na kusafirisha abiria na mizigo katika 
bandari za Unguja Pemba, Tanga na Da 
es Salaam.

Vile vile, matayarisho ya kutaka kununua  
meli mpya ya mafuta yenye uwezo wa 
kuchukua tani 3,500 tayari yameanza.  

Mkataba wa makubaliano unategemewa 
kufungwa kabla ya kumalizika mwaka 
huu na meli hiyo inategemewa kujengwa 
kwa muda wa miezi 18 baada ya kufungwa 
mkataba na inatarajiwa kufika nchini 
mwezi wa Juni hadi Agosti 2015.
 
Serikali inaendelea na hatua ya kusimamia 
taasisi zote zinazotoa huduma za 
mawasiliano ya simu kwa kupunguza idadi 
ya minara ya mawasiliano kwa Unguja 
na Pemba.  Aidha, Serikali inasimamia 
mradi mkubwa wa mawasiliano ya “e- 
government” ambao unatekelezwa kwa 
awamu ya pili. 

Tayari taasisi kadhaa zimeanza kutumia 
mtandao huo zikiwemo Bodi ya Mapato 
(ZRB), Wizara ya Fedha, Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali na kituo maalum 
cha mawasiliano hayo.

Kuhusu suala la umeme, Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi, imeitaka 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kuimarisha upatikanaji wa huduma za 
nishati ya umeme. Mradi  wa  ujenzi  
wa  njia  ya  pili  ya  umeme  kwa ajili ya 
Kisiwa cha Unguja  wenye Megawati 
100 uliojengwa kwa msaada wa Serikali 
ya Marekani kupitia Shirika la MCC, 
umekamilika kwa  wakati   na ulizinduliwa  
rasmi  tarehe  10 Aprili, 2013.  

Kadhalika, mradi wa usambazaji wa 
umeme ulizinduliwa tarehe 11 Juni, 2013 
ambao ulifadhiliwa na Serikali ya Japan. 
Mradi huo wa uimarishaji wa  njia  na  
miundombinu  ya  umeme umejumuisha  
ujenzi  wa  njia  za  kusambaza  umeme 
kuanzia  Mtoni hadi Tunguu, Mtoni  hadi 
Fumba  na  Mtoni hadi  Mahonda pamoja 
na Ujenzi  wa  Vituo  vya  kusambaza  
umeme  huko  Mtoni, Welezo  na  
Mwanyanya.
  
Katika juhudi za Serikali za kusambaza 
huduma za umeme kwa wananchi,  jumla  
ya  Vijiji 110  vimefanikiwa  kusambaziwa  
umeme  katika  miaka  mitatu,  kuanzia 
2011 hadi 2013. Kati  ya  vijiji  hivyo, vijiji  
65 vipo Unguja na vijiji 45 Pemba.  Mradi  
wa  Usambazaji Umeme  Vijijini   hadi  
sasa  umefikia  asilimia 87.5  ya vijiji vyote 
vya Unguja  na  Pemba.

Serikali  imechukua  juhudi  kubwa  za  
kufanikisha  mpango  wa  upatikanaji  wa 
umeme  mbadala na inaendelea kupata 
mashirikiano mazuri na Jumuiya ya nchi 
za Ulaya katika  kutafuta  njia  mbadala  
itakayofaa  ya  kuzalisha  umeme  kwa  
njia  ya  Upepo  au  Jua.  Mtaalamu  
tayari  ameteuliwa  na  yupo  nchini kwa 
maandalizi ya kufanyika  uchambuzi 
yakinifu.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Moja ya barabara zinazojengwa na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inayokwenda katika kijiji cha Mtambwe Kisiwani Pemba
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Elimu ya amali ni 
ukombozi kwa vijana waliokosa kuendelea 
na masomo
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

yenye muundo wa umoja wa kitaifa 
imepata mafanikio makubwa katika 

jitihada zake ya kuimarisha elimu ya amali 
na mafunzo ya ufundi hasa kwa vijana 
waliokosa fursa ya kuendelea na masomo 
nchini. 

Mafanikio hayo yana yanabainika 
kutokana na mwamko mkubwa wa vijana 
waliokosa kuendelea na masomo na 
kuamua kujiunga katika taasisi zinazotoa 
mafunzo mbali mbali ya amali na ufundi  
Unguja na Pemba. 

Taasisi hizo ni zile zilizoanzishwa na 
Serikali ikiwemo Taasisi ya Karume ya 
Sayansi na Teknolojia, vituo vya Mafunzo 
vya Amali vya Mwanakwerekwe na 
Mkokotoni kwa Unguja na Vitongoji 
kwa Pemba. Kadhalika, kuna vituo 
vinavyomilikiwa na taasisi ya Serikali 
kama vile Skuli ya Mafunzo ya Amali ya 
Forodhani, iliyo chini ya Idara ya Elimu 
Mbadala na Watu Wazima, Skuli ya 
Ufundi ya Mtoni inayomolikiwa na Jeshi 
la Kujenga uchumi  na nyenginezo.

Vile vile , vipo vituo vya masomo ya 
aina hii vinavyomilikiwa na watu binafsi; 
mfano mzuri ni Chuo maarufu kinachotoa 
mafunzo ya ushoni Magomeni ambacho 
kimekuwa kimbilio kubwa la wananchi 
wa Zanzibar hasa akina mama walioamua 
kujiajiri wenyewe. Chuo hiki cha Zanzibar 
Modern Tailoring kinatoa mafunzo ya 
mishono ya nguo za aina mbali mbali.
Chuo kingine cha aina hii kipo Chumbuni 
ambacho pamoja na masuala ya ushoni 
kinatoa pia mafunzo umeme, kompyuta, 
uashi na fani nyengine tofauti za ufundi. 

Ni jambo la kutia moyo kuona kuwa 
azma  ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika kukabiliana na tatizo la 
ajira hasa kwa vijana linapata ufumbuzi 
kwa vijana wengi  wanaomaliza masomo 
yao kujielekeza katika kupata mafunzo 
ya amali na tayari baadhi  yao wameanza 
kujiajiri wenyewe. Jitahada za Serikali 
katika kuimarisha mafunzo yanayotolewa 
na taasisi inazozimiliki ni pamoja na 
kuyaimarisha mazingira ya taasisi hizo 
kwa kuwepo na mitaala iliyo bora, vifaa 
vya kufundishia, mazoezi na kutafuta 
walimu walio bora pamoja na kuwasaidia 

mipango na kupata mitaji na nyenzo za 
kuanzishia shughuli zao baada ya kumaliza 
mafunzo yao.

Akizungumza na Jarida la Ikulu, mkuu 
wa Taasisi ya Karume ya Sayansi   na 
Teknolojia Bwana Abdulhamid Idrissa 
Haji amesema kuwa taasisi hiyo ambayo 
imeimarishwa zaidi katika uongozi huu 
wa Serikali ya Awamu ya  Saba, imepata 
mafanikio makubwa kiutendaji. Amesema 
taasisi hiyo hivi sasa inatoa mafunzo 
ya uhandisi katika ngazi ya stashahada 
(NTA6). Mafunzo hayo yanajumuisha 
uhandisi wa mitambo, uhandisi wa 
magari, uhandisi wa ujenzi na usafirishaji, 
uhandisi mawasiliano ya anga, eletrinoki 
na Kompyuta na uhandisi wa umeme.

Amesema kuwa idadi ya wanafunzi 
wanaojiunga na Taasisi hiyo  imeongezeka 
kutoka wanafunzi 237 mwaka 2010 
hadi kufikia wanafunzi 1,215 mwaka 
2012/2013. Kwa upande wa masomo ya 
kujiendeleza ya ufundi stadi, stashahada 
ya ICT, mafunzo ya Hesabati na elimu ya 
msingi na kidato cha nne, taasisi hiyo ina 
jumla ya wanafunzi 99.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Wanafunzi wanaojifunza ushoni katika chuo cha kujifundisha ushoni Magomeni
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Naye Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Mafunzo ya Amali Bibi Khadija Omar 
Said ambaye Mamlaka anayoiongoza 
ndiyo inayosimamia vituo vya mafunzo ya 
amali vya Mwanakwerekwe, Mkokotoni 
na Vitongoji, ameliambia Jarida la Ikulu 
kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa la 
vijana wanaojiunga na vituo hivyo kwa 
kusoma masomo ya amali na ufundi 
yanayojumuisha ufundi wa umeme, 
useremala, ushoni, ufundi magari, 
kompyta na mengineyo. Idadi ya vijana 
katika vituo hivi imeongezaka kutoka 
wanafunzi 435 mwaka 2010 mpaka 704 
mwaka 2013. Tayari vituo hivi vimeshatoa 
wahitimu 50 wa fani mbali mbali.

Mamlaka hii hivi sasa ina mipango ya 
kujenga vituo vipya vya mafunzo ya 
amali katika Mkoa wa Kusini Unguja, 
na Kaskazini Pemba. Kadhalika tayari 
maombi ya vituo binafsi vya mafunzo ya 
amali yapatayo 105 yamepokelewa kwa 
ajili ya kupata usajili. Baadhi ya wanafunzi 
wanaomaliza mafunzo katika taasisi hii 
wameanza kujiajiri wenyewe na wapo 
waliopata fursa ya ajira katika taasisi za 
Serikali na za binafsi.

Jarida la Ikulu lilipata fursa ya kuzungumza 
na kijana Hashim Moh’d Ibrahim wa 
Mwanakerekwe amabaye alipitia taasisi 
ya Karume ya Sayansi na Teknolojia na 

baada ya kuishia na elimu yake ya kidato 
cha pili miaka minne (4) iliyopita. Kijana 
huyo alijiunga na mafunzo ya cheti fani ya 
ufundi wa kutengeneza mafriji na hivi sasa 
tayari amejiajiri mwenyewe. 

”Baada ya miezi tisa nilikatisha mafunzo 
kwani nilishaanza kufanya kazi zangu 
katika eneo la Meli nne Mwanakwerekwe 
pahala ambapo nilikuwa nikifanya 
mazoezi ya vitendo. Motokeo ni mazuri, 
na sasa nimeshaanzisha eneo langu 
hili, ninao wasaidizi wangu watatu nao 
wanapata ujuzi na chochote” alimaliza 
huku akionesha kuridhika na mafanikio 
aliyoyapata kutokana na shuguli zake za 
kutengeneza mafriji na viponza hewa (Air 
Conditions), ambapo miongoni mwa 
wateja wake wakubwa ni wenye kumiliki 
hoteli mbali mbali za kitalii. 

Mafanikio ya Kijana Hashim na 
wengine kama yeye, yanamthibitishia 
kila mtu kwamba kumbe ajira siyo ile tu 
inayotokana na kuajiriwa Serikalini, lakini 
vijana wanaweza kujiajiri wenyewe iwapo 
wataamua kujiunga na mafunzo ya amali 
kwenye vyuo ambavyo vimeenea katika 
maeneo mbali mbali Unguja na Pemba.

Wazazi na walezi hawana budi 
kuchangamkia fursa hizo ili waweze 
kukabiliana vyema na tatizo la ajira 
hasa kwa vijana. Vijana nao wanapaswa 
kuzitumia fursa zilizopo za mikopo katika 
mabenki pamoja na huduma zinazotolewa 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kupitia 
taasisi zake ikiwemo Wizara ya Nchi, 
Kazi na Utumishi wa Umma na Wizara 
ya Uwezeshaji, Ustawi wa Jamii, Vijana, 
Wanawake na Watoto. 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Majengo ya Chuo cha mafunzo ya amali - Mkokotoni Mkoa wa Kaskazini Unguja

Wanafunzi wa Taasisi ya Ufundi na Sayansi na Teknologia Karume wakiwa darasani wakijifunza 
masomo ya uhandisi kwa vitendo
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Sekta ya Habari, 
Utamaduni na Michezo zimeimarika zaidi

Suala kuhusu haki ya wananchi 
kupewa taarifa wakati wote 
kuhusiana na matukio mbali mbali 

yanayotokea nchini na duniani kote 
na ambayo ni muhimu katika harakati 
zao za maisha pamoja na shughuli zao 
za kila siku, ni suala la kikatiba ambalo 
Serikali inalazimika kuhakikisha kuwa 
linatekelezwa.

Imeelezwa ndani ya katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984 kifungu cha 18 (2) kwamba 
“Kila raia anayo haki ya kupewa taarifa 
wakati wote kuhusu matukio mbali mbali 
nchini na duniani kote ambayo ni muhimu 
kwa maisha na shughuli za wananchi, na 
pia juu ya masuala muhimu kwa jamii”. 

Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2010-2015 nayo inaielekeza Serikali 
kusimamia utekelezaji wa Sera ya Habari 
na kuendeleza uhuru wa vyombo vya 
habari nchini. Katika kutekeleza agizo 
hili, Serikali katika kipindi cha miaka 
mitatu imetoa vibali vya kuanzishwa 
Redio nne (4) za FM na Televisheni tano 
(5). Sambamba na hatua hizo, Shirika la 
Magazeti ya Serikali limeweza kuwafikia 
wasomaji wengi zaidi kwa kuongeza 

maeneo ya usambazaji Unguja, Pemba na 
Tanzania Bara. 

Katika kipindi hiki Shirika la Utangazaji 
la Zanzibar (ZBC) lilianzishwa na Serikali 
na ililazimika kuchukua hatua kadhaa, 
kama vile kununua  vifaa na mitambo 
ya kisasa, ili viweze kurusha matangazo 
yake kwa ufanisi, kuonekana na kusikika 
katika sehemu mbali mbali ndani na nje 
ya Zanzibar. Katika kipindi hiki Serikali 
ilifanya uamuzi wa kuingia katika utaratibu 
wa kisasa wa digitali kwa kununua vifaa na 
mitambo mipya kwa ajili ya kuimarisha 
shughuli za utangazaji Zanzibar.

Mafunzo ya kuwaendeleza wanahabari 
mbali mbali yalitolewa kwa lengo la 
kuyatekeleza majukumu yao kwa ufanisi 
zaidi. Katika kipindi cha miaka mitatu, 
jumla ya waandishi 38 wameweza kupatiwa 
mafunzo katika viwango vya stashahada, 
shahada ya kwanza na shahada ya pili. 

Vile vile, Serikali  iliyaimarisha matangazo 
ya redio kwa kuuhamisha mnara wa 
masafa ya kati (medium waves) kutoka 
Chumbuni na kuupeleka Bungi, ambako 
Ofisi na Studio mpya na nyumba mbili 

(2) za kisasa za familia nne za wafanyakazi 
zimejengwa.  Aidha, ukarabati wa mnara 
wa mawimbi mafupi (short wave) nao 
umefanyika. Ukarabati huo umefanywa 
kwa ushirikiano wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China.

Chuo cha Uandishi wa Habari nacho 
kimeimarishwa kwa lengo la kujitosheleza 
kwa wanahabari.  Vifaa vya kufundishia 
vilinunuliwa na walimu wenye ujuzi 
waliajiriwa.  Katika kuimarika kwa chuo 
hicho, hivi sasa wanafunzi wanaosomea 
cheti na stashahada wameongezeka 
kutoka 75 mwaka 2009/2010 hadi kufikia 
122 kwa mwaka 2010/2011.
  
Kwa upande mwingine, Serikali 
imelishughulikia tatizo la uingizaji wa 
vifaa vya utangazaji vya TV na redio 
vilivyopitwa na wakati, ili kuepusha 
Zanzibar kugeuzwa kuwa jaa.  Serikali 
ilitekeleza kwa mafanikio makubwa 
Mkakati wa Mageuzi ya Teknolojia 
ya Utangazaji kutoka analogi kwenda 
dijitali. 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  akipewa maelezo na mtaalamu wa kuweka nyasi bandia katika 
uwanja wa Amaan wakati alipotembelea kuona maendeleo ya kazi hiyo tarehe 6 Oktoba, 2013
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Vile vile, jengo la Utangazaji la zamani 
liliopo Rahaleo limefanyiwa matengenezo 
mkubwa ili liweze kutumika kwa ajili ya 
studio za kurikodia nyimbo za wasanii 
wa Zanzibar.  Hivi sasa Serikali tayari 
imeshachukua hatua ya kununua vifaa 
vya studio hiyo.

Katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita, Serikali imechukua hatua za 
kuifanyia mapitio na  marekebisho  Sera 
ya Utamaduni na Michezo na sheria 
zinazoongoza taasisi zinazosimamia 
utamaduni, ili ziweze kwenda sambamba 
na wakati ambapo utamaduni 
unajumuishwa katika dhana ya utalii kwa 
wote. 

Katika kuufanya utamaduni uwe na 
tija zaidi, wizara imeweza kukamilisha 
mchoro wa ramani ya Utamaduni katika 
shehia za Unguja na Pemba, pamoja na 
Utafiti wa Urithi wa Utamaduni katika 
mikoa mitano ya Zanzibar ili hatimaye 
ihifadhiwe na itangazwe nchi za nje kwa 
kuingizwa katika orodha ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, Say ansi na 
Utamaduni (UNESCO) ya tamaduni 
zinazohifadhiwa. Hivi sasa Serikali imo 
katika mchakato wa kuifanyia marekebisho 
makubwa sheria ya sanaa inayokusanya 
mambo yote ya utamaduni.  Mswada huo 
wa sheria hivi sasa unaandaliwa. 

Kuhusu ujenzi wa kiwanja cha kisasa cha 
michezo na sherehe za kitaifa, Serikali 
imeuchagua uwanja wa Mao Tse Tung 
uliopo mjini Unguja utumike kwa  
shughuli hizo. Michoro ya awali tayari 

imeshakamilika na Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China imekubali kushirikiana 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika ujenzi huo ambapo mkataba wa 
makubaliano tayari umetiwa saini na 
pande mbili hizo. 

Uwanja wa Gombani Pemba tayari 
umefanyiwa marekebisho kwa kuweka 
nyasi bandia, hatua ambayo inaufanya 
uwanja huo kufikia kiwango cha kuchezwa 
mashindano ya kimataifa ya mpira wa 
miguu. 

Kadhalika, matengenezo ya taa za uwanja 
huo yamekamilika ambayo yanauwezesha 
uwanja kutumika hata wakati wa usiku. 
Serikali hivi sasa imeanza utaratibu wa 
kuezeka paa jipya na ujenzi wa njia ya 
kukimbilia ili kutoa fursa ya michezo ya 
riadha kufanyika kulingana na viwango 
vya kimataifa. Aidha, kwa kushirikiana 
na Serikali ya Japan, ujenzi wa kiwanja 
cha michezo ya ndani umeanza na 
unategemewa kukamilika mwishoni mwa 
mwezi wa Disemba 2013.

Kwa upande wa Uwanja wa Amaan, 
ukarabati mkubwa unafanyika kuimarisha 
eneo la kuchezea, ambapo nao utawekwa 
nyasi bandia kama ilivyo Gombani. Kazi 
hii inatarajiwa kukamilika katikati ya 
mwezi wa Disemba na utatumika kwa ajili 
ya mashindano ya maadhimisho ya miaka 
50 ya Mapinduzi. 

Katika kipindi hiki cha miaka mitatu 
ya Uongozi wa Dk. Ali Mohamed 
Shein, Serikali imechukua hatua mbali 

mbali za kuzilinda, kuzihifadhi na 
kuzidumisha mila, silka na maadili mema 
ya Wazanzibari. Hatua zimechukuliwa za 
kuzikagua kazi za sanaa na kuchukuliwa 
hatua za kuilinda na kuhifadhi mila na 
silka kulingana na matokeo ya ukaguzi 
huo. Kukamilika kwa Kamusi la Kipemba, 
Kimakunduchi na Kitumbatu kutapelekea 
wananchi kuyatumia makamusi hayo ili 
kuulinda utamaduni wa Mzanzibari. 

Aidha, kumekuwa na  uhakiki wa 
Matamasha,  Matangazo  ya  kibiashara,  
Video  za  nyimbo,  Tenzi  zenye  
maudhui  mbali mbali  na  Filamu tofauti  
katika  maduka  ya  kukodishia  kanda  
Unguja  na  Pemba. Bodi imekagua pia 
vikundi vya ngoma, michezo ya kuigiza 
jukwaani, tenzi na mashairi ya kughani ili 
kuhakikisha mila, silka na utamaduni wa 
Kizanzibari hauathiriwi.
 
Hatua hizo zinakwenda sambamba na 
hatua za kuhifadhi kumbukumbu za 
kihistoria na mambo ya kale. Utafiti wa 
uchimbaji wa eneo la Ngome Kongwe, 
Forodhani Unguja kulingunduliwa vigae 
vya vyungu, ‘Kwale pottery’ vya 
karne ya kwanza. Aidha, matengenezo 
yamefanyika kwa jengo la makumbusho 
la Mahodhi ya Hamamni (Hamamni 
Baths) ili kulirudisha katika hadhi yake 
ya awali na kuweza kuongeza idadi ya 
vivutio kwa wageni. Serikali imeyafanyia 
matengenezo majengo ya Mangapwani 
kwenye mahandaki ya vita Kuu vya Pili 
vya Dunia pamoja na mnara wake na 
magofu ya Kizimbani, Hamamni na jengo 
la Beit el Ajaib.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  akiwaangalia watoto wakicheza ngoma ya kibati katika  Tamasha la 
Utamaduni la Urithi wa Mangapwani Wilaya ya Kaskazini B Unguja
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Kwa kuzingatia maumbile na 
jiografia ya Zanzibar, uvuvi  ni 
shughuli muhimu ya kiuchumi 

miongoni mwa wananchi wengi 
wanaoishi pembezoni mwa mwambao 
wa bahari. Lakini kutokana na ukosefu 
wa zana bora za uvuvi wa kisasa, wavuvi 
wengi hasa wadogo wadogo wamekuwa 
wakisababisha uharibifu wa mazingira 
kwa kuharibu matumbawe ambayo ndiyo 
mazalio ya samaki.

Ili kuimarisha uvuvi wa kisasa ambao ni 
endelevu na unaozingatia uhifadhi wa 
mazingira ya bahari na kukuza kipato cha 
wavuvi, Serikali kupitia ilani ya CCM, 
ilidhamiria kutekeleza mipango kadhaa 
ikiwemo mpango wa kuandaa sera ya 
uvuvi na kusimamia utekelezaji wa sheria 
ya uvuvi kwa lengo la kuimarisha uvuvi 

na uhifadhi wa mazingira ya bahari, 
sambamba na kuendelea kuwashajiisha 
wavuvi kuanzisha vikundi vya ushirika, 
matumizi ya maarifa ya zana za kisasa,  
na misaada au mikopo itakayowasaidia 
kununua zana hizo.

Aidha, kupitia ilani hiyo ya CCM, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ilidhamiria 
kuendeleza uhifadhi wa viumbe hai 
na dimu vya baharini kama vile kasa, 
pomboo na vyenginevyo ambavyo 
vinaweza kutumika pia kama ni sehemu 
ya kivutio cha utalii.

Tathmini inaonesha kuwa Serikali tayari 
imefanikiwa vizuri katika kutekeleza ilani 
hiyo kwa upande wa kuimarisha sekta ya 
uvuvi na mazao ya baharini kutokana na 
mwamko mkubwa wa ufugaji wa samaki 

na uhifadhi wa viumbe vya baharini. 

Kijiji cha Kizimkazi kimeendelea 
kupata umaarufu mkubwa kutokana na 
watalii wengi kwenda kuangalia samaki. 
Umaarufu kama huo pia umeendelea 
kukua katika kijiji cha Numngwi ambako 
wananchi wa kijiji hicho waliamua 
kuhifadhi kasa ambao utafiti wa kitaalamu 
wamebaini kuwa aina hiyo ya samaki 
inaendelea kutoweka duniani.

Katika siku za karibuni kijiji cha Jozani, 
ambacho kwa muda mrefu kilikuwa 
maarufu kwa kimapunju na msitu wa asili, 
sasa kimeanza kutembelewa na watalii 
wengi ambao wanakwenda kuangalia 
siyo kimapunju na msitu tu, lakini pia 
wanakwenda kuona kasa, makobe na 
mabwawa ya kufugia samaki ambayo 

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  akifuatana na Makamo wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali 
Iddi wakati alipokuwa akiangalia bwawa la ufugaji wa kasa huko Nungwi Wialaya ya Kaskazini A Unguja.
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yamejengwa na Serikali na wanajamii kwa 
kushirikiana na washirika wa maendeleo, 
hasa Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa – UNDP. 

Sehemu kubwa ya huduma hizo zinatolewa 
na wanajamii ambao wameshajiika 
kuanzisha vikundi kwenye maeneo yao.
 
Katika kipindi cha miaka mitatu (3) 
tokea serikali ya awamu ya saba ilipoingia 
madarakani, juhudi mbali mbali 
zimechukuliwa katika kuiendeleza sekta 
ya uvuvi, ambayo mchango wake katika 
Pato la Taifa umepanda kutoka asilimia 
6.1 mwaka 2011 hadi asilimia 6.7 mwaka 
2012.  

Kadhalika, kiwango cha samaki 
kilichovuliwa kimeongezeka kutoka 
wastani wa tani 26,600 mwaka 2010/2011 
hadi wastani wa tani 30,500 mwaka 
2012/2013.  Uzalishaji wa mwani nao 
uliongezeka kutoka tani 12,500 mwaka 
2010/2011 hadi kufikia tani 13,844 mwaka 
2012/2013. Serikali ilifanya juhudi maalum 
ya kuwawezesha wavuvi kwa kuwapa 
mafunzo ya uvuvi bora unaozingatia 
uhifadhi wa mazingira pamoja na 
matumizi bora ya vifaa vya kisasa kupitia 
Mradi wa MACEMP, ambapo jumla ya 
Tsh. 4.86 bilioni zilitumika.

Kuhusu sekta ya ufugaji, Serikali imeandaa 
sera ya ufugaji katika kipindi hiki cha 

miaka mitatu na imeendeleza juhudi za 
kuwaendeleza wafugaji kupitia programu 
mbali mbali ikiwemo programu ya 
kuimarisha huduma za mifugo (ASDP-L).  
Jumla ya vikundi 335 vya Unguja na 
Pemba vilipewa mafunzo.  Wafugaji 3,200 
walitembelewa na kupewa ushauri.  Vile 
vile, huduma za utafiti na utibabu wa 
wanyama ziliimarishwa na matengenezo 
ya Maabara ya Maruhubi na Chake Chake 
yalifanyika.

Kwa upande wa  Mapinduzi ya Uvuvi, 
Serikali imeliangalia suala hilo kwa upana 
wake. Kimsingi, Mapinduzi ya Kilimo 
Zanzibar, hayaangalii tija na ubora wa 
mazao pekee, bali imeangalia suala la 
uhaba wa ardhi, ongezeko la idadi ya 
watu na kupanuka kwa shughuli mbali 
mbali za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii katika ardhi ambayo ukubwa wake 
hauongezeki.

Katika kufikia malengo yake, Serikali 
imefanya jitihada maalum kwenda 
kujifunza kutokana na uzoefu wa nchi za 
nje kama vile China na Vietnam. Wavuvi 
na wakulima wa mwani 59 wamepelekwa 
nchini China kujifunza. Aidha, viongozi 
mbali mbali nao walifanya ziara ya 
kujifunza mambo ya uvuvi nchini China 
na Vietnam.

Katika kutekeleza dhamira ya kuimarisha 

taaluma ya ufugaji wa samaki, Serikali 
imeanzisha bwawa la mfano la kujifunza 
kufuga samaki Jozani na jengine 
litaanzishwa Donge hivi karibuni. Hivi 
sasa, shughuli za ufugaji wa samaki 
zinaendelea katika maeneo mbali 
mbali Pemba na zimeonesha mafanikio 
makubwa katika vijiji vya Muambe, 
Chambani, Pujini Kibaridi, Jadida, 
Kiungoni Wete, Makombeni, Chokocho 
na maeneo mengine.

Wataalamu wa masuala ya uvuvi 
wamethibitisha kuwa ufugaji wa samaki 
ni njia muafaka ya kuondoa umasikini 
katika jamii kutokana na urahisi wa kazi 
yenyewe ya kufuga hadi kufikia hatua ya 
kuvuna samaki. 

“Kazi ya kufuga samaki ni rahisi, haihitaji 
zana kubwa kama zile zinazohitajika 
kwenda kuvua kwenye bahari kuu, lipo 
soko la uhakika na akinamama wengi 
wanaweza wakafanya kazi hii bila ya 
shida” alisema Dr. Nerman S. Jidawy, 
Mhadhiri wa Taasisi ya Elimu ya Sayansi 
ya Baharini - IMS ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam iliyopo Zanzibar.

Katika juhudi za kuimarisha uvuvi wa 
bahari kuu, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imetiliana saini mkataba wa 
Maelewano ya Awali (MoU) na Serikali ya 
Jamhuri ya Watu wa China katika masuali 
ya kuendeleza uvuvi.

Ikulu Zanzibar Oktoba - Disemba 2013

Moja kati ya mabwawa darasa ya ufugaji wa samaki Jozani, lililojengwa kwa pamoja na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),  Jumuiya ya Wenye 
Mashamba Jozani (UWEMAJO) na Shirika la Mpango wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP).
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