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Assalaam Alaykum, 

Naanza kwa kumshukuru Mola wetu Mwenye kustahiki kushukuriwa na 

viumbe vyote; Aliyetuumba na akatupa uhai. Namshukuru kwa kutupa 

fadhila ya uwezo wa kukusanyika hapa leo kuadhimisha kilele cha sherehe 

za Miaka 49 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya Januari 12, 1964. 

Namuomba Mola wetu awarehemu na kuwapa malazi mema Viongozi wetu 

wa Mapinduzi waliotutangulia mbele ya haki; awaghufirie makosa yao 

wazee, ndugu na jamaa zetu wote waliokwishapita.  Atujaaliye rehema sisi 

tulio hai na atupe mafanikio katika mambo yetu yote mema tunayojipangia.  

Yeye Ndiye Muweza wa kila kitu. 

Ndugu Wananchi, 

Kwa niaba ya wananchi wa Zanzibar natoa shukurani za dhati kwako Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dk. Jakaya Mrisho 

Kikwete, kwa kuja kuungana nasi katika sherehe zetu hizi adhimu na 



muhimu. Vile vile, natoa shukurani kwa viongozi wote, mabalozi, 

wawakilishi wa mashirika ya Kimataifa na wananchi wote kwa kuhudhuria 

kwenu kwa wingi katika sherehe hizi. 

Ndugu Wananchi, 

Leo tunaadhimisha sherehe za miaka 49 ya Mapinduzi Matukufu ya 

Zanzibar ya Januari 12, 1964.  Kuweko pamoja nasi, mabalozi na 

wawakilishi wa Taasisi mbali mbali za  Kimataifa kunatupa faraja kubwa.  

Kuja kwenu, kunatudhihirishia kuwa Mapinduzi yetu yanaheshimika na 

yanapewa taadhima kubwa ndani na nje ya nchi yetu. 

Tunapoisherehekea siku hii hivi  leo, ni vyema tukajikumbusha jukumu letu 

la kuendelea kuyalinda, kuyadumisha na kuyaendeleza kwa vitendo 

Mapinduzi yetu Matukufu, kwa sababu ndio yaliyowakomboa wanyonge 

kutokana na dhulma na kutawaliwa na kuwaletea uhuru wa kweli.  

Mapinduzi ya tarehe 12 Januari, 1964 yaliyoongozwa na Jemedari, 

Marehemu Mzee Abeid Amani Karume yalirudisha utu na heshima na 

kuondoa aina zote za ubaguzi na yaliweka misingi ya haki na usawa kwa 

watu wote.  Tufahamu kwamba mafanikio yote tuliyoyapata katika kipindi 

cha miaka 49 na ya miaka ijayo kwenye nyanja za kiuchumi, kijamii na 

kisiasa, msingi wake mkubwa ni Mapinduzi ya Januari, 1964. 

Leo tunaona fahari kwamba katika kipindi hiki cha maadhimisho ya sherehe 

za miaka 49, tumezidi kujenga mshikamano na maelewano miongoni 

mwetu.  Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya Awamu ya Saba yenye 

Muundo wa Umoja wa Kitaifa, ambayo hivi sasa imeingia kwenye mwaka 

wa tatu, imepata mafanikio ya kuridhisha na kutia moyo.  Mshikamano 



wetu umetuwezesha kufanya mambo mengi na kupongezwa na marafiki 

zetu.  Ni muhimu tuendelee kushikamana na kufanya kazi kwa bidii. 

Ndugu Wananchi, 

Ushirikiano wa Serikali na wananchi umetupa mafanikio mazuri katika 

kuimarisha uchumi wetu ambao mwenendo wake umeliwezesha Pato la 

Taifa  kufikia T.Shs. 1,198 bilioni mwaka 2011 kutoka T.Shs. 946.8 bilioni 

mwaka 2010.  Vile vile, ukuaji wa uchumi ulitegemewa kufikia asilimia 7.0 

mwaka 2012 kutoka asilimia 6.8 mwaka 2011. Kiwango hiki ni kikubwa 

ikilinganishwa na miaka mitano iliyopita. Mafanikio haya yametokana na 

kukua kwa sekta ya uvuvi, biashara na ujenzi wa mahoteli na mikahawa.   

Ndugu Wananchi, 

Kutokana na jitihada mbali mbali ilizozichukua Serikali, katika mwaka 2012, 

tumeshuhudia kushuka kwa mfumko wa bei kutoka asilimia 20.8 mwezi 

Disemba 2011 hadi asilimia 4.2 mwezi Novemba 2012. Hili ni jambo la 

faraja kwani limesaidia kuwapunguzia makali ya maisha wananchi. Aidha, 

ukusanyaji wa mapato ya ndani umeongezeka kutoka  T.Shs. 181.4 bilioni  

mwaka wa fedha 2010/2011 na kufikia  T.Shs. 212 billioni  mwaka 

2011/2012.  Hili ni ongezeko la asilimia 17. Kuongezeka huko kumetokana 

na hatua zilizochukuliwa na Serikali katika kuimarisha usimamizi na udhibiti 

wa mapato na misamaha ya kodi,  juhudi za watendaji wa Bodi ya Mapato 

Zanzibar (ZRB) na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),  mwamko mkubwa 

wa walipa kodi wetu wa sekta binafsi na kuimarika kwa michango ya taasisi 

za Serikali.  

Wakati huo huo, huduma za benki zimezidi kuimarika  katika mwaka 2012, 

ambapo amana za benki ziliongezeka kutoka T.Shs. 336.4 bilioni, 



Septemba 2011 na kufikia T.Shs. 365.5 bilioni, Septemba 2012.  Hili ni 

ongezeko la asilimia 8.5. Mikopo ya benki kwa sekta binafsi iliongezeka 

kutoka T.Shs. 147.5 bilioni mwezi Septemba 2011 na kufikia T.Shs. 150.9 

bilioni katika mwezi wa Septemba 2012.  Ongezeko hili ni sawa na asilimia 

6.4. Hali hii inaashiria kuongezeka kwa shughuli za kijamii, kibiashara na 

uzalishaji mali wa wananchi na hivyo inasaidia kuinua uchumi wa nchi. 

Ndugu Wananchi, 

Zao la karafuu linaendelea kuwa  muhimu kwa biashara na uchumi wetu.  

Kwa msimu tunaoendelea nao wa mwaka 2012/2013 hadi kufikia tarehe  8 

Januari,2013, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeshanunua Tani 775.3 za 

karafuu kwa Tsh. 9,565.3 milioni ambazo zimelipwa taslimu kwa wakulima. 

Ununuzi unaendelea vizuri. Hii ni hatua nzuri ya mafanikio. Serikali  

inaendelea kutekeleza azma yake ya kulinda hadhi ya karafuu zetu na 

imefikia hatua kubwa ya kutekeleza mkakati wa kuzifanyia utambulisho 

maalum (branding).  

Tunawahimiza wakulima kupanda mikarafuu kwa wingi, kuyatunza 

mashamba yao na kuachana na tabia ya kuuza karafuu kwa njia ya 

magendo. Lengo letu ni kuzalisha miche 500,000 kila mwaka na kuendelea 

kuwapa wakulima bila ya malipo.  Kwa msimu wa mwaka 2011/2012,  

jumla ya miche 522,000 ilioteshwa na kutolewa kwa wakulima.  

Ndugu Wananchi, 

Serikali inafahamu kuwa mchango wa viwanda katika Pato la Taifa bado ni 

mdogo ambapo  kwa mwaka 2011/2012 ulifikia asilimia 3.9. Hivyo, Serikali 

inaendelea kujenga mazingira mazuri yatayopelekea kuvifufua na kuvikuza 

viwanda, hasa vidogo vidogo, ili viweze kutoa mchango katika soko la ajira 



na kuchangia zaidi katika Pato la Taifa. Miongoni mwa hatua hizo ni 

kukamilisha mradi wa umeme wa uhakika na kuiimarisha miundombinu ya 

bandari, uwanja wa ndege na barabara ambayo ni muhimu kwa 

wawekezaji wa ndani na nje ya nchi, ili kuchangia katika  kuimarisha sekta 

ya mifugo, uvuvi na kilimo. 

Vile vile, Serikali imekua ikichukua hatua mbali mbali za kuwashajihisha 

wajasiriamali, ili nao watoe mchango wao katika kuendeleza uchumi wetu. 

Miongoni mwa hatua hizo ni kuwapa mikopo, ili waweze kuanzisha 

biashara ndogo ndogo.  Katika jitihada hizi, masoko ya Jumapili 

yameanzishwa Unguja na Pemba na  yanaimarishwa hatua kwa hatua.     

Ndugu Wananchi, 

Jitihada zetu za kuwavutia wawekezaji nchini zimekuwa zikizaa matunda. 

Hata hivyo, kutokana na hali ya uchumi ilivyo ulimwenguni, kasi ya 

wawekezaji wa nje ilipungua katika mwaka uliopita.  Jumla ya miradi 29 ya 

uwekezaji iliidhinishwa katika mwaka wa fedha 2011/2012.  Idadi hii ni 

sawa na asilimia 58 ya makadirio ya miradi 50 iliyopangwa.  Katika kipindi 

cha miezi sita iliyopita, Julai hadi Disemba, 2012, jumla ya miradi 17 yenye 

thamani ya US$ 38.86 milioni iliidhinishwa.  Miradi hii inakisiwa kutoa ajira 

zisizopungua 834 kwa wananchi.  Pamoja na hali hii, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar inaendeleza juhudi za kuwavutia wawekezaji wa nje zaidi.  Vile 

vile, tunawashajihisha wawekezaji wa ndani wazidishe kasi yao ya 

uwekezaji kwa kuzitumia fursa na rasilimali zilizopo nchini.    

Ndugu Wananchi, 

Serikali yetu imeendelea kuimarisha huduma za jamii na kiuchumi kwa 

kuzingatia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya CCM ya mwaka 



2010/2015 kwa ufanisi, kwenda sambamba na DIRA 2020 na MKUZA II 

pamoja na Malengo ya Kimataifa ya Milenia. Tathmini ya mapitio ya 

mipango yetu iliyosimamiwa na Tume yetu ya Mipango na Taarifa ya 

Utelekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa CCM 2010/2015, zinatoa matumaini 

ya mafanikio, licha ya kuwepo kwa baadhi ya changamoto ambazo 

tunaendelea kuzifanyia kazi hatua kwa hatua.  

Ndugu Wananchi, 

Katika uimarishaji wa sekta za kiuchumi, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

imechukuwa juhudi ili kuona kuwa sekta hizo zinakua na kuchangia katika 

ustawi wa jamii. Sote tunaelewa kuwa sekta ya Kilimo inaongoza na 

inategemewa na zaidi ya asilimia 80 ya wananchi.  Kwa wastani, 

inachangia asilimia 23 katika Pato la Taifa na kiasi kikubwa katika mapato 

ya fedha za kigeni. Kutokana na umuhimu huo, Serikali inaendeleza jitihada 

mbalimbali za kuimarisha sekta hii ili iwe na  tija zaidi kwa wakulima na 

kuongeza mchango wake katika Pato la Taifa. 

Mafunzo mbali mbali yanatolewa kwa wakulima na katika jitihada za 

kuimarisha huduma zao, Serikali ilinunua matrekta mapya 10 mwaka 2012 

na mengine 20 yameagizwa mwaka huu. Vile vile, iliyafanyia matengenezo  

matrekta 27 ya zamani na mashine 14 za kuvunia mpunga (combine 

harvesters), zilinunuliwa. 

Kadhalika, wakulima wanaendelea kufaidika na ruzuku za pembejeo 

ambapo Serikali inawafidia kwa kiwango cha asilimia 75 ya bei ya mbolea 

na huduma za ukulima wa matrekta.  Vile vile, inawafidia kwa asilimia 83 

ya bei ya mbegu ya mpunga na asilimia 55 kwa bei ya dawa ya kuulia 

magugu.  



Ndugu Wananchi, 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na juhudi za kuimarisha 

miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji maji kwa kufuata Mpango Mkuu wa 

Kilimo cha Umwagiliaji Maji. Juhudi zinaendelea kuchukuliwa kwa 

kuhakikisha kuwa jumla ya hekta 8,521 ambazo zinaweza kutumika kwa 

kilimo cha umwagiliaji maji zinatumika kwa matumizi hayo ipasavyo.  Kati 

ya hizo, hekta 750 zimeshatayarishwa. Vile vile, Serikali ya Jamhuri ya 

Korea tayari imekubali kushirikiana nasi kuendeleza miundombinu ya 

umwagiliaji maji katika eneo la hekta zipatazo 2,200 katika mabonde ya 

Cheju, Kibokwa, Kilombero kwa Unguja na Makwararani na Mlemele kwa 

upande wa Pemba. Nachukua fursa hii kuishukuru kwa dhati kabisa Serikali 

ya Jamhuri ya Korea.  

Aidha, Serikali yetu inaendeleza juhudi za kuimarisha utafiti wa kilimo kwa 

mazao ya chakula na mboga mboga katika Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 

Kizimbani.  Kadhalika, Serikali inaendelea kukiimarisha Chuo cha Kilimo 

kiliopo Kizimbani ili kiendelee kusaidia katika kukiendeleza kilimo nchini. 

Ndugu Wananchi, 

Kwa kutambua umuhimu wa ardhi, Serikali inaandaa sera mpya ya ardhi  

pamoja na kuzipitia upya sheria  za ardhi ili ziende sambamba na malengo 

ya MKUZA II ya usajili wa ardhi kwa asilimia 50, ifikapo 2015.  Katika 

mwaka 2012 migogoro ya ardhi ya muda mrefu, pamoja na ule wa 

Mchangamle-Kizimkazi na Muyuni-Matemwe, imepatiwa ufumbuzi.  Vile 

vile, Serikali imekamilisha utayarishaji wa ramani za kisiwa cha Unguja na 

Pemba, pamoja na ramani za mipaka ya Mikoa na Wilaya.  Hivi sasa 

Mipango Mikuu ya Miji inatayarishwa.  



Katika kipindi hiki, mafanikio makubwa yamepatikana katika suala la 

uhifadhi wa mazingira kwa kudhibiti uingizwaji wa mifuko ya plastiki nchini 

na kuhamasisha upandaji wa miti katika sehemu zilizochimbwa mchanga 

na mawe. Aidha, katika kuhakikisha kuwa suala la mazingira linazingatiwa 

katika miradi ya kiuchumi na maendeleo, miradi 182 inayohusisha utalii, 

barabara, mikahawa na mahoteli imekaguliwa na kutolewa taarifa. 

Kadhalika, Serikali imeendeleza jitihada za uhifadhi wa misitu ya asili na 

mikoko katika maeneo mbali mbali,  ambapo hivi karibuni ilizinduliwa Sensa 

ya Miti ili kuelewa idadi halisi ya mikarafuu pamoja na miti mingine 

tuliyonayo.  

Natoa wito kwa wananchi kuzingatia sheria na taratibu za matumizi bora ya 

ardhi na rasilimali nyengine pamoja na uhifadhi wa mazingira. 

Ndugu Wananchi, 

Kuhusu sekta ya ufugaji, Serikali inafanya juhudi kubwa ya kuwaendeleza 

wafugaji  kupitia programu mbali mbali, ikiwemo Programu ya Kuimarisha 

Huduma za Mifugo (ASDP-L), yenye kutoa taaluma ya ufugaji bora.  Katika 

mwaka mmoja uliopita, vikundi vipya vya skuli za wafugaji 155 na vikundi 

vya zamani 180 kwa Unguja na Pemba vilipewa mafunzo.   Aidha, wafugaji 

3,200 walitembelewa na kupewa ushauri wa kitaalamu. Vile vile, katika 

kuimarisha huduma za utafiti na utibabu wa wanyama  matengenezo 

makubwa yamefanywa kwenye maabara ya Maruhubi Unguja na ya Chake 

Chake, Pemba pamoja na kuviimarisha vituo vya mifugo viliopo katika 

sehemu mbali mbali.  

Ndugu Wananchi, 



Katika mwaka uliopita,  juhudi kadhaa zilichukuliwa katika kuiendeleza 

sekta ya uvuvi, ambazo zimezaa matunda na kufanya  mchango wa Sekta 

hiyo katika Pato la Taifa kupanda kutoka asilimia 6.1 mwaka 2011 hadi 

asilimia 6.7 mwaka 2012.  Kiwango cha samaki kilichovuliwa kimeongezeka 

kutoka wastani wa tani 28,759 mwaka 2011 hadi wastani wa tani 30,500 

mwaka 2012. Uzalishaji wa zao la mwani pia umeongezeka,  kutoka tani 

12,529 mwaka 2011 hadi tani 13,844 mwaka 2012.  

Tunaendelea kutilia mkazo katika kuwawezesha wavuvi kwa kuwapa 

mafunzo ya uvuvi bora unaozingatia uhifadhi wa mazingira pamoja na 

matumizi bora ya  vifaa vya kisasa.  Mafunzo kwa wavuvi juu ya udhibiti wa 

mazingira ya baharini yamefanywa kupitia  mradi wa MACEMP, pamoja na 

kuendeleza maeneo ya ukanda wa pwani.  Kwa mwaka wa fedha 

2011/2012 jumla ya T.Shs. 163.6 millioni zilitolewa kwa ajili ya 

kuwaendeleza wavuvi Unguja na Pemba. Vile vile, Serikali inaendeleza 

jitihada za kutafuta wawekezaji katika uvuvi wa bahari kuu pamoja na 

viwanda vya usarifu wa samaki na mazao ya baharini.  Kwa kushirikiana na 

Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China, wananchi 56  walipelekwa nchini 

China kwa mafunzo ya ufugaji samaki,  kilimo cha mwani na viumbe 

wengine wa baharini.  

Natoa wito kwa vijana na wavuvi wote nchini kushirikana na Serikali katika 

kuiendeleza sekta ya uvuvi yenye fursa kubwa ya kukuza soko la ajira. 

Nawasihi wananchi waendelee kupiga vita vitendo vya uvuvi haramu, ili 

kazi ya uvuvi iwe endelevu na yenye tija. 

Ndugu Wananchi,  



Miundombinu ya kiuchumi ni chachu ya maendeleo na inajumuisha 

barabara, bandari, viwanja vya ndege na umeme. Kutokana na umuhimu 

huo,  Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na ujenzi wa barabara 

mbali mbali Unguja na Pemba, zenye  jumla ya kilomita 158.2, zikiwemo 

zile zinazofadhiliwa na MCC, BADEA na OPEC. Tumeshazifanyia uchambuzi 

yakinifu, usanifu na utayarishaji wa zabuni barabara saba kuu (7) 

zinazoingia katika mji wa Zanzibar zenye urefu wa kilomita 78.5. 

Katika kuimarisha usalama wa usafiri wa barabarani, Serikali ilizindua 

Kamati ya Wiki ya Usalama Barabarani pamoja na Muongo (decade) wa 

usalama barabarani na kuwashirikisha wahusika mbali mbali  kwa lengo la 

kuimarisha usalama na kupunguza ajali.  

Vile vile, Serikali imeendelea kuimarisha kazi za usimamizi wa usalama wa 

usafiri wa baharini kwa kuimarisha na kuiendeleza Mamlaka ya Usafiri wa 

Baharini.  Aidha, tumetengeneza Kanuni mbali mbali za kusimamia usalama 

wa vyombo na udhibiti wa mashirika na taasisi zinazotoa huduma.  

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,  imeendelea na hatua za kuliimarisha 

Shirika la Meli kwa madhumuni ya kuwapa wananchi wa Zanzibar huduma 

zilizo bora  na salama za usafiri huo na kuwaondolea tatizo la muda mrefu 

la usafiri wa baharini kati ya visiwa vyetu. Serikali imeamua kununua meli 

mpya ya abiria na mizigo itakayosafiri baina ya Unguja na Pemba na 

mwambao wa Afrika Mashariki. Meli hiyo itakuwa na uwezo wa kuchukua 

abiria 1,200 na tani 200 za mizigo.  Mipango ya ununuzi wa meli hio 

inaendelea vizuri.   

Ndugu Wananchi, 



Juhudi zetu za kuimarisha bandari ya Malindi zinaendelea kuzaa matunda. 

Idadi ya mizigo imeongezeka kutoka makontena 39,293 yaliyopokelewa 

mwaka 2011 hadi kufikia 49,821 mwaka 2012, sawa na ongezeko la 

asilimia 27.  Serikali imeshanunua mashine mbali mbali za kunyanyulia 

makontena zikiwemo “fork lifts” na krini maalum yenye uwezo wa 

kunyanyua tani 45 ambazo zinategemewa kuwasili mwezi wa Februari, 

2013, kwa lengo la kuongeza ufanisi bandarini.  Vile vile, Serikali 

inaendelea  kushirikiana na sekta binafsi katika kuimarisha mazingira ya 

bandari ya Malindi kwa kujenga majengo ya kupumzikia abiria na kutoa 

huduma mbali mbali.  Ujenzi wa eneo la mraba la mita 1,500 unaendelea 

na linategemewa kukamilika mwishoni mwa mwezi huu. 

Katika hatua ya kuimarisha usafiri wa anga, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar inaendelea na kazi ya kukiimarisha Kiwanja cha ndege cha 

Kimataifa cha Abeid Amani Karume Unguja.  Majadiliano yanaendelea 

kuhusu  ujenzi wa jengo jipya la abiria uliokuwa umesitishwa kwa muda 

kutokana na matatizo ya kiufundi. Tunatarajia kwamba kazi hio itaanza 

tena hivi karibuni.  Kwa upande wa Uwanja wa ndege wa Pemba, kazi za 

uimarishaji huduma katika kiwanja hicho zinaendelea vizuri. 

Ndugu Wananchi, 

Katika sekta za miundombinu ya huduma za jamii na kiuchumi, umeme wa 

uhakika ni jambo la lazima. Jitihada za Serikali za kuimarisha umeme 

zimefikia hatua nzuri. Tunatarajia kuuzindua rasmi mradi wa Uwekaji wa 

Laini ya pili ya Umeme wa “Millenium Challenge”,  hivi karibuni.   Mradi huu 

wa kuleta umeme kutoka Ras Kiromoni, Tanzania Bara hadi Ras Fumba, 

Zanzibar una nguvu ya Megawati 100, ambapo mahitaji yetu halisi ni kiasi 



cha Megawati 50. Hizi ni jitihada za washirika wetu wa maendeleo wa 

Marekani ambao wameamua kutuunga mkono katika kuitekeleza mipango 

yetu ya maendeleo.  Tunatoa shukurani kwa ushirikiano wao huo. 

Ndugu Wananchi, 

Tuna furaha kuona kuwa huduma za mawasiliano zikiwemo huduma za 

simu na mtandao zinaimarika.  Mradi wa  “e-government” uliogharimu US$ 

19.8 milioni umekamilka kwa ufanisi na kuzinduliwa tarehe 5 Januari, 2013. 

Mradi huu unatuwezesha kuunganisha Ofisi na taasisi za Serikali kwa 

mitandao yenye nguvu zaidi.  Hatua hiyo itaifanya Serikali kuwa na uwezo 

mkubwa zaidi wa kuendesha shughuli zake na kuwahudumia wananchi 

pamoja na kuimarisha huduma za mawasiliano ya ndani na nje ya nchi. 

Ndugu Wananchi, 

Vijana ni nguvu kazi muhimu kwa maendeleo yetu.  Upungufu wa ajira kwa 

vijana ni mongoni mwa changamoto inayoikabili Serikali hivi sasa. 

Uimarishaji wa uchumi wetu unazingatia mbinu mbali mbali za kuitatua 

changamoto hii. Katika kukabiliana na changamoto hiyo,  Serikali 

inaendelea na hatua ya kuwajengea uwezo wajasiriamali kwa kuwapatia 

mafunzo na mikopo yenye riba nafuu kupitia mifuko mbali mbali ukiwemo 

Mfuko wa AK/JK.  Serikali imetoa mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 1.5 

kwa wananchi mbali mbali. Wajasiriamali 500 wa Unguja na Pemba 

wamepatiwa mafunzo ya usimamizi wa fedha, masoko na  uongozi. 

Kadhalika, Vikundi 11 vyenye wanachama 1,526 vimeanzishwa, Unguja na 

Pemba. 

Kwa kushirikiana na taasisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala 

ya wanawake “UN WOMEN”, Serikali ya Mapinduzi inatekeleza Mradi wa 



Kukuza Usawa wa Kijinsia na Uwezeshaji wa Wanawake wenye thamani ya 

T.Shs. 156 milioni. Kupitia mradi huu, vikundi mbali mbali vya kinamama 

na wakufunzi vimepatiwa mafunzo.  

Serikali imeshafanya utambuzi wa vikundi vya vijana katika wilaya zote kwa 

ajili ya kuyafahamu mahitaji yao ambapo vikundi 789 vimeorodheshwa na 

baadhi yao kupatiwa mafunzo ya kitaalamu kwa kupitia programu ya ASSP.  

Aidha. vikundi vya vijana 58, vinavyojishughulisha na shughuli mbali mbali 

vimepewa T.Shs. 192.4 milioni kupitia Mfuko wa Vijana wenye thamani ya 

T.Shs. 300 milioni. 

Ndugu Wananchi, 

Jitihada zinaendelezwa katika kushughulikia masuala ya watoto ikiwa ni 

pamoja na kuzilinda na kuziimarisha haki zao za elimu, afya na 

kuwaepusha na vitendo vya udhalilishaji kijinsia. Sheria ya hifadhi ya mtoto 

Nambari 6 ya mwaka 2011 imeanzishwa ili kuzipa nguvu sheria zinazolinda 

haki zao zilizokuwepo kabla. Nawasihi wananchi kuzitumia huduma 

zinazotolewa katika vituo vya mkono kwa mkono vilivyoendelea 

kufunguliwa Unguja na Pemba. 

Vile vile, Serikali inaendelea na jitihada za kuziimarisha huduma za watu 

wenye ulemavu. Zoezi la usajili kwa ajili ya kuimarisha huduma na haki zao 

ikiwemo suala la elimu kwa watoto wenye ulemavu liko katika hatua za 

mwisho.  Vile vile, Serikali imeanzisha mfuko wa kuwasaidia watu wenye 

ulemavu, uliozinduliwa tarehe 28 Septemba, 2012 na hadi mwezi wa 

Disemba, 2012 jumla ya T.Shs. 211 milioni zimepatikana. 

Kadhalika, Serikali imetekeleza ahadi yake ya kuziimarisha huduma za 

wazee ikiwa ni pamoja na kuwapatia mahitaji ya chakula kwa ukamilifu, 



posho, ulinzi na matibabu katika makaazi yao huko Sebleni; ikiwa ni njia 

bora ya kutathmini michango waliotoa wakati walipokuwa wakiitumikia nchi 

yetu. 

Ndugu Wananchi, 

Kuhusu huduma za afya, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imo katika 

kutekeleza mkakati wa miaka 10 wa kuifanya Hospitali ya Mnazi Mmoja 

kuwa ya rufaa.  Kitengo maalum cha utafiti pamoja na elimu kwa 

wafanyakazi juu ya njia mbali mbali za kukabiliana na maradhi 

kimeanzishwa.  Huduma za tiba zimeimarika zikiwemo Idara ya meno, 

upasuaji na kitengo cha ICU. Serikali kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha 

Haukeland cha Norway, imeweka vifaa vya kisasa kwenye wodi ya watoto 

wachanga wenye umri wa mwezi mmoja.  

Ndugu Wananchi, 

Upandishaji hadhi wa Hospitali ya Wete na ile ya Abdalla Mzee ya Mkoani 

kuwa Hospitali za Mkoa, umefikia hatua nzuri.  Serikali imeshajenga 

Maabara mpya kwenye Hospitali ya Wete.  Vile vile, jengo jipya kwa ajili ya 

wagonjwa wa akili limejengwa kwa msaada wa Benki ya Maendeleo ya 

Afrika (ADB).Katika kuzipandisha daraja Hospitali za vijiji (Cottage 

Hospitals) ili ziwe za Wilaya, Serikali kwa kushirikiana na Shirika lisilokuwa 

la Kiserikali la Uingereza HIPZ (Health Improvement Project Zanzibar) 

imefanya kazi kubwa ya kuimarisha huduma katika Hospitali ya 

Makunduchi.  Nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Kivunge nazo 

zinafanyiwa matengenezo makubwa. 



Aidha, Serikali imejenga maabara ya kisasa ya uchunguzi wa maradhi mbali 

mbali katika hospitali ya cottage ya Micheweni.  Maabara hii ilifunguliwa 

rasmi katika shamra shamra za miaka 49 ya Mapinduzi.  

Ndugu Wananchi, 

Kadhalika,  Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekamilisha ujenzi wa Bohari 

Kuu la Dawa eneo la Maruhubi, uliogharamiwa kwa pamoja na Serikali 

yetu, Shirika la Misaada la Marekani (USAID) na Shirika la Misaada la 

Denmark (DANIDA) ili kurahisisha uhifadhi na upatikanaji wa uhakika wa 

dawa nchini.  Uzinduzi rasmi wa ghala hii ulifanyika katika maadhimisho ya 

sherehe za Mapinduzi,  tarehe 6 Januari, 2013.  

Mapambano dhidi ya Malaria yanaendelezwa kwa kushirikiana na Shirika la 

“Research Triangle Institute” la Marekani katika baadhi ya maeneo 

yanayoonekana kutoa idadi kubwa ya wagonjwa. Jumla ya nyumba 

121,471 zilipangwa kupigwa dawa katika awamu ya saba, kati ya hizo, 

nyumba 114,858 (asilimia 95) zilipigwa dawa. Kadhalika, Jumla ya 

vyandarua 717,000 vyenye dawa viligaiwa kwa wananchi wa Unguja na 

Pemba ili kukabiliana na malaria.   

Kwa upande wa VVU/UKIMWI, hadi mwezi wa Septemba 2012, idadi ya 

vituo vya upimaji vimeongezeka kutoka vituo 56 mwaka 2011 hadi kufikia 

vituo 76 mwaka 2012.  Idadi ya wagonjwa 6,793 wamesajiliwa na kupatiwa 

huduma katika mwaka 2012 ikilinganishwa na wagonjwa 5,935, mwaka 

2011. Aidha, wagonjwa 3,868 wameanzishiwa dawa za ARVS hadi 

Septemba 2012, kutoka wagonjwa 3,185 mwaka 2011.  Kati ya wagonjwa 

hao 376 ni watoto. 

Ndugu Wananchi, 



Hali za afya  za baadhi ya wananchi wetu na hasa vijana zinaendelea 

kuathiriwa kwa matumizi ya dawa za kulevya.   Serikali kwa kushirikiana na 

jumuiya mbali mbali zisizokuwa za Kiserikali inaendelea kuchukuwa hatua 

za kukabiliana na  biashara na matumizi ya dawa hizo kwa kushirikiana na 

vikundi vya ulinzi shirikishi.  Aidha, Serikali kupitia Tume ya Uratibu wa  

Dawa za Kulevya inaendelea kutoa taaluma kwa umma juu ya athari  ya 

dawa hizo.  Napenda kuzipongeza taasisi zote zinazotoa huduma katika 

nyumba zote wanazoishi vijana walioamua kuacha matumizi ya dawa za 

kulevya. Serikali itaendelea kushirikiana na taasisi hizo, ili kwa pamoja 

tuweze kulipunguza tatizo hilo. 

Ndugu Wananchi, 

Katika hotuba yangu ya maadhimisho ya sherehe za miaka 48 ya 

Mapinduzi, nilielezea jitihada za Serikali za kuwapatia wananchi huduma za 

maji safi na salama  kwa mkopo kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika. 

Mkopo huo ni kwa ajili ya mradi wa maji ya vijijini Unguja na Pemba 

pamoja na Miji ya Pemba. Ni jambo la faraja kwamba wakandarasi watatu 

tayari wamepatikana kwa miradi hiyo na  baadhi ya kazi zilianza tangu 

mwezi wa Julai, 2012.   Kadhalika, katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa 

maji kwenye  Mkoa wa Mjini Magharibi. Serikali inaendelea kushirikiana na 

Serikali ya Japan katika kuendeleza Awamu ya Pili ya Mradi wa Maji wa 

Mkoa huu.  

Katika maadhimisho ya miaka 49 ya Mapinduzi, miradi kadhaa ya maji safi 

na salama ilifunguliwa katika maeneo ya Fumba, Dunga Bweni na Chaani 

kwa Unguja; Kojani na mradi wa maji safi na salama wa Chokocho na 

Michenzani huko Pemba.  Ufunguzi wa miradi hio utasaidia sana katika 



kupunguza tatizo la upatikanaji wa huduma hii kwa wananchi wa 

Chokocho, Kisiwapanza, Michenzani na Makoongwe. 

Ndugu Wananchi, 

Kuhusu elimu, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, awamu ya saba, 

inaendelea kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote na kuhakikisha 

kuwa watoto wote waliofikia umri wa kuanza skuli, wanapata fursa hiyo. 

Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, idadi ya skuli za maandalizi 

zimeongezeka kutoka 244 mwaka 2011 hadi 253 mwaka 2012. Uandikishaji 

wa watoto wanaoanza darasa la kwanza umeongezeka kutoka watoto 

31,146 mwaka 2011 hadi kufikia 34,155 kwa mwaka 2012. Ongezeko hili ni 

asilimia 9.7. Skuli 13 za msingi za Unguja na Pemba zilifanyiwa 

matengenezo makubwa na kujengwa madarasa mapya 116.      

Ndugu Wananchi, 

Katika kuimarisha elimu ya sekondari,  skuli nane mpya za sekondari kati 

ya 21 zilizoanishwa kwenye Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 

2010/2015, zimefunguliwa katika kusherekea miaka 49 ya Mapinduzi. 

Aidha, ujenzi wa skuli mpya za ghorofa 5 unaendelea vyema katika 

maeneo ya Kiembesamaki, Mpendae, Kwamtipura na Kibuteni kwa Unguja 

na Mkanyageni kwa Pemba, ili kutoa nafasi zaidi kwa wanafunzi 

wanaojiunga na elimu ya sekondari.   

Serikali inaendelea na juhudi zake za kuimarisha elimu ya amali  ili iweze 

kusaidia katika kutoa ajira kwa vijana. Jumla ya wanafunzi 336 

wanaendelea na mafunzo ya Diploma ya Ufundi katika Taasisi ya Sayansi 

na Teknolojia ya Karume na vijana 720  wanaendelea kupata mafunzo ya 



amali katika Vituo vya Mafunzo ya Amali vya Mkokotoni na 

Mwanakwerekwe viliopo Unguja na Vitongoji, kiliopo Pemba.  

Ndugu Wananchi, 

Idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo vyetu vikuu viliopo hapa Zanzibar 

imeongezeka kutoka 3,914 mwaka 2011 hadi 4,812 mwaka 2012 kwa vyuo 

vyote vitatu.  Ongezeko hili ni sawa na asilimia 23.  Kwa upande wa Chuo 

Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) idadi ya wanafunzi imeongezeka 

kutoka 916 mwaka 2011 hadi 1,440 mwaka 2012. Ongezeko hili ni sawa na 

asilimia 57. Aidha, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeongeza bajeti ya 

Bodi ya Mikopo kutoka T.Shs. bilioni 4 mwaka 2011 hadi T.Shs. bilioni 8 

mwaka 2012, ili kuweza kuwahudumia wanafunzi wengi zaidi. 

Ndugu Wananchi, 

Kwa upande wa Sekta ya habari, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar  

imechukua hatua mbali mbali za kuimarisha vyombo vyake vya habari 

vikiwemo redio, televisheni na magazeti.  Ujenzi wa studio za masafa ya 

kati katika eneo la Bungi  umekamilika na tayari umezinduliwa. Aidha, 

Serikali inakamilisha hatua za kiufundi ili kuweza kuhama kutoka kwenye 

mfumo wa utangazaji wa analojia na kuingia katika mfumo mpya wa 

dijitali, mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu. Vile vile, kupitia mfumo 

mpya matangazo ya televisheni ya ZBC yatatolewa kupitia chanali 38. 

Matangazo ya redio na televisheni kupitia Shirika la Utangazaji la Zanzibar 

(ZBC) yameimarika kwa ubora wa vipindi na muda wa matangazo 

umeongezwa hadi kufikia saa 24 kwa siku. Aidha, gazeti  la Zanzibar Leo 

limeimarishwa zaidi na hivi sasa linawafikia wasomaji wengi zaidi wa vijijini 

na hata Tanzania Bara.  



Ndugu Wananchi, 

Katika kutekeleza ahadi ya Serikali ya kuwajengea wasanii wetu studio ya 

kisasa ya kurikodia muziki na michezo ya kuigiza, Serikali imelifanyia 

matengenezo makubwa jengo la zamani la Sauti ya Unguja liliopo Rahaleo 

kwa ajili ya kutumiwa na wasanii wetu ili waweze kurikodia kazi zao.  Jengo 

hilo lilizinduliwa tarehe 8 Januari, 2013.  Matumaini yangu ni kwamba, 

kuwepo kwa studio hio kutachangia sana kukuza utamaduni na ajira kwa 

vijana wetu wenye vipaji mbali mbali. 

Vile vile, Serikali imeimarisha shughuli za michezo na utamaduni kupitia 

matamasha mbali mbali ya sanaa za maonesho na maigizo ambayo 

yanaendelea kufana kila mwaka.  Michezo mbali mbali ikiwemo mpira wa 

miguu, mpira wa vikapu, riadha pamoja na vikundi vya mazoezi nayo 

imeimarishwa. Jitihada zinafanywa ili kuirudishia  Zanzibar hadhi yake ya 

michezo na kulirudisha vugu vugu la michezo hasa maskulini. Napenda  

kuchukua fursa hii kuipongeza timu yetu ya Taifa ya mpira wa miguu 

“Zanzibar Heroes” kwa kupata ushindi wa tatu katika mashindano ya 

CECAFA yaliyofanyika Uganda mwezi wa Disemba mwaka jana na katika 

mashindano ya nchi zisizokuwa wanachama wa FIFA yaliyofanyika nchini 

Kurdistan.  Kadhalika, nazipongeza timu zetu nyengine zilizotuletea ushindi 

na medali ikiwemo timu ya judo, karati, wanyanyua vitu  vizito na timu ya 

mpira wa mikono ya vijana. 

 

 

Ndugu Wananchi, 



Katika jitihada za kukuza utalii nchini, Serikali imeifanyia mapitio  Sheria ya 

Utalii Namba 6 ya mwaka 2009 na sasa Sheria mpya Namba 7 ya mwaka 

2012 inatumika ambayo inakwenda sambamba na dhana ya “Utalii kwa 

Wote”.  Juhudi za kuitangaza Zanzibar zinachukuliwa kwa kuiwezesha 

Kamisheni ya Utalii kwa kuipa nyenzo na vifaa ili iweze kutekeleza jukumu 

lake, ili lengo la “Utalii kwa Wote” liweze kufikiwa.  Vile vile, Serikali kwa 

kushirikiana na Jumuiya ya Wawekezaji katika Sekta ya Utalii (ZATI), 

Jumuiya ya Makampuni ya Watembezaji Watalii (ZATO) pamoja na jumuiya 

nyengine itaendelea kujenga mazingira bora ya kuuendeleza utalii.  

Wananchi wanahamasishwa kutumia vivutio vyetu vya utalii ili kukuza utalii 

wa ndani.  Kwa pamoja tutaendeleza juhudi za kukuza sekta ya utalii kwa 

kauli mbiu ya “Utalii kwa wote”  ili iendelee kuwa na mchango mkubwa 

zaidi katika soko la ajira, kuingiza fedha za kigeni na katika kukuza Pato la 

Taifa kwa jumla.  

Ndugu Wananchi, 

Katika kuimarisha utawala bora, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

imeanzisha Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Namba 1 ya 

mwaka 2012, ambayo itasimamia mapambano dhidi ya rushwa na 

matumizi mabaya ya mitaji ya umma. Kwa mujibu wa Sheria hiyo, Serikali 

imeanzisha Mamlaka  ya Kupambana na Rushwa Zanzibar na tayari 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo ameshateuliwa. Ni imani ya Serikali 

kwamba wananchi sote tutashirikiana na Mamlaka hii ili kuhakikisha kuwa 

suala la rushwa na uhujumu uchumi linapigwa vita na kila mmoja wetu.   

Aidha, Serikali inatambua umuhimu wa kuimarisha maslahi bora kwa 

watumishi wote. Kwa lengo la kutekeleza azma hiyo,  Serikali tayari 



imeandaa Miundo ya Utumishi ya Wizara na Taasisi zake mbali mbali na 

utekelezaji wake utaanza hivi karibuni.  Hatua hii itasaidia kuleta uwiano 

wa kimaslahi kwa kuzingatia viwango vya elimu na uzoefu wa utumishi kwa 

wafanyakazi. Serikali itaendelea  kuimarisha mishahara na stahili nyengine 

za wafanyakazi kadri hali ya uchumi itakavyoruhusu, ili iwasaidie katika 

kuendesha maisha yao. Kadhalika, suala la mafunzo ya watumishi 

limeendelea kuzingatiwa kwa kukiimarisha  Chuo cha Utawala wa Umma 

kwa kukipatia jengo jipya huko Tunguu, ambalo lilizinduliwa tarehe 5 

Januari, 2013. 

Ndugu Wananchi, 

Katika kuleta mageuzi kwenye mfumo wetu wa kiutawala na kuzipa uwezo 

zaidi Serikali za Mitaa kufanya shughuli za maendeleo na kufanya uamuzi 

kulingana na mahitaji yao, Serikali tayari imeandaa Sera ya Serikali za 

Mitaa. Pamoja na Sera hiyo, mpango wa utekelezaji nao tayari 

umeshaandaliwa. 

Katika kuipa nguvu za kisheria Sera hiyo na utekelezaji wake, Sheria 

Namba 3 na 4 ya mwaka 1995 na sheria Namba 1 ya mwaka 1998 

zimeanza kufanyiwa marekebisho. Kukamilika kwa marekebisho hayo ya 

sheria kutaongeza kasi ya mageuzi ya Serikali za Mitaa. 

Ndugu Wananchi,   

Serikali ya Mapinduzi ya Awamu ya Saba inaendelea na juhudi zake za 

kuimarisha umoja, mshikamano na maelewano miongoni mwa wananchi; 

ambayo ndio siri kubwa ya kuendelea kuwepo amani na utulivu yenye 

kuimarisha maendeleo yetu.  Hata hivyo, katika kipindi cha mwaka 2012 

kwa nyakati tafauti tulishuhudia vitendo vya vurugu na fujo ambavyo 



vilidhibitiwa na vyombo vyetu vya Ulinzi na Usalama.  Serikali haitovumilia 

kufanyika kwa vitendo hivyo na itaendelea kuchukua hatua madhubuti kwa 

mujibu wa sheria kwa watakaofanya vitendo hivyo. Zanzibar iko salama na 

Inshaallah itaendelea kuwa salama. 

Wito wangu kwenu ni kuzidi kuuimarisha umoja na mshikamano wetu 

ambao umeleta amani na utulivu na mafanikio tuliyoyapata. 

Ndugu Wananchi, 

Muungano wetu upo imara na katika kipindi chote tangu ulipoasisiwa, nchi 

yetu imepata heshima kubwa katika Jumuiya ya Kimataifa.  Kadhalika, 

tumepata mafanikio makubwa ya kisiasa, kiuchumi na ustawi wa jamii, 

ingawa zimekuwepo baadhi ya changamoto ambazo zinaendelea 

kushughulikiwa hatua kwa hatua.  Kamati ya pamoja ya SMT na SMZ 

inayoongozwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

itazipatia ufumbuzi changamoto zilizosalia. 

Napenda kukuhakikishieni wananchi wote kwamba Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar itaendelea kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika kuuendeleza muungano wetu na kuwatumikia wananchi 

wote. 

Ndugu Wananchi, 

Kwa niaba yenu nataka nitoe shukurani kwa nchi zote marafiki, washirika 

wetu wa maendeleo, taasisi na mashirika ya Kimataifa zinazoshirikiana nasi 

kwenye mipango yetu ya maendeleo.  Kadhalika, natoa shukurani zangu 

tena kwa viongozi wote waliohudhuria hapa wakiongozwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Jakaya Mrisho Kikwete. Natoa 

shukurani maalum kwa Makamu wa Kwanza wa Rais, Mheshimiwa Maalim 



Seif Sharif Hamad na Makamu wa Pili wa Rais, Mheshimiwa Balozi Seif Ali 

Iddi, kwa ushauri wao na kunisaidia katika kuiongoza Zanzibar.  Kadhalika, 

nawashukuru Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakurugenzi na Wafanyakazi 

wote kwa jitihada zao za kuwatumikia wananchi. 

Navishukuru tena vikosi vyote vilivyozipamba sherehe zetu na jinsi gwaride 

lilivyochangamsha uwanja mzima.  Aidha, nawashukuru wale wote 

walioshiriki kwenye maandamano na wale waliotupa burudani ya aina yake 

ambayo sote tumezifurahia.  Kadhalika, natoa shukrani zangu kwa 

waandishi wa vyombo vya habari kwa kuzitangaza shughuli zetu hizi kwa 

ufanisi. 

Ndugu Wananchi, 

Nakamilisha shukurani zangu kwa kukushukuruni sana wananchi nyote wa 

Zanzibar kwa mambo yafuatayo:- 

Kwanza, kwa kushiriki kwa wingi katika kutoa maoni yenu ya kupatikana 

Katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  Ninakusihini 

muendelee kushiriki kikamilifu katika hatua zilizobakia, kwa mujibu wa 

utaratibu utakaopangwa na Tume inayoratibu maoni hayo.  Zingatieni 

amani na utulivu viwepo wakati wote. 

Pili, ninakushukuruni kwa kushiriki vizuri na kwa idadi kubwa katika Sensa 

ya Watu na Makaazi ya tarehe 26 Agosti, 2012.  Matokeo ya sensa hii 

yalitangazwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dk. 

Jakaya Mrisho Kikwete hapo tarehe 31 Disemba, 2012.  Kutokana na sensa 

hiyo, idadi ya Watanzania sasa imefikia 44,929,012 na idadi ya watu wa 

Zanzibar ni 1,303,560. Changamoto iliyo mbele yetu ni kuhakikisha kuwa 



tunafanya kazi kwa bidii ili uchumi wetu uendelee kukua kwa kasi zaidi  ili 

pasiwe na athari katika upatikanaji wa huduma muhimu.  

Tatu, ninakushukuruni kwa kuendelea kushiriki katika kujiandikisha kwa 

ajili ya vitambulisho vya Taifa.  Ninakuhimizeni muendelee kujiandikisha 

kwa haraka bila ya kuchelewa.  Hii ni haki yenu msidanganyike wala 

msibabaishwe. 

Nne, nakushukuruni kwa kuwa pamoja na Serikali zetu mbili pale nchi yetu 

ilipokumbwa na maafa ya kuzama kwa meli ya M.V. Skagit. Tunamuomba 

Mwenyezi Mungu aendelee kutupa subira na awape malazi mema ndugu 

zetu waliofariki katika ajali hiyo. 

Tano, ninakushukuruni nyote mliohudhuria hapa na wale ambao kwa 

sababu mbali mbali hawakuweza kuhudhuria, lakini walikuwa wakifuatilia 

sherehe hizi kwenye vyombo vya habari. 

Napenda niishukuru na niipongeze sana Kamati ya Halmashauri ya Sherehe 

na Maadhimisho kwa mwaka huu wa 49 wa Mapinduzi inayoongozwa na 

Makamu wa Pili wa Rais.  Mmefanya kazi nzuri na ndio iliyofanikisha 

sherehe zetu.  Hongereni sana.  Ninakutakieni wananchi nyote kheri ya 

Mwaka Mpya wa 2013.  

 

MAPINDUZI DAIMA MUNGU IBARIKI ZANZIBAR MUNGU IBARIKI 

TANZANIA MUNGU IBARIKI AFRIKA 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 


