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Mabibi na Mabwana,

Assalamu Alaykum

Awali ya yote, hatuna budi kumshukuru Mwenyenzi Mungu (SW) mwingi wa
rehema na utukufu kwa kutupa uzima na kutuwezesha kukutana hapa katika siku
hii muhimu sana ya kuzinduwa laini ya pili ya umeme kutoka Ubungo Dar-es-
salaam hadi Mtoni, Unguja. Napenda kutumia fursa hii kukukaribisheni wageni
wetu na waalikwa wote. Aidha, natoa shukurani za dhati kwa maandalizi mazuri
ya sherehe hizi na vile vile nakupongezeni ndugu wananchi kwa mahudhurio
yenu mazuri katika hafla hii muhimu ya kimaendeleo hapa Zanzibar.

Nakushukuruni sana!



Ndugu Wananchi,

Mtakumbuka kuwa mnamo mwezi wa Oktoba mwaka 2012, baadhi yenu tulikutana
Fumba kwa ajili ya kuzindua ulazaji wa waya wa pili wa umeme kutoka Ras Fumba
hadi Ras Kilomoni Tanzania Bara. Wakati nazindua ulazaji huo wa waya wa pili,
nilisema kuwa mwelekeo wa kuwa na umeme wa uhakika umeonesha dalili nzuri
na tatizo la mgao wa umeme litamalizika hivi karibuni. Ikumbukwe kuwa nilisema

hayo mwaka jana.

Mwaka huu, 2013 na hasa leo tuna kila sababu ya kufurahia na kujipongeza kwa

mafanikio haya ya kufanikisha mradi huu kwa ufanisi mkubwa.

Ndugu Wananchi,

Sherehe zetu za leo ni hitimisho la mchakato mrefu ulioanza katika Awamu ya
Tatu katika uongozi wa Rais Mstaafu Mheshimiwa Benjamin Mkapa na Awamu ya
Sita ya Rais Mstaafu Mheshimiwa Dk. Amani Abeid Karume na tangu mwezi wa
Februari mwaka 2008 baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Dk. Jakaya Mrisho Kikwete na aliyekuwa Rais wa Marekani, Mhe.
George W. Bush walipotia saini mkataba wa Millenium Challenge Compact wenye
thamani ya dola milioni 698.1 kwa madhumuni kupunguza umaskini kupitia
uwekezaji katika sekta ya usafirishaji, nishati ya umeme na uwekezaji katika sekta
ya maji. Kwa maana hiyo, mradi huu ni kielelezo cha kutosha cha kuwa
tumedhamiria kwa dhati kuupiga vita umaskini hapa Zanzibar na Tanzania nzima

kwa jumla.

Kukamilika kwa mradi huu vile vile ni kielelezo cha urafiki baina ya Marekani na
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na hasa Zanzibar. Urafiki wa watu wa
Marekani na Zanzibar haukukomea kwenye nishati ya umeme peke yake bali
Shirika la Changamoto za Milenia kadhalika linasaidia ujenzi wa kilometa 35 za
barabara huko Pemba katika kiwango cha lami. Aidha, Serikali ya Marekani

inashirikiana na Zanzibar katika sekta ya afya katika kupambana na malaria, kifua
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kikuu na ukimwi. Kama kawaida yetu ya kufanya mambo kwa ufanisi, tumeweza
kutokomeza maradhi ya malaria kwa kiwango kikubwa cha chini ya asilimia moja.
Nchi yetu hivi sasa inatumika kama kigezo cha ufanisi katika kupambana na

malaria. Hayo ni mafanikio makubwa na tunapaswa kuyaendeleza.

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati na za wananchi wa Zanzibar kwa
Serikali na watu wa Marekani kwa ushirikiano mkubwa wanaotupa kupitia Balozi
wa Marekani nchini Bwana Alfonso Lenhardt ambae amekuwa nasi mara kwa
mara katika utekelezaji wa miradi mbali mbali inayosimamiwa kwa pamoja kati
yetu na mashirika ya misaada ya Marekani ikiwa ni pamoja na USAID. Hivi
karibuni Serikali ya Marekani kwa kushirikiana na DANIDA walitusaidia katika
ujenzi wa ghala kuu la dawa tuliyoifungua mwezi wa Januari mwaka huu kule
Maruhubi.

Aidha, tumekuwa pamoja na Balozi Lenhardt katika uzinduzi wa mradi wa elimu
ya teknolojia ya habari na mawasiliano kwa skuli za msingi ujulikanao kama T21
uliofanyika mwezi Febuari mwaka 2012 katika Skuli ya Mwanakwerekwe C.
Kadhalika, kuhusiana na mradi huu wa umeme tunaouzindua leo, tumekuwa
tukishirikiana na Balozi Lenhardt hatua kwa hatua hadi hatua hii ya leo ya
uzinduzi. Balozi Alfonso kwa niaba ya wananchi wa Zanzibar nasema ahsante

sana.

Ndugu Wananchi,

Sote ni mashahidi wa kilichotokea katika kipindi cha mwezi wa Mei na Juni
mwaka 2008 wakati ilipotokea hitilafu ya umeme katika Kituo cha Fumba na
kusababisha kukosa umeme kwa kipindi cha takriban miezi mitatu. Hali kama
hiyo ilitokea tena mnamo Disemba ya mwaka 2009. Matukio hayo mawili yalileta
madhara makubwa katika masuala ya kijamii na kiuchumi. Athari nyingi
zilijitokeza katika utoaji wa huduma za afya, upatikanaji wa huduma ya maiji,
shughuli za biashara, utalii, uzalishaji viwandani, maofisini na hata kukosa

umeme kwa matumizi yetu ya majumbani.
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Nyote ni mashahidi kuwa Serikali ilijitahidi kikamilifu kuhakikisha kuwa umeme
unarudi katika hali ya kawaida kwa haraka iwezekanavyo. Ingawa juhudi hizo
zilizaa matunda lakini ukweli ni kwamba waya wa zamani ulikuwa mkuu kuu mno.
Waya huu ulikuwa na uwezo wa kuchukua megawati 45 wakati mahitaji yetu ya
umeme yalikwishafikia megawati 50. Tofauti hii ilisababisha kuwepo kwa mgao
wa dharura wa umeme jambo ambalo lilileta usumbufu ingawaje lilifanywa pasipo
budi.

Napenda kuchukua fursa hii kuwapongeza wananchi wote kwa kuelewa na
ustahamilivu wenu mliouonesha katika kipindi chote cha kuwepo kwa mgao wa
dharura wa umeme. Lakini wahenga walisema “Baada ya dhiki faraja”. Leo faraja
imeshafikiwa kwa kuzindua laini ya pili ya umeme wa megawati 100. Kwa hakika

“Mvumilivu hula mbivu”. Leo sote tunastahiki kula mbivu hiyo. Hongereni Sana!

Ndugu Wananchi

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Makaazi, Maji na Nishati, katika taarifa yake ya
kitaalamu, alieleza kuwa megawati 100 ni mara mbili ya mahitaji yetu. Kwa maana
hiyo, waya huu wa pili utalipa Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO) uwezo mara
mbili wa kuongeza wateja wa Shirika. Nawasihi sana watendaji wa ZECO watumie
vyema ongezeko hili la uwezo wao na kuimarisha huduma zao kwa wateja na
kuongeza mapato. Hii itakuwa ndio namna bora ya kuonesha tofauti iliyokuwepo
kabla na baada ya Shirika la ZECO kupata uwezo zaidi . Ongezeko la idadi ya
watumiaji wa umeme la asilimia saba bado halitoshi. Nashauri ule utaratibu wa
kuwapatia mkopo wa kuungiwa umeme wananchi wa kipato cha chini uzidi
kutiliwa mkazo hasa kwa wananchi wanaoishi vijijini ili nao waweze kunufaika na

huduma hizi muhimu.

Kadhalika, napenda kuliagiza Shirika la Umeme kuendelea na kampeni zake za
kuwadhibiti wale wote wanaounga umeme bila ya kufuata taratibu na
kuwachukulia hatua za kisheria. Aidha, ni muhimu kuongeza kasi na juhudi za

kukusanya madeni kutoka kwa wateja hasa wale wanaoghafilika katika kulipa
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madeni yao. Si vyema kutumia huduma za umeme lakini ukasahau wakati wa
kulipa. Kupata huduma ya matumizi ya umeme ni haki ya wateja

lakini nao watimize wajibu wao wa kulipia gharama za umeme. Tuzingatie usemi
maarufu kwamba: “Haki na Wajibu ni Watoto Pacha”. Kulipa madeni kwa wakati

kutaliwezesha Shirika la Umeme (ZECO) kuimarisha huduma zake ipasavyo.

Itakumbukwa kuwa waya huu wa umeme vile vile umetoa fursa kwa nchi yetu
kuunganishwa kimawasiliano na mkongo wa mawasiliano wa kimataifa uliopo
Tanzania Bara. Nasi kwa upande wetu tumeshajitayarisha kuziunganisha taasisi
zote za Serikali kimtandao chini ya Mradi wa “e-Government” ambao tuliuzindua

rasmi wakati wa Sherehe za Mapinduzi za Januari, 2013.

Ndugu Wananchi,

Kukamilika kwa mradi huu na ule wa kukiunganisha Kisiwa cha Pemba na Gridi
ya Taifa kunaifanya Zanzibar nzima kuwa na umeme wa uhakika. Kwa hivyo,
mradi huu unatoa mchango mkubwa katika kutimiza malengo yetu ya maendeleo
kama yalivyoelezwa katika Dira ya Maendeleo ya 2020, Mpango wa Kupunguza
Umasikini Zanzibar (MKUZA), Mpango wa Kimataifa wa Malengo ya Maendeleo ya
Milenia na vile vile kutekeleza ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya
mwaka 2010.

Aidha, matarajio ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ni kuwa wawekezaji wengi
zaidi wa ndani na nje wataweza kuwekeza na kupanua sekta za uwekezaji nchini
mwetu kwani changamoto kubwa iliyokuwa inatukabili kwa wawekezaji hawa ni
ukosefu wa umeme wa uhakika. Nawasihi wananchi watumie fursa hii ya umeme
wa uhakika kuongeza uzalishaji zaidi na vile vile kuanzisha shughuli mbali mbali
za kujiajiri wenyewe na kuzalisha bidhaa kwa matumizi yetu na kuuza nje ya nchi.
Aidha, wale ambao bado hawajaunganishiwa umeme, nao wajiandae na waitumie
fursa hii kupata umeme. Kwa hakika umeme ni kwa ajili ya maendeleo. Hivyo, ni
vyema sote tukafaidika na fursa hii kwa kuimarisha maendeleo yetu kuanzia ngazi

ya Kaya, Shehia, Wilaya, Mikoa hadi nchi nzima.



Ndugu Wananchi,

Imeelezwa kwamba kuwa mradi huu hadi kukamilika kwake umegharimu jumla
dola za Marekani milioni 64.4 na Zanzibar imechangia karibu dola za Marekani
milioni moja na nusu. Hizi sio fedha kidogo na ni fedha za walipa kodi wa
Marekani na wa hapa Zanzibar. Kwa hivyo, napenda kusisitiza kuwa wananchi
wote tuna jukumu kubwa la kulinda miundo mbinu ya usambazaji wa umeme

hapa Zanzibar bila ya kujali kama ni mipya au ya zamani.

Nasema hivyo kwa sababu, hivi sasa kumejitokeza tabia mbaya ya uharibifu wa
miundo mbinu ya umeme na kuathiri usambazaji wa umeme. Kuna baadhi ya
watu wanaiba nyaya za umeme na wengine huchimba mchanga chini ya nguzo za
umeme. Jambo hili siyo tu linaathiri mazingira bali linaweza kusababisha maafa
makubwa ikiwa nguzo hizi za umeme mkubwa zitaanguka. Mungu atuepushe na
kadhia hiyo.

Nawasihi sana wananchi wenye tabia hiyo waache kabisa. Nazikumbusha
mamlaka zinazohusika kama vile ldara ya Mazingira na Idara ya Misitu na Maliasili
zisizorejesheka, Wizara ya Ardhi, Makaazi, Maji na Nishati pamoja na Mkoa wa
mjini Magharibi kuandaa kampeni maalum ya kuwafuatilia wachimbaji udongo na
mchanga bila ruhusa ya Serikali na kuwachukulia hatua za kisheria. Aidha,
nawasihi wananchi mnaokaa katika maeneo ambayo nguzo za umeme zipo na
uchimbaji usioruhusiwa wa mchanga unafanyika muwe walinzi shirikishi na mtoe

taarifa kwa vyombo vinavyohusika.

Ndugu Wananchi,

Kwa hakika leo ni leo na wale waliyosema hayawi sasa yamekuwa. Leo sio siku
ya hotuba ndefu, bali ni siku ya kubainisha zaidi furaha zetu. Hata hivyo,
haitokuwa jambo jema kama sitachukua fursa hii kutoa shukurani za dhati kwa
Serikali ya Marekani na Shirika la Changamoto la Milenia na MCA-T kwa
kushirikiana nasi kwa karibu hadi kufikia hatua hii ya leo. Ni matumaini yetu
kuwa Zanzibar itaingia katika awamu ya pili ya “Millenium Challenge Compact”

jambo ambalo litatupa faraja zaidi.



Napenda kutoa shukurani kwa Wizara ya Nchi Ofisi ya Rais Fedha, Uchumi na
Mipango ya Maendeleo, Wizara ya Ardhi, Maji, Makaazi na Nishati, Shirika la
Umeme Zanzibar — ZECO, TANESCO, viongozi wa Serikali za mitaa pamoja na
wananchi wa maeneo ambayo mradi huu umepita. Maeneo hayo ni pamoja na
Fumba, Dimani, Kombeni, Maungani, Kijito Upele, Mwanakwerekwe, Welezo na
Karakana. Vile vile, natoa shukurani kwa masheha na viongozi wengine kwa
juhudi zao na mashirikiano makubwa waliyotoa wakati wa utekelezaji wa mradi
huu. Shukrani zangu za dhati nataka nizitoe kwa Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Benjamin Mkapa, Rais
Mstaafu wa Awamu ya Sita wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Dk. Amani Abeid
Karume na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk. Jakaya Kikwete kwa
jitihada zao kuifanikisha Miradi ya MCC. Kadhalika, shukrani zangu nazitoa kwa
Rais wa Marekani Mheshimiwa Barak Obama kwa kutuunga mkono kwa mipango
yetu ya maendeleo. Serikali ya Mapinduzi ya Awamu ya Saba inathamini sana
juhudi hizo ambapo leo tunaadhimisha kukamilika kwa utekelezaji wa mradi wetu

huu kwa mafanikio makubwa.

Namalizia hotuba yangu kwa kukushukuruni tena wananchi nyote mliohudhuria
sherehe hii wakiwemo viongozi na watendaji mbali mbali wa Serikali na vyama
vya siasa. Vile vile, napenda nitoe shukurani kwa Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko
wa Changamoto za Milenia (MCC) Mr. Daniel Wolde Yohannes na wataalamu wetu
wazalendo waliofanyakazi katika mradi huu na wawakilishi wa Taasisi za kiraia
waliojumuika nasi katika sherehe hizi. Kuwepo kwenu nyote katika hafla hii
kumezidi kuifanya shughuli yetu hii muhimu na ya kihistoria kuwa ya kupendeza
zaidi. Shukurani maalum kwa vikundi vyetu vya utamaduni, wasanii wetu wote na

hasa IT, ahsanteni kwa CD yenu.

Tumuombe Mwenyezi Mungu Mtukufu atuzidishie amani, umoja na mshikamano
nchini. Atupe uwezo na nguvu za kutekeleza vyema mipango yetu ya maendeleo
kwa ufanisi mkubwa. Mola wetu atujaalie sote turudi nyumbani salama na

atukutanishe tena mara nyengine.



MUNGU IBARIKI ZANZIBAR,
MUNGU IBARIKI TANZANIA,
MAPINDUZI DAIMA.

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza.



