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Maoni yetu

Tunajivunia amani, utulivu na 
maendeleo

W
ananchi wa Zanzibar wanayo kila 

sababu ya kusherehekea mafanikio 

yaliyopatikana katika kipindi cha 

miaka minne (4) tokea kuundwa kwa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa 

Kitaifa, licha ya baadhi ya changamoto zilizojitokeza 

ndani ya kipindi hicho. Ni dhahiri mafanikio hayo 

yanatokana na uongozi wa busara, amani, utulivu 

na uvumilivu wa kisiasa.

Chini ya muundo huo wa Serikali, wananchi 

wameshuhudia mambo mengi ambayo yataendelea 

kugusa maisha yao ya kila siku na kubaki kuwa 

historia ndani ya vizazi vya sasa na vijavyo. 

Ni dhahiri wapo baadhi ya wanaharakati na 

wafuatiliaji wa masuala ya kisiasa na maendeleo ya 

Zanzibar, ambao hawakuwa na matumaini makubwa 

na mfumo huo, wakiamini kwamba matatizo ya 

kisiasa ya Zanzibar ni donda ndugu ambalo haliwezi 

kutibika.

Aidha, wapo baadhi ya wananchi walioelezea 

wasiwasi wao juu ya uwezekano wa kuiendesha 

Serikali ya awamu ya saba ambayo kwa maoni yao 

ni kubwa kuliko uwezo wa Serikali yenyewe.

Lakini busara, hekima na uvumilivu wa kisiasa 

wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein vimeithibitishia 

Zanzibar na dunia nzima kwamba, kila kitu 

kinawezekana iwapo kiongozi atakuwa na dhamira 

ya kweli ya kutekeleza aliyojipangia na hatimaye 

kufikia malengo aliyojiwekea. 

Mafanikio ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa yanaweza 

kupimwa kutokana na utekelezaji wa Ilani ya 

CCM ya mwaka 2010 – 2015 ambayo inakwenda 

sambamba na Mpango Mkuu wa Kukuza Uchumi na 

Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA II), Dira 

2020 na Malengo ya Milenia, ambayo kwa mujibu 

wa taarifa za Tume ya Mipango kuna mafanikio 

makubwa yamepatikana kwenye maeneo hayo kwa 

upande wa Zanzibar.

Utulivu wa kisiasa amani na hatua kubwa ya 

maendeleo katika sekta mbali mbali yaliyopatika 

katika kipindi cha miaka minne tu baada ya miaka 15 

ya mfarakano na uhasama wa kisiasa miongoni mwa 

wananchi wa Zanzibar yataendelea kukumbukwa 

milele.
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M
afanikio ya Serikali katika utekelezaji 
wa mipango na sera za nchi 
yanapimwa kutokana na vigezo mbali 

mbali ikiwemo ukuaji wa pato la taifa. Rasilimali 
fedha ni moja kati ya mambo yanayopewa uzito 
mkubwa katika kupima uimara wa Serikali siyo tu 
katika ukusanyaji, lakini pia namna ya fedha hizo 
zinavyotumiwa. Hii inatokana na ukweli kwamba, 
Serikali yoyote duniani haiwezi kuendeshwa kwa 
ufanisi bila ya kuwa na rasilimali fedha.

Uchumi wa Zanzibar umekuwa ukikua kila 
mwaka ambapo ulikuwa kwa asilimia 6.4 mwaka 
2010 kufikia 7.4 mwaka 2014. 

Kadhalika, Pato la Mtu Binafsi lilikuwa Tsh. 
726,000 mwaka 2010. Maelezo ya Ilani ya CCM 
2010 yalilenga alau lifikie Tsh 884,000/- ifikapo 
mwaka 2015.  Katika mwaka 2013, Pato la Mtu 
Binafsi limefikia Tsh. 1.077 milioni. 

Biashara ya usafirishaji na uingizaji wa bidhaa 
umezidi kuimarika na hasa usafirishaji wa karafuu 
na mwani kutoka Tsh. Milioni 17,907 mwaka 2010 
hadi kufikia Tsh. Milioni 82.917 mwaka 2013.   

Ndani ya kipindi cha miaka minne mafanikio 
makubwa yamepatikana katika sekta hii ya 
kiuchumi.   Idadi ya watalii waliofika nchini kutoka 

UKUAJI WA UCHUMI
Miaka 4 ya Dk. Shein madarakani
 Uchumi wa Zanzibar Umekua kutoka 6.4 hadi 7.4

 Pato la Mtu binafsi limevuka lengo lililowekwa

 Idadi ya Watalii imeongezeka

 Makusanyo ya Kodi yameongezeka zaidi ya maradufu

119,365 mwaka 2010 hadi kufikia watalii 181,242 
mwaka 2013.

Mwaka 2010 wakati Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ilipokuwa inaingia madarakani, taasisi 
zinazoshughulikia makusanyo ya fedha nchini 
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) na Mamlaka ya 
Kodi Tanzania (TRA) zilikuwa zikikusanya wastani 
wa Tsh. Bilioni 13 na 14 kwa mwezi. Kiasi hicho 
cha fedha kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku 
na kufikia wastani wa Tsh. Bilioni 30 kwa mwezi 
mwaka 2014. Hatua hii ni kubwa na zinastahiki 
kupongezwa.

Ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na matumizi 
mazuri ya fedha hizo, Kamati ya ukomo ya Wizara 
ya Fedha imekuwa ikichukua uangalifu mkubwa 
katika kugawa rasilimali hiyo, ikizingatia maeneo 
maalum kwa mujibu wa vipaumbele vya Serikali.

Hatua hiyo imeleta mafanikio makubwa 
katika kuimarisha uchumi wa nchi kwa kujenga 
miundombinu imara ya barabara, uwanja wa 
ndege, umeme, maji safi na salama na vile vile 
kuimarisha ustawi wa jamii ya Wazanzibari.

Dk. Ali Mohamed Shein 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi
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Imekuwa jambo la kawaida 
katika miaka ya karibuni 
kuwaona wanafunzi wa elimu 
ya msingi, sekondari na elimu 
ya juu Zanzibar, mjini na 
vijijini kusoma kwa kutumia 
kompyuta, hali inayoashiria 
kufanikiwa kwa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kutekeleza dhamira 
yake ya kusisitiza matumizi 
ya Sayansi na Teknolojia 
ili kuongeza ufanisi katika 
kazi. Hatua hiyo inakwenda 
sambamba na kukamilika 
ujenzi wa Skuli kadhaa za 
kisasa, maabara na maktaba 
za kisasa mjini na vijijini.

Sekta ya Elimu

U
muhimu wa Elimu ni miongoni mwa 

masuala  ambayo yalitambuliwa na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

kabla na baada ya Mapinduzi matukufu ya tarehe 

12 Januari i964. Inaaminika kwamba suala hilo 

ni miongoni mwa sababu zilizopelekea kufanyika 

kwa Mapinduzi na ndio maana mara tu baada ya 

Mapinduzi Serikali ilitangaza elimu bure miongoni 

mwa wananchi wote wa Zanzibar bila ya kujali aina 

yoyote ya ubaguzi.

Kwa kutambua ukweli huo, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar katika kipindi cha miaka mitano 2010 

– 2015 chini ya uongozi wa Chama Cha Mapinduzi 

CCM  imeendelea kutoa kipaumbele cha kwanza 
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kwa sekta ya elimu ikizingatia zaidi suala la elimu 

ya Sayansi na teknolojia.

Taarifa za Wizara hiyo zimeeleza kuwa, hali 

halisi ya utendaji katika kipindi cha miaka minne ya 

awamu ya saba inaridhisha sana na kuna maendeleo 

mengi yaliyopatikana.

Miongoni mwa mafanikio makubwa 

yanayohesabiwa ndani ya Wizara hiyo ni ujenzi 

wa Madarasa mapya 582 , maktaba, vyumba  vya 

mitihani, vyumba  vya kompyuta, madawati 8,370, 

seti ya viti na meza 2,237 na  matengenezo skuli 

zaidi ya 30. 

Hatua hiyo imefikiwa kutokana na dhamira 

iliyowekwa ndani ya Ilani ya CCM 2010 – 2015 ya 

kuhamasisha wananchi kushiriki katika ujenzi wa 

skuli mpya na kuongeza idadi ya madarasa katika 

skuli zilizopo kwenye maeneo yao. Lengo ni kwenda 

sambamba na ongezeko la watoto wanaohitaji 

kuandikishwa katika elimu ya msingi.
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Ziara za Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein kwenye mabonde ya mpunga kujionea 
mwenyewe shughuli zinavyoendelea, zimekuwa zikiwashajiisha 
wananchi na kuwatia ari ya kukamilisha malengo yao na malengo 
ya taifa. Aidha, ziara hizo zimekuwa zikiwafanya watendaji kuwa 
makini zaidi katika utekelezaji wa majukumu yao, wakijua kuwa 
katika ulimwengu huu wa ukweli na uwazi, chochote kinaweza 
kuzungumzwa mbele ya Rais wakati anapokuwa kwenye ziara zake 
hizo.

Sekta ya Kilimo na Maliasili

“
MAPINDUZI ya Kilimo” ndio mwelekeo 

wa Serikali  ya Awamu ya saba wenye nia 

na shabaha ya kutekeleza kwa vitendo 

dhamira ya kuwakomboa wakulima wa Zanzibar 

kutoka katika kilimo duni kisichokuwa na tija na 

kuweka mazingira bora ya uzalishaji kwa kutumia 

utaalamu na vifaa vya kisasa.  

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo na Maliasili 

katika kipindi cha mwaka 2010/2014 imetekeleza 

dhamira ya Mapinduzi ya kilimo kwa kutekeleza 

mikakati mbali mbali ikiwa ni pamoja na kutekeleza 

mkakati wa uimarishaji wa zao la karafuu ikiwemo 

utafiti, uzalishaji, usarifu na “branding” kwa 

kushirikiana na Wizara inayosimamia Biashara.

Katika jitihada za kuliendeleza zao la karafuu, 

jumla ya miche 1,694,328 Unguja na Pemba. Miche 

921,647 imetolewa na kusambazwa kwa wakulima 

kwa ajili ya kupandwa mashambani bila ya malipo. 
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Aidha, tathmini imefanyika na matokeo yanaonesha 

mikarafuu iliyoota kwa Unguja ni asilimia 37 na 

Pemba ni asilimia 51. 

Mavuno ya zao la Karafuu nchini  yameongezeka 

kutoka tani 4,853 mwaka  2011/2012,  tani 1,503 

mwaka 2012/2013 na tani 5,374 mwaka  2013/2014. 

Kiasi hicho ni sawa na ongezeko la wastani wa tani 

3,910 kwa mwaka, ambapo wastani wa tani 2,900 tu 

ndizo zilizokuwa zikivunwa katika miaka ya 2000.

Huduma za kilimo cha matrekta ilitekelezwa kwa 

mafanikio makubwa baada ya kufanikisha ununuzi wa 

Matrekta mapya 23 kutoka SUMA JKT – Tanzania 

Bara na kugaiwa kwa wakulima Unguja na Pemba. 

“Combine harvesters” 14 zimenunuliwa pamoja na 

kuyafanyia matengenezo matrekta 37 kwa ajili ya 

ukulima wa 2012/2013 na 2013/2014. 

Jumla ya mitego 12,644 ya kunasia nzi waharibifu 

wa matunda imesambazwa kwa wakulima, Unguja 

na Pemba (mitego 5,730 Unguja na 6,914 Pemba). 

Pia mitego 9,320 ya nzi waharibifu wa matunda 

imebadilishwa dawa. Wizara inaendelea kuimarisha 

miundombinu ya umwagiliaji maji kwa kipindi chote 

kuanzia mwaka  2010 hadi  2014 ambapo jumla ya 

mita 1,200 za misingi mikuu ya umwagiliaji maji 

imejengwa kwa saruji, mita 2,000 za udongo. 

Mita 500 za miundombinu ya umwagiliaji maji 
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imejengwa kwa kiwango cha saruji katika bonde 

la Bumbwisudi. Hatua hii imewezesha kufikia 

eneo la hekta 800 lililoimarishwa miundombinu ya 

umwagiliaji maji.  

Majaribio matatu ya kuzalisha mbegu aina 

ya SUPA BC yameanzishwa Kizimbani, Ole na 

Bumbwisudi na yamefikia hatua ya kuchanua. 

Mafunzo ya wakulima 400 kwa jaribio la aina mpya 

za mbolea (UDP na Yaramila) kwa zao la mpunga 

yamekamlika. Mafunzo mengine kwa wakulima 

2,000 yameanza msimu wa Masika 2014.

Majaribio 6 ya viazi vitamu yameanzishwa katika 

maeneo ya Bambi, Kizimbani na Kilombero kwa 

Unguja na Makangale, Mjimbini na Matangatuani  

kwa Pemba. Tafiti 2 zimefanyika zikihusisha aina 

saba na aina sita za mbegu za mihogo ambazo 

zinaendelea shambani. Aidha, tafiti zimefanyika na 

aina 15 ya mbegu za viazi vitamu zimechaguliwa na 

wakulima kwa uchunguzi.

Uhifadhi wa mbegu 36 za kienyeji na za kigeni 

pamoja na jaribio la mbegu mbali mbali za tungule 

unaendelea, pamoja na Kazi za ujenzi na ukarabati 

wa  maabara za (usarifu wa mazao, tissue culture na 

udongo) zimekamilika.

Chuo cha Kilimo Kizimbani kimeimarishwa zaidi 

kwa lengo la kutoa huduma bora zaidi za elimu kwa 

wakulima kupitia mabwana shamba, Skuli za wakulima 

na maafisa wilaya. Chuo kimesajili wanafunzi 140 

kwa mafunzo ya Kilimo ngazi ya cheti na wanafunzi 

50 ngazi ya Diploma. Aidha, Chuo kiliendelea kutoa 

mafunzo kwa wanafunzi 25 wa Diploma na 145 wa 

ngazi ya Cheti wanaendelea.

Katika kuimarisha mashirikiano na vyuo vya nje 

ya nchi, ziara kati ya chuo cha Kilimo Kizimbani na 

University of Life Science – Norway zimefanyika 

na makubaliano ya mashirikiano yameanza 

kutekelezwa. 

Kwa kupitia Programu ya ASSP/ASDP-L jumla 

ya skuli 1,200 za wakulima  zimeanzishwa (133 

kila wilaya) ambazo zinajumuisha kaya za wakulima 

35,000 nchini. Skuli hizo zimeanzishwa kwa lengo 

la kuimarishwa mafunzo ya aina mbali mbali na 

kupatiwa misaada ya kujiongezea kipato vikiwemo 

baskeli, mashine za kusagia muhogo, kuchujia asali, 

mashine za kutotolea vifaranga, kusafishia maziwa, 

ng’ombe na mbuzi wa maziwa, madume, Majogoo, 
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chanjo za mifugo na mbegu za majimaji kwa ajili ya 

kuzalisha ng’ombe chotara.

Kwa kipindi cha miaka minne Wizara kupitia 

Idara ya Chakula na Lishe pia imeweza kutekeleza 

kazi ya kukamilisha Miongozo ya uendeshaji wa 

Hifadhi ya Chakula (Operational Procedure Manual), 

kukamilisha taratibu za ukusanyaji wa taarifa za 

takwimu sambamba na ‘database’ ya uhakika wa 

chakula na lishe na taarifa husika zimeanza kuingizwa.

Jumla ya miche 3,556,869 ya misitu pamoja na 

miche 365,920 ya aina za viungo katika vitalu vya 

serikali imeoteshwa. 

Jumla ya miche 2,098,072 inayojumuisha 

miche ya misitu 1,778,810 na matunda 319,262 

imesambazwa kwa ajili ya upandaji katika mashamba 

ya serikali, barabarani, maeneo yaliyoathirika kwa 

uchimbaji wa mchanga na wanajamii kwa ujumlakwa 

mwaka 20013/2014. 

Hekta 208 zimepandwa miti ya misitu katika 

mashamba ya Serikali (Unguja hekta 152.2 na Pemba 

hekta 10). Elimu ya uhifadhi wa misitu na uzinduzi 

wa kikundi cha uhifadhi wa Mikoko cha Fuoni 

Kibondeni pamoja na  tathmini za athari zinazoweza 

kutokea kwenye mikoko baada ya kuazishwa kiwanja 

cha Gofu huko Mangapwani imefanyika. 

Haya ni miongoni mwa juhudi zinazochukuliwa 

na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kupitia Wizara 

yake ya Kilimo na Maliasili chini ya uongozi wa Rais 

wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

Dk. Ali Mohamed Shein.
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S
erikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye 
muundo wa Umoja wa Kitaifa chini ya Rais 
wake Dk. Ali Mohamed Shein imetimiza 

miaka minne sasa  tangu ilipoingia madarakani tarehe 
3 Novemba 2010. Serikali hii ilivuta hisia za aina 
yake miongoni mwa wafuatiliaji wa masuala ya siasa 
Barani Afrika na duniani kote. Kutokana na historia 
ya kisiasa Zanzibar, waliowengi wakiwemo mabalozi 
na washirika wa maendeleo hawakuwa na matarajio 
makubwa ya mafanikio ya mfumo huo wa kisiasa. 
Miaka minne sasa imepita tokea wakati huo; nini 
maoni ya mabalozi na washirika wa maendeleo? 

Malengo ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa kiasi 
kikubwa yametimizwa hatua ambayo imewaridhisha 
washirika wa maendeleo na kuahidi kusaidia katika 
nyanja mbali mbali ikiwemo miradi ya maendeleo na 
uchumi pamoja na ustawi wa jamii.

Balozi wa Marekani Mark Childress  akizungumza 

Kauli za Mabalozi na Washirika wa 
maendeleo

Mabalozi na washirika wa maendeleo kutoka mataifa na mashirika 
mbali mbali ya kimataifa katika nyakati tofauti wamekuwa 
wakimtembela Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein kubadilishana naye mawazo 
kuhusiana na mafanikio na changamoto za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa ambapo wengi 
wao wamesifu hatua iliyofikiwa.
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na Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein Ikulu 
alisema Marekani imefurahishwa na kuwepo kwa 
mazingira ya amani na utulivu tangu ilipoundwa 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

“Serikali ya Marekani imefurahishwa na mazingira 
yaliopo visiwani ya amani na utulivu kufuatia kuwepo 
kwa Serikali ya umoja wa kitaifa......matumaini yetu 
makubwa viongozi waliopo madarakani watafanya 
kazi kwa mashirikiano”alisema.

Aliyekuwa Mwakilishi wa Jumuiya ya Ulaya (EU) 
nchini Balozi Filibe Sebriga alisema amefurahishwa 
na amani iliyopo Zanzibar chini ya Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa ambayo imewaunganisha wananchi wote.

“Jumuiya ya Ulaya kama wadau wakubwa wa 
maendeleo ya Zanzibar tumefurahishwa na muundo 
wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa iliopo ambapo sisi 
tunaamini kwamba ndiyo ufumbuzi na suluhu ya 
matatizo ya kisiasa Zanzibar” alisema.

Balozi wa Ujarumani nchini Tanzania Egon 
Kochanke ambaye alifika Ikulu ya Zanzibar kufanya 

mazungumzo na Rais wa Dk. Ali Mohamed Shein 
alisema amefurahishwa na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa 
inayoundwa na vyama viwili vya siasa CCM na 
CUF ambayo imemaliza siasa za chuki na uhasama 
uliodumu kwa muda mrefu.

“Ujarumani imeridhishwa na mazingira yaliopo 
nchini ya utulivu wa kisiasa ambayo yanatoa nafasi 
ya kupiga hatua kubwa ya maendeleo na kupunguza 
umasikini ambapo sisi tupo tayari kufunguwa 
milango ya ushirikiano katika sekta mbali mbali 
ikiwemo utalii”. alisema.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la 
kusaidia maendeleo ya wakulima na wafugaji (IFAD) 
Perin Saint Ange alisema Shirika lake litaendelea 
kusaidia miradi miwili ule wa ASSP wa kuendeleza 
wakulima pamoja na ASP kwa upande wa wafugaji 
kuona kwamba wanaondokana na mbinu za kizamani 
za ufugaji na ukulima.

Norway ambayo ni mdau mkubwa wa maendeleo ya 
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Zanzibar katika nishati ya umeme imesema Serikali 
ya umoja wa kitaifa imekuja kuleta maendeleo na 
kuondosha migogoro na malumbano ya kisiasa.

“Norway imeamua kurudisha misaada yake kwa 
Zanzibar baada ya kufikiwa kwa makubaliano ya 
kisiasa yenye lengo la kuondosha siasa za malumbano 
na mivutano.....sasa huu ni wakati muafaka wa 
kufikiwa kwa maendeleo” alisema wakati alipokuwa 
akikagua barabara za Pemba.

Waziri mkuu wa Finland Jyrki Katainen alisema 
nchi yake ambayo inagharamia mradi wa SMOLE 
ambao unajishughulisha na uhifadhi wa ardhi 
na mazingira pamoja na kulinda misitu ya asili 
imeridhishwa na matumizi ya misaada yake.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la 
kutunza watoto UNICEF Dorothy Rozga amesema 
amefurahishwa jinsi Zanzibar inavyozingatia haki za 

watoto kwa mujibu wa mikataba ya Kimataifa.
“Nimefurahishwa na mikakati ya kutunza watoto 

kwa kuwapatia maeneo maalumu huku vifo vya 
akinamama vinavyotokana na uzazi vikipunguwa” 
alisema.

Waziri wa Biashara wa nje kutoka Uholanzi Bibi 
Liliane Ploume ambaye alifika Zanzibar akiwa na 
ujumbe wa wawekezaji wapatao 50 kutoka nchini 
kwake alisema wamefurahishwa na mazingira ya 
uwekezaji yaliopo Zanzibar na zaidi ni kuwepo kwa 
amani na utulivu.

Nae muakilishi wa Shirika la Mpango wa 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) Bw. 
Alberic Kacou amesema shirika lake litaendelea 
kufanyakazi kwa pamoja na SMZ ili kufanikisha 
jitihada zake za kupambana na umasikini na kufikia 
malengo ya milenia.
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I
mebainika wazi kwamba tokea Mapinduzi 
ya Januari 1964, juhudi maalum zimekuwa 
zikichukuliwa na Serikali za kupatikana 

madaktari wa kutosha, kuongeza wafanyakazi 
wapya wa afya, kuwapa dhamana za kazi muhimu na 
kuwaandalia mafunzo kwa ajili ya kuendeleza kazi 
zao. 

Katika matukio na nyakati tofauti, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein amekuwa akisema kuwa 
wananchi wa Zanzibar wanayo kila  sababu ya 
kufurahia mafanikio makubwa yaliyopatikana katika 
sekta ya afya. Ukiacha mambo ya jumla ambayo 
yameendelea kutekelezwa tokea awamu zilizopita, 
kama vile ujenzi wa vituo 134 vya afya ambavyo 
vimepelekea kupunguza masafa ya kutembea kupata 
huduma hadi kufikia chini ya wastani wa kilomita 

Kukamilika kwa ujenzi wa bohari kuu ya dawa Maruhubi, ujenzi 
wa vituo vipya vya afya katika maeneo mbali mbali ya Unguja 
na Pemba, uwekaji wa vifaa vya kisasa kwenye hospitali kadhaa 
ikiwemo hospitali kuu ya Mnazi Mmoja, kuhitimu kwa wanafunzi 
wa Chuo cha kwanza cha tiba ya Afya,  uamuzi wa kukipeleka 
Chuo cha Afya chini ya utawala wa SUZA pamoja na jitihada za 
Serikali za kutafuta wawekezaji, ni miongoni mwa mambo ambayo 
hatimaye yataifanya Zanzibar kupiga hatua kubwa katika sekta ya 
afya ikilinganishwa na nchi nyingi za Bara la Afrika.

Sekta ya Afya

tano, huduma za afya zimeimarishwa pia kwenye 
maeneo na viwango tofauti;

Hospitali nne za koteji ambazo kila hospitali ina 
vitanda 40 na huduma muhimu zikiwemo huduma za 
uchunguzi wa maabara, huduma za meno, upasuaji 
mdodo na kadhalika zimeimarishwa zaidi .

Kuanzishwa kwa “Zanzibar Medical School” 
kwa utaratibu maalum mnamo mwaka 2007 ikiwa na 
wanafunzi 40, kwa mashirikiano na Chuo Kikuu cha 
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Matanzas cha Cuba, ni miongoni mwa jitihada za 
Serikali kulipatia ufumbuzi wa kudumu tatizo sugu 
la madaktari hapa Zanzibar.  Wanafunzi wengine 12 
ambao wanakaribia kumaliza mafunzo yao walijiunga 
na Chuo hicho baadae. 

Tukio la kuhitimu madaktari 38 kwa wakati 
mmoja linaonekana kuwa ni tukio kubwa la aina 
yake. Hayo ni mafanikio makubwa siyo tu kwa kuwa 
Serikali imeweza kutoa idadi kubwa ya madaktari kwa 
wakati mmoja lakini kubwa zaidi ni kwa  madaktari 
ha kupata mafunzo yao katika Chuo cha Madaktari 
cha Zanzibar kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha 
Matanzas cha nchini Cuba. 

Takwimu zinaonesha kuwa uwiano wa daktari kwa 
idadi ya watu umekuwa ukiimarika kwa kadri nchi 
inavyoendelea. Katika mwaka 1992 uwiano ulikuwa 
daktari mmoja kwa wananchi 58,000. Hadi mwezi 
Januari mwaka 2014, wakati Zanzibar inaadhimisha 
Miaka 50 ya Mapinduzi Matukufu ya 1964, uwiano 

wa daktari kwa idadi ya watu ulikuwa ni daktari 
mmoja kwa wananchi 18,982. 

Uwiano huo utakuwa bora zaidi katika kipindi 
kifupi kijacho, hasa baada ya Serikali kuwaajiri 
madaktari wapya 38 na watakaporejea masomoni 
vijana wengine wengi waliopo Tanzania Bara, China, 
Urusi, Ukraine na kadhalika.  

Vile vile Serikali ina matarajio makubwa ya 
kupunguza idadi ya watu wanaohudumiwa na 
daktari watakapomaliza mafunzo yao wanafunzi 
waliojiunga mwaka jana katika Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar (SUZA). Iko kila ishara kuwa 
katika miaka michache ijayo Serikali itaweza kufikia 
uwiano unaopendekezwa na Shirika la Afya Duniani 
wa angalau watu elfu kumi (10,000) kwa daktari 
mmoja kwa nchi zinazoendelea.

Katika kulishughulikia tatizo la kutokuwa na 
kitivo cha utibabu (Faculty of Medicine/School 
of Medicine), mwezi wa Mei, mwaka 2012 Serikali 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akishuhudia ubadilishanaji hati baada ya kutiwa saini makubaliano 
baina ya Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dk. Saleh Mohamed Jidawi na Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Manipal Bw. Rajen Padukone katika shughuli 
iliyofanyika tarehe 06 Februari, 2014 mjini Bungalore nchini India. Makubaliano hayo yatawanufaisha Madaktari wa Zanzibar kwenda kujifunza kazi katika 
Chuo cha Hospitali hiyo
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ya Mapinduzi ya Zanzibar iliamua kuanzisha Skuli 
ya Sayansi za Afya na Tiba katika Chuo Kikuu 
cha Taifa cha Zanzibar (SUZA).  Huu ni uamuzi 
wa msingi ambapo Zanzibar imepata uwezo wa 
kufundisha madaktari watakaotambulikana kupitia 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar.  Utaratibu huu 
utaihakikishia Serikali kwamba mafunzo ya udaktari 
yanafundishwa kila mwaka na yanakuwa endelevu.  

Katika hatua nyengine ya kukiimarisha Chuo 
cha Taaluma za Sayansi za Afya, chuo hicho nacho 
kinaunganishwa na Chuo Kikuu cha Taifa cha 
Zanzibar.  Lengo la Serikali ni kuongeza ufanisi na 

kuandaa wataalamu wa fani za afya katika kiwango 
cha shahada mbali mbali.

Serikali kwa kushirikiana na washirika wa 
maendeleo inaendelea kuimarisha hospitali kuu 
ya Mnazi Mmoja kuifanyia upanuzi kwa kuongeza 
baadhi ya majengo, ili iweze kutoa huduma katika 
kiwango cha Hospitali ya Rufaa.  Vile vile, Hospitali 
ya Abadalla Mzee ya Pemba inajengwa upya na 
kupatiwa vifaa vipya vya kisasa. Aidha, juhudi za 
kuzipandisha daraja Hospitali za “Cottage” za 
Makunduchi na Kivunge zimefikia hatua kubwa 
na kwa upande wa Micheweni na Vitongoji hatua 
zinaendelea. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imekuwa ikishajihisha wawekezaji wa ndani na nje ya 
nchi kuwekeza katika sekta ya afya jambo ambalo 
limekuwa likisaidia sana katika kuimarisha huduma 
za afya nchini. 

Katika jitihada za kuimarisha maslahi na ustawi 
wa wafanyakazi, Serikali inaendelea  kurekebisha 
Miundo ya Utumishi (Scheme of service) ya 
wafanyakazi wa sekta ya afya wakiwemo madaktari 
kwa lengo la kuhakikisha kuwa maslahi yao 
yanaongezeka ili  kuwawezesha kufanya kazi kwa 
ufanisi na kwa  bidii zaidi.
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Jengo jipya la kitengo cha maradhi ya Ubongo na Uti wa mgongo 
katika hospitali kuu ya Mnazi mmoja

Wanafunzi wa Chuo cha Taaluma ya Sayansi ya Afya Mbweni 
wakifanya majadiliano kuhusiana na masomo yao.



Mashine maalum ya kuchomea taka taka katika hospitali ya Kivunge

Sehemu ya kupokelea wagonjwa iliyopo katika jengo jipya la 
kupokelea wagonjwa katika hospitali ya Kivunge linalotarajiwa 
kuanza kazi mda si mrefu

Chumba cha matibabu ya meno kikiwa na mashine za kisasa 
katika hospitali ya Cotage Makunduchi
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Sekta ya Utalii

S
erikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Awamu 

ya Saba, iliingia madarakani ikiwa na 

dhamira kubwa ya kuiimarisha sekta ya 

utalii lengo likiwa ni kuibadilisha sura ya sekta hiyo 

ili iwe na mchango mkubwa zaidi katika uchumi kama 

sekta kiongozi kwa kuzingatia Mpango Mkuu wa 

Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Zanzibar 

(MKUZA II)

Katika kutekeleza dhamira hiyo, tarehe 16 

Oktoba, 2011 Serikali iliitangaza dhana ya ‘Utalii 

kwa Wote’ katika Mkutano wa Sita wa Baraza la 

Kuimarika kwa miundo mbinu Zanzibar imekuwa ni moja ya vichocheo vinavyosababisha idadi ya watalii kuendelea kuongezeka siku hadi 
siku na hivyo kufikia lengo la Serikali la kuifanya sekta hiyo kuwa sekta kiongozi katika uchumi wa Zanzibar.
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Mazingira ya hoteli za kitalii ukanda wa pwani ya Mashariki 
Zanzibar



Biashara la Zanzibar katika Hoteli ya Bwawani. 

Kamati za Utalii kwa wote za Wilaya za Unguja 

na Pemba tayari zimeundwa ili kuziimarisha huduma 

za utalii kwenye Wilaya, na vile vile kuwahamasisha 

wananchi kuendeleza miradi ya uzalishaji mali, 

hususan kilimo cha mboga mboga, matunda, biashara 

ndogo ndogo na kadhalika ambazo wataziuza katika 

hoteli za kitalii.

Chuo cha Maendeleo ya Utalii kilichoko 

Maruhubi  kinaimarishwa ili kitekeleze kwa ufanisi 

zaidi lengo la kujenga rasilmali watu wenye ujuzi, 

utaalamu na stadi  zinazohitajika. Lengo la Serikali 

ni kukifanya chuo hicho kiendelee kutoa mafunzo ya 

utalii unaotilia maanani, mila, utamaduni na desturi 

zetu pamoja na hifadhi ya mazingira. 

Hivi sasa Serikali imeshachukua hatua ya kuibua 

maeneo mapya ya vivutio vya utalii yakiwemo 

mapango, michezo ya asili, matamasha, maeneo 

ya hifadhi ya wanyama.  Hatua zinachukuliwa za 

kuimarisha utalii wa kumbukumbu za kihistoria 

kwa maeneo mbali mbali ya Unguja na Pemba, 

kuimarisha utalii wa kiutamaduni na kuuendeleza 
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Mazingira ya hoteli za kitalii katika kijiji cha Nungwi Kaskazini 
Unguja



utalii wa ndani wenye kuyatunza mazingira.  

Serikali imeamua kukiunganisha Chuo cha 

Maendeleo ya Utalii kwenye uongozi wa SUZA ili 

kitoe elimu ya juu kwenye fani ya Utalii. 

Serikali inaendelea kushirikiana na taasisi 

binafsi ikiwemo Jumuiya ya ZATI na ZATO katika 

kuuimarisha utalii na kuitangaza Zanzibar kiutalii 

nje ya nchi kwa njia mbali mbali.  

Hoteli za kisasa zinaendelea kujengwa na 

wawekezaji mbali mbali wa ndani na nje ya nchi. 

Vilevile hatua za kuzipanga hoteli katika madaraja 

yake zimeanza kuchukuliwa kwa lengo la kutambua 

ubora wa huduma na kuimarisha mapato ya 

Serikali.

Tokea kuanzisha mpango wa Utalii kwa Wote, 

mafanikio ya utalii yamezidi kuimarika. Idadi 

ya watalii wanaotembelea Zanzibar imekuwa 

ikiongezeka hadi kufikia watalii 181,301 mwaka 

2013 ikilinganishwa watalii 169,223 waliotembelea 

mwaka 2012. Takwimu za mwaka 2014 zinaonesha 

idadi itaongeza zaidi kwani hadi Julai watalii wapatao 

156,611 walikuwa wameshatembelea Zanzibar.
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Ndoto za wananchi wa Zanzibar 
kuona kuwa tatizo la huduma 
ya umeme Zanzibar linaondoka 
zilianza kuyakinika baada ya 
kushuhudia kuwasili waya wa 
umeme kwenye bandari ya Malindi 
na kumuona Rais wa Zanzibar 
akiangalia waya huo Oktoba 5, 
2012. Lakini furaha iliongezeka 
zaidi kwa wananchi wa Ukunjwi, 
Pemba na maeneo mengine ya 
Zanzibar baada ya huduma hiyo 
kufikishwa kwenye maeneo yao. 
Aidha, Ujenzi wa matangi ya maji 
na visima katika maeneo mbali 
mbali ya Unguja na Pemba kama 
inavyoonekana kwenye picha 
hizi ni jitihada za makusudi za 
Serikali kukabiliana na tatizo la 
maji Zanzibar kama ilivyoahidiwa 
kwenye Ilani ya CCM ya mwaka 
2010 – 2015.

Sekta ya Umeme na Maji Safi na Salama

N
ishati ya umeme ni muhimu katika 
kujenga msingi wa uchumi wa kisasa wa 
taifa linalojitegemea. Katika kuendeleza 

kazi za usambazaji wa nishati ya umeme na 
kukuza maendeleo ya kiuchumi na kijamii, Serikali 
imekamilisha utekelezaji wa kujenga njia ya pili 

ya umeme iliyopita chini ya bahari kutoka Ras 
Kiromoni Tanzania Bara hadi Fumba, Unguja. 
Serikali inaendelea na usambazaji umeme mjini na 
vijijini vikiwemo visiwa vidogo vidogo vinavyoishi 
watu katika maeneo mbali mbali Unguja na Pemba.
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Uzinduzi wa Umeme katika kijiji cha Ukunjwi Uzinduzi wa Mradi wa kusambaza umeme vijijini



MAMLAKA YA MAJI ZANZIBAR (ZAWA)

Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Mamlaka ya 
Maji Zanzibar imefanikiwa kutekeleza miradi mikubwa 
na program ambazo Mamlaka hiyo inaamini kuwa 
kukamilika kwake itakuwa imetekeleza kikamilifu Ilani 
ya CCM 2010 – 2015 na hivyo kwa kiasi kikubwa 
kuondoa tatizo la upatikanaji wa maji safi na salama 
Unguja na Pemba.

Mradi wa maji wa Mkoa wa Mjini Magharibi 
uliotekelezwa chini ya ufadhili wa Serikali ya Japan  
pamoja na Serikali ya Mapinduzi ya  Zanzibar, 
umeweza kutekelezwa kama ulivyopangwa ambapo 
utekelezaji wake unahusisha  uchimbaji visima kumi na 
moja(11), ujenzi wa matangi manne (4)  matangi mawili 
ya welezo, lenye uwezo wa kuhifadhi lita za ujazo 
milioni nne (lita 4,000,000) kwa kila moja , Tangi la 
Dole, tangi la Kinuni na kazi ya ufungaji wa mabomba 
makubwa  yenye  urefu wa kilomita 41.4.

Mradi  wa Usambazaji wa maji  na usafi wa Mazingira  
nao umetekelezwa  kwa  mafanikio makubwa ukihusisha 
uchimbaji wa visima 41 vya uzalishaji, ujenzi wa matangi 
ya kuhifadhia maji (17)  katika miji ya Chake Chake, 
Wete na Mkoani, Nungwi, Matemwe, Machui na 
Dunga – Tunguu kwa Unguja na Wambaa, Mizingani, 
Ndagoni, Vitongoji na Kambini – Mchangamdogo kwa 
Pemba. 

Kazi za ulazaji wa mabomba makubwa yanayotoka 
visimani kuelekea kwenye matangi na kutoka kwenye 
matangi kwenda kwa watumiaji pia zimefanyika kwa 
mafanikio makubwa. Ujenzi wa matangi ya uvunaji 
maji ya mvua maskulini, ujenzi wa vyoo sabini na tisa 
(79) katika skuli za Unguja na Pemba umefanyika. 

Mradi wa kuijengea uwezo Mamlaka ya Maji 
ambao unatekelezwa kwa ufadhili wa Serikali ya 
Japan kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, umetekeleza kazi zake kwa kuwajengea 
uwezo  watendaji wa Mamlaka hiyo ili waweze kumudu 
majukumu yao ipasavyo. 

Mradi wa uchimbaji wa visima Khamsini 50  wa Ras 
Al Khaimah  unaofadhiliwa na Mtawala wa Rasa-al-
Khaimah tayari umekamilisha uchimbaji wa visima 38 
katika maeneo mbali mbali ya Unguja na Pemba. 

Mradi wa maji safi na salama wa afya na mazingira 
(AAP) umetekelezwa kwa kushirikiana kwa pamoja kati 
ya wananchi wa Nungwi kupitia Kamati ya mazingira, 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini “A” Unguja, 
Wizara ya Ardhi, Makaazi, Maji na Nishati kupitia 
Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), Ofisi ya Makamo 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi 
ya Makamo wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar kupitia 
Idara ya Mazingira.
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Uzinduzi wa Tangi la maji Ziwani Wilaya ya Chake chake

Tangi jipya la Kusambaza maji kijiji cha Machui na vyengine 
vya jirani 



Sekta ya Miundombinu na Mawasiliano

Kazi za ujenzi wa miundombinu ya barabara 
Unguja na Pemba zimepewa kipaumbele maalum 
kutokana na umuhimu wake katika kukuza uchumi 
wa Taifa pamoja na kustawisha maisha ya jamii ya 
Wazanzibari. Pongezi za pekee zinaelekezwa kwa 
Serikali ya Marekani kupitia Mfuko wa Changamoto 
za Millenia kwa kuunga mkono jitihada za Serikali 
katika kufanikisha mradi wa ujenzi wa barabara tano 
Kisiwani Pemba. Aidha, Uimarishaji wa bandari na 
uwanja wa ndege ili uwe wa kisasa yalikuwa ni malengo 
mengine ya serikali ambayo kama inavyoonekana 
kwenye picha, Dk. Shein amekuwa kwa muda wote 
akifuatilia kwa karibu utekelezaji wake.
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K
azi za ujenzi wa miundombinu ya barabara 
Unguja na Pemba zimepewa kipaumbele 
maalum kutokana na umuhimu wake katika 

kukuza uchumi wa Taifa pamoja na kustawisha maisha 
ya jamii ya Wazanzibari. 

Wakati uongozi wa Awamu ya Saba ulipoingia 
madarakani, kazi ya kwanza ilikuwa kuendeleza kazi 
iliyofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita katika maeneo 
mbalimbali likiwemo la miundombinu ya kiuchumi.

Kwa upande wa barabara za Unguja, uongozi wa 
Awamu ya Saba umekamilisha ujenzi wa barabara ya 
Mfenesini - Bumbwini yenye urefu wa kilomita13 na 
barabara ya Welezo - Dunga yenye kilomita 12.75 
kwa kiwango cha lami.

Aidha, kwa upande wa Pemba barabara zenye urefu 
wa (km44.7) kupitia mradi wa NORAD zimekamilika 
ambazo ni barabara za Mtambile-Kengeja-Mwambe 
(km9), Kenya-Chambani (km3.2), Mizingani-

Wambaa (km 10), Chanjamjawiri- Tundauwa (km 10), 
Chanjaani- Pujini (km 5) na Mtambile - Kangani (km 
6.2).

Barabara nyengine zenye urefu wa (km 35 ) kupitia 
mradi wa MCC  ambazo ni Bahanasa-Daya-Mtambwe 
(km 13.6), Mzambarau Takao-Pandani Finya (km 8), 

Uzinduzi wa barabara 5 Mkoa wa Kaskazini Pemba



Uzinduzi wa barabara tano (5) za mkoa wa Kaskazini Pemba
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Mzambaraukarim-Mapofu (km 8.6), Chwale-Kojani 
(km 2) na Kipangani -Kangagani (km 3) zimekamilishwa 
kwa kiwango cha  lami katika miaka minne ya Uongozi 
wa Awamu ya saba. 

Ziko barabara ambazo ujenzi wake unaendelea 
lakini unatarajiwa kukamilika ndani ya Awamu hii 
ambazo kwa upande wa Unguja ni Jendele-Cheju-
Kaebona (km 11.7) na Koani–Jumbi (km 6.3) na kwa 
upande wa Pemba ni barabara za Wete - Konde (km 
15) na Wete-Gando (km 15) ambazo Mkandarasi 
ameahidi kukamilisha kazi mwezi Disemba 2014. 

Kwa upande wa barabara ya Chakechake hadi Wete 
yenye kilomita 21, matayarisho ya kupata mkopo 
kutoka Saudi Fund yanaendelea na mara tu taratibu 
zitakapokamilika ujenzi utaanza mara moja.

Aidha, Uimarishaji wa bandari na uwanja wa ndege 

ili uwe wa kisasa yalikuwa ni malengo mengine ya 
serikali ambayo kama inavyoonekana kwenye picha, 
Dk. Shein amekuwa kwa muda wote akifuatilia kwa 
karibu utekelezaji wake. 

Uzinduzi wa barabara ya Amani Mjini Unguja
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Uzinduzi wa barabara ya Mfenesini

Uzinduzi wa barabara Mkoa wa Kusini Pemba Uzinduzi wa barabara 5 Mkoa wa Kaskazini Pemba



K
utokana na kutambua kuwa huduma za 

bandari zinao mchango mkubwa katika 

kukuza uchumi na ustawi wa jamii, 

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi imejenga 

majengo mapya katika bandari ya Malindi, pamoja na 

matengenezo ya maeneo ya kuhifadhia makontena 

bandarini
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Uzinduzi wa sehemu ya abiria katika bandari ya Malindi

Uzinduzi wa bandari ya Malindi tarehe 8 Julai 2013



M
aendeleo endelevu ya uchumi 
yanategemea sana ubora wa 
miundombinu ya kiuchumi ambayo 

hujumuisha barabara, bandari, viwanja vya ndege 

na umeme. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, 
Serikali imeendelea kukamilisha ujenzi wa barabara 
kadhaa za Unguja na Pemba pamoja na kuendeleza 
ujenzi wa uwanja wa ndege wa kisasa. 
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Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume baada ya matengenezo makubwa

Ziara ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar katika uwanja wa ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume



Zao la Karafuu

T
umeweza kurejesha hadhi ya zao la karafuu 
kwa kuliimarisha Shirika la Biashara la 
Taifa. Ufuatiliaji mzuri na wa karibu wa zao 

la karafuu umelifanya zao hilo kuimarika zaidi katika 
kipindi cha miaka minne kuliko miaka iliyopita.

Tokea ZSTC lianze kutekeleza mageuzi mnamo 
mwaka 2011/2012, tija kubwa imepatikana kwa 
wananchi wenye mashamba ya mikarafuu ambao 
wamenufaika moja kwa moja kutokana na mauzo ya 
karafuu na wasiomiliki ambao wamenufaika kutokana 
na mzunguko wa fedha za mauzo ya karafuu.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein akizindua msimu wa karafuu kwa mwaka 
2014/15 katika sherehe zilizofanyika kwenye ghala la karafuu 
Wilaya ya Mkoani Mkoa wa Kusini Pemba tarehe 09 Julai, 2014.
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Magunia ya Karafuu tayari kwa kusafirishwa



Sekta ya Habari na Utamaduni

H
abari ni nyenzo muhimu katika kujenga 

misingi imara ya maendeleo kutokana 

na ukweli kwamba maendeleo yanaweza 

kupatikana iwapo tu kunaweko na upatikanaji wa 

taarifa kutoka sehemu tofauti. Kwa msingi huo, 

habari zina umuhimu wa pekee katika ujenzi wa 

maendeleo endelevu kiuchumi, kisiasa na kijamii. 

Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kifungu cha 

18 (2) kinaeleza, “Kila raia anayo haki ya kupewa 

taarifa wakati wote kuhusu matukio mbali mbali 

nchini na duniani kote ambayo ni muhimu kwa 

maisha na shughuli za wananchi, na pia juu ya 

masuala muhimu kwa jamii”. 

Kwa kutambua wajibu huo, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar ya awamu ya saba imechukua juhudi 

maalum zenye lengo la kukuza na kuendeleza 

Jengo la Sauti ya Tanzania Zanzibar ambalo limefanyiwa matengenezo makubwa na kuwa studio mpya na ya kisasa kwa lengo la kutoa fursa 
kwa wasanii kurikodi na kuhifadhi kazi zao za sanaa na kuendeleza tasnia ya utamaduni wa nchi yetu
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uhuru wa vyombo vya habari ili hatimaye viweze 

kutekeleza jukumu lake kwa ufanisi na kufikia lengo 

lililowekwa. 

Ndani ya kipindi hiki cha miaka minne, Serikali 

imetekeleza mambo mengi makubwa ya kuimarisha 

na kuiendeleza sekta ya habari nchini. Miongoni 

mwa mambo hayo ni pamoja na kuweza kwenda 

sambamba na mabadiliko ya kimataifa ya utangazaji 

kutoka mfumo wa utangazaji wa analogi kwenda 

dijitali kwa kuweza kuwahi muda wa kuhama kutoka 

kwenye analogi kwenda kwenye digitali ndani ya 

muda uliowekwa na Jumuiya ya Mawasiliano ya 

Afrika ya Mashariki (East Africa Communication 

Organization) wa Desemba 31, 2012 licha ya 

gharama kubwa ya fedha zilizotumika kununua vifaa 

vya kisasa kufanikisha lengo hilo.

Vifaa vilivyonunuliwa ni vya miundo mbinu kamili 

ya dijitali ambavyo vimeigharimu Serikali kiasi ya 

dola 4,342.737 na vya studio za Televisheni za 

Karume House Unguja na Mkoroshoni Pemba dola 

1,062,138.09.

 Hatua hiyo ya kuweka vifaa vya dijitali 

imewanufaisha wananchi kwa kupata huduma mpya 

za matangazo hayo.

Zaidi ya shilingi 1,496,600,000 zimetumika kwa 

kazi ya matengenezo ya mnara wa mawimbi mafupi 

(short wave) hatua ambayo imewezesha matangazo 

yanayorushwa na kituo kilichoko Dole yanasikika 
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Tamasha la Utamaduni la Urithi wa Mangapwani Wilaya ya Kaskazini B Unguja



hadi Mashariki ya Mbali. Kwa hiyo matakwa ya ilani 

ya uchaguzi ya CCM imetekelezwa kikamilifu.

Shirika la Magazeti ya Serikali katika kipindi 

cha miaka minne limeweza kuongeza maeneo ya 

usambazaji wa magazeti katika vijiji vya Mkokotoni, 

Nungwi, Uroa, Makunduchi, Jambiani kwa Unguja. 

Kwa upande wa Pemba maeneo yaliongezeka ni 

Madenjani, Wete, Konde. 

Shirika hilo limeweza kutimiza lengo hilo katika 

Mkoa wa Dar es Salaam na Mikoa mingine ya 

Tanzania Bara ikiwemo Tanga, Iringa, Shinyanga, 

Tabora, Mbeya, Bukoba, Morogoro, Mtwara, 

Kigoma, Arusha, Mwanza, Songea, Singida na 

Dodoma ili kuweza kulitafutia soko zaidi.

Chuo cha Uandishi wa Habari kimeimarishwa kwa 

kupatiwa vifaa vya kufundishia pamoja na kuajiriwa 

walimu wenye ujuzi. Hatua hiyo imekifanya chuo 

hicho hivi sasa kutoa mafunzo ngazi ya stashahada 

badala ya cheti yaliyokuwa yakitolewa mwanzo. 

Kiwango cha idadi ya wanafunzi nacho kimeongezeka 

kutoka 75 ya mwaka 2009/2010 hadi kufikia 146 

kwa mwaka 2013/2014. 
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Ziara ya waandishi wa habari kwenye miradi ya utalii



W
akati Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akitimiza miaka minne 
ya uongozi wake kuiongoza Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar yenye Muundo 
wa Umoja wa kitaifa kwa ufanisi 
mkubwa, harakati za mchango wa 
mama Mwanamwema Shein pamoja na 
mke wa Makamo wa Pili wa Rais Mama 
Asha Suleiman Iddi katika kusaidia 
vikundi vya kijamii umeonekana kutoa 
msukumo mkubwa katika kuviwezesha 
vikundi hivyo kujenga misingi ya 
kupambana na umasikini.

Utu, uungwana na 
unyenyekevu wa Mke wa 
Rais wa Zanzibar Mama 
Mwanamwema Shein na 
Mke wa Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar 
Mama Asha Suleiman 
Iddi ambao wamekuwa 
wakiwaonesha  wananchi 
wa Zanzibar katika kipindi 
cha miaka minne sasa kwa 
kukutana, kuwasaidia 
na kuwafariji wazee na 
watu wenye kuishi katika 
mazingira magumu 
kama inavyoonekana 
kwenye picha mbali mbali 
vimewajengea heshima 
kubwa kwa wananchi wa 
Zanzibar.
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Harakati za Kinamama katika jamii



Kazi iliyofanywa na mama Mwanamwema Shein 
kwa kushirikiana na Mama Asha Suleiman Iddi 
pamoja na wake wengine wa viongozi wa Chama 
cha Mapinduzi katika kipindi cha miaka minne 
ya kusaidia maendeleo ya kijamii mjini na vijijini 
inastahili kupongezwa kwani imekuwa ikivihamasisha 
vikundi vya kijamii vikiwemo vya akinamama, wazee 
na makundi maalum kujiimarisha kiuchumi katika 
makundi yao.

Miongoni mwa   ziara  walizozifanya  katika kipindi 
hiki cha miaka minne ya uongozi wa Dk. Shein ni 
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Ziara ya Mama Mwanamwema Shein katika kijiji cha Kijini, Matemwe

Ziara ya Mama Mwanamwema Shein na Mama Asha Suleiman Mkoa wa Kusini Pemba tarehe 19 Disemba 2013



kutembelea vikundi vya ushirika vya akinama katika 
vijiji vya Ukongoroni, Charawe, Nungwi, Tazari 
na Ushirika wa Mbweni, ambapo walikabidhi vifaa 
mbali mbali pamoja na fedha taslimu zenye jumla 
ya Tsh. 2,683,750. Aidha, mama Shein katika ziara 
zake hizo walikabidhi vifaa mbali mbali vikiwemo 
vyarahani, mabero, mikasi, vizoleo, tepu, reki, 
mapanga na vifaa nyengine vya kufanyia kazi.

Walipotembelea ushirika wa Mbweni mama 
Mwanamwema alikabidhi Tsh. 2,000,000 kwa 
ushirika huo kwa lengo la kuuendeleza. 
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Mama Mwanamwema Shein akikabidhi msaada wa mabati katika Skuli ya Fujoni



Katika sherehe za makabidhiano ya fedha hizo 
kulifanyika harambee ya kuuchangia ushirika huo 
ambapo Tsh. 5,864,000 zilipatikana na kufanya 
idadi ya fedha zote zilizopatikana kufikia Tsh. 
7,864,000.

Miongoni mwa shughuli nyengine muhimu 
alizozifanya mama  Mwanamwema Shein akifuatana 
na mke wa Makamo wa Pili wa Rais mama Asha 
Suleiman Iddi na wake wa Wabunge na Wawakilishi 
wa C.C.M akiwemo mke wa Balozi wa China mama 
Wu Yan ni ziara ya kuvitembelea vikundi mbali 
mbali vya ushirika kisiwani Pemba. 

Ziara ya Mama Mwanamwema Shein na Mama Asha Suleiman Mkoa wa Kaskazini Unguja tarehe 8 Mei 2013

34



Kwa Mkoa wa Kaskazini Pemba vikundi 
vilivyofaidika na misaada hiyo ni Kikundi cha Ushirika 
cha Tupendane, kinachojishughulisha na shughuli 
za ushoni wa nguo na ufumaji wa mashuka, Kikundi 
chengine ni cha Alla Atosha, wanaojishughulisha 
na kilimo cha migomba, ufumaji na saloon, kikundi 
cha Nia njema kinachojishughulisha na utengenezaji 
wa nguo za batiki na kikundi chengine cha 
Tuhamasike, kinachojishughulisha na ufugaji wa 
ng’ombe wa maziwa na kazi za ufinyanzi wa vyungu 
na mikungu.

Mama Mwanamwema aliwataka wananchi wa 
vijiji hivyo kufikiria zaidi hatua za kuanzisha miradi 
ya maendeleo badala ya kupoteza muda mwingi 
kusikiliza propaganda za baadhi ya watu wasioitakia 
mema Zanzibar ambao wamekuwa wakisambaza 
taarifa zisizokuwa za ukweli kupitia mitandao ya 
kijamii zenye lengo la kuchafua hadhi  na heshima 
ya vijiji vyao.

Ziara ya Mama Mwanamwema Shein na Mama Asha Suleiman Mkoa wa Kaskazini Unguja tarehe 8 Mei 2013
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T
okea kuchaguliwa kwake kuwa Rais wa 
Zanzibar ma Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi miaka minne iliyopita, Dk. 

Ali Mohamed Shein amekuwa akifanya ziara katika 
nchi mbali mbali za nje kwa lengo la kuimarisha 
uhusiano baina ya nchi alizozitembelea na Tanzania 
na hasa Zanzibar, na kutafuta fursa zitakazosaidia 
kuimarisha uchumi wa nchi hizo kwa kuanzisha 
miradi ya uwekezaji kwa maslahi ya pande zote 
husika.

Ziara ya kwanza ya Dk. Shein nchi za nje baada 
ya kuapishwa kuwa Rais wa Zanzibar ilikuwa ni 
ziara nchini Uturuki iliyofanyika kuanzia tarehe 28 
Aprili, 2011 hadi tarehe 2 Mei, 2011. Pamoja na 
mambo mengine ziara hiyo ilikuwa na  madhumini 
ya kuimarisha uhusiano uliyopo baina ya Uturuki na 

Ziara za Dk. Shein nje ya nchi

Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
jumla na kuendeleza ushirikiano katika nyanja za 
siasa, Uchumi na Biashara, Elimu na Afya. Maeneo 
mengine ni Miundombinu na Ujenzi, Kilimo, Uvuvi, 
Utalii, Utamaduni na Uwekezaji.
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Ziara ya Dk. Shein nchini Uturuki tarehe 28 Machi 2011



Katika ziara hiyo pande hizo zilikubaliana 
mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na Uturuki kusaidia 
kukiimarisha Chuo cha Kilimo Kizimbani ili 
kiweze kutoa wataalamu hadi kufikia kiwango cha 
stashahada, kuanzisha ushirikiano wa kimasomo 
baina ya Uturuki na Chuo Kikuu cha Taifa cha 
Zanzibar (SUZA) na kushirikiana katika kuendesha 
biashara ya utalii. 

Katika mazungumzo baina ya pande hizo mbili, 
ilikubalika kwamba Bunge la Uturuki na Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar yaanzishe uhusiano rasmi wa 
kikazi, na kwa upande wa sekta ya afya, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar itaandaa utaratibu wa 
kuwapeleka wataalamu wa Afya nchini Uturuki 
kujifunza masuala ya utafiti wa dawa na tiba.

Ziara nyengine ambazo Rais wa Zanzibar na 
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Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi amezifanya ni 
ziara katika Umoja wa Falme za nchi za Kiarabu 
Ras Al-Khaimah katika mwezi wa Novemba, 2011 
na nchini China na Vietnam mwezi Juni, 2013. 
Nchini Vietnam na China ilikubaliwa kwamba nchi 

Ziara ya Dk. Shein nchini Ras Al - Khaimah tarehe 12 Novemba 2011
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hizo zitashirikiana na Zanzibar katika kuimarisha 
sekta ya kilimo na uvuvi kwa kuzingatia uzoefu na 
utaalamu uliopo kwenye nchi hizo.

Nchi nyengine ni Uholanzi ambayo ziara ilifanyika 
mwishoni mwa mwezi wa Agosti hadi mwanzoni mwa 
mwezi Septemba 2013 ambako kama zilivyo nchi 
nyengine alikutana na wafanyabiashara wanaomiliki 
makampuni makubwa, ambapo mazungumzo 
yalihusisha uwezekano wa wafanyabiashara hao 
kuja kuwekeza Zanzibar. Miezi michache baadae 
wafanyabiashara hao wakiongozwa na Waziri wa 
Biashara za Nje wa Nchi hiyo Bibi Liliane Ploumen 
walifika Zanzibar ili kujionea wenyewe mandhari ya 
Zanzibar na fursa za kuwekeza.

Dk. Ali Mohamed Shein vile vile alitembelea 
nchini India ambako yeye na ujumbe aliofuatana 

Ziara ya Dk. Shein nchini China tarehe 28 Mei 2013
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nao walifikia makubaliano kadhaa ikiwa ni pamoja na 
India kusaidia jitihada za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika kuleta Mapinduzi ya Kilimo, ujenzi 
wa Chuo cha amali cha akinamama na kuialika 
kampuni ya Mahindra & Mahindra ili kuangalia 
uwezekano wa kampuni hiyo kunzisha biashara 
zake Zanzibar.

Mwamzoni mwa mwezi Septemba 2014, Rais wa 
Zanzibar alihudhuria mkutano wa tatu wa kimataifa 
wa nchi za visiwa uliofanyika nchini Samoa kabla ya 
kwenda visiwa vya Comoro tarehe 15 Juni 2013, 
kwa mwaliko wa Rais wa nchi hiyo Dk. Ikililou 
Dhoinine.

Funzo lililopatikana kutokana na ziara mbali mbali 

Ziara ya Dk. Shein nchini Vietnam tarehe 23 Novemba 2012

za Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi nchi za nje ni kwamba uimara 



Ziara ya Dk. Shein nchini Uholanzi tarehe 27 Agosti 2013

wa kisiasa, amani na utulivu kwa jumla ni muhimu 
katika kuwavutia wawekezaji kuja Zanzibar kuliko 
sehemu nyengine ya Afrika na hivyo kuongeza kasi 
ya maendeleo. 

Historia ya visiwa vya Zanzibar na nafasi 
yake kijiogorafia ni kivutio kikubwa cha utalii na 
wawekezaji kutoka nchi za nje. Fursa ya kupanua 
biashara mbali mbali ikiwemo utalii, bidhaa za 
kilimo, vifaa vya kilimo, vyakula na kadhalika ni 
kubwa iwapo juhudi za makusudi zitachukuliwa 
kujitangaza katika nchi mbali mbali duniani. 
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Ziara ya Dk. Shein nchini Comoro tarehe 15 Septemba 2014 Ziara ya Dk. Shein nchini Samoa tarehe 1 Septemba 2014
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Ziara ya Dk. Shein nchini India tarehe 1 Februari 2014



M
azingira ni suala mtambuka ambalo 
linagusa sekta zote za kiuchumi na 
kijamii. Ni dhariri kwamba uharibifu 

wa mazingira ni tishio la taifa zima na mazingira 
endelevu ni muhimu kwa maslahi ya vizazi vya 
sasa na vizazi vijavyo. Katika kuendeleza suala 
la uhifadhi wa mazingira, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya wamu ya saba, pamoja na mambo 
mengine, suala hilo linashughulikiwa na Ofisi ya 
Makamo wa kwanza wa Rais.

Aidha, Ofisi hii imepewa jukumu la kusimamia, 
kuratibu na kuhakikisha kuwa jamii ya Zanzibar 
inaishi katika mazingira endelevu bila ya athari za 
Ukimwi, VVU, dawa za kulevya na inavyolinda haki 
na fursa za watu wenye ulemavu.

Kama zilivyo Wizara nyengine za Serikali, Ofisi 
ya Makamo wa kwanza wa Rais imeripoti mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa majukumu yake ya 
kila siku. 

Miongoni mwa mambo ambayo Serikali 
imeelekezwa na Ilani ya CCM 2010 – 2015 
kuyafanya katika suala zima la mazingira, na ambayo 
yametekelezwa kwa ufanisi mkubwa ni pamoja na 
kuandaa sera ya mazingira na  kusimamia utekelezaji 

Uhifadhi wa Mazingira, Dawa za Kulevya 
na Ukimwi

Uongozi wa Ofisi ya Makamo wa Kwanza wa Rais umekuwa 
ukishiriki kikamilifu katika utekelezaji wa malengo ya ofisi 
hiyo. Miongoni mwa matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani 
ya ofisi hiyo ni pamoja na Kampeni ya Uhifadhi Mazingira, 
Uanzishwaji wa Mfuko wa Walemavu pamoja na Uzinduzi wa 
Sera ya Mazingira
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Hali halisi katika soko la mboga Mombasa



wa mpango wa Hifadhi ya Mazingira katika maeneo 
ya ardhi, bahari na ukanda wa pwani.

Vile vile suala la kuwaelimisha wananchi juu ya 
umuhimu wa utunzaji na uhifadhi wa mazingira katika 
maeneo ya makazi na sehemu za kazi, viwanda na 
mahoteli nalo limesimamiwa ipasavyo katika kipindi 
hiki cha miaka minne.

Jitihada za kuimarisha zoezi la kitaifa la kupanda 
miti na miti ya asili kila mwaka katika maeneo mbali 
mbali yakiwemo waliyotengwa maalum kwa ajili 
hiyo zimechukuliwa na Serikali ambapo viongozi wa 
vitongoji, vijiji na mitaa wamekuwa wakipita mara 
kwa mara  kukagua miti iliyoapandwa ili kuhakikisha 
kuwa miti hiyo inastawi.

Kuhusu jitihada za matumizi ya dawa za kulevya, 
Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais imeweza kuandaa 
mkakati wa uingizaji na utumiaji wa madawa ya 
kulevya kwa kuwashirikisha masheha pamoja na 

polisi jamii. Hatua hiyo inatazamiwa kuleta mafanikio 
makubwa katika kupunguza matumizi ya dawa hizo 
kwa vile jamii itakuwa imeshirikishwa kikamilifu 
katika utekelezaji wa mpango huo.

Aidha, Ofisi hii imeweza kufanya tafiti moja 
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Uzinduzi wa mkakati wa Tabianchi

Athari za kimazingira katika kijiji cha Fungurefu, Mkokotoni



kwa ajili ya watu  wenye ulemavu ili kujua mahitaji 
yao muhimu katika maisha yao ya kila siku. Utafiti 
huo pia umezingatia jinsi gani watu wenye ulemavu 
wanaweza kufikiwa kwa urahisi na namna ya 
kuwapatia haki yao ya elimu kwa kuzingatia ulemavu 
walionao na nanma ya kuweza kuwawekea mazingira 
rafiki kulingana na hali zao. 

Ofisi ya Makamo wa kwanza wa Rais imeweza 
kuanzisha mfuko wa Watu Wenye Ulemavu pamoja 
na  bodi mpya ya Tume ya Ukimwi kwa lengo la 
kuongeza ufanisi wa kazi zake.

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais imetenga fungu maalum kwa ajili ya kuzisaidia 
nyumba za kurekebisha tabia “SOBER HOUSE” 
kwa vijana walioamua kuacha matumizi ya dawa za 
kulevya.

Sambamba na hatua hiyo, Serikali imeweka eneo 
maalum kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya karekebisha 
tabia. Eneo hilo liko KIDIMNI katika Wilaya ya Kati 
Unguja.

Madawa ya kulevya pamoja na maambukizi ya 
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VVU ni miongoni mwa changamoto 
kubwa zinazowakabili vijana 
wa Zanzibar.  Dawa za kulevya 
zimekuwa  zikiathiri  afya za 
watumiaji ambao  wengi wao ni  
vijana  na hudhoofisha nguvu kazi 
na uchumi wa Taifa.

Aidha, upo uhusiano mkubwa 
kati ya matumizi ya dawa hizo na 
maambukizi ya VVU.

Ili kuendeleza mapambano dhidi 
ya  dawa za kulevya na kudhibiti 
maambukizi ya VVU, Serikali 
imekuwa ikisimamia hatua mbali 
mbali zenye lengo la kupunguza au 
kuondoa kabisa tatizo hilo.

Miongoni  mwa hatua  hizo ni pamoja na 
kuendeleza kushirikiana na asasi za kijamii katika 
kuhamasisha na kuelimisha vijana athari  za dawa 
za kulevya ni kuwashawishi waachane na matumizi 
ya dawa hizo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed  Shein na mkewe 
Mama Mwanamwema Shein walipata fursa ya 
kuwatembelea vijana waliokuwa wameathirika na 
dawa za kulevya na ambao wako kwenye  nyumba  
maalum za  kurekebisha tabia za vijana huko “ 
Sober house” iliyoko Limbani wete.



O
fisi ya Makamu wa Pili wa Rais kwa 
kupitia Idara na Tasisi zake katika 
kipindi cha miaka minne (2010-2014) 

imepata mafanikio makubwa ya kiutendaji. Ofisi 
imefanikiwa kusimamia na kuratibu miradi midogo 
midogo ya wananchi kwa kupitia mpango wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF II na III) na mfuko 

TASAF, CDF na Kero za Muungano
zimeratibiwa ipasavyo

Shughuli za ukaguaji wa miradi ya maendeleo kwenye maeneo 
mbali mbali Unguja na Pemba, kuonana na Wananchi 
kuzungumzia utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya Serikali 
pamoja na changamoto zake, kama inavyoonekana pichani 
zimekuwa kazi za msingi ambazo zimekuwa zikifanywa na 
Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais katika kipindi cha miaka 
minne iliyopita
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Makamo wa Pili wa Rais akizungumza na wananchi wa kijiji cha Donge



wa maendeleo ya jimbo (CDF) kwa lengo la Serikali 
kuwasaidia wananchi wake kupunguza umaskini. 
Katika Utekelezaji wa TASAF awamu ya III, zaidi ya 
kaya 6,000 zinanufaika na mpango huo kwa Unguja 
na Pemba. Kwa upande wa mfuko wa maendeleo 
ya Jimbo jumla ya majimbo 50 Unguja na Pemba 
yamepatiwa fedha kwa awamu tatu.

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais imefuatilia 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama Tawala 
(CCM) ya mwaka 2010-2015  katika Wizara zote 
za SMZ  na kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Ilani 

hiyo kwa kipindi cha miaka miwili (2010-2012). 
Aidha, Ofisi inaendelea na maandalizi ya taarifa ya 
utekelezaji wa ilani kwa kipindi cha miaka mitano 
(2010 – 2015).

Ofisi imeendelea kuratibu vikao vya kero za 
Muungano kati ya Waziri Mkuu na Makamu wa Pili 
wa Rais kwa uongozi wa  mwenyekiti Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pia 
kuratibu vikao vya mashirikiano kati ya SMT na 
SMZ.
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Uzinduzi wa Kiwanda kipya cha Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali Maruhubi Zanzibar tarehe 28 Disemba 2013



Ofisi  imeandaa sera ya kukabiliana na maafa 
ya mwaka 2013, Mkakati wa mawasiliano wakati 
wa maafa na mpango wa kujikinga na kukabiliana 
na maafa, ngazi ya Wilaya. Aidha, Ofisi imeandaa 
muongozo wa ufatiliaji na tathmini wa sera ya 
maafa.

Ofisi kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri 
ya Tanzania ,Mashirika ya Kimataifa na Taasisi 
zisizokuwa na Serikali ilisimamia na kuratibu uokoaji 
wahanga wa ajali mbili kubwa za Meli MV Spice 
Islander 1 iliyotokea Oktoba 2011 na MV Skagit 
iliyotokea Julai 2012 na kusimamia na kuratibu  
michango ya fedha kwa waathirika wa maafa hayo .

Ofisi imeimarisha shughuli za upigaji chapa kwa 
kufanya  matengenezo makubwa ya jengo jipya la 
kiwanda cha uchapishaji  Maruhubi na kununua na 
kufunga mashine mpya za kisasa za digitali. Kiwanda 
tayari kimehamia maruhubi na tayari kimeanza 
kufanya kazi.

Ofisi imesimamia na kuratibu ufunguzi wa  
ofisi ya COSTECH Zanzibar. Aidha COSTECH  
inaharamia  masomo katika ngazi ya shahada ya pili 
fani ya utafiti kwa wanafunzi 13  wa Zanzibar

Ofisi imesimamia kwa ufanisi mkubwa 
maadhimisho ya sherehe za miaka 50 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, ambazo zilikuwa za kipekee na aina 
yake. Maadhimisho hayo yalijumuisha Maonyesho, 
Michezo, Fensi na siku ya kilele ya maadhimisho 
hayo. Aidha, Ofisi kwa kushirikiana na ofisi ya 
Waziri Mkuu  imeratibu maadhimisho ya miaka 50  
ya Muungano  wa Tanganyika na Zanzibar .

Katika kipindi hiki cha miaka minne, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais kupitia Baraza la Wawakilishi 
imepitisha kiasi ya miswada 36 ya sheria na jumla 
ya maswali 873  yaliulizwa na kujibiwa. Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar kupitia njia mbali mbali 
limekuza mashirikiano na mahusiano na Mabunge 
mengine Duniani.

Aidha, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais kupitia 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar iliendesha chaguzi 
ndogo tatu (3) za Kidemokrasia katika majimbo ya 
Kiembesamaki, Uzini na Bububu. Vile vile, Tume 
ilifanya uchaguzi mdogo wa wadi ya Kiboje Wilaya 
ya kati. Katika chaguzi hizo wagombea wa Chama 
Cha Mapinduzi walipata ushindi. Tume ya uchaguzi 
imeliimarisha daftari la kudumu la Wapiga Kura .
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Malipo ya fidia kwa wananchi wa Tumbatu
Makamo wa Pili wa Rais na wanafunzi wa madrasa katika kijiji 
cha Makunduchi



Maslahi na motisha kwa wafanyakazi ni mambo yaliyopewa 
msukumo maalum na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
awamu ya saba inayoongozwa na Dk. Ali Mohamed Shein 
kama inavyoonekana pichani ambapo ndugu Khamis Mikidadi 
anakabidhiwa zawadi ya Tsh. 500,000 taslim kutokana na 
utumishi wake ulitukuka kwenye sekta ya umma.

K
wa kujua kuwa 
wafanyakazi ni 
rasilimali watu 

na ndio msingi wa mageuzi 
yote ya kiuchumi na kijamii, 
Serikali imeweza kuimarisha 
mazingira bora ya kazi 
pamoja na kuongeza mara 
mbili kima cha chini cha 
mishahara ya watumishi wa 
umma kutoka Tsh 100,000 
- 125,000 mwaka 2011/12. 
na Tsh 125,000 - 150,000 
mwaka 2013/14. Aidha, 
katika mwaka 2013/14 SMZ 

Sekta ya Wafanyakazi na Wajasiriamali

ilifanya mazingatio maalum kwa watumishi wenye 
uzoefu usiopungua miaka 15 ya kazi na ambao ngazi 
yao ya elimu havizidi ngazi ya cheti. Wafanyakazi 
hao wameengezwa wastani wa Tsh 75,000 kutoka 
150,000 - 225,000.hatua ambayo haijawahi 
kufanywa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
tokea Mapinduzi ya tarehe 12 Januari 1964.
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K
wa kutambua kwamba wananchi waliowengi 
bado ni masikini na wanakabiliwa na 
tatizo la ukosefu wa maarifa, ujuzi na 

mitaji katika kilimo, biashara na ujasiriamali hali 
ambayo ni kizuizi cha maisha bora na mapambano 
dhidi ya umasikini, tumeendeleza mafunzo na elimu 

ya ujasiriamali sambamba na kuimarisha mfuko wa 
uwezeshaji wa wananchi kiuchumi kwa lengo la 
kukuza uwezo wake wa kutoa mikopo kwa wananchi 
walio wengi zaidi. Aidha, Serikali itaendelea kuunga 
mkono uundwaji wa vikundi vya SACCOS.
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Kiwanda cha kukaushia Embe Cheju



Miaka 50 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar

M
apinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12 Januari 
1964, ndio tukio kubwa na muhimu la 
kihistoria kwa visiwa vya Zanzibar. Tukio 

hilo ndilo lililowakomboa Wazanzibari wote kutoka 
katika makucha ya ukoloni na kujenga mazingira 
muafaka ya Zanzibar huru kuungana na Tanganyika 
huru. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, 
Serikali imeendelea kuyalinda Mapinduzi hayo ikiwa 
ndio msingi wa maendeleo kamili, uhuru, haki, usawa 
wa binadamu na heshima ya kweli ya Wazanzibari.

Maadhimisho ya sherehe za miaka 50 ya Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar tarehe 12 Januari, 2014
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Miaka 50 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar

M
uungano wa Tanganyika na Zanzibar 
ambao ni wa kipekee katika Bara la Afrika 
umefikia miaka 50 tokea kuasisiwa kwake 

hapo tarehe 26, Aprili 1964. Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa 
katika kipindi cha miaka minne iliyopita, imeendelea 
kuhakikisha kuwa Muungano huo unazidi kuimarika 
pamoja na kujenga mazingira endelevu ya kuimarisha 
fursa za kiuchumi miongoni mwa wananchi wa kila 
upande kwa lengo la kuwataka waone na kuamini 
kwamba Muungano huo sio tu ni ngao madhubuti 
ya umoja, amani na mshikamano wao, lakini pia ni 
daraja lisilotetereka la kuwafikisha katika azma yao ya 
kuondokana na umasikini na kuharakisha maendeleo 
ya Taifa kwa jumla

Maadhimisho ya sherehe ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
kutima miaka 50 tarehe 26 Aprili, 2014
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Wananchi wa Zanzibar wavuvi na wafugaji wamethibitisha kuwa 
mapinduzi katika sekta hizo yameweza kuwaletea tija zaidi kuliko 
ambavyo walikuwa wamezowea miaka iliyopita. Hii imethibitishwa 
na wafugaji wenyewe wakati Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi alipowatembelea kwenye maeneo yao ya kazi 
Unguja na Pemba.

Sekta ya Ufugaji na Uvuvi

I
li kuleta Mapinduzi ya ufugaji, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa 
CCM imeendelea kuimarisha ufugaji wa kisasa 

wa ng’ombe wa maziwa, mbuzi na kuku wa nyama 
na mayai kwa lengo la kuongeza tija na kipato cha 
wafugaji.

Katika kipindi hiki cha miaka minne Serikali 
imeendeleza juhudi za kuwaendeleza wafugaji 
kupitia programu mbali mbali ikiwemo programu ya 
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kuimarisha huduma za mifugo (ASDP-L).  Zaidi ya 
vikundi 335 vya Unguja na Pemba vilipewa mafunzo.  
Wafugaji wapatao 3,200 walitembelewa na kupewa 
ushauri.  Vile vile, huduma za utafiti na utibabu wa 
wanyama ziliimarishwa na matengenezo ya Maabara 
ya Maruhubi na Chake Chake yalifanyika.

Kwa kuzingatia maumbile na jiografia ya Zanzibar, 
uvuvi ni shughuli muhimu ya kiuchumi miongoni 
mwa wananchi wa Zanzibar wanaoishi pembezoni 
mwa mwambao wa bahari. Serikali imeendelea 
kuwahamasisha wavuvi juu ya uanzishwaji wa vikundi 
vya ushirika na matumizi ya maarifa ya kisasa ili 
uvuvi wao uwe wa kisasa zaidi unaokidhi mahitaji ya 
soko la ndani.
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Mabwawa ya kufugia samaki



S
era ya michezo inahimiza suala la ujengaji na 
uendelezaji wa viwanja vya kisasa kwa ajili 
ya michezo mbalimbali ikiwemo ya ndani. 

Katika kuhakikisha kuwa azma hiyo inatekelezwa, 
Serikali imechukua juhudi kubwa za kukuza tasnia 
ya michezo na hasa mpira wa miguu.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein amekuwa 
akichukua juhudi maalum kufikia lengo hilo kwa 
kukutana na wanamichezo maarufu wastaafu ili 

Sekta ya Michezo

Dhamira ya dhati ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein katika 
kuimarisha sekta ya michezo nchini imedhihirika ndani ya 
miaka minne toka kuundwa kwa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar yenye muundo wa Umoja wa Kitaifa kwa ushiriki 
wake katika matukio tofauti ya michezo kama inavyoonekana 
pichani
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kubadilishana nao mawazo juu ya namna bora zaidi 
ya kuirejeshea Zanzibar umaarufu wake katika 
medali ya michezo.

Miongoni mwa mafanikio makubwa yaliyopatikana 
kimichezo katika kipindi hiki cha miaka minne ni 
pamoja na kuifanyia mapitio será ya michezo ili 
iendane na mazingira halisi ya sasa. 

Aidha, Baada ya kubaini kuwepo kwa malalamiko 
mengi kutoka kwa wanamichezo wa mpira wa 
miguu juu ya hali mbaya ya uwanja wa kuchezea 
wa Amani, Serikali iliamua kukabiliana na hali hiyo, 
ambapo imelazimika kuchukua hatua za dharura za 
kuirejesha sehemu hiyo ya kuchezea katika kiwango 
kinachohitajika. 

Hatua hiyo iliokuwa  ni ya  kuweka nyasi bandia 
katika uwanja huo wa Amani ili uendane na viwango 
vya Kimataifa. Zaidi ya shilingi 500,000,000/= 
zimetumika kwa kazi hiyo. Aidha, jengo la Budocan 
lililoko uwanja wa Amaan lililojengwa kwa ushirikiano 
unatumika kwa mchezo wa judo, karati pamoja na 
michezo mengine ya ndani.

Uwanja wa Gombani Pemba nao umefanyiwa 
marekebisho makubwa pamoja na kuezeka paa 
jipya ili kuwezesha kukidhi haja ya kutumika 
kwa mashindano ya Kimataifa. Uwanja huo pia 
uliongezewa haiba kwa kuwekwa taa kwa lengo 

la kuufanya uweze kutumika pia kwa nyakati za 
usiku. 

Katika kuuweka uwanja huo katika kiwango 
cha kimataifa, Wizara inayohusika na masuala ya 
Michezo hivi sasa imo katika  harakati za kujenga 
njia ya kukimbilia  kwa kutandika mpira (tartan) ili 
kutoa fursa ya michezo ya riadha kufanyika kwa 
ufanisi mkubwa. Lengo la harakati hizo ni kukamilika 
kwa kazi hiyo mwishoni mwa mwezi wa Desemba 
mwaka huu. 

Aidha, kwa kushirikiana na Serikali ya Japan, 
kiwanja cha Gombani kimejengwa jengo jipya 
litakalotumika kwa ajili ya michezo ya ndani. Jengo 
hilo litatumika kwa mchezo wa judo, karati pamoja 
na michezo mengine ya ndani.
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Dk. Shein akikabidhi kifimbo cha Malkia – Ikulu

Sherehe za Bonanza la Michezo katika kiwanja cha  Amani

Dk. Shein pamoja na wanamichezo walioshiriki mashindano ya 
riadha Maisara



U
ongozi wa Dk. Shein katika kipindi cha 
miaka minne umejenga mazingira mapya 
ya uwajibikaji kwa viongozi na watendaji 

pamoja na wananchi kufufua moyo wa kujitolea katika 
kuanzisha miradi yao ya maendeleo ili kupambana 
na hali ngumu ya umasikini.

Wanakijiji wa Ngomeni, Pemba;
Wananchi wa kijiji cha Ngomeni Shehia ya 

Mgelema Wilaya ya Chake Chake Kisiwani Pemba 
wameelezea kuridhishwa kwao na uongozi wa 
Dk. Shein kwa kuwa wenye mtazamo wa kusaidia 
maendeleo ya wananchi zaidi tofauti na baadhi ya 

viongozi wengine wa kisiasa ambao kwao suala la 
ubinafsi linaonekana wazi wazi. 

Bw. Khamis Machano Ali mkaazi wa Ngomeni 
shehia ya Mgelema amesema “Kilio kikubwa cha 
wananchi wa Ngomeni kabla na baada ya mapinduzi 
kilikuwa ni ukosefu wa barabara, lakini kwa kipindi 
cha miaka minne tu ya uongozi wa Dk. Shein, sasa 
Ngomeni imekuwa na barabara ya uhakika ya kwenda 
na kurudi kijijini na kinachosuburiwa ni kuwekewa 
lami hatua ambayo naamini haitachukua muda iwapo 
hali ya uchumi itaendelea kuwa nzuri”.

Wananchi wa Chimba, Pemba;
Nao wananchi wa kijiji cha Chimba wilaya ya 

Wete wameuelezea mfumo wa Dk. Shein wa kufanya 
ziara za mara kwa mara kutembelea Wilaya na 
Mikoa na kukutana na kuzungumza ana kwa ana 

Maoni ya Wananchi 

Wanahabari kutoka sehemu tofauti walitembelea vijijini kupata 
maoni yao kuhusiana na utekelezaji wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya wamu ya saba hasa Rais wa Zanzibar kama 
inavyoonekana kwenye picha.
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na wananchi wanaojishughulisha na kazi za kilimo, 
ufugaji na sekta nyengine, kuwa ni mfumo ambao 
unahitaji kuigwa na viongozi wengine kwa lengo la 
kuharakisha maendeleo na ushiriki wa wananchi 
katika utekelezaji wa mipango na mikakati ya 
Serikali.

 “Wananchi wa Chimba tulikuwa tumeshakata 
tamaa juu ya kufanikisha  mradi wa ujenzi wa kituo 
chetu cha afya ulioanzishwa  kwa nguvu za wananchi, 
lakini  kitendo chake cha kuweka jiwe la msingi 
la kituo hicho na nasaha zake kwetu ni mambo 
yaliyofufua upya ari yetu na kutufanya kukamilisha 
ujenzi wa kituo chetu hicho kwa haraka”, Alisema 
Maalim Hamad.

Wananchi wa Chanjaani, Pemba;
Kijana Salum Juma Salum mkaazi wa Chanjaani 

alitoa pongezi maalum kwa Dk. Shein kwa wazo 
lake la kufikiria kuanzisha  Wizara ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kwa lengo la kuongeza vipato 
kupitia makundi ya vijana na wanawake kwa 
kuzihusisha sekta za uvuvi, kilimo, ufugaji na kazi 
nyengine za mikono.

 “Tuachane na ushabiki na mitizamo ya kisiasa,  
tukiweka ukweli na uwazi, Dk. Shein amekuwa 
ndiyo nuru ya maendeleo ya wananchi wa Zanzibar” 
alisema kijana Salum ambaye ni mjasiriamali.

Wananchi wa Kajengwa, Unguja;

 “Zamani wananchi wa Kajengwa tulikuwa 
tukipata huduma za afya katika hospitali ya Koteji, 
Makunduchi, ambayo iko masafa marefu na kijiji chetu 
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na tulikuwa tukipata usumbufu pale tunapohitaji 
kupata huduma hiyo, lakini ilikuwa ikitulazimu 
kufanya hivyo, sasa usumbufu huo umetuondoka 
baada ya kupata kituo cha afya kwenye kijiji chetu; 
tunamshukuru sana Dk. Shein”, alisema Bwana 
Sigombe.

Wananchi wa Cheju, Unguja;
Bibi Hamida Mahamoud Mzee mkaazi wa kijiji 

cha Cheju ameielezea Cheju ya leo kuwa ni ya 
maendeleo na wananchi wamekuwa wakifaidika na 
huduma muhimu kama vile za barabara, maji na 
huduma za umeme ambazo alisema zinatokana na 
uongozi wa serikali ya awamu ya saba.

“Umaarufu wa kijiji chetu zamani ni  kilimo cha 
mpunga mabondeni tofauti na leo ambapo wananchi 

wengi wameanza kushajiika kujenga nyumba kubwa 
za kuishi kufuatia kuimarika kwa huduma muhimu 
za kiuchumi na kijamii”,  alisema Bibi Hamida. 

Wananchi wa Daya, Pemba;
Wananchi wa Shehia za Daya, Mtambwe Kusini 

na Kaskazini Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini 
Pemba wameishukuru na kuipongeza serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein kwa kukamilisha ujenzi wa 
barabara zao na kuwafanya wananchi wa vijiji vya 
Shehia hizo kuwa na uhakika wa kusafirisha bidhaa 
na mazao yao.

Bwana Faki Abdalla Hassan Mkaazi wa Mtambwe 
Kaskazini alisema kukamilika kwa ujenzi wa barabara 
yao kutatoa fursa kwa wananchi wa ndani na nje ya 

58

Mahojiano ya waandishi wa habari na Sheha wa Shehia ya Ngomeni kisiwani Pemba



kijiji chao kuitumia vizuri barabara kwa kuongeza 
wingi wa vyombo vya kusafiria na kuwa kichocheo 
cha kuongeza maendeleo yao.

Bi Rehema Khamis Ahmada alisema kuwepo kwa 
barabara ya kisasa katika kijii cha Mtambwe Kaskazini 
ni ukombozi wa wanawake kwani akinamama wengi 
walikuwa wakiteseka na hali ya ubovu wa barabara 
uliokuwepo hasa wakati walipokuwa waja wazito au 
wakiwa na watoto wachanga.

Wananchi wa Ukunjwi, Pemba;
Wananchi wa Kijiji cha Ukunjwi Jimbo la Gando 

Wilaya ya Wete Kisiwani Pemba wameelezea 
kuridhishwa kwao na utekelezaji wa ahadi  
zinazotolewa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi wakati wa Kampeni za uchaguzi  
mkuu sambamba na ahadi anazozitoa wakati wa 

ziara zake  za kutembelea wilaya na Mikoa mbali 
mbali ya Unguja na Pemba. 

Wamesema juhudi kubwa zinazochukuliwa na 
Dk. Shein katika utekelezaji wa ahadi zake kwa 
wananchi zinastahili kupongezwa na kuungwa 
mkono na wananchi pamoja na viongozi wote wenye 
mtazamo wa kuwaletea maendeleo wananchi wao.

Naye Bibi Khadija Khamis Juma mkaazi wa shehia 
hiyo ya Ukunjwi  amesema wananchi wa kijiji cha 
Ukunjwi sasa wanaweza kujiimarisha zaidi kufutia 
hatua ya kupatikana kwa umeme katika kijiji chao 
huduma ambayo imekuwa ukihitajika kwa miaka 
mingi.
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Mahojiano ya Rais na Waandishi wa habari katika kiwanja cha ndege cha Zanzibar



J
e! Ni nini siri ya 
mafanikio ya Serikali ya 
awamu ya saba yenye 
Muundo wa Umoja wa 

Kitaifa iliyodumu madarakani kwa 
muda wa miaka minne sasa?

1. Uvumilivu wa kisiasa 
miongoni mwa viongozi wa 
ngazi za juu wanaounda 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar yenye Muundo 
wa Umoja wa Kitaifa.

2. Dhamira ya kweli ya 
kutekeleza kwa vitendo 
yale yote yaliyoahidiwa 
kwa wananchi kwa mujibu 
wa hali inavyoruhusu 
pamoja na Rais mwenyewe 
Dk. Ali Mohamed Shein 

Kimetayarishwa na Idara ya Mawasiliano na Habari Ikulu 
na kuchapishwa kwa mashirikiano na Shirika la 

Mpango wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP

P.O.BOX: 2422
Zanzibar - Tanzania

Phone: +255 223 081/5
Fax: 024 223 3722

Email: com_ikulu@ikuluzanzibar.go.tz

Siri ya Mafanikio ya Dk. Shein

kukutana na watendaji na wananchi mara kwa 
mara kuzungumzia mafanikio na changamoto 
ambazo Serikali inakabiliana nazo katika 
kutekeleza mipango yake ya maendeleo.

3. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi kuungwa mkono na wananchi 
waliowengi, wananchi kukubali kujituma, kuacha 
kutekeleza miradi yao kwa kutegemea misaada 
ya wafadhili, kukubali kufanyakazi kwa kujitolea 
kila inapotokezea haja ya kufanya hivyo.

4. Washirika wa maendeleo kuzitambua juhudi za 
Serikali na kuziunga mkono kwa kutoa misaada 
mbali mbali kila inapohitajika.

5. Kuweka vipaumbele kwa mambo muhimu zaidi na 
kuyaacha mengine yakisubiri baadae kulingana 
na uwezo wa rasilimali fedha na watu.

6. Kudhibiti matumizi ya fedha za umma.


