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IDDI MUBARAK 

 

Kila sifa njema anastahiki Allah Subhaanahu Wa Taala, Aliyetupa uhai, 

afya njema na uwezo wa kuitekeleza na kuikamilisha ibada ya saumu 

kwa salama na amani. Kwa uwezo na rehma zake, Mola wetu Mtukufu,  

leo tumekutana hapa ikiwa ni siku ya furaha kwetu kwa lengo la kutoa 

shukrani zetu kwake na kujipongeza kwa kutekeleza amri yake aliyotupa 

ya kufunga Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. Alhamdulilah! 

 

Sala zetu na salamu tunaomba zimshukie Mtukufu wa daraja, Mtume 

wetu Muhammad (S.A.W) pamoja na Aali zake, Sahaba zake na Wafuasi 

wake wote waliofuata njia yake ya haki.  Mwenyezi Mungu atujaalie sote 

tuwe miongoni mwao. 
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Baada ya kumsalia Mtume Muhammad (S.A.W), nawaombea rehma na 

maghfira wazee, ndugu, jamaa, wahisani na Waislamu wote 

waliokwishatangulia mbele ya haki.  Allah awajaalie makaburi yao yawe 

nyumba katika nyumba za peponi kwa baraka za siku hii ya Idd el Fitr. 

Tunamuomba Mola wetu Mlezi azikubali saumu zetu na ibada nyengine 

zote tulizozifanya katika Mwezi huu Mtukufu na miezi ijayo. Allah 

atuzidishie imani, uwezo na tuyafuate aliyotuamrisha na kuyaacha yote 

aliyotukataza. 

 

Ndugu Wananchi, 

Natoa salamu zangu za dhati za Iddi kwenu nyote mliohudhuria katika 

Baraza hili na kwa wananchi wote wa Unguja na Pemba. Kwa hakika, 

kuitekeleza na kuikamilisha kwetu ibada ya saumu katika Mwezi Mtukufu 

wa Ramadhani ni sawa na tulioshiriki katika mafunzo ya kina ya kupigwa 

msasa. Mafunzo hayo yametuzindua katika uchamungu na 

yametuzidishia imani ya kumuweka mbele Mwenyezi Mungu kwa kila 

tunalolifanya katika maisha yetu.  Waumini wengi walizidisha kasi katika 

kusaidiana, kuhurumiana na kuvumiliana. Katika kipindi chote cha Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani, tuliishi na tulifanya shughuli zetu za kiuchumi 

na kijamii kwa kuheshimiana na kushirikiana bila ya kubaguana kwa ajili  

ya kutafuta fadhila na radhi za Mola wetu Mtukufu. Kwa hivyo, ni wajibu 

wetu tuiendeleze imani hio ya uchamungu tukijuwa kwamba, sisi ni 

wahitaji wa fadhila, baraka na neema zake katika kipindi chote cha 

maisha yetu hapa duniani na kesho akhera twendako. 

 

Ni muhimu kwa kila mmoja wetu azingatie kwamba, utamaduni huu wa 

kuishi kwa kuvumiliana na kushirikiana tuliouonesha kwa kiwango cha 
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juu katika Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, ni msingi muhimu wa kuilinda 

hali ya amani na utulivu ambayo Mola wetu Mtukufu ametujaalia nchini 

kwetu. Ukarimu, umoja na mshikamano wetu umekuwa ukipigiwa mfano 

katika nchi mbali mbali. Watu katika mataifa yaliyoendelea na 

yanayoendelea wanavutiwa sana na hali ya nchi yetu na viongozi wa 

nchi hizo  hawachelei kuelezea hisia zao za kuisifu Zanzibar namna 

tunavyoishi kwa amani, maelewano na udugu. Hii ni neema kubwa 

tunayopaswa kuifahamu na kuishukuru. Tuelewe kwamba bila ya 

kudumisha umoja na mshikamano wetu hatutaweza kupiga hatua za 

maendeleo.  

 

Ndugu Wananchi, 

Natumia fursa hii kuwapongeza na kuwashukuru masheikh, walimu na 

wanazuoni wetu, ambao katika maeneo mbali mbali walijitolea 

kuendesha darsa na kutupa mawaidha juu ya namna bora ya kuitekeleza 

ibada ya saumu katika kipindi chote cha Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, 

ili tuweze kunufaika na fadhila zake. Wametukumbusha namna bora ya 

kufanya ibada mbali mbali  na  kusisitiza juu ya suala la uchamungu 

katika mfumo mzima wa maisha kwa kipindi chote cha uhai wetu.  

 

Tunamuomba Mwenyezi Mungu,  Subhanahu Wa Taala, awalipe 

masheikh, wanazuoni na walimu hao kila la kheri na azikubali amali zao 

hizo kuwa ni “Sadakatul Jariya”.  Kadhalika, tunamuomba Mola wetu, 

nasi atupe wepesi wa nafsi katika kuyazingatia na kuyatekeleza yale 

yote waliyotufundisha kupitia mawaidha waliyokuwa wakiyatoa katika 

hadhara mbali mbali. Vile vile, nazipongeza Taasisi mbali mbali 

zilizokuwa zikitoa misaada kwa watoto yatima, wazee na wananchi 
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wengine, wakati wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani. Hiyo ni ishara njema 

ya kutambua wajibu wa kusaidiana katika jamii yetu.  

 

Ndugu Wananchi,  

Miongoni mwa mafunzo makubwa  tuliyoyapata kwa kutekeleza ibada ya 

funga ni kuzielekeza nafsi zetu katika utii wa sheria za dini na sheria za 

nchi yetu. Kwa kila tulichokuwa tunataka kukifanya  wakati tukiwa katika 

saumu, tulikipima kwa kuzingatia sheria.  Tulizidisha nidhamu katika 

sehemu za kazi, tulizidisha stara katika mavazi, tulitumia maneno mazuri 

na kauli nzuri wakati wa mazungumzo yetu na tulizidisha heshima  baina 

yetu. Inafurahisha kuona kwamba wananchi wengi walitii sheria na 

kanuni zinazotuongoza katika Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, kwani 

Uislamu unawataka watu wote waishi kwa kufanyiana mambo mema 

badala ya kufanyiana maovu kwa namna yoyote. Kwa hivyo, kama 

tulivyoweza kuishi kwa nidhamu na kutendeana mema tukiwa na khofu 

ya kuudhiana, ili tusibatilishe saumu zetu; basi tuendelee kuishi hivyo 

hivyo katika miezi mingine, ili tujiepushe na dhambi za kufanya maudhi 

ndani ya jamii. Katika kuonesha ubaya wa kufanyiana maudhi miongoni 

mwetu, Mola Wetu Muumba katika Suratul Ahzab aya ya 58 

anatwambia: 

“Na wale wanaowaudhi  wanaume waislamu na 

wanawake waislamu pasipo  wao kufanya kosa lolote bila 

ya shaka wamebeba dhulma kubwa na dhambi zilizo 

dhahiri”. 

 

Kwa hivyo, ni vyema tuendelee, kuyatekeleza majukumu yetu kwa faida 

ya kila mmoja wetu. Tujiepushe kufanya mambo ambayo yanawavunjia 
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heshima watu wengine katika jamii tunazoishi. Tukumbuke  kwamba 

nchi yetu inaongozwa kwa misingi ya sheria ambazo ni wajibu wetu sote 

tuzitii na tuzitekeleze. Sheria kuu ya nchi ni Katiba;  ambapo ibara ya 11 

(2) ya Katiba ya Zanzibar ya 1984, inasema: 

“Kila mtu, anastahili heshima ya kutambuliwa na 

kuthaminiwa utu wake”. 

 

Natoa pongezi kwa wananchi wote wa Zanzibar  ambao si Waislamu,  

kwa kushirikiana na ndugu zao Waislamu katika kipindi chote cha Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani na kuishi kwa misingi ya kuheshimiana na 

kupendana.  Ustahimilivu waliouonesha wakati wa Mwezi Mtukufu wa 

Ramadhani  ni  kielelezo cha kupevuka kwa ustaarabu wetu wa 

kustahamiliana pamoja na utamaduni mzuri tuliojijengea tangu kale na 

dahari wa kuishi  pamoja bila ya kujali tafauti zetu. Hali hii imechangia 

sana kuiendeleza hali ya amani na utulivu tuliyonayo ambayo ndio 

msingi  muhimu wa maendeleo.  Tumuombe Mola wetu atujaalie tuwe 

wenye kufuata sheria katika shughuli zetu za kila siku na tuishi kwa 

kuzingatia maadili mema  na aidumishe amani tuliyonayo nchini.  

 

Ndugu Wananchi, 

Tunapaswa tuendelee kutoa shukurani kwa Mola wetu Subhanahu Wa 

Taala  kwa kuweza kuitekeleza ibada ya funga katika  hali nzuri ya 

upatikanaji wa vyakula, kwani kadri tunavyozishukuru neema za Allah 

ndivyo anavyotuzidishia baraka. Katika Surat  Ibrahim,  aya ya  7,  

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: 

… “Kama mkishukuru nitakuzidishieni; na  kama 

mkikufuru, (jueni) kuwa  adhabu yangu ni kali sana.” 
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Nafahamu kwamba bado kuna changamoto kwa baadhi ya familia  

zenye kipato cha chini ambazo hazikumudu kununua mahitaji yao ya 

vyakula kama ilivyotarajiwa, licha ya kuwepo neema  ya upatikanaji wa  

vyakula mbali mbali katika maduka na masoko yetu. Tuiombee mema 

nchi yetu, ili Mwenyezi Mungu atupe mafanikio zaidi katika utekelezaji 

wa mipango yetu ya maendeleo yenye lengo la kuwanufaisha wananchi 

wote. Napenda nisisitize kwamba Serikali yetu, inafanya kila jitihada za 

kuuimarisha uchumi wetu, ili hatimae kila mwananchi awe na uwezo wa 

kukidhi mahitaji yake muhimu na kununua vitu anavyovipenda kwa ajili 

ya  familia yake.  Nnawashukuru na nnawapongeza wafanyabiashara 

wetu kwa kuhakikisha kuwa bidhaa muhimu ziliendelea kupatikana 

katika kipindi cha Ramadhani na hapana shaka zitaendelea kupatikana 

hata baada ya  Ramadhani na hapo baadae. 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika kipindi cha Mwezi Mtukufu wa Ramadhani,  kila mmoja wetu  

alionekana katika harakati za  kufanyakazi, ili kukidhi ongezeko la 

mahitaji, hasa katika kutafuta sikukuu za  watoto  na familia  kwa jumla.  

Sekta za kiuchumi, hasa biashara, kilimo, uvuvi, ufugaji na usafiri 

zilichangamkiwa na kuonesha taswira ya aina yake. Kwa hivyo,  ni 

vyema  tukahakikisha kwamba, katika miezi mingine, kila mmoja wetu 

anaiendeleza kasi na ari ile ile tuliyokuwa nayo  katika Mwezi Mtukufu 

wa  Ramadhani,  kwa lengo lile lile la kuongeza uzalishaji na kipato  kwa 

faida ya familia na nchi yetu kwa jumla. 
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Uislamu unatuhimiza kupenda kufanyakazi. Pale Muislamu anapofanya 

kazi kwa  nia safi, moyo mkunjufu na furaha, anapata ujira kutoka kwa 

Allah Subhanahu wa Taala. Miongoni mwa sababu za kuumbwa kwa 

mchana ni kutuwezesha kufanyakazi vizuri. Mwenyezi Mungu 

ametuthibitishia jambo hili katika Suratu An Nabaa,  aya ya 11  kwa 

kutwambia:  

“Na tukaufanya mchana kama kufufuka”  (wa kuchumia 

maisha) 

 

Kazi ndiyo msingi wa kuchumia maisha. Historia inatueleza kuwa  

manabii nao walifanya kazi mbali mbali. Walikuwa wakijitafutia riziki kwa 

njia ya halali kutokana na nguvu zao. Mtume Daud (A.S) alikuwa fundi 

sanifu wa mavazi ya chuma kwa ajili ya watu kujihami vitani. Mtume 

Zakaria (A.S) alikuwa fundi seremala, Sayyidna Muhammad (S.A.W) 

alifanya kazi ya biashara na Manabii wengine wengi walifanya kazi ya 

uchungaji na nyenginezo. 

 

Mtume wetu Muhammad (S.A.W), anatuhimiza Waislamu tupende 

kufanyakazi. Haya yanathibitika katika hadithi aliyoitoa na ikapokelewa 

na Abdillahi Bin Zubeir inayosema: 

“Mmoja wenu achukue kamba zake, kisha aende mlimani, 

aje na tita la kuni alilobeba mgongoni mwake na aliuze ni 

bora kwake”.   

 

Ndugu wananchi, 

Kwa hivyo, ni wajibu wetu kujenga utamaduni wa kupenda kufanyakazi. 

Hadithi hio, vile vile, inatuhimiza kuacha tabia ya kuchagua kazi,  pale 
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ambapo kazi nyengine  hazipo; hasa katika wakati huu ambapo tatizo la 

ajira ni changamoto kubwa hapa kwetu, katika nchi zinazoendelea na 

hata katika nchi zilizoendelea duniani.  Jambo muhimu la kuzingatia 

hapa ni kufanya kazi za halali ambazo Mwenyezi Mungu anaziridhia. 

 

Kwa bahati mbaya hivi sasa, wapo baadhi ya  vijana  ndani  ya jamii 

yetu ambao wanachagua aina ya kazi za kufanya.  Wanataka kazi za 

ofisini na kwenye vyombo vya ulinzi; ambazo ni chache hazitoshi.  

Wanapozikosa kazi hizo hupenda kuilaumu Serikali kwamba haiwapi 

ajira.  Wajibu wa Serikali ni kuwapa elimu vijana wetu, ili waitumie 

katika kuyaendesha maisha yao.  Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

itaendelea kuwapa elimu vijana wake na wakati huo huo inaendelea 

kuandaa programu mbali mbali za kuongeza nafasi za ajira kwa 

kuzingatia utaratibu wa MKUZA III.   

 

Ndugu Wananchi,  

Katika kuwasaidia wale ambao hawana ajira, hasa vijana, Serikali 

inaendelea kuuimarisha Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi tuliouanzisha 

kwa kuuongezea fedha. Katika kipindi cha miezi kumi iliyopita; Julai  

2017 hadi  30 Mei, 2018, jumla ya vikundi vya  uzalishaji mali 90  vya 

Unguja na Pemba, vikiwemo vikundi 32 vya vijana na  vikundi 9 vya 

watu wenye ulemavu vimepatiwa mikopo yenye thamani ya  TZS milioni 

695. Mikopo hio imeweza kutoa ajira kwa wananchi 2,013; kati yao 

wanaume 879 na wanawake 1134, katika sekta ya biashara, kilimo, 

ufugaji na viwanda vidogo vidogo.  
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Vile vile, Serikali inaendelea kushajiisha  uundaji wa vikundi vya ushirika 

pamoja na kutoa mafunzo  ya kazi na ujasiriamali kupitia  vyuo vya 

Amali tulivyovianzisha.  Idadi ya vyama vya ushirika inazidi kuongezeka, 

ambapo hadi  Machi, 2018 vilikuwa vimeshafikia, 3,333, ambapo Unguja 

vipo 2,198 na Pemba  1,135. Katika mwaka wa fedha 2018/2019, 

Serikali imetenga jumla ya TZS bilioni 1.19 kwa ajili ya kutekeleza 

Programu ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.  Nawahimiza vijana 

wafanye shime na hima ya kuzichangamkia fursa za uwezeshaji 

zinazotolewa na Serikali, ili waweze kujiajiri. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ili juhudi zetu za kupenda kufanya kazi ziwe na tija, ni muhimu  

tukazifanya kazi zetu kwa  njia za kitaalamu na kwa uadilifu. Katika 

hotuba yangu   niliyoitoa katika kilele cha Sherehe za Mei Mosi za 

mwaka huu, katika  Ukumbi wa Baraza la Wawakilishi - Wete Pemba,  

nilisisitiza haja  ya wafanyakazi katika sekta ya umma na binafsi 

kufanyakazi  kwa uadilifu na wasiwe wenye kutawaliwa na tamaa. Vile 

vile, nilisisitiza, umuhimu wa viongozi  kuwa wabunifu na  wenye 

kutumia vizuri elimu, ujuzi na maarifa,  ili kuleta ufanisi katika sehemu 

zao za kazi. 

 

Uislamu unatufundisha kwamba uadilifu na  ujuzi ni vigezo muhimu  

ambavyo mwajiri anapaswa kuvizingatia kabla ya kuajiri, na sisi 

Serikalini tunavitumia vigezo hivyo. Tunajifunza katika maisha ya Nabii 

Mussa (A.S.) kwamba aliwahi kupendekezwa na watoto wa Nabii Shuaib 

aajiriwe na baba yao kwa sababu ya  uadilfu aliokuwa nao. Haya 
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yanathibitika katika  Suratul Qasas  aya ya  26, pale Allah, Azza wa Jalla 

alipotuambia: 

Akasema mmoja wa  wale wawili : “Ewe baba yangu! 

mkodi   huyu. (awe anachunga wanyama wako badala 

yetu). Bila ya shaka mbora uwezaye kumwajiri ni ambaye 

mwenye nguvu, mwaminifu (Na huyu ana sifa zote hizo)”. 

 

Kadhalika, Mola wetu Muweza  anatufahamisha   umuhimu wa  kuwa na 

utaalamu au ujuzi wa kazi tunazozifanya au tulizoajiriwa kufanya.  

Maelezo ya Quran ya  kisa cha Nabii Yusuf (A.S), katika  Surat Yusuf, 

aya ya 55 yanatueleza:  

Akasema (Yusuf): “Nifanye mtazamaji wa hazina za nchi 

(yote); hakika mimi ni mlinzi mzuri na mjuzi hodari” 

 

Kwa hivyo, wafanyakazi wenzangu tulioko katika ajira ni wajibu wetu 

tuithamini na tuishukuru neema ya kupata ajira kwa kutekeleza 

dhamana na majukumu yetu kwa misingi ya uadilifu. Tuzilinde na 

tuziheshimu mali za umma na sehemu zetu za kazi. Tutambue kwamba 

kuna wenzetu hivi sasa wana mahitaji ya kutaka kufanya kazi, ili wawe 

wafanyakazi kama sisi, lakini bado hawajapata nafasi ya kuajiriwa.  

Tushikamane na tusiyumbe katika kuwa waadilifu kwenye kazi zetu.  

Tuendelee kuvipiga vita vitendo vya rushwa na tuwafichue miongoni 

mwetu wanaofanya vitendo hivyo.  Mafunzo tuliyoyapata katika Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani ya kuwa wakweli, waadilifu, wenye kustahamili 

na kukinai nafsi zetu, tuyaendeleze mafunzo hayo na tuyatumie katika 

maisha yetu ya kawaida. Serikali kwa upande wake, itaendelea 

kuwachukulia hatua kali wale wote, wanaoendeleza vitendo vya rushwa, 
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wabadhirifu wa mali za umma na wanaoshindwa kusimamia dhamana 

walizopewa. 

 

 

Ndugu Wananchi,  

Jamii yetu bado inakabiliwa na vitendo vya unyanyasaji na 

udhalilishaji wa kijinsia. Ili tuweze kushinda vita vya unyanyasaji na 

udhalilishaji wa kijinsia, lazima kila mmoja wetu atimize wajibu wake 

kwa kuzingatia mpango wa miaka mitano (5) wa kupambana na 

unyanyasaji na udhalilishaji wa kijinsia ambao tuliuzindua mwezi wa 

Agosti mwaka 2017. .Juhudi za pamoja zinahitajika katika 

kuutekeleza Mpango huu kwa ufanisi tunaoukusudia. Katika 

kuhakikisha utekelezaji wa mpango huo kwa mafanikio makubwa, 

naiagiza Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na Watoto 

pamoja na kazi nzuri wanayoendelea kuifanya katika kulishughulikia 

suala hili, waandae mafunzo maalum ya kuihamasisha na kuielimisha 

jamii na sekta zinazohusika, ili waufahamu wajibu wao katika 

kulimaliza tatizo hili. Jeshi la Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 

na Mahakama zetu, nazo ziendelee kuyatekeleza majukumu yao 

vizuri, ili kesi za udhalilishaji na unyanyasaji wa kijinsia ziweze 

kusikilizwa kwa haraka. Kadhalika, Viongozi wa Mikoa na Wilaya 

itawalazimu waandae kazi zenye kutoa matokeo ya haraka zaidi 

katika kuendesha mapambano haya.  Ni muhimu kwa kila Mkoa 

kuweka takwimu sahihi za vitendo hivyo, ili zisaidie katika kufanya 

tathmini na kuandaa mikakati imara.  
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Miongoni mwa jitihada za kuhakikisha kwamba tunatimiza wajibu 

wetu katika kuzingatia mpango wa miaka mitano (5) wa kupambana 

na unyanyasaji na udhalilishaji wa kijinsia; wazazi na walezi sote 

inatulazimu tuongeze nguvu na tushirikiane katika malezi ya watoto 

wetu. Ni lazima, tuifuatilie mienendo ya watoto wetu. Vile vile, tusisite 

kuwahoji pale ambapo tunawaona  na vitu ambavyo hatuelewi 

wanakovipata. Tujifunze kwa Nabii Zakaria (A.S), mlezi wa Bibi 

Maryam binti Imran. Katika Surat Al Imran, aya ya 37, Quran inatupa 

mafunzo hayo kwa kusema:  

“… Kila mara Zakaria alipoingia chumbani (kwake 

Maryam) alikuta vyakula pamoja nae (huyo Maryam). 

Akasema, Ewe Maryam unapata wapi hivi?” 

 

Hivyo, na sisi tuwalize watoto wetu, umevipata wapi hivi maana dunia 

imeharibika. 

Ndugu Wananchi,  

Kwa mara nyengine, napenda kuwaasa wazazi na walezi kwamba, 

inapotokezea kosa la udhalilishaji ambalo limefanywa na mtu wa 

familia, hatupaswi kabisa kulitolea hukumu na kulimaliza kifamilia. 

Tunapoamua kuyamaliza matatizo haya kifamilia au kuchelea kutoa 

ushahidi sahihi katika vyombo vya sheria, inakuwa ni sawa na 

kudhoofisha jitihada za Serikali na kuyaendeleza maovu. 

 

Mwenyezi Mungu anatwambia katika surat Al Anaam, kwenye 

sehemu ya aya 152: 
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“… Na msemapo (katika shahada na penginepo) semeni 

kwa insafu ingawa ni jamaa,(usimpendelee kwa ajili ya 

ujamaa uliyo baina yenu)”. 

  

Naamini kwamba umoja ni nguvu, na iwapo kila mmoja wetu 

atatekeleza ipasavyo wajibu wake katika mapambano dhidi ya 

unyanyasaji wa kijinsia na udhalishaji wa watoto, Inshaallah, 

tutafanikiwa.  

 

Ndugu Wananchi, 

Kujaaliwa kupata  watoto ni jambo jema kwa familia na taifa kwa jumla. 

Katika Quran Tukufu jambo la kupata mtoto, limetajwa kuwa ni  ishara 

njema. Tukirejea katika Surat Maryam aya ya 7, Mwenyezi Mungu 

anamwambia Nabii Zakaria: 

“Ewe Zakaria! Tunakupa habari njema ya (kuwa utazaa) 

mtoto,  jina lake ni Yahya…..” 

 

Kwa hivyo, ni wajibu wetu  kushukuru neema ya kupata watoto  kwa 

kuwapa malezi na kuwaepusha na vitendo viovu, vikiwemo vya 

udhalilishaji wa kijinsia.  

 

Katika kupambana na vitendo vya udhalilishaji ni wajibu wetu, vile vile, 

tuzingatie suala la kuendeleza  malezi bora ya watoto wetu kwa mujibu 

wa maadili, silka na utamaduni tulioachiwa na wazee wetu. Nyote ni   

mashahidi kuwa malezi yetu hivi sasa  yana mtihani mkubwa. Kila mzazi 

na wanawe. Hapo zamani watoto hulelewa na kiambo au mtaa mzima. 

Kila mzee  katika mtaa alikuwa ni mzee wa watoto wote na walitakiwa 
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wamuheshimu na wamtii. Utamaduni huu ulisaidia sana watu 

kuheshimiana  na  kuwapa usalama watoto katika mitaa, hata pale  

wazazi wao wanapokuwa hawapo. 

 

Katika juhudi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar za kuzilinda mila zetu, 

silka zetu na utamaduni wetu, Serikali imeunda  Wizara ya Habari, Utalii 

na Mambo ya Kale pamoja na Wizara ya  Vijana, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo.  Wizara hizi, pamoja na mambo mengine, zimeundwa, ili  

kuhakikisha  kwamba mambo yetu ya asili yanadumishwa, silka zetu na  

utamaduni  wetu unaendelezwa. Miongoni mwa mambo ya utamaduni  

yanayopaswa kusimamiwa  kwa karibu  ni silka na malezi ya watoto 

wetu.  Kwa hivyo,  wazazi na walimu tuna wajibu wa  kushirikiana katika 

kuhakikisha kwamba  jamii yetu inapata mustakabali mwema. 

 

Ndugu Wananchi, 

Malezi bora ndio msingi wa kupata  raia wema, wazalendo na 

watakaotuwezesha kuwa na jamii yenye  maadili mema. Miongoni mwa 

jitihada za kuwajengea watoto wetu misingi imara ya maisha yao ya 

baadae, ni kuimarisha ustawi wao  na kuwaandaa kuwa raia wema 

wenye elimu, maarifa na uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya karne 

ya 21. Katika kuyatekeleza mambo hayo, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar, imefanya juhudi kubwa katika kuimarisha sekta ya elimu, 

kuanzia elimu ya Maandalizi, Msingi, Sekondari hadi Chuo Kikuu.  Mwaka 

2016/2017 Serikali iliondoa michango ya wazazi kwa skuli za msingi na 

mwaka wa fedha 2018/2019 imeondoa michango ya wazazi katika 

kugharamia elimu ya Sekondari na sasa itatolewa bila ya malipo. Kwa 

hivyo, elimu ya Msingi na Sekondari sasa itatolewa bure hapa Zanzibar. 
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Hatua hio, ina lengo la kutekeleza dhamira ya Mapinduzi yetu Matukufu 

ya 1964, kwa misingi ile ile iliyoasisiwa na Marehemu Mzee Abeid Amani 

Karume ya kutoa elimu bure kwa watoto wote wa Zanzibar bila ya 

ubaguzi. 

 

Katika kuona kuwa watoto wetu, hasa wa  Skuli za Sekondari  wanapata 

mazingira mazuri  ya  kusomea,  Serikali imeiagiza Wizara ya Elimu na 

Mafunzo ya Amali ilifanyie kazi suala la  kuziendeleza huduma za 

dakhalia kwa ukamilifu. Serikali itahakikisha kwamba huduma za 

dakhalia zinaendelezwa na zinafanikiwa. Huduma hizi, mbali ya kuwapa 

wanafunzi muda mzuri  na utulivu wa kushughulikia masomo yao, vile 

vile, wazazi wanapata utulivu kwa kujua  kwamba  watoto wao wanaishi 

katika mazingira yaliyo salama. Kadhalika,  maisha ya dakhalia 

huwasaidia watoto kujuana na kujenga nidhamu ya uzalendo,  ambalo ni 

jambo la msingi katika kujenga umoja wa kitaifa.  Vile vile, dakhalia 

zinawafunza watoto mbinu mbali mbali za kukabiliana na maisha wakati 

watakapoishi mbali na familia zao. 

 

Ndugu Wananchi,  

Kuwepo kwa  tatizo  la mmong’onyoko wa maadili katika jamii yetu   

kunachangiwa sana  na athari za malezi na uvunjaji wa sheria. Hivi sasa, 

tunasikia malalamiko kutoka hospitali zetu kwamba baadhi ya watoaji 

huduma za afya hutumia lugha isiyofaa   kwa wagonjwa.  Baadhi yao 

wanakwenda kinyume  na maadili ya  kazi zao  na  wengine hawazingatii 

sheria ya Utumishi wa Umma Namba 2 ya mwaka 2011 na Kanuni zake. 

Inatupasa tuelewe kwamba maadili mema yanatuepusha na migongano 

katika jamii. Vile vile, huwaepusha vijana wetu na vitendo vinavyoweza 
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kuathiri maisha yao, ikiwa ni pamoja na  matumizi ya dawa za kulevya 

na matumizi mabaya ya mitandao. Vile vile,  maadili mema yanaiongoza 

jamii katika kuzingatia umuhimu wa kuyalinda mazingira na kudumisha 

usafi, kuishi  vyema kwa salama na kupata  ustawi katika jamii yetu. 

 

Ndugu Wananchi,  

Tunamshukuru Mwenyezi Mungu  kwa kutuwezesha kufunga mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani kwa salama bila ya kukabiliwa na  miripuko ya 

maradhi, hasa kipindupindu.  Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, 

miripuko hii ya maradhi  ilikuwa ikiathiri baadhi ya tamaduni zetu, kama 

vile kula pamoja katika mikusanyiko.  Hata hivyo, hatuna budi 

tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa uwezo wake, kwa mwaka huu 

kutujaalia mazingira mazuri yaliyopelekea kuifunga Ramadhani kwa 

salama na amani. 

 

Vile vile, natoa  shukurani   na  pongezi kwa wananchi kwa kuzingatia 

maelekezo ya wataalamu wa afya katika kukabiliana na kujikinga na 

maradhi ya miripuko na kudumisha usafi. Ni wajibu wetu tuendeleze 

kwa furaha mwenendo huo, ili tuweze kuishi kwa salama tukiwa na siha 

njema. 

 

Serikali inaendelea kuchukua hatua, ili afya za wananchi ziendelee 

kuimarika kwa  kutekeleza mikakati mbali  mbali, ikiwemo kuongeza 

bajeti ya Sekta ya Afya pamoja na bajeti ya ununuzi wa dawa na vifaa 

vya utibabu. Katika mwaka wa fedha 2018/2019, Serikali imetenga 

jumla ya TZS bilioni 12.7 kutoka  TZS bilioni 7.0 za mwaka 2017/2018 

sawa na ongezeko la asilimia 81.4, kwa ajili ya ununuzi wa dawa na 
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vifaa vya utibabu.  Kadhalika, Bajeti Kuu ya Wizara hio, imeongezwa 

kutoka TZS bilioni 72.9 mwaka 2017/2018 hadi TZS bilioni 93.2 mwaka 

2018/2019, sawa na ongezeko la asilimia 27.8 na kwa hivyo huduma za 

afya zitaimarishwa katika Idara zote kama hotuba ya Waziri wa Afya ya 

Bajeti ya mwaka huu ilivyofafanua. 

 

Bajeti hio itaiwezesha Serikali kuendeleza lengo la Mapinduzi Matukufu 

ya 1964 la kutoa huduma za afya bure kwa msingi wa usawa kwa 

wananchi wote wa mjini na mashamba, kwa Unguja na Pemba. 

 

Ndugu Wananchi, 

Leo ni siku ya furaha kwa Waislamu wote duniani, wananchi wote wa 

Zanzibar walio Waislamu na wasiokuwa Waislamu.  Isitoshe, ni furaha 

kubwa kwa familia zetu hasa watoto. Ni siku ambayo familia zetu 

hupata wasaa wa kukutana na kutembeleana kwa furaha.  Kwa hivyo, 

nasisitiza juu ya kuisherehekea vyema sikukuu yetu kwa kufanya 

mambo ya kheri yakiwemo kula na kuvaa vizuri, kuwatembelea 

wagonjwa, jamaa, ndugu na marafiki.  

 

Nawatakia matayarisho mema Waislamu wote wanaojiandaa kwenda 

kuitekeleza ibada ya Hijja mwaka huu.  Naamini mtashirikiana vyema na 

watendaji wetu wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana na Taasisi 

nyengine, ili safari yenu hio iwe nyepesi na ya kheri,  msipate usumbufu 

wowote, kabla ya safari, wakati wa Hijja na mnaporejea nyumbani.   

 

Napenda niwafikishie mahujaji na wananchi wote wa Zanzibar, salamu 

za pongezi kutoka kwa Sheikh Saleh bin Abdul Aziz bin Muhammad; 

Waziri wa Saudi Arabia aliyekuwa anashughulikia Mambo ya Kiislamu, 
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Da’wah, Misaada, Mafunzo na Miongozo.  Sheikh Saleh alinipa salamu 

hizo takriban wiki mbili zilizopita, hapo tarehe 30 Mei, mwaka huu 

aliponitembelea ofisini kwangu Ikulu.  Alitupongeza kwa tabia njema, 

ukarimu na upole unaooneshwa na mahujaji wa Zanzibar wanapokuwa 

katika mji Mtukufu wa Makka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya Hijja au 

Umra.  Hii ni sifa njema tunayopaswa kuiendeleza kwa umoja wetu na 

kwa nguvu zetu zote.  Vile vile, katika mazungumzo hayo, nilisisitiza haja 

ya kuimarisha ushirikiano na ndugu zetu wa Saudi Arabia kwa 

kuwashauri wafungue ofisi ndogo ya Ubalozi hapa Zanzibar, hatua 

ambayo itaimarisha uhusiano wetu na kupunguza usumbufu 

wanaoupata wananchi wakati wa matayarisho ya kwenda Makka kuhiji. 

 

Ndugu Wananchi, 

Pongezi na shukurani maalum nazitoa kwa wale wafanyabiashara 

walioitikia wito wa Serikali wa kutopandisha bei za bidhaa za chakula 

baada ya Serikali kuwapunguzia ushuru. Kwa uamuzi wao huo, 

hawakupata hasara na wala hawakupoteza chochote, isipokuwa 

walijiongezea baraka katika biashara zao.  Kadhalika, natoa pongezi kwa 

wakulima wote kwa juhudi zao walizozichukua kwa kuhakikisha kwamba 

mazao mbali mbali ya matunda na vyakula maarufu yalipatikana kwa 

ajili ya  futari. Tumuombe Mwenyezi Mungu atuongezee neema hio.  

 

Ndugu Wananchi,  

Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, ulikutana na vikao vinavyoendelea vya 

Baraza la Wawakilishi.  Kwa hivyo, natumia fursa hii, kumpongeza Spika 

wa Baraza la Wawakilishi, Mheshimiwa Zubeir Ali Maulid kwa 

kuviendesha vizuri vikao vya Baraza vya Bajeti kwa mafanikio makubwa. 
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Kadhalika, nawapongeza Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi wote kwa kuzijadili Bajeti za Wizara za Serikali, kutoa maoni 

yao na mapendekezo na hatimae kuzipitisha Bajeti hizo. Wananchi 

wanafuatilia na wanafarijika kutokana na juhudi zenu za kuzitafutia 

ufumbuzi kero na changamoto mbali mbali zinazowakabili katika maeneo 

yao. 

 

Naupongeza Uongozi wa Baraza la Wawakilishi, Wizara ya Habari, Utalii 

na Mambo ya Kale na Shirika la Utangazaji la Zanzibar (ZBC) kwa 

kuendelea na utaratibu wa kuonesha moja kwa moja vipindi 

vinavyoendelea katika Baraza la Wawakilishi, jambo ambalo linawasaidia 

wananchi kuyafahamu masuala ya msingi yanayowasilishwa na 

Wawakilishi wao. Kadhalika, vipindi hivi huwawezesha wananchi kupata 

majibu ya moja kwa moja ya kero zinazowakabili kupitia kwa 

Waheshimiwa Mawaziri. Natoa pongezi kwa Waheshimiwa Mawaziri na 

Manaibu Waziri kwa umakini wao katika kujibu hoja na maswali mbali 

mbali kutoka kwa Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi. 

Nawahakikishia kuwa Serikali inaheshimu michango ya Waheshimiwa 

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na tutaendelea kuifanyia kazi kwa 

lengo la kuzidi kupiga hatua za maendeleo nchini kwetu.  Kwa niaba ya 

Wananchi wote nakutakieni kila la kheri, ili mmalize vikao vilivyobakia 

kwa mafanikio makubwa zaidi.   

  

Ndugu Wananchi, 

Nikiendelea kutoa pongezi na shukrani, napenda niwashukuru na 

niwapongeze viongozi na wafanyakazi wa Mamlaka ya Maji Zanzibar 

(ZAWA) kwa kazi nzuri waliyoifanya ya utekelezaji wa maagizo 
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niliyoyatoa ya kuwapelekea maji wananchi waliokuwa na matatizo ya 

kukosa maji katika kipindi chote cha Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.  

Jitihada zao walizozifanya zilisaidia sana katika kuwaondolea wananchi 

usumbufu wa kutafuta maji. Vile vile, shukurani zangu ziende kwa Jeshi 

la Polisi, hasa askari wa usalama barabarani, kwa kusimamia sheria na 

kudhibiti ajali zisizo za lazima. Hata hivyo, wanapaswa waongeze juhudi 

zao katika kipindi hiki cha sikukuu na baada ya sikukuu, kwa kuhakikisha 

kwamba kunakuwa na askari kila wakati katika maeneo ambayo 

yamekuwa na msongamano mkubwa wa magari.   

 

Kama tunavyoelewa kuwa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani ulikutana na 

kipindi cha mvua kubwa za masika ambazo kwa baadhi ya maeneo  

zimesababisha maafa kwa wananchi na vitu vyao.  Natoa mkono wa 

pole kwa wale wote waliofikwa na maafa na kuwaombea Mola awape 

subira. 

 

Ndugu Wananchi, 

Namalizia hotuba yangu kwa kukutakieni wananchi nyote amani na 

furaha katika kusherehekea sikukuu hii ya Idd el Fitr. Mwenyezi Mungu 

atupe uhai na uwezo na atujaalie tuweze kuzifunga Ramadhani 

zinazokuja na tunufaike na fadhila zake.  Tunamuomba Mwenyezi 

Mungu atuzidishie amani, umoja, utulivu na mapenzi baina yetu.  Atupe 

mvua zenye baraka ya mazao na atuepushe na majanga.  Awape afueni 

wagonjwa wetu walioko majumbani na kwenye hospitali zetu.  

Awasamehe makosa yao, ndugu, jamaa na wazee wetu wote 

waliokwishatangulia mbele ya haki. Atupe khatima njema na sisi tulio 
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hai. Mola wetu atujaalie tuisherehekee sikukuu hii na nyengine zijazo 

kwa amani na turudi nyumbani kwa salama. 

 

IDD MUBARAK 
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