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HOTUBA YA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 

MAPINDUZI MHESHIMIWA DK. HUSSEIN ALI MWINYI 

KATIKA UFUNGUZI WA JENGO LA HUDUMA ZA MATIBABU YA 

DHARURA NA MAABARA KWENYE KITUO CHA AFYA MAKUNDUCHI 

WILAYA YA KUSINI MKOA WA KUSINI - UNGUJA 

17 JANUARI 2024 

 

Waheshimiwa mawaziri Mliopo 

Mheshimiwa Hassan Khamis Hafidh, Naibu Waziri wa Afya 

Zanzibar, 

Mheshimiwa Ayoub, Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, 

Mhandisi Zena Ahmed Said, Katibu wa Baraza la Mapinduzi na 

Katibu Mkuu Kiongozi,  

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kusini Unguja, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Kusini Unguja, 

Dkt Amour Suleiman Mohamed, Kaimu Katibu Mkuu na Mkurugenzi 

Mkuu Wizara ya Afya 

Viongozi wa vikosi vya ulinzi na Usalama mliopo, 

Waheshimiwa Wabunge na Wawakilishi mliopo 

Wakurugenzi wa Wizara ya Afya na Wizara nyengine mliopo, 

Mwenyekiti wa CCM, Wilaya ya Kusini, 

Viongozi wa Vyama na Serikali mliopo, 

Ndugu wafanyakazi na waandishi wa habari 

Wageni waalikwa,  

Ndugu Wananchi, 
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Mabibi na Mabwana, 

 

ASSALAM ALAYKUM 

 

 

Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uhai  na 

afya njema na kutuwezesha kukutana kwa madhumuni ya kulifungua rasmi 

jengo jipya la Huduma za matibabu ya dharura na Maabara ya kisasa katika 

kituo chetu cha Afya hapa Makunduchi. Napata faraja kuhudhuria tukio hili 

kwani wiki chache zilizopita, nilipokuja Makunduchi kwa ajili ya kisomo cha 

Duwa, niliwaahidi viongozi wakiwemo masheha kuwa penye majaaliwa, 

nitakuja mwenyewe katika sherehe za ufunguzi wa jengo hili. Namshukuru 

Mwenyezi Mungu kuniwezesha kufikia dhamira yangu hiyo. Aidha, 

naishukuru Wizara ya Afya na wafadhili waliondaa shughuli hii ya leo na kwa 

heshima waliyonipa ya kuwa Mgeni Rasmi. Pia, natoa shukrani zangu za 

dhati kwenu ndugu wananchi, viongozi na waalikwa wote kwa kuamua kuja 

kuungana nasi katika tukio hili muhimu la maendeleo ya sekta ya afya.  

 

Ndugu Wananchi,  

Ujenzi wa jengo jipya la huduma za matibabu ya dharura  na maabara ya 

kisasa hapa Makunduchi ni miongoni mwa  juhudi zinazochukuliwa na  

Serikali katika kuimarisha miundombinu ya huduma za Afya ili ziweze kwenda 

sambamba na mabadiliko ya maendeleo ya huduma za afya duniani. Hatua 

hii vile vile ni utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 

(CCM) ya mwaka 2020- 2025 pamoja na ahadi tulizozitoa wakati wa kampeni 
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za uchaguzi mkuu mwaka 2020. Nyote ni mashahidi wa mafanikio ambayo 

tumeyapata katika kipindi cha miaka mitatu tu ya uongozi wa Awamu ya 

Nane katika kuimarisha sekta ya afya kama ilivyo katika sekta nyengine 

zikiwemo elimu, maji safi na salama, umeme, ujenzi wa barabara na 

nyenginezo. 

 

Katika sekta hii ya afya, tunathibitisha utekelezaji  wa ahadi  zetu kwa 

kumaliza kujenga na kufungua hospitali 10 za wilaya na moja ya mkoa ya 

Lumumba ambazo zote tumeziwekea vifaa vya kisasa na wataalamu kwa ajili 

ya kutoa huduma kwa wananchi kwa mujibu wa ngazi ya hospitali husika. 

Leo hii tupo hapa Makunduchi katika tukio jengine la ufunguzi rasmi wa 

jengo jipya la  huduma za tiba za dharura pamoja  na maabara ya kisasa. 

Huu ni mwendelezo wa mageuzi makubwa ya maendeleo ya sekta ya afya 

hapa nchini. 

 

Ndugu wananchi, 

Serikali ya  Awamu ya Nane inaendelea kuchukua hatua mbali mbali za 

kuimarisha huduma za afya katika ngazi zote. Tumekamilisha ujenzi wa 

Hospitali katika ngazi ya wilaya na kuanza ngazi ya mkoa. Tutaendelea 

kujenga hospitali za mikoa katika mikoa iliyobaki ikiwemo Mkoa huu wa 

Kusini Unguja ambapo taarifa njema ni kuwa mfadhili ameshapatikana. Eneo 

lipo tayari na mfadhili ameshawasilisha michoro ya awali ya hospitali hiyo 

itakavyokuwa. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Serikali pia inaendelea 

kuimarisha upatikanaji wa huduma za Afya kwa ngazi ya msingi. Hatua hiyo 

ni utekelezaji wa mpango mpya wa serikali katika utoaji wa huduma za Afya 
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ngazi ya msingi ikiwa ni pamoja na kuimarisha miundombinu kwa kujenga 

majengo mapya na kutanua  baadhi ya vituo vya afya nchi nzima, kuweka 

vifaa vya kisasa kwa lengo la kutoa huduma bora za afya ikiwemo za dharura 

na uchunguzi wa awali katika ngazi ya msingi ili kupunguza vifo 

visivyotarajiwa.  

 

Ndugu wananchi,  

Serikali imepata mafanikio makubwa katika utekelezaji wa mipango na 

mikakati ya kuendeleza sekta ya afya nchini kupitia programu mbali mbali 

zinazoendeshwa kwa ushirikiano na Washirika wa Maendeleo. Jambo hilo 

limesaidia kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya msingi. Vile vile ujenzi 

wa miundombinu kama hii na utoaji wa elimu ya afya na uibuaji wa wananchi 

wenye matatizo mbali mbali ya kiafya mapema kupitia programu hizi ikiwemo 

ya wafanyakazi wetu katika ngazi ya jamii (CHW) tuliyoizindua rasmi tarehe 

16 Disemba 2023 pale Maisara mjini Zanzibar na Afya Call Center. Huduma 

ambayo mwananchi sasa anaweza kupiga simu kupitia namba 190 bure na 

kupata ushauri wa kiafya. Serikali ina lengo la kuunganisha kituo hiki muhimu 

na huduma za dharura nchi nzima. Jambo hili linaisaidia serikali kuimarisha 

afya ya jamii, mfumo wa rufaa, kupunguza vifo pamoja na kupunguza 

gharama za matibabu kwani wagonjwa hupatiwa matibabu mapema na 

kupewa ushauri unaofaa ili kupambana na magonjwa yasiyoambukiza 

ikiwemo kisukari, presha na saratani. 
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Ndugu wananchi, 

 Serikali ya awamu ya nane imelenga kuzisogeza huduma zote muhimu za 

afya kuwa karibu zaidi na wananchi ikiwa ni pamoja na kuweka mifumo ya 

TEHAMA na upatikanaji wa dawa na vifaa tiba muhimu ili kurahisisha 

upatikanaji wa huduma za matibabu na uchunguzi kwa wananchi wote kwa 

wakati na bila ya usumbufu wowote. Nitumie nafasi hii kuitaka Wizara ya 

Afya kwa kushirikiana na wafadhili wetu, kuhakikisha kituo hiki kinakuwa na 

wafanyakazi wenye sifa na uwezo unaohitajika na kinawekewa mifumo na 

vifaa vya TEHAMA ili kifanye kazi kwa ufanisi zaidi katika kuwahudumia 

wananchi, pamoja na kuhakikisha mazingira bora ya kazi kwa wahudumu wa 

afya.   

 

Ndugu wananchi, 

Nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati  kwa Shirika lisilokuwa la 

Kiserikali la Uingereza-Health Improvement Project In Zanzibar (HIPZ), kwa 

kuunga mkono jitihada za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika 

kuiimarisha miundombinu ya huduma za afya hapa Zanzibar hasa katika 

Kituo cha Afya Makunduchi na hospitali ya Kivunge Wilaya ya Kaskazini A. 

Natoa shukurani zangu kwa kuweza kufanikisha ujenzi wa jengo hili, uwekaji 

wa vifaa tiba vya kisasa kabisa pamoja kuwajengea uwezo wafanyakazi wetu 

ili waweze kutoa huduma zilizo bora kulingana na miongozo iliyowekwa. 

Natoa shukurani wa washirika wetu wote wa maendeleo wanaoshirikiana na 

Serikali katika kufanikisha dhamira yetu ya kuimarisha huduma za afya hapa 

Zanzibar. 
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Ndugu wananchi, 

Kabla sijamaliza hotuba yangu, nitoe wito kwa wananchi wote kuendelea 

kuvitumia vituo vyetu vya afya kwani Serikali inaendelea na utekelezaji wa 

mikakati ya kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya msingi kwa kiwango 

cha hali ya juu. Pale panapohitajika matibabu ya ziada ambayo 

yanakosekana katika vituo vyetu, basi wataalamu watatushauri kwenda 

kupata matibabu hayo katika hospitali za Wilaya. Kwasababu tayari kuna 

hospitali zinaendelea kutoa huduma za ngazi ya wilaya ambayo kwa Wilaya 

hii ya Kusini tunayo pale Kitogani. 

 

Nimalizie kwa kutoa shukurani zangu tena kwa Wizara ya Afya na Wafadhili 

wetu kwa kukamilisha ujenzi wa jengo hili la kisasa la maabara pamoja na 

maandalizi mazuri ya shughuli hii. Nawashukuru watu wote waliofanikisha 

shughuli hii wakiwemo shehe wetu aliyetusomea Qurani,  vijana wetu wa 

hamasa na watu wote waliofika kuhudhuria tukio hili. Ahadi yangu  kwenu 

ni Serikali yenu kuendelea kutimiza ahadi zake kwenu ambapo najua  kazi 

ya ujenzi wa barabara za ndani inaendelea, ujenzi wa skuli mpya ya ghorofa 

Makunduchi nao unaendelea na huduma za maji nazo zinaendelea 

kuimarishwa.  Nasaha zangu kwenu muendelee kuiunga mkono Serikali yenu 

ili tuongeze kasi ya kuwatumikia wananchi na kuwaletea maendeleo zaidi. 

 

Baada ya kusema hayo, naomba sasa nitamke kuwa “ Jengo hili la 

huduma za matibabu ya dharura na maabara liliopo hapa katika 

Kituo cha Afya Makunduchi limefunguliwa rasmi”. 

Ahsante sana kwa kunisikiliza 
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