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HOTUBA YA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 

MAPINDUZI MHESHIMIWA DK. HUSSEIN ALI MWINYI, KATIKA 

KUADHIMISHA MIAKA 60 YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR 

TAREHE: 11 JANUARI, 2024 

Assalamu Aleikum 

Ndugu Wananchi, 

Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, kwa kutupa uhai na 

afya njema na kutuwezesha kufikia siku ya leo, tukiwa katika mkesha wa 

Maadhimisho ya miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.  

Tunapoadhimisha sherehe za Mapinduzi, tuna wajibu pia wa kuwakumbuka 

Waasisi wetu chini ya Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, viongozi na 

wananchi wenzetu waliotangulia mbele ya haki, ambao waliitumikia nchi 

yetu kwa moyo, ujasiri na uzalendo. Tunamuomba Mwenyezi Mungu 

awalaze pema peponi. Na wale walio hai, Mola awape afya njema na umri 

mrefu tuendelee kushirikiana nao katika kujiletea maendeleo.  

Ndugu Wananchi, 

Nachukua fursa hii kuwashukuru wananchi wote kwa kujitokeza kwa wingi 

katika matukio mbali mbali yaliyoandaliwa katika Maadhimisho ya miaka 60 

ya Mapinduzi. Ni matarajio yangu kuwa na kesho siku ya kilele, mtajitokeza 

tena kwa wingi katika uwanja wa Amani ili kufanikisha sherehe zetu.  

Tofauti na mara nyengine zote safari hii sherehe yetu itafanyika mchana ili 

kutoa fursa kwa waumini wa Dini ya Kiislamu kupata nafasi ya kutekeleza 

ibada ya sala ya Ijumaa. 

Mara hii tulikuwa na miradi iliyozinduliwa 65 na miradi 45 imeekewa mawe 

ya msingi. Hii ni idadi kubwa sana ya miradi ambayo hatujawahi kuifikia 

katika kipindi cha sherehe kama hizi. Vile vile, tumeandaa matukio makuu 
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maalum na sherehe za aina yake ambazo kilele chake kitafanyika katika 

uwanja wa Amani. Kadhalika, tuna ujio wa baadhi ya wageni mashuhuri 

tutakao kuwa nao katika maadhimisho yetu haya.  

Ndugu Wananchi, 

Mafanikio tuliyoyapata miaka 60 tokea Mapinduzi ya mwaka 1964, 

yametokana na uongozi thabiti wa Waasisi wa Taifa letu na viongozi wote 

wa awamu zilizotangulia kwa ushirikiano na uzalendo kati yao na nyinyi 

wananchi. Serikali ya Awamu ya Nane tokea ilipoingia madarakani miaka 

mitatu iliopita, inayaendeleza mafanikio hayo na kufanya juhudi za 

kuhakikisha Zanzibar inazidi kupiga hatua za maendeleo katika sekta zote 

na kudumisha amani na umoja wa kitaifa. 

Nilipoingia madarakani mwaka 2020, nilieleza dhamira yangu ya 

kuunganisha Malengo ya Mapinduzi na uchumi, nikilenga kuimarisha 

jitihada za kukuza uchumi ili kustawisha maisha ya wananchi wa Zanzibar. 

Lengo la Serikali ninayoiongoza ni kuendeleza umoja, mshikamano na 

maridhiano ili kila Mzanzibari apate fursa ya kuchangia maendeleo na 

kunufaika na matunda ya Mapinduzi kwa misingi ya usawa. Namshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa mafanikio tunayoendelea kuyapata katika kuifikia 

dhamira hiyo katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya 

Nane. 

Ndugu Wananchi, 

Katika kuadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya 

Awamu ya Nane, tunafurahia mafanikio tuliyo nayo katika kudumisha na 

kuendeleza Amani, Umoja na Mshikamano. Misingi hii muhimu 

imetuwezesha kupiga hatua katika maendeleo ya uchumi, ujenzi wa 
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miundombinu, kuimarisha huduma za jamii, biashara na kuendelea kuvutia 

wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. 

Natoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan; Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti wa 

CCM kwa ushirikiano mkubwa anaonipa. Vile vile, nawashukuru viongozi wa 

kisiasa, viongozi wa dini na asasi za kijamii, viongozi wa vyombo vya ulinzi 

na usalama vya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na wananchi wote kwa kunipa ushirikiano 

na kuendelea kudumisha amani na utulivu nchini kwa faida ya kizazi cha 

sasa cha baadae. Nawahakikishia wananchi na wageni wote 

wanaotutembelea kwamba nchi yetu ipo salama na kwamba Serikali zetu 

zote mbili zitaendelea kutekeleza wajibu wake wa kikatiba na kisheria 

katika kulinda amani, utulivu na usalama wa mali zao. 

Ndugu Wananchi.  

Katika hotuba yangu hii ya kuadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu 

ya Zanzibar na miaka mitatu Serikali ya Awamu ya Nane, nitaelezea kwa 

muhtasari mafanikio, changamoto na mipango yetu ya utekelezaji wa 

majukumu ya kuwaletea maendeleo wananchi wa Zanzibar. Serikali iliwapa 

jukumu mawaziri wote kuelezea kwa kina kupitia vyombo vya habari, 

mafanikio, changamoto na mipango ya kila wizara ili wananchi wafahamu 

utendaji wa Serikali yao. Nawashukuru Waheshimiwa Mawaziri kwa 

kutekeleza kwa mafanikio agizo hilo. 

Ndugu Wananchi 

Juhudi zinazochukuliwa na Serikali zimewezesha uchumi wetu kuzidi 

kuimarika. Thamani ya Pato halisi la Taifa (GDP at constant Price) 
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imeongezeka kutoka TZS. Trilioni 3.116 kwa mwaka 2020 na kufikia 

thamani ya TZS. Trilioni 3.499 mwaka 2022. Vile vile ukusanyaji wa 

mapato umeongezeka kufikia TZS. Trilioni 1.4 mwaka 2022/2023 kutoka 

TZS. Bilioni 790.48 mwaka 2020/2021, sawa na ongezeko la asimilia 

56.4. Aidha, kasi ya ukuaji wa uchumi mwaka 2022 imefikia wastani wa 

asilimi 6.8 ikilinganishwa na asilimia 1.3 ya mwaka 2020. Kiwango cha 

ukuaji wa uchumi wetu ni kikubwa ikilinganishwa na nchi nyingi 

zinazoendelea.  

Kukuwa kwa uchumi wetu kumetokana na kuongezeka kwa uwekezaji kwa 

kutekelezwa miradi ya Maendeleo ya kipaumbele ikiwemo miundombinu ya 

barabara, bandari, viwanja vya ndege, huduma za maji safi na salama, 

uimarishaji wa huduma za nishati ya umeme, masoko na kuimarika kwa 

sekta ya huduma kwa kuongezeka kwa idadi ya watalii. Pato la mtu binafsi 

nalo limeongezeka kutoka USD 1,099 sawa na TZS. Milioni 2.5 mwaka 

2020 na kufikia USD 1,230 sawa na TZS. Milioni 2.8 mwaka 2022. 

Aidha, jitihada zilizochukuliwa na Serikali zimeweza kudhibiti kasi ya 

mfumko wa bei na kuendelea kuwa katika tarakimu moja. Kwa mwaka 

2023 mfumko wa bei ulikuwa ni wa wastani wa asilimia 6.8 hali 

inayomuhakikishia mwananchi kupata mahitaji ya lazima. 

Ndugu Wananchi 

Serikali za awamu zote zilizopita baada ya Mapinduzi zilichukuwa juhudi za 

uwekezaji kwa ujenzi wa miundombinu, majengo ya Ofisi, huduma na 

maakazi, viwanda na kuwakaribisha wawekezaji kuzitumia fursa na 

rasilimali zilizopo nchini katika kuchangia ukuaji wa uchumi. 

Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na Miaka mitatu ya Serikali ya 
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Awamu ya Nane tumeshuhudia mafanikio makubwa katika jitihada zetu za 

kuvutia wawekezaji.  Kasi ya uwekezaji nchini imeongezeka ambapo jumla 

ya miradi 296 yenye thamani ya USD. Bilioni 4.5 imeidhinishwa. Miradi 

hiyo inakadiriwa kutoa ajira zipatazo 17,479 ikihusisha uwekezaji katika 

visiwa vidogo 16 wenye thamani ya USD. Milioni 377.5, ujenzi wa hoteli 

za kitalii 112, viwanda 36, biashara ya majengo 56 na miradi mingine ya 

kiuchumi.  

Mafanikio haya yametokana na mageuzi makubwa yaliyofanywa na Serikali 

ikiwemo uimarishaji wa huduma zinazotolewa na Mamlaka ya Kukuza 

Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) ambapo sasa wawekezaji wanaweza kupata 

huduma zote za uwekezaji katika kituo kimoja (One Stop Center) ndani ya 

masaa 24. Serikali inaendelea kuchukua hatua za kuvutia wawekezaji ikiwa 

ni pamoja na kutangaza fursa zilizopo katika maeneo ya bandari jumuishi 

ya Mangapwani na ujenzi wa miundombinu ikiwemo barabara, maji na 

umeme katika maeneo ya uwekezaji. 

Ndugu Wananchi 

Kwa kuzingatia umuhimu wa biashara kwa Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar imechukua hatua mbali mbali kuimarisha mazingira ya ufanyaji 

wa biashara. Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na mitatu ya Serikali 

ya Awamu ya Nane, sekta ya biashara ya usafirishaji na uingizaji bidhaa 

kwa ujumla inaendelea kuimarika ambapo kwa mwaka 2022 Zanzibar 

imefanya biashara yenye thamani ya TZS. Trilioni 1.4 ukilinganisha na 

TZS. Bilioni 913.1 kwa mwaka 2020, sawa na ongezeko la asilimia 57.6. 
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Zanzibar imesafirisha nje bidhaa zenye thamani ya TZS. Bilioni 180.4 

kwa mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 174.7 ikilinganishwa na 

usafirishaji wa bidhaa zenye thamani ya TZS. Bilioni 65.7 kwa mwaka 

2020. Kwa mwaka 2022, Zanzibar imesafirisha tani 6,452.8 za karafuu 

yenye thamani ya TZS. Bilioni 118.3 ikilinganishwa na tani 3,506.8 

zilizosafirishwa mwaka 2020, zenye thamani ya TZS. Bilioni 38.37 sawa 

na ongezeka la fedha la asilimia 208.1. Kwa upande wa mwani Zanzibar 

imesafirisha Tani 13,972.5 zenye thamani ya TZS. Bilioni 16.0 kwa 

mwaka 2022 ukilinganisha na tani 11,382.6 wenye thamani ya TZS. 

Bilioni 11.7 kwa mwaka 2020, sawa na ongezeko la asilimia 36.8.   

 Kuhusu biashara baina ya Zanzibar na Tanzania Bara, mwaka 2022, 

Zanzibar imesafirisha bidhaa zenye thamani ya TZS. Bilioni 37.64 

ikilinganishwa na bidhaa zenye thamani ya TZS. Bilioni 15.03 

zilizosafirishwa mwaka 2020. Kwa upande wa uagiziaji katika kipindi cha 

mwaka 2022, Zanzibar imeagizia bidhaa zenye thamani ya TZS. Bilioni 

375.80 kutoka Tanzania Bara ikilinganishwa na uagiziaji wa bidhaa zenye 

thamani ya TZS. Bilioni 243.81 kwa mwaka 2020. 

Ndugu Wananchi 

Kwa madhumuni ya kuleta mapinduzi ya kiuchumi, Serikali imechukua 

hatua za kuimarisha uwezeshaji wa wananchi kiuchumi na kupambana na 

umaskini. Serikali imepata mafanikio katika uimarishaji wa vikundi vya 

ushirika ambapo jumla ya vikundi 1,546 vya ushirika vimesajiliwa. Idadi 

hiyo imewezesha kufikia vikundi 3,662 vya ushirika vilivyosajiliwa nchini. 

Kupitia fedha za Ahuweni ya UVIKO - 19, Serikali imetoa jumla ya TZS 

Bilioni 60. Fedha hizi zinajumuisha TZS. Bilioni 29 zilizotolewa kwa ajili 
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ya sekta za Uchumi wa Buluu, TZS Bilioni 16 kwa ajili ya ujenzi wa 

Masoko na TZS. Bilioni 15 kwa ajili ya Programu ya Inuka yenye lengo la 

kutoa mikopo kwa wajasiriamali na wafanyabiashara. 

Programu ya Inuka ilianza na mtaji wa TZS. Bilioni 15.0. Hadi sasa 

mikopo yenye thamani ya TZS. Bilioni 22.4 imeshatolewa kupitia 

programu hii. Ongezeko la thamani la mikopo hiyo limetokana na fedha za 

marejesho ambazo zinaendelea kutolewa mikopo mipya (Revolving Fund). 

Mikopo hiyo imewezesha kuzalisha ajira za moja kwa moja (direct 

employment) kwa Wananchi 43,360. Aidha, programu ya Khalifa Fund 

imetoa mikopo yenye thamani ya TZS. Bilioni 2.10 kwa miradi 18 ya 

wananchi. Kadhalika, kupitia Mfuko wa Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 

jumla ya TZS Milioni 852.17 zimetolewa kwa wananchi. 

Kupitia Programu ya Mikopo kwa Makundi Maalum, hadi sasa Serikali 

imefanikiwa kukusanya jumla ya TZS. Bilioni 1.9 kutoka Halmashauri za 

Wilaya. Fedha hizi zimelengwa kutumika kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 

Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu.  

Ndugu Wananchi 

Katika kuhakikisha suala la uwezeshaji wananchi kiuchumi linapata 

mafanikio, Ujenzi wa miundombinu umezingatiwa ambapo vituo viwili vya 

kusarifu asali vinavyogharimu TZS. Milioni 529.29 vimejengwa Unguja na 

Pemba.  Aidha, ujenzi wa kituo cha mafunzo ya usarifu mazao 

utakaogharimu USD. Milioni 1.29 umeanza kwa matayarisho ya awali. 

Kadhalika, wajasiriamali wamepatiwa vifaa vya uzalishaji wa asali ikiwemo 

Mizinga yenye thamani ya TZS. Milioni 459.98, vifaa vya nyuki vyenye 
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thamani ya TZS Milioni 194.34, Vifaa vya maabara vyenye thamani ya 

TZS Milioni 34.40 na Pikipiki 9 zenye thamani ya TZS Milioni 35.91. 

Serikali pia, imeanzisha Wakala ili kuimarisha usimamizi wa utoaji wa 

Mikopo kwa kushirikiana na Benki ya CRDB. Vile vile, mafunzo yanaendelea 

kutolewa kwa wajasiriamali ili kuwajengea uwezo zaidi ambapo 

wajasiriamali 2,225 wameshapatiwa mafunzo hayo kwa kipindi hiki.  

Jitihada hizi za Serikali ya Awamu ya Nane katika kipindi cha miaka mitatu, 

zimewezesha kupatikana kwa jumla ya ajira 187,651. Idadi hiyo imevuka 

malengo ya ajira 180,000 kwa miaka mitatu, sawa na ongezeko la asilimia 

104.3 

 Ndugu Wananchi, 

Serikali imezingatia haja ya kuwapatia wajasiriamali na wafanyabiashara 

wadogo mazingira bora ya kufanyia kazi zao. Ujenzi wa vituo 14 vya 

wajasiriamali na wafanyabiashara wadogo vilivyogharimu TZS Bilioni 

16.03 vimejengwa Unguja na Pemba ambapo baadhi yake vimeanza 

kutumika. Vile vile, jumla ya masoko 10 yamejengwa kwenye Wilaya 6 

yenye thamani ya TZS. Bilioni 4.93. Aidha, ujenzi wa masoko makubwa 

ya kisasa unaogharimu TZS. Bilioni 102.41 unaendelea katika maeneo ya 

Mwanakwerekwe, Jumbi na Chuini. Ni matumaini yetu kuwa masoko haya 

yatakamilika mwaka huu 2024 na kuanza kutumika.  

Hadi kufikia tarehe 20 Disemba, 2023 jumla ya wajasiriamali 7,227 

wamesajiliwa na kupatiwa vitambulisho katika Serikali za Mitaa Unguja na 

Pemba. Vile vile, mafanikio yamepatikana katika ukusanyaji wa mapato 

kwa Serikali za Mitaa, ambapo ukusanyaji wa mapato umeongezeka kwa 

asilimia 26 kutoka TZS Bilioni 15.24 zilizokusanywa mwaka 2020 hadi 

kufikia TZS Bilioni 20.71 mwaka 2023.   
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Ndugu Wananchi 

Serikali ya Mapinduzi ya Awamu ya Nane imekuja na dhana ya Uchumi wa 

Buluu unaotilia mkazo matumizi ya rasilimali za bahari na shughuli 

nyengine za kiuchumi zinazohusiana na bahari. Tunapoadhimisha miaka 60 

ya Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Nane, mafanikio 

yamepatikana katika sekta kuu za uchumi wa buluu ambazo ni utalii, uvuvi 

na kilimo cha mwani, bandari, mafuta na gesi asilia na biashara 

inayohusiana na usafiri wa majini. 

Kuhusu utalii, ni sekta iliyopewa mazingatio katika kuleta fedha za kigeni 

na ajira katika awamu zote za Serikali baada ya Mapinduzi ikilinganishwa 

na hali ilivyokuwa kabla ya Mapinduzi. Juhudi mbali mbali zimefanywa na 

viongozi wa awamu zilizopita ili kuongeza michango ya sekta hii katika Pato 

la Taifa pamoja na upatikanaji wa ajira. Sekta ya utalii imeendelea kupata 

mafanikio makubwa. Idadi ya watalii imeongezeka kwa asilimia 143.6, 

kutoka watalii 260,644 mwaka 2020 hadi 638,498 mwaka 2023. baada ya 

UVIKO - 19.  

Miongoni mwa sababu za kuongezeka kwa idadi ya watalii ni ongezeko la 

idadi ya ndege za kimataifa zilizotua nchini kutoka 4,253 mwaka 2020 hadi 

10,548 mwaka 2022 kulikochochewa na uimarishaji wa huduma ya kiwanja 

chetu cha ndege cha AAKIA. Aidha, ongezeko la hoteli za daraja la juu 

nchini kumechangia kuimarisha sekta ya utalii kwani kumevutia 

kutembelewa na wageni wengi. Katika kipindi hiki, idadi ya miradi ya utalii 

imeongezeka kutoka 620 mwaka 2020 hadi miradi 709 mwaka 2023, sawa 

na ongezeko la asilimia 15. 
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Ndugu Wananchi, 

Kabla ya Mapinduzi, Zanzibar haikuwa na mipango madhubuti ya 

kuimarisha uvuvi na mazao mengine ya bahari licha ya nchi hii kubarikiwa 

rasilimali hiyo kila upande. Katika kipindi chote baada ya Mapinduzi, 

jitihada zimefanywa na Serikali kuimarisha sekta hii hasa kwa 

kuwashajiisha wavuvi wadogo wadogo wanaoishi pembezoni mwa 

mwambao wa bahari. Serikali ya Awamu ya Nane katika utekelezaji wa 

sera ya uchumi wa buluu, imeongeza juhudi za kuimarisha sekta ya uvuvi 

na kilimo cha mwani. Mafanikio yameanza kupatikana katika dhamira hiyo 

baada ya Serikali kuwapatia wananchi vifaa, fedha za mitaji, mafunzo na 

miundombinu ikiwemo ujenzi wa soko la kisasa la samaki Malindi na 

kiwanda cha kusarifu bidhaa za mwani Chamanangwe Mkoa wa Kaskazini 

Pemba. Serikali pia imeanza kuvutia uwekezaji katika Mpango mkakati wa 

Uchumi wa Buluu ili kuwezesha kuongezeka kwa miradi ya maendeleo. 

 Kiwango cha uzalishaji wa samaki kwa mwaka kimeongezeka kutoka Tani 

38,107 mwaka 2020 zilizokuwa na thamani ya TZS. Bilioni 205.4 hadi 

kufikia Tani 80,085 kwa mwaka 2023 zenye thamani ya TZS. Bilioni 

569.08. Aidha, usafirishaji wa dagaa umeongezeka kufikia Tani 10,695 

zenye thamani ya TZS. Bilioni 39.1 kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na 

mwaka 2020 ambao ulikuwa Tani 3,500 zenye thamani ya TZS. Bilioni 

12.3. Mafanikio hayo yamewezesha kuongezeka kwa pato la Taifa katika 

sekta ya uvuvi kutoka asilimia 4.5 na kufikia asilimia 6.32 mwaka 2023. 

Ndugu Wananchi, 

Kuhusu zao la mwani, Selikali ilitoa jumla ya boti 500 pamoja na kamba na 

taitai kwa wakulima wa mwani 5,000. Jitihada hizi zimechangia kuongezeka 

kwa uzalishaji wa mwani kutoka tani 8,785 zenye thamani ya TZS. Bilioni 



11 
 

5.38 mwaka 2020 na kufikia tani 16,653 zenye thamani ya TZS. Bilioni 

16.35 kwa mwaka 2023. Pia, katika kuendeleza mnyororo wa thamani wa 

zao la mwani, tumekamilisha ujenzi wa Kiwanda cha kusarifu mwani cha 

Chamanangwe Pemba kwa awamu ya kwanza. Kwa ushirikiano na wadau 

wetu wa maendeleo kutoka Korea, Kiwanda chengine cha pili kikubwa cha 

kutengeneza bidhaa za mwani kitajengwa Pemba. Vilevile, viwanda vitatu 

vidogo vidogo vya ujasiriamali wa wakulima wa mwani vitajengwa kwa 

Mikoa ya Unguja.   

Kuanzishwa kwa Kampuni ya Mwani ya Serikali, kumeongeza ushindani 

katika ununuzi wa mwani kutoka kwa wananchi. Hali hii imesababisha 

kuongezeka kwa bei ya mwani. Bei ya mwani wa Spinosum imepanda 

kutoka TZS 600 kwa kilo hadi TZS. 1,000 kwa kilo. Mwani wa Cottonii 

unauzwa kwa TZS. 2,200 kwa kilo kutoka TZS. 1,000. Ahadi ya Serikali ni 

kufanya kila linalowezekana katika kuhakikisha bei hiyo inazidi kuongezeka 

ili kumpa faida zaidi mkulima.   

Ndugu Wananchi, 

Serikali baada ya Mapinduzi ilianza kuchukua hatua za kuimarisha huduma 

za bandari na usafiri wa majini kutokana na umuhimu wake kwa uchumi 

wa visiwa kama ilivyo Zanzibar na kurahisisha huduma za usafiri. Serikali, 

ilifanya upanuzi wa bandari zetu, ujenzi wa gati, ununuzi wa vifaa na 

mashine mbali mbali pamoja na ujenzi wa majengo ya Ofisi na kuhudumia 

abiria. Pia, Selikali ilinunua meli mpya na kuruhusu sekta binafsi kuanzisha 

usafiri wa boti za mwendo wa kasi kwa madhumuni ya kuimarisha usafiri 

wa majini. 
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Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi jitihada za kuimarisha bandari 

zetu na usafiri wa majini nazo zimepata mafanikio. Kwa upande wa 

bandari, Serikali ilifunga mkataba na Africa Global Logistic (AGL) 

inayomilikiwa na kampuni ya MSC, shirika lenye kumiliki meli za usafirishaji. 

Kampuni hii inahusika na uendeshaji wa bandari ya Malindi kwa kipindi cha 

miaka mitano na imesajiliwa kwa jina la Zanzibar Multipurpose Terminal 

(ZMT). Tayari Kampuni hii imeanza kazi ya kushughulikia meli za 

makontena pamoja na mizigo ili kuongeza ufanisi wa huduma za bandari 

ya Malindi.  

Mafanikio ya hatua hiyo yameanza kupatikana ikiwemo kupunguza muda 

wa meli kukaa ukutani, wafanyabiashara kupata makontena yao ndani ya 

muda mfupi, kujengewa uwezo wafanyakazi na stahiki zao kuongezeka. Pia 

gharama za usafirishaji zimepungua, ulinzi na usalama bandarini 

umeimarika na mapato yameanza kuongezeka. 

Aidha, utoaji wa huduma kwa wateja kupitia mifumo ya kidijitali 

umeimarishwa kwa kuweka mifumo na taratibu zilizo wazi zenye malengo 

ya kurahisisha kupata huduma bora kwa wadau (customer-oriented 

service). Utaratibu wa kuwa na bandari kavu umeanza ili kupunguza 

mrundikano wa makontena katika bandari ya Malindi. Serikali tayari imetoa 

eneo la Maruhubi kutumika kuhifadhia kontena. Vile vile kwa kushirikiana 

na wawekezaji Serikali imeanzisha bandari ya mizigo katika eneo la Fumba. 

Sambamba na hilo Serikali ipo mwishoni kukamilisha hatua zote muhimu za 

kuanza ujenzi wa bandari ya kisasa ya Mwangapwani. Hatua za uwekaji wa 

miundombinu muhimu katika bandari ya Mangapwani zinaendelea ikiwa ni 

pamoja na ujenzi wa barabara ya mzunguko (Ring Road).  
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Mipango ya Serikali ni kuifanya bandari hiyo kuwa ndio lango kuu la 

biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki kwa kutoa huduma bora zenye 

ufanisi katika kuhifadhi na kusafirisha mizigo, matengenezo ya vyombo vya 

majini na kuwa kituo kikuu cha kutoa huduma ya mwanzo katika ukanda 

wa bahari ya hindi. Pamoja na hatua hiyo Serikali inadhamira ya kuzifanyia 

matengenezo makubwa bandari zote nchini ili zitowe huduma zilizo bora. 

Aidha, Serikali imetiliana saini na kampuni ya ZF DEVCO ya Uholanzi juu ya 

mradi wa ujenzi wa Bandari kubwa ya kisasa ya abiria katika eneo la 

Mpigaduri. Tumedhamiria kuikarabati bandari ya Malindi iwe kubwa zaidi 

ndani ya Afrika Mashariki ya kutoa huduma za abiria na kuruhusu meli 

kubwa za kitalii kuweza kufunga nanga Zanzibar.  

Katika kuimarisha usafiri wa baharini, Serikali imeamua kuifanyia 

matengenezo meli ya Mapinduzi 2 chini ya wataalam kutoka Jamhuri ya 

Korea ya Kusini (South Korea) wakisaidiana na wahandisi wetu wa ndani ili 

kukabiliana na changamoto ya usafiri iliyopo hasa baina ya Unguja na 

Pemba.  Nachukua fursa hii kuwashukuru kwa dhati wenzetu wa sekta 

binafsi Kampuni Azam Marine na Zan Fast farries kwa mchango wao katika 

kusaidia kukabiliana na changamoto hii kwa kuimarisha usafiri kati ya 

bandari ya Unguja, Pemba, Dar es Salaam na Tanga. 

 Ndugu Wananchi, 

Sekta ya mafuta na gesi asilia haikupewa mazingatio kabla ya Mapinduzi. 

Kufuatia taarifa za kuwepo kwa rasimali hizo hapa nchini, Serikali baada ya 

Mapinduzi katika awamu mbalimbali za uongozi ilianza kuchukua hatua za 

kufanya tafiti zitakazowezesha kupatikana kwa mafuta na gesi asilia hapa 

Zanzibar. Serikali ya Awamu ya Nane nayo inaendelea na jitihada hizo. 

Serikali imekamilisha kazi ya ugawaji wa vitalu katika eneo la baharini 
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kupitia taarifa zilizokabidhiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mwezi Agosti 2022. Kazi hiyo imefanywa kwa kushirikiana na 

Kampuni ya Kimataifa ya Schlumbeger ambapo vitalu 12 vimegaiwa katika 

eneo la baharini. Aidha, katika mwezi Julai 2023, Serikali ilitangaza rasmi 

kufungua maeneo ya uwekezaji kupitia vitalu vilivyogaiwa. Hatua hiyo ina 

lengo la kukuza sekta hii kwa kuwakaribisha wawekezaji wa utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta na gesi asilia. 

Ndugu Wananchi 

Ujenzi wa miundombinu ni muhimu katika kuchochea kasi ya ukuaji wa 

uchumi na maendeleo ya ustawi wa jamii. Katika miaka 60 ya Mapinduzi 

jitihada mbali mbali zimefanywa na Serikali katika ujenzi wa barabara na 

uimarishaji wa viwanja vya ndege. 

Serikali ilianza ujenzi wa barabara za lami na madaraja, shamba na mjini 

na kufanyiwa matengenezo kwa vipindi tafauti pamoja na kujengwa mpya 

katika awamu mbali mbali za serikali kwa lengo la kurahisisha usafiri. 

Serikali ya Awamu ya Nane nayo imeanza kwa mafanikio kazi ya ujenzi wa 

barabara kuu KM 103.5, barabara za ndani mjini na vijijini KM 275 pamoja 

na ujenzi wa barabara za mjini KM 100 na madaraja ya juu mawili katika 

Manispaa ya Mji wa Zanzibar. Miradi hii inatekelezwa na Makampuni mbali 

mbali toka nje ya nchi.  

 Ndugu Wananchi 

Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya 

Awamu ya Nane, mafanikio makubwa yamepatikana katika kuimarisha 

huduma za viwanja vya ndege na usafiri wa anga. Mageuzi makubwa 

yaliyofanywa na Serikali kwenye viwanja vya ndege na usafiri wa anga, 

yamewezesha Mapato ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege kuongezeka 
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kutoka TZS. Bilioni 11.6 mwaka 2019/2020 hadi kufikia TZS. Bilioni 

29.3 mwaka 2022/2023. Aidha, kuna ongezeko kubwa la abiria wanaoingia 

na kutoka Zanzibar kwa kutumia Viwanja vya Ndege kutoka abiria 

1,609,235 mwaka 2019 (Kabla ya UVIKO - 19) na 840,599 mwaka 2020 

(wakati wa UVIKO - 19) hadi kufikia abiria 1,904,459 mwaka 2023.  

 Ndugu Wananchi, 

Mafanikio mengine ni kuanza kazi kwa kampuni ya Emirate leisure 

inayoendesha biashara katika jengo jipya la TB3 pamoja na kampuni ya 

Dnata inayohusika na uhudumiaji wa ndege. Kupitia Kampuni hizi uwanja 

wa ndege wa AAKIA umeweza kupata tuzo ya Kimataifa kuhusu mabadiliko 

ya huduma bora za chakula na vinywaji kutoka “Airport Food & Bevarage 

(FAB) + Hospitality Conference & Awards’’ Bangkok nchini Thailand.  

Kadhalika, Serikali imeingia Makubaliano na Kampuni ya SEGAP ya 

Ufaransa kuisaidia Menejimenti katika huduma za uendeshaji viwanja kwa 

lengo la kuimarisha utoaji huduma za usafiri wa Anga hapa nchini.  Vile 

vile, kazi ya upembuzi yakinifu (feasibility study) imekwishanza kwa ajili ya 

ujenzi wa jengo la nne la abiria - TB4 katika kiwanja cha AAKIA. Ripoti ya 

awali tayari imeshakamilika na Serikali ipo katika hatua za kukamilisha 

utaratibu wa upatikanaji fedha kwa ajili ya ujenzi wa jengo hilo.  

Kwa upande wa ujenzi wa Uwanja wa Pemba, Serikali imeshakamilisha 

hatua za tathmini na kuanza kulipa fidia. Sambamba na hilo, Serikali 

imekamilisha kazi ya uwekaji wa taa za kuongozea ndege katika njia ya 

kurukia ndege (Portable AGL lights system) ili kuziwezesha ndege kutua na 

kuruka kwa usalama zaidi wakati wa usiku na wakati wa mvua na 

mawingu. 
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Ndugu Wananchi 

Katika awamu zote baada ya Mapinduzi, Serikali ilifanya jitihada za 

kuwezesha upatikanaji wa huduma za umeme kwa wananchi pamoja na 

miradi ya kiuchumi. Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na miaka 

mitatu ya Serikali ya Awamu ya Nane, mafanikio yamepatikana katika 

kuimarisha upatikanaji wa huduma za umeme nchini. 

Kwa lengo la kuhakikisha wananchi wanapata huduma za umeme kwa 

urahisi, Serikali imepunguza bei ya kuunganisha umeme kwa wananchi kwa 

wastani wa asilimia 50. Punguzo hilo ni kutoka TZS. 464,000 kufikia 

200,000 kwa gharama za uungaji usiozidi mita 30. Vile vile, kutoka TZS. 

1,700,000 kufikia 690,000 kwa gharama za uungaji wa nguzo moja na 

kutoka TZS. 2,600,000 kufikia 1,040,000 kwa gharama za uungaji wa 

nguzo mbili.  

Hatua hiyo imesababisha idadi ya wateja wanaoomba kuunganishiwa 

umeme kuongezeka hadi kufikia wastani wa wateja mia mbili (200) kwa 

siku katika kipindi hiki kutoka wastani ya wa wateja 50 kwa siku hapo 

awali. Wananchi wengi wameweza kufikiwa na huduma ya umeme ambapo 

Shirika la ZECO limeweza kuwaungia umeme wananchi 93,124; (Unguja 

78,122 na Pemba 15,002) sawa na ongezeko la wateja kwa asilimia 45 kwa 

kipindi cha miaka mitatu. 

Kufuatia kuimarika kwa huduma za usambazji umeme vijijini katika kipindi 

cha miaka mitatu (3), Serikali imeweza kuviungia umeme jumla ya Vijiji 

190 ambapo Unguja ni 116 na Pemba 74, sawa na asilimia 62 ya Vijiji 305 

kama ilivyoelekezwa katika Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 - 

2025. 
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Katika kuhakikisha Zanzibar inapata vyanzo vyake vya ndani vya uzalishaji 

umeme, Serikali imesaini mkataba wa mauziano ya umeme (PPA) na 

Kampuni ya Generation Capital Ltd kwa lengo la kuwekeza katika nishati ya 

umeme wa jua kwa kujenga mtambo wenye uwezo wa kuzalisha megawati 

130. Aidha, Serikali imetiliana saini na Kampuni ya ESR ya Ujerumani 

ambayo itazalisha megawati 15 za umeme wa jua kwa ajili ya kisiwa cha 

Pemba. Sambamba na hatua hiyo, Serikali inashirikiana na mshauri elelezi 

kutoka Kampuni ya NOVAVIS INTERNATIONAL ya Marekani kufanya 

upembuzi yakinifu wa kutafuta ufumbuzi wa changamoto ya umeme 

mdogo katika baadhi ya maeneo hapa nchini. Vile vile, mshauri elekezi wa 

Kampuni ya WSP ya Canada amepatikana kwa ajili ya upembuzi yakinifu 

wa mradi wa ujenzi wa laini kubwa ya kilowati 132 ya Mkoa wa Kusini na 

Kaskazini Pemba kwa ufadhili wa AfDB, KOICA na Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO). 

Ndugu Wananchi 

Kabla ya Mapinduzi watoto wengi wa Zanzibar hawakupata elimu kwa 

kukosa uwezo wa kuilipia, ubaguzi na uchache wa skuli. Baada ya 

Mapinduzi, fursa za upatikanaji wa elimu zimeimarika katika ngazi zote. 

Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi, mafanikio makubwa 

yamepatikana katika uimarishaji wa miundombinu ya elimu na ongezeko la 

uandikishaji wa wanafunzi.  

Hatua zilizochukuliwa na Serikali ya Awamu ya Nane katika kipindi cha 

miaka mitatu ni pamoja na kuimarisha miundombinu ya elimu kwa ujenzi 

wa skuli mpya zikiwemo za ghorofa, ujenzi wa maabara, ujenzi wa vyoo 

pamoja na ukarabati wa skuli mbali mbali. Jumla ya madarasa 2,273 

yamejengwa ambapo madarasa 1,131 yamekamilika na tayari yanatumika. 
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Idadi hiyo ni sawa na ongezeko la madarasa 773 katika lengo la kujenga 

madarasa 1500 kwa mujibu wa ilani ya CCM 2020 - 2025. Vile vile ujenzi 

wa maabara 10, vyoo 1,693 na ukarabati wa Skuli 24 umekamilika.  

Juhudi hizi za Serikali zimeanza kuzaa matunda kwa kuimarisha kiwango 

cha ufaulu wa wanafunzi katika mitihani ya taifa ya darasa la 7, kidato cha 

4 na 6. Kwa upande wa matokeo ya darasa la 7 ufaulu umeongezeka 

kutoka wanafunzi 2,167 waliofaulu madarasa ya michepuo na vipawa 

mwaka 2021 na kufikia wanafunzi 6,666 mwaka 2023. Aidha Takwimu 

zinaonesha kuwa, ufaulu katika mtihani wa kidato cha nne umeongezeka 

kutoka asilimia 55.4 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 74 mwaka 2022. Pia, 

matokeo ya kidato cha sita ya mwaka 2023 yametupa taswira bora zaidi, 

ambapo asilimia 99.3 ya wanafunzi wamefaulu kuendelea na masomo ya 

chuo kikuu. Kati yao, asilimia 65.9 wamefaulu katika masomo ya Sayansi. 

Aidha, wanafunzi wawili tu kati ya wanafunzi 2,587 waliofanya mtihani 

walipata divisheni zero ikilinganishwa na wanafunzi 99 waliopata divisheni 

0 mwaka 2021. 

Kwa kuwazingatia wenye mahitaji maalum, Serikali imewajengea Skuli 

maalum mbili pamoja na kujenga ngazi mteremko (ramps) kwa ajili ya 

kuwasaidia wenye mahitaji maalum katika Skuli 43 Unguja na Pemba. Pia 

Serikali inakamilisha matayarisho ya ujenzi wa vyuo vitano vya mafunzo ya 

Amali na kuvifanya kuwa kumi kwa madhumuni ya kuzidi kupanua fursa za 

elimu ya ujuzi. Serikali pia imeimarisha mafunzo ya juu ya fani za ufundi 

katika Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia hadi ngazi ya shahada 

ya kwanza.  Aidha, katika kuimarisha elimu jumla ya madawati 4,012 

yaliyogharimu TZS Bilioni 1.98 kwa ajili ya Skuli za msingi yamenunuliwa 
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na ajira 2,050 za walimu zimetolewa ili kupunguza tatizo la upungufu wa 

walimu.  

Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi, mafunzo ya walimu 

yameendelea kuimarishwa katika vyuo viwili vya ualimu vya Serikali na 

katika vyuo vikuu vilivyopo Zanzibar ambapo kabla ya Mapinduzi kulikuwa 

na Chuo kimoja tu cha ualimu cha Beit Raas. Fursa ya Elimu ya juu nayo 

imeimarika ambapo mwaka 2023, Vyuo vikuu vimedahili wanafunzi 11,272 

katika fani mbalimbali kuanzia ngazi ya cheti hadi shahada ya uzamivu. 

Ndugu Wananchi, 

Bajeti ya Serikali katika Sekta ya elimu imeongezeka kutoka TZS Bilioni 

265.5 mwaka 2021/2022 na kufikia TZS Bilioni 457.2 mwaka 

2023/2024, sawa na ongezeko la asilimia 72.2. Aidha, Serikali inaendelea 

kuwapatia mikopo na udhamini vijana wanaojiunga na elimu ya juu ndani 

na nje ya nchi. Bajeti ya Serikali kwa Bodi ya Mikopo ya elimu ya juu 

imeongezeka kutoka TZS Bilioni 19 kwa mwaka 2022/2023 na kufikia 

TZS Bilioni 29.4 kwa mwaka 2023/2024. Ongezeko hili limenufaisha 

wanafunzi wa elimu ya juu 6,060 wanaosoma vyuo vikuu vya ndani na nje 

ya nchi. Hatua hii imewezesha kuzalisha wataalamu kwa wingi katika fani 

mbali mbali na kupunguza tatizo la kutegemea wataalam kutoka nje ya 

Zanzibar. 

Ndugu Wananchi, 

Juhudi kubwa imefanywa na Serikali katika kipindi cha miaka 60 iliyopita 

kwa madhumuni ya kuimarisha huduma za afya ambazo kabla ya 

Mapinduzi zilitolewa kwa ubaguzi na hazikutosheleza mahitaji. Katika miaka 
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mitatu ya Serikali ya Awamu ya Nane, mafanikio yamezidi kupatikana 

kutokana na mabadiliko makubwa ya muundo na uendeshaji wa huduma 

za afya nchini. Serikali imejenga Hospitali kumi (10) za Wilaya ambazo 

zimeshaanza kazi. Aidha, Serikali imedhamiria kujenga hospitali za Mikoa, 

ambapo kwa sasa ujenzi wa hospitali ya Mkoa wa Mjini magharibi iliopo 

Lumumba umeshakamilika na imeshaanza kazi. 

Kuwepo hospitali hizi kumeboresha mfumo wa rufaa nchini kwa wagonjwa 

kuanza kupata huduma katika vituo vya Afya ya Msingi, Hospitali za Wilaya 

badala ya wagonjwa wote kukimbilia Hospitali ya Rufaa ya Mnazi Mmoja. 

Hospitali za Wilaya hivi sasa zinatoa huduma bora za uzazi, upasuaji, 

maabara, rediolojia na ICU katika Wilaya zote Unguja na Pemba. Hatua hii 

imefungua ukurasa mpya wa upatikanaji wa huduma za afya hapa nchini.   

Mafanikio mengine ni kuimarika kwa upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 

katika hospitali na vituo vya afya kutokana na kuongeza bajeti ya dawa 

kutoka TZS. Bilioni 17 mwaka 2020 hadi TZS Bilioni 37.3 mwaka 

2023/2024.  Hivi sasa vituo vya afya vinapelekewa dawa kila mwezi. Dawa 

za Pemba zinapelekwa moja kwa moja na msambazaji bila ya kupitia 

Bohari kuu ya Dawa ya Unguja - Maruhubi.   

Ndugu Wananchi, 

Kwa kipindi cha miaka mitatu, Serikali imetoa ajira mpya 1,050 katika sekta 

ya Afya kati ya hizo 738 Unguja na 312 Pemba. Madaktari bingwa 

wameongezeka kutoka 50 mwaka 2020 hadi kufikia 90 mwaka 2023. 

Maslahi ya wafanyakazi yameboreshwa, mishahara imeongezwa kutokana 

kiwango cha elimu, muda wa ajira na kada muhimu. Mafanikio mengine ni 

kuanza kwa Mfuko wa Huduma za Afya (ZHSF) kuanzia Oktoba 2023. 

Huduma zake zinapatikana katika Hospitali za Umma na Binafsi. Hadi 
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kufikia tarehe 31 Oktoba 2023, jumla ya Watumishi wa Sekta za Umma 

53,490 wameingizwa katika mfumo. 

Ndugu Wananchi, 

Uimarishaji wa huduma za Afya nchini umepelekea kupunguza tatizo la 

mama wajawazito kujifungulia majumbani na vifo vya watoto wachanga. 

Vifo vitokanavyo na uzazi vimepungua kutoka vifo 120 kwa kila vizazi hai 

100,000 mwaka 2020 hadi vifo 99 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2022. 

Hali hii kwa kiasi kikubwa imechangiwa na uhakika wa upatikanaji wa 

dawa, vifaa tiba, wataalam na kuimarika kwa elimu ya Afya kwa jamii.  

Vile vile, ufanisi umepatikana baada ya kuanza kwa utaratibu wa kutoa 

huduma za afya kwa ushirikiano na Sekta Binafsi.  Utaratibu huu 

umeondosha usumbufu kwa wananchi wanaofika kupata huduma na 

vipimo vyote wanavyohitaji bila ya kulazimika kwenda hospitali binafsi. 

Aidha, usimamizi wa Hospitali za Wilaya unaofanywa na Taasisi binafsi 

umeimarisha hali ya usafi, upatikanaji wa chakula cha wagonjwa na 

mazingira ya nje kwa kupanda bustani. Utaratibu huu unahakikisha dawa 

zote muhimu zinapatikana katika hospitali zote za Wilaya. 

Ndugu Wananchi, 

Sekta ya maji ni miongoni mwa sekta muhimu kwa maisha ya watu na 

maendeleo yao. Baada ya Mapinduzi, Serikali ilianza jitihada ya kuwapatia 

huduma ya maji safi na salama wananchi wa Zanzibar wanaoishi mijini na 

vijijini. Jitihada hizo zimeendelezwa katika awamu zote za Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

Tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya 

Awamu ya Nane, huduma ya maji safi na salama zimeimarika kwa 
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kuongeza uzalishaji, uhifadhi na usambazaji. Katika awamu hii ya 

Nane tumeweza kutekeleza miradi miwili mikubwa. Miradi hiyo ni Mradi wa 

Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar wenye 

thamani ya Dola za Kimarekani TZS Milioni 92.18 na Mradi wa Ahueni ya 

UVIKO – 19 wenye thamani ya TZS Bilioni 40.2.  

Katika kipindi hiki cha miaka mitatu, jumla ya visima 102 vimechimbwa 

vyenye uwezo wa kuzalisha maji lita 201,552,000 kwa siku. Hatua hiyo 

itawezesha uzalishaji wa maji kuongezeka kufikia lita 345,388,735 

tutakapomaliza kufungua miradi yote ya maji ambapo mahitaji kwa sasa ni 

lita 264,568,220. Jumla ya Skimu 9 mpya za maji tumeshazifungua rasmi 

katika kipindi hiki cha maadhimisho ya miaka 60 ya Mapinduzi, kati ya 

Skimu 17 mpya. 

Ndugu Wananchi, 

Jumla ya matangi 15 ya maji yenye uwezo wa kuhifadhi maji lita 

134,000,000 yamejengwa katika Mkoa wa Mjini Magharibi kupitia Mradi 

wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar. 

Aidha, Matangi 10 yamejengwa Unguja na Pemba yenye ujazo wa lita 

milioni 1 kila moja kupitia Mradi wa Ahueni ya UVIKO - 19 yenye jumla ya 

ujazo wa lita 10,000,000 kuwezesha uhifadhi mpya wa lita 144,000,000 

katika matangi mapya 25 ya miradi yote miwili.  

Kabla ya ujenzi huo kulikuwa na matangi 64 kwa Unguja na Pemba yenye 

uwezo wa kuhifadhi maji lita 46,915,000. Kukamilika kwa Miradi miwili 

mikubwa tutaweza kuwa na uhifadhi wa maji lita 190,915,000. Kiwango 

hicho ni sawa na ongezeko la asilimia 144 ya uhifadhi. 
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Ndugu Wananchi, 

Kazi ya ulazaji mabomba ya kusambazia Maji kwa miradi yote miwili itafikia 

jumla ya KM 785.9, kwa mradi wa Exim Bank KM 466.0 na mradi wa 

Ahuweni ya UVIKO - 19 KM 319.0 katika kipindi cha miaka mitatu. Aidha, 

Serikali kupitia ZAWA imeanzisha Mfumo shirikishi (Intergrated Water 

Management System) unaosaidia kusimamia utekelezaji wa huduma ya 

maji, zikiwemo kuwafahamu wateja wa Mamlaka ya maji, kupeleka bili, 

kupokea malipo, kupata taarifa za uvujaji na ujazo wa maji katika matangi. 

Jitihada hizi za Serikali hadi sasa, zimewezesha kupeleka huduma za maji 

safi na salama katika shehia 342 kati ya shehia 388 kwa kusambaza 

mtandao wa maji Unguja na Pemba. Lengo la Serikali ni kuwafikishia 

huduma endelevu za maji safi na salama wananchi wote wa Zanzibar kwa 

saa 24. 

Miradi mingine mipya ya maji safi na salama iko njiani kutekelezwa ili 

kuimarisha zaidi upatikanaji wa huduma hii ikiwemo Mradi wa KfW wa 

Ujerumani wenye thamani ya € Milioni 25 (Grant), Mradi wa JICA Yen 

Milioni 100, Mradi wa Mkopo wa Exim Bank USD Milioni 35 na Mradi wa 

NEC wenye thamani ya USD Milioni 26. 

Ndugu Wananchi, 

Ujenzi wa majengo kwa ajili ya makaazi, Ofisi na biashara umepewa 

umuhimu katika awamu zote za Serikali baada ya Mapinduzi. Kwa 

kuzingatia haja ya wananchi kupata makaazi bora, Serikali ilianzisha ujenzi 

wa nyumba za maendeleo mijini na vijijini na kuwapatia wananchi. Aidha, 

majengo ya huduma za kiofisi, hospitali na Skuli yalijengwa baada ya 

Mapinduzi ili kupata mazingira mazuri ya kufanyia kazi na kuongeza ufanisi. 
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Vile vile, ujenzi wa majengo ya Umma na Binafsi ya biashara 

unaendelezwa.  

Katika kusherehekea miaka 60 ya Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya 

Awamu ya Nane, jitihada ya ujenzi wa majengo ya makaazi, biashara na 

Ofisi za Serikali umeshamiri. Ujenzi wa nyumba za makaazi kwa Mchina na 

Tomondo unaendelea. Vile vile Serikali imejenga maduka ya kisasa 

Darajani.  Maandalizi ya ujenzi wa mji wa Serikali Kisakasaka yameanza pia 

ujenzi wa eneo la maonesho ya biashara Nyamanzi umikamilika na 

limeanza kutumika. Kwa lengo la kuimarisha haiba ya mji na kuondoa 

changamoto ya maegesho, Serikali kupitia Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

(ZSSF) inaendelea na mradi wa kituo cha mabasi Kijangwani na ujenzi wa 

maegesho ya kisasa katika eneo la Malindi. Serikali inaendelea 

kuwakaribisha Wawekezaji katika Sekta ya ujenzi zikiwemo nyumba za 

gharama nafuu, kumbi za mikutano na majengo ya biashara.   

Ndugu Wananchi, 

Nchi yetu ina historia ndefu ya maendeleo ya sekta ya habari na michezo 

kabla na baada ya Mapinduzi. Kuhusu sekta ya habari, juhudi kubwa 

zimechukuliwa na Serikali katika awamu zote za uongozi baada ya 

Mapinduzi kwa madhumuni ya kuimarisha utoaji na upatikanaji wa habari 

nchini. Serikali ya Awamu ya Nane imeziendeleza juhudi hizo kwa 

kuliimarisha Shirika la Utangazaji la Zanzibar (ZBC) kwa kulipatia vifaa vya 

kisasa vya kufanyia kazi na mafunzo kwa wafanyakazi ili kuongeza ufanisi 

katika kutoa huduma zake. Pia, Serikali imepanga kuimarisha Kampuni ya 

Uunganishaji Maudhui Zanzibar (ZMUX) kwa kuweka miundombinu ya 

urushaji wa matangazo na vifaa vya kisasa, gari la kurushia matangazo (OB 

VAN) pamoja na wataalamu ili kufanya kazi kwa ufanisi. Aidha, Shirika la 
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Magazeti ya Serikali limeimarishwa kwa kupatiwa jengo jipya la Ofisi na 

mtambo wa kuchapia magazeti. Hatua hii imeliongezea Shirika ufanisi kwa 

kuhimili gharama na kuongeza uzalishaji na usambazaji wa magazeti kwa 

asilimia 80 ya Wilaya zote za Tanzania bara. 

Kwa upande wa sekta ya michezo, Serikali ya Awamu ya Nane, 

imekamilisha matengenezo makubwa ya viwanja vya Amani na Gombani 

kuwa na kiwango cha kimataifa. Vile vile, katika uwanja wa Amani, ujenzi 

wa viwanja viwili vya mpira wa miguu vya nje, ukumbi wa judo na viwanja 

vya ndani vya michezo midogo umekamilika. Kadhalika, ukarabati mkubwa 

wa hoteli ya uwanja wa Amani unaendelea na kutarajiwa kukamilika hivi 

karibuni. Aidha, kupitia mradi wa michezo kwa ushirikiano na Serikali ya 

Ujerumani, tunakamilisha zabuni ya ujenzi wa viwanja vitatu vya michezo 

katika maeneo ya Mkokotoni, Kangani na Mchanga mdogo. Kwa lengo la 

kuimarisha sekta ya michezo, Serikali imeruhusu mchezo wa ngumi hapa 

Zanzibar ili kuwapatia nafasi wapenzi wa mchezo huo. 

Ndugu Wananchi, 

Utumishi bora wa Umma ni miongoni mwa vigezo vya Utawala Bora 

unaotekelezwa na kusimamiwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 

kipindi chote cha miaka sitini 60 iliyopita. Katika miaka mitatu 3 hii, Serikali 

imechukua hatua mbali mbali za kuimarisha mazingira ya Utumishi wa 

Umma ili kuongeza ufanisi. Serikali imeongeza maslahi ya Watumishi kwa 

kupandisha mishahara na maposho kwa kuzingatia viwango vya Elimu, 

Kada na Uzoefu. Hatua hii, imeweza kuondoa malalamiko yaliyokuwepo ya 

kutozingatiwa suala la Elimu, Kada na Uzoefu katika Miundo ya Awali. 
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Katika marekebisho hayo, Serikali ilitumia jumla ya TZS. Bilioni 58.1 kwa 

mwezi kutoka TZS. Bilioni 35.5. Kiwango hicho ni ongezeko la TZS. 

Bilioni 22.6, sawa na asilimia 38.85. Vilevile, Serikali ilifanya marekebisho 

ya kima cha chini cha Pencheni kwa Wastaafu kutoka TZS. 90,000 kwa 

mwezi kwenda TZS. 180,000 sawa na asilimia 100. Kwa upande wa 

Pencheni jamii, Serikali imepandisha Pencheni hiyo kutoka TZS. 20,000 

kwenda TZS. 50,000 kwa mwezi sawa na asilimia 150. Mbali na 

Pencheni, Serikali imefanya mabadiliko katika mifumo ya ulipaji wa Kiinua 

Mgongo kwa Wastaafu ambapo awali walikuwa wakilipwa kwa awamu mbili 

au tatu, lakini kwa sasa ulipaji umekuwa ukilipwa kwa awamu moja tu.   

Ndugu Wananchi, 

Kupitia Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, tumeweza 

kuimarisha kiwango, mbinu pamoja na kasi ya ukaguzi wa matumizi ya 

fedha za umma, ukusanyaji wa mapato pamoja na utunzaji wa rasilimali za 

umma. Kwa kiwango kikubwa tumeimarisha ukaguzi katika utekelezaji wa 

miradi ya Serikali. Kwa lengo la kuongeza uwazi, tumeanzisha utaratibu wa 

kusomwa Ripoti ya Mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za Serikali (CAG) 

hadharani. Hatua hiyo imesaidia sana kukomesha ubadhirifu katika 

utekelezaji wa miradi ya Serikali.  

Aidha, niliahidi kuendeleza Uchumi wa kidigitali na kuhakikisha kwamba 

tunatumia mifumo ya kielektroniki katika utoaji huduma na uendeshaji wa 

Serikali. Katika kipindi hiki cha Serikali, tumeendeleza na kuanzisha mifumo 

mbali mbali ambapo hivi sasa mifumo 29 muhimu inaendeshwa na 

kusimamiwa na Wakala wa Serikali Mtandao. 
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Ndugu Wananchi, 

Sekta ya Sheria ni miongoni mwa sekta kongwe nchini katika uendeshaji na 

usimamizi wa masuala ya kusimamia haki. Tunapoadhimisha miaka 60 ya 

Mapinduzi na miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Nane, mafanikio 

makubwa yamepatikana katika sekta ya Sheria. Zanzibar imepiga 

hatua katika kuimarisha utendaji wa Mahakama katika ngazi zote. Hivi 

sasa, Mahkama maalum ya kusikiliza kesi za udhalilishaji imefunguliwa 

rasmi katika Mahkama za Mikoa Unguja na Pemba. Pia, mfumo wa 

uendeshaji kesi kwa njia ya kieletroniki tayari umeandaliwa na kufanyiwa 

majaribio kwa ajili ya kuongeza kasi ya uendeshaji wa kesi, juhudi zetu 

hizi zimeimarisha upatikanaji wa haki kwa wananchi. Katika kuhakikisha 

mahakama zetu zina mazingira mazuri ya kufanyia kazi, Serikali inazifanyia 

matengenezo makubwa Mahakama katika ngazi mbali mbali Unguja na 

Pemba.  

Ndugu Wananchi, 

Kuimarika kwa ushirikishwaji wa wananchi katika vyombo vya kutunga 

sheria, ni matokeo ya Mapinduzi Matukufu ya mwaka 1964. Zanzibar 

ilianzisha Baraza la Wawakilishi mwaka 1980 ili kutoa fursa ya kuwakilishwa 

Wananchi katika kujadili na kupitisha mipango ya maendeleo, kuisimamia 

Serikali na kutunga Sheria. Kazi kubwa imefanywa na Baraza la Wawakilishi 

katika utekelezaji wa majukumu yake tokea lilipoanzishwa. Katika kipindi 

hiki cha miaka mitatu, Baraza la Wawakilishi limewezesha kupitishwa kwa 

sheria mbali mbali na kupitisha bajeti ya Serikali. Vile vile, kupitia Kamati za 

Baraza, Baraza la Wawakilishi linahoji utendaji wa taasisi za Serikali na 

kutoa ushauri kwa madhumuni ya kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya 

Serikali. Nachukua fursa hii kutoa shukurani kwa Mheshimiwa Spika, Naibu 
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Spika, Wenyeviti, Wajumbe wote na Watumishi wa Baraza la Wawakilishi 

kwa ushirikiano wanaotupa katika kutekeleza mipango ya Serikali. 

Ndugu Wananchi, 

Muungano wa Tanzania ambao ni matunda ya Mapinduzi, mwaka huu wa 

2024 unatimiza miaka 60 tokea kuasisiwa kwake. Muungano wetu 

umetuwezesha kupata mafanikio makubwa ya kisiasa, kiuchumi na ustawi 

wa jamii. 

Tokea kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia hoja za Muungano 

mwaka 2006, jumla ya hoja 25 zimejadiliwa na 18 kati ya hizo zimepatiwa 

ufumbuzi. Aidha, Zanzibar imeendelea kunufaika na mgawanyo wa mapato 

yanayotokana na misaada kutoka nje. Vile vile, hivi sasa Zanzibar inafaidika 

na miradi 10 ya maendeleo inayotekelezwa katika pande zote mbili za 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwemo ile ya TASAF, MIVARF na 

PADEP. Miradi hii imekuwa ikileta mabadiliko makubwa katika 

miundombinu, upatikanaji wa huduma mbali mbali za kiuchumi na kijamii 

kwa wananchi.  

Napenda kuwahakikishia wananchi kuwa Serikali itaendelea kutekeleza 

wajibu wake wa kikatiba na Sheria wa kuwatumikia wananchi wote kwa 

misingi ya usawa na kuwaletea maendeleo. Tutahakikisha tunaitekeleza 

mipango yetu ya maendeleo kwa mujibu wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 

mwaka 2020 - 2025, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050, Malengo ya 

kikanda na kimataifa pamoja na ahadi tulizozitoa katika kampeni za 

uchaguzi wa mwaka 2020. 

Ndugu Wananchi, 

Namalizia hotuba yangu kwa kutoa shukurani kwa wasaidizi wangu wakuu; 

Mheshimiwa Makamo wa Kwanza wa Rais na Makamo wa Pili wa Rais kwa 
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kutekeleza vyema dhamana zao. Pia, nawashukru Mawaziri na Naibu 

Mawaziri, Wakuu wa Mikoa na Wilaya, watendaji na watumishi wote wa 

Serikali, viongozi wa dini, sekta binafsi na washirika wetu wa maendeleo 

wakiwemo Serikali za nchi rafiki, mashirika na Taasisi za Kitaifa na 

Kimataifa kwa ushirikiano wao. Natoa shukrani maalumu kwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa; Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, viongozi na wanachama wote wa CCM, Jumuia zake na viongozi 

wengine wa vyama vya siasa kwa kutupa ushirikiano katika kufanikisha 

majukumu ya Serikali hadi tunapoadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi yetu. 

Shukrani za pekee nazitoa kwenu ndugu wananchi kwa kuendelea 

kudumisha amani na kushirikiana na Serikali yenu katika kuzipatia 

ufumbuzi changamoto mbalimbali za maendeleo. Ahadi yangu kwenu ni 

kuendelea kufanya kazi kwa pamoja kuyadumisha mafanikio tuliyoyapata 

katika miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar na tuongeze kasi, 

uwajibikaji na uadilifu kwa lengo la kupata mafanikio. Tumuombe 

Mwenyezi Mungu aizidishie nchi yetu amani, umoja na mshikamano na 

atuwezeshe kuitekeleza mipango yetu ya maendeleo kwa ufanisi zaidi. 

Nakutakieni nyote kila la kheri katika kuadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi 

Matukufu ya Zanzibar. 

 

MAPINDUZI DAIMA! 

 

                   Asanteni kwa kunisikiliza 


