
1 

 

HOTUBA YA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA 
LA MAPINDUZI MHESHIMIWA  DK. HUSSEIN ALI MWINYI KWA 
NIABA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS 

WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KWENYE 
UFUNGUZI WA KIKAO CHA 77 CHA TUME YA AFRIKA YA HAKI 
ZA BINADAMU NA WATU, KATIKA KITUO CHA MIKUTANO CHA 

KIMATAIFA CHA ARUSHA (AICC)  
TAREHE; 20 OKTOBA, 2023 

 
Mheshimiwa Mwenyekiti wa Tume ya  
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu; 
 
Mheshimiwa Makamu Mwenyekiti wa Tume ya  
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu; 
 
Wahesimiwa Makamishna wa Tume ya  
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu; 
 
Waheshimiwa Wawakilishi wa Nchi  
Wanachama wa Umoja wa Afrika, 
 
Viongozi Mbalimbali wa Nchi na Serikali, 
Waheshimiwa Mabalozi, 
 
Wadau wa Mbalimbali wa Maendeleo, 
 
Waheshimiwa Wenyeviti na Makamishna wa  
Taasisi za Kitaifa za Haki za Binadamu, 
 
Washiriki Kutoka Taasisi Zisizo za Kiserikali 
 
Wananchi Mliopo, 
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Waandishi wa Habari, 
 
Mabibi na Mabwana, 

 
Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema 

kwa kutujaalia  neema ya uhai na kutuwezesha kukutana hapa leo katika 

hafla ya ufunguzi wa kikao cha 77 cha Tume ya Afrika ya Haki za 

Binadamu na Watu katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 

(AICC).   

 

Kwa niaba ya Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, napenda nikupongeze Mheshimiwa Prof. 

Remy Ngoy Lumbu, Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Watu 

kwa uongozi wako imara katika kuiongoza taasisi hii muhimu ya Umoja 

wa Afrika, Taasisi ambayo inalinda, inakuza na kuendeleza haki za 

binadamu na watu katika Bara la Afrika.  

 

Pia, niwapongeze Makamishina wote wa Kamisheni ya Afrika ya Haki za 

Binadamu na Watu ambao mnashirikiana pamoja katika kuimarisha haki 

za binadamu na watu katika bara la Afrika. HONGERENI SANA. 
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Ndugu Washiriki, 

Kikao hiki ni matokeo ya ziara ya Mwenyekiti wa Tume ya Afrika ya Haki 

za Binadamu na Watu aliyoifanya nchini Tanzania tarehe 30 Januari, 

2023, ambapo pamoja na masuala mengine yaliyojadiliwa, pia aliomba 

mkutano huu ufanyike hapa Tanzania. Hivyo, kwa niaba Mheshimiwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, natumia fursa hii 

kuwashukuru kwa uamuzi wenu wa kufanya kikao cha 77 cha Kawaida 

cha Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu hapa nchini 

Tanzania.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa niaba ya Serikali na Watanzania wote, napenda kuwakaribisha 

viongozi na waalikwa wote kutoka nchi mbalimbali wakiwemo; 

Waheshimiwa Mawaziri; Mabalozi na Viongozi wa Taasisi za Kitaifa za 

Haki za Binadamu na Asasi za Kiraia (AZAKI); pamoja na wawakilishi wa 

Serikali na makundi mbalimbali kutoka Bara la Afrika. 

 

Nimejulishwa kuwa katika mkutano huu, yatajadiliwa masuala 

mbalimbali ikiwemo hali ya haki za binadamu katika bara la Afrika, 

taarifa za kazi za Makamishna pamoja na taarifa za mifumo ya ulinzi wa 

haki za binadamu Afrika. Ni matumaini yangu kuwa taarifa hizi zitatoa 

tathimini ya hali halisi ya haki za binadamu na kutoa mapendekezo 

yatakayosaidia kupata mbinu za kukabiliana na changamoto  
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zitakazoainishwa. Aidha, naamini kwamba washiriki watapata fursa ya 

kutoa maoni na mapendekezo yao kuhusiana na masuala 

yatakayojitokeza katika taarifa zitakazo wasilishwa. 

 

Ndugu Washiriki,  

Nafahamu kuwa kikao hiki kilitanguliwa na majukwaa ya Taasisi za 

Kitaifa za Haki za Binadamu zipatazo 46 na Asasi za Kiraia takribani 210 

kutoka Bara la Afrika. Taasisi hizi ni wadau muhimu katika masuala ya 

ulinzi, utetezi na uhifadhi wa haki za binadamu barani Afrika. 

Nakupongezeni sana kwa kuona umuhimu wa kuandaa majukwaa ya 

Taasisi na Asasi hizo. 

 

Ndugu Washiriki, 

Ni vyema ikakumbukwa kuwa kila mwaka ifikapo tarehe 21, Oktoba, 

Bara la Afrika linaadhimisha Siku ya Haki za Binadamu Afrika ambapo 

kauli mbiu ya mwaka huu wa 2023 ni “Kuimarisha na Kuendeleza 

Utamaduni wa Haki za Binadamu kwa Nyakati zijazo’’. Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaungana na nchi zote za Bara la 

Afrika na wadau wengine wa haki za binadamu katika maadhimisho haya 

muhimu. Nitoe wito kwa Serikali mbalimbali na Taasisi za haki za 

binadamu kuendelea kuchukua hatua za kuimarisha ulinzi na utetezi wa 

haki za binadamu na kushughulikia kikamilifu changamoto zilizopo.  
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Ndugu Washiriki, 

Kwa hakika, kauli mbiu ya siku ya haki za binadamu ya Afrika ya mwaka 

huu, inanishawishi kuwakumbusha ndugu zangu kutoka Taasisi za Kitaifa 

za Haki za Binadamu, AZAKI na wadau wengine wote mliopo hapa kuwa 

haki za binadamu tunazozitetea ziwe zinaendana na kauli mbiu hii. Kwa 

ujumla, Bara la Afrika na Tanzania kwa umahususi wake tunaheshimu 

haki za binadamu kwa kuzingatia utamaduni, maadili na tunu zetu kama 

Waafrika. 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatekeleza na kusimamia 

haki za binadamu kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo. Katika katiba yetu, haki za 

binadamu zimeainishwa kuanzia Ibara ya 12 hadi 24 lakini pia Katiba 

yetu kuanzia Ibara ya 25 hadi 30 imeainisha wajibu wa kila raia. Katika 

kuhakikisha tunazilinda haki za binadamu na watu, hapa Tanzania 

tulianzisha Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora. Taasisi hii ya 

kitaifa, tumeianzisha kwa lengo la kutetea, kulinda na kuhifadhi haki za 

binadamu nchini. 

 

Ndugu Washiriki, 

Hapa nchini, jitihada mbalimbali zimechukuliwa na Serikali ili kuhakikisha 

haki za binadamu zinalindwa na kutekelezwa kwa mujibu wa Mikataba 

ambayo Tanzania ni mwanachama. Kwa kiasi kikubwa, jitihada hizi 

zimeboresha hali ya upatikanaji wa haki mbalimbali ikiwemo haki ya  
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usawa mbele ya sheria, afya, elimu, maji na mazingira safi, uhuru wa 

kutoa maoni, uhuru wa kuabudu, ajira, haki ya kumiliki mali na uhuru 

wa vyombo vya habari. Kwa taarifa ni kwamba, kutokana na uhuru huo, 

hivi sasa Tanzania ina vyombo vya habari vingi vikiwemo redio 210, 

televisheni 56, magazeti 288 pamoja na mitandao mbalimbali ya 

kijamii. Pia, tumefikia hatua kubwa ya kuimarika kwa uhuru wa 

kidemokrasia, haki za wanawake, watoto na watu wenye ulemavu kwa 

kuzingatia usawa wa kijinsia.  

 

Ndugu Washiriki,  

Sote tunafahamu kuwa suala la ulinzi na uhifadhi wa haki za binadamu 

katika bara la Afrika kwa jumla, bado kwa kiasi fulani linakabiliwa na 

changamoto. Miongoni mwao ni mapinduzi ya Serikali zilizo madarakani, 

vita vya wenyewe kwa wenyewe, mila na desturi zisizofaa, ukatili wa 

kijinsia, athari hasi za utandawazi na uelewa mdogo wa wananchi 

kuhusu haki zao. Natumia fursa hii kutoa wito kwa nchi na Serikali zote 

wanachama wa Umoja wa Afrika kuchukua hatua stahiki katika 

kukabiliana na changamoto hizo.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa hakika, changamoto na majanga mbalimbali ambayo bara letu 

linapitia, wahanga wake wakubwa ni wanawake na watoto. Kwa 

kutambua hilo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

imeendelea kuchukua hatua katika kutatua migogoro mbalimbali na  
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kutekeleza kwa vitendo Tamko la Dar es Salaam kuhusu Amani, 

Usalama, Demokrasia na Maendeleo katika Ukanda wa Maziwa Makuu. 

Kwa mfano hivi sasa Tanzania inashiriki katika jeshi la Umoja wa Mataifa 

Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo (Stabilization Mission) 

na Jeshi la Kulinda Amani (MONUSCO).  

 

Aidha, katika kuepusha uvunjifu wa haki za binadamu unaotokana na 

vita, kupitia Jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania inashiriki katika Jeshi 

la pamoja la kulinda amani Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo. Pia, Tanzania kwa muda mrefu imeshiriki katika ulinzi wa amani 

katika nchi mbali mbali ikiwemo huko Darfur Sudan na Visiwa vya 

Comoro. Naona fahari  kwa Majeshi yetu kwa kazi yao nzuri 

wanayoifanya. Nitoe wito kwa nchi zetu za Afrika kuendelea kushirikiana 

katika kuyakabili matukio mbalimbali yanayohitaji msaada wa 

kibinadamu katika Bara letu. 

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa mara nyingine, nachukua fursa hii kutoa rai kwa waalikwa kushiriki 

kikamilifu katika Kikao cha Kawaida cha Tume ya Afrika ya Haki za 

Binadamu na Watu kwa kutoa michango ya mawazo, ufafanuzi na 

mapendekezo kwa madhumuni ya kuboresha hali ya haki za binadamu 

katika Bara la Afrika.  
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Ndugu Washiriki, 

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu, napenda kuwakaribisha tena 

washiriki wote hapa Tanzania ikiwa ni pamoja na kuwahamasisha 

kuvitembelea vivutio mbalimbali vya utalii vilivyopo hapa Tanzania Bara 

na kule Zanzibar. Nahitimisha maelezo yangu kwa kuwatakia kikao 

chema na mafanikio. Nimefurahi kusikia kuwa mtakuwa na siku 11 

katika vikao vya washiriki wote (public session) na siku 9 za vikao vya 

Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (private session). 

Napenda kuwahakikishia kuwa, Tanzania ina amani na hali ya usalama 

katika Mkoa huu wa Arusha na nchi nzima kwa ujumla. Niwatakie kila la 

kheri ili muyafikie malengo yaliyokusudiwa katika kikao hiki. 

 

BAADA YA KUSEMA HAYO SASA NATAMKA KUWA KIKAO CHA 77 

CHA TUME YA AFRIKA YA HAKI ZA BINADAMU NA WATU 

KIMEFUNGULIWA RASMI 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


