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HOTUBA YA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA 

BARAZA LA MAPINDUZI, MHESHIMIWA DK. HUSSEIN ALI 

MWINYI,  KATIKA  HAFLA YA UZINDUZI WA VIWANJA VYA 

MICHEZO MATUMBAKU,  

TAREHE: 30 DISEMBA, 2023 

 
Mheshimiwa Dkt. Saada Mkuya Salum;  
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Fedha na Mipango, 
 
Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo 
katika hafla hii, 

 
Mheshimiwa Mhandisi Zena Ahmed Said;  
Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi, 
 
Dkt. Moh’d Said Moh’d (Dimwa)  
Naibu Katibu Mkuu wa CCM, Zanzibar, 

 
Mheshimiwa  Idrissa Kitwana Mustafa;  
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi  Unguja, 

 
Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu  
wa Wizara mliopo katika hafla hii, 

 
Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama, 

 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini Mfuko wa  
Hifadhi ya Jamii Zanzibar, 

 
Mkurugenzi Mwendeshaji Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar, 
 
Viongozi  mbali mbali wa Serikali na Vyama vya Siasa, 
 
Ndugu Waandishi wa Habari, 
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Ndugu Wananchi, 
 

Mabibi na Mabwana. 
 

Assalam Aleikum. 

 
Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema 

kwa kutujaalia neema ya uhai na afya njema na kutuwezesha kukutana 

hapa kwa lengo la kushiriki hafla ya Uzinduzi wa Viwanja vya Michezo 

vya Kisasa katika eneo la Matumbaku hapa Miembeni Zanzibar. 

 

Natoa shukrani zangu za dhati kwako Mheshimiwa Saada Mkuya Salum 

Waziri wa Nchi Afisi ya Rais Fedha na Mipango pamoja na wote 

walioshiriki kunialika niwe mgeni rasmi katika shughuli hii muhimu kwa 

maendeleo ya sekta ya michezo katika nchi yetu. Shukrani zangu 

maalum nazitoa kwenu viongozi nyote mliopo hapa, waalikwa na 

wananchi wote mliojitokeza kwa wingi katika kufanikisha shughuli hii. 

Nakushukuruni sana. 

 

Ndugu Wananchi,  

Tunakutana tena katika viwanja hivi kwa mara ya pili, ambapo siku ya 

tarehe 09 Januari,2023  tulikuwa hapa kwa ajili ya uwekaji wa jiwe la 

msingi baada ya kukamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa viwanja 

vitatu vya mpira wa miguu. Nachukua fursa hii kutoa pongezi kwa 

Wizara ya Habari, vijana, Utamaduni na Michezo na Afisi ya Rais Fedha 

na Mipango pamoja na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar kwa  
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kuyasimamia vyema maagizo niliyoyatoa siku ya uwekaji wa jiwe la 

msingi. Mtakumbuka niliagiza kuwa viwanja hivi ni lazima viwe vya 

kisasa vyenye muonekano mzuri kwa kujenga uzio na maegesho ya gari 

pamoja na kuweka sakafu maeneo yote. Pia nikaagiza kujengwa kwa 

viwanja vyengine kwa ajili ya michezo mingine ya mpira wa wavu 

(volleyball), mpira wa kikapu (basketball) na mpira wa kikapu (netball).  

 

Katika hotuba yangu niliyoitoa siku hiyo niliahidi ya kuwa katika sherehe 

za miaka 60 ya Mapinduzi, tutarudi tena kufungua viwanja hivi baada ya 

kukamilika. Leo hii tupo hapa, nafarajika kuona kuwa kauli niliyoitoa siku 

ile na vyote nilivyoagiza vimezingatiwa na viwanja vimekamilika. 

Shukrani zangu ziende kwa watu wote waliofanikisha  kukamilisha ujenzi 

wa viwanja hivi. Kwa hakika tuna haki ya kujivunia mafanikio makubwa 

ambayo nchi yetu imeyapata kwa ujenzi wa viwanja vya michezo vya 

kisasa ikizingatiwa kuwa juzi tu tumeufungua uwanja mpya wa Amaan 

uliofanyiwa matengenezo makubwa na hivi sasa umepata haiba mpya na 

kukidhi viwango vya michezo vya kimataifa. 

 

Ndugu wananchi 

Kwa lengo la kuimarisha sekta ya michezo, Serikali ya Awamu ya Nane 

imeamua kufanya jitihada maalum za kuimarisha miundombinu ya 

michezo ili kukuza vipaji vya vijana katika fani zote za michezo. Ndiyo 

maana tumekuja na utaratibu huu mpya wa kujenga viwanja vya 

michezo vya kisasa na tumekuwa tukishajiisha wawekezaji mbalimbali  
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kujenga viwanja vya michezo tofauti katika eneo moja (Sports Complex) 

kama hiki tunachokizindua leo hapa Matumbaku. Kuanzia sasa, lengo 

letu ni kuwa na maeneo ya michezo yenye kujumuisha viwanja vya 

michezo mbali mbali kwa pamoja kama tulivyoanzisha kule Amani kwa 

kujenga eneo la zaidi ya michezo kumi (10) inayoweza kuchezwa Katika 

viwanja tafauti vilivyoko pale. 

 

Ndugu wananchi 

Haya yote tunayafanya ili kuhakisha kuwa azma ya Serikali ya 

kuendeleza michezo katika nyanja zote inatimia kwa kuweka 

miundombinu iliyo bora na imara na hivyo vijana kupata nafasi ya 

kuonyesha vipaji vyao. Pia hatua hii itaziwezesha taasisi zinazohusika na 

michezo kuibua vipaji hivyo na kuvitumia katika kuitangaza nchi yetu 

kimichezo katika anga za kitaifa na Kimataifa. Aidha, kama 

inavyojulikana kuwa michezo nayo ni ajira, hivyo Serikali ya Awamu ya 

Nane inatilia mkazo ujenzi wa viwanja vya michezo mbalimbali ili 

kutanua wigo wa ajira kutokana na michezo.  

 

Soko la ajira zinazotokana na michezo linakua kila kukicha na kufungua 

mipaka hadi kufikia katika maeneo ya mbali ya dunia. Tunaona 

wanamichezo wanaotoka katika nchi moja kwenda nchi nyengine 

kucheza michezo ya aina tofauti na kulipwa fedha nyingi. Niwaombe 

vijana watumie vizuri fursa za uwepo wa viwanja hivi kwa kuonyesha 

vipaji vyao ili waweze kujitengenezea ajira, iwe hapahapa Zanzibar au  
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hata nje ya Zanzibar. Pia, michezo ikitumika vizuri itakuwa ni moja kati 

ya namna ya kuitangaza Zanzibar na kukuza utalii ambao kwa kiasi 

kikubwa unachangia mapato ya nchi na kukuza uchumi wake.  

 
Ndugu wananchi, 

Nigusie mambo mawili ambayo kama tukiyafanyia kazi vizuri tutafungua 

milango kwa vijana wetu wa kizanzibari kupata fursa ya kuonyesha 

vipaji vyao na hatimae kupata nafasi ya kucheza michezo ya kulipwa 

Kimataifa. Jambo la kwanza ni hatua ambayo Tanzania imefikia 

kimichezo na hasa mpira wa miguu. Kupitia timu zetu kubwa za Yanga 

na Simba, katika michezo ya klabu bingwa na Shirikisho barani Afrika na 

kupelekea hata ufunguzi wa mashindano ya ligi ya Afrika kufanyika 

Tanzania na kuhudhuriwa na Rais wa FIFA na Rais wa CAF. Jambo hili ni 

mafanikio makubwa na linafungua milango kwa mpira wa Tanzania na 

Zanzibar na pia linachochea hamu ya wawekezaji kuwekeza katika 

mchezo wa mpira wa miguu na kuvutia ufadhili mkubwa. Jambo la pili ni 

nafasi ambayo Tanzania imeipata ya kushirikiana na Kenya na Uganda 

katika kuandaa mashindano ya AFCON ya mwaka 2027. 

 

Ni wazi kuwa Serikali yetu ina dhamira na mipango madhubuti ya kuona 

kuwa Zanzibar inatajwa katika nyanja za Kimataifa za michezo. Lengo 

letu ni kuona na sisi  tunapata nafasi ya kushiriki katika mashindano 

tofauti au kupata fursa ya kualika wageni mbalimbali mashuhuri kuja 

kujionea hatua ambazo Serikali inachukua katika kuweka miundo mbinu 

muhimu na mizuri ili kuendeleza vipaji vya vijana katika michezo. 
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Ndugu wananchi, 

Nachukua fursa hii kuupongeza kwa dhati Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

Zanzibar (ZSSF) kwa juhudi mlizozifanya hadi leo hii tukaweza kuzindua 

viwanja hivi vya michezo katika eneo hili la Matumbaku. Nichukue fursa 

hii pia kujibu maombi ya wananchi wa Malindi ambao wameomba 

kupatiwa nafasi ya kutumia viwanja hivi baada ya viwanja vyao 

kutumika kwa ajili ya uwekezaji wa jengo la maegesho ya gari na kituo 

cha kisasa cha mabasi. Niwatoe hofu ndugu zangu wa Malindi, kwani 

moja ya dhamira ya ujenzi wa viwanja hivi ni kuwa mbadala wa maeneo 

yaliyofanyiwa uwekezaji. Lakini niwaombe Wizara ya Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo kuweka utaratibu mzuri ambao utahakiksha kuwa 

kila alie na haki ya kutumia viwanja hivi anapata nafasi hiyo. Aidha, 

Wizara ya Habari nawataka wasimamie vizuri matumizi yake ili ubora 

wake udumu kwa muda mrefu.  

 

Ndugu Wananchi,  

Kabla ya sijamaliza hotuba yangu, natoa shukrani zangu maalumu kwa  

uongozi wa JKU kwa kazi nzuri waliyoifanya. Natoa wito kwa wananchi 

wote washiriki kuunga mkono juhudi za Serikali na kuwa pamoja na 

wanamichezo katika kuutunza uwanja huu. Kwa mara nyengine,  natoa 

shukurani kwako Waziri wa Nchi, Afisi ya Rais, Fedha na Mipango na 

uongozi  wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa kunialika kuja kushirikiana 

na wananchi wenzangu katika sherehe hizi za uzinduzi rasmi wa viwanja 

hivi vya michezo vya Matumbaku. 
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Kadhalika nawashukuru watu wote walioshiriki katika maandalizi ya 

shughuli hii. Pia natoa shukrani kwa viongozi wetu wa dini kwa 

kutuombea dua, wasanii wa sarakasi na utenzi kwa kutupatia burdani na 

waandishi wa habari kwa kuwapa taarifa wananchi wenzetu kuhusiana 

na tukio hili la maendeleo. Shukrani maalum kwa viongozi na wananchi 

wa  Mkoa wa Mjini Magharibi, Wilaya ya Mjini na Majimbo ya jirani kwa 

kujitokeza kwa wingi katika hafla hii ambayo ni katika shamra shamra za 

maadhimisho ya miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. 

Tumuombe Mwenyezi Mungu aizidishie nchi yetu amani, umoja na 

mshikamano na atujaalie sote kila la kheri na mafanikio Katika kuuaga 

mwaka 2023 na kuukaribisha mwaka mpya 2024. 

 

 

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka kuwa viwanja 

vya Michezo vya Matumbaku vimefunguliwa  rasmi. 

 

Asanteni kwa Kunisikiliza. 


