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Muelekeo wetu uwe kuleta maendeleo 
endelevu

Wananchi wa Zanzibar pamoja 
na wenzao wa Tanzania Bara 
wanastahiki kujipongeza 

kufuatia kumalizika kwa salama, amani na 
utulivu kwa uchaguzi mkuu ambao ni moja 
kati ya majukumu muhimu ya kikatiba na 
kidemokrasia. Hatua hiyo imeliwezesha taifa 
kupata viongozi halali waliochaguliwa na 
wananchi kuiongoza nchi kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Uzoefu wa Tanzania, Barani Afrika na 
kwengineko duniani, kipindi cha uchaguzi 
ndicho kipindi pekee chenye kuvuta hisia 
za watu wengi wakiwemo wanasiasa na 
wanajamii wa rika na jinsia tofauti. Katika 
kipindi hiki wanasiasa hutumia njia za 
aina mbali mbali kuwashawishi wananchi 
kuwapigia kura kupitia vyama vyao vya siasa 
au njia nyengine zozote.

Harakati za siasa kuelekea kwenye 
uchaguzi mkuu huambatana na mambo 
mengi ikiwemo takrima, vitisho, kuchafuliana 
majina kwa lengo la kushushiana hadhi 
mbele ya jamii na kujitafutia njia za kupata 
ushindi. Lakini kubwa zaidi ni wasi wasi juu ya 
uwezekano wa kuvunjika kwa hali ya amani na 
utulivu hasa kwa nchi kama Tanzania, ambayo 
kwa muda mrefu imekuwa ndiyo darasa la 
kujifunza amani mbele ya mataifa mengine 
duniani.

Kutokana na hali hiyo ya wasi wasi, 
baadhi ya mataifa duniani na mashirika 
yanayoshughulikia kusafirisha watu 
kibiashara au kiutalii yamekuwa yakitoa 
indhari kwa wananchi na wateja wao 
wanapopanga kuzitembelea nchi ambazo 
katika kipindi hicho zinafanya uchaguzi. 
Hatua hiyo hupelekea nchi husika kuwa na 
upungufu mkubwa wa watalii katika kipindi 
cha uchaguzi.

Katika kukabiliana na athari ambazo 
zingeweza kutokea kabla, wakati na baada ya 
uchaguzi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ziliwahakikishia wananchi pamoja 
na washirika wa maendeleo kwamba uchaguzi 
utakuwa wa amani, huru na wa haki na 
kwamba kila mtu atapata kuitumia haki yake 
ya kupiga kura bila ya usumbufu wowote.

Pamoja na kuripotiwa baadhi ya 
dosari zilizopelekea kufutwa kwa uchaguzi 
wa Zanzibar wa tarehe 25 Oktoba, 2015, 
uchaguzi wa marudio wa tarehe 20 Machi, 
2016, ulifanyika kwa mafanikio makubwa na 
kila mwananchi alipata kutumia haki yake ya 
kumchagua kiongozi aliyemtaka.

Ni dhahiri kwamba kuna kila sababu 
kwa Watanzania na hasa Wazanzibari 
kujipongeza kwa hatua hiyo ambayo sio watu 

wengi waliotarajia kwamba ingemalizika kwa 
amani, utulivu na usalama kama ilivyotokea. 
Hii kwa mara nyengine ilidhihirisha namna 
Wazanzibari walivyokomaa kisiasa na 
kufahamu maana halisi ya amani na athari za 
uvunjifu wa amani.

Kuna msemo wa kiswahili usemao 
“iliyopitayo si ndwele, tugange ijayo”.  Wakati 
umefika sasa kwa wananchi wote kuona haja, 
umuhimu au ulazima wa kuendeleza harakati 
za kuleta maendeleo endelevu badala ya 
kuendelea kukaa vijiweni kuzungumzia siasa 
ambazo wakati wake umeshamalizika.

Ni ukweli uliowazi kwamba hivi sasa 
kumekuwa na fursa nyingi za kuweza 
kujikwamua na umasikini iwapo kila mtu 
ataamua kufanyakazi kwa bidii. Serikali 
imeshafanya juhudi kubwa za kueneza 
huduma za maji safi na salama vijijini, umeme 
na mtatandao wa barabara za lami.

Sekta ya kilimo imeimarishwa sana kwa 
kuinua hadhi taasisi ya utafiti ya Kizimbani 
pamoja na Chuo cha Kilimo, mambo ambayo 
yamewawezesha wakulima kupata mbegu 
bora na vile vile kuwa na wataalamu wa 
kutosha kuweza kuwashauri wakulima namna 
bora zaidi ya kulima na kupata mazao bora 
yenye tija kubwa.

Kutokana na juhudi hizo, kilimo cha 
biashara kimeendelea kukua badala ya kile 
kilimo kilichokuwa kimezoeleka, huduma 
za afya zimeimarika na huduma za usafiri 
zimekuwa bora zaidi katika miaka ya hivi 
karibuni kuliko miaka mingine yote iliyopita. 
Hali halisi inaonesha kuwa wananchi wengi 
na hasa vijijini wameanza kuzichangamkia 
fursa hizo na wengi wao wameanza kunufaika.

Hata hivyo, hali bado siyo nzuri kwenye 
taasisi za umma na mashirika ya Serikali. 
Kumekuwa na tatizo kubwa la uwajibikaji 
miongoni mwa watumishi wa umma. Licha 
ya Serikali kujaribu kuinua kwa kiasi kikubwa 
maslahi yao, watumishi wa umma wamekuwa 
waonekana wakisuasua katika kutekeleza 
majukumu yao ya kazi.

Aidha, vitendo vya kukwepa kuwajibika, 
wizi na ubadhirifu wa mali ya serikali, rushwa, 
uhujumu wa uchumi na ukiukwaji wa 
makusudi wa maadili ya uongozi ni mambo 
ambayo hayanabudi kuchukuliwa hatua 
zinazofaa. Mambo haya hayana tija katika 
maendeleo ya nchi yetu

Tuendelee kupokea misaada ya wafadhili 
pale tu tunapopewa. Hata hivyo,  misaada 
hiyo kamwe isitufanye kusahau wajibu wetu 
katika kuleta maendeleo endelevu ya taifa 
letu. Maendeleo ya nchi huletwa na wananchi 
wenyewe.
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TUME IMEMTANGAZA, AMEAPISHWA NA AMEUNDA SERIKALI

Tarehe 21 Machi, 2016 
imekuwa ni siku nyengine 
ya kihistoria kwa wananchi 

wa Zanzibar na Tanzania kwa jumla, 
kwa kushuhudia tukio la Dk. Ali 
Mohamed Shein kutangazwa tena na 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar kuwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kufuatia ushindi 
mkubwa wa nafasi hiyo alioupata katika 
uchaguzi wa marudio uliofanyika 
Machi 20, 2016.

Licha ya chama kikuu cha upinzani 
Zanzibar CUF kutoshiriki uchaguzi, 
idadi kubwa ya Wananchi waliojitokeza 
kupiga kura ilitosha kuthibitisha kuwa 
wananchi wengi wa Zanzibar bado 
wamekuwa na imani na kiongozi huyo 
kuwaongoza kwa kipindi kingine cha 
miaka mitano ijayo. Tume ya uchaguzi 
Zanzibar ilimtangaza Dk. Ali Mohamed 
Shein kuwa mshindi kwenye uchaguzi 
huo kwa kupata asilimia 91.4 ya kura 
zote halali zilizopigwa. Uchaguzi huo 
ambao ulivishirikisha vyama 14 vya 
siasa, ulikuwa huru na wa haki. 

Kurejewa kwa uchaguzi mkuu 
wa Zanzibar kunafuatia kufutwa kwa 
uchaguzi wa awali na matokeo yake 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwa mgombea Urais wa Zanzibar kwa kipindi cha pili cha Uongozi 
kupitia CCM akipokea cheti cha Ushindi wa Uchaguzi Mkuu wa marudio kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar Jecha Salim Jecha 
wakati wa utoaji wa  matokeo ya uchaguzi huo yaliyotolewa katika ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja, tarehe 21 Machi, 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akionesha cheti 
cha Ushindi wa Uchaguzi Mkuu wa marudio mara baada ya kutangazwa na Tume ya Uchaguzi ya 
Zanzibar, katika ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja, tarehe 21 Machi, 2016
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uliofanyika Oktoba 25, 2015 ambao, 
kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar Bwana Jecha 
Salim Jecha, alilazimika kuufuta 
uchaguzi huo na matokeo yake 
kutokana na kukabiliwa na vikwazo 
vingi katika kutekeleza majukumu yake 
aliyokabidhiwa kikatiba na kisheria. 

Alivitaja baadhi ya vikwazo hivyo 
kuwa ni pamoja na kutofahamiana kwa 
wajumbe ndani ya Tume na kufikia 
hatua ya baadhi yao kuvua mashati na 
kuanza kupigana, baadhi ya wajumbe 
badala ya kuwa makamishna wa Tume 
wamekuwa wawakilishi wa vyama 
vyao, wakati vipo vyama vingi zaidi 
ambavyo havikupata fursa ya kuwa na 
makamishna ndani ya Tume hiyo lakini 
vimeshiriki katika uchaguzi huo. Vile  
vile  kuligundulika kasoro nyingi katika 
uchaguzi.

Vikwazo vingine ni kufanyika 
uhamishaji wa visanduku vya kura 
na kuhesabiwa katika maeneo nje ya 
vituo kinyume na utaratibu, kutolewa 
nje ya vituo na kupigwa kwa mawakala 
wa vyama vingine, hasa wa chama cha 
TADEA huko Pemba na kuvamiwa 
kwa vituo na vijana wanaoonekana 
kuandaliwa na vyama vya siasa na 
kufanya fujo kwa kupiga watu na kuzuia 
watu wasiokuwa wa vyama vyao kufika 
katika vituo vya kupiga kura na kupiga 
kura.

Aidha, Mwenyekiti alivitaja vikwazo 
vingine kuwa ni pamoja na vyama vya 
siasa kuonekana kuingilia majukumu 
ya Tume, ikiwemo kujitangazia ushindi 
na kupeleka mashinikizo kwa Tume, 
kuwepo malalamiko mengi kutoka 
vyama mbali mbali yanayoashiria 
kutoridhika na mchakato mzima 

wa upigaji kura, kuhesabu na kutoa 
matokeo ya uchaguzi huo. Kadhalika 
nambari katika fomu za matokeo ya 
vituo vingi vya Pemba kuonekana 
kufutwa na kuandikwa upya nambari 
nyengine juu yake.

Hatua Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
ya kumtangaza Dk. Shein kuwa 
mshindi na kumkabidhi cheti cha 
ushindi katika uchaguzi huo, inaashiria 
mwanzo wa safari nyengine ya kipindi 
cha pili cha miaka mitano ya uongozi 
wake wa awamu ya saba wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Akizungumza na wananchi 
mbali mbali waliohudhuria kwenye 
hafla ya kutangazwa matokeo, Rais 
mteule aliahidi kufanyakazi kwa 
mashirikianona wananchi wote wa 
Zanzibar bila ya ubaguzi wa aina yoyote 
kama vile ubaguzi wa kiitikadi, kidini, 
kijinsia, uzawa au umajimbo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana na wagombea wa nafasi ya Urais kupitia Chama cha 
Tadea Bw. Juma Ali Khatib na chama cha ADC Bw. Hamad Rashid  baada ya kutangazwa mshindi na kukabidhiwa cheti cha ushindi na  Mwenyekiti 
wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar Jecha Salim Jecha wakati wa utoaji wa  matokeo ya uchaguzi mkuu wa marudio yaliyotolewa katika ukumbi wa Salama 
Bwawani Mjini Unguja, tarehe 21 Machi, 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na Mkewe Mama Mwanamwema Shein wakipongezwa  na Mgombea 
wa Urais kupitia Chama cha ACT-Wazalendo  Bw. Khamis  Iddi Lila  (wa pili kulia) baada ya kutangazwa mshindi wakati wa matokeo ya uchaguzi 
huo, tarehe 21 Machi, 2016. Picha ya Kulia ni viongozi mbali mbali pamoja na wananchi waliofika kushuhudia tukio hilo katika ukumbi wa Salama, 
Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja
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Matokeo ya uchaguzi 
wa Rais yalifuatiwa 
na sherehe zilizofana 

za kuapishwa kwa Dk. Shein, ambazo 
zilifanyika katika uwanja wa Amaan 
tarehe 24/03/2016 na kuhudhuriwa 
na maelfu ya wananchi wa Zanzibar 
kutoka miji na vijiji mbali mbali vya 
Unguja na Pemba. Aidha Sherehe 
hizo zilihudhuriwa viongozi wengine 

kadhaa kutoka Tanzania Bara, Mabalozi 
na wawakilishishi wa nchi na mashirika 
mbali mbali ya kimataifa. Miongoni 
mwa waliohudhuria sherehe hizo 
ni pamoja na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dk. John 
Joseph Pombe Magufuli, Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa, Viongozi wastahafu wa 
Zanzibar na wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Wakuu wa vikosi vya 
ulinzi na usalama na viongozi wengine 
kadhaa.

Kiapo cha Mheshimiwa Rais ni 
kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar 
kifungu cha 31.(1) kinachoeleza kuwa 
“Mtu anayechukua madaraka ya Urais, 
kabla ya kuanza wadhifa huo atakula 
kiapo cha uaminifu na kiapo cha kazi 
kama kitakavyowekwa na Baraza la 
Wawakilishi lakini kwa hali yoyote 
itabidi ashike madaraka hayo kabla ya 
kupita siku saba baada ya kuchaguliwa”. 
Inaelezwa kwenye katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984.

Sherehe za kuapishwa zilikuwa 
zimepambwa na shamra shamra za 
kila aina ikiwemo kukagua gwaride 
la kuapishwa la vikosi vya ulinzi na 
usalama, mizinga 21 ilipigwa kuashiria 
kuanza kwa uongozi mpya wa Serikali, 
ngoma na nyimbo za vijana wa halaiki, 
tumbuizo za muziki wa taarab asilia na 
muziki wa kizazi kipya ilikonga nyoyo 
za waliohudhuria hafla hiyo muhimu 
kwa historia ya Zanzibar. 

Wakati wa usiku Dk. Shein 
alijumuika na wana CCM na wananchi 
wengine wa Zanzibar katika taarab 

KUAPISHWA KWA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA MAPINDUZI

Rais Mteule wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein akiapishwa kuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi na Jaji Mkuu wa 
Zanzibar  Mhe. Omar Othman Makungu katika uwanja wa Amaan Mjini Unguja, tarehe 24 Machi, 2016

Rais Mteule wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein akipigiwa mizinga 21 ikiwa ni salamu za utiifu 
kutoka kwa majeshi ya ulinzi na usalama mara baada ya kuwasili katika uwanja  Amaan Mjini 
Unguja kwa ajili ya kuapishwa, tarehe 24 Machi, 2016

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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rasmi iliyofanyika katika ukumbi wa 
Salama Bwawani, ambapo vikundi 
vitatu vya taarab vilitumbuiza. 
Vikundi hivyo ambavyo ni mashuhuri 
kisiwani Unguja ni Kikundi cha Mila 
na Utamaduni maarufu kama Culture 
Musical Club, Big Star na Zanzibar 
Modern Taarab.

Vikundi hivyo vilitia fora na kutoa 
burudani iliyokonga nyoyo za wageni 
waalikwa na wananchi wengine 
waliohudhuria hafla hiyo.

Vikundi vya Culture na Zanzibar 
Modern Taarab ambavyo vinajumuisha 
pia wasanii wakongwe katika fani 
ya muziki huo ‘vilizisuuza’ nyoyo za 
washabiki wa nyimbo za zamani wakati 
kukundi cha Big Star kilihanikiza 
washabiki wa Taarab kwa kupiga 
nyimbo zake kwa mtindo wa kileo zaidi.

Katika Burudani hiyo kila kikundi 
kilipewa nafasi ya kutumia muda wa 
dakika 40 ambapo kikundi cha Culture 
kilifungua pazia kwa kupiga nyimbo ya 
“mpewa hapokonyeki” ambao ulilipua 
vifijo na vigelegele na kuwafanya 
wapenzi kujimwaga ukumbini kucheza.

Kwa upande wake Zanzibar Modern 
Taarab vibao vyao “Kupata au kukosa” 
kilichoimbwa na Rukiya Ramadhani 
na kingine “Mshayasema Kimeniathiri 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwapungia mkono wananchi baada ya zoezi la kuapishwa pamoja 
na kukagua gwaride la Vikosi vya Ulinzi na Usalama lenye muundo wa Alfa unaoashiria mwanzo wa Uongozi wake kwa kipindi cha pili cha Serikali ya 
awamu ya saba katika Uwanja wa Amaan tarehe 24 Machi, 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikagua 
gwaride la Vikosi vya Ulinzi na Usalama lenye muundo wa Alfa katika Uwanja wa Amaan baada 
ya kuapishwa, tarehe 24 machi, 2016 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipeana 
mkono na Kaimu Mkuu wa JKU Kanali Ali Mtumweni Hamadi wakati aliposalimiana  na Wakuu 
wa Vikosi vya Ulinzi na Usalama baada ya kumalizika zoezi la kuapishwa  katika Uwanja wa 
Amaan,  tarehe 24 machi, 2016

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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nini kilichoimbwa na Saada Nassor 
viliwatia kiwewe washabiki na kuviacha 
viti vyao.

Kikundi cha Big Star ambacho 
kinamilikiwa na Chama cha Mapinduzi, 
kilionesha umahiri wake kwa kuja na 
nyimbo zilizouchangamsha ukumbi 
na kuwafanya wageni na washabiki 
kukosa kukalia viti vyao muda wote 
waliotumbuiza.

Kibao cha “Hongera Dk. Shein” 
kilichoimbwa na Tahir Khamis 
kilinogesha furaha za wana CCM na 
ikawa hekaheka ukumbini.

Miongoni mwa viongozi 
waliohudhuria burudani hiyo ni 
pamoja na wajumbe wa Kamati Kuu 
na Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM 
akiwemo Balozi Seif Ali Iddi, Katibu 
Mkuu wa CCM Abdulrahman Kinana 
na Naibu Katibu Mkuu CCM Zanzibar 
Vuai Ali Vuai.

Walikuwepo pia mawaziri wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akiwemo Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Michezo na Wasanii 
Nape Nnauye na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais Mazingira na 
Muungano Januari Makamba.

Mwimbaji wa Kikundi cha Zanzibar One Modern Taarab Bi  Rukia Ramadhan akiimba wimbo Natosheka na Ndo ndo ndo katika Taarab rasmi ya 
kumpongeza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein kwa ushindi mkubwa wa kishindo alioupata katika 
uchaguzi wa marudio, iliyofanyika katika ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja, tarehe 24 Machi, 2016. Taarab hiyo ilitumbuizwa na 
Vikundi vya Culture Musical Club, Big Star na Zanzibar One  Modern Taarab

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein na Mke wa Makamo wa Pili wa Rais Mama 
Asha Suleiman Iddi wakitunza wakati wa Taarab rasmi ya kumpongeza Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  katika ukumbi wa Salama, Hoteli ya 
Bwawani Mjini Unguja, tarehe 24 Machi, 2016

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na Mkewe 
Mama Mwanamwema Shein, Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Mhe. Abdalla Mwinyi Khamis, 
Mama Asha Balozi na Mama Fatma Karume wakifuatilia burudani ya taarab ya kufurahia 
ushindi wa Dk. Shein katika ukumbi wa Salama, Hoteli ya Bwawani, tarehe 24 Machi, 2016

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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Kiongozi wa mwanzo 
kuanza kuteuliwa na Dk. 
Shein katika Serikali 

mpya aliyoiunda alikuwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali Mhe. Said Hassan 
Said, ambaye ameteuliwa kuendelea 
na wadhifa wake huo tarehe 25 Machi, 
2016.

Mwanasheria Mkuu ambaye 
aliapishwa siku iliyofuata tarehe 26 
Machi, 2016, ndiyr mshauri wa kisheria 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na atatekeleza shughuli nyengine 
zozote za kisheria zitakazopelekwa 
kwake au atakazoagizwa na Rais au kwa 
mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 1984 
au sheria nyenginezo zozote.

KUTEULIWA MWANASHERIA MKUU NA KUAPISHWA

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimuapisha Mhe. Said Hassan Said kuwa Mwanasheria Mkuu wa 
Zanzibar katika hafla iliyofanyika Ikulu Mjini Zanzibar, tarehe 26 Machi, 2016. Picha nyengine za chini zinaonesha matukio mbali mbali yaliyojitokeza 
katika hafla hiyo

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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KUTEULIWA KWA MAKAMU WA PILI WA RAIS NA KUAPISHWA

Tarehe 28 Machi, 2016, 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
alimteua tena Balozi Seif Ali Iddi kuwa 
Makamo wa Pili Rais na kumuapisha 
tarehe 30 Machi, 2016. 

Kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
Makamo wa pili wa Rais atateuliwa 
kutoka miongoni mwa wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi kutoka katika 
chama anachotoka Rais na atakuwa 
ndiye mshauri mkuu wa Rais katika 
kutekeleza kazi zake na pia atakuwa 
ndiye kiongozi wa shughuli za serikali 
katika Baraza la Wawakilishi.

Balozi Seif Ali Iddi ni muwakilishi 
wa kuchaguliwa na wananchi katika 
jimbo la Mahonda, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimuapisha  Balozi Seif Ali Iddi   kuwa Makamo wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar  katika hafla   iliyofanyika Ikulu Mjini Zanzibar,, tarehe 30 Machi, 2016. Picha nyengine za chini zinaonesha matukio mbali mbali 
yaliyojitokeza katika hafla hiyo

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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Tarehe 05 Aprili, 2016, 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
amelizindua rasmi Baraza la tisa la 
Wawakilishi. Kabla ya kulihutubia 
na kulizindua Baraza hilo, Dk. Shein 
alikagua gwaride la vikosi vya ulinzi na 
usalama ambalo liliandaliwa maalum 
kwa ajili ya sherehe hiyo. 

Katika hotuba yake kwa wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi na wananchi wote 

UZINDUZI WA BARAZA LA TISA LA WAWAKILISHI

wa Zanzibar, Rais wa Zanzibar alielezea 
mipango ya Serikali yake katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo huku akisisitiza 
kutekeleza ahadi zote alizoahidi wakati 
wa kampeni. Ahadi hizo ni zile zilizomo 
ndani ya Ilani ya CCM ya mwaka 2015 

– 2020 na nyengine nje ya Ilani hiyo. 
Aidha, alisisitiza umuhimu wa kuleta 
mabadiliko ya kiutendaji, kuwajibika 
katika kazi, kuimarisha uchumi na 
maendeleo, utawala bora, amani, 
utulivu na usalama katika nchi.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikagua gwaride la  kikosi cha FFU akiongozwa na Kamanda 
wa FFU Mjini Magharibi S.S.P Anani wakati wa Uzinduzi wa Baraza la 9 la Baraza la Wawakilishi  liliopo Mbweni nje ya Mji wa Zanzibar, tarehe 
05 Aprili, 2016

Dk. Ali Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi

Baadhi ya Mabalozi wa nchi mbali mbali wanaoziwakilisha nchi zao hapa nchini wakimsikiliza 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein alipokuwa 
akitoa hotuba yake ya uzinduzi wa Baraza la 9  iliyofanyika katika ukumbi wa baraza hilo liliopo 
Mbweni nje ya Mji wa Zanzibar,  tarehe 05 Aprili, 2016

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akitia saini kitabu cha wageni katika Ofisi ya Baraza la Wawakilishi 
mara baada ya kuwasili kulizindua Baraza la 9  la Wawakilishi huko kwenye ukumbi wa Baraza hilo Mbweni nje ya Mji wa Zanzibar, tarehe 05 Aprili, 
2016. Kulia ni Spika wa Baraza la Wawakilishi Mhe.Zubeir Ali Maulid

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wakimsikiliza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein alipokuwa akitoa hutuba yake ya uzinduzi wa 
Baraza la 9  uliyofanyika katika ukumbi wa baraza hilo Mbweni, tarehe 05 Aprili, 2016

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wakisimama wakati Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein wakati alipoingia katika ukumbi wa 
Baraza la Wawakilishi liliopo Mbweni kabla ya kulizindua tarehe 05 Aprili, 2016

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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Tarehe 9 Machi, 2016, 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
alikamilisha uteuzi wa safu ya uongozi 
wa Serikali kwa kutangaza Baraza la 
Mawaziri lenye wizara 13 kutoka 16 
la Awamu ya Kwanza wa Uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya Saba. Katika 
Makala haya Mwandishi wetu anaeleza 
zaidi.

Ni tukio lililokuwa likisubiriwa 
kwa hamu na wananchi wote tangu 
kutangazwa matokeo ya uchaguzi tarehe 
21 Machi, 2016 ambapo Dk. Shein 
aliibuka mshindi dhidi ya wagombea 
wengine.

Mheshimiwa Rais alitangaza Baraza 
lililo na mchanganyiko wa sura mpya 
na za zamani, wazee kwa vijana na 
kutoa taswira halisi ya mwelekeo wa 
Serikali ya Awamu ya pili ya Uongozi 
wa Awamu ya Saba.

Wamo waliotarajiwa na 
wasiotarajiwa pia kama ambavyo 
Mheshimiwa Rais alivyoeleza wakati 
akijibu moja ya maswali ya waandishi 
wa habari kuwa si wakati wote uteuzi 

wake ungekubaliwa na kila mtu kwa 
kuwa vigezo vya uteuzi ni vingi na 
zaidi uteuzi wa nafasi hizo unazingatia 
pia mahitaji na mweleko wa serikali 
inayoundwa.

Sisi tunaamini kama ambavyo 
Mheshimiwa Rais anavyoamini kuwa 
Baraza hili lina uwezo wa kutekeleza 
malengo ya serikali na kukidhi matarajio 
ya wananchi ambao ndio walengwa 
wakuu.

Jambo kubwa na muhimu 
kwa Baraza hilo na Serikali nzima 
ambalo Mheshimiwa Rais alisisitiza 
ni uwajibikaji usio na mashaka na 
unaozingatia uwazi zaidi.

Masuala haya mawili yamekuwa 
nguzo katika uongozi wa Awamu ya 
Saba chini ya Dk. Shein, ambayo ni 
miongoni mwa ahadi zake zilizogusa 
hisia za wananchi wa Zanzibar katika 
maelezo yake ya kwanza wakati 
alipoeleza kwa mara ya kwanza nia yake 
ya kugombea nafasi hiyo mwaka 2010.

Kama alivyoeleza wakati wa 
kutangaza Baraza kuwa kipindi cha 
miaka mitano ya kwanza kazi kubwa 
ilifanyika kuweka mazingira bora 

yatakayowezesha na kurahisisha 
utendaji na uwajibikaji katika serikali 
kuanzia kwa watumishi wa umma hadi 
viongozi.

“Tumepitisha sheria na kanuni zote 
kilichobaki ni kusimamiwa tu na pia 
tumeweka mazingira ya kuhakikisha 
watu wanafanyakazi na watu 
wanapenda kazi yao” Dk. Shein alisema 
hayo kuwajibu waandishi wa habari.

Lakini kitu ambacho ni wazi na 
Mheshimiwa Rais amekiri kuwa bado 
katika kipindi kilichopita usimamizi 
haukuwa mzuri na suala hilo hata 
baadhi ya wananchi wamekuwa 
wakihoji jambo hilo.

Kwa wote waliokabidhiwa madaraka 
hata kama ni madogo kama vile afisa 
masijala jambo hili si la kufanyia 
mchezo. Mathalan haipendezi na ni 
ishara mbaya ikafika wakati wananchi 
kama alivyoeleza mwandishi mmoja 
wa habari kuhoji kuwa kama watu 
hawatekelezi maagizo ya Mheshimiwa 
Rais watamsikiliza nani tena. 

Ndio maana Mheshimiwa Rais 
alieleza bayana kuwa atawaondoa 
viongozi “wasiosimamia maagizo 

KUTANGAZWA KWA MAWAZIRI NA MANAIBU MAWAZIRI

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na wahariri  na waandishi wa vyombo vya habari 
kabla ya kutangaza Baraza la Mawaziri Ikulu Mjini Unguja, tarehe 05 Aprili, 2016
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ya serikali” na kwamba serikali 
“itawashughulikia kwa mujibu 
wa sheria” viongozi na watendaji 
wasiotekeleza wajibu wao wa 
kusimamia kazi katika maeneo yao.

Mfano huu wa mifugo mijini, 
ni kero ambayo Mheshimiwa Rais 
amekuwa akiisemea mara nyingi lakini 
uongozi wa Mkoa umekuwa ukisuasua 
kulitekeleza. Imeelezwa mara kwa mara 
athari za mifugo kuzurura mjini na hata 
huko mashamba sehemu za barabarani. 
Hapa hatua zinapaswa kuchukuliwa.

Katika kusisitiza uwazi Dk. Shein 
ameahidi kuendelea kuongoza serikali 
inayozingatia utawala bora na moja 
ya sifa za utawala bora ni uwazi katika 
utendaji.

Kwa hivyo alirejea dhamira ya 
Serikali ya kufanya kazi kwa karibu na 
vyombo vya habari katika kuimarisha 
uwazi na uwajibikaji serikalini na 
kwamba kila inapowezekana atakutana 
nao vyombo hivyo kuzungumzia hatua 
mbalimbali za utendaji wa serikali yake.

“Uwazi zaidi, ukweli zaidi na nyinyi 
ndio mtakaothibitisha. Mtusaidie 
kutekeleza kazi yetu hii. Tuwe wakweli 

pande zote, tujitahidi kutenda haki, 
tulipoweza mueleze, tulipokosea 
tuelezwe. Sitawapiga chenga, 
tutakutana na wizara zitafanya hivyo 
hivyo” Dk. Shein alisisitiza.

Katika mnasaba huu aliahidi 
kuziagiza tena wizara na idara za serikali 
kuweka utaratibu maalum wa kutoa 
taarifa za Serikali kwa vyombo vya 
habari ambavyo mara zote amekuwa 
akitambua nafasi na mchango wake 
katika kuleta maendeleo ya nchi.

Dk. Shein aliwaeleza waandishi wa 
habari kuwa hakubaliani na urasimu 
unaofanywa na baadhi ya watendaji 
serikalini ambao unakwamisha utendaji 
wa vyombo vya habari na kuelekeza 
mamlaka husika kulishughulikia suala 
hilo mara moja.

Ni jambo la kushangaza kama 
alivyoeleza mwenyewe Mheshimiwa 
Rais kuona kuwa watendaji wanakuwa 
wagumu kutoa habari wakati yeye 
binafsi anakutana na waandishi mara 
kwa mara katika shughuli zake za 
utendaji.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
huo uwazi zaidi wa utendaji wa 

serikali ambao Mheshimiwa Rais 
anaouzungumzia hautaonekana 
ikiwa kutakuwa na urasimu au hata 
kutokuwepo ushirikiano na vyombo 
vya habari.

Changamoto ambayo Mheshimiwa 
Rais ameitoa kwa vyombo vya habari 
kuuelezea umma nini serikali inafanya 
na wapi imepiga hatua na wapi 
imerudi nyuma. Kwa maana nyingine 
hata ule ‘utendaji haki’ alioupigia 
chapuo Mheshimiwa Rais kwa 
vyombo vya habari katika kuandika 
na kuripoti masuala mbalimbali ya 
serikali hautawezekana kama urasimu 
hautaondoshwa katika utoaji habari 
katika serikali na taasisi zake.

Mheshimiwa Rais ameweka 
wazi vipaumbele vya Serikali katika 
hotuba yake akizindua Baraza la tisa la 
Wawakilishi ambapo kama viongozi na 
watendaji wa serikali hawatazingatia 
masuala hayo ya uwajibikaji na uwazi 
itakuwa shida kuvifikia. 

Kwa hivyo hadi Baraza la 
Mapinduzi lilipoapishwa, Viongozi wa 
serikali, watendaji na hata watumishi 
wa kawaida walikwishafahamu vyema 
ujumbe wa Mheshimiwa Rais kwa 
kuwa wengi wamekuwa wakifuatilia 
kwa karibu matukio yote hayo kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari.

Kwa hivyo, tunatarajia kushuhudia 
mabadiliko makubwa katika utendaji 
wa Baraza la Mapinduzi na Wizara 
zenyewe na taasisi za serikali na hatimae 
wananchi kupata kile wanachokitarajia 
kutoka kwa serikali yao. 

Kama ilivyoelezwa awali Baraza 
la Mapinduzi lina mchanganyiko wa 
wazoefu na vijana wenye uwezo hivyo 
wana kila sababu za kuonesha uwezo wao 
huo kwa kutekeleza wajibu wao kwa kasi 
zaidi, ufanisi zaidi na kuongoza kwa mfano 
wa uwajibikaji kwa wanaowaongoza.

Baada ya kupata mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi katika miaka mitano iliyopita, 
Mheshimiwa Rais amewaahidi wananchi 
kuwa mambo mazuri bado yanakuja na 
wa kuyaleta mambo hayo ni sisi sote lakini 
kiongozi na mtendaji wa serikali ndio 
muonesha njia. Uongozi ni kuonesha 
njia. Inawezekana timiza wajibu wako.

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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MAWAZIRI WALIOTEULIWA

MANAIBU MAWAZIRI

Mhe.  Haji Omar Kheri.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Idara
  Maalum za SMZ

Mhe. Dk. Khalid Salum Mohammed 
Waziri wa Fedha na Mipango

Mhe. Choum Kombo Khamis
Naibu Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na

Michezo

Mhe. Harusi Said Suleiman
Naibu Waziri wa Afya

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016

Mhe.  Haroun Ali Suleiman
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Katiba, 

Sheria Utumushi wa Umma na 
Utawala Bora 

Mhe. Issa Haji Ussi Gavu
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi

Mhe. Juma Makungu Juma
Naibu Waziri wa Ardhi, Maji, Nishati na 

Mazingira

Mhe. Khamis  Juma Maalim
Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora

Mhe. Mohammed Aboud Mohammed
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais

Mhe. Balozi Amina Sakum Ali
Waziri wa Biashara, Viwanda na 

Masoko
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Mhe.  Said Soud Said
Waziri asiyekua na Wizara Maalum

Mhe. Mohammed Ahmada Salum
Naibu Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na

Usafirishaji

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016

Mhe.  Moudline Castico
Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wazee, 

Vijana, Wanawake na Watoto

Mhe.  Hamad Rashid Mohammed
Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifugo na 

Uvuvi 

Mhe.  Rashid Ali Juma
Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na 

Michezo 

Mhe. Salama Aboud Talib
Waziri wa Ardhi, Maji, Nishati na 

Mazingira
Mhe.  Riziki Pembe Juma

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali

Mhe. Lulu Msham Abdulla
Naibu Waziri wa Kilimo, Maliasili, 

Mifugo na Uvuvi
Mhe. Mmanga Mjengo Mjawiri

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali

Mhe.  Mahmoud Thabit Kombo
Waziri wa Afya

Mhe. Balozi Ali Karume
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 

Usafirishaji

Mhe.  Juma Ali Khatib
Waziri asiyekua na Wizara Maalum
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akizungumza na 

wananchi walioathirika na 
mvua kubwa zilizonyesha 

Jumamosi ya tarehe 16 
Aprili 2016 usiku ambazo 
zilisababisha maafa mbali 
mbali kwa wananchi hao. 

Ziara hiyo ya Rais imefanyika 
tarehe 20 Aprili, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Alhaj Dk.Ali 

Mohamed Shein akishiriki 
kusoma Hitma pamoja na 

viongozi wengine na wananchi 
ya kumuombea dua Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar 
Marehemu Mzee Abeid 

Amani Karume iliyofanyika 
katika ukumbi wa Ofisi Kuu 
ya CCM Kisiwandui Mjini 
Zanzibar, tarehe 07 Aprili, 

2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akizungumza na  Balozi 
wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania nchini Marekani 
Mhe. Wilson M. Masilingi 

alipofika Ikulu Mjini Zanzibar 
kumsalimia Rais, tarehe 04 

Aprili, 2016 

Matukio
mbali mbali
katika

Picha

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2016
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Makamo wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

Mama Samia Suluhu Hassan  
na Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mwanamwema Shein 

(katikati) Mama Fatma 
Karume (wa pili kulia) pamoja 
na Wake wa Viongozi wakiwa 
katika Hitma ya kumuombea 

dua Rais wa Kwanza wa 
Zanzibar Marehemu Mzee 

Abeid Amani Karume 
iliyofanyika katika ukumbi wa 
Ofisi Kuu ya CCM Kisiwandui 

Mjini Zanzibar, tarehe 07 
Aprili, 2016

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akizungumza na  

Makamo wa Rais wa Shirika 
la Maendeleo la Korea Kusini 

“KOICA GLOBAL” Bw. Kwon  
Taemyon akiwa na ujumbe 

wake walipofika Ikulu Mjini 
Zanzibar pamoja na mwenyeji 

wa Ujumbe huo Waziri wa 
Kilimo, Maliasili, Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Hamad Rashid 
Mohamed(hayupo pichani),

tarehe 14 Aprili, 2016

Baadhi ya Wananchi 
wa Mjini na Mashamba  

waliojumika kwa 
pamoja katika Hitma 
ya kumuombea dua 
Rais wa Kwanza wa 
Zanzibar Marehemu 
Mzee Abeid Amani 

Karume iliyofanyika 
katika ukumbi wa Ofisi 

Kuu ya CCM Kisiwandui 
Mjini Zanzibar,  tarehe 

07 Aprili, 2016
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KAZI ILIYO MBELE YETU
•	 Serikali	ya	Mapinduzi	ya	Zanzibar,	Awamu	ya	Saba,	

katika kipindi chake cha pili itaweka vipaumbele kwa sekta 
mbali mbali kwa kuzingatia Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya CCM 
ya mwaka 2015 – 2020 pamoja na ahadi nilizozitoa kwa 
wananchi, wakati nikiomba ridhaa ya kunichagua pamoja 
na wagombea wenzangu wa Chama cha Mapinduzi katika 
Uchaguzi Mkuu uliomalizika.   

UCHUMI
•	 Lengo	 la	 Serikali	 ninayoiongoza,	 ni	 kuhakikisha	

kuwa kasi ya ukuaji wa uchumi inafikia asilimia 8-10 katika 
miaka mitano ijayo.  Shabaha yetu tufikie kiwango cha 
uchumi wa nchi zenye kipato cha kati, kama ilivyoelekezwa na 
kusisitizwa katika Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya CCM ya mwaka 
2015-2020, Dira ya Maendeleo 2020 pamoja na mipango 
mingine ya maendeleo.

Tutahakikisha kwamba tunaimarisha ustawi wa wananchi 
kwa kuongeza zaidi Pato la Mtu binafsi kutoka kiwango 
tulichokifikia hivi sasa, cha wastani wa TZS milioni 1.552 
sawa na Dola za Kimarekani 939 hadi kufikia kiwango cha 
Pato la Mtu binafsi kwa nchi zenye kipato cha kati ambacho 
kinaanzia Dola za kimarekani 1,046. 

Dhamira ya Serikali katika kipindi hiki cha pili, cha 
Awamu ya Saba ni kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani 
kutoka TZS bilioni 362.8  mwaka 2014/2015 hadi kufikia 
TZS bilioni 800 ifikapo mwaka 2020/2021. Waheshimiwa 
Wajumbe tuna wajibu na kazi kubwa ya kufanya ili tuweze 
kuyafikia malengo hayo na Zanzibar iweze kwenda sambamba 
na kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi nyingi zinazoendelea.

Katika kipindi hiki, tutajitahidi kupanga vipaumbele 
vichache vinavyotekelezeka kwenye wizara zetu, kwa 
kutumia uwezo tulio nao na mapato yetu.  Tunataka tuanze 
kujitegemea na hilo ni lazima tuliweze.  Nataka Mawaziri na 
Makatibu Wakuu washirikiane katika kulifanikisha jambo hili. 
Tutaendelea kupokea misaada kutoka kwa wahisani wetu pale 
tutakapopewa na tutashirikiana nao kwa ajili ya maendeleo 
yetu.

UWEKEZAJI VITEGA UCHUMI
•	 Katika	 kuendeleza	 juhudi	 za	 kuvutia	 uwekezaji	

katika Maeneo Huru ya Uchumi ya Fumba, Serikali imefunga 
mkataba na Bakhresa Group of Companies ili kujenga miundo 
mbinu katika eneo ambalo Mpango Mkuu wa Uwekezaji 
umeshaidhinishwa katika kipindi hiki cha miaka 5.  Jumla 
ya kilomita 13 za barabara kuu zimeanza kujengwa ambazo 
zitagharimu jumla ya TZS. bilioni 15.6 na barabara ndogo 

BAADHI YA DONDOO MUHIMU KAMA ZILIVYOKARIRIWA 
KUTOKA KWENYE HOTUBA YA RAIS WA ZANZIBAR 
NA MWENYEKITI WA BARAZA LA MAPINDUZI DK. ALI 
MOHAMED SHEIN KATIKA UZINDUZI WA BARAZA LA TISA LA 
WAWAKILISHI TAREHE 5, APRILI 2016.
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zenye urefu wa kiasi cha kilomita 20 zitajengwa kwa kiwango 
cha lami zitakazogharimu TZS. bilioni 20.

Jumla ya miradi mikubwa mitano (5) itajengwa kwenye 
eneo hilo, katika kipindi hiki.  Miradi hiyo ni ujenzi wa Miji 
ya Kisasa wa Kibiashara “Fumba Satellite City” katika eneo 
la Fumba, ujenzi wa Mji wa kisasa wa Makaazi “Fumba Town 
Development”  katika eneo la Nyamanzi, ujenzi wa Mji wa 
kisasa wa Nyumba za Biashara na Makaazi pamoja na ujenzi 
wa Maeneo ya Kupumzikia Watu  “Fumba Uptown Living”  
katika eneo la Fumba. 

Vile vile, eneo lenye ukubwa wa hekta 102 limetengwa 
huko Fumba, kwa ajili ya ujenzi wa viwanda ambapo viwanda 
viwili vya ujenzi wa nyumba katika vijiji vya Kororo na 
Nyamanzi tayari vimeshajengwa.  

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali kupitia 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) itaendelea na 
ujenzi wa nyumba za kisasa uliokwishaanza katika eneo la 
Mbweni - Unguja, ambao unajumuisha majengo 18 ya ghorofa 
7 kila moja. Majengo hayo yatakapomalizika yatakuwa na 
jumla ya vyumba 252.  

BIASHARA
•	 Kwa	 kutambua	 umuhimu	 wa	 zao	 la	 karafuu	 kwa	

uchumi na historia ya Zanzibar na watu wake, Serikali 
inaendeleza juhudi mbali mbali za kuliimarisha zao hili. 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, tumepata 
mafanikio makubwa katika kulifufua zao hilo. Tulianzisha 
mpango maalum wa miaka 10 wa kulifufua na kuliendeleza 
zao hili na kwa kulifanyia mageuzi makubwa Shirika la ZSTC 
ambalo kwa sasa linaendeshwa kwa ufanisi mkubwa.

•	 Kwa	 mara	 nyengine,	 nawaahidi	 wananchi	 kuwa	
Serikali itaendelea kuwalipa wakulima wa karafuu asilimia 80 
ya bei ya karafuu ya soko la dunia kama nilivyoahidi katika 
kipindi kilichopita.  Serikali itaendelea kuwapa mikopo na 
miche wakulima kutoka kwenye vitalu tulivyovianzisha. 
Tutaendeleza vita dhidi ya magendo na tutaendelea 
kuliimarisha Shirika la ZSTC, ili liendelee kusimamia 
vizuri biashara ya karafuu na viungo vyengine ili lijiendeshe 
kibiashara na liendelee kupata faida. Wito wangu kwa 
wananchi na wakulima wa karafuu ni kuwa, tushikamane 
katika kuyaendeleza mafanikio haya.  Vile vile, Serikali 
itaendeleza ujenzi wa barabara za ndani zinazoelekea kwenye 
maeneo yenye karafuu nyingi.  Jumla ya barabara nne 
zitajengwa kwenye maeneo mbali mbali katika kipindi hiki.

VIWANDA
•	 Nataka	 niwahakikishie	 wananchi	 kuwa	 katika	

kipindi cha miaka mitano ijayo, nitasimamia utekelezaji wa 
ahadi hiyo niliyoitoa wakati wa Kampeni huku tukishirikiana 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tutazidisha 
kasi ya kutafuta wawekezaji wenye mitaji mikubwa, uwezo   na 
dhamira ya kweli ya kujenga viwanda katika eneo huru la huko 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akitoa hotuba yake ya uzinduzi wa Baraza la 9  la Wawakilishi huko 
kwenye ukumbi wa Baraza hilo Mbweni nje ya Mji wa Zanzibar, tarehe 05 Aprili, 2016. 
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Micheweni vitakavyokuwa na uwezo mkubwa wa kutoa ajira 
kwa vijana wetu, kama tulivyokwishaanza kwa eneo la Fumba. 
Kadhalika, Serikali itaendeleza viwanda katika Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi (SEZ) na kuwavutia wawakezaji wenye 
mitaji mikubwa kuwekeza katika miundombinu ya viwanda 
vinavyotoa ajira kwa wingi.  

UTALII
•	 Katika	 kipindi	 cha	miaka	mitano	 ijayo,	 tutaongeza	

kasi ya kuiimarisha sekta ya utalii ili tuweze kulifikia 
lengo lililobainishwa katika Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 
mwaka 2015 – 2020, la kufikia idadi ya watalii 500,000, 
wanaoitembelea Zanzibar kwa mwaka, ifikapo mwaka 2020.

Tutaendelea kuwashajiisha wawekezaji ili waje wawekeze 
katika ujenzi wa hoteli za kisasa na utoaji wa huduma huku 
tukiwa tumeelekeza nguvu kubwa katika kuimarisha utalii 
unaozingatia hifadhi ya mazingira na kuulinda utamaduni 
wetu. Katika kipindi hiki, Chuo cha Utalii cha Maruhubi 
kitaunganishwa na Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar 
(SUZA), ili kuimarisha utoaji wa mafunzo ya utalii kwa kutoa 
shahada za fani mbali mbali.  Mafunzo haya yatasaidia katika 
kuimarisha sekta ya utalii na kuongeza ajira za vijana. 

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itaongeza 
juhudi za kuziimarisha sehemu za kihistoria na kufanya 
matengenezo ya Makumbusho pamoja na kufanya uhifadhi 
wa mapango ya asili kwa lengo la kuyatunza na kuchochea 
shughuli za utalii. Kadhalika, Serikali itaendeleza utekelezaji 
wa Mpango wa Uhifadhi wa Mambo ya Kale na kuanzisha 
Taasisi ya Nyaraka na Kumbukumbu za Kale pamoja na vituo 
vya kuhifadhia kumbukumbu katika kila Mkoa.

KILIMO
•	 ........Tutayaendeleza	mafanikio	pamoja	na	kuzitafutia	

ufumbuzi changamoto zinazoendelea kuwakabili wakulima 
wetu. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itaendelea 
kuimarisha sekta ya kilimo kwa kuendelea kutoa ruzuku ya 
asilimia 75 ya gharama za pembejeo za kilimo na huduma za 
matrekta kwa wakulima kama tulivyoanza katika kipindi cha 
kwanza. Aidha, Serikali itaendeleza programu za mapinduzi 
ya kilimo na usimamizi wa rasilimali za misitu na kuongeza 
idadi ya mabwana/mabibi shamba kutoka 172 mwaka 2014 
hadi kufikia mmoja kwa kila shehia ifikapo mwaka 2020.  Vile 
vile, tutaendeleza mafunzo kwa wakulima na kutilia mkazo 
matumizi ya kanuni za kilimo bora katika uzalishaji wa mazao 
ya chakula na biashara pamoja na matumizi ya zana za kisasa.

Vile vile, Serikali itaendeleza utafiti wa mbegu za mazao ya 
chakula, biashara, mboga na matunda na kuhakikisha kwamba 
matumizi ya takwimu na matokeo ya utafiti huo, yanawafikia 
wakulima na yanatumika katika kufanya uamuzi. 

MIFUGO
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaendelea kuhimiza na kuimarisha ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa na nyama, ufugaji wa mbuzi pamoja na kuku wa 
nyama na mayai, ili kuongeza tija na kipato cha wafugaji.

UVUVI NA MAZAO YA BAHARINI
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaendeleza juhudi katika kusimamia utekelezaji wa Sera na 
Sheria za Uvuvi ili kuimarisha usimamizi wa rasilimali za 
bahari na uhifadhi wa mazingira na kuendeleza jitihada za 
kuwahamasisha wavuvi wadogo katika kuanzisha vikundi vya 
ushirika na kuwapatia mafunzo na mikopo nafuu ya zana za 
kisasa ili kuongeza mapato yao.

Vile vile, Serikali itaandaa mpango na mazingira ya 
kuvutia Sekta Binafsi kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu, 
utengenezaji wa boti za uvuvi, ujenzi wa vyumba vya baridi 
(cold rooms) pamoja na viwanda vya kusindika samaki. 
Aidha, wavuvi hasa vijana watahamasishwa na kupatiwa 
mafunzo na zana za kisasa zitakazowawezesha kuvua katika 
kina kirefu cha maji. 

Serikali itanunua vihori 500 vya kuchukulia mwani 
na kuvisambaza kwa wakulima wa mwani 3,000 Unguja 
na Pemba ili kuongeza uzalishaji wa mwani. Aidha, 
itawahamasisha wafugaji wa samaki, chaza, kaa, kamba na 
majongoo ili kuendeleza uzalishaji wa mazao hayo. Vile vile, 
juhudi zitachukuwa katika kutafuta masoko kwa mazao ya 
baharini. Aidha, tutasimamia Mpango Shirikishi wa Maeneo 
ya Hifadhi ya Bahari yakiwemo maeneo ya Tumbatu, 
Chumbe – Bawe, Minai kwa Unguja na Kisiwa Panza, Kokota 
na Mwambe kwa upande wa Pemba.  Tutahakikisha kwamba 
jamii inayozunguka maeneo hayo inanufaika na uhifadhi huo.

Kwa  kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,  tutaandaa Sera ya Uvuvi wa Bahari Kuu ili 
kuwavutia wawekezaji wa ndani na wa nje wawekeze katika 
Sekta ya Uvuvi wa bahari kuu, wajenge viwanda vya kusindika 
samaki, waanzishe Chuo cha Mafunzo ya Uvuvi na wajenge 
Bandari ya Uvuvi. Tayari Kampuni ya Hairu ya Sri Lanka 
imetiliana saini Makubaliano ya Awali ya kuanzisha uwekezaji 
katika uvuvi kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.  Vile vile, Serikali imetiliana saini mkataba na 
Shirika la Kimataifa la Kilimo na Chakula (FAO) kwa ajili ya 
kuanzisha Mradi wa kuendeleza shughuli za ufugaji wa samaki, 
utakaogharimu Dola za Kimarekani milioni 3.23. Mradi huu 
utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitatu na utajumuisha 
ujenzi wa kituo cha kuzalisha vifaranga vya samaki, huko Beit-
el-Ras.  Fedha za mradi huo zitatolewa na Serikali ya Korea 
kupitia Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Kimataifa la 
Korea ( KOICA).
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ARDHI
•	 Katika	 kipindi	 hiki	 cha	 pili	 cha	 miaka	 mitano,	

Serikali itaendelea na juhudi zake za kuimarisha matumizi 
ya ardhi na kutatua migogoro iliyobakia na kuimarisha 
huduma za Mahakama za Ardhi katika Mikoa yote ya 
Unguja na Pemba. Tutaendelea kuwaelimisha wananchi juu 
ya umuhimu wa kutambua na kufuata sheria mbali mbali za 
ardhi zinazohusiana na utambuzi, upimaji na usajili wa ardhi. 
Aidha, Serikali, itaendeleza kazi ya upimaji wa viwanja na 
utoaji wa hati kwa ajili ya matumizi mbali mbali ya kiuchumi 
na kijamii, kwa kuzingatia mpango wa kitaifa wa Matumizi 
bora ya Ardhi.

MAZINGIRA
•	 .........Katika	kipindi	cha	miaka	mitano	ijayo,	Serikali	

italiangalia upya, suala la uchimbaji mawe na mchanga 
na ukataji ovyo wa minazi. Serikali itaandaa mbinu mpya 
katika kulishughulikia suala hilo. Nitahakikisha kuwa juhudi 
za uhifadhi wa mazingira zinaendelea kupata ufanisi huku 
tukitambua kuwa dunia imekabiliwa na changamoto mbali 
mbali zitokanazo na uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya 
tabia ya nchi. Changamoto hizo zimekuwa na athari zaidi na 
katika nchi za Visiwa. 

VYAMA VYA USHIRIKA NA SACCOS
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itayaendeleza mafanikio yaliyopatikana pamoja na kuendelea 
kuimarisha Mfuko wa Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi ili 
kuongeza uwezo wake wa kutoa mikopo kwa wajasiriamali na 
wafanyabiashara wadogo. Sambamba na juhudi hizo, Serikali 
itakiimarisha kituo cha kulelea wajasiriamali kilichoko 
Mbweni pamoja na kuendelea kutoa mafunzo mbali mbali 
kwa lengo la kuwajengea wananchi uwezo wa kujiajiri na 
kuondokana na umasikini.

Aidha, Serikali itaanzisha vituo 10 vya huduma za 
biashara; kimoja kila Wilaya ili kuongeza tija katika shughuli 
za wajasiriamali na wafanyabiashara wadogo pamoja na kutoa 
mikopo 5,000 yenye thamani ya TZS. bilioni 2.5. Mikopo 
hii itawanufaisha jumla ya wananchi 50,000 kutoka kwenye 
makundi mbali mbali ya wananchi hususan wanawake, vijana 
na watu wenye walemavu.

KAZI, AJIRA NA UTUMISHI WA UMMA
•	 Suala	 la	 ajira	 bado	 ni	 changamoto	 katika	 nchi	

yetu kama ilivyo katika Mataifa mengine.  Tuna matumaini 
makubwa ya kupata mafanikio katika  ongezeko la nafasi za kazi 
katika kipindi kijacho kutokana na mikakati tuliyojipangia. 
Miaka mitano iliyopita, zilipatikana nafasi za ajira 5,370 
katika taasisi mbali mbali za serikali na nafasi 25,006 katika 
sekta binafsi zikijumuisha ajira za nje ya nchi.   

Tutahakikisha jitihada za Serikali za kutekeleza mageuzi 
ya uchumi zinafanikiwa katika sekta ya utalii na viwanda kwa 

kuwashajiisha wawekezaji.  Tutahakikisha kwamba sekta 
binafsi inaimarishwa na kuwa  chanzo kikuu cha ajira. Vyama 
vya ushirika navyo vitaunganishwa ili viwawezesha wananchi 
kubadili maisha yao ili wajiendeleze kiuchumi.  SACCOS na 
Asasi ndogo za fedha zitaimarishwa na kupatiwa mafunzo 
ya kitaalamu, uongozi na kuwaongezea mitaji, ili ziweze 
kutekeleza shughuli zake kwa ufanisi kwa lengo la kuongeza 
ajira.

Serikali itaendelea na jitihada zake za kuimarisha maslahi 
ya wafanyakazi pamoja na mazingira ya kufanyia kazi. 
Tutaendelea kuimarisha miundo ya utumishi, ili wafanyakazi 
waendelee kufaidika na elimu, uwezo na uzoefu walioupata 
wakiwa kazini pamoja na viwango vya elimu walivyonavyo. 
Hata hivyo, nataka nikumbushe kuwa, wafanyakazi sote 
tufahamu kuwa mshahara ni matunda na tunzo mtu anayopata 
kutokana na juhudi aliyoifanya katika uzalishaji. Kuna baadhi 
ya watu wamejenga tabia ya kudai mishahara mikubwa na 
kuilaumu Serikali kuwa haipandishi mishahara bila ya wao 
kuwa na ari na dhamira ya kweli ya kujitahidi kufanya kazi na 
kuzalisha. 

…….Kwa pamoja tunawajibika kulitekeleza kwa vitendo 
agizo langu nililolitoa mwaka 2011, mara tu baada ya kuingia 
madarakani kuwa “tubadilike na tusifanye kazi kwa mazoea”.  
Tulijitahidi kubadilika na kuyaondoa mazoea.  Lakini ni 
ukweli usiopingika matatizo bado yapo, viwango vya utendaji 
na nidhamu kazini bado havijaongezeka sana. Ni jukumu letu 
tufanye kazi kwa bidii na tuipende kazi.  Kwani wapo baadhi 
ya wafanyakazi ambao hawapendi kufanyakazi (kwa vitendo 
vyao), na wengine hawataki kufanyakazi, lakini wao ndio wa 
mwanzo wanaotaka mishahara mikubwa, posho nzuri, safari 
za kila wakati na kuhudhuria kwenye semina na mikutano kila 
mara.

Wapo baadhi ya wafanyakazi kwenye taasisi muhimu 
zinazotoa huduma kwa wananchi, ambao hawajali kazi 
zao na wanakwepa wajibu wao.  Upo ushahidi kutoka kwa 
baadhi ya wananchi kwamba wanapokwenda kutaka huduma 
wanadharauliwa, wanapuuzwa, na wengine wananyanyaswa 
na wengine hutakiwa watoe kitu chochote.  Baadhi ya 
wafanyakazi wenye tabia hizi walichukuliwa hatua za 
kinidhamu, lakini bado hawajajirekebisha.  Wafanyakazi wa 
namna hii huwavunja moyo wananchi na hupelekea wananchi 
waichukie Serikali yao bila ya sababu za msingi.

Zaidi ya hayo, wapo baadhi ya watumishi wenye tabia 
ya kutoroka kazini, kuchelewa na hawazijali kanuni ziliopo 
za utumishi wa umma.  Wao hujifanya wababe mbele ya 
viongozi wao.  Wafanyakazi wenye sifa mbaya nilizozielezea 
katika kipindi hiki tutawachukulia hatua watakapobainika na 
kama hapana budi tutawafukuza kazini.  Hatuwezi kuwa na 
wafanyakazi waliokuwa hawana nidhamu.  Sasa basi, imetosha.  
Waliopewa dhamana ya kuziongoza Idara mbali mbali za 
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Serikali watapaswa watekeleze wajibu wao kwa kuwasimamia 
wafanyakazi walio chini yao.  Pindi kama hawatawawajibisha 
wafanyakazi wao, basi watawajibishwa wao.  Lengo letu liwe 
kutoa huduma kwa wananchi, kwani sote tunawajibika kwao; 
kwa kuzingatia misingi ya utawala bora.

Nataka niwahakikishie wananchi kuwa nitatekeleza ahadi 
nilizozitoa wakati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu mwaka 
2015, za kuimarisha maslahi ya wafanyakazi katika sekta mbali 
mbali ukiwemo utoaji wa kima cha chini cha mshahara cha 
TZS. 300,000 kwa mwezi ndani ya kipindi cha mwaka mmoja 
baada ya kuingia madarakani.  Kadhalika, ahadi yangu kwa 
Idara Maalum za SMZ ya maslahi yao yalingane na wenzao 
wa SMT ipo pale pale.  Tumuombe Mwenyezi Mungu atupe 
uwezo wa kukusanya mapato vizuri, ili Serikali ipate uwezo wa 
kuzitekeleza ahadi hizo. 

MIUNDOMBINU
•	 Kwa	 lengo	 la	 kuimarisha	 zaidi	 miundombinu	 ya	

barabara katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali 
itaendeleza kazi ya utunzaji na matengenezo ya barabara 
zilizokwishajengwa na kufanya marekebisho katika maeneo 
yanayotuama maji ya mvua na kuathiri ubora wa barabara 
hizo. Kadhalika, tutakamilisha ujenzi wa barabara ya Jendele 
– Cheju-Kaebona (km 11.7) na barabara ya Koani hadi Jumbi 
(km 6.3) kwa kiwango cha lami kwa Unguja na barabara ya 
Ole hadi Kengeja (km 35), Makanyageni hadi Kangani (km 
6.5), Finya hadi Kicha (km 8.8) na barabara kutoka Mgagadu 
hadi Kiwani (km 7.6) kwa kiwango cha lami kwa upande wa 
Pemba.

Kadhalika, Serikali itajenga jumla ya kilomita 160.8 za 
barabara kwa kiwango cha lami kwa Unguja katika maeneo 
mbali mbali ya Mikoa yote na jumla ya kilomita 51.1 kwa 
kiwango cha lami huko Pemba kwa maeneo yote ya Mikoa ya 
Pemba. Barabara  zote hizi zimefafanuliwa vizuri kwenye Ilani 
ya CCM ya Uchaguzi Mkuu na mipango yake ya ujenzi tayari 
imepangwa. Kazi nyengine zitakazoshughulikiwa na Serikali 
ni kuendeleza kazi ya uwekaji wa taa za kuongozea magari kwa 
kuweka taa katika sehemu sita, ili kupunguza msongamano 
katika baadhi ya maeneo ya miji hasa katika mji wa Unguja, 
Wete na Chake chake.

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itakamilisha 
ujenzi wa jengo jipya la abiria katika Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Abeid Amani Karume (AAKIA), ili kuongeza 
idadi ya abiria wanaotumia kiwanja hicho pamoja na kiwango 
cha mizigo ili kuongeza mapato ya Serikali. Kiwanja cha ndege 
cha Pemba nacho kitapanuliwa ili ziweze kutua ndege kubwa 
za aina ya Boeing 737, jengo la abiria litajengwa upya na 
miundombinu na huduma za abiria, ndege na mizigo katika 
Kiwanja cha Ndege cha Pemba itaimarishwa.  

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itatekeleza 
mradi wa ujenzi wa bandari mpya ya kisasa ya kuhudumia 
mizigo katika eneo la Mpigaduri itakayoanza kujengwa 
baadae mwaka huu kwa mkopo kutoka Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China.  Vile vile, bandari ya Malindi itaendelezwa 
kwa kuongeza vifaa vya huduma kwa abiria pamoja na mizigo. 
Bandari ya Mkoani Pemba itaendelezwa kwa kuipatia vifaa 
vya kisasa vya kuhudumia abiria na mizigo.  Aidha, bandari ya 
Wete nayo inatarajiwa kujengwa kwa juhudi za sekta binafsi, 
ambapo muwekezaji amejitokeza na yupo tayari kuifanya 
kazi hiyo.  Kadhalika, Gati ya Mkokotoni nayo itajengwa 
kwa kukamilisha kazi ya ujenzi wa jeti kwa ajili ya huduma 
za usafiri wa wananchi hasa wa Tumbatu na usafirishaji wa 
mizigo kwa majahazi. 

Shirika la Meli na Uwakala, litafanyiwa mabadiliko 
makubwa ili liweze kujiendesha kibiashara na kununua meli 
nyengine mpya ya abiria ndogo na moja ya mafuta.  

NISHATI
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaendelea na juhudi za kuufikisha umeme katika vijiji na 
visiwa vidogo vidogo, vilivyobakia ikiwemo Kisiwa cha 
Fundo, ambapo huduma hizi zinatarajiwa kupatikana katika 
mwaka wa fedha 2016/2017. Juhudi za kutafuta umeme wa 
nishati mbadala zimefikia hatua kubwa kwa kushirikiana na 
washirika wa maendeleo ambapo utafiti wa kutumia upepo 
unaendelea.  Aidha, Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO) 
litafanyiwa mabadiliko, ili liweze kutoa huduma bora zaidi 
kwa wananchi na kujiendesha kibiashara. 

UCHIMBAJI WA MAFUTA NA GESI
•	 Kwa	 mara	 nyengine	 tena,	 napenda	 nimpongeze	

kwa dhati, Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete, kwa kuhakikisha kwamba, kabla ya kuondoka kwake 
madarakani suala la Zanzibar kuchimba mafuta yake wenyewe 
linapatiwa ufumbuzi. Tulishirikiana kwa dhati katika kulipatia 
ufumbuzi suala hili.  Hivi sasa, Zanzibar ina uwezo wa kisheria 
wa kuchimba mafuta yake kwa mujibu wa Sheria Namba 21 ya 
mwaka 2015 iliyopitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Sina shaka, Baraza hili la Tisa litasimama imara 
katika kuendeleza pale tulipofika katika kipindi kilichopita 
na litaharakisha katika utungaji wa sheria tunazozihitaji ili 
tuweze kuyachimba mafuta na gesi na kufaidika na nishati hizi 
muhimu.

HUDUMA ZA JAMII

ELIMU
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itayaendeleza mafanikio hayo katika sekta ya elimu pamoja na 
kuchukua hatua za kuimarisha elimu katika ngazi mbali mbali. 
Kuhusu Elimu ya Maandalizi, Serikali itasimamia utekelezaji 
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wa Sera ya Makuzi na Malezi ya Mtoto na itaanzisha vituo 
150 vya Tucheze Tujifunze katika Wilaya nne za Unguja na 
Pemba. 

Kwa upande wa Elimu ya Msingi, Serikali itaongeza 
kiwango halisi cha uwandikishaji hadi kufikia asilimia 100 
mwaka 2020,  itajenga skuli mpya 10 za ghorofa katika maeneo 
yenye upungufu na msongamano mkubwa wa wanafunzi.  

Kadhalika, Serikali itaendelea kulipia gharama za mitihani 
ya kidatu cha tatu na mitihani ya Taifa kwa watahiniwa wa 
Kidatu cha Nne na cha Sita.  Hatua hii ina lengo la kuwaondolea 
wazazi mzigo wa kuchangia huduma za elimu ya watoto wao.

 
Serikali itajenga vituo vipya vya Mafunzo ya Amali huko 

Makunduchi kwa Unguja na Daya Mtambwe huko Pemba.  
Aidha,  mafunzo ya ualimu yataimarishwa katika ngazi mbali 
mbali.  Katika kipindi hiki ujenzi wa dakhalia katika Chuo 
Kikuu cha Taifa (SUZA) utaanza na ujenzi wa Chuo Kikuu 
kipya katika eneo la Dole utaanza kwa kushirikiana na Serikali 
ya Saudi Arabia.  Vile vile, nafasi za masomo ya elimu ya juu 
zitaongezwa kwa kuuimarisha Mfuko wa Bodi ya Mikopo, ili 
lengo la kuwanufaisha wanafunzi  22,404 ifikapo mwaka 2020 
liweze kufanikiwa.

Katika kipindi kijacho, Serikali itaongeza idadi ya 
watu wanaojua kusoma, kuandika na kuhesabu pamoja na 
kuimarisha Elimu Mjumuisho kwa ajili ya watoto wenye 
mahitaji maalumu. Vile vile, Serikali itaimarisha na itaendeleza 
michezo na utamaduni maskulini ambapo kipindi cha miaka 
mitano ijayo somo la michezo litaanzishwa katika skuli sita 
za sekondari zilizoteuliwa.  Skuli nne Unguja na mbili huko 
Pemba.

AFYA                                                                                                                    
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaongeza jitihada za kuziimarisha huduma za afya kwa 
kuendelea kuishirikisha sekta binafsi.  Azma yetu ya kuifanya 
hospitali ya Mnazi Mmoja kuwa ya Rufaa itaendelezwa 
kwa kuzikamilisha zile huduma muhimu ambazo bado 
zinashughulikiwa.  

Kadhalika, Serikali itatekeleza mpango wake wa kujenga 
Hospitali ya kisasa ya Rufaa katika eneo la Binguni Unguja.  
Ujenzi wa Hospitali ya Abdalla Mzee unaoendelea hivi sasa 
unatarajiwa kukamilika ifikapo Septemba, 2016.  Hospitali ya 
Wete Pemba nayo itaimarishwa ili hospitali zote mbili zifikie 
daraja na kiwango cha Hospitali za Mkoa.  Aidha, Hospitali ya 
vijiji ya Makunduchi na Kivunge kwa Unguja zimefika hatua 
kubwa ya kuwa  Hospitali za Wilaya na kazi bado inaendelea 
kufanywa.  Kazi kama hiyo inafanyika kwa hospitali ya 
Vitongoji na Micheweni. 

 

Serikali vile vile, itakiimarisha Chuo cha Taaluma za 
Sayansi ya Afya kwa kukiunganisha na Chuo Kikuu cha Taifa 
cha Zanzibar, ili kiweze kutoa wataalamu wenye elimu ya 
kiwango cha shahada katika fani mbali mbali.   Kadhalika, 
madaktari na madaktari mabingwa wa fani mbali mbali 
watapatiwa mafunzo ili tuweze kujitosheleza na mahitaji 
yaliyopo.  Vile vile, idadi ya madaktari wanaofundishwa 
katika kitivo cha udaktari katika Chuo Kikuu cha SUZA na 
vyengine itaongezwa, ili lengo la Serikali lililowekwa kwenye 
Mpango wa Afya wa mwanzo hapo 1965 wa daktari mmoja 
ahudumie watu 6,000 liweze kufikiwa.  Hivi sasa daktari 
mmoja anahudumia watu 8,885 (1:8885).  

Vile vile, tafiti mbali mbali katika maeneo ya Afya ya 
mama na mtoto, maradhi ya kuambukiza na yasiyoambukiza 
zitaendelezwa pamoja na mifumo ya utoaji huduma za 
afya.  Huduma za matibabu ya wagonjwa walioathirika na 
dawa za kulevya na afya ya akili zitaimarishwa na kujenga 
kituo maalumu kwa waathirika wa dawa za kulevya. Serikali 
itaongeza bidii katika kukabiliana na matumizi ya dawa za 
kulevya ili kuwanusuru vijana ambao ni nguvu kazi ya Taifa.  
Aidha, Serikali itaimarisha upatikanaji, ugawaji, usambazaji 
na udhibiti wa dawa, vifaa vya utibabu, dawa za uchunguzi wa 
maradhi na “reagents” zenye ubora.  Vile vile, Serikali itaandaa 
Sheria ya Uanzishaji wa Mfuko wa Bima ya Afya na kusimamia 
utekelezaji wa mfuko huo.  Kadhalika, Serikali itaandaa 
utaratibu mzuri wa namna wananchi watakavyochangia 
huduma za afya wanapoelezwa kufanya hivyo.  Hivi sasa 
hakuna mpango unaofahamika katika jambo hili.

MAJI
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaendelea kuimarisha usambazaji wa huduma ya maji safi na 
salama kwa wananchi kutoka asilimia 87 mwaka 2015 hadi 
asilimia 97 mwaka 2020 kwa mijini na kutoka asilimia 70 
mwaka 2015 hadi asilimia 85 kwa vijijini ifikapo mwaka 2020.  
Vile vile, itaendeleza jitihada za kuimarisha miundombinu 
ya maji ili kupunguza upotevu wa maji.  Vyanzo vya maji 
vitahifadhiwa, vitatunzwa na vitalindwa pamoja na maeneo 
ya kuhifadhia maji. Vile vile, wananchi watahamasishwa juu 
ya umuhimu wa uhifadhi, utumiaji na uchangiaji wa huduma 
ya maji safi na salama.   Utafiti wa matumizi ya nishati ya jua 
katika visima na vyanzo vya maji utafanywa, kwa lengo la 
kupatikana huduma hizi kwa ufanisi.

VYOMBO VYA HABARI
•	 Katika	kipindi	cha	miaka	5	ijayo,	Serikali	itahakikisha	

kwamba uhuru wa vyombo vya habari unaendelea 
kuimarishwa na vyombo hivyo vinatimiza wajibu wake kwa 
weledi na kuzingatia maadili ya kazi zao.  Serikali itaimarisha 
matumizi ya TEHAMA na kuendeleza mageuzi ya sekta ya 
Habari, ili kuongeza ufanisi na weledi.
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Vile vile, Shirika la Habari la Zanzibar (ZBC) litaimarishwa 
kwa kulipatia mitambo, vifaa vya kisasa ili kuukamilisha 
utaratibu wa matumizi ya “Digital” kwa TV na Redio.  Aidha, 
mafunzo ya wafanyakazi wake katika kada mbali mbali 
yatatolewa ndani na nje ya nchi. Tutaendelea kuwashajihisha 
wawekezaji ili wawekeze katika vyombo vya habari binafsi. 

Kuhusu Kiwanda cha Upigaji Chapa na Mpiga Chapa 
Mkuu wa Serikali, Serikali itakiimarisha na kukiongezea vifaa 
na wataalamu.  Vile vile, Serikali itakiimarisha Chuo cha 
Uandishi wa Habari ili kiwe chachu ya kuendeleza tasnia ya 
habari na kuendeleza vipaji vya uandishi wa habari.  

Hata hivyo, tasnia ya habari imekabiliwa na changamoto 
ya matumizi mabaya ya intaneti na  mitandao ya kijamii. 
Matarajio yangu ni kuwa wakati utakapofika mtahakikisha 
mnajadili na  mnairidhia Sheria ya Makosa ya Matumizi ya 
Mitandao ya Mwaka 2015 iliyopitishwa na Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ili sheria hii iweze kutumika 
hapa Zanzibar.  Lengo letu tuwe na matumizi ya mitandao 
yanayozingatia sheria, heshima, faragha na haki za wananchi 
pamoja na utunzaji wa siri za Serikali.

UTAMADUNI NA MICHEZO
•	 Katika	 kipindi	 hiki	 cha	 pili,	 Serikali	 itaendelea	 na	

juhudi za kuulinda, kuudumisha na kuutangaza utamaduni 
wa Mzanzibari  kwa kuendelea kuandaa matamasha ya 
utamaduni.  Aidha, tutawaelimisha wananchi hasa vijana juu 
ya matumizi bora ya mitandao pamoja na kufanya ukaguzi 
wa kazi za sanaa mbali mbali. Tutaendelea na jitihada za 
kuimarisha lugha ya Kiswahili na kuzifanya lahaja za Zanzibar 
kuwa ni chimbuko la Kiswahili fasaha. Vile vile, tutaendelea 
kuimarisha tasnia ya sanaa kwa kuongeza kasi ya kutafuta na 
kukuza vipaji vya wasanii pamoja na kuimarisha maslahi yao 
kwa kuimarisha mfumo uliopo wa matumizi ya hakimiliki.

Vile vile, tutazidisha juhudi zetu katika kuyaendeleza 
mafanikio tuliyoyapata katika sekta ya michezo kwa 
kuyaimarisha  mashindano ya riadha ya Wilaya na  
kuliimarisha   Bonanza la michezo la vikundi vya mazoezi.  
Jitihada zetu za kuimarisha michezo katika maskuli, bila ya 
shaka zitafanikiwa. Kadhalika, tutakamilisha matengenezo ya 
Kiwanja cha Mao Tse Tung na kujenga viwanja vya michezo 
kwa kila Wilaya. Tutahamasisha ushiriki wa michezo na 
ufanyaji wa mazoezi ya viungo kama ni hatua muhimu ya 
kuimarisha afya za wananchi. Tutaendeleza michezo ya asili 
ya Zanzibar, ikiwemo mashindano ya resi za ngalawa, bao, 
karata, mchezo wa ng’ombe na mengineyo.

Watu wenye ulemavu nao tutawahamasisha kwa kuwapatia 
vifaa pamoja na vyama vya michezo vinavyohusika, ili waweze 
kushiriki kikamilifu katika kuendeleza michezo. Wasanii 
wataendelea kusaidiwa, wataendelezwa na wale walioijengea 
nchi yetu heshima katika ulimwengu wa utamaduni, 
wataenziwa na watapewa heshima yao.

KUYAENDELEZA MAKUNDI MAALUM
VIJANA

•	 Kwa	 lengo	 la	 kuzipatia	 ufumbuzi	 changamoto	
zinazowakabili vijana, Serikali katika kipindi kijacho cha 
miaka mitano, itachukua hatua za kuuimarisha mfuko 
maalum wa vijana, ili vijana wengi zaidi waweze kunufaika 
na mfuko huo na kwenye kazi mbali mbali pamoja na kujiajiri 
katika kilimo cha kisasa  na kuanzisha “green house’ moja 
kwa kila Wilaya. Aidha, Serikali itawahamasisha vijana 5,000 
waliomaliza vyuo Vikuu kuanzisha vikundi vya uzalishajimali 
na utoaji wa huduma na kuwapatia mafunzo na mikopo ili 
waweze kujiajiri.  Kadhalika, Baraza la Vijana litaendelezwa, 
ili kuongeza ushiriki wa vijana katika ngazi mbali mbali za 
uamuzi.  Aidha, jitihada za Serikali za kuongeza ajira kwa 
kushirikiana na sekta binafsi, zitaendelezwa.

WANAWAKE
•	 Kwa	 lengo	 la	 kuwawezesha	 wanawake	 kiuchumi,	

kijamii na kisiasa katika miaka mitano ijayo, Serikali 
itayaendeleza yale mafanikio yote yaliyopatikana.   Vile vile, 
itaendelea kusimamia upatikanaji wa haki za wanawake na 
kupiga vita mila na desturi zinazowabagua au kuwadhalilisha 
na kusimamia utekelezaji wa sheria na mikataba yote ya 
Kimataifa inayohusu ustawi wa wanawake. Aidha, Serikali 
itaanzisha jumla ya vikundi 500 vya wanawake na kuwapatia 
mafunzo ya ujasiriamali pamoja na mikopo ili waweze 
kujiajiri wenyewe. Kadhalika, kituo kiliopo Kibokwa cha 
kuwafundisha wanawake kutengeneza vifaa vya umeme wa jua 
kitaendelea kuimarishwa ili kiwafundishe wanawake wengi 
zaidi.  Vile vile, kampeni ya kupinga udhalilishaji wanawake 
na watoto itaendelezwa kwa kasi, ili hatimae matatizo haya 
yasiwepo kwenye jamii zetu.

WAZEE
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itaongeza juhudi katika kuziimarisha huduma za kijamii na 
mahitaji muhimu wanayopewa wazee wanaotunzwa katika 
nyumba za wazee za Unguja na Pemba. Kadhalika, Serikali 
itaanza kutekeleza Mpango  wa kuwapatia Pencheni maalum 
wazee wote waliofikia umri wa miaka 70 bila ya kujali historia 
ya kazi walizokuwa wakizifanya.  Vile vile, Serikali itaandaa 
utaratibu maalum wa kuwapatia wazee huduma za matibabu 
bure. 

WATOTO
•	 Ili	 kuhakikisha	 haki	 za	 watoto	 zinaendelea	 kulindwa,	

katika kipindi kijacho Serikali itayaendeleza yale mafanikio yote 
yaliyopatikana. Vile vile, itaziimarisha Mahkama za watoto na 
kusimamia  uanzishwaji na uendeshaji wa mabaraza ya watoto na 
kamati za wazazi katika Shehia, Wilaya na Mikoa yote ya Zanzibar, 
ili kupinga vitendo vya udhalilishaji dhidi ya watoto.  Kadhalika, 
jitihada zetu za kupiga vita ajira za watoto zitaendelezwa pamoja 
na kusimamia utekelezaji wa sheria na mikataba ya Kimataifa 
inayohusu haki, usawa na hifadhi ya mtoto.
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WATU WENYE ULEMAVU
•	 Watu	 wenye	 ulemavu	 wana	 haki	 kwa	 mujibu	

wa Katiba ya Zanzibar ya 1984, kutambuliwa utu wao, 
kuendelezwa, kuheshimiwa, kushirikishwa na kulindwa dhidi 
ya vitendo vinavyowabagua. Katika kipindi hiki, tutaendeleza 
kusimamia utekelezaji wa mipango na  programu mbali mbali  
zenye lengo la kuwaendeleza watu wenye ulemavu.  Mfuko 
wa Watu Wenye Ulemavu tuliouanzisha kipindi kilichopita 
utaimarishwa na tutahakikisha kuwa  huduma muhimu na 
mahitaji ya nyenzo zote pamoja na dawa zinapatikana bila ya 
malipo. Aidha, tutaendeleza na utoaji wa mafunzo na elimu 
kwa wazazi, walezi na walimu juu ya namna ya kuwakuza 
watoto wenye ulemavu na tutayazingatia makaazi yao 
wanayoishi.

DEMOKRASIA NA UTAWALA BORA

•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	
itaongeza kasi katika kuziendeleza juhudi za Demokrasia 
na utawala bora kwa lengo la kuongeza ufanisi. Pamoja 
na mambo mengine, Serikali ina mpango wa kujenga 
jengo jipya la Mahkama Kuu huko Tunguu, kukamilisha 
ujenzi wa Mahkama ya Watoto Mahonda na kuyafanyia 
matengenezo makubwa majengo ya mahkama ya Mfenesini, 
Mwanakwerekwe na Wete na kuzisogeza huduma za Mahkama 
karibu na wananchi.

Katika kusimamia maadili ya viongozi na nidhamu ya 
utumishi, Serikali katika kipindi kilichopita ilianzisha Sheria 
ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Namba. 1 ya 2012 na 
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Namba 8 ya mwaka 
2015.  Kufuatia sheria hiyo, Serikali ilianzisha Mamlaka 
ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi na hivi karibuni 
nitaianzisha Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma. 

Katika kipindi hiki, nitahakikisha kwamba Tume ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma, inafanya kazi ipasavyo ili 
viongozi wote waliotajwa katika sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma wanatangaza mali zao kwa mujibu wa sheria hio.  
Kila kiongozi atatakiwa atekeleze wajibu wake kwa wakati 
uliowekwa. Katika kupambana na rushwa na uhujumu wa 
uchumi, Serikali haitomvumilia mtu yeyote atakayebainika 
kuzibeza na kutaka kuzirudisha nyuma jitihada za Serikali 
kutokana na udhaifu wake wa kimaadili. 

Hapana asiyejua kuwa rushwa ni adui wa haki na Mwenyezi 
Mungu ameikataza rushwa. Katika kulikemea jambo hili, 
Mwenyezi Mungu katika aya ya 188 ya Surat Al-Baqarah 
ametuasa kwa kusema:”Wala msiliane mali zenu kwa batili 
na kuzipeleka kwa mahakimu ili mpate kula sehemu ya mali 
ya watu kwa dhambi, na hali mnajua”.  Kadhalika, ipo hadithi 
mashuhuri ambapo, Mtume Muhammad (SAW) amesema 
kwamba: “Mwenyezi Mungu amemlaani mtoa rushwa na 
mpokeaji rushwa na anaeshuhudia na anaeandika”.

Lakini Serikali nayo inaichukia na inaipiga vita,  
ndio maana tunafanya jitihada za kushughulika nayo na  
tumelazimika kutunga Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu 
Uchumi.  Kwa upande mwengine, wananchi nao wanaichukia 
rushwa na hawavipendi vitendo vinavyoambatana nayo.  
Wapo wananchi  wanaovijua vitendo  vinavyoashiria rushwa 
ambavyo vinafanywa katika maofisi yetu, inasemekana baadhi 
yao wanadiriki kuvisema.  Tutawachunguza viongozi na 
watumishi wanaofanya vitendo hivyo, kwa kuzingatia sheria 
na taasisi zake, ili tuujue ukweli na hatimae tuchukue hatua.  
Iwapo mambo hayo yanayofanyika, wanayoyasema baadhi ya 
wananchi;  ndio hayo yanayoitwa majipu, basi nataka niahidi, 
tutayatumbua na moyo wake tutautoa.  

Nataka niwahakikishie wananchi kwamba, kauli yangu hii 
si maneno matupu bali yataambatana na vitendo. 

Vile vile, katika jitihada zetu za kusimamia matumizi 
bora ya fedha za umma, Serikali itadhibiti na kuzuwia safari 
za nje za kikazi zisizo za lazima.  Semina, kongamano na 
mikutano inayofanywa kwa kutoa posho wakati wa saa za kazi, 
itawekewa utaratibu mpya. Serikali itahakikisha kuwa ubora 
wa  miradi inayotekelezwa na ununuzi wa vifaa na huduma 
mbali mbali zinalingana na thamani ya fedha zilizotumika 
(Value for Money).  Zipo taarifa kwamba kuna ubabaishaji 
mkubwa unafanyika, katika ununuzi wa vifaa na nyenzo.  Ni 
jukumu la Watendaji Wakuu na wale wote wenye dhamana ya 
manunuzi na kuidhinisha miradi, kuzingatia Sheria Namba 
9 ya 2005 ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma,  
wahakikishe kwamba taratibu zote za manunuzi zinafuatwa.

Nachukua nafasi hii, kuwahimiza viongozi watakaopewa 
nyadhifa mbali mbali kuwa wabunifu katika kupanga na 
kutekeleza mipango iliyo kwenye dhamana walizokabidhiwa. 
Ni vigumu kwenda katika kasi tunayoitaka ikiwa kila kiongozi 
atategemea maelekezo na mipango kutoka kwa Rais au 
Makamu wake ndipo atekeleze wajibu wake. Nawahimiza 
viongozi watakaopewa dhamana kutumia utaalamu wao 
kwa kuleta maendeleo na lazima waielewe mipango na 
sheria zinazohusiana na majukumu waliyopewa na taasisi 
wanazozifanyia kazi na kuzitekeleza ipasavyo.  Lazima 
waifanye kazi ya kuwasimamia watumishi walio chini 
yao na wale watakaozikiuka sheria na taratibu watapaswa 
wawachukulie hatua na kuwawajibisha.  Kama hawatafanya 
hivyo, basi na wao watawajibishwa.

Katika utekelezaji wa utawala bora, nitaendelea 
kuhakikisha kuwa Mihimili yetu Mitatu, (Serikali, Baraza la 
Wawakilishi na Mahkama), kila mmoja unafanya kazi ukiwa 
huru na kwa mujibu wa sheria zilizobainishwa katika Katiba 
ya Zanzibar ya mwaka 1984. Tutahakikisha kila muhimili 
unapata fedha za kuendesha shughuli zake kwa mujibu wa 
uwezo wa Bajeti ya Serikali na si zaidi ya hilo.   Hapatakuwa 
na fedha za ziada, zaidi ya zile zitakazopitishwa  katika bajeti. 
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IDARA MAALUM ZA SMZ
•	 Katika	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 ijayo,	 Serikali	

itazidi kuziimarisha Idara Maalum za SMZ kwa kuwapatia 
watendaji wake mafunzo, vifaa vya kisasa na kuimarisha 
maslahi yao kadri hali itakavyoruhusu ili kuwawezesha 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Nitatekeleza ahadi yangu 
niliyoitoa kwao wakati wa Kampeni za uchaguzi ya kuangalia 
upya maslahi yao ili yalingane na wenzao wa SMT kwa lengo 
la kuwapunguzia ukali wa maisha na kuongeza ufanisi katika 
kazi zao.  Kama nilivyoeleza hapo mwanzo kwamba, suala 
hili litategemea uwezo wa Serikali katika kukusanya mapato.  
Uamuzi si tatizo na tayari nishaufanya.

USHIRIKIANO NA NCHI NYENGINE NA 
WAZANZIBARI WANAOISHI NJE

•	 Katika	 uongozi	 wangu,	 nitahakikisha	 Zanzibar,	
ikiwa ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
inaendelea kuwa na uhusiano na mashirikiano mema na nchi 
mbali mbali duniani pamoja na Mashirika ya Kimataifa juu ya 
masuala mbali mbali ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar itaendelea kushirikiana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuimarisha 
ushirikiano na Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na 
Jumuiya nyengine za Kikanda ambazo Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ni mwanachama.

Katika kipindi cha pili cha Awamu ya Saba, nitahakikisha 
tunazidi kukiimarisha Kitengo maalum nilichokianzisha 
cha kuratibu masuala ya Wazanzibari Wanaoishi Nchi za 
Nje ili kiendelee kuwashajiisha kushiriki  katika shughuli za 
maendeleo ya nchi yetu. 

Napenda nitoe shukurani zangu za dhati kwa 
“Wanadiaspora” kwa michango mikubwa wanayoendelea 
kuitoa, ya hali na mali, kwa ajili ya kuendeleza sekta za 
kiuchumi na kijamii hasa kuendeleza elimu, afya, biashara na 
uwekezaji.  Nawaomba waendelee kuwa pamoja nasi kwani; 
‘Mtu Kwao ndio Ngao’.

KUWAUNGANISHA WANANCHI WA ZANZIBAR
•	 ………….Sote	 tunafahamu	 kwamba	 tarehe	 20	

Machi, 2016, tulikuwa na Uchaguzi Mkuu wa marudio 
ulioendeshwa na kusimamiwa na Tume ya Uchaguzi ya 
Zanzibar kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 1984 na 
Sheria ya Uchaguzi Nambari 11 ya mwaka 1984.  Madhumuni 
ya uchaguzi huo yalikuwa ni kuchaguliwa kwa viongozi wa 
vyama vya siasa wakataoingoza Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kwa kipindi cha miaka mitano ijayo.

Katika Uchaguzi Mkuu huo wa Marudio wa tarehe 20 
Machi, 2016 nafasi ya Rais iligombewa na vyama 14 vya 
siasa na hakukuwa na Chama chochote zaidi ya Chama cha 
Mapinduzi, kilichopata matokeo ya kura za Uchaguzi wa Rais 
kwa zaidi ya asilimia 10.   Mimi nikiwa Mgombea wa Urais wa 
CCM, nilipata asilimia 91.4.  Kadhalika, hakukuwa na Chama 

cha siasa zaidi ya CCM chenye wingi wa Viti vya Majimbo 
katika Baraza la Wawakilishi.  Kwa kuzingatia msingi huo, na 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 39(3) cha Katiba ya 
Zanzibar ya 1984, hakuna Chama cha siasa ambacho kinakidhi 
masharti ya kustahiki kutoa Makamo wa Kwanza wa Rais 
ili kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa.  Huo ni uamuzi wa 
wananchi wa kukipa ushindi mkubwa Chama cha Mapinduzi 
na hawakutoa nafasi ya kumchagua Makamu wa Kwanza wa 
Rais.  Huo ni uamuzi wao wa kidemokrasia.  Kadhalika, uteuzi 
wa nafasi ya Makamo wa Pili wa Rais umewekewa masharti na 
kifungu cha 39(6), kuwa:-

(i) Atateuliwa kutoka miongoni mwa Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi.

(ii) Atoke katika chama anachotoka Rais.  Uteuzi 
nilioufanya wa kumteua Makamu wa Pili wa Rais 
umekidhi matakwa ya kifungu cha 39(6) cha Katiba 
ya Zanzibar ya 1984.

Nimelazimika nilieleze jambo hili la kikatiba, kwa sababu 
wapo waliodhani kuwa yupo Mgombea anayestahiki kuwa 
Makamu wa Kwanza wa Rais, lakini Rais amekataa kumteua 
na hivyo Katiba imekiukwa.  Nililolifanya, la kumteua Balozi 
Seif Ali Iddi kuwa Makamo wa Pili wa Rais ni sahihi na ni kwa 
mujibu wa Katiba na nimechukua hatua ya kuunda Serikali 
kwa kuzingatia Katiba ya Zanzibar ya 1984.

Nataka niwahakikishie Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza 
lako tukufu, kwamba Serikali nitakayoiunda itasimamia 
misingi ya haki, uwajibikaji, uwazi na usawa kwa wananchi 
wote, bil ya kumbagua mtu yeyote kutokana na itikadi yake, 
dini yake, jinsia au eneo analotoka.  Mimi ni Rais wa wananchi 
wote wa Zanzibar.  Nitashirikiana na viongozi mbali mbali, 
wa vyama vya siasa, viongozi wa dini, na kadhalika.  Zanzibar 
ni yetu sote, viongozi wa vyama vya siasa tuna jukumu 
la kushikamana na kuwatumikia wananchi kwa ajili ya 
maendeleo yao. 

Nataka nirudie ule usemi wangu wa mwanzo kwamba, 
viongozi jukumu letu hivi sasa, kila mmoja wetu na sote kwa 
pamoja tufanye kazi kwa bidii na maarifa tupate maendeleo 
tunayoyakusudia.  Uchaguzi umekwisha na washindi 
wamepatikana [ndio sisi tuliomo humu ndani na wengine 
nitawachagua] ili tuiongoze nchi yetu kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo, hadi hapo utakapofanyika uchaguzi mwengine 
mwaka 2020. Hakuna uchaguzi Mkuu mwingine. 

KUIMARISHA MUUNGANO
•	 Suala	 la	kulinda	na	kudumisha	Muungano	wetu	wa	

Serikali mbili, kwangu halina mbadala. Nitaendelea na juhudi 
za kudumisha Muungano wetu wa Tanganyika na Zanzibar 
wa Serikali mbili, ulioasisiwa mwaka 1964 ambao unatimiza 
Miaka 52 ifikapo tarehe 26 Aprili 2016.
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Kumekuwa na mijadala 
tofauti inayoendelea 
kuhusiana na uamuzi wa 

kidemokrasia wa wananchi wa Zanzibar 
wa kumrejesha tena madarakani Dk. Ali 
Mohamed Shein kuiongoza Zanzibar 
kwa kipindi kingine cha miaka mitano 
ijayo.

Mijadala hiyo imekuwa ikijikita 
zaidi kwenye tathmini ya utekelezaji 
wa masuala mbali mbali katika kipindi 
kilichopita cha uaongozi wake, ikiwemo 
utekelezaji wa ahadi alizozitoa, hali 
ya uchumi, siasa na huduma za jamii 
nchini. Wachache wamezungumzia 
kitendo cha Chama cha upinzani cha 
kususia uchaguzi huo kutokana na 
kitendo hicho kutokuwa na athari 
yoyote kwenye uchaguzi huo.

Hata hivyo, siasa katika kipindi 
chote cha uchaguzi na hata kabla na 
baada ya kipindi hicho, imeonekana 
kuwa ni suala nyeti linalogusa nyoyo 
za watu wengi wa Zanzibar na ni wazi 
kwamba suala hili linahitaji umahiri 
na tahadhari ya aina yake katika 
kulishughulikia. 

MAONI YA WANANCHI KUHUSIANA NA USHINDI MKUBWA WA DK. SHEIN 
KWENYE UCHAGUZI MKUU WA TAREHE 20 MACHI, 2016

Katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita chini ya uongozi wa Dk. Ali 
Mohamed Shein, Zanzibar imepiga 
hatua kubwa ya kupigiwa mfano kisiasa. 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa 
ilikuwa ni ya kwanza ya aina yake 
Afrika, na iliundwa wakati Zanzibar 
ikitokea kwenye uhasama mkubwa 
wa kisiasa baina ya vyama viwili vikuu 
vinavyopingana kwa sera na mwelekeo.

Wengi walitarajia kwamba muundo 
huo wa serikali kwa vyovyote vile 
usingeweza kudumu kwa zaidi ya 
mwaka mmoja kutokana na uzoefu, 
hulka, sera na tabia za baadhi ya 
viongozi ndani ya vyama vinavyounda 
serikali hiyo.

Pamoja na dhana hiyo waliyokuwa 
nayo baadhi ya watu wa Zanzibar, 
Tanzania na hata nje ya Tanzania, 
kwa ujumla watu walishuhudia miaka 
mitano ya serikali hiyo ikimalizika kwa 
amani na maelewano, ingawa kulikuwa 
na changamoto nyingi za kisiasa ndani 
ya kipindi hicho.

Mara kadhaa Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein alikaririwa 
na vyombo vya habari kutoka kwenye 
mazungumzo yake na wananchi 
akisema kuwa “….ni vigumu kuamini 
kwamba kwenye Baraza la Mapinduzi 
kuna Mawaziri kutoka vyama viwili 
vya CCM na CUF wakati Baraza hilo 
linapojadili masuala yenye maslahi 
na Zanzibar. Sote tunakuwa kitu 
kimoja tunajadili masuala ya nchi yetu 
tukitekeleza Ilani ya CCM 2010 – 2015; 
kama isingekuwa kukwazwa na taratibu 
za kisheria, natamani sana nikualikeni 
siku moja mje kushuhudia” alisema Dk. 
Shein kwenye mmoja ya mikutano yake 
na wananchi Pemba. 

Kilichomuwezesha Dk. Shein 
kufanikiwa vyema kisiasa kwenye 
awamu hiyo ni upeo wake mkubwa 
katika kuifahamu demokrasia, 
kuheshimu katiba na utawala wa sheria. 
Katika utawala wa demokrasia suala 
la uvumilivu wa kisiasa linachukuwa 
nafasi ya pekee, na uzoefu unaonesha 
kuwa viongozi wengi wa kisiasa 
wanashindwa katika jambo hilo.
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Lakini suala jengine muhimu 
alilolizingatia Dk. Shein ni uhuru 
wa mtu kutoa maoni yake kama 
lilivyoelezwa katika katiba zote mbili za 
Tanzania – Katiba ya Zanzibar na ile ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Inasemekana kwamba sifa hizi 
zimechangia kwa kiasi kikubwa katika 
ushindi wa kishindo, alioupata Dk. 
Ali Mohamed Shein kwenye uchaguzi 
Mkuu wa Machi 20, 2016.

Uongozi wa Dk. Shein katika 
kilipindi cha miaka mitano iliyopita 
vile vile umeleta mafanikio makubwa 
ya kiuchumi Zanzibar. Serikali imepiga 
hatua ya kupigiwa mfano katika 
kujenga misingi imara ya uchumi ndani 
ya kipindi cha miaka mitano iliyopita. 
Katika kipindi hicho cha miaka mitano 
ya kwanza, uchumi wa Zanzibar ulikua 
kwa asilimia 6.6, kiwango ambacho 
hakijawahi kufikiwa tokea kuanza kwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Bila ya shaka kasi hiyo ya ukuaji wa 
pato la taifa ilichangiwa zaidi kutokana 
na kuimarika kwa sekta ya huduma na 
sekta ya viwanda, kuongezeka kwa idadi 
ya watalii walioingia nchini pamoja na 
kuendelea kuwepo kwa hali ya amani na 
utulivu.

Vile vile wananchi wengi 
wanazungumzia kwa matumaini 
makubwa juu ya jitihada zilizofanyika 
kuinua pato la taifa ambalo liliweza 
kuongezeka kutoka TZS bilioni 1,050.8 
mwaka 2010 hadi kufikia TZS bilioni 
2,133.5 mwaka 2014 ambalo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 103.

Mafanikio hayo sambamba na 
ongezeko la pato la mtu binafsi ambalo 
nalo limeongezeka kutoka TZS 856,000 
sawa na Dola za Kimarekani 613 
mwaka 2010 hadi kufikia TZS milioni 
1,552 sawa na Dola za Kimarekani 
939 mwaka 2014, yalimpa sifa ya 
ziada Dk. Ali Mohamed Shein kuweza 
kuchaguliwa kwa kishindo kuiongoza 
tena Zanzibar, tofauti na wagombea 
wengine walioshiriki kwenye uchaguzi 
huo.

Kuhusu huduma za jamii, pamoja na 
wananchi wengi kuonesha kuridhishwa 
na jitihada mbali mbali za serikali katika 
kuimarisha huduma za elimu, afya 

maji safi na salama, wananchi wengi 
wameonekana kufurahishwa zaidi na 
uamuzi wa Rais wa kuamua kuondoa 
michango yote iliyokuwa ikitolewa 
na wazazi katika elimu ya msingi, na 
kwamba wanasubiri kwa hamu kuona 
ufanisi katika utekelezaji wa dhamira ya 
serikali ya kuendelea kulipia gharama za 
mitihani ya kidato cha tatu na mitihani 
ya taifa kwa watahiniwa wa kidato cha 
nne na cha sita.

Malalamiko yaliyoonesha wananchi 
kukerwa na vile vile kuchoshwa na 
vitendo vya udhalilishwaji wa kijinsia, 
rushwa na ubadhirifu wa mali ya 
umma, yamekuwa yakisikika katika 
maskani, baraza na vijiwe kadhaa 
kabla ya uchaguzi mkuu. Wananchi 
wengi walionekana kufurahia kauli 
za Dk. Shein kwenye mikutano yake 
mbali mbali alipokuwa akijibu masuali 

aliyochomekewa na wananchi kila 
walipopata nafasi ya kufanya hivyo, kwa 
kuahidi kuwa baada ya uchaguzi mkuu 
atakapoingia madarakani atatumbua 
majipu na mioyo yake. 

Majibu ya masuali hayo nayo 
yaliwapa matumaini makubwa 
wananchi wapiga kura, wakifarajika na 
hatua za Rais wa Jamhuri ya Muungano 
Mhe. Dk. John Pombe Magufuli, 
mgombea wa CCM ambaye anaendelea 
kujizolea sifa kutokana na hatua mbali 
mbali za kupambana na ufisadi, ambazo 
amekuwa akizichukua mara tu baada ya 
kushika ofisi. 

Aidha, wananchi wameonesha 
kutiwa moyo kwa kumuona Dk. Ali 
Mohamed Shein yuko mstari wa mbele 
katika harakati mbali mbali zinazolenga 
kupiga vita vitendo vya udhalilishaji 
wa watoto na unyanyasaji wa kijinsia 
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pamoja na kulizungumzia kwa uchungu 
mkubwa suala hilo kila anapopata fursa 
ya kufanya hivyo.

Kwa kuwa hatua hiyo ni utekelezaji 
wa Ilani ya CCM, wapiga kura wengi 
walipata matumaini zaidi kwa Dk. Shein 
na hivyo kuzidi kummiminia kura.

Suala gumu ambalo linaendelea 
kuwasumbua wananchi wengi na 
kuliona kuwa ni changamoto kubwa 
kwa serikali, ni namna itakavyoweza 
kukabiliana na wahalifu wa makosa 
mbali mbali hasa makosa ya jinai 
ikiwemo kesi za udhalilishaji. 

Ugumu wa suala hilo umeonekana 
pale ambapo baadhi ya watu 
wanaonekana wazi kuwa wanavunja 
sheria za nchi, wanahatarisha amani 
ya nchi ambayo ndiyo pekee yenye 
kuwapa watu kuishi kwa matumaini, 
watoto wanaharibiwa lakini wahusika 

wanaachwa bila ya kuchukuliwa hatua 
za kisheria. Kinyume chake, watoto 
wa wanyonge ambao hufanya makosa 
madogo k.m kuiba ndizi, kuku, nazi 
au bidhaa za vyakula mashambani, 
hufikishwa kwenye vyombo vya sheria 
na kuhukumiwa kifungo cha muda 
mrefu jela.

Wapo wengine wenye kufanya 
makosa madogo ya kibinadamu kwenye 
sehemu zao za kazi na kuchukuliwa 
hatua kali za kinidhamu, lakini wapo 
wenye kufanya makosa makubwa na 
kuisababishia serikali hasara kubwa. 
Kwa bahati mbaya watu wa aina hiyo 
huachwa bila ya kuchukuliwa hatua 
zozote za kinidhamu.

Ni matumaini ya wengi kwamba, 
awamu ya pili ya Serikali chini ya 
uongozi wa Dk. Shein itaimarisha 
zaidi utawala wa sheria kwa kuzingatia 

kwamba binadamu wote  ni sawa 
mbele ya sheria, na wote wanayo haki, 
bila ya ubaguzi wowote, kulindwa 
na kupata haki sawa mbele ya sheria. 
Ni wazi changamoto hizi zinabaki 
kwenye vyombo vya sheria na mamlaka 
zinazosimamia sheria na kanuni za 
utumishi wa umma ikiwemo tume ya 
maadili itakayoundwa baadae. 

Hili ni kwa upande mmoja, 
lakini kwa upande mwengine taasisi 
zinazoshughulikia masuala ya sheria 
nazo hazina budi kuendelea kutoa elimu 
ya uraia kwa wananchi ili nao hatimaye 
waweze kutambua haki zao kwa mujibu 
wa sheria, kuwasilisha madai yao 
mahakamani na kutoa ushahidi pale 
inapobidi kufanya hivyo.

Baadhi ya wananchi waliohudhuria sherehe za kuapishwa kwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
wakisikiliza kwa makini hotuba yake kabla ya wao kutoa maoni yao kuhusu ushindi wa Dk. Shein katika uchaguzi mkuu wa marudio iliofanyika tarehe 
20 Machi, 2016
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa 
Dkt. Ali Mohamed Shein amefanya 

uteuzi wa viongozi katika Wizara mbali mbali 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kama 
ifuatavyo:-

1.  OFISI YA RAIS NA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MAPINDUZI
i.  Katibu wa Baraza la Mapinduzi 

na Katibu Mkuu Kiongozi – Dkt. 
Abdulhamid Y. Mzee

ii.  Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
– Nd. Salum Maulid Salum

iii.  Naibu Katibu wa Baraza la Mapinduzi 
– Nd. Salmin Amour Abdulla

2.  OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA, 
SERIKALI ZA MITAA NA IDARA 
MAALUM ZA SMZ
i.  Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Tawala 

za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum za SMZ – Nd. Radhia Rashid 
Haroub

ii.  Naibu Katibu Mkuu, Ofis ya Rais, 
Tawala za Mikoa , Serikali za Mitaa 
na Idara Maalum za SMZ – Nd. Kai 
Bushir Mbarouk

3. OFISI YA RAIS, KATIBA, SHERIA, 
UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA 
BORA
i.  Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Katiba, 

Sheria, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora – Nd. Asha Ali Abdulla

ii.  Naibu Katibu Mkuu, Ofis ya Rais, 
Katiba Sheria, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora anaeshughulikia 
masuala ya Utumishi wa Umma – 
Nd. Yakout Hassan Yakout

iii.  Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora anaeshughulikia 
masuala ya Katiba, Sheria na Utawala 
Bora – Nd. Kubingwa Mashaka 
Simba.

DKT. ALI MOHAMED SHEIN AMEFANYA UTEUZI WA MAKATIBU 
WAKUU NA NAIBU MAKATIBU WAKUU 

4.  OFISI YA MAKAMU WA PILI WA RAIS
i.  Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu 

wa Pili wa Rais – Nd. Joseph Abdulla 
Meza

ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais Nd. Ahmed 
Kassim Haji

5.  WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na 

Mipango – Nd. Khamis Mussa Omar
ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Fedha na Mipango – Nd. Ali Khamis 
Juma.

6.  WIZARA YA BIASHARA, VIWANDA NA 
MASOKO 
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara, 

Viwanda na Masoko – Nd. Bakari Haji 
Bakari

7.  WIZARA YA AFYA
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya – 

Dkt. Juma Malik Akili
ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Afya – Nd. Halima Maulid Salum
iii.  Mkurugenzi Mkuu wa Wizara ya Afya 

– Dkt. Jamala Adam Taib

8.  WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA 
AMALI
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu 

na Mafunzo ya Amali – Nd. Khadija 
Bakari Juma

ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
anaeshughulikia masuala ya 
Mipango na Uendeshaji - Nd. Abdulla 
Mzee Abdulla

iii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
- anaeshughulikia masuala ya 
Taaluma - Nd. Madina Mjaka Mwinyi

9.  WIZARA YA ARDHI, MAJI, NISHATI NA  
MAZINGIRA
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, 

Maji, Nishati na Mazingira -  Nd. Ali 
Khalil Mirza.
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10.  WIZARA YA KILIMO, MALIASILI,  
MIFUGO NA UVUVI
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, 

Maliasili, Mifugo na Uvuvi – Nd. Juma 
Ali Juma

ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi – 
Nd. Maryam Juma Abdulla

11.  WIZARA YA KAZI, UWEZESHAJI, 
WAZEE, VIJANA, WANAWAKE NA 
WATOTO
i.  Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Vijana, 
Wanawake na Watoto – Nd. Fatma 
Gharib Bilal

ii.  Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Vijana, 
Wanawake na Watoto – Nd. Maua 
Makame Rajab

12. WIZARA YA HABARI, UTALII, 
UTAMADUNI NA MICHEZO
i. Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, 

Utalii, Utamaduni na Michezo – Nd. 
Omar Hassan Omar

ii. Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utalii, Utamaduni na Michezo 
– Dkt. Amina Ameir Issa

13. WIZARA UJENZI, MAWASILIANO NA 
USAFIRISHAJI
i. Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 

Mawasiliano na Usafirishaji - Nd. 
Mustafa Aboud Jumbe

ii. Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji- 
Nd. Shomari Omar Shomari 

Uteuzi huo umeanza tarehe 18 Aprili 2016.
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