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Maoni ya Mhariri

Wananchi waarifiwe mafanikio, changamoto

za Serikali yao
Iﬁkapo Novemba 3, 2014, wananchi wa

Zanzibar watatimiza miaka minne (4)

tokea waliposhuhudia kuapishwa kwa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein,
ambaye ni Rais wa kwanza wa Zanzibar
kuunda na kuongoza Serikali ya kwanza ya
Mapinduzi ya Zanzibar yenye Muundo wa
Umoja wa Kitaifa.

Hii ni historia katika maendeleo ya kisiasa
Zanzibar na itaendelea kusomwa na vizazi
vya sasa na vijavyo hasa inapozingatiwa
mazingira halisi ya kisiasa yaliyokuwepo
kabla, na hatimaye kupelekea kuundwa kwa
Serikali hiyo.

Kimsingi, tukio la kuanzishwa kwa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye Muundo
wa Umoja wa Kitaifa lilionekana kuwa
ni la lazima miongoni mwa wananchi wa
Zanzibar, kutokana na uhasama mkubwa
wa kisiasa uliokuwepo wakati huo baina ya
vyama vikuu vya siasa Zanzibar - Chama
cha Mapinduzi (CCM) ambacho ndicho
Chama Tawala na Chama cha Wananchi
CUF, ambacho ndicho chama kikuu cha
upinzani Zanzibar.

Tofauti za kisiasa baina ya vyama hivyo
zilidumu kwa takriban miaka 15 baada
ya kuanza uchaguzi mkuu wa kwanza
uliovishirikisha vyama vingi vya siasa.
Katika uchaguzi mkuu wa kwanza mwaka
1995 Chama tawala kilikishinda Chama
kikuu cha upinzani, lakini chama hicho cha
upinzani kiliyakataa matokeo ya uchaguzi
huo na vile vile kilikataa kuitambua Serikali
ya wakati huo, iliyokuwa ikiongozwa na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Salmin Amour Juma.

Uchaguzi mwengine wa mwaka 2000 na
mwaka 2005 pia mgombea wa CCM Dk.
Amani Abeid Karume alishinda. Hata
hivyo, kama ilivyokuwa kwenye uchaguzi
wamwaka 1995, Chama kikuu cha upinzani
vile vile kiliyakataa matokeo ya chaguzi
hizo na katika kipindi cha karibu miaka
minane katika miaka kumi aliyoongoza
Dk. Amani Abeid Karume, chama
hicho hakikuitambua Serikali iliyokuwa
ikiongozwa na Dk. Amani Karume. CUF
kilianza kuitambua Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar katika kipindi cha miaka miwili
ya mwisho ya uongozi wa Dk. Amani Abeid
Karume, baada ya kuanza mchakato wa
mazungumzo kuhusu mabadiliko ya katiba
ya Zanzibar baina ya Rais wa wakati huo Dk.
Amani Abeid Karume ambaye alikuwa pia
Makamo Mwenyekiti wa CCM na Katibu
Mkuu wa CUF Maalim Seif Sharif Hamad.
Mazungumzo hayo yalikuwa na lengo la
kuunda Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa.

Hatua ya Chama hicho cha upinzani ya
kutoitambua Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa zaidi ya miaka kumi, ilikuwa
naathari mbaya kisiasa, kiuchumi na kijamii.
Zipo baadhi ya nchi ambazo zilikatisha
misaada yake kwa Zanzibar kutokana na

kile kilichokuwa kikidaiwa kuwa ukiukwaji

wa haki za binadamu. Uhasama wa kisiasa
ulikua na kufikia kiasi cha kutishia amani
ya nchi, uchumi wa nchi ulidorora, watoto
wachanga walinyimwa chanjo muhimu,
baadhi ya wakati Serikali ilishindwa kulipa
mishahara ya watumishi wa umma kwa
wakati na baadhi ya familia zilifarikiana kwa
sababu za kisiasa.

Uchaguzi mkuu wa mwaka 2010 ambao
Dk. Ali Mohamed Shein alichaguliwa kuwa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, ndio uchaguzi wa kwanza
wa vyama vingi ambao, CUF kimeyakubali
matokeo yake na hivyo kuitambua rasmi
Serikali iliyoundwa kwa mujibu wa
mabadiliko ya kumi ya Katiba ya Zanzibar.

Kuanza kwa mfumo huo ndipo hasa historia
ya kisiasa Zanzibar inapoendelea kuchukua
nafasi yake. Wataalamu wengi na wafuatiliaji
wamasualayakisiasaza Zanzibar hawakuwa
na matumaini makubwa na muundo huo
mpya wa Serikali na waliamini kwamba
mfumo huo kamwe usingeweza kuiondoa
Zanzibar kwenye mifarakano ambayo
ilianza kuonekana kama kwamba ndio siasa
za visiwa hivi.

Katika mikutano yake tofauti ya kampeni
pamoja na mikutano na wadau mbali mbali
kabla ya kuchaguliwa kushika wadhifa huo,
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
aliahidi kuisimamia kwa umakini mkubwa
katiba ya Zanzibar, kudumisha amani na
utulivu kama ilivyokuwa imeelezwa ndani
ya katiba na ndani ya Ilani ya CCM ya
mwaka 2010 — 2015.

Akizungumza na waandishi wa habari
mara tu alipowasili nchini kutoka ziara ya
kikazi nchini Comoro hivi karibuni, Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
aliwataka waandishi wa habari nchini
kuzungumzia mafanikio yaliyopatikana
katika kipindi cha miaka minne tokea
kuanzishwa kwa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa
Kitaifa, badala ya kuandika taarifa ambazo
hazina tija kubwa kwa maendeleo ya taifa.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa
imefanya kazi kubwa katika kipindi kifupi,
na kwamba mataifa mbali mbali ya Bara
la Afrika na nje ya Bara hili, yamekuwa
yakiitembelea Zanzibar kujifunza namna
ya kuendesha Serikali ya Umoja wa Kitaifa
kwa mafanikio.

Aidha, alisema washirika mbali mbali
wa maendeleo wamekuwa wakielezea
kufurahishwa kwao na namna Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar inavyotekeleza
miradi yake ya maendeleo ambayo
inaendeshwa kwa pamoja na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Washirika wa
Maendeleo, akitoa mfano hai wa ujenzi wa
Skuli 21 za Sekondari Unguja na Pemba
ambao umefanyika ndani ya kipindi cha
miaka mitatu badala ya miaka mitano
iliyokuwa imepangwa.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimkabidhi zawadi maalum Salama Makame Pandu akiwa ni

miongoni mwa wanafunzi bora katika Mahfali ya Kwanza ya Chuo cha Madaktari Zanzibar yaliyofanyika katika viwanja vya Chuo cha Taaluma
za Sayansi za Afya Mbweni nje ya Mji wa Unguja, Septemba 28, 2014 katikati ni Dk. Salhiya Ali Muhsin Mkurugenzi Idara ya Tiba.

Kasi ya ukuaji wa sekta ya Afya Zanzibar

yaongezeka

B Madaktari 38 kwa pamoja wahitimu Chuo cha Madaktari cha Zanzibar

umapili ya tareche 28 Septemba
2014, itabakia

kumbukumbu

kuwa siku ya

miongoni mwa

ananchi wa Zanzibar, ambapo Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la. Mapinduzi Dk. Ali Mohamed
Shein alikuwa mgeni rasmi kwenye
sherehe za aina yake za mahafali ya
kwanza ya Chuo cha Madaktari cha
Zanzibar — “Zanzibar Medical School”
yaliyofanyika katika Chuo cha Afya

kilichopo Mbweni.

Mabhafali hayo ni kielelezo thabiti cha
mafanikio ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar katika jitihada zake za kukuza
elimu na huduma za afya nchini na ni
ushahidi wa kutosha kuwa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar imekuwa
ikitekeleza kwa vitendo azma yake ya
kuwapatia wananchi wake huduma
bora za afya.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imekuwa ikitoa umuhimu wa aina yake
kwenye sekta hii kutokana na ukweli
kwamba sekta ya afya ina umuhimu
wa pekee katika jitihada za kuimarisha
na kudumisha hali ya afya za wananchi
na ustawi wao, na kwamba Serikali
haitoweza kufanikisha malengo yake ya
kuwaletea maendeleo wananchi wake
bila ya wananchi hao kuwa na afya
njema.

Kumbukumbu  zinaonesha  kuwa
historia ya uimarishaji wa sekta ya
afya katika Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ni ya muda mrefu. Wakati
wa kupigania uhuru kwenye kampeni
za uchaguzi wa mwisho uliofanyika
tarehe 8 Julai, 1963 kati ya mambo
muhimu ambayo Chama cha ASP
kiliyaahidi kuyatanya, ni pamoja na
kuimarisha huduma za afya ikiwa ni
pamoja na kutoa huduma za matibabu
bure kitakapoingia madarakani.
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Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imeendelea kutekeleza kwa vitendo
ahadi zote zilizotolewa na Afro-
Shirazi Party na baadae CCM kuhusu
sekta ya afya.
yaliyopatikana katika sekta ya afya

Maendeleo makubwa

yalielezwa kwa kina na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein
katika hotuba yake aliyoitoa kwenye
kilele cha maadhimisho ya miaka 50 ya
Mapinduzi ya Zanzibar katika kiwanja
Amaan mjini Zanzibar tarehe 12 Januari
2014.

Imebainika  wazi kwamba tokea
Mapinduzi ya Januari 1964, juhudi
maalum  zimekuwa  zikichukuliwa
na Serikali za kupatikana madaktari
wa kutosha, kuongeza watanyakazi
wapya wa afya, kuwapa dhamana za
kazi muhimu na kuwaandalia mafunzo

kwa ajili ya kuendeleza kazi zao.
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Miongoni mwa wahitimu wa Mafunzo ya Udaktari wapatao 38 wakila kiapo cha Utii wa kazi zao mbele ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa

Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein katika mahfali ya kwanza yaliyofanyika katika viwanja vya Chuo cha Taaluma za Sayansi za Afya
Mbweni nje ya Mji wa Unguja,, tarehe 28 Septemba, 2014

Hata hivyo, pamoja na juhudi zote
zilizochukuliwa, tatizo la upungufu
wa madaktari limeendelea kuwepo na
Serikali imekuwa ikiendelea kulitatutia
ufumbuzi kidogo kidogo.

Kuanzishwa kwa “Zanzibar Medical
School” kwa utaratibu maalum mnamo
mwaka 2007 ikiwa na wanafunzi 40,
kwa mashirikiano na Chuo Kikuu cha
Matanzas cha Cuba, ni miongoni mwa
jitthada za Serikali kulipatia ufumbuzi
wa kudumu tatizo sugu la madaktari
hapa Zanzibar. Mwaka mmoja baadae,
wanafunzi wawili wa udaktari waliacha
masomo yao na chuo kilibakia na
wanafunzi 38 waliohitimu kwenye
mahafali hayo. Kadhalika, mnamo
mwaka 2009 chuo kilipokea wanafunzi
wengine 12ambaowanakaribiakumaliza
mafunzo yao. Tangu kilipoanza hadi
sasa, Chuo hicho kinaendeshwa kwa
mafanikio makubwa na Wizara ya Afya
ya Zanzibar.

Ingawa mafanikio mengine vile vile
yamekuwa yakiripotiwa kwenye sekta
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ya afya, tukio la kuhitimu madaktari 38
kwa wakati mmoja linaonekana kuwa
ni tukio kubwa la aina yake. Hayo ni
mafanikio makubwa siyo tu kwa kuwa
Serikali imeweza kutoa idadi kubwa
ya madaktari kwa wakati mmoja,
lakini vile vile kwa kuweza kutoa
idadi kubwa ya madaktari waliopata
mafunzo yao hapa hapa nchini kupitia
Chuo cha Madaktari

kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha

cha Zanzibar
Matanzas cha nchini Cuba.

Tukio hilo limewathibitishia baadhi
ya watu waliokuwa na wasi wasi
kwamba kuanzishwa mafunzo hayo
hapa Zanzibar kusingelileta tija yoyote
kwa Serikali na wananchi, kutokana na
kile walichokuwa wakidai kwamba,
kulikuwa hakuna maandalizi ya kutosha
na pia kulikuwa hakuna utaalamu na
nyenzo katika kuyaendesha mafunzo
hayo.

hafla
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali

Akizungumza kwenye hiyo,
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Mohamed Shein amesema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar itafanya kila
juhudi kuhakikisha kwamba madaktari
wote wa Zanzibar wakiwemo
vijana waliohitimu wanapata fursa
za kujiendeleza na kuwa madaktari

bingwa katika nyanja mbali mbali.

“Tutaandaa programu maalum ambayo
itawapa nafasi madaktari wetu hawa
wapya kusomea fani ya ubingwa ile
ambayo Serikali yetu tunaihitaji kwa
mujibu wa mipango yetu na ile ambayo
daktari

kuisomea. Tutatoa kipaumbele kwa

mwenyewe atakuwa tayari
zile fani zenye mahitaji makubwa”

alisema Dk. Shein.

)

zinazoendelea

Juhudi

kuchukuliwa na Serikali ni pamoja

nyengine

na kuimarisha mashirikiano mazuri
inayopata kutoka kwa wananchi na
washirika wa maendeleo. Juhudi hizo
zimeiwezesha Serikali kupata mafanikio
makubwa katika kuimarisha huduma
za afya mwelekeo ukiwa kufikia lengo
lililowekwa la kuwa daktari mmoja



awahudumie wananchi 6,000, ambalo

bado halijafikiwa.

Takwimu zinaonesha kuwa uwiano
idadi  ya
ukiimarika

watu
kadri

nchi inavyoendelea. Katika mwaka

wa daktari kwa

umekuwa kwa
1992 uwiano ulikuwa daktari mmoja
kwa wananchi 58,000. Hadi mwez
Januari mwaka huu, wakati Zanzibar
inaadhimisha Miaka 50 ya Mapinduzi
Matukufu ya 1964, uwiano wa daktari
kwa idadi ya watu ulikuwa ni daktari
mmoja kwa wananchi 18,982,

Ni dhahiri kuwa uwiano huo utakuwa
bora zaidi katika kipindi kifupi kijacho,
Serikali

madaktari hao wapya na watakaporejea

hasa baada ya kuwaajiri

masomoni vijana wengine wengi
waliopo Tanzania Bara, China, Urusi,
Ukraine na kadhalika.

Vile wvile Serikali ina
makubwa ya kupunguza idadi ya
daktari

watakapomalizamafunzoyao wanatunzi

matarajio
watu wanaohudumiwa na

waliojilunga mwaka jana katika Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA).

Iko kila ishara kuwa katika miaka

michache ijayo Serikali itaweza kufikia
uwiano unaopendekezwa na Shirika
la Afya Duniani wa angalau watu elfu
kumi 10,000y kwa daktari mmoja kwa
nchi zinazoendelea.

Pamoja na matanikio hayo makubwa

yaliyorikodiwa, zipo changamoto
mbali mbali zinazowakabili madaktari
katika kutekeleza majukumu yao ya
kuwatumikia wananchi. Miongoni
mwa changamto hizo ambazo Serikali
imekuwa ikizifanyia kazi ni pamoja
na uhaba wa madaktari, wataalamu
katika sekta ya afya, vifaa na nyenzo
mbali mbali. Kadhalika changamoto
nyengine ni kutokuwa na kitivo
cha tiba cha Chuo Kikuu cha Taifa
cha Zanzibar ambacho kingeweza
kuwasajili wanatunzi wengi zaidi kwa
wakati mmoja.

Katika  kulishughulikia  tatizo la
kutokuwa nakitivo cha utibabu (Faculty
of Medicine/School

mwezi wa Mei, mwaka 2012 Serikali

of Medicine),

ya Mapinduzi ya Zanzibar iliamua
kuanzisha Skuli ya Sayansi za Afya na
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Tiba katika Chuo Kikuu cha Taifa cha
Zanzibar (SUZA,.
wa msingi ambapo Zanzibar imepata
kufundisha madaktari
watakaotambulikana  kupitia Chuo
Kikuu cha Taifacha Zanzibar. Utaratibu
huu utaihakikishia Serikali kwamba

Huu ni uvamuzi

uwezo wa

mafunzo ya udaktari yanafundishwa
kila. mwaka na yanakuwa endelevu.
Serikali
itaweza kupanga yenyewe mahitaji

Chini ya utaratibu huo,
yake halisi ya madaktari wanaohitajika
kila mwaka, kwa kila Idara na kwa kila
fani. Ni dhahiri hatua hii itazidi kuleta
maendeleo makubwa katika sekta ya

afya.
Kadhalika, utaratibu wa aina hii

utaweza kuwashajihisha  madaktari

kusomea fani ambazo kwa sasa
hazina wataalamu wa kutosha na kwa
sababu moja au nyengine, zimekuwa
zikikwepwa kama vile ‘“Pathology,
Histopathology, Chemical Pathology
(Clinical Biochemistryy, Haematology,
Microbiology, Immonology, Forensic
Medicine, Paediatrics and Child health,
Oncology na Psychiatry”. Fani hizi ni
muhimu na zinahitajika sana katika jamii.
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Mkuu wa Kitivo cha Tiba DEAN Ulpiano Perez kutoka Cuba akimtunuku Shahada Wardat Rashid akiwa ni miongoni mwa wanafunzi 38
waliohitimu mafunzo ya Udaktari katika Chuo cha Taaluma za Sayansi za Afya wakati wa mahfali ya kwanza yaliyofanyika katika viwanja vya
Chuo Mbweni nje ya Mji wa Unguja, tarehe 28 Septemba, 2014

Vile vile, hatua ya ufundishaji wa
madaktari na wataalamu wa afya katika
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar
SUZA,)
madaktari na wataalamu wengine wa

utawezesha kuwafundisha

afya wengi kwa wakati mmoja na kwa
muda mfupi zaidi ikilinganishwa na
utaratibu wa hivi sasa wa kufundisha
mabingwa hao mmoja mmoja katika
vyuo tofauti. Hilo litawezekana
kwa vile madaktari wengi watakuwa
wakihitimu mafunzo yao kwa wakati
mmoja.

Katika hatua nyengine ya kukiimarisha
Chuo cha Taaluma za Sayansi za Atfya,
chuo hicho nacho kiliunganishwa na
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar.
Lengo la Serikali ni kuongeza ufanisi
na kuandaa wataalamu wa fani za afya
katika kiwango cha shahada mbali
mbali. Utaratibu huu uliotumika kwa
Chuo cha Taaluma za Sayansi za Afya
pia umetumika kukiunganisha Chuo
cha Utalii cha Maruhubi na Chuo cha
Utawala wa Fedha cha Chwaka. Vyote
hivyo vitakuwa chini ya Chuo Kikuu
cha SUZA.

Kwa upande wa Chuo cha Taaluma
za Sayansi za Afya, ni jambo la faraja
kwa uongozi wa chuo hicho pamoja
na wanachuo kwa jumla kwa vile
kuunganishwakwaona Chuo Kikuucha
Taifa cha Zanzibar SUZA) kutawapa
fursa wahitimu kupata shahada/digrii
zao kupitia chuo kinachotambulikana
Kitaifa na Kimataifa.
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Serikali kwa kushirikiana na washirika
wa maendeleo inaendelea kuimarisha
hospitali kuu ya Mnazi Mmoja
kuifanyia upanuzi kwa kuongeza
baadhi ya majengo, ili iweze kutoa
huduma katika kiwango cha Hospitali
ya Rufaa.

Vile vile, Hospitali ya Abadalla Mzee
ya Pemba inajengwa upya na kupatiwa
vifaa vipya vya kisasa. Aidha, juhudi
za kuzipandisha daraja Hospitali za
“Cottage” za Makunduchi na Kivunge
zimefikia hatua kubwa na kwa upande
wa Micheweni na Vitongoji hatua
zinaendelea. Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imekuwa ikishajihisha
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi
kuwekeza katika sekta ya afya jambo
ambalo limekuwa likisaidia sana katika
kuimarisha huduma za afya nchini.

Katika jitthada za kuimarisha maslahi
na ustawi wa wafanyakazi, Serikali
kurekebisha Miundo
ya Utumishi Scheme of servicey ya

inaendelea

wafanyakazi wa sekta ya afya wakiwemo
madaktari kwa lengo la kuhakikisha
kuwa maslahi yao yanaongezeka ili
kuwawezesha kufanya kazi kwa ufanisi
na kwa bidii zaidi.

Rais wa Zanzibar aliwataka wahitimu
hao na wafanyakazi wote katika sekta
yaafya kuendelea kufanya kazi zao kwa
uzalendo na kwa moyo mmoja na kwa
kuzingatia maadili ya kazi yao, kama
madaktari walivyokula kiapo chao
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kwenye sherehe hizo. Alisisitiza haja ya
kuendelea kuwa na mapenzi na imani
kubwa kwa nchi yao, huku akiwataka
kujiepusha na dhana ya kwamba
kufanya kazi nje ya nchi yao ndio njia
rahisi ya kujipatia maslahi bora zaidi.

“Hamna budi kukumbuka usemi
usemao “Mtu kwao ndio ngao”.
Ni lazima mzingatie kuwa Serikali
imegharamika sana kukufikisheni hapo
mlipo. Hivi sasa Serikali, wananchi
na wazazi wenu wana matumaini
makubwa ya kupata huduma zenu
kama ni matunda ya jitihada na nyenzo
walizokuwa wakiwekeza kwa kipindi
chote cha masomo yenu haya na kabla
ya haya” aliongeza Dk. Shein.

“Nasaha zangu kwenu ni kufanya kazi
kwa bidii, nidhamu na kushikamana
na maadili ya kazi yenu. Nataka muwe
tayari kwenda kufanya kazi popote
pale mtakapopangiwa na Serikali
kwa kuzingatia sheria ya Utumishi
wa Umma, kwani huduma zenu
zinahitajika sehemu zote, mijini na

Alisema udaktari ni kazi kubwa ambayo
inahitaji nidhamu ya hali ya juu katika
kuwahudumia wagonjwa na wananchi
wote kwa jumla. Kwa hivyo, ni lazima
kila wakati wawe wanakumbuka kuwa
wapole, lakini wakakamavu kwenye
kazi na huku wakionesha mapenzi
makubwa kwa wagonjwa wao.
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Ushirikiano ndio suluhu ya changamoto ya

nchi za visiwa vidogo

Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk.Ali
Mohamed Shein akitoa
hutuba yake katika
Mkutano wa Tatu wa
Kimataifa wa Nchi za
Visiwa Uliofanyika
Apia nchini Samoa
akimuwakilisha Rais wa

Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania Dkt.Jakaya
Mrisho Kikwete, tarehe 01
Sept 2014

kutano wa Tatu wa Kimataifa
Mwa Nchi za Visiwa Vidogo
Zinazoendelea (SIDS)

uliofanyika hivi karibuni katika visiwa
vya Samoa, umebaini kuwa ushirikiano
wa dhati miongoni mwa mataifa hayo
ndiyo njia pekee rahisi itakayoweza
kusaidia kukabiliana na changamoto
ndani ya nchi hizo na kupata maendeleo
endelevu.

Mkutano huu ni mmoja miongoni mwa
mikutano iliyofuatiliwa kwa karibu na

Washiriki wa Mkutano wa Tatu wa Kimataif

mabilioni ya watu duniani kote, hasa

‘a wa Nchi za Visiwa kutoka Nchi mbali mbali

watu wa nchi za visiwa zinazoendelea.
Takriban washiriki 3,500 kutoka
nchi, Mashirika ya Kimataifa na taasisi
binafsi pamoja na vyombo vya habari
walikutana mjini Apia kwa siku nne
kuanzia tarehe 1 hadi 4 Septemba, 2014
kujadili masuala muhimu yanayohusu
maendeleo endelevu katika nchi hizo.

Takriban wawakilishi wa zaidi ya nchi
180 na mashirika mbalimbali walipata
nafasi ya kuwasilisha hotuba zao katika
kipindi cha siku 4, miongoni mwao
walikuwepo viongozi na wakuu wa

Duniani uliofanyika Nchini Samoa wakimsikiliza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk.Ali Mohamed Shein akitoa hutuba yake alipomuwakilisha Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Dkt.Jakaya Mrisho Kikwete, tarehe 01 Septemba 2014
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Serikali 22, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein akiwa mmoja
Wao.

Licha ya kuwasilisha hotuba yake katika
mkutano huo, Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania vile vile ilipata fursa
kushiriki katika mijadala mbalimbali
iliyokuwa ikiendelea sambamba na
mkutano huo.

Nchi za SIDS ni nchi zenye mazingira
yanayofananaambayo yanaelezwa kuwa
kikwazo katika
endelevu. Mazingira hayo ni pamoja na

kufikia maendeleo

kuwa nchi ndogondogo, kuwa mbali
na kutofikika kwa urahisi, kukabiliwa
na majanga ya asili mara kwa mara.

sababu

nyingine zilizo nje ya uwezo wao, ni

Mambo haya pamoja na
miongoni mwa mambo yanayodaiwa
kuifanya safari ya nchi hizo kufikia
maendeleo endelevu kuwa ya mashaka
ikilinganishwa na nchi nyingine katika
kundi la nchi zinazoendelea.

Kwa hivyo, mkutano huo ulikuwa
ni fursa ya kipekee kwa nchi hizo na
washirika wa maendeleo kujadili na
kupendekeza namna ya kukabiliana
na changamoto zinazozikabili nchi za
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visiwa zinazoendelea katika kutekeleza

azma yake ya kupata maendeleo
endelevu.
Katika hotuba ya msingi kwenye

mkutano huo iliyotolewa na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein,
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ilitumia fursa hiyo kueleza msimamo
wake kuhusu mkutano huo ambao
kaulimbiu yake ilikuwa ni Maendeleo
Endelevu katika Nchi Ndogo za Visiwa
Zinazoendelea kwa ushirikiano Thabiti
na Endelevu.

Mbaliyakuwahakikishiawajumbekuwa
inaunga mkono kwa dhati maudhui ya
mkutano huo, Jamhuri ya Muungano

duniani kuimarisha ushirikiano na
kuongeza nguvu ili kuziwezesha nchi
zinazoendelea zikiwewo za visiwa
kukabiliana na ongezeko la athari za

mabadiliko ya tabianchi.

Kwa hivyo, rai ya Tanzania kwa nchi
washiriki wa mkutano ule ilikuwa
ni  kuzitaka nchi  zinazoendelea
kwa umoja wao kuzishawishi nchi
zilizoendelea

kuongeza uhaulishaji

wa teknolojia salama zisizochafua
mazingira, kusaidia kuzijengea uwezo
na kuhakikisha kunakuwepo fedha zaidi
kuziwezesha nchi hizo kukabialiana na
majanga yatokanayo na mabadiliko ya

tabianchi.

hilo,

Muungano wa Tanzania, iliona kuwa

Sambamba na Jamhuri  ya
suala jingine muhimu la kuzingatiwa
ni ushirikiano katika kuanzisha ajenda
za maendeleo baada ya mwaka 2015
ambapo, kwa maoniyake katika masuala
ya kupewa kipaumbele mojawapo liwe
ni la kuongeza kasi katika jitihada za
uhifadhi wa mazingira ili kukabiliana
na athari za mazingira zikiwemo Zza
mabadiliko ya tabianchi.

Msimamo huo unatokana na ukweli
kuwa, suala la mabadiliko ya tabianchi
ndio tishio kubwa la uhai na uwepo wa
nchi za visiwa, na kuwa huo ndio ukweli
wa maisha ya kila siku ya wananchi wa
nchi hizo ambao wanashuhudia athari
za mabadiliko hayo katika shughuli zao
za maisha ya kila siku kama vile katika
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwa na

baadhi ya ujumbe aliofuatana nao akiangalia vitu mbali mbali alipotembelea Makumbusho

ya Taifa Nchini Samoa katika ziara ya Kiserikali alipohudhuria katika Mkutano wa Tatu wa
Kimataifa wa Nchi za Visiwa, tarehe 01 Septemba 2014

shughuli zao za uvuvi, kilimo na hata
katika huduma za maji.

Halikadhalika pamoja na kipaumbele
cha kukabiliana na athari za tabianchi
kuzingatiwa, Tanzania ilitkumbusha
pia Jumuiya ya Kimataifa umuhimu wa
kuyapa nafasi ya mbele katika ajenda
ya maendeleo baada ya mwaka 2015
malengo ya Milenia ambayo bado

hayajafikiwa.

Kwa kuwa suala la maendeleo linahitaji
ushirikiano wa washirika mbalimbali,
na kwa kuwa maendeleo yenyewe
kwa

yanahusu nchi masikini na

kuangalia mazingira halisi  kuhusu
tatizo la mabadiliko ya tabianchi,
ushirikiano miongoni mwa washirika
mbalimbali lilikuwa miongoni mwa
masuala ya msingi yaliyojadiliwa katika

mkutano huo.

Hivyo mbali ya wasemaji kutokanchina
mashirika mbalimbali kulitilia makazo
wakati wa kutoa taarifa zao rasmi lakini
suala hilo lilizungumzwa kwa kina
katika midahalo mbalimbali iliyokuwa
ikiendeshwa wakati wa mkutano huo,
ambayo ilikuwa imegawanyika katika
mada mbalimbali. Miongoni mwa
mada hizo ni Maendeleo Endelevu ya
Kiuchumi, Mabadiliko ya Tabianchi na
kujikinga na Maafa, Nishati Endelevu,
Maendeleo ya Jamii, Afya, Vijana na
‘Wanawake; Bahari na Bioanuai; maji,
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upatikanaji wa chakula na usimamizi
wa taka.

Midahalo hiyo ilikuwa na nia ya

kubadilishana uzoefu kuhusu jinsi
ya kufanya ubia na mashirikiano
katika kukabiliana na changamoto

zinazozikumba Nchi Ndogo za Visiwa
Zinazoendelea na jinsi ya kutumia
walizonazo katika

fursa kujiletea

maendeleo.

Hivyo midahalo hiyo ilibainisha kuwa
misingi ya kuwa na ushirikiano na ubia
katika

ndio bora zaidi kwa nchi hizo kuliko

kukabiliana na changamoto
kutegemea misaada kutoka mashirika
na nchi zilizoendelea kama uzoefu
unavyoonesha.

Ni kweli usiofichika kuwa pamoja na
changamoto zilizopo, Nchi za Visiwa
Vidogo Zinazoendelea zina fursa nyingi
za kufanya ubia na kujiletea maendeleo
kupitia utalii; uvuvi, nishati endelevu,
rasilimali za madini, mafuta na gesi; na
ardhi yenye rutuba kwa ajili ya kilimo.

katika mdahalo

huo kuwa, mchango wa aina yoyote

Ilielezwa vile vile

uwe wa kuzijengea uwezo nchi hizo
kifedha, kiufundi, ubadilishanaji wa
uzoefu au upatikanaji wa tekinolojia
sahihi kwa mazingira ya nchi za visiwa
zinazoendelea, utakuwa na umuhimu
wa kipekee na thamani kubwa kwa

I, 7'
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maendeleo na haunabudi kukaribishwa
kwa mikono miwili.

Sambamba na hilo suala jingine
muhimu ni kuwepo kwa dhamira ya
kweli ya washirika katika ushirikiano
huo kwa kuwa tayari na huru kupeana
taarifa na kubadilishana uzoefu ili
mafunzo  yanayopatikana  yaweze
kuzisaidia nchi hizo ama kwa kuiga
maendeleo yaliyofikiwa au kuepuka

kurudia makosa.

Katika mmnasaba huo Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
iliwaeleza washiritka wa mjadala huo
kuwa inatambua fika kuwa mabadiliko
ya tabianchi ni moja ya changamoto
kubwa inayohatarisha sio tu nchi za
visiwa, lakini pia ulimwengu wote kwa
hivyo juhudi za pamoja hazina budi
kufanyika kukabiliana na mabadiliko
hayo.

Kwa hivyo ilipongeza majadiliano
hayo kuhusu ushirikiano kati ya nchi za
visiwa na wadau kwa kuwa yamekuja

kipindi muhimu cha jitihada za dunia
za kuziba pengo na kuonesha mwitikio
wa kimataifa katika kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi ili kuhakikisha
mustakbala wa baadae wa nchi za
Visiwa.

Moja miongoni mwa ishara za
mafanikio makubwa yaliyopatikana
katika mkutano huu ni kwa washiriki
kwa kauli moja kupitisha waraka wenye
vipengele 124. Waraka huo, pamoja na
mambo mengine umeainisha mikakati
ya kuzikwamua nchi hizo kwenye
kuimarisha sekta ya Utalii; masuala ya
mabadiliko ya tabianchi; Usalama wa
Chakula na Nishati endelevu.

Aidha, azimio hilo limetaja namna ya
utekelezaji wa mipango na malengo ya
nchi za visiwa, kama yalivyobainishwa
katika mkutano wa kwanza wa SIDS
uliofanyika nchini Barbados mwaka
1994, mkutano wa pili uliofanyika
nchini Mauritius mwaka 2005 na
mikutano

matokeo  ya mingine

mbalimbali ya kimataifa.

Matarajio ya washiriki wa mkutano
huo ni kuwa waraka huo utakuwa
ni sauti na mkakati wa nchi za
Visiwa Vidogo Zinazoendelea katika
majadiliano mbalimbali ya kimataifa
ikiwemo majadiliano ya ajenda mpya
za maendeleo baada ya mwaka 2015
na mikutano mbalimbali ya kimataifa
kuhusu mabadiliko tabianchi.

Miongoni mwao, ni Mkutano wa
Mabadiliko ya Tabia Nchi uliofanyika
mwezi Septemba 2014 huko New
York; Mkutano wa Nchi Wanachama
wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
utakaofanyika Lima, Peru mwezi
Desemba 2014; Mkutano wa Tatu wa
Kukabiliana na Majanga, utakaofanyika
Miagi, Japan mwezi Machi 2015;
na Mkutano wa nne wa Uwezeshaji
Kifedha kwa Ajili ya Utekelezaji wa
Mipango ya Maendeleo, utakaofanyika
Addis Ababa, Ethiopia mwezi Juni
2015.

Zanzibar na Muungano wa Comoro
zimefungua ukurasa mpya wa

ushirikiano

ivi karibuni Rais S \Fs
wa Zanzibar
na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi |
Dk. Ali  Mohamed 3,
Shein  alifanya  ziara
rasmi ya kiserikali katika
Muungano wa Comoro,
ziara ambayo imezifanya
nchi hizo mbili za visiwa
kufungua ukurasa mpya
wa mashirikiano katika
sekta mbali mbali. Katika
makala haya, Jarida Ia
Ikulu linaelezea namna
ziara hiyo ilivyofungua
ukurasa huo mpya wa
ushirikiano  kati  ya
Zanzibar na nchi hiyo.

Rais wa Zanzibar na

Wananchi wa Zanzibar
na Comoro wamekuwa
na mahusiano ya karne

Menyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Muungano wa Comoro Mhe, Mohamed Ali Soilihi wakiwapungia mikono wananchi waliohudhuria katika
mapokezi yake katika uwanja wa Ndege wa Nchini Comoro katika ziara kwa mualiko wa Rais wa Comoro Dk

Ikililou Dhoinine, tarehe 15 Septemba 2014
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Muungano wa Comoro Mhe. Mohamed Ali Soilihi wakipokea heshima

ya utii pamoja na kupigiwa nyimbo za Mataifa yao katika uwanja wa ndege wa nchini Comoro
wakati wa mapokezi ya ziara kwa mualiko wa Rais wa Comoro Dk. Ikililou Dhoinine,
tarehe 1S Septemba 2014

nyingi na kwa miaka mingi wamekuwa
wakitembeleana kwa usafiri wa bahari
uliokuwa ukitegemea pepo za Kusi na
Kaskazi, ambapo majahazi yalikuwa
yakisafiri kati ya bandari ya Malindi,
Unguja na ile ya Mitsamihouli katika
kisiwa cha Ngazija.

Mahusiano hayo
wananchi wa nchi
utamaduni, mila na desturi zinazofanana

yamewafanya
hizo kuwa na

ikiwemo vyakula, mavazi na hata dini.
Mahusiano hayo yalitoa fursa kwa watu
kuchagua sehemu za kuishi na kuamua
ama kuishi Zanzibar au Comoro na
hivyo kuyafanya mahusiano ya watu
wa sehemu hizo kuwa ya damu.

Uhusiano kati ya wananchi wa Zanzibar
na Comoro hauishii tu katika ngazi ya
jamii lakini hata katika ngazi rasmi za
kiserikali. Kutokana na sababu hiyo,
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed
Shein alifanya ziara rasmi ya kiserikali
nchini humo.

lkulu Zanzibar Septemba - Oktoba 2014

Kwa hakika ziara hiyo lengo lake
kuu lilikuwa, kwa upande mmoja,
kuimarisha uhusiano kati ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Muungano
wa Comoro na kwa upande wa pili,
kuimarisha ushirikiano kati ya Zanzibar
na nchi hiyo.

Akiwa nchini Comoro, Mheshimiwa
Rais alipata fursa ya kufanya
mazungumzo rasmi na Rais wa nchi
hiyo Dk. Dhonine Ikililou, alikutana
pia na Makamu wa Rais wa nchi
hiyo Mheshimiwa Ali Mohamed
Soilihi pamoja na Gavana wa Ngazija
Mheshimiwa ~ Moingibaraka  Said

Soilihi.

Vile vile Dk. Shein alitembelea sehemu
mbalimbali za Comoro ikiwa ni pamoja
na Chuo Kikuu cha Comoro, Kitivo
cha Dini na Lugha ya Kiarabu, kiwanda
cha kutengeneza boti za uvuvi, kiwanda
cha kusindika mafuta ya maua ya
mlangilangi, vanilla na ghala la karatuu
pamoja na sehemu za kidini.
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alitembelea

Aidha,

kumbukumbu za

maeneo yenye
kihistoria zenye
kuonesha fungamano la watu wa
Zanzibar na Comoro kidini na kijamii
ikiwemo Mji wa Mitsamihouli.

Maeneo haya aliyopangiwa na wenyeji
wake yalilenga katika kubadilishana
uzoefu katika masuala yanayofanana
kila upande ili kuona namna gani
nchi hizo zingeweza kusaidiana na pia
kukumbushana kistoria ya ushikiriano
wa watu wa nchi mbili hizo.

Ni jambo la kujivunia kuwa ziara hiyo
imetoa matokeo mazuri kwa Zanzibar
na Muungano wa
kufikia hatua ya kusaini makubaliano
ya ushirikiano kati ya nchi mbili hizo,

Comoro kwa

ambayo ni matokeo ya mashauriano
ya muda mrefu kati ya Zanzibar na
Muungano wa Comoro.

Kwa mara ya kwanza mazungumzo
yalifanyika Ikulu ya Migombani
Zanzibar wakati Rais Dk. Dhonine
Ikililou alipokuwa Zanzibar kushiriki
MaadhimishoyaMiaka50yaMapinduzi
kufuatia mwaliko kutoka kwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi na Mara nyingine ilikuwa
katika visiwa vya Samoa wakati wa
Mkutano wa Tatu wa Kimataifa wa
Nchi za Visiwa Vidogo Zinazoendelea
(SIDSy ambapo viongozi hao wawili
walihudhuria mkutano huo.

Mara ya tatu viongozi hao walikutana
mwanzoni mwa ziara ya Rais Dk. Shein
nchini humo ambapo mazungumzo
yao yalizingatia namna bora zaidi ya
kuimarisha ushirikiano katika maeneo
ya sasa na pia kuangalia maeneo mapya
ya ushirikiano.

Alizungumza na Watanzania wanaoishi
nchini humo Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein alisema, urafiki
kati ya watu wa Zanzibar na Comoro
s1 wa kupita bali ni udugu wa dhati na
wa damu ambao umedhihirishwa na
masimulizi na maandishi mbalimbali na
ukaribu wao hadi hivi sasa.

“madhumuni ya ziara yangu ni
kuendeleza ushirikiano wetu. Tunataka
uwe (ushirikianoy na nguvu zaidi na
tuuendeleze kwa kasi zaidi” alisema

Dk. Shein.



Alisisitiza kuwa wakati  Serikali za
pande zote mbili zikianisha maeneo
mapya ya ushirikiano rasmi, wananchi
kwa upande wao nao hawana budi
kuyaendeleza ambayo

walikuwa wakishirikiana kutokana na

mambo
udugu na urafiki wao.

Chini ya makubaliano hayo yaliyotiwa
saini mjini Moroni, Zanzibar na
Muungano wa Comoro zitashirikiana
katika maeneo tisa ambayo ni elimu,
afya, usafiri wa baharini, habari na
kilimo, biashara,

utamaduni, utalii,

uvuvi na masuala ya dini.

Makubaliano hayo yatazipa nchi mbili
hizo fursa za kubadilishana wataalamu
na uzoefu katika nyanja mbalimbali
zikiwemo utafiti katika masuala ya
mazingira, kilimo na afya.
Pamoja na hayo ushirikiano katika
elimu utajumuisha kupata fursa kwa

uvuvi,

vijana wa Comoro kujiunga na vyuo
vya Zanzibar kujifunza fani mbalimbali
katika ngazi tofauti za mafunzo.

Aidha,
fursa kwa vijana wa Zanzibar kupata
nafasi za masomo hasa kujifunza lugha
ya kifaransa ambayo ndio inayotumika
nchini Comoro. Ni
Zanzibar inahitaji wataalamu wa lugha
ya kifaransa kwa ajili ya mawasiliano
katika shughuli mbalimbali na hasa
ikizingatia ushirikiano wake na visiwa
vya bahari ya hindi ambavyo vingi
vyao vinazungumza lugha ya kifaransa
na katika biashara ya utalii ambayo
inaendelea kuwa msingi mkuu wa
uchumi Zanzibar.

makubaliano hayo yanatoa

ukweli kuwa

Kwa upande wa Habari na utamaduni,
makubaliano hayo yanawapa fursa
wafanyakazi wa vituo vya Redio
na Televisheni vya nchi mbili hizo
kubadilishana uzoefu katika utangazaji
na utayatarishaji wa vipindi pamoja
na watumishi wa vituo vya redio na
televisheni vya Comoro kujifunza
lugha ya Kiswahili kuimarisha uwezo
wao katika lugha hiyo ili kuweza
kurusha matangazo na vipindi vingi
kwa lugha ya kiswahili. Hatua hiyo
inatarajiwa kuimarisha matumizi ya
lugha Kiswahili nchini Comoro ambako
wananchi wake wengi wanaifahamu
lugha hiyo ingawa hawaizungumzi
kwa ufasaha kama inavyozungumzwa
hapa Zanzibar.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaj Dk.Ali Mohamed Shein
akisalimiana na Mashekhe na Waisalmu mbali mbali alipowasili katika Msikiti Mkuu wa
Mitsamihouli akiwa katika ziara ya kiserikali Comoro kwa mualiko wa Rais wa Comoro Dk
Ikililou Dhoinine, tarehe 1S Septemba 2014

Kwa wupande wa utalii, Comoro
inatarajiwa kunufaika na uzoefu wa
Utalii wa Zanzibar ambako sekta hiyo
tayari inaelekea kuwa sekta mama
kutokana na kuchangia zaidi ya asilimia

27 ya pato la Zanzibar.

Kwa kuwa Zanzibar na Comoro ni
washiriki katika Mpango wa Magharibi
ya Bahari ya Hindi na Changamoto za
Ukanda wa Pwani ambao una fursa
ya kushirikiana katika sekta ya utalii,
nchi hizo mbili kwa kuungana na
washiriki wengine ambao ni Shelisheli,
Madagascar na Reunion, zinaweza
kufanya vizuri katika kuimarisha utalii
katika nchi zao.

Akijibu maswali ya waandishi wa
habari katika mji wa Mitsamihouli,
Dk. Shein alieleza kuwa Comoro na
Zanzibar zina nafasi sawa kuendeleza
utalii, hivyo wao (Comoroy wanapaswa
kuhimiza uwekezaji na kujitangaza
kama inavyofanya Zanzibar.

Kitu kingine ambacho makubaliano
hayo yatataidika nacho katika sekta ya
utalii ni ule mpango uliobuniwa hivi
karibuni ujulikanao kama ‘Visiwa vya
Vanila’ ambao umeleta dhana mpya ya
kushirikiana na kuimarisha utalii katika
visiwa vya ukanda huu wa bahari ya
Hindi ikiwemo safari za meli za kitalii.

Ifahamike kuwa, makubaliano haya
yamekuja kufuatia Comoro kurejea
katika hali ya utulivu na amani baada
ya sintofahamu ya muda mrefu ambapo
Umoja wa Afrika ulishiriki kikamilifu
katika kurejesha utulivu nchini humo
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na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kama mwanachama wa Umoja huo
ilikuwa mstari wa mbele kwenye
harakati za kuleta amani nchini humo.

Lakini ni muhimu vile vile kutambua
kuwa hali ya utulivu nchini humo
imechangiwa na wananchi wenyewe
na viongozi wao. Katika hotuba yake
wakati wa dhifa ya chakula cha jioni
iliyoandaliwa na mwenyeji wake,
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dk. Shein alimsifu
Rais wa Comoro Dk. Dhonine kwa
kuiongoza nchi yake katika hali ya
amani na utulivu na kuwashukuru pia
wananchi wa nchi hiyo kwa kuiunga
mkono Serikali yao kwa kila namna.

“Nayisikia niko nyumbani kwa sababu
uhusiano wetu umeimarishwa zaidi
na mahusiano ya wananchi wetu kwa
karne mahusiano ambayo
yamekuwa katika masuala ya kijamii,

nyingi,

utamaduni, biashara na mambo
mengine mengi” alisema Dk. Shein
alipokuwa akizungumza kwenye dhifa
maalum ya chakula cha jioni nchini

Comoro.

Zanzibar na Comoro zina malengo
yanayofanana ya kuleta maendeleo
na ustawi wa wananchi wao. Hiyo ni
tursa adhimu kwa pande hizo mbili
kushirikiana kutimiza malengo yao kwa
mashirikiano ya pamoja njia ambayo
ndio mwelekeo wa sasa duniani ambapo
watu hujikusanya pamoja kukabiliana
na changamoto zinazowakabili.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiwa na viongozi wengine wa kitaifa wakiwa wamesimama

kwenye Swala ya Eid el Hajj iliyosaliswa na Sheikh Ali Kasiim Haji kwenye Uwanja wa Mpira Konde Wilaya ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini

Pemba, tarehe S Oktoba 2014

Amani, utulivu ndio msingi
wa maendeleo - Dk. Shein

uala kuhusu amani, utulivu na

usalama limeendelea kuwaagenda

kubwa miongoni mwa wananchi
wa Zanzibar na Tanzania kwa jumla.
Suala  hilo limeonekana kuchukua
uzito maalum katika hotuba ya Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Alhaj Dk. Ali Mohamed
Shein aliyoitoa kwenye Baraza la Eid
el Hajj lililofanyika katika Chuo cha
Kiislamu  kilichoko Kiuyu, Wilaya
ya Micheweni, Mkoa wa Kaskazini
Pemba. Katika makala hii, Jarida la
Ikulu linaelezea kwa undani zaidi suala
la amani kama lilivyozungumzwa naye
Mheshimiwa Rais na masuala mengine
kwenye hotuba yake.

Kama ilivyokuwa kwenye sherehe
nyangine rasmi za Kiserikali, sherehe za
mwaka huu zilifana na zilihudhuriwa
na viongozi wengi wakuu wa kitaifa
wakiwemo Makamu wa Kwanza
wa Rais Maalim Seif Sharif Hamad,
Makamu wa Pili wa Rais Balozi Seif
Idd, Spika wa Baraza la Wawakilishi
Mhe. Pandu Ameir Kificho, Kadhi
Mkuu wa Zanzibar Sheikh Khamis
Haji na viongozi wengine kadhaa wa
dini, vyama vya siasa, Serikali pamoja
na wananchi.
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Ingawa hotuba ya Rais wa Zanzibar
ilisheheni mambo mengi, suala la amani
kwa umuhimu wake lilichukua natasi ya
pekee kutokana na ukweli kwamba bila
ya amani mafanikio makubwa ambayo
Serikali na jamii kwa jumla imekuwa
ikijivunia, yasingeweza kupatikana.

Dk. Shein alisema kuwa Tanzania
imefikia kuwa nchi ya amani kutokana
na misingi ya uongozi bora iliyowekwa
na viongozi wa awamu zote zilizopita
na kusisitiza kuwa kila mmoja ana
wajibu wa kufurahia baraka zilizopo
nchini na kufanya jitthada ili kuilinda
neema na kheri hiyo iliyopo.

Kwa kutambua umuhimu wa amani na
utulivu katika maendeleo ya nchi hii,
Alhaj Dk. Shein aliwataka wananchi
kujiepusha na mifarakano na mizozo
isiyokuwa na faida yoyote na alitoa
wito kwa wananchi kuacha kuingiza
ubinafsi wakati wanapopewa nafasi
katika masuala yanayohusu jamii hasa
mambo ya siasa na dini.

“Wale wote wanaofanya hivyo,
watambue kuwa wanafanya makosa
kwa kufikiri kwamba wana uwezo zaidi
kuliko wengine wa kuondosha matatizo
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katika jamii kwa kutumia nguvu
Zao0......... ni vyema tukaelimishana juu
ya mema na mabaya kwa busara, badala
ya kiburi na dharau”, alisema Alhaj Dk.
Shein.

“Tuendelee kujenga imani yetu na
kumuabudu Mwenyezi Mungu hadi
mwisho wa uwezo wetu, bila ya
kuchoka au kutosheka; ili atukubalie
sala na dua za kuitakianchiyetuiendelee
kuwa na amani, umoja, mshikamano
na maendeleo”

Aidha, Dk. Shein aliwataka wananchi
kutosahau kamwe, kwamba amani na
umoja ni misingi ya uhai wa nchi hii
na kuwataka waumini na wananchi
kwa jumla kuepuka kushabikia mambo
yanayokwenda kinyume na maadili
mema. Alisisitiza kuwa Serikali zote
mbili zitasimamia hali ya amani na
utulivu kwa uwezo wake wote kwa
kutambua kwamba hakuna mbadala
katika suala la amani.

Maelezo na msisitizo wa Rais wa

Zanzibar  kwenye  hotuba  yake
kuhusiana na suala la amani, yanatokana
na ukweli kwamba Zanzibar na

Tanzania kwa jumla zinahitaji sana
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kuzidi kuendelezwa kwa hali ya umoja
na mshikakamano kwani ndio siri
kubwa ya matanikio vyaliyopatikana
katika kuimarisha amani, ustawi wa
uchumi na kukuza maendeleo ya

Jjamii.

Katika hotuba yake hiyo, Rais wa
Zanzibar alielezea masikitiko yake
makubwa kutokana na ongezeko
kubwa la ajali za barabarani ambazo
zimekuwa zikisababisha vifo vya watu
wengi wasiokuwa na hatia na kuwaacha

wengine kubaki kuwa walemavu.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na
Jeshi la Polisi Zanzibar zinazohusiana

\ ,

Viongozi mbali mbali wa Kitaifa wakifuatila hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein aliyoitoa

wanaotembea kwa miguu barabarani,

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akitoa hotuba kwenye Baraza la Eid el Hajj lililofanyika katika
Ukumbi wa Chuo cha Kiislamu Kiuyu Wilaya ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini Pemba, tarehe S Oktoba 2014

na ajali za barabarani, kuanzia mwezi
wa Januari hadi Agosti mwaka 2014
kumeripotiwa ajali za barabarani 314
zilizohusisha magari na kusabisha vifo
vya watu 53 na majeruhi 377. Matukio
yaliyohusisha waendesha vyombo vya
moto vya maringi mawili katika kipindi
hicho ni 112 na kusababisha vifo vya
watu 25 na majeruhi 161.

Kufuatia hali hiyo, wananchi wengi
wamekuwa wakisikitishwa na mwendo
wa kasi unaofanywa na baadhi ya
madereva wa magari makubwa bila
waendeshao

ya kuzingatia magari

madogo, vyombo vingine vya moto na

\ ”

mambo ambayo yanatajwa kuwa ni
miongoni mwa vyanzo vya ajali hizo.
Alhaj Dk. Shein aliziagiza taasisi zote
zinazohusika na wusalama barabarani
kuyafanyia kazi manung’uniko hayo
ya wananchi na kulitaka Jeshi la Polisi
kuweka mikakati ya kukabiliana na
matukio ya ajali kutoka kwa madereva
wanaokiuka sheria na vyombo vya
usafiri wa barabarani nchini ambavyo
ndio vyanzo vya ajali za barabarani.

........ hatuwezi kuwaruhusu madereva
wasiojali utu kuendelea kukiuka sheria
na kusababisha ajali” alisisitiza Dk.
Shein.

“
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kwenye Baraza la Eid el Hajj lililofanyika katika Ukumbi wa Chuo cha Kiislamu Kiuyu Wilaya ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini Pemba,

tarehe S Oktoba 2014
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Zanzibar itakavyonufaika na mpango
wa kimataifa wa kukabiliana na

tabianchi

ivi karibuni Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed

Shein alishiriki
Mpango wa Magharibi ya Bahari ya

katika uzinduzi wa

Hindi wa Changamoto za Ukanda wa
Pwani na Mabadiliko ya Tabianchi-
WIO — CC huko Apia, mji mkuu wa
visiwa vya Samoa. Makala hii inaeleza
pamoja na mambo mengine, umuhimu
wa mpango huo kwa mustakabala wa
nchi za visiwa kama Zanzibar.

Mpango wa Magharibi ya Bahari ya
Hindi wa Changamoto za Ukanda wa
Pwani na Mabadiliko ya Tabianchi
unashirikisha nchi za visiwa za ukanda
huu ambavyo ni Seychelles, Comoro,
Mauritius, Reunion na Zanzibar.

Mpango huu ni mkakati mpya wa
kiutekelezaji miongoni mwa nchi za
visiwa vidogo vya eneo la ukanda wa
Magharibi mwa Bahari ya Hindi katika
kusimamia malengo ya maendeleo
endelevu kwa nchi hizo.

Malengo makubwa ya Mpango huu
yameelekezwa zaidi katika uhifadhi na
usimamizi wa pamoja wa mazingira ya
visiwa, fukwe, na bahari zake pamoja
na kukabiliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi.

Mpango huu unafanana kwa malengo
na muundo wake na mipango mingine
ya kanda nyingine za bahari duniani
kwa mfano Mpango wa Changamoto
za Ukanda wa Pwani wa Micronesia
Micronesia Challengey unaojumuisha
nchi za Visiwa vya Palau, Federated
States of Micronesia, Marshall Islands,
Guam na Northern Mariana Islands
na Mapango kama huo wa Ukanda
wa Caribbean (Caribbean Challenge
unashirikisha

Initiative) ambao

Visiwa vya Bahamas, Dominican
Republic, Jamaica, St. Vincent and
the Grenadines, St. Lucia, Grenada,

Antigua & Barbuda, St Kitts & Nevis.
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Dk. Aboud Suleiman Aboud Jumbe kutoka Idara ya Mazingira katika Ofisi ya makamo wa

Kwanza wa Rais alipokuwa akitoa mada katika moja ya mikutano midogo midogo uliozungumzia
Mpango wa Kimataifa wa kukabiliana na mabadilko ya tabianchi wakati Mkutano wa Tatu wa
Kimataifa wa Visiwa uliofanyika Apia Samoa, tarehe 03 Sept 2014

Programu za Mipango hii mitatu
makhsusi kwa nchi za visiwa vidogo
kufadhiliwa

kwa kiwango kikubwa kupitia taasisi

inaungwa mkono na

ya kimataifa iitwayo Global Island
(GLISPA).
inafanya kazi chini ya mwamvuli wa

Partnership Taasisi  hii
Umoja wa nchi za SIDS duniani na
inakwenda sambamba na utekelezaji wa
Mkataba wa (Convention on Biological
Diversityy unaotilia mkazo hifadhi ya
mazingira na bioanuwai zikiwemo za
nchi za visiwa vidogo duniani.

Kwa hivyo ni mipango inayohitaji
kuungwa mkono na kila nchi na
wananchi wa nchi washiriki  wa
mipango hii kwa kuwa kutekelezwa
kwa ukamilifu kwa malengo hayo
katika

kuweka mustakbala wa nchi hizo na

kutatoa matokeo muhimu

ustawi wa wananchi wake.

Katika hotuba yake wakati wa uzinduzi
wa Mpango wa Magharibi ya Bahari
ya Hindi wa Changamoto za Ukanda
wa Pwani na Mabadiliko ya Tabianchi
mbele ya viongozi wa mbalimbali wa
nchi za visiwa, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein aliclezea
umuhimu wa mpango huo na kusisitiza
msimamo wa Jamhuri ya Muungano
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wa Tanzania katika kuunga mkono
mpango huo.

Katika hotuba yake hiyo, Dr. Shein
alieleza kuwa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania inaamini kuwa Mpango
huo ni chombo muafaka/maridhawa
katika kuleta maendeleo endelevu
katika nchi hizo.

kwa

“Mpango huu unatoa fursa

katika

yanayofanana kufanyakazi kwa pamoja

washiriki  walio mazingira
katika kubuni na kutekeleza mikakati
ya pamoja kukabiliana na changamoto
zinazosababishwa na mabadiliko ya
tabianchi” alisema Rais wa Zanzibar.

Aliongeza kuwa kufanyika kwa
uzinduzi wa Mpango wa WIO-CC
sambamba na Mkutano wa Nchi za
Visiwa Zinazoendelea (SIDSy wenye
kuhimiza maendeleo endelevu ni
fursa nyingine kwa nchi wanachama
wa Mpango huo kufanya masuala yao
kueleweka miongoni mwa Jumuiya ya
Kimataifa.
Aliwaeleza  wageni  waliohudhuria
uzinduzi huo wakiwemo viongozi
mbalimbali kutoka taasisi za kikanda
za nchi za visiwa kuwa ni bahati iliyoje

kwa uzinduzi huo kuhudhuriwa na
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Dk. Aboud Suleiman Aboud Jumbe kutoka Idara ya Mazingira katika Ofisi ya makamo wa Kwanza wa Rais alipokuwa akitoa mada katika moja ya
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mikutano midogo midogo uliozungumzia Mpango wa Kimataifa wa kukabiliana na mabadilko ya tabianchi wakati Mkutano wa Tatu wa Kimataifa

wageni wengl na taasisi mashuhur
zinazoshughulikia maendeleo duniani.
Ushiriki wa Jamhuri ya Muungano
katika Mpango huo
kunaiwezesha Zanzibar kupata fursa

wa Tanzania

ya kutumia mifuko mbali mbali ya
kimataifa inayohusiana na Bioanuwai,
Mazingira, Mabadiliko ya Tabianchi na
Mipango ya Maendeleo Endelevu.

Aidha, ushiriki huo unaiwezesha pia
Zanzibar kupata misaada mbali mbali
ya kifedha, kitaaluma, kiufundi, na
teknolojia, kupitia moja kwa moja
katika mukhtadha wa
endelevu ya nchi za visiwa vidogo.

maendeleo

Woakati tukizungumzia uzinduzi wa
Mpango huo hatuna budi pia kutoa
maelezo machache kuhusu ushiriki wa
Zanzibar katika mradi mwingine ulio
na mafungamano na ushirikiano wa
ukanda huu ambao unajulikana kama
mradi wa visiwa ISLANDS Project).

Mradihuuambaoawalihaukuishirikisha
Zanzibar, ulianzishwa kwa lengo la
kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza
wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa
Mauritius ambao ulianzishwa kwa ajili
ya nchi wanachama wa Kamisheni ya
Bahari ya Hindi ambao ni Comoro,
Madagascar, Mauritlus na Re Union.

Hata hivyo, Zanzibar ilipata bahati ya
kuingizwa katika mradi huo kutokana
na mapendekeo ya Kamisheni ya Bahari
ya Hindi ambayo kama ilivyoelezwa

awali ndio inayofadhili miradi katika
ukanda huu.
Maamuzi  ya  Kamisheni  hiyo
yalizingatia malengo ya Umoja wa
Mataifa kuhusu nchi za SIDS pamoja na
mazingira halisi ya Zanzibar kama vile
changamoto za kimazingira, jiografia
na hali ya uchumi na kijamii pamoja
na historia inayofanana na ya nchi za
visiwa mwanachama mradi huo.

Lakini jambo la kujivunia ambalo
kuikaribisha
Zanzibar katika mradi huo ni mafanikio

lilichangia ~ Kamisheni
makubwa iliyopata Zanzibar katika
kutekeleza mradi wa Kikanda wa
Usimamizi wa Maliasili za Ukanda wa

Pwani (ReCoMaP).

Ushiriki wa Zanzibar katika Mpango
wa Magharibi ya Bahari ya Hindi wa
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wa Visiwa uliofanyika Apia Samoa, tarehe 03 Sept 2014

Changamoto za Ukanda wa Pwani na
Mabadiliko ya Tabianchi na Mradi wa
ISLANDS unatokana na ukweli kuwa
utekelezaji wake unachangia katika
kufanikisha baadhi ya malengo ya
mipango yetu ya maendeleo ikiwemo
Dira ya Zanzibar 2020 na Mpango
wa Kukuza Uchumi na Kuondoa
Umasikini Awamu ya Pili -MKUZA
II.

Miongoni mwa viongozi hao ni pamoja
na Rais wa Visiwa vya Palau Tommy
E. Remengesau Jr., Rais wa Serikali
ya Shirikisho la Visiwa vya Micronesia
Emanuel Mori na Rais wa visiwa vya
Marshalls Christopher Loeak. Wengine
ni Waziri Mkuu wa Samoa Tuilaepa

Lupesoliai Sailele Malielegaoi, Waziri
Mkuu wa Grenada Dr. Keith Mitchell
na Waziri wa Mambo ya Nje wa
Seychelles Jean-Paul Adam.

£
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Baadhi ya wajumbe wa moja ya mikutano midogo midogo iliozungumzia Mpango wa Kimataifa
wa kukabiliana na mabadilko ya tabianchi wakati Mkutano wa Tatu wa Kimataifa wa Visiwa
uliofanyika Apia Samoa, akiwepo Mkurugenzi Idara ya Mazingira Sheha Mjaja Juma, tarehe 03

Sept 2014
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Matukio / B
katika

Picha

@  Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein akizungumza
na Rais wa Comoro Dk. Ikililou
Dhoinine tarehe 02 Septemba 2014
wakati waliposhiriki katika Mkutano
wa Tatu wa Kimataifa wa Nchi za
Visiwa uliofanyika Apia Samoa hivi
karibuni

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti )
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Al
Mohamed Shein na Mkewe Mama
Mwanamwema Shein walipokuwa
wakipata maelezo kutoka kwa
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Muungano wa Visiwa vya Comoro
El-Anrif Said Hassane wakati
walipotembela Ufukwe wa Mji wa
Mitsamihouli walipokuwa katika
ziara ya Kiserikali Comoro, tarehe
1§ Septemba 2014

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Al
Mohamed Shein (katikati) akiwa
na Makamu wake wawili Maalim
Seif Sharif Hamad na Balozi Seif
Ali Iddi wakiwa katika ukumbi
wa Skuli ya Chwaka Jimbo la
Tumbe Wilaya ya Micheweni Mkoa
wa Kaskazini Pemba alipofika
kuwasalimia Mashekhe na Wazee
wa Wilaya hiyo mara baada ya
Swala ya Eid el Hajj, tarehe S
Oktoba 2014
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein (katikati) akiwa
katika picha ya pamoja na waandaaji
maonesho ya kilele cha maadhimisho
ya siku ya usafiri wa Majini katika
viwanja vya Ukumbi wa Salama
Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja,
tarehe 25 Septemba 2014

r
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Alhaj Dk.
Ali Mohamed Shein akisalimiana na
mkewe Mama Mwanamwema Shein
mara baada ya kutoa hotuba katika
sherehe za Baraza la Eid el Hajj
lililofanyika katika ukumbi wa Skuli
ya Kiuyu Wilaya ya Micheweni
Mkoa wa Kaskazini Pemba akiwa
ambapo mgeni rasmi alikuwa ni,
tarehe 0S5 Oktoba 2014
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti =gy
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali
Mohamed Shein akiwa katika picha
ya pamoja na ujumbe wa Benki ya
Biashara NBC ulioongozwa na Ms
Mzimga Melu (kushoto waliokaa)
tarehe 22 Septemba 2014
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akitoa hotuba kwenye kilele cha miaka S0 ya Elimu bila Malipo
katika Kiwanja cha Amani Zanzibar, tarehe 23 Septemba 2014

Miaka 50 ya elimu bila ya malipo

» Huduma za elimu zimekua sambamba na ongezeko la

idadi ya watu

akati wananchi wa
Zanzibar  wakiadhimisha
miaka 50 tokea kutangazwa

elimu bila ya malipo nchini, Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa
fahari kubwa inatangaza mafanikio
yaliyopatikana kwenye sekta hiyo na
kuhakikisha kuwa mahitajiyaelimukwa
kiasi kikubwa yanakwenda sambamba
na ongezeko la idadi ya watu.

Tarehe 23, Septemba 2014, ni miaka
50 tokea Rais wa kwanza wa Zanzibar
na Jemadari wa Mapinduzi ya tarehe 12
Januari 1964 Marehemu Mzee Abeid
Amani Karume, alipotoa tamko la
kutekeleza ahadi ya Afro Shirazi Party
(ASP)y la kutoa elimu bila ya malipo
kwa wananchi wote wa Zanzibar bila
ya ubaguzi wa aina yoyote. Tamko hilo
ndilo lililokuwa mkombozi mkubwa
wa watoto wa wanyonge kupata nafasi
ya elimu na kuweza kuendesha nchi
yao bila ya ubaguzi.

Kabla ya Mapinduzi ya mwaka

1964, elimu Zanzibar ilitolewa kwa

lkulu Zanzibar Septemba - Oktoba 2014

misingi ya ubaguzi kwa dhamira
ya kupata makarani wachache wa
kuutumikia utawala uliokuwepo. Skuli
zilizokuwepo kwa wakati huo zilikuwa
ni chache na kamwe hazikuweza
watoto

kutosheleza ~ mahitaji  ya

waliokuwepo.

Takwimu zinaonesha kuwa kulikuwa
na jumla ya skuli mbili tu za maandalizi,
62 za Msingi zilizokuwa na wanafunzi
19,106 na skuli nne tu za Sekondari
za Serikali zilizokuwa na wanafunzi
734. Watu maalum kutoka kwenye
familia za watawala ndio waliokuwa
wakifaidika zaidi na huduma hiyo
huku wanyonge watoto wa wakwezi
na wakulima wakibaki bila ya kusoma.
Hali hiyo ni tofauti naleo ambapo kuna
jumla ya skuli za maandalizi 279 zenye
wanafunzi 46,880, skuli za msingi 359
zenye jumla ya wanafunzi 252,938 na
skuli za sekondari 256 zenye jumla ya
wanafunzi 81,757.

Vile vile, asilimia ya uandikishaji katika
ngazi ya elimu ya maandalizi imefikia
18

asilimia 30.9, msingi asilimia 100 na
asilimia 59.90 katika ngazi ya sekondari;
kidato cha Kwanza hadi kidato cha
Nne.

Ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na
upatikanaji wa walimu wa kutosha na
wenye uwezo unaohitajika, Serikali ya
Mapinduziya Zanzibarimeongeza idadi
ya vyuo vya kutoa mafunzo ya ualimu
Serikali
imeanzisha vyuo vikuu vyake vitatu

Unguja na Pemba. Aidha,

ambavyo vinatoa mafunzo katika fani
mbali mbali katika ngazi ya Kimataifa.
Jitthada mbali mbali zinaendelezwa
za kuviimarihsa vyuo vikuu hivyo
pamoja na kutanua wigo wa mafunzo
yanayotolewa.

Moja miongoni mwa hatua za kujivunia
katika vyuo hivyo ni pamoja na kufikia
hatua ya kuanza kutoa Shahada ya
Uzamifu PhDy ya Kiswahili hapa
Zanzibar katika Chuo Kikuu cha Taifa
cha Zanzibar (SUZA) jambo ambalo
limeipa heshima kubwa Zanzibar katika
maendeleo ya elimu ya juu. Vile vile,
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Wanafunzi wa Chuo cha Kiislamu wakipita mbele ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa

Amani Zanzibar, tarehe 23 Septemba 2014
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Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein wakiwa kwenye maandamano ya sherehe za Elimu
bila Malipo kutimia miaka S0 katika Kiwanja cha Amani Zanzibar, tarehe 23 Septemba 2014

Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar
(SUZA) kimeanza kutoa matunzo ya
udaktari kuanzia mwaka jana ambapo
jumla ya wanafunzi 33 wamejiunga na
masomo hayo. Matarajio ya Serikali ni
kwamba Zanzibar itakuwa na madaktari
wa kutosha katika miaka michache

1jayo.

Ili kwenda sambamba na mabadiliko
ya Sayansi na teknolojia, Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imeweza kutoa
mafunzo mbali mbali ya kiufundi
kupitia Taasisi ya Sayansi na Teknolojia
pamoja na vituo vitatu vya Mafunzo
ya Amali vilivyopo nchini. Jitithada za
Serikali za kushajihisha wawekezaji
katika sekta ya elimu zimekuwa zikizaa

matunda mazuri ikiwa ni pamoja na
kuwepo kwa taasisi nyingi za elimu
zinazomilikiwa na watu binafsi kuanzia
ngazi ya maandalizi hadi elimu ya
juu. Hayo ni mafanikio ya kupigiwa
mfano yaliyopatikana katika miaka hii
50 ambayo yametokana na juhudi za
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar za
kuinua elimu nchini na kuendeleza
azma ya Marehemu Mzee Abeid Amani
Karume ya kuwapatia fursa mbali mbali
za elimu watoto wa Zanzibar.

Kutokana na kutambua umuhimu

wa elimu kwa maendeleo, suala
la uimarishaji wa elimu limepewa
kipaumbele katika utekelezaji wa Dira

ya Maendeleo 2020, Ilani ya Uchaguzi
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Wanafunzi kutoka skuli mbali mbali za Zanzibar wakiimba wimbo maalum wa sherehe za Elimu bila Malipo kutimia miaka S0 katika Kiwanja cha

ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka
2010, Mpango wa Kukuza Uchumi
na Kupunguza Umaskini (MKUZA
IIy, Mpango wa Maendeleo ya Elimu
pamoja na Malengo ya Milenia ya

Elimu.

Miongoni mwa mambo
yaliyodhamiriwa katika  utekelezaji
wa mipango hii ya maendeleo

kuhakikisha kuwa

mpango wa upatikanaji wa elimu ya

ni  pamoja na

lazima ya miaka 12 kwa watoto wote
unatekelezwa, kunakuwa na usawa na
haki katika utoaji wa elimu na ubora
wa elimu inayotolewa unaongezeka na

kuimarishwa.

Mambo mengine yaliyopewa
kipaumbele kushughulikiwa
ni  kuhakikisha  kuwa  raslimali

zinazotengwa kwa ajili ya utoaji wa
elimu zinatumika kwa ufanisi na kwa
kuyatimiza malengo yanayokusudiwa,
asasi za uongozi na uendeshaji wa sekta
ya elimu zinaimarishwa na wahusika
mbali mbali wa elimu ikiwemo sekta
binafsi katika upangaji na utekelezaji

wa sera ya elimu wanashirikishwa.

Ni dhahiri
Zanzibar

kwamba wananchi wa
wanayo kila sababu ya

kujivunia matfanikio yaliyopatikana

katika

Ni jukumu la kila mtu kuyaenzi,

kuendeleza elimu nchini.

kuyadumisha na kuyaendeleza

mafanikio hayo.
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Wanafunzi wa Skuli mbali mbali wakinyanyua picha za Mawaziri walioiongoza Wizara ya Elimu kwa vipindi tofauti mbele ya Rais wa Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein kwenye kilele cha sherehe za Elimu bila Malipo kutimia miaka S0 katika Kiwanja cha

Ili kuhakikisha

hayo yanakuwa

mafanikio
Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar inafanya

kuwa

endelevu,

kila juhudi kuona kuwa skuli zaidi za
msingi zinajengwa kwa kushirikiana
na wananchi na kuendelea kukamilisha
ujenzi wa madarasa yanayoanzishwa na
wananchi kwa kutambua kuwa hatua
hiyo ni muhimu katika kukabiliana na
changamoto ya uchache wa madarasa
katika baadhi ya skuli au umbali wa
skuli katika baadhi ya maeneo.

Ujenzi wa Skuli mpya 21 za sekondari
katika kila Wilaya ambapo hivisasa skuli
19 tayari zimeshakamilika umetanua
fursa za kujiunga na elimu ya sekondari
kwa wanafunzi wa Zanzibar.
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Amani Zanzibar, tarehe 23 Septemba 2014
katika  kilele  cha

maadhimisho ya sherehe za miaka

Akizungumza

50 ya elimu bila ya malipo, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
Dk. Ali Mohamed
amewahakikishia ~Wananchi
kwamba Serikali ya

la. Mapinduzi
Shein,
wa Zanzibar
Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea
kutekeleza dhamira yake ya kuifanya
elimu ya sekondari hadi kidato cha
Nne kuwa ni ya lazima ifikapo mwaka
2020 na kuongeza kuwa lengo ni
kuhakikisha kuwa
wanaweza kupata elimu ya lazima ya
miaka 12 hadi Kidato cha Nne.

wanafunzi wote

Sambamba na kuongeza upatikanaji
wa natfasi za kusomea, Serikali inafanya

juhudi  kubwa katika kuhakikisha
kuwa ubora wa elimu nchini unazidi
kuongezeka. Juhudi zaidi zitachukuliwa
ikiwa ni pamoja na kuzipatia skuli vifaa
na nyenzo za kisasa za kufundishia
ikiwemo  vitabu, vifaa vya maabara,
kompyuta na walimu waliobobea ili
wanafunzi

waweze kufanya vizuri

zaidi.

Amesisitiza umuhimu wa wanafunzi
kuongezabidii katika kujifunza masomo
yote na kuendelea kutilia mkazo katika
masomo ya Sayansi na Teknolojia,
kwani masomo hayo ndio yenye nafasi
kubwa katika shughuli za kila siku

katika karne hii ya 21 ambayo inaitwa
karne ya Sayansi na Teknolojia.
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Kuwaenzi, kuwaheshimu wazee
uwe utamaduni endelevu

Z.anzibar

: : anzibar kama yalivyo mataifa
mengine duniani, imetenga
maeneomaalumyakuwahifadhi

wazee wasiojiweza na watu wanaoishi

katika mazingira magumu kwa lengo
la kuwaenzi na kuwatunza watu hao
na hivyo kurahisisha njia za kuwapatia
huduma muhimu za kijamii wakiwa

kwenye makazi yao.

Mchango wa wazee kwa njia moja au
nyengine umesaidia kuleta maendeleo
ya nchi na ndio chimbuko la vijana
wa leo. Watu wenye kuishi katika
mazingira magumu nao wanayo kila
sababu ya kutambuliwa rasmi ili iwe
rahisi kwao kufikiwa kila haja ya
kufanya hivyo inapotokea.

Utamaduni wa kuwaenzi wazee na
watoto yatima ni miongoni mwa
mambo  muhimu  yanayomjengea
heshima mwanadamu duniani na hasa

katika bara la Afrika.

Ingawa utamaduni wa kuwahamisha
wazee kuwapeleka kwenye nyumba
zao maalum umezoeleka katika mataifa
yaliyoendelea kiasi ambacho wazee
na watoto wao wameshajengeka

kisaikolojia ~ kwamba  unapofikia
umri wa kuhamia kwenye nyumba
zao hizo haiwapi usumbufu kufanya
maamuzi, baadhi ya mataifa ya Bara la
Afrika ikiwemo Zanzibar, suala hilo
bado linaonekana halijazoeleka sana
miongoni mwa jamii. Bado waliowengi
wanaamini kwamba mzee mwenye
watoto wake hawezi kupelekwa
kwenye makaazi hayo wakiamini
kwamba kufanya hivyo ni kumtelekeza

mzee.

Uamuzi wa kuwatengea makaazi wazee
ni heshima kubwa kwao na hiyo ni moja

Mama Mwanamwema Shein
Mke wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

miongoni mwa sababu zilizoifanya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kuchukua uamuzi wa kujenga nyumba
za wazee katika maeneo ya Sebleni
Unguja na Limbani kule Pemba mara tu
baada ya Mapinduzi matukufu ya tarehe
12 Januari 1964. Hatua ya Serikali ya
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kujenga nyumba hizo ilichukuliwa
kutokana na kutambua kuwa wazee
ni chemchem ya busara katika jamii na
ndio chimbuko la familia.

Kwa kutambua heshima ya wazee,
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
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katika
iliyopita imechukua juhudi maalum

kipindi cha miaka minne
za kuwasaidia wazee wa Sebleni kwa
Unguja na Limbani Pemba, ikiwa ni
miongoni mwa jitihada zake (serikaliy za
kuwapatia hifadhi ya makaazi, huduma
bora za afya na misaada mingine ya

kijamii.

Matukio mbali mbali ya kuwasaidia

wazee  kwenye  nyumba  hizo
yanayofanywa na Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
na Mkewe Mama Mwanamwema
Shein siyo tu wanayafanya kwa sababu
ya kutekeleza malengo ya Serikali
pekee, lakini vile vile ni utamaduni
wa Wazanzibari wa kuwaenzi na

kuwaheshimu wazee.

Katika hali isiyo ya kawaida yapo
baadhi ya maeneo nchini Tanzania
ambako kumeibuka itikadi potofu za
kuwadhalilisha wazee kutokana na
maumbile yao hali ambayo imekuwa
ikihatarisha pia maisha yao.

Kumekuwa na imani kwenye
maeneo hayo za kuwahusisha wazee
wenye macho mekundu na imani za
kishirikina. Inaaminika kwamba watu
waliobahatika na maumbile hayo
wanahusishwa na mambo ya uchawi na
hivyo kuuawa kikatili. Zipo kesi chache
zinazohusishwa pia na mambo hayo

hapa Zanzibar. Aidha, wapo baadhi ya

watu wenye kuwakimbia wazazi wao
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kutokana na imani hizo. Hizi ni itikadi
potofu ambazo hazinabudi kulaaniwa

kwa nguvu zote.

Wenye kufanya vitendo hivyo vya
kikatili dhidi ya wazee, wanapaswa
kufahamu kwamba wanafanya vitendo
vibaya ambavyo siyo tu ni kinyume na
sheria za nchi, lakini vile vile ni vitendo
haki

za kibinadamu na pia vinamchukiza

vinavyokwenda kinyume na

Mwenyezi Mungu.

Wanapaswa kufahamu kwamba kila
mtu anayo haki ya kuheshimiwa,
kutambuliwa na kuthaminiwa utu
wake. Aidha, imeelezwa kwenye sheria
za nchi hii kwamba kila mtu anayo haki
ya kuishi na kupata hifadhi ya maisha
yake kutoka katika Serikali na jamii
kwa mujibu wa sheria za nchi.

budi

kusimamia ipasavyo sheria za nchi

Vyombo vya sheria havina
kuzuia mauaji ya kikatili dhidi ya wazee
vikijua kuwa vina wajibu wa kuzingatia

na kuhifadhi haki za

ikiwa ni msingi wa uhuru kama

binadamu

ilivyoainishwa katika sheria za nchi, na
kwamba kila mtu anayo haki ya uhuru

wake kuthaminiwa, kuheshimiwa,

kuhifadhiwa na
mamlaka ya nchi, taasisi binafsi na kila

kudumishwa na
mwananchi.

Ingelikuwa na tija sana iwapo jamii
ingeliweza kuchukua hatua za kuwaenzi
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wazee kwa kuwapatia misaada mbali
mbali ya kibinadamu ambayo itawaletea
faraja katika kipindi chao cha maisha ya
uzeeni kama inavyofanywa na baadhi
ya viongozi serikalini na vile vile baadhi
ya jumuiya za kiraia.

Juhudi anazozichukua Mama
Mwanamwema Shein za kuwapatia
misaada mara kwa mara wazee na
watoto yatima katika maeneo mbali
mbali Unguja na Pemba, hazina budi
kuchukuliwa kuwa mfano mzuri wa
kuigwa na kila mwanadamu mwenye
kujali utu, imani, heshima na upendo

kwa binadamu wenzake.

Mama Mwanamwema ambaye ni Mke
wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi amejijengea
utamaduni wa kuwafariji wazee na
watu wengine wenye kuishi katika
mazingira magumu akijua kuwa kwa
kufanya hivyo siyo tu kunamjengea
hatma njema ya maisha yake ya baadae,
bali ni jukumu lake kama binadamu
kuwatizama wale ambao kwa njia moja
au nyengine wanahitaji msaada kutoka

kwa wengine.

Hatua hii imeweza kumjengea heshima
kubwa mbele ya jamii, na ni Mwenyezi
Mungu pekee ndiye ajuaye cha kumlipa
mja wake huyu kutokana na amali yake
hiyo njema anayoifanya kwa binadamu
wenzake.
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Wahitimu wa mafunzo ya Udaktari wa Binadanu wakiwa katika Mahfali ya Kwanza ya Chuo cha Madaktari Zanzibar yaliyofanyika katika
viwanja vya Chuo cha Taaluma za Sayansi za Afya Mbweni nje ya Mji wa Unguja, tarehe 28 sept 2014

Huduma za Bodi ya Mikopo ya Elimu ya
Juu Zanzibar zinavyozidi kuimarika

erikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
S kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu

yajuu inaendelea na mpango wake
wa kuhakikisha kuwa kila Mzanzibari
mwenye sifa na fursa ya kusoma Elimu ya
juu anaitumia fursa hiyo kwa kuwapatia
tedha za

masomo kwa njia ya mkopo ambao

Wazanzibari gharama za

urejeshwaji wake hauna riba.

Kama ilivyoainishwa katika ibara 84e)
ya Ilani ya uchaguzi ya CCM 2010/2015,
Serikali imeitaka Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu kuboresha utaratibu wa
utoaji na urejeshaji wa mikopo kwa
wanafunzi wa elimu ya juu ili kukidhi
mahitaji ya wataalam wanaohitajika
katika sekta rasmi na sekta binafsi.

Mwenendo wa utoaji mikopo ya
wanafunzi wa Elimu ya Juu kuanzia
mwaka 1964 hadi tarehe 30 June 2014
unaonesha kuwa umepita katika nyanja
tafauti kwa vipindi tafauti. Kuanzia mara
baada ya Mapinduzi 1964 hadi kufikia
mwaka 2001, ufadhili huo wa masomo
ulikuwa ukitolewa kwa njia ya ruzuku
na si kwa njia ya mkopo kama ilivyo
sasa. Vijana walikuwa wakisomeshwa na

Serikali bila ya kurejesha fedha hizo.

Kufuatia mwamko mkubwa wa kielimu
mwanzoni mwa miaka ya 2000, idadi
ya wabhitaji ilikuwa ikiongezeka kwa
kasi, hali ambayo ilipelekea Serikali
kupitisha sheria Nam. 6 ya mwaka

2001, ambayo imeidhinisha kuanzishwa
kwa chombo rasmi kitakachotambulika
kisheria kuwafadhili vijana wanaohitaji
kusomeshwa Elimu ya Juu kijulikanacho
Mfuko wa Elimu ya Juu.

Katika kipindi chote cha uwepo wa
Mtuko wa Elimu ya Juu, kumekuweko

kubwa 1la

waombaji wa ufadhili wa masomo na

na wimbi ongezeko la
hivyo kuipa Serikali changamoto kubwa
ya kuendelea kuwadhamini vijana wote
wanaohitaji ufadhili huo kwa njia ya

ruzuku.

Sera ya Elimu ya mwaka 2006 ambayo
inatilia mkazo kuanzishwa kwa chombo
endelevu ufanisi

chenye kiutendaji

kitakachosimamia  Elimu ya Juu,
kimekuwa ndio suluhisho la kudumu la
kukabiliana na changamoto za Mfuko wa
Elimu. Kutokana na sera hiyo, Baraza la
Wawakilishi la Zanzibar lilipitisha sheria
No 3 ya mwaka 2011 ya kuanzishwa
kwa Bodi ya Mkopo wa Elimu ya Juu
Zanzibar, hatua ambayo imewawezesha
vijana wa Zanzibar kupatiwa ufadhili
kwa njia ya mkopo. Chini ya utaratibu
huo, mara tu baada ya mkopaji kuhitimu
masomo yake na kuanza kazi, atalazimika
kurejesha fedha hizo ili ziweze kutumika

kuwasomesha vijana wengine.

Mfumo thabiti ~ wa
mkopo ulianzishwa na vijana wote

urejeshaji

waliokopeshwa kuanzia mwaka 2006
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hadi kurithiwa kwa mfuko na Bodi ya
mikopo walilazimika kurejesha fedha
hizo.

Pamoja na kufanikiwa kwa kuanzishwa
kwa mfumo wa urejeshwaji mkopo,
Bodi pia imeweza kuweka Mtandao wa
taarifa za wakopaji waliopata ufadhili
kuanzia mwaka 2006 hadi sasa. Taarifa
hizi zinatumika kuwatafuta wadaiwa ili
kuanza mikato yao na kuiwezesha bodi

kuongeza mfuko.

Ili kuboresha mahusiano na kuifanya
Bodi
za Elimu ya Juu, Bodi imeshafunga

itambuliwe rasmi na Taasisi
mkataba wa maelewano (MOU) na
kufanya mazungumzo na vyuo mbali
mbali Zanzibar, Tanzania Bara na
vyuo vyengine vya nje ya nchi, hatua
ambayo  inawawezesha  wanafunzi
wanaosomeshwa kwenye vyuo hivyo
kutambuliwa rasmi na kusoma bila ya

usumbufu.

Katika kuitambulisha Bodi kimataifa,
mchakato wa kujiunga na Jumuiya ya
Bodi za vyuo vikuu vya Afrika, “The
Association of African Higher Education
(AAHEFA)

Bodi ya

Financing  Agencies”

umeshafikia hatua nzuri.
Mikopo ya Elimu ya Juu inatarajia
kujifunza mambo mengi kutokana na
jumuiya hiyo na hivyo kuongeza ufanisi

zaidi.
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Aidha, Bodi imefanikiwa kuwapatia
posho la kujikimu na nauli vijana
wote wanaosoma vyuo vya Zanzibar
kupitia Benki ya watu wa Zanzibar
(PBZ)y, jambo ambalo limepunguza
msongamano na foleni katika ofisi za
Bodi na kuwapunguzia kazi watendaji
wa Bodi.

Bodi ya Mikopo inaendelea na kampeni
ya urejeshaji mikopo kwa wahitimu
ikiwa ni utekelezaji wa agizo la Serikali
linalowataka ~ wahitimu  walioajiriwa
kurejesha mikopo yao ili kuipa uwezo
Serikali kusomesha vijana wengine
Tokea

kampeni za urejeshaji mikopo zilipoanza

wanaohitaji  mkopo  huo.

na kuwatafuta vijana waliosomeshwa na
Mfuko wa Elimu ya Juu kuanzia 2006
hadi 2011, kumekuwa na mafanikio

makubwa katika ukusanyaji wa madeni
kutoka kwa wanufaika wa mikopo

hiyo.

Utaratibu wa urejeshaji wa mikopo
kwa wahitimu unaanza mara tu baada
ya mwanafunzi kuhitimu masomo yake
na kuajiriwa.  Wasioajiriwa hupewa
muda hadi wanapopata ajira na kwa
wale wanaojiajiri wenyewe wanatakiwa
wawasilishe mikato yao katika ofisi za

Bodi za Unguja na Pemba.

Hadi kufikia June 2014 zaidi ya
wanafunzi 4000 wameshasomeshwa
na Bodi ya Mikopo kwa kiwango cha
Stashahada ya juu, Shahada ya kwanza,
Shahada ya uzamili na uzamivu. Hii
inaifanya Serikali kutimiza kiasi cha

Shilingi bilioni 25 tangu kuanzishwa

kwa mfumo wa mikopo na Mfuko wa
Elimu ya Juu mwaka 2006 hadi Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu.

Kasi ya urejeshaji wa mikopo inakua
mwaka hadi mwaka kufuatia utekelezaji
wa mikakati ya ukusanyaji wa fedha
hizi, udhibiti na ufatiliaji wa taarifa za
wakopaji. katika mwaka 2013/2014
Bodi imefanikiwa kukusanya jumla
ya Tshs. 248,808,482.33/= ambayo ni
Tshs.153,325,866.33/-
kutoka kwa makusanyo ya mwaka wa
fedha 2012/2013 Tshs. 95,482,616/=

Pia kwa mwaka wa fedha 2013/14
idadi ya wahitimu walioanza kurejesha

ongezeko la

mikopo yao ya masomo imeongezeka
hadi kufikia wafanyakazi 453 kutoka
wafanyakazi 221 kwa mwaka wa fedha
2012/2013.

MAREJESHO 2013/2014
JUMLA YA JUMLA YA

SN | MWEZI WALIPAJI | MAKUSANYO (TZS) 30000000

1 JULAI 2013 257 15,334,254.00 25000000
2 | AGOSTI 2013 264 15,297,180.00 20000000
3 | SEPTEMBA 2013 | 296 21,191,235.00 15000000
4 OKTOBA 2013 298 20,073,350.00 10000000
5 | NOVEMBA 2013 | 308 19,884,100.00 5000000
6 | DISEMBA 2013 327 20,863,667.00 0 e

— —
7 | JANUARI 2014 334 21,652,221.00 ==
8 | FEBRUARI2014 | 355 18,204,895.33 < =
9 | MACHI 2014 384 21,124,278.00 2 §
10 | APRILI2014 397 23,245,625.00
11 | MEI2014 430 25,885,647.00 1 2
12 | JUNI2014 453 26,052,030.00
JUMLA KUU 248,808,482.33

MAREJESHO 2013/2014

|

—8— MAREJESHO 2013/2014 JUMLA YA MAKUSANYO (TZS)

W SEPTEMBA 2013
OKTOBA 2013

vt NOVEMBA 2013
DISEMBA 2013
JANUARI 2014
FEBRUARI 2014
MACHI 2014

APRILI 2014

MEI 2014

JUNI 2014
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Kufuatia kununuliwa kwa vifaa mbali
mbali vya kisayansi na teknolojia, Bodi
imeazimia kuanzisha mfumo wa utoaji
na ujazwaji fomu za mikopo kwa njia
ya mtandao kupitia kwenye tovuti yake
ifikapo mwaka wa fedha 2015/2016.

Kama ilivyoagizwa, Bodi imeazimia
kutafuta fursa mbali mbali na vyanzo
vingine vya fedha zitakazotumika
kuwafadhili

kusoma nje na ndani ya nchi kwa miaka
jjayo

wanafunzi  wanaohitaji

Bodi piaimeazimia kuboresha mfumo wa
urejeshaji mikopo ili kuongeza kasi zaidi
ya urejeshwaji fedha ambazo zinahitajika
kwa kuwakopesha wanafunzi wengine

wanaohitaji mkopo huo.
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MAKADIRIO 2014,/2015
MWEZI JUMLA (TZS)
JULAI 2014 28,000,000.00
AGOSTI 2014 29,000,000.00
SEPTEMBA 2014 30,000,000.00 MAKADIRIO 2014/2015
OKTOBA 2014 34,000,000.00 | | 49:690,000
40,000,000
NOVEMBA 2014 34,500,000.00 | | 35000000 ’/.""'/
DISEMBA 2014 35,000,000.00 | | 53002000
15,000,000
JANUARI 2015 37,000,000.00 | | 10000000
FEBRUARI 2015 38,000,000.00 CorTTTT YT SITTae
LR
MACHDR015 39,000,000.00 LB R LR
S82822532E88
APRILI 2015 40,000,000.00 SgsgEzzzss ¢
£0gaz=2
MEI 2015 41,000,000.00 527
JUNI 2015 45,000,000.00 —O—JUMLA(TZ5)
JUMLA KUU 430,500,000.00
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Sera ya polisi jamii imeimarisha
usalama wa raia na mali zao

Kamishna wa Polisi Zanzibar CP Hamdan Omar Makame akimkabidhi vifaa vya ulinzi mmoja kati ya wananchi wa Mwanyanya ikiwa ni hatua

. .ﬂﬁ“/ /17;"

]l )

ya kutekeleza sera ya ulinzi shirikishi inayotiliwa nguvu na jeshi la Polisi la Tanzania, makabidhiano hayo yalifanyika tarehe 11 Februari, 2014

alsafa ya polisi jamii ambayo
Filiasisiwa kwa mara ya kwanza

nchini Uingereza na Bwana
Robert Peel kwenye miaka ya 1829,
imeanza kufurahiwa hapa Zanzibar miaka
michache tu baada ya kuanzishwa na

kueleweka miongoni mwa wananchi.

Bwana Robert Peel ambaye alizaliwa
mwaka 1750 na kufariki mwaka 1830,
alikuwa Veterani wa Jeshi la Polisi la
Uingereza, na anaendelea kukumbukwa
nchini humo kwa kuanzisha
“Metropolitan police” na kitabu chake
alichokiandika kuwa “policeisa people”,
kutokana na namna jamii inavyopaswa

kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Polisi.

Falsafa ya Afisa huyo wa jeshi la polisi
ambaye alishika nyadhifa kubwa katika
Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi
hiyo, ilimaanisha kuwa jeshi la polisi ni
la watu na watu ni jeshi la polisi. Falsafa
hii inabainisha kuwa Jeshi la Polisi
haliwezi kutekeleza majukumu yake ya
kusimamia usalama wa raia na mali zao
bila ya kuwashirikisha kikamilifu raia
wenyewe.

Mwanyanya Zanzibar

Kwa karibu miaka minane sasa tokea
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ilipoanza kutekeleza falsafa ya
polisi jamii nchini. Falsafa hiyo imeanza
kueleweka miongoni mwa jamii baada
ya juhudi maalum zilizochukuliwa za
kuelimisha juu ya namna ya kufanyakazi
kwa pamoja najeshihilo, na kuondokana
na dhana iliyokuwa imejengeka
miongoni mwa jamii, kwamba askari
polisi ni mtu adui na kwamba wakati
wote wananchi wa kawaida wanatakiwa
kuwa na tahadhari nao na ikibidi kuwa
mbali nao.
Historia inatufundisha kuwa miaka
michache baada ya Mapinduzi ya tarehe
12 Januari 1964, watoto watukutu katika
familia nyingi walikuwa wakirekebishwa
tabia zao siyo tu kwa bakora pekee,
lakini vile vile kitisho cha kuitiwa askari
polisi kilikuwa kikitumika mara kadhaa
kwa watoto wa aina hiyo, na kimsingi
ilikuwa dawa muafaka kwa watoto hao.
Ni vyema ikaeleweka kuwa maana
halisi ya polisi jamii ni ushirikiano wa
kila mwananchi aliyekuwemo ndani ya
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jamii kutengemea na nafasi aliyokuwa
nayo katika suala zima la kusimamia
amani na usalama. Kupitia utaratibu huu
Jeshi la Polisi huingia ubia na wananchi
kwa lengo la kutafuta namna bora zaidi
na endelevu ya kupambana na uhalifu,
kusimamia hali ya amani, utulivu na

usalama wa wananchi na mali zao.

Kwa lengo la kuhakikisha azma ya
kuwepo kwa utekelezaji mzuri wa
sera ya Polisi Jamii, miradi mbali mbali
imebuniwa ili kuona kuwa suala hili
linafanikiwa kwa kuzingatia mazingira
yaliyopo. Miradi hiyo ni pamoja na
ulinzi ~ Shirikishi
uanzishwaji wa vikundi vya ulinzi vya

ambao  huruhusu
wananchi wenyewe katika mitaa na
maeneo yao. Vikundi hivi hushirikiana
na Jeshi la Polisi kuendesha doria hasa
wakati wa usiku. Katika mitaa na shehia
ambazo tayari wameanzisha vikundi vya
aina hii wameelezea kuridhika kwao na
maamuzi ya kuwepo kwake.

Bwana Juma Mahmoud wa Kwahani
ameliambia Jarida la Ikulu kwamba hivi

sasa wanaridhishwa na hali inayoendelea
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Wananchi mbali mbali wa Mwanyanya wakimemo na watoto wakifuatilia makabidhiano ya vifaa vya ulinzi yaliyofanywa na PC Hamdan Omar
Makame kwa wananchi wa Mwanyanya tarehe 11 Februari 2014, Mwanyanya Zanzibar

kwenye shehia yao ambapo amesema
matukio ya uhalifu hasa ya wizi wa
majumbani, ubakaji na udhalilishaji na
mengine dhidi ya kinamama na watoto
wa kike yamepungua kwa kiasi kikubwa
miaka

hivi sasa ikilinganishwa na

iliyopita.

Kauli kama hiyo imetolewa pia na Bibi
Amina Suwed wa Chukwani ambaye
amekaririwa akisema kuwa “kabla ya
kuwepo polisi jamii tulikuwa tunaogopa
kufika maeneo tunayoishi hasa inapofika
wakati wa usiku, kinachotufariji sasa
ni kwamba hata ukichelewa kwenye
shughuli zako utakutana na polisi jamii
ukijieleza vizuri wanakuelewa na tena
hadi

wanakusindikiza nyumbani”,

alisema Bibi Amina.

Katika baadhi ya maeneo vikundi hivi
husaidiana na Jeshi la Polisi kusimamia
usalama barabarani hasa wakati wa
sikukuu. Hali hiyo inaonekana katika
maeneo ya Mtoni, Meli nne - Kitosant,
Daraja Bovu na maeneo mengine.
Aidha, vikundi hivi husaidia katika
kuimarisha ulinzi wa wageni na watalii
hasa katika maeneo ya Mji Mkongwe
na sehemu mbali mbali za mashamba

kwenye ukanda wa bahari.

Ikulu Zanzibar Septemba - Oktoba 2014

Mji mkongwe hasa katika maeneo
ya Malindi, polisi jamii wanatumiwa
kusaidia katika kazi za kuimarisha ulinzi
wa vyombo vya moto na hata baskeli
kwa wananchi wanaokwenda kununua
samaki shughuli ambayo pia inaingiza
mapato ndani ya shehia hiyo.

‘Watumiaji wa madawa ya kulevya ambao
walikuwa wamesambaa kwenye maeneo
ya Mikunguni Kinuni na maeneo
mengine mengi yenye mfumo mzuri
wa polisi jamii yameonekana kupungua
kwa kiasi kikubwa kutokana na kazi

nzuri inayofanywa na polisi jamii.

Mradi mwengine muhimu kulingana na
mazingira ya Zanzibar ni mradi wa ulinzi
jirani. Kupitia mradi huu watu wanaoishi
karibu au wanaofanya shuhguli zao
pamoja kama wafanyabiashara huwa na
jukumu ya kusimamia ulinzi na usalama
wa jirani yako hasa katika wakati
asiokuwepo. Mradi huu unatilia mkazo
utamaduni wa watu wa Zanzibar wa
hushirikiana katika masuala mbali mbali
yakiwemo ya kiusalama na hata malezi
ya watoto katika mitaa.

Katika

inakabiliwa na tatizo ya wizi wa mazao

wakati huu ambapo jamii

26
—

na mifugo hasa ng’ombe katika baadhi
""" ya kushirikiana
katika kulinda mali. Watu hawanabudi
kushirikiana kwa kujua kuwa limfikalo
mmoja leo, kesho ni zamu ya mwengine.
Hivyo, inampasa kila mmoja na hasa
ashiriki  kikamilifu
katika kuepusha jambo lolote ovu kwa

kila mzalendo

mwenzake kwa lengo la kuendeleza
ujirani mwema na pia kudumisha amani
na usalama.

Kwa lengo la kutilia mkazo umuhimu
wa shuhguli za ulinzi shirikishi katika
mikutano yake mbali mbali Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
Dk. Ali Mohamed
amekuwa akipongeza jitihada

la Mapinduzi
Shein
zinazofanywa na vikundi vya polisi jamii
katika kusimamia ulinzi na usalama wa
mitaani.

Ameonesha kuridhishwa kwake na kazi
inayofanywa na Jeshi la polisi nchini na
kusisitiza kuwa ushirikiano wa jeshi hilo
na wananchi haunabudi kudumishwa
kwa lengo la kuimarisha usalama wa raia
na mali zao. Aidha, amekuwa akitilia
mkazo kuwa suala la ulinzi na usalama
wa watu na mali zao ni jukumu la kila
mmoja na siyo jukumu la Vyombo vya
ulinzi na usalama pekee.



|
’

‘; -«a 5

TN

Bomba la maji safi likiwa liko wazi baada ya watu wanaochimba mchinga kusababisha shimo

kubwa katika chanzo cha naji huko Mwanyanya

Uharibifu wa
miundombinu upigwe

vita

atika maisha ya kawaida ya

kila siku, jamii huzaa misemo

ya Kiswahili ikiwemo methali
kutokana na uzoefu wa matukio katika
maisha ya mwanadamu. Kutokana na
matukio hayo, wazee hutumia hekima
na maarifa yao kuasa, kuelimisha juu
ya kuendeleza mwenendo mwema na
kuachana na tabia mbaya zenye kwenda
kinyume na maadili, silka au utamaduni

wa jamii husika.

Tukumbuke kuwa katika lugha ya
Kiswahili wahenga wametoa methali
nyingi lakini kwa mnasaba wa maudhui
haya  tusisahau  methali  isemayo
“usipoziba ufa utajenga ukuta.” Usemi
huu unaendana na wazo la kutaka jamii
kwa jumla kuchukua hatua muafaka
ya kuilinda miundo mbinu mbali
mbali  dhidi ya vitendo vya hujuma
vinavyofanywa mna watu wachache
kwa manufaa yao binafsi bila ya kujali
gharama kubwa iliyotumika kuimarisha

miundo mbinu hiyo.

Tumeshuhudia katika maeneo mbali
mbalikwambakadirisikuzinavyoendelea,
ndivyo wimbi la uharibifu wa makusudi
wa miundombinu hapa Zanzibar

linavyoshamiri. Yapo baadhi ya matukio

ambayo huripotiwa wakati maalum
lakini kwa kiasi kikubwa  matukio
mengi miongoni mwa yanayoshuhudiwa
katika siku za hivi karibuni, yanafanyika
ama kutokana na miongoni mwetu
kuyatumbia macho au kwa kukosa
uthubutu, kukosa uzalendo wa kweli au

kwa kutokujua wajibu wetu.

Ni ukweli uliowazi kwamba Serikali
hutumia fedha nyingi kujenga
miundo mbinu ya barabara za kisasa
ili ziwe chachu ya maendeleo kwa
wananchi wote wa Zanzibar. Serikali
kupitia Idara ya ujenzi na Utunzaji wa
barabara imekuwa ikichukua juhudi
maalum kuwaelimisha wananchi juu ya
matumizi na utunzaji bora wa barabara
hizo. Miongoni mwa juhudi hizo ni
pamoja na kuweka alama za barabarani
katika maeneo tofauti kulingana na hali
yenyewe ya barabara.

Katika  hali  isiyo ya  kawaida,
imeshuhudiwa katika baadhi ya maeneo
hayo watu wamediriki kung’oa nguzo
za usalama wa barabarani (sign postsy na
kuchukua mabati ya alama na nguzo kwa
matumizi yao binafsi. Imeshuhudiwa
pia katika baadhi ya maeneo viguzo
vya mtandao wa “e-government’
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navyo vimeshahujumiwa kwa namna
mbali mbali kabla ya kazi iliyokusudiwa
kuanza kufanyika kwenye maeneo
yaliyokusudiwa. Hali hii inakumbusha
matukio mabaya ya kuchomwa matairi
kwenye maeneo kadhaa ya barabara
maeneo ya mjini Unguja na kupelekea
uharibifu mkubwa wa miundombinu.

Katika baadhi ya maeneo ya Wilaya ya
Magharibi kuna hujuma za uchimbaji wa
mchanga zinazoendelea chini ya nguzo
kubwa zinazopitisha umeme kutoka
Fumba hadi Mtoni. Aidha, mara
kadhaa kumekuwa na transfoma kama
ile iliyoarifiwa katika mwezi wa Agosti
mwaka huu, ambapo watu wasiojulikana
walikata waya wa umeme kwenye
transfoma ya maeneo ya Mwembeshauri
na kusababisha kukosekana kwa huduma

hiyo kwa siku kadhaa.

Tukio jengine la hivi karibuni kabisa ni
jaribio la kutaka kuiba vifaa muhimu vya
umeme kwenye transfoma iliyopo Vuga
karibu na Kampasi ya SUZA inayogawa
umeme katika hospitali Kuu ya Mnazi
Mmoja na maeneo kadhaa ya mji
Mkongwe zikiwemo ofisi za Serikali,
hoteli za kitalii na makaazi ya watu.

Jitthada za Serikali za kuimarisha
miundo mbinu  ya kuondoa maji
machatu katika mji wa Zanzibar nazo
zinakabiliwa na changamoto kubwa
ya wizi wa mafuniko ya makaro ya
chuma. Inaaminika kwamba vyuma
hivyo vinauzwa kwa wafanyabiashara
ya makachara ambao wengi wao
wanajulikana. Aidha, wanunuaji wa
makachara wanafahamu kwamba baadhi
ya vyuma wanavyovinunua ni mali ya
Serikali iliyopatikana kwa njia ya wizi.

Gazeti la Zanzibar Leo la tarehe 8
Septemba 2014 limeandika taarifa ya
kusikitisha kuhusiana na wizi wa nondo
za uzio wa Uwanja wa michezo wa
Amani mjini Unguja. Uwanja huo,
ambao ulifunguliwa mwaka 1970 na
Marehemu Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Kambarange Nyerere, kutokana
jitthada za wananchi wa Zanzibar chini
ya Mwasisi wa Mapinduzi Marehemu
Mzee Abeid Amani Karume kutaka
kuimarisha sekta ya michezo nchini,
kubwa  Zanzibar

umeipa heshima

kimichezo.
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Hadi Zanzibar inatimiza miaka
50 ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
tarehe 12 Januari, 1964, Uwanja
huo uliendelea kuonekana haiba
yake, na hasa baada ya kufanyiwa
matengenezo makubwa na Serikali
kwa kushirikiana na Serikali ya
Jambhuri ya watu wa China.

Wakati umefika sasa kwa jamii
kubadilika na kutoyafumbia macho
maovu kama hayo yanayoendelea
kufanyika katika miundombinu
yote, hasaikitiliwamaananikwamba
Serikali hutumia fedha nyingi za
wananchi kwa maslahi yao na
taifa kwa jumla. Ni jukumu la kila
mmoja kufahamu kwamba mjenga
nchi ni mwananchi mwenyewe.

Uchimbaji wa mchanga unavyoendelea Mwanyanya umekuwa ni chanzo kikubwa cha uharibifu wa

miundombinu mbali mbali kama ya umeme na maji

Usalama na afya kazini ni kielelezo
cha Utawala Bora

Wakaguzi wa Usalama na Afya Kazini wakitoa elimu ya Usalama na Afya Kazini kwa Wafanyakazz wa Benki ya Watu wa Zanzibar ( PBZ )
Tawi la Mpirani Zanzibar, tarehe 04 Septemba 2014

uwepo kwa hali ya usalama
na kuzingatiwa kwa afya za
wafanyakazi  katika  sehemu
za kazi ni miongoni mwa masuala
yaliyopewa umuhimu na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya Awamu
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ya saba chini ya uongozi wa Dk. Ali
Mohamed Shein.

Ni wazi kuwa kuwepo kwa mazingira
salama ya kufanyia kazi yanayozingatia
pia umuhimu wa kulinda afya za
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wafanyakazi kuna mchango mkubwa
kwa kuongeza ufanisi katika maeneo
ya kazi iwe maofisini, mashambani
na viwandani kwa watumishi wa
sekta ya umma na binafsi. Aidha, hali
hii huongeza wufanisi kazini kwani
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Baadhi ya mafundi wakiwa katika kazi zao huko Shangani Mji Mkongwe wa Zanzibar bila
ya kuwa na vifaa vya kinga kwa usalama na afya zao, hali hii imekuwa ikihatarisha maisha ya
wafanyakazi

huwachochea watumishi kuhisi kuwa

wanathaminiwa na waajiri wao.

Kwa kutambua umuhimu huo Serikali
ya Mapinduzi Awamu ya saba ilianzisha
Idara ya Usalama na Afya Kazini, chini ya
Kamisheni ya Kazi katika Ofisi ya Rais,
Kazi na Utumishi wa Umma ili kuratibu
na kusimamia masuala hayo. Kuwepo
kwa Idara hii ni kutimiza matakwa ya
kisheria chini ya kifungu nambari 4
cha sheria ya Usalama na Afya Kazini,
nambari 8 ya mwaka 2005.

Lengo la msingi la kuanzishwa kwa
idara hii ni kuweka masharti bora ya
usalama, afya na ustawi wa wafanyakazi
na kuwalinda watu wengine dhidi ya
hatari kwa usalama na afya zinazotokana
na zinazohusiana na shuhguli za kazi.

Ili kutekeleza lengo la kuanzishwa
kwa Idara hii kwa mujibu wa sheria

ya Usalama na Afya Kazini, Idara
hii inatekeleza ~ majukumu kadhaa
yakiwemo kufanya ukaguzi katika

sehemu zote za kazi iwe rasmi au zisizo

rasmi  isipokuwa zile zinazotolewa
msamaha na waziri anayehusika na
masuala ya kazi kwa mujibu wa sheria.
Jukumu jengine ni kuandaa kanuni na
miongozo ya Usalama na Afya kazini
kutokana na sheria iliyopo na kuwepo
kumbukumbu za viwango vya usalama

na afya vya Kitaifa na Kimataifa.

Majukumu mengine ya Idara ni pamoja
na kuhakikisha ujenzi wa majengo
yanayotumikia kwa kazi yamebuniwa na
kujengwa vizuri kwa ajili ya kuwalinda

wafanyakazi na watumiaji
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wengine

wasidhurike Kuratibu na kuandaa
miongozo ya uchunguzi wa afya za

wafanyakazi kadhalika kusimamia na

kuhakikisha ~ kwamba  wafanyakazi
wanafanyiwa  uchunguzi wa afya
zao kabla na baada ya kuajiriwa na

wanapoacha au kuachishwa kazi au
inapotokea dharura yoyote.

Mfanikio makubwa yamepatikana tokea
kuanzishwa kwa Idara hii mwaka 2011
chini ya Serikali ya Dk. Ali Mohamed
Shein. Akizungumza na jarida la Ikulu
Mkurugenzi wa Idara ya Usalama na
Afya kazini Ndugu Suleiman Khamis
Ali ameyataja mafanikio yaliyopatikana
kuwa ni pamoja kuongezeka kwa
uelewa wa suala la usalama na afya kazini
kwa baadhi ya waajiri na wafanyakazi
kwenye sehemu za kazi kutokana
na elimu inayotolewa na Idara hiyo
wakati wa ukaguzi na kupitia vipindi
vya redio, televisheni na vipeperushi
vinavyosambazwa. Hivi sasa Sera vya
Usalama na Afya kazi na mpango wa
miaka mitano5y wa utekelezaji vimo

katika

vitarahisisha utekelezaji bora wa shuhguli

hatua za mwisho ambavyo
za usalama na afya katika sehemu zote za
kazi hapa nchini.
Mafanikio mengine ni kuanzishwa
kwa mfumo wa kuweka wawakilishi
wa masuala ya Usalama na Afya kazini
katika kila wizara na taasisi za Serikali ya
Mapinduziya Zanzibar Ungujana Pemba
ili kuweza kutekeleza kwa ufanisi sheria
hii. Kuanzisha dattari la Usajili kwa ajili
ya kuzisajili taasisi za kazi nchini kwa
lengo la kurahisisha shuhguli za ukaguzi
kwa kutambua mazingira ya kazi zao
na hatari zinazoweza kutokea na kutoa
ushauri unaofaa.  Zaidi ya hayo kuna
mafanikio makubwa ya kuimarika kwa
mashirikiano baina ya Idara hii na taasisi
za serikali na binafsi katika kuhakikisha
kuwepo kwa mazingira bora ya usalama
na afya katika sehemu za kazi.

Bila ya Shaka, utekelezaji mzuri wa
majukumu ya Idara hii na kupewa
ndiko
kutakakopelekea kufanikisha azma vya

ushirikiano  na  taasisi  zote
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
awamu ya saba na utekelezaji wa dhana

ya utawala bora.
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Wananchi wa Cheju wanavyoshuhudia
mabadiliko ya hali zao za maisha

ataalamu  wa  uchumi,
mawasiliano  na  habari
duniani kwa muda mwingi

wamekuwa wakisumbuka kutafuta lugha

nyepesi

itakayowawezesha wananchi

ya maneno ya kitaalamu yanayotumika
katika nyanja na sekta tofauti kama vile
uchumi, ufundi, utamaduni na nyengine
nyingi.

Ugumu wa kazi hiyo unatokana na kasi
kubwa ya maendeleo duniani ambayo
inakwenda sambamba na ukuaji wa
teknolojia ya habari na mawasiliano.
Misamiati mingi ambayo imekuwa
ikiibuliwa ndani ya lugha ya Kiswahili
inachelewa kufahamika miongoni mwa

waswahili wenyewe.

Maneno kama vile ukuaji wa uchumi
au pato la taifa ni maneno maarufu
miongoni mwa wataalamu wa masuala

wenye kufahamu maana halisi  ya
maneno hayo. Utata wa maneno hayo
huongezeka zaidi pale hali zao za maisha

zinapoonekana kuwa bado ziko duni.

Kwa kuwa mantiki yenyewe ya ukuaji
wa  uchumi mambo

jitihada

inajumuisha

mengi, maalum  zimekuwa
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zikichukuliwa kuwaelimisha wananchi
maana ya kukua uchumi na namna watu
wa kawaida wanavyonufaika kutokana
na ukuaji huo.

Hata hivyo, imedhihirika wazi kwamba
ushahidi wa vitendo au picha halisi
ya jambo husika ndio njia pekee
inayowawezesha watu wengi kufahamu
maana ya jambo linalokusudiwa kwa

urahisi.

Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja
wameelezea jinsi walivyoifahamu vyema
maana ya kukua kwa uchumi Zanzibar,
kutokana na mabadiliko makubwa ya
hali zao za maisha ya sasa wakilinganisha
na kipindi kifupi cha miaka mitatu
iliyopita.

Wananchi hao wamekuwa wawazi

kubainisha mafanikio  wanayoyaona

kiuchumi  na  kijamii  ambayo

wameyashuhudia ndani  ya kipindi
kisichozidi miaka mitatu na matarajio
makubwa ya hali bora zaidi za maisha

waliyonayo katika kipindi kijacho.

Bibi Hamida Mahamoud Mzee mkaazi
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na wananchi kufaidika na huduma
muhimu za kiuchumi na kijamii kama
vile barabara, maji safi na salama, huduma

za umeme, elimu na afya.

Jitihada za Serikali za kuimarisha uchumi
na kuinua hali za maisha ya wananchi,
zimebadilisha ufahamu wa wananchi

kilifahamika

umaarufu wa shughuli za kilimo cha

kimsingi kutokana na

mpunga pekee.

ilikuwa inakujia picha ya kilimo cha
Cheju
kilimo cha

mabondeni, lakini
zaidi kuliko
mpunga kutokana na juhudi kubwa za

mpunga
ya sasa ni

kukuza uchumi na pato la mwananchi
zinazochukuliwa na Serikali.” Alisema
Bibi Hamida.

Hata hivyo Bi Hamida ametoa wito
kwa wananchi wa Cheju kuendelea
kushirikiana na Serikali katika kuunga
mkono juhudi hizo kwani alisema, bila
ya Serikali kuungwa mkono maendeleo
hayo hayawezi kuwatikia kwa haraka.

Bw. Juma Mabuba Kuyela mkaazi wa
Cheju amesifu utekelezaji wa ahadi
zilizotolewa na Rais wa Zanzibar na



Muwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akitoa hutoba wakati wa uzinduzi
wa kituo hicho, tarehe 20 Agosti 2014

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein katika maeneo
tofauti, jambo ambalo amesema ni tofauti

na wanasiasa wengi hapa nchini.

Alisema miradi iliyokwishatekelezwa
na ile inayoendelea kutekelezwa kama
vile mradi wa ujenzi wa barabara, skuli
ya msingi, chekechea iliyojengwa kwa
msaada wa Serikali ya Korea kupitia
mpango  unaojulikana  SEAMAUL
UDONG kwa kushirikiana na taasisi
za Serikali ya Mapinduzi, imekuwa
mkombozi mkubwa kwa watoto wa

ambao ndio tegemeo kubwa la taifa la
kesho.

“Miradi hiyo ambayo ni utekelezaji wa
ahadi za Rais imelenga kuwakomboa
kutoka katika

umasikini” alisema.

wananchi dimbwi la

Bwana Mabuba ameongeza kuwa mbali
mwelekeo wa kujinasua kutoka katika
tatizo sugu la umasikini kutokana na
mradi wa kiwanda cha kusindika embe
hatua ambayo itawasiadia wananchi
wa Cheju kupata soko la uhakika la
kuuza embe kwenye kiwanda hicho,
na pia soko la bidhaa zitakazozalishwa
kiwandani hapo, kwani alisema embe ni

hicho na kwa muda mrefu zimekuwa

zikitupwa ovyo wakati msimu

unapofika.

“Wakati wa msimu wa embe Cheju
inakuwa na embe nyingi sana ambazo
hupotea ovyo kutokana na kukosa
sehemu na taaluma ya kuzihifadhi, lakini
kuwepo kwa kiwanda hicho kutaweza
kuwasaidia wananchi kwani watakuwa
na uhakika wa sehemu ya kuuza embe
zao kwa wakati unaostahiki” alisema
Bwana Mabuba.

Naye Kaimu Sheha wa Shehia ya Cheju
Bwana Maulid Haji Masoud amesema
wananchi wa Cheju sasa wako furahani
kutokana na kazi inayoendelea ya ujenzi
wa barabara ambayo ilikuwa kilio cha

hicho.

“Cheju ni sehemu yenye kutoa mazao
mengi likiwemo zao la mpunga, lakini
kwa kipindi kirefu wananchi walikuwa
na kilio cha ukosefu wa barabara, hivyo
kujengwa kwa barabara ya Jendele-
Cheju-Kaebona kutabadilisha  kabisa

maisha ya wananchi wake”. Alisema

Kaimu sheha huyo.

Wamepongeza hatua ya Serikali ya
kupunguza bei ya pembejeo za kilimo

ambayo wamesema imewasaidia
wakulima waliowengi ingawa
kumekuwa na changamoto katika

upatikanaji wa huduma hizo kwa wakati
hasa matrekta pamoja na mbolea.

Mzee Mohd Ahmada Mdunga amesema
wananchi wa cheju wana kila sababu
ya kuipongeza Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar hasa ya awamu ya saba
chini ya uongozi Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Ali Mohamed Shein kwa kuwa
chachu ya kuimarisha maendeleo ya

Pamoja na mafanikio hayo, wananchi wa
Cheju vile vile hawakusita kuzungumzia
katika
harakati zao za maendeleo. Miongoni

changamoto  zinazowakabili
mwa changamoto hizo ni upatikanaji
wa maji safi na salama jambo ambalo
limekuwa likileta usumbufu mkubwa
kwao na wameiomba Serikali kuendelea
najuhudi zake za kuharakisha upatikanaji
wa huduma hiyo muhimu kwani maji
ndiyo uhai na maendeleo.

Wananchi wa Cheju walitoa maelezo
katika
chache baada ya Rais wa Zanzibar na

hayo nyakati tofauti, siku
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Dk. Ali Mohamed Shein kufanya ziara

kwa pamoja baina ya Serikali ya Korea
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Katika zake Dk. Shein

nasaha

Cheju kuchangamkia maendeleo kwa
kuongeza nguvu na jitthada zao ili
kuwapa moyo watadhili wanaosaidia

miradi ya maendeleo nchini.

Kuhusu utekelezaji wa ahadi mbalimbali
kwa wananchi wa Cheju, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la. Mapinduzi alisema ahadi zote
alizowaahidi katika vipindi mbali mbali
zimeanza kutekelezwa ikiwemo ujenzi
wa barabara ya Jendele kupitia Cheju
hadi Unguja Ukuu Kaebona kwa

kiwango cha lami.

Kuhusu tatizo la maji safi na salama, Dk.
Shein aliwaeleza wananchi hao kuwa
ahadi hiyo imeanza kutekelezwa chini
ya mpango wa kuipatia Wilaya ya Kati
maji safl na salama, ambapo hivi sasa kazi
za ujenzi wa miundombinu zinaendelea
kufanyika katika maeneo mbali mbali
Wilayani humo.
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