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Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015

Tuwekezeni wenyewe kwa kutumia 
rasilimali tulizonazo

Mazingira au mwenendo 
wa kibiashara duniani 
kote humlazimisha 

kila mfanyabiashara kutumia njia 
zozote zitakazomhakikishia kuwa 
anatumia gharama ndogo kwa kadri 
itakavyowezekana ili hatimaye aweze 
kupata faida kubwa zaidi.

Zanzibar kama sehemu ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imeona umuhimu wa kuwashajiisha 
wafanyabiashara na kwa muda mrefu 
imekuwa ikichukua juhudi maalum 
kutangaza fursa za uwekezaji sambamba 
na kuwashawishi wawekezaji wa ndani 
na nje kuja kuwekeza Zanzibar kwa faida 
ya wawekezaji na Serikali kwa jumla.

Maeneo yenye kuhitaji kuwekezwa 
Zanzibar na kupatikana faida ni mengi, 
lakini kwa muda mrefu mkazo uliwekwa 
katika kuyatangaza maeneo ya utalii, 
uvuvi wa bahari kuu, viwanda na kilimo. 
Hata hivyo, utalii hasa katika ujenzi wa 
hoteli ndilo eneo pekee lililowavuta 
wawekezaji wengi.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Wizara ya Fedha Zanzibar, idadi ya 
watalii wanaokuja kutembelea Zanzibar 
imeongezeka kutoka watalii 132,836 
mwaka 2010 na kufikia watalii 274,619 
mwaka 2014. Ni dhahiri,  uwekezaji 
katika sekta hiyo umeonekana kuwa 
na faida kubwa, lakini unatokana na 
mazingira mazuri kijiografia, fukwe 
mwanana za kuvutia, na bila ya shaka 
hali ya amani na utulivu, mambo ambayo 
Serikali imekuwa ikifanya kila juhudi 
kuyalinda na kuyadumisha.

Lakini ni ukweli uliowazi kwamba 
uwekezaji katika sekta nyengine ambazo 
nazo zinaweza kuleta faida kubwa 
hasa sekta za kijamii, ambazo vile vile 
zinaambatana na masuala ya utalii bado 
hazijatangazwa vizuri na hivyo uwekezaji 
wake haujaonekana kushika kasi kama 
ilivyo ujenzi wa hoteli za kitalii. 

Serikali imetambua kuwa uwekezaji 
mkubwa katika sekta nyengine za 
kijamii kama vile sekta ya afya, unahitaji 
kuwekewa vivutio maalum ambavyo 
siyo tu vitaishia kwenye sekta hiyo, 
lakini vile vile vitawezesha kuwavutia  
wawekezaji wengine wa ndani na nje 
katika sekta nyengine ambazo uwekezaji 

wake haujaleta tija kubwa katika uchumi 
na wananchi wa Zanzibar.

Miongoni mwa maeneo muhimu 
ambayo yanaweza kuleta tija kubwa 
kwa jamii na ambayo ni sehemu ya utalii 
lakini bado hayajashughulikiwa ipasavyo, 
ni utalii wa kimikutano “conference 
tourism”, utalii wa kimichezo “sports 
tourism”  na utalii wa afya “health 
tourism”.

Kwa upande wa sekta ya kilimo 
na uvuvi, vile vile zipo fursa kadhaa za 
uwekezaji wa kilimo cha mboga mboga 
kwa ajili ya soko la utalii. Kilimo cha 
mazao ya baharini kinaweza kunufaisha 
soko la ndani na soko la nje, ambapo 
uvuvi wa bahari kuu utaleta tija zaidi kwa 
suala la ajira na usafirishaji wa samaki nje 
ya nchi.

Kutokana na kutambua umuhimu 
wa uwekezaji na fursa zilizopo, Serikali 
imekamilisha Mpango Mkuu wa 
Uendelezwaji wa Maeneo Huru yaliyoko 
Fumba na kwamba tayari ipo baadhi ya 
miradi inayoendelezwa.

Sambamba na hatua hiyo, Serikali 
imeimarisha mazingira ya uwekezaji 
ambapo hivi sasa huduma za vibali vya kazi 
na ukaazi kwa wawekezaji zinapatikana 
ndani ya siku 14 kinyume na ilivyokuwa 
hapo kabla.

Pamoja na juhudi kubwa ambazo 
Serikali imekuwa ikichukua, muamko wa 
wawekezaji wa ndani katika kuzitumia 
ipasavyo fursa zilizopo bado ni mdogo, 
jambo ambalo siyo tu halitoi taswira 
nzuri ya kuwa na uchumi endelevu 
unaomilikiwa na wazalendo, lakini vile 
vile mwenendo huo unapelekea kuifanya 
Zanzibar kuendelea kuagiza vitu vingi 
nje ya nchi hata vile ambavyo vinaweza 
kuzalishwa hapa hapa Zanzibar.

Wakati tukiendelea kushajiisha na 
kusubiri wawekezaji kutoka nje ya nchi, 
wakati umefika sasa kwa wazalendo 
kuanza kuwekeza kwa kasi kubwa kwa 
kutumia rasilimali tulizonazo.

Tunapaswa kuyatumia mazingira 
mazuri yaliyopo kwa kujivunia mafanikio 
ya jitihada za Serikali katika kuimarisha 
miundombinu ya barabara, maji safi na 
salama na umeme wa uhakika, mambo 
ambayo yanatoa fursa pana zaidi ya 
kuwekeza katika sekta zote muhimu.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimkabidhi Kihori Bw. Kombo Salim Hamadi mkulima wa 
mwani wa Tumbe Magharibi, Mkoa wa Kaskazini Pemba wakati wa sherehe za kukabidhi vihori kwa wakulima wa mwani zilizofanyika katika 

ukumbi wa Salama katika Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja tarehe 9 Machi 2015

SMZ inavyoliimarisha zao la 
mwani
•	 Wakulima wanautumia kutengenezea bidhaa 

mbali mbali 

Kilimo   cha mwani 
Zanzibar ni moja kati 
ya shughuli muhimu 

kwa maendeleo ya Zanzibar 
ikizingatiwa kuwa, hivi sasa kilimo 
hicho kinaajiri zaidi ya watu 20,000  
wengi wao wakiwa wanawake wa 
vijijini, na ni zao la pili kati ya mazao 
yanayosafirishwa kwa wingi nchi za 
nje hapa Zanzibar. 

Hatua hiyo inatosha kudhihirisha 
kwamba Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inahitaji kuchukua kila 
aina ya juhudi katika kuimarisha 
uzalishaji wa zao hilo, ili liweze 
kuwa na tija zaidi kwa wakulima na 
pia katika kuchangia Pato la Taifa.

Juhudi za Serikali katika 

kuimarisha zao la mwani na mazao 
mengine ya biashara kwa wananchi 
zimekuwa zikionekana wazi wazi 
katika matukio tofauti, kutokana 
na ukweli kwamba harakati hizo 
zinakwenda sambamba na jukumu 
la kuwaunga mkono wananchi kwa 
kuwajengea uwezo wa kuimarisha 
miradi yao kwa kuongeza uzalishaji 
na kuongeza kipato chao, kama 
ilivyoelezwa kwenye Ilani ya 
uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2005 – 2010. Ilani hiyo imekuwa 
ikitekelezwa kwa ufanisi mkubwa 
ndani ya kipindi hiki cha zaidi ya 
miaka minne sasa.

Katika hotuba yake ya  
Maadhimisho ya  Sherehe za Miaka 

51 ya  Mapinduzi ya Zanzibar, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alibainisha kuwa 
idadi ya tani za mwani zilizozalishwa 
katika kipindi cha miaka minne 
tokea alipokabidhiwa madaraka ya 
Urais ni jumla ya  tani 51,687 zenye 
thamani ya TZS bilioni 18.7 zote 
zikiwa zimesafirishwa nje ya nchi 
katika kipindi hicho. 

“Zao hili hivi sasa limekuwa ni 
miongoni mwa mazao makuu ya 
biashara tunayosafirisha nje ya nchi. 
Hili ni zao la pili kwa kusafirishwa 
nje baada ya karafuu. Habari njema ni 
kuwa mwani tunaozalisha Zanzibar 
unasifika kwa ubora duniani”. 
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Alisema Dk. Shein.
Kimsingi, ugawaji wa vihori 

au boti ndogo za kuchukulia 
mwani kwa wakulima wa Zanzibar 
wanaojishughulisha na kilimo 
hichi, ni sehemu ya juhudi za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
za kuwawezesha kiuchumi 
wananchi wake. Vihori hivyo vya 
kisasa vitawapa ahueni wakulima 
wa mwani, hususan wanawake, 
ambao mara nyingi wamekuwa  
wakibeba mwani masafa marefu 
kwa kichwa kuleta ufukweni kwa 
ajili ya kukausha. Hivyo, vihori hivi 
vitasaidia kuondoa tatizo hilo na 
vitatoa msukumo katika kuongeza 
kiwango cha uzalishaji na bila ya shaka 
kuongeza kipato cha wakulima.

Aidha, ni dhamira ya Serikali 
kuona kuwa uwezo wa wananchi 
katika kubuni mambo mbali 
mbali  kwa kutumia rasilimali 
zilizowazunguka unaongezeka, 
ili hatimaye waweze kujikwamua 
kiuchumi na kufikia malengo 
waliyojiwekea wao wenyewe na 
yale yaliyowekwa na taifa.

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
inafahamu kilio kikubwa cha 
wakulima wa mwani kuwa ni bei. Bei 

wanayolipwa wakulima wa zao hilo 
bado ni ndogo na  hailingani na kazi 
kubwa ya uzashaji  wanayoifanya. 
Aidha, SMZ inafahamu changamoto 
iliyopo ya ukosefu wa vitendea kazi 
mbali mbali ambavyo vingerahisisha 
shughuli za wakulima wa mwani. Ni 
dhahiri, changamoto hizo zinahitaji 
kufanyiwa kazi, ili kuongeza ubora 
na kiwango cha uzalishaji wa 
mwani, na hivyo kuongeza kipato 
cha wakulima.

Katika jitihada za kuzitafutia 
ufumbuzi changamoto hizo, Serikali 
kwa mashirikiano na Shirika la 
Kimataifa la Huduma za Kujitolea 
(Voluntary Services Overseas 
– VSO) na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania (COSTECH) 
imenunua vihori, ili kurahisisha kazi 
ya ubebaji mwani kutoka baharini 
kupeleka ufukweni.  Vihori hivyo ni 
vya mwanzo kuwahi kutolewa kwa 
wakulima wa mwani katika ukanda 
huu wa Afrika ya Mashariki. 

Vihori hivyo ambavyo 
vimekabidhiwa kwa wakulima 
ambao tayari wamefanyiwa 
uchambuzi na kufikia viwango ama 
sifa zinazohitajika, vimetolewa kwa 
utaratibu wa mkopo kwa mtu mmoja 

mmoja na vikundi vya ushirika, 
kupitia Mfuko wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi.  Fedha 
zitakazokusanywa katika marejesho 
ya mikopo hii, zitawawezesha 
kununua vihori vyengine ambavyo 
watapatiwa wakulima wengine wa 
mwani. 

Kwa upande mwengine Serikali 
itahakikisha kuwa bei wanazolipwa 
wakulima kwa mazao wanayozalisha 
inalingana na jitihada zao na inawiana 
na bei ya bidhaa hizo katika masoko 
ya nje kwa yale mazao ya biashara, 
kwa kujua kwamba hiyo ndiyo 
njia bora zaidi ya kuwahamasisha 
na kuwazidisha ari ya uzalishaji 
wakulima wote waliopo nchini. 
Mfano wa jitihada hizo umeonekana 
kwa upande wa zao la karafuu ambao 
utaendelezwa kwa mazao mengine.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo mara baada ya kukabidhi 
vihori hivyo, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein aliziagiza 
Wizara za Mifugo na Uvuvi na  
Wizara ya Uwezeshaji, Ustawi wa 
Jamii, Vijana, Wanawake na Watoto 
kushirikiana na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania (COSTECH) 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia bidhaa zilizotengenezwa na kikundi cha Ulezi ni Kazi 
cha Shehia ya Fujoni Jimbo la Kitope kwa kutumia zao la mwani wakati wa sherehe za kukabidhi Vihori kwa wakulima wa mwani tarehe 9 Machi 

2015
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kwa ajili ya kufanya  utatifi juu ya 
njia bora za kuzalisha zao hili ikiwa 
ni pamoja na kuwatafutia wakulima 
mbegu bora za mwani kutokana na 
mazingira ya Zanzibar na mahitaji 
yaliyopo katika soko la nje. 

Aidha, Mheshimiwa Rais 
alishauri utafiti huo uelekezwe 
katika kukuza ubunifu na mbinu 
za  kusarifu zao hili  ili wakulima 
waweze kutengeneza bidhaa mbali 
mbali watakazoweza kuuza ndani na 
nje ya nchi badala ya kuuza mwani 
kama ni mali ghafi. 

Vile vile aliiagiza Wizara ya 
Biashara, Viwanda na Masoko 
kufanya kazi kwa karibu na wakulima 
wa mwani kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa bei wanayolipwa wakulima  
inalingana na hali halisi ya bei ya 
bidhaa hii katika soko la nje. Aidha, 
Wizara iongeze kasi katika kutafuta  
masoko mapya  na isitosheke na 
masoko yaliyopo.

Kwa upande mwengine Serikali 
inaendelea kuchukua jitihada mbali 
mbali kuzifanyia kazi changamoto 
zinazowakabili wakulima wa mazao 
mengine ya biashara na chakula.  
Utoaji wa ruzuku pembejeo hasa 
kwa zao la mpunga ni kielelezo cha 
jitihada hizo za Serikali. 

Kadhalika, Serikali inaendelea 
na vita dhidi ya wizi wa mazao na 
mifugo, huku ikiwa imejidhatiti 
kupambana na wadudu waharibifu 
wa matunda, pamoja na kufufua 
mfumo wa zamani wa kuwa na 
masoko katika miji na vijiji mbali 
mbali ili wakulima na wavuvi wawe 
na sehemu bora na za uhakika za 
kuuzia bidhaa zao. Lengo la jitihada 
hizi ni kuhakisha kuwa jasho la 
mkulima linamnufaisha mkulima 
mwenyewe. 

Kwa hatua hii wakulima wa 
mwani na wananchi wote kwa 
jumla hawana budi kuendelea 
kuunga mkono juhudi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar za kuimarisha 
uzalishaji mwani na mazao 
mengine ya biashara na chakula na 
kuwawezesha kiuchumi wananchi 
wake kwa njia mbali mbali.

Uzinduzi wa hoteli ya 
nyota tano ya Park 
Hyatt Zanzibar ndani ya 

Mji Mkongwe wa Zanzibar wenye 
hadhi ya urithi wa kimataifa tarehe 8 
Machi 2015, kwa mara nyengine tena 
umethibitisha mafanikio ya utekelezaji 
wa sera na mipango ya serikali katika 
kuimarisha sekta ya utalii Zanzibar 
ambayo ni sekta kiongozi katika 
ukuaji wa uchumi.

Kumbukumbu zinaonesha kuwa 
pamoja na kuwa Zanzibar ina historia 
kubwa katika mambo mbali mbali 
ya kuvutia wageni na mazingira 
ya kuvutia, sekta ya utalii kabla 
ya Mapinduzi haikuwa imepewa 
umuhimu uliostahiki na ilitumiwa 
kwa ajili ya kunufaisha kundi la 
wachache hasa waliokuwa wakimiliki 
hoteli chache na nyumba za kulala 
wageni. 

Kabla ya Mapinduzi, Zanzibar 
ilikuwa na hoteli mbili tu, ambazo 
ni Zanzibar Hotel na English Club, 
ambayo sasa ni Africa House. Mara tu 
baada ya Mapinduzi, Serikali ilianza 

Sekta ya Utalii inavyozidi 
kustawi Zanzibar

kuipa sekta hii umuhimu unaostahili 
kwa kufanya mageuzi ya uendeshaji 
katika hoteli hizo kwa lengo la 
kuziimarisha.  

Mipango ya Serikali ya kujenga 
hoteli za kisasa na kuifanya sekta 
ya utalii kuwa ni sehemu muhimu 
kwa uchumi na utamaduni wa watu 
wa Zanzibar ilipangwa na kuanza 
kutolewa mara tu baada ya Mapinduzi. 
Katika mwaka 1970 Serikali  ilijenga 
hoteli mpya katika eneo la Funguni na 
kuitwa Hoteli ya Bwawani, ambayo 
ilifunguliwa rasmi mwaka 1974 na 
kuwa moja miongoni mwa hoteli 
bora zilizoko katika ukanda huu wa 
Afrika Mashariki.   

Aidha, Hoteli ya Uwanja wa 
Amaan nayo ilijengwa katika eneo 
la Uwanja wa michezo wa Amaan. 
Kwa upande wa Pemba hoteli 
nyengine zilijengwa katika mji wa 
Wete, Chake Chake na Mkoani. 
Ni dhahiri, kumalizika kwa hoteli 
hizo kuliongeza kasi ya utalii hapa 
Zanzibar. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akifungua 
pazia kuashiria ufunguzi wa Hoteli ya Park Hyatt Zanzibar iliyopo Mambo Msiige Mji Mkongwe 
wa Zanzibar. Kulia kwa Mhe. Rais ni Kaimu Waziri wa Fedha na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Ikulu na Utawala Bora Dk. Mwinyihaji Makame Mwadini. Katikati ni Mmiliki wa Hoteli hiyo 

Sheikh Ali Sayeed  Albawardy
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Kadhalika, Shirika la Utalii  
lililojulikana kwa jina la “Tanzania 
Friendship Tourist Bureau” (TFTB) 
nalo liliimarishwa kwa kupatiwa  
vifaa, nyenzo na  vyombo vya usafiri 
kwa ajili ya kuwatembeza watalii. 
Shirika hilo lilifanya juhudi  za 
kuwasomesha  wafanyakazi wake 
kwa lengo la kuwajengea uwezo wa 
kusimamia mabadiliko yaliyokuwa 
yamepangwa katika kuiendesha sekta 
hiyo.

Baada ya kuanguka kwa bei 
ya zao la karafuu katika miaka ya 
thamanini na kudumu hadi mwazoni 
mwa mwaka 2010, Serikali iliongeza 
kasi ya kuimarisha sekta ya utalii ili 
kupunguza utegemezi wa zao hilo na 
athari za kiuchumi zilizosababishwa  
na kuanguka kwa bei yake. 

Idadi ya watalii ilianza kuongezeka 
mwaka hadi mwaka kutoka wastani 
wa watalii 10,000 katika miaka ya 70 
hadi kufikia watalii  29,211 mwaka 
1986.

Ili kuimarisha zaidi sekta ya utalii, 
Serikali ilichukua hatua mbali mbali 
ikiwa ni pamoja na kuipa nguvu 
Kamisheni ya Utalii katika kusimamia 
sekta ya utalii na kupitisha Sheria Nam. 
9. Hatua hiyo ilipelekea kuimarika 
kwa sekta ya utalii ambapo kwa 
mujibu wa taarifa rasmi za Serikali, 
sekta ya utalii sasa inachangia asilimia 
27 ya Pato la Taifa na kuipatia Serikali 
asilimia  80 ya fedha za kigeni. 

Juhudi  nyengine zilizochukuliwa 
na Serikali katika kuimarisha sekta 

ya utalii ni kutangaza rasmi dhana 
ya Utalii kwa Wote tarehe 16 
Oktoba, 2011. Lengo kuu likiwa ni 
kuhakikisha kuwa kila mwananchi 
ananufaika na matunda ya utalii na 
anashiriki katika kuuendeleza utalii.  

Sheria ya Utalii Nam. 6 ya mwaka 
2009 ambayo imeifuta Sheria Nam. 
9 ya 1996, imefanyiwa marekebisho 
na sasa Sheria mpya Nam. 7 ya 
mwaka 2012 inatumika. Sheria hiyo 
inakwenda sambamba na dhana ya 
Utalii kwa Wote. 

Juhudi za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar katika kuiimarisha 
Sekta ya Utalii, zinaendelezwa kwa 
kasi zaidi na hivi karibuni Sekta ya 
Utalii imeingizwa katika Mpango 
wa Matokeo kwa Ustawi (Results 
for Prosperity).  Mpango huo ulitoa 
fursa ya kubainisha changamoto 
mbali mbali zinazoikabili sekta hii na 
kuzipatia ufumbuzi.  

Hivi sasa, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar inatekeleza maazimio 
yaliyopitishwa kwa mujibu wa 
Mpango wa Matokeo kwa Ustawi 
(Results for Prosperity).  Miongoni 
mwa  maazimio haya ni pamoja na 
kuendeleza jitihada za  kuimarisha 
vivutio vya utalii kwa kuvilinda 
vilivyokuwepo na kuengeza vipya, 
kudhibiti mianya ya uvujaji wa 
mapato, kuitangaza Zanzibar katika 
masoko mapya hasa ya Asia ili 
kuongeza mapato yanayotokana na 
sekta hiyo.

Juhudi zote hizi zimekuwa 

ni chachu ya kuvutia watalii na 
wawekezaji ambao wako tayari 
kutumia kiwango kikubwa cha 
rasilimali zao kwa kujenga hoteli 
za kisasa zinazokidhi mahitaji ya 
wageni wa aina na daraja zote, 
kama ilivyoshuhudiwa katika hoteli 
hiyo.  Kufunguliwa kwa hoteli hiyo 
kunaifanya  Zanzibar kuwa na jumla 
ya hoteli  17 za nyota tano, hoteli 9 za  
nyota 4, nyengine 43 za nyota 3 na 
hoteli 6 za nyota 2.

Ni dhahiri kuwa juhudi 
zinazochukuliwa na Serikali kwa 
kushirikiana na sekta binafsi katika 
kushajiisha wawekezaji wa ndani na 
nje ya Zanzibar kuwekeza katika sekta 
ya utalii, zimekuwa zinazaa matunda 
mazuri. Umoja na mshikamano 
walionao wananchi wa Zanzibar, 
amani na utulivu iliyopo, mazingira 
mazuri na  historia ya Zanzibar, 
ukarimu na utamaduni wa watu wa 
Zanzibar ni baadhi tu ya mambo 
muhimu yanayoifanya Zanzibar kuwa 
kivutio cha wawekezaji na  wageni 
kutoka nchi mbali mbali duniani. 
Mambo hayo ambayo ni adimu katika 
sehemu nyengine duniani, hayana 
budi kulindwa na kuenziwa kwa 
maslahi ya maendeleo ya Zanzibar.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
ukubwa na uzuri wa majengo ya 
hoteli hiyo ulioshuhudiwa na wapita 
njia na waliohudhuria kwenye 
sherehe hizo za ufunguzi, vinatoa sura 
halisi ya kiwango kikubwa cha fedha 
zilizotumika katika kuukamililisha 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akifuatana na Sheikh 
Ali Sayeed  Albawardy, Mmiliki 

wa Hoteli ya Park Hyatt Zanzibar 
alipotembelea sehemu mbali mbali za 
Hoteli hiyo baada ya kuifungua rasmi 

tarehe 8 Machi 2015.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akiagana na Sheikh 
Ali Sayeed  Albawardy baada ya 

sherehe za ufunguzi wa Hoteli ya Park 
Hyatt Zanzibar. Katikati ni Meneja 

Mkuu wa Hoteli hiyo Bi. Mercela 
Heeendoerfer.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein akikata utepe 
kuashiria ufunguzi wa Hoteli ya Park 

Hyatt Zanzibar iliyopo Mambo Msiige 
Mji Mkongwe wa Zanzibar 

3

1

2

3

mradi huo. Kwa hatua hiyo ni vyema 
kwa wahusika na hasa watendaji wa 
Serikali kukumbuka wajibu wao wa 
kuwapa wawekezaji mashirikiano 
yanayohitajika na kuondokana 
na urasimu usiokuwa wa lazima 
ili kuwapa nguvu, ari na kasi ya 
kuendesha shughuli zao kwa ufanisi.

Inatia moyo sana kuona kuwa 
idadi ya hoteli zenye majina na hadhi 
ya Kimataifa zinaongezeka hapa 
Zanzibar.  Mtandao wa hoteli ya Park 
Hyatt umejipatia umaarufu mkubwa 
duniani kote kutokana na ubora 
wa huduma zinazotolewa.  Hivyo 
kuwepo kwa Hoteli hii kutasaidia 

sana katika kuitangaza Zanzibar na  
kutekeleza mikakati ambayo Serikali 
imejipangia ya kuvutia watalii wa 
daraja la juu.

Jambo moja linalojidhihirisha 
kutokana na ujenzi wa hoteli hii ni 
kubainisha nafasi kubwa iliyopo ya 
kuufanya Mji Mkongwe uwe mji 
unaopendeza na kuiongeza hadhi yake 
pamoja na sifa ya kuwa Mji Mkongwe 
wenye urithi wa Kimataifa.

Ustadi, ufundi, mtindo  na sanaa ya 
majengo ya zamani vilivyotumiwa na 
muwekezaji katika kufuata masharti 
aliyopewa na Serikali  ya kujenga 
majengo ya zamani na kuyageuza 
kuwa hoteli ya kisasa, vinadhihirisha 
kuwa mji mkongwe unaweza kuwa 
mji wenye haiba nzuri zaidi kwa 
kuwekwa majengo mapya bila ya 
kuathiri muonekano wake wa kisasa.

Akizungumza kwenye hafla ya 
ufunguzi wa hoteli hiyo, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
amewahakikishia wawekezaji wa 
hoteli hiyo na wawekezaji wengine 
wote kuwa Serikali itazidi kuimarisha 
ulinzi katika Mji Mkongwe ili 
kuhakikisha kuwa sehemu hiyo 
inayopendwa na watalii inabakia 
kuwa salama kama zilivyo sehemu 
nyengine zote za Zanzibar. 

Ameiagiza Wizara ya Ardhi, 
Makaazi, Maji na Nishati  kuendelea  
kusimamia kwa karibu shughuli zote 
za ujenzi, ukarabati na usanifu wa Mji 
Mkongwe kwa lengo la kuhakikisha 

kuwa majengo yanayojengwa  
yanakidhi viwango na hadhi ya kuwa 
ni sehemu ya Mji Mkongwe kwa 
mujibu wa masharti yaliyowekwa 
na Serikali  na vigezo vya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO).  Aidha, 
ameliagiza Baraza la Manispaa la 
Zanzibar kuongeza kasi ya usafi 
katika wakati huu ambapo limepata 
vifaa mbali mbali vya kisasa  kwa ajili 
ya kuendeshea shughuli zao. 

Ufunguzi wa hoteli hiyo ni hatua 
muhimu katika utekelezaji wa “dhana 
ya utalii kwa wote” ambapo wananchi 
wataendelea kupata ajira mbali mbali  
tokea mradi wa ujenzi wa hoteli 
hii ulipoidhinishwa  na Mamlaka 
ya Uwekezaji Zanzibar, tarehe 20 
Oktoba, 2010.  Wafanyakazi wapatao 
150 wameshaajiriwa kwa shughuli za 
uendeshaji wa hoteli hiyo. 

Aidha, kupitia mradi huo, 
wajasiriamali na wafanyakazi wengi 
wa sekta binafsi wataweza kunufaika. 
Ni wazi kwamba hoteli hii itakuwa na 
manufaa makubwa kwa  wajasiriamali 
wa bustani ya  Forodhani, wamiliki wa 
maduka na mikahawa katika eneo la 
Mji Mkongwe, wamiliki wa vyombo 
vya baharini, madereva wa taxi, 
kampuni za kupokea na kutembeza 
wageni, wakulima na wavuvi na 
wananchi wanaojishughulisha na 
sekta nyengine.
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Ndoto za muda mrefu za 
wananchi wa vijiji mbali 
mbali vya Matemwe 

kupitia barabara za Kiashange-Kijini-
Mbuyutende na Matemwe-Muyuni 
za kutaka kuona wanapita kwenye 
barabara ya lami ya kisasa, zimeanza 
kuyakinika kufuatia kuanza rasmi 
kwa ujenzi wa barabara hizo zenye 
urefu wa jumla ya kilomita 17.

Kuanza kwa ujenzi wa barabara 
hizo, siyo tu kunazidi kufikisha 
kiwango kizuri zaidi cha utekelezaji 
wa Ilani ya CCM 2010 – 2015, lakini 
vile vile kunaondosha minong’ono 
iliyokuwa imesambaa, kwamba 
Serikali haitoweza kuanza kuijenga 
barabara hiyo kama ilivyokuwa 
imeahidiwa kwenye Ilani ya CCM ya 
mwaka 2010 - 2015.

Akizungumza na wananchi wa 
Matemwe wakati alipotembelea 
ujenzi huo, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

Ujenzi wa barabara ya Mkwajuni-Kijini 
na Matemwe-Muyuni umeanza.

Dk. Ali Mohamed Shein aliwaeleza 
wananchi wa kijiji hicho kuwa 
ujenzi wa barabara hiyo ni utekelezaji 
wa ahadi yake aliyoitoa wakati 
wa kampeni za Uchaguzi mwaka 
2010 na kwamba utekelezaji wake 
umechelewa kidogo kutokana na 
ukosefu wa nyenzo ikiwemo fedha, 
vifaa na utaalamu.

Aliwaeleza wananchi hao kuwa 
ujenzi wa barabara hiyo unafanyika 
kwa awamu mbili, ambapo awamu 
ya kwanza barabara inajengwa kwa 
kiwango cha kifusi kwa msaada wa 
kampuni ya Uwekezaji ya Pennyroyal 
Zanzibar Limited na awamu ya pili 
itajengwa na Serikali kwa kuitia lami 
kuanzia mwezi Oktoba mwaka huu 
baada ya kukamilika kwa awamu ya 
kwanza. 

Alisema kama ilivyo miradi 
mingine ya aina hiyo kwenye maeneo 
ya fukwe za bahari, mradi huo 
unatarajiwa kubadili hali za maisha ya 

wananchi wa Matemwe Muyuni na 
kuwa bora zaidi kutokana na kufaidika 
na huduma mbalimbali ikiwemo ajira, 
tatizo ambalo limekuwa ndio chanzo 
cha matatizo mengi miongoni mwa 
vijana.

Barabara hiyo ya kisasa ya njia 
mbili inalenga kulifungua eneo hilo 
kuwezesha uwekezaji wa miradi 
mikubwa ya kitalii ukiwemo mradi 
wa “Amber Golf and Beach Resort” 
utakaoendeshwa na Kampuni ya 
Pennyroyal. 

Mradi huo ambao utajumuisha 
hoteli na nyumba za kitalii katika 
pwani hiyo pamoja na kiwanja 
kidogo cha ndege, unatarajiwa kuwa 
ni mradi wa aina ya kipekee katika 
pwani ya Afrika Mashariki. 

Ili kufanikisha vyema 
utekelezaji wa mradi huo, wananchi 
wametahadharishwa juu ya vitendo 
vya makusudi vya kujenga katika 
maeneo ya barabara kwa matarajio 

Rais  wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akiangalia ramani ya ujenzi wa Barabara za  Mkwajuni - Kijini 
na Matemwe - Muyuni Mkoa wa Kaskazini Unguja inayojengwa na Kampuni ya Pennyroyal Gibraltar Ltd alipotembelea mradi huo 

tarehe 25 Machi, 2015
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kuwa Serikali itawalipa fidia wakati 
ujenzi au upanuzi wa barabara hiyo 
unapofanyika.

Tahadhari hiyo imetolewa baada 
ya kuonekana harakati za ujenzi 
wa majengo mapya zinazoendelea 
pembezoni mwa eneo linalojengwa 
barabara hiyo ya kisasa. Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akizungumza na wananchi wa 
Matemwe, alisisitiza kuwa Serikali 
itavunja majengo yote yaliyomo 
pembezoni mwa barabara hiyo ili 
kupisha ujenzi huo lakini fidia ya 
Serikali itatolewa kwa wale tu ambao 
nyumba zao zilikuweko tokea awali 
ambao, alisema wanafahamika.

Aliwataka wananchi kuacha 
kujenga katika maeneo ya barabara na 
kuwakumbusha kuwa maeneo yote ya 
hifadhi ya barabara kuwa yanapaswa 
kuheshimiwa na kwamba wanaojenga 
kwenye maeneo hayo wafahamu 
kuwa watakuwa wanavunja sheria.

Aidha, aliwakumbusha wananchi 
kuwa ardhi ni mali ya Serikali na pale 
Serikali inapoamua kuitumia ardhi 
hiyo kwa manufaa ya taifa wananchi 

wanaoitumia ardhi hiyo watafidiwa 
mali zao na kusisitiza kuwa hatua zote 
hizo zitafanyika kwa kuzingatia sheria 
zilizopo.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Miundombinu Dk. Juma 
Malik Akil barabara za Kiashange – 
Kijini - Mbuyutende na Matemwe 
- Muyuni zinaunganisha vijiji vya 
Kijini, Mbuyutende na Muyuni 
kutokea barabara kuu ya Mkwajuni-
Matemwe. 

Dk. Juma alisema barabara ya 
Kiashange-Kijini-Mbuyutende 
ina kilomita 9.4 wakati barabara ya 
Matemwe- Mbuyutende- Muyuni 
ina kilomita 7.6. Alibainisha kuwa 
kazi ya michoro na usanifu wa 
barabara hizo umefanywa na Kampuni 
ya Intercontinetal Cosultants and 
Technocrats kutoka India.

Kuanza kwa ujenzi wa barabara 
hiyo kunaifanya Serikali kufikia 
kiwango kizuri zaidi katika utekelezaji 
wa Ilani ya CCM 2010-2015.

Miongoni mwa barabara 
zinazoendelea kufanyiwa kazi ni 
pamoja na barabara ya Jendele – Cheju 
– Kaebona (6.0), Koani – Jumbi (6.4), 

na Mkwajuni – Kijini (5.5).
Miongoni mwa barabara 

zilizokamilika ni  Mtoni – Amani 
(4.0),  Amani - Dunga (13.2), Pandani 
– Finya (8.0), Bahanasa – Daya – 
Mtambwe (13.6), Mzambarau – 
Karimu mapofu (8.6), Kwale – Kojani 
(2) na Kipangani – Kangagani (3). 

Kazi ya usanifu na utayarishaji wa 
zabuni  umeshakamilika  kwa barabara 
zinazoingia mjini “town entry roads” 
zenye jumla ya urefu wa kilomita 78, 
na hatua za kutafuta wafadhili wa kazi 
ya ujenzi zinaendelea.

Aidha, kazi ya Upembuzi yakinifu 
“feasibility study” kwa barabara 6 za 
vijijini Unguja zenye urefu wa jumla 
kilomita 48, umeshakamilika na 
usanifu na mchoro wa kiufundi  na 
utayarishaji wa zabuni umeanza. 

Vile vile jumla ya barabara 5 zenye 
urefu wa kilomita 24.3 zipo katika 
hatua mbali mbali za matayarisho 
ya ujenzi. Barabara zenyewe ni 
Mganyageni – Kangani (6.5), Finya 
– Kicha (8.8), Shumbaviamboni – 
Tumbe (5) na Kuyuni – Ng’ombeni 
(4).

Rais  wa  Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kutoka kwa  Mkurugenzi na Mmiliki wa 
Kampuni  ya Pennyroyal Bwana Brian Thomson kuhusu ujenzi wa Barabara za Kiashange -Kijini-Mbuyutende na Matemwe-Muyuni katika Mkoa 

wa Kaskazini Unguja na miradi mingine ya utalii na kijamii katika eneo la Matemwe - Mbuyuni
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo 
kutoka kwa Daktari Mkuu na Mwenyekiti wa Kampuni ya Global Hospital Dk. K. Ravindranath wakati 

alipotembelea chumba cha wagonjwa mahututi katika Hospitali ya Tasakhtaa  iliyopo Mtaa wa Vuga Mjini 
Unguja baada ya kuifungua rasmi hospitali hiyo tarehe 28 Machi, 2015

“Mjenga nchi ni mwananchi” 
ni usemi wa Kiswahili 
uliodhihirishwa kwa vitendo 

na kampuni ya Vigor inyoongozwa 
na mfanyabiashara maarufu Zanzibar 
Bwana Salim Hassan Turky  iliyowekeza 
hospitali ya kisasa katika eneo la Vuga 
mjini Unguja.

Uamuzi wa kampuni hiyo 
wa kujenga hospitali hiyo ya  
TASAKHTAA hapa Zanzibar kwa 
kushirikiana na Uongozi wa “Global 
Hospitals” ya India,   ni miongoni 
mwa matumizi bora ya rasilimali zake 
kwa lengo la kuimarisha ustawi wa 
wananchi na uchumi wa Zanzibar.

Ufunguzi wa hospitali hiyo kwa 
mara nyengine tena unathibitisha kasi ya 
ukuaji na uimarishaji wa huduma katika 
sekta ya afya Zanzibar na umefanyika 
wakati Serikali ikiendelea kukamilisha 
mipango ya kuifanya hospitali ya 

Huduma za afya Zanzibar zazidi 
kuimarika
	 Kampuni ya Vigor imejenga hospitali ya 

kisasa

Mnazi Mmoja kuwa Hosptiali ya rufaa  
ili iweze  kutoa huduma bora zaidi 
kwa wananchi. Katika kufikia azma 
hiyo, Serikali imeweka  vifaa vipya 
vya kisasa katika chumba cha upasuaji, 
Wodi ya Wagonjwa Mahtuti na  Wodi 
ya Wazazi. 

Vile vile,  tarehe 09 Januari, 2015 
katika maadhimisho ya miaka 51 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, kilifunguliwa 
kitengo cha matibabu ya Ubongo na Uti 
wa Mgongo katika Hospitali ya Mnazi 
Mmoja ambacho kimejengwa kwa 
mashirikiano kati ya  Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na Taasisi  inayoshughulikia 
maradhi ya Uti wa Mgongo na Mishipa 
ya hisia kutoka Hispania (Neurosurgical 
Education Foundation – NED). 

Huduma zinazotolewa na kituo 
hiki  ni adimu kupatikana katika 
ukanda huu wa Afrika Mashariki na 
Kati. Vile vile,  katika Hospitali ya 

Mnazi Mmoja, Serikali imeanza ujenzi 
wa jengo litakalotoa huduma za watoto 
na huduma kwa ajili ya maradhi ya 
figo.  Vile vile, Serikali inalifanyia 
matengenezo makubwa jengo 
lililokuwa la kiwanda cha dawa kwa 
kuanzisha wodi ya wazazi, huduma 
za “clinics” mbali mbali, huduma 
za wagonjwa wa nje, wagonjwa 
wanaofikwa na ajali, na kadhalika. 

Matengenezo haya yanagharamiwa 
na Shirika la ORIO la Uholanzi na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.  
Mbali ya kuimarisha hospitali ya Mnazi 
Mmoja, hospitali ya Abdalla Mzee 
iliyopo Pemba inajengwa upya wakati 
hospitali nyengine nazo zinafanyiwa 
matengenezo makubwa pamoja na 
kuzipatia vifaa na nyenzo ili ziweze 
kutoa huduma bora zaidi.

Kwa upande wa madaktari,  Serikali 
imeongeza kasi ya kusomesha madaktari 
na wataalamu katika sekta ya Afya. Hivi 
sasa Serikali imeanzisha mafunzo ya 
udaktari katika Chuo Kikuu cha Taifa 
Cha Zanzibar (SUZA), ambapo jumla 
ya wanafunzi 82 wapo katika mwaka 
wa kwanza na wa pili.  

Vile vile, takriban wanafunzi 200 
wanaosomea mafunzo ya udaktari 
wapo Tanzania Bara na nje ya nchi.
Aidha,  mafunzo ya wafanyakazi wa 
Sekta ya afya katika Chuo cha Taaluma 
ya Sayansi za Afya, yanakwenda 
sambamba na mafunzo ya fani ya 
udaktari katika Chuo Kikuu cha Taifa 
(SUZA). Utekelezaji wa mpango wa 
kukiunganisha Chuo cha Taaluma ya 
Sayansi za Afya  kuwa ni sehemu ya 
SUZA  unatarajiwa kukamilika hivi 
karibuni.

Vile vile, mnamo mwezi Septemba 
mwaka, 2014 kwa mara ya kwanza 
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Mwenyekiti wa Kampuni ya Vigor Turky  ambaye vile vile ni Mbunge wa Mpendae Mhe. Salim Hassan Turky 
akitoa salamu zake kwenye sherehe za uzinduzi wa Hospitali ya Tasakhtaa iliyopo Mtaa wa Vuga Mjini 

Unguja tarehe 28 Machi, 2015

Serikali iliwaajiri madaktari 38 
waliomaliza mafunzo yao ya udaktari 
katika Chuo Kikuu cha Mathansas, 
Cuba, ambao walisomeshwa hapa 
Zanzibar.  Hali hii inatoa mwelekeo wa 
kulimaliza tatizo la uhaba wa madaktari 
katika miaka michache ijayo. Hadi 
mwanzoni mwa mwaka huu daktari 
mmoja alikuwa akitoa huduma kwa 
watu 9,708 ikilinganishwa na daktari 
mmoja kwa watu 18,982 katika mwaka 
2014.  

 Juhudi hizo za kuimarisha huduma 
na idadi ya wataalamu nchini pamoja 
na ongezeko la hospitali binafsi  za 
kisasa, kwa pamoja, zitaiwezesha 
Serikali kwa kiasi kikubwa kupunguza 
idadi ya wagonjwa wanaopelekwa nchi 
za nje kwa ajili ya matibabu. Aidha, 
juhudi hizo zinaashiria kwamba hivi 
karibuni Zanzibar itaanza kupokea 
wageni kutoka nchi mbali mbali kuja 
kupata matibabu hapa Zanzibar,  jambo 
ambalo  kwa muda mrefu lilionekana 
kama ni ndoto ambayo haipaswi hata 
kufikiriwa.

Katika kufanikisha utekelezaji 
wa suala hili kwa ufanisi, Wizara ya 
Afya haina budi kuendeleza juhudi 
za kushirikiana na hospitali binafsi na 
kuhakikisha kuwa sheria ya hospitali 
binafsi ya mwaka 1994 inatekelezwa 
ipasavyo na kwamba sheria na taratibu 
nyengine za afya zinatekelezwa na 
zahanati na hospitali za watu binafsi.

Akifungua hospitali hiyo ya 
TASAKHTAA, Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
amewahakikishia wananchi kuwa 
jitihada za Serikali za kuhamasisha 
uwekezaji na kushiriki kwa sekta binafsi  
katika sekta ya afya hazina  dhamira ya 
kubadilisha malengo ya Waasisi wa 
Mapinduzi ambayo yalitilia mkazo 
usawa na haki ya kila mtu kufaidika 
na huduma za Afya zinazotolewa na 
Serikali. 

Alisema juhudi za Serikali za 
kuhamasisha uwekezaji  katika sekta ya 
afya zina lengo la kukidhi na kwenda 
sambamba na mabadiliko ya kiuchumi 
na kijamii yanayotokea ndani na nje ya 
nchi. Kuwepo kwa hospitali za Serikali 

na binafsi kwa pamoja    kunatoa fursa 
pana zaidi kwa wananchi  kuchagua 
sehemu za kufuata huduma kwa 
mujibu wa mahitaji, urahisi na uwezo 
walionao. Alisisitiza kuwa Sera ya 
Msingi ya Huduma za Afya, ya Serikali 
kutoa matibabu bila ya malipo ipo pale 
pale.  

“napenda ifahamike kwamba 
Serikali ilifanya uamuzi wa kuwataka 
wananchi wachangie huduma za afya 
kutokana na hali ya uchumi iliyoikabili 
Serikali katika miaka ya 2000.  Hata 
hivyo, utaratibu wa kuchangia bado 
haujaandaliwa vizuri na kazi hiyo hivi 
karibuni inakamilishwa na itatangazwa 
rasmi hapo baadae”.  Alisema Dk. 
Shein.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein  
akizungumza na wananchi, viongozi na wawekezaji mbali mbali waliohudhuria sherehe za 

ufunguzi wa Hospitali ya Tasakhtaa

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imetoa pongezi maalum kwa 
Mheshimiwa Turky kwa uamuzi wake 
wa kutumia sehemu ya rasilimali yake 
kuinua ustawi wa maisha ya wananchi 
wa Zanzibar kwa kuwekeza katika 
miradi tofauti. 

Miradi mingine ya Mheshimiwa 
Turky ambayo imesaidia kutoa ajira 
kwa wananchi kadhaa wa Zanzibar ni 
pamoja na Hoteli ya “Grand Palace”, 
kiwanda cha kutengenezea vinywaji 
mbali mbali – “Zainab Bottlers Ltd” na 
kampuni inayoshughulikia uingizaji na 
usafirishaji wa bidhaa -  “Zenj General 
Merchandise Ltd”. 



Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ikulu na Utawala Bora Mhe. Dk. Mwinyihaji Makame akimkabidhi zawadi ya mlango mmoja wa washiriki wa michezo 
ya Pasaka kutoka Dar es Salaam katika sherehe zilizofanyika kwenye hoteli ya Zanzibar Ocean View ya Chuini tarehe 04 Aprili 2015 

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein amezipongeza klabu 
za michezo za Ikulu ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) kwa kuendeleza ziara 
za michezo ya Pasaka ambazo alielezea 
kuwa lengo lake ni kuimarisha udugu, 
urafiki na muungano kati ya wananchi 
wa Zanzibar na Tanzania Bara.

Katika pongezi zake hizo 
zilizotolewa kwa niaba yake na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais Ikulu na Utawala 
Bora Mheshimiwa Dk. Mwinyihaji 
Makame Mwadini wakati wa chakula 
cha usiku kwa ajili ya kuwaaga 
wanamichezo wa timu ya Ikulu ya 
SMT, Dk. Shein alisema michezo ya 
Pasaka ni “kielelezo cha umoja wetu, 
urafiki wetu na muungano wetu”.

Katika salamu hizo alisema yeye 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dk. Jakaya Mrisho Kikwete 

wanafuatilitia kwa karibu michezo hiyo 
ambayo ina historia ya pekee katika 
kujenga na kuimarisha mahusiano 
kati ya watu wa Zanzibar na Tanzania 
Bara.

Kwa hivyo walieleza kuwa viongozi 
wa timu hizo hawana budi kuhakikisha 
kuwa michezo hiyo inaendelezwa kwa 
kuendelea kutembeleana kila mwaka.

Mwaka huu timu ya Ikulu ya 
Zanzibar imekuwa mwenyeji wa Ikulu 
ya SMT ambapo katika  mashindano 
ya michezo mbalimbali iliyochezwa 
kati ya timu hizo, timu ya Ikulu SMT 
ilichukua ushindi wa jumla.

Akizungumza katika halfa hiyo 
kumkaribisha mgeni rasmi, Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Ndg. Said Natepe, aliwapongeza 
viongozi wa klabu zote mbili kwa 
kufanikisha michezo katika ziara hiyo 
ya siku tatu.

Naibu Katibu Mkuu huyo 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 

Klabu ya Michezo ya Ikulu Zanzibar 
alieleza kufurahishwa kwake na 
jinsi wanamichezo wa klabu hizo 
wanavyoonesha upendo, mshikamano 
na urafiki miongoni mwao.      

Katika hafla hiyo Waziri 
Mwinyihaji alimkabidhi kombe la 
ushindi wa jumla nahodha wa Klabu ya 
Ikulu SMT Nd. Hassan Ekoni na pia 
alimkabidhi Katibu wa Timu hiyo Ndg. 
Ramadhani Bendera zawadi maalum 
ya Mlango wa Asili wa Zanzibar kama 
kumbukumbu ya ziara yao.

Katika maelezo yake mafupi 
Katibu wa Timu ya Ikulu SMT Ndg. 
Ramadhani Bendera aliishukuru 
Ikulu ya Zanzibar kwa kuonesha 
urafiki na udugu wa kweli wakati 
wote wanamichezo wa klabu yake 
walipokuwa ziarani Zanzibar.

Bwana Bendera aliwahakikishia 
wenyeji wake kuwa klabu yake 
imejiandaa vyema kuwapokea 
mwakani wakati wa ziara yao huko 
Tanzania Bara.    

Dk Shein: Ziara za Michezo ya Pasaka 
zinaimarisha udugu, urafiki na Muungano wetu

12Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015 Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015



Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege 

Zanzibar imeshapiga hatua kubwa 
katika kutekeleza majukumu yake 
na kufikia malengo yaliyowekwa 
katika Ilani ya CCM ya mwaka 2010 
- 2015.

Imeelezwa kwenye Ilani hiyo 
ambayo inakwenda sambamba 
na MKUZA II, Dira ya 2020 na 
malengo Milenia kwamba, usafiri wa 
anga ni moja kati ya nyenzo muhimu 
za kukuza uchumi, na ni kichocheo 
cha kuendeleza sekta ya utalii. Ili 
kuiendeleza zaidi sekta ya usafiri wa 
anga, katika kipindi cha miaka mitano 
(2010-2015), Serikali imekusudia 
kutekeleza kazi mbali mbali ikiwa 
ni pamoja na kusimamia utekelezaji 
wa mpango mkuu wa uendelezaji 
wa kiwanja cha ndege cha kimataifa 
cha Zanzibar na kusimamia ujenzi wa 
jingo jipya la abiria.

Aidha, Serikali ilipanga 
kukamilisha kazi za ujenzi wa uzio, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akipata maelezo kutoka kwa Msimamizi wa Mradi wa Ujenzi 
wa Jengo la Abiria “Terminal II” katika uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume Bwana Yasser De Costa wakati alipofanya ziara 

maalum ya kuangalia maendeleo ya ujenzi wa mradi huo tarehe 9 Aprili, 2015

kuweka taa katika bara bara za 
kurukia na kutulia ndege pamoja na 
kuimarisha huduma za umeme kwa 
kukipatia generator la akiba kiwanja 
cha ndege cha Karume Pemba.

Suala jengine muhimu lilikuwa ni 
kuwapatia mafunzo na vifaa vya kisasa 
wafanyakazi wa Viwanja vya ndege 
vya Unguja na Pemba sambamba na 
kuimarisha huduma za zimamoto na 
usalama wa jumla kwenye viwanja 
vya ndege.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein hivi karibuni 
alitembelea uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Abeid Amani Karume 
kuona maendeleo ya utekelezaji 
wa kazi mbali mbali zilizopangwa 
kutekelezwa kwa mujibu wa mpango 
wa kitaifa MKUZA II na Ilani ya 
CCM 2010-2015.

Sheria nambari 8 ya 2011 ya 
kuanzishwa Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege Zanzibar ilipitishwa 
rasmi na Serikali baada ya kuingia 

madarakani Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar yenye Muundo wa Umoja 
wa Kitaifa. 

Pamoja na mambo mengine 
sheria hiyo inaipa uwezo wa kisheria 
Mamlaka kuviendesha, kuvisimamia,  
na kuvitunza viwanja vya ndege 
vya Serikali katika Zanzibar, kutoa 
huduma za kuridhisha za ufanisi na 
za kiusalama kwa safari za abiria na 
mizigo katika viwanja vya ndege vya 
Serikali.

Mamlaka vile vile imepewa uwezo 
wa kisheria kuhakikisha kwamba sera 
za viwanja vya ndege vya Zanzibar, 
kanuni na taratibu zinatekelezwa kwa 
mujibu wa viwango na taratibu za 
kimataifa zilizopendekezwa: pamoja 
na sheria za Zanzibar na Sheria za 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
zinazotumika Zanzibar.

Vile vile Mamlaka ina jukumu 
la kuweka miundombinu muhimu, 
vifaa na huduma katika viwanja 
vya ndege, kuhakikisha usalama, 
kusimamia viwango vya usalama 
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Dk. Shein atembelea maendeleo ya 
ujenzi wa uwanja wa ndege Zanzibar



ndani ya uwanja wa ndege na maeneo 
ya karibu na uwanja wa ndege pamoja 
na kusimamia ardhi iliyo katika 
mipaka ya uwanja wa ndege.

Katika uendeshaji na utekelezaji 
wa majukumu yake Mamlaka 
imejikita  zaidi katika kujenga uwezo 
wa wafanyakazi, kuboresha mazingira 
ya kazi kwa kufuata sheria na taratibu 
pamoja na kuboresha ulinzi na usalama 
katika maeneo yote ya viwanja vya 
ndege.

Mamlaka ina jumla ya wafanyakazi 
385 wa kudumu kwa Unguja na 
Pemba  kati yao Unguja ni 314 na 
Pemba ni 71. Lakini ili kuongeza 
uwezo wa kiutendaji na ufanisi, 
Mamlaka imechukua juhudi maalum 
kuwajenga uwezo wafanyakazi 
wake.

Katika kipindi cha miaka 
minne iliyopita Mamlaka imeweza 
kuwapatia mafunzo ya muda mrefu 
ngazi ya Cheti, Diploma, Degree ya 
kwanza na ya pili katika fani mbali 
mbali jumla ya wafanyakazi 70.

Aidha, jumla ya wafanyakazi 
251 wamepatiwa mafunzo ya muda 
mfupi ya masuala mbali mbali 
yanayohusiana na usalama, urushaji 
na uegeshaji wa ndege ndani na nje 
ya nchi. Sambamba na juhudi hizo, 
wafanyakazi 23 wenye elimu ya juu 
katika fani tofauti wamehamishiwa 
kutoka taasisi mbali mbali za Serikali 
kwa ajili ya kuimarisha nguvukazi 
kwenye Mamlaka hiyo.  

Miongoni mwa wafanyakazi hao 
wamepatiwa mafunzo kuhusiana 
na namna ya Mamlaka kuweza 
kuviendesha viwanja vyake 
kulingana na sheria na taratibu za 
Kitaifa na Kimataifa. Ili kuendana na 
viwango hivyo, Mamlaka imekuwa 
ikilazimika kuweka mazingira ya kazi 
yanayozingatia ufuataji wa sheria na 
taratibu zilizowekwa na kuwataka 
watumiaji wa viwanja, kufuata 
sheria, miongozo na maelekezo kama 
yanavyotolewa na maafisa husika.

Kuhusu suala la ulinzi na 
usalama, Mamlaka imeshachukua 
hatua kadhaa ili kuhakikisha kuwa 
suala la ulinzi linaimarika katika 
kiwango kinachokubalika Kitaifa na 
Kimataifa.

Miongoni mwa hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja na kununua 
mashine nne mpya za kukagulia 
mizigo ya abiria, kuboresha mfumo 
wa ulinzi kwa kutumia kamera mpya 

za kisasa na kusaidia kuimarisha 
huduma za zimamoto kwa kununua 
vipuri na kutoa mafuta ya kuendeshea 
magari ya zimamoto.

Hatua nyengine muhimu 
zilizochukuliwa na Mamlaka katika 
kuimarisha ulinzi na usalama ni pamoja 
na kuimarisha mfumo wa  ulinzi kwa 
kutumia kamera maalum  “Closed 
Circuit Television”- CCTV” kwa 
kuzibadilisha baadhi ya kongwe na 
kuweka mpya .

Mamlaka kupitia Wizara ya 
Miundombinu na Mawasiliano 
imeanza ujenzi wa ukuta wa uzio 
unaolizunguuka eneo  lote la 
Uwanja  wa “Abeid Amani Karume 
International Airport(AAKIA). 
Katika hatua ya sasa lipo eneo ambalo 
limeshakamilika na eneo jengine 
ujenzi unaendelea.

Aidha, Mamlaka imekodi kikosi 
cha Valantia (KVZ) kwa ajili ya 
kulinda usalama katika maeneo 
ambayo ukuta bado haujajengwa na 
maeneo ambayo kuna uwezekano wa 
kufanyika uharibifu wa mazingira ili 
kuepusha athari zaidi.

Vile vile mamlaka imefanikiwa 
kuwatenganisha abiria wanaosafiri 
ndani ya nchi “domestic flights” 
na wale wanaosafiri nje ya nchi 
“international flights” kwa kujenga 
ukumbi mpya unaotumiwa na abiria 
wa ndani. Hatua hiyo imesaidia 
kuondoa usumbufu wa muda mrefu 
wa msongomano wa abiria uliokuwa 
ukitokea wakati wa kusafiri. 

Katika jitihada zake za kuleta 
maendeleo katika viwanja vyake, 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar, imeanzisha miradi mbali 
mbali kwa lengo la kuboresha 
huduma na kuongeza mapato ya 
Mamlaka. Hadi sasa kuna jumla ya 
miradi minne (4) ambayo Mamlaka 
imeianzisha kwa madhumuni hayo.

Mradi wa maegesho ya magari 
unalenga kuboresha huduma 
uwanjani, kudhibiti uingiaji na utokaji 
wa magari katika eneo la maegesho. 
Mradi huu unasaidia kuimarisha 
ulinzi na usalama wa kiwanja cha 
ndege pamoja na kuiongezea mapato 
Mamlaka.

Vile vile Mamlaka imefanya ujenzi 
wa kumbi mbili za kuwahudumua 
abiria wa daraja la kwanza kwa abiria 
wanaoondoka na abiria wanaowasili. 
Aidha, Mamlaka imekusudia kufanya 
wa eneo la ukumbi wa abiria 

wanaoondoka pamoja na kuboresha 
huduma zote muhimu katika ukumbi 
huo. Sambamba na hilo, ukumbi 
wa abiria wanaowasili nao vile vile 
utafanyiwa utanuzi kwa lengo la 
kutoa nafasi zaidi kwa abiria.

Mamlaka imeanzisha mradi wa 
eneo la kituo cha biashara kwa ajili 
ya kupanua huduma uwanjani. Eneo 
hilo linatoa huduma mbali mbali 
zikiwemo huduma za kiofisi, huduma 
za kibenki na huduma za vyakula na 
vinywaji.

Kadhalika, Mamlaka inatarajia 
kuanza mradi wa ujenzi wa taa za 
uwanjani katika Uwanja wa Ndege 
wa Pemba ambapo hatua za awali 
za utekelezaji wa mradi huo tayari 
zimeshaanza.

Mamlaka ya Uwanja wa Ndege 
Zanzibar kama zilivyo taasisi 
nyengine, nayo katika mchakato wake 
wa maeneleo imekuwa ikikabiliana 
na changamoto mbali mbali ambazo 
imekuwa ikikabiliana nazo kwa 
kushirikiana na Serikali kuu.

Hivi sasa Mamlaka kwa 
kushirikiana na Serikali kuu 
inaendelea kuifanyia kazi changamoto 
ya wafanyakazi wanaohitajika mara 
baada ya kukamilika mradi wa jengo 
jipya “New Terminal Building” 
pamoja na kufanya tathmini ya 
gharama zitakazohitajika katika 
kuliendesha jengo hilo la kisasa.

Vile vile Mamlaka inaendelea 
na kufanya tathmini ya gharama za 
uendeshaji zitakazoongezeka mara 
baada ya kukamilika kwa ujenzi huo 
ambapo licha ya kulazimika kulipa 
mkopo wa fedha zilizotumika kwa 
ununuzi wa mashine za kukagulia 
mizigo, italazimika vile vile kutumia 
fedha nyingi kwa ajili ya kugharamia 
ulinzi kwa kikosi cha KVZ kwenye 
maeneo ambayo hayana kamera 
maalum. Kiasi ya Tsh milioni 20 
hulipwa kila mwezi kwa ajili ya 
matumizi hayo.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
utekelezaji ya Mamlaka hiyo, mapato 
halisi yanayokusanywa na Mamlaka 
hiyo kwa sasa hayawezi kukidhi 
matumizi ya lazima ya uendeshaji 
wa viwanja vya ndege. Wastani wa 
makusanyo wa mapato kwa mwezi 
ni Tzs milioni 300, wakati wastani 
wa matumizi ya lazima kwa mwezi ni 
Tzs 375.5.
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Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) iliwaalika 
Ikulu mjini Zanzibar 

wachezaji wa zamani wa mchezo 
wa mpira wa miguu ya Barcelona 
ya Hispania ikiwa ni miongoni 
mwa jitihada za kutaka kuimarisha 
mchezo huo hapa Zanzibar.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
Zanzibar imejijengea umaarufu 
wa siku nyingi katika mchezo huo 
na jitihada mbali mbali zimekuwa 
zikichukuliwa na Serikali ili 

kuhakikisha kuwa hadhi ya mchezo 
huo na aina nyengine za michezo 
inakuwa endelevu. 

Miongoni mwa jitihada hizo ni 
pamoja na kuonesha wazi kibajeti 
umuhimu wa michezo katika 
mipango ya maendeleo ikizingatiwa 
kwamba, zama hizi zimeufanya 
utamaduni na michezo kuwa sehemu 
ya diplomasia ya uchumi kwa nchi 
inayohusika.

Jitihada nyengine za kuendeleza 
michezo ni kuweka mkakati 

endelevu wa kuinua na kuendeleza 
michezo ya riadha sambamba na 
kuandaa mkakati wa kuwatambua 
vijana wenye vipaji mbali mbali vya 
michezo na kuwaendeleza.

Akizungumza na wachezaji hao 
wa zamani wa timu ya Barcelona, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein alisema pamoja 
na Zanzibar kuwa na vijana wengi 
wenye vipaji katika mchezo 
wa soka lakini kukosekana kwa 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akikabidhiwa Jezi nambari 14 ya timu ya Barcelona FC na 
mchezaji wa zamani wa timu hiyo na kocha Johan Cruyff wakati wa chakula kilichoandaliwa maalum na Rais wa Zanzibar kwa wachezaji wa 

zamani wa klabu hiyo Ikulu Zanzibar tarehe 9 Aprili 2015

Magwiji wa zamani wa Barcelona wakaribishwa 
Ikulu

	 Ni jitihada za SMZ kutaka kuinua soka
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Matukio

katika

Picha

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein akikata utepe kwa 

niaba ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete ikiwa 
ni ishara ya kulifungua Jengo 

jipya la Afisi Kuu ya Uhamiaji 
Zanzibar liliopo Kilimani 

Mjini  Unguja tarehe 25 Aprili, 
2015. Kulia ni Naibu Waziri 

wa Mambo ya Ndani Pereira A. 
Silima akifuatiwa na Kamishna 

wa Uhamiaji Sylvester Ambo 
Kile

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali 

Mohamed Shein akizungumza na 
Balozi wa Jamhuri ya Uholanzi 

nchini Tanzania Bwana Jaap 
Fredriks alipofika Ikulu Mjini 

Zanzibar tarehe 2 Machi 2015

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali 
Mohamed Shein akisalimiana na 
viongozi mbali mbali alipowasili 

katika Uwanja wa Ndege wa 
Songea Mkoa wa Ruvuma  kwa 

ajili ya uzinduzi wa  mbio za 
mwenge wa Uhuru Kitaifa katika 

uwanja wa Majimaji Songea 
Mkoani humo uliofanyika tarehe 

29 Aprili, 2015
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. 
Ali Mohamed Shein akipata 
maelezo kutoka kwa mshauri 

mwelekezi wa Kampuni ya  Adpi 
ya Ufaransa Bwana Guillaume 
Verna katika uwanja wa ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani 

Karume
wakati alipofanya ziara maalum 
ya kuangalia maendeleo ya ujenzi 

wa mradi huo tarehe 
9 Aprili, 2015

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein na viongozi wa Baraza la 
Michezo la Taifa wakiwa katika 
picha ya pamoja na wachezaji 

wa zamani wa timu ya soka 
ya Barcelona ya Hispania 

walipotembelea Ikulu Zanzibar 
tarehe 9 Aprili, 2015

Mke wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi 
Mama Mwanamwema 

Shein, akiangalia bidhaa 
zinazozalishwa na 

Wanawake Wajasiriamali 
wa Kikundi cha Sanaa 

cha Maigizo  wakati wa 
maonesho ya kuadhimisha 

Siku ya Wanawake Duniani 
yalioandaliwa na Kikundi 

cha “Zanzibalicious Women 
Group”  yaliofanyika 
viwanja vya hoteli ya 

Bwawani Zanzibar tarehe 
21 Aprili, 2015
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mawakala wenye sifa katika mchezo 
huo ni mojawapo ya sababu 
zinazowakosesha vijana hao fursa ya 
kucheza mchezo huo katika ngazi ya 
kimataifa.

Dk. Shein aliwaeleza wachezaji 
hao kuwa Zanzibar ingependa kuwa 
na uhusiano wa karibu na mawakala 
mashuhuri wa mpira wa miguu 
duniani ili kutoa fursa kwa vijana 
wa Zanzibar kushiriki mchezo huo 
katika ngazi ya kimataifa kama ilivyo 
kwa vijana wa nchi nyingine.

Mazingira halisi ya mchezo 
wa mpira wa miguu yamebadilika 
kabisa katika miaka ya hivi karibuni 
kutoka kuwa sehemu ya burudani 
na kujenga afya miongoni mwa 
wachezaji na washabiki, na kuwa 
sehemu ya ajira kubwa miongoni 
mwa wachezaji, na biashara kwa 
mawakala wa mchezo huo.

Dk. Shein alisema kuwa ni jambo 
la kufurahisha kuona jamii hivi sasa 
inaitumia michezo kuwa sehemu ya 
kutoa ajira huku ikiwa ni chombo 
cha kuhimiza upendo, amani, utulivu 
na kuunganisha watu wa mataifa 
mbalimbali duniani. “Tunafurahi 
sana kuona timu ya Barcelona iko 
msatari wa mbele katika kufanya 
hivyo, nasi tunawatakia mafanikio 
mema zaidi” aliongeza. 

Kwa upande wa Zanzibar 
Serikali imevifanyia matengenezo 
makubwa viwanja vya michezo 
vya unguja na pemba sambamba na 
kuimarisha chuo cha mchezo wa 
mpira wa miguu ambacho kitaibua 
vipaji vya vijana katika soka.

“Serikali inatilia mkazo mchezo 
huu na tumekuwa tukichukua 
hatua mbalimbali kuuendeleza ili 
kwenda sambamba na mabadiliko 
yanayotokea na kukidhi mahitaji 
ya kisasa ya mchezo huo ikiwemo 
kuanzisha skuli maalum kwa wototo 
wenye vipaji, ingawa hazilingani 
na ile ya Barcelona maarufu -La 
Masia ambayo ni kitovu cha kutoa 
wachezaji wenye vipaji” alisema 
Dk. Shein.

Uamuzi wa kuwaalika wachezaji 
hao Ikulu unaonesha dhamira ya 

kweli ya Serikali ya kuweka umuhimu 
wa michezo katika mipango yake ya 
maendeleo kwa kuzingatia kwamba, 
mchezo wa soka na aina nyengine 
za michezo hazibakii kuwa sehemu 
ya burudani na kujenga afya pekee, 
lakini vile vile ni sehemu muhimu ya 
utalii ambao umekuwa ukichangia 
sehemu kubwa ya pato la taifa katika 
uchumi wa Zanzibar.

“mchezo wa mpira wa miguu 
ni mashuhuri hapa Zanzibar kama 
ilivyo katika sehemu nyingine 
duniani, hivyo ujio wenu utawapa 
fursa wanasoka wa Zanzibar na 
washabiki wa timu ya Barcelona 
kuonana uso kwa uso na kujifunza 
kutoka kwenu mbinu za mchezo 
huo”. Aliongeza Dk. Shein katika 
mazungumzo yake na wanamichezo 
hao. 

Wachezaji wa zamani na 
viongozi wa timu hiyo walifika Ikulu 
kumtembelea Mheshimiwa Rais na 
kuungana na viongozi wengine wa 
Serikali, vyama vya michezo pamoja 
na wanasoka wa zamani wa Zanzibar 
kupata chakula cha mchana.  

Katika hotuba hiyo fupi Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi aliwaomba 
wachezaji na viongozi wa timu 
hiyo kuwa mabalozi wa Zanzibar 
katika kutangaza vivutio vya utalii 
vya humu nchini kwani michezo na 
utalii hivi sasa ni vitu vinavyokwenda 
kwa pamoja. 

“Zanzibar imejaaliwa na vivutio 
vingi vikiwemo sehemu za kihistoria, 
fukwe nzuri, mandhari maridhawa, 
ukarimu na urafiki wa watu wake 
na michezo mingi ya baharini, 
hivyo nina furaha kuwakabidhi kazi 
ya kutangaza utalii Zanzibar huko 
kwenu” Dk. Shein aliwaambia 
wachezaji hao.

Dk. Shein alitoa shukrani maalum 
kwa Bwana Rayco Garcia ambaye 
ni mratibu wa kusaka vipaji wa 
timu ya Barcelona anayeshirikiana 
na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
Tanzania-NSSF kwa kuipokea 
vyema rai yake ya kutaka timu hiyo 
izuru Zanzibar wakati walipokutana 

mjini Dar es Salaam Disemba mwaka 
jana. Aidha alizipongeza kampuni za 
Prime Time Promotion na Tanzania 
Legends Cup kwa kufanikisha ziara 
ya timu hiyo humu nchini. 

Akizungumza katika hafla hiyo 
Rais wa Heshima wa Timu ya 
Bacelona Johan Cruyff, alisema ziara 
yao nchini imelenga kuwatia hamasa 
vijana na kujifunza kutoka wachezaji 
hao maarifa katika mchezo wa soka 
na hata maisha yao ya kila siku. 

“Ziara hii itatupa fursa kuonesha 
maarifa yetu katika mchezo wa 
soka na pia kuwaelimisha vijana na 
wananchi kwa jumla kile ambacho 
sisi tumekuwa tukifanya katika 
maisha yetu” alieleza Johan Cryuff 
ambaye pia ni mchezaji wa zamani 
wa timu ya Taifa ya Uholanzi. 

Wachezaji hao mashuhuri ni 
watu ambao wana sifa ambazo 
jamii inaweza kujifunza na 
kujenga kujiamini na kujitambua 
mambo ambayo ni muhimu katika 
kufanikisha maisha ya mwanadamu 
na hasa vijana. 

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza la Michezo Zanzibar-BMZ 
Ndg. Khamis Abdalla Seif alieleza 
kuwa mwaliko wa Mhe. Rais 
kwa wageni hao ni kielelezo cha 
muendelezo wa jitihada zake binafsi 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kuendeleza michezo nchini. 

“Tunakushukuru sana kwa 
kukubali kukutana na timu hii 
kitendo ambacho kinatoa ujumbe 
kwa vijana wetu kuwa Serikali 
inathamini michezo na hivyo 
kuwatia ari na hamasa kushiriki” 
alieleza Makamu Mwenyekiti huyo 
wa BMZ. 

Alieleza ziara hiyo kuwa ni 
muhimu siyo tu katika kuimarisha 
mchezo wa mpira wa 

miguu Zanzibar, lakini vile 
vile ni muhimu sana katika kuinua 
biashara ya utalii Zanzibar. 

Ikiwa hapa Zanzibar timu hiyo 
ilitembelea sehemu mbalimbali za 
historia na kufanya maonesho ya 
mpira kwa vijana na wachezaji wa 
zamani katika uwanja wa Amaan.
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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali 

Mohamed Shein ametoa wito kwa 
wanamichezo wa Jimbo la Uzini katika 
Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini - 
Unguja, kuanza kufikiria namna ya 
kuibua vipaji vya wanamichezo na 
hatimaye kuwakusanya wanamichezo 
mahiri katika jimbo lao ili kuwa na 
timu moja ambayo itawajumuisha 
wachezaji mahiri kutoka kila timu, 
kama vile inavyofanywa kwa timu za 
Taifa. 

Hatua hiyo itakuwa inakwenda 
sambamba na malengo ya muda 
mrefu ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika kuimarisha hali ya 
michezo Zanzibar ambayo yaliwekwa 
miaka michache baada ya Mapinduzi 
matukufu ya tarehe 12 Januari 1964.

Kwa kutambua umuhimu wa 
michezo, mara tu baada ya Mapinduzi 
Matukufu ya 1964, Serikali ilichukuwa 
hatua madhubuti za kuendeleza 

michezo mbali mbali ikiwa ni pamoja 
na kuunda Baraza  la Michezo, ambalo 
pamoja na mambo mengine, lililenga 
kulijenga jina, sifa, hadhi  na heshima 
ya Zanzibar ndani na nje ya mipaka ya 
Zanzibar.

Malengo mengine makuu ya 
Baraza hilo yalikuwa  ni kutekeleza kwa 
ukamilifu, kunyanyua na kuendeleza 
kwa moyo wa kimapinduzi azma ya  
ASP katika kuleta uelewano baina ya 
vijana mbali mbali Zanzibar, Tanzania 
Bara, Afrika na Ulimwenguni kote. 
Kutokana na ukweli kwamba vijana 
ndio nguvu kazi inayofaa katika sekta 
nyingi za maendeleo, mwaka 1968 
Baraza hilo liliwekwa  chini ya Umoja 
wa  Vijana wa ASP.

Baraza liliweka umuhimu mkubwa 
juu ya haja ya  kuimarisha michezo yote 
iliyokuwa ikipendwa na kuchezwa na 
wananchi wa  Zanzibar. Miongoni 
mwa Michezo hiyo ni Mpira wa 
Miguu, Riadha, Mpira wa magongo, 
Mpira wa Mezani, Mpira wa Sakafuni 

(Tennis) na Mpira wa Mikono.
Aina nyengine ya michezo ilikuwa 

ni Mpira wa Kikapu, Voliboli, Mpira 
wa Vinyoya, Mchezo wa kuogelea, 
Bao, karata na  michezo mengine ya 
asili. Baada ya Mapinduzi, Serikali 
iliajiri baadhi ya makocha na wakufunzi 
kutoka nje ya nchi kuja Zanzibar 
kufundisha michezo hiyo.

Ili kuweza kuyafikia melengo 
hayo, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar  ya Awamu ya Saba chini ya 
uongozi wa Dk. Ali Mohamed Shein 
imeamua kuyafufua na kuyapa nguvu 
mashindano ya michezo ya aina mbali 
mbali kuanzia ngazi za chini, jambo 
ambalo litawezesha kujenga misingi 
imara ya kimichezo katika ngazi za 
juu. 

Akizungumza na wanamichezo 
mbali mbali wa jimbo la Uzini ambao 
walihudhuria sherehe maalum ya 
kukabidhiwa vifaa vya Michezo 
vilivyotolewa na Muwakilishi wa 
Jimbo hilo Mheshimiwa Mohamed 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akimkabidhi Kikombe Mwenyekiti wa Jimbo la Uzini CCM Ali 
Shaaban  wakati wa sherehe ya  kukabidhi vifaa vya Michezo kwa timu 40 za Jimbo la Uzini vilivyotolewa na Mwakilishi wa Jimbo hilo Mohamed 

Raza katika uwanja wa Mpira Bambi tarehe 12 Aprili, 2015

Uzini watakiwa kuwakusanya 
wanamichezo mahiri
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na mtoto mwanamichezo Munira Khamis wa Bambi baada ya kumalizika kwa sherehe za utoaji 

wa vifaa vya michezo kwa Jimbo la Uzini tarehe 12 Aprili, 2015

Raza, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein alisema hafla 
hiyo  ni mfano mzuri unaoonesha 
nguvu  na umuhimu wa michezo 
katika kuunganisha, na kujenga jamii 
yenye vijana wenye nguvu, uzalendo 
kwa nchi yao na upendo baina yao. 

Aliwataka wanamichezo 
hao kufahamu kwamba nguvu 
zilizowaunganisha watu kupitia hafla 
kama hizo, ndizo zilizotumika katika 
kuwaunganisha wazee wa Zanzibar 
hadi  wakaweza kuunda jumuiya na 
baadae Chama cha siasa kilicholeta 
ukombozi  wa Zanzibar. Hiyo ni 
historia ndefu ambayo vile vile 
inaelezea harakati za wanyonge katika 
kujipatia ukombozi. 

“Alieyekuwa haijui historia hii 
nakupeni kazi ya nyumbani, ya kwenda 
kuisoma historia ya nchi yenu na 
historia ya ukombozi wa wanyonge”. 
Alisema Dk. Shein.

Kwa upande wa viwanja vya 
michezo, tarehe 17  Septemba 1967, 
Marehemu Mzee Abeid Amani 
Karume aliwakusanya vijana na 
wananchi wengine kwa ajili ya kuanza 
kufyeka eneo la Sebleni ili  kupata 
eneo la kujenga  Kiwanja cha Amaan. 
Vijana na Wananchi walihamasika 
kufanyakazi kwa kujitolea na ilipokifa 
tarehe 26 Machi, 1968 jiwe la Msingi 
kwa ajili ya Ujenzi wa Kiwanja hicho 
liliwekwa na Marehemu Baba wa 
Taifa, Mawalimu Julius Nyerere. 

Ujenzi wa uwanja huo ulikwenda 
kwa kasi kubwa kutokana na ari ya 

wananchi kujitolea, hali ambayo 
ilifanikisha kufunguliwa rasmi uwanja 
wa Amaani tarehe 12 Januari 1970. 
Kiwanja hiki kilitoa mchango mkubwa 
katika kuendeleza mpira wa miguu, 
riadha na michezo mengine.

Juhudi hizo pamoja na hatua 
nyengine zilizochukuliwa na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ziliiwezesha 
Zanzibar kushiriki katika michezo 
mbali mbali  katika ngazi za Kimataifa 
na kuweza kufanya vizuri katika 
michezo mingi iliyokuwa ikishiriki.  

Vile vile,  wachezaji wa Zanzibar 
walipata sifa nyingi kwa ile michezo 
ambayo wachezaji wa Zanzibar 
walikuwa wakishirikiana na wenzao 
wa Tanzania Bara kwa ajili ya 
kuiwakilisha Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania katika mashindano 
mengine ya Kimataifa.

Ni ukweli uliowazi kwamba 
katika kipindi cha takriban miaka 15 
iliyopita, sifa hiyo ya michezo ndani 
na nje ya Zanzibar ilianza kupungua. 
Lakini jitihada binafsi zinazochukuliwa 
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi ikiwemo  
kukutana na baadhi ya wanamichezo 
maarufu wa zamani Zanzibar, 
kuwaalika wanamichezo mashuhuri 
kutoka nchini Hispania na kudhamini 
mashindano mbali mbali, zimekuwa 
zikitia matumaini makubwa ya 
kurejesha hadhi ya michezo hapa 
Zanzibar.

Umuhimu wa michezo kwa 
maendeleo ya Zanzibar na Tanzania 
kwa jumla upo wazi na umetiliwa 

mkazo katika Dira ya Maendeleo ya 
2020, Mkakati wa Kukuza Uchumi 
na Kupunguza Umasikini Zanzibar 
(MKUZA) na Ilani ya CCM ya 2010- 
2015 iliyotayarishwa kwa ajili ya 
Uchanguzi Mkuu wa mwaka 2010. 

Moja kati ya ishara zinazothibitisha 
kuongezeka kwa ari ya michezo 
Zanzibar ni pamoja na kuongezeka kwa 
vikundi vya mazoezi ya viungo katika 
maeneo mbali mbali Unguja na Pemba 
ambavyo vimekuwa vikitembeleana. 
Hili ni jambo la kufurahisha ikitiliwa 
maanani kwamba ushiriki huo siyo 
tu unasaidia katika kuhuwisha afya 
za wanamichezo na kupambana na 
maradhi mbali mbali, lakini vile vile 
unasaidia katika kujenga udugu na 
mashirikiano miongoni mwa makundi 
yanayoshiriki.

Kutokana na kutambua na 
kuthamini vikundi hivyo, Serikali 
imeanzisha na imekuwa ikiadhimisha 
Bonanza Maalum la Mazoezi ya 
Viungo linalofanyika kila ifikapo 
tarehe 1 Januari ya kila mwaka ambalo  
hutoa fursa ya kuvikutanisha vikundi 
vikubwa vyote vya Mazoezi vya 
Unguja na Pemba. 

Ili kuhakikisha kuwa juhudi hizo 
za Serikali zinakuwa endelevu, SMZ 
imeandaa mpango maalum wa kutafuta 
na baadae kuviendeleza vipaji mbali 
mbali vya michezo viliopo nchini. 
Tarehe 9 Aprili, 2014 Serikali ilipokea 
wachezaji mashuhuri waliokuwa 
wakiichezea Timu ya Barcelona na 
viongozi wao (Barcelona Veteran) 
kufuatia mualiko waliopewa na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein 
mwezi wa Disemba 2014.

Katika mazungumzo yake na 
ujumbe huo, Dk. Shein alizungumzia 
juu ya kuwepo uwezekano wa ujumbe 
huo kuisaidia Zanzibar kuendeleza 
vipaji vya vijana wake na uwezekano 
wa kusaidia kupata mapromota wazuri 
kwa wachezaji watakaobainika kuwa 
na  vipaji tokea wadogo katika timu za 
Unguja na Pemba. 

Aidha, Serikali kupitia wachezaji 
hao inaangalia uwezekano wa 
kusaidiwa kupatiwa mafunzo ya mpira 
wa miguu kupitia vituo maalum vya 
michezo (Sports Academies) ambavyo 
tayari vimeshaanzishwa, ingawa viko 
katika hatua za awali. 
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Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (Zanzibar 
Social Security Fund 

– ZSSF) umezidi kuimarika baada 
ya kuanzisha huduma nyengine 
zitakazowahusisha moja kwa moja 
na kwa aina ya kipekee kinamama 
wanaojifungua na watu wanaojiajiri 
wenyewe.

Uamuzi huo utaondoa dhana potofu 
ambayo imejengeka miongoni mwa 
baadhi ya watu kwamba, mfuko huo ni 
maalum kwa ajili ya watu walioajiriwa 
na kwamba unawaweka pembeni  
wananchi waliojiajiri wenyewe na wale 
walio nje ya ajira rasmi.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 
Shein ambaye alikuwa mgeni rasmi 
katika ufunguzi wa mkutano wa wadau 

wa ZSSF katika ukumbi wa Salama 
- hoteli ya Bwawani Zanzibar  hivi 
karibuni, alisema uamuzi wa taasisi hiyo 
wa kutoa fao la uzazi kwa kinamama 
wanaojifungua na kuanzisha mchango 
wa hiari kwa wanachama wanaojiajiri 
wenyewe ni ishara ya kuwa uwezo wa 
ZSSF unazidi kuimarika. 

Hatua hiyo ni muhimu katika 
kufikia malengo ya muda mrefu ya 
ZSSF ambayo imedhamiria vile vile 
kutoa  mafao mengine muhimu kama 
ya  ulemavu, urithi na matibabu.  Ipo 
kila ishara kwamba  taasisi hii itaweza 
kufikia malengo hayo muhimu 
iliyojiwekea ya kuwanufaisha wateja 
wake na wananchi kwa kuwapatia 
mafao mbali mbali katika siku au miaka 
michache ijayo. 

Mfumo mpya wa kujichangia 

katika mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
hiari ni utaratibu mzuri ambao bila 
ya shaka utakuwa ni hatua muhimu 
ya kuwanufaisha wafanyakazi hasa 
wale walio katika sekta zisizo rasmi. 
Utaratibu huu ambao ulianzishwa katika 
kipindi cha majaribio umeonekana 
kuwa utaweza kuleta tija kubwa hasa 
katika kipindi hiki, ambacho Serikali 
imekuwa ikishajiisha jamii kufanya kazi 
kwa kujiajiri badala ya kutegemea ajira 
kutoka Serikalini. 

Kadhalika utaratibu huu hapa 
Zanzibar utakuwa na umuhimu wa 
kipekee hasa ikitiliwa maanani kwamba 
wananchi wengi bado wanadhani 
kwamba ZSSF ipo kwa wafanyakazi wa 
Serikali na wenye kufanya kazi katika 
kampuni na mashirika makubwa tu.

Utaratibu wa kuwa na Hifadhi 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali Mohamed Shein akimkabidhi cheti cha shukrani Bi Fatma Mohamed Abass 
akiwa mtumishi wa Awali wa ZVSSS  baada ya kuufungua mkutano wa kwanza wa siku mbili wa Wadau wa ZSSF wa siku mbili  katika ukumbi wa 

Salama Hoteli ya Bwawani Mjini Unguja tarehe 21 Aprili, 2015. Katikati ni Mwenyekiti wa Bodi ya ZSSF Dkt. Suleiman Rashid

ZSSF yaanzisha mafao mapya
	Imezindua mfumo mpya wa kuchangia 

kwa hiari na mafao ya uzazi



ya Jamii una  historia  kubwa duniani  
yenye kutofautiana baina ya nchi na 
nchi.  Nchini Marekani kwa mfano haja 
ya kuwepo kwa utaratibu unaofanana 
na huu wa kuwa na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii ilionekana katika miaka 1930  
kutokana na anguko kubwa la uchumi 
wa Marekani  na dunia lililojulikana 
kama “The  Great Dipression” lilitokea 
hasa kuanzia 1929 – 1932.  

Katika kipindi hicho, Marekani 
ilishuhudia umasikini uliokithiri  hasa 
kwa wazee waliokuwa wameshastaafu, 
watu waliopoteza ajira, wanawake 
wasio na waume, mayatima na watoto 
waliokuwa hawaishi na familia zao.  
Kuanzishwa kwa utaratibu wa  Hifadhi 
ya Jamii kulionekana kuwa ni jambo la 
lazima katika Taifa hilo na hivyo Sheria 
ya Hifadhi ya Jamii ilitungwa na kuanza 
kufanya kazi baada ya kusainiwa na Rais  
wa 32 wa nchi hiyo Franklin Rooselvet 
tarehe 14, Agosti, 1935. 

Haja ya kuwa na Hifadhi ya Jamii 
ilipata nguvu duniani  baada ya tangazo 
la Umoja wa Mataifa la mwaka 1948, 
lililotilia mkazo  juu ya umuhimu 
wa nchi duniani kuandaa utaratibu 
unaohakikisha kuwepo kwa hifadhi ya 
jamii, ili kulinda maslahi ya makundi 
mbali mbali. Utekelezaji wa agizo hilo 
ulipelekea kuundwa kwa  Azimio la 
Shirika la Kazi Duniani nambari 102 la 
Hifadhi ya Jamii la mwaka 1952.

Baada ya hapo, nchi mbali mbali 
zilianzisha utaratibu wa kuwa na 
hifadhi ya jamii kwa mifumo tofauti. 
Hivyo,  Hifadhi  ya Jamii ni dhana 
pana na imekusanya mambo mengi. 
Hata hivyo, moja ya tafsiri tunayoweza 
kuipa ni kuwa Hifadhi ya Jamii ni 
maandalizi au kinga ya kiuchumi na 
kijamii anayowekewa mwananchi ili 
aweze kuwa na kinga ya kipato  katika 
nyakati tofauti za umri wake.  

Kwa upande wa Zanzibar,  
utaratibu wa kuwa na Hifadhi ya Jamii 
vile vile una  hisotria ndefu. Utaratibu 
huu  ulikuwepo kabla ya Mapinduzi 
Matukufu ya mwaka 1964. Hata hivyo, 
walionufaika wakati huo ni wakoloni 
wenyewe na wanyonge wachache 
ambao walibahatika kufanya kazi za 
ukarani katika Serikali ya Kikoloni. 

Mara tu baada ya Mapinduzi 
Matukufu ya 1964, Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar ilifanya jitihada 
kubwa katika kuanzisha Hifadhi ya 

Jamii kwa wananchi wake kupitia 
Mfuko Mkuu wa Serikali.  Mfumo huu 
ulikuwa ndiyo njia kuu ya Hifadhi ya 
Jamii hapa Zanzibar mpaka mwanzoni 
mwa miaka ya 1990.  

Kutokana na mabadiliko mbali 
mbali ya kiuchumi na kijamii,  ikiwa ni 
pamoja na ongezeko la idadi ya watu, 
ilionekana haja ya kuwa na mfumo ulio 
bora  unaokidhi na kwenda sambamba 
na mabadiliko yaliyotokea.

Kwa hivyo, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar tunaoendelea nao hivi 
sasa  ulianzishwa kwa Sheria Na.2 ya 
mwaka 1998 ambayo ilirekebishwa 
na Sheria Na. 9 ya mwaka 2000. Vile 
vile, Sheria hii nayo ilirekebishwa 
kwa notisi ya Serikali ya mwaka 2004 
na kuanzishwa upya kwa Sheria Na. 
2 ya mwaka 2005 baada ya kufanyiwa 
mapitio makubwa. Juhudi hizi ndizo 
zilizopelekea kuwa na mfumo bora 
tulio nao hivi sasa ambao  unaendelea 
kuimarika na kupendwa na wananchi 
siku hadi siku.

Inaleta faraja sana kufahamu 
kwamba, mfumo wa kujichangia kwa 
hiari unatoa fursa kwa wanachama 
kunufaisha watoto wao kwa mafao ya 
elimu. Mwanachama anapata fursa ya 
kumsajili mtoto na kumchangia mafao 
ya elimu  ili yaweze kumsaidia mtoto 
wake wakati wa kujiendeleza katika 
elimu ya juu. Utaratibu huu utatoa fursa 
ya pekee kwa wazee wenye dhamira 
njema ya kuwekeza kwa maendeleo ya 
elimu ya watoto wao. 

Uzinduzi wa Mfumo wa kujichangia 
kwa hiari na mfumo wa ZSSF wa kutoa 
fao la uzazi, kwa maana ya kwamba 
kinamama wanaokwenda kujifungua 
watakuwa wanalipwa na ZSSF, ni 
hatua muhimu sana ya kutekeleza kwa 
vitendo agizo la Shirika la Kazi Duniani 
-ILO lisemalo “Hifadhi ya Jamii kwa 
wote” (Social Protection for All).

Uamuzi huu wa kutoa fao la uzazi 
unakwenda sambamba na jitihada 
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali 
za kuimarisha ustawi wa kinamama 
wajawazito pamoja kupunguza vifo 
vya watoto ambavyo baadhi ya wakati 
husababishwa na umasikini unaopelekea 
watoto kufa kabla ya kuzaliwa, kukosa 
mahitaji ya msingi kwa afya zao au 
huduma muhimu wakati wanapozaliwa 
na mara baada ya kuzaliwa.  

Kuanzishwa kwa Mifuko ya aina 

hii kunatoa fursa nzuri kwa wananchi 
wengi wa Unguja na Pemba, mashamba 
na mijini, walio katika sekta zisizo rasmi 
ya kuweza kujiwekea kinga ya kipato 
ambayo itakuwa  na umuhimu mkubwa 
hasa kwa maisha yao ya uzeeni.

Hata hivyo, ili wananchi waweze  
kuzitumia na kunufaika na  fursa hizi 
mpya, ni vyema kwa uongozi wa ZSSF 
kuongeza kasi ya utoaji wa elimu juu ya 
namna ambavyo wananchi wanaweza 
kujiunga katika mfumo huu mpya wa 
kuchangia kwa hiari, pamoja na fursa 
watakazoweza kunufaika nazo, hasa 
suala hili la kuweza kupata mafao kwa 
ajili ya maendeleo ya elimu ya  watoto 
wa wachangiaji. 

Akizungumza katika ufunguzi wa 
mkutano wa wadau wa ZSSF katika 
ukumbi wa Salama - hoteli ya Bwawani 
Zanzibar, Dk. Shein ameiagiza ZSFF 
kufanya kazi kwa karibu na Wizara ya 
Uwezeshaji, Ustawi wa Jamii,  Vijana, 
Wanawake na Watoto pamoja na Ofisi 
ya Rais, Kazi na  Utumishi wa Umma 
katika utoaji wa elimu kwa wananchi 
walio katika ajira zisizo rasmi, akiamini 
kuwa  mashirikiano kati ya ZSSF 
na Wizara hizo mbili yatarahisisha 
kuwafikia na kuwapata wananchi 
wanaojishughulisha na sekta zisizo 
rasmi pamoja na vikundi mbali mbali 
vya ujasiriamali vilivyopo nchini.

“Ni muhimu kuzingatia kwamba 
kundi kubwa la wananchi ni lile la 
wanaojishughulisha na ajira zisizo 
rasmi.  Imani yangu ni kuwa wananchi 
watachangamkia fursa ya kujiunga 
na Mfumo wa kujichangia kwa hiari 
ili waweze kujiwekea hazina iliyo 
muhimu hasa kwa maisha ya uzeeni”. 
Alisema Dk. Shein.

Vile vile ili kufanikisha hatua 
hii,  waajiri wana wajibu mkubwa 
wa kujisajili kama ni wanachama 
wachangiaji na kuwasajili wafanyakazi 
wao kama ni  wanachama wanufaika 
wa ZSSF. Hivyo ni vyema waajiri 
binafsi wakahakikisha wanawasilisha 
michango kwa wakati ili kurahisisha 
shughuli za uendeshaji wa taasisi 
hii na kujenga misingi mizuri kwa 
wafanyakazi wao wakati wanapostaafu. 
Wafanyakazi hasa katika sekta binafsi 
lazima wahakikishe kuwa waajiri wao 
wanawasilisha michango kwa mujibu 
wa viwango na taratibu zilizopo 
kisheria. 
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Uzinduzi wa mbio 
za mwenge ambao 
hufanyika kila mwaka 

tokea ulipoanzishwa rasmi na 
marehemu baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere mwezi 
Desemba 9, mwaka 1961 katika Milima 
Kilimanjaro,  limekuwa jambo lenye 
manufaa makubwa kwa Watanzania 
kutokana na mafanikio yanayotokana 
na mchango wa mwenge huo.

Mchango wa mwenge 
unajidhihirisha wazi, kwani mbio hizo 
zimewezesha kuanzishwa kwa miradi 
mingi ya kijamii nchi nzima. Kwa 
mujibu wa taarifa za Wizara ya Habari, 
Vijana, Utamaduni na Michezo ya 
Tanzania Bara, mwaka 1961 hadi 
mwaka 1998, miradi yenye thamani ya 
shilingi bilioni 15 iliweza kuzinduliwa, 
na tokea mwaka 1998 hadi sasa, miradi 
mingine ya zaidi ya shilingi bilioni 80 
imezinduliwa. 

Viongozi wakuu wa Serikali 
wamekuwa wakiitumia fursa ya 
kuzindua mbio za mwenge kutoa 
maelekezo muhimu yenye mnasaba 
na mwenendo wa maisha ya jamii na 
maendeleo ya nchi kwa jumla.

Akizindua mbio za mwenge kwa 
mwaka huu Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed Shein alizungumzia  
Suala la Uchaguzi Mkuu ambalo ni 

Dk. Shein azindua mbio 
za mwenge Songea

muhimu kwa wananchi wote wa 
Tanzania, huku akiwataka wananchi 
kuitumia haki yao hiyo ya kidemokrasia 
kwa kushiriki kwa amani katika 
mchakato mzima wa uchaguzi ikiwa ni 
pamoja na kujiandikisha.

Aliwataka wananchi kutambua 
kuwa kupiga kura ni nafasi 
pekee ya kuwachagua viongozi 
watakaowaongoza katika jitihada 
za kujenga Tanzania inayoendelea 
kuimarika zaidi katika sekta zote 
muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi, 
kijamii, kiutamaduni, kisiasa na katika 
nyanja  ya sayansi na teknolojia. 

Dk. Shein alizungumzia kwa upana 
suala wananchi kujiepusha na mambo 
yote yanayoweza kuleta mitafaruku 
wakati na baada ya uchaguzi, pamoja 
na aina zote za udanganyifu ili 
uchaguzi uweze kuwa huru na wa 
haki na kuendelea kuidhihirishia dunia 
namna Tanzania ilivyokomaa kisiasa 
na kuendelea kuwa nchi ya kupigiwa 
mfano. 

Dk. Shein alitumia fursa hiyo 
kulizungumzia suala la rushwa ambalo 
limekuwa likiongelewa mara nyingi 
na athari zake zinajulikana.  Rushwa 
huchangia kwa kiwango kikubwa 
kuwanyima wananchi haki zao za 
msingi kama vile matibabu, elimu, 
makaazi na heshima ya utu wao. 

Alisema katika wakati huu ambapo 

nchi inaelekea kwenye uchaguzi 
mkuu, kila mtu ana wajibu wa 
kufahamu kuwa rushwa inadhoofisha 
maana ya uwakilishi, kwa sababu wale 
wanaochaguliwa kwa njia za rushwa 
huwa  hawana ridhaa kamili ya wapiga 
kura.  Ni sahihi kusema kuwa uwakilishi 
wao ni batili.  

“Viongozi ambao huchaguliwa 
kwa rushwa watakuwa wamevaa 
nembo ya rushwa, daima kwao 
haitokuwa rahisi kuwa mstari wa mbele 
kusimamia mapambano dhidi ya rushwa 
yanayoendelezwa na Serikali zetu zote 
mbili na yanayoungwa mkono na 
wananchi”. Alisema

Suala jengine ambalo Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi amelikemea vikali ni 
ubadhirifu wa mali ya umma kwa 
kujilimbikizia mali, jambo ambalo 
alisema haliwezi kuleta tija katika 
Tanzania ya leo.  

”Napenda kuchukua fursa hii kuzidi 
kuwahimiza Watanzania wenzangu 
kukataa kutoa au kupokea rushwa na   
kuwa tayari na wepesi wa kutoa taarifa 
za rushwa kwa vyombo vinavyohusika 
na kwa kuzingatia kanuni, taratibu, 
maadili na sheria zilizopo. Hatuwezi 
kuijenga nchi yetu kwa kasi tunayoitaka 
ikiwa tutajenga utamadaduni wa 
kuogopana” alisema.

Suala la mshikamano miongoni 
mwa Watanzania pamoja na kuimarisha 
Muungano vile vile ni suala lililokuwa 
limebeba uzito maalum kwenye hotuba 
ya Rais wa Zanzibar katika sherehe za 
uzinduzi wa mbio za mwenge mwaka 
huu, akitahadharisha kundi la baadhi 
ya watu walioibuka na kujaribu kutaka 
kuwagawa Watanzania kwa misingi ya 
udini, ukabila, itikadi za kisiasa na hata 
matabaka ya kiuchumi na kijamii.

“Wakati tunazindua Mbio za 
Mwenge wa Uhuru leo hii, nashauri 
kila Mtanzania akae chini na kujiuliza; 
kama taifa letu, kwa bahati mbaya 
likigawanyika tutafaidika kwa lipi” 
alihoji Dk. Shein.

Amesisitiza haja ya kuendelea 
kutumia Mbio za Mwenge wa Uhuru 
kulinda umoja wa kitaifa, kila mahali 
utakapopita ulete matumaini mapya 
kwa kuhimiza amani na upendo 
miongoni mwa Watanzania.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na viongozi mara alipowasili katika Uwanja wa Maji maji Songea Mkoani Ruvuma tarehe 29 

Aprili, 2015



Kila ifikapo tarehe 8 Machi 
ya kila mwaka wanawake 
wa Zanzibar huungana 

na wanawake wengine Duniani 
kote kuadhimisha siku yao maalum  
kwa lengo la kufikiria njia bora zaidi 
zitakazosaidia kuzipatia ufumbuzi 
changamoto mbali mbali zinazowakabili 
katika maisha yao ya kila siku kijamii, 
kiuchumi na kimaendeleo.

Tarehe 8 Machi imeidhinishwa 
rasmi na Umoja wa Mataifa mwaka 1977 
kuwa siku ya wanawake duniani kwa 
lengo la kutathmini haki, maendeleo na 
masuala ya usawa wa kijinsia pamoja na 
changamoto zinazowakabili wanawake 
katika kila pembe ya Dunia.

Kwa upande wa Zanzibar kwa 
mwaka huu, siku hii iliadhimishwa tarehe 
22 Machi katika Hoteli ya Bwawani 
Zanzibar na Umoja wa Wanawake 
wanaoishi Zanzibar (Zanzibalicious) 
ambao wameweza kupiga hatua kubwa 

za kimaendeleo. Jumuiya hii iliweza 
kuungana na  Jumuiya ya Kimataifa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kuadhimisha siku hii kwa upande 
wa Zanzibar ikiwa na kauli mbiu 
isemayo ‘Hamasisha Hatua Madhubuti 
Kumuendeleza na Kumtambua 
Mwanamke’.

Taasisi ya Zanzibalicious iliona upo 
umuhimu wa kuwasaidia wanawake 
ambao bado hawajajikwamua 
kiuchumi kwa kuunga mkono juhudi 
zinazochukuliwa na Serikali kufikia 
dhamira yake ya kupunguza umasikini 
na kuwawezesha kukabiliana na 
changamoto ambazo zinawakwaza 
wanawake katika harakati za maisha 
yao ya kila siku.  

Umoja huo umeweza kupata 
mafanikio mbali mbali ikiwemo 
kuwapa elimu na kuwawezesha 
wanawake kuunda vikundi vidogo 
vidogo vya maendeleo kwa kuanzisha 

miradi tofauti ambapo mafanikio ya 
wazi yameweza kuonekana  kwa 
kinamama wa Chaani na Matemwe. 

Vile vile Zanzibalicious imeweza 
kutoa misaada ya hali na mali kwa 
waathirika wa dawa za kulevya ikiwa 
ni moja ya kumkwamua mwanamke 
pamoja na kutoa misaada mingine mingi 
kwa wanawake wasiojiweza ikiwemo 
hospitali kuu ya Mnazi Mmoja na 
kuwasaidia kinamama wajane.

Pamoja na mafanikio hayo 
umoja huu umekuwa ukikabiliwa na 
changamoto mbali mbali ikiwemo 
jamii yenyewe kutokujua changamoto 
inazokabiliana nazo. Kwa mfano siyo 
wengi miongoni mwa wanawake 
wanaofahamu kwa undani au 
wanaokerwa na athari za ndoa za 
utotoni, ukatili wa kijinsia na kuwepo 
kwa mfumo dume, mambo ambayo 
yamekuwa yakiongezeka sana ndani 
ya jamii ambamo wanawake wenyewe 

Mke wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mama Mwanamwema Shein, akiangalia bidhaa zinazozalishwa na Wanawake 
Wajasiriamali wa Kikundi cha Sanaa cha Maigizo  wakati wa maonesho ya kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani yalioandaliwa na Kikundi cha 

“Zanzibalicious Women Group”  yaliofanyika viwanja vya hoteli ya Bwawani Zanzibar tarehe 21 Aprili, 2015
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Wanawake wa Zanzibar waadhimisha 
siku yao
	 Wataka jitihada za kuwaendeleza wanawake ziendelee 

kufanywa



wamekuwa mashuhuda.
Lakini kwa upande mwengine 

tatizo la fedha nalo limeonekana kuwa 
ni kikwazo cha kuwawezesha wachache 
wenye uelewa mpana wa mambo 
hayo kuweza kuwafika wanawake 
wanaoishi katika mazingira magumu 
na kuwasaidia kuondokana na hali hiyo 
duni ambayo haikubaliki.

Katika jitihada za kuunga mkono 
juhudi za “Zanzibarlicious”, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ambayo muda 
wote imekuwa ikitoa kipaumbele 
maalum katika masuala yote 
yanayowahusu wanawake, imeona 
haina budi kupitia kwa wake wa 
viongozi wa Serikali, kuunga mkono 
juhudi za taasisi hiyo kwa njia tofauti, 
ikiwa ni pamoja na kuitisha harambee 
itakayowezesha kupata fedha za kusaidia 
uendeshaji wa shughuli za taasisi hiyo.

Wake hao wa Viongozi 
wakiongozwa na Mke wa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Mheshimiwa Mama 
Mwanamwema Shein, kwa kushirikiana 
na “Zanzibalicious”  wameuzindua 
rasmi umoja wao pamoja na kuendesha 
harambee kwa ajili ya kuchangia umoja 
huo. Mama Shein aliweza kuwa mfano 
kwa kuchangia shilingi milioni tano 
(5,000,000/=) kwa ajili ya kusaidia 
“Zanzibalicious” kufikia malengo yake 
ya kuwasaidia kinamama wengine.

Juhudi zinazochukuliwa na 

“Zanzibalicious” za kumuinua 
mwanamke kiuchumi ni kuunga 
mkono azma ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dk. Ali Mohamed Shein 
za kuwawezesha wananchi kiuchumi 
pamoja na utekelezaji wa mikakati 
ya udhibiti wa matumizi ya dawa za 
kulevya na maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI  kwa vijana na watoto.

Katika hafla hiyo Mheshimiwa 
Mama Mwanamwema Shein alitoa 
wito kwa Umoja huo kuongeza jitihada 
zao katika kushirikiana na taasisi za 
Serikali kwa lengo la kuongeza ufanisi 
na ustawi wa jamii.  

Amesema yeye binafsi akiwa Mlezi 
wa Umoja wa Wake wa Viongozi 
wa CCM pamoja na Mwenyekiti wa 
Umoja huo Mama Asha Suleiman 
Iddi wameridhika kuona kwamba 
malengo ya Umoja wa Wanawake 
wa “Zanzibalicious” yanalingana na 
yale ya Umoja wao, hasa katika suala 
la kuwasaidia vijana na wanawake 
kujiendeleza kiuchumi. Hivyo, mama 
Shein alishauri kwa vikundi hivyo viwili 
kuunganisha nguvu zao ili kuweza 
kutoa msukumo mkubwa zaidi katika 
kuwasaidia wananawake na kukuza 
ustawi wa jamii na nchi kwa jumla. 

Mama Shein alisisitiza umuhimu 
wa kuwazingatia zaidi kinamama 
ambao wanaishi vijijini pamoja na 
wenye mahitaji maalum kwa kuwa 

mara nyingi wamekuwa wakisahauliwa 
na hivyo kukosa fursa muhimu katika 
kujiletea maendeleo yao.

Vile vile, Mama Mwanamwema 
Shein alisema kuwa jamii ina wajibu 
wa kushirikiana na Serikali katika 
kampeni ya kupiga vita ukatili dhidi 
ya wananwake na watoto na vitendo 
vyote vya udhalilishaji wa kijinsia. 

“Tutoe ushirikiano kwa vyombo 
vya sheria na tuzidi kuimarisha malezi 
mema kwa watoto wetu kwa mujibu 
wa maadili yetu”  alisisitiza Mama 
Shein.

Mama Mwanamwema Shein 
alimalizia kwa kutoa wito kwa 
wanawake kuwa waendelee kuwa 
wamoja katika kufanikisha masuala 
ya maendeleo. “Sisi ni jeshi kubwa, 
tushikamane na jamii yetu itashikamana 
na kupiga hatua kubwa ya maendeleo” 
alisema Mama Shein.

Katika kukabiliana na changamoto 
za wanawake Mheshimiwa Mama 
Shein amekua akichukua juhudi kubwa 
ambazo hazinabudi kuendelezwa na 
kungwa mkono na wanajamii ili kuweza 
kumpatia maendeleo mwanamke wa 
Zanzibar,  kwani utafiti uliofanywa 
na “Zanzibalicious” umeonesha 
kuwa bado wapo wanawake Zanzibar 
wanaoishi katika mazingira duni ya 
umasikini kwa kutojitambua na kukosa 
elimu ya uelewa jinsi ya kukabiliana na 
mazingira waliyomo.
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Mke wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mama Mwanamwema Shein akizindua Mfuko wa Wanawake wa 
“Zanzibaliciuos  Women Group” kwa kuchangia shilingi milioni tano wakati wa chakula cha mchana kilichoandaliwa kwa ajili ya kuchangia mfuko 

huo tarehe 21 Aprili, 2015



Mke wa Rais wa Zanzibar  na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi mama Mwanamwema Shein akizungumza 
na Balozi Mdogo wa China Bibi Wu Yan kabla ya kukabidhi msaada wa vyerahani katika hafla iliyofanyika 

Ikulu ya Migombani tarehe 24 Machi, 2015

Wakati ushirikiano 
na uhusiano wa 
kindugu baina ya 

Zanzibar na China ukiendelea 
kuimarika, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na ile ya Jamhuri 
ya Watu wa China zinaendelea 
kupanua wigo wa misaada yake 
kwa jamii kwa kuweka kipaumbele 
kwa wananchi walioko vijijini.

Hayo yamedhihirika pale Mke 
wa balozi Mdogo  wa China aliyepo 
Zanzibar  Bi Wu Yan  alipokabidhi 
vyarahani 10 kwa Mheshimiwa 
Mama Mwanamwema Shein -  Mke 
wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi kwa niaba 
ya kikundi cha kinamama wake wa 
viongozi ili waweze kuvifikisha 
vyarahani hivyo kwa walengwa 
ambao ni vikundi vya wanawake 
wajasiriamali katika maeneo mbali 
mbali vijijini.

Sherehe hiyo ya kukabidhi 
vyarahani ambayo ilifanyika 
Ikulu ya Migombani Zanzibar 
kwa niaba ya Ubalozi Mdogo wa 
China uliopo Zanzibar kwa ajili 
ya kuwasaidia wanawake waliopo 
vijijini, ni muendelezo wa misaada 
mbali mbali inayotolewa na Serikali 
ya Jamhuri ya Watu wa China kwa 

wanawake na wananchi wote wa 
Zanzibar kwa jumla. 

Hatua hiyo inatokana na ukaribu 
uliopo baina ya Bi Wu Yan na 
Mheshimiwa Mama Mwanamwema 
Shein pamoja na kikundi cha wake 
wa Viongozi kuwa nae karibu 
katika ziara zao wanapokwenda 
vijijini na kuwasaidia wanawake  
kuweza kujikwamua na umaskini 
sambamba na kusherehekea siku 
ya wanawake Duniani ambayo 
hufanyika kila mwaka mwezi wa 
Machi.

Bi Wu Yan alimueleza Mama 
Mwanamwema Shein na wake wa 

26Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015 Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015

Msaada wa Vyarahani utawasaidia 
kinamama



viongozi hao kuwa, wanawake wa 
Zanzibar wamekuwa mstari wa 
mbele kushiriki katika mambo yote 
muhimu ya kuleta maendeleo. 

Alisema kuwa Wazanzibari 
wameweza kujishughulisha zaidi 
katika kazi za mikono hivyo 
anaamini vyarahani hivyo vitaweza 
kusaidia kuzidisha kasi ya maendeleo 
kwa wanawake hao wa vijijini.

Vile vile Bi Wu Yan alisema 
kuwa amevutiwa sana na juhudi 
zinazochukuliwa na kikundi cha 
wake wa viongozi kinachoongozwa 
na Mama Mwanamwema Shein za 
kuwapatia wanawake maendeleo 
hasa wale wa vijijini. Hivyo 
ameamua kushirikiana na kikundi 
hicho ili kuendeleza juhudi zao na 
vile vile kuzidisha ushirikiano na 

urafiki uliopo baina ya China na 
Zanzibar.

Vyarahani hivyo 10 vitaweza 
kuwasidia wanawake pamoja na 
vijana katika kujiajiri wenyewe 
hii ikiwa ni katika utekelezaji wa 
azma ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dk. Ali Mohamed 
Shein ya kupunguza changamoto 
ya ukosefu wa ajira hasa kwa vijana 
kwa kuweza kuwatafutia elimu na 
njia mbadala za kujiajiri wenyewe. 

 Akitekeleza azma hiyo ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya Awamu ya Saba, Mama 
Mwanamwema Shein alisema kuwa 
msaada huo umekuja wakati muafaka 
na vyarahani hivyo vitagaiwa kwa 
wanawake wenye mahitaji hayo ili 

viweze kutumika vizuri na kuleta 
manufaa kwa jamii. 

Mama Shein alitoa shukurani 
zake za dhati kwa Balozi mdogo wa 
China aliopo Zanzibar Mheshimiwa 
Xie Yunliang kwa kuweza kuisadia 
Zanzibar kwa kushirikiana na Bi 
Wu Yan Zanzibar imeweza kupiga 
hatua ya kimaendeleo kupitia 
michango hiyo wanayoitoa. 

Vile vile, Mama Mwanamwema 
Shein alisema kuwa vijana wengi wa 
Kizanzibari wameweza kujiendeleza 
kielimu nchini China, fursa ambazo 
ni matokeo ya udugu na urafiki 
ulioanzishwa na waasisi marehemu 
Mao Tse Tung na Marehemu Abeid 
Amani Karume mara tu baada ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 
ya mwaka 1964.

Mke wa Balozi Mdogo wa China akikabidhi vyerahani kwa mke wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi mama Mwanamwema Shein katika hafla iliyofanyika Ikulu ya Migombani tarehe 24 

Machi, 2015
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“Biogas” 
inavyosaidia maisha 
ya jamii

Mabadiliko katika 
mfumo wa maisha 
ya mwanadamu ni 

suala la lazima siyo tu kimaumbile, 
lakini vile vile kimazingira, kiufundi 
na kijiogorafia. Wanasayansi 
walibainisha kinadharia na baadae 
kushuhudiwa kivitendo matukio 
mbali mbali yaliyothibitisha kwamba 
mabadiliko katika maisha ya 
mwanadamu ni jambo lisiloepukika.

Kwa kufahamu tu kuwa 
kimaumbile watu wengi wamekuwa 
na hofu ya mabadiliko na hivyo 
kuendelea kulemaa na mambo 
ambayo wameyazowea, Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi katika matukio tofauti, 
amekuwa akisisitiza umuhimu 
wa wananchi kukubali kubadilika 
kulingana na hali halisi ilivyo sasa. 
Moja ya jambo hilo ni kuacha kufanya 
kazi kwa mazowea.

Hali ya mabadiliko ya tabianchi 
duniani kote, yanatoa indhari kubwa 
kwa jamii kujiweka tayari na kuchukua 
kila hatua ya tahadhari inayowezekana 
kwa lengo la kukabiliana na 
changamoto zinazopelekea hali hiyo, 
ambayo imekuwa tishio kubwa kwa 
maendeleo ya uchumi na maisha ya 
wanadamu na viumbe wote duniani.

Wapo miongoni mwetu 
wanaofikiria kwamba uchumi 
na mazingira ni masuala mawili 
tofauti, ambayo harakati za kuyafikia 
malengo ya suala moja huathiri 
vibaya uwezekano wa kufanikisha Mtambo wa bioges ulio tayari kwa matumizi

Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015 Ikulu Zanzibar Machi - Aprili 2015



29

malengo ya suala jengine. Uchumi 
na Mazingira unahimiza mabadiliko 
ya mifumo ili kutambua kuwa 
mahitaji ya kimaumbile kwa maisha 
ya binadamu, yanaweza kufikiwa 
kwa pamoja.

Ukuaji wa uchumi unaozingatia 
matumizi yasiyo endelevu ya 
maliasili hauna manufaa katika 
dunia ya leo, hivyo watu wanapaswa 
kubadilika kwa kuachana na mbinu 
za kizamani za ukuaji wa uchumi 
wa matumizi shinikizi ya rasilimali, 
ambapo maendeleo yamekuwa 
yakigharimu mazingira, badala yake, 
wanapaswa kufuata mbinu mpya 
ambazo tija huongezwa kwa kutumia 
na kusimamia maliasili kwa ufanisi 
zaidi. 

Teknolojia ya kisasa ya matumizi 
ya gesi mboji ni moja ya aina ya nishati 
zinazosaidia kupunguza uharibifu 
wa mazingira kwa kuzalisha mbolea 
ya mboji ambayo imethibitishwa 
kurutubisha udongo.

Biogesi ni gesi inayozalishwa na 
baktiria wanapovunjavunja malighafi 
zinazooza kwa urahisi kama vile 
kinyesi cha ng’ombe na aina nyangine 

ya mifugo pamoja na mabaki ya jikoni 
yanapowekwa kwenye sehemu 
isiyokuwa na hewa ya oksijini. Lakini 
kwa hapa Zanzibar utengenezaji wa 
nishati hii inatumiwa kwa kinyesi 
cha Ng’ombe tu, licha ya kutumiwa 
kwa aina nyengine ya kinyesi cha 
wanyama na hata binaadamu.

Uzalishaji wa biogesi hutumia 
teknolojia rahisi ambapo Mtambo 
wa biogesi hujumuisha tanki kubwa 
au mahodhi ambayo hujazwa samadi 
inayochakachuliwa  na bakteria, na 
matokeo yake ni upatikanaji wa gesi 
pamoja na mbolea hai. 

Mtambo huu huwa na sehemu 
ya kujazia samadi na mchanganyiko 
mwingine unaotumika kutengeneza 
gesi, sehemu ya chujio, ambayo 
husaidia kukusanya mbolea ambayo 
imeshachakachuliwa kutoka nje 
ya mtambo. Mitambo ya biogesi 
imegawanyika katika makundi matatu 
kulingana na mahitaji ya mtumiaji na 
uwezo wa kulisha mtambo.

Kuna mtambo wenye mita za 
ujazo nne,  sita, tisa, na kumi na 
tatu. Mkulima mwenye mtambo 
wa mita za ujazo sita, atahitaji 

kuwa na ng’ombe watatu kwa ajili 
ya kuzalisha malighafi ya mtambo 
huo. Baada ya mtambo kujengwa, 
unahitajika kumwagiliwa kwa siku 
14 ili kuruhusu kukomaa.

Baada ya hapo, mtumiaji 
anatakiwa kujaza samadi kwa kipindi 
cha siku hamsini bila kutumia. Hatua 
hii inatoa nafasi kwa bakteria kuweza 
kuchakachua samadi na malighafi 
nyingine na hatimae kupata gesi.

Hivyo basi wakati umefika kwa 
Wazanzibari kufukuzia fursa hii 
adhimu na adimu kwa hapa Zanzibar 
ili kuongeza idadi ya wazalishaji wa 
gesi hii ya samadi  yenye manufaa 
kwa maendeleo ya ufugaji,  kilimo 
na uhifadhi wa mazingira nchini.

Makala hii imefanikiwa 
kuwatembelea baadhi ya wafugajii 
mahiri na hodari na wenye tunu ya 
maendeleo katika sekta ya ufugaji. 
Mmoja kati ya wafugaji hao ni Bwana 
Suleiman Abdallah wa Kijiji cha 
Machui Unguja,  ambaye ameelezea 
furaha yake kutokana na mafanikio 
aliyoyapa baada ya kuanzisha mtambo 
wa gesi mboji kijijini kwake.

Taa ya Biogesi
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Bwana Suleiman alianza ufugaji 
wa Ng’ombe mwaka 1996 akiwa 
na ng’ombe watatu tu ambao 
wameongezeka hadi kufikia 
zaidi ya ng’ombe 50 alionao sasa. 
Ng’ombe hao anawaendesha vyema 
na wanamletea faida kubwa katika 
maisha yake ya kila siku.

“Nilipelekwa kwa wafugaji 
wenzangu katika maeneo ya Fuoni 
ambao wameanzisha mitambo ya 
gesi mboji ili kujionea na kujifunza  
faida za matumizi ya Mitambo hiyo 
na ndipo nikashawishika  na mimi 
kuanzisha mitambo ya biogesi katika 
shamba langu la Mifugo Machui”. 
Alielezea kwa shauku kubwa 
Suleiman. 

Suleiman alianza na mtambo 
mmoja wa gesi mboji ambapo sasa 
amehamasika na kuongeza mitambo 
miwili na kutimiza idadi ya mitambo 
mitatu yenye mita za ujazo 13 ambayo 
humsaidia kwa kiasi kikubwa katika 
matumizi yake ya nyumbani kwa 
kupikia na katika biashara zake za 
Maziwa .

“Tangu kuanzisha kwa mitambo 
hii imenisaidia sana katika matumizi 
yangu ya nyumbani na sasa 
nimepunguza kwa kiasi kikubwa 
matumizi ya kuni na mkaa kwa ajili 

ya kupikia katika nyumba zangu 
mbili na biashara zangu za kuchemsha 
maziwa .”alisema kwa majigambo 
Suleiman .

Aidha, ameeleza kuwa malighafi 
ambayo inapatikana katika mtambo 
wa gesi mboji hutumika kama mbolea 
kwa ajili ya kustawisha shamba lake la 
malisho kwa ajili ya mifugo yake .

Vile vile Bwana Suleiman 
amesema licha ya kuhamasika katika 
uanzishaji wa mitambo hiyo ya 
biogas, anakabiliwa na tatizo la eneo 
la kufugia kwani amesema eneo la 
ardhi alilonalo ni dogo sana kiasi 
ambacho hawezi kulikuza shamba 
lake la malisho na kujiwekea akiba ya 
kutosha kwa matumizi katika msimu 
wa kiangazi.

Vile vile amewahamasisha wafugaji 
wenzake ambao bado hawajaanzisha 
mitambo hiyo kuanzisha kwani ina 
faida kubwa kwa maendeleo bora ya 
ufugaji wenye mafanikio.

Makala hii iliingia ndani zaidi hadi 
katika familia ya Bwana Suleiman 
Abdallah ambapo ilizungumza na 
mmoja ya wanafamilia hao Bibi 
Aisha Rajab ambaye nae alielezea 
mafanikio zaidi anayoyapata katika 
matumizi ya gesi ya samadi katika 
mapishi yake.

“Nishati hii husaidia kuokoa 
muda wa kupika kwani huivisha 
chakula kwa haraka, na katika 
mazingira salama tofauti na gesi 
nyengine ” alifafanua Aisha.

Amefahamisha kuwa gesi ya 
samadi inasaidia kwa kiasi kikubwa 
katika uhifadhi  mazingira  tofauti 
na kuni, mkaa na hata jiko la stima 
ambayo hutoa moshi mwingi na 
kupelekea uchafuzi wa mazingira na 
athari kwa jamii.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Uzalishaji Mifugo Zanzibar  
Bwana Hafidh Said Baalawy 
amesema licha  ya baadhi ya wafugaji 
kuhamasika uanzishaji wa mitambo 
hiyo ya gesi ya samadi gesi mboji 
lakini idadi bado ni ndogo.

 “Mimi nawasihi wafugaji wenye 
ng’ombe wao mabandani kuanzisha 
mtambo wa biogas katika maeneo 
yao ambao unapunguza gharama 
ya nishati ya kupikia na kuimarisha 
mazingira na wasiogope gharama 
ambapo Serikali imekuwa ikiwasaidia 
kwa asilimia 20”. Alieleeza 
Mkurugenzi Baalawy. 

Hata hivyo, amehimiza kuwepo 
ushirikiano wa karibu baina ya 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na taasisi 
nyengine zenye dhamana na masuala 

Matumizi ya Biogesi kwa kupikia husaidia kutunza usafi wakati wa kupika.
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Maadhimisho ya Sherehe 
za Wafanyakazi 
Zanzibar yanafanyika 

Kisiwani Pemba mwaka huu ambapo 
wafanyakazi wa Zanzibar wanajumuika 
na wafanyakazi wengine wa Tanzania 
na duniani kote kuadhimisha siku 
hiyo.

Siku ya wafanyakazi duniani 
inawakumbusha wafanyakazi na watu 
wote duniani harakati na jitihada 
za wafanyakazi katika kuchangia 
maendeleo ya mataifa yao. Historia 
inatukumbusha kuwa siku hii 
imetokana na harakati za wafanyakazi 
huko Chicago nchini Marekani kudai 
haki zao miaka kadhaa iliyopita.

Hata hivyo, hali katika miaka 
ya hivi karibuni imebadilika na 
wafanyakazi huitumia siku hii mahsusi 
kufanya tathmini ya maendeleo ya 
wafanyakazi pamoja na changamoto 
zinazowakabili.

Wafanyakazi wa Zanzibar 
wanahudhuria kwenye sherehe hizi 
wakiwa wenye faraja kubwa kutokana 
na Serikali yao kuchukua hatua mbali 
mbali za kuboresha maslahi yao katika 
nyanja zote.

Katika kipindi kisichozidi miaka 
mitano wameweza kushuhudia 
Serikali yao inavyozingatia ujumbe 
wa maadhimisho ya mwaka huu 
usemao, “Utawala Bora Uzingatie 
Haki za Wafanyakazi”, jambo ambalo 
limefanywa kwa umakini mkubwa 
na Serikali kwa kuundwa taasisi za 
kusimamia utawala bora na kuzipa 
mamlaka ya kusimamia haki za 
wananchi wakiwemo wafanyakazi. 

Aidha, kwa namna mbali mbali 
Serikali imekuwa ikichukuwa hatua za 
kuyaimarisha maslahi ya wafanyazi na 
kuchukua hatua nyengine kwa lengo la 
kuzilinda haki zao. 

Wakati huu wafanyakazi 
wanaposherehekea siku yao 
ya wafanyakazi duniani, bado 
wanakumbuka mafanikio makubwa 
waliyoyapata katika maadhimisho ya 
Sherehe za Miaka 50 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.  Ni jambo lililo wazi kuwa 
wafanyakazi wa Zanzibar walitoa 
mchango mkubwa katika kuzifanikisha 
sherehe hizo ambazo zilikuwa za aina 
yake.

Sherehe za Mei Mosi 
kufanyika Pemba

Fundi kutoka Idara ya Uzalishaji Mifugo akijenga mmoja kati ya 
mitambo ya biogesi iliopo kisiwani Unguja

Jiko la Biogesi

ya Mazingira, Misitu na Nishati  
katika kutoa elimu ya  kukuza 
teknolojia hiyo kwa wananchi mbali 
mbali nchini.

Jumla ya mitambo 35 ya aina ya 
mahandaki imeanzishwa katika wilaya 
mbali mbali za Unguja na Pemba na 
kuwa na mafanikio makubwa kwa 
wakulima na wafugaji hao nchini.

Pamoja na kuweko changamoto 
nyingi za kimazingira, mabadiliko 
ya teknolojia yanayoendelea duniani 
sambamba na uhaba wa wataalamu, 
lazima tukubali kubadilisha aina ya 

maisha tunayoishi na kuhamasisha 
wananchi juu ya matumizi ya 
teknolojia mpya hasa zinazosisitiza 
matumizi ya nishati rafiki wa 
mazingira katika shughuli za kila siku 
katika maisha yetu. 

Serikali kuu kwa upande wake 
nayo inaendelea kujiandaa na 
matumizi ya gesi asili kwa kupikia 
na matumizi mengine kwa lengo la 
kupunguza uzalishaji wa gesi mkaa 
kwa kiasi kikubwa na kunusuru 
misitu .
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