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VIFUPISHO VYA MANENO

ASP   - Afro - Shirazi Party
CD   - Compact Disk
Dkt   - Daktari
ERP   - Economic Recovery Programme
DVD   - Digital Video Disk
GSO   -     Government Security Office
INTOSAI  - International Supreme Audit Institution
IT    - Information Technology
MKUZA  - Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza  
    Umasikini 
MTAKULA  - Mpango wa Taifa wa Kujitosheleza kwa   
    Chakula
Nd.   - Ndugu
OKM   - Ofisi kuu ya Kazi za Maendeleo
ORIUB   - Ofisi ya Rais Ikulu na Utawala Bora
ORMBLM  - Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
    Mapinduzi
SAP   - Structural Adjustment Programme 
SMZ   - Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
TANU   - Tanganyika National Unity
TZS   - Tanzania Shiling
UNDP   - United Nation Development Programme 
    Zanzibar
ZAFREZA  - Zanzibar Free Port and Export Zone Authority
ZFPA   - Zanzibar Free Port Authority
ZIPA   - Zanzibar Investiment Programme Authority
ZPRP   - Zanzibar Poverty Reduction Plan
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DIBAJI

Tarehe 12 Januari mwaka 1964, Wananchi wa Visiwa vya Zanzibar walifanya 
Mapinduzi ya kuung’oa utawala wa Kisultani na kuweka Utawala na Mamlaka 
kwa Wananchi wa Zanzibar. Tukio hili limepelekea kila ifikapo tarehe 12 Januari 
ya kila mwaka, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Wananchi kwa ujumla, 
kuadhimisha Mapinduzi hayo Matukufu.

Ifikapo Januari mwaka 2014, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa inatimiza 
miaka 50 tangu kufanyika Mapinduzi Matukufu ya mwaka 1964. Ofisi ya Rais 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi  imeandaa kitabu hiki cha Maadhimisho 
ya Miaka 50 ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mujibu wa muongozo uliotolewa na 
Serikali. Kitabu hiki kimegawika katika sura nane ambazo zimebeba maudhui 
tofauti.

Sura ya Kwanza inaelezea historia ya Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi ikijumuisha Marais walioshika nyadhifa katika awamu saba tofauti. 
Aidha, sura hii inaelezea na kuonesha picha za Mawaziri walioongoza Ofisi ya 
Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kuanzia mwaka 1964 pamoja na 
Makatibu Wakuu wa Baraza la Mapinduzi ambao pia kwa kipindi fulani walikuwa 
ndio Makatibu Wakuu wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 
Vile vile sura hii inaonesha Makatibu Wakuu na Manaibu Makatibu Wakuu ambao 
waliiongoza Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kuanzia mwaka 
1995. Sura ya Pili inaelezea mabadiliko ya muundo wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi katika nyakati tofauti kuanzia mwaka 1964. Muundo 
huo, umekuwa ukibadilika kutokana na mahitaji ya Serikali na vipaumbele vya 
nchi. Mabadiliko hayo huwa yanahusisha kuongezeka au kupungua kwa Idara na 
Taasisi zilizo chini ya Ofisi hii.

Sura ya Tatu inaelezea Majukumu na Malengo ya Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi. Majukumu hayo hubadilika kutokana na muundo uliopo wa 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi na huwa unalenga kuongeza 
ufanisi wa Serikali katika kutoa huduma kwa wananchi.

Sura ya Nne inahusu Sera na Sheria zilizoongoza Ofisi ya Rais na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi tokea mwaka 1964. Baadhi ya Sheria hizo zimerithiwa 
kutoka katika Sheria za ukoloni na nyengine zimetungwa na vyombo vya kutunga 
Sheria vya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Aidha, Sera mpya na Matamko 
mbalimbali ambayo yalitolewa na Viongozi wa Serikali kwa nyakati tofauti nayo 
yameainishwa katika sura hii.
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Sura ya Tano imejikita katika kuonesha Mabadiliko na Matukio Makuu katika 
Mfumo wa Kisiasa, Kiutawala na Kiteknolojia. Mabadiliko hayo huwa ni chachu 
ya kuimarisha utendaji na maendeleo ya Ofisi na Serikali kiujumla ambayo 
huchangiwa zaidi na matukio yanayotokea Serikalini na kusababisha baadhi ya 
mfumo, shughuli au jukumu fulani ama kuongezwa au kupunguzwa kutegemeana 
na wakati na mahitaji husika. Sambamba na hilo, baadhi ya mabadiliko huchangiwa 
na mabadiliko ya mfumo wa Ulimwengu.

Sura ya Sita ya taarifa hii imeelezea mafanikio yaliyopatikana tokea mwaka 1964 
katika Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Mafanikio hayo yapo 
katika nyanja za kisheria, kijamii, kisiasa, kielimu, kiafya na kiuchumi. Sambamba 
na hayo, changamoto kadhaa zimejitokeza katika utekelezaji wa shughuli za Ofisi 
ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kama zilivyoainishwa katika 
Sura ya saba. Aidha, sura ya nane ya taarifa hii imeonesha matarajio ya Ofisi kwa 
kipindi cha miaka 50 ijayo.
 



1

AFISI YA RAIS IKULU MIAKA 50 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

SURA YA KWANZA

HISTORIA FUPI YA OFISI YA RAIS NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 
MAPINDUZI 

1.1 Utangulizi

Kabla ya kufanyika kwa Mapinduzi Matukufu ya Januari 1964, Zanzibar ilikuwa 
ikiongozwa na Sheria za Kikoloni ambazo zilikuwa zikitungwa na Serikali ya 
Uingereza kupitia Baraza lake la Kutunga Sheria. Sheria hizo zililenga zaidi 
katika kuhakikisha Utawala wa Kikoloni pamoja na matakwa yao yanalindwa 
na kuimarika katika kipindi chote cha uongozi wao na kuwaacha Wananchi wa 
Zanzibar (Waafrika) kuwa ndio tabaka la chini lisilokuwa na haki wala utetezi 
wowote kupitia Sheria hizo. 

Baada ya Mapinduzi ya tarehe 12 Januari, 1964, wananchi wa Zanzibar wakawa 
huru. Sheria zote zikawa zinatungwa na Baraza la Mapinduzi. Dikrii Namba 1 ya 
mwaka 1964 (The existing Laws Decree) ilitungwa na kuruhusu baadhi ya Sheria 
zilizokuwa zikitumika kipindi cha Ukoloni kuendelea kutumika kwa mujibu wa 
mazingira halisi ya Zanzibar na baadae Sheria nyengine za Kikoloni zilifutwa. 
Aidha, kupitia Sheria hizo, majengo kadhaa yalitaifishwa yakiwemo Jumba la 
Kasri la Sultani na kupewa jina rasmi la “Jumba la Wananchi” (People’s Palace) na 
Jumba la Makaazi la Mwakilishi Mkaazi wa Uingereza likapewa jina rasmi la Ikulu 
ya Rais wa Zanzibar ambapo shughuli zote za Serikali zilifanyika. 

Katika kuadhimisha miaka 50 ya Mapinduzi ya Zanzibar, hatuna budi kujivunia 
kuwa na Serikali inayoongozwa na Rais anaechaguliwa na wananchi wenyewe. 
Rais wa Zanzibar ni alama ya uongozi na mtetezi wa Mapinduzi ya Zanzibar na 
mlinzi wa Katiba. Sheria zote za Serikali zilizopitishwa na Baraza la Mapinduzi 
na baadae Baraza la Wawakilishi la Zanzibar hutiwa saini na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Kwa kawaida wananchi wa Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
husherehekea maadhimisho ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar kila ifikapo 
tarehe 12 Januari, siku ambayo wananchi wa Zanzibar waliondokana na utawala 
wa kikoloni. Tarehe 12 Januari, 2014 ni miaka 50 sawa na nusu Karne tokea 
kufanyika kwa Mapinduzi ambapo sherehe hizi zinaadhimishwa kwa kauli mbiu 
ya: “Tudumishe Amani, Umoja na Maendeleo Ambayo ni Matunda ya Mapinduzi 
Yetu - Mapinduzi Daima”.
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Lengo la Mapinduzi ya Zanzibar ni kuwakomboa wanyonge wa Visiwa vya Unguja 
na Pemba kutoka mikononi mwa wakoloni na hatimae wananchi hao waweze 
kujitawala na kujiamulia mambo yao wenyewe katika nyanja za kisiasa, kiuchumi 
na kijamii. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, ilitangaza dikrii tano za mwanzo 
ambazo zilikuwa muhimu katika kuanzisha mfumo wa Serikali. Dikrii Namba 4 
ya tarehe 31 Januari, 1964 ambayo ilianza kazi mara baada ya Mapinduzi ilitoa 
muundo wa Baraza la Mapinduzi.

Kwa mujibu wa Dikrii hiyo, Rais wa Zanzibar alikuwa ni Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Kiongozi wa Nchi na Amiri Jeshi Mkuu. Aidha, chini yake kulikuwa 
na Makamo wa Rais ambaye alikuwa ni Msaidizi Mkuu wa Rais katika kutoa 
maamuzi ya kiutendaji.

1.2 Marais wa Zanzibar wa Awamu Mbalimbali Tokea Mwaka 1964 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar tangu kuasisiwa kwake imeongozwa na Marais 
saba katika awamu tofauti. 

Awamu ya kwanza ya Urais wa Zanzibar ilichukua miaka minane kuanzia 
mwaka 1964 hadi mwaka 1972, chini ya uongozi wa Muasisi wa Mapinduzi ya 
Zanzibar Marehemu Mzee Abeid Amani Karume. Kiongozi wa pili kuingia Ikulu 
ni Mheshimiwa Mzee Aboud Jumbe Mwinyi aliyeshika uongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kuanzia mwaka 1972 hadi mwaka 1984. Awamu ya tatu 
ya uongozi ilianza mwaka 1984 hadi mwaka 1985 chini ya Mheshimiwa Mzee 
Ali Hassan Mwinyi. Uongozi wa Serikali ya awamu ya nne ulikuwa chini ya 
Marehemu Sheikh Idriss Abdulwakil kuanzia mwaka 1985 hadi mwaka 1990.

Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma aliongoza awamu ya tano ya Urais wa 
Zanzibar kuanzia mwaka 1990 hadi mwaka 2000. Kiongozi wa sita wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ni Mheshimiwa Dkt. Amani Abeid Karume kuanzia 
mwaka 2000 hadi mwaka 2010. Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi ni Rais wa awamu ya saba 
aliyeingia madarakani baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2010 na bado 
anaendelea wakati huu ambapo Zanzibar inaadhimisha miaka 50 ya Mapinduzi.
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Picha za Waheshimiwa Marais Walioiongoza Zanzibar Tokea Kuasisiwa kwa 
Mapinduzi ya Zanzibar Mwaka 1964 

      

 

MHESHIMIWA ABEID AMANI KARUME
RAIS WA KWANZA WA ZANZIBAR

1964 - 1972

MHESHIMIWA  ABOUD JUMBE MWINYI 
RAIS WA PILI WA ZANZIBAR 

1972 - 1984

MHESHIMIWA  ALI HASSAN MWINYI 
RAIS WA TATU WA ZANZIBAR 

1984 - 1985

MHESHIMIWA IDRISS ABDULWAKIL
RAIS WA NNE WA ZANZIBAR

1985 - 1990

MHESHIMIWA DKT. SALMIN AMOUR JUMA
RAIS WA TANO WA ZANZIBAR

1990 - 2000

MHESHIMIWA DKT. AMANI ABEID KARUME
RAIS WA SITA WA ZANZIBAR

2000 - 2010

MHESHIMIWA DKT. ALI MOHAMED SHEIN
RAIS WA SABA WA ZANZIBAR

2010 -
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1.3 Mawaziri Walioiongoza Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Kuanzia 1964

Mara tu baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964, Ofisi ya Rais ilikuwa inaongozwa 
na Waziri Mdogo Ofisi ya Rais Mheshimiwa Abdulaziz Ali Twala. Baadae mwaka 
huo huo, Mheshimiwa Aboud Jumbe Mwinyi aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi 
ambapo shughuli za Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi zilikuwa 
zikisimamiwa na Ofisi hii. 

Awamu ya pili ya uongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilianzia mwaka 
1972. Katika awamu hii, shughuli za Serikali zilikuwa zikiratibiwa kupitia Wizara 
ya Nchi chini ya Sekretarieti inayoongozwa na Katibu wa Baraza la Mapinduzi 
ambayo katika nyakati tofauti Viongozi mbalimbali wakiwemo Mawaziri na 
Makatibu Wakuu waliteuliwa kuongoza Wizara hiyo. Picha zifuatazo zinaonesha 
majina ya Mawaziri, Mawaziri Wadogo na Makatibu Wakuu walioiongoza Wizara 
ya Nchi Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi pamoja na Makatibu 
wa Baraza la Mapinduzi walioshika nyadhifa katika vipindi tofauti: 
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Picha za Waheshimiwa Mawaziri Walioiongoza Ofisi ya Rais na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Kuanzia Mwaka 1964

     

 

Mhe. Abdulaziz Ali 
Khamis 

1964 - 1967

Mhe. Ali Mzee 
Ali

1977 - 1980

Mhe. Hafidh Suleiman 
Almasi

1983 - 1984

Mhe. Iddi Pandu
Hassan

1989 - 1995

Mhe. Aboud Jumbe 
Mwinyi

1964 - 1972

Mhe. Ramadhan Haji 
Faki

1980 - 1983

Mhe. Ramadhan 
Abdalla Shaban

1984 - 1985

Mhe. Mohamed Ramia 
Abdiwawa

1995 - 2000

Mhe. Hassan Nassor 
Moyo

1972 - 1976

Mhe. Aboud Talib 
Aboud

1980 - 1984

Mhe. Ali Salim 
Ahmed

1985 - 1988

Mhe. Suleiman Othman
Nyanga

2000 - 2003

Mhe. Haji Khamis 
Ussi 

1977 - 1980

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi

1983 - 1984

Mhe. Taymour Saleh 
Juma

1990 - 1995

Mhe. Dkt. Mwinyihaji 
Makame

2003 -
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1.4 Makatibu Wakuu na Manaibu Makatibu Wakuu 

Katika kipindi cha miaka 50 tokea kuasisiwa Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 
ya mwaka 1964, ORMBLM iliongozwa na Makatibu Wakuu mbalimbali katika 
nyakati tofauti. Kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1995, Katibu wa Baraza la 
Mapinduzi alikuwa pia ndie Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi. 

Picha za Makatibu Wakuu wa Baraza la Mapinduzi Ambao Pia Walikuwa 
Makatibu Wakuu wa ORMBLM Kuanzia Mwaka 1964 Hadi 1995
 

Nd. Salim Said Rashid
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
Januari 1964 - Aprili 1964 

Nd. Suleiman Ali Mnoga
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1972 - 1976

Nd. Mohamed Fakih 
Mohamed

Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1980 – 1981

Nd. Rajab Saleh Salim
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
Juni 1964 - Julai 1964

Nd. Salmin Amour Juma
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1976 – 1977

Nd. Jaffar Mfaume Ali
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1981 - 1984

Nd. Ali Mohammed Omar
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1964 – 1964

Nd. Ussi Khamis Haji
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1977 – 1978

Nd. Ahmed Abdulrahim 
Mahmoud

Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1985 – 1988

Nd. Makame Mzee 
Suleiman

Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

Octoba 1964 - Aprili 1972 

Nd. Ali Salim Mohamed 
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1978 – 1980

Nd. Mabrouk Jabu 
Makame

Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1988 - 1995
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Aidha, Kuanzia mwaka 1995, vyeo hivi vilitofautishwa baina ya Katibu Mkuu 
Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi. 

Picha za Makatibu Wakuu Baraza la Mapinduzi Baada ya Kutofautishwa 
Vyeo Hivyo Kuanzia 1995 Hadi 2009

Katika mwaka 2010, cheo cha Katibu Mkuu Baraza la Mapinduzi kilibadilishwa 
na kuwa Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi. 

Picha ya Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi 

 

Nd. Ahmed Mohamed 
Abdulrahman
Katibu Mkuu

Baraza la Mapinduzi
1995 - 2003

Nd. Ramadhan Muombwa 
Mwinyi

Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

2003 - 2009

Dkt. Abdulhamid Yahya Mzee
Katibu Baraza la Mapinduzi

na 
Katibu Mkuu Kiongozi

2009 -



8

AFISI YA RAIS IKULU MIAKA 50 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

Picha za Manaibu Makatibu wa Baraza la Mapinduzi 

 

Nd. Thneyan Mohamed
Suleiman

Naibu Katibu 
Baraza la Mapinduzi

1964

Nd. Juma Bakari
 Juma

Naibu Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1998 - 2000

Nd. Khamis Juma
Chande

Naibu Katibu Mkuu 
Baraza la Mapinduzi

1985 - 1988

Nd. Ramadhan Muombwa 
Mwinyi

Naibu Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1995 - 2003

Nd. Salmin Amour
Abdalla

Naibu Katibu
Baraza la Mapinduzi

2010 -

Nd. Yussuf Ali
Salim

Naibu Katibu Mkuu 
Baraza la Mapinduzi

1989 - 2000

Nd. Salum Maulid
Salum

Naibu Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

2003 - 2010

Nd. Jaffar Khamis
Burhan

Naibu Katibu Mkuu 
Baraza la Mapinduzi

1984 - 1985

Nd. Makame Hussein
Makame

Naibu Katibu Mkuu
Baraza la Mapinduzi

1996 - 1998
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Picha za Makatibu Wakuu wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Kuanzia Mwaka 1995 Hadi 2013

Aidha, Ofisi hii pia ilikuwa na Manaibu Makatibu Wakuu ambao baadhi yao 
wanaendelea hadi sasa.

Picha za Manaibu Makatibu Wakuu wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi

Nd. Faharia Shomari
Naibu Katibu Mkuu 

ORMBLM
1995 - 1998

Nd. Makame H. Makame
Naibu Katibu Mkuu 

ORMBLM
1999 - 2000

Nd. Abdallah A. Abdallah 
Naibu Katibu Mkuu Idara 

Maalum za SMZ
2010 - 2012

Nd. Mwinyiussi H. Abdalla 
Naibu Katibu Mkuu 

TAMISEMI
2010 - 2013

Nd. Said Abdalla S. Natepe
Naibu Katibu Mkuu 

ORIUB
2010 - 

Nd. Julius N. Maziku
Naibu Katibu Mkuu Idara 

Maalum za SMZ
2012 - 2013

Nd. Mohamed A. 
Mohamed

Katibu Mkuu ORMBLM
1995 - 1999

Nd. Jaffar A. Juma
Katibu Mkuu ORMBLM

1999 - 2000

Nd. Mussa H. Mussa
Katibu Mkuu ORMBLM

2000 - 2010

Nd. Salum M. Salum
Katibu Mkuu ORIUB

2010 - 
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SURA YA PILI

MUUNDO WA ORMBLM ULIVYOBADILIKA KATIKA NYAKATI 
TOFAUTI KUANZIA MWAKA 1964 

2.1 Utangulizi

Muundo wa ORMBLM umekuwa ukibadilika mara kwa mara. Mabadiliko hayo 
yanatokana hasa ukizingatia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imepitia katika 
awamu saba tofauti za uongozi na yalikuwa yanalenga kuongeza ufanisi, uwajibikaji 
na utendaji wa shughuli za Serikali. Katika kufanikisha azma hiyo, mabadiliko 
yaliyofanyika yalihusisha nafasi za uongozi na muundo wa ORMBLM. Sura hii 
inaonesha muundo wa ORMBLM namna unavyobadilika katika awamu tofauti.

2.2 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Kwanza (1964 - 1972)

Mara baada ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964, hatua nyingi 
zilichukuliwa katika kuunda Serikali thabiti itakayokidhi haja ya wananchi wa 
Zanzibar. Aidha, katika awamu hii, Rais alikuwa ni Mwenyekiti wa Chama cha 
Afro-Shirazi Party (ASP) na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Sura ya mwelekeo wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika awamu ya kwanza 
chini ya uongozi wa Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, ilikuwa ni ya kishujaa 
kwani mazingira ya uwajibikaji yalihitaji ujasiri na ushujaa mkubwa. Azma kubwa 
ya kubeba taswira hiyo, ni kuweza kufanikisha lengo la kuweka misingi ya haki na 
usawa kwa watu wote wa Zanzibar. 

Kutokana na hali hiyo, uongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wa awamu 
ya kwanza, mwelekeo wake ulikuwa ni kuleta ufumbuzi wa haki za wanyonge wa 
Zanzibar na kuwaletea heshima kama binaadamu wengine duniani. Uongozi wa 
awamu ya kwanza ulitekeleza kwa ufanisi mkubwa shabaha ya Mapinduzi kwa 
kuzingatia Ilani ya Chama cha Afro-Shirazi Party (ASP). 

Katika awamu hii, ORMBLM ilikuwa ikiongozwa na Waziri Mdogo Ofisi ya Rais 
Mheshimiwa Abdulaziz Ali Khamis (Twala). Kwa upande wa Makatibu Wakuu, 
Ndugu Salim Said Rashid, Ndugu Rajab Saleh Salim, Ndugu Ali Mohammed 
Omar na Ndugu Makame Mzee Suleiman waliteuliwa kushika wadhifa huo 
katika vipindi tofauti. Baadae katika mwaka 1964, Mheshimiwa Mzee Abeid 
Amani Karume alifanya mabadiliko ya uongozi ambapo Mheshimiwa Aboud 
Jumbe Mwinyi alimteua kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais. Katika awamu hiyo, 
ORMBLM iliundwa na Taasisi na Ofisi zifuatazo:-
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i. Afisi ya Huduma za Rais;
ii. Afisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii. Idara ya Mipango na Uendeshaji;
iv. Idara ya Utumishi Serikalini;
v. Tume ya Utumishi; na
vi. Idara ya Usalama wa Taifa.

2.3 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Pili (1972 - 1984)

Baada ya kifo cha Mzee Abeid Amani Karume mwaka 1972, Baraza la Mapinduzi 
lilimpendekeza kwa kauli moja, Mheshimiwa Aboud Jumbe Mwinyi kuwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Kikao cha Baraza la 
Mapinduzi kilichofanyika tarehe 10 Aprili 1972 na tarehe 11 Aprili 1972 Makao 
Makuu ya ASP Kisiwandui kilitoa azimio kwamba “Mzee Abeid Amani Karume 
ameuwawa na kuzikwa lakini kilichokufa na kuzikwa ni kiwiliwili chake tu, 
Chama na Baraza la Mapinduzi vipo pale pale. Mawazo, fikra, busara na 
maazimio yake yapo na yataendelea kudumishwa milele”. Baada ya hapo safu 
mpya ya Uongozi iliundwa.
 
Katika awamu hii, ORMBLM iliongozwa na Mawaziri watano katika vipindi 
tofauti. Mawaziri hao ni Mheshimiwa Hassan Nassor Moyo, Mheshimiwa Haji 
Khamis Ussi Mlinde, Mheshimiwa Ali Mzee Ali, Mheshimiwa Ramadhan Haji 
Faki na Mheshimiwa Hafidh Suleiman Almasi. Aidha, katika kipindi hicho, 
Mheshimiwa Rais aliwateuwa Dkt. Salmin Amour Juma, Ndugu Suleiman Ali 
Mnoga, Ndugu Ussi Khamis Haji, Ndugu Ali Salim Ahmed na Ndugu Jaffar 
Mfaume Ali kuwa Makatibu Wakuu kwa nyakati tofauti. Katika kipindi hiki 
ORMBLM ilikuwa na muundo ufuatao:-

i. Afisi ya Huduma za Rais;
ii. Afisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii. Idara ya Mipango na Uendeshaji;
iv. Idara ya Usalama;
v. Idara ya vyuo vya Mafunzo;
vi. Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo;
vii. Idara ya Kikosi Maalum cha Kujitolea;
viii. Jeshi la Kujenga Uchumi;
ix. Afisi ya Mwanasheria Mkuu;
x. Baraza la Wawakilishi;
xi. Idara ya Utumishi Serikalini;
xii. Tume ya Utumishi; na
xiii. Idara ya Nyaraka, Makumbusho na Mambo ya Kale.
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2.4 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Tatu (1984 - 1985)

Awamu ya Tatu ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilianza rasmi mwezi Januari 
1984, baada ya kujiuzulu Mheshimiwa Aboud Jumbe Mwinyi. Mheshimiwa 
Mzee Ali Hassan Mwinyi alichaguliwa kushika nafasi ya Urais wa Zanzibar, nafasi 
ambayo alidumu nayo kwa muda wa mwaka mmoja na nusu ambapo baadae 
alichaguliwa kushika nafasi ya Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Katika awamu hii, ORMBLM iliongozwa na Mheshimiwa Ramadhan Abdalla 
Shaaban ambapo Ndugu Jaffar Mfaume Ali na Ndugu Ahmed Abdulrahim 
Mahmoud waliteuliwa kuwa Makatibu Wakuu wa Ofisi hii kwa nyakati tofauti. 
Katika kipindi hiki, ORMBLM ilikuwa imeundwa na Ofisi na Idara zifuatazo:

i. Afisi ya Huduma za Rais;
ii. Afisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii. Idara ya Mipango na Uendeshaji;
iv. Idara ya Utumishi Serikalini;
v. Tume ya Utumishi;
vi. Idara ya Usalama wa Siri za Serikali; na
vii. Idara ya Nyaraka, Makumbusho na Mambo ya Kale.

2.5 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Nne (1985 - 1990)

Kuchaguliwa kwa Mzee Ali Hassan Mwinyi kushika nafasi ya Urais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kulitoa nafasi kwa Mzee Idriss Abdulwakil kushika 
nafasi ya Urais wa Zanzibar. Mheshimiwa Idriss Abdulwakil alipendekezwa na 
Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi, kugombea nafasi hiyo na baadae 
kushinda Uchaguzi Mkuu wa Zanzibar uliofanyika mwezi Oktoba 1985.

Katika awamu hii, ORMBLM iliongozwa na Mheshimiwa Ali Salim Ahmed 
na Mheshimiwa Iddi Pandu Hassan ambao walikuwa Mawaziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais kwa nyakati tofauti. Aidha, Ndugu Ahmed Abdulrahim Mahmoud na 
Ndugu Mabrouk Jabu Makame waliteuliwa kuwa Makatibu Wakuu wa Ofisi hii 
kwa nyakati tofauti. Aidha, Mheshimiwa Idriss Abdulwakil aliwateua Washauri 
wake watatu ambao ni; Dkt. Saleh Idrissa Mohamed (Kilimo), Khamis Hassan 
Ameir (Uchumi) na Ame Mohamed Juma (Mazingira Wilaya ya Mjini). Katika 
kipindi hiki ORMBLM ilikuwa imeundwa na Idara na Vitengo vifuatavyo:-

i. Idara ya Huduma za Rais; 
ii. Idara ya Mipango na Uendeshaji;
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iii. Idara ya Baraza la Mapinduzi;
iv. Tume ya Utumishi Serikalini;
v. Idara ya Utumishi Serikalini;
vi. Idara ya Nyaraka, Makumbusho na Mambo ya Kale;
vii. Idara ya Usalama wa Siri za Serikali; na

2.6 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Tano (1990 - 2000)

Awamu ya tano ilianza rasmi baada ya Uchaguzi Mkuu uliofanyika Mwezi wa 
Oktoba 1990, ambapo Dkt. Salmin Amour Juma alichaguliwa kuwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Awamu hii ilikuwa na mabadiliko 
makubwa katika safu za uongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Mheshimiwa Dkt. Salmin aliendelea na mabadiliko katika safu za uongozi wa 
Serikali ya Mapinduzi ambapo mara tu baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwezi wa 
Oktoba mwaka 1995, chini ya mfumo wa vyama vingi vya siasa, alimteuwa Dkt. 
Mohamed Gharib Bilal kuwa Waziri Kiongozi kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984. Katika mabadiliko hayo, Mheshimiwa Iddi Pandu Hassan na 
Mheshimiwa Balozi Mohammed Ramia waliteuliwa kuwa Mawaziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa nyakati tofauti wakati 
Ndugu Mohammed Ahmed Mohammed na Ndugu Jaffar Ali Juma waliteuliwa 
kuwa Makatibu Wakuu. 

Sambamba na mabadiliko hayo, kwa mara ya kwanza Serikali ilianzisha nafasi ya 
Msemaji Mkuu wa Serikali ambapo Ndugu Hafidh Ali Tahir aliteuliwa kushika 
nafasi hiyo. Aidha, Mheshimiwa  Dkt. Salmin Amour Juma alifanya uteuzi wa 
Washauri mbalimbali wakiwemo Mheshimiwa Mohammed Raza (Michezo), 
Mheshimiwa Bakari Abeid (Utamaduni), Mheshimiwa Haji Machano (Usalama), 
Mheshimiwa Mohamed Abbas (Vikosi vya SMZ), Mheshimiwa Simai Daima 
(Kilimo), Mheshimiwa Professa Saleh Idrissa (Kilimo), Waheshimiwa Said 
Iddi Bavuai, Said Rashid, Seif Rashid na Mohammed Mahmoud (Siasa). Aidha, 
Mheshimiwa Ali Mohammed Shoka (Mshauri wa Rais mambo ya Afya Pemba), 
Isaac Sepetu (Uhusiano wa Kimataifa). Katika kipindi hiki, ORMBLM iliendelea 
kusimamia utekelezaji wa shughuli za Idara na Vitengo vifuatavyo:-

i. Idara ya Huduma za Rais;
ii. Afisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii. Idara ya Mipango na Uendeshaji;
iv. Idara ya Mwanasheria Mkuu;
v. Idara ya Utumishi Serikalini;
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vi. Idara ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali;
vii. Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo;
viii. Jeshi la Kujenga Uchumi;
ix. Idara ya Vyuo vya Mafunzo;
x. Kikosi cha Valantia;
xi. Tume ya Utumishi Serikalini;
xii. Idara ya Nyaraka, Makumbusho na Mambo ya Kale;
xiii. Kitengo cha Mambo ya Uhusiano wa Kimataifa;
xiv. Ofisi ya Usalama wa Siri za Serikali;
xv. Kitengo cha Msemaji Mkuu wa Serikali; na
xvi. Idara ya Kazi Maalum.

2.7 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Sita (2000 - 2010)

Awamu ya sita ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliongozwa na Mheshimiwa 
Dkt. Amani Abeid Karume baada ya kuchaguliwa na wananchi katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2000. 

Mheshimiwa Rais aliteuwa Washauri ambao walimshauri katika masuala ya Siasa, 
Uchumi na Mazingira nao ni Mheshimiwa Ali Ameir Mohammed, Mheshimiwa 
Profesa Hamphrey P.B. Mushi na Mheshimiwa Abdalla Rashid. Aidha, 
Mheshimiwa Mbarak Salim Mbarak aliteuliwa kuwa Mshauri wa Rais mambo ya 
Mazingira - Pemba.

Katika awamu hii, ORMBLM ilikuwa inaongozwa na Mheshimiwa Suleiman 
Othman Nyanga na baadae Mheshimiwa Dkt. Mwinyihaji Makame wakati 
Ndugu Mussa Hassan Mussa alikuwa Katibu Mkuu. Katika Awamu hii Idara 
ya Nyaraka, Makumbusho na Mambo ya Kale ilihamishiwa katika Wizara ya 
Elimu, Utamaduni na Michezo. Aidha, shughuli za Kitengo cha Msemaji Mkuu 
wa Serikali zilihamishiwa katika Idara ya Mawasiliano – Ikulu. Idara na Ofisi 
zilizounda ORMBLM ni hizi zifuatazo:-
i) Idara ya Huduma za Rais;
ii) Afisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii) Idara ya Mipango na Sera;
iv) Idara ya Mawasiliano na Utoaji wa Habari– Ikulu;
v) Tume ya Utumishi Serikalini;
vi) Idara ya Utumishi Serikalini;
vii) Ofisi ya Usalama wa Serikali (GSO);
viii) Afisi ya Afisa Mdhamini – Pemba; 
ix) Afisi ya Uratibu wa Uchumi na Uhusiano wa Kimataifa; na
x) Chuo cha Utawala wa Umma. 
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2.8 Muundo wa ORMBLM Awamu ya Saba (2010 – 2013) 

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, awamu ya saba iliingia madarakani 
chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein ambapo uongozi 
wake unaendelea hadi hivi sasa wakati tunaadhimisha miaka 50 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar. Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein aliunda Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye Muundo wa Umoja wa Kitaifa kwa mujibu wa 
maelekezo ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kama ilivyorekebishwa mwaka 
2010. 

Katika awamu hii, Mheshimiwa Dkt. Ali Mohammed Shein aliongeza 
majukumu kwa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Majukumu 
yaliyoongezwa ni ya Idara za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Idara Maalum 
za SMZ, Ofisi ya Usajili na Kadi za Utambulisho ambazo hapo awali zilikuwa 
zikisimamiwa na Wizara ya Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Vikosi vya SMZ. 
Aidha, Mheshimiwa Rais alianzisha Idara mpya ya Ushirikiano wa Kimataifa na 
Uratibu wa Wazanzibari Wanaoishi Nje ya Nchi (Diaspora). 

Katika hatua nyengine, kama ilivyokuwa katika awamu zilizopita Mheshimiwa 
Rais alifanya uteuzi wa Washauri watano wa Rais katika nyanja mbalimbali. 
Washauri hao ni; Mheshimiwa Balozi Mohammed Ramia Abdiwawa 
(Ushirikiano na Uwekezaji), Mheshimiwa Burhani Saadat Haji (Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makaazi), Mheshimiwa Abrahman Mwinyijumbe (Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi), Mheshimiwa Issa Mohammed Issa (Mambo ya Utalii) na 
Mheshimiwa Sheha Mohammed Sheha (Mshauri wa Rais Pemba). 

Katika muundo wa awali wa awamu ya saba, Tume ya Utumishi Serikalini, Idara 
ya Utumishi Serikalini na Chuo cha Utawala wa Umma zilihamishiwa katika 
iliyokuwa Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Aidha, muundo 
wa ORMBLM ulibadilika tena katika mwezi wa Agosti, 2013 na kuziondoa Idara 
ya Uratibu wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Ofisi ya Usajili na Kadi za 
Utambulisho na Idara ya Uratibu wa Idara Maalum za SMZ. Katika mabadiliko 
hayo Idara ya Utawala Bora, Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi, 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Idara ziliopo chini 
ya Tume ya Mipango zilihamishiwa katika Ofisi hii. Muundo mpya wa ORMBLM 
unajumuisha Ofisi na Idara zifuatazo:- 

i) Ofisi ya Faragha;
ii) Ofisi ya Baraza la Mapinduzi;
iii) Idara ya Mipango, Sera na Utafiti;
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iv) Idara ya Mawasiliano – Ikulu;
v) Idara ya Uendeshaji na Utumishi;
vi) Ofisi ya Usalama wa Serikali (GSO);
vii) Ofisi ya Ofisa Mdhamini – Pemba;
viii) Idara ya Ushirikiano wa Kimataifa na Uratibu wa Wazanzibari 
 Wanaoishi Nje;
ix) Idara ya Utawala Bora;
x) Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi;
xi) Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 
xii) Idara ya Mipango ya Kitaifa, Maendeleo ya Kisekta na Kupunguza  
 Umasikini;
xiii) Idara ya Mipango na Maendeleo ya Watendakazi;
xiv) Idara ya Ukuzaji Uchumi; na
xv) Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali.
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SURA YA TATU

MAJUKUMU NA MALENGO YA OFISI YA RAIS NA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MAPINDUZI

3.1 Utangulizi 

Majukumu na malengo ya ORMBLM huwa yanaainishwa kwa mujibu wa 
vipaumbele vya Serikali iliyopo madarakani katika kipindi husika. Kwa 
mantiki hiyo, majukumu na malengo hayo yamekuwa yakibadilika mara kwa 
mara kulingana na Mipango Mikuu ya Kitaifa, Sera za Kimataifa na kukua kwa 
Teknolojia. Mabadiliko ya majukumu yana lengo la kuongeza utoaji huduma na 
kustawisha ufanisi wa utendaji kazi.

Katika vipindi tofauti, viongozi walioiongoza ORMBLM wamekuwa wakisimamia 
utekelezaji wa majukumu mbalimbali. Miongoni mwa majukumu hayo ni pamoja 
na kushughulikia masuala ya fedha, mipango pamoja na mambo yanayohusu 
ushirikiano na uhusiano wa kikanda na kimataifa. Sura hii inaainisha majukumu 
na malengo ambayo utekelezaji wake unasimamiwa na ORMBLM.

3.2 Majukumu ya ORMBLM

Majukumu ya ORMBLM, ni pamoja na:-
i. Kusimamia shughuli za Mheshimiwa Rais na kujenga taswira nzuri mbele 

ya jamii;
ii. Kuendeleza na kusimamia utekelezaji wa Sera na Mipango ya 

ORMBLM;
iii Kusimamia mambo yanayohusu Baraza la Mapinduzi
iv. Kuratibu Ushirikiano na uhusiano kikanda na kimataifa, pamoja na 

masuala ya Wazanzibari Wanaoishi Nje ya Nchi (Diaspora); 
v. Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Ofisi ya Usalama wa Serikali 

(GSO);
vi. Kufanya ukaguzi wa hesabu za Serikali, Wizara na Taasisi zake zote;
vii. Kuratibu misingi ya utawala bora ikiwemo maadili ya viongozi, kuzuia 

rushwa na haki za binaadamu;
viii. Kusimamia maendeleo ya uchumi wa Nchi; na
ix. Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Dira 2020, MKUZA na Malengo ya 

Milenia.
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3.3 Malengo ya ORMBLM

Malengo ya ORMBLM, ni pamoja na:-
i. Kuimarisha huduma za Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi;
ii. Kuendeleza taswira nzuri ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi;
iii. Kuendelea kuandaa vikao vya kujadili Rasimu za Sera, Sheria na Nyaraka 

mbalimbali zinazowasilishwa katika vikao vya Baraza la Mapinduzi na 
Kamati zake;

iv. Kuimarisha uwezo wa watendaji katika Mipango, kuandaa na kuchambua 
Sera, kufanya Utafiti na shughuli za uratibu;

v. Kuongeza ufanisi wa kazi kwa kuimarisha mazingira ya utendaji kazi na 
maslahi ya wafanyakazi;

vi. Kuhakikisha kuwa Zanzibar inashiriki kikamilifu katika mikutano 
mbalimbali ya Kikanda na Kimataifa;

vii. Kuwashajihisha Wazanzibari wanaoishi nje ya nchi kuchangia katika 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii;

viii. Kuimarisha shughuli za upekuzi kwa watumishi kabla na baada ya 
kuajiriwa;

ix. Kuandaa na kufuatilia utekelezaji wa Sera na Mipango ya Kitaifa ikiwemo 
DIRA 2020, MKUZA II na Mkakati wa Kukuza Uchumi;

x. Kusimamia na kuratibu Mipango Bora ya watendakazi, Idadi ya watu 
pamoja na ustawi wa mama na mtoto kitaifa;

xi. Kuhakikisha kuwepo kwa Uchumi tulivu na madhubuti wenye kuhimili 
ushindani wa kimataifa unaolenga kuondosha Umaskini na kuinua ustawi 
wa hali za wananchi;

xii. Usimamizi wa uchumi na mipango ya maendeleo;  
xiii. Kufanya ukaguzi wa hesabu za Serikali, Wizara na Taasisi zake zote;
xiv. Kuishirikisha Jamii katika kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi; na
xv. Kuimarisha Utawala Bora na Haki za Binaadamu kwa kuzingatia misingi 

ya Uwazi, Uwajiikaji na Ushirikishwaji.
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SURA YA NNE

SERA NA SHERIA ZILIZOONGOZA ORMBLM 

4.1 Utangulizi

Katika vipindi tofauti tangu kuasisiwa Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, Serikali 
imetoa matamko, Sera, mikakati na kutunga Sheria mbali mbali kwa ajili ya 
kuharakisha maendeleo ya wananchi wa Zanzibar yanafikiwa na kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi. Miongoni mwa Matamko, Sera na Mikakati hiyo ni pamoja 
na:-

i. Mpango wa kufufua uchumi. Tamko hili lilikuwa na madhumuni ya 
kurekebisha hali mbaya ya uchumi iliyoikumba Zanzibar na hata Tanzania 
Bara kwenye miaka ya 1980;

ii. “Structural Adjustment Programme (SAP)” la mwaka 1982. 
iii. Zanzibar ni Njema Atakae Aje. Tamko hili ni la mwaka 1984 ambalo 

lilikua linawataka Wazanzibari na wasio Wazanzibari kuja Zanzibar 
kuchangia katika harakati za kukuza uchumi na kuleta maendeleo; 

iv. Mpango wa Taifa wa Kujitosheleza kwa Chakula (MTAKULA). Tamko 
hili ni la mwaka 1985 ambalo lilisaidia kuleta mapinduzi ya kilimo;

v. Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2020, Ilianzia mwaka 2000;
vi. Mpango wa Kupunguza Umasikini Zanzibar (ZPRP). Mpango wa 

mwaka 2002 hadi 2005;
vii. Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUZA I na 

MKUZA II).  Mkakati wa mwaka 2005 na 2011;
viii. Sera ya Utawala Bora ya mwaka 2011;
ix. Mpango wa Mwelekeo wa Maendeleo ya Miaka 20 “20 Years Perspective 

Plan”; ulioanzia mwaka 1980 - 2000; na 
x. Programu ya Mageuzi ya Kitaasisi na Maendeleo ya Watendakazi ya Mwaka 

2010

ORMBLM kwa nyakati tofauti, imeandaa miswada ya Sheria zinazosimamia 
utekelezaji wa majukumu ya Idara na Taasisi zilizo chini yake na kuiwasilisha 
katika Baraza la Wawakilishi kwa lengo la kuwa Sheria. Hatua hizi zimekuwa 
zikichukuliwa kwa lengo la kuimarisha utendaji wa Taasisi na Idara husika. 
Aidha, zipo Sheria ambazo zilirithiwa kutoka Serikali ya Ukoloni zinazosimamia 
utekelezaji wa majukumu ya Taasisi za Ofisi hii na zinaendelea kutumika. Sheria 
zifuatazo zinasimamia utekelezaji wa majukumu ya Ofisi hii kuanzia mwaka 
1964:-
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i. Sheria ya Tume ya Uchunguzi Sura ya 33 ya mwaka 1922;
ii. Sheria ya Ofisi ya Usalama wa Serikali (GSO) Namba 5 ya mwaka 1983; 
iii. Sheria ya Viapo na Uteuzi Namba 1 ya mwaka 1986;
iv. Sheria ya Mambo ya Rais Namba 5 ya mwaka 1993;
v. Sheria ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Namba 9 ya 
 mwaka 2007;
vi. Sheria ya Tume ya Pamoja ya Rais Namba 10 ya 2001;
vii. Sheria ya Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
 Namba 11 ya mwaka 2003;  
viii. Sheria ya Mamlaka ya Tume ya Haki za Binaadam na Utawala Bora  
 kufanyakazi Zanzibar Namba 12 ya mwaka 2003;
ix. Sheria ya Muhuri na Bendera ya Rais Namba 10 ya mwaka 2004;
x. Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Namba 1 ya 
 mwaka 2012;
xi. Sheria ya Kusimamia Mafao ya Viongozi Wastaafu wa Kisiasa Namba 2  
 ya mwaka 2012; na 
xii. Sheria ya Tume ya Mipango Namba 3 ya mwaka 2012. 
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SURA YA TANO

MABADILIKO NA MATUKIO MAKUU KATIKA MFUMO WA KISIASA, 
KIUTAWALA NA KITEKNOLOJIA 

5.1 Utangulizi

Katika hali ya kawaida, mabadiliko yanakusudia kuleta maendeleo kutoka hali 
duni kwenda katika hali bora iwe katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kijamii, 
kiutawala au kisheria. Kwa tafsiri hiyo, ORMBLM nayo imepitia mabadiliko 
kadhaa tokea Mapinduzi Matukufu ya 1964. Mabadiliko hayo huwa ni chachu ya 
kuimarisha utendaji na maendeleo ya Ofisi na Serikali kiujumla. 

Mabadiliko hayo huchangiwa zaidi na matukio ambayo hutokea Serikalini na 
kusababisha baadhi ya mfumo, shughuli au jukumu fulani ama kuongezwa au 
kupunguzwa katika Wizara kutegemeana na wakati na mahitaji husika. Sambamba 
na hilo, baadhi ya mabadiliko huchangiwa zaidi na mabadiliko ya mfumo wa 
Ulimwengu ambapo Zanzibar ni sehemu ya Ulimwengu huo. Hivyo, huwa haina 
budi kukabiliana au kwenda sambamba na mabadiliko yanayojitokeza.

Mabadiliko na matukio muhimu ambayo ORMBLM imeyatekeleza kwa vipindi 
tofauti yanaweza kugawanywa katika awamu mbalimbali za uongozi ambazo 
ORMBLM imezipitia ndani ya kipindi cha miaka 50 tokea Mapinduzi ya Mwaka 
1964. Baadhi ya mabadiliko na matukio hayo ni haya yafuatayo:-

5.2 Mabadiliko ya Kisiasa

Mfumo na shughuli zote za utawala wa Wizara kuanzia miaka 1964 hadi 1984 
zilikuwa zikiongozwa na Dikrii (Decree) ambazo baadhi ya Dikrii hizo zilirithiwa 
kutoka Ukoloni na nyengine zilikuwa zikitungwa au zikifanyiwa marekebisho 
siku hadi siku. Aidha, chombo kikuu kilichokuwa kinatumika kutunga Dikrii hizo 
kwa kipindi chote hicho ni Baraza la Mapinduzi. 

Baada ya kuunganishwa kwa Chama cha ASP na TANU mwaka 1977, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais ambae hapo awali alikuwa ni Katibu Mtendaji wa Tume 
ya Mipango ya Chama cha ASP alipunguziwa jukumu hilo na kubakia kuwa ni 
Waziri wa ORMBLM.

Mabadiliko makubwa ya kisiasa katika awamu hii yalifanyika mwaka 1979 wakati 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilipotenganisha majukumu ya Mamlaka ya 
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kutunga Sheria na uendeshaji wa Serikali kwa kuanzisha Baraza la Wawakilishi 
ambayo hapo awali yalikuwa yakifanywa na Baraza la Mapinduzi. Chombo hicho 
kilisaidia sana kurahisisha utekelezaji wa majukumu na kuimarisha demokrasia 
hasa katika utungaji wa Sheria na usimamizi wa utendaji wa Serikali. 

Katika mwaka 1984, Katiba mpya ya Zanzibar ilitungwa na kuifuta ile Katiba ya 
mwaka 1979 ambapo pamoja na mambo mengine iliimarisha zaidi demokrasia 
kwa kuainisha wazi haki za binadamu na mfumo mzima wa utawala pamoja na 
kutoa fursa kwa wananchi wa Zanzibar kuweza kushiriki katika Uchaguzi Mkuu 
wa kumchagua Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Wakati wa Utawala wa Chama kimoja, Idara Maalum za SMZ zilihusishwa 
moja kwa moja katika mfumo wa kisiasa ambapo kulikuwa na kamati za siasa 
ndani ya Idara hizo. Aidha, Idara hizo pia zilishiriki katika vikao mbalimbali vya 
Chama katika Mkoa wa Chama kijeshi huko Tanzania bara na Zanzibar. Baada 
ya kuanzishwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 1992, utaratibu wa Idara 
Maalum za SMZ wa kujihusisha na siasa ulifutwa kikatiba na kupelekea kila Idara 
Maalum kutoshiriki kabisa katika shughuli za kisiasa na kubakia na jukumu lake 
la msingi lililopangiwa na Sheria.

Sambamba na hilo, wakati wa uongozi wa Chama cha Afro-Shirazi kuliwekwa 
mtiririko wa ngazi za uongozi kuanzia eneo, Wilaya, Mkoa hadi Taifa. Serikali 
ilitumia mtiririko huu wa ngazi za uongozi wa Chama kuweka viongozi wake. 
Makatibu wa Chama cha Afro-Shirazi wakawa pia ni Wakuu wa Wilaya na Mikoa. 
Ofisi zao ambazo ni sehemu moja wapo ya ngazi ya Chama zilikuwa pia ni sehemu 
ya Ofisi Kuu za Serikali katika Wilaya na Mikoa husika. 

Ofisi hizi zilikuwa ni muhimu sana katika utekelezaji wa maamuzi na maelekezo ya 
Chama na Serikali vijijini. Katika mwaka 1992, Mabadiliko makubwa yalifanyika 
ambayo yalitenganisha nafasi za kisiasa kuwa tofauti na zile za kiutawala kwani 
Wakuu wa Wilaya na Mikoa walikuwa watendaji wa Serikali na sio wa kisiasa. 
Sambamba na hilo, marekebisho ya kumi ya Katiba ya mwaka 2010, yaliwaondoa 
Wakuu wa Mikoa kuwa ni miongoni mwa wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na 
kubakia na nafasi ya kiutendaji. 
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5.3 Mabadiliko ya Kiteknolojia

Mabadiliko ya Teknolojia kama zilivyo Ofisi nyengine za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na zile za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ORMBLM tokea 
mwaka 1964 hadi 1990 ilikuwa ikiendesha shughuli zake kwa kutumia teknolojia 
ya zamani. Kwa mfano, mfumo wa kutumia karatasi ndio uliokuwa ukitumika 
zaidi kutunza kumbukumbu za fedha na taarifa nyengine zote za Serikali kinyume 
na ilivyo sasa ambapo mbali ya utunzaji wa taarifa kwa njia ya karatasi, Compact 
Disk (CD), Digital Video Disk (DVD), Flash disk na Hard disk zinatumika kwa 
ajili ya kazi hiyo.

Kasi ya matumizi ya vifaa vya teknolojia ya kisasa ndani ya ORMBLM ilianza 
sambamba na matumizi ya teknolojia hiyo katika Bara la Afrika na baadhi ya Nchi 
nyengine duniani ikiwemo Urusi kwenye miaka ya tisini. Hatua hiyo ilipelekea 
ORMBLM kuanza kutumia Kompyuta za mezani (Desk Top Computers), 
mashine za kielektronik za kuchapia (Printers), Kompyuta ndogo za kuchukua 
mkononi (Laptop), Fotokopi, Skana, Nukushi na promptor kwa ajili ya kusomea 
ambazo sio tu zilirahisisha kazi, lakini pia ziliongeza ufanisi katika utendaji kazi. 

Katika mwaka 2007, kupitia msaada wa UNDP, Ofisi iliweka vifaa vya kisasa 
vya Mawasiliano ya Habari vikiwemo “Server” ambayo inatumika kwa kuwekea 
taarifa mbalimbali za Ofisi pamoja na kuweka waya za Mtandao wa ndani wa 
mawasiliano (local Area Network) ya Internet ulioziunganisha Ofisi zote za 
ndani. Aidha, mwaka 2011, Ofisi ilianzisha kitengo cha Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano sambamba na kuanzisha Tovuti ya Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi ijulikanayo kwa jina la www.ikuluzanzibar.go.tz pamoja na 
kutayarisha barua pepe rasmi za Maofisa wote na watendaji wengine. 

5.4 Mabadiliko ya Kiuchumi 

Mwenendo wa Uchumi wa Zanzibar umekuwa ukibadilika kutoka mwaka 
1964 hadi hivi sasa chini ya usimamizi wa zilizokuwa Wizara ya Fedha, Wizara 
ya Mipango na Uchumi, Tume za Mipango, Ofisi ya Rais Fedha, Uchumi na 
Mipango ya Maendeleo na hatimae kwa sasa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi. Uchumi wa Zanzibar ulikuwa ukitegemea sana uzalishaji 
na biashara ya karafuu. Kutokana na ubora wa karafuu zake, Zanzibar iliweza 
kujihakikishia soko la kudumu na lenye bei nzuri kwa bidhaa hiyo duniani kote. 
Mauzo ya karafuu nje ya nchi yaliipatia Zanzibar wastani wa asilimia 90 ya pato 
ikiwa ni pamoja na fedha za kigeni kila mwaka.
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Kutokana na hali hiyo kwa muda wa kipindi cha miaka minane ya Mapinduzi 
ya Zanzibar 1964 -1972 uchumi wa Zanzibar ulikuwa kwa kasi, hii ilitokana na 
kuongezeka kwa hakiba ya fedha za kigeni ambazo zilitokana na umaarufu wa 
kipekee wa Karafuu za Zanzibar katika soko la dunia ambapo imepelekea jumla 
ya tani 99,494.2 zenye thamani ya TZS. 1.2 bilioni kuuzwa nje ya nchi.  Hali hii 
iliwezesha Serikali kusambaza huduma nyingi za kijamii kwa kipindi kifupi. Hadi 
kufikia miaka ya 1980, Uchumi wa Zanzibar ulikuwa umedhibitiwa na Serikali 
ambapo Serikali kuu ilibeba dhamana zote za utekelezaji wa shughuli za kiuchumi 
na huduma nyingi za kijamii zilitolewa na kusimamiwa na Serikali, isipokuwa 
sekta ya kilimo ambayo kwa kiasi kikubwa ilikuwa chini ya sekta binafsi.

Hata hivyo, kushuka kwa uzalishaji wa zao la karafuu, sambamba na kushuka kwa 
bei ya bidhaa hiyo duniani katika miaka ya 80 kuliipelekea Zanzibar kuwa na haja 
ya kufanya mabadiliko makubwa ya mfumo wa uchumi wake.

Mwanzoni mwa miaka ya 1984, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliona 
umuhimu wa kuruhusu mfumo mzima wa kiuchumi kutoka mfumo wa uchumi 
uliodhibitiwa na Serikali kwenda katika mfumo wa uchumi huru na biashara 
huria. Hatua hii ilikwenda sambamba na kuanzishwa kwa Sera ya biashara huria 
pamoja na mabadiliko kadha ya Sera yakiwemo:-

i) Program ya Uimarishaji Uchumi ya Mwaka 1986 – 1988
ii) Sheria ya Uwekezaji  Vitega Uchumi 1986
iii) Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha 1991
iv) Sheria ya Ukanda huru wa Kiuchumi 1992
v) Kuanzishwa kwa Bandari Huru 1998

Katika kipindi hicho cha 1980, mabadiliko na mageuzi mengi yalitokea ikiwa 
ni pamoja na kushushwa kwa thamani ya  sarafu, kupanuliwa kwa huduma za 
uagizaji wa bidhaa, ili kuruhusu ushindani wa kibiashara na uchumi  huru. Serikali 
iliendelea kutekeleza mageuzi ya kiuchumi kwa kuanzisha mpango wa ‘Economic 
Recovery Programme’  (ERP). Mpango huu ulikuwa na malengo ya kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara kwa kutoa ruzuku kwa wazalishaji, 
kuimarisha miundo ya masoko, kuongeza rasilimali kwa ajili ya kilimo, kuzisaidia 
moja kwa moja shughuli za uzalishaji kwa kuifanyia matengenezo miundo mbinu 
iliyoharibika na kuongeza uwezo wa utumikaji wa viwanda. 

Katika mwaka 1985 - 1986 palishuhudiwa ulazima wa kuandaa mikakati ya 
kushirikisha sekta binafsi katika kuongeza nguvu za kuimarisha uchumi na 
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kuchangia katika mfumo mpya wa kukuza uchumi. Sekta binafsi ilitakiwa 
kuchukuwa nafasi kubwa katika kukuza uchumi na kutafuta vyanzo mbadala. 
Utalii ulionekana kuwa ni kichecheo muhimu cha uchumi wa Zanzibar na sekta 
ya biashara ilifikia mchango wa wastani wa asilimia 19 katika mwaka 1986 hadi 
kufikia asilimia 30.2 mwaka 1994. Aidha, katika miaka ya 1985 hadi 1990 Serikali 
ililenga katika kuimarisha upatikanaji wa mahitaji ya msingi ya wananchi ikiwemo 
utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Kujitosheleza kwa Chakula (MTAKULA). 

Katika kuimarisha uchumi, Taasisi mbali mbali ziliundwa katika kipindi hichi 
cha mabadiliko ya mfumo wa kiuchumi. Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi 
Zanzibar (ZIPA), Mamlaka ya Maeneo Huru (ZAFREZA) na Mamlaka ya 
Bandari Huru Zanzibar (ZFPA) ni miongoni mwao.  Taasisi hizi zilipewa 
majukumu ya kutangaza fursa za uwekezaji katika maeneo yaliyohusiana nayo 
kwa ajili ya kuvutia mitaji binafsi kuwekezwa nchini na kutimiza malengo ya 
Serikali yafuatayo:

i) Kukuza ajira kwa wazalendo.
ii) Kuongeza mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi.
iii) Kukuza mapato ya Serikali kwa kuingiza utaalamu na teknolojia  

  mpya nchini (transfer of skills/technology)
iv) Kuwapatia masoko wazalendo kwa bidhaa zinazoweza   

  kutumika katika miradi ya uwekezaji (Backward/foward  
  linkages to domestic economy)

v) Kutanua na kuimarisha wigo na  uwiano wa kibiashara
vi) Kuongeza mapato katika fedha za kigeni

Malengo makuu ya kufanyika mabidiliko hayo ni kuimarisha uchumi imara na 
endelevu ambao utapelekea ukuaji mzuri wa uchumi, kasi ndogo ya mfumko wa 
bei, sarafu  imara, na utoaji huduma wa gharama nafuu kwa  wananchi.

5.5 Mabadiliko ya kiutawala

Zanzibar ni miongoni mwa nchi za awali kutunga Sheria madhubuti dhidi ya 
rushwa. Mnamo mwaka 1975 ilitungwa Sheria ya Kuzuia Rushwa iliyojulikana 
(Prevention of Corruption Decree Number 4 of 1975) na kuanzishwa Kamisheni 
mbili ili kusimamia Sheria hiyo. Kamisheni moja ilikuwa ikifanya kazi Unguja na 
nyengine Pemba. Mwaka 1985, Sheria hiyo ilifutwa na makosa yote yanayohusiana 
na rushwa yakaingizwa katika Sheria ya adhabu (Penal Act). Aidha, kikosi maalum 
kilianzishwa ndani ya Jeshi la Polisi kilichojulikana kwa jina la “Anti Corruption 
Squad” ambacho kilifanya kazi zinazohusiana na masuala ya kuzuia rushwa.  
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Aidha, mwaka 2004 Sheria ya Adhabu ilifutwa na kutungwa Sheria ya Makosa 
ya Jinai Namba 6 ya mwaka 2004 ambapo makosa yote yanayohusiana na rushwa 
yalijumuishwa katika Sheria hiyo.

Katika mwaka 2011, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilipitisha Sera ya Utawala 
Bora ambayo ilipendekeza kuwepo kwa Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu 
Uchumi. Mwaka 2012, Sheria Namba 1 ya mwaka 2012 ya Kuzuia Rushwa na 
Uhujumu Uchumi Zanzibar ilitungwa. Sheria hiyo ilipelekea kuanzishwa rasmi 
kwa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar. Mamlaka hiyo 
imepewa majukumu ya kuchunguza makosa yote yanayohusiana na Rushwa na 
Uhujumu Uchumi, kuelimisha na kufanya tafiti mbali mbali ili kubaini mianya 
inayotumiwa na watu wasio waaminifu katika taasisi za umma na za binafsi katika 
kufanikisha vitendo vya rushwa au Uhujumu Uchumi. Katika utekelezaji wa 
jukumu hili Mamlaka hii ina wajibu wa kuzishauri taasisi hizo juu ya kushughulikia 
kasoro zilizoopo ili kuziba mianya hiyo. Aidha, Mamlaka ina jukumu la kutoa 
elimu ya uraia juu ya vitendo vya rushwa na Uhujumu Uchumi. 

Katika hatua za kuimarisha Utawala Bora, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ilichukuwa hatua kadhaa zilizolenga kuimarisha utawala bora nchini. Hatua hizo 
ni pamoja na kuundwa kwa Wizara ya Kuweka Hali za Wananchi Sawa ambayo 
ilikuwa na jukumu la kukuza ustawi wa wananchi. Aidha, kuanzishwa kwa Ofisi 
Kuu ya Maendeleo (OKM) kulikuwa na lengo la kusimamia masuala ya uongozi 
wa fedha. Katika mwaka 2000, kwa mara ya kwanza iliundwa Wizara ya Nchi 
Ofisi ya Rais Katiba na Utawala Bora ambayo iliongozwa na Mheshimiwa Dkt. 
Ali Mohamed Shein na kupewa majukumu ya kusimamia masuala ya Utawala 
Bora.

Wizara hiyo ilikuwa na jukumu la kuratibu kwa mapana zaidi masuala ya Katiba, 
Utawala Bora, Sheria pamoja na kusimamia Taasisi za Kidini. Baada ya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2010, shughuli zinazohusu Utawala Bora zilihamishiwa Ofisi ya 
Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora na baadae mwaka 2013 kuhamishiwa 
katika Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Katika eneo la Udhibiti na Ukaguzi wa Hesabu za Serikali, Zanzibar imekuwa 
ikitumia njia tofauti kuhakikisha kunakuwepo matumizi bora ya fedha na Mali za 
Umma kwa mujibu wa Sheria na viwango vya Kitaifa na Kimataifa vilivyowekwa 
na Jumuiya ya Taasisi za Ukaguzi Duniani (INTOSAI). Katika kukabiliana na 
mageuzi yanayoendelea Ulimwenguni kote, Serikali imetayarisha miongozo 
mbalimbali ya ukaguzi ikiwemo “Regularity Audit Manual”, “Performance Audit 
Guidelines”, “Information Technology Audit Guidelines” na “Environment Audit 
Guidelines”. 
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SURA YA SITA

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KUTOKA 1964 

6.1 Utangulizi

Katika kipindi hiki ORMBLM imefanikiwa kutekeleza majukumu yake kupitia 
Idara na Taasisi mbalimbali zilizo chini ya Ofisi hii. Majukumu ya ORMBLM 
yaliongezeka kulingana na muundo mpya wa Serikali ambapo hivi sasa Ofisi hii 
imekuwa ikisimamia na kuratibu utekelezaji wa Taasisi na Idara 15. Kipindi cha 
miaka 50 tokea baada ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, Ofisi hii imepata 
mafanikio makubwa ya kupigiwa mfano. Mafanikio hayo yametokana na juhudi 
za makusudi zilizochukuliwa na wasimamizi wa majukumu mbalimbali ya 
ORMBLM, ambapo mafanikio hayo yanalenga kuleta uwajibikaji katika Ofisi na 
kuharakisha hatua za maendeleo ya Zanzibar na wananchi. 

6.2 Sekta ya Sheria

ORMBLM imefanikiwa kuandaa Sheria zisizopungua 75 ambazo zinatumika 
kuongoza Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Sheria zote hizo zilitungwa na Baraza 
la Mapinduzi kuanzia mwaka 1964 hadi 1979. Aidha, Sheria 12 zimetungwa 
baada ya kuundwa kwa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar mwaka 1984 ambazo 
zinatumika kuongoza ORMBLM kwa lengo la kusimamia utendaji na kuweka 
muongozo wa kisheria. 

Sambamba na hilo, ORMBLM imefanikiwa kuandaa Sera na kusimamia matamko 
ambayo huwa yanatolewa na Marais walioiongoza Zanzibar kwa kipindi chote 
cha miaka 50. Aidha, Ofisi imefanikisha kuandaa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 
ya 2020 (Vision 2020). Dira hii ndio muongozo mkuu wa muelekeo wa Sera, 
Sheria, Mipango na Mikakati yote ya kiuchumi, kisiasa na Kijamii Zanzibar. 
Hivyo Sera, Sheria, Mipango na Mikakati mbalimbali ya muda mfupi, kati na 
mrefu imeandaliwa kuendana na malengo na matarajio ya Dira hii. Sera hizo 
huongeza ari na utendaji katika ngazi zote za Serikali kwa watendaji pamoja na 
wananchi kupata mwelekeo na miongozo ambayo hutumika ili kufikia malengo 
ya kimaendeleo yaliyokusudiwa.  

6.3 Rushwa na Uhujumu Uchumi

Mapambano dhidi ya Rushwa ni jambo muhimu sana kwa maendeleo ya Nchi 
yetu kama ilivyoelezwa katika mipango mikuu ya kitaifa ikiwemo Dira 2020 na 
MKUZA I na II unatambua kwamba vitendo vya Rushwa na Uhujumu Uchumi 



28

AFISI YA RAIS IKULU MIAKA 50 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

sio tu vinapelekea kuwepo kwa uchumi, siasa na jamii duni lakini pia ni chanzo 
cha kuwepo umasikini uliokithiri. Kwa kutambua hilo, Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imeanzisha chombo maalum kilichopewa jukumu la kudhibiti mianya 
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi.

Mheshimiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ikulu na Utawala Bora Dkt. Mwinyihaji Makame 
(wa tatu kutoka kushoto waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi mbalimbali 
baada ya kufunga mafunzo ya awali ya Uchunguzi kwa watumishi wa Mamlaka ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar huko Kama Septemba 28, 2013

6.4 Ziara za Ndani Zilizofanywa na Waheshimiwa Marais wa Zanzibar

Baada ya Mapinduzi ya Zanzibar ya Mwaka 1964, Marais wa Zanzibar wamekuwa 
na utamaduni wa kufanya ziara ndani ya Visiwa vya Zanzibar kwa nyakati tofauti 
ambapo ORMBLM huratibu ziara hizo kwa ufanisi mkubwa. Katika ziara za 
ndani, Waheshimiwa Marais hutembelea miradi mbalimbali ya maendeleo na 
kupata fursa ya kuzungumza na wananchi pamoja na watendaji wa Mikoa na 
Wilaya. 

Matokeo ya ziara hizo, huwa ni kuimarika kwa utendaji katika Mikoa na Wilaya 
na kuimarika huduma za jamii. Aidha, wananchi hupata fursa ya kuonana na 
Viongozi wao na kubadilishana mawazo, fikra na ushauri sambamba na kupatiwa 
ufumbuzi changamoto mbalimbali zinazokabili utekelezaji wa majukumu katika 
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ngazi hizo. Picha zifuatazo zinaonesha ziara za Marais wa Zanzibar wa awamu 
tofauti katika ngazi za Mikoa na Wilaya:-

 
 

Rais wa awamu ya kwanza wa Zanzibar Mheshimiwa Mzee Abeid Amani Karume, akiangalia 
ramani ya njia mpya itokayo Bumbwini hadi Mahonda alipofika Bumbwini Misufini mwezi 
wa Novemba 1965.
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Rais wa awamu ya pili wa Zanzibar Mheshimiwa Aboud Jumbe Mwinyi, akikagua ujenzi wa 
Hoteli ya Kitalii ya Bwawani iliyopo Malindi Funguni mwezi wa Mei 1973.

Rais wa awamu ya tatu wa Zanzibar Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi, akipokea zawadi 
ya gunia la viazi kutoka kwa Wananchi wa Tawi la Makangale Pemba mwezi wa Disemba 
1984.
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Rais wa awamu ya nne wa Zanzibar Mheshimiwa Idriss Abdulwakil, akiangalia miche ya 
minazi katika Shamba la Serikali Selem Zanzibar alipotembelea shamba hilo mwaka 1986.

Rais wa awamu ya tano wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma, alipowatembelea 
majeruhi katika hospitali ya Mnazi Mmoja waliopata ajali huko Mdodopilau Mkoa wa 
Kaskazini Unguja walipokuwa wakikimbiza mwenge Oktoba 8, 1996.  
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Rais wa awamu ya sita wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Amani Abeid Karume, akikata utepe 
kufungua madarasa mpya ya kusomea Skuli ya Ungi Msuka Pemba, alipokuwa katika ziara 
kuangalia maendeleo ya Elimu Disemba 14, 2009.   

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akipita juu ya tuta 
la kuzuia maji ya chumvi lililojengwa na Wizara ya Kilimo na Mali Asili katika kuhakikisha 
kuwa wananchi wanaondokana na usumbufu katika kilimo cha Mpunga wanaoupata katika 
Bonde la Ukele Mziwanda Wilaya ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini Pemba Aprili 16, 2012
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akifungua 
mradi wa maji safi na salama uliojengwa kwa mashirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Wananchi wa Jimbo la Ziwani, Serikali ya Japan na Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa huko Ziwani Mkoa wa Kusini Pemba April 20, 2012.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akipata maelezo 
wakati alipokuwa akitembelea shamba la migomba la ushirika huko Makunduchi Wilaya ya 
Kusini Unguja  Mei 08, 2012.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akiangalia 
maonesho ya kazi za vikundi vya wajasiriamali vya Nungwi Wilaya ya Kaskazini “A” Unguja 
Machi 2013.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akipata maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Rans Co. Ltd, Ndugu Nassor Salim Said 
alipotembelea Kilimo cha mboga mboga kinacholimwa na Kampuni hiyo huko Kombeni 
Wilaya ya Magharibi, Mkoa wa Mjini Magharibi Machi 6, 2013.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akizungumza na 
Viongozi pamoja na Watendaji wa Mkoa wa Kusini Pemba wakati wa majumuisho ya ziara 
yake aliyoifanya Mkoani humo Machi 2013.

6.5 Ziara za Nje za Waheshimiwa Marais wa Zanzibar

Katika kukuza ushirikiano wa kimataifa, miongoni mwa nchi marafiki za mwanzo 
kuyatambua Mapinduzi ya Zanzibar ni China, Cuba, Ujerumani Mashariki, 
Misri na Urusi. Nchi hizi zimekuwa mstari wa mbele katika kusaidia juhudi za 
maendeleo ya Zanzibar. Katika kipindi cha miaka 50, Zanzibar imepata mafanikio 
makubwa ya kuimarisha mahusiano na nchi mbalimbali ambapo Viongozi wa 
Nchi walipata fursa ya kutembelea na kujifunza juu ya namna ambavyo Nchi hizo 
zimepiga hatua katika kujiletea maendeleo yao. 

Zanzibar imefaidika sana na ziara za nje ambazo hufanywa na Marais. Kwa mfano, 
katika ziara iliyofanywa na Rais wa kwanza wa Zanzibar Nchini Misri mwaka 
1968 iliimarisha uhusiano na udugu baina ya Nchi zetu mbili uhusiano ambao 
umedumu hadi leo. Aidha, ziara zilizofanywa katika Nchi ya Libya ziliiwezesha 
Zanzibar kupata msaada mkubwa wa lami ambao uliimarisha miundombinu ya 
barabara Mijini na Vijijini. 

Katika ziara ya hivi karibuni Nchini Vietnam, Zanzibar ilijifunza namna 
ambavyo nchi hiyo imepiga hatua kubwa ya kujiletea maendeleo katika muda 
mfupi ikiwemo kuzalisha mpunga kwa wingi. Vile vile, Zanzibar ilifaidika kwa 
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kuona na kufikia maelewano ya kushirikiana na Wizara ya Kilimo na Maendeleo 
Vijijini ya Vietnam. Maeneo mengine ambayo Vietnam ilikubali kushirikiana na 
Zanzibar ni katika Sekta ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ambapo wananchi 
watashajihishwa kufuga samaki na mazao ya baharini kupitia vikundi vya ushirika 
pamoja na kunyanyua shughuli za akinamama wajasiriamali.

Katika ziara ya Jamhuri ya Watu wa China, Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed 
Shein alipata fursa ya kukutana na kufanya mazungumzo na Rais wa Jamhuri ya 
Watu wa China Mheshimiwa Xi Jinping. Katika mazungumzo yao, Viongozi hao 
walikubaliana kukuza ushirikiano katika nyanja za kiuchumi na kijamii zikiwemo 
sekta za kilimo, uvuvi, afya, mafunzo mbalimbali, utafiti na utalii. Zifuatazo ni 
baadhi ya picha za Waheshimiwa Marais katika ziara zao Nchi za Nje:-

 

Rais wa awamu ya tatu wa Zanzibar Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi, akiteremka katika 
ndege wakati alipoitembelea Pyongyang (Korea) Aprili 9, 1985
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Rais wa awamu ya nne wa Zanzibar Mheshimiwa Idriss Abdulwakil akisalimiana na Meya 
wa Jiji la Shanton nchini China Bwana Chen Yanfa, wakati alipoitembelea nchi hiyo mwezi 
wa Juni, 1990

Rais wa awamu ya tano wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma, alipotembelea 
Nchi ya Iran na kuonana na Viongozi wa Nchi hiyo mwezi wa Oktoba, 1999.
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Rais wa awamu ya sita wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Amani Abeid Karume, (wa pili kulia) 
aliposhiriki katika Mkutano wa uwekezaji, katika ukumbi wa The Greth Hall Nchini Uingereza 
Machi 10, 2009.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein na Rais  wa 
Uturuki Mheshimiwa Abdullah Gul wakifuatana baada ya mazungumzo ya pamoja 
yaliyofanyika Ikulu ya Rais Gul Nchini Uturuki wakati Mheshimiwa Dkt. Shein na Ujumbe 
wake walipokuwa katika ziara ya Kiserikali nchini humo April 29, 2011.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, alipokutana na 
Mfalme wa Ras Al Khaimah Sheikh Saud bin Sagr Al Qassimi, katika makaazi yake alipokuwa 
katika ziara ya Ras Al Khaimah, UAE Mwezi wa Julai, 2012.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akisalimiana 
na Rais wa Vietnam Mheshimiwa Truong Tan Sang, alipofika Ikulu ya Nchi hiyo katika ziara 
rasmi ya Kiserikali nchini humo  Novemba 23, 2012.
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Rais wa awamu ya saba Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, (katikati kushoto) akiwa na 
ujumbe wake katika mazungumzo na Uongozi wa Serikali ya Jumhuri ya Watu wa China 
ukiongozwa na Rais wa Nchi hiyo Mheshimiwa Xi Jinping, (katikati kulia) wakati alipofanya 
ziara ya Kiserikali Nchini humo Mei 28, 2013.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akisalimiana 
na Waziri Mkuu wa Serikali ya Uholanzi Mheshimiwa Mark Rutte, alipofika katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu huyo The Hegue Nchini Uholanzi  Agosti 28, 2013.
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6.6 Ziara za Viongozi Walioitembelea Zanzibar.

Katika kudumisha uhusiano na nchi nyengine, Zanzibar iliendelea kutembelewa 
na wageni mbalimbali katika ngazi ya Wakuu wa Nchi na Serikali, Mawaziri, 
Mabalozi na Viongozi wengeine wa Kimataifa. Katika diplomasia, kutembelewa 
na wageni ni hatua muhimu ya kukuza uhusiano na pia ni kielelezo cha Sera ya 
Nchi kukubalika na Mataifa mengine na Mashirika ya Kimataifa. Baadhi ya wageni 
mashuhuri walioitembelea Zanzibar katika kipindi cha miaka 50 wanaonekana 
katika picha zifuatazo:-
 

 

Rais wa awamu ya kwanza wa Zanzibar Mheshimiwa Mzee Abeid Amani Karume, akimpokea 
Rais wa Shirikisho za Jamhuri ya Yugoslavia, Bwana Josip Bros Tito wakati alipoitembelea 
Zanzibar Januari 30, 1970
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Rais wa awamu ya pili wa Zanzibar Mheshimiwa Aboud Jumbe Mwinyi, akimkaribisha mgeni 
wake Queen Elizabeth alipotembelea Zanzibar mwaka 1979.

Rais wa awamu ya nne wa Zanzibar Mheshimiwa Idriss Abdulwakil, akisalimiana na mgeni 
wake Balozi wa India Nchini Tanzania Bwana Hardev Bhalla alipomtembelea Ikulu Zanzibar 
mwezi wa Oktoba 1986. 
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Rais wa awamu ya tano wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma, akimkaribisha 
Mgeni wake Rais wa Malawi Mheshimiwa Kamuzu Banda Mwezi wa Oktoba, 1991.

Rais wa awamu ya sita wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Amani Abeid Karume, akiwa na Rais 
wa DRC Mheshimiwa Joseph Kabila alipotembelea Zanzibar mwaka 2001.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akizungumza 
na mgeni wake Mtoto wa Malkia wa Uingereza Prince Charles, mara baada ya kuwasili Ikulu 
Mjini Zanzibar, akifuatana na Mkewe Camilla, Duchess of Cornwall Novemba 8, 2011.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akisalimiana 
na Naibu Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Watu wa China Hui Liangyu alipofika Ikulu Mjini 
Zanzibar Septemba 6, 2012.



45

AFISI YA RAIS IKULU MIAKA 50 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akizungumza 
na Rais wa Jamhuri ya Watu wa China Xi Jinping katika hoteli ya Serena, Dar es Salaam 
alipotembelea Tanzania mwezi wa Machi, 2013.

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akiwa katika 
mazungumzo na Rais wa Marekani Mheshimiwa Barack Obama Ikulu ya Dar es Salaam 
alipotembelea Tanzania mwezi wa Julai, 2013.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akisalimiana 
na Rais mstaafu wa Marekani Mheshimiwa Bill Clinton alipotembelea Ikulu Zanzibar mwezi 
wa  Agosti, 2013.

6.7 Mawasiliano na Viongozi, Watendaji wa Serikali na Wananchi

Moja kati ya mafanikio ya kujivunia katika Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, ni hatua ya kuimarisha mawasiliano kati ya watendaji wa Serikali 
na wananchi kwa kupitia utaratibu maalum aliouanzisha Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein 
amekuwa akikutana na watendaji wote wa Serikali kila baada ya muda maalum 
kuzungumzia utekelezaji wa mipango ya kazi za Taasisi sambamba na utekelezaji 
wa bajeti. Picha inayofuata inamuonesha Mheshimiwa Rais akiwa katika moja ya 
mikutano ya Viongozi na Watendaji wa Serikali:-



47

AFISI YA RAIS IKULU MIAKA 50 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein akiwa katika 
mkutano wa Viongozi na Watendaji wa Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
mwezi wa  Aprili, 2013.

Kuundwa kwa Idara ya Mawasiliano Ikulu kumeimarisha taswira nzuri ya 
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa 
wananchi. Katika kutekeleza majukumu yake, Idara huandaa mikutano na 
waandishi wa habari ikiwa ni mpango mwengine wa Mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar wa kuhakikisha kuwa wananchi wanaarifiwa ipasavyo kuhusu utekelezaji 
wa Sera na Mipango ya Maendeleo. Uamuzi wa kununua gari maalum kwa ajili ya 
matangazo ulikuwa na lengo hilo hilo la kuimarisha mawasiliano.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein akiwa katika 
picha ya pamoja na Waandishi wa Habari waliofika Ikulu Zanzibar kwa ajili ya Mkutano 
mwezi wa Novemba 2011.

6.8 Mchango wa Wazanzibari Wanaoishi Nchi za Nje

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekuwa ikifanya juhudi za makusudi za 
kuongeza pato la Nchi kwa kutumia mbinu mbalimbali. Katika kufanikisha hilo, 
Serikali imeweka mazingira mazuri ya kuwahamasisha Wazanzibari wanaoishi 
nje ya nchi kutoa michango yao ambayo inasaidia kuimarisha sekta mbali mbali 
zikiwemo za Afya na Elimu Unguja na Pemba. Juhudi hizo zimeanza kuzaa 
matunda ambapo maeneo kadhaa ya kijamii yameanza kufaidika na misaada yao. 
Baadhi ya Skuli zilizonufaika na misaada hiyo ni pamoja na:-

(a) Skuli ya Miti Ulaya – Wete imepokea msaada wa Kompyuta sita kutoka 
kwa Jumuiya ya Wazanzibari wanaoishi Uingereza. 

(b) Skuli ya Kwale – Gombani ya Kale imepokea msaada wa meza 113, viti 
252, meza kubwa 5 na viti 30 vya Ofisi ya Walimu kutoka kwa Wazanzibari 
wanaoishi Denmark.

(c) Skuli ya Ziwani imepokea msaada wa meza 149, viti 242, vyarahani 25 kwa 
ajili ya mradi wa Skuli, Kompyuta 103 kutoka kwa Wazanzibari wanaoishi 
Denmark.

(d) Skuli ya msingi ya Unguja Ukuu imefanyiwa matengenezo makubwa na 
Wazanzibari wanaoishi nchini Canada. Matengenezo hayo yamehusisha 
ujenzi wa madarasa 13, Ofisi tatu, stoo moja na chumba cha kompyuta.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akipata 
maelezo wakati alipotembelea madarasa ya kusomea wanafunzi katika Skuli ya Unguja Ukuu 
yaliyofanyiwa matengenezo na Umoja wa Wazanzibari wanaoishi nje ya Nchi (Diaspora) Mei 
7, 2012.

Kwa upande wa sekta ya afya, Wazanzibari wanaoishi nchini Canada wamechangia 
mambo yafuatayo:-

(a) Vifaa vya matibabu ya meno katika Hospitali ya Cottage ya Makunduchi 
pamoja na kutoa huduma ya matibabu ya meno kupitia “Outreach Program” 
katika maeneo ya Matemwe. Aidha, hospitali ya wagonjwa wa afya ya akili 
Kidongo Chekundu imenufaika na msaada wa madawa.

(b) Msaada wa vitanda, kiti cha kung’olea meno, viti vya kukalia na vifaa 
vyengine vyenye thamani ya TZS. 50 milioni umetolewa na Wazanzibari 
wanaoishi Uingereza katika hospitali ya Jimbo la Kwamtipura.  

(c) Msaada wa vitanda 4, meza 4, vifaa   vya kuwekea “Drips” pamoja na 
mashine 6 za kuchunguza mapigo ya moyo (Cardiac Monitors) umetolewa 
katika Hospitali ya Chake Chake.
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Rais wa awamu ya saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akipata maelezo 
kutoka kwa Daktari wa Hospitali ya Makunduchi kuhusu Mashine ya Matibabu ya meno 
iliyotolewa na Wazanzibari Wanaoishi Nchini Canada Mei 24, 2011.

Kupitia mpango wa majaribio wa kutuma fedha kwa kutumia mtandao wa wakala 
wa ‘World Remit’ unaotekelezwa na Benki ya Watu wa Zanzibar kuanzia tarehe 
8 Februari 2013 hadi kufikia tarehe 31 Julai 2013 jumla ya miamala 620 yenye 
thamani ya TZS. 267,969,572 ilifanyika. Takwimu kutoka Benki Kuu ya Tanzania 
zinaonesha kwamba katika mwaka 2012, kwa wastani, Wazanzibari wanaoishi na 
kufanya kazi nchi za nje wameingiza fedha nchini (remittance) zenye thamani 
ya dola za Kimarekani 729,643.04 sawa na TZS. 1,182,021,724.8/= kwa 
mwezi.  Fedha hizi zinatoka nchi tofauti, zikiwemo Canada, Sweden, Uingereza, 
Ujerumani, Norway, Australia, Finland, Ireland, Uholanzi, Denmark, Belgium, 
Zambia na Ufaransa.

6.9 Utawala Bora

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeimarisha Utawala Bora kwa kuchukua 
hatua mbalimbali ili kukidhi mahitaji ya Kitaifa na Kimataifa. Miongoni mwa 
hatua ambazo zimechukuliwa ni kupitisha Sera ya Utawala Bora ambayo imeweka 
misingi na vipimo vya Utawala Bora Zanzibar. Aidha, Sheria ya Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora Zanzibar Namba 12 ya mwaka 2003 pamoja na Sheria 
ya kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Namba 1 ya mwaka 2012 zimeundwa 
kwa lengo la kusimamia na kuimarisha utawala bora Nchini. Sambamba na hilo, 
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Serikali imetayarisha muongozo wa Haki za Binaadamu kwa mujibu wa Katiba ya 
Zanzibar ya mwaka 1984 kwa lengo la kukuza uelewa wa wananchi juu ya masuala 
ya Haki za Binaadamu.

6.10 Kupunguza Umasikini

Juhudi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar za kuimarisha uchumi zimepelekea 
kupunguza umasikini wa chakula kutoka asilimia 13.18 mwaka 2005 mpaka 
asilimia 13.04 mwaka 2010 na umasikini wa mahitaji muhimu pia umepungua 
kutoka asilimia 49.07 mwaka 2005 mpaka asilimia 44.41 mwaka 2010. Utafiti 
wa Mapato na Matumizi ya Kaya kwa Zanzibar uliofanyika mwaka 2009/2010 
unaonesha kuwa kati ya mwaka 2004 na 2010, umaskini umepungua kwa kiasi 
kinachotia moyo taifa. Kiwango cha jumla cha umaskini kilipungua kwa asilimia 
5 kutoka asilimia 49 mwaka 2004/05 hadi asilimia 44  mwaka 2009/10. 

Kiwango cha kupungua kwa umaskini ni kikubwa zaidi katika maeneo ya mjini 
ikilinganishwa na maeneo ya vijijini. Katika maeneo ya mjini Umaskini ulipungua 
kutoka asilimia 40.54 mwaka 2004/05 hadi asilimia 35.97 mwaka 2010 wakati 
ambapo umaskini katika maeneo ya vijijini ulipungua kutoka asilimia 54.61 
mwaka 2004/05 hadi asilimia 50.74 mwaka 2010. Kwa ujumla, kiwango cha 
umaskini kimekuwa kikipunguwa kwa asilimia moja kila mwaka  katika kipindi 
cha mwaka 2005 hadi 2010.

6.11 Udhibiti na Ukaguzi wa Hesabu za Serikali

Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kupitia Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa hesabu za Serikali ni pamoja na; kuimarika kwa kazi za Ukaguzi, kutoa 
ripoti za ukaguzi zilizokuwa na viwango vinavyokubalika Kimataifa na kwa 
wakati muafaka pamoja na kuongezeka kwa viwango vya taaluma ya ukaguzi kwa 
Watendaji wa Ofisi. Aidha, Ofisi imejenga majengo ya kisasa ya Ofisi Unguja na 
Pemba ambayo yanawezesha utoaji wa huduma kuwa katika mazingira bora. 
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Rais wa Awamu ya Saba wa Zanzibar Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, akikata utepe 
kuashiria ufunguzi wa Jengo jipya la Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali liliopo Maisara Zanzibar Septemba 13, 2012.
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SURA YA SABA

CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA

7.1 Utangulizi

Katika kipindi hiki cha miaka 50 tangu Mapinduzi Matukufu ya Mwaka 1964, 
ORMBLM imekuwa ikikabiliana na changamoto mbalimbali. Changamoto hizi 
zimekuwa chachu ya kuchukua hatua katika kufanikisha malengo yake. Baadhi ya 
changamoto hizo ni pamoja na:-

i. Uhaba wa watumishi wenye taaluma na uzoefu katika baadhi ya Idara na 
Taasisi mbalimbali za ORMBLM hasa katika Ofisi ya Baraza la Mapinduzi, 
Idara ya Ushirikiano wa Kimataifa na Uratibu wa Wazanzibari Wanaoishi 
Nje ya Nchi (Diaspora).

ii. Kukua kwa Ofisi za kufanyia kazi, kutanuka kwa teknolojia, kuongezeka 
kwa idadi ya wafanyakazi pamoja na mahitaji ya kiutendaji, hii inapelekea 
ORMBLM kwa sasa inakabiliwa na uhaba mkubwa wa sehemu za 
kufanyia kazi. 

iii. Pamoja na mwamko mkubwa wa baadhi ya Idara na Taasisi za ORMBLM 
wa kuweka mazingira mazuri ya utendaji kazi kwa kujenga Ofisi, bado 
Taasisi nyingi zinakabiliwa na changamoto ya uhaba na uchakavu wa 
majengo ya Ofisi. Taasisi ambazo zinazokabiliwa na changamoto hii 
ni pamoja na; Ofisi ya Baraza la Mapinduzi, Idara ya Ushirikiano wa 
Kimataifa na Uratibu wa Wazanzibari Wanaoishi Nje ya Nchi (Diaspora), 
Idara ya Mawasiliano Ikulu, Ofisi ya Ofisa Mdhamini wa ORMBLM 
Pemba na Idara ya Uendeshaji na Utumishi.

iv. Baadhi ya Sheria zinazoongoza Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi zimepitwa na wakati.

v. Kutoeleweka vizuri kwa mipaka ya demokrasia katika Utawala Bora.
vi. Kasi kubwa ya ukuaji wa maendeleo ya teknolojia. 
vii. Upungufu wa vitendea kazi vikiwemo kompyuta na vifaa vyake, samani 

na vifaa vya uchunguzi.
viii. Kutokuwa na takwimu sahihi za Diaspora na maeneo wanayoishi kwa 

wingi pamoja na shughuli wanazozifanya.
ix. Mabadiliko ya mara kwa mara ya miongozo ya kazi za ukaguzi duniani 

pamoja na mabadiliko ya kasi ya sayansi na teknolojia duniani ambapo 
Ofisi inalazimika kwenda sambamba na mabadiliko hayo ili kuongeza 
ufanisi.
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x. Ufahamu mbaya wa wananchi kuhusu matokeo ya takwimu zinazotolewa 
za utekelezaji wa Mkakati wa kukuza uchumi na kupunguza umasikini 
Zanzibar.  
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SURA YA NANE

MATARAJIO YA ORMBLM PAMOJA NA TAASISI ZAKE KATIKA 
MIAKA 50 IJAYO 

8.1 Utangulizi

Katika kipindi cha miaka 50 ijayo ORMBLM pamoja na Taasisi zake ina matarajio 
yafuatayo:-

i. Kuimarika kwa taswira ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi ambapo wananchi watajenga imani kubwa zaidi 
kwa Rais wao.

ii. Kuimarika kwa Sera, Sheria na miongozo ya Serikali.
iii. Kuimarika kwa mipango ya Serikali inayozingatia matokeo ya tafiti.
iv. Kuongezeka kwa ushiriki, huduma na uwekezaji wa Wazanzibari 

Wanaoishi Nchi za nje.
v. Kuongezeka na kutumika ipasavyo fursa zinazopatikana kutokana na 

ziara zinazofanywa na Mheshimiwa Rais wa Zanzibar
vi. Ushiriki wa Zanzibar wenye tija katika kukuza mahusiano ya Kikanda na 

Kimataifa. 
vii. Kuongeza matumizi ya teknolojia ya habari katika kurahisisha utoaji wa 

huduma ndani ya Taasisi za Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi. 

viii. Kujenga Ofisi ya kisasa itakayokidhi haja na kuwawezesha wafanyakazi 
wake kufanya shughuli zao kwa ufanisi na ubora wa hali ya juu.

ix. Kuimarisha majengo ya Ikulu na nyumba za Serikali zilizopo Unguja, 
Pemba, Dar es Salaam na Dodoma. Aidha, kujenga nyumba za 
wafanyakazi na walinzi sambamba na kufanya matengenezo ya nyumba 
hizo.

x. Kuwa na watumishi wa Serikali walio waaminifu na waadilifu kwa Ofisi 
wanazofanyia kazi na Serikali yao kwa ujumla. Aidha, kuhakikisha kuwa 
watumishi hao wanafanyakazi katika mazingira yaliyo salama. 

xi. Kuimarika kwa chombo makini chenye tija na ufanisi kisichovumilia 
uwepo wa Rushwa na Uhujumu Uchumi ambacho kitaweza kubaini, 
kuzuia na kutokomeza vitendo vya rushwa na Uhujumu Uchumi.

xii. Kuimarika huduma za Utawala Bora na Haki za Binaadamu Zanzíbar.
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xiii. Utekelezaji Mikakati ya Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
utahakikisha mipango ya Nchi inalenga katika  kukuza uchumi na 
kuondoa umasikini wa kipato. 

xiv. Kuwa na rasilimali watu wenye uwezo wa kumudu vyema utekelezaji wa 
majukumu yao ya kila siku.

xv. Kuwa na vitendea kazi vya kutosha na vya kisasa ambavyo vitasaidia 
kuleta ufanisi wa haraka katika kutekeleza majukumu ya Ofisi ya Rais na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.
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