
1 
 

 RIPOTI YA TUME YA KUCHUNGUZA AJALI YA KUZAMA 

KWA MELI YA MV. SKAGIT 

 

SEHEMU YA KWANZA 

  

UTANGULIZI 

 

1.1   CHIMBUKO 
 

Siku ya tarehe 18/07/2012 ikiwa ni miezi kumi tu baada ya kutokea ajali mbaya ya kuzama kwa meli ya MV. 

Spice Islander I ambayo ilipoteza maisha ya watu 1529, wananchi wa Tanzania walipokea tena kwa 

mshtuko na majonzi makubwa taarifa ya kuzama kwa meli ya MV.Skagit iliyotokea karibu na kisiwa cha 

Chumbe ikiwa safarini kutoka Dar es Salaam kuelekea Zanzibar. Ajali hiyo ilisababisha vifo vya watu 81, 

wakiwemo Watanzania 75, Wakenya 3, Waholanzi 2 na Mrundi 1. Aidha, watu 212 walipotea na 154 

walinusurika wakiwemo  Waholanzi 5, Wajerumani 4, Wabelgiji 2, Wamarekani 2  na Waisraili 2.   

 

1.2   UTEUZI WA TUME 
 
Kufuatia ajali ya kuzama kwa meli ya MV. Skagit, Mhe Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi kwa kutumia mamlaka aliyonayo chini ya kifungu cha 51 cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 

na vifungu vya 2 na 3 vya Sheria ya Uchunguzi Sura ya 33 ya Sheria za Zanzibar, aliunda Tume ya watu 

kumi kwa ajili ya kuchunguza ajali ya kuzama kwa meli hiyo (Kiambatisho Nam.1) ikiwa na wajumbe 

wafuatao; 

1. Mhe. Jaji Abdulhakim Ameir Issa               -  Mwenyekiti 

2. Meja Jenerali Said Shaaban Omar             -  Mjumbe 

3. Comdr. Hassan Mussa Mzee                     -  Mjumbe 

4. Capt. Abdalla Yussuf Jumbe                      -  Mjumbe 

5. Capt. Abdalla Juma Abdalla                       -   Mjumbe 

6. Bw. Salum Toufiq Ali                                  -  Mjumbe 

7. Capt. Hatibu Mustapha Katandula               -  Mjumbe 

8. Bi. Mkakili Fauster Ngowi                           -  Mjumbe 

9. Bw. Ali Omar Chengo                                 -  Mjumbe 

10. Bw. Shaaban Ramadhan Abdalla               -  Katibu 
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Wajumbe wote walikula kiapo kwa mujibu wa kifungu cha 6 cha Sheria ya Uchunguzi Sura ya 33 ya Sheria 

za Zanzibar tarehe 01/08/2012 mbele ya Katibu Mkuu Kiongozi na Katibu wa Baraza la Mapinduzi Dr. 

Abdulhamid Yahya Mzee. 

  

1.3   HADIDU REJEA  
 
Tume ilifanya kazi ya uchunguzi kwa kufuata hadidu rejea (Kiambatisho Nam. 2) kama ifuatavyo:- 

 
1) Kufanya uchunguzi wa kina na hatimae kubaini chanzo cha ajali ya kuzama kwa meli ya 

MV.Skagit. 

 

2) Kufanya utafiti wa kina na hatimae kubaini idadi kamili na majina ya watu waliokuwemo katika meli 

hiyo wakati ikipata ajali. 

 

3) Kufanya utafiti na hatimae kubainisha aina, idadi na uzito wa mizigo ambayo ilikuwemo katika meli 

wakati ikipata ajali. 

 

4) Kubainisha kwa mujibu wa sheria utaratibu wa kutumika katika kuhakikisha kwamba waliopatwa na 

maafa haya au jamaa zao kwa wale waliofariki wanafidiwa ipasavyo. 

 

5) Kuwatambua na kubainisha sifa na uwezo wa nahodha na mabaharia wengine waliokuwamo 

katika meli hiyo. 

 

6) Kuainisha sheria, kanuni na taratibu za kitaifa na kimataifa zinazoendesha na kutawala shughuli za 

usafiri baharini na kubainisha kwa kiasi gani zimefuatwa, kuvunjwa au kukiukwa kwa kadri ajali hii 

inavyohusika. 

 

7) Kuangalia taratibu za bandarini zinazohusiana na usafirishaji wa mizigo na abiria kama vile taratibu 

za ukataji tiketi, taratibu za kuingia bandarini, taratibu za udhibiti wa abiria na mizigo na 

nyenginezo ambazo Tume itaweza kuzibainisha na hatimaye kupendekeza taratibu nzuri zaidi za 

kudhibiti uingiaji na usafirishaji wa abiria na mizigo bandarini. 
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8) Kubainisha watu wanaohusika na usimamizi wa sheria, kanuni na taratibu hizo na wajibu wa kila 

mmoja wao. 

  

9) Kubainisha watu ambao walihusika siku ya tukio hilo na kwa kiasi gani kila mmoja wao 

alitekeleza/hakutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. 

 

10) Kubainisha watu ambao walifanya makosa ama kwa kutokusudia au kwa uzembe na kuainisha 

kwa kila mhusika kosa/makosa aliofanya. 

 

11) Kubainisha hatua za kinidhamu na kisheria zinazopaswa kuchukuliwa kwa kila aliyehusika 

kulingana na kosa/makosa aliyofanya ambayo yalichangia katika kutokezea kwa ajali ya kuzama 

kwa meli. 

 

12) Kubainisha hatua zinazopaswa kuchukuliwa na wadau mbali mbali wa sekta ya usafiri na 

uendeshaji wa vyombo baharini ili kukinga majanga na maafa ya vyombo vya usafiri baharini. 

 

13)  Kubainisha hatua mahsusi za kuchukuliwa ili maafa kama haya yasitokee tena. 

  

14)  Kufanya kitu chengine chochote ambacho Tume itahisi kinafaa katika kupata ukweli wa chanzo 

cha ajali na katika kuhakikisha kwamba maafa kama haya hayatokei tena. 

 

1.4   MBINU ZA UTEKELEZAJI 
 
Katika kutekeleza majukumu yake, Tume ilifanya kazi katika vituo vitatu: Wilaya ya Mjini kwa upande wa 

Unguja, Wilaya ya Mkoani na Chake-Chake kwa upande wa Pemba pamoja na Mkoa wa Dar-es-Salaam 

kwa Tanzania Bara (Kiambatisho Nam. 3). 

 

Tume ilifanya mambo yafuatayo:- 

a) Kupitia Sheria na kanuni kama vile Sheria ya Usafiri wa Baharini ya Zanzibar Nam. 

5/2006, Sheria ya Usafiri wa Baharini ya Tanzania, Nam.21/2003, Sheria ya Mamlaka ya 

Usafiri wa Baharini ya Zanzibar Nam. 3/2009, Sheria ya Shirika la Bandari Zanzibar 

Nam.1/1997, Sheria ya Ajira ya Zanzibar Nam.11/2005, Mkataba wa Kimataifa wa 

Kuokolea Maisha Baharini (SOLAS) 1974 kama ulivyorekebishwa, Mkataba wa Kimataifa 
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wa Viwango vya Mafunzo kwa Mabaharia (STCW 1995) kama ulivyorekebishwa, Mkataba 

wa Kimataifa wa Kuzuwia Kugongana kwa Meli Baharini (COLREG 1972),  Kanuni za 

Usajili na Leseni kwa Vyombo vya Baharini, 2007( L.N No.28 ya 2007) na Kanuni za 

Usalama wa Vyombo, 2008(L.N. No. 15 ya 2009) za Zanzibar na Kanuni za Usajili na 

Leseni za Vyombo,2005(G.N. 198/2005), Kanuni za Kuhesabu na Usajili wa Watu 

Waliomo Melini,2011 (G.N. 142/2011), Kanuni za Usalama na Ukaguzi wa Vyombo Vidogo 

Vinavyosafiri Katika Mwambao na Kwenye Maziwa, 2006(G.N. 106/2006) za Tanzania 

Bara. 

 

b) Tume iliwahoji watu waliopotelewa na jamaa zao, waliopoteza mizigo melini na watu 

walionusurika katika ajali. 

. 

c) Tume ilifanya ziara katika bandari za Mkoani Pemba, bandari ya Malindi Unguja na 

bandari ya Dar es Salaam ili kuona usimamizi na uendeshaji wa shughuli za usafirishaji wa 

abiria na mizigo. Katika bandari ya Malindi Tume iliikagua meli ya MV. Kalama ambayo ni 

meli dada (sister ship) ya MV. Skagit kwa lengo la kuona muundo wa meli hizo. Aidha, 

Tume ilitembelea Afisi za Idara ya Maafa Zanzibar na Afisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es 

Salaam ili kujua utekelezaji wa kazi zao katika kukabiliana na maafa na jinsi 

walivyoshughulikia ajali ya MV. Skagit. 

 

d) Tume ilifanya mazungumzo na wadau mbali mbali wa sekta ya usafiri wa baharini na 

kupata maoni kutoka taasisi za Serikali na asasi za kiraia. Pia Tume iliwahoji watu 

walionusurika na ajali, watendaji wa taasisi mbali mbali wa sekta ya usafiri wa baharini na 

nyenginezo, pamoja na makundi ya uokozi (Kiambatisho Nam. 4). 

 

e) Tume ilipitia na kuhakiki taarifa na nyaraka zifuatazo: 

i. Taarifa kuhusu umiliki na usajili wa meli ya MV. Skagit. 

 

ii. Taarifa kuhusu vyeti vya usalama wa meli zikiwa ni pamoja na zile zinazohusiana na 

ukaguzi na uzima wa meli ya MV. Skagit (Inspection / Seaworthiness Certificates). 

  

iii. Vyeti vya mabaharia waliokuwemo melini wakati wa ajali. 
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iv. Taarifa za vituo vya mawasiliano (Signal Stations) za bandari ya Dar es Salaam na 

bandari ya Malindi Zanzibar. 

 

v.  Taarifa za orodha za wasafiri (Manifest). 

 

vi. Taarifa za abiria na mizigo kutoka taasisi zinazohusika na usimamizi wa usalama wa 

abiria na mizigo za Tanzania Bara ambako meli iliondokea kama vile Mamlaka ya 

Bandari Tanzania (TPA) na Mamlaka ya Usafiri wa Baharini na Nchi Kavu 

(SUMATRA). 

 

vii. Taarifa za hali ya hewa za siku za tarehe 17-19/07/2012 kutoka Makao Makuu ya 

Mamlaka ya Utabiri wa Hali ya Hewa Dar es Salaam na Kituo cha Utabiri wa Hali ya 

Hewa Zanzibar. 

 

viii. Mkataba wa bima (insurance cover). 

 

Tume katika kutekeleza majukumu yake ilipata mafanikio yafuatayo: 

a. Wananchi walitoa ushirikiano kwa kiasi kikubwa katika kutoa taarifa. 

 

b. Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na Masheha walitoa mashirikiano ya dhati kwa 

kuiwezesha Tume kukutana na wananchi. 

 

c. Watendaji wa Mamlaka zinazohusika na usafiri baharini walitoa ushirikiano mzuri. 

 

Tume ilikabiliana na changamoto mbali mbali katika utendaji wa kazi zake. Miongoni mwa changamoto 

zilizojitokeza ni kama zifuatazo: 

a. Baadhi ya watu waliohojiwa walitoa taarifa za uongo. 

 

b. Baadhi ya watu waliopotea waliandikishwa zaidi ya mara moja. 

 

c. Mmiliki wa MV. Skagit hakutoa mashirikiano ya kutosha kwa Tume kwa kutoipatia baadhi 

ya nyaraka muhimu zilizohitajika. 

 

d. Baadhi ya watu waliohojiwa hawakutoa ushirikiano/ taarifa sahihi kwa Tume. 



6 
 

e. Taarifa za taasisi mbali mbali zilizohusika na usimamizi wa mambo mbali mbali 

yahusianayo na tukio hili zilitofautiana. 

 

f. Tume inasikitika kwa kukosa ushirikiano kutoka Idara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa, Zanzibar katika hatua za kufanya mawasiliano na nchi ya Marekani ili kupatiwa 

taarifa muhimu zinazohusiana na historia ya MV. Skagit iliyokuwa inamilikiwa na Idara ya 

Usafiri wa Baharini ya Washington kuanzia ilipoundwa hadi ilipouzwa kwa kampuni ya 

Scope Community Consultant Ltd. Pamoja na juhudi za kuiandikia Idara kwa barua yenye 

kumbukumbu namb. TUM/SK/UT/02/V0L.I/25 ya tarehe 10 .08.2012 (Kiambatisho Nam. 

5) na kuonana na Mkurugenzi ili kumueleza umuhimu wa taarifa hizo, Idara ilishindwa 

kutoa ushirikiano wa kuwezesha kupatikana kwa taarifa hizo.   

 

Hata hivyo changamoto hizo zilizojitokeza hazikuathiri kwa kiasi kikubwa utendaji wa Tume katika 

kufanikisha kazi yake. 
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SEHEMU YA PILI 

WASIFU WA MV. SKAGIT NA TUKIO LA AJALI 

2.1 HISTORIA YA MELI YA MV. SKAGIT 

Meli ya MV. Skagit iliundwa nchini Marekani mwaka 1989 na kampuni ya HALTER MARINE1 sambamba na 

meli dada (sister ship) MV. Kalama kwa thamani ya dola za kimarekani milioni tano.Muundo asili wa meli 

hizi ni wa deki moja ambao ulilingana na meli zilizokuwa zikifanya kazi za kusafirisha wafanyakazi ndani ya 

Ghuba ya Mexico kuelekea kwenye mitambo ya kuchimba mafuta. Wakati meli hizi bado zipo kiwandani 

Idara ya Usafiri wa Baharini ya Jimbo la Washington ilizifanyia marekebisho ya kuongeza deki ya pili ili 

ziweze kuchukua abiria wengi zaidi. 

Kutokana na ukosefu wa fedha za kuzihudumia, meli zilikaa bila ya kufanya kazi yoyote hadi lilipotokea 

tetemeko la ardhi la “The Loma Prieta Earthquakes” lililotokea katika eneo la San Francisco Bay tarehe 

17/10/1989 lililosababisha uharibifu mkubwa wa daraja la San Francisco. Meli hizi zilitumika kama kivuko 

kwa wakaazi wa eneo hilo huku hatua za ujenzi wa daraja zikiwa zinaendelea. MV. Skagit na MV. Kalama 

baadae zilitumika kusafirisha abiria katika eneo la Pudet Sound na hapo malalamiko yalianza kutolewa. 

Kutokana na muundo wake zilionekana zinayumba sana kutokana na mawimbi. Pia mazingira ya ndani 

hayakuwa mazuri kupakia abiria kwani ziliruhusu baridi kali wakati wa kipindi cha baridi na joto wakati wa 

majira ya kiangazi hali iliyopelekea aliyekuwa mmiliki wake kusitisha utowaji wa huduma kwa meli zote 

mbili katika eneo hilo. Badala yake zilitoa huduma za kivuko katika eneo la Vashon kuelekea Seattle 

ambako hali ya hewa ya bahari ilikuwa shwari. 

Baada ya kufanya kazi kwa muda mfupi meli hizi zilionekana haziko katika hali ya kuridhisha na zilikuwa 

zikifanyiwa matengenezo ya mara kwa mara ili kuweza kutoa huduma. Idara ya Usafiri wa Baharini ya 

Jimbo la Washington ilipata meli mbili mpya za abiria Chinook na Snohomish. Lakini meli hizo zilisitishwa 

kufanya kazi mwaka 2005 baada ya mpango wa meli za abiria kuondoshwa, lakini MV. Skagit na MV. 

Kalama ziliendelea na kazi katika eneo la Vashon na Seattle. 

Katika mwaka 2006 jimbo la Washington lilipitisha sheria ya kuuza meli za Chinook na Snohomish na 

kusitisha huduma za meli za abiria ilipofika mwaka 2009. Huu ukawa ndio mwaka wa mwisho wa MV. 

                                                           
1
 Mwaka 1985 Kampuni hii ilinunuliwa na kampuni ya Equitable Shipyards na kuwa Halter Equitable na baadae 

mwaka 1986 ilinunuliwa na kampuni ya Trinity Industries. 
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Skagit na Kalama kufanya kazi nchini Marekani na jitihada za kuziuza meli hizi kupitia mtandao wa ebay 

ulishindikana hadi mwaka 2011 ziliponunuliwa na kuanza safari za kuja Zanzibar.2 

2.2  TAARIFA ZA KIUFUNDI ZA MV. SKAGIT 

Kwa mujibu wa stability booklet ya MV. Skagit iliyowasilishwa na Mmiliki (Kiambatisho Nam. 6) imeonesha 

taarifa za kiufundi kama ifuatavyo:  

Jina    : MV. Skagit 

Aina ya meli   : Meli ya abiria  

Kampuni iliyoiunda  : Halter Marine, Inc., New Orleans 

Muundo    :  Mkuku mmoja (monohull) 

Mwaka iliyoundwa  : 1989 

Madini yaliotumika  : Aluminium 

Nchi iliyoundwa   : Marekani 

Nambari rasmi   : 949140 

Uzito (Gross Tonage)  :            96 tani 

Injini    :  4  

Uwezo wa Injini   :            999 hp 

Urefu    : 112 ft 

Upana    : 24.6 ft 

Mwendo   : 25 knots 

Idadi ya abiria   :  380 

 

2.3 UMILIKI WA MELI YA MV. SKAGIT 

Meli ya MV.Skagit mara baada ya kuundwa mwaka 1989 ilimilikiwa na Idara ya Usafiri wa Baharini ya jimbo 

la Washington ikiwa inafanya kazi ya kuvusha abiria katika maeneo mbali mbali huko Marekani hadi tarehe 

                                                           
2
 www.evergreenfleet.com/monohull/hmt  (kama ilivyonukuliwa tarehe 10/09/2012) 

http://www.evergreenfleet.com/monohull/hmt
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17/02/2011 ilipouziwa kampuni ya Scope Community Consultants Ltd ya Canada kwa bei ya dola za 

Marekani milioni moja laki tano na hamsini na mbili elfu (US$1,552,000) (Kiambatisho Nam.7). 

Fomu ya maombi ya usajili na hati ya tamko la umiliki ya tarehe 24/10/2011 pamoja na vyeti mbali mbali 

vilivyotolewa na Mamlaka ya Usafiri Baharini ya Zanzibar (Zanzibar Maritime Authority-ZMA) vinaonyesha 

kuwa meli ya MV. Skagit wakati ipo Zanzibar inamilikiwa na kampuni ya Seagull Sea Transport Ltd. 

Kampuni ambayo imesajiliwa tarehe 03/10/2007 na kupewa cheti cha usajili chenye nambari L11422007 

(Kiambatisho Nam. 8) ikiwa na mtaji wa Tsh. 20,000,000 uliogawiwa katika hisa 1,000, kila hisa ikiwa na 

thamani ya Tsh. 20,000.  

Kampuni kwa mujibu wa hati za usajili (MEMARTS) (Kiambatisho Nam. 9) ina wanahisa wafuatao:- 

1. SAID ABDULRAHMAN JUMA  : 200 

2. SHEMSA ABEID AMANI   : 100 

3. AHMED ABDULRAHMAN JUMA  : 200 

4. AKRAM ABDULRAHMAN JUMA  : 200 

5. ADIL ABDULRAHMAN JUMA  : 200 

6. ATFA ABDULRAHMAN JUMA  :  100 

  

2.4 UKAGUZI NA USAJILI WA MV. SKAGIT 

Tarehe 24/10/2011 Kampuni ya Seagull Sea Transport Ltd ilifanya maombi ya kupatiwa usajili wa muda 

kwa lengo la kuiingiza Zanzibar meli ya MV. Skagit (Kiambatisho Nam. 10). ZMA ilitoa cheti cha usajili huo 

wa muda tarehe 25/10/2011 (Kiambatisho Nam. 11) pamoja na cheti cha muda cha uzima wa meli 

(interim certificate of seaworthiness) tarehe 25/10/2011 ili kuiruhusu meli hiyo kusafiri kutoka Mombasa 

Kenya kuja Zanzibar (Kiambatisho Nam. 12).   

Mnamo tarehe 12/11/2011 wakati MV. Skagit ipo Mombasa Kenya ilifanyiwa ukaguzi na ZMA kupitia 

Mkaguzi wa Kujitegemea Capt. Saad Shafi Adam wa kampuni ya Zanzibar Ship Survey And Consultancy 

Ltd na kutolewa ripoti inayoonyesha kasoro zilizokuwemo (non conformity report) (Kiambatisho Nam. 13). 

Baadae ilipofika Zanzibar ilifanyiwa ukaguzi tena tarehe 21/11/2011 na  Capt Saad Shafi Adam ambapo 

ripoti ya ukaguzi huo ilitolewa tarehe 23/11/2011 (Kiambatisho Nam. 14).  

Kufuatia ripoti ya ukaguzi huo ZMA ilitoa cheti cha usajili wa kudumu (certificate of registry) kwa MV. Skagit 

tarehe 24/11/2011 kinachofanya kazi mpaka tarehe 24/10/2016 (Kiambatisho Nam. 15) pamoja na cheti 
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cha uendeshaji salama (safe manning certificate) cha tarehe 24/11/2011 kinachomaliza muda tarehe 

23/11/2012(Kiambatisho Nam. 16). MV. Skagit ilipatiwa cheti cha abiria (passenger certificate) kikiwa na 

idadi ya abiria 380 kama ilivyoainishwa katika ripoti ya ukaguzi ambacho kinamaliza muda tarehe 

24/11/2012 (Kiambatisho Nam. 17) na baadae ikapewa cheti chengine cha abiria kikiwa na idadi ya abiria 

300 kufuatia malalamiko ya wananchi juu ya viti vilivyokuwemo katika meli na idadi ya abiria walioruhusiwa 

kuwa havitoshelezi. Cheti hicho kinamaliza muda wake tarehe 24/11/2012 (Kiambatisho Nam.18).  

Pamoja na hatua hiyo ZMA ilikiandikia Chuo Cha Bahari Dar-es-Salaam (Dar-es-Salaam Maritime Institute 

- DMI) tarehe 28/12/2011 kuifanyia ukaguzi wa usalama MV. Skagit kutokana na malalamiko yaliyotolewa 

na abiria juu ya kutokuwa na uwezo wa kuchukuwa abiria walioruhusiwa kwa mujibu wa viti vilivyokuwemo 

pamoja na tatizo la  kuyumba sana wakati wa safari. (Kiambatisho Nam. 19). Hata hivyo ukaguzi huo 

haukukamilika baada ya mmiliki wa meli kushindwa kuwasilisha michoro ya meli kwa Wakaguzi wa DMI. 

Mnamo tarehe 19/02/2012 Mkaguzi wa Meli wa ZMA alifanya kazi ya ukaguzi (inspection) na 

kuwashirikisha wataalamu wa ZMA ambao baada ya kuvipima viti vya abiria waligundua havina uwezo wa 

kukaliwa na watu watano au wanne, hivyo waliishauri ZMA ipunguze idadi ya abiria kutoka 300 mpaka 250 

hadi pale itakapofanyiwa jaribio la wizani (inclining experiment test) (Kiambatisho Nam. 20). Hivyo ZMA 

tarehe 19/02/2012 ilitoa cheti chengine cha abiria kwa MV.Skagit kilichoruhusu meli hiyo kupakia abiria 250 

kinachomaliza muda wake tarehe 24/10/2012 (Kiambatisho Nam. 21) 

2.5 SIFA NA UZOEFU WA NAHODHA NA MABAHARIA 

Nahodha wa MV. Skagit Mussa Makame Mussa alipata mafunzo ya ubaharia chuo cha bahari cha Dar es 

Salaam (DMI) katika ngazi ya Deck Officer Class 5 (Kiambatisho Nam. 22). Aidha, alihudhuria mafunzo 

mbali mbali yaliyotolewa na DMI kama vile kupambana na majanga ya moto pamoja na kutoa huduma ya 

kwanza (Kiambatisho Nam. 23). Kuhusu uzoefu, Capt. Mussa Makame Mussa alifanya kazi katika meli ya 

LCT HAPPY mwaka 2008, F/B BURAQ I mwaka 2009 na F/B SEAGULL mwaka 2011 kwa nafasi ya Afisa 

Mkuu (Chief Officer) (Kiambatisho Nam. 24). 

 Afisa Mkuu (Chief Officer) wa meli ya MV.Skagit ni Mayasa Omary Mzandy ambae amepata mafunzo ya 

ubaharia katika chuo cha DMI na kupata cheti cha Deck Officer Class V (Kiambatisho Nam.25).  Aidha, 

alihudhuria mafunzo mbali mbali yaliyotolewa na Chuo hicho kama vile kupambana na majanga ya moto na 

kuto huduma ya kwanza (Kiambatisho Nam. 26). Kuhusu uzoefu ni kwamba aliwahi kufanya kazi katika 
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meli ya MS. Sepideh mwaka 2008 kama AB. Mwaka 2010 aliajiriwa kufanya kazi katika meli ya Seagull na 

baadae akawa Afisa Mkuu kwenye meli ya MV. Skagit Oktoba, 2012 (Kiambatisho Nam. 27). 

Mhandisi Msaidizi Khamis Mbarouk Juma hana cheti cha umahiri kinachotambulika ingawa anao uzoefu wa 

muda mrefu wa kufanya kazi katika boti za kikosi cha KMKM na ndiko alikopata mafunzo ya ubaharia. Pia 

alifanya kazi katika boti ya MV. Deko, meli ya Sandhook na baadae alifanya kazi kwenye MV. Seagull 

iliyokuwa ikimilikiwa na kampuni ya Reef. 

AB Godfrey Francis Kanuti amepata mafunzo mbali mbali yaliyotolewa na DMI kama vile kupambana na 

majanga ya moto pamoja na kutoa huduma ya kwanza (Kiambatisho Nam. 28). Kuhusu uzoefu wake, 

alifanya kazi katika meli ya MV. Maendeleo mwaka 2010 mpaka 2012 (Kiambatisho Nam. 29). 

Pamoja na juhudi kubwa zilizochukuliwa, Tume imeshindwa kupata vyeti vya taaluma vya mabaharia 

wengine waliokuwemo katika meli ambao wamefariki katika ajali.  

2.6 AJALI YA MV. SKAGIT 

Siku ya tarehe 18/07/2012 meli ya MV. Skagit ilifanya safari kutoka Dar es Salaam kuelekea Zanzibar 

majira ya saa 6:05 mchana kwa mujibu wa taarifa za abiria walionusurika na ajali pamoja na maelezo ya 

msimamizi wa mnara wa kuongozea meli katika Bandari ya Dar-es-Salaam.  

Utabiri wa hali ya hewa wa tarehe 17/07/2012 hadi 19/07/2012 uliotolewa na Makao Makuu ya Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania ulionyesha kuwa hali ya hewa kwa mwambao wa pwani ya Tanzania karibu na 

ufukwe wa bahari ikijumuisha maeneo ya Tanga, Pemba, Unguja, Dar es Salaam, Kilwa na Mtwara 

ulionesha kasi ya upepo ilikuwa kati ya kilomita 10 hadi 40 kwa saa. Hali ya bahari ilikuwa na mawimbi 

makubwa kiasi ya mita 1.5 mpaka 2.0 kwa tarehe 17 na 18/07/2012 na makubwa ya mita 2.5 kwa tarehe 

19/07/2012. Aidha, kulikuwa na vipindi vifupi vya mvua nyepesi nyepesi. (Kiambatisho Nam.30). Taarifa 

zilizotolewa na Kituo cha Mamlaka ya Hali ya Hewa Kanda ya Zanzibar zinaonyesha kuwa mchana wa 

tarehe 18 /07/2012 upepo ulivuma kwa kasi ya kilomita 30 hadi 46 kwa saa ukiambatana na mvua nyepesi. 

Hali ya mawimbi ilikuwa ni makubwa kiasi hadi makubwa (Kiambatisho Nam. 31). 

Kuhusu taarifa za idadi ya abiria waliokuwemo katika meli wakati inaondoka katika Bandari ya Dar es 

Salaam zilitofautiana kufuatana na chanzo cha taarifa ambazo Tume ilizipata wakati wa mahojiano. Kwa 

mfano idadi ya watu walioripotiwa na nahodha katika kituo cha mnara wa mawasiliano ya vyombo vya 

baharini wakati meli inaondoka ilikuwa ni abiria 250 watu wazima na watoto 31(Kiambatisho Nam.32). 
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Idadi ya abiria walioorodheshwa katika orodha ya abiria (passenger manifest) ni 300 (Kiambatisho Nam. 

33). Aidha, katika mahojiano na Tume, Maafisa Usalama wa Mamlaka ya Bandari ambao walikuwa zamu 

siku hiyo ya ajali na kusimamia upakiaji wa abiria katika meli hiyo ya MV. Skagit Johari Mikidadi Ndumbati 

na Peter Ndimbwa Mwasi walieleza kuwa abiria waliopakiwa walikuwa 300 na watoto 31(Kiambatisho 

Nam. 34).  

Mizigo iliyopakiwa katika meli siku ya ajali (18/07/2012) haikuwa na uthibitisho rasmi wa idadi au uzito, hata 

hivyo baadhi ya watu walionusurika na ajali  pamoja na mchukuzi wa mizigo aliyehusika na upakiaji wa 

mizigo walithibitisha kuwa katika meli hakukuwa na mizigo mikubwa zaidi ya mizigo ya abiria ya kawaida. 

Aidha, fomu za mizigo zilizowasilishwa kwa Tume na watendaji wa Mamlaka ya Bandari zinatoa picha 

halisi ya aina ya mizigo iliyopakiwa ambayo miongoni mwao ni masanduku yenye vitabu, nguo, vyakula na 

mboga mboga (Kiambatisho Nam. 35). 

Meli iliendelea na safari na ilipofika majira ya saa 7:30 mchana wakati ikiwa karibu na eneo la kisiwa cha 

Chumbe hali ya hewa ilizidi kubadilika. Meli ilianza kupata misukosuko ya mawimbi makubwa 

yaliyoambatana na upepo mkali na kupelekea kuyumba sana. Watu walionusurika walieleza kuwa meli 

ilipigwa na wimbi la kwanza na kulala upande mmoja baadae ikarudi katika hali ya kawaida, ikapigwa wimbi 

la pili na kulala upande mmoja kwa mara ya pili na kabla haijarudi katika hali ya kawaida ilipigwa wimbi la 

tatu na kuanza kuzama.  

2.7 HATUA ZA UOKOZI 

Mara baada ya kutokea kwa ajali taarifa za ajali zilianza kutolewa kwa makundi mbali mbali zikiwemo 

taasisi za Serikali, vikosi vya ulinzi na usalama, wamiliki wa vyombo binafsi vya baharini pamoja na watu 

binafsi ili kusaidia hatua za uokozi. Boti ya Kilimanjaro III iliyokuwa safarini kutoka Dar es Salaam kuelekea 

Zanzibar ndiyo iliyotoa taarifa katika Kituo cha Mawasiliano (Signal Station) cha Zanzibar na Maritime 

Rescue and Cordination Centre (MRCC) Dar es Salaam. Aidha, taarifa zilitolewa na abiria waliokuwemo 

ndani ya meli kupitia simu za mikononi.  

Chombo cha kwanza kufika katika eneo la tukio ilikuwa ni boti ya Kilimanjaro III ambayo ilifika majira ya saa 

9:45 mchana ikiwa na mabaharia na kufuatiwa na boti ya Tagi Bandari, boti mbili za KMKM pamoja na boti 

nyengine ndogo ndogo za watu binafsi zilifuata zikiwa na mabaharia kwa lengo la uokozi. 
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Watu walionusurika walikutwa wakiwa katika mgongo wa meli kabla haijazama, maboya ya kuokolea (life 

rafts), falka za kitanda na wengine wakiwa wanaogolea huku wakiwa wamevaa makoti ya kujiokolea (life 

jackets). Watu waliokolewa na kuingizwa katika vyombo vilivyofika kwa ajili ya uokozi na kupelekwa 

Hospitali ya Mnazi Mmoja kwa kuangaliwa afya zao. Wale ambao hawakuwa katika hali nzuri kiafya 

walipatiwa matibabu na wale ambao hali zao zilikuwa nzuri waliruhusiwa kurudi majumbani kwao. 

Maiti zilizopatikana zilipelekwa katika viwanja vya Maisara kwa ajili ya kutambuliwa na wale waliotambuliwa 

walikabidhiwa jamaa zao kwa kuendelea na mazishi. Wale ambao hawakutambuliwa na wale 

waliotambuliwa na jamaa zao wakaridhia wazikwe na Serikali walizikwa na Serikali katika makaburi ya 

Kama. 

Kwa mujibu wa takwimu za Serikali zilizotolewa na Idara ya Maafa Zanzibar zinaonyesha idadi ya watu 

waliookolewa wakiwa hai ni 146, watu waliofariki na maiti zao kutambuliwa na jamaa zao 74 na watu 

waliokuwa hawajaonekana ni 150 (Kiambatisho Nam. 36). 

Miongoni mwa watu waliosafiri na MV. Skagit walikuwemo raia wa kigeni kutoka nchi za Uholanzi, Kenya, 

Burundi, Ujerumani, Ubelgiji, Marekani na Israili. Miongoni mwa wageni hao kumi na tano (15) walinusurika 

na sita (6) walifariki dunia.(Kiambatisho Nam. 37).  

Kazi ya uokozi iliendelea kwa muda wa siku tano, na maiti ziliendelea kupatikana katika maeneo mbali 

mbali ya mwambao wa Tanzania. 
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SEHEMU YA TATU 

   

MUHTASARI WA MAELEZO YA WALIOHOJIWA 

 

3.1   ABIRIA WALIONUSURIKA 
 
Tume iliwahoji abiria walionusurika na ajali kwa upande wa Unguja, Pemba na Dar-es-salaam. Wengi 

walieleza kwamba hawakukata tiketi katika afisi maalum za ukataji tiketi bali walikata kutoka mikononi mwa 

wauzaji wa nje kwa bei mbali mbali kama shilingi 15,000, 16,000, 17,000, 18,000 mpaka 20,000.  

 

Meli iliondoka bandarini Dar-es-Salaam saa 6 mchana ikiwa imejaa sana na abiria wengine walikaa chini 

kwenye mabusati. Ilielezwa pia ndani ya meli kulikuwa na mizigo mbali mbali kama mapolo ya bidhaa 

tofauti, masanduku ya tungule na mbatata huku wengine wakitaja pia kuwemo kabati. 

 

Abiria walieleza kwamba wakati meli inaondoka Dar-es-Salaam hali ya hewa haikuwa mbaya lakini baadae 

ilibadilika ghafla kwa kuwepo upepo mkali na mawimbi makubwa ambayo yalisababisha meli hiyo kuyumba 

sana wakati wa safari. Mawimbi yalipozidi kuwa makubwa na chombo kuendelea kuyumba, Nahodha 

aliwataka wasafiri kutokuwa na wasiwasi na kutulia lakini muda mfupi baada ya tangazo hilo ndipo meli 

hiyo ilipinduka na kuzama baina ya saa 7 hadi 8 za mchana. Walipoulizwa kama walitakiwa kuvaa makoti 

ya kuokolea maisha au kuonyeshwa mahala makoti yalipohifadhiwa wote waliohojiwa walijibu kuwa 

tangazo hilo halikutolewa. 

 

Kuhusiana na shughuli ya uokozi wengi wameeleza kuwa waliokolewa saa 11 jioni ingawa kuna wachache 

walioeleza kuwa waliokolewa baina ya saa 9 na 10 jioni. Katika juhudi za kujiokoa wengine walieleza kuwa 

waliwahi kupata makoti ya kuokolea maisha na wengine kuingia katika maboya ya uokozi yaliyokuwa 

melini. Wengine walitumia baadhi ya mizigo iliyokuwa imepakiwa melini kama vile mapolo ya viatu maarufu 

kama yebo yebo.  

 

Chombo cha mwanzo kufika kwenye eneo la ajali ilikuwa ni boti ya Kilimanjaro III ambayo iliwapita njiani 

wakati ajali inatokea na ilikwenda bandarini Zanzibar kushusha abiria na baadae kurudi kuja kufanya 

uokozi.Vyombo vyengine ambavyo vilitajwa na abiria hao kushiriki kwenye uokozi ni Tagi Bandari 

inayomilikiwa na Shirika la Bandari Zanzibar, boti za KMKM na boti nyengine ndogo ndogo. 
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Kwa mujibu wa maoni yao wengi walisema kwamba muundo wa chombo kutoweza kuhimili hali mbaya ya 

hewa iliyokuwa ya upepo mkali na mawimbi makubwa ndio chanzo cha ajali hiyo na baadhi yao walisema 

hata wingi wa watu na udhaifu wa Nahodha pia ulichangia. 

 

3.2       WATENDAJI WA BANDARI YA DAR-ES-SALAAM 

Jumla ya maafisa watano wa Bandari ya Dar-es-Salaam walihojiwa na Tume. Maafisa hao ni Mkuu wa 

Bandari (Harbour Master), Maafisa Usalama wawili, Afisa Mawasiliano wa meli zinazoingia na kutoka 

bandarini na Mkaguzi wa Mizigo.  

 

3.2.1     Maelezo ya Mkuu wa Bandari  

Mkuu wa Bandari Capt. Juma Saire alitoa ufafanuzi wa nani mwenye jukumu la kuhakikisha meli 

ipo salama kabla ya kuondoka bandarini na kueleza kwamba ingawa kazi hiyo imekuwa ikifanywa 

na Maafisa Usalama wa bandari kwa niaba ya Mamlaka ya Usafiri wa Baharini na Nchi Kavu 

(SUMATRA), Mkuu wa Bandari anaamini kwamba jukumu hilo ni la nahodha wa chombo. 

Aliendelea kueleza kwamba anaamini hivyo kwa sababu suala la usalama wa meli ni suala la 

kitaalamu zaidi na si la kuona kwa macho tu hivyo maafisa hawa hushiriki zaidi kwenye kazi hiyo 

pale tu panapokuwa imeonekana dhahiri kwamba chombo kimezidisha abiria au mizigo  na ndipo 

huweza kuripoti kwa Mamlaka husika yaani SUMATRA. Aliendelea kukataa jukumu la Afisi yake 

kuhusika na usalama wa vyombo na kusema kwamba yeye kama Mkuu wa Bandari jukumu lake 

kubwa ni kuhakikisha kunakuwepo na usalama  katika shughuli  za vyombo vyote vinavyoingia na 

kutoka bandarini. 

 

Mkuu wa Bandari alisema anailewa MV.Skagit kwamba ilinunuliwa kutoka Marekani na baadae 

ilibadilishwa muundo wake kwa kuongezwa super structure kwa nia ya kubeba abiria zaidi ila 

haelewi kama hilo lilifanyika mara baada ya kufika Zanzibar au huko Marekani. Pia alivitaja baadhi 

ya vyombo vyengine ambavyo anaamini vilibadilishwa muundo wake vikiwemo Buraq 1 na 2, 

Mubarak na New Happy.  

 

Alieleza kuwa siku ya ajali yeye alikuwepo kazini lakini hakuwepo afisini kwake ila baadae 

alifuatilia taarifa za ajali kupitia ripoti ya signal station na kuona kwamba chombo hicho kiliondoka 

saa 6.05 na Nahodha aliarifu kwamba alipakia abiria 250, watoto 31 na mabaharia 9 ikiwa ni jumla 
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ya watu 290. Hata hivyo baada ya ajali aligundua kupitia manifesti ya abiria kuwa chombo hicho 

kilipakia abiria 340. Alieleza kwamba yeye anafahamu kupitia cheti cha abiria cha meli hiyo kuwa 

chombo hicho kilikuwa kimeruhusiwa kupakia abiria 380. 

 

3.2.2     Maelezo ya Maafisa Usalama wa Bandari  
 
Afisa Mkuu wa Usalama wa Bandarini  Johari Mikidadi Ndumbati alipohojiwa yeye na msaidizi 

wake Peter Ndimbwa Mwasi walisema kwamba wao wanafanya kazi kwa niaba ya SUMATRA na 

jukumu lao ni kusimamia usalama wa abiria na mali zao wakati wanapoingia kwenye chombo na 

huwa wanahakikisha abiria wanaoingia chomboni hawazidi wale wanaoruhusiwa kwenye cheti cha 

abiria. Walisema kwamba wanafahamu kwa mujibu wa cheti cha abiria cha MV. Skagit kuwa 

inaruhusiwa kupakia abiria 380.  

 

Kwa mujibu wa maelezo yao siku hiyo ya tarehe 18/07/2012 wakati meli ya MV. Skagit inaondoka 

bandarini Dar-es-Salaam kuelekea Zanzibar ilikuwa na abiria 300 baada ya kuhesabiwa na 

Msaidizi Afisa Usalama. 

 

3.2.3     Maelezo ya Afisa Mawasiliano wa Vyombo Viingiavyo na Kutoka Bandarini  
  

Afisa Mawasiliano wa Vyombo viingiavyo na kutoka katika bandari ya Dar-es-Salaam Biseko 

Magoti Jumanne alieleza kwamba siku ya tarehe 18/07/2012 majira ya saa 6.05 mchana akiwa 

katika ofisi zake za signal station aliarifiwa na Nahodha wa MV. Skagit kwamba meli yake ilikuwa 

inaondoka kuelekea Zanzibar huku ikiwa imepakia abiria 250, watoto 31 na baharia 9 ambapo 

jumla yao ni watu 290. Amesema kwamba meli hiyo iliendelea na safari yake hadi ilipofika katika 

eneo ambalo hakuweza kuwasiliana nayo tena. 

 

Ameendelea kueleza kwamba mnamo majira ya saa 7.55 alipigiwa simu na Meneja wa Azam 

Marine na kumueleza kwamba boti yake iliyokuwa ikienda Zanzibar imeiona meli ya MV Skagit 

ikiwa inapata shida katika maeneo ya Chumbe Unguja. Ili kuthibitisha habari hizo aliamua kupiga 

simu kwenye kituo cha mawasiliano Zanzibar ambapo aliarifiwa kwamba na wao wamepokea hiyo 

taarifa kwa kupigiwa simu na mtu aliyekuwamo ndani ya meli hiyo. Hivyo aliamua kutoa taarifa ya 

tahadhari (distress call) kwa meli zote zilizopo karibu na eneo hilo na baadae alitoa taarifa kwa 

kituo cha uokozi cha MRCC, Jeshi la Wanamaji pamoja na uongozi wa Mamlaka ya Bandari, Dar-

es-Salaam. 
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3.2.4      Maelezo ya Afisa Mkaguzi wa Mizigo Bandarini  

Afisa Mkaguzi wa Mizigo katika bandari ya Dar-es-Salaam Eva Gryson Kabango ameeleza 

kwamba majukumu yao ni kupima mizigo yote ya abiria ambayo inaingizwa melini kwa ajili ya 

mapato ya bandari. Ameeleza kwamba kipimo wanachotumia ni cubic metre ambapo hupima 

ukubwa na sio uzito wa mzigo kwa hivyo hawatumii mizani. Ameeleza kwamba siku ambayo meli 

ya MV Skagit iliondoka bandarini na baadae kuzama yeye alikuwepo bandarini na hakushuhudia 

kupakiwa kwa mizigo yoyote mizito kama vipolo vya mchele. 

3.2.5     Maelezo ya Wachukuzi waliokuwepo Bandarini  

Mchukuzi Ismail Haruna Gapu ambaye alikuwapo zamu siku ya tarehe 18/07/2012 siku ambayo 

meli ya MV. Skagit iliondoka katika bandari ya Dar-es-Salaam alieleza kwamba hakuiona mizigo 

yoyote mikubwa ikipakiwa ndani ya meli kwa siku hiyo zaidi ya mizigo ya kawaida ya abiria. 

Wachukuzi wengine waliobakia maelezo yao hayakuonyesha kama walikuwa katika mazingira ya 

kuona mizigo iliyokuwa ikipakiwa katika meli kwa wakati huo.  

3.3   MAELEZO YA WATENDAJI WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA  

Watendaji wa Mamlaka ya Hali ya Hewa kutoka Makao Makuu ya Mamlaka Dar-es-Salaam walieleza Tume 

kwamba siku ya tarehe 18/07/2012 hali ya hewa katika ukanda wa pwani ya Tanzania ilikuwa ni ya 

kawaida na haikufikia kiwango cha kutoa tahadhari. Walieleza kwamba kwa siku hiyo walitabiri kuwepo 

kwa mvua nyepesi nyepesi, kasi ya upepo kati ya kilomita 10-40 kwa saa, hali ya bahari kuwa na mawimbi 

makubwa kiasi yakiwa na ukubwa wa mita 1.5 hadi 2.0. 

 

Walieleza kwamba hapo bandarini Dar-es-Salaam wanae mfanyakazi wao mwenye jukumu la kuwasilisha 

taarifa za utabiri kwa manahodha wa vyombo na hufanya hivyo kabla ya chombo kuondoka bandarini. 

Alipohojiwa Afisa huyo alisema tarehe 18/07/2012 alimpatia Nahodha wa MV. Skagit taarifa ya utabiri wa 

siku hiyo kupitia mfanyakazi mmoja wa melini. 

 

3.4   MAELEZO YA WATENDAJI WA MAMLAKA YA USAFIRI WA BAHARINI NA NCHI KAVU   

        (SUMATRA) 

 

Tume iliwahoji watendaji wanne wa Mamlaka ya Usafiri wa Baharini na Nchi Kavu (SUMATRA), ambao ni 

Msajili wa Meli akiwa pia ni Mkurugenzi wa Usalama wa Usafiri wa Baharini, Meneja Usajili wa Meli, Mkuu 
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wa Kituo cha MRCC na Mkaguzi wa Meli (Ship Inspector). Katika maelezo yao, walieleza kwamba jukumu 

lao kubwa ni kusimamia usalama wa abiria na vyombo mbali mbali viingiavyo na kutoka bandarini, kazi 

ambayo imekuwa ikifanywa na watendaji wa Mamlaka ya Bandari kwa niaba yao. Hata hivyo kwa upande 

wa ukaguzi wa vyombo walieleza kwamba wao wenyewe ndio wamekuwa wakiifanya kazi hiyo mara kwa 

mara. 

 

Kuhusiana na meli ya MV. Skagit Msajili wa Meli Capt. King Chiragi alieleza kwamba anaifahamu meli hiyo 

na mkaguzi wao aliwahi kuifanyia ukaguzi kuangalia kama ina makoti ya kuokolea maisha ya kutosha, 

ambapo alijiridhisha kwamba yamo ya kutosha. Alieleza zaidi kwamba anafahamu meli hiyo imeruhusiwa 

kuchukua abiria 380 kwa mujibu wa cheti cha abiria walichonacho wao ambacho kimetolewa na Mamlaka 

ya Usafiri wa Baharini Zanzibar (ZMA). Hata hivyo alielezea kushangazwa kwake kwa kugundua kwamba 

mmiliki wa chombo hiki alikuwa akitumia vyeti viwili vya abiria kwa wakati mmoja akitumia 380 Dar-es-

Salaam na 250 Unguja.  

 

Kuhusiana na mahusiano yao na ZMA alieleza kwamba wamekuwa na mawasiliano ya mara kwa mara 

ikiwa ni pamoja na kufanya vikao mbali mbali vya pamoja. Hata hivyo ameeleza kwamba bado kuna tatizo 

la kutopeana taarifa za usajili wa meli baina yao ambapo ZMA imekuwa haiwapatii taarifa za meli 

wanazozisajili.  

 

Mkuu wa Kituo cha MRCC Kenny Michael Chimwejo alieleza kwamba taarifa za kuzama meli ya MV. 

Skagit walizipata tarehe 18/07/2012 wakati wa saa 8 za mchana kutoka kituo cha Mawasiliano cha Bandari 

ya Dar-es-Salaam. Taarifa hiyo ilieleza kwamba meli hiyo imepinduka na kuzama karibu na kisiwa cha 

Chumbe.  Baada ya kupokea taarifa hiyo na kuihakiki waliwasiliana na vyombo mbali mbali vyenye 

majukumu ya uokozi vikiwemo Jeshi la Wanamaji, Polisi Wanamaji, Bandari ya Dar-es-Salaam, Mamlaka 

ya Usafiri wa Baharini Zanzibar na KMKM. 
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 3.5 MAELEZO YA WATENDAJI WA MAMLAKA YA USAFIRI BAHARINI, ZANZIBAR (ZMA) NA   

       MKAGUZI WA KUJITEGEMEA (SURVEYOR) 

 

3.5.1      Watendaji  
 

Tume iliwahoji watendaji watatu wa Mamlaka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar waliopo kazini wakati 

uchuguzi huu unaendelea ambao ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu, Msaidizi wake anaeshughulikia 

masuala ya usajili wa meli pamoja na Mkaguzi wa Meli (Ship Inspector). Pia Tume iliwahoji 

viongozi wa Mamlaka hiyo waliondolewa madarakani baada ya tukio la kuzama kwa meli ya MV. 

Spice Islander I ambao ni aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu, Mrajis wa Meli na Mkaguzi wa Meli. 

Maelezo ya viongozi hao yalikuwa ni kama ifuatavyo:- 

 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa ZMA Abdalla Hussein Kombo alieleza kwamba mara tu baada ya 

kukabidhiwa Afisi mnamo mwezi Febuari 2012 alijaribu kupitia baadhi ya vyombo vya usafiri wa 

baharini ambavyo vinabeba abiria ili kuhakikisha usalama wao. Miongoni mwa vyombo alivyovipitia 

ni MV. Skagit na MV. Kalama ambazo ni meli dada (sister ship) zinazomilikiwa na kampuni ya 

Seagull Sea Transport na aligundua kwamba meli ya MV. Skagit iliruhusiwa kwa mujibu wa cheti 

chake cha abiria (passenger certificate) kuchukua abiria 380. Hata hivyo baada ya kuona barua ya 

Katibu Mkuu Wizara ya Miundombinu na Mawasiliano ambayo ndani yake ilionesha wasiwasi na 

meli hizo alishauriana na wataalamu wake na kuamuru meli ya MV. Skagit izuiliwe na mmiliki wake 

atakiwe akaifanyie uchunguzi zaidi (inclination experiment).  

 

Alieleza kwamba uchunguzi huo kama alivyoelekeza ulifanywa na wataalamu wake kwa 

kushirikiana na wale wa Chuo Cha DMI na kabla ya kutoa ripoti yao walishauri idadi ya abiria 

katika meli hiyo ishushwe hadi abiria 250. Alikubaliana na ushauri huo na kuiruhusu meli hiyo 

kuendelea na biashara kwa sharti la kupakia abiria si zaidi ya 250. 

 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu alisema kwamba siku ya tarehe 18/07/2012 ambayo ni siku ya tukio la 

ajali ya MV. Skagit alikuwa anahudhuria Mkutano Bagamoyo na taarifa ya kuzama meli hiyo 

aliipata wakati wa saa 8 mchana kupitia simu aliyopigiwa na Naibu Waziri wa Miundombinu na 

Mawasiliano. Baada ya hapo aliwasiliana pia na Kituo cha MRCC na kuthibitishiwa zaidi taarifa 

hiyo. Alifanya mipango ya haraka kurudi Zanzibar na kujumuika katika shughuli za uokozi.  
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Alipoulizwa kama taasisi yake iliwahi kuiarifu SUMATRA kuhusiana na kubadilishwa kwa cheti cha 

abiria wa MV. Skagit kutoka kile kilichoruhusu abiria 380 hadi 250 alieleza kwamba kikawaida 

huwa hawaarifiani bali cheti hicho kinakuwapo melini na watu wa SUMATRA wana jukumu la 

kufanya ukaguzi wakati meli hiyo inapokuwa bandarini Dar-es-Salaam ambapo wangeliweza 

kuona mabadiliko hayo. Kuhusiana na madai kwamba mmiliki wa meli ya MV. Skagit alikuwa 

akitumia vyeti vya abiria viwili kwa wakati mmoja yaani kile cha zamani cha abiria 380 anapokuwa 

bandarini Dar-es-Salaam na cha 250 anapokuwa bandarini Zanzibar alisema kwamba kikawaida 

kinapotolewa cheti kipya cha zamani kinaondoka lakini hilo ni jambo la kawaida kwa uongozi wa 

meli hiyo kwa vile pia wana kesi nyengine ya udanganyifu dhidi ya mmiliki wake ambayo ipo Polisi. 

 

Kuhusiana na utekelezwaji wa mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Uchunguzi wa MV. Spice 

Islander I katika kuimarisha utendaji wa ZMA, Kaimu Mkurugenzi Mkuu alieleza kwamba hakuna 

lililotekelezwa kutokana na kushindwa kupatiwa fedha kutoka Serikalini ili kutekeleza 

mapendekezo hayo. Aliendelea kueleza kwamba ZMA bado imekuwa ikikabiliwa na matatizo 

mengi ikiwemo ukosefu wa wataalamu, malipo yasiyoridhisha kwa wataalamu waliopo, kukosa 

kanuni muhimu za uendeshaji wa masuala ya usafiri wa baharini na vile vile kushindwa 

kujitegemea ingawa imekuwa ikiingiza mapato makubwa lakini yote yamekuwa yakienda Serikalini 

na wao kutopewa fedha za kutosha kuendeshea ofisi. 

 

Maelezo yaliyotolewa na watendaji wengine wa ZMA yaani msaidizi wa Kaimu Mkurugenzi Mkuu 

Sheikha Ahmed Mohammed na Mkaguzi wa Meli Capt. Msilimwa Iddi Juma hayakutafautina sana 

na maelezo ya Kaimu Mkurugenzi Mkuu. 

 

Kwa upande wa uongozi wa zamani wa ZMA, aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu Haji Vuai Ussi na Mrajis 

wa Meli Abdalla Mohammed Abdalla wote wameeleza kwamba wakati meli za MV. Skagit na MV. 

Kalama zinasajiliwa hawakuwepo ofisini na majukumu yote ya utendaji aliachiwa aliyekuwa 

Mkaguzi wa Meli (Ship Inspector).  

 

Katika maelezo yake aliyekuwa Mkaguzi wa Meli Juma Seif Juma alisema kwamba meli ya MV. 

Skagit pamoja na MV. Kalama anazifahamu kwamba zilikuja kutoka Marekani na zikafikia 

Mombasa, Kenya ambako alipelekwa mkaguzi (surveyor) kwenda kuzikagua na kutoa ripoti yake 
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ya awali. Baada ya meli kufika Zanzibar, mkaguzi alizikagua tena na kutoa ripoti yake ambayo 

ilipendekeza meli hizo zisajiliwe. Vile vile Mkaguzi alipendekeza meli ya MV. Skagit  iruhusiwe 

kuchukua abiria 380, lakini uongozi wa ZMA uliipunguza idadi hiyo hadi 300 kwa kuzingatia 

mazingira ya usafiri wa Zanzibar hasa ule wa kwenda Pemba ambapo abiria 380 pamoja na mizigo 

yao walionekana kuwa ni wengi mno kujazana ndani ya meli hiyo na wangeshindwa kukaa vizuri. 

Mbali na hilo aliongezea zaidi kwamba wao ZMA ndio walioandika barua kwa DMI kuomba meli 

hiyo ifanyiwe uchunguzi zaidi (Inclination experiment test) ili kuweza kutoa maamuzi ya idadi gani 

ya abiria ambayo ingeweza kuruhusiwa. 

 

3.5.2     Mkaguzi (Surveyor) 

Mkaguzi Capt. Saad Shafi Adam alieleza kwamba alipewa barua na ZMA aende Mombasa, Kenya 

akaikague meli ya MV. Skagit. Baada ya kuikagua aliikuta karibu mambo mengi muhimu kama 

vifaa vya kuzimia moto, vifaa vya uokozi na vyeti vya nahodha na mabaharia viko sahihi. Alieleza 

kwamba ni mambo machache tu ambayo aliyakuta kama ni kasoro na hivyo alitoa ripoti yake na 

kutaka yarekebishwe. Aligundua katika stability information ya meli haikuwemo inclination report 

kwa hiyo akapendekeza meli hiyo ifanyiwe uchunguzi. Aliendelea kueleza kwamba uchunguzi huo 

aliyoupendekeza ulifanywa na wataalamu kutoka chuo cha DMI Dar-es-Salaam na ripoti yake 

aliiona na matokeo yake yalikuwa yanajitosheleza. 

 

Baada ya hapo pia walifanya kikao na aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa ZMA kwa wakati huo na 

kukubaliana idadi ya abiria inayoruhusiwa ipunguzwe kutoka 380 hadi 300 kutokana na mazingira 

ya wasafiri wa visiwa vya Unguja na Pemba ambao husafiri wakiwa na watoto pamoja na mizigo 

mingi. Baada ya hapo alipendekeza meli hiyo isajiliwe. 

 

Katika ukaguzi wake alieleza kwamba hakuwa amepatiwa michoro ya meli na nyaraka zote 

alizoonyeshwa zinazohusiana na meli hiyo zilikuwa ni vivuli (photocopies) vya nyaraka halisi. 

Alipoulizwa kwa nini hakuomba kupatiwa nyaraka halisi alisema hakuona sababu ya kufanya hivyo 

kwa kuwa aliamini kwamba nyaraka halisi zilishakuwepo kwenye Afisi ya Mrajis wa Meli na ndiyo 

maana yeye alitumwa kwenda kufanya ukaguzi vyenginevyo asingeambiwa aende.  
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Vile vile Mkaguzi wa Meli alieleza kwamba alipokuwepo Mombasa hakuona dalili zozote za meli ya 

MV. Skagit kufanyiwa matengenezo ya ziada kwa kuwa meli hiyo hakuikuta chelezoni. Aliongeza 

kwa kusema kuwa hana taarifa zozote kwamba meli ya MV. Skagit ilikuwa imepunguzwa zaidi 

idadi ya abiria hadi kufikia abiria 250. Alimalizia kwa kusema kwamba anaamini meli hiyo ilikuwa 

na uwezo wa kufanya safari zake baharini kama ilivyoruhusiwa kwa vile tayari ilikwishasafiri kwa 

muda usiopungua miezi minane na haikuzama. 

 

Kuhusiana na maoni yake juu ya sababu za kuzama meli hiyo alieleza kwamba kutokana na taarifa 

alizozisikia anaweza kudhani hali mbaya ya hewa na mwendo wa kasi  katika hali ya hewa hiyo 

mbaya ya mawimbi makubwa zinaweza kuwa sababu za kuzama chombo hicho. Vile vile alitilia 

wasiwasi maelezo mengine aliyoyasikia kupitia televisheni kutoka kwa abiria alienusurika kwamba 

wakati meli hiyo inazama kulikuwa na meli nyengine ikipita kwa karibu hivyo anahisi mawimbi 

yaliyosababishwa na meli hiyo pia yamechangia kuizamisha meli ya MV. Skagit iliyokuwa tayari 

inapata misukosuko ya mawimbi yaliyosababishwa na hali ya hewa mbaya. 

 

3.5.3     Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi  
 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya ZMA Ahmed Sheikh Alwy Alieleza kwamba aliteuliwa 

kuwa kushika nafasi hiyo mwaka 2011. Kuhusiana na ajali ya MV. Skagit alieleza kwamba mara 

baada ya kupata taarifa ya ajali alifika bandarini akiwa pamoja na baadhi ya Wajumbe wa Bodi ya 

ZMA kwa lengo la kushauriana na kusaidiana juu ya hatua za uokozi.  

 

Alieleza kwa maoni yake kwamba ingawa chombo hiki cha MV. Skagit kilikuwa na cheti cha uzima 

lakini hakikuwa katika hali nzuri. Anaeleza kuwa anahisi tatizo lilikuwepo kwenye upasishaji aidha 

haukufanywa kwa umakini au si kwa nia njema. 

  

Katika kuchukua hatua za kurekebisha kasoro zilizopo ZMA amesema Bodi imetaka kujuwa 

wafanyakazi na uwezo wao na kugundua uhaba mkubwa wa wafanyakazi. Bodi ilielekeza 

kutayarishwe muundo wa Mamlaka (organisation structure) pamoja na scheme of services ili 

kuweza kujaza nafasi zilizo wazi. Jambo hilo lilifanyika lakini kutokana na ZMA kutokuwa na 

mamlaka ya kuzitumia fedha inazozikusanya, imeshindikana kupata fedha za kutosha kutoka 

Wizara ya Fedha ili kujaza nafasi zilizo wazi. 
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3.6  MAELEZO YA MKAGUZI WA CHUO CHA BAHARI DAR-ES-SALAAM (DMI)   
 

Mkaguzi kutoka Chuo cha Bahari Dar-es-Salaam (DMI) Capt. Jumanne Abdalla Karume, aliieleza 

Tume kwamba walipokea barua kutoka ZMA tarehe 28/12/2011 ambayo ilisainiwa na aliyekuwa 

Mkurugenzi Mkuu, Mhandisi Haji Vuai Ussi ya kuwaomba kuipitia stability booklet ya MV. Skagit na 

kutoa ushauri wao. Baada ya kuiangalia waliona kuwa kuna baadhi ya taarifa zimekosekana kwa 

hivyo ikawabidi waende Zanzibar kuikagua meli yenyewe. 

 

Wataalamu kutoka DMI wakati wapo Zanzibar tarehe 19/02/2012 kwa ajili ya kuikagua meli ya MV. 

Maendeleo waliombwa na Mkaguzi wa Meli wa ZMA Capt. Msilimiwa Iddi Juma, kukagua 

mpangilio wa kukaa (sitting arrangement) wa MV. Skagit.  Ukaguzi huo ulifanyika na kushauri idadi 

ya abiria ipunguzwe hadi 250.  

 

Wataalamu hao walikwenda tena Zanzibar tarehe 03/03/2012 kwa ajili ya kwenda kuikagua MV. 

Maendeleo lakini wakaenda tena kutaka kuifanyanyia ukaguzi (inclining test) MV. Skagit. Walifanya 

ukaguzi lakini hawakuweza kukamilisha kwa kutoa ripoti kwa vile walihitaji kupatiwa mchoro wa 

meli ambao hawakupatiwa hadi anahojiwa na Tume. 

  

3.7 MAELEZO YA WATENDAJI WA KAMPUNI INAYOMILIKI MELI 

3.7.1  Mmiliki 

Mmiliki wa meli ya MV. Skagit ambae ni Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Seagull Sea Transport, 

Said Abdul-rahman Juma alieleza kwamba aliinunua meli ya MV. Skagit pamoja na MV. Kalama 

mwaka mmoja uliopita kupitia wakala wake aliyepo Canada na alizisajili hapa Zanzibar bila ya 

kubadilisha hati ya mauziano (bill of sale). Fedha za kununulia meli hizo alizipata baada ya 

kuchukua mkopo wa shilingi bilioni 2 na kuongezea fedha nyengine hatimae kuzinunua meli hizo 

kwa jumla ya Dola za Kimarekani 1,552,000.  

 

Alisema kwamba Kampuni ya Seagull inamjumuisha yeye pamoja na familia yake ya watoto 

watano. Alisema kwamba aliamua kufungua kampuni hiyo kwa lengo la kufanya biashara ya usafiri 

wa baharini baada ya kuona wananchi wanahangaika ingawa yeye si mtaalamu wa mambo ya 

bahari. Alieleza kwamba meli zake zilianza kufanya safari za Pemba lakini baada ya idadi ya abiria 

kupunguzwa kutoka 380 akaamua kuzisimamisha kwa muda. Alisema yeye anafahamu kama meli 

yake ya MV Skagit ilipunguziwa abiria na kutakiwa kutopakia abiria zaidi ya 250 lakini haelewi 
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kama meli hiyo inapokuwa Dar-es-salaam huwa inakwenda kinyume na agizo hilo. Alisema 

kwamba masuala ya uendeshaji wa meli ikiwa ni pamoja na kupasisha manahodha inafanywa na 

Meneja wake ambaye ndie aliyempasisha Nahodha aliyekuwa akiendesha meli ya MV. Skagit 

wakati ilipopata ajali. 

 

Kuhusiana na siku ya tukio la ajali ya kuzama meli ya MV. Skagit amesema alipata taarifa saa 8 

mchana. Baadae alikwenda hadi eneo la tukio na kuikuta meli yake imelala upande bado 

haijazama kabisa. Alipomuuliza Nahodha kuhusiana na sababu ya kuzama alimueleza kuwa meli 

ilipigwa na mawimbi makubwa. Alisema meli ya MV. Skagit ilikuwa na bima na wakala ni kampuni 

ya Jubilee Insurance ambapo kwa abiria aliweka bima ya USD 100,000 na ya meli ilikuwa ni USD 

700,000. 

 

3.7.2  Meneja wa Kampuni ya Seagull, Dar-es-Salaam 
 

Meneja wa Kampuni ya Seagull, Dar-es-Salaam Omar Hassan Mkonje ameeleza kwamba yeye ni 

msimamizi wa jumla wa shughuli za meli zote za Kampuni Dar-es-salaam ikiwemo kumpatia tiketi 

mtu mwenye dhamana ya kugawa tiketi kwa mawakala, kusimamia malipo ya bandari na 

kushughulikia matatizo mengine madogo madogo ya jumla. Ameeleza kwamba hana mkataba wa 

ajira na jukumu la kuajiri ni la Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni. 

 

Aliieleza Tume kuwa katika Afisi zao za Dar-es-salaam wana jumla ya wafanyakazi wanane. 

Ameeleza utaratibu wa kuuza tiketi kwenye kampuni yao ni kwamba kuna vijana wawili ndio 

wanaouza tiketi, mmoja anaitwa Jamali ambae ndie mwenye dhamana na mwengine ni Sauda 

Rashid. Amesema anavyofahamu yeye MV. Skagit imeruhusiwa kuchukua abiria 300 na hana 

habari kama wamepunguzwa hadi 250 na anakumbuka kwamba mwanzo waliruhusiwa 380 na 

ikapunguzwa hadi 300.  

 

Ameeleza siku ya ajali meli yao ilikuwa imechukua abiria 300. Amesema katika kuuza tiketi huwa 

wanatumia mawakala ambao hupewa tiketi na mfanyakazi mwenye dhamana ya kugawa tiketi 

anaeitwa Jamal. Katika maelezo yake alikanusha madai ya Jamal kwamba yeye Meneja ndio 

huwapatia tiketi Mawakala na kusisitiza kwamba Jamal ndie mwenye jukumu hilo. Vile vile alikataa 

yeye kuandika barua ya kuitambulisha meli ya MV. Skagit kwa uongozi wa SUMATRA.  
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Meneja amesema yeye hana elimu ya usafiri wa baharini lakini anafanya kazi kwa kutumia uzoefu. 

Alitaja orodha ya Mabaharia waliokuwamo kwenye meli ya MV. Skagit siku ya ajali ambayo ni 

Nahodha  Mussa Makame, Afisa Mkuu Mayasa Omari, Msaidizi Mhandisi Khamis Mbarouk,Oiler 

Harold Ronald, Bozen Mohd Saleh,OS Fred Joseph Bruno,OS Geodfrey na OS Muhammed 

Mmasai. Ameeleza kwamba Mhandisi Mkuu (chief engineer) hakuwemo kwenye meli siku hiyo. 

 

3.7.3 Maelezo ya Nahodha wa MV. Skagit 
 

Nahodha wa MV. Skagit, Capt. Mussa Makame Mussa alieleza kwamba yeye amesomea taaluma 

ya ubaharia katika Chuo cha DMI, Dar-es-salaam na amefikia daraja la tano (Class V) ambapo 

anaruhusiwa kuendesha meli zenye uzito wa tani 250 hadi 300. Hata hivyo alipotakiwa atoe cheti 

cha Class V alishindwa na kusema kwamba hakuwahi kupewa cheti hicho bali alipewa matokeo tu 

ya masomo (statement of results) ambayo ndio aliyoyaonyesha.    

 

Kabla ya kuanza kuendesha meli ya MV. Skagit alikuwa akifanya kazi kwenye majahazi na baadae 

“maboom”. Baada ya hapo aliendesha meli za mizigo ambapo alikuwa kama Afisa Mkuu (Chief 

Officer) kwenye meli ya Happy kwa muda wa miezi sita. Baada ya hapo alihamia kampuni ya 

Mkunazini General Traders ambako alikuwa Chief Officer katika Buraq 1. Baadae alienda chuoni 

mwaka 2010 na kupata Class V. Aliporudi chuoni aliingia kwenye meli inayoitwa Lindi Star na 

baadae alifanya kazi kwenye MV. Seagull kama Chief Officer kwa muda wa mwezi mmoja. Baada 

yakupata cheti cha Class V alikwenda Mombasa Kenya kuichukua meli ya MV. Kalama na kwenda 

nayo Pemba.  

 

Alipoulizwa kuhusiana na hatua alizochukua baada ya kuona chombo chake kipo katika matatizo 

na kinataka kuzama alisema kwamba aliwatangazia abiria kwamba wawe makini na watulie baada 

ya bahari kuchafuka. Alieleza kwamba baadae bahari ilitulia lakini ilipopita boti ya Kilimanjaro III 

ulikuja upepo mkali wa ghafla na hatimaye meli yake ikapinduka. Hata hivyo alisema sio 

Kilimanjaro III iliyosababisha upepo huo bali ni miujiza ya Mwenyezi Mungu tu.  

  

Alieleza zaidi kwamba hakuwahi kuwatangazia abiria kuvaa makoti ya kuokolea maisha wala 

kuomba msaada wakati wa dharura kwa kutoa distress signal. Alisema hali hiyo ilitokana na tukio 

la kuzama kwa meli yake kuwa ni la ghafla mno. Kuhusiana na kasi ya mwendo aliyokuwa akisafiri 
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alisema ilikuwa knot 18 na baadae alipunguza. Amesema siku ya ajali alikuwa amepakia abiria 300 

lakini aliambiwa na wakala wa Dar-es-salaam kuwa amwambie mtu wa kituo cha Mawasiliano cha 

Bandarini Dar-es-Salaam kuwa amepakia watu 250. Kuhusu idadi ya abiria ambayo MV. Skagit 

imeruhusiwa kuchukua anafahamu ni 300 na hana habari kama imepunguzwa hadi 250.  

 

Ameeleza kuwa alipoondoka Dar-es-salaam hali ya hewa ilikuwa nzuri tu lakini ilibadilika huko 

mbele na kuja upepo wa ghafla ambapo ndani ya dakika saba tokea kutokea huo upepo meli yake 

ilipinduka. Pia aliongezea kwa kusema kwamba kabla ya kuondoka Dar-es-Salaam alichukua ripoti 

ya hali ya hewa ambayo ilikuwa ikieleza kwamba upepo utakuwa wa wastani na mawimbi ya 

kawaida .Kwa upande wa hatua alizochukua katika kusaidia abiria wake wakati wa ajali ameeleza 

alikuwa akiwaokoa na kuwaingiza kwenye maboya ya kuokolea maisha (life rafts). Alimalizia kwa 

kusema kuwa sababu kubwa iliyosababisha kuzama kwa meli yake ni upepo na wimbi la ghafla. 

 

3.7.4  Maelezo ya Mabaharia wa MV. Skagit. 
 

Afisa Mkuu (Chief Officer) Mayasa Omary Mzandy alieleza kwamba yeye amepata mafunzo ya 

ubaharia katika Chuo cha DMI, Dar-es-Salaam na ana cheti cha daraja la tano (Class V). 

Kuhusiana na uzoefu wake alieleza kwamba alianza kufanya kazi katika meli ya MS. Sepideh 

mwaka 2008 kama AB. Baada ya hapo alienda chuoni DMI mwaka 2009 na kumaliza mwaka 2010 

ambapo alipata cheti cha daraja la tano na kufanya kazi katika meli ya MV Seagull kabla ya kuwa 

Afisa Mkuu kwenye meli ya MV. Skagit Oktoba mwaka 2011.   

 

Aliendelea kueleza kwamba siku ya ajali yeye ndie aliyeanza kuendesha chombo kutoka Dar-es-

Salaam saa 6 mchana na akapita Msasani salama huku hali ya bahari ikiwa na mawimbi ya 

kawaida. Alipofika Fungu Yasini akawa amechoka akamwachia Nahodha wake. Baada ya hapo 

ilipita nusu saa ndipo yalipoanza mawimbi makubwa ambapo chombo chao kilipigwa na wimbi la 

kwanza kikarudi. Lakini kilipopigwa wimbi la pili kilipinduka na yeye hakujua kilichoendelea. 

Alipozinduka alifanikiwa kupata life jacket na akaogelea hadi kwenye boya la kuokolea (life rafts). 

Alisema kwamba yeye na Nahodha wake hawakuwahi kuwatangazia abiria kuvaa makoti ya 

kuokolea maisha (life jackets) kwa kuwa tukio la kuzama chombo chao lilikuwa ni la ghafla sana. 

Anasema kuwa wakati anamwachia Nahodha wake chombo yeye alikuwa akiendesha kwa kasi ya 

knots 14. 
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Msaidizi Mhandisi Khamis Mbarouk Juma alieleza kwamba yeye amefanya kazi katika Kikosi cha 

Kuzuia Magendo (KMKM) na kazi ya ubaharia amesomea huko. Amesema kwamba vyeti vya huko 

kikosini vinatambulika kwa vile kuna askari wengi wanakuja kufanya kazi uraiani na wanakubaliwa. 

Uzoefu wake ameeleza kwamba alianzia kazi katika boom linaloitwa MV. Deko ambalo lilikuwa na 

tani 80 baada ya hapo aliingia kwenye meli ya tani 150 inayoitwa Sandhook na baadae alifanya 

kazi kwenye seagull ya Reef.  

 

Ameeleza kwamba siku ya ajali meli yao haikusafiri na Mhandisi Mkuu (Chief Engineer) aliyemtaja 

kwa jina la Ibrahim na amesema kwamba jambo hilo linakubalika. Alipotakiwa kutoa vyeti vyake 

alisema kwamba vyeti vyake vimezama na meli.  

 

Alieleza kwamba siku ya tukio aliambiwa na nahodha wake akawashe jenereta wakati wa saa tano 

asubuhi na ilipofika saa tano na nusu aliziwasha injini zote nne za meli. Boti iliondoka bandarini 

Dar-es-salaam kuelekea Zanzibar saa 6.04 na hali ya hewa ilikuwa ni nzuri. Walipofika Fungu 

Yasini ghafla ukaanza upepo mkali na mawimbi makubwa. Alieleza kwamba yeye wakati yupo 

engine room alihisi ghafla chombo kimepinduka na akaanza kutafuta njia ya kutoka. Alifanikiwa 

kutoka melini akiwa na watu wawili na waliweza kupata boya la kuokolea maisha (life raft) 

wakapanda na baadae kuokolewa na meli ya MV. Buraq III wakiwa ni watu wa mwisho kuokolewa 

saa 11.30 jioni.Ameeleza chombo kilikuwa kikisafiri kwa kasi ya knot 16. Alimalizia kwa kusema 

kuwa yeye anafanya kazi akiwa hana mkataba. 

 

Baharia wa mwisho kuhojiwa alikuwa ni AB Godfrey Francis Kanuti ambaye alieleza kwamba kazi 

yake ni kusaidia kuingiza meli bandarini na inapofunga bagi, kuvuta kamba pamoja na kumsaidia 

bozen katika kusimamia mizigo ya abiria. Amesema kazi hiyo amesomea katika chuo cha DMI, Dar-

es-salaam na alianza kufanya kazi kwenye meli ya MV. Maendeleo. 

 

Ameeleza kuwa siku ya tukio yeye alikuwa hajisikii vizuri na alikuwa amelala na ghafla aliiona meli 

imetikishwa na wimbi la kwanza ambapo nahodha akatangaza kuwaambia watu watulie. Hata hivyo 

baada ya tangazo hilo alihisi ghafla meli imepinduka kwa hiyo alifanya jitihada za kujiokoa yeye na 

kuweza kuokoa baadhi ya abiria. Bahati nzuri aliweza kutoka ndani ya meli na kupata boya la 

kuokolea maisha (life rafts) ambalo aliingia yeye na baadhi ya abiria alioweza kuwaokoa. Baadae 
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ilikuja Tagi ya bandari ambayo iliwachukua hadi bandarini. Alisema kwamba yeye ameajiriwa kwa 

mkataba lakini ulikuwa hauna saini na alikuwa ameuchukua mkataba huo akimsubiri Meneja Mkonje 

ausaini lakini umezama baharini na meli. 

 

3.7.5  Wauzaji Tiketi 
 

Tume iliwahoji mawakala wanne wa Kampuni ya Seagull Sea Transport wanaouza tiketi katika 

Bandari ya Dar-es-Salaam pamoja na mtu mwenye dhamana ya tiketi aitwae Jamal Khamis Jamal. 

Walisema kwamba wao hufanya kazi kama Mawakala lakini hawana mkataba wa ajira na kampuni 

inayomiliki MV. Skagit. Katika utaratibu wa kazi yao hupewa tiketi si zaidi ya 20 na hawana afisi 

makhsusi za kuuzia tiketi bali huuza katika eneo la nje ya bandari. Kwa upande wa malipo huwa 

wanajilipa kwa kuchukua sehemu ya fedha za mauzo ya tiketi kwa makubaliano.  

 

Waliendelea kueleza kwamba kwa kawaida huwa wanaandika orodha ya abiria wanaonunua tiketi 

(manifesti) hata hivyo katika manifesti walizoonyeshwa hawakutambua sehemu yoyote ambayo 

waliandika wao. Wametaja bei tofauti za tiketi kama vile 15,000/= , 17,000/=, 18,000/= na 20,000/=.  

 

Tiketi hizo walisema huwa wanapatiwa na Jamal ambae  yeye ni mfanyakazi wa Kampuni ya Seagull 

Sea Transport Ltd. Hata hivyo Jamal alipohojiwa alikiri kuwa yeye ni muajiriwa wa kampuni ya 

Seagull na hushughulika na uuzaji wa tiketi lakini alikataa kwamba yeye ndie anaewapatia tiketi hizo. 

Alimtaja Meneja wa Kampuni Tawi la Dar-es-salaam kuwa ndie mgawaji wa tiketi hizo na hata siku 

ya tukio la ajali yeye alipatiwa na Meneja tiketi zake 25 ambazo aliziuza na baadae kuondoka katika 

eneo la bandarini. 

 

3.8 MAELEZO YA MAKUNDI YA UOKOZI 

Jumla ya makundi saba yaliyoshiriki katika kazi ya uokozi katika ajali ya MV. Skagit kutoka Zanzibar na 

Dar-es-salaam yalihojiwa na Tume. Makundi hayo yalijumuisha Jeshi la Wanamaji (Navy) Dar-es-salaam, 

Polisi Wanamaji kutoka Zanzibar na Dar-es-salaam, KMKM na Kikosi cha Zimamoto na Uokozi. Tume pia 

ilimuhoji Nahodha wa MV. Kilimanjaro III na kiongozi wa kikundi cha wazamiaji wa Kikojani.  
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3.8.1  Jeshi la Wanamaji  

Walieleza kwamba taarifa ya ajali waliipata mnamo saa 8.15 mchana kwa njia ya simu kutoka kituo 

cha uokozi cha MRCC. Baada ya kupata taarifa hizo waliwasiliana na KMKM Zanzibar ambao 

waliwathibitishia zaidi kutokea kwa tukio hilo na kuwaleza kwamba tayari wameanza kuchukua hatua 

za kufika eneo la tukio. Walituma kwenda eneo la tukio vyombo viwili, ambapo cha kwanza ni boti 

iliyobeba wazamiaji 9 iliondoka saa 10.30 alaasiri na kufika eneo la tukio saa 12 jioni. Chombo cha 

pili ni Landing Craft iitwayo Sehewa iliondoka saa 11 jioni na kufika eneo la tukio saa 1: 15 usiku.  

Vyombo vyote viwili vilifika katika eneo la tukio ikiwa shughuli za uokozi zimeshasimamishwa na hali 

ya hewa haikuwa nzuri. Kuchelewa kuondoka kwa vyombo hivi kulisababishwa na kufanya 

maandalizi ya kupata mafuta pamoja na chakula kwa mabaharia. Hata hivyo walieleza kwamba siku 

ya pili wazamiaji wa jeshi la Wanamaji kwa kushirikiana na wale wa vikosi vyengine pamoja na 

wazamiaji binafsi walishiriki kikamilifu katika zoezi la utafutaji wa maiti. 

3.8.2  Jeshi la Polisi Wanamaji  

Kwa upande wa jeshi la Polisi Wanamaji Tanzania Bara walieleza kwamba walipata taarifa za ajali 

majira ya saa 8.00 mchana kutoka boti ya Kilimanjaro. Baada ya kupata taarifa hizo waliwasiliana na 

Polisi Wanamaji wenzao wa Zanzibar na kuwataka waanze kuchukua hatua. Baada ya hapo na wao 

walifanya maandalizi lakini walishindwa kuondoka jioni ya siku ya tukio na badala yake waliondoka 

usiku na kufika eneo la tukio siku ya pili alfajiri na kushiriki katika zoezi la utafutaji maiti. 

Mkuu wa Kikosi cha Polisi Wanamaji Zanzibar SP Martin Lisu Mpembee, ameeleza kwamba alipata 

taarifa za ajali saa 8 mchana kupitia kwa Afisa Operesheni. Aliingiza askari wake katika boti ya MV. 

Kilimanjaro kwenda eneo la tukio kwa vile boti yao haikuwa na mafuta ya kutosha kwa wakati huo. 

Baada ya kupata mafuta aliondoka saa 10.00 jioni na kufika eneo la tukio saa 12 jioni akiwa na 

baadhi ya wazamiaji wakikojani, kwa kuwa kiza kilishaingia waliweza kupata maiti moja tu na kurudi. 

3.8.3   KMKM 

Nahodha wa boti ya KM 105 Bawe LT. Hussein Ali Makame alieleza kwamba alipata taarifa ya ajali 

saa 8.30 kutoka kwa Kamanda wake wa Operesheni. Baada ya kupata taarifa hizo waliwasiliana na 

Kituo cha Mawasiliano cha Shirika la Bandari na kuthibitishiwa taarifa hiyo. Waliondoka kambini saa 

9.30 kuelekea eneo la tukio na kufika huko saa 10.45 ambako walivikuta vyombo mbali mbali vya 
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uokozi kama Tagi Bandari, MV. Kilimanjaro III na Flying Horse vimeshafika na vinaendelea na 

uokozi. 

Walichukua maiti watatu na kuendelea kutafuta abiria walionusurika au maiti lakini hadi kiza 

kinaingia hawakuweza kupata na wakaamua kurudi bandarini. Alipoulizwa kuhusiana na hali ya 

hewa ilivyokuwa eneo la tukio ameeleza kwamba haikuwa nzuri kwani kulikuwa na upepo mkali na 

mawimbi makubwa. 

3.8.4  Zimamoto na Uokozi  

Kamanda wa Kikosi cha Zimamoto na Uokozi Zanzibar ACF. Simai Haji Simai alieleza kwamba 

taarifa ya ajali waliipata saa 8.23 kwa kuarifiana wao wenyewe. Aliondoka pamoja na baadhi ya 

askari wake wakiwamo wazamiaji na kuelekea bandarini ambapo waliweza kupata chombo cha 

kuelekea kwenye eneo la tukio. Walipofika huko ameeleza kwamba hali ya hewa ilikuwa mbaya na 

wao kutokana na chombo walichotumia ilikuwa ni vigumu kuweza kufanya uokozi. Alieleza kwamba 

taasisi yao haina chombo chochote cha uokozi ingawa wameshatuma maombi ya muda mrefu 

serikalini lakini bado hawajapatiwa. 

3.8.5  Nahodha wa MV Kilimanjaro III   

Nahodha wa MV. Kilimanjaro III Capt.Clement Robert Mgalula alileleza kwamba siku ya tukio 

aliondoka Dar-es-salaam kuelekea Zanzibar saa 6.45 mchana akitanguliwa na MV. Skagit 

iliyoondoka saa 6.00 mchana Wakati anaondoka Dar-es-salaam hali ya hewa ilikuwa nzuri lakini 

walipofika eneo la Fungu Yasini ikaanza kubadilika na kuwa mbaya kadri wanavyoendelea na safari. 

Alipokuwa akiikaribia meli ya MV. Skagit aliiona ikiwa inapata tabu kutokana na hali ya hewa mbaya 

ya upepo na mawimbi makubwa lakini hakukuwa na mawasiliano yoyote baina yao na wala 

hakumsikia Nahodha wake akifanya mawasiliano na signal tower au chombo chengine chochote ya 

kuomba msaada wakati wa dharura (distress call).  

Kwa upande wake baada ya kuona hali ya hewa inazidi kuwa mbaya aliamua kubadilisha muelekeo 

kuepuka meli kuyumba sana. Wakati akiendelea na safari na akiwa katika chumba chake cha 

kuendeshea meli (bridge) ghafla aliingia baharia mmoja na kumuarifu kwamba meli ya MV. Skagit 

imepinduka. Baada ya kupata taarifa hiyo alimtaka Chief Officer wake akaangalie. Aliporudi 

alimwambia ni kweli na amewaona baadhi ya abiria wao wanachungulia eneo la tukio. Baada ya 
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kuona hali hiyo kwa kuhofia kuhatarisha usalama wa abiria aliokuwa nao ambao walikuwa ni 502, 

aliamua aende bandarini kushusha abiria kwanza. Wakati huo tayari alikwishatoa taarifa kwa 

vyombo vinavyohusika vikiwemo signal tower Zanzibar na MRCC Dar-es-Salaam.  

Nahodha aliendelea kueleza kuwa alifika bandarini Zanzibar saa 8.25 akashusha abiria na kuondoka 

kwenda eneo la tukio saa 8.45 akiwa na waokoaji kadhaa. Njiani aliipita Tagi Bandari ikielekea eneo 

la tukio na alipofika waliweza kuokoa abiria sita na kuchukua maiti watatu. Abiria wengi 

walionusurika ambao walikuwa katika maboya ya uokozi (life rafts) walichukuliwa na Tagi Bandari. 

Alipoulizwa kama mawimbi ya meli yake ndiyo yaliyosababisha kuzama kwa MV. Skagit, alisema 

kwamba mawimbi yake hayawezi kusababisha boti ya MV. Skagit kupinduka kwani walipishana na 

vyombo vingi vikiwemo vidogo vidogo na havikupinduka. Akitoa maoni yake kuhusiana na sababu ya 

kuzama MV. Skagit akiwa kama Nahodha alisema muundo wa chombo kushindwa kuhimili hali 

mbaya ya hewa pamoja na Nahodha kuchelewa kuchukua maamuzi sahihi inawezekana kuwa ni 

sababu kuu zilizopelekea meli hiyo kuzama. 

3.8.6  Kiongozi wa Kikundi cha Wazamiaji Wakojani 

Kiongozi wa Kikundi cha Wazamiaji Wakojani Faki Mbarouk Faki alieleza kwamba yeye alipata 

taarifa ya ajali nyakati za saa 8.00 mchana. Alianza kuwatafuta wenzake na kufika bandarini saa 

9.00 mchana kwa lengo la kwenda kwenye eneo la tukio kusaidia harakati za uokozi. Kwa msaada 

wa Mkuu wa Kituo cha Polisi Malindi waliweza kupatiwa vifaa mbali mbali vikiwemo kamba na tochi 

na hatimae kuingia kwenye boti kuelekea huko. Hata hivyo alisikitikia sana kitendo cha yeye pamoja 

na baadhi ya wenzake kuteremshwa kwenye boti kabla ya kufika katika eneo la tukio. Kitendo hicho 

kilifanyika kwa amri ya raia mmoja wa kigeni aliyemtaja kwa jina la Garry. Alisema baadhi ya 

wazamiaji wenzake walifanikiwa kufika eneo la tukio na boti yao ilirudi na maiti mbili. 

 Akitoa maoni yake aliiomba Tume iishauri Serikali iwe pia inawashirikisha wazamiaji binafsi ambao 

ni raia katika shughuli za uokozi kama hizi badala ya askari peke yao. Alitaka jambo hilo litiliwe 

maanani kwa kuzingatia kwamba ingawa raia hawana vyeti vya masomo lakini wana uzoefu na ujuzi 

wa kutosha ambao unaweza kusaidia kufanikisha mambo ya uokozi.  
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3.9  VIONGOZI WA SERIKALI 

Tume iliwahoji viongozi watano wa Serikali ambao majukumu yao yanahusiana na suala zima la 

kuimarisha usafiri wa baharini na kukabiliana na maafa.  

3.9.1  Waziri wa Nchi Afisi ya Makamo wa Pili wa Rais                          

Waziri wa Nchi Afisi ya Makamo wa Pili wa Rais Mhe. Mohamed Aboud Mohamed alieleza kwamba 

yeye wakati ajali inatokea hakuwepo nchini na nafasi yake ilishikiliwa na Mhe Ali Juma Shamhuna. 

Katika maelezo yake alieleza namna Idara ya Maafa ambayo ipo chini ya Wizara yake inavyofanya 

kazi zake pamoja na kuonyesha changamoto inazokabiliana nazo. Alisema kwamba yanapotokea 

maafa Idara ya Maafa kazi yake ni kuratibu kwa kutoa taarifa katika vyombo vinavyofanya uokozi na 

pia kuishauri Serikali juu ya hatua za kuchukua ili kuyakabili maafa hayo. 

Alieleza kwamba Idara ya Maafa inakabiliwa na changamoto nyingi zikiwemo upungufu wa nyenzo 

kama vifaa vya mawasiliano na kukosa wataalamu. Alisema kwamba Wizara yake tayari imeiarifu 

Serikali kuu ili kuchukua hatua. Vile vile Wizara yake imechukua hatua za kuwasiliana, ikiwa ni 

pamoja na kufanya ziara za kujifunza katika nchi nyengine zilizopiga hatua kwenye masuala ya 

utafutaji na uokozi (search and rescue). Aliitaja moja ya nchi waliyotembelea kuwa ni Israel. 

Aliongeza kwamba Serikali kwa wakati huu ipo katika hatua ya kutafuta mshauri mwelekezi pamoja 

na kukabiliwa na tatizo la ukosefu wa fedha. 

3.9.2  Waziri wa Miundombinu na Mawasiliano 

Waziri wa Miundombinu na Mawasiliano Mhe. Rashid Seif Suleiman alisema kwamba mara tu baada 

ya uteuzi tayari kulikuwa na hatua mbali mbali zilizokwishachukuliwa ili kudhibiti ajali za vyombo vya 

baharini ikiwemo kuvikagua na kuvisimamisha baadhi ya vyombo ambavyo usalama wake haukidhi 

viwango. Kwa mfano MV. Seagull, MV. Kalama na MS. Sepideh. MV. Maendeleo pia ilifanyiwa 

ukaguzi na baada ya kufanyiwa marekebisho yaliyotakiwa iliruhusiwa kufanya kazi. 

Ameeleza kwamba Wizara inafahamu kuwa ZMA inakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo 

ukosefu wa wafanyakazi na wataalamu wa kutosha, vifaa vya mawasiliano na uokozi. Tatizo jengine 

kubwa alieleza kwamba Mamlaka hiyo bado haijapewa uwezo kamili wa kudhibiti na kutumia fedha 

wanazozikusanya. 
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3.9.3  Naibu Waziri Miundombinu na Mawasiliano 

Naibu Waziri wa Miundombinu na Mawasiliano Mhe. Issa Haji Ussi (Gavu) alieleza kwamba siku ya 

tukio alipata taarifa ya kuzama meli ya MV. Skagit saa 7.30 mchana na mara moja alifika bandarini 

kwa kuelekea kwenye eneo la tukio. Walipofika huko waliikuta meli ya MV. Skagit imefudikia na watu 

wengine wakiwa wapo juu ya mgongo wa meli. Ameeleza kuwa hali ya bahari ilikuwa chafu sana 

kukiwa na upepo mkali na mawimbi makubwa. 

3.9.4  Waziri wa Miundombinu na Mawasiliano Aliyejiuzulu  

Waziri aliyejiuzulu kutokana na tukio la kuzama kwa MV. Skagit, Mhe. Hamad Masoud Hamad 

aliieleza Tume kwamba alikuwa akiifahamu MV. Skagit tokea kusajiliwa kupitia kwa watendaji wake. 

Alisema kwamba mara tu baada ya ajali ya kuzama kwa meli ya MV. Spice Islander I alikuwa 

akiwahimiza watendaji wake kujitahidi kusimamia wajibu wao ili lisije likatokea jengine. 

Katika tukio la ajali ya MV. Skagit alisema kwamba Wizara ilishiriki kikamilifu katika shughuli ya 

uokozi pamoja na yeye kama Waziri kuitwa mbele ya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kohojiwa. Alieleza kwamba aliamua kuandika barua ya kujiuzulu tarehe 

20/07/2012 baada ya ajali ya kuzama MV. Skagit na sababu kubwa ilikuwa ni kuwajibika kisiasa. 

Alimalizia kwa kusema kwamba moja ya jambo ambalo halijatekelezwa katika mapendekezo ya 

ripoti ya ajali ya MV. Spice Islander I ni kuajiri wafanyakazi wa ZMA katika nafasi za viongozi 

walioondolewa baada ya ajali hiyo. Hata hivyo alisema kwamba aliwahi kupendekeza majina ya watu 

wanaoweza kuteuliwa katika nafasi hizo. 

3.9.5  Katibu Mkuu Wizara ya Miundombinu na Mawasiliano 

Katibu Mkuu Wizara ya Miundombinu na Mawasiliano Dk. Vuai Iddi Lila alieleza kwamba siku ya 

tukio alishiriki kikamilifu katika kazi ya uokozi kwa kufika eneo la tukio akiwa katika boti ya 

Kilimanjaro III. Kwenye eneo la tukio waliikuta meli bado haijamaliza kuzama na kuanza kufanya 

uokozi. Hata hivyo alieleza kwamba kazi hiyo ilikuwa ngumu kutokana na hali ya bahari kuwa chafu.  

Kuhusiana na utekelezwaji wa mapendekezo ya ripoti ya MV. Spice Islander I, aliyataja baadhi ya 

mambo ambayo tayari yameshafanyiwa kazi ambayo ni pamoja na kuchukuliwa hatua za kinidhamu 

kwa wahusika waliotajwa katika ripoti hiyo. Vile vile alieleza kwamba hatua za kuifanyia marekebisho 
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Sheria ya Usafiri wa baharini (Maritime Transport Act, No. 5/2006) tayari zimeshachukuliwa na 

rasimu yake imekwishawasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu kwa hatua zaidi. 

3.10  MAONI YA WADAU MBALI MBALI 

Tume ilisikiliza maoni ya wadau mbali mbali wanaowakilisha makundi ya kijamii katika suala zima la 

kuimarisha usafiri wa baharini na kujikinga na ajali za mara kwa mara ambazo zimekuwa zikipoteza maisha 

na mali za watu. Wadau hao walitoka sehemu mbali mbali kama Jumuiya ya Wanasheria Zanzibar (ZLS), 

Jumuiya ya Wanasheria Wanawake Zanzibar (ZAFELA), Jumuiya ya Maimamu Zanzibar (JUMAZA), 

Waandishi wa Habari wa vyombo vya Serikali na binafsi, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Kituo cha 

Huduma za Sheria, Chama cha Msalaba Mwekundu, Jumuiya ya Taasisi zisizo za Kiserikali (ANGOZA), 

Ushirika wa Wachukuzi wa Bandarini, Mwakilishi wa Wanafunzi vyuo vya elimu ya juu na Sheha wa Shehia 

ya Malindi ambaye eneo lake ndilo lenye Bandari  ya Malindi Zanzibar. 

Katika maelezo yao walipendekeza mambo mbali mbali kwa mfano, kuimarisha taratibu za ukaguzi wa 

vyombo ikiwa ni pamoja na kuitaka Mamlaka ya Usafiri wa Baharini iwe inatafuta historia za vyombo 

vinavyoombewa usajili hapa nchini kabla ya kuamua kuvisajili. Vile vile walisisitiza kwa vyombo vyote 

vinavyohusika na usafiri wa baharini vikiwemo Shirika la Bandari na ZMA kuhakikisha taratibu zote 

zinasimamiwa na kufuatwa ipasavyo pamoja na kuweka utaratibu mzuri wa uuzaji wa tiketi. Wadau wengi 

wamelalamikia utaratibu mbovu uliopo sasa ambapo tiketi za safari huuzwa kiholela sehemu ya nje ya 

bandari na sio katika afisi maalum za kampuni zinazomiliki vyombo vya usafiri.  

Wadau waliitaka Tume kuishauri Serikali kuiimarisha Idara ya Maafa kwa kuipatia wataalamu na nyenzo za 

kutosha kama vile kuipatia vifaa vya mawasiliano ili iwe na uwezo wa kutoa taarifa za uhakika wakati ajali 

zinapotokea. Hali kadhalika wadau walitaka taarifa za hali ya hewa zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya 

Hewa kila siku zipewe umuhimu unaostahili. Vile vile tahadhari iwe inatolewa kwa wananchi na watumiaji 

wote wa vyombo vya usafiri nyakati zote za dharura pale hali ya hewa inapokuwa mbaya. 

Wadau hao pia waliiomba Tume kuishauri Serikali ianzishe kikosi maalum cha uokozi kitakachopatiwa vifaa 

vya kutosha kama boti za uokozi na helikopta ili kiweze kufanya kazi vizuri wakati wa maafa. Wadau wengi 

walionyesha masikitiko yao kwa jinsi kazi ya uokozi kwenye ajali ya MV. Skagit kukumbwa na kasoro nyingi 

zikiwemo ukosefu wa vyombo maalum vya uokozi kwa vile vyombo vingi vilivyotumika havikuwa na sifa ya 
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kufanya kazi hiyo. Vile vile ukosefu wa mafuta na chakula kwa waokoaji waliokwenda kuokoa kuliathiri kwa 

kiasi kikubwa zoezi hilo.  

Mwisho waliiomba Serikali ijifunze kutokana na kuongezeka kwa matukio ya ajali za baharini na iweze 

kuchukua hatua madhubuti kudhibiti matukio hayo ambayo yamekuwa yakipoteza maisha ya watu wengi 

pamoja na mali zao kwa muda mfupi. 
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SEHEMU YA NNE 

  

UCHAMBUZI NA MAONI YA TUME 

 

4.1    HISTORIA YA MV.SKAGIT 

Tume imefanya uchunguzi juu ya historia ya meli ya MV.Skagit kuanzia ilikoundwa hadi kusajiliwa na 

kufanya kazi Zanzibar. Uchunguzi huo ulihusisha mambo kama vile muundo wa meli, usajili na ukaguzi wa 

meli, umiliki na uendeshaji wa meli. 

 

4.1.1  Muundo wa MV.Skagit 

Meli ya MV. Skagit iliundwa nchini Marekani mwaka 1989 na kampuni ya Halter Marine. Muundo 

asili wa meli hii ni wa deki moja ambao ulilingana na meli zilizokuwa zikifanya kazi za kusafirisha 

wafanyakazi ndani ya Ghuba ya Mexico kuelekea kwenye mitambo ya kuchimba mafuta. Wakati 

meli hii bado ipo kiwandani Idara ya Usafiri wa Baharini ya Jimbo la Washington ilifanya 

marekebisho ya kuongeza deki ya pili ili iweze kuchukua abiria wengi zaidi (Kiambatisho Nam. 

38). Mabadiliko ya kuongeza deki ya pili yaliathiri wizani wa meli na kupelekea meli hii kutohimili 

kufanyakazi katika bahari kuu (ocean going). 

MV. Skagit ilifanya kazi kama kivuko katika eneo la Pudet Sound na baadae Vashon kuelekea 

Seattle sehemu ambazo ni maji ya ndani (sheltered water). 

Michoro ya meli na kitabu cha wizani (stability booklet) ndizo nyaraka sahihi zinazoainisha uwezo 

wa meli, aina na idadi ya vifaa vilivyomo melini. Kwa mujibu wa michoro ya MV.Skagit meli ilikuwa 

na makoti ya kuokolea maisha 261 ya watu wazima na 27 ya watoto. Meli ilitengenezwa ikiwa na 

uwezo wa kuchukua abiria 2303. Idadi ambayo inaonyesha kuwa vifaa ambavyo viliainishwa katika 

michoro ya meli inakubaliana na idadi hiyo ya abiria.      

Idara ya Usalama wa Mambo ya Ndani, Ulinzi wa Mwambao ya Marekani ilitoa cheti cha ukaguzi 

kilichoruhusu meli kuchukua abiria hadi 380 jambo ambalo liliruhusu abiria wengine kusimama kwa 

sababu meli hii ilikuwa ikifanya kazi kama kivuko kusafirisha watu katika masafa mafupi na katika 

maji ya ndani (Kiambatisho Nam 39). Hata stability booklet (Kiambatisho Nam. 6) katika ukurasa 

                                                           
3
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wa 9 pamoja na Kiambatisho Nam. 39 kinaeleza kwamba safari zilizoruhusiwa ni za kwenye 

maziwa, ghuba na vijito vidogo vya Puget Sound (Routes Permitted and Conditions of Operations: 

Lakes, Bays and Sounds in the Puget Sound and the connecting and tributary waters thereto). 

Maoni ya Tume 

a)  MV.Skagit iliundwa kufanyakazi katika maji ya ndani kama maziwa na ghuba na sio bahari kuu 

(ocean going). 

b) MV.Skagit iliweza kusafiri na watu 380 kwa safari fupi za kivuko na sio safari ndefu katika bahari 

kuu. 

      

4.2    USAJILI, UKAGUZI NA UTOAJI WA VYETI 

  
4.2.1  Mamlaka ya Usafiri wa Baharini. 
 

Mamlaka ya Usafiri wa Baharini (ZMA) imeundwa chini ya kifungu 3(1) cha Sheria ya Mamlaka ya 

Usafiri wa Baharini Nam.3/2009. Kwa mujibu wa Sheria hiyo ZMA imepewa jukumu la kusimamia 

shughuli nzima ya usafiri wa baharini.  Kifungu 5(1)   kinaelezea kazi za ZMA, kama vile 

ukaguzi(survey), ukaguzi (inspection) usajili wa meli, upasishaji wa vifaa vya uokozi, usajili wa 

mabaharia, usimamizi wa  maslahi ya mabaharia, usimamizi wa  usalama wa vyombo, usimamizi 

wa sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 ambayo imebeba majukumu mazito kwa ajili ya 

usalama wa vyombo na abiria. 

 
Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 na Sheria ya Mamlaka ya Usafiri wa Baharini 

Nam.3/2009 zimetaja watendaji wa ZMA , miongoni mwao ni Mkurugenzi Mkuu, Mrajis wa Meli, 

Mrajis wa Mabaharia, Mkaguzi (Surveyor), Wakaguzi ( Inspectors), Wakaguzi wa Meli za Kigeni 

(Port State Control Officers), na Maafisa Usalama (Safety Officers). Tume imebaini ZMA haikuwa 

na Mrajis wa Meli tokea kuondoshwa kwa aliyekuwa akishika nafasi hiyo kufuatia kuzama meli ya 

MV. Spice Islander I, vile vile haina Mrajis wa Mabaharia tokea ilipoanzishwa. ZMA ina Wakaguzi 

(Inspectors) wawili wenye elimu zinazoendana na fani zao na Maafisa Usalama kumi na tatu (13) 

ambao elimu zao haziendani na fani zao (Kiambatisho Nam.40). 
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Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa 

a) Maafisa Usalama (Safety Officers) wa ZMA hawana sifa za kitaaluma jambo ambalo linapelekea 

usimamizi mbovu wa usalama wa vyombo vya baharini. 

b) Wakaguzi (inspectors) wawili waliopo hawatoshi kufanya ukaguzi kwa meli zilizosajiliwa na ZMA. 

c) Kukosekana kwa Mrajis wa mabaharia kunapelekea kuajiriwa kwa mabaharia wasio na ujuzi 

stahiki,  kutolindwa na kutosimamiwa kwa maslahi ya mabaharia  . 

 
4.2.2  Usajili wa MV.Skagit 

 
Meli ya MV. Skagit, kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam. 5/2006 pamoja na Kanuni 

za Usajili na Leseni kwa Vyombo vya Baharini, 2007 ilipewa usajili ufuatao: 

a) Usajili wa muda ambao ulitolewa wakati meli iko Mombasa Kenya ili kuiwezesha kufika 

Zanzibar;  na  

b) Usajili wa kudumu baada ya kufika Zanzibar na kukaguliwa na mkaguzi wa kujitegemea 

aliyeteuliwa na Serikali. 

                      

4.2.3     Usajili wa Muda 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Baharini meli yoyote kabla ya kupewa usajili wa kudumu 

hupewa usajili wa muda ili iweze kufika nchini au kukamilisha kasoro zilizojitokeza katika ukaguzi 

wa awali.Kanuni za 15(1)(b), 25(a), na 28(3)(a) za Kanuni za Usajili na Leseni ya Vyombo vya 

Baharini, 2007 zinatoa miongozo juu ya usajili wa muda. 

 Kanuni ya 15(1)(b) inaeleza: 

“Kila ombi la usajili wa meli litafanywa kwa Mrajis wa Meli kwa fomu RLV 101/3 kama 

ilivyooneshwa katika Jadweli la Kwanza na kuambatanishwa na hati halisi au nakala 

iliyothibitishwa ya hati ya umiliki”.                

 

Kanuni ya 25(a) inaeleza: 

             “wamiliki wafuatao wanaweza kuomba usajili wa muda iwapo meli inamilikiwa na raia wa Tanzania 

na meli inayotaka kusajiliwa iko nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.” 
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Mkurugenzi Mtendaji na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni ya Seagull Sea 

Transport, Said Abdulrahman Juma tarehe 24/10/2011 aliwasilisha fomu ya maombi ya usajili wa 

muda kwa ajili ya meli ya MV.Skagit (Kiambatisho Nam.10) na kuambatanisha hati ya mauziano 

ya meli (kiambatisho Nam.7). Tarehe 25/10/2011 aliyekuwa Kaimu Mrajis wa Meli, Juma Seif 

Juma alitoa cheti cha usajili wa muda kwa MV. Skagit.  Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya 

Seagull Sea Transport alipohojiwa juu ya umiliki wa MV. Skagit alisema ingawa mkataba unaitaja 

kampuni ya Scope Community Consultants Ltd. kuwa ndio mmiliki wa meli lakini ukweli ni kwamba 

kampuni hiyo ilifanyakazi kama wakala wa kununua meli hiyo kwa niaba ya Seagull Sea Transport.  

 
Baada ya kupitia na kuchambua kanuni zilizotajwa hapo juu na nyaraka za usajili wa muda wa meli 

ya MV.Skagit, Tume imegundua kasoro zifuatazo: 

 

a) Fomu ya maombi ya usajili wa muda haikuambatanishwa na nyaraka muhimu kama zilivyotajwa 

chini ya kanuni ya 15(1)(b) na kuainishwa chini ya kifungu  cha 8 cha fomu husika. 

b) Mkataba wa mauziano ya meli unaonesha Scope Community Consultants Ltd kuwa ndiye 

mmiliki wa meli na sio Seagull Sea Transport kama ilivyoainishwa katika fomu ya maombi ya 

usajili wa muda. 

 
4.2.4 Usajili wa Kudumu  
 

Meli ya MV. Skagit ilipata cheti cha usajili wa kudumu tarehe 24/11/2011 ambacho kingemalizika 

muda tarehe 24/10/2016 (Kiambatisho Nam.15). Cheti hicho kilitolewa kwa mujibu wa kifungu cha 

24 cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006. 

 

Aidha, tarehe 24/11/2011 MV.Skagit ilipewa cheti cha abiria (Kiambatisho Nam.17) kilichoruhusu 

kuchukua abiria 380 chini ya kifungu cha 199(a) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam.5/2006, 

cheti cha uendeshaji salama (certificate of safe manning) (Kiambatisho Nam.16) chini ya kanuni 

ya 138(2) ya Kanuni za Usajili na Leseni ya Vyombo vya Baharini, 2007. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

a)  Kaimu Mrajis wa Meli hakutekeleza kazi zake ipasavyo kwa kulikubali ombi la usajili wa 

muda ambalo halikuambatanishwa na nyaraka muhimu kama ilivyoainishwa na Sheria. 
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b)  Kaimu Mrajis wa Meli alitoa cheti cha usajili wa muda na usajili wa kudumu kwa meli ya 

MV. Skagit wakati kampuni ya Seagull Sea Transport haina uthibitisho wa umiliki wa meli 

hiyo.  

 

4.2.5    Ukaguzi wa MV. Skagit 
 

Meli ya MV.Skagit ilikaguliwa na Mkaguzi wa kujitegemea aliyeteuliwa na Waziri kwa mujibu wa 

kifungu cha 7(4) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006.  

 
Ukaguzi ulifanywa kwa mujibu wa kifungu cha 192(1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 

5/2006. Katika ripoti ya kasoro (non conformity report) ya tarehe 15/11/2011, Mkaguzi aliainisha 

kasoro za msingi na kushauri zirekebishwe kabla ya meli kuanza kufanya kazi (Kiambatisho 

Nam.13).   

Baadhi ya kasoro hizo ni : 

 
a) Alama za ukomo wa upakizi (load lines) – hazimo. 
 
b) Taarifa za wizani wa meli (stability information) – hazimo. 

 
c) Mpango wa kuzima moto (fire plan) – haumo. 

 

Mkaguzi wa kujitegemea alipohojiwa juu ya taarifa za wizani (stability information) aliimbia Tume 

kuwa katika ukaguzi alioufanya Mombasa taarifa za wizani wa meli hazikutimia na aliagiza 

kufanyika kwa “inclining test” ili kubaini wizani wa meli.  Katika ripoti aliyoiwasilisha kwa Mrajis wa 

meli tarehe 23/11/2011 (Kiambatisho Nam.14) ameeleza kuwa amezikagua taarifa za wizani wa 

meli na kuziona zinaridhisha.  Aidha, katika maelezo yake mkaguzi aliiambia Tume kuwa taarifa za 

wizani wa meli alipatiwa kutoka Mamlaka ya Usafiri wa Baharini (ZMA) kufuatia kukamilika kwa 

“inclining test” iliyofanywa na wataalamu wa Chuo cha Bahari Cha Dar es Salaam (DMI). Tume 

ilipomuhoji Juma Seif Juma ambae ndiye aliyekuwa Kaimu Mrajis wa Meli wakati MV. Skagit 

inafanyiwa usajili aliiambia Tume kuwa mpaka anasimamishwa kazi mwishoni mwa mwezi wa 

Januari 2011 MV.Skagit ilikuwa haijatakiwa kufanyiwa “inclining test” kubaini wizani wake na wala 

yeye hakumpa Mkaguzi wa kujitegemea taarifa za wizani wa meli. Tume ilipomtaka Mkaguzi wa 

kujitegemea kuwasilisha nakala ya ripoti ya “inclining test” ambayo alipewa na ZMA (Kiambatisho 

Nam.41) alishindwa kuwasilisha ripoti hiyo (Kiambatisho Nam.42). 
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Ripoti ya Mkaguzi ilipendekeza MV.Skagit kupewa cheti cha abira 380 ikiwa na maana kila kiti 

kimoja kikaliwe na abiria watano (5). Kufuatia ziara na uchunguzi wa Tume iliyofanywa katika meli 

ya MV.Kalama ambayo ni meli dada ya MV. Skagit na kufanya majaribio ya watu wa maumbile 

tofauti iligundulika kuwa kiti kilichopangiwa kukaliwa na abiria watano kinaweza kutosha kwa abiria 

watatu tu. 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

a)  Mkaguzi wa kujitegemea aliipasisha meli bila ya kuwa na taarifa za wizani (stability 

information) zilizokamilika. 

b) Mkaguzi hakufanya kazi yake kuifanisi na kiuadilifu kwa kupendekeza meli kupewa cheti cha 

abiria 380 wakati uhalisia meli hiyo haina viti vya kuweza kutosha kwa abiria 380. 

 

4.2.6  Utoaji wa Vyeti 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006, Mrajis wa Meli ndiye mwenye 

mamlaka ya kutoa na kufuta vyeti vya meli. Aidha, Sheria imezungumzia ufutaji wa vyeti na 

adhabu kwa mtu atakapotumia cheti kilichofutwa. 

 

Kifungu cha 207(1)(c) cha Sheria Nam.5/2006  kinaeleza: 

“Mrajis anaweza kufuta cheti kilichotolewa kwa meli ya Tanzania Zanzibar endapo anazo sababu 

za kuamini kwamba cheti kilitolewa kutokana na taarifa za uongo au zenye makosa; au” 

Kifungu cha 207(2) kinaeleza: 

“Mrajis anaweza kuagiza cheti kilichotolewa kwa meli ya Tanzania Zanzibar ambacho kimemaliza 

muda wake au kimefutwa kirudishwe, kama alivyoagiza. 

 

Kifungu cha 207(3)(d) kinaeleza: 

“Mtu yeyote ambae kwa nia ya kudanganya, anatumia, anaazima au anamruhusu mtu mwengine 

kutumia cheti kilichoanishwa katika sehemu hii atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani 

atalazimika kulipa faini zisizopungua thamani ya dola za kimarekani elfu tatu. 

Kifungu cha 208 kinaeleza: 

“ Mmiliki na nahodha wa kila meli aliyepewa cheti kwa mujibu wa Sehemu hii atahakikisha kwamba 

muda wote cheti kimo melini tayari kwa ukaguzi” 
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Kipindi kifupi tu baada ya kutolewa vyeti vilivyotajwa katika aya ya 4.2.3 na 4.2.4 Meli ya MV.Skagit 

ilipatiwa cheti chengine cha abiria (Kiambatisho Nam.18) kinachoruhusu meli kuchukua abiria 300 

badala ya 380. Kaimu Mrajis wa Meli wakati MV.Skagit inafanyiwa usajili alipohojiwa na Tume 

alieleza kuwa walilazimika kupunguza idadi ya abiria kutokana na malalamiko ya abiria kuwa meli 

inajaa sana na wengine wanakosa viti vya kukalia. Kufuatia ripoti ya ukaguzi uliofanywa na 

Mkaguzi (inspector) wa ZMA na kupendekeza MV. Skagit kupunguziwa idadi ya abiria hadi 250, 

Sheikha A.Mohamed kwa niaba ya Kaimu Mrajis wa Meli tarehe 19/02/2012 alitoa cheti cha abiria 

kwa Meli ya MV.Skagit (Kiambatisho Nam.21) kilichoruhusu meli kuchukua abiria 250 tu bila ya 

kuitisha cheti chenye kuruhusu meli kuchukua abiria 300. Wote wawili walipohojiwa na Tume 

walieleza kuwa hawakuviitisha vyeti walivyovifuta baada ya kutoa vyeti vipya. 

 
Nahodha wa meli aliiambia Tume kuwa yeye hana taarifa kuwa MV.Skagit imepewa cheti kipya 

cha abiria kinachoruhusu kuchukua abiria 250 tu na kueleza kuwa cheti kilichomo melini ni kile 

kinachoruhusu kuchukua abiria 300. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

a) Ingawa Sheria inampa mamlaka Mrajis wa Meli kuitisha cheti kilichokwisha kufutwa lakini 

watendaji hawakuitisha vyeti walivyovifuta kufuatia kutoa vyeti vipya jambo ambalo lilipelekea 

meli inapokwenda Dar es Salaam kuonesha cheti kinachoruhusu kuchukua abiria 380. 

b) Mmiliki wa meli hakuhakikisha kuwa cheti kinachoruhusu meli kuchukuwa abiria 250 kimo 

melini. 

 

4.3  UMILIKI NA UENDESHAJI WA MV. SKAGIT 

4.3.1  Umiliki wa Meli 
 

Meli ya MV.Skagit ikiwa nchini Marekani ilimilikiwa na Idara ya Usafiri wa Bahari wa Jimbo la 

Washington. Meli ya MV.Skagit iliuzwa kwa kampuni ya Scope Community Consultant ya Canada 

tarehe 17/2/2012. Hata hivyo kwa kumbukumbu za ZMA meli ya MV.Skagit inamilikiwa na kampuni 

ya Seagull Sea Transport ambayo imesajiliwa Zanzibar tarehe 3/10/2007 na kupewa cheti cha 

usajili nambari L11422007 (Kiambatisho Nam.8). Kampuni hii imesajiliwa ikiwa na mtaji wa TZS 
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20,000,000 uliogawiwa katika hisa 1000 kila hisa ikiwa na thamani ya TZS 20,000. Kwa mujibu wa 

hati za usajili (Kiambatisho Nam.9) Kampuni ilisajiliwa ikiwa na wanahisa sita nao ni: 

1. Said Abdul-rahman Juma  hisa   200  

2. Shemsa Abeid Aman   hisa   100  

3. Ahmed Abdul-rahman Juma   hisa   200  

4. Akram Abdul-rahman Juma   hisa   200 

5. Adil Abdul-rahman Juma                       hisa   200 

6. Atfa Abdul-rahman Juma                       hisa  100 

                             

Kampuni hii ina wajumbe wa Bodi wawili kwa mujibu wa Maazimio ya Mkutano wa Mwaka wa Wanahisa 

(Kiambatisho Nam.43) ambao ni: 

(i) Said Abdul-rahman Juma  - Mwenyekiti na Mkurugenzi Mtendaji 

(ii) Shemsa Abeid Aman – Mjumbe.                                    

 
Said Abdulrahman Juma aliiambia Tume kuwa mwanahisa mmoja ni mke wake na waliobakia ni watoto 

wake. Tume imegundua kwamba ingawa kampuni ya Seagull Sea Transport ina wanahisa (6) kimsingi 

anaeendesha kampuni hiyo ni Said Abdulrahman Juma. Aidha, Tume imebaini kuwa wanahisa wanne (4) 

wakati inaundwa kampuni hii walikuwa ni wadogo hivyo saini zao zimeghushiwa. Wanahisa hao ni:- 

(i) Ahmed Abdul-rahman Juma 

(ii) Akram Abdul-rahman Juma 

(iii) Abdil Abdul-rahman Juma 

(iv) Atfa Abdul-rahman Juma. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

 

a) Kampuni ya Seagull Sea Transport inaendeshwa na  mtu mmoja tu. 

b) Biashara ya meli inakabiliwa na  hatari ( risks) kubwa hivyo mtaji wa TZS 20,000,000 ni 

kiwango kidogo sana kwa kampuni kufidia dhima  (liabilities) hasa ukizingatia kuwa  dhima ya 

wanahisa ni kikomo cha mtaji tu. 

c) Ingawa Said Abdulrahman Juma alisema kuwa wanahisa wanne ni watoto wake lakini majina 

yanaonesha ni ndugu zake. 



44 
 

4.3.2  Uendeshaji wa Kampuni Inayomiliki Meli 
 

Tume imegundua kwamba kampuni ya Seagul Sea Transport ambayo inamiliki meli ya MV.Skagit 

inaendeshwa na Mkurugenzi Mtendaji ambae ni Said Abdulrahman Juma. Pia imebaini kuwa Omar 

Hassan Mkonje ndiye Meneja wa kampuni ya Seagull Sea Transport kwa upande wa Dar es 

Salaam. Aidha, watendaji hao wa kampuni walipohojiwa na Tume walisema kuwa wao hawana 

taaluma ya usafirishaji wa vyombo vya baharini. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa uongozi (management) wa kampuni ya Seagull Sea Transport ambayo 

inasimamia biashara ya meli ya MV.Skagit hauna wataalamu wa usafirishaji wa vyombo vya 

baharini jambo lililochangia uendeshaji mbovu wa shughuli za kampuni na kupelekea kufanya kazi 

bila ya kuzingatia Sheria za usafiri baharini. 

 

4.4. TARATIBU ZA UUZAJI TIKETI 

Tume katika kuangalia taratibu za uuzaji tiketi, imechunguza sehemu za kuuzia tiketi, wauzaji wa tiketi, 

uandishi wa tiketi na idadi ya tiketi. Kwa upande wa Tanzania Bara hakuna mfumo wa kisheria 

unaosimamia utaratibu wa uuzaji tiketi, Tume imenukuu vifungu vya kanuni zinazotumika kwa upande wa 

Zanzibar ili kuweza kuona ni kwa kiasi gani uuzaji wa tiketi ulifanywa bila ya utaratibu mzuri siku ya ajali ya 

MV. Skagit. 

4.4.1  Sehemu ya Mauzo ya Tiketi 

  
Kanuni ya 127(1) (h) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

 

“Itakuwa ni wajibu wa kampuni kuhakikisha kuwa taratibu zifuatazo zinafuatwa kuhusiana na uuzaji 

wa tiketi hautofanywa nje ya ofisi ya kuuzia tiketi iliyoidhinishwa na Mamlaka” 

 

Kwa mujibu wa maelezo ya watu wengi walionusurika katika ajali ya Meli ya MV.Skagit, siku ya 

ajali abiria wengine walinunua tiketi kwa mawakala wasio rasmi ambao hupewa tiketi hizo na 

wafanyakazi wa Seagull Sea Transport ili waziuze. 
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Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa Meneja wa Kampuni ya Seagull Sea Transport (Omar Mkonje)aliwapa tiketi 

mawakala wasio rasmi na kupelekea tiketi hizo kuuzwa katika sehemu zisizoruhusika na kwa bei 

ya ulanguzi. 

 

4.4.2      Wauzaji wa Tiketi 

Kanuni ya 127(1) (i) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

“Mtu hatauza tiketi isipokuwa muajiriwa wa kampuni aliyeidhinishwa kuuza tiketi” 

 
Kwa mujibu wa maelezo ya watu wengi walionusurika katika ajali, wameeleza kwamba siku ya 

tarehe 18/7/2012 walinunua tiketi kwa mawakala wasio rasmi ambao waliziuza kwa bei ya juu.  

 
Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa siku ya ajali tiketi nyingi ziliuzwa na mawakala wasio rasmi badala 

wafanyakazi wa kampuni ya Seagull Sea Transport. 

 
4.4.3     Uandishi wa Tiketi 

Kanuni ya 127(2) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

 

“Kila tiketi itaandikwa vizuri ikiwa na jina kamili [majina matatu] la abiria na itaonesha nambari ya 

kiti au chumba na daraja ililopangiwa kwa ajili ya abiria kukaa.” 

Wauzaji tiketi walipohojiwa na Tume walisema kuwa wao sio waajiriwa wa Seagull Sea Transport 

wala hawana mkataba na kampuni isipokuwa wao hupewa tiketi na kuuza tu. Aidha, waliongeza 

kusema kuwa wao hawana mshahara isipokuwa kipo kiwango fulani kwenye bei ya tiketi ambacho 

huchukuwa wao kama malipo yao ya kuuza tiketi. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

          a)    Wauzaji tiketi walikiuka Sheria kwa kutoandika jina kamili la abiria katika tiketi hizo jambo 

ambalo limepelekea kutotambulika kirahisi abiria waliopanda melini hasa ukizingatia majina 

mengi yamefanana. 

b)   Wauzaji tiketi walifanya kosa kwa kutoandika nambari ya kiti katika tiketi na kupelekea 

usumbufu kwa abiria na wengine kukosa viti vya kukaa. 



46 
 

4.4.4   Idadi ya Tiketi 

Kanuni ya 127(1) (a) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

“Idadi ya tiketi zilizouzwa ukijumlisha na tiketi maalum zilizotolewa hazitozidi idadi ya abiria 

ambayo chombo kimeruhusiwa kuchukua”. 

 

Kutokana na uchunguzi uliofanywa na Tume imebainika kuwa kampuni ya Seagull Sea Transport 

iliuza tiketi nyingi kwa kutumia mawakala wasio rasmi na tiketi chache kuuzwa ofisini. Idadi ya watu 

iliyoandikwa katika manifesti za abiria ni kubwa ukilinganisha na hile 250 iliyotajwa katika cheti cha 

abiria. Aidha, ingawa meli ilikuwa imebeba wageni zaidi ya kumi na tano lakini mgeni mmoja tu 

ndiye aliyeandikwa kwenye manifesti.   Meneja alipohojiwa na Tume alishindwa kutoa idadi kamili 

ya tiketi zilizouzwa siku ya ajali. Lakini kwa mujibu wa manifest imeona kuwa idadi ya tiketi 

zilizouzwa ni kati ya 300 hadi 320. 

  

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa Meneja wa Seagull Sea Transport (Omar Mkonje) alishindwa kusimamia 

vyema uuzaji tiketi jambo ambalo lilipelekea tiketi kuuzwa nyingi zaidi kulinganisha na idadi 

iliyotajwa katika cheti cha abiria jambo ambalo lilipelekea abiria kuingia melini wengi zaidi kuliko 

idadi iliyoruhusiwa katika cheti cha abiria 

 
4.5     UKAAJI NA IDADI YA ABIRIA MELINI 
 
4.5.1    Ukaaji wa Abiria Melini 

Kanuni ya 123(2) na 121(2) (d) (iv) za Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 zinazungumzia juu ya 

ukaaji wa abiria. Kanuni ya 123(2) inaeleza: 

“Kila abiria atatakiwa kukaa kwa mujibu wa nambari ya kiti chake kama ilivyowekwa kwenye tiketi, 

isipokuwa kwa ruhusa ya Nahodha wa meli kama ataona ni muafaka kwa abiria kukaa katika kiti 

chochote kwa safari husika”. 

 

Vile vile kanuni ya 121(2) (d) (iv) inaeleza: 

“Afisa Usalama aliyepo kazini afanye ukaguzi wa mwisho juu ya ukaaji wa abiria, upangaji wa 

mabegi ya abiria na usalama wa mizigo” 
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Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na watu walionusurika na ajali zimesema kuwa siku ya tarehe 

18/7/2012 baadhi ya abiria walikosa viti vya kukalia, jambo lililopelekea wengine kukaa kwenye 

mabusati na wengine kusimama.  

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kwamba: 

a) Afisa wa Bandari aliyekuwepo zamu siku ya ajali alifanya kosa kuruhusu abiria wengi kuliko idadi 

iliyoruhusiwa kisheria kuingia melini. 

b) Afisa hakufanya ukaguzi wa mwisho wa abiria na mizigo. 

 

4.5.2      Idadi ya Abiria Melini 

Kifungu cha 211 cha Sheria ya Usafiri Baharini 5/2006 kinaeleza: 

“Mmiliki na Nahodha wa meli ya abiria watahakikisha idadi ya abiria waliomo melini si zaidi ya 

idadi iliyotajwa kwenye cheti cha abiria”. 

 

Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na Tume, siku ya tarehe 18/7/2012 MV.Skagit ilipakia 

watu 447.  Kwa mujibu wa kifungu cha 2(1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam.5/2006 abiria 

walikuwa ni 431 mabaharia 8 na watoto chini ya mwaka mmoja 8 (Kiambatisho Nam. 44). Idadi hii 

ni zaidi ya ile iliyoruhusiwa kupitia cheti cha abiria ambao ni 250 (Kiambatanisho Nam.21). 

Maafisa Usalama wa Mamlaka ya Bandari katika bandari ya Dar-es-Salaam wanatakiwa kwa 

mujibu wa majukumu yao ya kazi (Kiambatisho Nam. 45) kuhakikisha abiria wanaoingia katika 

meli  wasizidi idadi ambayo meli imeruhusiwa kubeba kwa mujibu wa cheti chake cha abiria. Kwa 

siku hiyo Maafisa hawa waliripoti kwamba meli ilibeba abiria 300 na watoto 31 (Kiambatisho Nam 

34) 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kwamba: 

a) Omar Mkonje ambae ndiye mfanyakazi wa kampuni ya Seagull Sea Transport aliyekuwepo melini 

siku ya ajali aliruhusu abiria kuingia melini zaidi ya kiwango kilichoruhusiwa kisheria. 

b) Afisa usalama wa bandari ya Dar-es-Salaam kwa uzembe au sababu nyengine yoyote ile aliruhusu 

meli kuchukuwa abiria zaidi ya kiwango kilichoruhusiwa kisheria.  
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4.6  UTAYARISHAJI WA MANIFESTI ZA ABIRIA 
  
Kanuni ya 8(1) ya Kanuni za kuhesabu na Usajili wa Watu waliomo katika Meli ya Abiria, 2011(Kanuni za 

Tanzania Bara) inaeleza: 

“Mmiliki wa meli yoyote ya abiria ambayo itasafiri zaidi ya meli ishirini atafuata masharti ya ziada yafuatayo- 

 
(a) Atahakikisha kwamba taarifa za kila mtu aliyekuwemo melini zinakusanywa kabla ya meli 

kuondoka gatini na zitajumuisha- 

(i) Jina la ukoo; 

(ii) Majina ya mwanzo; 

(iii) Jinsia; 

(iv) Utaifa; 

(v) Utambulisho wa daraja la umri (kama vile mtu mzima, mtoto) au 

(vi) Umri au; 

(vii) Mwaka wa kuzaliwa. 

   

Nakala za manifesti za abiria za MV. Skagit (Kiambatisho Nam. 33) kwa siku ya ajali ambazo 

ziliwasilishwa kwa taasisi tofauti zilikuwa na maandishi, idadi ya watu, na majina tofauti. Aidha, abiria wengi 

waliandikwa kwa jina moja tu bila ya kuwekewa taarifa zao kikamilifu kama ilivyoagizwa na Sheria. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kwamba: 

a)   Utaratibu mzima wa kutayarisha manifesti za abiria haukufuatwa. 

b)  Upo udanganyifu mkubwa unaofanywa katika utayarishaji wa manifesti. Manifesti 

zilizowasilishwa kwa Tume na taasisi nyingi ama zimeghushiwa au zimetayarishwa baada ya 

tukio. 

   

4.7   MABAHARIA WA MELI YA MV.SKAGIT 
 
Tume katika kuliangalia suala la nahodha na mabaharia wa Meli ya MV Skagit imefanya uchunguzi juu ya  

taaluma na uzoefu, mikataba ya kazi  na uvaaji wa sare.  
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 4.7.1 Taaluma na Uzoefu 

  

Kifungu cha 194 (d) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 kinaeleza:  

 “Mkaguzi iwapo ataridhika na ukaguzi atawasilisha ripoti kwa Mrajis ambayo itakuwa na maelezo 

yanayoonesha kwamba nahodha, msaidizi nahodha na wahandisi ni watu wenye sifa kama 

zinavyotakiwa chini ya Sheria hii na kwamba mabaharia wanatosha na wana sifa stahiki. 

      
Katika ripoti ya Mkaguzi ya tarehe 23/11/2011 (Kiambatisho Nam.14) ukurasa wa pili, aya (d) 

inathibitisha kuwa nahodha na mabaharia wengine wa MV.Skagit walikuwa na sifa stahiki.  

 

Tume imefanya utafiti juu ya taaluma na uzoefu wa mabaharia wa MV.Skagit kwa mujibu wa cheti 

cha uendeshaji salama (safe manning certificate) (Kiambatisho Nam.16) kilichotolewa na Mrajis 

wa Meli Zanzibar na kugundua kwamba: 

 

a) Nahodha wa MV.Skagit Mussa Makame ingawa alikuwa na uzoefu mkubwa wa masuala 

ya unahodha kwenye majahazi na maboom lakini alikuwa hana cheti cha umahiri cha 

daraja la tano (Class V) kama ilivyoelekezwa katika cheti cha uendeshaji salama. 

b) Afisa Mkuu (Chief Officer) wa MV. Skagit  alikuwa na cheti cha umahiri kwa daraja la tano( 

class V) kiwango ambacho kinakubalika kwa mujibu wa Mkataba wa Kimataifa wa 

Viwango vya Mafunzo ya Mabaharia (STCW 1995 kama ilivyorekebishwa). 

c) Ingawa cheti cha uendeshaji salama (certificate of safe manning) kinaonesha kuwa 

MV.Skagit lazima iwe na Mhandisi Mkuu (Chief Engineer) lakini siku ya ajali hakuwemo 

melini. Mhandisi Msaidizi aliyekuwemo melini, Khamis Mbarouk hana sifa za kuwa 

Mhandisi Msaidizi. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

a) Mussa Makame ambae alikuwa nahodha wa MV.Skagit siku ya ajali hakuwa na sifa za 

unahodha kwa mujibu wa cheti cha uendeshaji salama. 

b) Meli ya MV.Skagit siku ya tarehe 18/7/2012 ilifanya safari bila ya kuwa na Afisa Mhandisi 

(Engineer Officer) kinyume na cheti cha uendeshaji salama wa meli kinavyoelekeza.  

 

 4.7.2  Mikataba ya Ajira kwa Mabaharia 
 

Kifungu cha 100(1) na (3) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 kinaeleza: 
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“(1)   Isipokuwa kama ilivyoelezwa na kijifungu cha (5) cha kifungu hiki, makubaliano ya maandishi 

yafanywe baina ya mtu yeyote anaeajiriwa kama baharia katika meli ya Tanzania Zanzibar 

na watu wanaomuajiri na yasainiwe na pande zote au kwa niaba”. 

 

             (3)  Vifungu na muundo wa mkataba wa mabaharia utakuwa wa aina iIiyoidhinishwa na Mrajis 

wa Mabaharia; 

  
Tume imebaini katika meli ya MV.Skagit hakuna hata baharia mmoja aliyeajiriwa kwa utaratibu 

kama ilivyoelezwa na vifungu vilivyotajwa hapo juu.  Kitendo hicho ni kosa lakini hadi sasa hakuna 

kanuni zilizotungwa kusimamia masuala haya ya ajira. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa 

a) Kukosekana kwa Mrajis wa Mabaharia kumepelekea baadhi ya mamlaka yake kusimamiwa na 

Mrajisi wa Meli ambae hana mamlaka hayo kisheria na mara nyengine kupelekea ugumu katika 

usimamizi wa baadhi ya masharti ya Sheria Nam. 5/2006. 

b) Kukosekana kwa Mrajis wa Mabaharia kumepelekea kutolindwa haki na maslahi ya mabaharia 

hivyo mara nyengine mabaharia kulazimika kupinda sheria kwa maelekezo ya waajiri wao ili 

kulinda ajira zao. 

          c)   Kukosekana kwa kanuni zinazosimamia uajiri wa mabaharia kumepelekea uajiri kufanyika 

kinyume cha Sheria. 

 

 
4.7.3   Uvaaji wa Sare kwa Mabaharia 
 
  Kanuni ya 124(1) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

 

“Mtu yeyote aliyeajiriwa kama baharia, awapo melini kikazi, atavaa sare ambazo ni safi na 

nadhifu.” 

 

Kwa mujibu wa maelezo ya watu walionusurika na ajali ya MV.Skagit, imebainika kuwa siku ya ajali 

mabaharia waliokuwemo kazini melini hawakuvaa sare. 
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Maoni ya Tume 

(a) Tume imeona kuwa mabaharia walitenda kosa chini ya kanuni ya 124(1) ya Kanuni za 

Usalama wa Vyombo vya Baharini, 2008 kwa kushindwa kuvaa sare. Jambo hili liliipelekea 

kutoweza kutambuliwa na abiria hivyo kukosa msaada wakati wa ajali. 

(b) Mmiliki wa meli alifanya kosa la kutowapa sare mabaharia wa meli ya MV.Skagit. 

 

4.8   WAJIBU WA KUTOA TAARIFA NA UOKOZI 
 
4.8.1  Wajibu wa Nahodha Kutoa Taarifa na Kuokoa Maisha Wakati wa Hatari.  

  Kifungu cha 167 (1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 kinaeleza: 

“Nahodha wa meli yoyote ya Tanzania Zanzibar atayekutana na hatari yoyote katika safari ambayo 

imetajwa katika kijifungu cha (2) cha kifungu hiki atatuma taarifa hiyo kwa njia yoyote ya 

mawasiliano aliyonayo kwa mamlaka husika iliyo nchi kavu na taarifa hiyo itumwe kwa meli zilizo 

karibu kadri iwezekanavyo.” 

 

Tume imebaini kuwa meli ya MV.Skagit ilikuwa katika hali ya dharura kwa kitambo lakini Nahodha 

hakutoa taarifa ya dharura wala kuwatayarisha abiria kwa dharura (Rejea mwenendo wa 

mahojiano). 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa: 

      a)  Nahodha alishindwa kufanya maamuzi sahihi ya kuokoa maisha ya abiria na chombo 

kulingana na dhamana yake wakati muda ulikuwepo wa kutosha wa kufanya hivyo. 

       b)  Nahodha wa meli ya MV.Skagit alishindwa kutoa taarifa ya hali ya hatari kwa vyombo 

husika ili kupatiwa msaada na hakuwajuilisha abiria ili kujiandaa na hali ya hatari jambo 

ambalo lingeweza kupunguza madhara . 

 

4.8.2.    Uokozi Melini 
 

Kwa mujibu wa maelezo ya watu walionusurika na ajali, wakati meli inapata dharura hawakuarifiwa 

juu ya hali hiyo badala yake waliambiwa watulie na baadae meli ilipinduka. Aidha, Tume imebaini 

kuwa wakati hali ikiendelea kuwa mbaya hakukuwa na mpango wowote wa uokozi wa abiria. 
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 Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa nahodha na mabaharia walishindwa kabisa kutoa msaada kwa abiria. 

 

4.9 CHANZO CHA AJALI 

Kwa mujibu wa Ripoti ya mamlaka ya hali ya hewa iliyopatikana Dar es Salaam kupitia  barua 

kumbukumbu nam. TMAC/3032/1 ya tarehe 10/8/2012 inaeleza kuwa hali ya mawimbi ilikuwa ya kawaida 

na upepo ulikuwa wa wastani (Kiambatanisho Nam.30). Hata hivyo maelezo ya watu walionusurika na 

ajali, baadhi ya mabaharia wa MV.Skagit , nahodha wa meli ya MV. Kilimanjaro III pamoja na maelezo ya 

watu walioshiriki katika uokozi siku ya ajali hali ya hewa ilikuwa mbaya na bahari ilikuwa na mawimbi 

makubwa. Aidha, ripoti ya Mamlaka ya Hali ya Hewa iliyopatikana Zanzibar kupitia barua kumbukumbu 

TMA/ZNZ/ZO/C.5203 ya tarehe 24/8/2012 (Kiambatisho Nam. 31) ilieleza kuwa wakati wa mchana siku 

ya tarehe 18/7/2012 bahari ilikuwa na upepo na mawimbi makubwa.   

 

Kwa mujibu wa maelezo ya watu walionusurika na ajali MV.Skagit wakati inapata ajali ilikuwa katika 

mwendo wa kasi kulinganisha na hali ya hewa ya siku ile. Aidha, nahodha alipohojiwa na Tume alieleza 

kuwa siku ya ajali wakati akiwa maeneo ya karibu na eneo la Chumbe alikuwa akisafiri kwa kasi ya knots 

16.   

Kanuni za International Regulations for Preventing Collisions at Sea 1972 au “Rules of the Road” 

zilizotolewa na Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Majini (IMO) Kanuni ya sita (6) inaeleza: 

Katika kuamua mwendo salama mambo yafuatayo ni miongoni mwa mambo yatakayozingatiwa: 

(a) Kwa vyombo vyote: 

(v) hali ya upepo, bahari na mawimbi na ukaribu ya majanga ya baharini; 

 

Tume imebaini kuwa nahodha wa MV.Skagit hakuwa na sifa na uwezo kwa mujibu wa sheria na kanuni. 

Kukosa sifa na uwezo kulipelekea nahodha kushindwa kukabiliana na hali ya upepo na mawimbi jambo 

ambalo lilipelekea meli kupinduka. Nahodha alipohojiwa na Tume alieleza kuwa siku ya ajali alikuwa 

akisafiri kwa kasi ya knots 16 na aliongeza kuwa huo ni mwendo wa kawaida kwa meli yake. Tume inaona 

kuwa kutokana na hali ya upepo mkali na mawimbi makubwa nahodha alipaswa kupunguza mwendo na 

kubadilisha mwelekeo ili kuweza kuyapanda mawimbi kiusalama. 

   

Kwa mujibu wa cheti cha abiria kilichotolewa tarehe 19/2/2012 MV. Skagit iliruhusiwa kuchukua abiria 250 

(Kiambatisho Nam.21) lakini siku ya ajali meli ilikuwa imebeba watu 447 ambapo kutokana na muundo wa 
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meli kuwa na viti vingi juu wengi wao walikuwa wamekaa sehemu hiyo ya juu na wakati wa mtafuruku 

waliokuwa chini walikimbilia juu jambo ambalo nalo lilichangia meli kuyumba zaidi na kupinduka. 

 

Muundo wa meli ya MV.Skagit ni kwamba sehemu iliyo juu ya bahari (free surface) ilikuwa ni kubwa sana 

kulinganisha na sehemu ya meli iliyo majini (draft). Jambo hili lilipelekea meli kushindwa kuhimili kusafiri 

katika bahari kuu kutokana na mawimbi na upepo wa siku ya ajali na hatimae kupinduka. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kwamba meli ya MV.Skagit ilizama kutokana na sababu zifuatazo: 

a) Upepo mkali na mawimbi makubwa. 

b) Muundo wa meli ulioruhusu abiria wengi kukaa juu jambo lililoharibu wizani (stability) ya meli. 

c) Mwendo mkali kulinganisha na hali ya hewa ya siku ya tukio na muundo wa chombo. 

d) Nahodha kukosa sifa za kuendesha chombo hicho na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na 

dharura alizokutana nazo. 

e) Abiria kuwa wengi kuliko idadi iliyoruhusiwa kisheria na kitendo cha abiria kuhamahama kutoka 

sehemu ya chini kwenda juu. 

       

4.10. VIFAA VYA KUOKOLEA MAISHA MELINI 

Kanuni ya 71(7) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

 

“Makoti ya kuokolea maisha yawekwe sehemu ambayo yatafikiwa kirahisi na sehemu yalipowekwa 

ioneshwe wazi wazi...” 

 

Maelezo kama haya pia yanatolewa na kanuni ya 7 Sura ya Tatu aya ya 2.2 ya Mkataba wa 

Kimataifa wa Kuokolea Maisha Baharini (SOLAS 1974) kama ulivyorekebishwa. 

 

Kanuni ya 72(11) ya Kanuni za Usalama wa Vyombo, 2008 inaeleza: 

“Kwa meli ya abiria na meli ya abiria na mizigo maelekezo juu ya matumizi ya makoti ya kuokolea 

maisha yatatolewa kabla au mara tu baada ya kuanza safari.” 

 

Maelezo kama haya pia yanatolewa na kanuni ya 19 Sura ya Tatu aya ya 2.2 ya Mkataba wa 

Kimataifa wa Kuokolea Maisha Baharini (SOLAS 1974) 
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Katika meli ya MV. Skagit makoti ya kuokolea maisha yalihifadhiwa ndani ya masanduku ambayo juu 

palikuwa na viti vya kukalia abiria. 

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa 

             Mabaharia wa MV. Skagit walifanya makosa kushindwa kuwafahamisha abiria sehemu 

yalipohifadhiwa makoti na jinsi ya kuyatumia. 

 

4.11    URATIBU WA MAAFA NA SHUGHULI ZA UOKOZI 
 
4.11.1  Taasisi Inayoratibu Maafa. 

Idara ya maafa ndiyo mamlaka inayoratibu suala zima la maafa Zanzibar. Aidha, Mkurugenzi wa 

Idara ya maafa alipohojiwa na Tume alieleza kuwa Idara inakabiliwa na changamoto nyingi 

ambazo kwa kiasi kikubwa zinachangia kuzorotesha utendaji wa Idara. Miongoni mwa changamoto 

ni ukosefu wa wataalamu, ukosefu wa vifaa vya kutendea kazi na uhaba wa fedha. Mkurugenzi 

aliendelea kueleza kuwa Idara ya maafa ndio inayopaswa kuratibu suala zima la maafa na kutoa 

taarifa kwa vyombo husika ili kukabiliana na maafa .  

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa 

a)  Watendaji wanaongoza baadhi ya vitengo vya idara ya maafa hawana sifa na taaluma jambo 

linalopelekea idara kushindwa kutekeleza majukumu yake kiufanisi. 

b) Idara ya Maafa haina mfumo wa mawasiliano jambo ambalo linapelekea kushindwa kupokea na 

kusambaza taarifa za maafa. 

c) Idara ya maafa inakabiliwa na tatizo la uhaba wa vitendea kazi. 

d) Muundo wa Idara haujakamilika na majukumu yake pia hayapo wazi. 

 

4.11.2  Kasoro Katika Shughuli za Uokozi 

Katika shughuli ya uokozi kulijitokeza kasoro zifuatazo: 
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4.11.2.1 Mfumo wa Mawasiliano wa Taarifa ya Ajali na Utayari 

Taarifa ya ajali ilitakiwa itolewe mapema na nahodha wa meli kwa taasisi husika kwa 

utaratibu unaoeleweka mara tu dharura ilipotokea ili kuhakikisha kwamba waokozi 

wanafika mapema katika eneo la tukio na kutoa msaada haraka iwezekanavyo. Aidha, 

pamoja na kwamba taarifa za kuzama kwa meli zilifika mapema kwa mamlaka husika 

kupitia Nahodha wa Kilimanjaro III lakini shughuli ya uokozi ilichelewa kuanza kutokana na 

kukosekana utayari kwa mamlaka zinazohusiana na uokozi.  

Maoni ya Tume 

   Tume imeona kuwa: 

a) Nahodha alishidwa kutoa taarifa ya ajali kwa taasisi husika.   

b) Ingawa Nahodha wa Kilimanjaro III alitoa taarifa ya dharura ya kuzama kwa 

MV.Skagit kwa wakati waokozi walichelewa kufika katika eneo la ajali kutokana na 

tatizo la utayari katika shughuli za uokozi. 

c)  Vifaa vya mawasiliano vya idara ya maafa havijaunganishwa na distress channel ili 

kuweza kuwasiliana na vyombo vya uokozi wakati wa maafa. 

 

4.11.2.2    Mfumo wa Uongozi wa Shughuli ya Uokozi  

Katika shughuli ya uokozi inatakiwa kuwe na utaratibu wa kuwa na uongozi ambao ndio 

utakaokuwa na mamlaka ya kutoa maelekezo ya nini kifanyike na utekelezaji wake 

kusimamiwa ipasavyo. 

 

 Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa:  

a) Katika uokozi wa ajali ya meli ya MV.Skagit hakukuwa na mfumo maalum wa kutoa 

maelekezo na miongozo kwa waokoaji. 

b) Meli yenyewe haikuchukuwa jitihada za kuokoa abiria waliokuwemo.  

 

4.11.2.3   Mpango wa Dharura wa Kukabiliana na Ajali 

Katika uokozi kunahitajika kuwepo na sera au mpango maalum ambao utahitajika 

kutekelezwa ipasavyo na taasisi kamili na yenye vifaa vya kutosha vya mawasiliano na 

vile vya kusaidia kwenye utafutaji kama helikopta.  
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Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa sera ya Maafa iliyopo haifahamiki na wengi na haijatekelezwa 

ipasavyo. Vile vile hapana mpango maalum wa dharura katika kukabiliana na ajali ambako 

kumesababisha taasisi zilizopo kutokuwa na uwezo wa kutosha kukabiliana na ajali.   

 

4.11.2.4    Zana na Vifaa vya Uokozi. 

Tukio la ajali ya MV Skagit lilikabiliwa na tatizo la ukosefu wa vifaa na zana za uokozi. 

Baadhi ya taasisi na makundi mbali mbali yalioshiriki katika uokozi hayakuwa na vifaa na 

zana muhimu. Vifaa, kama vile makoti ya kuokolea maisha, vifaa vya huduma ya kwanza 

pamoja na mashuka ya kufunikia watu walionusurika na ajali yalichelewa kufika katika 

eneo la tukio.  

 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa zana na vifaa vya uokozi havitoshelezi na hapakuwa na mpangilio 

maalum wa kuvifikisha katika eneo la tukio. 

  

4.12 ULIPAJI WA FIDIA 
 

Katika kufanya uchunguzi juu ya suala la fidia, Tume imezingatia mambo yafuatayo: 

a) Mamlaka yenye wajibu wa kulipa fidia 

b) Mamlaka yenye haki ya kudai fidia. 

c) Utaratibu wa kudai fidia, na kiwango cha fidia 

4.12.1  Mamlaka Yenye Wajibu wa Kulipa Fidia 

 Kampuni ya Seagull Sea Transport ambayo ndiyo mmiliki wa MV.Skagit inapaswa kulipa fidia kwa 

maafa yaliyotokana na ajali ya kuzama kwa meli ya MV.Skagit.  

Kifungu cha 394 cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 kinaeleza : 

"Wamiliki wa meli  watawajibika kwa maafa ya  kuumia au vifo vya abiria na uharibifu au 

upotevu wa mizigo uliotokea wakati wa safari  maafa hayo yakiwa yamesababishwa  na 

uzembe au makosa ya wafanyakazi, mawakala au wamiliki wa meli wenyewe". 
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Tume imegundua kuwa pamoja na sababu nyengine ajali ya MV Skagit ilitokana na nahodha 

kushindwa kukabiliana na hali ya bahari kutokana na kukosa sifa na ujuzi wa kinahodha kama 

ilivyoelezwa katika aya ya 4.9 ya ripoti hii. 

4.12.2  Mamlaka Yenye Haki ya Kudai Fidia 

Sheria ya Usafiri wa Baharini Nam.5/2006 kifungu cha 406(1) kinaeleza kuwa waathirika 

hawataweza kuanzisha shauri la kudai fidia baada ya kupita miaka miwili tokea tarehe ya tokeo la 

ajali.Tume imegundua kuwa wananchi wengi uwelewa wao ni mdogo sana juu ya kufuatilia haki 

zao kisheria, na pia hawana fedha za kumudu uendeshaji wa kesi. Kwa mfano, tarehe 12/9/2011 

ilitokea ajali ya MV.Spice Islander I na kupoteza maisha ya watu wengi, wengine kuumia na 

wengine kupoteza mali zao. Lakini  ni mwaka mmoja hivi sasa wathirika wa ajali hiyo hawajadai 

bima wala kufungua kesi Mahakamani kudai fidia. 

Katika nchi nyengine yanapotokea majanga yenye kusababisha maafa makubwa na kuonekana 

kwamba wananchi watashindwa kudai fidia ama kutokana na muamko mdogo wa kisheria au 

sababu nyenginezo, Serikali huingilia kati na kusimamia suala la madai ya fidia kwa niaba ya 

waathirika hao. 

Mfano mwaka 1984 nchini India kulitokezea janga la kuvuja kwa gesi ya sumu katika kiwanda cha 

mbolea kilichopo Bhopal na kusababisha vifo vya watu wengi na wengine kubakia vilema. Kwa 

kutambua hali za wananchi wa India na athari zilizosababishwa na janga hilo, Serikali ya India 

ilipitisha  Sheria ya Bhopal Gas Leak Disaster Act, 1984 iliyoipa uwezo Serikali  kusimamia madai 

ya waathirika wa janga hilo. 

Maoni ya Tume 

Tume imeona kuwa 

a) Watu wengi walioathirika na ajali ya kuzama kwa MV.Skagit uelewa na uwezo wao ni mdogo wa 

kufuatilia suala la kudai fidia kisheria. 

b) Kuna umuhimu kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kulisimamia suala la kudai fidia kwa niaba 

ya wananchi. 

c) Wamiliki wa meli kutakiwa kulipa fidia ya maafa yaliyotokana na ajali ya meli yao kutatoa funzo 

kwa wengine kuwa makini. 



58 
 

4.12.3  Utaratibu wa Kulipa Fidia na Kiwango cha Fidia 

Tume katika kufanya uchunguzi wake juu ya utaratibu wa kulipa fidia na kiwango   cha ulipaji fidia 

imeangalia vifungu vya 57, 392(1), 398 na 400(1) vya Sheria ya Usafiri wa Baharini nam.5/2006. 

Kifungu cha 57 kinaeleza wajibu wa mmiliki wa meli kuwa na bima ya mabaharia, mizigo na abiria 

kama ifuatavyo: 

     (1) Kila meli ya Tanzania Zanzibar itakuwa na bima dhidi ya hatari ya upotevu au uharibifu 

kwa mtu wa tatu, na hususa: 

         (a)     Kuhusiana na dhima ya mmiliki wa meli kwa mabaharia chini ya kifungu chochote 

cha Sehemu ya VII. 

             (b)    Madai kuhusiana na upotevu au uharibifu wa mzigo wowote uliokuwemo melini.  

 (2)  Kila meli ya Tanzania Zanzibar itakuwa na bima kwa ajili ya kila abiria aliemo melini. 

Kifungu cha 398(1) kinatoa tafsiri ya neno abiria kwa mujibu wa sehemu ya 21 ya Sheria ambayo 

inahusiana na suala zima la dhima waliyokuwa nayo wamiliki wa meli katika kulipa fidia kwa abiria 

na mizigo wanayoichukua kwenye vyombo vyao: 

      “abiria”  maana yake ni mtu yeyote aliyepakiwa kwenye meli : 

(a) Chini ya  mkataba wa uchukuzi, au 

 (b)     ambae, kwa ridhaa ya mchukuzi, anaambatana na chombo au wanyama walio hai 

ambao wako chini ya mkataba wowote kwa ajili ya uchukuzi wa bidhaa.  

Kifungu cha 398(1)(a) kinaeleza: 

  (1) Kuhusiana na kikomo cha wajibu wa mmiliki wa meli kwa kifo au kupata maumivu ya 

mwili, taratibu zifuatazo zitatumika:- 

a) kwa masharti ya aya(b), (c) na (d) za kifungu hiki dhima kwa kifo au maumivu ya mwili 

kwa  abiria hayatozidi “special drawing rights” 6,666 kwa safari.  

Kifungu cha 400(1) kinaelezea ubadilishaji (conversion) wa special drawing rights kama hivi ifuatavyo: 
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“Kwa madhumuni ya kubadilisha kutoka special drawing rights kwenda kwenye dola za 

Kimarekani, viwango vilivyotajwa katika vifungu vya 398 na 399 vya Sheria hii, ambavyo kutokana 

na vifungu hivyo hukumu imetolewa , special drawing right moja itachukuliwa sawa na jumla ya 

kiwango kwa dola za kimarekani kama  Shirika la Fedha Ulimwenguni lilivyopanga kuwa ni sawa 

na special drawing right moja kwa:- 

a) siku ambayo hukumu imetolewa; au 

b) kama hakuna kiwango kilichopangwa kwa siku hiyo, siku ya mwisho kabla ya siku 

hiyo, ambayo kiwango kimepangwa. 

Kama ilivyoelezwa katika Kifungu cha 57 hapo juu, jukumu la kukata bima ni la mmiliki wa meli. 

Kampuni ya Seagull Sea Transport ambayo ndiyo mmiliki wa Meli ya MV Skagit imekata bima ya 

mwaka mmoja kuanzia tarehe 10/11/ 2011 hadi 9/11/ 2012 kutoka kwa kampuni ya PRIZE 

INSURANCE LTD ambayo ni wakala wa kampuni ya bima iitwayo Maxinsure (Tanzania) Limited 

kwa ada ya USD 31,500 kwa mwaka kwa ajili ya meli mbili (MV.Kalama na MV.Skagit) 

(Kiambatisho Nam.46). Mkataba huo wa bima umetaja mambo yanayolindwa pamoja na kikomo 

cha fidia (ceiling of compensation) kwa kila jambo kama ilivyoainishwa katika jadweli lililopo hapo 

chini: 

JADWELI LA BIMA 

No. Subject Matter Insured Sum insured 

USD 

Premium 

USD 

Excess 

 Marine Hull&Machinery 

 

 

Third Party Liability 

Passenger legal liability 

maximum @ USD 500 – per 

passenger 

700,000.00 

 

 

40,000.00 

100,000.00 

14,000.00 

 

 

500.00 

1,250.00 

USD 30,000- for each 

and every loss 

N/A 

 

N/A 
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Ukomo wa bima kwa abiria wote ni USD 100,000.00. Kwa kuwa cheti cha abiria kinaruhusu meli 

kuchukuwa abiria 250 (Kiambatisho Nam.21) hii inamaanisha kuwa kila abiria amekatiwa bima 

kwa fidia ya USD 400 tu. 

Kikomo cha ukomo wa dhima ya kulipa fidia kwa mmiliki wa meli  kwa mujibu wa kifungu cha 398 

cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Sheria Nam.5/2006 kama ilivyoelezwa hapo juu ni special 

drawing rights (SDR) 6,666. Viwango vya special drawing rights vinapangwa na kubadilika karibu 

kila siku ya kazi na Shirika la Fedha Ulimwenguni (IMF) kwa kutiwa thamani na fedha mbali mbali 

za dunia ikiwemo Dola ya Kimarekani. 

Kwa maana hiyo iwapo suala hili litafikishwa Mahkamani na mmiliki akaonekana kuwa na wajibu 

wa kuwalipa abiria kwa kigezo kilichowekwa na Sheria, Mahkama itamwamuru kuwalipa kwa kila 

abiria aliyefariki au kuumia si zaidi ya SDR 6,666. Kwa tarehe 12/9/2012 Dola 1 ya Marekani 

ilikuwa ni sawa SDR 0.648977. Hivyo SDR 6,666 ni sawa na dola za kimarekani 10,271 au Shilingi 

za Kitanzania 15,991,941. 

Utafiti wa Tume umegundua kwamba katika ajali mbili kubwa zilizowahi kutokea duniani viwango 

vya ulipaji fidia vilivyopendekezwa ama kuahidiwa kulipwa vilikuwa tofauti. Ajali ya kwanza 

iliyohusisha meli ya Dona Paz iliyotokea nchini Philipines mwaka 1981 na kuuwa watu 

wanaokisiwa kufikia 4000, kampuni iliyokuwa ikimiliki meli hiyo ilikubali kulipa kwa kila abiria 

aliefariki Dola za Kimarekani 472. Katika ajali ya pili iliyotokea mwaka 2002 nchini Senegal 

iliyohusisha meli ya MV Le Joola na kuuwa watu 1863, Serikali ya nchi hiyo ambayo ndio iliyokuwa 

mmiliki meli hiyo iliahidi kuwalipa kwa kila mtu aliefariki Dola za Kimarekani 22,000. 

 

Maoni ya Tume 

 Tume imeona kuwa: 

              Kukosekana kwa mfumo wa kisheria unaoweka kiwango cha chini cha bima kwa kila abiria 

kunapelekea wamiliki wa meli kuweka kiwango kidogo sana cha bima kwa abiria. 
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SEHEMU YA TANO 

 

                  MAPENDEKEZO NA HITIMISHO 

 

5.1 MAPENDEKEZO 
 
Katika uchunguzi uliozingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya kitaifa na kimataifa inayosimamia 

usafiri wa baharini, Tume imegundua wahusika mbali mbali ambao kwa namna moja au nyengine 

wamehusika na ajali ya kuzama kwa meli ya MV. Skagit.  

 

Hivyo katika kuhakikisha kuwepo umakini na uwajibikaji wa hali ya juu kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri 

wa baharini na watendaji wa taasisi  zinazosimamia suala hili  Zanzibar na Tanzania kwa jumla  na ili 

kupunguza au kuepusha kabisa  ajali za mara kwa mara kwa vyombo vya usafiri wa baharini, Tume inatoa 

mapendekezo kama ifuatavyo:  

 

 5.1.1  Hatua za Kisheria na Kinidhamu kwa Wahusika 

Tume inapendekeza watu wafuatao wachukuliwe hatua za kisheria na kinidhamu kwa makosa 

mbali mbali yaliyoelezwa ambayo yalichangia kutokea kwa ajali hii. Wahusika wenyewe na hatua 

zinazopendekezwa ni kama ifuatavyo;  

1. Mmiliki wa MV. Skagit, ambaye  ni Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Seagull SeaTransport, 

Said Abdul-rahman Juma, achukuliwe hatua za kisheria kwa kushtakiwa  kwa: 

 
i. Kufanya biashara ya usafiri wa baharini kwa kutumia chombo ambacho 

hakikusajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Baharini Zanzibar, nam. 

5/2006 ambayo katika kifungu cha 31 imeweka sharti la kusajili meli pale 

ambapo hati ya mauziano (bill of sale) inapokuwa imehaulishwa kutoka kwa 

mmiliki wa awali kwenda kwa mmiliki mpya. Sharti hili kama ilivyoonyeshwa 

kwenye Sehemu ya Nne ya ripoti hii halikutimizwa.  

 

ii. Kufanya biashara ya usafiri wa baharini kwa kutumia chombo ambacho 

hakikutimiza masharti ya ukaguzi kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Baharini 

Zanzibar, Nam. 5/2006. Masharti yaliyowekwa katika vifungu vya 192 na 194 
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vya Sheria hiyo yameonekana kutotimizwa ipasavyo kwa kuwa na kasoro 

mbili kubwa ambazo ni; Kutokamilika kwa stability booklet ya chombo kwa 

kukosekana ripoti inayokamilisha wizani wa meli (inclination experiment 

report) na kuwa na nahodha aliyekosa sifa za kupewa dhamana hiyo kwa 

kukosa cheti cha umahiri (certificate of competency). 

 

iii. Kumuajiri Mussa Makame Mussa kuwa Nahodha wa chombo bila ya kuwa na 

cheti cha umahiri cha daraja la tano (Class V) ambacho kingemuwezesha 

kuwa na sifa ya kupewa dhamana hiyo. Kwa maoni ya Tume jambo hili 

limechangia kwa kiwango kikubwa kutokea kwa ajali kwa vile Nahodha 

hakuwa na ujuzi wa kuifanya kazi hiyo ambao ungelimuwezesha kuchukua 

maamuzi sahihi na kuepusha ajali. 

 

iv. Kuruhusu  meli yake kusafiri hali ya kuwa si salama (unsafe ship) kwa 

kutokuwepo Mhandisi Mkuu na badala yake kuwepo Mhandisi Msaidizi asiye 

na sifa za kuwa na dhamana hiyo,jambo ambalo ni kosa kwa mujibu wa 

kifungu cha 321 (1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006. 

 

v. Kuruhusu meli yake kupakia idadi ya abiria wengi zaidi kuliko ile iliyoainishwa 

kwenye cheti chake cha abiria (passenger certificate) ikiwa ni kinyume na 

sharti la kifungu cha 211 cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam 5/2006. 

Tume imegundua siku ya ajali MV. Skagit ilikuwa imepakia abiria 431 wakati 

cheti chake kinairuhusu kupakia abiria 250. 

   

vi. Kuajiri mabaharia bila ya kuwapa mikataba ya ajira ikiwa ni kinyume na 

masharti ya kifungu cha   100(1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini Zanzibar, 

Nam. 5/2006.  
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2. Nahodha wa MV. Skagit, Makame Mussa Makame, achukuliwe hatua za kisheria kwa 

kushtakiwa  kwa: 

i. Kuendesha meli ya MV. Skagit huku akiwa hana cheti cha umahiri (certificate 

of competency). 

 
ii. Kushindwa kuwaandaa abiria wake kujiokoa wala kutoa taarifa ya dharura 

(distress call) kwa vyombo vinavyohusika baada ya kuona meli yake ipo 

kwenye hatari ya kuzama, ikiwa ni kinyume na sharti la kifungu cha 167(1) cha 

Sheria ya Usafiri wa Baharini, Zanzibar, nam. 5/2006. 

  
iii. Kuendesha meli hali ya kuwa si salama (unsafe ship) kwa kutokuwepo 

Mhandisi Mkuu na badala yake kuwepo Mhandisi Msaidizi asiye na sifa za 

kuwa na dhamana hiyo, jambo ambalo ni kosa kwa mujibu wa kifungu cha 321 

(1) cha Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006. 

 
iv. Kuruhusu meli yake kupakia idadi ya abiria kubwa zaidi ya ile iliyoainishwa 

kwenye cheti cha abiria (passenger certificate) ambayo ni 250 na badala yake 

kupakia abiria 431 jambo ambalo ni kinyume na kifungu cha 211 cha Sheria 

ya Usafiri wa Baharini, Zanzibar, nam 5/2006. 

 

3. Kutokana na matendo yao kuwa karibu mno na sababu zilizopelekea kutokea kwa ajali hii, 

Tume inapendekeza Mmiliki  na Nahodha wa chombo  washtakiwe kwa kosa la kusababisha 

vifo kutokana na uzembe. 

 

4. Meneja wa Kampuni ya Seagull Sea Transport, Dar-es-Salaam, Omar Hassan Mkonje, 

achukuliwe hatua za kisheria kwa kushtakiwa katika mamlaka husika kwa kutosimamia vyema 

suala la kuhesabu abiria na kutayarisha  manifesti ya abiria ikiwa ni kinyume na kanuni ya 4 na 

5 za Kanuni ya Kuhesabu  na Usajili wa Abiria Waliomo Melini, 2011 inayotumika Tanzania 

Bara na kupelekea MV. Skagit kupakia abiria zaidi ya idadi inayoruhusiwa kwa mujibu wa cheti 

chake cha abiria.   
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5.  Aliyekuwa Mkaguzi wa Meli na Kaimu Mrajis wa Meli kutoka ZMA, Juma Seif Juma, 

achukuliwe hatua za kinidhamu kwa kuisajili meli ya MV. Skagit na kuipatia cheti cha usajili wa 

muda (provisional certificate of registry) pamoja na cheti cha usajili wa kudumu (certificate of 

registry)   bila ya kufuata masharti ya usajili yaliyowekwa katika kifungu cha 31 cha Sheria ya 

Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006 ambapo meli hiyo ilisajiliwa bila ya hati ya mauziano (bill of 

sale) kuhaulishwa kwa kampuni ya Seagull Sea Transport.  

 

6. Mkaguzi wa Kujitegemea, Capt. Saad Shafi Adam, achukuliwe hatua za kinidhamu ikiwa ni 

pamoja na kufutwa uteuzi wake wa kuwa Mkaguzi wa Meli (surveyor) anaetumiwa na ZMA, 

kwa kutoa mapendekezo ya kusajiliwa meli ya MV. Skagit baada ya kuifanyia ukaguzi ambao 

haukufuata masharti ya vifungu vya 192 na 194 vya Sheria ya Usafiri wa Baharini, nam. 

5/2006.  MV. Skagit ilisajiliwa kwa mapendekezo yake bila ya kukamilika ripoti ya wizani. 

 

7.  Maafisa Usalama wa Bandari ya Dar-es-Salaam, Johari Mikidadi Ndumbati na Peter Ndimbwa 

Mwasi wachukuliwe hatua za kinidhamu, kwa kushindwa kudhibiti uingiaji wa abiria katika meli 

ya MV. Skagit siku iliyopata ajali ikiwa ni kinyume na majukumu yao ya kazi. Tume imegundua 

kwamba siku hiyo MV. Skagit ilipakia jumla ya abiria 431ambao ni zaidi ya abiria 250 kama 

ilivyo katika cheti chake cha abiria kinachotambuliwa na ZMA na pia cheti cha abiria 380 

ambacho SUMATRA na Mamlaka ya Bandari wanakifahamu. 

 

5.1.2  Mapendekezo ya Kuimarisha Sheria na Kanuni za Usafiri wa Baharini 

Katika kupendekeza hatua za kuchukua ili kuimarisha sheria pamoja na kanuni zinazoongoza 

masuala ya usafiri wa baharini Zanzibar, Tume inapendekeza kama ifuatavyo: 

i. Sheria ya Usafiri wa Baharini, nam. 5/2006 ifanyiwe marekebisho katika vifungu 

vifuatavyo: 

(a) Kifungu cha 7(8) ambacho kinatoa fursa ya kuwepo mbadala (alternative) kwa 

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar kuteuliwa pia kuwa Mrajis wa 

Meli na Mrajis wa Mabaharia kifutwe. Badala yake vifungu vya 7(2) na (3) vibakie bila 

ya kuwa na mbadala wowote ili kuzitenganisha na kuondoa uwezekano wa nafasi hizi 

muhimu kushikiliwa na mtu mmoja. Tume imegundua kuwepo kwa kifungu hiki ni moja 

ya chanzo cha Mamlaka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar kukosa uongozi imara. 
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(b) Kifungu cha 207(2) kifanyiwe marekebisho kwa kuondolewa neno “may” na badala 

yake kuwekwa “shall” ili kumpa Mrajis wa Meli uwezo kamili wa kutaka cheti chochote 

kilichotolewa kwa meli iliyosajiliwa Zanzibar baada ya kumaliza muda wake au kufutwa 

kirejeshwe kwa Mamlaka. Tume imegundua kwamba kutokuwepo ulazima huo ndiko 

kulikopelekea mmiliki wa MV. Skagit kuweza kutumia vyeti viwili tofauti vya abiria 

(passenger certificate) Zanzibar na Bara kwa wakati mmoja. 

 

ii. Kuwekwe utaratibu wa  kisheria  utakaowalazimisha wafanyabiashara ya usafiri wa 

baharini kuwa na utaratibu wa kuuza tiketi za safari pamoja na  kutengeneza orodha za 

wasafiri (manifest) kwa njia ya elektroniki (computerised). Tume imegundua kwamba 

matatizo ya kughushi ama kutengeneza manifesti za abiria zisizo sahihi unasababishwa 

kwa kiwango kikubwa na utaratibu huu kufanywa kwa mkono (manual). 

 

iii. Kwa kuwa biashara ya meli huwa inakabiliwa na hatari (risks) nyingi Tume inapendekeza 

kuwekwe utaratibu wa kisheria utakaoainisha kiwango cha chini cha mtaji wa kampuni 

inayoendesha biashara ya usafiri wa baharini iwe ni Tsh. bilioni tatu ili kuiwezesha 

kampuni kumudu majukumu ya kifedha yanapotokezea maafa. 

 

iv. Kuwekwe utaratibu wa kisheria utakaolazimisha uongozi (management) wa kampuni 

inayoendesha biashara ya usafiri wa baharini kuwa na wataalamu wa masuala ya usafiri 

wa baharini. 

 

v. Pamoja na kuwepo kwa Kanuni za Kuhesabu na Usajili wa Watu Waliomo katika Meli ya 

Abiria , 2011 kwa upande wa Tanzania Bara, Tume inapendekeza pia kuwepo na utaratibu 

maalum wa kisheria utakaongoza suala zima la uuzaji wa tiketi. 

 

vi. Kuhusu  suala  la utaratibu wa kisheria katika ulipaji wa fidia, Tume inapendekeza kama 

ifuatavyo:  

 

(a) Kuwekwe utaratibu wa kisheria utakaoiwezesha Serikali kusimamia madai ya fidia kwa 

niaba ya watu walioathirika na maafa. 
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(b) Kuwekwe utaratibu wa kisheria utakaoweka kiwango cha chini (minimum amount) cha 

bima kwa ajili ya abiria. Hii ni kwa sababu utaratibu uliopo unatoa mwanya kwa 

wamiliki wa vyombo vya baharini kuweka viwango vidogo mno vya bima. 

  

5.1.3    Mapendekezo ya Namna ya Kuimarisha Usafiri wa Baharini 

Pamoja na mapendekezo ambayo yametolewa kwenye ripoti ya ajali ya MV. Spice Islander I Tume 

imegundua kwamba utekelezaji wa mapendekezo hayo unakwenda pole pole na mengi bado 

hayajatekelezwa. Hivyo ili kuimarisha sekta ya Usafiri wa Baharini Tume inasisitiza kuwepo na 

utekelezwaji wa haraka wa mapendekezo hayo. 

 

Pamoja na hilo Tume inapendekeza kwa Serikali kuchukua hatua zaidi  katika kuiimarisha na kuipa 

hadhi inayostahiki Mamlaka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar (ZMA) ili iweze kujiendesha yenyewe  

kama Mamlaka kamili kwa kuweza kudhibiti na kuyatumia baadhi ya mapato inayoyaingiza 

kutokana na kodi zinatozwa kisheria. 

      

       Tume inapendekeza Mamlaka hiyo ichukue kwa haraka hatua zifuatazo: 

i. Kutengeneza kanuni zote muhimu za Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 5/2006 na 

kusimamia ipasavyo utekelezaji wake. 

 

ii. Kuweka mipango maalum ya kuzidisha mashirikiano na kuainisha maeneo ya mashirikiano 

na Mamlaka ya Usafiri wa Baharini na Nchi Kavu ya Tanzania Bara (SUMATRA) ikiwa ni 

pamoja na kubadilishana taarifa muhimu za usajili wa meli na taratibu nyenginezo za 

usafiri wa baharini baina ya Zanzibar na Tanzania Bara. 

 

iii. Kutafuta wataalamu wa kutosha, wenye ujuzi, uzoefu na sifa stahiki katika fani mbali mbali 

kama vile ukaguzi wa meli, ubaharia, usimamizi na udhibiti wa usalama wa abiria 

wanaopanda vyombo vya usafiri wa baharini na pia kusomesha wale waliopo. 

 

iv. Kuwapatia wafanyakazi wake hasa wakaguzi na maafisa usalama wa meli mafunzo stahiki 

kila baada ya muda ili waweze kwenda sambamba na mabadiliko ya teknolojia. 
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v. Kuanzisha muundo rasmi wa Mamlaka (organisation structure) ili kuwa na uongozi 

unaofahamika na imara pamoja na mfumo wa utumishi (scheme of services) 

utakaowawezesha kuwalipa vizuri watendaji wake. 

 

vi. Kuendelea kuwaeilimisha wenye meli kufahamu majukumu yao katika biashara hii ya 

kusafirisha abiria na mizigo kwa njia ya bahari, kwa kuwaeleza umuhimu wa kununua meli 

zilizo nzima, salama na zenye viwango vinavyokubalika ,kuendesha biashara ya usafiri wa 

baharini kwa kuzingatia sheria na kanuni pamoja na kuajiri wataalamu katika uendeshaji 

wa biashara ya usafiri wa baharini. 

 

vii. ZMA iweke utaratibu maalumu wa kufanya utafiti kuweza kufahamu historia za meli 

zinazoomba kusajiliwa kabla ya kuamua kuzisajili. 

 

viii. Serikali iiagize ZMA kusimamisha usajili wa vyombo vyote vilivyosajiliwa na kuvifanyia 

ukaguzi upya ili kujiridhisha na uhalali wa vyeti vyao. Kutokana na tatizo lililojitokeza kwa 

upande wa MV. Skagit Tume inaamini bado kuna matatizo makubwa katika usajili wa 

vyombo hivyo. 

 

ix.  ZMA kwa kushirikiana na Shirika la Bandari Zanzibar wapige marufuku mara moja 

utaratibu wa kuvifanyia matengenezo vyombo vya usafiri wa baharini katika sehemu 

zisizokubalika  kutumika kama vyelezo (drydocks) na badala yake kutumia chelezo rasmi 

kinachojulikana na Serikali ili kudhibiti tatizo la kuvifanyia marekebisho vyombo vya 

baharini bila ya kuzingatia viwango vinavyokubalika. 

  
5.1.4    Mapendekezo ya Kuimarisha Uokozi 

Kwa upande wa uokozi bado kumeonekana kuna kasoro nyingi ambazo kwa kiwango kikubwa 

zinachangiwa na udhaifu wa Idara ya Maafa Zanzibar. Tume ilifanya ziara katika Idara hiyo na kwa 

yale iliyoyaona inapendekeza kama ifuatavyo; 

 
i. Idara ya Maafa iongezewe nguvu kwa kupatiwa vifaa na wafanyakazi wenye taaluma na 

shughuli za uokozi katika nyanja mbali mbali ikiwemo muhimu zaidi ya mawasiliano ili 

kuwezesha kuwepo na mawasiliano ya haraka wakati wa matukio ya maafa mbali mbali 

hasa ya baharini. Wafanyakazi hao pia wapatiwe maslahi yanayoendana na kazi yao. 
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ii. Idara ya Maafa Zanzibar ianzishe mashirikiano na Idara kama hiyo kwa Tanzania Bara ili 

waweze kubadilishana uzoefu katika shughuli za kukabiliana na maafa. 

 
iii.  Kuanzishwe mfuko maalum wa maafa utakaochangiwa na wadau mbali mbali wa sekta ya 

usafiri wa baharini ili kuondoa matatizo yanayochelewesha hatua za uokozi ambayo 

yamekuwa yakijitokeza mara nyingi kunapokuwepo na maafa ya baharini kwa mfano; 

ukosefu wa mafuta, vifaa vya waokoaji na vyakula kwa waokoaji. 

 
iv. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iviimarishe vikosi vya KMKM na Zimamoto na kuvipatia 

vifaa vinavyokwenda na wakati katika shughuli za uokozi ikiwemo boti maalum za uokozi 

na helikopta. 

 
v.  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iviwezeshe vyombo vya ulinzi na usalama   

kama Jeshi la Wanamaji na Polisi Wanamaji kushiriki kikamilifu katika shughuli za uokozi 

yanapotokezea maafa kwa kuvipatia vifaa bora zikiwemo boti ziendazo kwa kasi na 

helikopta. 

 
vi. Idara ya Maafa ianzishe muongozo maalum wa uokozi (rescue manual) na iusambaze kwa 

wadau wote ili waweze kuufahamu na kuufanyia kazi wakati wa maafa.Uzoefu 

unaonyesha katika ajali mbili za kuzama MV. Spice Islander I na hii ya MV Skagit uokozi 

umefanyika bila ya utaratibu wala muongozo wowote na kusababisha kutofanyika kwa 

ufanisi . 

  
vii. Wakati wa ajali viongozi wa kisiasa wafanye kazi za kuratibu shughuli za uokozi mbali na 

eneo la ajali ili kutoa nafasi kwa wataalamu kufanya uokozi. 

  
viii. Kufanya mazoezi ya mara mara ya uokozi (simulation exercise) yatakayoshirikisha wadau 

wote wa usafiri wa baharini kama ZMA, Shirika la Bandari, wafanyakazi wa vyombo vya 

usafiri wa baharini na vikosi vya uokozi ili kuwaweka tayari na kuwa na uwezo wa 

kuendesha vizuri kazi za uokozi. 

 
ix. Kuwekwe masharti maalum kwa wenye meli za abiria kuziimarisha meli zao kuwa na 

uwezo wa kufanya uokozi zenyewe wakati wa maafa badala ya kuendelea na dhana ya 

kusubiri kufika vyombo vya usafiri wakati meli zinapozama. Hatua zinazoweza 
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kuchukuliwa kufanikisha jambo hili ni kama kuwa na vifaa kamili na vizima vya uokozi na 

pia kutoa mafunzo ya kivitendo (practical training) kwa abiria badala ya kutumia kanda za 

video au CD peke yake juu ya namna ya kuvitumia au kupata vifaa hivyo kabla ya meli 

kuondoka. 

 

5.1.5  Mapendekezo ya Ulipaji Fidia 

Kwa kuzingatia utafiti uliofanywa na Tume na kufafanuliwa katika Sehemu ya Nne ya ripoti hii juu 

ya utaratibu wa kudai fidia na viwango vya ulipaji fidia katika matukio ya maafa kama haya katika 

nchi mbali mbali duniani, Tume inapendekeza kama ifuatavyo: 

Kwa kutilia maanani hali ya uchumi wa nchi yetu, uzito na matokeo ya ajali hii pamoja na uwezo 

wa mmiliki kulipa fidia, Tume inapendekeza mmiliki awalipe fidia abiria wote waliothibitika kuwemo 

kwenye MV. Skagit kwa utaratibu ufuatao: 

a) Waliofariki walipwe thamani ya kiwango cha mshahara wa kima cha chini cha muda wa miezi 

80.  

b) Walionusurika na kupata ulemavu wa mwili au akili walipwe asilimia 75 ya kiwango 

watakacholipwa wale waliofariki.  

c) Watu wengine walionusurika bila ya kupata majeraha yoyote walipwe asilimia 50 ya kiwango 

walicholipwa wale waliofariki. 

Kwa upande wa mabaharia na wale waliokuwa na mizigo, kwa vile Tume imeshindwa kupata 

uthibitisho wa meli ya MV. Skagit kuwa na bima ya mabaharia na mizigo, inashauri wahusika 

wafuatilie haki zao kwa mujibu wa Sheria. Hii ni kwa sababu Sheria ya Usafiri wa Baharini, Nam. 

5/2006 kifungu cha 57(1) (a) na (b) kinamtaka mmiliki wa meli kukata bima kwa ajili ya mabaharia 

na upotevu au uharibifu wa mizigo.  

5.2 HITIMISHO  

Takriban miezi kumi tu iliyopita Watanzania walishuhudia ajali kubwa ya meli ambayo haijawahi 

kutokea katika historia ya nchi yetu.  Meli ya MV. Spice Islander 1 ilizama katika mkondo wa 

Nungwi na kupoteza maisha ya watu wengi.  Jitihada mbali mbali zimechukuliwa na Serikali 

pamoja na taasisi zinazosimamia usafiri wa baharini katika kuhakikisha kwamba ajali kama ile 
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haitokei tena.  Lakini tarehe 18.07.2012 tumeshuhudia meli ya MV. Skagit ikizama karibu na kisiwa 

cha Chumbe ikitokea bandari ya Dar es Salaam.  Katika ajali hii tumejifunza mambo matano 

makubwa. 

Kwanza, suala la usimamizi wa vyombo vinavyofanya safari katika mwambao wa nchi yetu si suala 

la mamlaka moja.  Kila mamlaka yaani ZMA kwa Zanzibar na SUMATRA kwa Tanzania Bara 

lazima iwajibike ipasavyo katika kuangalia usalama wa vyombo na pia pawepo mashirikiano ya 

karibu katika kufanya kazi hizo. 

Pili, suala la uwajibikaji katika sehemu zetu za kazi na kufuatwa kwa maadili ya kazi ni muhimu 

kwa maendeleo ya nchi yetu na pia katika kuepusha maafa.  Kaimu Mrajis wa Meli wa ZMA 

hakuwajibika ipasavyo kwa kuipatia meli usajili wa muda na baadae wa kudumu bila ya mmiliki wa 

meli kutimiza masharti ya Sheria.  Vile vile, kuisajili meli hiyo bila ya kuzingatia historia yake.  

Mkaguzi wa kujitegemea ambaye anatumiwa na ZMA naye hakuwajibika katika kazi yake kwa 

kupendekeza meli ipatiwe usajili wa kudumu wakati taarifa ya wizani wa meli haikukamilika, na vile 

vile hakuzingatia historia ya meli huko inapotoka ambako iliruhusiwa kufanya safari zake katika 

maji ya ndani (sheltered water) na sio katika bahari kuu.  Mmiliki wa meli hakuwajibika kwa kuajiri 

nahodha ambaye hana sifa za kuendesha meli hiyo, na mhandisi msaidizi ambaye hana sifa za 

kazi hiyo.  Nahodha naye hakuwajibika kwa kuiruhusu meli kuondoka ikiwa na upungufu wa 

wafanyakazi.  Maafisa usalama wa bandarini Dar es Salaam nao hawakuwajibika katika kazi zao 

kwa kuruhusu abiria wengi kuingia melini kinyume na cheti cha abiria cha meli hiyo. 

Tatu, masuala ya udanganyifu yameigubika kadhia nzima ya meli ya MV. Skagit.  Udanganyifu huo 

umeanzia kwenye uwasilishaji wa taarifa isiyokamilika ya wizani wa meli na hatimae kupatiwa 

usajili kinyume na Sheria.  Vile vile suala la idadi ya abiria wanaoruhusiwa kupakiwa ndani ya meli 

lilikuwa likifanyika kwa udanganyifu mkubwa ambapo vyeti vitatu vya abiria vilikuwa vikitumika 

katika meli hii.  Pia kwenye utengenezaji wa manifesti za abiria nako udanganyifu ulikuwa waziwazi 

kwani majina ya abiria wengi hayakuwemo au yaliandikwa kwa jina moja tu.  Matokeo ya 

udanganyifu huo uliokithiri ni kutokea kwa maafa ambayo yangeweza kuepukwa. 

Nne, tunajifunza jambo moja kubwa kwamba Utii wa Sheria ni muhimu kwa manufaa yetu.  

Sehemu ya Nne ya Ripoti hii imeonyesha kwa uwazi kabisa namna gani Sheria na Kanuni ambazo 

sisi wenyewe tumejiwekea zimekuwa zikivunjwa na hatimae kupelekea maafa.  Wamiliki wa meli 
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wamevikiuka vifungu vingi vya Sheria vinavyohusiana na usalama wa meli, hasa uhakikishaji wa 

chombo chenyewe kuwa ni salama kwa safari, kuwa na mabaharia wenye sifa zinazotakiwa na 

Sheria, na kupakia abiria kuzidi kiwango kilichowekwa na Sheria.  Wauza tiketi nao wamekiuka 

Sheria kwa kuuza tiketi sehemu zisizokubalika, kuuza tiketi bila ya kuandika majina sahihi ya 

wasafiri, na kutengeneza manifesti za abiria kinyume na maelekezo ya Sheria.  Watendaji wa 

Mamlaka ya Usafiri Baharini Zanzibar wemezivunja Sheria zinazohusiana na usajili wa meli na hali 

kadhalika SUMATRA nao wameyasahau majukumu yao waliyopewa kisheria ya kuangalia 

usalama wa vyombo vinavyosafiri.  Wananchi nao wameshindwa kufuata taratibu kwa kukubali 

kuuziwa tiketi katika sehemu zisizoruhusiwa. 

Mwisho, tunajifunza kwamba madhara au maafa yanayotupata mara nyengine chanzo chake huwa 

ni cha muda mrefu uliopita.  Hivyo, ni vyema wakati tukienda mbele katika kuiimarisha ZMA, pia 

tuangalie nyuma tulikotoka na yale yaliokwishafanyika.  Ingawa ZMA imefanyiwa mageuzi 

makubwa ya uongozi bado upo uwezekanao wa kuwepo kwa MV. Skagit nyengine. 

Tume inaamini kwamba mapendekezo yaliyomo ndani ya ripoti hii yatasaidia kupunguza ajali za 

baharini, na kwa zile ambazo hazina budi kutokea madhara yake yatakuwa madogo.  Tume 

inaamini pia kwamba Serikali itatumia busara na hekima kuhakikisha mapendekezo hayo 

yanatekelezwa ili kunusuru maisha ya wananchi wa visiwa hivi na mali zao ambayo ndiyo rasilimali 

inayoitegemea.  Pia utekelezaji huo utajenga utamaduni mpya wa kushughulikia usalama wa 

vyombo vya baharini. 


