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Tanzania imesifiwa kwa kutekeleza 
vyema Sekta ya Elimu Uk.2

RIPOTI YA HIARI YA UTEKELEZAJI WA 
MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU (SDGs)
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Serikali ya Mapinduzi Zanzibar  na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ziliandaa ripoti ya pamoja ya hiari (VRN) 
kuhusu utekelezaji wa Malengo sita (6) kati 

ya 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
na kuyawasilisha kwenye Mkutano wa Jukwaa la 
Kisiasa la Ngazi za Juu (High Level Political Forum 
– HLPF) uliofanyika Mjini New York, nchini Marekani.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwemo 
Zanzibar imejipatia sifa kubwa kutokana na ripoti 
yake ya hiari VRN iliyowasilishwa kwenye Mkutano wa 
Jukwaa la Kisiasa la Ngazi za Juu (High Level Political 
Forum – HLPF), ambalo pamoja na mambo mengine 
linashughulikia Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ulifanyika mjini New 
York, Marekani kuanzia tarehe 9 – 18 Julai, 2019. 

Mkutano huo ambao ulifanyika chini ya usimamizi 
wa Baraza la Masuala ya Uchumi na Kijamii la 
Umoja wa Mataifa (ECOSOC) ulikuwa na kaulimbiu 
inayosomeka Kuwezesha watu na kuhakikisha 
ushirikishwaji (ujumuishi) na usawa (Empowering 
People and Ensuring Inclusiveness and equality).

Mkutano wa mwaka 2019  ulipitia Malengo 6 
ambayo ni  Lengo Na. 4 - Elimu Bora; Na. 8 - Ajira za 
Staha na Ukuaji wa Uchumi na Na. 10 - Kupunguza 
Tofauti.

Malengo mengine ni lengo Na. 13 - Kuchukua 
Hatua Dhidi ya Mabadiliko ya Tabianchi; Na. 16 
- Amani, Haki, na Taasisi Madhubuti na Na. 17 
Ushirikiano ili kufanikisha Malengo.

Taarifa ya Tanzania ya kwanza ya Hiari (VNRs)  
kuhusu utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu iliyoishirikisha sekta ya Elimu  imekuwa 
ni kati ya taarifa nzuri zilizokidhi vigezo, na nchi 
nyingi  zimetoa pongezi kwa kazi kubwa iliyofanyika 
ya maandalizi kitaifa  na  uliowashirikisha watendaji 
kutoka Tanzania bara na Zanzibar. 

Madhumuni ya kuwasilisha taarifa hiyo ni kutoa 
taarifa za  tathmini na hali halisi ya utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) kwa nchi 
zilizotajwa  kwa muda husika ili kufahamu mafanikio, 
changamoto na namna ya kukabiliana na changamoto 
hizo. Aidha, ripoti hiyo ilikuwa na lengo la kuainisha 
vipaumbele kwa siku zijazo ili hatimae nchi ziweze 
kufikia malengo hayo ifikapo mwaka 2030. Pamoja 
na mkutano huo mkubwa, kulikuweko pia mikutano 
ya pembeni (side events) kuhusu mada mbalimbali 
zinazohusiana na utekelezaji wa Ajenda 2030.

RIPOTI YA HIARI YA UTEKELEZAJI WA SDGs
Tanzania imesifiwa kwa kutekeleza 

vyema sekta ya Elimu

Waziri wa Fedha na Mipango Mhe. Dkt. Philip Isidor Mpango akiwasilisha Ripoti ya Hiari ya Tanzania 
huko New York Mjini Marekani, 2019
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UWAKILISHI WA ZANZIBAR KWENYE 
MKUTANO WA 2019

Ujumbe wa Zanzibar kwenye mkutano huo 
uliongozwa na Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango  
Ndugu Mwita Mgeni Mwita, Kamishna wa Idara ya 
Ufuatiliaji na Tathmini Ndugu Mashavu Khamis Omar 
ambae pia ni Mratibu na Msimamizi wa kuandaa 
ripoti kwa upande wa Zanzibar, Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali Ndugu Mayasa Mahfoudh Mwinyi. Kutoka 
Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wanawake 
na Watoto washiriki walikuwa ni Mkurugenzi wa 
Mipango Sera na Utafiti Ndugu Mhaza Gharib Juma 
na Mkurugenzi wa Ajira  Ndugu Ali Ameir pamoja na 
Mkuu wa Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini Kitaifa 
ambae pia ni mjumbe wa timu ya  Uratibu Kitaifa ya 
Uandishi wa Ripoti za Malengo ya kimataifa Ndugu 
Jamila Abbas Seif

Miongoni mwa maoni na mapendekezo ya jumla 
ya wadau yaliyotolewa kuhusiana na ripoti za elimu 
zilizowasilishwa ni pamoja na kuweko kwa matokeo 
yasiyoridhisha miongoni mwa watoto hasa katika 
maeneo ya kusoma na kuhesabu. Hata hivyo, ingawa 
kumekuwa na jitihada za wazi zinazoonekana katika 
kuongeza idadi ya uandikishwaji wanafunzi katika 
nchi zilizoko Kusini mwa jangwa la Sahara.

Vile vile kikao kilisisitiza haja ya kuwepo kwa 
usawa wa kijinsia  katika uandikishaji wa watoto. 
Mambo mengine yaliyopendekezwa ni kufikia lengo 
la kuwa na Elimu bora  kwenye sekta ya elimu  na sio 
suala la mageuzi  tena kama ilivyokuwa kabla. Hivyo 
mpango wa kubadilisha mawazo ya watu kifikra 
ili kufikia lengo lililokusudiwa ndio msingi katika 
utekelezaji wa dhamira hii ikiwemo kuwa na elimu 
shirikishi katika maeneo yote.

Ujumbe kutoka Zanzibar ukiongozwa na Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango Ndugu. Mwita M. 
Mwita wakiwa Mjini New York kushiriki uwasilishaji wa Ripoti ya Hiari ya Tanzania

Wawakilishi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakiongozwa na Mheshimiwa Waziri wa Fedha na 
Mipango Mhe. Dkt. Philip Isidor Mpango wakiwa  kwenye  Ofisi za Ubalozi Mjini New York wakijiandaa 
na matayarisho ya mwisho kabla ya kuwasilisha Ripoti ya Hiari
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UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MAENDELEO 
ENDELEVU ZANZIBAR (SDGs)

UTANGULIZI:

Tathmini kadhaa zimekwishafanyika  za Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo 
ya  visiwa vya Unguja na Pemba kupitia utekelezaji wa Mpango wa kwanza 
wa kupunguza Umasikini, MKUZA I, II na kwa kipindi  hiki Utekelezaji wa 

MKUZA III ambapo utekelezaji wake unategemewa kukamilika sambamba na 
ukamilishaji  wa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2020. Utekelezaji wa  Malengo 
ya Milenia ulikwenda sambamba na  Mpango wa kwanza wa kupunguza Umasikini, 
MKUZA I na II malengo yaliyotekelezwa kwa kipindi cha miaka 15 kutoka mwaka 
2000 hadi mwaka 2015. 

Malengo ya Milenia yapo  manane (8)  nayo ni  Kutokomeza Umasikini, Kuimarisha 
elimu ya msingi, Kuwepo kwa usawa wa kijinsia, Kupunguza vifo vya watoto 
walio na umri wa   mwaka 1 na miaka 5, Kuimarisha Huduma za Uzazi wa mama 
na watoto, Kupambana na maradhi ya Ukimwi, Malaria, TB n.k, Kuwepo Uhimili 
wa Mazingira na Kuimarisha Mashirikiano kwa ajili ya Maendeleo.

Baada ya kukamilika kwa Utekelezaji wa Malengo ya Milenia, dunia imekuja na 
mwelekeo mwengine wa Utekelezaji ambapo ni Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs). Malengo haya yapo 17. Utekelezaji wa Malengo hayo ya kidunia umeanza 
tokea mwaka 2016 na yanategemewa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka 15 hadi 
mwaka 2030. Utekelezaji wa MKUZA III unaendana   sambamba na utekelezaji 
wa Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa SDGs. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana 
na Mwakilishi wa Shirika la UNESCO Tanzania Bw.Tirso  Dos Santos

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza 
na  Mwakilishi wa UNFPA nchini Tanzania Ms.Jacqueline  Mahon
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ELIMU BORALENGO

4

Elimu ya Sayansi

Wanafunzi wa Skuli ya Kwarara Elimu ya Sayansi

Ripoti iliyowasilishwa  na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imeelezea kwa kina utekelezaji wa malengo sita (6) yaliyoainishwa kwa 
mwaka 2019. Kwa upande wa lengo la nne (4) la kuwa na Elimu bora, ripoti 

imeelezea maeneo tofauti ambapo kwa upande wa Zanzibar maeneo yafuatayo 
yalielezewa:

•	 Uandikishaji  wa wanafunzi wa skuli za maandalizi (preprimary) 
umeongezeka kwa asilimia 20 kutoka wanafunzi 62,720 mwaka 2017 
hadi wanafunzi 72,151 mwaka 2018. Kwa upande wa  skuli za msingi 
uandikishaji umeongezeka kutoka wanafunzi 256,048 mwaka 2017 
hadi wanafunzi 276,858 mwaka 2018, ikiwa ni ongezeko la asilimia 
10. 

•	 Wizara ya Elimu na Mfunzo ya Amali Zanzibar inaufanyia tathmini  
mfumo wa mitihani kwa lengo la kuuongezea ubora  na uwe na wigo 
mpana zaidi kuliko ulivyo hivi sasa.

•	 Watu wasio na elimu kiujumla wameelezewa kufikia asilimia 16.3 
ambapo  mijini wapo asilimia 7.7 na vijijini wapo asilimia 23.9.  
Asilimia 11.7 ni wanaume  na asilimia 20.6 ni wanawake. 

•	 Kiwango cha ufaulu wa mitihani ya kidatu cha pili katika kipindi chote 
cha miaka minne (4) kwa wanafunzi wa kike, uko juu ukilinganisha na 
wanafunzi wa kiume. Kwa ufaulu wa kidatu cha nne wanafunzi wa kike  
na kiume wamelingana kuna utofauti kwa wanafunzi wa kiume kuzidi 
kidogo.Kwa upande wa kidatu cha sita, wanafunzi wa kike ufaulu wao 
upo juu kwa takriban ya miaka mitatu na mwaka mmoja tu wanafunzi 
wa kiume waliongoza kwa kiwango kidogo tu.
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Kwa mujibu wa   Jarida ya Kiuchumi  la mwaka 2018, kumekuwa na ongezeko 
la  ukuaji wa uchumi kwa asilimia 7.1 kwa mwaka 2018 ukilinganisha na 
ongezeko la asilima 7.5. kwa mwaka 2017. Ongezeko hili limetokana 

na kuimarika sekta tofauti ikiwemo sekta ya utalii, biashara,  kilimo na sekta 
nyengine, ambazo takwimu zinaonesha kuwa sio tu zimekuwa zikifanya vizuri 
katika miaka ya karibuni, lakini vile vile zimekuwa zikitoa fursa za kazi zenye 
staha na kuchangia kwa kiasi kikubwa katika pato la taifa.

•	 Kumekuwa na ongezeko la watalii nchini kutoka watalii 433,474 
mwaka 2017 hadi kufikia watalii 520,809 mwaka 2018

•	 Katika kipindi cha miaka mitano (2014-2018), uchumi ulikua kwa 
wastani wa asilimia 6.6. Kukua kwa juu kulionekana mwaka 2017 
ambapo uchumi ulikuwa  na kufikia asilimia 7.7. 

•	 Kwa mwaka wa fedha 2015/16 makusanyo ya mapato yalikuwa TZS. 
bilioni 428.4 na kuongezeka kwa mwaka 2017/18 na kufikia TZS. 
bilioni 688.2.

•	 Usafirishaji wa bidhaa ulifikia thamani ya TZS. milioni 145,756.8 
ambayo ni  makubwa kwa asilimia 51.5 kwa  kulinganishwa na 
mapato yaliyorikodiwa kwa mwaka 2016 ambayo yalifikia TZS. milioni 
96,234.9. 

•	 Thamani ya bidhaa zilizoingizwa ndani ya nchi zilifikia TZS. milioni 
211,413.2 kwa mwaka 2017 ambapo kumekuwa na ongezeko la 
asilimia 26.5 ukilinganisha na TZS. milioni 167,088.0 zilizorikodiwa 
kwa mwaka 2016.

KAZI ZENYE STAHA NA UKUAJI WA UCHUMI LENGO
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Sehemu ya Kazi za Staha Visiwani Zanzibar Sehemu ya Kazi za Staha Visiwani Zanzibar
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Sekta ya Utalii Zanzibar

Zao la Karafuu ni Sehemu ya Uchumi wa Zanzibar Uchuuzi wa Samaki Zanzibar
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KUWA NA USAWALENGO

10 Kupunguza utofauti kati ya mtu na mtu na nchi na nchi ni jambo ambalo 
limekuwa likisisitizwa sana na wataalamu wa masala ya uchumi duniani. 
Kiujumla upatikanaji wa usawa kupitia nyanja zote ulianzishwa mapema 

ndani ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar tokea yalipoasisiwa Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964. Upatikanaji wa huduma za Elimu, Afya 
bila ya malipo kwa wananchi wote sambamba na kupiga vita matabaka miongoni 
mwa jamii, kunathibitisha dhamira ya Serikali  katika kuleta usawa ndani ya jamii.
Utekelezaji wa mambo yafuatayo unathibitisha zaidi jitihada za Serikali katika 
kuondosha utofauti miongoni mwa wanajamii.

•	 Elimu na Matibabu ni bure kwa wananchi wote
•	 Pencheni Jamii kwa wazee wote waliofikia umri wa miaka 70
•	 Mikopo kwa wanafunzi wa Elimu ya juu
•	 Ruzuku ya pembejeo za kilimo kwa wakulima na huduma za matrekta
•	 Makaazi maalum kwa ajili ya wazee na watoto wanaoishi katika 

mazingira magumu

Elimu kwa Wenye Mahitaji Maalum

Huduma ya Pencheni jamii kwa Wazee
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KUPAMBANA NA MABADILIKO YA TABIANCHILENGO

13 Zanzibar kama vilivyo visiwa vingine katika mwambao wa bahari ya 
Hindi na duniani kote, imekuwa muathirika mkubwa wa mabadiliko ya 
tabianchi kwa miaka kadhaa sasa. Visiwa vya Unguja na Pemba vimekuwa 

vikiathirika kutokana na kuongezeka kwa joto, upepo  wenye kuvuma kwa 
kasi, ukame na mafuriko, mambo ambayo yamekuwa na athari ya moja kwa 
moja kiuchumi, kijamii na katika maendeleo.
Katika kukabiliana na hali hiyo, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imechukua 
hatua kadhaa zikiwemo zifuatazo:-

•	 Kufanya utafiti utakaobainisha athari za mabadiliko ya tabianchi 
kiuchumi. 

•	 Kuzindua sera mpya ya Mazingira Zanzibar mwaka 1992. 
•	 Kupitisha sheria mpya ya Mazingira Zanzibar ya mwaka 2015
•	 Kuunda Kamati Tendaji ya mabadiliko ya tabianchi ambayo 

wajumbe wake ni makatibu wakuu na wakurugenzi kutoka Wizara 
na Idara zote za Serikali ambazo kwa njia moja au nyengine 
zinahusiana na masuala ya tabianchi. 

•	 Kuunda Kamati 45 za wanajamii Unguja na Pemba kwa lengo la 
kuhifadhi maliasili hasa misitu ambayo imeonekana kupotea kwa 
kasi kubwa kutokana na wanajamii kuitumia kama njia yao kuu ya 
kujipatia mapato. 

Ukuta wa Forodhani Pwani ya Kizingo

Pwani ya Kizingo
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AMANI, HAKI, USAWA NA TAASISI ZA KIDEMOKRASIALENGO

16 Shughuli kadhaa zimetekelezwa  kupitia utekelezaji wa sharia zilizomo ndani 
ya lengo  hili ambalo linazungumzia Amani, Haki na Taasisi Madhubuti za 
Kidemokrasia zikiwemo utetezi wa haki za watoto. Shughuli hizo ni pamoja 

na:-
•	 Ujenzi wa kituo cha utetezi wa watoto kinachojengwa huko Mahonda.
•	 Uwepo wa Sheria ya Kadhi
•	 Uimarishwaji wa Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Mashtaka 

Shughuli nyengine katika lengo hili ni pamoja na uokoaji wa watu kutokana na 
maafa ya aina tofauti yaliyotokea nchini ambao unafanywa bila ya ubaguzi kila 
inapotokea haja au ulazima wa huduma hiyo. Wananchi waliopatwa na mafuriko 
na kuokolewa mwaka 2015 walifikia asilimia 98 kwa mwaka ambapo lengo ni 
kuokoa asilimia 100 kwa mwaka 2020 ya waathirika.

Uzinduzi wa Mahakama ya Chake chake Pemba

Ofisi za Mkurugenzi wa Mashtaka Zanzibar
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USHIRIKIANO KATIKA UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MAENDELEO 
ENDELEVU

LENGO

17

Lengo hili limelenga katika kuimarisha mfumo wa utekelezaji wa malengo na 
kufufua ushirikiano wa kimataifa katika kuleta maendeleo. 
Wakuu wa nchi na wawakilishi wa Mashirika na Jumuiya mbali mbali za 

kimataifa wamekuwa wakikutana na viongozi wakuu wa nchi kuzungumzia 
namna ya kuimarisha uhusiano baina ya pande husika na vile vile kushauriana 
kuhusu miradi ambayo inaweza kutekelezwa kwa pamoja baina ya pande hizo.
Mafanikio ya mikutano hiyo ni kuanzishwa kwa miradi kadhaa ya maendeleo 
ambayo inatekelezwa kwa pamoja baina ya serikali na washirika wa maendeleo.
Kwa mwaka 2018/19 Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar umelenga kutekeleza 
jumla ya programu 27 na miradi 55 (miradi 14 mipya) yenye jumla ya TZS. bilioni 
613 ikiwa ni ongezeko la TZS. bilioni 116.4 sawa na asilimia 23.4 ikilinganishwa 
na bajeti ya maendeleo ya mwaka 2017/18 ya TZS. bilioni 496.6. 
Katika fedha hizo, jumla ya TZS. bilioni 464.2 sawa na asilimia 75.7 zimepangwa 
kutolewa na Washirika wa Maendeleo ikiwa TZS. bilioni 75.6 ni ruzuku na TZS. 
bilioni 388.6 ni mikopo. Fedha hizo ni ongezeko la TZS. bilioni 83.71 sawa na 
asilimia 22, ikilinganishwa na makisio kwa mwaka 2017/18 ya jumla ya TZS. 
bilioni 380.5. 
Miongoni mwa miradi mikubwa na midogo midogo iliyotekelezwa kupitia 
mpango huo ni pamoja na hii ifuatayo:-

•	 Ujenzi wa jengo jipya la abiria la uwanja wa ndege wa kimataifa wa 
Abeid Amani Karume (Terminal III)

•	 Ujenzi wa ukuta wa bahari ya Mizingani
•	 Mradi wa ujenzi wa soko na kituo cha magari ya abiria Wete, Pemba;
•	 Mradi wa taa za barabarani
•	 Ujenzi wa viwanja vya michezo vya Mao Tse Tung
•	 Ujenzi wa soko la samaki Malindi
•	 Mradi wa ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji maji katika mabonde 

ya Cheju, Bumbwisudi na Mwera
•	 Mradi wa ujenzi wa barabara za Bububu-Mahonda-Mkokotoni
•	 Ujenzi wa barabara ya Ole – Kengeja
•	 Uimarishaji wa maeneo ya kihistoria kwa kuyarejeshea haiba yake na 

kuwa na muonekano kama ulivyokuwa awali
•	 Mradi wa ujenzi wa skuli tisa za ghorofa za sekondari

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dk. Ali Mohamed Shein akizungumza na  Mratibu Mkaazi 
wa Umoja wa Mataifa Nchini Tanzania Bw. Alvaro Rodrigues alipofika Ikulu Mjini Zanzibar kwa ajili ya kumuaga Rais 
baada ya kumaliza muda wake wa kazi nchini, tarehe 20 Agosti, 2019
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MALENGO 17 YA 
MAENDELEO ENDELEVU 

(SDGs)

17


