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RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed 

Shein amesema kuwa sekta ya habari ni kichocheo kikubwa cha maisha ya 

mwanaadamu hivyo lazima habari ziandikwe kwa usahihi, kwa ukweli na kwa 

umahiri wake. 

 

Dk. Shein aliyasema hayo leo katika ufunguzi wa studio za kisasa za Shirika la 

Utangazaji Zanzibar (ZBC -TV), zilizopo Kikwajuni Mjini Zanzibar ikiwa ni miongoni 

mwa shamrashamra za miaka 54 ya Mapinduzi ya Zanzibar.  

 

Katika hotuba yake, Dk. Shein alisema kuwa sekta ya habri ni kiungo muhimu katika 

kuwafahamisha wananchi hatua mbali mbali za maendeleo zinapigwa pamoja na 

kuwapa elimu na maarifa ya kuwasaidia katika kukabiliana na changamoto 

zinazowakabili katika maisha yao ya kila siku. 

 

Alieleza kuwa hiyo ndio sababu ya Mwasisi wa Mapinduzi na Rais wa Kwanza wa 

Zanzibar Marehemu Mzee Abeid Amani Karume kwa miaka ya awali ya Mapinduzi na 

kwa kutekeleza Sera za ASP, aliamua Zanzibar ianzishe kituo cha Televisheni 

sambamba na kuimarisha kituo cha redio cha Sauti ya Tanzania Zanzibar. 

 

Alieleza kuwa Zanzibar ni miongoni mwa nchi zenye historia ndefu ya sekta ya habari 

kwa mfano uandishi na uchapaji wa magazeti ulianza mwaka 1875 hatua ambayo 

iliiwezesha Zanzibar kupata fursa ya kutumia mitambo ya upigaji chapa ya aina mbali 

mbali kwa awamu na katika maeneo tofauti. 

 

Alieleza kwua mwaka 1886, huduma za upigaji chapa zilianzishwa na gazeti la kwanza 

Zanzibar lilianza kuchapishwa likiitwa Msimulizi na yakafuatia Samachar, Al-Falaq, 

Muongozo, Afrika Kwetu, Kipanga, Maarifa na mengineyo. 

 

Na kwa upandec wa redio Dk. Shein alisema kuwa matangazo ya redio hapa Zanzibar 

yalianza rasmi mwezi Machi mwaka 1951 ambapo matangazo rasmi ya televisheni 
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hapa Zanzibar yalianza mwezi Januari 1974 ikiwa ni televisheni ya rangi ya mwanzo 

katika bara la Afrika. 

 

Hivyo, Dk. Shein aliwataka wafanyakazi wa ZBC wawe na malengo na moyo wa 

kufanya kazi kwani chombo chao kina nguvu huku akitumia fursa hiyo kusisitiza 

matumizi mazuri ya kiswahili kwa waandishi pamoja na watangazaji wa vyombo vya 

habari vikiwemo redio na televisheni ya ZBC pamoja na gazeti la Zanzibar Leo. 

 

Alisema kuwa siku hizi kiswahili hakiandikwi vizuri, wala hakitamkwi vizuri, hivyo 

alisisitiza lugha ya kiswahili ipewe heshima yake katika vyombo vya habari. 

 

Alitoa wito kwa wafanyakazi wote wa ZBC kuvitunza vifaa hivyo vipya na kuwataka 

kuendelea kufanya kazi kwa umahiri, kupendana wenyewe miongoni wmao  na 

kusaidiana  na kuwataka kushindana katika kazi na kuahidi kuwapa tunza iwapo 

watafanya hivyo alivyoagiza. 

 

Alitoa pongezi kwa Said Salim Baghresa kwa mashirikiano yake aliyotoa kupitia 

chombo chake cha AZAM pamoja na TBC kwa mashirikiano waliyotoa huku akisisitiza 

haja ya kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa tasnia hiyo ya habari. 

 

Mapema katika mahojiano aliyoyafanya kituoni hapo, Rais Dk. Shein alieleza kuwa 

sekta nzima ya habari imefanyiwa mabadiliko makubwa sana na kusisitiza haja ya 

kuwepo kwa mabadiliko kwani serikali imetoa fedha nyingi hivyo ni lazima zisimamiwe 

na kuipongeza Wizara ya fedha kwa kusimamia hilo na hatimae kupata mafanikio. 

 

Alisema kuwa ilikuwa ni nia yake na Serikali kuunda taasisi yenye nguvu na uwezo na 

ndio maana akaiunganisha televisheni na redio na kuifanya kuwa kitu kimoja jambo 

ambalo sio geni kwani hata hapo siku za nyuma ilikuwemo ZBC ambapo jina sio jipya 

isipokuwa mwelekeo na malengo ndio mapya na kuitaka ZBC kuengeza nguvu ili 

wawaelimishe vyema wananchi. 

 

Nae Waziri wa Habari, Utalii, Utamaduni na Michezo Rashid Ali Juma alisema alitoa 

pongezi kwa Dk. Shein kwa hatua na juhudi zake kubwa za kuviimarisha vyombo vyote 

vya habari vya Serikali pamoja na kuhakikisha studio za ZBC zinapata vifaa vipya na 

vya kisasa. 

 

Mapema Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utalii, Utamaduni na Michezo Omar Hassan 

Omar alieleza kuwa kufuatia kikao cha Rais alichokifanya Ikulu na wafanyakazi wa 

ZBC pamoja na ziara zake za mwezi Septemba 2016 alipotembelea ZBC Redio, 

Televisheni pamoja na Shirika la Magazeti ya Serikali wakati ule hali haikuwa nzuri 

sana kwa majengo, vifaa pamoja na maslahi ya wafanyakazi. 
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Hivyo kutokana na maelekezo ya Dk. Shein, Katibu Mkuu huyo alieleza kuwa 

ilionekana haja ya kuhama mfumo wa analogia na kwenda dijitali kwa namna ilivyobora 

zaidi kama ilivyo kwa TBC na AZAM Media, kupata vingamozi bora na ambavyo 

vitaweza kutumikam wka wananchi wa Zanzibar kwa kuanzia na hatimae kupanua soko 

hadi kwa Tanzania Bara. 

 

Kupata studio zilizo bora za Redio, kuweka mfumo mpya wa umeme na baridi ZBC 

Televisheni na baadae ZBC Radio na kuwa na vifaa bora na vya kisasa kabisa ambavyo 

vitakidhi haja ya leo na baadae. 

 

Alieleza kuwa kampuni tatu zilitoa huduma ya ujenzi, kuuza vifaa, ufungaji wa vifaa 

pamoja na kutoa mafunzo ambazo ni Kampuni ya DV International Group ya 

Ufaransa, ABV International Company ya Singapore na Kampuni ya Fortune four 

kutoka Jamhuri ya Czech. 

 

Alisema kuwa mradi huo wa matengenezo ya studio mpya pia, yalihusisha moja kwa 

moja na uimarishaji wa Kampuni ya ZMUX, hivyo hafla hiyo inaendana na ufunguzi wa 

mitambo ya kusambaza na ufunguzi wa mitambo ya kusambaza maudhui ya ZMUX 

zilizopo Rahaleo ambapo pia studio tatu zimewekekwa vifaa vya kisasa ambapo 

gharama zake zote kwa pamoja ni TZS Bilioni 4.7 pamoja na gharama za usimamizi 

zitakuwa TZS Bilioni 5.3 ambazo zote zimetolewa na SMZ. 

 

Katibu Mkuu huyo alieleza kuwa kutokana na utekelezaji wa Ilani ya CCM ya mwaka 

2015-2020 ulivyofanyika itakapofika 2020 au kabla ya hapo itakuwa Ilani hiyo 

itakuwa imekamilika. 

 

Mapema Dk. Shein alikagua studio hizo mpya katika jengo hilo la Karume House 

pamoja na kupata maelezo kutoka kwa wataalamu wazalendo pamoja na wataalamu 

kutoka kampuni za nje ya Zanzibar zilizofanya kazi ya kuingarisha na kuziwekea vifaa 

stuo hizo  
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